PDA

View Full Version : Philipines 20-26/2/2013

little monkey
19-07-2012, 22:43
Hiện giờ Cebu airlines đang có khuyến mại. Bọn mình vừa book chặng HN-Manila khứ hồi tính ra là khoảng 2trieeuj/người thôi.
Bọn mình đi từ 20 đến 26 tháng 2 (khởi hành là 10 Tết âm). Bạn nào cũng muốn đi Phil thì book vé nhập đoàn với bọn mình cho vui. Dự định bọn mình sẽ đến Manila rồi đi đảo Boracay, và có thể một số điểm khác nữa. Vì thời gian còn dài nên chưa có lịch trình cụ thể bây giờ đc.

Khuyến mại này chỉ còn 2-3 ngày nữa nên các ban nhanh chân book nhé. Hi vọng có thêm bạn cùng đi (nhất là các bạn nam hee hee... :D:D:D )

Đây là website của Cebu:

http://www.cebupacificair.com/Pages/default.aspx

Đây là lịch trình sơ bộ của bọn mình. Chắc sẽ còn phải điều chỉnh thêm sau. Có gì chưa hợp lí các bạn giúp đỡ thêm kinh nghiệm nhé

Ngày 1: Lang thang Manila
Ngày 2: Manila – Boracay
Ngày 3: Boracay
http://www.ourawesomeplanet.com/awesome/2006/04/the_bora_life1_.html
Ngày 4: Boracay – Manila
Ngày 5: Manila - Pagsanjan Falls – Tagaytay.
Ngày 6: Tagaytay - Taal Lake – Manila
Ngày 7: Manila

Chi phí thì mình ước tình tầm 1 triệu/ngày. 7 ngày sẽ hết tầm 7triệu.

Uyen Vo
19-07-2012, 23:10
bac oi, bac chua cong phí phi truong, For Filipino guests travelling to a foreign country, Philippine travel tax amounting to PhP1,620 per guest needs to be paid at the origin departure airport, khoang 800k nua, ma iem k bit dong 1 lan hay moi lan xuat canh la moi lan dong

PeterPan
19-07-2012, 23:33
Trong vòng 24 giờ, bạn little monkey bổ sung lịch trình cụ thể và chi phí dự kiến nhé. Đây là quy định chung với mọi topic tại box Tìm bạn đồng hành và Tổ chức chuyến đi nước ngoài.

little monkey
19-07-2012, 23:39
Hì cảm ơn bạn, nhưng mình cũng chưa nghe nói đến cái này bao giờ. Chỉ biết lúc rời sân bây từ Manila về thì phải đóng tầm 750p thôi (khoảng 15$ gì đó). Còn mình không nghĩ đi từ HN mà đã phải đóng tiền như vậy. Vé thì mình book tất cả là hơn $90 thôi.

Các chi phí khác thì ở Phil rất rẻ. Vé mbay Manila-boracay thì cũng hay có KM từ các hàng airlines nội địa mình sẽ rình book sau

À, hình như phí này chỉ dành cho dân Filipino xuất ngoại thôi bác ạ.

Trong vòng 24 giờ, bạn little monkey bổ sung lịch trình cụ thể và chi phí dự kiến nhé. Đây là quy định chung với mọi topic tại box Tìm bạn đồng hành và Tổ chức chuyến đi nước ngoài.

Ok, mai mình sẽ post lịch trình nhé.

i_swear_all4one
20-07-2012, 08:29
Phí xuất cảnh từ MNL về HN là 550 PHP ~ 275k.

bongcucxanh
20-07-2012, 12:21
Hai chị em mình cũng vừa book vé đi ngày 20 về ngày 26/2, tuy nhiên khôgn đạt yêu cầu là nam như bạn chủ topic mong muốn :D. Vẫn xin đặt gạch ở đây, đi cùng mọi ng cho vui.

little monkey
20-07-2012, 16:05
@bongcucxanh: Hihi ok bạn, rất vui khi có thêm bạn join cùng.

anquangminh
20-07-2012, 17:05
Hi

Bạn vui lòng cho biết sđt, email hoặc yahoo chat để tiện trao đổi thông tin, gấp để mình đặt vé nhé, tks

Email: [email protected]

hung2012
20-07-2012, 17:28
minh la nam, o SG. minh cung muon join cung chuyen nay, nhung di tu ngay 21-25 thang 2 moi co ve KM. Cho minh thong tin chi tiet de lien he voi ban nhe va bôk ve luon
Nick yahoo: duyhungmax
Best

little monkey
20-07-2012, 22:29
minh la nam, o SG. minh cung muon join cung chuyen nay, nhung di tu ngay 21-25 thang 2 moi co ve KM. Cho minh thong tin chi tiet de lien he voi ban nhe va bôk ve luon
Best

hi bạn, mình add nick yahoo của bạn nhé.

