PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Độc hành xe đạp xuyên Việt từ Hải Phòng đến mũi Cà Mau - 27/08.

Hiep Kevin
17-07-2012, 04:30
Khởi hành 27/8/2012.
Điểm xuất phát Hải Phòng, Đích : Cà Mau. Thời gian 1 tháng.
Những điểm dừng chân trọng điểm : Ninh Bình ( thăm chùa Bái Đính ), Quảng trị ( thăm nghĩa trang Trường Sơn ) , Huế, Khánh Hòa ( tới cực đông), Sài gòn, Cần Thơ ( thăm chợ nổi ), và Cà Mau ( Cực Nam ).
Lịch trình chi tiết sẽ cập nhật sau vì đang nhờ sự giúp đỡ của các thành viên khác do chưa có kinh nghiệm.

ohnono
17-07-2012, 04:46
Xe máy xuyên việt đã gọi là xa xỉ rồi. Xe đạp xuyên việt thì em xin cúi chào bác.

hi-speed
17-07-2012, 07:53
Đã có đoàn đi bộ xiên Vịt kìa bác....đi từ lăng bác rồi vào tới bên Nhà Rồng luôn.....em thua.....chúc chủ thớt có bạn và lên đường bình an mạnh giỏi nhé

Hiep Kevin
17-07-2012, 11:49
Mình không gặp thời rồi. Ước mơ đi bộ nhưng sợ nên chuyển xe đạp đấy. Hix

huecoi
17-07-2012, 12:07
Chuyện đêm khuya đã lên đây rồi đấy à! Join tinh thần với Kevin tí cho có khí thế đồng đội Fan nhá :)

Hiep Kevin
17-07-2012, 12:24
Chuyện đêm khuya đã lên đây rồi đấy à! Join tinh thần với Kevin tí cho có khí thế đồng đội Fan nhá :)

Luôn và ngay là phong cách của em mà chị huecoi.

Vinh Pham
17-07-2012, 12:56
Tạm châm trước cho bạn trong vòng một tuần phải xác định thời gian thực hiện chuyến đi, lịch trình và các thứ liên quan. Hết một tuần nếu không có gì khác mình sẽ coi như một bài spam và sẽ xóa đi.
*Nể tình đồng hương nên châm trước cho đồng chí đây nhé. :D

Bình Batoong
17-07-2012, 16:16
Kevin lên lịch trình cụ thể đi, biết đâu lại có thể join cùng cho có đôi du hành.

Hiep Kevin
21-07-2012, 02:51
Kevin lên lịch trình cụ thể đi, biết đâu lại có thể join cùng cho có đôi du hành.

Tớ nói thật với các cậu là tớ không có cái gì là cụ thể cả. Sướng là tớ đi, mà chưa biết là tớ có vòng qua Lào qua thái chơi nữa hay không. Nếu cậu có khả năng sướng được như tớ thì join. Ok

Hiep Kevin
21-07-2012, 02:54
Tạm châm trước cho bạn trong vòng một tuần phải xác định thời gian thực hiện chuyến đi, lịch trình và các thứ liên quan. Hết một tuần nếu không có gì khác mình sẽ coi như một bài spam và sẽ xóa đi.
*Nể tình đồng hương nên châm trước cho đồng chí đây nhé. :D

Cho tớ 1 tháng nhé

Vinh Pham
21-07-2012, 11:49
Sory đồng chí châm trước nên mới để một tuần nếu không bạn chỉ có 24h để làm việc đó thôi.

ooohmygod
21-07-2012, 15:16
E cũng là thằng hay có những cái điên như thế,nhưng nếu có đc đồng bọn hay kế hoạch nữa thì càng hay.Bác xem xét lại nếu đi đc đầu tháng 8 và đi khoảng 15 ngày e với bác sẽ cùng điên.cứ miền là về ngoài bắc trc sinh nhật Phượt

Hiep Kevin
21-07-2012, 21:03
E cũng là thằng hay có những cái điên như thế,nhưng nếu có đc đồng bọn hay kế hoạch nữa thì càng hay.Bác xem xét lại nếu đi đc đầu tháng 8 và đi khoảng 15 ngày e với bác sẽ cùng điên.cứ miền là về ngoài bắc trc sinh nhật Phượt

Xe đạp 15 ngày đi sao được hả bạn. Nếu bạn muốn về trước Sn phượt thì mình phải khởi hành ngay. Ok?

Charlie
22-07-2012, 00:22
Xe đạp 15 ngày đi sao được hả bạn. Nếu bạn muốn về trước Sn phượt thì mình phải khởi hành ngay. Ok?

Thật ra cũng ko phải là ko thể, chỉ là có chút khó khăn + ko có thời gian nghỉ ngơi trên đường thôi

Cá nhân Charlie đi xe đạp Hanoi - Saigon rồi, có thể 15 ngày đi được Hanoi - Saigon nếu quyết tâm chinh phục.

Hành trình của Charlie cũng vừa kết thúc vào 12/7/2012

Hành trình của mình có 16 chặng, nhưng đi hết 21 ngày do mình chen vào 5 ngày nghỉ (chính xác là 3 ngày nghỉ trong kế hoạch + 1 ngày bệnh + 1 ngày phát sinh ngoài dự tính)

Mỗi ngày đạp trung bình 120km, từ 6 giờ sáng đến khoảng 6 giờ chiều là đến nơi

Tình trạng thể lực và xe đạp của mình không tốt + không có đèn pin tốt, nên không thể đi đêm được.

Do đó nếu bạn nào có thể khắc phục các nhược điểm trên, chuẩn bị thể lực tốt, xe xịn + đèn pin chuẩn để đi đêm, 1 ngày có thể lên 140km, thì việc hoàn tất lộ trình 1760km từ Hanoi đi Saigon trong 15 ngày là chuyện có thể được.

Hiep Kevin
22-07-2012, 00:35
Thật ra cũng ko phải là ko thể, chỉ là có chút khó khăn + ko có thời gian nghỉ ngơi trên đường thôi

Cá nhân Charlie đi xe đạp Hanoi - Saigon rồi, có thể 15 ngày đi được Hanoi - Saigon nếu quyết tâm chinh phục.

Hành trình của mình có 16 chặng, nhưng đi hết 21 ngày do mình chen vào 5 ngày nghỉ (chính xác là 3 ngày nghỉ trong kế hoạch + 1 ngày bệnh + 1 ngày phát sinh ngoài dự tính)

Tình trạng thể lực và xe đạp của mình không tốt + không có đèn pin tốt, nên không thể đi đêm được.

Do đó nếu bạn nào có thể khắc phục các nhược điểm trên, chuẩn bị thể lực tốt, xe xịn + đèn pin chuẩn để đi đêm, 1 ngày có thể lên 140km, thì việc hoàn tất lộ trình 1760km từ Hanoi đi Saigon trong 15 ngày là chuyện có thể được.

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Đóng góp của bạn vô cùng bổ ích cho mình. Nhưng mình xác định chuyến đi của mình là để xả stress, đi thong dong ngắm cảnh và giao lưu với người dân những nơi mình đi qua chứ không nhất thiết phải đi bao nhiêu km / ngày. Hihi, cái này là bệnh của người rảnh, thừa time đó bạn.

p/s : cảm ơn bạn rất nhiều. Nếu có thể bạn cho mình xin lịch trình của bạn trong chuyến đi đã qua để mình tham khảo nhé. Tks

Charlie
22-07-2012, 00:46
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Đóng góp của bạn vô cùng bổ ích cho mình. Nhưng mình xác định chuyến đi của mình là để xả stress, đi thong dong ngắm cảnh và giao lưu với người dân những nơi mình đi qua chứ không nhất thiết phải đi bao nhiêu km / ngày. Hihi, cái này là bệnh của người rảnh, thừa time đó bạn.

p/s : cảm ơn bạn rất nhiều. Nếu có thể bạn cho mình xin lịch trình của bạn trong chuyến đi đã qua để mình tham khảo nhé. Tks

Hành trình mình post ở đây nè bạn.
https://www.phuot.vn/threads/43777-Xe-%C4%91%E1%BA%A1p-xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-Hanoi-Saigon-27-06-15-07-2012

Hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Thiệt ra đi mùa này đúng là gian khổ, từ Hanoi cho đến Huế, không có đoạn nào là dễ xơi. Chỉ khi vào đến Huế rồi thì đường sẽ dễ thở hơn.

