PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Cô Tô Thực Tế Có Như Trong Mơ?

CometSign
18-07-2012, 17:37
Cô Tô từ trước đến giờ trong tâm trí mình luôn đẹp. Đẹp từ bút ký Cô Tô của Nguyễn Tuân đến những hành trình và hình ảnh mình đã từng xem. Đến với Cô Tô luôn là một niềm mơ ước của mình. Và vừa rồi mình đã có dịp biến nó thành hiện thực. Nhưng có lẽ vì hình tượng hóa Cô Tô quá mức, cứ nghĩ Cô Tô đẹp là đẹp tất cả cảnh vật, cả đời sống, cả con người nên khi hiện thực diễn ra khiến cho mình hụt hẫng.

Như mọi chuyến đi khác, mình dành nhiều thời gian để tìm hiểu, chọn lựa và đánh giá từ nhiều bài viết để chuyến đi trọn vẹn nhất. Nhưng thú thực review về Cô Tô khá tốt nên mình cũng không lăn tăn lắm cái vụ tự đi này.
Cũng có thể chưa bạn nào gặp hoàn cảnh như bọn mình nên ko biết. Mà cũng không phải bọn mình đòi hỏi cao vì bọn mình cũng đi khá nhiều chuyến “ăn bờ ở bụi” rồi. Thế nên mình xin chia sẻ những kinh nghiệm của mình để các bạn tránh gặp phải khi đến Cô Tô.

Và đính chính thêm, tuần vừa rồi bọn mình đi, số lượng khách du lịch phải gấp đôi số lượng dân đảo, vì đúng dịp có chương trình tình nguyện gì đó về biển đảo. Chất lượng chắc chắn sẽ kém hơn nhưng mình chỉ buồn vì lòng tin của mình bị ngược đãi quá :(.

1. Nhà nghỉ

Nhà nghỉ Cô Tô không có quá nhiều, qua kinh nghiệm của các bạn đi trước , và cũng vì đặt yêu cầu không cao, bọn mình lựa chọn được 2 nhà nghỉ bình dân để hỏi trước đến 2 tuần (vì Cô Tô cuối tuần thường đông nhất là vào dịp nghỉ hè này). Đó là nhà cô Tính và nhà cô Măng.
- Nhà cô Tính: đặt phòng tập thể cho 8 người, báo giá 80k/người đã đồng ý nhưng sau lại hủy vì kêu có đoàn khác đặt rồi @@ => bọn mình phải tìm chỗ khác
- Nhà cô Măng: đồng ý nhận đặt phòng tập thể cũng 80k/người và bọn mình đồng ý đặt ở đây
Mỗi nhà bọn mình đã đặt cọc 200k cho chắc chắn.
Trước ngày đi 3 ngày, cô Măng gọi điện kêu phòng nhà cô ý phải dành cho người quen nên bảo bọn mình chuyển sang 1 phòng tập thể khác, có nhà nghỉ đối diện chất lượng tương đương giá cũng 80k, điện nước đầy đủ. Bọn mình cũng chả lăn tăn vì làm gì còn cách nào khác, đặt tiền rồi thì cũng phải đồng ý thôi vì sát ngày mà không tìm đặt được chỗ nào khác nữa.
Tưởng chỗ ăn nghỉ không còn gì lo ngại thì bọn mình sẽ thoải mái đi chơi và khám phá, nhưng khi lên đảo mới vỡ lẽ nhiều thứ
- Nhà nghỉ đối diện phải nói là xập xệ hơn nhiều so với ngôi nhà hoành tráng của cô Măng, nhưng được cái thoáng nên bọn mình cũng chấp nhận.
- Đến khi ở mới thấy nhiều cái không được: nhà chủ cho dùng nước gì không biết, vàng khè và đục ngầu, đứa nào cũng phải ẩm ức mà dùng. Mà có là dùng là tốt vì cứ tối là mất nước :( (đi bơi về mà ko có nước tắm phải nói là bực tột độ)
- Sự thật phũ phàng hơn nhà nghỉ đó cho khách thuê có 40-50k/người nếu ở phòng tập thể, vậy mà cô Măng cô ý đẩy khách ra ngoài với giá 80k => bực kinh

2. Ăn uống

Nhà cô Măng thì do đặt ở rồi mà trưa bọn mình đến nơi nên cũng đặt ăn 1 bữa trưa nhà cô ý, cô ý đưa 4 mức 60 – 80 – 100 hoặc hơn, bọn mình chọn mức 80 cho bữa trưa. Bọn mình có 7 người đi thôi, tổng là 560k cho một bữa ăn có 1 bát canh cua, 1 bát cà, 1 đĩa thịt kho, 1 đĩa măng xào sò và 1 đĩa mực xào. Không phải rẻ nhưng với điều kiện ngoài đảo mình thấy chấp nhận được.

Vì nhà cô Tính không đặt ở được nên bọn mình cũng gọi điện ngay từ sáng lúc trên tàu đặt ăn 1 bữa tối hôm đầu tiên để trừ tiền đã đặt cọc cho cô ý, tiện thể so sánh dịch vụ giữa 2 nhà. Và bọn mình đã có một bữa ăn quả là “nhớ đời” đúng nghĩa. Vì chiều đi tắm biển, bọn mình có hẹn cô ý là tầm 8h đến ăn để cô ý chuẩn bị trước. Vậy mà, 8 rưỡi qua nhà cô ý không có ai, cơm nước chưa chuẩn bị gì cả. Gọi điện cô ý vào bảo nhà chuẩn bị bát đĩa trước vì cô ý đang nấu @@. Trong nhà ngoài chậu bát đĩa vừa rửa chưa ráo nước của đoàn trước vừa ngồi ăn xong, bọn mình thấy duy nhất một nồi cơm (nồi to 18 hay 25l gì đó) và đoán chắc là nồi cơm mình sẽ ăn. Mở ra, cơm còn một lớp nát bét dính ở đáy nồi. Chờ gần 15p, cô ý từ đâu đến bê cho bọn mình 1 nồi canh dở, thú thực nhìn cái nồi canh mình chỉ muốn đổ toẹt đi (đúng là suy nghĩ có tội với nhân dân) nhưng bực lắm, nồi canh này 100% là canh thừa của các đoàn trước đó đổ vào, rau mùng tơi nát nhoét vì đun lại nhiều lần đã chuyển sang màu thâm đen, gạch cua thì bới ko ra mẩu nào mà vụn tung trong bát nước. Cả đoàn mình không thèm động vào 1 thìa canh. Thêm vào đó, bọn mình được một đĩa tôm ươn trắng nhợt hấp rồi chiên dầu độ 12 con (có lẽ cũng do đoàn nào thừa lấy ra chiên lại cho nóng). Một đĩa rau cải thảo xào ngập mỡ và rắc lên trên 5 con tôm nõn, và một đĩa râu mực xào hành hoa @@ một số miếng có mùi thiu. Chấm hết. Cơm nát nhoét ko ra hột ăn ko chan canh cùng toàn những món độc đáo, từ những đứa dễ ăn nhất cũng phải kêu. Viết ra mà mình còn thấy bực vì cái vẻ mặt tỉnh bơ của cô Tính khi tính tiền, các cháu đặt 80k/suất thì hết 560k thôi. Lúc đó không chịu được, bọn mình cũng phải nói lại, nếu cô vẫn lấy từng đó thì bọn cháu vẫn trả, có điều làm ăn phải giữ uy tín, cô dồn toàn cơm thừa canh cặn rồi nấu đồ ôi thiu cho bọn cháu ăn như thế mà chấp nhận được ạ. Cô làm thế này thì khách chẳng quay lại lần thứ 2.

Về ngồi cửa xả tức, anh chủ nhà trọ hỏi thăm, bọn mình kể muốn ăn một bữa hải sản nướng trên bãi biển và định đặt cô Măng 150k/suất với công nấu là 150k cho cả nhóm <10ng nữa. Anh ý “chân thành” khuyên bọn mình sáng ra chợ mua về anh ý cho để nhờ tủ lạnh để tối nấu. Thấy anh ý nhiệt tình, bọn mình hỏi thử xem anh ý có nhận làm không. Anh ý đồng ý ngay, bọn mình cũng tưởng có người tin tưởng được để nhờ vả không bị chặt như cô Tính. Ai ngờ. Sáng bọn mình dậy sớm (thực ra vì mất điện mất 1h) ra chợ mua hải sản hết hơn 700k, nghĩ công anh ý lấy chắc cũng chỉ tầm 150k như cô Măng nên không sát sao hỏi lại (Vì có hỏi 1,2 lần mà anh ý lảng không trả lời). Tối còn nhờ anh ý dành 1 ít sò nấu cháo ăn cho đỡ đói. Và cả lũ háo hức cho một bữa tiệc trên biển đáng nhớ. Ra bãi biển thấy anh ý chuẩn bị cả chiếu, cả đèn, thấy anh ý chu đáo quá. Tuy tay nghề anh này nầu chả ra gì (mực gì cháy khét, ghẹ, sò thì con sống con chín, ốc thì sạn chả thèm rửa) nhưng không khí bãi biển cũng làm bọn mình thấy vui. Chỉ đến khi ăn uống xong xuôi về nhà, anh ý báo giá 550k mình không mở được mồm ra nữa. Sốc nặng @@

(….Từ hôm kia về bức xúc quá mà chưa viết ra hết được, mai có thời gian xin chia sẻ tiếp ạ. Còn hành trình và cảnh đẹp để sau phần này mình sẽ tiếp tục vì thực ra cảnh đẹp Cô Tô không thể phủ nhận được)

linhnam
18-07-2012, 18:53
@ lvgroupd : Bạn này định làm ăn trên Phượt đây mà!

