PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

Pages : [1] 2

TungRau
10-01-2008, 22:15
LƯU Ý: CÁC TƯ VẤN TRONG TOPIC LUÔN CÓ TÍNH THỜI ĐIỂM, CẦN NHÌN THỜI GIAN CỦA BÀI VIẾT ĐỂ TRÁNH NHẦM LẪN

Chào các bác , số là khoảng 15/1 âm lịch , tụi em , 1 nhóm lang thang từ SG ra HN với mục đích là đi cho biết thế nào là Tây Bắc.

Với 1 quỹ thời gian lã ngày cho chuyến Tây Bắc bằng xe hơi , các bác phượt gia xây giúp em cái lịch trình với.

Lúc đầu , em tính phải ghé cho được 2 điểm là Điện Biên và Lũng Cú , nhưng sau khi xem bản đồ và ước lượng khoảng cách , em thấy hầu như là bất khả thi.

Có lẽ nên bỏ Điện Biên , nhờ các bác giúp em cái lịch trình nhé.

Sẽ hậu tạ bằng Bia hơi hà nội.

CVN
10-01-2008, 22:32
Lũng Cú thuộc Đông Bắc mất rồi :D
Lịch đi có thể như thế này bác tham khảo nhé:
1. Ngày 1 (khởi hành lúc đàu giwof chiều): Hanoi-Hà Giang-Quản bạ: nghỉ đêm tại Quản bạ, tuy nhiên ăn tối ở Hà Giang.
2. Ngày 2: Quản Bạ - Yên Ninh - Đồng Văn: cách thị trấn Đồng Văn gần chục km thì có 1 ngã 3, rẽ phải để đi Lũng Cú. Từ ngã 3 đó tới Lũng cú khoảng 2 chục KM. Ngay ngã 3 có nhfa Vua Mèo nên trước khi đi Lũng Cú bác có thể vào thăm nhà Vua Mèo. Sau khi thăm cộc cờ Lũng Cú thì bác vòng về phó huyện Đồng Văn nghỉ đêm (có được chạy chéo từ Lũng cú về phó huyện mà ko phải vòng về ngã 3 nhà Vua Mèo). Về đến thị trấn chỉ khoảng giữa buổi chiều. Nghỉ đêm ở phố huyện này. lang thang chụp ảnh phố cổ cũng hay.
3. Ngày 3: Đồng Văn - Mèo Vạc: vào chợ Mèo Vạc chơi nếu đúng phiên chợ. Sau đó chạy tiếp về Yên Ninh (ko quay lại Đồng Văn). Rồi Quản Bạ, tx Hà Giang.
Đến đây nếu có thêm 1 ngày nữa thì các bác có thể nghỉ lại Hà Giang để sáng hôm sau về Tuyên Quang, thăm di tich LS cây đa Tân trào rồi về Hà nội. Bằng ko có thể chạy thẳng về Hà nội, như thế sẽ về đến Hà nội tầm gần nửa đêm.

Chúc các bác có một chuyến đi vui vẻ!

TungRau
11-01-2008, 19:51
Em có 4 ngày , nếu liều chơi luôn 5 ngày , có chiến Hà nội , Hà giang , Lạng Sơn nổi không bác cưng vợ nhỏ

CVN
11-01-2008, 20:06
Em có 4 ngày , nếu liều chơi luôn 5 ngày , có chiến Hà nội , Hà giang , Lạng Sơn nổi không bác cưng vợ nhỏ
Bác đi xe gì đã?

TungRau
11-01-2008, 20:08
Bác đi xe gì đã?

Có 1 con Camry , chắc thuê thêm 1 cái 7 chỗ. Tóm lại là gầm thấp anh ui

CVN
11-01-2008, 21:33
Cam rì thì hơi phiêu cho đoạn từ Hà Giang sang Cao Bằng, nhỡ sạt lở cái thì có cơ phải quay lại.

Nói tiếp từ Mèo Vạc nhé (mở bản đồ giao thông ra đi bác), bác chạy theo đường về Yên Ninh rồi về tx Hà Giang để chuyển sang QL34 đi Bắc Mê - Bảo Lạc (109km) rồi qua Tĩnh Túc-tx Cao Bằng (122km). Ngày 4 là như vậy.
Ngày 5 thì từ Cao Bằng về HN ngon ơ. Tranh thủ làm tý thác bản Giốc nữa cho nó trọn bộ.

P/S: mình ko sure là đường chạy cắt từ Yên Minh sang QL34 (qua Mậu duệ-Du Già) có đi ô tô được ko, nếu đi được thì tiết kiệm được khối đường đất đấy (nhát là ko phải lặp lại đoạn Yên Minh - tx Hà Giang). Các phượt gia giúp bác Tùng Râu với nhé!

Chitto
11-01-2008, 23:18
P/S: mình ko sure là đường chạy cắt từ Yên Minh sang QL34 (qua Mậu duệ-Du Già) có đi ô tô được ko, nếu đi được thì tiết kiệm được khối đường đất đấy (nhát là ko phải lặp lại đoạn Yên Minh - tx Hà Giang).

Đi ôtô được bác ạ, nhưng là ôtô tải !!!

TÍM
15-01-2008, 09:29
Cho em hỏi, ô tô đi Phượt một ngày nên chạy bao nhiêu km đường? Max có thể để đảm bảo sk cho cả ô tô và người thì nên chạy bao nhiêu ?

Ví dụ, với xe máy, trung bình một ngày có thể chạy tầm 200 - 250 km.

Những ngày phải cố gắng thì phải táng 300 - 350km và tệ hơn nữa là around 400 km.

Hãy cho em một điểm tựa, để em nâng chương trình phượt Tây Bắc của bác Tùng Râu lên hehe :D :LL ;)

CVN
15-01-2008, 09:44
Còn tùy theo loại địa hình và mật độ giao thông trên đường, cũng tùy theo việc đang chạy xe gì. Tùy thuộc ratas nhiều vào lái xe nữa (ví dụ anhminh có thể chạy nhiều gấp đôi cvn vì anhminh thích lái còn cvn thì không :D).

Như anhminh thì 1 ngày có thể chạy 500km đường miền núi ngoằn nghèo ngon ơ (c)

TÍM
15-01-2008, 11:59
Em không nhớ số km lắm, nhưng nếu tham lam và ráng thu xếp thời gian, bác thấy Plan này dư nào???

Chiều tối 6h: Hà nội - Yên Bái 160km

Ngày 1: Yên Bái - Tú lệ - Mù căng chải - Than Uyên - Sapa ~ 300km và vô thiên lủng các điều để khám phá về Tây bắc (thực sự luôn í hí hí :) )

Ngày 2: Sapa - Lào cai - Phố Lu - Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su phì

Chạy từ tây bắc sang Đông bắc, đoạn Phố Lu - Bắc Hà - Xín Mần đương hơi lổn nhổn một chút.

Ngày 3: HSPhi` - Việt Quang (hình như thế) - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh

Chơi xả láng

Ngày 4: Yên Minh - Lũng cú - Đồng Văn - Mèo Vạc - Hà giang

Ngày 5: Hà giang - Hà nội: 300km, ô tô mà chạy chỉ 5h là về đến nhà

Mỗi ngày chỉ around 300km thôi, có hôm đg xấu, có hôm đường cực đẹp .

Bác thử ngó lại bản đồ GTĐB coi có phù hợp không nhé :)

Chitto
15-01-2008, 22:56
Tặng bác cái Bản đồ sơ lược cung đường mà mụ Bờ Nách vẽ bịa ra cho bác

https://www.phuot.vn/imagehosting/243478cd7a803dd1.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=6339)

CVN
16-01-2008, 08:28
Đi cung đường này bác sẽ được đi từ Tây bắc sang Đông Bắc, được chiêm ngưỡng những ruộng bậc thang đẹp nhất nước ở Tú Lệ, Mù Căng Chải (mùa lúa chín thì đẹp phải biết, nhưng mùa ngâm nước để ải ruộng bậc thang cũng đẹp lắm), được vượt qua 3-4 cái Cổng Trời, được vượt lên và ngắm nhìn những con đèo rất đẹp và rất nổi tiếng như Mã Pì Lèng... Lại còn được đứng dưới ngọn cờ nơi cực Bắc của Tổ quốc nữa chứ! (c) Tới đi bác!

Bờ n...ách, Chít tớ: Đi từ Lào Cai sang Hà Giang thì bắt đầu rẽ từ Phố Ràng rồi chạy thẳng đường 279 sang Việt Quang, hay lại phải vòng lên Xín Mần rồi Hoàng Su Phì xong mới lộn xuống quốc lộ 2 (trên Việt Quang một tý)?

windysmile
16-01-2008, 15:00
Để em đỡ bạn Black trả lời bác CVN:

Cả 2 cách đều có thể đi được, nhưng các đi từ Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì phiêu hơn và đẹp hơn. Mất khoảng một đoạn 20-30 km đừong cấp phối, còn lại là đường đẹp, đoạn Hoàng Su Phì, mùa lúa chín cũng khá ấn tượng, có lẽ chỉ sau Mù Căng Chải.

Đường 279 là con đường chiến lược mang í nghĩa quân sự khá nhiều, nên thường chọn những địa hình không quá hiểm trở để xây dựng , đi xe tăng thì nhàn, nhưng đi chơi thì không phiêu mấy :D

hì hì.

NATO
05-02-2008, 09:52
Em xin nhờ thớt bác Tùng Râu tí ạ, mùng 4 tết nhà em sẽ đi cung đường của Black, các bác có ty kinh nghiệm, lưu ý gì thì nhắn nhủ cho nhà em với, em xin cảm tạ tất cả các bác, nhà em có 7 ngày từ mùng 4 đến mùng 10, đi 4B, 1 cầu, có trẻ con.

TÍM
08-02-2008, 13:10
Lịch trình của bác Nato có hai ngày chủ nhật kẹp hai đầu kể là một điều đáng tiếc, vì chủ nhật thường là ngày hội chợ phiên của nhiều xã ở vùng cao. Ví dụ, chợ Bắc Hà, Đồng Văn, Mèo Vạc, Còn các chợ khác như Lũng Phìn, Sà phìn, Phố Cáo, Phó Bảng là chợ họp luân phiên... hy vọng bác sẽ gặp một số chợ nào đó trong hành trình du xuân năm nay.

Theo king nghiệm của em thì bác nên đi theo hướng Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc, cảm giác sẽ hùng vĩ và ấn tượng hơn nếu đi theo chiều ngược lại.

Thời tiết khá lạnh, đường lên cao nguyên Đồng văn khá quanh co, mặt đường tạm được, có nhiều "dốc tức" (từ này em nghe lỏm của bác tài nhân 1 lần đi HG), khả năng gặp mù sữa giữa ban ngày ko khó, ban tối thì đèn vàng phá mù gì đó cũng bị hạn chế nhiều,... bác có thể chuẩn bị để ứng phó.

Từ đường 4c vào Phố Bảng khoảng 7km, đường lên cao nên rất phiêu, phố cổ rất đẹp, đẹp hơn phố cổ Đồng Văn, bản làng nằm dưới đáy vực, đẹp như tranh vẽ, có cái trạm biên phòng nằm cuối đường, bác ghé xin ra cửa khẩu chơi chút, rất đơn giản, rồi phóng vù xe ra đó, có con đường thông thẳng sang bên Trung Quốc, nhưng chỉ được đến chỗ hai anh cắm hai cột mốc chụp ảnh đánh dấu là thôi ạ.

Cuối dãy phố cổ Đồng văn, cạnh ngôi nhà trình tường 2 tầng to nhất phố, có một ngôi nhà nhỏ hơn nằm thụt phía sau, đó là 1 trong những ngôi nhà cổ nhất ở khu này, bên trong có chiếc bàn thờ = gỗ thông đá, tuổi đời chừng 300 năm của người dân tộc Tày ~ họ Lương, (anh con trai tên là Lương Triệu Hội)

Nếu có đủ sk và time leo lên núi Đồn Cao để ngắm toàn bộ thị trấn Đồng văn thì cũng rất hay bác ạ, có điều phải đi bộ chừng gần 1km đường núi (làm đường đổ bê tông rồi) nhưng cũng hơi bị oải.

Khách sạn tốt nhất ở Đồng Văn cả về cơ sở vật chất và chất lượng phục vụ là ks Hoàng Ngọc, - đthoại là 019 856 020.

Dọc đường đi, các xã Phố Cáo, Sủng là, Sa phìn, Thài Phìn Tủng... đáng dừng lại chụp ảnh và chiêm ngưỡng hơn cả thị trấn Đồng Văn rất nhiều

Nếu đoàn bác đi có trẻ con, hy vọng là thời tiết sẽ tốt lên, nên mang đầy đủ quần áo ấm, khăn mũ, giày tất để chống rét, sẽ lạnh lắm đấy ạ!

NATO
08-02-2008, 22:08
Cám ơn Black nhiều nha(c) , đoàn mình có 3 người thôi, 2 người lớn một trẻ con, rủ chẳng ai đi cùng được vì đi dài ngày quá, nhưng không sao một khi máu phượt thì một mình cũng đi mà.
Hành trình định như sau:
Ngày 1 : Hanoi- Hà giang
Ngày 2 : HG- Quản Bạ- Yên Minh- Phó Bảng- Lũng Cú- Đồng Văn - Mèo Vạc- Yên Minh
Ngày 3 : Yên Minh - Quản Bạ- HG- Việt Lâm- HSP
Ngày 4 : HSP- Xí Mần-BẮc Hà- Phố Lu- Lào cai - Sapa
Ngày 5 : Sapa
Ngày 6: Sapa- Than Uyên- Mù Căng Chải - Tú Lệ - Yên Bái
Ngày 7 : Yên Bái - HN
Cho mình hỏi thêm là:
- ở Yên minh có KS qua đêm được không?
- Đoạn HSP- Xí mần- Bắc Hà- Phố Lu xe Sedan có chạy được không?
vì đi cùng trẻ con nên sẽ không chạy ban đêm trên lộ trình trên liệu có thể chạy trong ngày được không?
- thời tiết rét liệu có phải mang chăn đi không (xe rất rộng) hay có bác nào có túi ngủ cho em mượn cái nhể (beer)
thanks các bác nhiều nhiểu, ngày kia là lên đường rồi, các bác trả lời giúp em cái nhỉ :help
Black cho số phone hỏi thăm cái nhỉ(beer)

TÍM
08-02-2008, 23:10
Lịch trình ngày 2 của bác quá kinh khủng đấy ạ, em e là sẽ bị phá sản do toàn bộ những nơi đẹp nhất của HG bác dự kiến "chiến" trong chỉ một ngày

Ngày 1: Bác có thể chạy thẳng Hà nội - Hà giang - Quản Bạ. Tổng cung là 350km

Đoạn HN_HG cố gắng chạy nhanh, 1 mạch ko rong chơi, chừng 3h chiều từ HG xuất phát đi Quản bạ, 50km ~ hơn 1h chạy xe trong đk thời tiết b.thường.

Ở Quản bạ có cái ksan to nhất là Nhà khách Tam Sơn, view rất ổn, ngay đầu thị trấn, ngoài ra trên phố chính cũng có 2 cái nhà nghỉ và 1 khách sạn 567 gì đó. Nhà khách Tam sơn là cái hay nhất.

Ngày 2: Xuất phát từ Quản Bạ - đi Yên Minh - Phố cáo - Sủng là - rời 4c vào Phố Bảng - quay ra 4c đi tiếp đến Sà phìn - nhà vua Mèo Vương Chí Sình (cách đường 600 met) - quay lại ngã ba đường vào Lũng Cú, quay ngược lại Đồng Văn - có một đường rẽ từ Ma lé về Đồng văn, gần hơn được 4km, nhưng có đoạn xấu, nếu trời mù và mưa thì hơi nguy hiểm, bác cứ đi đường cũ cho lành :D

Một số km tham khảo:

Quản Bạ - Cán Tỷ - Yên Minh: 50km
Yên Minh - Phố cáo - Sủng là: 20km
Sủng là (4c)-Phố Bảng - Sủng là (4c): 7+7 = 14km ~ mất độ 1 tiếng ạ
Sủng là - nhà Vương - ở sà phìn - quay lại ngã 3 có đường rẽ vào Lũng cú: 15km ~ mất độ 1 tiếng
Sà phìn - Ma lẽ - Lũng cú: 25km, chơi xong quay trở ra là bác mất chừng 2h đồng hồ

Từ ngã ba Sà phìn về đến thị trấn Đồng văn: 15km
Đồng Văn - Mèo vạc: 25km, đoạn này cảnh đường cực đẹp, qua đèo Mã pí lèng, nếu bác chạy trời tối thì nguy hiểm và quá phí a.

Tốc độ trung bình chạy đường 4c là 40km/h, xe land cruise (viết thế này phải ko nhỉ :D )

Em nghĩ là khó có thể về Yên Minh ngủ đêm kịp, vì đường vừa dài, vừa quanh co, vừa có quá nhiều cảnh đẹp.

Các thị trấn - trung tâm huyện ở HG đều có nhà nghỉ cho khách du lịch.

Đồ ăn thì bác cứ chuẩn bị sẵn con gà luộc, cây giò, bánh chưng phòng dân ăn Tết kỹ quá ko bán hàng, nhưng độ mồng 6 thì em nghĩ là các nơi đều mở hàng cả rồi.

TÍM
08-02-2008, 23:35
Ngày 3: Giả sử bác xuất phát từ Mèo Vạc - chạy về đến Hoàng Su Phì nghỉ đêm

Khách sạn hay nhất ở HSP là Khách sạn Hoàng Anh - chuyên phục vụ khách du lịch Tây ta đủ cả, có cả đồ ăn

Đthoại: 831 133 - 831 096 - 0912 256 189

Ngày 4: Hoàng Su phì - Xín Mần - Bắc Hà - Phố Lu - Lào cai - Sapa

Đoạn này khó nhất là đoạn Xín Mần - Bắc Hà, còn các đoạn khác đường tốt.

Em ko có nhiều kinh nghiệm và hiểu biết về ô tô, chỉ biết đoạn Xín Mần - Bắc Hà ~ 40km, cảnh sắc thì tuyệt, hoa mận nở trắng hai bên đường (năm em đi độ mồng 5 Tết trời ấm) đường cấp phối rộng đủ để ô tô chạy, đá lổn nhổn cỡ nắm tay, cũng xấu - nhưng em ko biết để trả lời câu sedan có chạy được ko :D , có vẻ sẽ vất vả đấy ạ.

Nhưng bác cứ đi rồi sẽ đến thôi, ko phải lo nhiều quá.

Chúc bác và gia đình có một chuyến du xuân vui vẻ và hạnh phúc(beer)

TÍM
08-02-2008, 23:56
Nếu bác chạy xe tốt và nhanh thì có thể tham thêm cái cửa khẩu Xín Mần (cả đi cả về mất 50km nhưng đường đẹp, cảnh cũng đẹp lắm ạ, có đường rẽ bên tay phải nếu đi từ HSP về Xín Mần, hơi khuất một chút, tại km số 30 hay 31 gì đó, em ko nhớ chính xác.

Nếu trưa bác chạy ngang cổng chợ Lùng Phình ở Bắc Hà có thể ghé quán Ngân Nga ở ngay cổng chợ ăn. Thịt lợn gác bếp ở đây ăn ngon, quán nhỏ, lụp xụp và rất giang hồ ;)

Theo dự báo thời tiết thì sẽ có một đợt không khí lạnh mới sắp về nên bác cứ mang chăn theo đi ạ, có trẻ con càng nên chu đáo, bữa HN 8 độ C thì nhiệt độ ngoài trời ở Đồng văn là 2-4 độ C, đi 2 đôi tất vẫn thấy cóng chân, nên bác cứ mang nhiều tất, găng, khăn và cả chăn thì càng tốt.

Hy vọng bác sẽ được ngắm hoa đào nở ở địa đầu Tổ quốc :)

my eyes
12-02-2008, 14:03
các bác ơi! Chương trình phượt cua bac Tùng Râu em vừa xem qua là phượt Việt Bắc chứ đâu phải Tây Bắc. Nếu bác định sang cả Lạng Sơn nữa thì tanhhf Đông Bắc mất rồi!
Em cảnh báo bác: 1km đường ở Việt Bắc đi tốn thời gian gấp 2-3 lần 1km đường ở ĐBSCL đấy ạ

NATO
16-02-2008, 09:41
hiiii, em vừa về tối hôm qua, thanks tất cả các bác quan tâm đến hành trình của nhà em, nhất là Black, trên đường đi em chẳng online được, đến ăn cũng chỉ có mỳ gói, được cái mặc dù rất rét toàn dưới 5 độ nhưng bọn em toàn chạy trước sương mù nên phong cảnh rất đẹp, để mai kia có thời gian em sẽ post ảnh hầu các bác, duy chỉ có Sapa là sương dày đặc và nhiệt độ rất thấp băng phủ đỉnh đèo và thác bạc nên bọn em đã quyết định về sơm hơn dự kiến một ngày không qua Than uyên- Mù Căng chải nữa.
Hành trình như sau:
Ngày 1 : HN-Việt trì (có người quen đi nhờ)- tuyên quang- Hà Giang - Quảng Bạ
Ngày 2: Quảng Bạ - Yên Minh - Phó Bảng - Lũng Cú - DT nhà họ vương - Đồng Văn
Ngày 3: Đồng Văn - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Su phì
Ngày 4: Hoàng su phì - Xín Mần - Bắc Hà - Bản phiệt - Lào Cai - Sapa
Ngày 5: Sapa- thác Bạc loanh quanh Sapa
Ngày 6: Sapa- Lào cai - Yên bái - Hà nội
Tình hình là như thế, mai kia có thời gian em sẽ kể chi tiết

P/s: trên Sapa em có gặp tụi mô tô SG, đi rất hoành tráng

haithanhhcmpt
09-05-2008, 01:56
Em là thành viên mới. Vừa vào diễn đàn, chưa chia sẻ được gì đã... vội chạy vào đây để nhờ vả, hỏi thăm đường các anh chị, thật không phải xíu nào.

Nhưng, không hỏi thì không biết tính sao.

Là vầy, khoảng giữa tháng Bảy năm nay (2008), tụi em (khoảng 5-6 đứa, chừng hai mấy tuổi) định làm một chuyến đi từ Sài Gòn ra Bắc, nhưng thời gian thì eo hẹp, lại mù đường nên nên chưa biết đi làm sao.

Tụi em có khoảng gần 6 ngày để đi và về lại Sài Gòn.

Ngày 00, tụi em sẽ bay từ Sài Gòn ra Hà Nội và nghỉ ở đó 01 đêm. Sau đó, sẽ đi lung tung trong 4 ngày.

Mục tiêu trong 4 ngày là: đi Lào Cai - lên Sapa đi trekking - homestay tour trong 2 ngày; rồi đi Hà Giang (Đồng Văn, Lũng Cú) để xem cho biết tổ quốc ta đẹp biết dường nào.

Ngày cuối sẽ về lòng vòng Hà Nội rồi bay về Sài Gòn.

Cái làm tụi em không biết phải đi thế nào là phương tiện. Ví dụ như ngày 1, ngày 2 sẽ đón xe lên Lào Cai rồi lên Sapa đi trekking tour chơi bời đã đời, thì ngày 3 từ Lào Cai tụi em sẽ phải đi bằng gì qua Hà Giang? Rồi từ Hà Giang tụi em sẽ đi như thế nào sang Đồng Văn, Lũng Cú, sau đó về Hà Nội thế nào??? Trên đó có các tuyến xe bus/xe khách đi qua đi lại đi ngược đi xuôi hay không?

Trong 4 ngày, tuyến và điểm đi như vậy có được không ạ? Có anh chị nào tư vấn tụi em đi cung đường khác hợp lý hơn không (dĩ nhiên là phù hợp với điều kiện phải kiếm xe quá giang dọc đường)?

Hoặc, ở Hà Nội có chỗ nào cho thuê xe đi trọn gói trong 4 ngày (bao gồm luôn tài xế, duyên dáng và biết đường) như vậy không? Chi phí có... phải chăng không?

Đó giờ đi toàn trong Nam, lần đầu đi ra Bắc nên chẳng biết phải đi làm sao. Mọi người chỉ giùm em với nghen, để tụi em còn sắp xếp và đặt vé, chuẩn bị lên đường.

Em cám ơn trước. ;)

CVN
09-05-2008, 18:28
Các bác giúp bác haithanhhcmpt tý nào! :)

Bác nên đi Sapa từ Hà nội bằng tàu, tàu chạy đêm tiết kiệm thời gian và đỡ mệt hơn chạy ô tô (tàu chạy tới thị xã Lào Cai, bác ra cửa ga là có xe bus chạy lên Sapa, 38km nữa).

Lên Sapa thì các các cứ trek chỗ nào có thể trek thôi :)

Từ Sapa sang Hà Giang các bác phải chạy xuống thị xã Lào cai trước. Tớ chưa thử bao giờ nhưng chắc là có xe khách chạy từ Lào Cai sang thị xã Hà Giang.

Từ tx Hà Giang lên Đồng Văn chắn chắn có xe khách. Lên đến Đồng văn các bác có thể thuê xe ôm chạy lên cột cờ Lũng cú (vài chục km). Từ Đồng văn các bác có thể thuê xe ôm thăm Mã Pì Lèng, con đèo đẹp bậc nhất Việt nam :) cách thị trấn có chục km. Rồi quay về Đồng văn bắt xe khách về Hà Giang, rồi Hà nội.

Cung đường thì thế nhưng nếu đi bằng xe khách thì tớ e rằng không đủ thời gian vì xe khách chạy chậm và theo giờ. Tốt nhất từ Sapa các bác làm tìm thuê xe 7 chỗ chạy Sapa - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang rồi từ đó bắt xe khách về Hà nội.

Các bác khác nhiều kinh nghiệm sẽ cung cấp thông tin cho bác được chi tiết hơn nhé.

r0sy
10-05-2008, 00:32
Theo em nghĩ các bạn có 6 ngày, trong đó cứ cho là 1 ngày dành cho việc đi về HN - SG đi thì thời gian còn lại chẳng là bao để vừa trek Sapa vừa đi Hà Giang cả.

Sapa thì dễ đi, các bạn có thể để dành cho dịp khác, nên đi Hà Giang với ngần ấy ngày. Hà Giang có rất rất nhiều thứ thú vị để các bạn tìm hiểu khám phá thưởng thức trong những ngày đó

Nếu xác định đi Hà Giang không thôi thì đơn giản. Xe khách HN - Hà Giang đông đảo với vô số giờ giấc. Tuy nhiên đi xe khách thì bạn khó tạt ngang ngửa, đôi khi trên đường có những cảnh thiên nhiên và con người rất đẹp.

Dư dả thì như bác cvn nói, có thể thuê riêng 1 cái xe, tha hồ

alias.noodles
10-05-2008, 10:20
Em là thành viên mới. Vừa vào diễn đàn, chưa chia sẻ được gì đã... vội chạy vào đây để nhờ vả, hỏi thăm đường các anh chị, thật không phải xíu nào.

Nhưng, không hỏi thì không biết tính sao.

Là vầy, khoảng giữa tháng Bảy năm nay (2008), tụi em (khoảng 5-6 đứa, chừng hai mấy tuổi) định làm một chuyến đi từ Sài Gòn ra Bắc, nhưng thời gian thì eo hẹp, lại mù đường nên nên chưa biết đi làm sao.

Tụi em có khoảng gần 6 ngày để đi và về lại Sài Gòn.

Ngày 00, tụi em sẽ bay từ Sài Gòn ra Hà Nội và nghỉ ở đó 01 đêm. Sau đó, sẽ đi lung tung trong 4 ngày.

Mục tiêu trong 4 ngày là: đi Lào Cai - lên Sapa đi trekking - homestay tour trong 2 ngày; rồi đi Hà Giang (Đồng Văn, Lũng Cú) để xem cho biết tổ quốc ta đẹp biết dường nào.

Ngày cuối sẽ về lòng vòng Hà Nội rồi bay về Sài Gòn.

Cái làm tụi em không biết phải đi thế nào là phương tiện. Ví dụ như ngày 1, ngày 2 sẽ đón xe lên Lào Cai rồi lên Sapa đi trekking tour chơi bời đã đời, thì ngày 3 từ Lào Cai tụi em sẽ phải đi bằng gì qua Hà Giang? Rồi từ Hà Giang tụi em sẽ đi như thế nào sang Đồng Văn, Lũng Cú, sau đó về Hà Nội thế nào??? Trên đó có các tuyến xe bus/xe khách đi qua đi lại đi ngược đi xuôi hay không?

Trong 4 ngày, tuyến và điểm đi như vậy có được không ạ? Có anh chị nào tư vấn tụi em đi cung đường khác hợp lý hơn không (dĩ nhiên là phù hợp với điều kiện phải kiếm xe quá giang dọc đường)?

Hoặc, ở Hà Nội có chỗ nào cho thuê xe đi trọn gói trong 4 ngày (bao gồm luôn tài xế, duyên dáng và biết đường) như vậy không? Chi phí có... phải chăng không?

Đó giờ đi toàn trong Nam, lần đầu đi ra Bắc nên chẳng biết phải đi làm sao. Mọi người chỉ giùm em với nghen, để tụi em còn sắp xếp và đặt vé, chuẩn bị lên đường.

Em cám ơn trước. ;)

Nếu ngồi ô tô lên Hà Giang sau đó lên chào cờ Lũng Cú rồi về luôn thì 3 ngày là thoải mái. Nhưng vừa muốn ở Sapa lại qua Đồng Văn, Mèo Vạc thì 6 ngày là không đủ.

Cực bắc có 4 huyện Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc. Yên Minh là trung tâm cách đều mỗi huyện kia khoảng 50km, mỗi đoạn đường trên đi lướt qua cũng phải mất 3h chưa nói đến dạo phố cổ Đồng Văn, xơi thắng cố chợ phiên, leo Mã Pì Lèng ngắm đá tai mèo, thăm nhà vua Mèo về Quản bạ ngắm "núi đôi" ...

Theo tớ nên dành trọn 6 ngày cho Hà Giang.

Toet
10-05-2008, 15:44
Sapa là một huyện thuộc tỉnh Lào Cai nằm phía Tây Bắc, còn Hà Giang là một tỉnh nằm phía Đông Bắc. Đường miền núi lại khác đường đồng bằng.

Các bác nên cân nhắc về thời gian di chuyển trước khi quyết định lịch trình.

Sapa và Hà Giang đều là miền núi, trong một chuyến đi mà tới hai vùng miền núi (tất nhiên là cảnh quan khác nhau) thì có oải quá không? Nhất là các bác lại từ miền Nam ra chơi. Nên đi Hà Giang trong vòng 4 ngày, còn 2 ngày đi chơi quanh Hà Nội là ok. Ví dụ như đi Ninh Bình thăm nhà thờ đá Phát Diệm, đi thuyền thăm Tam Cốc, tắm suối khoáng Kênh Gà, Vân Long gì đấy.

Bác quyết định lịch trình đi rồi mật thư cho tôi, tôi giúp chỗ thuê xe tốt, giá phải chăng mà lái xe duyên dáng, thạo đường.

haithanhhcmpt
11-05-2008, 01:29
Cám ơn cvn, r0sy, alias.noodles, Toet.

Em đọc bài của các bạn rồi, chạy vội vào cám ơn mấy bạn trước cái đã rồi đầu tuần trả lời, cộng xác nhận lịch trình đi sau, rồi tiếp tục xin ý kiến chỉ đạo.

Cũng biết là tụi em hơi tham. Nhưng đời em chưa từng thấy cái gì đẹp như Sapa và Hà Giang cả, mà đi ra Bắc thì không phải lúc nào cũng đi được. Em mần ruộng cả năm, mua được 2 cái vé máy bay è è ra Hà Nội, không đi được chỗ này chỗ kia thì uổng quá. Dí lại, em xin phép sếp em để nghỉ cày vài bữa cũng hơi khó nên mần được chuyến nào là mần cho nó đáng luôn :(

6 ngày hơi eo hẹp, nhưng nếu em can đảm, làm áp lực dí sếp em cho nghỉ hẳn 5 ngày (cộng thêm thứ bảy, Chủ Nhật 2 đầu) thì được luôn 9 ngày. 9 ngày trừ 1-2 ngày ở Hà Nội thì đi có được hết từ Hà Nội lên Sapa, xong thuê xe đi Hà Giang không ạ (như bạn cvn nói í)?