Bạn nên chọn loại bánh to + gai thì đi an toàn hơn, do đường rất xấu (Từ Hanoi - Quảng Binh).
Trong hành trình thì mình dùng bánh nhỏ (660 + ít gai), phải rất may mắn thì mình chỉ bị thủng ruột 1 lần do đá dăm, nhưng do thể lực mình ko tốt lắm nên mình chấp nhận mạo hiểm để đổi lại đạp xe đỡ mất sức (do bánh trơn, ít gai).

ooohmygod
22-07-2012, 00:50

Cảm ơn bác.e zự là cũng như vậy mỗi ngày khoảng trên dưới 100km.sẽ đi liên tục và quân trọng là thể lực tốt cùng với xe ổn.e cũng đã tham khảo vài chuyến xuyên việt và thấy hoàn toàn có thể đi trong 15 ngày.

Hiep Kevin
22-07-2012, 01:02
Hành trình mình post ở đây nè bạn.
https://www.phuot.vn/threads/43777-Xe-%C4%91%E1%BA%A1p-xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-Hanoi-Saigon-27-06-15-07-2012

Hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Thiệt ra đi mùa này đúng là gian khổ, từ Hanoi cho đến Huế, không có đoạn nào là dễ xơi. Chỉ khi vào đến Huế rồi thì đường sẽ dễ thở hơn.

Bạn nên chọn loại bánh to + gai thì đi an toàn hơn, do đường rất xấu (Từ Hanoi - Quảng Binh).
Trong hành trình thì mình dùng bánh nhỏ (660 + ít gai), phải rất may mắn thì mình chỉ bị thủng ruột 1 lần do đá dăm, nhưng do thể lực mình ko tốt lắm nên mình chấp nhận mạo hiểm để đổi lại đạp xe đỡ mất sức (do bánh trơn, ít gai).

Like like. Tổng chi phí cho chuyến đi đó của bạn hết bao nhiêu bạn nhở ?

Hiep Kevin
22-07-2012, 01:05
Cảm ơn bác.e zự là cũng như vậy mỗi ngày khoảng trên dưới 100km.sẽ đi liên tục và quân trọng là thể lực tốt cùng với xe ổn.e cũng đã tham khảo vài chuyến xuyên việt và thấy hoàn toàn có thể đi trong 15 ngày.

Thế về thì mình đi cái gì về hả bạn. Tôi thì cứ tính cả đi và về mất khoảng tháng rưỡi cơ đấy. Mà mấy cái đi bộ và đạp xe xuyên việt sao tôi thấy toàn nói có 1 chiều thôi nhở?

Charlie
22-07-2012, 01:14
Thế về thì mình đi cái gì về hả bạn. Tôi thì cứ tính cả đi và về mất khoảng tháng rưỡi cơ đấy. Mà mấy cái đi bộ và đạp xe xuyên việt sao tôi thấy toàn nói có 1 chiều thôi nhở?

Nhân tiện thấy bài của bạn thì mình cũng chia sẽ trên quan điểm của mình

1. Mục tiêu mỗi người khác nhau, có thể đoán được là bạn đi để Du Lịch, khám phá văn hóa, con người ...etc, còn như mình thì mục đích của mình là đi để khám phá ... bản thân cũng như rèn luyện về ý chí. Quan điểm của ai cũng đều đáng quý nếu như dám thực hiện nó.

2. Thường thì không đi 2 chiều là vì ... địa lý Việt Nam thôi, bạn đi Bắc Nam hoặc Nam Bắc thì gần như phải dùng quốc lộ 1 A, đường HCM thì quá vắng, hàng quán, đô thị thưa thớt. Mà nếu chỉ dùng quốc lộ 1A thì đi 1 chiều là xong rồi, bạn đi chiều người lại thì lặp lại ngay chính lộ trình lúc đi, cho nên sẽ rất nản, mình nghỉ đó là lí do chính giải thích cho việc chỉ có 1 chiều, lượt về thì đi máy bay hay tàu hỏa cho phẻ :)

3. Chi phí của mình trong hành trình vừa rồi là 3.950.000 vnd (ăn nghỉ dọc đường thôi nha, không tính tiền trang bị phụ tùng lúc chuẩn bị cho chuyến đi), do mình có ghi chép rõ ràng nên nhớ kỹ.

Giangnam_000
22-07-2012, 01:19
nếu nói như mấy bạn này thì mình bị điên năng thật rồi mình mới đi xuyên việt bằng xe đạp về đây tổng hành trình của mình đến giờ này tầm hơn 7000km trong đó quãng dường mình đi bằng xe đạp khoảng 3000km

Giangnam_000
22-07-2012, 01:28
vụ này mình đí phá hoại kinh quá mọi người đi hết ít mà sao mình hết nhiều thế nhỉ chắc do mình ghé chơi nhiều chỗ quá nên tốn kém hơn tổng hành trình của mình bắt đầu từ sơn la đến mũi cà mau đi hết miền nam và tây nguyên chỉ có nên được đà lạt thôi mà hết đến 15t kể cả tiền mua xe đạp hết 3t6. đi dọc đường mọi người còn rúp đỡ rất nhiều. mình đi xe ko bị thủng săm ko hỏng gì ngoại trừ gẫy mất 1 cái vành nhưng đó là do nó bị lỗi từ trước mà khi mua xe mình không phát hiện ra

Hiep Kevin
22-07-2012, 02:00
nếu nói như mấy bạn này thì mình bị điên năng thật rồi mình mới đi xuyên việt bằng xe đạp về đây tổng hành trình của mình đến giờ này tầm hơn 7000km trong đó quãng dường mình đi bằng xe đạp khoảng 3000km

GiangNam có thể cho mình biết cụ thể hơn về hành trình của bạn được không? Mình cũng không nghĩ mình chỉ đơn thuần đạp xe từ Hải Phòng vào tới Sài Gòn rùi thôi đâu, mình thích lang thang những nơi mình muốn đến theo cảm hứng nữa.
Cảm ơn bạn nhé!

Hiep Kevin
22-07-2012, 02:04
Cac Min Mod sư huynh, sư tỷ làm ơn đừng khóa cái topic của em nhé. Đang có một số ý kiến đóng góp em cần tiếp thu trước khi thành thằng hâm nặng (như bọn bạn em nó nói nếu em đi phát này). Hix
P/s . Thanks

Charlie
22-07-2012, 04:28

Dựa trên kinh nghiệm amatuer của mình thì bạn nên đạp thử trước 4 ngày liên tục, mỗi ngày 100km để chuẩn bị

Vì dù bạn đã từng đạp xe đường dài rồi đi chăng nữa, việc đạp liên tục nhiều ngày sẽ rất khác biệt, nó sẽ bào mòn thể lực + ý chí của bạn 1 cách rất khác biệt.

Nếu bạn chỉ tập vào cuối tuần hay tập cách ngày (tức ko liên tục mỗi ngày) bạn sẽ ko cảm nhận đc sự tiêu hao thể lực của mình. Do bạn đã có thời gian để hồi phục, còn 1 hành trình dài thì thời gian hồi phục phải tính toán kĩ. Đó cũng là lí do trung bình cứ đạp 3 ngày hoặc 4 ngày thì mình sẽ nghỉ 1 ngày để cơ bắp hồi phục bớt, tuy ko được hoàn toàn, nhưng cũng đỡ đc phần nào.

@Hiệp Kelvin: nếu bạn đi với mục đích du lịch thì quá khỏe, mỗi ngày đạp khoảng 50-60km là được, tới chỗ nào thích thì ghé vào, tẻ ngang tẻ dọc tùy ý. Lấy 1A làm xương sống thôi.