MrMilan
18-07-2012, 19:51
Bạn sai ngay từ khâu đặt nhà nghỉ, họ đã như thế mà bạn vẫn cố đâm đầu vào nghỉ, bảo sao những cái sau không bị chặt chém.

tuancamau
18-07-2012, 19:57
Ai biểu có người quen đóng đô ở Cô Tô mà cô giáo không chịu nhờ vả làm chi, hehe.

Có điều cảnh Cô Tô cũng đẹp lắm mừ. Anh nhớ mãi lần đầu nhóm mình đi Cô Tô, lần đấy ae chưa thân nhau nhưng vui cực. Đặc biệt là khi tắm biển ở Cô Tô con. Biển cực xanh, cát cực trắng, sạch vô cùng, và vô cùng vắng. Lần đấy chỉ có nhóm mình thui, nên vui lắm. Lần đấy hình như em k đi thì phải.

P/s: Cô giáo dạo này chăm viết bài quá ta, có điều anh thấy pót ở đâu đẩu đầu đâu kh hà:D

Seven Day
18-07-2012, 20:24
Bạn sai ngay từ khâu đặt nhà nghỉ, họ đã như thế mà bạn vẫn cố đâm đầu vào nghỉ, bảo sao những cái sau không bị chặt chém.
Mình nghĩ chả có gì là sai ở đây. Chỉ có thực tế thì mới hiểu rõ được hoàn cảnh lúc đó. Người viết bài cũng muốn đưa ra lời cảnh báo hay ít nhiều cũng cho chúng ta, những người đã đi, sắp đi hoặc có ý định đi đến Cô Tô, chú ý và cẩn thận hơn mà thôi.

dulichonha
18-07-2012, 20:50
Đó cũng không còn là điều bất ngờ vì thực trạng du lịch Việt Nam nhà ta nó thế. Tinh thần chặt chém, kiếm chác mùa vụ đã ăn sâu vào con người nước ta rồi. Chính vì vậy, sống thực tế ở đất nước này thì tốt hơn. Đừng bao giờ kỳ vọng cái gì cả để rồi phải nhận về sự thất vọng gấp đôi.

Đoàn của bạn đã có một kinh nghiệm xương máu và tôi cảm ơn khi đọc được điều này sớm vì tôi cũng đang có ý định đi Cô Tô. Nhưng chắc chắn tôi sẽ chẳng kỳ vọng gì cả đâu vì tôi thấy đâu đâu cũng vậy, càng chỗ nào nổi tiếng, quảng cáo đẹp đẽ, tuyệt vời thì chẳng được như thế đến một nửa.

Đi để biết, để hưởng thụ theo cách của mình và không mong chờ gì vào đám người làm dịch vụ kia cả.

Leader
18-07-2012, 20:51
Thương cho các em... Đúng là lo sớm (đặt cọc) cuối cùng rước buồn phiền. Tại em qua nể nang thôi, bọn em không sai tại sao các em không đòi laị tiền rồi tìm chỗ khác.

Năm trước cũng có 1 vài đoàn kêu về 2 cái nhà này rồi. Phượt ta cho vào sổ đen được rồi nhỉ

lip
18-07-2012, 21:23
Lần nào đi Cô Tô bọn mình cũng chọn ăn ở Thanh Úy, rất hài lòng về chất lượng đồ ăn và phục vụ. Tuần trước vừa xuống Cô Tô mình ở nhà Thành Trung cũng rất hài lòng. Đợt này đang cao điểm du lịch, cuối tuần mỗi ngày Cô Tô đón trên 500 khách nên chất lượng dịch vụ bị kém đi, nhất là với những nhà dân mới làm du lịch. Thêm nữa là tình trạng cháy vé tàu, chen lấn toát mồ hôi vẫn ko kiếm được vé, ko cẩn thận là lỡ chuyến như chơi. Vừa rồi mình gặp một nhóm phượt sinh viên, các bạn ý thuê phòng giá 350k mà 4 phòng ngủ mới có 1 wc chung. Vì thế bạn nào lần đầu đến với Cô Tô nên tìm hiểu thật kĩ thông tin để tránh gặp những tình huống ko mong muốn.

Mèo Bay
18-07-2012, 21:52
Thật ra có đi nhiều chút mới biết, cả ở trong và ngoài nước, chuyện du lịch mà ngon, bổ, rẻ chỉ có trong mơ thôi. Giá rẻ làm sao có cơ sở vật chất tốt, thực phẩm ngon, phục vụ chuyên nghiệp? Giá đắt cũng còn chưa ăn ai nữa là. Nhất là ở những vùng nghèo, dân trí thấp, họ có biết quái gì là xây dựng thương hiệu cùng là giữ uy tín, cứ thấy tiền là mắt sáng rỡ lên thôi. Nếu có chuyện đôi co với họ, càng thêm bực mình; họ cũng chả sợ thưa kiện lên báo, chả sợ bị cộng đồng Phuot.vn cho vào sổ đen vì đâu biết thế nào là sức mạnh của truyền thông, đâu biết phuot là cái cóc khô gì. Như vậy thì dây dưa với họ làm gì cho mua bực tức?

Bữa cơm họ dọn lên bằng cơm thừa canh cặn mà các bạn vẫn ăn thì đức nhẫn nhục của các bạn rất lớn :D Nếu là mình, bữa cơm ấy mình vẫn trả đủ tiền, thêm cả tiền đền bát đũa, vì cả mâm cơm đã bị đá xuống đất rồi! Nên nhớ, mình cầm tiền trong tay, tức là mình có vị thế cao hơn họ, chứ mình có xin xỏ gì họ đâu mà phải nhún.

CometSign
18-07-2012, 22:44

Nếu mà mình tìm được cái nhà nghỉ nào nhận đặt phòng vào cái dịp cuối tuần cách 3 ngày thì chắc mình cũng ko đồng ý. Có điều không chỗ nào nhận + cô Măng này cũng được review tốt nên bọn mình đồng ý thôi. Ngoài đảo không như trong đất liền để mà không thích ở chỗ này đi chỗ khác. Nhưng gặp rồi mình chỉ lên chia sẻ cho các bạn biết thôi chứ dĩ nhiên với sức chịu đựng của bọn mình thì cũng không là gì.

Bữa cơm họ dọn lên bằng cơm thừa canh cặn mà các bạn vẫn ăn thì đức nhẫn nhục của các bạn rất lớn :D Nếu là mình, bữa cơm ấy mình vẫn trả đủ tiền, thêm cả tiền đền bát đũa, vì cả mâm cơm đã bị đá xuống đất rồi! Nên nhớ, mình cầm tiền trong tay, tức là mình có vị thế cao hơn họ, chứ mình có xin xỏ gì họ đâu mà phải nhún.

Được cái bọn mình cũng biết quý cái đồng tiền bỏ ra, cũng nghĩ nhiều người cơm không có mà ăn nên cũng phải ăn cho đỡ lãng phí chứ làm như vậy thì cũng không đúng tính cách của mình. Thêm nữa chủ nhà dọn cơm xong bỏ đi chơi có ở đó đâu mà nói này nọ, chỉ khi gần ăn xong mới về nhà thôi.

Ai biểu có người quen đóng đô ở Cô Tô mà cô giáo không chịu nhờ vả làm chi, hehe.