Em hỏi bên Tuan Linh Travel thì nghe đồn, ở Sapa mà thuê xe đi Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội thì các bạn í tính em những 1.400.000đ/ngày lận (Giá này bao gồm xăng, phí cầu đường, bến bãi, ăn nghỉ cho tài xế). Mà các bạn í bảo đi thế thì phải mất 4 ngày.

Em sống lương thiện đó giờ, không biết có bị các bạn í báo giá hơi cao hơn bình thường không nữa (hoặc rẻ hơn hông chừng). Giá của các bạn bên Tuan Linh Travel có cao hơn bên bạn Toet định giới thiệu cho em không ạ? Phần duyên dáng, thạo đường thì em chắc bên bạn Toet hơn hẳn rồi, nên em không phải hỏi.

Tụi em nhà nghèo, ham chơi, muốn đi bụi, nên cũng phải tính toán tí xíu, mong các bạn không phiền, mà chỉ giúp tụi em với.

Em hứa, sắp tới em có đi đâu trong Nam, em sẽ chụp ảnh (không có em để khỏi xấu ảnh) để post lên khoe dí các bạn. Dí lại, có bạn nào vào miền Nam, đi miền Tây chơi chơi mà có gì cần hỏi thăm, thì em sẽ hết mình góp ý. Nếu em không biết thì em cũng kiếm người khác góp ý giúp các bạn. Em hứa, em hứa, em hứa. (3 lần cho nó quyết tâm nha).

Dạ rồi, chỉ dzậy thôi. Đầu tuần em vào xác nhận dzụ án đi cung đường thế nào rồi... hỏi tiếp.

mihtua
11-05-2008, 02:27
Chẹp, 9 ngày thì xông xênh bác ah.

Theo em thì bác nên đi từ Hà Nội lên Sapa vòng theo đường Yên Bái - Ba Khe - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Than Uyên - Sapa để ngắm ruộng bậc thang ở La Pán Tẩn, Chế Cu Nha - Mù Căng Chải vừa mới được xếp hạng di tích quốc gia năm ngóai, tháng 7 tuy lúa chưa chín nhưng em nghĩ cũng rất đẹp. Đường này đi mất cùng lắm là 2 ngày.

Từ Sapa đi xuống Bắc Hà, thăm chợ Bắc Hà rồi đi sang Xín Mần - Hoàng Su Phì - Vĩnh Ngọc - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội. Đường này em nghĩ 6 ngày là xông xênh thời gian để chơi.

Đấy là em vẽ lịch trình theo đi xe máy đấy, đi ô tô chắc sẽ còn nhanh hơn :)

Chitto
11-05-2008, 07:15
Chẹp, 9 ngày thì xông xênh bác ah.

Theo em thì bác nên đi từ Hà Nội lên Sapa vòng theo đường Yên Bái - Ba Khe - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Than Uyên - Sapa để ngắm ruộng bậc thang ở La Pán Tẩn, Chế Cu Nha - Mù Căng Chải vừa mới được xếp hạng di tích quốc gia năm ngóai, tháng 7 tuy lúa chưa chín nhưng em nghĩ cũng rất đẹp. Đường này đi mất cùng lắm là 2 ngày.

Từ Sapa đi xuống Bắc Hà, thăm chợ Bắc Hà rồi đi sang Xín Mần - Hoàng Su Phì - Vĩnh Ngọc - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội. Đường này em nghĩ 6 ngày là xông xênh thời gian để chơi.

Đấy là em vẽ lịch trình theo đi xe máy đấy, đi ô tô chắc sẽ còn nhanh hơn :)

Đây là cái bản đồ trước vẽ cho nick TungRau trong topic này Tây Bắc cho kẻ lang thang phương Nam (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1208)

Cung đường này 6 ngày với xe máy. Đi ôtô có thể nhanh hơn, nhưng thuê ôtô nào chịu đi và tiền bao nhiêu là cả một vấn đề.

Thực ra nếu như nick TungRau - mà mọi người đã từng giúp - thực hiện đúng lời của mình là quay lại viết bài như từng hứa hươu hứa vượn, thì bạn có thể hỏi trực tiếp người đó. Nhưng xem ra chắc không được rồi, vì biến mất rồi.

https://www.phuot.vn/imagehosting/243478cd7a803dd1.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=6339)

alias.noodles
11-05-2008, 10:49
Uhm đi bằng ô tô thì nhanh và khỏe hơn xe máy nhưng ngồi xế hộp máy lạnh thì không thể cảm nhận được hết sự quyến rũ của cảnh quan núi rừng miền bắc đâu.

À sao bạn không tính đến phương án gửi xe máy theo đường tàu hỏa ra bắc nhỉ? Chủ động về phương tiện sẽ tiết kiệm được nhiều thời gian và cả tiền bạc nữa đấy!

alias.noodles
18-05-2008, 19:47
Các bác, hè này khoảng cuối tháng 6 đầu tháng 7 sau khi thi học kỳ xong em có dự định làm 1 chuyến hà nội - hà giang bằng xe máy.
Mong các bác cho em vài lời khuyên khi đi trên chặng đường này.
cảm ơn các bác nhiều

Từ HN đi Hà Giang bằng xe máy nên đi đường 2C (đến Vĩnh Yên thì rẽ phải) qua Sơn Nam (nhớ ghé ăn cơm gà) qua Sơn Dương tranh thủ ghé thăm lán Nà Lừa và cây đa Tân Trào (tranh thủ đi thăm nhanh nhé vì cây đang die rồi). Qua Tuyên Quang lên thẳng Hà Giang đường dễ đi, tiện đâu thì ăn ngủ đấy. Nếu chỉ đến Hà Giang thì cũng phí nên đến cột cờ Lũng Cú điểm cực bắc Việt Nam (trên đường đi nhớ ghé thăm nhà vua Mèo Vương Chí Sình). Khi về rẽ qua Đồng Văn, Mèo Vạc rồi đi tiếp theo 2 hướng: (1) Bảo Lâm - Na Hang - Ba Bể - Bắc Kạn - Thái Nguyên - Hà Nội hoặc (2) Bảo Lạc - Thông Nông - Hà Quảng (hang Pác Bó) - Cao Bằng - Lạng Sơn - Thái Nguyên - Hà Nội.

Tớ thấy cung này là vừa vừa khoảng 5-6 ngày.

haithanhhcmpt
23-05-2008, 23:47
Cuối cùng cũng xong được cái lịch nghỉ.

Cám ơn bạn alias.noodles vì gợi ý gửi xe máy ra Hà Nội, nhưng chắc là khó. Mình và đám bạn đang tính đường thuê xe máy ngay tại Hà Nội cho toàn bộ hành trình Hà Nội - Lào Cai - Hà Giang để chủ động và tiết kiệm chi phí.

Làm áp lực chắc nghỉ hẳn 1 tuần từ 14-18/07, tổng cộng chắc được 8-9 ngày. Dự định, tối thứ Sáu 11/07, sẽ bay ra Hà Nội. Sáng 12/07, thuê xe máy đi lòng vòng city tour, đến tối thì đón tàu đi Lào Cai. Xe máy thì gửi theo ra Lào Cai, được không nhỉ?

Lên Lào Cai - Sapa thì ở đó chơi khoảng 2-3 ngày rồi bắt đầu đi Hà Giang theo cung đường mà các bạn đã chỉ.

Đi lần đầu, bị nhiều yếu tố "chi phối" quá nên lịch trình chi tiết chắc phải bàn lại rồi mới tiếp tục xin ý kiến của các bạn tiếp. Cám ơn các bạn nhiều hen!

À, xem bên topic bên kia, thấy hè này đồng bọn trong Nam đổ ra Bắc nhiều, vui dữ! (Tham khảo topic í thấy được nhiều điểm hay ghê, để bổ sung luôn vào chương trình) :D

alias.noodles
24-05-2008, 00:00
Có từng đó ngày nghỉ lại đi bằng xe máy nữa, mình tin chắc bạn sẽ có một chuyến đi mỹ mãn !!!

Nếu bạn ở miền nam và chưa từng đi chơi (xa) ở miền bắc thì nên cẩn thận hơn khi đi xe máy bởi vì đường xá miền bắc (nhất là vùng cao) tương đối khó đi và đặc điểm giao thông (phương tiện, người tham gia giao thông ...) cũng khác nhiều so với miền nam.

Còn mọi thứ khác tớ nghĩ để người đi tự khám phá sẽ thú vị hơn là qua lời kể và dặn dò :)

duckien
29-05-2008, 16:21
Em ở Cao Bằng em muốn đi hà giang,( lũng cú) rồi sa pa, về lại cao bằng , Bác nào đã đi truyền cho em cái bản đồ chỉ đường và kinh nghiêm. voí cả kinh phí và chỗ ăn chỗ nghỉ
đường tùư cao bằng về Bảo Lâm em đã biết
Phương tiện đi là xe máy
Xin cám ơn các bác

TÍM
29-05-2008, 16:40
Ý kiến của tớ là quành quèo quá, bạn giở bản đồ giao thông đường bộ coi lại, chỉ cần không cái bản đồ này và cái miệng xinh xinh biết nói tiếng Kinh là lịch trình của bạn 100% hoàn thành :D, trong đk sức khoẻ đảm bảo áp lực chạy xe trên đường xấu ê mông cả ngày, dám ăn bờ ngủ bụi và không chảnh !!!

Bạn nên đảo lại lịch trình một chút theo thứ tự thế này:

Hà nội - Lào cai - Sapa - Ô Quy Hồ - Can Quý Hồ - Mường Hum - Y tý - A lù - A mú sung - Lũng Pô - Bản Vược - Bát Xát - Lào Cai - Mường Khương - Lùng Khấu Nhin - Cao Sơn (từ chỗ này mà đi Simacai là quay ngược đường lại hay trèo núi sang nhỉ, tớ ko sure lắm cái cung này à ) - Bắc Hà - Lào cai - Hà khẩu - Lào cai - Hà nội

Làm một vòng thế này, khỏi loanh quanh sapa chóng mặt khiếp, cái Hà khẩu bỏ được thì tốt, lịch trình khủng thế này đủ để vắt kiệt sức AE rồi đấy.

Nếu ko thuê đc xe máy từ Lào cai, hoặc vác lên từ Hà nội thì làm dư nào nhỉ? Câu này khó thật đấy hic

Dudi
29-05-2008, 20:26
Em ở Cao Bằng em muốn đi hà giang,( lũng cú) rồi sa pa, về lại cao bằng , Bác nào đã đi truyền cho em cái bản đồ chỉ đường và kinh nghiêm. voí cả kinh phí và chỗ ăn chỗ nghỉ
đường tùư cao bằng về Bảo Lâm em đã biết
Phương tiện đi là xe máy
Xin cám ơn các bác

1- Xuất phát từ Cao Bằng, đích đến là Sapa thì chẳng việc gì qua Yên Bái cả.
2- Bản đồ thì mua ở hiệu sách.
3- Chỗ ăn nghỉ thì cứ ven đường xà vào, mac cả.

Chỉ còn mot số thứ khác đáng chú ý thôi. Bác đã biết đường đến Bảo Lâm thì dễ mot nửa rồi (NT)

Lộ trình, như bác đề ra, xe máy phải mat 3 ngày.

1- Cao Bằng - Hà Giang
2- Hà Giang - Lũng Cú - Hà Giang
3- Hà Giang - Sapa.

a) Có thể đi từ Cao Bằng lên Lũng Cú theo cách đến Bảo Lạc rồi rẽ sang đường 217 lên Meo Vạc rồi ngược đường 4C. Tuy nhiên, chưa rõ đến nay đường này đã thông chưa.

Năm ngoái bọn em đi xe may theo cách này thì tịt đường. Công nhân làm đường và bộ đội biên phòng khuyên không nên đi.

Lý do: đường chưa xong, muốn đi (rất vất vả) và phải thuê bè qua sông (200 K/xe). Nhưng cũng không đi được vì lúc đó lũ cuốn rất xiết.

Thế là phải quay về, đi tiếp đường 34 qua Bảo Lâm, Bắc Me rồi về Hà Giang. Đoạn từ Bảo Lâm đến Bắc Mv lổn nhổn, khó đi, đèo dốc, nhiều khúc khó có thể nghĩ là quốc lộ.

Còn từ Bắc Mv về Hà Giang thì tốt, nhưng quanh co trong núi cao, rất ít người đi lại và hầu nnhư không có khu dân cư.

b) Từ Hà Giang theo đường 4C, qua hai cái đèo là đến Quản Bạ, cứ theo đường ấy chạy tiếp là đến Yên Minh. Bác nên ăn trưa ở Yên Minh, và nhất là nhớ đổ xăng, xem lại xe cộ ttrước khi leo núi liên tục.

Đó là mot trong những khúc đường đẹp nhất và nguy hiểm nhất Việt Nam. Đẹp thì bác tự hưởng, nhưng nguy hiểm không chỉ dốc cao, vực sâu, gấp khúc, có lúc gió tạt manh ...

Điều nguy hiểm nhất lại là người dân tộc chạy xe như điên (phần lớn là say rượu) có thể húc vào rồi văng đi đâu thì văng.

Năm ngoái đoàn em bị húc mot phát, cả làng họ kéo ra.. Rốt cuộc nạn nhân phải đền tiền cho thủ phạm...

Chết thì chả sợ, cái sợ là không tìm được xác. Mat tích ma không ai biết thì người ta lại nghi ngờ là vượt biên, không được phong là phượt sĩ :(

Từ Yên Minh lên, có vài cái (em nhớ là 2 cái) ngã ba phải chú ý, thấy nghi là nên hỏi, tốt nhất là hỏi moi khi đến ngã ba (em chả thấy bảng gì cả, không biết bi giờ đã có chưa).

Lên được rồi, xuống thì chả nói làm gi nữa.

c) Từ Hà Giang theo đường số 2 đến Việt Quang chả có gì để nói. Đường rộng thênh thang, có thể chạy với tốc độ cao, mot đoạn đường hiếm có ở cả Tây Bắc lẫn Việt Bắc.

Chỉ cần đẻ ý để khỏi rẽ nhầm lên Hoàng Su Phì vì hai ngã ba này hơi giống nhau. Việt Quang thì dân địa pphương hay gọi là Bắc Quang. Tốt nhất hỏi ngã ba rẽ ra đường 279.

Đó là nơi bắt đầu của con đường chạy ngang ra tận Điện Biên Phủ và là con đường (nếu em không nnhớ nhầm) dài thứ 5 ở VN.

Nó xuyên qua các cánh rừng và đồi núi hoang vu, thi thoảng moi có dân và rất ít nhà dân ở ngay ven đường.

Nhưng bác chỉ chạy đến Phố Ràng là đã gặp "văn minh" rồi. Đó là nơi cắt với quốc lộ 70, rẽ phải theo quốc lộ này là tới Lào Cai.

Năm ngoái đoàn em chạy theo lộ trình này. Nhưng riêng em lại chạy theo mot khúc khác. Lý do là đường 70 quanh co, hẹp, rất nhiều xe tải, khói bui...

Em dò hỏi và quyết định mot minh mot ngựa, đến giữa đường thì quẹo qua đường 4E đi Phố Lu. (Toàn bộ điều đáng chú ý, theo lời dân nói, là chú ý có đinh tặc khi cắt đường tầu hoả ở Phố Lu. Có lẽ em đã cẩn thận nghe theo nên không bị dính)

Đường này rộng, thoáng, mat, rất ít xe lại có dân (nhỡ hỏng xe còn nhờ được). Đi gần hết đường này, chưa vào thành phố Lào Cai thì đến ngã ba cắt đường 4D rẽ lên Sapa.

Lúc về thì bác cứ đi ngược lại. Vì đó là con đường cắt ngang, ngắn nhất có thể đi xa may thoải mai, không kể mvt số đoạn không may thoải mai ;)

Hết ạ. Chúc bác thượng lộ bình an!

songlam
04-06-2008, 15:54
Theo em bác thuê xe từ HN đi, nhớ thuê xe 2 cầu kẻo thuê xe 1 cầu chưa chắc lái xe đã dám đi đường qua Bắc Hà - Hoàng Su Phì như @Chitto vẽ ở trên.

langit
22-06-2008, 21:49
Các bác ơi cho em hỏi với ạ
Đường quốc lộ số 4 đi qua những tỉnh nào ? Em đọc định nghĩa trên Wikipedia thì nó nói thế này:
Quốc lộ 4 là quốc lộ chạy theo tuyến biên giới Việt - Trung nối các tỉnh Quảng Ninh - Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Giang - Lào Cai với nhau.
Đã chính xác chưa hả các bác?

langit
02-07-2008, 11:29
Các bác ơi, giúp em. Có người bảo quốc lộ 4 chỉ đi qua Quảng Ninh, Cao Bằng, Lạng Sơn, không có đoạn chạy qua Hà Giang với Lào Cai. Em cần thông tin chính xác ạ, giúp em với

TÍM
02-07-2008, 11:59
Ít nhất có 4C chạy từ Hà giang đi Quản Bạ Yên Minh Đồng Văn Mèo Vạc (và hình như tiếp theo là Bảo Lạc Cao Bằng)

4G chạy từ Sơn La (ngã ba Mai Sơn) đi Chiềng Khương - Sông Mã

Còn lại chắc giở bản đồ GTĐB là có đáp án ạ

Arsène Lupin
20-09-2008, 20:51
Đầu tháng 10 tới bọn em định làm 1 vòng Tây Bắc ngắm lúa chín, có điều vẫn còn thắc mắc nhiều về lịch trình, em post lên đây mong các bác chỉ giáo giúp với ạ
sơ bộ lịch trình của em thế này: đi 5 ngày 6 đêm
Tối 0: Hà Nội - Đèo Khế - Bản Hốc(xuất fat 18h- đến nơi:23 h) 190km

Ngày 1: Bản Hốc - Tú Lệ - Mù Cang Chải - Than Uyên - Bình Lư - Ô Quý Hồ - Sa Pa (212km)

Ngày 2: Sa Pa - Ô Quý Hồ - Can Hồ Dưới - Bản Khoang - *** Pa Cheo - Mường Hum - Ngải Chồ - Đồn biên phòng Y Tý (?km)

Ngày 3: Y Tý - Ngải Thầu - A Lù - Phù Lao Chải - A Mú Sung - Lũng Pô (nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt) - Bản Vược (Bát Xát) - Lào Cai-Mường Khương(?km)

Ngày 4: Mường Khương- Tả Ngải Chồ- Pha Long- Ngải Thầu- Si Ma Cai-chợ Cán Cấu -Bắc Hà-dinh vua mèo- Lũng Phìn-Bản Già - Xín Mần(?km)

ngày 5: Xín Mần- Chợ Xín Mần- cửa khẩu Xín Mần- Hoàng Su Phì-Chợ phiên-Thông Nguyên-Tuyên quang-Hà Nội.(300km)

lịch trình trên là do em tham khảo mà lập ra, chứ nhiều chỗ em vân chưa đi nên ko thể nắm được về đường xá và chỗ nghỉ. các bác xem có chỗ nào ko ổn thì chỉ giáo em với ạ

thêm nữa là do phải xin nghỉ khá nhiều nên bọn em muốn rút bớt xuống được 1 ngày thì tôt, em định dồn lại đi kiểu này liệu có ổn ko ạ:
Tối 0: Hà Nội - Đèo Khế - Bản Hốc(xuất fat 18h- đến nơi:23 h) 190km

Ngày 1: Bản Hốc - Tú Lệ - Mù Cang Chải - Than Uyên - Bình Lư - Ô Quý Hồ - Mường Hum

Ngày 2: Mường Hum - Ngải Chồ - Y Tý- Ngải Thầu - A Lù - Phù Lao Chải - A Mú Sung - Lũng Pô (nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt) - Bản Vược (Bát Xát) - Lào Cai

Ngày 3: Lào Cai -Mường Khương- Tả Ngải Chồ- Pha Long- Ngải Thầu- Si Ma Cai-chợ Cán Cấu -Bắc Hà-dinh vua mèo- Lũng Phìn-Bản Già - Xín Mần

ngày 4: Xín Mần- Chợ Xín Mần- cửa khẩu Xín Mần- Hoàng Su Phì-Chợ phiên-Thông Nguyên-Tuyên quang-Hà Nội.(300km)

Lịch trình này liệu có chạy được ko ạ, vì thật ra còn phụ thuộc lớn vào đường xá, cái này nhiều đoạn em ko nắm được ạ
dạ cám ơn các bác

TÍM
20-09-2008, 21:48
5 ngày: lịch trình khá okie cả về thời gian lẫn các điểm dự kiến ghé qua. Tính làm sao để qua được 1 trong số các chợ: Mường Hum Chủ nhật - Y tý thứ 7 - Bắc Hà chủ nhật - cán cấu thứ 2 - simacai chủ nhật, xín mần - cũng chủ nhật.... Trong các chợ đáng chơi nhất là chợ Mường Hum.

Về đến Bắc Hà thì phải quay ngược lại độ vài chục km đến chợ Lùng Phình, hỏi đg đến ngã ba Cán Tỷ hoặc đường đi Nàn Ma - Xín Mần. Ngày T4 nếu ko còn trô tốt kỷ luật để mải chơi quá mà chạy qua đoạn Cán Tỷ - Nàn Ma -Xín Mần vào buổi tối thì sẽ là đáng tiếc, vì cảnh sắc đoạn này rất đẹp và phiêu :)

Ngày 5 rốn tý đi cửa khẩu Xín Mần chơi rồi hãy về Hoàng Su Phì, ck Xín Mần 25km 1 chiều là 1 nơi quyết ko nên bỏ qua nếu có dịp đi ngang :)

Nếu dồn lại 4 ngày: theo tớ thì ở nhà còn hơn là để kiệt sức mà chít giữa đường hị hị, bây giờ các bạn đi khủng lắm, tớ chỉ dám ý kiến be bé thế thôi (NT)

Arsène Lupin
21-09-2008, 08:06
5 ngày: lịch trình khá okie cả về thời gian lẫn các điểm dự kiến ghé qua. Tính làm sao để qua được 1 trong số các chợ: Mường Hum Chủ nhật - Y tý thứ 7 - Bắc Hà chủ nhật - cán cấu thứ 2 - simacai chủ nhật, xín mần - cũng chủ nhật.... Trong các chợ đáng chơi nhất là chợ Mường Hum.

Về đến Bắc Hà thì phải quay ngược lại độ vài chục km đến chợ Lùng Phình, hỏi đg đến ngã ba Cán Tỷ hoặc đường đi Nàn Ma - Xín Mần. Ngày T4 nếu ko còn trô tốt kỷ luật để mải chơi quá mà chạy qua đoạn Cán Tỷ - Nàn Ma -Xín Mần vào buổi tối thì sẽ là đáng tiếc, vì cảnh sắc đoạn này rất đẹp và phiêu :)

Ngày 5 rốn tý đi cửa khẩu Xín Mần chơi rồi hãy về Hoàng Su Phì, ck Xín Mần 25km 1 chiều là 1 nơi quyết ko nên bỏ qua nếu có dịp đi ngang :)

Nếu dồn lại 4 ngày: theo tớ thì ở nhà còn hơn là để kiệt sức mà chít giữa đường hị hị, bây giờ các bạn đi khủng lắm, tớ chỉ dám ý kiến be bé thế thôi (NT)
hị hị, cám ơn bác Black
cái vụ 4 ngày ấy từ đầu em cũng nghĩ là chả nên đi thế, vì phải chạy trâu chó quá,chả thong thả mà ngắm cảnh được
nhưng vì đoàn em nhiều đứa vướng mắc về mặt time quá, nên có lẽ chắc là sẽ fai cắt bỏ Bát Xát đi vậy, đành đi vào 1 dịp khác.mặc dù nghĩ đến Y Tí lại thấy tiếc quá.
cái lịch trình của bọn em sau khi buộc phải cắt giảm là ngày 3 ngày 4 đêm
hôm qua xem ảnh mấy bác chạy qua chỗ lòng Pha Đeo kinh quá, bây h nó đã đỡ chưa ạ, cái đoạn ấy fai đi mảng qua sông đúng ko ạ?

Arsène Lupin
26-09-2008, 01:27
bác nào có update được đường từ Mường Khương- Pha Long và Pha Long- Simacai có bị lũ quét , sạt j ko ạ, em chỉ sợ lên đấy đường toi hết ko đi được thì lại há mồm

windysmile
26-09-2008, 09:30
Lịch trình 4 ngày của bạn quá sức, theo tớ thì không nên theo lịch trình 4 ngày. đặc biệt với 1 nhóm chưa đi quen

Với 4 ngày : Bạn có thể theo lịch trình sau. Nhất là với 1 nhóm chưa chạy quen

1: Bản hốc - Tú lệ - MCC - Than Uyên - Sapa
2: Sapa - Lào Cai - Mường Khương - Si Ma Cai - Bắc Hà
3: Bắc Hà - Xín Mần - HSP - Tân Quang
4. Tân Quang - Vĩnh Tuy - Lục Yên - Thác Bà - Tuyên Quang - HN

windysmile
26-09-2008, 09:31
Đừong xá đợt mưa bão vừa qua, không có thông tin gì cụ thể, vì có lẽ là sẽ sạt lở ở khắp nơi, các tốt nhất là bạn gọi đt lên bưu điện huyện hoặc xã trên đó hỏi thăm tình hình đường xá thế nào , họ sẽ trả lời cho bạn.

LinhEvil
26-09-2008, 09:37
Phalong Simacai lũ chắc không sợ, sợ nhất thằng chống đò bị cuốn trôi rồi không sang được Simacai nữa thôi

anhminh
26-09-2008, 09:40
Đi từ 6h chiều tại HN, liệu 11h đêm có tới được Bản Hốc ko nhỉ?

mihtua
26-09-2008, 10:00
Đèo Khế bây h ngon rồi, đi vô tư :)

Chie
26-09-2008, 10:12
Bản Hốc !!
Suối nước nóng thành nước đun sôi .... để nguội rồi !!(c)

Ngày 2 : nên đi như Windy "xui dại" nhá !!

Đường Sapa - Bản Khoang - Mường Hum ngắn hơn nhưng hộc cơm.
Mưa như này có mà tắm trong bùn mất.
Đoạn Bản Khoang đường bị xói hàng năm thành dốc đá,đi bộ còn xịt khói.Đi từ Sapa lên là leo dốc nữa cơ đấy...

Giờ trời đang mưa bão tóe loe,qua mấy cái ngầm ko cửn thựn trôi cả người cả xe mất thôiiii !!(NT)

buratino
26-09-2008, 10:34
đèo Khế giờ vẫn đang còn sửa chữa, nếu như mưa bão thì đường xấu và khó đi. Mình vừa đi về hôm 21 này xong

https://i206.photobucket.com/albums/bb165/buratinovn9799/1deokhe.jpg

banmaitoahuong
26-09-2008, 10:35
ALupin ơi, mình để ý nhiều bạn khác cũng chọn giờ xuất hành là bắt đầu chập choạng tối, đi như thế chả khác nào hành xác, vất vả, đi từ 4h sáng có phải hay hơn không nhỉ?

LinhEvil
26-09-2008, 10:51
Nhà tớ toàn xuất phát lúc 6h chiều ở Hà Nội vì lúc đấy hết giờ đi làm.

Chạy sơ sơ đến giờ đi ngủ thì ngủ...

Nhưng mùa này đang mưa bùn, sợ đi thế đốt sức mà không enjoy đc cái gì. Đợi đến khi rét mướt rồi lên đường 1 thể... Lúc ấy lập cập... thích phải biết

Đèo Khế thì luôn sập và luôn có xe ủi. Sập đất ko sợ vì vẫn đi qua đc. Sập đá mới sợ vì phải quay xe về luôn

anhminh
26-09-2008, 11:02
bọn tớ định đi ô tô, đi đèo Lũng Lô có khá hơn là đi đèo khế ko?

alias.noodles
26-09-2008, 11:07
bọn tớ định đi ô tô, đi đèo Lũng Lô có khá hơn là đi đèo khế ko?

Đèo Lũng Lô cũng bị sạt một đoạn nhưng đồng bào đã tự khắc phục làm một đoạn đường tránh cho xe qua và thu tiền :D

anhminh
26-09-2008, 11:21
thông tin đấy là thời điểm nào thế hả bác mì?. Dạo này mưa bão liên miên, nên thông tin cần có thêm thời điểm. :)

mà đường tránh đó oto 24 chỗ có qua được ko nhỉ?
Có khi phải đi qua Yên Bái :(.

Chie
26-09-2008, 11:24
Đi ô tô thì đèo Khế ngon mà anh Minh.Chỉ sợ qua đèo khi mùa mưa thôi.
Ở đấy có cái mỏ sắt thép gì ấy,sấm sét cứ gọi là rầm rầm..

Còn đi xe máy thì đèo Lũng Lô có xa tí dưng thích hơn ! :D

thông tin đấy là thời điểm nào thế hả bác mì?. Dạo này mưa bão liên miên, nên thông tin cần có thêm thời điểm. :)

mà đường tránh đó oto 24 chỗ có qua được ko nhỉ?
Có khi phải đi qua Yên Bái :(.

Đèo Lũng Lô bị sập từ mùa mưa bão năm ngoái bác ạ.Nhưng coi như xóa sổ rồi !
Đường tránh hầu như chỉ để đi xe máy thôi (5k :D) chứ ô tô 24 chỗ thì chịu chết ạ !!

Đèo Khế đến năm nay cũng đã khá lắm rồi.Đi từ cầu Trung Hà vào tới Thu Cúc toàn đường đẹp.Các loại ô tô người ta vẫn qua đc thì mình cứ đi thôi ạ.Chứ các bác đi tránh qua Yên Bái thì xa quá mà đường cũng ẹ !!

mihtua
26-09-2008, 11:41
Đi ô tô thì đèo Khế ngon lành mà chứ đi vòng đường Cổ Tiết - Yên Bái dài hơn khoảng 40-50km, đường cũng ko khá hơn là mấy, đèo Lũng Lô thì chỉ nên đi xe máy thôi.
Năm ngoái 2/9 bọn em đi từ 6h chiều, ăn tối ở Thu Cúc chán chê rồi qua đèo Khế đang làm tan nát cả đường mà gần 11h đã đến Ba Khe cách Văn Chấn 20km.

hoaha
26-09-2008, 12:16
Giờ này tuần trước Altis qua đèo Khế bị có khoảng gần cây số đường đang san thôi, nhưng xe khách 24 vẫn chạy ầm ầm, thỉnh thoảng có đoạn gồ ghề tí ti nhưng không đáng kể, bụi là chính!
Các bác cứ lên đường đi, lúa năm nay xanh chín lẫn lộn, lác đác đã có chỗ gặt rồi đấy!

Cứ sau bão mà đi tha hồ trời đẹp và lạ!

CVN
26-09-2008, 12:36
Đèo Khế mà ổn rồi thì đi đường đó vừa đẹp vừa gần. Năm ngoái đi qua đó đến nhục, xe 2 cầu mà còn vật vã mãi mới qua được mấy cây số làm đường.

TÍM
26-09-2008, 14:04
Đèo Lũng Lô ô tô 24 chỗ đi ngon, ai bảo chỉ đi xe máy, tất nhiên sau vụ mưa bão thì khó nói, cũng như đèo Khế thôi!!

Nêú Lũng Lô qua đc thì cũng nhàn thân hơn Đèo Khế vì chỉ bị chừng vài trăm mét đường hiểm, còn đèo Khế vài chục km chờ máy ủi... tuy nhiên ko có giang hồ nào mới chạy qua đèo Lũng Lô về à???