Giangnam_000
22-07-2012, 05:38
Lấy quốc lộ 1a làm sương sống để đi trên đường đi mình có thể ghé vào nhưng điểm sau để thăm quan du lịch từ hải phòng đi bái đính (mình đi hết 1 ngày) sáng hôm sau đi thăn khú sinh thái tâm cốc bích động vé chỉ hết có 100k ( có 2 bến ra bến bên ngoài đi nhé) sau khi thăm quan chinh phục đất thanh hóa ( nếu thích có thể ra đồ sơn tắm biển) lưu ý ở đây nhà nghỉ phòng rẻ nhất là 200k nếu ra ngoài thị trấn thì rẻ hơn sáng hôm sau hành trình đi vinh nếu thích đi biển bạn có thể vào biển cửa lò chơi sau đó xuất phát đi hà tĩnh đi hà tĩnh ra ngã ba đồng lộc chơi rồi ( nếu thích biển bạn có thể đi vũng áng ) còn không theo quốc lộ 1a đi quảng bình có 2 đừng 1 đường qua đèo ngang 1 đường qua hầm đèo ngang từ hà tĩnh đi quảng bình hết tần hơn 1 buổi cách thành phố đồng hới 16km có chỗ rẻ vào phong nha kẻ bảng (phong nha kẻ bảng có 3 hang đẹp là động khô, động nước hai động này mỗi vé 30k nhưng đi 1 mình thì nên xem có đoàn nào gép thuyền đi chung tối nên nghỉ lại ở đó sáng hôm sau đi hang thiên đường cách đó 30km nhưng đường khá xấu nên xuống rốc nhiều và tiền vé là 120k thăm quang xong hang thiền đường nếu đi liên tục về đồng hới khoảng 8h tối về tới) tối nghỉ lại đồng hới hôm sau xuất phát đi quảng trị đi ở đây nhớ ăn đò gì hỏi giá trước ko nó chém đắt lắm đi đến thành cổ quảng trị thăm quan xong chắc cũng tối giá nhà nghỉ ở đây là 200k nhưng mình trình bày khả năng nó sẽ giản hôm tớ nói họ giản xuống 120k sáng hôm sau đi huế vào hế rất yên bình sông hương thơ mộng có cầu trường tiền, kinh đô phú xuân, chùa thiên mụ ăn thử cơm hến vào nhà hàng ăn rẻ hơn ngoài lề nhé nếu đc ở lại huế nghỉ tần 2 ngày rồi đi đà nẵng vào đà nẵng có bana, cầu sông hàn, non nước,thăm hết mấy chỗ này mất 2 ngày nên đỉnh ba na hết 400k tiền vé tìm nhà nghỉ mây hông hay nhà khác cứ hỏi phòng binh dân giá rẻ là họ chỉ khoảng 70k/ngày thôi sau đó từ đà năgx đi hội an qua bãi biền chơi rồi đi bãi biền ở đây đẹp lắm, đến thăm phố cổ hội an rồi theo quốc lộ 1a đi quảng ngãi trên đường đi có chỗ rẽ vào thánh địa mĩ sơn đừng đi xe đạp vào vì ơpr đây có xe bus đi rẻ và nhanh gửi xe họ cho gửi thỏa mái thăn xong mĩ sơn đi vào quảng ngãi khu này ít nhà nghỉ lắm nên xem xét như hôm đó là tớ đi cả đêm sáng ra đến quảng ngãi nghỉ ăn sáng ở quảng ngãi và nghỉ luôn 1 ngày lấy lại sức nhà hôm sau xuất phát đi bình định chặng đường khá dại 171km đi trong 1 ngày 1 đêm là đến đến quy nhớn nghỉ lại 1 ngày 1 đêm bù lại cái nagyf mình đi liên tục vào quy nhớn thăm biển quy nhơn viếng mộ Hàn Mạc Tử rồi đi tiếp phú yên chặng này có 90km nhưng đi khá khó nhằn đến tuy hào có thể đi thăm biển ko thì nghỉ ngơi cho lại sức tần 1h chiều đạp xe đi vào mũi đại lãnh nên đèo cả hỏi đường xuống vũng rô từ vũng rô hỏi đường ra mũi điện có cột hải đăng đón bình minh sớn nhất việt nam sáng ra có thế xuất phát từ đó đi nha trang vào nha trang biển cũng rất đẹp và nhà nghỉ cũng khó quá đắt cứ hỏi họ là khu nào nhà nghỉ giá rẻ nhất họ chỉ cho mà trên diễn đàn có một anh ở nha trang cứ vào nhờ anh chỉ chỗ cho ( vào nha trang muốn đi du lịch thì ở lại đi 4 đảo vé hết 140k đi 1 ngày họ cho ăn bữa cơn chưa, thích nữa đi vilpel chưoi sau đó từ nha trang đi ninh thuận vào thăm nhà máy điện hạt nhân tương lai nghỉ lại đó sáng hôm sau đi bình thuận ghé thăm biển mũi né cũng tương đối là đẹp từ mũi né có thể đi 2 hướng theo quốc lộ 1a thì đi qua đồng nai đến sài gòn còn ko hỏi cung đường biển đi qua vũng tầu rồi từ vũng tầu đi sài gòn cũng đc

Giangnam_000
22-07-2012, 05:41
đó là mình may mắn trên đường đi xe ko bị hỏng không bị ốm đau gì và trên đường đi mình có dừng lại chơi 0wr một số chỗ hơi lâu nên hành trình mới kéo dại đến gần 2 tháng

Giangnam_000
22-07-2012, 05:42
từ sài gòn đi mũi cà mau cũng dễ đi lắm cung đường đẹp

Hiep Kevin
22-07-2012, 15:27
Cảm ơn các bạn. Mình có cái bệnh là cứ đi thì khỏe cứ ở nhà thì ốm yếu mệt mỏi. Mình chưa mua xe đạp, cũng chưa tập luyện gì cả nhưng mình làm cái gì cũng được vì mình có sức mạnh tinh thần khá tốt. Hihi.
Cảm ơn các kinh nghiệm của các bạn.

ooohmygod
23-07-2012, 15:54
[QUOTE=Charlie;660027]Dựa trên kinh nghiệm amatuer của mình thì bạn nên đạp thử trước 4 ngày liên tục, mỗi ngày 100km để chuẩn bị

Vì dù bạn đã từng đạp xe đường dài rồi đi chăng nữa, việc đạp liên tục nhiều ngày sẽ rất khác biệt, nó sẽ bào mòn thể lực + ý chí của bạn 1 cách rất khác biệt.

Nếu bạn chỉ tập vào cuối tuần hay tập cách ngày (tức ko liên tục mỗi ngày) bạn sẽ ko cảm nhận đc sự tiêu hao thể lực của mình. Do bạn đã có thời gian để hồi phục, còn 1 hành trình dài thì thời gian hồi phục phải tính toán kĩ. Đó cũng là lí do trung bình cứ đạp 3 ngày hoặc 4 ngày thì mình sẽ nghỉ 1 ngày để cơ bắp hồi phục bớt, tuy ko được hoàn toàn, nhưng cũng đỡ đc phần nào.
Cảm ơn bác vì điều này,e cũng đã làm 1 giáo án cho cuộc tập dượt thể lực rồi,ngoài ra là là ý chí sẽ lại đc tô luyện thêm lần nữa.
Bác Hiệp Kevin có nhiều thời gian như vậy chác sẽ làm đc và đc trải nghiệm rất nhiều điều trong cuộc sống từ mỗi vùng miền.Chúc bác thành cống

Vinh Pham
23-07-2012, 16:41
Chào bạn hiệp,
Thời hạn một tuần của bạn gần hết rồi và nếu bạn vẫn chưa cập nhật gì thì mình xin lỗi phải khóa topic của bạn lại.
Mình cũng chân thành khuyên bạn nếu đi cuối tháng 8 thì bạn nên mua xe và có kế hoạch tập luyện thật nghiêm túc vì bây giờ là khá trễ để làm chuyện đó rồi.

Hiep Kevin
24-07-2012, 01:30
[QUOTE=Charlie;660027]Dựa trên kinh nghiệm amatuer của mình thì bạn nên đạp thử trước 4 ngày liên tục, mỗi ngày 100km để chuẩn bị

Cảm ơn bác vì điều này,e cũng đã làm 1 giáo án cho cuộc tập dượt thể lực rồi,ngoài ra là là ý chí sẽ lại đc tô luyện thêm lần nữa.
Bác Hiệp Kevin có nhiều thời gian như vậy chác sẽ làm đc và đc trải nghiệm rất nhiều điều trong cuộc sống từ mỗi vùng miền.Chúc bác thành cống

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Hix, nghe những lời nói chân tình của bạn mà thấy yêu cuộc sống hơn. Không biết bạn ở đâu nhưng nếu có dịp anh em mình gặp gỡ giao lưu một phen cho thỏa chí nhé. 01213691888. Bạn cho mình số điện mình alo khi thời cơ đến.
TKS

Hiep Kevin
24-07-2012, 01:42
Chào bạn hiệp,
Thời hạn một tuần của bạn gần hết rồi và nếu bạn vẫn chưa cập nhật gì thì mình xin lỗi phải khóa topic của bạn lại.
Mình cũng chân thành khuyên bạn nếu đi cuối tháng 8 thì bạn nên mua xe và có kế hoạch tập luyện thật nghiêm túc vì bây giờ là khá trễ để làm chuyện đó rồi.