Có người quen nhưng người quen không nhận giúp thì phải chịu thôi :D

tactintit
19-07-2012, 01:58
rõ là khổ, không review bài Cô Tô Tour 2012 của team mình

Socola84
22-07-2012, 13:18
Cứ bảo sao hội nước ngoài nó sợ vãi dép với du lịch phía Bắc, lúc nào cũng chỉ tìm đủ cách kiếm thêm tiền từ khách du lịch. Đến người bản địa còn bị chặt chém lừa lọc thế này, thử hỏi làm sao ngành du lịch phát triển đc.

uttchan
22-07-2012, 13:44
Về ngồi cửa xả tức, anh chủ nhà trọ hỏi thăm, bọn mình kể muốn ăn một bữa hải sản nướng trên bãi biển và định đặt cô Măng 150k/suất với công nấu là 150k cho cả nhóm <10ng nữa. Anh ý “chân thành” khuyên bọn mình sáng ra chợ mua về anh ý cho để nhờ tủ lạnh để tối nấu. Thấy anh ý nhiệt tình, bọn mình hỏi thử xem anh ý có nhận làm không. Anh ý đồng ý ngay, bọn mình cũng tưởng có người tin tưởng được để nhờ vả không bị chặt như cô Tính. Ai ngờ. Sáng bọn mình dậy sớm (thực ra vì mất điện mất 1h) ra chợ mua hải sản hết hơn 700k, nghĩ công anh ý lấy chắc cũng chỉ tầm 150k như cô Măng nên không sát sao hỏi lại (Vì có hỏi 1,2 lần mà anh ý lảng không trả lời). Tối còn nhờ anh ý dành 1 ít sò nấu cháo ăn cho đỡ đói. Và cả lũ háo hức cho một bữa tiệc trên biển đáng nhớ. Ra bãi biển thấy anh ý chuẩn bị cả chiếu, cả đèn, thấy anh ý chu đáo quá. Tuy tay nghề anh này nầu chả ra gì (mực gì cháy khét, ghẹ, sò thì con sống con chín, ốc thì sạn chả thèm rửa) nhưng không khí bãi biển cũng làm bọn mình thấy vui. Chỉ đến khi ăn uống xong xuôi về nhà, anh ý báo giá 550k mình không mở được mồm ra nữa. Sốc nặng @@

Đọc khúc này mà mình tức giùm cho mọi người. Thường thì những người ra vẻ tốt bụng sau cùng lại té ngửa ra là những kẻ chặt chém ghê gớm nhất... Mình cũng bị 1-2 lần ở ngoài miền Bắc rồi, kết lại 1 câu là ko ai tốt bụng như mình vẫn ngây thơ nghĩ vậy, và người ta ko nói thêm tiền ngay lúc làm ko phải là sẽ ko thêm tiền, mà để đến lúc tổng kết thì hét lên cho cả đám ngã ngửa ra chơi....

linhtrang2807
22-07-2012, 17:43
Chia sẻ với bạn.
Đúng là Cô Tô (nghe nói) nay đã khác xưa, thương mại hóa lắm rồi. Mình đi cách đây 2 năm mọi thứ còn hoang sơ thô mộc, tuy cũng có dính vụ xe ôm chặt chém nhưng những điều kiện khác đều rất tuyệt vời. Nghỉ tại Nhà khách Ủy Ban, cũng đặt phòng trước khoảng 1 tuần. Đến nơi thì thấy cũng không đông lắm, lại còn được chọn phòng, nên đoàn mình giai gái chui hết vào 1 phòng lớn, thực ra là 2 phòng thông nhau. Ăn thì ở nhà hàng Thanh Úy, vì chị Thanh làm ở trong Nhà khách luôn. Tuy cũng hay mất điện, nhưng phòng mở cửa ra phía biển nên gió rất mát. Người dân cũng tốt, nhiệt tình, nhất là vợ chồng anh chị Thanh Úy.
Bây giờ nghe nói dịch vụ nghỉ mọc lên như nấm, tàu đi ra đảo cũng nhiều hơn, dịch vụ cũng nhiều, nên cũng không muốn quay lại nữa. Đến Cô Tô vào cái thuở ban đầu tuyệt đẹp ấy, thì không muốn quay lại chứng kiến nó "đi tình về/ Hương đồng gió nội bay đi ít nhiều" làm gì.
Ngày xưa đảo Cô Tô nổi tiếng nhiều chó, có lẽ giờ đã mọc lên mấy quán thịt chó rồi.

Ga_Tay
22-07-2012, 18:06
Vừa rồi bọn mình có đi nhưng lại ở trong nhà dân, cách trung tâm tầm 4km, nói chung là hơi xa trung tâm nhưng được cái người dân họ rất cởi mở và nấu ăn rất ok 80k/ suất. Đi chơi đêm về được free cháo gà đêm luôn mà cái món này ngoài dự tính vì đi về đã thấy bác trưởng thôn nấu một nồi bự để đấy rồi :).
Còn cái vụ chen lấn xô đẩy mua vé tàu đúng là vất vả. Bọn mình làm một chương trình từ thiện ngoài đó, nhưng lại bị chính cơ quan chức năng bỏ bom về vụ vé tàu chiều về cũng vì lượng khách đến Cô Tô quá đông:( Và phải ở lại một đêm ngoài dự tính với sự chặt chém của nhà khách ủy ban về phòng ngủ và bữa cơm tối :(

homeless man
22-07-2012, 18:37
Rất cảm thông với bạn chủ topic vì mình cũng đã từng bị như này. Phản ứng quyết liệt rồi cũng cứ là phải nôn tiền ra để đi. Có điều không vì thế mà buồn làm hỏng chuyến đi.

Quả thực đi phượt mà phải cảnh giác, mà lúc nào cũng phải hoài nghi thì mệt lắm, nhiều lúc làm mất cái tình người. Nhưng là nguyên tắc thì dịch vụ bao giờ cũng phải được trao đổi trước khi mua-bán. Mất lòng trước, được lòng sau.

Kể với bạn câu chuyện: cách đây mấy ngày, tôi gặp một thằng tây đi xe máy dừng bên đường xem bản đồ. Cái bản đồ đen trắng in từ sách mà nó cứ lộn đi lộn lại không biết xem chiều nào. Mình chạy đến hỏi mày đi đâu, tao giúp gì được mày không thì nó xua mình như xua ruồi. Cũng không thèm nói một tiếng không.

Sao thế nhỉ, chắc nó đã từng được "giúp đỡ" và bị xin đểu nên nó cảnh giác. Mình lại vui vẻ đi mặc kệ nó loay hoay với cái bản đồ và chẳng buồn chút nào về hành vi của thằng kia. Có khi, mỗi chúng ta cũng cần phải học cách làm của hắn.

CometSign
23-07-2012, 12:06
Rất cảm ơn sự thông cảm của mọi người. Bọn mình vẫn có một chuyến đi trót lọt, chi phí cũng không đội nhiều so với dự tính. Mục đích chính của mình khi tạo topic chủ yếu để các bạn cảnh giác hơn vs 1 số địa chỉ đã từng được khen ngợi thôi. Trên thực tế bọn mình cũng cố gắng hết sức để cảnh giác rồi nhưng trong cuộc sống thì biến cố khó lường lắm ^^. Mình sẽ tiếp tục chia sẻ thông tin và cả chuyến đi của bọn mình mong rằng có chút hữu ích cho các bạn chưa đi.

bigsiu80
24-07-2012, 16:55
Mình đi Cô Tô dịp 2/9 năm ngoái. Ngoài vụ bị đuổi ở Cô Tô con ra thì mọi vc đều ổn. Về sau mới biết là có chủ tàu chở khách ra Cô Tô con cãi nhau với dân phòng nên các nhóm khác bị đuổi oan. Hix.
Nhà nghỉ ở Cô Tô sau khi mình tham khảo đã chọn Nhà khách Ủy ban. 300k 1 phòng. Bọn mình 9 đứa con gái thuê 2 phòng ở thoải mái. Chả cần máy lạnh vì đêm nằm mát rượi. ^^.
Ăn thì ở ngay nhà khách ( ko ngon tí nào cả) và Úy Thanh. Hôm sau rút kinh nghiệm nên thuê cô chủ nhà nghỉ đối diện nhà khách( ko nhớ tên cô í là j nữa! ^^) mua hải sản về chế biến BBQ trên bãi biển. 9 đứa ăn các loại ghẹ, tu hài, mực tươi nướng, sò, cháo hàu, dưa xào râu mực hết có 900k, vừa ngon vừa rẻ. Về sau no quá bỏ phí cả nồi cháo. hix.
Tổng chi phí chuyến đi 3 ngày 2 đêm + xe otô 16 chỗ chưa hết 2t/1 người. Thật là thích!
Chắc là sau thời điểm mình đi mọi thứ có đổi khác và bị thương mại hóa lê nhiều. Thật tiếc vì các bạn đã có những giây phút không thoải mái!
Cũng giống như Lý Sơn và Côn Đảo, Cô Tô để lại cho mình ấn tượng ko phải vì dịch vụ hay điều kiện ăn ở mà chính là vẻ hoang sơ của thiên nhiên biển đảo. Vẻ đẹp đó mới tượng trưng cho Cô Tô.

thaibinhdutu
24-07-2012, 21:38
Ở Hà Lội em vẫn bị chém như thường, nên có đi xa bị chém như thế vẫn muỗi. Lăn tăn làm gì. Đi Cô Tô là ngắm cảnh Cô Tô, lăn tăn thì dự phòng bánh mỳ - bếp cồn, hỏi rẻ mua đắt thì ông mày xơi bánh mỳ hay tự nấu tự sướng, chấm hết!
Mà nói cho cùng ai chả có nhu cầu kiếm tiền, kiếm nhiều tiền. Người ở đất liền nhiều cơ hội hơn người ngoài đảo. Cái gì cũng đòi ngon bổ rẻ với thực trạng xã hội sản xuất nhỏ quản lý lôm côm cũng là một kiểu ích kỷ - chỉ nghĩ cái lợi cho mình mà không làm lợi cho người khác.