@GL: Ý ý hả? Gọi điện hỏi biên phòng xem nó có cho/ đã cho lên ko nhé, hí hí, ko mắc công lên tới nơi bị đuổi về thì chán lắm! Mà anh rủ W làm gì, nó vừa đi về xong =))

Chie
26-09-2008, 14:23
Đèo Lũng Lô ô tô 24 chỗ đi ngon, ai bảo chỉ đi xe máy, tất nhiên sau vụ mưa bão thì khó nói, cũng như đèo Khế thôi!!

Eh mụ già,xe 24 chỗ mà qua được Lũng Lô á ?? :LL

Cái đường tránh khá rộng dưng tay lái ổn ổn thì 7 chỗ qua được thôi.Cơ mà ai dại gì,đèo Khế ngon lành rồiiii :D

windysmile
26-09-2008, 18:58
hí hí em thông báo đính chính lại là xe khạch chạy tuyến HN - Nghĩa Lộ - Phong Thổ toàn đi quan đèo Lũng Lô, county 24 chỗ nhé, chứ không phải đùa. Họ cũng không đi qua đèo Khế. Đèo Lũng Lô chỉ có khoảng 300m là đường khó thôi. Ô tô 2 cầu đi ngon.

Arsène Lupin
28-09-2008, 15:07
dạ thế rốt cuộc là đi xe máy thì đèo Khế hay đèo Lũng Lô ạ, các bác từ nãy đến h cứ ô tô thôi
đèo Khế thì bây h làm đã tươg đối ổn, chỉ ko biết đợt mưa vừa rồi có sao ko
còn đèo Lũng Lô em đi hồi Tết thì các bạn dân các bạn làm đường tạm rồi thu tiền như thường, ô tô con đi ngon ạ, bây h ko biết thế nào rồi

em cũng chuyển hướng sang đi quả lịch trình giống y như bác Windy vẽ, tại thấy Bát Xát có lẽ sạt ứ đi được nữa, mà Y Tí lại có vẻ khó khăn quá, thôi đành hẹn dịp khác vậy
có điều em đi từ tối thứ 4 đến chủ nhật về, nếu đi như bác Windy vẽ thì sẽ bỏ mất chợ phiên Xín Mần và Hoàng Su Phì, tiếc quá. các bác cho em hỏi thứ 7 thì có chợ phiên j thế ạ
em muốn hỏi thêm nữa là nếu đi lên của khẩu Xín Mần thì có cần xin phép quà cáp j ko ạ, hay cứ thế đi lên thôi ạ

sắp đi rồi, lạy trời đường đừng có sạt nhé
em đi từ tối thứ 4 đến chủ nhật về nhé, bác nào máu thì join cho vui. hoan ngênh ạ

windysmile
28-09-2008, 19:06
- Thứ 7 có chợ phiên Cán Cấu, tớ nghĩ là bạn có thể chơi đuợc chợ Cán Cấu vì theo như lịch trình của mình đưa ra, thì ngày thứ 3 bạn sẽ đến Bắc Hà, như thế nếu bạn đi ngày thứ 4 (tối thứ 4) thì thứ 7 bạn sẽ ở Bắc Hà, chợ Cán Cấu cách Bắc Hà khoảng 15km về phía Simacai, bạn chơi ở đó rồi sang Xín Mần cũng khá là tiện

- Bạn đi tới ngã 3 Thu Cúc và dừng ở đó hỏi đường, nhớ là nên hỏi đàn ông hoặc lái xe, họ sẽ tư vấn cho bạn thời điểm nào thì nên đi Lũng Lô, thời điểm nào thì nên đi đèo Khế

- Lịch trình ngày thứ 4 nên thay đổi vì tớ nghe nói, Lục Yên đang bị cô lập vì lũ.

- Khi bạn qua bất cứ đồn biên phòng nào, nên vào xin phép nếu có thể, vì vùng biên giới có qui chế riêng. Để lên cửa khẩu Xín Mần thì bạn nên qua xin phép, thủ tục cũng đơn giản thôi, miễn là có khai báo, ở những vùng như thế, ngừoi lạ vào là dân biết ngay và đồng nghĩa với biên phòng cũng biết ngay. Bạn không khai báo thì có thể có những lôi thôi không cần thiết.

Chie
28-09-2008, 22:54
E vừa đi đèo Lũng Lô về.
Xe máy thì đương nhiên nên qua đây(mất khoảng 500m đường tránh vừa dốc vừa lầy nhưng không mấy khó).Chứ đèo Khế có tí mưa là sạt và "nhầy nhụa",be bét !!

riêng ôtô thì đúng là 24 chỗ qua đc,dưng chỉ có đúng 1 xe qua hàng ngày thôi.Bình thường đã khó,mưa ướt lầy lội thì càng khó hơn.Các bạn đi từ HN nên cân nhắc kĩ hoặc tìm đc bác tài thật tin tưởng ấy ạ.(50k/xe :D)

Mic71
01-10-2008, 17:33
Thưa các bác

Sau khi ngiên cứu lịch trình các chuyến đi về Hà Giang, Lào Cai , em dự kiến lịch trình cho chuyến đi : Hà Nội - Hà Giang - Hoàng su phì - Bắc Hà - SaPa - Mù căng Chải - Tú Lệ - Yên Bái - Hà Nội trong thời gian từ chiều thứ 4 (8/10) đi, tối CN (12/10) về. Mong các bác cho ý kiến góp ý về lịch trình, nơi ăn nghỉ, tham quan, thông tin đường xá hiện nay.... Cụ thể như sau:

Phương tiện: Ford Escape 3.0
Số lượng : 5 người (2lái xe)

Ngày 1 (8/10):

16h (thứ tư 8/10) xuất phát đi Tuyên Quang theo QL 2c (150km). 17h30 đến TQ, tối ăn ngỉ tại TQ

Ngày 2 (9/10):

6h30 xuất phát đi Hà Giang (200km), 11h30 ăn trưa tại HG.
13h :HG- Quản bạ (chợ Quyết tiến, Cổng trời, Núi đôi)- 50km
14h30 : Quản bạ- Cán tỷ- Na khê- Yên Minh- phố Cáo - Sủng là(thăm di tích nhà họ Vương)- 80km.
Khoảng 18h quay về Lũng Cú ăn tối, đêm ngủ ở Lũng Cú (Không biết có KS nào không các bác)

Ngày 3(10/10) :

6h lên tham quan cột cờ Lũng Cú
7h30 : về Đồng văn , ăn sáng, dạo phố cổ, chợ Đồng Văn, leo Đồn Cao.
10h: rời Đồng Văn, qua Mã pí Lèng - Mèo Vạc- Lũng Phình - Yên Minh (70km) 12h - ăn trưa .
14h : Yên Minh- Quản Bạ - Hà Giang - 100km. Tối ngủ HG.

Ngày 4(11/10):

Rất cần các bác tư vấn kỹ tuyến này, vì dự định ban đầu bọn em chỉ đến HG rồi về, nhưng sếp em bảo "đắm đò giặt mẹt" luôn lên em dự kiến thế này, không biết có đủ thời gian không, đường đi thế nào, dài bao nhiêu, ăn nghỉ ở đâu:

6h30: xuất phát từ HG, đi Hoàng su Phì - Xín mần - Bắc Hà - Phố Lu - Sa Pa (tối ngủ Sapa)

Ngày 5(12/10):

Sapa - Mù căng Chải - Tú Lệ - Yên Bái - HN

(Em đang cố xếp lịch để đi từ trưa thứ 4 thì tốt, như vậy sẽ lên thăng HG luôn trong đêm, ko biết có được không)

Mong các bác nghiên cứu giúp em, cảm ơn các bác nhiều

TÍM
02-10-2008, 00:55
Bác chỉ có 4 ngày rưỡi thôi mà "tham ô" kinh quá... nếu theo lịch trình ngày 1 thì vỡ kế hoạch vì chạy thong thả quá mà theo lịch trình của ngày 4 thì lại hơi bị vội.

Cá nhân em nghĩ, để ôm cả một chuyến đông - tây bắc vào trong một lần bước chân ra ngõ, nhất thiết ngày số 1, dù bác xuất phát </=16h, bác cũng nên xác định điểm dừng chân là HG, vì 2 lý do, ngày số 2 là ngày đáng giá, ngày số 1 là ngày có thể chạy cố.. phần lớn các xe máy bây giờ đều đi kiểu 4pm xuất phát và 12pm thì đến HG :D... có thể là ko được safe cho lắm nhưng nếu chú ý và tập trung một chút thì ko phải là ko làm được!

Ngày 2: Bác nên xác định là đi thẳng vào cột cờ Lũng cú, thực ra nếu tay lái đảm bảo thì việc xuất phát HG - Quản Bạ - Yên Minh - Sủng Là - Nhà Vương - Lũng cú - Đồng Văn là hoàn toàn thực hiện được. Nếu ngày 1 ngủ HG thì đảm bảo ngày 2 ngủ được ở Đồng văn, đồng thời có thêm thời gian cho ngày tiếp theo.

Ko biết việc ngủ ở Lũng cú thế nào, tuy nhiên do gần biên giới và đồn BP nên có thể sẽ bị kiểm tra chặt hơn là ở ngoài ĐVăn, k/sạn và nhà nghỉ thì em cũng not sure, nhưng có vẻ là ko.

Ngày 3: Đồng văn - mã pí lèng - mèo vạc - Lũng phình - Yên Minh - Quản Bạ - Hà giang (170km), thu xếp ăn trưa ở Mèo vạc hoặc Lũng phình thì tốt.

Nếu mọi việc ô kê thi em đảm bảo bác có thời gian để đi tiếp từ Hà Giang về thẳng Hoàng Su Phì, (HG - HSP khoảng 120km) nếu đi buổi tối thì chỉ nên đến Vị Xuyên nghỉ ngơi có suối khoáng cũng tạm, nên cố gắng càng gần HSP càng xa HG càng tốt vì ngày 4 là 1 ngày dài.

Ngày 4: Nếu bác xuất phát từ Vị Xuyên thì chặng Vị Xuyên - HSPhi (90km), HSP - Xín Mần (50km), Xín Mần - Nàn Ma - Lùng Cải - Bắc Hà (30km - đường xấu cảnh đẹp); Bắc Hà - Phố Lu (35km); Phố Lu - Lào Cai (35km); Lào Cai - Sa pa (30km), Tổng cung đường là 300km

Không quá dài, nhưng nhiều cảnh đẹp và đường có đoạn từ xấu đến rất xấu, HSP thì quá nhiều cua tay áo ngắn, do đó bác nên xuất phát từ Vị xuyên để tiết kiệm time đi đường, dành thời gian cho phong cảnh.

Vị Xuyên chỉ cách HG chừng 30km đg đẹp, chiều ngày 3 nên cố chạy từ Đồng văn về HG và về tới Vị xuyên.

Ngày 5: Lịch trình hơi dài nhưng chạy được, về muộn một chút do mải chơi.

Là em nghĩ thế hị hị :)

TÍM
02-10-2008, 00:58
Về cơ bản thì bác hụt các loại chợ theo lịch ngày, trừ chợ tình Sa pa tối thứ 7 ạ

các chợ có trong lịch trình đều họp vào Chủ nhật thì phải, bác nên tiếc chợ Đvăn nữa ạ :D.

Nhưng nếu may mắn bác có thể gặp chợ lùi Sà phìn, sủng là, hy vọng thế :)

Quat
02-10-2008, 08:20
Em đảm bảo với bác Mic71 là lịch trình bác lập trên là ko khả thi vì 95% thời gian bác ngồi trên xe mà chả được ngắm cái gì cho ra hồn . Cách đây 2 tháng em đi HG không mất 3 ngày rưỡi mà còn cảm thấy cực kỳ gấp gáp bác nên tính toán kỹ và cắt đi tuyến Sapa (Tây bắc) và làm sao để đi Chợ Quyết Tiến, Chợ Đồng Văn vào đúng ngày có phiên chợ nếu ko thì bác chỉ nhìn thấy xác chợ thôi chứ ko có gì đâu .

mihtua
02-10-2008, 08:35
Đúng như bờ lách nói, ngày 1 mà xuất phát từ 4h, lại đi bằng ô tô thì đi 1 mạch lên Hà Giang cho tiện, bọn em đi xe máy từ 6h mà đến Vị Xuyên mới có 11h thôi :)

Nên nắn lịch trình xuất phát từ tối thứ sáu để sáng thứ 7 đi Hà Giang - chợ QUyết Tiến - Quản Bạ - Yên Minh - ăn trưa Yên Minh - Phố Cáo - Sủng Là - Lũng Cú . Nếu đến Lũng Cú sớm thì chơi 1 tí rồi về Đồng Văn nghỉ đêm còn không nghỉ ở Lũng Cú cũng được, cũng có nhà nghỉ, dịch vụ mà giá hạt dẻ hơn so với Đồng Văn đấy :)

Ngày 3 thì chơi chợ Đồng Văn rồi đi Mèo Vạc - Lũng Phìn - Yên Minh - Hà Giang thì chắc chỉ khoảng 6h là về đến Hà Giang là muộn nhất. Theo em thì bác nên chơi chợ Đồng Văn thoải mái rồi đi Mã Pì Lèng về Mèo Vạc ăn trưa, chiều đi Lũng Phìn, Quản Bạ, nên rẽ ra cửa khẩu Nghĩa Thuận từ Quản Bạ rất đẹp cách Quản Bạ 15km rồi về Hà Giang ăn tối, đi cố đến chỗ Vị Xuyên mà nghỉ.

Ngày 4,5 nếu đi như trên thì bình thường :)

NATO
02-10-2008, 21:32
Nhà em đi hành trình đúng như nhà bác hết 7 ngày, một người lái thôi nhưng ngày đầu tiên bọn em cố được đến Quang bạ cơ đi từ 9h sáng, và ở Sapa 2 ngày. Chặng Đồng văn - Yên minh -Hoàng Su phì trong một ngày đi tốt nhưng nên khởi hành sớm vì đoạn HG- HSP phong cảnh đẹp đi tối thì phí. Đến đoạn cuối theo dự định cũng định về theo Sapa - Mù căng Chải - Tú Lệ - Yên Bái - HN nhưng lang thang nhiều nên mệt quá cũng bỏ và chạy thẳng Sapa - HN luôn không qua MCC- tú lệ.... gì hết

hanchechat
28-10-2008, 16:11
Chào các bác !

Em hiện đang ở SG, Em muốn đi tàu ra HN, có gửi theo xe máy để đi:
xin các bác chỉ cho em Khoảng cách(km), đường đi thế nào một cách gần nhất:

1/Từ Hà Nội đi Xã Đào Xá, huyện Thanh Thủy(Phú Thọ)?

2/Sau đó từ huyện Thanh Thủy đi Sapa(Lào Cai)?

3/Từ huyện Thanh Thủy đi Thanh Hóa?

*Theo các bác đoạn nào nên đi bằng tàu, nên đi bằng xe máy

Rất cám ơn sự giúp đỡ của các bác! Chân thành

mihtua
28-10-2008, 16:52
Bản đồ giao thông đường bộ : http://my.opera.com/thanhcong67/albums/show.dml?id=236717
Bản đồ hành chính : http://my.opera.com/thanhcong67/albums/show.dml?id=236738

Nếu bạn chưa từng đi xe máy xa lần nào thì nên cân nhắc vì cung đường mà bạn xxhuy vẽ ra không phải dễ đi và rất dễ bị vỡ lịch trình (trông thế chứ bạn xxhuy cũng chưa đi đâu, chỉ chém gió thế thôi)
Tháng 12 mà lên miền núi thì sẽ rất lạnh đấy, buổi tối xuống có thể dưới 15 độ, nên mang áo dầy 1 chút

alias.noodles
28-10-2008, 23:18
Cảm ơn bạn rất nhiều,mình đang hết sức là cân nhắc về việc đi theo cung đường đó ;)
Mình phân vân lắm vì không biết nên đi thế nào,cũng là lần đầu đi xa một mình nữa thế mới lo.
Lúc thì tính đi Hà Nội - Hạ Long - Sa Pa ,đi cho quen một lần rồi lần sau đi Tây Bắc,đang có hướng thế,vì lần đầu đi mà phượt cái lộ trình trên thì hơi bó tay.
Nhưng mình ghét đi tour lắm,mình thích phiêu diêu tự tại hơn (beer)

Hà Nội - Yên Tử - Hạ Long - Sapa - Lào Cai - Hà Khẩu ... đúng là cung chuẩn của Vietravel và Saigontourist đấy :))

Theo mình thì thời gian này chỉ nên đi vùng cao thôi, đi biển để dịp hè đi hay hơn!

Bạn chưa đi xa (bằng xe máy?) bao giờ mà lại đi một mình thì cũng hơi vất vả đấy. Đường xá miền bắc không bằng phẳng và thẳng tắp như ở miền nam đâu hơn nữa thời tiết cũng là một trở ngại đáng kể nữa.

Nói vậy để bạn chuẩn bị tinh thần chứ không phải là bàn ra đâu nhé. Cứ mạnh dạn lên đường đi, có quyết tâm và kế hoạch chi tiết là sẽ thành công thôi :)

susu
29-10-2008, 11:38
Hà Nội - Hà Giang - Đồng Văn - Mèo Vặc - Du Già - Yên Minh - Việt Quang - Hoàng Su Phì- Mường Khương - Simacar - Lào Cai - Y Tý - Mường Hum - Thác Bạc - Sapa - Lào Cai - Hà Nội

12 ngày,trừ ra 2 ngày SG - HN lượt đi về thì còn 10 ngày.
Số lượng : 2 người
Budget : 8tr

- Bạn xxhuy đi cung này khá lâu rồi.Với cả nếu mình chỉ là "người bình thường" thì ko theo bạn í đc đâu.
Phải tầm cỡ "không bình thường" trở nên cơ

-
Hà Nội - Hà Giang - Đồng Văn - Mèo Vặc - Du Già - Yên Minh - Việt Quang ...

Hà Nội - Hà Giang - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc - Việt Quang ... - chẹp,bạn xxhuy nó "khác người" ở chỗ nài đới (NT)

-Vừa rồi mưa nhiều,đường đi Y Tý xạt lở nhiều lắm.
Đoạn Mường Hum - Thác Bạc thì khỏi nói ạ !
Bạn bảo chưa biết gì về Tây Bắc thì o nên đi đoạn này.
Mà đường Du Già hay từ Hoàng Su Phì - Lào Cai cũng khá mất sức rồi.
Lần khác có dịp đi Tây Bắc nữa thì đi đc cả cung này cũng hoành tráng lắm í ạ!

-Hà Nội - Hà Giang - Lào Cai - Sa Pa - Ô Quy Hồ - ngã 3 Bình Lư - Thân Thuộc - Mù Cang Chải - Hà Nội

-Tính sơ sơ thời gian thì dư lày ạ :
+Ngày 1 : Hà Nội - Hà Giang(Quản Bạ)
+Ngày 2 : Quản Bạ - Dinh nhà họ Vương - Đồng Văn
+Ngày 3 :Đồng Văn - Lũng Cú (cho nó oách;)) - Mèo Vạc
+Ngày 4 : Mèo Vạc - Du Già - Vị Xuyên - Việt Quang - Hoàng Su Phì
+Ngày 5 : Hoàng Su Phì - Mường Khương - Simacai
+Ngày 6 : Simacai - Lào Cai - Sa Pa (ngày 7)
+Ngày 8 : Sa Pa - Ô Quy Hồ - Mù Căng Chải
+Ngày 9 : Mù Căng Chải - Hà Nội
+Ngày 10 : Xông hơi,mát xa :LL ,phượt Hà Lội (liên hệ với bạn BM bạn í là hướng dẫn viên cho,nhá) ... èn ennnnnnnnnn:shrug:

MrHam
29-10-2008, 15:31
Cuối tháng 12, ở Y Tý nhiệt độ có thể xuống 0-2 độ C và rất nhiều sương mù (đảm bảo cách 10m ko thấy gì), và rất hay mưa phùn (tất nhiên vào thời điểm đó vẫn có thể ngon lành, trời quang, nắng nhẹ, nhưng xác suất đó hơi bị thấp). Tết dương lịch năm ngoái mình đi Tây Bắc, lên Y Tý, nhiệt độ khi đó là 4 độ C. Trời mưa và sương mù dày đặc. Khi đó tính trung bình ra 1 giờ chỉ đi đc 10-15km trong đoạn từ A Mú Sung -> Y Tý -> Mường Hum.
Update theo tình hình đường xá bị tàn phá do bão số 6 thì đường lên Y Tý giờ còn thê thảm hơn nhiều. Cho nên nếu thời tiết ủng hộ thì đi, còn nếu thấy ko tốt thì theo mình ko nên đi Y Tý.

Theo lịch trình bạn susu, mình gợi ý 1 lịch trình thế này:

- Ngày 1: HN- Hà Giang
- Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Phó Bảng - Dinh họ Vương - Lũng Cú - Đồng Văn (ngày này có thể đi hơi vất 1 tí, vì dừng nhiều chỗ chơi, đường thì cũng cua nhiều). Nhưng cố về đến Đông Văn nghỉ đêm thì tốt, vì có thể ngắm phố cổ Đồng Văn vào buổi tối. Nếu ko kịp, có thể nghỉ tại Lũng Cú (có thể đón cả hoàng hôn lẫn bình minh ở cực Bắc tổ quốc).
- Ngày 3: Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Mèo Vạc. Đến đây có 2 options: 1 là đi Mậu Duệ - Du Già về Hà Giang; 2 là Mèo Vạc - Yên Minh - Quản Bạ - Hà Giang.
- Ngày 4: Hà Giang - Hoàng Su Phì - (Cửa khẩu Xín Mần) - Xín Mần.
- Ngày 5: Xín Mần - Mường Khương - Lào Cai. Riêng đoạn đường từ Xín Mần đi Bắc Hà 40km này chắc cũng phải mất tầm 3.5-4h :D, sẽ khá là đau tay và mỏi lưng vì đường toàn đá cấp phối.
- Ngày 6: Lào Cai - Sapa (đi mất khoảng 45'-1h). Chơi, ăn, nghỉ ở Sapa.
- Ngày 7: Sapa - Ô Quy Hồ (tháng 12 mà đi chỗ này thích phải biết) - Huổi Ke - Than Uyên - Mù Cang Chải. Cố gắng đến MCC vào buổi trưa (SP-MCC khoảng 160km). Cuối tháng 12 thì MCC chả có gì đẹp đẽ cả đâu. Mình gợi ý bạn đi Nậm Khắt - Mường Chiến, đường đi như thế này: Từ MCC đi thêm khoảng 13km nữa đến Ngã 3 Kim, hỏi đường vào Nậm Khắt rồi đi Mường Chiến (đường vào khoảng 25km thôi, hơi khó đi 1 tẹo, nhưng nếu nắng ráo thì ko vấn đề gì, mưa thì cũng hơi ái ngại đấy, tùy tình hình mà bạn lựa chọn).
Ăn, ngủ, nghỉ ngơi ở Mường Chiến thì ko khác gì thiên đường. Có suối nước nóng, có gái Thái tắm tiên, có nhà gỗ mái Pơ Mu, có gà ngon, xôi ngon, rau ngon mà rẻ lắm. Ngủ nhà sàn, chăn bông, đệm ấm đủ cả. Cảnh sắc cũng ko tồi, dù là chỉ còn những bãi ruộng đã thu hoạch.
Mình rất thích Mường Chiến. Chỗ này là năm ngoái được bác Du Già ( bên TTVN) tư vấn cho :)

- Ngày 8: Mường Chiến - Mường La (thích thì đi chơi thủy điện Sơn La) - TX Sơn La (thăm nhà tù Sơn La, cây đào Tô Hiệu) rồi phóng về Mộc Châu.

- Ngày 9: chơi bời tơi bơi ờ Mộc Châu (thác Dải Yếm, đồi chè, hoa đào, hoa mận, mơ, hoa dã quỳ 2 bên đường, hoa cải trắng + vàng....) (mình cũng cực thích Mộc Châu). Tầm trưa thì phóng về Mai Châu rồi về Hà Nội. TRên đường về, rẽ vào hang Kia Pà Kò chơi khoảng 1h (chỗ này cũng rất đẹp). Cuối chiều xuôi về Hà Nội.
Quốc lộ 6 thời điểm này đẹp dã man.

Ngày 10: chơi Hà Nội (khéo trúng Tết dương lịch luôn nhỉ :D )

Kể ra vào thời điểm cuối tháng 12 thì Hoàng Su Phì - Xín Mần chả còn lúa nên cũng chả có gì đặc sắc lắm. Mà đường Xín Mần - Bắc Hà thì chả khác gì đường Offroad. Nên cũng có thể tách cung trên thành 2 cung riêng biệt: đi Hà Giang rồi về HN, từ HN cả người và xe lên tàu đi Lào Cai, tiếp tục hành trình cung thứ 2.

Chi phí 8 tr đó chắc đủ phè phỡn cho cả 4 người chứ nói gì 2 (c)

P/s: năm ngoái đi Tây Bắc qua Mường Chiến thấy thích quá, nên gợi ý bạn đi qua chỗ này. Hứng lên nên post 1 tràng. Có gì lải nhải quá thì bỏ qua nha :D

TÍM
04-11-2008, 23:53
WS đúng chứ nhỉ?

Cắn Cấu thứ 7

Bắc Hà chủ nhật

Cốc Ly thứ 3

Tớ nhớ thêm vài chợ nữa:

Ý Tý thứ 7

Mường Hum Chủ nhật

Đồng Văn Chủ nhật

Mèo Vạc Chủ nhật

Quản Bạ (Quyết Tiến): Thứ 7

Lùng Phình - Bắc hà: chủ nhật

Xín mần - Hoàng Su Phì: chủ nhật

Sà phìn, phó bảng (???): chợ lùi

Cao Sơn: thứ 4

Lùng Khấu Nhin: thứ 5

Mường Khương: chủ nhật

Phố Cáo - Sủng Là: chủ nhật hay chợ lùi??? (Cái này chưa đi bao giờ nên ko biết hí hí)

datsabbath
15-12-2008, 20:58
Bác nào đã đi qua cung đường này trong thời gian gần đây nhất cho em hỏi một chút thông tin về cung đường Mèo Vạc-Niệm Sơn-Bảo Lạc-Tĩnh Túc-Ba Bể, thời gian đi giữa các chặng như thế nào ạ?

LamborLP460
16-12-2008, 01:48
Mình đi hôm 30-4 1-5 vừa rồi thì sáng 8h rời TT Mèo Vạc . Về đến Hà Nội lúc 7h30 tối , mình đi Future Neo GT và mình đi 1 mình .

Đường xấu thì nhiều lắm , qua Niêm sơn là đến 1 đoạn đường đất phải đến 10km , bụi , phải đi qua cầu 2 lần , lần đầu là cầu tre , lần 2 là cầu sắt . Qua cầu tre mất 5k , cầu sắt mất 2k . Qua cầu sắt là đường bê tông . Nhưng đường đẹp thì ít , tiếp theo bạn sẽ gặp 40 km đường cả tốt lẫn xấu , được 50m tốt sẽ là 50m xấu , toàn đá hộc . Bạn sẽ phải mất 2h mới qua được 40km này . Qua được đoạn này thì sẽ gặp 2 bên đường rất nhiều tre hay trúc í , mình không biết nữa , chỉ nhớ là phải đến 5 km 2 bên đường toàn trúc í , đẹp lắm . Sau đó thì đến Tĩnh túc đổ xăng , nhớ là phải đổ xăng đấy . Từ đây bạn hỏi đường rẽ đi Phia đén nhé , hình như quay ngược trở lại 5km . Đoạn đi qua rừng Pia Oắc này đẹp , hoang vu và hơi rợn rợn . :D . đi tiếp thì đường xấu kinh khủng luôn , đường đang làm toàn đất , xóc lộn mề , nếu gặp trời mưa thì mệt đấy . Con đường khổ ải này kéo dài khoảng 17km bạn ạ , không biết từ tháng 5 đến giờ , đã cải thiện tí nào chưa . Bạn đi đến khi nhìn thấy biển đề Địa Phận Bắc Kạn là thấy đường đẹp . Đúng là cách nhau chỉ 1 tấm biển , 1 bên là địa ngục , 1 bên là thiên đường . Từ đây về Hà Nội chỉ còn có 240 km , đường đẹp tít mù tắp . :D .

Chúc bạn lên đường may mắn .

datsabbath
16-12-2008, 07:43
Rất rất cảm ơn bạn LamborLP460, lần này mình cũng một mình một ngựa thôi :)

Em đã được bác LamborLP460 hướng dẫn cung đường Mèo Vạc - Tĩnh Túc, mong các bác cho em chút thông tin về cung Ba Bể - Na Hang - Chợ Đồn - Bắc Kạn ạ. Thank các bác rất nhiều.

chieuanh
09-01-2009, 11:20
Tối qua sau khi thống nhất với bx tương lai, mình đã vẽ sơ cung đường và lịch trình như sau:
Ngày 24/1: Sáng bay từ SG ra Hà Nội, lấy xe máy đi Hòa Bình và tới Thung Nai
Ngày 25/1: Tới một số thắng cảnh trong tỉnh Hòa Bình
Ngày 26/1: Khởi hành đi Mộc Châu, dự tính tham quan và ở lại đây qua đêm.
Ngày 27/1: Tới Sơn La, tham quan và nghỉ lại 1 đêm
Ngày 28/1: Vượt đèo Pha Đin vào thăm Điện Biên Phủ và ở lại 2 ngày
Ngày 30/1: Từ ĐBP đi Lai Châu, thăm Mường Tè, Sìn Hồ (2 ngày)
Ngày 1/2: Đi Sa Pa - Lào Cai (2 ngày)
Ngày 3/2: Đi Hà Giang (Tây Côn Lĩnh...): 2 ngày
Ngày 5/2: Trở về Yên Bái, thăm Mù Cang Chải: 2 ngày
Ngày 7/2: Từ Yên Bái quay về Phú Thọ, Hà Nội
Ngày 8/2: thăm quan Hà Nội, chiều lên máy bay vào SG để tiếp tục cầy lấy tiền cho chuyến đi sau.
Do mình mới đi lần đầu khu vực Tây Bắc nên còn rất nhiều điều không biết. Cũng hơi lo là không đặt phòng nhà nghĩ, KS trước thì có nơi ở không trong những ngày Tết đông người đi chơi. Mong các bác cho em nhiều lời khuyên để chuyến đi này em được biết thêm nhiều cảnh đẹp của đất nước nhá. Thanks

alias.noodles
09-01-2009, 14:36
Lời khuyên chân thành nhất là bạn nên đọc hết các topic trong box "Thân Thương Miền Bắc" rồi sẽ tự biết chỗ nào nên đi, có khi còn tìm ra những chỗ đẹp hơn các bạn đã từng đi!

Nếu đi chơi miền bắc dịp tết thì nên lưu ý ngoài những điểm du lịch thì sẽ không có nhiều hàng quán ăn uống, dịch vụ mở cửa sớm như ở miền nam đâu. Do vậy nên chuẩn bị tinh thần để có mà lỡ đường thì cứ xông vào ủy ban nhân dân xã, huyện, trường học, trạm xá hoặc doanh trại bộ đội hay nhà các ông trưởng thôn, trưởng bản mà xin ngủ nhờ!

Tớ chỉ biết mỗi thế, chúc bạn có chuyến đi vui vẻ :)

chieuanh
09-01-2009, 19:34
Cám ơn bạn Alias đã có những lời khuyên chân tình.
Mình cũng đã đọc hết box đó và một số web du lịch khác. Đã tích lũy được một số điều hay, cần học hỏi. Tuy nhiên, đây là lần đầu tiên đi vùng này nên còn bỡ ngỡ về đường xá, phong tục... nên muốn mọi người góp ý để chuyến đi đạt hiệu quả cao nhất. Cũng có nhiều nơi muốn đi (vì thấy nhiều người khen và nhìn hình quá đẹp) nhưng tìm trên bản đồ Tây Bắc hoài mà chưa ra. Cảm thấy hơi bối rối. Tất nhiên là đường ở miệng mình mà ra nhưng sợ không tiết kiệm được thời gian thì hơi uổng chuyến đi này vì không phải lúc nào cũng có dịp ra Tây Bắc như nhiều anh chị em khác.
Sau lần này mình nghĩ sẽ có nhiều điều kiện để giao lưu, học hỏi thêm ở các bạn
Một lần nữa, cám ơn những lời khuyên của bạn.