Trên Cebu chỉ có chuyến bay HN-Manila vào thứ 4 hoặc t7, chặng về Manila-HN là thứ 3 và CN thôi mà bạn. Mình book 20/2 là vào thứ 4. Làm sao co ngày thứ 21 được nhỉ :D. Có gì nc cụ thể hơn nhé. Mình vừa check thì vẫn còn vé đấy

NguaCoi
20-07-2012, 22:49
Mình vừa đi Phil về đây. Cứ mỗi lần bay từ bất kể sân bay nào của Phil, bạn đều phải đóng phí, nội địa là 200 peso /người, quốc tế (như về Nội Bài) là 550 peso/người.

little monkey
20-07-2012, 23:02
Mình vừa đi Phil về đây. Cứ mỗi lần bay từ bất kể sân bay nào của Phil, bạn đều phải đóng phí, nội địa là 200 peso /người, quốc tế (như về Nội Bài) là 550 peso/người.

Cảm ơn bạn về thông tin bổ ích nhé. fee cũng không nhiều lắm nhỉ, có thể chịu được :D

little monkey
20-07-2012, 23:20
Mình gửi tin nhắn cho bạn rồi nhé.

Hi

Bạn vui lòng cho biết sđt, email hoặc yahoo chat để tiện trao đổi thông tin, gấp để mình đặt vé nhé, tks

Email: [email protected]

little monkey
20-07-2012, 23:34
À mình hiểu rồi. Bạn bay từ SG. Bọn mình là đi từ HN :( Thực ra mình thấy từ 21 đến 25, 5 ngày ở Phil là hợp lý nhất. Nếu từ HN thì chỉ có thể đi 4 ngày hoặc 7 ngày thôi.

Hay bạn cứ book đi rồi cùng sx lịch trình để đi cùng nhau trong 5 ngày của bạn :D

Best

wildlotus
21-07-2012, 10:39
hi little monkey. Mình ở Hà Nội, cũng rất muốn là member chuyến Phil của bạn đợt này. Bạn p.m cho mình thông tin liên lạc để trao đổi chi tiết hơn nhé.
Contact của mình: Lien 0902148935 (nếu tiện bạn p.m số cho mình nhé, vì mình ít onl)
[email protected]
Hope 4 your reply soon.!

little monkey
23-07-2012, 22:08
hic hic mình pm vào inbox của bạn cả sdt và mail của mình mà. Bạn không check à. Xin lỗi hôm nay mình mới vào lại topic này được.

Hi bạn

Mình không thấy bạn gửi gì qua mail cả

[email protected]

little monkey
23-07-2012, 22:10
Xin lỗi bạn mấy hôm mình ko vào đây được. Bạn book vé chưa?

hi little monkey. Mình ở Hà Nội, cũng rất muốn là member chuyến Phil của bạn đợt này. Bạn p.m cho mình thông tin liên lạc để trao đổi chi tiết hơn nhé.
Contact của mình: Lien 0902148935 (nếu tiện bạn p.m số cho mình nhé, vì mình ít onl)
[email protected]
Hope 4 your reply soon.!

kimkim28
24-07-2012, 20:16
Bạn ơi, sao mình thanh toán toàn bị báo lỗi không book vé được, không hiểu trang wep của cebu hay thẻ của mình nữa

little monkey
24-07-2012, 21:02
Bạn ơi, sao mình thanh toán toàn bị báo lỗi không book vé được, không hiểu trang wep của cebu hay thẻ của mình nữa

Thẻ của bạn là thẻ gì? Nó thông báo ra sao? Bạn từng dùng thẻ í để thanh toán ol bao giờ chưa. Mình thanh toán bằng thẻ credit không vde gì cả

sekitan
24-07-2012, 21:52
Cứ book được vé rẻ đã, lịch trình với chi phí thì update sau cũng được. Book cho tận năm sau cơ mà, sao mà phải xoắn lên.

minhxinchao
25-07-2012, 08:14
Mình đã đặt vé cho tuần này bay Manila và Boracay. Kinh nghiệm mình đặt vé thì thấy giá HAN - MNL thì rất rẻ nhưng giá bay nội địa Manila - Boracay thì ko hề rẻ chút nào - 3.5tr khứ hồi cả thuế cho dịp bay của bạn (20/2, Cebu air). Các bạn nếu đi thì nên tính toán cẩn thận. Thật ra, đi Phil thì đúng là nên đi Boracay, khá là đáng giá, nhưng chi phí thì đội lên nhiều đấy. Điều nữa, nếu mua của Cebu air thì đúng là nó bay đến sân bay Boracay ( Caticlan) thì đúng là chỉ cách Boracay ~ 5km nhưng bên Air Asia (AA) nó offer giá tuơng đối rẻ bay đến Boracay (Kalibo) từ Clark thì lại cách Borcay ~ 70km - 1 quãng đường khá dài nên các bạn chú ý khi mua vé. Bọn tớ chọn cách là chiều đi bay từ MNL - Boracay (Caticlan) của Cebu nhưng chiều về lại là Boracay (Kalibo) - Clark với giá 1.4tr khứ hồi. Tự nhiên biết được thêm tp Clark (cách Manila ~ hơn 80km) (thấy phố đèn đỏ này của bác nào đã up lên từ dạo trước khá hấp dẫn :D)

little monkey
25-07-2012, 09:50
Cảm ơn bạn. Mình thấy ở Phil có nhiều hang mbay nội địa giá rẻ như Zest Air, Airphil express, thấy cũng hay có khuyến mại lắm. hi vọng từ giờ đến lúc đi có thể canh được giá rẻ.