thuhangtrinhhp
24-07-2012, 23:18
Viết một bài dài xong thì bị mất, chán quá trời.
Tóm tắt lại là minh cảm thấy bạn chưa chuẩn bị kỹ cho chuyến đi. Mình cũng đi Cô Tô từ 13/7 đến 15/7, ở Green Coto, tổng cộng 1900k/pax bao gồm xe đưa đón từ Hải Phòng và khách sạn ở Vân Đồn, ăn uống thoải mái phủ phê do 50% đồ ăn là chuẩn bị từ nhà và hải sản mua ở Vân Đồn, phần còn lại là ăn ở nhà khách Ủy ban và tại khách sạn, chất lượng bữa ăn và giá cả ok, thái độ phục vụ tốt như trong đất liền.
Đi du lịch đợt cao điểm thì cần thiết nhất là chọn mặt gửi vàng để lựa chọn nhà cung cấp uy tín, ở Cô Tô mình chỉ recommend Coto Lodge và Green Coto thôi, vì họ là những người có tâm với du lịch Cô tô, không có anh Mạnh, chủ Green chạy đôn chạy đáo thu xếp thêm 1 chuyến tăng cường chắc hội mình phải ở lại ăn vạ Cô tô rồi. Thêm nữa cần phải đánh giá đúng câu tiền nào của ấy. Bên mình thuê Green Coto lo cho mình toàn bộ dịch vụ BBQ bãi biển với đồ ăn bên mình chuẩn bị, giá là 100k/khách và hội mình hoàn toàn hài lòng. Mình quả thật không thể tưởng tượng đến mức giá 150k cho cả bữa BBQ.
Công nhận như cô Măng, cô Tính thì đúng là chụp giật, lần sau cứ cạch mặt ra. Còn mình, mình vẫn yêu Cô tô và sẽ quay lại nữa.

satthudanong
24-07-2012, 23:34
Thông cảm với bạn chủ topic về những sự cố làm ảnh hưởng đến chuyến đi. Cuối tháng 6 mình với ngy đi xe máy ra Cô tô 4 ngày cũng đặt 2 nhà nghỉ cô Tính, cô Măng nhưng may ra đến đảo thì bị họ chối vì cuối tuần khách đông nên ưu tiên nhóm đi tập thể hơn. Mình lang thang tìm được nhà chú Lập mới xây ở gần Bưu điện, ở phòng 3 giường giá 200k, ăn cùng gia đình chú 60k/bữa và uống rượu,hát karaoke free. Kỷ niệm đáng nhớ nhất của mình là được em trai chú ghép tàu đi cô tô con, đi đánh cá cùng cả đêm và nhiệt tình hướng dẫn viên. Không biết vài năm nữa Cô Tô phát triển người dân sẽ như thế nào nhưng hiện tại mình rất hài lòng với sự mến khách và nhiệt tình của họ.
Chúc bạn sẽ có những chuyến đi thú vị và không gặp sự cố nhé. Thân!

bmw_bka
25-07-2012, 01:40
Năm 2010 mình ra cô tô thấy sướng lắm! ở nhờ kho bạc nhà nước trên đảo còn ăn ở quán bé bé gần ngã 3 đoạn nhà khách của đảo đồ ăn rất ngon mà rẻ. Tối đi hát kara bằng máy nổ. Người dân đây cũg dễ mến mà đến giờ vẫn ấn tượng vì đc ăn BBQ ở ngay mỏm đá gần trường bắn cũ :).

le_vu_vu
26-07-2012, 00:04
Bạn ơi! Bạn có số điện thoại hay liên lạc của nhà chú Lập không? Mình đang dự định đầu tháng tới đi Cô Tô, cũng đang định đặt phòng nghỉ nhà cô Khang Tính. Nhưng hum nay đọc bài này thấy hoang mang quá.
Nếu còn thì cho mình xin với nhé. Tks!

hiepnt1974
26-07-2012, 07:38
Chia sẻ với nhóm của bạn. Nhóm mình đi hôm 28-30/4 là thời điểm cực đỉnh của mùa du lịch mà vẫn có chuyến đi rất tuyệt !
Thực ra ngoài việc tra cứu thông tin qua người quen, trên phuot.vn còn có rất nhiều thông tin về Cô Tô, có lẽ do đoàn bạn chưa kịp tham khảo thông tin thôi.
Thực ra các bạn cũng nên hiểu : thời buổi kinh tế thị trường, người dân ở đâu họ cũng kiếm tiền, có điều trăm người trăm tính, chỗ nào cũng có người tốt, người xấu. Vì vậy chuyện nhóm này nhóm kia gặp những kết quả khác nhau cũng là chuyện bình thường.
Qua đây cũng là bài học kinh nghiệm cho các nhóm đi sau hãy tránh những đối tượng mà nhóm của bạn này đã gặp để chuyến đi của mình sẽ tốt hơn !

Totthoi
26-07-2012, 17:58
Thực sự là đọc bài của chủ Top cũng cảm thấy bức xúc ấy. Mình là cái đứa suggest nhà nghỉ Thanh Măng. Rõ là cái thời điểm cuối tháng 6 bọn mình đi cô chủ nhà nghỉ rất nhiệt tình mà còn đặt vé tàu đầy đủ cho bọn mình lúc về, điện nước dùng thoải mái, giá cả các bữa ăn có hơi chát 1 tí nhưng ăn ngon và phè phỡn cơ mà. Haiz, thật là không biết đường nào mà lần.

vitxinh0802
06-08-2012, 21:40
Mình thấy dân đảo (những người không làm du lịch) cũng rất hiếu khách và nhiệt tình, mình đi mua đá, nhà nta không có liền sai con trai đạp xe đi mua hộ mình, rồi lần khác thì là cho luôn, mình gửi tiền nhất định không cầm, tất nhiên ở đâu cũng có người này người kia mà. Lần sau thì đúng là phải tìm hiểu kỹ càng hơn nữa:D

MrMilan
08-08-2012, 09:20
Đọc nhiều thông tin thì thấy chủ nhà cũng tốt mà, hay chả nhẽ ....

CometSign
09-08-2012, 21:59
Đọc nhiều thông tin thì thấy chủ nhà cũng tốt mà, hay chả nhẽ ....

Thực ra mình cũng đọc thông tin trên mạng, cũng tin tưởng gọi điện đặt. Nếu như ko phải mùa cao điểm ko bị đẩy khách ra một chỗ khác thì cũng có thể thấy 2 cô ý rất nhiệt tình, và cứ theo dịch vụ của các cô ý đặt cho thì sẽ không sao, có khi về bọn mình cũng sẽ lên viết bài gt cho 2 cô ý. Nhưng vì bọn mình được đẩy ra 1 nhà nghỉ khác, sử dụng nhiều dịch vụ của nhiều người nên có sự so sánh và đánh giá về chất lượng lẫn giá cả nói chung.

Dĩ nhiên mỗi người đi gặp một hoàn cảnh khác nhau. Bọn mình gặp sự cố cũng là do không may chứ mình không nghĩ là vì bọn mình chưa chuẩn bị kĩ hay sai lầm như một số bạn nói. Nhưng trong cái rủi có cái may là bọn mình biết được thực tế để lần sau tránh gặp phải tình huống như vậy. Thực ra có những sự cố này thì bọn mình có thêm kinh nghiệm cho bản thân thôi.

coto
15-08-2012, 14:39
Mọi người ra Cô Tô cần tư vấn cho chuyến đi call mình nhé. 0936.111.642 - 033.350.0939
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm tới Cô Tô

kub4undre
16-08-2012, 11:10
Du lịch miền Bắc năm nào cũng thế này mà, có chỗ này chỗ kia. Người này người nọ thôi. Hy vọng các bạn rút ra kinh nghiệm tốt hơn cho nhưng chuyến đi phượt tiếp theo.
Tốt nhất là hỏi giá cả trước khi làm việc gì, nếu ko đúng yêu cầu có lập tức từ chối trả tiền ngay. Bạn cũng phải có chính kiến của mình chứ cam chịu để giờ về đây kêu than thì cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì.

thinhduyquach
16-08-2012, 11:40
Mình chưa được ra Cô Tô và chắc sẽ không bao giờ được ra đó , vì mình ở Miền Tây ( Bến Tre ) , nhưng mình thấy và nghe qua sách vở thì rất đẹp , mình nhớ 1 lần được đọc những câu văn của Xuân Quỳnh ( Vợ Lưu Quang Vũ ) viết về Cô Tô .... đẹp lắm .
Tiếc thay cho nghành du lịch , nơi nào chưa có con người là nơi đó đẹp , nơi nào có con người đặt chân đến là tan hoang .... Mình làm trong nghành du lịch nên cảm thấy rất buồn và rất tiếc ...Người dân không có ý thức , hay đẩy giá dịch vụ , Cty mình nhiều phen lao đao cũng chính vì đẩy giá dịch vụ của người dân mà mất khách , bị comlent ..... !!!
Muốn làm 1 cái gì đó cho nghành du lịch mình quá ..... biết sao giờ , đứng nhìn sao ? .