Chitto
09-01-2009, 22:48
Mỗi người một cách đi, tuy vậy, theo tớ cần lưu ý là vào ngày Tết thì lên Tây Bắc không dễ dàng kiếm được chỗ nghỉ. Do đó đêm 25/1 (Giao thừa) mà đến Mộc Châu là có nguy cơ không tìm được chỗ ngủ. Nên đến thành phố như Sơn La thì tốt hơn, vì khách sạn nhà nước thì chắc là vẫn làm việc.

Căn cứ vào sự dư dả thời gian, và có thể thích tìm hiểu, theo tớ, có thể điều chỉnh lịch trình như sau:
Ngày 24/1 (29 Tết): Hà Nội - Mai Châu. Bỏ qua Thung Nai vì Thung Nai mà đi 1 mình thì buồn lắm, mà có khi chưa chắc đón ra nhà nghỉ đâu.
Ngày 25/1 (30 Tết): Mai Châu - Sơn La: chơi Mộc Châu dọc đường ít thôi, để đến Sơn La còn sớm cho dễ thuê phòng nghỉ.
Ngày 26/1 (1 Tết): Sơn La - Điện Biên: tại Điện Biên thì cũng còn dễ thuê phòng nghỉ vì là thành phố
Ngày 27/1 (2 Tết): Chơi ở Điện Biên: các điểm trong thành phố, suối khoáng nóng, rừng Mường Phăng, và nghỉ ngơi thăm thú, có thể chạy lên cửa khẩu Tây Trang.
Ngày 28/1 (3 Tết): Điện Biên - Mường Lay - Sìn Hồ
Ngày 29/1 (4 Tết): Sìn Hồ - Lai Châu - SaPa...

Đoạn từ sau Lào Cai của bạn rối rắm quá, từ Lào Cai đi sang Hà Giang cũng được, nhưng làm sao lại còn ngược về Mù Căng Chải được nữa, vì lúc đó ngược hết cả đường rồi. Bạn nên kiếm cái bản đồ đường bộ mà xem cho kỹ. Nếu đã sang Hà Giang rồi thì xuôi theo đường mà về Tuyên Quang, hoặc chạy hẳn sang Bắc Mê - Ba Bể rồi về Hà Nội.

Còn nếu muốn đi Mù Căng Chải thì từ Lào Cai đi thêm Bắc Hà ngắm hoa mận, rồi vòng lại về Phố Lu đi Than Uyên mới qua Mù Căng Chải.

Thời gian dài, nhưng tham quá cũng không hay. Còn thời gian thì về HN nghỉ ngơi, hoặc đi các khu vực quanh đồng bằng Sông Hồng cũng đẹp, mà cũng thay đổi, chứ một lèo toàn đồi núi cũng chóng chán lắm.

chieuanh
10-01-2009, 18:33
Cám ơn anh giai Chitto,

Lời khuyên rất có giá trị. Vụ khách sạn hơi phiêu đấy, nhưng mình muốn thám sát Tây Bắc nên không muốn về HN sớm thế, HN đã nhẵn rồi.

Anh giai Chitto và các bạn phượt cho thêm vài cung đường nữa để mình tham khảo nhé. Bà xã mình dạy văn hóa VN nên máu vụ này lắm :D

Nghe tình hình lạnh thế này, không biết quần áo thế nào. Mình cũng đã đọc mấy topic quần áo, nhưng chẳng tìm được địa chỉ cụ thể. Bạn nào biết xin chỉ giáo, HN, SG gì cũng ok hết (c)

Cheers

lovea7cva
17-01-2009, 22:35
Theo e thì Mù Căng Chải mùa này ko có gì ấn tượng vì lúa đã gặt và mùa nước đổ thì chưa tới.Tốt nhất theo bạn chitto là từ Lào Cai đi Chợ Bắc Hà-rồi chợ Cán Cấu-rồi sang Xín Mần(Hà Giang) rồi vòng về Hà nội.(Nếu có nhiều thời gian thì đi Y Tý cũng tuyệt lắm.E vừa đi Bắc Hà về hôm 12.01.09.Bác lên dịp này thì sẽ tha hồ ngắm hoa đào hoa mận.Mùa xuân lên sang Hà Giang hơn là ở Mù Cang Chải

trangnha2001
23-03-2009, 00:05
Xin chào mọi người
Mình là Trang Nhã ở Sài Gòn
Mình đang lên kế hoạch đi từ Tây Bắc sang Đông Bắc (từ 4/7 - 13/7), nhung vấn đề là mình bỏ ra thời gian 3 thang để nghiên cứu cung đường mà mình sẽ đi nhưng không biết là có đảm bảo được thời gian hay khong. Vì mình sẽ đi cùng một người bạn nước ngoài bằng xe máy (thuê 2 chiếc, anh ấy là người thích phiêu lưu) mà anh ấy thì chỉ chạy đúng một lần cách đay 6 năm :(. Nhưng tụi mình đồng ý với nhau là sẽ chạy chậm ....mà chắc (mình tự hỏi liệu có an toàn khong?)
Xin các bác, các cô,các chú, cùng anh chị vui lòng tư vấn dùm mình cung đường này hen
Ngày 4/7: Hà Nội - Mai Châu - Mộc Châu (200km) ---> có thể có thời gian để vào ban Lác, Hang kia, ban Vác??
Ngày 5/7: Mộc Châu-Sơn La (120km) : cao nguyên Sơn La, chèo thuyền(có thấy hình ảnh chèo thuyền nhưng em không bít nằm ở chỗ nào của Sơn La)
Ngày 6/7: Sơn La - Điện Biên (166km): nhà tù Sơn La, tham quan chiến trường Điện Biên Phủ
Ngày 7/7: Điện Biên - Phong Thổ - Lai Châu ( 155km): thăm bản Pù Đốp
Ngày 8/7: Lai Châu - Sa pa - Lào Cai - Phố Lu (150km)
Ngày 9/7" Phố Lu - Bắc Hà- Xín Mần - Hòang Su Phì (120km): thăm bãi đá cổ
Ngày 10/7: HSPhi - Hà Giang - Quản Bạ (146km)
Ngày 11/7: Quản Bạ-Yên Minh_Phố Bảng- Đồng Văn (100km)
Ngay 12/7: Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc (65km) - Lũng Phình - Du Già - Hà Giang : chợ Đồng Văn, cột cờ Lũng Cú
Ngày 13/7: Hà Giang - Hà nội(350km)

----> vi em phai đến chợ Đồng Văn đúng ngày 12/7 nên em mới xếp lịch trình như vậy, không biết có hợp lý không và có đảm bảo đi thăm những bản làng ở những nơi mình dừng lại không? (bạn em thích đến những bản làng còn hoang sơ)
----> liệu tháng 7 có ảnh hưởng thời tiết ko???(mà tụi chỉ rảnh thời gian đó thôi)
Em đã đọc hầu như tất cả các bài về Tây đông bắc và sau đó là em bi tẩu hỏa nhập ma . Pls, help me! Em cám ơn các bác nhiều.

P.S: Dạ, nhân tiện đây em cám ơn "anh Già"đã nhắc nhở. Cám ơn anh rất nhiều
Thật sự là rất mong tin của các bác.

Ah, theo lịch trình đó thì em có ghé được ở những chợ nào khác không??? Em cũng định lện Simacai, liệu có nên không?

alias.noodles
23-03-2009, 14:13
1. Bạn nên tham khảo các topic về Tây bắc trước rồi mới "cân đối" với lịch trình của mình được!

Chẳng hạn như những bài này:

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2176

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2640

2. Cá nhân tớ thấy lịch trình Tây bắc mỗi ngày dưới 200km thì cũng vừa sức :) Nếu đọc mà thấy "tẩu hoả nhập ma" thì không nên đọc nữa mà cứ trèo lên xe mà đi thực địa là sẽ hết ngay.

Lịch trình của bạn không được hợp lý lắm bởi vì Tây Bắc và Đông Bắc khác nhau nhiều về cảnh sắc, đường xá, con người ... do đó thường thì mọi người không gộp TB và ĐB trong cùng một chuyến. Theo tớ thì dành cho mỗi cung 5-7 ngày mới là thoả đáng

Về ĐBP lời khuyên chân thành là không nên đặt nhiều kỳ vọng vào các di tích lịch sử vì nó sẽ chỉ làm cho bạn thất vọng thôi :D Đồi A1, Hầm Đờ Cát, Cầu Mường Thanh và thêm cả tượng đài chiến thắng nữa đều ở ngay ĐBP nên chỉ mất khoảng 1h là xong. Bạn nói "chiến trường ĐBP" nên tớ không hiểu rõ ý định là muốn thăm cái gì, cũng liên quan đến ĐBP bạn nên đi Mường Phăng trên đường Sơn La - Điện Biên (rẽ vào thêm 40km nữa)

3. "Ngày 12/7: Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc (65km) - Lũng Phình - Du Già - Hà Giang : chợ Đồng Văn, cột cờ Lũng Cú"

Ngày này là quá nặng bởi vì:

* Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Lũng Phìn: mất nửa ngày rồi (đi nhanh đấy)

* Mậu Duệ - Du Già khoảng 40km bạn phải mất 3-4 tiếng, tớ không rõ bạn về lại Hà Giang bằng đường nào? Nếu đi Du Già - QL34 - Hà Giang: 68km cũng mất 4-5 tiếng nữa, nếu quay ngược lại Du Già - Mậu Duệ - Yên Minh - Hà Giang: 155km thì có vẻ hơi xa :))

Tớ vừa đi Bắc Mê - Du Già - Mậu Duệ - Yên Minh hết đúng một ngày ;) riêng Du Già - Mậu Duệ: 73km đi hơn 6h :(

Tớ mới thấy sơ bộ như thế thôi :)

Chitto
23-03-2009, 15:19
Nhưng tụi mình đồng ý với nhau là sẽ chạy chậm ....mà chắc (mình tự hỏi liệu có an toàn khong?)
Xin các bác, các cô,các chú, cùng anh chị vui lòng tư vấn dùm mình cung đường này hen
Ngày 4/7: Hà Nội - Mai Châu - Mộc Châu (200km) ---> có thể có thời gian để vào ban Lác, Hang kia, ban Vác??

Nếu bạn đi với tốc độ rất nhanh thì mới có thể vào được Bản Lác và Hang Kia. Đến Mộc Châu thì cũng phải tối. Theo tôi không nên vào Bản Lác nữa, vì nơi đó làm du lịch, không còn tính hoang sơ. Nếu vào Bản Lác thì cực kỳ cẩn thận đề phòng, xem topic "Tin nóng, cảnh giác".

Ngày 5/7: Mộc Châu-Sơn La (120km) : cao nguyên Sơn La, chèo thuyền(có thấy hình ảnh chèo thuyền nhưng em không bít nằm ở chỗ nào của Sơn La)

Mộc Châu - Sơn La đường đẹp, đi nhanh được. Sơn La ngoài nhà tù (chán ốm) ra không có gì, không nên phí 1 ngày ở đây. Theo tôi, nên bỏ qua Sơn La mà chạy thẳng vào Điện Biên, sẽ có thời gian rỗi cho đoạn sau. Tuy nhiên thế thì lại hơi dài và mệt, nhất là đoạn gần ĐBP cũng nhiều đèo nguy hiểm, cần cẩn thận.

Ngày 6/7: Sơn La - Điện Biên (166km): nhà tù Sơn La, tham quan chiến trường Điện Biên Phủ

Nếu ở ĐBP thì đi rừng Mường Phăng, tắm suối khoáng nóng Uva (ngược đường nhau chút), còn bản thân ĐBP thì không có gì.

Ngày 7/7: Điện Biên - Phong Thổ - Lai Châu ( 155km): thăm bản Pù Đốp

Có thể lên Sìn Hồ, đường đẹp. Cung này 1 ngày vừa đi vừa chơi là vừa.

Ngày 8/7: Lai Châu - Sa pa - Lào Cai - Phố Lu (150km)

Nếu chưa đi Sapa bao giờ thì nên thêm 1 ngày ở Sapa. Ngày này lấy từ việc bỏ 1 ngày ở Sơn La đoạn trên. Nếu tham lam Simacai thì lấy 1 ngày này nhét vào đây, chạy Mường Khương rôi xuôi xuống Bắc Hà. Tuy nhiên đường hơi xấu.

Ngày 9/7" Phố Lu - Bắc Hà- Xín Mần - Hòang Su Phì (120km): thăm bãi đá cổ
Ngày 10/7: HSPhi - Hà Giang - Quản Bạ (146km)
Ngày 11/7: Quản Bạ-Yên Minh_Phố Bảng- Đồng Văn (100km)
Ngay 12/7: Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc (65km) - Lũng Phình - Du Già - Hà Giang : chợ Đồng Văn, cột cờ Lũng Cú
Ngày 13/7: Hà Giang - Hà nội(350km)

----> vi em phai đến chợ Đồng Văn đúng ngày 12/7 nên em mới xếp lịch trình như vậy, không biết có hợp lý không và có đảm bảo đi thăm những bản làng ở những nơi mình dừng lại không? (bạn em thích đến những bản làng còn hoang sơ)
----> liệu tháng 7 có ảnh hưởng thời tiết ko???(mà tụi chỉ rảnh thời gian đó thôi)
Em đã đọc hầu như tất cả các bài về Tây đông bắc và sau đó là em bi tẩu hỏa nhập ma . Pls, help me! Em cám ơn các bác nhiều.

P.S: Dạ, nhân tiện đây em cám ơn "anh Già"đã nhắc nhở. Cám ơn anh rất nhiều
Thật sự là rất mong tin của các bác.

Phù, góp ý một chút bên trên thế thôi, đoạn dưới mệt quá ko góp ý tiếp được. Tốt nhất là bạn lấy 1 cái bản đồ Tây Bắc - Đông Bắc to ra, tìm các topic, rồi đánh dấu vị trí mà mọi người nói đến rồi ngâm cứu. Không có bản đồ to thì lấy tập bản đồ đường bộ, photo các trang rồi ghép lại với nhau, đánh dấu chi tiết các địa điểm.

Đi chợ, thì cũng nhiều chợ, từ Lai Châu, Phong Thổ, Mường Khương, Bắc Hà, Simacai, Cán Cấu, ...đều có.

Bản đẹp, thì ngang đường, thấy chỗ nào hay thì rẽ vào, chứ còn nói thì không hết được.

Luôn luôn mang bản đồ, bản in các thông tin cần thiết trong chuyến đi, mỗi tối trước khi ngủ thì lôi ra ngâm cứu lại. Lịch trình có thể thay đổi phù hợp với điều kiện thực tế, chứ không thể chi tiết toàn bộ ngay từ đầu được.

Bạn vẽ ra một cung quá dài, tôi tin rằng chả ai giúp bạn hết được. Chỉ có tự tìm trong các topic ở đây thôi.

À, topic "Thông tin các cung đường miền bắc" bạn đọc chưa? Sau khi topic này xong tôi cũng sẽ ghép vào đó.

Chitto
23-03-2009, 15:32
Trả lời vắn tắt luôn vào bài.

? Các pác thấy option nào hợp lý hơn vậy? [/b]
Option 1 thì có đến 2 đêm ở Cao Bằng, mà ngày về đi từ Lạng Sơn, lỡ có gì không bay về SG được là chít.
Option 2 thì không được đi Ba Bể, ngày về yên tâm hơn vì Chùa Hương-Hà Nội cũng gần.

Theo tôi thì độ rủi ro là như nhau. Bởi vì từ Lạng Sơn về HN tuy xa, nhưng đường thẳng và tốt, nếu không tổ lái đánh võng, vượt tốc độ bị CA tóm... thì cũng không căng thẳng. Trong khi đó đi Chùa Hương tuy gần nhưng cũng có thể gặp đủ các sự cố thế, vì bạn phải đi núi, leo trèo, đi đò...
Do đó lựa chọn là ở mình.

2. Phương tiện: em + xế đi = xe máy

? Các pác chỉ em nơi cho thuê xe máy với.
Nơi nào thủ tục đơn giản, vì em từ sân bay đi bus về Hà Nội, là khởi hành liền.

3. Thiên thời địa lợi nhân hòa

? Giữa tháng 5 thì thời tiết trên cung đường này thế nào các pác nhỉ?
Thác Bản Giốc có nhiều nước không?

Tháng 5 thì trời nóng rồi, cũng bắt đầu có mưa. Do đó đi đường xa phải cẩn thận chuyện áo mưa. Thác - theo tôi - là có nước rồi. Tuy vậy bạn cũng không nói là đầu hay cuối tháng ? Đầu tháng thì khô hơn cuối tháng là chắc rồi

? Em có thấy các pác post hình đoạn đường từ Cao Bằng-Pắc Bó đang làm dang dở, 0 biết h đã xong chưa ạh?

Vừa hỏi một người trên Cao Bằng, thì hiện giờ vẫn chưa xong, nguyên văn là : "Vừa đi vừa niệm Phật cả đường"

alias.noodles
24-03-2009, 08:13
:) Xin chào mọi người. Em ở SG, tháng 5 tới dự định làm 1 chuyến Đông Bắc bằng xe máy, lạ nước lạ cái, mong được các pác giúp đỡ.

Đi 1 lần cho đáng (em phải cố gắng gom góp bao nhiu năm :D), nên cũng tham lam vơ vét đủ các điểm trên cung đường, mà thời gian max là 5 ngày 4 đêm.
Các pác tư vấn dùm em nhé:

1. Lịch trình: em đang lưỡng lự giữa 2 cái

Option 1:
Ngày 1: Sài Gòn - Hà Nội (bay 6:30-8:30) - VQG Ba Bể
-Ngày 2: Ba Bể - Cao Bằng - Pắc Bó - Cao Bằng
-Ngày 3: Cao Bằng - hồ Thăng Heng,thác Bản Giốc,động Ngườm Ngao - Cao Bằng
-Ngày 4: Cao Bằng - Lạng Sơn - Mẫu Sơn
-Ngày 5: Mẫu Sơn - Lạng Sơn - Hà Nội - Sài Gòn (bay 20:30-22:30)

Option 2:
-Ngày 1: Sài Gòn - Hà Nội (bay 6:30-8:30) - Cao Bằng
-Ngày 2: Cao Bằng - Pắc Bó - Bản Giốc
-Ngày 3: Bản Giốc - Lạng Sơn - Mẫu Sơn
-Ngày 4: Mẫu Sơn - Lạng Sơn - Hà Nội
-Ngày 5: Hà Nội - Chùa Hương - Sài Gòn (bay 18:45-20:45)

? Các pác thấy option nào hợp lý hơn vậy?
Option 1 thì có đến 2 đêm ở Cao Bằng, mà ngày về đi từ Lạng Sơn, lỡ có gì không bay về SG được là chít.
Option 2 thì không được đi Ba Bể, ngày về yên tâm hơn vì Chùa Hương-Hà Nội cũng gần.

2. Phương tiện: em + xế đi = xe máy

? Các pác chỉ em nơi cho thuê xe máy với.
Nơi nào thủ tục đơn giản, vì em từ sân bay đi bus về Hà Nội, là khởi hành liền.

3. Thiên thời địa lợi nhân hòa

? Giữa tháng 5 thì thời tiết trên cung đường này thế nào các pác nhỉ?
Thác Bản Giốc có nhiều nước không?
? Em có thấy các pác post hình đoạn đường từ Cao Bằng-Pắc Bó đang làm dang dở, 0 biết h đã xong chưa ạh?

Mong sớm nhận được thông tin từ các pác. Để em lên kế hoạch xin nghỉ phép, book VMB giá rẻ,....

Chân thành cám ơn các pác. :L

Bạn nên ngó qua cái bản đồ rồi nói rõ hơn là mình định đi theo tuyến đường nào thì mới có thể tư vấn xem đủ thời gian hay không. Đường xá miền bắc không đơn giản như miền Tây nam bộ đâu, có khi đường dài hơn nhưng lại đi nhanh hơn đường ngắn đấy!

Chitto
30-03-2009, 10:24
Cuối cùng em cũng chọn được cung đường cho mình rồi: Hà nội - Tuyên Quang - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Simacai - Bắc Hà - Lào Cai - Sa Pa - Lào Cai - Hà Nội.
Cho em hỏi các bác em muốn đi vào những ngôi làng nghèo, hoang sơ của người dân tộc....liệu em có thể tìm được những ngôi làng đó không?

Nếu có thời gian, thì cái đoạn đỏ đỏ kia không nên chạy như thế, vì:
- Lặp lại đoạn Sapa - Lào Cai
- Từ Lào Cai về Hà Nội đường cực kỳ chán, đường 70 là con đường mà dân đi chơi kiêng nhất. Thường thì quẳng xe (và người) lên tàu về cho nó lành.

Khi có thời gian, thì đổi:
- Sapa - vượt đèo Ô Quý Hồ (nổi tiếng ngang Mã Pì Lèng), sang ngã ba chân đèo rẽ đi về Than Uyên, về Mù Căng Chải - Tú Lệ - Ba Khe - về HN.
Đoạn đường này cảnh đẹp mà đường cũng tốt, phê hơn nhiều khúc Lào Cai - Hà Nội. Tuy vậy phải thêm 1 ngày.

monkey95
09-04-2009, 11:42
Chả là em dự định cuối tháng 4, đầu tháng 5 phượt một vòng Tây Bắc trong khoảng 10-14 ngày với mấy đứa bạn. Đi bằng xe máy, start ở Việt Trì.
Các địa điểm đã fix theo thứ tự là:
- Mù Cang Chải
- Đèo Pha Đin
- Điện Biên Phủ
- A Pa Chải
- Sa Pa
- Si Ma Cai
- Bắc Hà
- Sín Mần
- Hoàng Su Phì
Vì chưa bao giờ đi cung đường này, nên nhờ các cao thủ đã từng phượt qua các địa danh/cung đường chỉ dẫn giúp một số thông tin như: chuẩn bị, đường đi, nơi ăn nghỉ, chi phí... và nhất là những địa điểm không thể bỏ lỡ nếu đi theo cung đường trên.
Cám ơn cả nhà nhiều nhiều :L

xf4
09-04-2009, 11:58
Trước hết, đồng chí và các đồng chí bạn phải trải bản đồ ra, dự kiến một cái lộ trình sơ bộ đã.
Đoán là cái thứ tự đã fix của đồng chí là thứ tự về mức độ ưu tiên, nhưng đi bằng xe máy thì thứ tự về địa lý quan trọng hơn nhiều.
Ví dụ: Sapa và Mù Căng Chải tương đối gần nhau, đồng chí không thể đến Mù Căng Chải, lộn về Điện biên rồi mới lại bay lên Sapa được.
Khái niệm cơ bản của người du lịch là cung, đồng chí chịu khó đọc trên này một chút sẽ dễ dàng vạch ra những cung cần thiết cho mình thôi mà.

monkey95
09-04-2009, 12:16
Thanks bác, vì bọn em muốn đi nhiều điểm nên không đi thẳng từ Mù Cang Chải lên Sapa mà đi vòng. Bản đồ đi dự kiến của bọn em đây ạ, nhưng chỉ là search trên mạng thôi, không có thực tế gì cả :(

https://i286.photobucket.com/albums/ll96/cyber_love_vn/PhuotMap/10days_overview.jpg

Mọi người chỉ giáo thêm nếu bọn em có thể nắn lại đường đi cho ngắn hơn/dễ đi hơn mà vẫn đi được những điểm đó với!

alias.noodles
09-04-2009, 13:52
Chả là em dự định cuối tháng 4, đầu tháng 5 phượt một vòng Tây Bắc trong khoảng 10-14 ngày với mấy đứa bạn. Đi bằng xe máy, start ở Việt Trì.
Các địa điểm đã fix theo thứ tự là:
- Mù Cang Chải
- Đèo Pha Đin
- Điện Biên Phủ
- A Pa Chải
- Sa Pa
- Si Ma Cai
- Bắc Hà
- Sín Mần
- Hoàng Su Phì
Vì chưa bao giờ đi cung đường này, nên nhờ các cao thủ đã từng phượt qua các địa danh/cung đường chỉ dẫn giúp một số thông tin như: chuẩn bị, đường đi, nơi ăn nghỉ, chi phí... và nhất là những địa điểm không thể bỏ lỡ nếu đi theo cung đường trên.
Cám ơn cả nhà nhiều nhiều :L

Với thời gian 10 - 14 ngày thì cũng khá thoải mái để đạt được mục tiêu bạn đã đặt ra nhưng tớ nghĩ là cũng khá vất vả đấy!

Như bạn Xf4 đã nói khái niệm cơ bản là "cung" (câu này hay thật) và thường mỗi cung sẽ có mốc, đích hay đỉnh điểm nào đó. Theo tớ nếu chia làm 2 cung chẳng hạn là "Hà Giang - Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà - Simacai - Mường Khương - Sapa - Lào Cai - Hà Nội" (cũng là nặng rồi) và "Hà Nội - Lào Cai - Sapa - Mường Lay - A Pa Chải - Điện Biên - Sơn La - Mường La - Mù Cang Chải - Nghĩa Lộ - Hà Nội" mỗi cung đi 7 - 10 ngày thì tuyệt đẹp, dĩ nhiên làm 1 lèo cũng được nhưng như thế chỉ sợ không kịp cảm nhận những nơi mình đi qua thôi ;)

Bạn cân nhắc lại nhé vì nếu chỉ nhìn trên bản đồ thôi thì chưa đủ đâu mà cần thêm thông tin từ những bạn đã đi trước nữa kìa chưa kể là mỗi người lại có cách đi khác nhau, đi chơi là phải lê la kề cà mới khoái mà!

chichuot
10-04-2009, 20:25
Theo mình bạn có nhiều thời gian như vậy thì nên đi đường loằng ngoằng, rẽ ngang dọc thâm nhập bản làng một chút. Mạn Điện Biên- Lai Châu xa xôi có lẽ nên được dành nhiều thời gian hơn. Cung đường này rất to mà hình như bạn chưa chạm vào mấy nên chắc đi chưa nhiều, cả đoàn giữ gìn sức khỏe và độ an toàn với ~ 2 tuần nhé ;)

giochuong
11-04-2009, 13:05
Mấy xu ý kiến của em:
1. Xác định "cung" :D (hình như bác đã định rồi )
2. Xác định các địa điểm sẽ dừng trong "cung" đó (có thể có điểm hay nhưng chỉ dành ít thời gian thôi hay phải .. bỏ qua luôn để đảm bảo lịch trình)
3. Điểm đi và đến trong thời gian 1 ngày di chuyển (vì liên quan đến việc nghỉ ngơi, ăn uống ) tuỳ theo sở thích cá nhân (đi mua đường thì có ngày chạy 300-400km là bình thường; còn lê la chụp ảnh, bon chen ngõ xóm thì 150-200km đã là từ sáng sớm đến tối mịt rồi )
4. Thời tiết, địa hình (vd có đoạn di chuyển chừng 70km nhưng sẽ mất nhiều tg hơn đoạn khác 200km)
5. Phương tiện, vật dụng cần thiết cho chuyến đi ...

Các thông tin thì tổng hợp từ các bài trên phuot.com đây thôi, các bài báo về du lịch, các trang web của các địa phương sẽ đi qua, blog của các phượt gia v.v. Nhờ bạn Google hỗ trợ để tìm kiếm thông tin thêm là đương nhiên.
Em nghĩ nếu bác dành khoảng 1 tuần nghiên cứu thì có khi bác lại chia sẽ lại cho mọi người ấy chứ. Chúc bác có chuyến đi thành công & có bài vở chia sẽ sau chuyến đi này.

thoasapa
11-04-2009, 21:55
Theo tớ thì bạn có thể chọn chương trình đi thế này:
- 1 là: Việt Trì - Tuyên Quang - Hà Giang - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Si Ma Cai - Bắc Hà - thị xã Lào Cai (nếu mún có thể rẽ ngang Hà Khẩu bên Trung Quốc rồi đi Sa Pa) - Sa Pa - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La - Hoà Bình - Hà Nội - Việt Trì. Đúng 1 vòng từ Đông sang Tây Bắc nhé.
- 2 là: Việt Trì - Tuyên Quang - Hà Giang - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Si Ma Cai - Bắc Hà - Sa Pa - Lai Châu - Mù Cang Chải - Nghĩa Lộ - Việt Trì (Cung đường thứ 2 này phong cảnh ở Mù Cang Chải về Nghĩa Lộ mùa này đẹp cực kì đấy!) và các bạn có thể đến Văn Chấn (Nghĩa Lộ) xem con gái Thái "tắm tiên", múa xoè, tắm suối nước nóng, ăn cơm nếp từ gạo nếp Tú Lệ nổi tiếng vùng Tây Bắc. Chẹp,chẹp nghĩ mà thèm nhỏ dãi ra cả bàn phím!:D
- Đến Si Ma Cai, Bắc Hà, Lào Cai và Sa Pa cần giúp đỡ gì thì gọi cho tớ nhé!:)

xf4
14-04-2009, 14:13
Bạn Thoa sapa vẽ cung rất chuẩn, nhưng vẫn không hết được các địa điểm mà bạn Monkey đã yêu cầu. Mình cũng nghĩ mãi mà vẫn chịu :).
Cung Lai châu-Điện biên của bạn Thoa, theo mình hiểu, thực tế rất dài. Từ Lai châu lên Phong thổ, qua Mường tè vòng về Mường Lay rồi mới đến Điện biên vậy mà vẫn không qua được Nghĩa lộ, Mù căng chải.
Bạn Monkey nói là chỉ search mà vẽ cung cũng rất hay. Mình cũng thử kiểm tra bằng VietBando mà không tìm được như bạn.
Về cung BC của bạn, không nhìn thấy trên hình, nhưng mình đoán B là thị trấn Than Uyên.
Từ Việt Trì, trước khi đến Than uyên bạn đã đi qua Thu cúc, Nghĩa lộ và Mù Căng Chải. Cung này quen thuộc với rất nhiều người và lẽ ra nó sẽ đi tiếp về ngã 3 Bình lư, nơi rẽ phải sẽ trở về Sapa và rẽ trái sẽ lên Lai châu, Phong thổ.
Như vậy, cung BC của bạn là một cung từ Than Uyên đi Thuận châu (Sơn la). Thú thật, mình qua Than uyên cũng nhiều nhưng cung này mình hoàn toàn không biết.

xf4
14-04-2009, 14:24
Tháng này là mùa mưa, đoạn từ Nghĩa lộ qua Tú lệ lên Mù căng chải rất nhiều đoạn đường bị sạt đặc biệt ở hai bên đèo Cao phạ (Khau phạ) cách Tú lệ vài cây.
Từ Phong thổ về Mường lay, cung đường rất đẹp. Thị xã Mường lay nằm ở vị trí rất dễ bị lụt khi có lũ thượng nguồn sông Đà, đó chính là lý do Mường lay không được chọn khi tách tỉnh Điện biên - Lai châu.

trungcao
18-04-2009, 15:02
Tớ cũng vừa hoàn thành xong 1 phần cung đường giống bạn, nhưng do ko đem theo bản đồ nên...;) Tuy nhiên mình xin có ý kiến chút:
- Mục đích của bạn là gì? Tùy theo đó mà có phân bổ thời gian hợp lí. VD như đoạn Lai Châu - ĐB, khá dài, đường đang làm đoạn cách ĐB 50km - tự nhiên quên mất tiêu cái tên, tuy nhiên đã có bác làm một lèo Mai Châu - ĐB...hic hic...
- APC : Có dự định chinh phục mốc 0 thì xem thêm các post về vụ này, nói cũng khá đầy đủ.
- Và...Chuẩn bị tinh thần thật..."trâu" nhé...!!!
Trước mắt chỉ có vậy, để về xem bản đồ cái đa...hehehe...

dibui1minh
06-05-2009, 10:56
Chào các bạn,

Mình mù tịt thông tin về phía Bắc nhưng định du hí 1 phen vào dịp 2/9.