Anh Vinh Phạm ạ, em nhờ anh một tí nhé. Anh làm ơn chỉ dẫn cho em nếu em không cập nhật được thì cái topic này của em nên được để ở đâu để không bị anh xóa. Nói thật với anh là từ trước đến giờ em toàn đi theo kiểu ngẫu hứng, thích là em lên đường, chẳng có lịch, chẳng có kế hoạch gì cả. Em post cái Topic này lên Phượt.vn nhờ các anh một tí để em được học hỏi kinh nghiệm và nhận đc sự chỉ giáo của các tiền bối. Cái đó hoàn toàn chính đáng và theo đúng tiêu chí của Phượt.vn đúng không anh.

Các anh min mod cũng giống như các chú Công an, xử lý theo luật... đúng với chính quyền nhưng chưa chắc đúng với lòng dân đâu anh ạ. Nếu anh từng bị công an bắt cái xe thui thì anh đặt địa vị anh vào em nhé. Thanks !

Nếu anh cảm thấy khó chịu với em thì có thể banner nick hoặc del luôn hộ em cũng được. Để em không phải đam mê cái gọi là phượt nữa. Hix

ooohmygod
24-07-2012, 01:54
[QUOTE=ooohmygod;661277]

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Hix, nghe những lời nói chân tình của bạn mà thấy yêu cuộc sống hơn. Không biết bạn ở đâu nhưng nếu có dịp anh em mình gặp gỡ giao lưu một phen cho thỏa chí nhé. 01213691888. Bạn cho mình số điện mình alo khi thời cơ đến.
TKS
Vâng e cũng hi vọng nếu có duyên sẽ đc giao lưu với bác ạ.e ở trên hà nội nếu có dịp bác qua xin cứ gọi e.o168-2oo7-198

scooby
05-08-2012, 00:12
không biết có cụ nào đâu tháng 9 đi xuyên Việt không, mình dự định sẽ khởi hành vào đầu tháng 9.rất hy vọng có bạn đồng hành đi theo kiểu ngon bổ rẻ

eikochan
09-08-2012, 13:33
Mình vừa đạp xe từ Cà Mau tới Hà Nội về đc mấy hôm xong. Đi cùng tổ chức Hành trình xanh. Xe thường hay dùng đi học mua 4 năm trước hàng 2hand giá 700k nhé

Bác chủ thớt muốn thì giao lưu chút kinh nghiệm đường trường với mình nha :D

scooby
09-08-2012, 15:46
Cuối tháng 8 là khi nào đi vậy bạn, có lịch trình chưa, tôi cũng dự định sẽ đi vào dịp khoảng 10/9, xuất phát từ Hà Nội

Hiep Kevin
10-08-2012, 00:59
Cuối tháng 8 là khi nào đi vậy bạn, có lịch trình chưa, tôi cũng dự định sẽ đi vào dịp khoảng 10/9, xuất phát từ Hà Nội

E chốt lịch 27/8 anh ạ. E muốn độc hành cung để thử một mình giải quyết các khó khăn trên đường (Thực ra là em muốn hành xác là chính anh ạ). Ae mình gặp và giao lưu với nhau tại miền Nam yêu dấu anh nhé.
Lịch trình thì em chưa có mà em cũng không quan tâm lắm vì em đi vi vu thôi, không có giới hạn về time. Mục tiêu chính của em là Mũi đôi ( cực đông), Cà Mau( cực nam) và có thể xa hơn chút nữa là đảo Hòn khoai anh ạ. Còn những cái khác em không để ý lắm. Hi vọng sẽ suôn sẻ.
SĐT của em 01213691888, em tên Hiệp, ở Hải Phòng, em add fb của anh rồi đấy. Hihi.

Hiep Kevin
10-08-2012, 01:07
Mình vừa đạp xe từ Cà Mau tới Hà Nội về đc mấy hôm xong. Đi cùng tổ chức Hành trình xanh. Xe thường hay dùng đi học mua 4 năm trước hàng 2hand giá 700k nhé

Bạn thật đáng khâm phục. Bạn cho mình hỏi khó khăn nhất của bạn trên con đường đã qua là gì? thời gian và những vấn đề phiền toái bạn gặp phải? Thanks bạn nhiều nhé

eikochan
10-08-2012, 11:44
Khó khăn thì nhiều. Nhưng cái thứ nhất phải khẳng định là đạp xe theo hàng cùng gần 100 người khác hẳn đạp 1 mình thích đi lúc nào thì đi, dừng lúc nào thì dừng. Bạn đạp 1 mình thì sẽ dễ hơn nhiều, mấy cái khó do đội nhóm thì bỏ qua nhé :D

Trên đường đi có mấy cái cần lưu ý:

1. Nắng: Miền Bắc và miền Trung, từ đoạn Huế hắt lên là kinh khủng nhất. Vào tới miền Nam miền Tây thì nắng lại không gắt, rất dễ chịu.

2. Gió: Gió nam gió lào đoạn miền Trung (Quảng Bình Hà Tĩnh Nghệ An) cực kì mạnh, tụi mình từng phải xuống xe dắt bộ mất mười mấy km vì không đi nổi. Nắng còn cố được chứ gió là bó tay. Cái này đi ít không sao, đi đông là phải tách hàng, cách nhau ít nhất 5m để không trở thành bức tường chắn gió.

3. Đường đi: Đường miền Bắc lắm dốc miền Trung lắm đèo, nhiều cung đường hai đoạn này cực xấu (gần vào thị trấn hay thành phố), còn đường miền Nam với miền Tây thì cực bon, không dốc không đèo đường bằng phẳng.

4. Nước: 1 buổi sáng mình đạp 100km cũng chỉ uống nhiều nhất 1l nước. Uống nhiều quá bị nhão cơ. Và không được uống nước dừa.

5. Cơ: Trước khi đi bạn phải khởi động thật kỹ, nhất là khớp háng và khớp gối. Người đạp xe nhiều hay đau nhất ở các vị trí: cơ, bắp, dây chằng. Không tốt có thể thành tật cả đời. Luyện tập chân nhiều bằng cách mỗi ngày đứng lên ngồi xuống tầm 500~1000 cái.

Ngoài ra khi mới đầu đạp sẽ sinh tâm lý nản, nhưng vượt qua được rồi thì sau quen lại thấy rất bình thường :D

Hiep Kevin
10-08-2012, 14:45
Khó khăn thì nhiều. Nhưng cái thứ nhất phải khẳng định là đạp xe theo hàng cùng gần 100 người khác hẳn đạp 1 mình thích đi lúc nào thì đi, dừng lúc nào thì dừng. Bạn đạp 1 mình thì sẽ dễ hơn nhiều, mấy cái khó do đội nhóm thì bỏ qua nhé :D

1. Nắng: Miền Bắc và miền Trung, từ đoạn Huế hắt lên là kinh khủng nhất. Vào tới miền Nam miền Tây thì nắng lại không gắt, rất dễ chịu.

2. Gió: Gió nam gió lào đoạn miền Trung (Quảng Bình Hà Tĩnh Nghệ An) cực kì mạnh, tụi mình từng phải xuống xe dắt bộ mất mười mấy km vì không đi nổi. Nắng còn cố được chứ gió là bó tay. Cái này đi ít không sao, đi đông là phải tách hàng, cách nhau ít nhất 5m để không trở thành bức tường chắn gió.

3. Đường đi: Đường miền Bắc lắm dốc miền Trung lắm đèo, nhiều cung đường hai đoạn này cực xấu (gần vào thị trấn hay thành phố), còn đường miền Nam với miền Tây thì cực bon, không dốc không đèo đường bằng phẳng.

4. Nước: 1 buổi sáng mình đạp 100km cũng chỉ uống nhiều nhất 1l nước. Uống nhiều quá bị nhão cơ. Và không được uống nước dừa.