Zin79
11-06-2013, 10:38
Bọn mình vừa đi Cô Tô về, xin xác nhận lại những điều bạn chủ topic nói về Mrs Măng. Bọn mình đã đặt tiền trước thuê cái nhà sát biển gần cầu Mị và ăn 1 bữa trưa của cô này, nhưng khi đến đảo, được dẫn ra cái "nhà nghỉ" của cô ý thì phát hoảng. Nó chỉ là 1 dãy 4 căn nhà cấp 4 mái tôn lụp xụp, ở một nơi cách trung tâm 3km mà đường vào thì kinh dị. Tối mà đi đường đó bằng xe máy thì rất nguy hiểm, nếu có mưa nữa thì không thể đi được. Thế mà 1 phòng cô ý đòi 1 tr cho 1 ngày. Bọn mình lập tức Cancel, nhưng vì đã đặt tiền trước nên đành ăn bữa trưa của cô ý.
Bữa trưa giá 150k 1 người. Đoàn mình 10 người được 2 đĩa măng xào với cái con gì quên tên rồi, giống như con hến ý, 2 đĩa tôm, mỗi người được 3 con tôm bé tẹo ăn nhạt phèo, chắc là tôm đông lạnh nửa năm rồi, 2 đĩa cá thu sốt bé tí tẹo nữa, 2 đĩa trứng mực rán, và rau xào. Và cơm, chấm hết, bia và nước ngọt tính riêng. Tóm lại là bữa ăn này chỉ như bữa ăn bọn tớ ăn 50k 1 suất ở quán Cơm Tàu tại Cửa Ông.
Khi trao đổi trước qua điện thoại, cô này nói rất nhiều, nói cái kiểu cướp lời người khác rất khó chịu. Cô ý luôn mời mọc ăn bữa BBQ bãi biển của cô ý, với các mức giá từ 300k đến 400k. Ăn xong bữa trưa thì cắt liên lạc với cô này luôn. Say goodbye forever.
Để tiện so sánh, mình đưa ra thực đơn bữa tối của bọn mình. Bọn mình thuê 1 cô bán nước mua đồ ăn và nấu hộ, gồm ghẹ, ốc móng tay, tu hài, cháo ngao. Cả hội ăn thừa mứa phè phỡn, hết khoảng 150k 1 người. Công nấu trả cho cô ý là 300k.

eubeun
11-06-2013, 13:19
Cảnh thì đẹp, cách xử sự của một số người thì không đẹp. Mình nghĩ trước khi du lịch đâu đó nên tìm hiểu kĩ thông tin để được chuyến đi vui vẻ trọn vẹn. Thanks chủ thớt

trang_seven
11-06-2013, 15:27
mình đi cô tô 2 lần, va cũng đã chia sẻ kinh nghiệm trên diễn đàn. Mình chia sẻ rất chi tiết cho các bạn ăn ở đâu, nghỉ như thế nào, đi oto, đi xe máy, clip vác xe lên tàu ntn, thăm thú nhưng gì, chụp ảnh ở đâu, lúc nào đẹp .v.v tât ca chỉ mong các bạn có 1 chuyến đi như mong đợi. Thật buồn vi bạn chủ thớt gặp phải những tình huống ko đáng có ấy. Các bạn trc khi đi nên đọc nhiều, chỗ nào nên và ko nên, những topic mới sẽ update hơn. Theo quan điểm mình thì đi Cô Tô là trải nghiệm đẹp, ấn tượng, kinh phí bỏ ra so vơi những biển khác gần mà đẹp cho 1 chuyến đi thì rất hợp lý. ko nên quá tiết kiệm về chỗ nghỉ, vì ngủ nghỉ là điều quan trọng, đảm bảo sức khoẻ mới có sức khám phá và cảm nhận.

Ha khau
11-06-2013, 15:56
Tôi đi Coto 1 lần vào dịp 30-4-2013 cũng thấy có nhiều cái đúng. Mới lên tàu tôi đã nổi nóng vì bị bọn bán vé lừa, tôi không có ghế ngồi, mà giá vé vẫn bằng người khác, đôi co một lúc nó đá về phía tôi cái ghế nhựa, tôi càng nóng mắt hơn, quát nó vậy phao cứu hộ đâu, nó ko nói gì, bỏ đi, một lúc sau nó quay lại bảo tôi lên khoang lái ngồi, tôi bảo thế thì được. Khi về tôi nói vé chỉ có 135 ngàn, sao hôm nay lại lấy đoàn này 180 ngàn. nhà tàu nói tất cả đều vậy từ mấy hôm nay. Lên đến đảo bị bọn xe ôm chặt chém, lại phải để cho nó chém cả lượt đi lẫn lượt về. Ăn uống tại bãi biển thì nhếch nhác, tôi hỏi có nhà vệ sinh không, nó bảo các anh cứ thiên nhiên, eo ôi, du lịch như thế thì hoang dã quá. ... Cảnh ở đây có đẹp thì chỉ đẹp hơn Quất Lâm (Nam Đinh), Sầm Sơn (T-Hóa), hay hơn Quảng Ninh, Hải Phòng thôi chứ mơ cũng không bằng các bãi biễn miền trung trở vào được. Từ 10 năm nay tôi đã ấp ủ nhầm ước mơ được đên Cô Tô.

Voirung_206
12-06-2013, 00:20
mình đi cô tô 2 lần, va cũng đã chia sẻ kinh nghiệm trên diễn đàn. Mình chia sẻ rất chi tiết cho các bạn ăn ở đâu, nghỉ như thế nào, đi oto, đi xe máy, clip vác xe lên tàu ntn, thăm thú nhưng gì, chụp ảnh ở đâu, lúc nào đẹp .v.v tât ca chỉ mong các bạn có 1 chuyến đi như mong đợi. Thật buồn vi bạn chủ thớt gặp phải những tình huống ko đáng có ấy. Các bạn trc khi đi nên đọc nhiều, chỗ nào nên và ko nên, những topic mới sẽ update hơn. Theo quan điểm mình thì đi Cô Tô là trải nghiệm đẹp, ấn tượng, kinh phí bỏ ra so vơi những biển khác gần mà đẹp cho 1 chuyến đi thì rất hợp lý. ko nên quá tiết kiệm về chỗ nghỉ, vì ngủ nghỉ là điều quan trọng, đảm bảo sức khoẻ mới có sức khám phá và cảm nhận.Đúng,nên chuẩn bị và tìm hiểu kỹ càng chứ không phải cứ sách balo lên và đi hay đi là tới. Đi có khi tới được đấy nhưng tới với kiểu sức tàn lực kiệt thì..... hạn chế rủi ro càng ít càng tốt :D

hanoivaem204
12-06-2013, 22:30
mình đã đi cô tô, khi về giới thiệu về cô tô rất nhiệt tình với bạn bè và trên các diễn đàn,h đọc đc chia sẻ của bạn thấy buồn quá :(

le_vu_vu
12-06-2013, 23:04
Thật ra cũng khó mà. Các bạn thấy đấy. Trên đảo dân cư cũng không phải là đông lắm, dịch vụ cũng không phải chuyên nghiệp. Hơn nữa những dịp như 30-04 thì họ quá tải là đúng rồi. Tàu ngày có 2 chuyến, thực phẩm trên đảo cũng không nhiều, hải sản là tự đánh bắt chứ không phải nuôi sẵn ở bè mà kéo lên là có. Ở Cô Tô chỉ đi du lịch homestay là thích nhất thôi. Năm ngoái bọn mình đã đi vậy và thực sự rất ấn tượng. Chỉ thuê chỗ ngủ, còn lại tự túc hết, cả việc đi chợ và nấu ăn. Vẫn có đủ thời gian vui chơi thoải mái và những trải nghiệm hết sức thú vị. Có điều, đúng là trc mỗi chuyến đi, phải chuẩn bị rất kỹ lưỡng và có cả những phương án dự phòng nữa. Mọi tình huống đều có thể xảy ra mà. Đặc biệt là ở những nơi không phải là điểm du lịch sầm uất.
Cuối cùng thì thực sự Cô Tô đúng là rất đẹp. Hi vọng những lần đi sau của các bạn không vì những điều vụn vặt thế này mà bị mất vui nữa.

Ha khau
14-06-2013, 10:54
Mọi người chia sẻ đều đúng, chúng ta cùng nhau giúp cho Du lịch nước nhà nói chung, du lịch Đảo này nói riêng ngày một tốt lên. Ở đảo thì quá khó khăn, toàn đảo có vài xã, vài ngàn dân, đến nước ăn còn chẳng đủ, .... mong các bạn thông cảm. Tôi thường xuyên đọc phản hồi của các bạn khi đã đi qua vùng đất của chúng tôi. Rồi tự điều chỉnh với mong muốn được níu đc chân các ban, khi về để lại ấn tượng tốt. Chúc các bạn tiếp tục chia sẻ để có các chuyến đi vui vẻ, như ý!!!.

lamkadich
17-06-2013, 23:39
giữa tháng 7 này mình cũng tính đi cô tô. nhưng là du lịch bụi thôi. có 5 người. ở 1 phòng tầm 450k/1 ngày thường. ăn uống tự túc. chỉ ăn BBQ ở biển thôi. vì nói thật hải sản ở đâu cũng thế. ăn nhiều cũng chán rồi. đi để mở rộng tầm mắt. thăm thú đất nước mình thôi. nghe máy bạn kể lại mà cũng hãi. bọn em đi nhiều. ăn gì cũng hỏi trước xem trước hết. ko có hỏi giá ngồi chờ món. mang gì ăn đấy là ko ổn. bác nào mới đi về thì cho anh em thêm ít kinh nghiệm nữa nhé

Trustee
19-06-2013, 13:33
Mình đã đăng lại toàn bộ bài của bạn lên Coto Group (xin lỗi vì chưa nói với bạn trước), và đã nhận được khá nhiều phản hồi thực tế của người dân bản xứ là những người trực tiếp hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh du lịch trên Coto, người dân đảo, chính quyền...Về cơ bản thì việc này cũng cần nhìn nhận từ 2 phía:

1) Về bạn CometSign: Cũng có một chút chưa chuẩn bị kĩ lưỡng cho chuyến đi, tuy nhiên dân phượt nhiều khi thích sự bất ngờ, ko sắp xếp, ko kế hoạch...để trải nghiệm.