Chúc các bạn chuyến đi sắp tới vui vẻ nhé. Có kinh nghiệm gì thêm thì cho mình biết.

Mình đã đặt vé cho tuần này bay Manila và Boracay. Kinh nghiệm mình đặt vé thì thấy giá HAN - MNL thì rất rẻ nhưng giá bay nội địa Manila - Boracay thì ko hề rẻ chút nào - 3.5tr khứ hồi cả thuế cho dịp bay của bạn (20/2, Cebu air). Các bạn nếu đi thì nên tính toán cẩn thận. Thật ra, đi Phil thì đúng là nên đi Boracay, khá là đáng giá, nhưng chi phí thì đội lên nhiều đấy. Điều nữa, nếu mua của Cebu air thì đúng là nó bay đến sân bay Boracay ( Caticlan) thì đúng là chỉ cách Boracay ~ 5km nhưng bên Air Asia (AA) nó offer giá tuơng đối rẻ bay đến Boracay (Kalibo) từ Clark thì lại cách Borcay ~ 70km - 1 quãng đường khá dài nên các bạn chú ý khi mua vé. Bọn tớ chọn cách là chiều đi bay từ MNL - Boracay (Caticlan) của Cebu nhưng chiều về lại là Boracay (Kalibo) - Clark với giá 1.4tr khứ hồi. Tự nhiên biết được thêm tp Clark (cách Manila ~ hơn 80km) (thấy phố đèn đỏ này của bác nào đã up lên từ dạo trước khá hấp dẫn :D)

minhxinchao
25-07-2012, 11:48
Ah mình thỉnh thoảng thấy Air Phil hay là Zest air nó offer giá giật mình bạn ạ. :) Nhưng có điều, săn vé thì 1 hay 2 người thì rẻ, nhưng nhiều lên thì lại đắt nên lại phải share nhau tiền ra bạn ạ. Air phil thì bay đến Caticlan (boracay) nhưng Zest air thì nó lại đến Kalibo - Bạn chú ý nhá. :)

oldteatree
27-07-2012, 22:35
Cảm ơn bạn về thông tin bổ ích nhé. fee cũng không nhiều lắm nhỉ, có thể chịu được :D

Thông tin mới nhất là từ 1/8/2012 nếu bay nội địa Philippines thì thuế phi trường được tính và trả luôn trong giá vé.
Còn bay quốc tế thì vẫn phải đóng lúc khởi hành là 550peso.
Và,nếu lúc về từ Boracay thì phải phải trả thêm cảng phí (port/terminal fee) lần nữa là 50peso.
Nếu ai bay từ Kalibo trước thời gian này thì thuế phi trường chỉ có 40peso thôi và không phải trả cảng phí 2 lần!

little monkey
31-07-2012, 14:43
Cam on thong tin cua ban. May qua ko phai dong phi noi dia :D

Thông tin mới nhất là từ 1/8/2012 nếu bay nội địa Philippines thì thuế phi trường được tính và trả luôn trong giá vé.
Còn bay quốc tế thì vẫn phải đóng lúc khởi hành là 550peso.
Và,nếu lúc về từ Boracay thì phải phải trả thêm cảng phí (port/terminal fee) lần nữa là 50peso.
Nếu ai bay từ Kalibo trước thời gian này thì thuế phi trường chỉ có 40peso thôi và không phải trả cảng phí 2 lần!

oldteatree
31-07-2012, 14:46
Cam on thong tin cua ban. May qua ko phai dong phi noi dia :D

Nhưng vé phải mua từ ngày 1/8 mới được nha.