Các bạn cho mình hỏi thông tin về cung đường SaPa - Mường Khương- Bắc Hà – Xín Mần –Hà Giang- Bắc Mê - Bảo Lạc – Cao Bằng - Pắc Pó - Bản Dốc - Ba Bể - Sapa.

Bạn nào có bản đồ hay kinh nghiệm thì chỉ giúp mình nha. Mình định đi từ 4-5 ngày không biết khả thi không?

Mình định lên Sapa = tàu hỏa và mua tour leo Phanxipang ở Sapa.
Xong rùi, thuê xe honda đi cung đường này.

Bạn nào có đi cung đường này vào thời gian này thì cho mình tham gia với he.

Cảm ơn các bạn.

dibui1minh
11-05-2009, 08:21
Chào các bạn,

Mình muốn đổi chủ đề Topic này thành "Hỏi thông tin về cung đường SaPa - Mường Khương- Bắc Hà – Xín Mần –Hà Giang- Bắc Mê - Bảo Lạc – Cao Bằng - Pắc Pó - Bản Dốc - Ba Bể - Sapa" thay cái cũ là "Hỏi về đường đi từ Sapa và thác Bản Giốc".

Các bạn chỉ giúp mình nha.

Thanks.

susu
11-05-2009, 09:06
Từ Ba Bể vòng vèo sang Sa Pa để trả xe thuê thì nan giải nhờ :D

1.Theo tớ bạn nên mua lấy 1 quyển bản đồ cái đã.Cũng phải xem qua để hình dung ra cung đường mình sẽ đi chứ.Cũng còn nhiều dịp khác cần dùng mà.

2.Từ Sa Pa - Ba Bể,vít ga xoắn tay cũng mất 4 ngày là ít rồi.Đường thì xấu mà khoảng 2/9 thì vẫn đang mùa mưa.

3.Bạn cân đối lại thời gian,cung đường - và nhất là sức khỏe xem nhá.Vừa leo Fan về,đi thế mất sức lắm í !! :D

dibui1minh
11-05-2009, 11:16
Hi,

Mình tra bản đồ thấy nó thế này:

Tổng cộng chiều dài khoảng 500km.

Nếu quá sức thì chắc mình bỏ chuyến leo Phan vậy. Để dành 8 ngày cho cung đường này. Hihihi. Nên chắc thuê xe ở Hà Nội. Rồi từ Bắc Kạn về Hà Nội luôn, ko vòng lại Sapa. (Ko biết có xe bus hay xe gì cho cả người và honda cùng về Hà Nội không he? Hihihi)

Mong các bạn chỉ giáo thêm. Hihihi
Cảm ơn.

susu
11-05-2009, 11:40
Xe bus thì ko có,chỉ có xe khách thôi.
Tuyến Ba Bể - HN chủ yếu là xe county 24 chỗ.Ko biết có cho gửi xe theo ko nữa.

Nếu bạn đi từ Ba Bể thì khoảng 12h là đã hết xe rồi.Còn nếu chạy thêm 24km về TT Bằng Lũng thì hơn 1h vẫn còn xe.

Theo tớ bạn nên chạy về Bằng Lũng,ăn uống nghỉ ngơi ở Thị Trấn chắc chắn tốt hơn rồi.

Bạn cũng nên tính cả trường hợp ko gửi đc xe nữa.

Mà bạn đưa ra cung đường rồi nhờ mọi người chỉ giáo thì khó quá.Cụ thể là bạn cần những thông tin gì nhỉ ?? :D

dibui1minh
11-05-2009, 13:11
Chào bạn Susu,

Mình search trên mạng thì biết được đây là 1 trong những cung đường đẹp nhất thế là muốn đi. (Lúc đầu chỉ định đi leo Phan, thác Bản Giốc và Hồ Ba Bể thôi ạ).

Chứ chưa có thông tin gì. Định nghĩ 2/9 được khoảng 9-10 ngày sẽ đi du hí ra Bắc (tuy đã già nhưng đây là lần đầu tiên đấy a).

Nên đang thu lượm thông tin về ăn, chơi, đường đi ..., nếu rủ thêm được bạn cùng đi thì tốt quá. Hihihi.

Hy vọng đến ngày đi cũng thu lượm được đầy đủ từ kinh nghiệm của các bác.

Cảm ơn các bác rất nhiều.

susu
11-05-2009, 14:40
Chào bạn Susu,

Mình search trên mạng thì biết được đây là 1 trong những cung đường đẹp nhất thế là muốn đi. (Lúc đầu chỉ định đi leo Phan, thác Bản Giốc và Hồ Ba Bể thôi ạ).

Em thề,em hứa,em đảm bảo với bạn là vùng núi Đông - Tây Bắc chỗ lào cũng điẹp,he he!! :D

Bạn đi lần đầu,chắc chắn đi tới đâu cũng sẽ thấy lạ và đẹp hết.Thế nên đi thong thả,nhẹ nhàng thôi,để dành lần sau có dịp lại đi tiếp.

Lúc đầu chỉ định đi leo Phan, thác Bản Giốc và Hồ Ba Bể thôi ạ

Nếu thời gian nghỉ của bạn chừng 9-10 ngày(chắc khoảng từ 29/8 - 06/9 đúng ko ạ?? :D ) thì leo Fan xong,về HN thuê xe máy đi tiếp Bản Giốc - Ba Bể cho thảnh thơi.

-Thời gian di chuyển SG - HN - SG .

-Leo Fan 2 đêm 3 ngày + thời gian di chuyển HN - Sa Pa bằng tàu 2 đêm nữa

-Về HN nghỉ ngơi 1 ngày,1 đêm + thuê xe

- Thời gian còn lại là : HN - Bản Giốc - Ba Bể

Quan trọng là bạn chốt được hành trình cho hợp lí cái đã ạ !! :D

dibui1minh
12-05-2009, 12:00
Hi Susu,

Chắc là mình bỏ qua việc leo Phan. Mà dành toàn bộ thời gian thực hiện cung đường này.

Thời gian: 29/8 - 6/9

Nhờ bạn tư vấn thêm dùm mình về cung đường này:
1. Các món đặc sản ở những nơi trong cung đường
2. Đường đi có khó khăn không, nếu nhìn theo bản đồ và hỏi thăm thì ổn không?
3. Nên ghé những địa danh nào trên cung đường này?

Cảm ơn bạn.

dibui1minh
14-05-2009, 15:27
Chào các bác,

Cho em hỏi thêm là em có thể thuê xe máy 8-9 ngày để đi được ko? Giá cả thế nào? Chất lượng xe tốt không he?

Nếu được bác cho em xin địa chỉ luôn nha.

Cảm ơn các bác.

digivina
14-05-2009, 15:46
@ Theo digivina, bạn thuê xe chạy Bản Giốc trước rồi sang Lào Cai, Sapa mà leo Fan. Như thế hợp lý hơn! Lúc về, vứt xe lên tàu.
Thuê xe thì ra bờ Hồ mà thuê, khoảng 100k/ngày. Nhóm đi Apachai của mình cũng vừa thuê xe ở đó. Ổn!!! :d

ghita
14-05-2009, 20:55
K. biết bạn còn có ý định đituyến này nữa không? Mình cũng đang định đi trong tháng 6 hoặc tháng 7. MÌnh định thế này.
1. Về phương tiện di chuyển: Để chủ động vì các khu vực dự định đi rất khó thuê xe. đồng thời đi theo hình vòng cung k.quay lại chỗ xuất phát
2. Các tuyến đều có xe chạy đêm và có khoang để xe máy (mình đã từng đi Hà Giang như vậy).
3. Nên có thể thiết kể như sau:
- Ngày 1: Đi tàu ( gửi theo xe máy ) tối 21g HN- 8g:Sapa. 14g leo Fan (mua tour tại HN)
- Ngày 2-3-4 leo
- Ngày 5 nghi Sa pa
- Ngày 6: Sa pa - Xín mần
- Ngày 7: Xín Mần- Hà giang
- NGày 8: HG- Bảo lạc
-Ngày 9: Bảo lạc - cao bằng
- Ngày 10; CBANG- HN

homeless man
14-05-2009, 21:41
Ngày 3
DT 217 : Mèo Vạc - Bảo Lạc

Bạn cẩn thận, không đi được đường 217 này. Phải đi đường Mèo Vạc-Niêm Sơn (cầu Sông Niệm làm song rồi nhưng hai đầu cầu còn đất không à)-Lý Bôn (đoạn này song cơ bản)-Đường nối vào Lý Bôn cầu Bê Tông đang lao dầm, phải đi cầu treo tổng cộng cung này 49 km.

Từ Cao Bằng về Bắc Kạn, qua Ba Bể chơi một ngày

Sau đó đi ATK xem một ngày là đẹp.

dungcaanj
24-05-2009, 00:05
K. biết bạn còn có ý định đituyến này nữa không? Mình cũng đang định đi trong tháng 6 hoặc tháng 7. MÌnh định thế này.
1. Về phương tiện di chuyển: Để chủ động vì các khu vực dự định đi rất khó thuê xe. đồng thời đi theo hình vòng cung k.quay lại chỗ xuất phát
2. Các tuyến đều có xe chạy đêm và có khoang để xe máy (mình đã từng đi Hà Giang như vậy).
- Ngày 1: Đi tàu ( gửi theo xe máy ) tối 21g HN- 8g:Sapa. 14g leo Fan (mua tour tại HN)
- Ngày 2-3-4 leo
- Ngày 5 nghi Sa pa
- Ngày 10; CBANG- HN
:(, cung bác dựng đọc xong phát hoảng! Sao bác không tách thành 2 đợt? Ăn nhiều món một lúc quá không ngon đâu, mà còn bội thực nữa đấy!
Còn nếu bác vẫn ham, bác có thể hỏi ở các công ty cho thuê xe máy ở HN, họ vẫn thường có xe phải gửi ngược từ Sapa về HN, nếu bác thuê được như thế thì vừa đỡ tiền thuê xe để không 5 ngày, vừa trả được tại HN. Có điều phải dặn lấy xe đã được chỉnh sửa lại trên Sapa, đi cho an toàn!

dibui1minh
25-05-2009, 14:56
Hi ghita,

Mình vẫn muốn đi he.
Nhưng mình chỉ có thể được vào tuần đầu tháng 9.
Đọc lịch trình bạn lên sao giống lúc đầu của mình quá.
Nhưng sao khi xem xét lại những ý kiến của các bác trên này mình đã bỏ ý định leo Phan vì muốn có thời gian thoải mái ở những chỗ kia.

Chắc là mình sẽ đi ngược lại cái mình đưa ra cho hợp lí hơn.

Lịch trình giờ như vậy:
Hanoi - Ba Bể - Bản Dốc - Cao Bằng (Pắc Pó, Bảo Lạc) - Bắc Mê - Hà Giang - Xín Mần - Bắc Hà - Mường Khương - SaPa - Hanoi

Bạn sắp xếp được thì hẹn đi chung cho vui. (Nghe nói tháng 6,7 mưa nhiều lắm đó)

cuongdollars
31-05-2009, 01:29
Bọn tớ sẽ làm 1 chuyến tây bắc vào 27 tháng chạp sẽ khởi hành từ SG. hiện nhóm tớ đã có 6 người rồi và đang lên lịch trình thật cụ thể và chi tiết sau đó mới kêu gọi hỗ trợ. Nếu bạn không ngại thì có thể join chung tụi này
Hiện nay bên 67club chúng tớ đang đi khám phá Phương Bắc nè. Những chiến binh 67 đi từ SG ra, sau đó đi Đông Bắc và Tây Bắc, ngại gì mưa, ngại gì khó...chỉ cần lòng quyết tâm là được, Hiện nay đoàn đang ở Pắc Pó
Bản đồ chúng tớ đang đi nè
https://i278.photobucket.com/albums/kk85/cuongdollars/TayBac2010.jpg
Ảnh chụp tại HN nè
https://i278.photobucket.com/albums/kk85/cuongdollars/IMG_0853.jpg

thuongiang
06-06-2009, 12:21
- Ngày 2-3-4 leo
- Ngày 5 nghi Sa pa
- Ngày 10; CBANG- HN

Tôi đã từng đi theo cung đường gần giống thế này (- Phanxipang + Lạng Sơn, Móng Cái) trong vòng 8 ngày. Tất nhiên là không phải vừa đi vừa thưởng thức mà thực chất là đi khảo sát tuyến nên thời gian rất ngắn và gấp. Tôi đi bằng ô tô nên cũng không có nhiều kinh nghiệm chia sẻ với các bạn. Tuy nhiên tôi thấy đi như bạn dự định ở trên là không tưởng. Quá mệt nếu đi xe máy hoặc thậm chí đi xe khách.

Tôi nghĩ nếu bạn đi lên Hà Giang mà khong lên Đồng Văn thì là một điều đáng tiếc, vấn đề không phải là cái thị trấn đó mà đường lên đó thì tuyệt vời. Đặc biệt là nếu bạn thích cảnh hùng vĩ của núi, Lũng Cú cũng là một điểm đáng đi. Cung đường của tôi đi như sau (đi bằng ô tô):

Hà Nội - Tuyên Quang - Bắc Hà (nghỉ đêm tại Bắc Hà)
Bắc Hà - Xín Mần - Hà Giang (theo quốc lộ số 2 nghỉ tại Hà Giang)
Hà Giang - Lũng cú - Quan Bạ - Đồng Văn (nghỉ đêm tại Đồng Văn)
Đồng Văn - Mèo Vạc - Hà Giang - Bảo Lạc (ngày này đi cực kỳ vất vả, không thể đi bằng xe máy; nghỉ tại Bảo Lạc)
Bảo Lạc - Cao Bằng - Pac Bo - Bản Giốc (nghỉ tại Cao Bằng)
Cao Bằng - Lạng Sơn (nghỉ tại Lạng Sơn)
Lạng Sơn - Móng Cái (nghỉ tại Móng Cái)
Móng Cái - Hà Nội

Cung đường này chỉ để các bạn tham khảo, và các bạn có thể bỏ qua đoạn Lạng Sơn, Móng Cái. Từ Xí Mần sang Hà Giang có một đoạn đường tắt, tôi nhớ đợt đó tôi lên Xi Ma Cai thăm sau đó rẽ vào một con đường nhỏ đi xuyên sang đường quốc lộ 2 rất tiếc cái blog bên Yahoo của tôi không vào được nên không thể nhớ để tả rõ hơn cho các bạn. Nếu đi được đường này thì các bạn có thể tiết kiệm được mấy tiếng đi xe. Ngày thứ 4 các bạn có thể chia ra làm 2 ngày (nghỉ tại Hà Giang 2 - 3 đêm). Đoạn đường Hà Giang Bảo Lạc hồi tôi đi đang làm đường nhưng chắc bây giờ đã rất đẹp rồi. Đây cũng là cung đường đáng nhớ vì rât đẹp. Đặc biệt bạn nào thích chụp ảnh thì thôi rồi, cháy máy thì thôi. Với cung đường này thì các bạn chỉ nên đi xe máy hoặc ô tô riêng mới thấy sướng được, vì đảm bảo cứ đi 1 đoạn là phải dừng để ngắm cảnh. Còn đi xe khách thì chỉ là phương án cuối cùng thôi.

Một điều đáng nói nữa là các bạn nên đi miền núi vào tháng 4-5, còn từ tháng 7 - 10 là sẽ mưa rất nguy hiểm, ngoài chuyện đường trơn trượt thì chuyện đường sá xạt lở cũng ảnh hưởng rất nhiều đến tiến độ. Tôi nhớ tôi đi tháng 5 mà đường Cao Bằng đã sạt mấy chỗ liền, tất nhiên nó cũng phụ thuộc vào từng năm nhưng nhìn chung là như thế.

Vài dòng để các bạn tham khảo. Chúc thành công.

hathanh
27-08-2009, 17:17
Chào các ACE!
Em cũng lang thang được vài nước châu Á, nhưng VN thì chưa bao giờ đi miên Bắc ( 1 thiếu sót lớn của dân phượt). Tuần trước em và con bạn mới mua được vé Jetstar giá rẻ và thế là 2 đứa lên kế hoạch phượt miền Bắc trong khoảng 10 ngày (từ 09/10 đến 18/10).
Tụi em dự định sẽ tranh thủ tham quan hết những điểm tiêu biểu như Sapa, Hạ Long, thác Bản Giốc, Tây Bắc.... Vì không chưa có kinh nghiệm nên nhờ ACE tư vấn giúp lịch trình đi như thế nào cho hợp lý. Ở Hà Nội và Hạ Long thì có nhà họ hàng và bạn bè nên không lo chỗ ở, còn ở nhưng nơi khác thì tụi em không biết ăn ở thế nào, di chuyển ra sao, xin ACE chia sẻ tí kinh nghiệm.
Em nó chân thành cảm ơn và xin hậu tạ bằng 1 chầu cafe offline (2 em nó cũng trẻ trung xinh tươi lắm đấy,hehe)

tichuot
27-08-2009, 17:26
Chào các ACE!
Em cũng lang thang được vài nước châu Á, nhưng VN thì chưa bao giờ đi miên Bắc ( 1 thiếu sót lớn của dân phượt). Tuần trước em và con bạn mới mua được vé Jetstar giá rẻ và thế là 2 đứa lên kế hoạch phượt miền Bắc trong khoảng 10 ngày (từ 09/10 đến 18/10).
Tụi em dự định sẽ tranh thủ tham quan hết những điểm tiêu biểu như Sapa, Hạ Long, thác Bản Giốc, Tây Bắc.... Vì không chưa có kinh nghiệm nên nhờ ACE tư vấn giúp lịch trình đi như thế nào cho hợp lý. Ở Hà Nội và Hạ Long thì có nhà họ hàng và bạn bè nên không lo chỗ ở, còn ở nhưng nơi khác thì tụi em không biết ăn ở thế nào, di chuyển ra sao, xin ACE chia sẻ tí kinh nghiệm.
Em nó chân thành cảm ơn và xin hậu tạ bằng 1 chầu cafe offline (2 em nó cũng trẻ trung xinh tươi lắm đấy,hehe)

Anh xin tư vấn cho em cung đường đẹp nhất nhé:

Mua cái bản đồ, sau đó

Em dùng từ khóa với 2 chữ" Tây Bắc" và search trên phượt là em có được cung đường như mơ.

Chứ em nào cũng hỏi như vầy thì....:T:T đó.

Thân

Meo
28-08-2009, 23:53
anh em ơi cho mình hỏi tỉnh lộ 153 có thể đi được từ thị xã Tả Ngải Chồ đến thị trấn Si Ma Cai được ko? Vì mình xem trên bản đồ giao thông Việt Nam thì ko thấy cung đường nào đi trực tiếp cả. Xin anh em giúp đỡ

monkey95
02-09-2009, 20:44
Ngày 1: Sa Pa - Ô Quý Hồ - Can Hồ Dưới - Bản Khoang - *** Pa Cheo - Mường Hum - Ngải Chồ - Y Tý

Ngày 2: Y Tý - Ngải Thầu - A Lù - Phù Lao Chải - A Mú Sung - Lũng Pô (nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt) - Bản Vược (Bát Xát) - Lào Cai- Thi Tran Mường Khương

Ngày 3: Mường Khương (tĩnh lộ 153) - Tả Ngải Chồ (tĩnh lộ 153) - Pha Long (tĩnh lộ 153) - Ngải Thầu (tĩnh lộ 153) - Si Ma Cai (tĩnh lộ 153) - chợ Cán Cấu -Bắc Hà-dinh vua mèo- Lũng Phìn-Bản Già - Xín Mần

Ngày 4: Xín Mần- Chợ Xín Mần- cửa khẩu Xín Mần- Hoàng Su Phì-Chợ phiên-Thông Nguyên-Tuyên quang-Hà Nội.

Theo suy nghĩ của mình thì có vẻ là không thể thực hiện lịch trình đó đâu, có những cung đường mình phải đi trong hai ngày. Như ngày 3 của bạn (Mường Khương -> Xín Mần), cung đường đó mình chỉ đi thôi, không ngắm nghía hay chụp ảnh mấy mà mất hai ngày, mệt phờ người và ngã một cú tí chết. Mà hiện nay đường từ Mường Khương qua Pha Long/Simacai thì đang làm dở, từ Bắc Hà sang Xín Mần thì đường cực xấu, bạn nên cân nhắc trước...
Theo kinh nghiệm riêng của mình, chỉ là kinh nghiệm thôi, đi ít và xem được nhiều bao giờ cũng thích hơn đi nhiều mà xem được ít :)
Bạn cân nhắc thêm xem, hoặc bớt lộ trình, hoặc tăng số ngày sẽ tốt hơn đấy.

Meo
02-09-2009, 21:50
cảm ơn monkey nhé :D Cung đường này thật ra mình đi theo y hệt cung đường của một người khác mà thôi. Vì địa hình miền Bắc mình không rõ lắm.. vậy nếu là bạn, đi trên cùng một cung đường như mình, thì bạn sẽ sắp xếp thế nào?

Mình dự đinh đi một con bình bịch nữ, như Dream, Wave tàu ấy. Không biết mấy con đấy có đủ ngon để cày cung đường này không hay là chạy được một nửa đường thì lốc máy một nơi, dàn áo một nơi? (mình không biết chạy cào cào vì xe số côn :()

monkey95
03-09-2009, 08:06
Hình như bạn là con gái thì phải?

Mình nghĩ nếu nhất định phải đi cung đường đó thì có thể đi trong 6-7 ngày.
Ngày thứ nhất: Sapa (sáng sớm) -> Y Tý (Tối)
Ngày thứ hai: nghỉ để lấy lại sức + chơi + chụp ảnh quanh Y Tý
Ngày thứ ba: Y Tý (sáng sớm) -> Mường Khương (tối)
Ngày thứ tư: Mường Khương (sáng sớm) -> Pha Long -> Simacai -> Bắc Hà (tối). Nếu trời mưa thì không nên đi cung đường này, đường trơn trượt rất nguy hiểm. Nên đi chơi Pha Long, núi hàm rồng... một chút, rồi quay ngược ra Bảo Thắng, theo đường 4D, 153 lên Bắc Hà.
Ngày thứ năm: Sáng chơi Bắc Hà (nếu thu xếp để đến đây vào CN là tốt nhất, xem chợ, xem dinh HAT, đền BH...), đầu giờ chiều qua Xín Mần theo đường qua Bản Già, vừa đi vừa chụp ảnh và ngắm cảnh.
Ngày thứ 6: Xín Mần (sáng) -> Cửa khẩu Xín Mần (trưa) -> Hoàng Su Phì (tối)
Ngày thứ 7: Hoàng Su Phì -> Hà Nội
NOTE: những ngày đi từ sáng -> tối là những ngày nên vừa đi vừa chụp ảnh dọc đường

Những cung đường này đi xe số không vấn đề gì cả. Nếu là nữ thì nên đi xe Wave hoặc xe gì đó nhẹ nhàng một chút (xe Việt hoặc xe Thái thì yên tâm hơn), xe Dream nặng, đi đường bị đổ xe hoặc ngã xe, dựng dậy mệt lắm.

halongopentours
14-09-2009, 16:31
https://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs262.snc1/8917_1113037707909_1285915975_30277921_3887769_n.j pg
Ngày 01:
Hạ Long - Bắc Giang - Thái Nguyên 175km
Ngày 02:
Thái Nguyên - Bắc Cạn - Hồ Ba Bể 150 km
Ngày 03:
Hồ Ba Bể - Hà Giang - Quản Bạ 160 km
Ngày 04:
Quản Bạ - Đồng Văn - Mèo Vạc 101 km
https://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc1/hs262.snc1/8917_1113037947915_1285915975_30277923_5963118_n.j pg
Ngày 05
Mèo Vạc - Thác Bản Giốc 259 km
Ngày 06
Thác Bản Giốc - Động Tam Thanh 173 km
Ngày 07
Lạng Sơn - Sơn Động Bắc Giang - Hoành Bồ - Hạ Long 170 km

Phương tiện : Xe máy
Rổ Giá : 3,5tr/Người
Thời gian :7 Ngày 6 đêm
Chiều dài :1.188.000KM
Khởi hành : Dự trù tháng 10
Ghi chú: Lần đâu đi còn bỡ ngỡ,anh em vào chém xem thời gian, cung đường và chỗ nào hay trên đuờng đi thì xin chỉ giáo, còn nhiều điểm mà em chưa biết.
Thấy nhiều bài về Hà Giang quá lên em thèm xem lúa chín quá. Em đi từ Hạ Long

khottamit
14-09-2009, 18:42
úi giời ơi, rổ giá kiểu gì mà ác thế: 3.5 triệu. Bố ai mà dám đi.

Chitto
14-09-2009, 20:28
Mod nào ghé ngang qua thì chuyển qua Tìm bạn đồng hành nhé.

Đi gì mà khiếp thế: 1.188.000 KM.

Mình nghĩ đi qua Lạng Sơn thì hay hơn..

Cũng chưa rõ bạn này có tìm bạn đồng hành không, hay là giới thiệu chuyến đi là chính, hehe. Nếu là hỏi đáp thì sau tớ sẽ ghép vào topic Hỏi đáp các cung đường.

Công nhận đi hơn 50 vòng quanh xích đạo Trái đât thì khủng thật.

Từ Bản Giốc đi qua cửa khẩu Tà Lùng rồi về thẳng Đông Khê, Thất Khê, khỏi cần quay lại Cao Bằng nữa cho đỡ lặp cung đường.

halongopentours
14-09-2009, 21:16
Khổ quá, bác Chitto nói thế làm em ngượng. Em đã nói là lần đầu tìm hiểu để đi mà, nên chưa biết đi cách nào đảm bảo tốt nhất có thể vừa hợp thời gian, túi tiền.
Đọc cách đi của bạn Kilimangiaro hay. Có thể em sẽ tính lại và đi theo cách đó, lên HN đi xe Mỹ Đình - Hà Giang, gửi xe máy và oto, rồi bắt đầu đi từ HG, có lẽ sẽ hợp lý hơn, có thêm thời gian ở lai Đồng Văn, đi Lũng Cú nữa.
Bác nào chuyển giùm em vào topic Hỏi đáp với

monkey95
23-09-2009, 09:15
tụi em không khởi hành từ Hà Nội bác à. Tụi em bắt đầu từ Hạ Long cơ :( Vậy mới khó khăn chứ :(

Đúng là không có xe đò liên tỉnh qua 3 tỉnh đó. Nhưng nếu đi xe ôm thì cũng có cách thật, mỗi tội hơi bị phiền, eo hẹp thời gian và tốn money hơn xe đò :)
Trong mỗi tỉnh thì luôn có xe khách từ huyện về trung tâm, vấn đề chỉ là di chuyển từ huyện của tỉnh này sang huyện liền kề của tỉnh kia thôi.

Ví dụ ở Lào Cai, có thể đi xe khách từ Sapa (hoặc tp Lào Cai) lên Bắc Hà (khá nhiều chuyến).
Từ Bắc Hà sang Cốc Pài (huyện lỵ của Xín Mần) có thể đi xe ôm, độ dài khoảng 40km, chắc là giá tầm 80-150k/xe, tùy vào khả năng mặc cả, không rõ có đi 2 người trên cùng 1 xe được không.
Từ Cốc Pài có thể đi xe khách qua Hoàng Su Phì về Hà Giang (sáng, chiều, tối đều thấy có xe chạy).
Từ Hà Giang thì có xe khách đi tất cả các huyện. Có thể đi xe khách theo hướng Đồng Văn, Mèo Vạc, vừa đi - vừa chơi.
Từ Mèo Vạc chỉ cần đi xe ôm sang xã Lý Bôn huyện Bảo Lâm, tầm 45km. Đi qua cái cầu là gặp ngay quốc lộ, có thể đứng đó bắt xe đò tuyến Bảo Lâm - Cao Bằng (nếu đi cách này thì cần nhờ bạn nào ở Cao Bằng hỏi hộ số di động của nhà xe). Chắc ăn hơn thì đi xe ôm từ Mèo Vạc sang thẳng thị trấn Bảo Lạc (tầm 70km đấy).

Meo
30-10-2009, 02:33
Xin chào mọi người (BB)

Dự định của mình là vào đầu tháng 12 này sẽ từ Sài Gòn khởi hành chuyến ra Bắc đầu tiên trong đời mình. Vì là lần đầu nên cũng có nhiều lo lắng về chuyến đi này, sau một thời gian hỏi thăm và tham khảo thông tin quý như vàng từ những người bạn trên Phượt, mình lên một lộ trình cụ thể như sau đây và mong mọi người có thể dành chút thời gian để góp ý về mức độ khả thi, cần bỏ nơi nào để kịp thời gian, và những thông tin quan trọng bên lề khác về thời tiết, đường xá, những vật dụng cần thiết phải mang theo và v.v :)

Số người: 2 (mình và thằng bạn thân)

Phương tiện di chuyển:

- Xe lửa (Sài Gòn - Nình Bình và Hà Nội - Sài Gòn)
- Xe khách ( từ Ninh Bình đến Hạ Long, Yên Tử và trở về Hà Nội từ Yên Tử)
- Xe máy (sẽ thuê xe mày ở Hà Nội để đi tham quan các tỉnh còn lại - từ ngày 10 - 1 đến cuối chuyến đi.)

Thời gian khởi hành dự kiến hàng ngày: Bắt đầu đi lúc 5h30m - 6h sáng cho những chuyến đường xa hơn 200km vì muốn dành thời gian để tham quan, chụp ảnh và nghĩ ngơi dọc đường. Tiêu chí là đến nơi trước 5h chiều để tránh đi đường ban đêm.

Lịch Trình

4/12: SG (5h30) – Ninh Bình

Ninh Bình

5/12: Ninh Bình (14h) – Phát Diệm – Tx. Ninh Bình
6/12: Ninh Bình (7h) – Tam Cốc – Bích Động – Tràng An – Ninh Bình (4h30) – Hà Nội – Hạ Long

Hạ Long

7/12 (CN): Hạ Long
8/12: Núi Yên Tử - ngủ đêm ở Yên Tử

Hà Nội – Hà Tây

9/12: Yên Tử (12h) – Hà Nội (17h)
10/01: Hà Nội - Làng Vạn Phúc, Cự Đà, Đường Lâm – Chùa Thầy – Đình Hòang Xá.
11/01: Đìng Hoàng Xá – Hồ Quan Sơn – Hương Sơn – Hà Nội
12/01 – 15/01: Hà Nội.

Bắc Kạn – Cao Bằng

16/12: Hà Nội (6h) – Hồ Ba Bể (11h)
17/12: Ba Bể (8h) – Thác bản Giốc (13h), Động Ngườm Ngao – Tx. Cao Bằng (18h)
18/12: Tx Cao Bằng – Phja Den – Bảo Lạc – Mèo Vạc

Hà Giang

19/12: Mèo Vạc – Lũng Cú - Đồng Văn
20/12 (CN); Đồng Văn
21/12: Đồng Văn – Phó Bảng (Phố Cáo) – Quản Bạ
22/12: Quản Bạ - Tx.Hà Giang (12h) – Suối Thông Nguyên (15h) – Hòang Sư Phì (17h) – (Thàng Tín – Thèn Chu Phìn – HSP)
23/12: HSP – Ck Xín Mần – Cốc Pài – Bản Già – Lùng Phìn – Bắc Hà.