5. Cơ: Trước khi đi bạn phải khởi động thật kỹ, nhất là khớp háng và khớp gối. Người đạp xe nhiều hay đau nhất ở các vị trí: cơ, bắp, dây chằng. Không tốt có thể thành tật cả đời. Luyện tập chân nhiều bằng cách mỗi ngày đứng lên ngồi xuống tầm 500~1000 cái.

Ngoài ra khi mới đầu đạp sẽ sinh tâm lý nản, nhưng vượt qua được rồi thì sau quen lại thấy rất bình thường :D

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Quên không hỏi những đặc sản , phong cảnh thú vị mà bạn trải qua trong hành trình. Bạn kể mình nghe với.

eikochan
10-08-2012, 16:59
Đặc sản thì nhiều :">.

Về giá tiền thì càng lên phía Bắc càng đắt. Khi ở Ninh Thuận, trên 1 xã miền núi mình mua đồ rẻ giật mình: 2k/cốc chè, 2k/kg xoài xanh, 1k/kg thanh long, 2k/1 nải chuối, 2k/cốc nước mía... Ở Hội An thì 8k 1 cốc sinh tố bơ tươi ngon đặc sệt (về Hà Nội 40k 1 cốc chỉ toàn nước). Phở bún cao lầu gì thì cũng 10~15k bát to đùng gấp đôi bát ở HN. Cafe sữa cũng 4k/cốc uống no căng.

Miền Tây lắm sông nước chủ yếu toàn cá. Qua Cà Mau nhớ ăn thử trái bồn bồn :D. Lưu ý miền Tây đôi chỗ họ ăn hành thay rau và cho gia vị khá ngọt. Bún mắm lẩu mắm các loại cá... ăn ở miền Tây là ngon nhất. Qua miền Nam thì chủ yếu ở Sài Gòn Vũng Tàu có nhiều thứ, miền Trung thì nguyên một dải miền Trung chỗ nào cũng có đồ ngon: Các loại bánh căn, bánh khọt, bánh bèo. Chủ yếu có Hội An, Huế tập trung nhiều. Bình Định Ninh Thuận Bình Thuận cũng có nhưng không nhiều bằng. Lên miền Bắc thì chắc thổ địa đi nát rồi nên chả thấy có gì hay.

Phong cảnh thì mình thấy phần miền trung là đẹp nhất. Nha Trang, Ninh Thuận, Bình Thuận, Bình Định, Phú Yên... chủ yếu là cảnh biển. Nếu được những tỉnh đó bạn nên đi theo con đường ven biển chứ đừng đi theo đường quốc lộ :D

scooby
10-08-2012, 19:12

Thật là ngưỡng mộ đó bạn, tôi chuẩn bị đi từ HN - vào Cà Mau mong bạn truyền lại tý kinh nghiệm đi đường nhé, thanks

scooby
10-08-2012, 19:16
E chốt lịch 27/8 anh ạ. E muốn độc hành cung để thử một mình giải quyết các khó khăn trên đường (Thực ra là em muốn hành xác là chính anh ạ). Ae mình gặp và giao lưu với nhau tại miền Nam yêu dấu anh nhé.
Lịch trình thì em chưa có mà em cũng không quan tâm lắm vì em đi vi vu thôi, không có giới hạn về time. Mục tiêu chính của em là Mũi đôi ( cực đông), Cà Mau( cực nam) và có thể xa hơn chút nữa là đảo Hòn khoai anh ạ. Còn những cái khác em không để ý lắm. Hi vọng sẽ suôn sẻ.
SĐT của em 01213691888, em tên Hiệp, ở Hải Phòng, em add fb của anh rồi đấy. Hihi.

Uhm, anh cũng confirm chú trên FB rồi, anh cũng như chú thôi. đi chưa có lịch về hy vọng anh em sẽ gặp nhau ở trong đó. anh chưa xuất phát được trong tháng 8 vì ngày 26/8 anh mới đi chơi Sapa về, hix tiếc quá không đồng hành cùng chú 1 đoạn đường, vì đến Hội An anh phải ở lại đó mấy ngày. chúc hành trình của chú tốt đẹp

scooby
10-08-2012, 19:19

Rất bổ ích, nhưng sao lại không uống được nước dừa vậy bạn

eikochan
10-08-2012, 19:34
Rất bổ ích, nhưng sao lại không uống được nước dừa vậy bạn

Vì nước dừa làm nhão, teo cơ uống vào rất nguy hiểm. Ngoài ra với các chế phẩm từ dừa cũng không nên dùng, dù ít hay nhiều. Cái này cần lưu ý vì qua miền tây dừa rất nhiều, người dân quý có cho cũng nên từ chối :D

scooby
10-08-2012, 22:44
Vì nước dừa làm nhão, teo cơ uống vào rất nguy hiểm. Ngoài ra với các chế phẩm từ dừa cũng không nên dùng, dù ít hay nhiều. Cái này cần lưu ý vì qua miền tây dừa rất nhiều, người dân quý có cho cũng nên từ chối :D

ah bây giờ em mới hiểu thuốc FUGAKA diệt trừ CƠ như thế nào, thanks, thanks nhớ ko uống nước dừa nhé các kụ

Giangnam_000
10-08-2012, 23:46
Đạp xe thì uống nước chanh muối là tốt nhất. Mình cũng mới làm 1 chuyến xuyên việt bằng xe đạp từ hp vào đến mũi cà mau về nếu cần tư vấn điều gì thì vào yahoo của mình là acma001 nhé

Vinh Pham
10-08-2012, 23:57
Mình thấy có nhiều bạn có kinh nghiệm vậy tại sao các bạn không chia sẻ kinh nghiệm đó cho mọi người cũng học hỏi nhỉ vì đa phần anh em ở đây dù ít dù nhiều cũng có máu xe đạp nên mới vào đây.
@Hiep : nhắc nhở bạn lần chót về việc cập nhật thông tin chuyến đi, ngày dự kiến xuất phát, ... cho bạn thêm một tuần nữa nếu không cập nhật mình buộc phải xử theo quy định của diễn đàn.

Giangnam_000
11-08-2012, 00:00
mình mới tham gia vào diễn đàn nên ko biết chia xẻ thế nào nhưng đã xác định đi xuyên việt mình chỉ nên biết thông tin về các khu du lịch thôi chứ biết hết thông tin thì đi không còn gì thú vị nữa

eikochan
11-08-2012, 00:39
Mình nghĩ bạn nào thích chinh phục thì thử đi bằng đường mòn HCM xem, gian nan và vất vả hơn đường quốc lộ 1A, nhưng vượt qua rồi thì cảm giác sẽ thích thú hơn nhiều đấy :D

Mỗi cái sợ là có đoạn 50~60km cũng chả có nổi 1 cái nhà dân nên đi đường cần chuẩn bị kĩ chút.

Hiep Kevin
11-08-2012, 07:52
@Hiep : nhắc nhở bạn lần chót về việc cập nhật thông tin chuyến đi, ngày dự kiến xuất phát, ... cho bạn thêm một tuần nữa nếu không cập nhật mình buộc phải xử theo quy định của diễn đàn.[/QUOTE]

Cái topic của em mất cái phần chỉnh sửa rùi thì cập nhật kiểu gì hả đại ca.

scooby
11-08-2012, 11:23
@Hiep : nhắc nhở bạn lần chót về việc cập nhật thông tin chuyến đi, ngày dự kiến xuất phát, ... cho bạn thêm một tuần nữa nếu không cập nhật mình buộc phải xử theo quy định của diễn đàn.

Cái topic của em mất cái phần chỉnh sửa rùi thì cập nhật kiểu gì hả đại ca.[/QUOTE]

Đang bị các Mod phang, :)), chú nhanh nhanh chóng chóng update đi

scooby
11-08-2012, 11:24
Đạp xe thì uống nước chanh muối là tốt nhất. Mình cũng mới làm 1 chuyến xuyên việt bằng xe đạp từ hp vào đến mũi cà mau về nếu cần tư vấn điều gì thì vào yahoo của mình là acma001 nhé

bác đi mất bao nhiêu ngày đến đó vậy

Vinh Pham
11-08-2012, 15:03
Ah đến bài 6 rồi thì không edit bài đâu tiên được nữa, nhắn cho mình nội dung mình sẽ up lại bài đâu cho đúng với quy định.