minhxinchao
23-08-2012, 11:51
Chào,
Tớ vừa đi Manila Borracay đúng hôm vừa hết bão nhưng gió vẫn to (1.8). Nói thật là 1 chuyến đi đảo hoàn hảo. Bạn sẽ được trải nghiệm cảm giác bay máy bay bé tý với việc hạ cánh rất hoành tráng chắc chỉ trong vòng 5 đến 10 phút - rất shock và trải nghiệm bởi vì đường băng ở đó khá ngắn. Bạn nên mặc cả giá đi trọn gói từ sân bay - phà - về nhà nghỉ nhá bởi vì nó offer giá khác nhau. Tớ đi về nhà nghỉ với giá 4000 PHP (bạn cứ nhân với 1 php ~ 500 vnd là ra tiền Việt) có quãng 5km thôi nhưng chiều về tớ lại bay từ sân bay Kalibo cách Boracay ~ 70km mà mặc cả 3500 php ng ta cũng đồng ý. Đúng là mới đến lơ nga lơ ngơ chả biết gì nên bị chặt chém :D Lại còn vụ ăn ở đảo nữa. Bạn nên chui vào chợ là tốt nhất - nếu tiết kiệm 1 món ăn cả cơm đầy đủ có 95 php (tất nhiên là giống kiểu cơm văn phòng) là ok rùi. Khá tiết kiệm! Bọn tớ ko rõ hôm đầu tiên, ăn toàn thịnh soạn, đủ cơm gà cá gỏi rùi lại cả pizza nữa chứ, đứng lên trung bình quãng 2500 php cho 7 đứa. hề hề! Nhưng được cái, thịt bò đúng là thịt bò (đúng vị chuẩn chứ nhều khi ở nhà mình thịt lợn tẩm ướp thành thịt bò :D) và đồ hải sản thì hoàn hảo. Ngập mồm ngập miệng cũng quãng 1.2tr vnd cho 7 đứa (vẫn rẻ hơn ở nhà) và tươi hoàn hảo. :) Đại loại là ăn thì hơi bị đắt - cũng bởi vì toàn mấy đứa hợp cạ, máu cái là ăn phải ngon :)). Nhưng bù lại, bọn tớ lại ở chỗ cũng tiềm tiệm, ko quá đắt, facilities cũng bình thường (nóng lạnh tv thôi, chứ ko phải hoành tráng). Đó là tùy vào sự lựa chọn của các bạn. Tattoo và tết tóc là 2 thứ nên làm ở đảo. Tattoo tớ tính trung bình là 50k vnd cho 1 hình ngoằn ngoèo như là mấy bạn khác đã up lên các topic về Boracay đó. Bạn mặc cả ác vào là ok :D
Đợt đó gió to quá nên ko bay lên zời đc, bọn tớ đi chuối và lặn biển. Có lẽ, ko biết lặn biển ở nhà mình có khác so với bên Phil ko nhưng mà bên đó, nó ụp vào đầu mình 1 cái rõ nặng có kính phía trước và ống oxy phía trên, thế là tủm cái, xuống đáy biển luôn. Nó chọn chỗ đáy biển cao quãng từ 2 đến 3 tầng nhà của mình và có san hô, cho cá ăn tít mù, cái bọn cá do đc ng ta cho ăn quen rùi, nhả mồi ra cái là xoắn lại đòi ăn. hê hê! ĐI bộ dưới đáy biển ra sờ sờ mấy cái san hô - mềm nhũn - 1 trải nghiệm cũng buồn cười phết :D Kẻ ra, lúc đầu cũng hơi ngại ngại, nước thì ngập đến tận cổ mình, chỉ thờ đc qua ống oxy bé tý phía trên, lúc đầu hơi tức nhưng về sau thì ok liền. Bạn nhớ bắt nó cho lại CD và chụp ảnh lại nhá. Bọn tớ quên béng mất ko đòi nên chả có. hì hì
Tóm lại, bọn tớ quan điểm là: Đi chắc cũng chỉ 1 lần Boracay nên "xõa" 1 chút cho nó thoải mái bạn ạ. Còn budget thì tất nhiên là quan niệm bạn có thể khác nhưng nói chung, ăn ở đắt thì dễ và ăn ở rẻ cũng ko khó bạn ạ :)