Lào Cai

24/12: Bắc Hà – Bản Phố - Bảo Nhai – Hang Tiên – Bắc Hà.
25/12: Bắc Hà – Cán Cấu – Si Ma Cai – Pha Long – Tả Ngải Chồ - Mường Khương.
26/12: Mường Khương – Ck Hà Khẩu (9h) – Lào Cai - Bát Xát – Bản Vược (12h) – Lũng Pô (14h) – A Mú Sung – A Lù – Ngải Thầu – Y Tý (17h)
27/12 (CN): Y Tý (nếu lịch trình có chậm hơn dự kiến thì sẽ xuống thẳng Sapa)
28/12: Y Tý (7h) – Ngải Chồ - Chợ Mường Hum (10h) – Pa Cheo – Bản Khoang (12h) – Ô Quý Hồ - Thác Bạc - Sa Pa

Sa Pa

29/12: Sa Pa – Hàm Rồng – Lao Chải - Tả Vạn – Bản Hồ (31Km) – (Sa Pa)
30/12: (Bản Hồ) - Sa Pa – Cát Cát – Sín Chải – Sa Pa.
31/12 – 1 - 2/01: Phanxipang. (đi Trạm Tôn về Trạm Tôn)
3/01 (Thứ 7): nghĩ ngơi, dạo phố
4/01 (CN): Sa Pa - Tả Phìn, Động Tả Phìn – Trung Chải - Lào Cai (20h) - HN

5/01: Hà Nội (12h) – Sài Gòn

20h 6/01: Sài Gòn

Kính mong mọi người thẳng thắn góp ý giúp mình. Xin cảm ơn các bạn đã dành thời gian quý báu để đọc và trả lời :L

Chúc anh em Phượt một ngày an lành nhé,

P/S: chân thành cảm ơn sự giúp đỡ tận tình của bác Walkman, Chitto và Monkey95 và rất nhiều anh em khác trong quá trình lượm lặt thông tin của mình :L

voòng ngẩu pín
30-10-2009, 03:31
bác đưa lộ trình dài quá chả biết đường nào mà lần,theo em từ ninh bình nên đến quất lâm thưởng thức đã....rồi từ quất lâm đi thẳng đến đồ sơn thưởng thức tiếp,sau đó đi thẳng lên yên tử thì hợp lý hơn,rời yên tử thì hẵng đi vịnh hạ long,rồi từ hạ long đi thẳng hồ ba bể thì hơn,,em e rằng đến quất lâm và đồ sơn các bác sẽ thay đổi lịch trình vì các bác đã đến thẳng nơi LẮNG ĐỌNG TÂM HỒN VIỆT rồi

thik_di_choi
30-10-2009, 09:11
...

Mình chỉ có 1 ý kiến nhỏ về Yên tử. Kể cả bác không đi cap treo mà leo bộ cũng chỉ trong ngày. Không nên ngủ đêm ở Yên tử vì không phải mùa lễ hội, sẽ rât buồn. bạn nên chạy tiếp tới Hải phòng (40km) để nghỉ rồi sáng sau đi Hà nội hoặc nếu bạn đi sơm để leo Yên tử trước 9h sáng thì chỉ khoảng 3h chiều bạn sẽ xuống đến chân núi, bạn thừa sức chạy về Hà nội (ăn cơm ở Chí linh hoặc Hải duơng)

DreamVN
30-10-2009, 12:00
Hết sức nể, kính nể, kính kính nể bạn Meo nếu bạn đi trọn vẹn cái lịch trình kia. Quả là hành xác, hành xác, đại hành xác. Tớ nghĩ là bạn nghe theo cái lịch trình của cụ Voòng ngẩu pín kia lại hay ... =)) =)) =)) =)) =))

Forza Tu
30-10-2009, 15:17
Hi.,

Bạn xem lại lịch có nhầm không?
- Ngày 3/1/2010: là ngày Chủ nhật rồi
- Mình cũng có chuyến đi miền Bắc vào dịp này, từ 29/12/2009 ~ 01/01/2010, mình đã đăng ký tham gia leo Fan do bạn Gpmst là chủ xị. Ngày 02/01, mình dự định đi Hồ Hòa Bình, nếu gặp nhau ở Hà Nội thì nhập đoàn cho vui ha.

Nice day!

Meo
30-10-2009, 16:58
cảm ơn các bạn đã góp ý :D

@ Vòong Ngầu Pín: Mình chủ yếu là muốn đi đồi núi thôi bạn ạ :D Mình không thích biển lắm nên Hạ Long thôi là cũng đủ rồi.. vả lại, mình không thể đi thẳng từ Hạ Long đến Ba Bể được vì kẹt phương tiện di chuyển --> quay về Hà Nội, tham quan Hương Sơn và dành 3 4 ngày ở Hà Nội chơi. Sau đấy mới thuê xe máy để đi Ba Bể, Hà Giang, Cao Bằng và Sapa

@ Thik Đi Chơi: cảm ơn góp ý của bạn nhé.. nhưng thời gian xe khách cũng không có nhiều cho mình lựa chọn, nên mình nghĩ qua đêm ở Yên Tử cũng tốt.. vả lại mình cũng yêu thích cảnh núi rừng vào ban sáng, yên tĩnh, thoáng đãng và se se lạnh..

@Dream VN: hehe, đúng là cũng mệt thật nhưng mà có chí thì nên phải không bạn ;)) Một ngày mình cũng đi dưới 250km, vận tốc 45 - 30km/h tùy địa hình và có bố trí những ngày nghỉ để sạc pin (1 ngày ở Đồng Văn, 1 ngày ở Bắc Hà và 1 ở Y Tý) nên cũng không hối hả và nhọc nhằn bản thân lắm đâu.. chắc sẽ ổn thôi :D Giờ đang theo chế độ 1 tuần đá banh 1 trận, hít đất 30 cái vạ tập tạ nhẹ 15p một ngày, hy vọng sẽ có đủ sức bền

@ Forza Tu: cảm ơn bạn đã nhắc nhở :D Mình sẽ sửa lại liền đây.

Ngoài ra, xin anh em góp ý giùm mình về ngày này

26/12: Mường Khương – Ck Hà Khẩu (9h) – Lào Cai - Bát Xát – Bản Vược (12h) – Lũng Pô (14h) – A Mú Sung – A Lù – Ngải Thầu – Y Tý (17h)

Mình sợ sẽ không có đủ thời gian đi một đoạn dài như thế, có nên chia ra làm 2 không ạ? Xin cho mình hỏi về địa hình đường của đoạn Mường Khương - Y Tý này và đoạn từ Quản Bạ - Bắc Hà nữa nhé, vì mình dự tính có thể thay đổi lịch trình ngày đấy, đi thẳng từ Quản Bạ đến Bắc Hà luôn, không cần nghỉ ở Hoàng Su Phì, nếu như đường tốt và không đèo núi cao, đến Bắc Hà khoảng 8h tối khuya cũng được (nếu như vậy là khoa học hơn, còn đường nguy hiểm, không nên chạy nhanh thì mình sẽ giữ lại lộ trình cũ, an toàn là trên hết mà) :)

Mình xin cảm ơn các bạn rất nhiều

Chitto
30-10-2009, 17:14

Trong 1 ngày chạy đường này được. Chỉ có cái dở là đoạn đường đi chặng cuối ngày lại là đường vắng vẻ ít người qua lại nhất. Như thế nếu có nhầm đường sẽ khó khăn hơn. Hơn nữa, theo tôi thì không nên đến YTý lúc muộn, có thể gặp khó khăn trong việc xin nghỉ lại hơn là khi đến sớm.

vì mình dự tính có thể thay đổi lịch trình ngày đấy, đi thẳng từ Quản Bạ đến Bắc Hà luôn, không cần nghỉ ở Hoàng Su Phì, nếu như đường tốt và không đèo núi cao, đến Bắc Hà khoảng 8h tối khuya cũng được

Cũng y như cung trên, đoạn đường xấu và dễ nhầm đường nhất lại là chặng cuối Cốc Pài (Xín Mần) - Bắc Hà. Đoạn này đường xấu hơn hẳn, lại có thể bị nhầm đường, nếu đó là lúc trời tối thì không dễ mà tìm ra đường hoặc có người để hỏi đâu. Có vài ngã ba mà nếu không biết trước hoặc không có người để hỏi thì nhầm đường như chơi.

Meo
30-10-2009, 17:40
cảm ơn anh Chitto :) Vậy thì em sẽ giữ lộ trình cũ và chia nửa đoạn đường Mường Khương - Y Tý đó ra làm 2 chặng

ngày 26: Mường Khương - Bát Xát
ngày 27: Bát Xát - Y Tý

Như vậy có khả dĩ hơn không ạ ? Hay là nên chia nó ra theo một cách khác (Mường Khương - Bản Vược / Lũng Pô chẳng hạn)? Vì tụi em nghĩ sẽ có rắc rối phát sinh dọc đường như lạc đường, địa hình xấu làm giảm nhịp độ và v.v

Ngoài ra, xin cho em hỏi là ở Bát Xát / Lũng Pô có nhà nghỉ hay không ạ ?

thocnep
30-10-2009, 23:30
Cảm kích vì bác Chitto lo lắng cho anh em. Nhưng bác nóng quá, tôi nghĩ chẳng qua là ở nhà phượt tưởng tượng cho nên nó thế. Cứ đi thì khắc biết, khắc hiểu ra thôi ;)
Tôi từng gặp ở miền núi nhiều bạn từ phía Nam ra, nằm dầm dề 3 ngày liền ở khách sạn dọc đường vì oải, chưa quen đường, chưa thông thổ, lại thay đổi thời tiết, khí hậu. Hôm trước đi cố, hôm sau nằm dị... Tóm lại, chỉ tại chưa có nhiều kinh nghiệm thôi. Nhất là chưa quen với việc đi qua đèo ở miền núi, có khi bên này đèo nắng chang chang, bên kia đèo gió rít vù vù, lạnh buốt. Cho nên thay vì tư vấn thì tốt nhất là khuyên nhau hãy lên đường.
Chúc lên đường may mắn :D

Meo
01-11-2009, 00:16
không nhận được góp ý gì thêm nữa cả .. chắc là do lộ trình dài quá nên anh em cũng không biết góp ý từ đâu :(

Đây là lần đầu tiên đi ra miền Bắc của mình trước khi tốt nghiệp Đại Học và dấn thân vào đi làm.. có thể là chuyến cuối cùng như thế .. mong anh em giúp đỡ. Mình xin cảm ơn lắm

dan37.org
01-11-2009, 19:43
Bắc Kạn – Cao Bằng[/B]

16/12: Hà Nội (6h) – Hồ Ba Bể (11h)
17/12: Ba Bể (8h) – Thác bản Giốc (13h), Động Ngườm Ngao – Tx. Cao Bằng (18h)
18/12: Tx Cao Bằng – Phja Den – Bảo Lạc – Mèo Vạc

Mấy cung khác em không rành lắm nên không có ý kiến gì, nhưng cung này em xin góp ý với bác như sau:
Ba Bể (8h) – Thác bản Giốc (13h) Đoạn này nếu đi đường chính khoảng gần 300 nếu đi đường tắt Nà Phặc - Ngân Sơn thì hơn 200km một tẹo. Nhưng dù đi đường nào đi nữa thì 3h là không thể bạn ạh.
18/12: Tx Cao Bằng – Phja Den – Bảo Lạc – Mèo Vạc Đoạn này đi một ngày cũng hơi bị vất vả nếu bạn có ý định đi cả Phjađén

Meo
02-11-2009, 06:05
cảm ơn bác đã góp ý, đúng là thổ địa có khác :D Mình dự định dành ra khoảng 5 tiếng để đi từ Ba Bể đến Bản Giốc lận mà, như vậy có đủ không bác nhỉ? Vì mình không rõ địa hình ở đó thế nào cả cho nên mình mới dành thời gian ra cả 5 tiếng. Ước tính vận tốc trung bình là 45km/h vì mình nghe nói không có đồi núi gì cả :)

Đoạn đường Nà Phặc - Ngân Sơn của bác có tốt không bác? Đường trải nhựa như quốc lộ đúng không ạ? :D

Mình nghĩ cũng như bác vậy, chắc sẽ không kịp thời gian ghé qua Phja Đén đâu (để Phja Đén vào phòng hờ nếu như có đủ thời gian thôi) :D mình đi quốc lộ 43, theo tuyến Cao Bằng - Nguyên Bình - Bảo Lạc - Mèo Vạc, tuyến như thế có tốt không bác? Vì hình như chỉ có 1 cung đường ấy thôi thì phải

dan37.org
02-11-2009, 19:05
Đường Nà phặc - Ngân Sơn đường khá tốt nhưng đi là bác phải hỏi đường nhé không là lạc như bỡn chạy xuống Đông Khê đấy nhá.
Cao Bằng - Nguyên Bình - Bảo Lạc - Mèo Vạc: cung này đờng cũng trải nhựa nhưng đường hơi bé và đờng đã xuống cấp nhưng nói chung là vânc ngon chán. Qua khỏi thị trấn Nguyên Bình là có đường rẽ từ QL3 đi Phjađén ( 18km ) đường đang thi công nên đi rất khó nếu như gặp lúc đang xẻ núi thì chỉ có cách quay lại. Thực ra nếu bạn có thời gian đi Phjađén thì cũng rất hay. Mùa này Phjađén không khác gì Sapa bạn ạh.
Bảo Lạc - Mèo Vạc có 02 đường: - đường qua Lý Bôn đường dế đi hơn rất nhiều so với đường Đức Hạnh.
- Đường Đức Hạnh rất xấu nếu bạn đi 01 mình thì không nên đi đường này, còn nếu bạn muốn thử sức offroad thì cứ đường nì mà thẳng tiến.
Bạn tham khảo đường Đức Hạnh ở topic này ( trang 5 + 6 + 7... nhé ):
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4624&page=5

chipchibui
05-11-2009, 12:35
Bác cho mình số dt của bác, mình muốn đi chung chuyến này tất nhiên là mình sẽ bán bạc thật kĩ đã, số của mình là 0983567840 tên Tự.
Thân.

Meo
06-11-2009, 21:39
Bảo Lạc - Mèo Vạc có 02 đường: - đường qua Lý Bôn đường dế đi hơn rất nhiều so với đường Đức Hạnh.

- Đường Đức Hạnh rất xấu nếu bạn đi 01 mình thì không nên đi đường này, còn nếu bạn muốn thử sức offroad thì cứ đường nì mà thẳng tiến.
Bạn tham khảo đường Đức Hạnh ở topic này ( trang 5 + 6 + 7... nhé ):
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4624&page=5

Cảm ơn bác lắm :) Nhưng bác ơi cho em hỏi là đi đến Lý Bôn thì đi đường nào vậy bác ? vì trên bản đồ hành chính mà tụi em tìm được không có đường nào đến Lý Bôn cả (chỉ có tỉnh lộ 217 đi từ Bảo Lạc đến Đức Hạnh mà thôi). Phiền bác hướng dẫn đường cho tụi em biết thêm được không bác ? Cảm ơn bác rất nhiều

@chipchibui: cảm ơn bác đã có hứng thú với chuyến đi của tụi em nhưng tạm thời tụi em chưa có nghĩ đến sẽ đi chung với ai cả :D Bác ở Sài Gòn ạ?

dan37.org
06-11-2009, 21:55
Cảm ơn bác lắm :) Nhưng bác ơi cho em hỏi là đi đến Lý Bôn thì đi đường nào vậy bác ? vì trên bản đồ hành chính mà tụi em tìm được không có đường nào đến Lý Bôn cả (chỉ có tỉnh lộ 217 đi từ Bảo Lạc đến Đức Hạnh mà thôi). Phiền bác hướng dẫn đường cho tụi em biết thêm được không bác ? Cảm ơn bác rất nhiều

@chipchibui: cảm ơn bác đã có hứng thú với chuyến đi của tụi em nhưng tạm thời tụi em chưa có nghĩ đến sẽ đi chung với ai cả :D Bác ở Sài Gòn ạ?

Đường Lý Bôn và đường Đức Hạnh thì cũng đi đường thị trấn Bảo Lạc, để diễn tả chính xác thì hơi khó nhưng khi bác đi đén cung đó thì sẽ rõ ngay mà. Với lại đi đến đâu bạn phải hỏi đến đó chứ, đường miền núi dễ lạc lắm. Mà đã lạc rồi là quay lại rất vất vả vả chứ không như ở miền xuôi

kiti
11-11-2009, 16:05
Chào các anh chị và các bạn,

Nhờ các anh chị và các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp em về chuyến đi như sau:

- Địa điểm: Lào Cai và/hoặc Hà Giang

- Thời gian: 30/12/2009 ->3/1/2009 ( Tối 29/12 xuất phát từ Đà Nẵng, Tối 3/1 phải có mặt ở Đà Nẵng)

- Mục đích: Khám Phá thiên nhiên văn hóa con người ở vùng đất mà em chưa từng đặt chân đến nhưng em lại rất yêu thích qua những tấm ảnh các anh chị và các bạn đã post trên diễn đàn.

Nhờ các anh chị tư vấn giúp em:

- Lộ trình
- Phương tiện đi lại
- Địa điểm ăn ở
- Địa điểm dừng chân tham quan, chụp ảnh, giao lưu dân bản.
- Thời tiết? Khung cảnh thiên nhiên?
- ...
- Nếu vào thời gian đó có nhóm nào lên đường thì cho em xin "1 chân"
- ...

Chân thành cám ơn sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn :)

KiTi.

Meo
13-11-2009, 06:39
xin cho em được hỏi là muốn xin giấy giới thiệu để lên những đồn biên phòng vùng cao (Y Tý, Lũng Pô) thì phải làm sao bây giờ ạ? Tụi em đều còn là học sinh lại không quen biết gì nhiều cả nên vấn đề này khá là khó khăn. Xin anh em góp ý dùm. Em cảm ơn mọi người lắm

dan37.org
13-11-2009, 18:41
xin cho em được hỏi là muốn xin giấy giới thiệu để lên những đồn biên phòng vùng cao (Y Tý, Lũng Pô) thì phải làm sao bây giờ ạ? Tụi em đều còn là học sinh lại không quen biết gì nhiều cả nên vấn đề này khá là khó khăn. Xin anh em góp ý dùm. Em cảm ơn mọi người lắm

Theo như kinh ngiệm của riêng mình thì đi đến đâu xin giấy giới thiệu đến đấy. Cứ " thật cái bụng " là mọi việc trơn tru ngay mà bạn;)

Chitto
13-11-2009, 18:50

Hai nơi này không cần giấy giới thiệu, chỉ cần đầy đủ CMND. Nếu là sinh viên thì bạn ngoài CMND nên mang theo Thẻ sinh viên. Nếu có làm việc với Đoàn trường mà có được cái giấy gì đó đóng dấu Đoàn trường cũng tốt.

Tôi sẽ ghép topic vào Topic lớn nhé.

Bluenight
14-11-2009, 16:14
Hi ACE,

E là newbie, e làm bên du lịch, chuyên tổ chức tour trekking và adventure cho các bạn Tây balo đi các vùng Đông Tây Bắc. Nhưng nói thật là lịch trình cũng chưa thể nặng như của bác Meo. Quả là đáng nể. Đi vùng phượt vòng quanh bằng xe máy chỉ thuận lợi ở các vùng như Ninh Bình, Nam Định, Ba Bể, Cao Bằng thui chứ bắt đầu lên vùng Lào Cai và Hà Giang là hơi khó rồi. Em nghĩ bác nên sắp xếp lại lịch trình 1 chut ở khu vực đó để còn lấy sức.

Meo
15-11-2009, 00:19
cảm ơn bạn đã góp ý nhưng thật sự thì tính trung bình số km di chuyển khi ở những vùng cao cũng không có gì dài lắm :) Vả lại mình có sắp xếp những ngày "ở không đi loanh hoanh" nhẹ nhàng tại một vài địa điểm như Đồng Văn, Bắc Hà và Y Tý, một đêm nghỉ trên Yên Tử (bình thường có thể đi - về trong ngày) và 1 ngày sau khi leo Phanxipang :) Ngoài ra mình và bạn mình cũng có kế hoạch bỏ một vài điểm phụ yếu trong chuyến đi nếu tình hình sức khỏe không đáp ứng được. Mình và thằng bạn đi theo phương châm "ngày dài tháng rộng có gì mà vội", nên mình nghĩ chắc cũng không sao

toilatoi
19-11-2009, 21:16

ban van di QL34 Cao bang - Ha giang, di qua thi tran Bao lac khoang hon 20km se co bien chi dan to dung Meo Vac 55km va se thay cay cau be tong hoanh trang bac qua song ben phai, day la cau Ly Bon day.
di ve nho viet bai nhe !
Chuc may man !

Hell
20-11-2009, 15:55
hành trình của bạn Meo hay thật. Mình thật ghen tị, mình cũng muốn đi chuyến dài như thế này lắm nhưng thời gian không có :( Thôi chúc bạn Meo đi vui va an toàn nhé, nhớ viết bài nhé bạn

mr_to
15-12-2009, 09:33
Các bác phượt gia giúp đỡ em tí chút được không ạ. Sắp tới em có dự định phượt 1 chuyến Đông-Tây Bắc trong vòng khoảng 3-4 tháng (ý định của em là sẽ đi tất cả mọi nơi và bằng xe đạp nên dự tính thời gian là rất dài hơi). Mong các bác tư vấn cho em khoảng thời gian tốt nhất để thực hiện nó với ạ.Thanks các bác nhiều nhiều

chieuanh
27-12-2009, 22:23
Chào các bác,

Vì nhiều sự cố, hôm nay em mới tái xuất giang hồ. Lần này đã book xong vé, chuẩn bị xế và đồ nghề phượt, sẵn sàng lên đường thôi!

6/2, chúng em có mặt ở Hà Nội

Cung đường của nhà phượt (1 xế, 1 ôm) chúng em là:

Ngày 1: HN- Hải Dương- Hải Phòng- Cát Bà

Ngày 2: Cát Bà- Hạ Long- Cẩm Phả- Móng Cái

Ngày 3: Móng Cái- Tiên Yên- Lạng Sơn

Ngày 4: Lạng Sơn- Bắc Kạn

Ngày 5-6: Bắc Kạn- Cao Bằng- Bản Giốc

Ngày 7: Cao Bằng- Hà Giang

Ngày 8-10: Khám phá Hà Giang

Ngày 11: Hà Giang- Lào Cai

Ngày 12: Lào Cai- Lai Châu- Phong Thổ- Mường Lay

Ngày 13: Mường Lay- Mường Tè- Mường Lay

Ngày 14: Mường Lay- Mù Căng Chải- Nghĩa Lộ

Ngày 15: Nghĩa Lộ- Yên Bái- Tuyên Quang

Ngày 16 Tuyên Quang- Thái Nguyên

Ngày 17: Thái Nguyên- Hà Nội

Bác nào biết chỗ nào hay ho, hoặc phải nắn đường cho thêm phần thú vị thì chỉ giáo em với nhé!

Đa tạ các bác! Phượt muôn năm ;)

toilatoi
03-02-2010, 21:42
Ngày 4 :Nên chạy Lạng sơn - Đông khê -Cao bằng
ngày 11:hà giang - hoàng su phì - xín mần- Bắc hà hoặc HG-QL279- Phố ràng - lào cai
ngày 16 : chạy thẳng Tuyên quang - phú thọ - tam nông - Sơn tây - Hn cho nhanh
Chương trình của bạn đi lấy km làm kỉ lục mà chạy nhiều thề , mỗi ngày đi xe may 200km đến 250km là vừa và nên dành thời gian nhiều hơn ở các điểm như vịnh Hạ Long , Hà giang , Sa pa ..Như vậy sẽ thăm thú được nhiều và chi tiết hơn lại lấy lại được sức khỏe .Nói chung bạn phải liệu sức khỏe va thời gian , đương sá , thời tiết mỗi chặng mà đi .Nhớ mua bản đồ du lcị nũa nhé !
Thân!

conan2001
22-05-2010, 00:13
Chào các bạn!

Mình ở TPHCM, vào tháng 7 này mình tính đi xuyên việt. Dự tính của mình là bay ra Hà Nội và đi từ từ vào lại TPHCM. Thời gian mình ước lượng là Miền Bắc khoảng 8 ngày và Miền Trung khoảng 8 ngày. Nhóm mình khoảng 3-4 người. Trước tiên mình nhờ các bạn tư vấn giúp mình khu vực miền Bắc nha.

Các địa điểm mình tính đi như sau :
- Lào Cai
+ Sapa
+ Cát Cát
+ Động Tiên Sơn
+ Phanxipang
- Hà Nội
- Quanh Hà Nội
+ Chùa Hương
+ Làng Gốm Bát Tràng
+ Ba Bể
+ Ba Vì
+ Đồ Sơn
+ Sầm Sơn
- Ninh Bình
+ Hoa Lư
+ Tam Cốc - Bích Động
- Hạ Long
+ Yên Tử
+ Vịnh hạ Long
+ Cát Bà
=> Sau đó sẽ đi vào miền Trung

Nhờ các bạn tư vấn giúp cho mình các vấn đề sau :
- Lộ trình mình nên đi như thế nào là hợp lý?
- Tại mỗi địa điểm đó mình nên tham quan những gì?, ăn những đặc sản gì?
- Tại mỗi địa điểm đó, mình mất khoảng thời gian là bao lâu như thời gian đi lại, thời gian tham quan?
- Yên Tử cách Hạ Long bao nhiêu km? Nếu mình tới Hạ Long trước, sau đó mình thuê xe máy đi yên Tử trong 1 ngày thì có được không? vì mình nghe nói muốn leo hết Yên Tử thì mất khoảng 3-4h lận.

Cảm ơn các bạn nhiều lắm!

monkey95
22-05-2010, 12:35
Các bạn di chuyển ngoài miền Bắc bằng xe đò à?
Các bạn sẽ xuất phát từ điểm nào? Đi máy bay hoặc xe lửa ra HN, hay đi tàu đến Thanh Hóa hoặc Ninh Bình trước?

Nếu trong khoảng 8 ngày thì có vẻ hơi bị gấp đấy nhỉ!

*) Bạn có thể đi theo tuyến 1 như thế này: Hà Nội -> Lào Cai -> ... -> Fansipan -> Lào Cai -> Hà Nội. Tuyến này có thể mất đến 3 ngày 4 đêm: 2 ngày leo núi + 1 ngày chơi quanh Sapa, đi tàu + ngủ trên tàu trong 2 đêm đầu và cuối. Mình nghĩ tuyến này sẽ rất tuyệt với người miền Nam, chú ý là leo núi Fansipan không đơn giản đâu, nên tập ở nhà trước. Nếu không đủ sức leo Fansipan thì có thể chuyển sang đi Bắc Hà.

*) Đoạn Ba Bể thì hơi vô lý, vì bạn sẽ mất 1-2 ngày cho nó, mà xung quanh thì bạn lại không đánh dấu điểm dừng chân nào khác (tốn nhiều thời gian di chuyển)

*) Sầm Sơn và Đồ Sơn thì bạn chỉ nên đi nếu thừa thời gian. Đồ Sơn thì có thể ghé ngang khi đi Cát Bà, nhưng bãi tắm rất tệ. Sầm Sơn thì bình thường, không thể so sánh với Nha Trang được :) Mặt khác trong tuyến đi của bạn đã có Cát Bà, tắm ở đó thích hơn hẳn Sầm Sơn và Đồ Sơn.

*) Tuyến 2 nên đi là Hà Nội - Cát Bà - Hạ Long - Hà Nội. Từ Hà Nội, có thể đi Hải Phòng, đi tàu cao tốc ra Cát Bà, tắm và chơi vịnh Lan Hạ, sau đó từ Cát Bà đi tàu về Hạ Long, thăm vịnh, rồi quay về HN, sẽ mất 2-3 ngày.

*) Đi chùa Hương sẽ mất ít nhất 1 ngày (đi rồi quay về HN). Đi Yên Tử thì bạn cứ thêm ít nhất 1 ngày vào tuyến Hà Nội - Cát Bà - Hạ Long - Hà Nội ở trên.

*) Chơi quanh Hà Nội thì bạn nên để 1-2 ngày, nên ở và đi chơi HN ít nhất 1 đêm, không khí đêm ở HN, quanh hồ Gươm và Hồ Tây sẽ rất thú vị với người miền Nam (cũng như bọn mình thích đêm Sài Gòn vậy). Ban ngày, bạn có thể đi các làng cổ quanh Hà Nội, Bát Tràng, Vạn Phúc... hoặc đi các địa điểm: Lăng Bác, hồ Gươm, hồ Tây...

*) Tuyến 3 sẽ là Hà Nội - Ninh Bình - Thanh Hóa -> vào miền Trung. Trên tuyến này bạn sẽ đi thăm Tam Cốc - Bích Động (đẹp), Hoa Lư (vừa phải), nếu thu xếp được nên đi thăm chùa Bái Đính (Ninh Bình, chùa này to và hoành tráng), và nhà thờ đá Phát Diệm (Ninh Bình, đây có lẽ là nhà thờ đẹp và độc đáo bậc nhất ở Việt Nam). Nếu thích thì bạn tạt qua Sầm Sơn rồi vào miền Trung. Tuyến này sẽ mất 1.5-2 ngày thôi.

Ừm, đại khái thế. Hy vọng giúp được bạn ít nhiều.

lee_jee_ooh
22-05-2010, 16:52
Cái lịch trình của bác nên gạch ba bể đi, vì nó ko thể trong mục "quanh hà nội" được, ko biết chụ xị đi = phương tiện gì, nhưng nếu chạy ba bể thì vừa không hợp lý, vừa mất nhiều thời gian

Chụ xị nên tham khảo bác Monkey, cung đường bác Monkey viết là hợp lý, nhưng 8 ngày theo em là hơi căng

Tuyến 1(HN-LC) tính nhẩm cũng mất tối thiểu 4 ngày
Tuyến 2 :
-Chùa hương 1 ngày
-đồ sơn sầm sơn 1 ngày
=> tuyến này 2 ngày
Tuyến 3 đi cố chắc cũng 2 ngày

Theo em nếu chưa chốt cố định những nơi cần đi thì bác nên tham khảo thêm trong diễn đàn, có thể thêm vài nơi, bớt vài nơi cho hợp với lịch trình, vừa đi được nhiều nơi phong cảnh hữu tình mà lại tiết kiệm được thời gian

conan2001
22-05-2010, 20:10
vầng , em cảm ơn các bác rất rất nhiều . Để em tham khảo ý kiến của các bạn rồi có j mong các bác júp đỡ thêm !

Xoài
23-05-2010, 13:07
Vài nét chính bác tham khảo để lên cho chương trình chính của đoàn;
- Sapa mà leo cả Fan thì cũng phải 3 ngày chưa kể 1 đêm đi lên & 1 đêm đi về. Nếu các bạn không mua được vé tàu thì đi oto cũng được, vài năm gần đây đã có xe bus ghế ngả chạy Hanoi-Laicai & vice versa. Giờ khởi hành cũng như tàu hỏa, overnight on bus.
- Hanoi + Chua Hương + Ba Vi: 3 ngày, có thể thuê xe máy tự đi
- Ba Bể: đi xe máy thì hơi bị mịt đấy. Đi bằng public bus thôi. Tham tham khảo thêm trong điễn đàn về xe đi Ba Bể. Nhanh nhất cũng phải 2 ngày, nếu thuận lợi về việc xe cộ, không thì cũng phải 3 ngày.
- Hanoi/Yên tử/Halong/Catba: nếu bạn muốn đi những điểm này cộng với việc muốn tranh thủ thời gian thì chỉ có cách thuê xe máy - cung đường cũng dễ chịu thôi. Tớ cũng đi Yên tử bằng xe máy rồi, sáng đi từ Hanoi khoảng 5.30 thì 8.30 tối về đến Hanoi. Nhưng nếu bạn đi theo ch/trình trên thì ngày đầu sau khi thăm Yên tử xong thì về Halong ngủ (Yên tử - Halong ~ 60km). Sáng hôm sau đi vịnh Halong ~ 4 - 5 tiếng sau đó đi tiếp xe máy sang Cát Bà, nhớ là đi phà Tuần Châu sang Cát Bà cho nhanh, bạn nên tham khảo giờ hoạt động của phà, phà này sang thẳng bến Gia Luận, sau đó đi xe máy khoảng 30' là đến thị trấn Cát Bà rồi, bạn sẽ chạy qua Cửa Vườn Quốc gia Catba, nếu thấy còn th/gian thì vào tham quan luôn, tối ngủ lại Catba, hôm sau chơi loanh quanh rồi về Hanoi, qua Hải Phong đấy, thích thì phi xuống Đồ Sơn xem cho biết. Tối về Hanoi ngủ. Thế là 3 ngày đẫy rồi nhá.
- Tam Cốc, Ninh bình: Bạn nên đến VP Sinh Cafe mua tour đi Hoa Lu hoặc mua vé open tour. Đến Ninh bình rồi thuê xe máy đi Tam Cốc, Hoa Lư, Phát Diệm..cũng được. Đến đây thì bạn bắt đầu Nam tiến rồi, book open tour đi cho thoải mái, public bus nhiều khi mất thời gian chờ đợi, bắt khách dọc đường....