2) Về phần một số dịch vụ trên Coto: Cũng thừa nhận đây là điều đáng tiếc và tiêu cực nhưng nó ko phải là phổ biến mà là chỉ xuất hiện ở số rất ít người trong thời điểm nhu cầu du lịch rất cao. Còn về cơ bản, người dân Coto hiền lành, mến khách...Đó là một nơi rất đáng để bạn quay lại. Nếu quay lại, xin hẹn được tiếp đón bạn tại Coto Lodge! Trân trọng!

Cô Tô từ trước đến giờ trong tâm trí mình luôn đẹp. Đẹp từ bút ký Cô Tô của Nguyễn Tuân đến những hành trình và hình ảnh mình đã từng xem. Đến với Cô Tô luôn là một niềm mơ ước của mình. Và vừa rồi mình đã có dịp biến nó thành hiện thực. Nhưng có lẽ vì hình tượng hóa Cô Tô quá mức, cứ nghĩ Cô Tô đẹp là đẹp tất cả cảnh vật, cả đời sống, cả con người nên khi hiện thực diễn ra khiến cho mình hụt hẫng.

Như mọi chuyến đi khác, mình dành nhiều thời gian để tìm hiểu, chọn lựa và đánh giá từ nhiều bài viết để chuyến đi trọn vẹn nhất. Nhưng thú thực review về Cô Tô khá tốt nên mình cũng không lăn tăn lắm cái vụ tự đi này.
Cũng có thể chưa bạn nào gặp hoàn cảnh như bọn mình nên ko biết. Mà cũng không phải bọn mình đòi hỏi cao vì bọn mình cũng đi khá nhiều chuyến “ăn bờ ở bụi” rồi. Thế nên mình xin chia sẻ những kinh nghiệm của mình để các bạn tránh gặp phải khi đến Cô Tô.

Và đính chính thêm, tuần vừa rồi bọn mình đi, số lượng khách du lịch phải gấp đôi số lượng dân đảo, vì đúng dịp có chương trình tình nguyện gì đó về biển đảo. Chất lượng chắc chắn sẽ kém hơn nhưng mình chỉ buồn vì lòng tin của mình bị ngược đãi quá :(.

1. Nhà nghỉ

Nhà nghỉ Cô Tô không có quá nhiều, qua kinh nghiệm của các bạn đi trước , và cũng vì đặt yêu cầu không cao, bọn mình lựa chọn được 2 nhà nghỉ bình dân để hỏi trước đến 2 tuần (vì Cô Tô cuối tuần thường đông nhất là vào dịp nghỉ hè này). Đó là nhà cô Tính và nhà cô Măng.
- Nhà cô Tính: đặt phòng tập thể cho 8 người, báo giá 80k/người đã đồng ý nhưng sau lại hủy vì kêu có đoàn khác đặt rồi @@ => bọn mình phải tìm chỗ khác
- Nhà cô Măng: đồng ý nhận đặt phòng tập thể cũng 80k/người và bọn mình đồng ý đặt ở đây
Mỗi nhà bọn mình đã đặt cọc 200k cho chắc chắn.
Trước ngày đi 3 ngày, cô Măng gọi điện kêu phòng nhà cô ý phải dành cho người quen nên bảo bọn mình chuyển sang 1 phòng tập thể khác, có nhà nghỉ đối diện chất lượng tương đương giá cũng 80k, điện nước đầy đủ. Bọn mình cũng chả lăn tăn vì làm gì còn cách nào khác, đặt tiền rồi thì cũng phải đồng ý thôi vì sát ngày mà không tìm đặt được chỗ nào khác nữa.
Tưởng chỗ ăn nghỉ không còn gì lo ngại thì bọn mình sẽ thoải mái đi chơi và khám phá, nhưng khi lên đảo mới vỡ lẽ nhiều thứ
- Nhà nghỉ đối diện phải nói là xập xệ hơn nhiều so với ngôi nhà hoành tráng của cô Măng, nhưng được cái thoáng nên bọn mình cũng chấp nhận.
- Đến khi ở mới thấy nhiều cái không được: nhà chủ cho dùng nước gì không biết, vàng khè và đục ngầu, đứa nào cũng phải ẩm ức mà dùng. Mà có là dùng là tốt vì cứ tối là mất nước :( (đi bơi về mà ko có nước tắm phải nói là bực tột độ)
- Sự thật phũ phàng hơn nhà nghỉ đó cho khách thuê có 40-50k/người nếu ở phòng tập thể, vậy mà cô Măng cô ý đẩy khách ra ngoài với giá 80k => bực kinh

2. Ăn uống

Nhà cô Măng thì do đặt ở rồi mà trưa bọn mình đến nơi nên cũng đặt ăn 1 bữa trưa nhà cô ý, cô ý đưa 4 mức 60 – 80 – 100 hoặc hơn, bọn mình chọn mức 80 cho bữa trưa. Bọn mình có 7 người đi thôi, tổng là 560k cho một bữa ăn có 1 bát canh cua, 1 bát cà, 1 đĩa thịt kho, 1 đĩa măng xào sò và 1 đĩa mực xào. Không phải rẻ nhưng với điều kiện ngoài đảo mình thấy chấp nhận được.

Vì nhà cô Tính không đặt ở được nên bọn mình cũng gọi điện ngay từ sáng lúc trên tàu đặt ăn 1 bữa tối hôm đầu tiên để trừ tiền đã đặt cọc cho cô ý, tiện thể so sánh dịch vụ giữa 2 nhà. Và bọn mình đã có một bữa ăn quả là “nhớ đời” đúng nghĩa. Vì chiều đi tắm biển, bọn mình có hẹn cô ý là tầm 8h đến ăn để cô ý chuẩn bị trước. Vậy mà, 8 rưỡi qua nhà cô ý không có ai, cơm nước chưa chuẩn bị gì cả. Gọi điện cô ý vào bảo nhà chuẩn bị bát đĩa trước vì cô ý đang nấu @@. Trong nhà ngoài chậu bát đĩa vừa rửa chưa ráo nước của đoàn trước vừa ngồi ăn xong, bọn mình thấy duy nhất một nồi cơm (nồi to 18 hay 25l gì đó) và đoán chắc là nồi cơm mình sẽ ăn. Mở ra, cơm còn một lớp nát bét dính ở đáy nồi. Chờ gần 15p, cô ý từ đâu đến bê cho bọn mình 1 nồi canh dở, thú thực nhìn cái nồi canh mình chỉ muốn đổ toẹt đi (đúng là suy nghĩ có tội với nhân dân) nhưng bực lắm, nồi canh này 100% là canh thừa của các đoàn trước đó đổ vào, rau mùng tơi nát nhoét vì đun lại nhiều lần đã chuyển sang màu thâm đen, gạch cua thì bới ko ra mẩu nào mà vụn tung trong bát nước. Cả đoàn mình không thèm động vào 1 thìa canh. Thêm vào đó, bọn mình được một đĩa tôm ươn trắng nhợt hấp rồi chiên dầu độ 12 con (có lẽ cũng do đoàn nào thừa lấy ra chiên lại cho nóng). Một đĩa rau cải thảo xào ngập mỡ và rắc lên trên 5 con tôm nõn, và một đĩa râu mực xào hành hoa @@ một số miếng có mùi thiu. Chấm hết. Cơm nát nhoét ko ra hột ăn ko chan canh cùng toàn những món độc đáo, từ những đứa dễ ăn nhất cũng phải kêu. Viết ra mà mình còn thấy bực vì cái vẻ mặt tỉnh bơ của cô Tính khi tính tiền, các cháu đặt 80k/suất thì hết 560k thôi. Lúc đó không chịu được, bọn mình cũng phải nói lại, nếu cô vẫn lấy từng đó thì bọn cháu vẫn trả, có điều làm ăn phải giữ uy tín, cô dồn toàn cơm thừa canh cặn rồi nấu đồ ôi thiu cho bọn cháu ăn như thế mà chấp nhận được ạ. Cô làm thế này thì khách chẳng quay lại lần thứ 2.