minhxinchao
23-08-2012, 12:19
Manila, day trip
Manila nói thật, tớ chả hiểu các bạn thích thú/ yêu thích gì quá cái thành phố này. Chắc có thể các bạn đã đi rùi thì thấy thú vị ở mặt khác chứ bọn tớ thì phải dùng từ...kinh hoàng về mặt giao thông. Taxi lái như đánh võng - đang đi làn đường này, chuyển bụp cái sang làn đường kia. Đường xá tắc khủng khiếp (với tớ thấy tắc hơn Thái Lan nhiều), 1 quãng đường tuy ko dài nhưng quả thật, mất rất nhiều thời gian để di chuyển và gây sự mệt mỏi cho bọn tớ rất nhiều cho dù cũng có đến 3 tầng đường. Cảm giác, họ lái ô tô như mình lái xe máy ở nhà, cũng loằng ngoằng và lách như đúng rùi. Đi mới thấy, lái ô tô ở nhà mình còn tử tế chán!
Thật ra, thăm thú ở Manila có lẽ đi cái xe ngựa vòng quanh nhà thờ (tên gì tớ hỏi lại mấy đứa bạn, quên béng mất :D) gọi là cho nó đáng mặt đi thôi chứ ko có nhiều cảm nhận lắm. Cũng có thể, bọn tớ thấy Manila chỉ là 1 đô thị với những kiểu kiến trúc, đường phố của thập kỷ 70 hay 80 (tức là nó cũng đã phát triển trước mình vài thập kỷ rùi), trông ko có gì hâp dẫn lắm cho dù, cái khu Makati của nó cũng xịn phết. Còn những khu bình dân thì chả khác gì những khu nhếch nhác tại nhà mình cả :)
Có thể về mặt giao thông và cảnh quan đô thị ko hề có sự hấp dẫn với bọn tớ nếu ko muốn nói là rất mệt mỏi thì có vẻ như...shopping là thứ đáng giá hơn để quan tâm. Mall of Asia là khu lớn nhất ở thủ đô. Nói thật là bọn tớ ra cái Green Hills rùi nhưng chả khác gì chợ Tàu nhà mình, sập xệ và hàng hóa mang tính nội địa, thế là mấy đứa chuyển hướng ngay sang Mall of Asia ngay. Và ôi thôi, các bạn gái trong nhóm tớ thì cứ gọi là....bị say hay sao í? Các bạn í nhìn ngó, sờ nắn, thử đồ như 1 người "phê ma túy" và ko hề có dấu hiệu của sự mệt mỏi nào :)) Tớ làm "mắc quần áo" cho các bạn í với đủ thứ túi xách, quần áo mũ mãng để "phục vụ chị e" trong cái quầy của bọn Forever 21. Mà tháng 8, ko phải mùa sale mà các bạn í mua được rõ lắm thứ - tay xách nách mang đủ cả và với vẻ mặt rất hí hửng khoe tớ: Đồ ở đây vừa đẹp vừa rẻ hơn ở VN rất nhiều a ạ trong khi tớ...méo cả mặt vì chờ đợi (quãng hơn 1h đồng hồ). Rùi lại chạy sang hàng khác với đủ loại nhãn hiệu: Nào là Mango, nào là Guess, rùi lại Zara...Kinh hoàng 1 buổi chiều shopping mà trong khi buổi tối đã phải về khách sạn để thu dọn đồ tối bay rùi. Sợ các chị e thật! :D
Về mặt khách sạn, bọn tớ đặt qua Agoda cũng tiện bởi vì, bọn nó charge qua tầi khoản mình luôn chứ ko giống như hostelworld là mình tới ks rùi mới zả tiền. Cái hay ho chỗ này bởi vì các bạn có thể tính toán những chi phí này trước khi đi Phil để đỡ phải mang nhiều tiền. Cái khách sạn tở ở là Tune hotel khu Makati (là khu ngon lành) với phòng ốc thì quá xịn tiêu chuẩn 3 sao với giá rất rẻ nhưng có 1 điều rất "bựa" là mình dùng Internet, điều hòa và TV là nó charge tiền riêng. Rất khó chịu vì điều này và bọn tớ đã bị hớ mất nên đành phải trả thêm chi phí.
Với 1 chuyến đi thú vị và ăn ở cũng hoành tráng đủ, bọn tớ vè nhà tính ra tổng cộng mất khoảng 7 triệu VND/người (quà cáp tính riêng) cho toàn bộ chi phí ở Borcay và Manila trong đó, bao gồm cả tiền vé khứ hồi $150 Hà Nội - Manila rùi. Cũng đủ rẻ với bọn tớ cho 1 chuyến đi từ 6am ngày 1/8 đặt chân xuống Manila và 10.30pm ngày 4/8 khi rời khỏi thành phố này :)
Chúc các bạn có 1 chuyến đi vui vẻ và tiết kiệm!
PS: An ninh ở Phil đủ ok bạn ạ! Ko phải lo nghĩ gì lắm (tất nhiên là cẩn thận vẫn hơn :D)

loan123
27-08-2012, 00:11
Chào bạn :") mình là nữ ở Sài Gòn, mình cũng muốn tham gia cùng nhóm bạn được không? Mình hiện giờ chưa đặt được vé bên Cebu do chưa có vé giá rẻ, nên cũng đang phân vân vì sợ không còn chương trình km không!! Bạn nào ở Sài Gòn mà book vé rồi thì liên lạc với mình để mình đi cùng thời điểm đó cho vui. Đây là lần đầu mình đi nên muốn có thêm kinh nghiệm để đi lần sau á :")
Bạn có thể cho mình rõ hơn về lịch trình cũng như chi phí để mình chuẩn bị nhé.
Liên lạc với mình sớm nhé : [email protected] (yh! hoặc mail đều ok nhé ), mình tên Loan, sđt: 01222915193

leonguyen
27-08-2012, 11:36
Chà , mình cũng ở SG cũng đang thèm chuyến Phillip, mà canh vé hoài không có giá tốt , nên phải chờ thôi - vừa rồi hụt vé 110$ khứ hồi Phillip của Cebu.

loan123
27-08-2012, 12:20
Chà , mình cũng ở SG cũng đang thèm chuyến Phillip, mà canh vé hoài không có giá tốt , nên phải chờ thôi - vừa rồi hụt vé 110$ khứ hồi Phillip của Cebu.
Bạn leonguyen à, nếu book đc vé tốt thì đi chung nhé, mình cũng đang canh để book đây. Bạn định đi trong khoảng thời gian nào thế??