Hiep Kevin
11-08-2012, 21:40
[QUOTE=Vinh Pham;676354]Ah đến bài 6 rồi thì không edit bài đâu tiên được nữa, nhắn cho mình nội dung mình sẽ up lại bài đâu cho đúng với quy định.
Bạn sửa lại hộ mình nhé
Độc hành xe đạp xuyên Việt, cần thông tin chia sẻ.
Khởi hành 27/8/2012.
Điểm xuất phát Hải Phòng, Đích : Cà Mau. Thời gian 1 tháng.
Những điểm dừng chân trọng điểm : Ninh Bình ( thăm chùa Bái Đính ), Quảng trị ( thăm nghĩa trang Trường Sơn ) , Huế, Khánh Hòa ( tới cực đông), Sài gòn, Cần Thơ ( thăm chợ nổi ), và Cà Mau ( Cực tây ).
Thời gian chung chung thế thôi bạn ạ, vì mình có vốn thời gian khá thoải mái. Bạn sắp xếp hộ mình cho hợp lý với nhé. Thanks

Hiep Kevin
11-08-2012, 21:47
Cái topic của em mất cái phần chỉnh sửa rùi thì cập nhật kiểu gì hả đại ca.

Đang bị các Mod phang, :)), chú nhanh nhanh chóng chóng update đi[/QUOTE]

Em bị phang cách đây một tháng rồi, nhưng được cái độ thông cảm của Mod khá cao nên vẫn để cho tới tận bi giờ đó anh. Cũng may anh ấy không phải Cảnh sát. Hihi

truonglao8tui
15-08-2012, 18:56
bác lên đường chưa bác ơi

Hiep Kevin
16-08-2012, 00:34
bác lên đường chưa bác ơi

27/8 cơ mà bạn. Countdown: 11 days left

scooby
16-08-2012, 00:39
Đang bị các Mod phang, :)), chú nhanh nhanh chóng chóng update đi

Em bị phang cách đây một tháng rồi, nhưng được cái độ thông cảm của Mod khá cao nên vẫn để cho tới tận bi giờ đó anh. Cũng may anh ấy không phải Cảnh sát. Hihi[/QUOTE]

He he bác Mod Vinh Pham không phải là cảnh sát thời nay mà mà công an thời ngày xưa vẫn châm trước cho hành vi vi phạm nhưng không làm ảnh hưởng đến xã hội và chợ vẫn vui. Thanks Mod, chú phải cảm tạ các Mod khi đi về đấy nhé, Cà Mâu có gì nhẩy ;)

Vinh Pham
17-08-2012, 00:58
Sorry bữa giờ lu bu với việc chuẩn bị Sn phượt nên không theo dõi box thường xuyên được, để mình cập nhật lại cho bạn (nhưng thấy nhiều vấn đề trong các địa điểm dừng chân quá, nên lên lịch trình từng ngày và cứ 2 hay 3 ngày dừng nghỉ một lần.

Vinh Pham
17-08-2012, 01:05
Chừng nào đến gần SG thì call cho mình theo số điện thoại 0938566 tám tám một, sẽ có gắng hỗ trợ bạn khám phá SG và lên cũng đường cho cung miền tây.

scooby
17-08-2012, 15:48
Topic đã rename rồi ah, tinh thần chuẩn bị đến đâu rồi, ngon hết chưa. Hy vọng anh em mình gặp nhau giữa sài gòn :)

nkson
19-08-2012, 21:28
Lấy quốc lộ 1a làm sương sống để đi trên đường đi mình có thể ghé vào nhưng điểm sau để thăm quan du lịch từ hải phòng đi bái đính (mình đi hết 1 ngày) sáng hôm sau đi thăn khú sinh thái tâm cốc bích động vé chỉ hết có 100k ( có 2 bến ra bến bên ngoài đi nhé) sau khi thăm quan chinh phục đất thanh hóa ( nếu thích có thể ra đồ sơn tắm biển) lưu ý ở đây nhà nghỉ phòng rẻ nhất là 200k nếu ra ngoài thị trấn thì rẻ hơn sáng hôm sau hành trình đi vinh nếu thích đi biển bạn có thể vào biển cửa lò chơi sau đó xuất phát đi hà tĩnh đi hà tĩnh ra ngã ba đồng lộc chơi rồi ( nếu thích biển bạn có thể đi vũng áng ) còn không theo quốc lộ 1a đi quảng bình có 2 đừng 1 đường qua đèo ngang 1 đường qua hầm đèo ngang từ hà tĩnh đi quảng bình hết tần hơn 1 buổi cách thành phố đồng hới 16km có chỗ rẻ vào phong nha kẻ bảng (phong nha kẻ bảng có 3 hang đẹp là động khô, động nước hai động này mỗi vé 30k nhưng đi 1 mình thì nên xem có đoàn nào gép thuyền đi chung tối nên nghỉ lại ở đó sáng hôm sau đi hang thiên đường cách đó 30km nhưng đường khá xấu nên xuống rốc nhiều và tiền vé là 120k thăm quang xong hang thiền đường nếu đi liên tục về đồng hới khoảng 8h tối về tới) tối nghỉ lại đồng hới hôm sau xuất phát đi quảng trị đi ở đây nhớ ăn đò gì hỏi giá trước ko nó chém đắt lắm đi đến thành cổ quảng trị thăm quan xong chắc cũng tối giá nhà nghỉ ở đây là 200k nhưng mình trình bày khả năng nó sẽ giản hôm tớ nói họ giản xuống 120k sáng hôm sau đi huế vào hế rất yên bình sông hương thơ mộng có cầu trường tiền, kinh đô phú xuân, chùa thiên mụ ăn thử cơm hến vào nhà hàng ăn rẻ hơn ngoài lề nhé nếu đc ở lại huế nghỉ tần 2 ngày rồi đi đà nẵng vào đà nẵng có bana, cầu sông hàn, non nước,thăm hết mấy chỗ này mất 2 ngày nên đỉnh ba na hết 400k tiền vé tìm nhà nghỉ mây hông hay nhà khác cứ hỏi phòng binh dân giá rẻ là họ chỉ khoảng 70k/ngày thôi sau đó từ đà năgx đi hội an qua bãi biền chơi rồi đi bãi biền ở đây đẹp lắm, đến thăm phố cổ hội an rồi theo quốc lộ 1a đi quảng ngãi trên đường đi có chỗ rẽ vào thánh địa mĩ sơn đừng đi xe đạp vào vì ơpr đây có xe bus đi rẻ và nhanh gửi xe họ cho gửi thỏa mái thăn xong mĩ sơn đi vào quảng ngãi khu này ít nhà nghỉ lắm nên xem xét như hôm đó là tớ đi cả đêm sáng ra đến quảng ngãi nghỉ ăn sáng ở quảng ngãi và nghỉ luôn 1 ngày lấy lại sức nhà hôm sau xuất phát đi bình định chặng đường khá dại 171km đi trong 1 ngày 1 đêm là đến đến quy nhớn nghỉ lại 1 ngày 1 đêm bù lại cái nagyf mình đi liên tục vào quy nhớn thăm biển quy nhơn viếng mộ Hàn Mạc Tử rồi đi tiếp phú yên chặng này có 90km nhưng đi khá khó nhằn đến tuy hào có thể đi thăm biển ko thì nghỉ ngơi cho lại sức tần 1h chiều đạp xe đi vào mũi đại lãnh nên đèo cả hỏi đường xuống vũng rô từ vũng rô hỏi đường ra mũi điện có cột hải đăng đón bình minh sớn nhất việt nam sáng ra có thế xuất phát từ đó đi nha trang vào nha trang biển cũng rất đẹp và nhà nghỉ cũng khó quá đắt cứ hỏi họ là khu nào nhà nghỉ giá rẻ nhất họ chỉ cho mà trên diễn đàn có một anh ở nha trang cứ vào nhờ anh chỉ chỗ cho ( vào nha trang muốn đi du lịch thì ở lại đi 4 đảo vé hết 140k đi 1 ngày họ cho ăn bữa cơn chưa, thích nữa đi vilpel chưoi sau đó từ nha trang đi ninh thuận vào thăm nhà máy điện hạt nhân tương lai nghỉ lại đó sáng hôm sau đi bình thuận ghé thăm biển mũi né cũng tương đối là đẹp từ mũi né có thể đi 2 hướng theo quốc lộ 1a thì đi qua đồng nai đến sài gòn còn ko hỏi cung đường biển đi qua vũng tầu rồi từ vũng tầu đi sài gòn cũng đc

Bài này không có 1 dấu câu nào cả! Kỉ lục của phượt.vn chăng?
Xin lỗi mod vì lạc chủ đề nhá!