(….Từ hôm kia về bức xúc quá mà chưa viết ra hết được, mai có thời gian xin chia sẻ tiếp ạ. Còn hành trình và cảnh đẹp để sau phần này mình sẽ tiếp tục vì thực ra cảnh đẹp Cô Tô không thể phủ nhận được)

cherry_chen
24-06-2013, 10:25
Bản thân mình cũng đã đi Cô Tô, rất quý mến và yêu mảnh đất này và tự hứa sẽ còn quay lại nhiều lần nữa. Về nhà nghỉ nhóm mình đi cũng ở nhà dân, đi đúng đợt nghỉ nên giá cả bị đội lên 1 chút cũng là điều dễ hiểu. Kinh nghiệm là đi đâu các bạn cũng phải hỏi giá kỹ càng trước chứ đừng để xong xuôi rồi người ta nói giá bao nhiêu cũng đành chịu thôi, như thế cũng là tự tạo cơ hội cho người ta "muốn tham" rồi đấy, hì :)
Về ăn uống ở Cô Tô thì chưa được phong phú lắm, cách dân ở đây nấu hải sản mình cũng thấy k được ngon cho lắm, Úy Thanh đợt này chất lượng xuống rất nhiều rồi, có lẽ vì khách ra đông quá cung không kịp cầu, mình thấy nhà hàng Hải Âu đối diện với Úy thanh rẻ và ngon hơn rất nhiều( có lẽ tại mới mở nên vậy), các bạn đến Cô Tô có thể thử xem sao.
Nhóm mình đi còn may mắn gặp được anh Tuân, người dân đảo Cô Tô, anh cũng là thành viên rất tích cực của Cô Tô group, người luôn muốn giới thiệu vẻ đẹp của Cô Tô đến với khách du lịch 1 cách rất hiền hòa và vô cùng nhiệt tình. Cứ trong mỗi chuyến đi lại được gặp những con người như vậy, làm mọi cái chưa- ưng- ý- nho- nhỏ trong chuyến đi cũng dường như bị quên lãng hết, hì hì. Mình chỉ muốn nói là đi đâu cũng vậy thôi, hãy tìm hiểu về nó thật kỹ và có nhiều option cho chuyến đi để giảm thiểu tối đa những chuyện phát sinh k mong muốn( nhất là về vấn đề tiền bạc) để có thể enjoy your adventure 1 cách hoàn hảo nhất. Cheers!

babyone
24-06-2013, 11:08
Tôi đi Coto 1 lần vào dịp 30-4-2013 cũng thấy có nhiều cái đúng. Mới lên tàu tôi đã nổi nóng vì bị bọn bán vé lừa, tôi không có ghế ngồi, mà giá vé vẫn bằng người khác, đôi co một lúc nó đá về phía tôi cái ghế nhựa, tôi càng nóng mắt hơn, quát nó vậy phao cứu hộ đâu, nó ko nói gì, bỏ đi, một lúc sau nó quay lại bảo tôi lên khoang lái ngồi, tôi bảo thế thì được. Khi về tôi nói vé chỉ có 135 ngàn, sao hôm nay lại lấy đoàn này 180 ngàn. nhà tàu nói tất cả đều vậy từ mấy hôm nay. Lên đến đảo bị bọn xe ôm chặt chém, lại phải để cho nó chém cả lượt đi lẫn lượt về. Ăn uống tại bãi biển thì nhếch nhác, tôi hỏi có nhà vệ sinh không, nó bảo các anh cứ thiên nhiên, eo ôi, du lịch như thế thì hoang dã quá. ... Cảnh ở đây có đẹp thì chỉ đẹp hơn Quất Lâm (Nam Đinh), Sầm Sơn (T-Hóa), hay hơn Quảng Ninh, Hải Phòng thôi chứ mơ cũng không bằng các bãi biễn miền trung trở vào được. Từ 10 năm nay tôi đã ấp ủ nhầm ước mơ được đên Cô Tô.

Thế thì bạn không nên ấp ủ các dự định đi Nam Du,Thổ Chu, Ba hòn đầm, Cù Lao Mái Nhà, Bình Hưng, Bình Lập, Bình Tiên, cù lao Câu...Những nơi hoang sơ, dịch vụ du lịch hầu như chưa có,mọi thứ phải tự chuẩn bị có cái thú vị riêng. Bạn nên ấp ủ đi Vinpearl, Hòn Tằm ở Nha Trang, Mũi Né ở Phan Thiết và các khu du lịch nổi tiếng nước ngoài, dịch vụ tận răng thì sẽ không bị bực mình.

vuthanhminh
30-07-2013, 16:19
Anh đã báo cô trước là chọn ngày khác đi, đừng có ra lại không chịu cơ. Há Há.

lananhmss
31-07-2013, 01:37
Không biết vụ 100 hàng khách bị bỏ lại ở Cô Tô bây giờ đền bù thế nào rồi nhỉ ?

nobitaalohaxuka
01-08-2013, 09:53
Mình thì bị dính 1 vụ tàu đi CoTo con, nhờ chủ nhà đặt truoc xong ra đấy lơ ngơ bị lôi kéo lên nhầm tàu ( vì có ng hướng dẫn nhưng k cẩn thận) thế là lại mất oan thêm 200k cho chủ tàu hụt kia

austinnguyen
03-08-2013, 16:32
Về Việt Nam đến sân bay thì đã bị làm thịt,vô Saigon,Vũng tàu,Bình dương cũng bị làm thịt.Ra đến Hải phòng,Tuần châu cũng bị thịt luôn.Dịch vụ thì tồi, giá cả thì chẳng kém nước ngoài là mấy.Chờ mấy hôm nữa hết bão ra Cô tô cho làm thịt luôn thể.

daibang7
03-08-2013, 17:46
Có dịp mình sẽ đi Cô Tô một chuyến, nghe nói lâu rồi là rất đẹp

wind_2607
03-08-2013, 22:05
Các bác đã nêu ra cái mặt trái của đi du lịch ở cô tô.rất hoan nghênh.nhưng nó cũng có những mặt tốt.các bác bị dính phốt cũng là do các bác quá đen gặp phải người này người kia.rồi những bất cập cả về giá cả.chất lượng ăn uống dịch vụ.các bác lên tham khảo kĩ mọi thông tin chi tiết về cô tô trước khi đi.
Để tiện cho việc tham khảo chi tiết về cô tô.các bác bớt chút thời gian xem.thêm ở topic thông tin du lịch cô tô 2013.
Vì cũng là người cô tô.và cũng làm luôn dịch vụ nghỉ homestay giá rẻ cho mọi người.nếu bác nào có nhu cầu thì liên hệ với em.em sẽ giải đáp thắc mắc mọi vấn đề về giá cả dịch vụ đi lại ăn ở ngủ nghỉ vui chơi.Đặc biệt không bị chặt chém.số điện thoại 0989165661.Rất vui khi gặp các bác tại Cô tô.Thân.

thungan_nguyen
04-08-2013, 13:12
Rất chia sẻ với bạn chủ top. Nhiều bạn trách là chủ top là nghiên cứu không kĩ nhưng theo mình nghĩ làm sao mà nghiên cứu được hết các ngóc ngách lắt léo của con người, xã hội. Nhưng phải nhìn nhận 1 cách thẳng thắn là du lịch việt nam đặc biệt là du lịch miền bắc cần phải thay đổi cách làm dịch vụ. Nhớ có lần bay từ SG ra HN, mình có gặp 2 du khách người Úc, họ đặt ks ở Hàng Gai và đi xe buýt của Jetstar.Lúc xuống xe tại 204 trần quang khải, họ có hỏi mình là có thể đi bộ đến khách sạn được không?mình tận tình đường cho họ thế là bị mấy ông xe ôm xung quanh dọa đánh @vì con này láo, cướp miếng cơm của ông. tưởng ông không biết tiếng anh mà dám chơi ông à? híc, thế đấy.

k0olbynol0ve
05-08-2013, 16:20
Bọn mình vừa đi Cô Tô về, xin xác nhận lại những điều bạn chủ topic nói về Mrs Măng. Bọn mình đã đặt tiền trước thuê cái nhà sát biển gần cầu Mị và ăn 1 bữa trưa của cô này, nhưng khi đến đảo, được dẫn ra cái "nhà nghỉ" của cô ý thì phát hoảng. Nó chỉ là 1 dãy 4 căn nhà cấp 4 mái tôn lụp xụp, ở một nơi cách trung tâm 3km mà đường vào thì kinh dị. Tối mà đi đường đó bằng xe máy thì rất nguy hiểm, nếu có mưa nữa thì không thể đi được. Thế mà 1 phòng cô ý đòi 1 tr cho 1 ngày. Bọn mình lập tức Cancel, nhưng vì đã đặt tiền trước nên đành ăn bữa trưa của cô ý.
Bữa trưa giá 150k 1 người. Đoàn mình 10 người được 2 đĩa măng xào với cái con gì quên tên rồi, giống như con hến ý, 2 đĩa tôm, mỗi người được 3 con tôm bé tẹo ăn nhạt phèo, chắc là tôm đông lạnh nửa năm rồi, 2 đĩa cá thu sốt bé tí tẹo nữa, 2 đĩa trứng mực rán, và rau xào. Và cơm, chấm hết, bia và nước ngọt tính riêng. Tóm lại là bữa ăn này chỉ như bữa ăn bọn tớ ăn 50k 1 suất ở quán Cơm Tàu tại Cửa Ông.
Khi trao đổi trước qua điện thoại, cô này nói rất nhiều, nói cái kiểu cướp lời người khác rất khó chịu. Cô ý luôn mời mọc ăn bữa BBQ bãi biển của cô ý, với các mức giá từ 300k đến 400k. Ăn xong bữa trưa thì cắt liên lạc với cô này luôn. Say goodbye forever.
Để tiện so sánh, mình đưa ra thực đơn bữa tối của bọn mình. Bọn mình thuê 1 cô bán nước mua đồ ăn và nấu hộ, gồm ghẹ, ốc móng tay, tu hài, cháo ngao. Cả hội ăn thừa mứa phè phỡn, hết khoảng 150k 1 người. Công nấu trả cho cô ý là 300k.