Như vậy sơ bộ xong Hoa Lư, Tam Cốc cũng mất khoảng hơn chục ngày ngoài này rồi. Tùy theo quỹ th/gian của bạn mà sắp xếp ch/trình cho hợp lý.

conan2001
01-06-2010, 20:19
Cảm ơn các bác rất nhiều vì thông tin của các bác rất hữu ích cho tụi cháu .

Sau khi tham khảo lại thông tin của các bác thì tụi cháu sắp xếp lại lộ trình như sau :

- Tuyến 1 (Hà Nội -> Lào Cai -> Động Tiên Sơn (Lai Châu) -> Lào Cai -> Hà Nội - 2 ngày và 3 đêm) : 2 đêm ngủ trên xe lửa, 1 đêm ngủ tại sapa. 3 ngày thì mình đi chơi sapa, cát cát và Động tiên sơn ở lai châu. (lúc đầu tụi cháu lưỡng lự không biết có nên đi phanxipang không nhưng giờ tụi cháu quyết định không đi).

- Tuyến 2 (Hà Nội -> Cát Bà -> Vịnh Lan Hạ -> Vịnh Hạ Long -> Yên Tử -> Hạ Long -> Hà Nội - 3-4 ngày) : Tụi cháu tính Vinh Hạ Long là 1 ngày, Yên Tử là 1 ngày. Tuyến này các bác tư vấn thêm về chi tiết (chỗ chơi, tham quan, đặc sản,...) cho tụi cháu nha.

- Tuyến 3 ( ở Hà Nội và đi chùa Hương 3 ngày 2 đêm) : Tụi cháu tính đi chùa Hương 1 ngày, ở Hà Nội chơi 2 ngày và 1 đêm.

- Tuyến 4 ( Hà Nội -> Ninh Bình -> Thanh Hóa -> vào miền trung - 2 ngày) : Tụi cháu sẽ đi Hoa Lư, Tam Cốc - Bích Động, chùa Bái Đính, và nhà thờ đá Phát Diệm. Còn Thanh Hóa thì tụi cháu chưa biết gì, chúng cháu nhờ các bác tư vấn thêm cho.

Ngoài ra từ Ninh Bình tới Đồng Hới - Quãng Bình (Phong Nha - Kẽ Bàng) thì có gì chơi không, các bác tư vấn giúp tụi cháu nha. Tụi cháu có nên đi không? Hay từ Ninh Bình hoặc Thanh Hóa tụi cháu sẽ vào thẳng Quãng Bình, đi xe thì mất bao lâu?

Còn về tour miền trung thì tụi mình cháu đi như sau :
- Đồng Hới - Quãng Bình (Phong Nha - Kẽ Bàng)
- Huế
- Hội An
- Thánh Địa Mỹ Sơn
- Đà Nẵng -> Đi lên Đà Lạt hoặc bay về TPHCM

Các bác thông thái tư vấn giúp tụi cháu nha.
Cảm ơn các bác rất nhiều.

HoPhap 1
01-06-2010, 20:44
Tôi vừa đóng topic về việc hỏi thông tin về Miền Trung của bạn.

- Khi muốn hỏi vấn đề gì thì trước tiên bạn nên dùng công cụ hỗ trợ: " Hỏi Phượt" với từ khóa bạn cần tìm.

Ví dụ bạn cần thông tin Huế, bạn chỉ cần đánh chữ " Hếu" vào ô hỏi phượt sẽ cho ra rất nhiều thông tin.

- Khi bạn nhờ ai tư vấn điều gì, bạn nên đưa ra cái sườn trước rồi mọi người sẽ góp ý với bạn để bạn xem xét và tự hoàn chỉnh cho lịch trình của mình, bạn nên tự tìm hiểu trước, khi nào không ra được thì hãy đặt câu hỏi với mọi người, đừng làm sinh viên chỉ biết vô giảng đường ngồi nghe thầy nói và chép mà chẳng có suy nghĩ, hay đầu tư để biến cái của thầy thành cái của mình.

Mong rằng khi đọc những dòng chữ này bạn sẽ có nhưng thông tin cần thiết và bổ ích.

Loitaicacbac
08-06-2010, 20:00
Cuố tháng 7 đầu tháng 8 tôi có chuyến về thăm quê hương THỪA THIÊN-HUẾ sau 20 năm xa cach . Thăm quê xong mình sẻ kết hợp đi luôn ra miền Bắc mà trọng tâm là ĐÔNG - TÂY BẮC và LĂNG BÁC .
Thời gian mình có tại miền Bắc là 1 tuần , mình xin mượn hành trình cua bạn Black hồi 2008 làm cơ sở.
Chiều 6h HN-YÊN BÁI
Ngày 1 YÊN BÁI - TÚ LỆ-MÙ CANG CHẢI-THAN UYÊN - SAPA 300km
Ngày 2 SAPA-LÀOC AI-PHỐ LU -BẮC HÀ -XÍN MẦN - HOÀNG SU PHÌ
Ngảy 3 HOÀNG SU PHÌ - VIỆT QUANG - HÀ GIANG - QUẢN BẠ - YẸN MINH
Ngày 4 YÊN MINH - LỦNG CÚ - ĐỒNG VĂN - MÈO VẠC - HÀ GIANG
Ngày 5 HÀ GIANG - HÀ NỘI
Mình người miền Trung k biết chút gì về giao thông và cách chọn cung đường như thế nào cho hợp lý nhất ngoài đó . các bạn đừng ném gạch đá tội nghiệp .
Các bạn cho mình biết trong 5 ngọn đèo KHAU CỌ - KHAU PHẠ -PHA ĐIN - Ô QUY HỒ- MÃ PÌ LÈNG thì hành trình trên sẽ bỏ qua nhửng đèo nào .
Như mình đả trình bày ở trên mình có 7 ngày vậy dôi ra 2 ngày và 2 ngày này xen vào đi cho đủ 5 đèo có khả thi hay không
Còn 1 vấn đề nửa mong các bạn củng đừng ném đá . mình sẻ di chuyển = xe tay ga . mình thấy trên các diển đàn chưa có ai làm như vậy , mình nghì sẻ đi được . Nếu các bạn giúp mình có thể sửa lại cung dường dễ đi hơn mình cảm ơn rất nhiều
Chuyến đi này của mình là để tìm lại chính mình sau nhửng năm dài mệt mỏi vì cuộc sống xô bồ và hỗn độn
CẢM ƠN CÁC BẠN TRƯỚC . RẤT NHIỀU RẤT NHIỀU
Mình củng khá tuối nên mong các bạn vào đây nếu tâm huyết thì giúp mình chứ đừng nói nhửng điều không nên nói .
Cảm ơn cho tất cả

Chitto
08-06-2010, 20:34
1. Cung đường của bạn qua 4 con đèo là Khau Cọ, Khau Phạ, Ô Quý Hồ, Mã Pì Lèng. Không thể đi Pha Đin vì con đèo này ở cung đường khác hẳn. Kể cả thêm 2 ngày cũng không thể chạy qua cả Pha Đin được.

mình sẻ di chuyển = xe tay ga . mình thấy trên các diển đàn chưa có ai làm như vậy , mình nghì sẻ đi được . Nếu các bạn giúp mình có thể sửa lại cung dường dễ đi hơn

2. Vì đâu mà bạn "NGHĨ SẼ ĐI ĐƯỢC", sẽ làm được điều mà bao nhiêu người trên các diễn đàn không làm được?

Người ta không đi bởi nhiều lý do. Nếu có cố cưỡng mà đi, thì khi về hoặc hỏng người, hoặc hỏng xe, hoặc cả hai.
- Xe tay ga không phải để leo lên các con đèo dốc 10 - 12%
- Khi xuống đèo, xe số phải về số, làm chậm bằng số thấp, chứ không phải bằng phanh. Xe tay ga không có số để giữ
- Xuống đèo bằng phanh, nhất là phanh dầu như xe tay ga, thì rất dễ xe và ngươi xuống vực
- Xe ga nặng, khi cần xử lý vô cùng khó khăn
- Trên các nơi núi cao, việc sửa xe ga khi gặp sự cố là rất nan giải, nếu không muốn nói là không được.
- .... (thôi chả nói nữa, vì bạn đã nhất quyết thế rồi thì nói bằng thừa).

Trong các chuyến đi theo đoàn (có giúp đỡ nhau rất tốt, mang đồ sửa xe theo) cũng không bao giờ chấp nhận xe tay ga đi Tây Bắc, vùng núi Đông Bắc cả.

3. Bạn muốn đi qua các con đèo mà lại bảo vẽ "đường dễ đi hơn" thì thật là... mâu thuẫn. Đường dễ thì tất nhiên là đường không có đèo núi rồi.

Loitaicacbac
08-06-2010, 20:42
Ý mình không phải vậy Chitto à ý mình la các bạn vẽ con đường tương đối k phài đất đỏ sình lầy sùm sụp ấy chứ đả đi đèo rồi thì làm gì có chuyện dể đi .
Nếu nắn cung đường rẻ từ THANH HÓA qua thì sẻ đi như thế nào bạn Chitto .

Chitto
08-06-2010, 21:33
Các con đường đã là quốc lộ thì đều là đường nhựa. Tuy nhiên đường vùng núi thì không có gì đảm bảo 100% là không thể bị sạt lở khi có mưa to.

Tất nhiên vào tháng 7 thì khả năng gặp mưa to đến sạt lở đường là rất thấp, mà chủ yếu là nắng rát mặt.

Tốt nhất là bạn nên nghiên cứu kỹ bản đồ cái đã. Cung đường đi các vùng núi không có nhiều, nếu đã nhất quyết đi qua một địa điểm nào đó thì thường chỉ có một cung đường mà thôi.

Một trang web xem đường khá tốt là www.vietbando.com. Bạn nên nghiên cứu kĩ để quyết định.

TÍM
08-06-2010, 22:17
Cung đường rẽ Thanh Hóa là thế nào? Đâu là điểm xuất phát?

Nên lấy Hà nội làm điểm khởi đầu, đã Tây Bắc - Đông Bắc là bỏ qua Thanh Hóa, đã đi đường núi thì nên đi xe số, ko đến mức xe Ga ko đi được có điều gặp vô vàn khó khăn như Chitto đã phân tích.

Bác nên xem bản đồ và xem mình muốn đi đâu nhất. Chính xác mà nói thì cung đường kể trên chỉ đi qua 3 đèo là Khau Phạ, Ô Quy Hồ và Mã Pí Lèng. Đèo Khau Cọ nằm trên đường 279 đâm ngang cắt đường 32 chứ ko nằm trên đoạn Than Uyên về Sapa.

Chờ chút, để tớ tính xem có đi nổi cả Pha Đin và Khau Cọ trong 7 ngày không nhé :D

À, mà bạn nên có biết khả năng của bạn (về sức khỏe, độ chịu nhiệt cung đường), bạn có thể chạy xe bao nhiêu km/ngày? và thời gian chạy có thể chịu được là như thế nào mà vẫn thấy happy?

Xu_iu
08-06-2010, 23:09
Các con đường đã là quốc lộ thì đều là đường nhựa. Tuy nhiên đường vùng núi thì không có gì đảm bảo 100% là không thể bị sạt lở khi có mưa to.

Tất nhiên vào tháng 7 thì khả năng gặp mưa to đến sạt lở đường là rất thấp, mà chủ yếu là nắng rát mặt. .
Tháng 6 , 7 là 2 tháng mưa nhiều nhất ở Tây Bắc bác ạh.....Đi cũng đường từ Yên Bái lên tới Than Uyên nếu có gặp tắc đường là chuyện bình thường .Chưa năm nào em nghỉ hè về nhà mà ko dính mưa với tắc đường cả.
@ loitaicacbac: em vẫn nghĩ với 7 ngày thì bác chỉ nên dành một là đi Tây Bắc...2 là Đông Bắc....hoặc tập trung vào một vài điểm nhất định trên cả khu Đông- Tây.....chứ đi cả 2 , lại muốn qua cả 5 đèo thì thực sự khó...Đi như thế cả ngày chỉ cày mặt trên đường mà thôi, ...sẽ khá mệt và ko có thời gian để ngắm cảnh đâu.

TÍM
08-06-2010, 23:14
Tạm cho bạn có thể chạy 300km/ ngày, tính 1 cung tròn xem thế nào:

N0: 6pm Hà nội - Mộc Châu: (186 km)
N1: Mộc Châu - Sơn La - Đèo Pha Đin - Điện Biên: (300km)
N2: Điện Biên - Lai Châu - Mường Lay - Đèo Ô Quy Hồ - Sa pa (260km)
N3: Sapa - Lào Cai - Phố Lu - Bắc Hà - Xín mần - Hoàng Su Phì - Vị Xuyên (280km)
N4: Vị Xuyên - Hà giang - Yên Minh - Quản Bạ - Đồng Văn (170km ++)
N5: Đồng Văn - Đèo Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Yên Minh - Quản Bạ - Hà Giang (150km)
N6: Hà giang - Việt Quang - Phố Ràng (đường 279) - Đèo Khau Cọ - Than Uyên - Mù Căng Chải (280km)
N7: Mù Căng Chải - Đèo Khau Phạ - Tú Lệ - Ba khe - Đèo Khế - Hà nội (300km)

Nhận xét: Đi xe ga là vỡ lịch trình, nguy hiểm, đi 1 mình cũng ko ổn, ko an toàn, qúa tham cung đường sẽ dẫn đến mệt mỏi và quá tải, chưa chắc sk đã phù hợp. Cá nhân tớ mà đi cung này với bạn zai tớ cũng vái cả nón, nhất là vào tháng 7, mệt và over nhiều thứ.

Bạn ko nên thử chạy theo cung này, thực lòng :)

Xoài
09-06-2010, 00:28
Lời khuyên chân thành cho bạn loitaicacbac: Nên nghe theo những lời khuyên, cũng là cảnh báo của Chit & Black. Theo tôi có 2 điều bạn nên nghĩ lại để tránh những rủi ro, thất bại trong chuyến đi sắp tới:
- Thay đổi loại xe - không nên dùng xe tay ga.
- Cắt bớt chương trình đi, hơi bị tham quá đấy, 7 ngày cho Đông-Tây bắc mà lại đòi đi hết những nơi như bạn nói. Nên bỏ đèo Khau Cọ đi thì có thể được - cái này hơi bị ngược đường, hoặc là trùng lặp - chẳng biết gép vào cung đường nào cho hợp lý trừ khi bạn có thêm ra 1 or 2 ngày.

dangkhoaquan
09-06-2010, 00:55
Riêng cái khoản xe cộ thì em nhận thấy đa phần miền núi các tỉnh phía bắc rất thịnh các xe của hãng honda, nếu được bác nên xách 1 con như thế đi để có chuyện gì cũng dễ kiếm phụ tùng mà sửa. Em cũng thấy là nếu đi tầm 300km/ ngày thì quá vất, tất nhiên bác đi được nhưng toàn cắm đầu xuống đường thì n6-học và nhục lắm. Ngày nào cũng 7h sáng lên xe 6-7h xuống xe thì chả có quái gì là cảm nhận cả, đua đường là chính.

voòng ngẩu pín
09-06-2010, 03:18
2. Vì đâu mà bạn "NGHĨ SẼ ĐI ĐƯỢC", sẽ làm được điều mà bao nhiêu người trên các diễn đàn không làm được?

Người ta không đi bởi nhiều lý do. Nếu có cố cưỡng mà đi, thì khi về hoặc hỏng người, hoặc hỏng xe, hoặc cả hai.
- Khi xuống đèo, xe số phải về số, làm chậm bằng số thấp, chứ không phải bằng phanh. Xe tay ga không có số để giữ
- Xuống đèo bằng phanh, nhất là phanh dầu như xe tay ga, thì rất dễ xe và ngươi xuống vực
- Trên các nơi núi cao, việc sửa xe ga khi gặp sự cố là rất nan giải, nếu không muốn nói là không được.

@ chitto
câu hỏng người ,hỏng xe hoặc cả hai ko có căn cứ
xe ga hoàn toàn có thể leo đèo ko có vấn đề gì,,,bác nên tham khảo thêm về động cơ và hộp số xe tay ga,,
xuống đèo bằng phanh cũng ko có vấn đề gì,,miễn là người có chút kinh nghiệm..nếu ko có kinh nghiệm đổ đèo thì xe gì cũng có thể xuống vực,,,
xe ga ko hề nặng hơn xe số...
xe ga với xe số khi sửa chữa ko có vấn đề gì,theo em xe ga ít hỏng vặt,lợi thế hơn là lốp ko xăm dễ vá hơn,,
xe ga chỉ có mỗi tội tốn xăng nên ko phượt thủ nào chọn ,,,

BM
09-06-2010, 07:43
Mình đã chứng kiến nhiều xe tay ga vượt, đổ đèo nhưng theo ý kiến chủ quan của bản thân đi xe số sẽ chủ động kiểm soát tốc độ tốt hơn xe tay ga do đó an toàn hơn khi đi địa hình đồi núi phức tạp. Lời góp ý của Chitto và Black rất xác đáng, bạn Loitaicacbac nên cân nhắc!

gianker
09-06-2010, 09:01
Tạm cho bạn có thể chạy 300km/ ngày, tính 1 cung tròn xem thế nào:

N0: 6pm Hà nội - Mộc Châu: (186 km)
N1: Mộc Châu - Sơn La - Đèo Pha Đin - Điện Biên: (300km)
N2: Điện Biên - Lai Châu - Mường Lay - Đèo Ô Quy Hồ - Sa pa (260km)
N3: Sapa - Lào Cai - Phố Lu - Bắc Hà - Xín mần - Hoàng Su Phì - Vị Xuyên (280km)
N4: Vị Xuyên - Hà giang - Yên Minh - Quản Bạ - Đồng Văn (170km ++)
N5: Đồng Văn - Đèo Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Yên Minh - Quản Bạ - Hà Giang (150km)
N6: Hà giang - Việt Quang - Phố Ràng (đường 279) - Đèo Khau Cọ - Than Uyên - Mù Căng Chải (280km)
N7: Mù Căng Chải - Đèo Khau Phạ - Tú Lệ - Ba khe - Đèo Khế - Hà nội (300km)

Cá nhân tớ mà đi cung này với bạn zai tớ cũng vái cả nón, nhất là vào tháng 7, mệt và over nhiều thứ.

Bạn ko nên thử chạy theo cung này, thực lòng :)

Hê hê, cái hành trình này thì bất cứ ai cũng vãi cả nón, rụng cả mũ bảo hiểm :D:D Vấn đề là đi "du lịch" hay là đi "đo đường".

Bác chủ topic sau khi nghe được một loạt lời khuyên của mọi người có lẽ rút ra được nhiều điều rồi... Với hành trình trên để đi một vòng là hợp lý ( hí hí, em nghĩ bác nên cám ơn Black về hành trình đó), nếu thời gian rảnh rỗi thì bác hoàn toàn có thể đi tốt, nhưng 1 tuần mà đòi hỏi như thế là nhiều quá. Đi như thế làm mất đi ý nghĩa của việc đi du lịch. Đi để tìm hiểu, để thưởng thức, chứ ko nên đi để lấy thành tích, đi để đánh dấu là mình đã đến.

Chitto
09-06-2010, 10:10
Mình đã chứng kiến nhiều xe tay ga vượt, đổ đèo

Hì, em cũng chứng kiến rồi !!!

Tuy nhiên cần phân biệt xe tay ga vượt/đổ đèo đó là người dân - đi trên một chặng đường không quá dài, thậm chí là rất quen thuộc với họ; hay là một người đi du lịch với chặng đường dài cả nghìn km, phải vượt mười mấy con đèo, mà lại là con đường lạ chưa đi bao giờ ???

Nhất là với người còn chưa đi cung đường miền núi phía Bắc bao giờ, như chủ topic.

Có thể mọi người cho rằng Chitto gàn, nhưng khi mà tôi thấy dự trù không đảm bảo an toàn cơ bản thì nhất quyết không bao giờ tôi ủng hộ ! Cá nhân tôi đi trên đường chứng kiến quá nhiều tai nạn rồi.

thik_di_choi
09-06-2010, 10:33
Thêm một chi tiết nữa là xe ga gầm thường thấp đi đường núi mà xấu cũng không phù hợp. Thêm nữa là xe ga chạy lâu se bị nóng, ko tốt cho động cơ nên phải nghỉ nhiều. Vậy bác chủ thớt đổi em xe số đi cho tiện.

Với lại là bác chỉ nên đi khoảng 200km/ngày thôi còn ngắm cảnh chứ cứ cắm mặt xuống mà chạy xe thì chẳng mấy chốc thì đi Paris-Dhakar

Loitaicacbac
09-06-2010, 19:29
Cám ơn tất cả các bạn . mình đả hội ý với bà xã và có được thêm 3 ngày cho hành trình tính từ HÀ NỘI . Mình k tham lam đi hết nổi đâu chỉ lấy cơ sở trên hành trình đầu tiên và xen vào các ngon đèo đẹp có thể đi . mình biết chắc đường đi miền núi phía BẮC sẽ rất khác với các cung đường phía NAM . kinh nghiệm đi đường dài thì mình củng k được nhiều lắm , chủ yếu là chạy tuyến TPHCM - PHÚ YÊN và ngược lại mình đả đi khoảng 20 lần . trên cung đường này chỉ có ĐÈO CẢ là ngọn đèo tạm xem được cho nên kinh nghiệm đi đèo chắc chắn khiếm khuyết khá nhiều .
Có 6 lần mình chạy cung đường này = xe ga nói thật mình lại cảm thấy yêm tâm hơn so với di chuyển = xe số . đồng ý hoàn toàn với các bạn xe ga nếu gặp vấn đề thì sẻ khó khăn hơn xe số nhưng nếu mình chuẩn bị xe tốt chắc củng k đến nổi nào trừ trường hợp hư hỏng nặng .
Thường khi mình chạy về thăm gia đình các dịp lể tết đoạn đường TPHCM - PHÚ YÊN 560 km mình chỉ mất khoảng 12 13 tiếng . đấy là do thời gian ngắn ngủi phải chấp nhận chứ đi miền núi phía BẮC mà chạy như vậy chắc chắn là tự sát rồi . ờ đó sẻ di chuyển 200 - 250 km / ngày thôi .
Nói thật với các bạn đừng cho rằng mình kênh kiệu là nhà mình chỉ có 1 chiếc xe số mà xe ấy lại là xe của ba mình nên k thể lấy đi được.
Mình đi BẮC = Xe ga thật ra k còn lựa chọn khác mà mình thật tình k thích đi = xe thuê hay xe mựon . đi = xe khách hay tàu lửa thật ở nhà sướng hơn.
Gầm xe LX ,mình thấy cũng k thấp lắm bạn thik thi choi à

Tuanbeo4488
09-06-2010, 19:42
Em xin góp ý về cung đường N0 : Hà Nội --> Mộc Châu , càng về tối các con đường ở Mộc Châu sẽ càng lúc càng có nhiều sương mù , ảnh hưởng đến vận tốc chạy khá nhiều (2 tuần trước , em vừa đi MC về xong , tầm 8h tối ở cách MC tầm 30km mà sương mù dầy đặc , ko dám đi nhanh vì em chưa quen đường và sương mù dầy quá .

loangquang
11-06-2010, 09:15
Cám ơn tất cả các bạn . mình đả hội ý với bà xã và có được thêm 3 ngày cho hành trình tính từ HÀ NỘI . Mình k tham lam đi hết nổi đâu chỉ lấy cơ sở trên hành trình đầu tiên và xen vào các ngon đèo đẹp có thể đi . mình biết chắc đường đi miền núi phía BẮC sẽ rất khác với các cung đường phía NAM . kinh nghiệm đi đường dài thì mình củng k được nhiều lắm , chủ yếu là chạy tuyến TPHCM - PHÚ YÊN và ngược lại mình đả đi khoảng 20 lần . trên cung đường này chỉ có ĐÈO CẢ là ngọn đèo tạm xem được cho nên kinh nghiệm đi đèo chắc chắn khiếm khuyết khá nhiều .
Có 6 lần mình chạy cung đường này = xe ga nói thật mình lại cảm thấy yêm tâm hơn so với di chuyển = xe số . đồng ý hoàn toàn với các bạn xe ga nếu gặp vấn đề thì sẻ khó khăn hơn xe số nhưng nếu mình chuẩn bị xe tốt chắc củng k đến nổi nào trừ trường hợp hư hỏng nặng .
Thường khi mình chạy về thăm gia đình các dịp lể tết đoạn đường TPHCM - PHÚ YÊN 560 km mình chỉ mất khoảng 12 13 tiếng . đấy là do thời gian ngắn ngủi phải chấp nhận chứ đi miền núi phía BẮC mà chạy như vậy chắc chắn là tự sát rồi . ờ đó sẻ di chuyển 200 - 250 km / ngày thôi .
Nói thật với các bạn đừng cho rằng mình kênh kiệu là nhà mình chỉ có 1 chiếc xe số mà xe ấy lại là xe của ba mình nên k thể lấy đi được.
Mình đi BẮC = Xe ga thật ra k còn lựa chọn khác mà mình thật tình k thích đi = xe thuê hay xe mựon . đi = xe khách hay tàu lửa thật ở nhà sướng hơn.

Khắc đi khắc đến bác à,nhưng bác chạy LX thì em thấy có gì không ổn.Cái đường kính bánh xe này nhỏ chay đường trường không an toàn.Nếu bác kiếm được con SH thì em thấy yên tâm.Chuẩn nhứt là chạy bằng cào cào,sau đó đến min khù khờ,Win rồi Way,

thocnep
11-06-2010, 10:49
Bạn chủ topic này lãng mạn đấy chứ. Mình rất thích suy nghĩ của bạn (đậm chất sài gòn). Bạn làm mình nhớ đến bộ phim Roman Holiday. "Hãy đưa tôi một chiếc vespa tôi sẽ đưa em đi khắp thế giới".
Nhưng lãng mạn và bay cao thế đủ rồi, bây giờ đi trên mặt đất thôi.
Tôi thấy mọi người vẽ cung đường đến Điện Biên. Nhưng thật là kinh khủng nếu thời điểm này đi qua Mường Lay. Bạn có thể bị bùn ngập ngang thân xe, và rủi còn bị kẹt lại mấy ngày vì taluy sập. Còn trời nắng đẹp thì cũng xin mời thỉnh thoảng lại dừng mấy tiếng chờ nổ mìn, xe gạt san đất.
Tình trạng như thế đối với tất cả các tuyến đường Tây Bắc gần sông Đà. Chỉ có đoạn Than Uyên qua Sa pa là đã làm xong, nhưng đèo Hoàng Liên Sơn vẫn còn nhiều chưa xong.
Thật tinh là mình chưa thấy ai đi xe ga lên Tây Bắc. Bản thân người Tây bắc cũng không mấy ai mua xe ga, trừ những nơi đường xá ngon lành như Sơn La, Lào Cai

saokhothe
11-06-2010, 11:51

Bạn có thế chạy xe ga trên các cung đường bạn đi với 1 vầi điều kiện.
1; Bạn đã bao giờ chạy xe LX đường đèo dốc chưa(kể cả những con đèo mặt đường rộng và đẹp như miền trung và miền nam)
2:Bạn có biết tự vá lốp không xăm không(vá nhồi)
3;đã bao giờ bạn bị đứt dây phanh sau xe ga giữa đèo và phải tự thay chưa?
Nếu vài cái điều kiện nhỏ đó bạn đã trải qua,thì bạn có thể chạy qua 4 con đèo trên cung đường của bạn.
Xin LƯU Ý VỚI BẠN XE TAY GA CÁC LOẠI SẢN XUẤT ĐỂ ĐI CHỦ YẾU TRONG THÀNH PHỐ HOẶC NHỮNG ĐOẠN ĐƯỜNG PHẲNG. Nên bạn đi xa và đường xấu sẽ rất mệt cho cả xe và người.

dangkhoaquan
13-06-2010, 00:24
1
.

Thành thật khuyên bác là nên nghe lời mọi người, cái con đường SG -Phú Yên em nói thật cho em chạy một năm cả chục lần em vẫn thấy không khó, đèo Cả thì quá mèng , em từng đổ đèo Hải Vân từ năm lớp 11 và đổ cũng chừg 5-7 lần nhưng thú thật với bác là khi đi các con đèo Miền Bắc khá run tay, có những đoạn trơn trượt một bên là vực sâu ở giữa thì trơn mà vẫn phải liều đi , đi qua rồi nhìn lại mới thấy run. Có những đoạn bùn lầy 3 đứa phải vác xe mới qua được. Đèo Miền Trung cỡ như Hải Vân còn xin gọi đèo ở Miền Bắc là ông cố của cố ấy .Bác chitto và các cụ ở đây nói chả sai, xe số nó có tác dụng là trả số để giảm tốc độ khi đổ đèo . Mà đứa nào không đổ bằng số thì chỉ có nước toi , phanh chỉ có lao xuống vực , bác có phải là thợ sửa xe tay ga ko? Nếu không thì bác đi xe gas ở Miền núi phía bắc mà hỏng dọc đường thì bác kiếm được thằng thợ sửa xe tay ga, chắc bác cũng khóc tiếng Mán quá. Cho nên vì an toàn tính mạng cho vợ bác thì bác nên nghe lời khuyên của anh em mà đổi qua xe số còn nếu bác đã quyết thì em cũng đành xin bái phục bác sát đất vì hành động của bác.

voongsenh
13-06-2010, 03:04
Càng dọa lắm càng quyết tâm đi (c)...mà đi cho kỳ được, dọa tướng không bằng khích tướng nhá ?:Dam
Em xin ủng hộ bác chủ thớt cả bằng vật chất lun. =))....( (NT) Bác thích nhang loại nào ? nén hay vòng ?Ý em à thắp cho thơm ý mà :)) )

https://i908.photobucket.com/albums/ac287/voongsenh/1261975347-XeMayTayGaPhanhChan1.jpg

voòng ngẩu pín
13-06-2010, 05:26
Thành thật khuyên bác là nên nghe lời mọi người, cái con đường SG -Phú Yên em nói thật cho em chạy một năm cả chục lần em vẫn thấy không khó, đèo Cả thì quá mèng , em từng đổ đèo Hải Vân từ năm lớp 11 và đổ cũng chừg 5-7 lần nhưng thú thật với bác là khi đi các con đèo Miền Bắc khá run tay, có những đoạn trơn trượt một bên là vực sâu ở giữa thì trơn mà vẫn phải liều đi , đi qua rồi nhìn lại mới thấy run. Có những đoạn bùn lầy 3 đứa phải vác xe mới qua được. Đèo Miền Trung cỡ như Hải Vân còn xin gọi đèo ở Miền Bắc là ông cố của cố ấy .Bác chitto và các cụ ở đây nói chả sai,xe số nó có tác dụng là trả số để giảm tốc độ khi đổ đèo . Mà đứa nào không đổ bằng số thì chỉ có nước toi , phanh chỉ có lao xuống vực , bác có phải là thợ sửa xe tay ga ko? Nếu không thì bác đi xe gas ở Miền núi phía bắc mà hỏng dọc đường thì bác kiếm được thằng thợ sửa xe tay ga, chắc bác cũng khóc tiếng Mán quá. Cho nên vì an toàn tính mạng cho vợ bác thì bác nên nghe lời khuyên của anh em mà đổi qua xe số còn nếu bác đã quyết thì em cũng đành xin bái phục bác sát đất vì hành động của bác.

bác quân quan trọng hóa vấn đề rồi,đèo Cả và đèo Hải vân là 2 đèo bậc nhất viet nam đấy,, đổ đèo bằng phanh sao toi???tại sao phanh chỉ có xuống vực?an toàn là do người lái ,,xe ga ko dễ hỏng đâu,thật tình em thích đi xe số hơn nhưng xe ga cũng ko có vấn đề gì,,đã là đèo thì càng khó càng vui,,lôi nguy hiểm càng máu đi,,đã làm gì đến mức an toàn tính mạng ,bác làm to chuyện quá,,
tiện thể bác lên đi hết đèo miền trung hãy đánh giá,đèo từ nha trang lên Đà lạt? đèo tông pha??đèo ngoạn mục??đèo vi ô lắc??bác đi hết chưa mà cho là đèo Tây bắc ghê??????????????????? phượt là đi khám phá cho vui chứ đâu phải đi lấy chết ah????

thik_di_choi
13-06-2010, 14:11
phượt là đi khám phá cho vui chứ đâu phải đi lấy chết ah????