Triết Lâm
06-09-2012, 10:59
mình cũng đang tính du lịch 1 chuyến manila- boracay nhưng mình ko biết cách săn vé rẻ, bạn nào ở sg mà săn vé được thì hú mình với nhé sđt mình là 0907799337 thanks các bạn nhiều

leonguyen
07-09-2012, 13:47
Bạn leonguyen à, nếu book đc vé tốt thì đi chung nhé, mình cũng đang canh để book đây. Bạn định đi trong khoảng thời gian nào thế??
Mình thì đi tầm cuối năm và năm sau - nếu có vé tốt thì book đi ngay bạn ah. Vừa rồi sếp mình đi Philip về thấy đẹp quá mà mức sống cũng không cao hơn VN là mấy . Nên chắc sẽ chờ vé thôi bạn.

vananh437
07-09-2012, 21:47
Mình lại ở Đồng Nai, có ai ở Miền Nam book được giá rẻ của Cube nhớ gọi mình nhé. Mình cũng muốn đi chuyến Philip đây. số điện thoại: 0989228286 Trần văn Anh, nick yahoo: vananh437

lindsey
09-09-2012, 15:09
Manila, day trip
Manila nói thật, tớ chả hiểu các bạn thích thú/ yêu thích gì quá cái thành phố này. Chắc có thể các bạn đã đi rùi thì thấy thú vị ở mặt khác chứ bọn tớ thì phải dùng từ...kinh hoàng về mặt giao thông. Taxi lái như đánh võng - đang đi làn đường này, chuyển bụp cái sang làn đường kia. Đường xá tắc khủng khiếp (với tớ thấy tắc hơn Thái Lan nhiều), 1 quãng đường tuy ko dài nhưng quả thật, mất rất nhiều thời gian để di chuyển và gây sự mệt mỏi cho bọn tớ rất nhiều cho dù cũng có đến 3 tầng đường. Cảm giác, họ lái ô tô như mình lái xe máy ở nhà, cũng loằng ngoằng và lách như đúng rùi. Đi mới thấy, lái ô tô ở nhà mình còn tử tế chán!
Thật ra, thăm thú ở Manila có lẽ đi cái xe ngựa vòng quanh nhà thờ (tên gì tớ hỏi lại mấy đứa bạn, quên béng mất :D) gọi là cho nó đáng mặt đi thôi chứ ko có nhiều cảm nhận lắm. Cũng có thể, bọn tớ thấy Manila chỉ là 1 đô thị với những kiểu kiến trúc, đường phố của thập kỷ 70 hay 80 (tức là nó cũng đã phát triển trước mình vài thập kỷ rùi), trông ko có gì hâp dẫn lắm cho dù, cái khu Makati của nó cũng xịn phết. Còn những khu bình dân thì chả khác gì những khu nhếch nhác tại nhà mình cả :)
Có thể về mặt giao thông và cảnh quan đô thị ko hề có sự hấp dẫn với bọn tớ nếu ko muốn nói là rất mệt mỏi thì có vẻ như...shopping là thứ đáng giá hơn để quan tâm. Mall of Asia là khu lớn nhất ở thủ đô. Nói thật là bọn tớ ra cái Green Hills rùi nhưng chả khác gì chợ Tàu nhà mình, sập xệ và hàng hóa mang tính nội địa, thế là mấy đứa chuyển hướng ngay sang Mall of Asia ngay. Và ôi thôi, các bạn gái trong nhóm tớ thì cứ gọi là....bị say hay sao í? Các bạn í nhìn ngó, sờ nắn, thử đồ như 1 người "phê ma túy" và ko hề có dấu hiệu của sự mệt mỏi nào :)) Tớ làm "mắc quần áo" cho các bạn í với đủ thứ túi xách, quần áo mũ mãng để "phục vụ chị e" trong cái quầy của bọn Forever 21. Mà tháng 8, ko phải mùa sale mà các bạn í mua được rõ lắm thứ - tay xách nách mang đủ cả và với vẻ mặt rất hí hửng khoe tớ: Đồ ở đây vừa đẹp vừa rẻ hơn ở VN rất nhiều a ạ trong khi tớ...méo cả mặt vì chờ đợi (quãng hơn 1h đồng hồ). Rùi lại chạy sang hàng khác với đủ loại nhãn hiệu: Nào là Mango, nào là Guess, rùi lại Zara...Kinh hoàng 1 buổi chiều shopping mà trong khi buổi tối đã phải về khách sạn để thu dọn đồ tối bay rùi. Sợ các chị e thật! :D
Về mặt khách sạn, bọn tớ đặt qua Agoda cũng tiện bởi vì, bọn nó charge qua tầi khoản mình luôn chứ ko giống như hostelworld là mình tới ks rùi mới zả tiền. Cái hay ho chỗ này bởi vì các bạn có thể tính toán những chi phí này trước khi đi Phil để đỡ phải mang nhiều tiền. Cái khách sạn tở ở là Tune hotel khu Makati (là khu ngon lành) với phòng ốc thì quá xịn tiêu chuẩn 3 sao với giá rất rẻ nhưng có 1 điều rất "bựa" là mình dùng Internet, điều hòa và TV là nó charge tiền riêng. Rất khó chịu vì điều này và bọn tớ đã bị hớ mất nên đành phải trả thêm chi phí.
Với 1 chuyến đi thú vị và ăn ở cũng hoành tráng đủ, bọn tớ vè nhà tính ra tổng cộng mất khoảng 7 triệu VND/người (quà cáp tính riêng) cho toàn bộ chi phí ở Borcay và Manila trong đó, bao gồm cả tiền vé khứ hồi $150 Hà Nội - Manila rùi. Cũng đủ rẻ với bọn tớ cho 1 chuyến đi từ 6am ngày 1/8 đặt chân xuống Manila và 10.30pm ngày 4/8 khi rời khỏi thành phố này :)
Chúc các bạn có 1 chuyến đi vui vẻ và tiết kiệm!
PS: An ninh ở Phil đủ ok bạn ạ! Ko phải lo nghĩ gì lắm (tất nhiên là cẩn thận vẫn hơn :D)