Bác bị chém ghê quá. e ra cô tô ngủ nhờ nhà khác ngân hàng chính sách, ăn ở nhà hàng ÚY THANH 100k/1 suất ( Bề bề hấp, mực xào,móng tay xào, canh cua, măng xào sò, rau xào, cơm, cà) mà ăn cũng được đấy chứ :)
Mà cơm tàu các bác ăn chắc là ở Vân Đồn chứ làm gì có cơm tàu nào ở cửa ông đâu !!!

wind_2607
05-08-2013, 17:13
Đồ ăn các bác ăn thì cũng tuỳ lúc được ăn ngon thôi.vì hải sản cô tô là tự nhiên.không nuôi được.
Bác cứ thử ra vào nhưng hôm.có sóng nam to hoặc sau bão xem.chắc chắn các bác sẽ phải ăn đồ đông lạnh từ mấy hôm trước.
Trước kia khách du lịch ít.người ta chăm lo cho khách tốt.chất lượng tốt.
Nhưng bây giờ khách đông và đã có uy tín rồi lên nhà hàng sẽ có nhiều biện pháp đối với việc khách đông.
Dám đặt ra câu hỏi này để các bác nghĩ xem.khoảng 6 7 chục khách ăn cùng 1 lúc thì
lấy đâu ra nhiều bề bề tươi và ghẹ tươi cho các bác.vì thế có người ăn phải đồ ngon đã đành.ăn phải đồ đông lạnh thì cũng đâu có biết.

khanhsanyo
05-08-2013, 19:11
Cách làm du lịch của một số người dân Cô Tô phải nói là không được.
Ví kiến thức của họ khá hạn hẹp,nên họ chỉ nghĩ đến lợi nhuận trước mắt.
Với người du lịch thì đi nên tìm hiểu kỹ mọi thứ hơn là về vơ đũa Cô Tô này nọ không hay.
Cá nhân tôi đi Cô Tô nhiều rồi,con tôi được ươm mầm từ Cô Tô nên tôi thấy Cô Tô rất tuyệt.
Lần nào đi cũng thích từ chỗ ăn ,nghỉ ,ở hầu như không gặp phải rắc rối nào.
Bạn bè tôi đi,tôi cũng cho mọi người số điện thoại ăn,ở,chỉ dẫn đi lại nên cũng hầu như không gặp rắc rối nào ở Cô Tô.
Với cả ở đâu cũng thế,có người xấu,có người tốt.
Ví dụ bạn có điều kiện bạn thử ra làng chài ngoài biển trên đường ra Cô Tô con coi,người dân ở đó họ rất quý khách,trẻ con trên thuyền ùa ra hỏi : Cô ơi cô cô vào đây chơi à....

wind_2607
12-08-2013, 12:39
Siêu bão đã đi vào trung quốc.bác nào có kế hoạch đi cô tô thì cứ tiến hành nhé.Có khó khăn về nhà ở ăn uống đi lại thì các bác cứ alo cho em.tư vấn miễn phí.Đặc biệt không có khái niệm bị chém.số điện thoại.0989165661.Thân

timlaihanhphuc81
12-08-2013, 20:19
mình đi đợt tháng 5 vừa rồi , và đặt phòng ở nhà nghỉ dũng hà.
thật sự là rất hài lòng , phõng nghỉ rộng dãi, sạch xẽ. nước nôi thoải mái và cô chủ nhà rất thân thiện
đặc biệt là cô nấu ăn rất ngon, thích ăn món j chỉ cần báo trước với cô, sáng cô sẽ đi chợ sớm , đảm bảo hải sản rất tươi ngon

nguyenngochai571
22-08-2013, 15:37
Bọn chúng cứ mượn danh nghĩa ở đảo, mọi thứ đắt đỏ để làm ăn chộp giựt. Chúng đang tự giết chúng đâý.

dust2
22-08-2013, 16:12
Do không tìm hiểu kỹ, khi họ lật lọng về việc đã đặt phòng mà vẫn đẩy ra đường mà các bạn vẫn quay lại đặt ăn thì rõ ràng một phần cũng là do các bạn không tỉnh táo thôi. Không trách riêng gì cách làm ăn của 2 nhà nghỉ kia được

vuthanhminh
22-08-2013, 21:29
Cũng thưa cùng các vị Phượt Gia rằng thì là mà: Tại sao ăn uống ngoài Cô Tô lại lúc đắt, khi rẻ?

Cái đất Cô Tô nó không dính 1 tí nào với phần đất liền trong này, nơi là chúng ta đang ngồi chém gió. Nơi đầu sóng ngọn gió, thực phẩm phụ thuộc vào ông giời cả. Ngày trời quang, mây tạnh, tàu bè đi nhiều, hải sản rẻ như cho. Ngày sóng to, gió lớn, anh em ngồi đánh bạc thì ko có cái gì nhét vào mồm đâu ạ.

Nên, các vị đại ca Phượt cần tìm hiểu cho rõ một tí rồi hãy vập.

Đất í bản thân vẫn vậy, sự đổi thay bản tính nhất thời mà khiến giá cả lưu trú tăng loạn cào cào một phần rất lớn do các vị du lịch. Các vị cứ ào ào ra cuối tuần, chính hè mà mất hút con mẹ hàng lươn vào các mùa Thu, Đông. Thử hỏi nếu các vị bỏ cục tiền ra xây phòng thì có muốn phòng để cho chuột ở vào các mùa còn lại không ạ? Đây là cách làm chung của các trung tâm du lịch lớn ở phía Bắc mấy chục năm nay. Vấn đề là mình đến đấy du lịch, là khách nơi ấy, cách thể hiện của mình, quan điểm của mình, sự hỗ trợ của mình, có vai trò rất quan trọng trong quan điểm và nhận thức của người địa phương.

Từ những việc nhỏ nhặt: tàu đi Cô Tô Con. Tàu này nó có giá công bố ra hết cả rồi, niêm yết chặt. Trên cảng cũng thông báo ai, tàu nào, số hiệu thế nào được chạy. Không phải tàu nào cũng có giấy phép, đủ an toàn để chở khách ra đảo. Và các đại ca thì muốn rẻ, đi tìm các tàu nhỏ, ép giá người ta, rồi share cho nhau số điện thoại. Một lúc nào đấy, tự nhiên, thằng cha này đang đi đánh cá, thấy khách đông, nghỉ đánh cá, tăng giá!. Đấy, logical của nó đơn giản như vậy thôi.

Mình đi du lịch, mình bị chặt chém, chuyến đi không mong đợi. Cái trách là trách mình trước. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân.

vuthanhminh
22-08-2013, 21:30
À, huyện có cẩm nang du lịch. Có bao nhiêu vị ra Cô Tô đọc cuốn í, hay lót đít ngồi?

_FLY_
27-08-2013, 10:52
Mình vừa đi Cô Tô về từ hôm qua, con người thân thiện, nhiệt tình, đi đuổi còng gió mệt nhưng vui, anh chủ nhà bảo ở lại 1 hôm nữa anh đưa đi kéo lồng mực nhưng phải về ( đi 1 mình cũng bùn bùn ) :D , năm sau ra đi vậy:).

GMT1987
01-10-2013, 08:53
tháng 10 còn đi Cô được không hả mấy bác ?

ducleminh
11-02-2014, 17:05
Thế thì bạn không nên ấp ủ các dự định đi Nam Du,Thổ Chu, Ba hòn đầm, Cù Lao Mái Nhà, Bình Hưng, Bình Lập, Bình Tiên, cù lao Câu...Những nơi hoang sơ, dịch vụ du lịch hầu như chưa có,mọi thứ phải tự chuẩn bị có cái thú vị riêng. Bạn nên ấp ủ đi Vinpearl, Hòn Tằm ở Nha Trang, Mũi Né ở Phan Thiết và các khu du lịch nổi tiếng nước ngoài, dịch vụ tận răng thì sẽ không bị bực mình.

Không có dịch vụ còn hơn là dịch vụ dạng lừa đảo!!!
Chẳng qua luật pháp không nghiêm, dân thì chộp giật nên mới thế.