Vinh Pham
20-08-2012, 11:31
Đang kiếm bài này cho cái thể vì cái kỉ lục của đồng chí ấy tiếc là hình như đã edit lại rồi :)).
@hiep : chuẩn bị đến đâu rồi?

capcuu
20-08-2012, 12:26
Sorry bác trước...
Thú thật là em thấy cái trò "xuyên Việt" chả có gì hay ho cả. Từ Bắc tới Nam có một vài đoạn thực sự thú vị, nhưng phần lớn chặng đường cực kỳ chán, toàn đường quốc lộ, hai bên là ruộng... Từ Đà Nẵng đổ vào trong thì trời nắng vỡ đầu. Phần lớn các bác đi theo kiểu "nghèo" nên xem ra ăn chơi ở các điểm du lịch vô cùng hạn chế, phần lớn thời gian là đánh bóng mặt đường. Ngoài các điểm du lịch ra, từ HN vào tới SG, đâu cũng như đâu, đường xá, phố phường chả khác biệt mấy, có chăng thì thêm vài đoạn đường đèo ven biển. Liệt kê ra những địa điểm đẹp sẽ tới, những trải nghiệm này nọ xem ra cũng hay, nhưng đánh đổi hơn 20 ngày cho nó thì quả là phí phạm, vì cỡ 3/4 thời gian sẽ dành cho những đoạn đường chán ngắt dài đằng đẵng.
Ngoài ra, phần lớn các bác đã từng xuyên Việt (độc hành hoặc đông người) rồi viết bài trên các forum, phần lớn là ghé qua các thành phố nào đó 1 buổi tối, rồi sáng hôm sau đi luôn. Nhiều nhất thì ở lại điểm du lịch nào đó 2 ngày. Rồi thì khoe chinh phục này nọ, trung bình mỗi ngày đạp cả trăm cây số.... nói chung là vô bổ.
Các bác đi đây đi đó, trải nghiệm về văn hóa vùng miền , về vẻ đẹp trên đường đi, các bác post lên, em vô cùng thích.
Còn thì các bác chinh phục 120km/ngày, đứng trước dinh độc lập chụp toẹt 1 pô ảnh rồi post lên, em chả thấy hay ho tẹo nào. Tốt nhất là nên ở nhà lao động phục vụ tổ quốc, buổi sáng đạp xe 1 vòng hồ Tây cho nó lành.

Vài ý kiến cá nhân.... đảm bảo nhiều bác sẽ phản đối, ném đá..... he...he....

Hiep Kevin
20-08-2012, 15:41
Đang kiếm bài này cho cái thể vì cái kỉ lục của đồng chí ấy tiếc là hình như đã edit lại rồi :)).
@hiep : chuẩn bị đến đâu rồi?

Báo cáo với Mod là em mới có mỗi cái xe đạp, tí lều tí trại và mỗi ngày đạp xe đi dạo một tí thui. Em đã nói là em làm, cái Nick của em cũng có thương hiệu phết về câu nói đó rồi mà bác. hix

Hiep Kevin
20-08-2012, 15:46
Sorry bác trước...
Thú thật là em thấy cái trò "xuyên Việt" chả có gì hay ho cả. Từ Bắc tới Nam có một vài đoạn thực sự thú vị, nhưng phần lớn chặng đường cực kỳ chán, toàn đường quốc lộ, hai bên là ruộng... Từ Đà Nẵng đổ vào trong thì trời nắng vỡ đầu. Phần lớn các bác đi theo kiểu "nghèo" nên xem ra ăn chơi ở các điểm du lịch vô cùng hạn chế, phần lớn thời gian là đánh bóng mặt đường. Ngoài các điểm du lịch ra, từ HN vào tới SG, đâu cũng như đâu, đường xá, phố phường chả khác biệt mấy, có chăng thì thêm vài đoạn đường đèo ven biển. Liệt kê ra những địa điểm đẹp sẽ tới, những trải nghiệm này nọ xem ra cũng hay, nhưng đánh đổi hơn 20 ngày cho nó thì quả là phí phạm, vì cỡ 3/4 thời gian sẽ dành cho những đoạn đường chán ngắt dài đằng đẵng.
Ngoài ra, phần lớn các bác đã từng xuyên Việt (độc hành hoặc đông người) rồi viết bài trên các forum, phần lớn là ghé qua các thành phố nào đó 1 buổi tối, rồi sáng hôm sau đi luôn. Nhiều nhất thì ở lại điểm du lịch nào đó 2 ngày. Rồi thì khoe chinh phục này nọ, trung bình mỗi ngày đạp cả trăm cây số.... nói chung là vô bổ.
Các bác đi đây đi đó, trải nghiệm về văn hóa vùng miền , về vẻ đẹp trên đường đi, các bác post lên, em vô cùng thích.
Còn thì các bác chinh phục 120km/ngày, đứng trước dinh độc lập chụp toẹt 1 pô ảnh rồi post lên, em chả thấy hay ho tẹo nào. Tốt nhất là nên ở nhà lao động phục vụ tổ quốc, buổi sáng đạp xe 1 vòng hồ Tây cho nó lành.

Hihi, bạn ơi, cuộc sống mà, có nhiều kẻ bị coi là khùng là điên, và mình tự nhận là mình có mặt trong số đó. Niềm vui và Hp của mỗi người khác nhau tùy theo quan điểm sống của họ. Nếu người ta coi việc khám phá bản thân, chiến thắng "3/4 thời gian dành cho những đoạn đường chán ngắt" ấy là trải nghiệm thì bạn mới hiểu được ý nghĩa của chuyến đi. Dù sao cũng cảm ơn ý kiến của bạn. Hihi.
Tớ chưa biết chắc 100% tớ sẽ đi được nhưng nếu tớ đi thì tớ cũng hứa với bạn là tớ không khoe khoang đâu vì nếu tớ muốn khoe khoang thì cái topic này sẽ không nhỏ bé, lẻ loi thế này đâu. Hehe

Hiep Kevin
20-08-2012, 15:52
Chừng nào đến gần SG thì call cho mình theo số điện thoại 0938566 tám tám một, sẽ có gắng hỗ trợ bạn khám phá SG và lên cũng đường cho cung miền tây.

Cảm ơn Mod nhiều

capcuu
20-08-2012, 17:12
Hihi, bạn ơi, cuộc sống mà, có nhiều kẻ bị coi là khùng là điên, và mình tự nhận là mình có mặt trong số đó. Niềm vui và Hp của mỗi người khác nhau tùy theo quan điểm sống của họ. Nếu người ta coi việc khám phá bản thân, chiến thắng "3/4 thời gian dành cho những đoạn đường chán ngắt" ấy là trải nghiệm thì bạn mới hiểu được ý nghĩa của chuyến đi. Dù sao cũng cảm ơn ý kiến của bạn. Hihi.
Tớ chưa biết chắc 100% tớ sẽ đi được nhưng nếu tớ đi thì tớ cũng hứa với bạn là tớ không khoe khoang đâu vì nếu tớ muốn khoe khoang thì cái topic này sẽ không nhỏ bé, lẻ loi thế này đâu. Hehe

Vậy "quan điểm sống" của bác là gì?
"ý nghĩa của chuyến đi" xuyên Việt là gì???
Những người từng đi xuyên việt về đã "khám phá" được điều gì về bản thân???

nbt74
20-08-2012, 17:36

Trong cuộc sống sẽ có lúc gặp khó khăn tưởng chừng không vượt qua nổi, nhưng với ý chí từng trải trong "xuyên việt" bác sẽ vượt qua. Ngày xưa em cũng không biết người ta lên sao hỏa hay mặt trăng để làm gì :)

scooby
20-08-2012, 21:27

các bác không nên quá khắt khe với bản thân thế. cứ cố ép ra lý do cho chuyến đi hay phải phục vụ 1 mục tiêu gì đó làm gì cho mệt cái đầu. đã phượt rồi thì cứ theo lẽ tự nhiên mà làm, giống kiểu "tư dưng muốn đi" khỏi cần bận tâm. Cố lên ông em Kevin.

scooby
20-08-2012, 22:14
Tặng thêm các bác câu này:
"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi; trái tim không hề vương vấn như mây bay gió thổi, anh bước theo số phận của mình .Cớ gì phải có lý do, chỉ cần một tiếng hô thôi : " LÊN ĐƯỜNG ĐI NÀO!"." Che Guevara

nkson
21-08-2012, 12:37
Sorry bác trước...