Bạn ơi, cho mình hỏi thăm tí được ko?
Mình đi từ Hn, bay tới Manila check out xong khoảng 5,6h sáng. Nhưng 6h chiều mình mới có chuyến bay tiếp, vậy trong thời gian đó có đủ đi tới Mall of Asia ko? Hoặc nên đi đâu trong khoảng thời gian đó thì tiện bạn nhỉ? Thanks bạn.

nguyennt
09-09-2012, 16:26
Cam on thong tin cua ban. May qua ko phai dong phi n oi dia :D

Hi bạn,
Mình mới đi Boracay về tức thì, có 1 số lời góp ý nhé:
- Bạn nên đi group từ 6-8 người, đễ dễ dàng cho việc book dc vé rẻ, cũng như đi lại trên các phương tiện ở Phil, đặc biệt là Jeepny, cũng như chơi các trò chơi trên biển, or đi hồ taal ..
- Chiều từ Manila - Borcay: Cebu, Airphil sẽ có KM thường xuyên, bạn có thể ngồi canh. Phí là 200P nhé.
- Chiều Boracay - Manila: hầu như k có KM, nếu có thì số lượng rất ít, nên đi càng ít càng dễ nha bạn hehe. Nếu k có vé thì bạn đi từ Kalibo - Manila bằng Zest Air, hoặc Kalibo - Clark bằng Airphil, ở lại 1 đêm ở Clark cũng thú vị lắm bạn :)..Phí là 40P.
- Manila k có gì để tham quan cả, nên bạn có thể sxep để đi Banaue, Sagada .. nhé

Chúc các bạn zui zẻ ^^

anquangminh
09-09-2012, 18:45
Bạn nguyennt chia sẻ giúp mình thông tin về nhà nghỉ tại MNL (tên ks, email, giá), tks

nguyennt
11-09-2012, 09:34
Hi bạn,

Mình k ở lại Manila nhiều, chỉ tầm mấy tiếng thôi nên toàn ở Sogo hotel, thuê theo giờ (300P/2h nha bạn), nằm ở Taft Avenue (EDSA station của LRT). Bus từ sân bay về cũng dừng lại ở đây, từ đây có thể dễ dàng đi bus đến các nơi, cũng như đi LRT, MRT cũng ngay đây nên rất tiện đó bạn.
Sorry bạn, mình chỉ bít nhiêu đó à :)

Triết Lâm
11-09-2012, 10:25
mình đang tính đi Boracay vào dịp tết. mình sẽ ko đi đến sân bay Cactilan. để tiết kiệm chi phí sẽ đến Kalibo rồi đi bus qua khoảng 2 tiếng. hiện đang có vé 1 chiều từ Manila - Kalibo và ngược lại với giá 488 peso. đi ngày 29/12 và về ngày 31/12

nguyennt
11-09-2012, 17:02
Chúc mừng bạn nhé ^^

loan123
12-09-2012, 20:38
Mình thì đi tầm cuối năm và năm sau - nếu có vé tốt thì book đi ngay bạn ah. Vừa rồi sếp mình đi Philip về thấy đẹp quá mà mức sống cũng không cao hơn VN là mấy . Nên chắc sẽ chờ vé thôi bạn.

Mình cũng dự kiến đi khoảng tháng 7 hay tháng 8 gì đó. Mà trong tháng đó sợ bên đó bão lụt qá. Mình dự định sẽ đi Boracay, nhưng chắc phải đổi lịch trình đi cái khác thôi.

nguyennt
17-09-2012, 07:46
Cebu đang có KM 1P cho tất cả các chuyến bay nội địa, từ tháng 1 đến 31/3/2013. Check gấp nhé các bạn ^^

little monkey
21-11-2012, 11:52
Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn nhé. Mình vừa mới book được vé Manila – Boracay của Cebu (khoảng usd25). Chặng về thì toàn vé đắt nên chắc sẽ đi tàu.
__________________________________________________ _____

enigma1116
26-11-2012, 03:14
Chào bạn :") mình là nữ ở Sài Gòn, mình cũng muốn tham gia cùng nhóm bạn được không? Mình hiện giờ chưa đặt được vé bên Cebu do chưa có vé giá rẻ, nên cũng đang phân vân vì sợ không còn chương trình km không!! Bạn nào ở Sài Gòn mà book vé rồi thì liên lạc với mình để mình đi cùng thời điểm đó cho vui. Đây là lần đầu mình đi nên muốn có thêm kinh nghiệm để đi lần sau á :")
Bạn có thể cho mình rõ hơn về lịch trình cũng như chi phí để mình chuẩn bị nhé.
Liên lạc với mình sớm nhé : [email protected] (yh! hoặc mail đều ok nhé ), mình tên Loan, sđt: 01222915193

Hiện nhóm mình 5 đứa, 3 female, 2 male đã book vé chiều SG-Manila-SG 20-24/2/2013 , chưa book Boracay, bạn đã book chưa? book rồi thì tụi mình sẽ nhập chung cho vui nhé :)

To Little Monkey: nhóm tụi mình đã book vé rồi, nhưng chưa book Manila-Boracay, dự định sẽ qua Cebu 2 ngày, chúng ta có thể nhập hội 2 ngày ở Boracay ;)

little monkey
08-01-2013, 16:17
Bọn mình book vé Manila- Boracay trưa 21/2 rồi bạn ạ. 20, 21 các bạn có ở Manila không? Đã định ở ks nào chưa? Rất vui nếu có các bạn gia nhập cùng đoàn :D

Hiện nhóm mình 5 đứa, 3 female, 2 male đã book vé chiều SG-Manila-SG 20-24/2/2013 , chưa book Boracay, bạn đã book chưa? book rồi thì tụi mình sẽ nhập chung cho vui nhé :)

To Little Monkey: nhóm tụi mình đã book vé rồi, nhưng chưa book Manila-Boracay, dự định sẽ qua Cebu 2 ngày, chúng ta có thể nhập hội 2 ngày ở Boracay ;)

bongcucxanh
15-01-2013, 15:55
Mình cũng book vé HN-Manila từ 20-26, đã đăng ký từ đầu nhưng sau thấy topic chìm thế là định thôi 2 chị em đi. Cơ mà nghĩ 2 chị em cũng buồn, mà giờ cô em lại k biết có đi được không.
Mình đã book vé Manila-Boracay đi ngay trưa 20/02, về 23/02. Xin join cùng nhóm từ 21 ở Boracay và những ngày còn lại cho vui nhé :).

little monkey
18-01-2013, 10:41
Ok bạn. Bạn đã book ks chưa. Bạn cho mình thông tin để liên lạc cho tiện nhé

Mình cũng book vé HN-Manila từ 20-26, đã đăng ký từ đầu nhưng sau thấy topic chìm thế là định thôi 2 chị em đi. Cơ mà nghĩ 2 chị em cũng buồn, mà giờ cô em lại k biết có đi được không.
Mình đã book vé Manila-Boracay đi ngay trưa 20/02, về 23/02. Xin join cùng nhóm từ 21 ở Boracay và những ngày còn lại cho vui nhé :).

bongcucxanh
19-01-2013, 10:11
mình tên là Thái, sinh năm 1982, không biết là chị, bạn hay em nữa .
nick YM: cohuongxd
ĐT: 0936 831 416
Lịch trình thì do đã book vé đi Boracay trưa này 20/02, tiện đi từ sân bay Manila luôn, trưa ngày 23/02 từ Boracay về Manila.

Từ ngày 23/02 - 26/02 thì có 3 ngày: một ngày đi thác Pagsanjan, một ngày đi Tagaytay ngắm hồ trên núi lửa, một ngày cuối cùng thì chơi ở Manila, dạo quanh và đi mua sắm, tối ngày 26/2 ra sân bay về HN chuyến đêm.

Chắc chuyến đi và về thì cùng giờ rồi nhỉ, còn lịch trình chắc chỉ bị lệch so với mọi người ngày đầu tiên.

Mình chưa book ks gì cả, lúc đầu nghĩ 2-3 chị em đi thì sang đến nơi rồi tìm cũng được. Giờ thì lại chưa biết 2 cô em có đi nữa hay không thành ra cũng chưa book. Các bạn có định book ks trước khi đi không???
Có gì add nick YM mình nói chuyện nhé. Tks.