Em xin tặng bác 1 viên đá!
Tuy nhiên em cũng like mạnh bác vì đã thể hiện quan điểm của mình, dù có vẻ nó đi ngược lại với tinh thần của mấy bác thích xiên vịt :)

Hiep Kevin
21-08-2012, 12:45

Hihi, có nhất thiết phải trình bày với nhau khi chúng ta không cùng phong cách. Bạn cứ sống tốt phần đời của bạn, mình cũng sống thoải mái theo cách của mình. Và chúng ta rồi sẽ gặp nhau ở một điểm, nghĩa địa. Lúc đó chúng ta sẽ thảo luận về những câu hỏi của bạn. Được chứ.?

nkson
21-08-2012, 15:08
Tặng thêm các bác câu này:
"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi; trái tim không hề vương vấn như mây bay gió thổi, anh bước theo số phận của mình .Cớ gì phải có lý do, chỉ cần một tiếng hô thôi : " LÊN ĐƯỜNG ĐI NÀO!"." Che Guevara

Đấy là bác Che bác ý phán thôi, chứ mỗi người mỗi ý, có ai giống ai đâu mà đòi áp thằng này theo thằng khác hả bác... :)

scooby
21-08-2012, 16:45
Đấy là bác Che bác ý phán thôi, chứ mỗi người mỗi ý, có ai giống ai đâu mà đòi áp thằng này theo thằng khác hả bác... :)

Thì tớ cũng lấy cái câu của bác Che phán ra cho các kụ tham khảo thôi, vì thấy chú Hiệp đi mà bị ném đá dữ quá. :)

Hiep Kevin
21-08-2012, 17:54
Hihi........

hiepltr
21-08-2012, 18:02
Lên đường thôi...đừng để bị ném đá nhé...cuộc sống đâu cần nhất thiết phải giống ai đâu...trăm nghe không bằng một thấy và trăm thấy không bằng một sờ. Ai chẳng đi du lịch qua màn ảnh nhỏ được, mấy ai đi được hết đến nơi mình muốn đâu. Chúc bác lên đường may mắn...

capcuu
22-08-2012, 10:12
Hihi, có nhất thiết phải trình bày với nhau khi chúng ta không cùng phong cách. Bạn cứ sống tốt phần đời của bạn, mình cũng sống thoải mái theo cách của mình. Và chúng ta rồi sẽ gặp nhau ở một điểm, nghĩa địa. Lúc đó chúng ta sẽ thảo luận về những câu hỏi của bạn. Được chứ.?

Không cùng phong cách, khác chính kiến thì mới cần tranh luận, mới cần trao đổi để tìm ra chân lý chứ. Mới động chạm một tí mà bác đã lí sự kiểu "cùn" thì còn ai muốn góp ý gì nữa?
Topic chỉ diễn ra theo 1 chiều hướng có sẵn, anh A chị B nào đó quyết định "xuyên Việt độc hành", thế là y như rằng có tầm dăm chục bài cổ vũ động viên na ná nhau, nào là hâm mộ , nào là cố gắng lên này nọ kia, bác không thấy chán à?
Em đặt ra vấn đề này không phải để phê phán những người "đạp xe xuyên Việt" , mà là để hi vọng những ngày ròng rã đạp xe của họ thực sự mang lại những kỷ niệm đẹp.
Ngoài ra, những người đi trước (đã từng xuyên Việt xe đạp) cũng nên chia sẻ cả những phần khó khăn, chán chường, thậm chí những quyết định sai lầm và ngu dốt trên đường đi để những người đi sau bớt ảo tưởng về những chuyến xuyên Việt hoành tráng đầy cảm xúc.

@Scooby: "Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi..." Vậy thì đâu nhất thiết cứ phải "xuyên Việt độc hành"???
Nếu thực sự "đi" đơn giản là 1 trải nghiệm đầy đam mê thì các bác cứ post lên những bài viết đầy đam mê về sự "đi" của các bác, em ủng hộ tuyệt đối. Nhưng nếu gắn cái trải nghiệm đơn giản "đi" đó với những mỹ từ như "khám phá", "chinh phục", "huyền thoại" này nọ kia thì em cảm giác nó trở nên sáo rỗng và khoa trương.
Note: Theo em, Câu nói của Che nổi tiếng không phải vì ý nghĩa của câu nói mà ví chính bản thân con người ông

Em lại chờ các bác ném đá....

nkson
22-08-2012, 12:28
Không cùng phong cách, khác chính kiến thì mới cần tranh luận, mới cần trao đổi để tìm ra chân lý chứ.

Chân lý là cái lý có chân, nên nó hay chạy lung tung lắm bác ạ. Hôm nay tưởng cái này đúng, năm sau nó lại thành gần đúng, 5 năm sau nó lại thành chưa đúng, 20 năm sau nó lại thành chẳng còn đúng tí gì :)

scooby
22-08-2012, 14:40
Ném viên sỏi cái nào:

Note: Theo em, Câu nói của Che nổi tiếng không phải vì ý nghĩa của câu nói mà ví chính bản thân con người ông

Em lại chờ các bác ném đá....[/QUOTE]

hehe, chú nói chuẩn đấy, ko ai nổi tiếng vì câu nói cả. Che nói ra được những điều ấy và bản thân ông đã phải là người trải nghiệm rồi. Còn anh em mình đã công trang gì đâu mà kể.

Trên tinh thần là động viên chú Hiệp đi cho thuận buồm xuôi giá thôi. Chú ấy muốn độc hành để tự mình khám phá, tự mình trải nghiệm, hehe biết đâu và sẽ có những kinh nghiệm quý cho những anh em đi sau.

Tháng tới mình cũng làm 1 chuyến cũng 1 mình 1 ngựa thôi

chee
23-08-2012, 14:35
Còn chần chừ gì nữa ? lên đường thôi....

foolishbeat
30-08-2012, 17:09
Ơ thế đi chưa? Nếu đi rồi vào confirm cái. Nếu chưa đi thì chuẩn bị nhận gạch xây nhà :D :))=))

Giangnam_000
30-08-2012, 20:41
cho tớ xin cái địa chỉ với

Giangnam_000
30-08-2012, 20:44
Thế là lại sắp có thêm vài kẻ quá khích rồi năm nay mà tổ chức đc một buổi gặp mặt thì còn già bằng

Vinh Pham
31-08-2012, 13:50
Cái topic này bà con ném đá sướng quá vào ném phụ mới được.(hê hê giờ ném vô tư không sợ bị dèm pha nữa rồi)
Túm lại là ông chủ thớt đi chưa ấy nhỉ?

scooby
31-08-2012, 15:11
Cái topic này bà con ném đá sướng quá vào ném phụ mới được.(hê hê giờ ném vô tư không sợ bị dèm pha nữa rồi)
Túm lại là ông chủ thớt đi chưa ấy nhỉ?

Thấy im quá, không biết chú Hiệp đi chưa nhẩy

cuongly
31-08-2012, 21:17
Chưa đi lên không dám vác mặt lên đây nữa rồi còn nếu đi thì bác này đã khoe ầm ĩ nên ngay.Không sao, có đam mê thì kiểu gì cũng có ngày thực hiện được. Chủ đề này coi như đóng tại đây nha, bác nào có ý tưởng khác thì làm chủ đề khác cho anh em vào bàn luận.:gun

Giangnam_000
01-09-2012, 08:18
Nếu chưa di được thì không nên nói gì nhé bạn. Khị nào đi hãy nói ko nên để mọi người trên diễn đàn mất công vào xem thông tin

Giangnam_000
01-09-2012, 08:26
Charlie ơi cho Giang Nam xin địa chỉ, yahoo, sđt, facebook đc không nếu đọc thông tin này thì vào địa chỉ yahoo: acma001 hay facebook :[email protected] của mình nhé mình muốn làm quen với bạn và có vài kế hoạch muốn thảo luận nhé