Kể cả là đi xe không phanh cũng chẳng sao nếu cứ lên và xuống đèo thì dắt bộ. Mọi người muốn góp ý để cuộc đi chơi của bác ấy vui vẻ hơn thôi. Với cái lịch trình dài đằng đẵng và toàn cung đường vất vả thì lựa chọn cái gì càng "lành" càng tốt. Để đỡ phải quan tâm đến nó nữa, tập trung vào việc khác như vừa đi đường vừa làm thơ hay ôn kỷ niệm tình yêu chẳng hạn.

Đèo nào thì cũng nguy hiểm cả nếu đi không cẩn thận. Những đèo "có số có má" thì lại an toàn vì mọi người quan tâm: có rào chắn rồi gương cầu, hơn nữa mọi người nghe thấy sẽ cẩn thận hơn. Còn những cái đèo vô danh đầy rẫy ở miền núi phía Bắc thì chỉ sơ sểnh 1 tí thì không có thằng Nghĩa thì cũng mỗi thứ 1 nơi. Sói biển ko chết đuối ở đại dương nhưng lại chết chìm trong chậu nước :))

Bác bảo vệ việc đi xe ga chẳng có gì sai. Tớ thấy cũng đúng vì xe ga và xe số giống nhau vì là cái xe máy, cũng nổ máy rồi ngồi lên vặn ga là đi (thằng số phải động chân 1 tí). Dưng mà mục đích thiết kế của từng dòng xe là cho những mục đích khác nhau nên mỗi thứ có một điểm mạnh khác nhau và tớ dám nói là xe ga không mạnh trong việc đi đường đèo dốc, thậm chí là đường trường. Nếu ko có chó bắt mèo ăn ứt thì phải chịu chứ lựa chọn xe ga trong trường hợp này giống như bắt Ronaldo về đá trung vệ, ăn cháo bằng đũa.... Mượn câu của quê Choa cái

Cái sạch như ni mà mi dùng đũa
Cái bẩn như rứa mà mi lại dùng mồm

quanggia
13-06-2010, 14:40
kinh nghiệm đi đường trường của mình là , xe tay ga tới nơi mỏi nhừ thân thể ,khó sử lý trên đường xấu,nếu đi trên 300km 1 ngày rất dễ bỏ cuộc ngay ngày đầu.cho dù đi bằng sh.

dangkhoaquan
14-06-2010, 02:25
bác quân quan trọng hóa vấn đề rồi,đèo Cả và đèo Hải vân là 2 đèo bậc nhất viet nam đấy,, đổ đèo bằng phanh sao toi???tại sao phanh chỉ có xuống vực?an toàn là do người lái ,,xe ga ko dễ hỏng đâu,thật tình em thích đi xe số hơn nhưng xe ga cũng ko có vấn đề gì,,đã là đèo thì càng khó càng vui,,lôi nguy hiểm càng máu đi,,đã làm gì đến mức an toàn tính mạng ,bác làm to chuyện quá,,
tiện thể bác lên đi hết đèo miền trung hãy đánh giá,đèo từ nha trang lên Đà lạt? đèo tông pha??đèo ngoạn mục??đèo vi ô lắc??bác đi hết chưa mà cho là đèo Tây bắc ghê??????????????????? phượt là đi khám phá cho vui chứ đâu phải đi lấy chết ah????
Em thì cũng có dịp đi rồi , đèo vi ô lắc thì em chưa đi nhưng chả hiểu sao em cứ thấy đèo miền bắc quả là hùng vĩ và đáng sợ giống như con gái tuyên quang quả là trắng .Em nhớ anh allias noodle hình như cũng từng làm quả PX xuyên việt, ra tận đông bắc tây bắc rồi thì phải, đúng là xe tay ga ráng đi thì cũng được nhưng nên cân nhắc cái rủi ro có thể gặp phải và khả năng khắc phục nó. Em nghĩ đa phần anh em đi mấy cung ngoài bắc toàn phóng 200-300 km /ngày trở lên chẳng qua là vì không có thời gian thôi nên phải ráng đua đường, nếu bác chủ topic có điều kiện thì đi tà tà tranh thủ ngắm cảnh và chụp ảnh cho vợ chứ tội quái gì đi cho lắm .Chúc bác chủ topic đi an toàn .

saokhothe
14-06-2010, 16:32
Em đà đi mấy cái xông pha,ngoạn mục,lò xo trên tây nguyên rồi cụ Pín ạ,đèo cao,quanh co dốc.dưng cơ mà mặt đường đèo lại nhẵn ,phẳng rộng.vưỡn dễ đi hơn pha đin,lũng lô,khau phạ,mã pì lèng.cụ ạ
Mà cụ chủ topic ạ,cái thời năm 54 thế kỷ trước,quân dân ta tuyền đi bộ với xe đạp thồ thôi,thế mà đánh thắng xe tăng với tàu bay của pháp đấy,cụ thấy tài không?

nicole
15-06-2010, 16:21
Theo cá nhân mình thì nếu pác chủ đã quyết đi bằng xe ga và không muốn đi bằng xe số vì phải mượn/mướn/thuê/không thích, thì mình nghĩ pác nên cân nhắc tới việc rút ngắn số km/ngày lại. Như vậy pác, vợ pác + xe của pác sẽ đỡ vất vả hơn, an toàn hơn. Giành nhiều sức lực cho việc ngắm cảnh, tận hưởng chuyến đi hơn là chạy, chạy và chạy...

Chúc pác có chuyến đi an toàn và thành công.

CrazyPharm
21-06-2010, 00:42
ờ, bác chủ làm em nhớ thằng bạn, nó đi bằng con ga rapsol HD?....cũng được ạ !... Nó thành công vì đã về tới nhà an toàn, vì nó đi cùng khoảng 20 người nữa , 3, 4 người giúp nó sửa xe ( bục lốp ) ...và nhờ có 6 anh em khiêng cái xe nó ra khỏi lớp đất đỏ dính chặt khi ở Yên bái... và vì ai cũng phục độ nhiệt tình chơi và nhiệt tình thử những thứ " mới lạ " trên đường phượt... và ít nhất thì nó cũng là thằng có kinh nghiệm đi đường đông-tây Bắc...và có thể là nhiều người nhún vai, lè lưỡi khi rỉ tai nhau điều đó... Cũng ko quan trọng 1 khi bạn đã " lên máu" thì cũng dễ " mất máu " !!!
...rồi lại còn biết một cô công chúa lôi em Lead đi nữa ...( rồi ngồi khóc vì xót xe và tống no lên tàu cho về HN ..)....
....cả ngày nay em cả anh bạn ngồi con vừa đi vừa lết (Air Blade ) vòng vòng khu Ba Vì, leo tận ngõ ngách, mông em cũng suýt cháy vì độ hot của xe...mà em thấy con này vốn khoẻ vì đã đi qua Thung khe-MC-Phù yên khá an toàn, song, em tự thấy là cái xe ấy nó khoẻ khi chạy đường tạm gọi là dài chứ ko khó...Còn LX của bác thì vốn là xe thời trang....đi đường phố thì phóng vù vù...còn đi phượt thì độ " phiêu " cao quá...em chưa dám nói đến lúc đổ đèo thì gặp rắc rối gì, chỉ nghĩ đến chuyện bác giữ ga để mà bò lên những con dốc gấp và đứng thôi cũng đủ thấy mất sức rồi....đảm bảo với bác chỉ cần ngày đầu tiên khi qua Y Tí hay HG bác sẽ thấy " bông hồng " ấy tàn tạ và xộc xệch tới mức nào.... e lúc đó nó sẽ chẳng thể yêu đường một cách lãng mạn và thoải mái cho được...hoặc không thì nó cũng rú lên điên loạn chứ chẳng còn diu dàng nữa...
Bác có 8 ngày và một chiếc LX + bã xã và những địa danh là một tuor phượt đáng để mơ ứơc....
mong bác dành thêm vài phút lưu tâm tới nhứng góp ý quý báu của các ace trên đây....
Chúc thượng lộ bình an, hạ lô nằm im ...
Best regard!!!

meomuop
14-07-2010, 09:51
Dear mọi người, em đang định làm 1 chuyến đi ra Bắc, bao gồm 16 ngày vào khoảng đầu tháng 9. Lich trình em dự định đi 9 ngày cho miền bắc, và 7 ngày đi từ Hà nội về Sg. Nhưng em lần đầu tiên đi phượt Bắc, nên em muốn hỏi 1 số như sau:

- Thời tiết vào đầu tháng 9 như thế nào ah?
- Cung đườg em đi gồm : 2 ngày Hà nội, 2 ngày Sapa, 1 ngày lên Mộc Châu - Lai Châu, 1 ngày về tới Điện Biên, ghé thăm Hang Tôm, 1 ngày về SƠn La, 1 ngày về lại Hà Nội.
- Cung đường về em định đi 7 ngày từ HN-SG: có 1 ngày ghé Quảng Bình-Phong Nha, 1 ngày ở Quy Nhơn.

Em mới chỉ có plan sơ sài, chưa có kế hoạch chi tiết, nên hỏi ý mọi người góp ý coi kế hoạch ổn chưa?

Rất mong các ý kiến từ mọi người.

Wind Of Change
15-07-2010, 11:48
Bạn ơi, thế này khó cho mọi người tư vấn lắm ạ!
1. Bạn nói rõ bạn đi bằng phương tiện gì nhé: xe máy, ô tô, xe đò
2. Các cung đường bạn đi bạn nên sắp xếp lại theo thứ tự thời gian, chỉnh lại những chỗ chưa rõ ý (Mộc Châu - Lai Châu rồi lại Sơn La là sao? Chắc bạn nhầm địa điểm), cả chỗ Hang Tôm nữa, cái địa danh này mình không biết thật, chỉ biết có cái cầu Hang Tôm ở giữa Lai Châu - Điện Biên thôi, cầu rất đẹp, nhưng chắc chụp cảnh không đẹp bằng chụp mẫu :D Mọi người rõ thứ thự thời gian và địa điểm hơn thì dễ tư vấn bạn hơn
3. Thời tiết tháng 9 ngoài Bắc thường dở hơi, tức là tuần mưa tuần nắng (năm nay có thể mưa nhiều do La Nina chăng?). Bù lại, tháng 9 là tháng rất đẹp ở Tây Bắc, lúa chín vàng.

meomuop
15-07-2010, 18:02
Cám ơn anh Wind of Change, em đi bằng xe moto 125cc, gồm 2 người, em vẫn chưa biết plan thế nào hợp lý, cái em nói là cái cầu Hang Tôm đó anh, lich trình em dự định là Hà Nội - Sapa - Đèo Ô Quy Hồi qua Mộc Châu (ở Lai Châu) - Điện Biên (trên đường ghé cầu Hang Tôm) - rồi về Sơn La - đường Hồ Chí Minh về SG. Vì đây là chuyến đi xa đầu tiên nên thú thực chưa biết plan sao nữa. Em định mỗi ngày chạy khoảng 200k. Anh giúp em với.

Wind Of Change
15-07-2010, 21:48
Mộc Châu ở Sơn La chứ bạn nhỉ? Chín ngày đi cung này là khá ổn đấy, nhưng hình như bạn ghi 2 ngày Hà Nội, tức là bạn sẽ chơi HN 2 ngày rồi mới lên Tây Bắc đúng không, vậy là còn 7 ngày nhỉ?

Xoài
15-07-2010, 22:38
Dear mọi người, em đang định làm 1 chuyến đi ra Bắc, bao gồm 16 ngày vào khoảng đầu tháng 9. Lich trình em dự định đi 9 ngày cho miền bắc, và 7 ngày đi từ Hà nội về Sg. Nhưng em lần đầu tiên đi phượt Bắc, nên em muốn hỏi 1 số như sau:

- Thời tiết vào đầu tháng 9 như thế nào ah?
- Cung đườg em đi gồm : 2 ngày Hà nội, 2 ngày Sapa, 1 ngày lên Mộc Châu - Lai Châu, 1 ngày về tới Điện Biên, ghé thăm Hang Tôm, 1 ngày về SƠn La, 1 ngày về lại Hà Nội.
- Cung đường về em định đi 7 ngày từ HN-SG: có 1 ngày ghé Quảng Bình-Phong Nha, 1 ngày ở Quy Nhơn.

Em mới chỉ có plan sơ sài, chưa có kế hoạch chi tiết, nên hỏi ý mọi người góp ý coi kế hoạch ổn chưa?

Rất mong các ý kiến từ mọi người.

- Ngày 1 & 2: Hanoi
- Ngày 3: Ha noi - Sapa
- Ngày 4: Sapa
- Ngày 5: Sapa - Mường Lay (Thị xã Lai Châu cũ)/ Thi xã Lai Châu & Hang Tôm nằm trên cung đường này
- Ngày 6: Mường Lay - Điện biên
- Ngày 7: Điện Biên - Sơn La
- Ngày 8: Sơn La - Mộc Châu - Mai Châu
- Ngày 9: Mai Châu - Hà Nội.
Chạy xe máy ok, vất vả nhất là ngày đầu tiên Hanoi - Sapa, các cung đường còn lại vừ chạy vừa nghỉ + photo stopss

Wind Of Change
16-07-2010, 00:31
Mình thử tư vấn khác một chút xem sao.

- Ngày 1, 2: chơi quanh Hà Nội, có quá nhiều chỗ để đi rồi nhỉ!
- Tối ngày 2 lên tàu đi Lào Cai, ngủ trên tàu, sáng ngày 3, đi xe máy từ Lào Cai lên Sapa (chỉ 30km). Bác Greenline này hay gửi xe máy theo tàu, bạn thử PM bác ấy xem cụ thể thế nào: https://www.phuot.vn/members/1259-greenline
- Ngày 3: ~10h có mặt ở Sapa, chơi quanh Sapa: Cát Cát, Tả Phìn, Lao Chảy, Tả Van...
- Ngày 4: xem/chơi/hưởng thụ nốt Sapa
- Ngày 5: đi sớm, vượt đèo Ô Quy Hồ lúc mặt trời vừa lên (nếu không thích thì dừng giữa đường chơi ở Thác Bạc). Đi tx Lai Châu mới, đi theo ngả Sìn Hồ cho đẹp, vượt cầu Hang Tôm sang thị xã Mường Lay. Tổng chiều dài đi ngày 5 khoảng 160km, đường đèo dốc rất thử thách với người mới đi, nếu không đi kịp thì nên nghỉ lại Sìn Hồ (khí hậu ở Sìn Hồ khá giống Sa pa)
- Ngày 6: Mường Lay - Điện Biên Phủ (88km), chiều chơi quanh Điện Biên Phủ, (nếu hôm trước ngủ ở Sìn Hồ thì đi sớm một chút). Điện Biên Phủ không có nhiều cái thú vị lắm (theo ý mình), có thể xem đồi A1, hầm Đờ Cát, cầu Mường Thanh...
- Ngày 7: Điện Biên Phủ - Mộc Châu (~260km). Ngày này chỉ dành để di chuyển
- Ngày 8: chơi Mộc Châu, Mai Châu
- Ngày 9: Về HN (~200km)

Theo cách này thì chỉ 3 ngày "đi nhiều", trên 150km, còn lại đều là đi vừa vừa, vừa đi vừa chơi.

Mình không biết đường nào nối gần hơn từ Mộc Châu về đường HCM, nếu tìm được thì cũng k cần về HN trong ngày 9 nhỉ?

meomuop
17-08-2010, 16:05
Dear mọi người,

Lần trước mèo em có hỏi về chuuyến đi Tây bắc và về Sg trong 16 ngày, em kiếm hoài không còn topic nữa, em đã phác hoạ nhiều hơn dưới gói ý mọi người, mọi người coi vậy ổn chưa, và giới thiệu thêm diạd điểm trên d8ường đi giúp em.

Em đi cuối tháng 8 đầu tháng 9, dịp lễ đó mà, đi xe motor 125cc, gồm 2 người.
Lịch trình như sau:
NGày 1: SG - Hà nội
Ngày 2: Hà nội - Nghĩa Lộ - Khau Phạ - Mù Căng Chải
Ngày 3: Mù Căng Chải - Than Uyên - Hang Tiên Sơn - Thác Tắc tình - Sapa
Ngày 4: Sapa (đi Bát xát, lào cai, Hàm rồng, Thung lũng Tà vân)
Ngày 5: Sapa - Ô Quy hồ - Lai châu mới - Phong Thổ - Cửa khẩu Ma lù thàng - Mường Lai
Ngày 6: Mường Lai - Điện Biên Phủ
Ngày 7: DBP - Sơn La - Mộc Châu - Mai Châu - Tp Hoà Bình
Ngày 8 : Tp Hoà Bình - Hoà Bình - Thanh Hoá - Vinh (Nghệ An)
Ngày 9: Vinh - Quảng Trị - Động Phong Nha - Tp Đồng Hới (Quảng Bình)
Ngày 10: Đồng Hới - Huế - Đà Nẵng
Ngày 11: Đà Nẵng - Quảng Ngãi - Măng đen
Ngày 12: Măng Đen
Ngày 13: Măng Đen - Buôn Mê Thuột
Ngày 14: BMT - Đà Lạt
Ngày 15: Đà Lạt - Sg

Mọi người coi giúp em lịch trình vậy ổn không, với lại góp ý cho em thêm điạ điểm tham quan.
Thanks moị người trước.

Cafe_rieng_anh
17-08-2010, 20:47
lịch trình hơi dày , theo mình , đã là đi phượt là phải thoải mái , bạn đj như thế có thúc ép quá ko , có đủ thời gian thăm thú , thưởng ngoạn ko , cần nhiều hơn thế để khám phá vẻ hùng vĩ của Tây bắc !

meomuop
18-08-2010, 10:37
Em mới đi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm, vậy bác góp ý giúp mình với.

dibui1minh
18-08-2010, 14:02
28/08 - 05/09 mình cũng lang thang Đông Bắc (Hà Giang, Đồng Văn, Cao Bằng). Không biết có join với bác được khúc nào không he. Mình định ra HN mới thuê xe máy để đi.
Mình muốn đi 1 cái chợ nào trên ấy. Các bạn cho mình hỏi có cái chợ nào không hợp chợ vào thứ 7, chủ nhật không he?

dibui1minh
20-08-2010, 16:41
Chào các bác,

Em dự định đầu tháng 9 đi Đông Bắc chơi. Em chưa có kinh nghiệm gì vùng này. Các bác cho em hỏi chút nha.
Phương tiện xe máy.

1. Lịch trình như bên dưới có ổn không ah?
2. Lịch trình như vậy thì em có tham gia được cái chợ nào không ah?
3. Em xem bản đồ đường bộ để đi chứ chưa đi bao giờ, như thế ổn không?
4. Có xe bus nào vận chuyển người và xe từ Hà Nội lên Hà Giang không ah, chuyến sớm vào buổi sáng là mấy giờ ah (nếu có)?

Cảm ơn các bác nhiều ah.

============================================
Lịch trình

Ngày 1 (thứ bảy) : Hanoi - Hà Giang - Quản Bạ 325km
+ Cổng trời
+ Núi Đôi

Ngày 2 + 3 (chủ nhật, thứ 2): Quản Bạ- Yên Minh- Phó Bảng- Lũng Cú- Đồng Văn 130km
+ Bản người Tày
+ Nhà vua Mèo Vương Chí Sình (Sà phìn - cách đường 600 mét))
+ Phố cổ
+ Núi Đồn cao
+ Chợ Đồng Văn
+ Cột cờ Lũng cú

Ngày 4 (thứ 3): Đồng Văn - Mèo Vạc - Du Già - Hà Giang 40km
+ Đi Mèo Vạc độ 6-10km về phía Yên Minh, có một cái bản của ngừoi Lô Lô
+ Đèo Mã pí lèng
+ Sông Nho Quế với làn nước màu ngọc bích

Ngày 5 (thứ 4): Mèo Vạc - Du Già - Hà Giang 120km

Ngày 6 (thứ 5): Hà Giang - Hoàng Su Phì - Xín Mần 90km
+ Cửa khẩu Xín Mần

Ngày 7 (thứ 6): Xín Mần - Mù Căng Chải 225km

Ngày 8 (thứ 7): Mù Căng Chải - Tú Lệ
+ đèo Cao Phạ

Ngày 9 (chủ nhât): Mù Căng Chải - Hà Nội 270km

=======================================

saokhothe
23-08-2010, 11:23
Dear mọi người,

Lần trước mèo em có hỏi về chuuyến đi Tây bắc và về Sg trong 16 ngày, em kiếm hoài không còn topic nữa, em đã phác hoạ nhiều hơn dưới gói ý mọi người, mọi người coi vậy ổn chưa, và giới thiệu thêm diạd điểm trên d8ường đi giúp em.

Em đi cuối tháng 8 đầu tháng 9, dịp lễ đó mà, đi xe motor 125cc, gồm 2 người.
Lịch trình như sau:
NGày 1: SG - Hà nội
Ngày 2: Hà nội - Nghĩa Lộ - Khau Phạ - Mù Căng Chải
Ngày 3: Mù Căng Chải - Than Uyên - Hang Tiên Sơn - Thác Tắc tình - Sapa
Ngày 4: Sapa (đi Bát xát, lào cai, Hàm rồng, Thung lũng Tà vân)
Ngày 5: Sapa - Ô Quy hồ - Lai châu mới - Phong Thổ - Cửa khẩu Ma lù thàng - Mường Lai
Ngày 6: Mường Lai - Điện Biên Phủ
Ngày 7: DBP - Sơn La - Mộc Châu - Mai Châu - Tp Hoà Bình
Ngày 8 : Tp Hoà Bình - Hoà Bình - Thanh Hoá - Vinh (Nghệ An)
Ngày 9: Vinh - Quảng Trị - Động Phong Nha - Tp Đồng Hới (Quảng Bình)
Ngày 10: Đồng Hới - Huế - Đà Nẵng
Ngày 11: Đà Nẵng - Quảng Ngãi - Măng đen
Ngày 12: Măng Đen
Ngày 13: Măng Đen - Buôn Mê Thuột
Ngày 14: BMT - Đà Lạt
Ngày 15: Đà Lạt - Sg

Mọi người coi giúp em lịch trình vậy ổn không, với lại góp ý cho em thêm điạ điểm tham quan.
Thanks moị người trước.

Có 1 số điểm bạn nên xem lại lịch chạy.
-Lịch ngày thứ 5 của bạn tôi đồ rằng bạn sẽ rất mệt nếu đi đúng theo lịch trình đó.Vì đoạn đường từ đỉnh đèo Hoàng Liên đến Mường lay rất rất xấu,và nếu bạn đến Mường lay quá muộn sẽ không còn chỗ nghỉ vì thị xã đã di dân hết rồi chỉ còn 1 cái ks duy nhất.Bạn có thể bỏ bớt cung cửa khẩu MA lù thàng,thì đến Mường lay khoảng 19h nếu đi từ 6h và không có sự cố trên đường.
-Lịch ngày thứ 7 của bạn cũng có vấn đề.Các bạn chỉ định chạy xe chứ không nghỉ tham quan hay tìm hiểu gì nhũng nới bạn đến?Điện Biên-Hòa Bình=430km đèo dốc.
-Các bạn đi xe moto cụ thể là xe gì?vì có những loại xe nếu chạy tây bắc không hợp và không dễ sửa chữa nếu hỏng.

meomuop
23-08-2010, 13:40
Có 1 số điểm bạn nên xem lại lịch chạy.
-Lịch ngày thứ 5 của bạn tôi đồ rằng bạn sẽ rất mệt nếu đi đúng theo lịch trình đó.Vì đoạn đường từ đỉnh đèo Hoàng Liên đến Mường lay rất rất xấu,và nếu bạn đến Mường lay quá muộn sẽ không còn chỗ nghỉ vì thị xã đã di dân hết rồi chỉ còn 1 cái ks duy nhất.Bạn có thể bỏ bớt cung cửa khẩu MA lù thàng,thì đến Mường lay khoảng 19h nếu đi từ 6h và không có sự cố trên đường.
-Lịch ngày thứ 7 của bạn cũng có vấn đề.Các bạn chỉ định chạy xe chứ không nghỉ tham quan hay tìm hiểu gì nhũng nới bạn đến?Điện Biên-Hòa Bình=430km đèo dốc.
.

Bạn ơi cho mình hỏi nếu không nghỉ tai Mường Lai mình có thể nghỉ chân ở đâu ah? với lại dân họ đi đâu vậy? thị xã gần đó nhất là ở đâu bạn nhỉ

saokhothe
24-08-2010, 15:40
Bạn ơi cho mình hỏi nếu không nghỉ tai Mường Lai mình có thể nghỉ chân ở đâu ah? với lại dân họ đi đâu vậy? thị xã gần đó nhất là ở đâu bạn nhỉ

Bạn định đi mà không tìm thông tin những nơi cần đến thì bạn chỉ có ngủ bờ ngủ bụi ,đói khat dọc đường đi.
Thị xã Mường Lay sắp tới nằm dưới lòng hồ thuỷ điện.và hiện nay thị xã Mường lay 1 phần chuyển về thị xã lai châu,1 phần về thị trấn phong thổ
bạn có thể ngủ ở tt Phong Thổ.rồi ngày thứ 6 chạy về điện biên thì hợp lý hơn.
Bạn chú ý tên thị xã Mường Lay chứ không phải LAI

gurluver
07-09-2010, 22:54
Chào các bác,

Bọn em có khoảng 10 người định làm 1 chuyến đi Hà Nội - Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội vào khoảng giữa tháng 10 (14-17), cho em hỏi 1 số thứ sau:

1. Em xem ảnh thấy nhiều đoạn đường đất quá, chắc ô tô ko đi được. Vậy lên đó có kiểu thuê xe máy để đi những vùng hẻo lánh hơn ko?
2. Nếu đi ô tô thì bọn em có thể đi được những nơi nào? Và nên đi những nơi nào dọc hành trình này? (Bọn em dự định đi bằng xe Santa Fe và 1 xe 5 chỗ khác hoặc thuê 1 xe 12 chỗ). Em google thử mà cũng không thấy nhiều thông tin chính thức về tuyến đi này .
3. Xuất phát tối 14, và tối 17 muốn về đến HN thì đã đủ để đi đc các điểm đáng đi chưa?
4. Có gì cần lưu ý đặc biệt ko ạ?
5. Nên đi chiều HN - HG - CB - HN hay HN - CB - HG - HN? Có khác bên đường (VD như đi 1 chiều thì đi rìa núi, 1 chiều đi chân núi chẳng hạn , hoặc 1 chiều đường dễ bị lở .v.v..)
6. Có nên đi vào thời gian này ko ạ?

Cảm ơn các bác nhiều

gurluver
09-09-2010, 21:56
Ai có kinh nghiệm rồi giúp em với :(

Xoài
10-09-2010, 00:20
Chào các bác,

Bọn em có khoảng 10 người định làm 1 chuyến đi Hà Nội - Hà Giang - Cao Bằng - Hà Nội vào khoảng giữa tháng 10 (14-17), cho em hỏi 1 số thứ sau:

1. Em xem ảnh thấy nhiều đoạn đường đất quá, chắc ô tô ko đi được. Vậy lên đó có kiểu thuê xe máy để đi những vùng hẻo lánh hơn ko?
2. Nếu đi ô tô thì bọn em có thể đi được những nơi nào? Và nên đi những nơi nào dọc hành trình này? (Bọn em dự định đi bằng xe Santa Fe và 1 xe 5 chỗ khác hoặc thuê 1 xe 12 chỗ). Em google thử mà cũng không thấy nhiều thông tin chính thức về tuyến đi này .
3. Xuất phát tối 14, và tối 17 muốn về đến HN thì đã đủ để đi đc các điểm đáng đi chưa?
4. Có gì cần lưu ý đặc biệt ko ạ?
5. Nên đi chiều HN - HG - CB - HN hay HN - CB - HG - HN? Có khác bên đường (VD như đi 1 chiều thì đi rìa núi, 1 chiều đi chân núi chẳng hạn , hoặc 1 chiều đường dễ bị lở .v.v..)
6. Có nên đi vào thời gian này ko ạ?

Cảm ơn các bác nhiều

Thời gian ít quá, chạy suốt trên đường thôi. Không nên dùng xe 5c vì nghe nói đoạn Tĩnh Túc - Cao Bằng đang sửa.
Lái xe phải thật chuyên nghiệp và có kinh nghiệm đi đường đồi núi vì chương trình chạy rất căng.
- Tối 14 mới đi à? Thế thì chạy đến Hà Giang nghỉ đi - cho lái xe ngủ vài tiếng - cũng phải 2.00h sáng mới đến được Hà Giang nếu đi từ Hanoi khoảng 7-8 giờ tối.
- Ngày 15: Hà giang - Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc. Dọc đường tham quan bằng oto cũng đủ chết rồi, làm gì có thời gian mà thuê xe máy - dừng xe ở Cổng Trời Quản Bạ - Phố cổ Phó Bảng - Khu dinh Vương gia - Cột cờ Lũng cú - Thị trấn Đồng Văn - Đèo Mã pì lèng. Đến Mèo vạc chắc tối mất.
- Ngày 16: Mèo Vạc - Niêm Sơn - Lý Bôn - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Nguyên Bình - Cao Bằng. Thăm thác Bản Giốc rồi về Cao Bằng nghỉ.
- Ngày 17: Thăm hang Pac Bó rồi tít luôn về Hanoi là tối rồi.
Nên có 2 lái xe thì tốt. Đi như ma đuổi, tính sơ sơ cũng phải vào khoảng trên dưới 1400km rổi - kể cả km đi tham quan.
Nên cắt bớt ch/trình tham quan thì tốt.

namhgi
10-09-2010, 09:48
Không nên đi oto vì sẽ không cảm nhận trọn vẹn phong cảnh nên thơ và hùng vĩ của vùng này.
Mình sống ở TX Hà Giang nếu cần giúp gì trong khả năng mình sẽ giúp, VD như thuê xe máy chẳng hạn.

gurluver
10-09-2010, 12:26
Hi hi,

Cảm ơn các bác.

Xem ra chỉ còn mỗi vụ lăn tăn là không biết chưa có kinh nghiệm lái những cung đường đèo, núi thì có ổn ko ^^!

secretbox86
10-09-2010, 14:38
Mình thấy phong cảnh ở Hà Giang rất đẹp, núi non hùng vĩ, nên đi xe máy để cảm nhận rõ hơn. Đặc biệt là đi đèo Ma Li Peng gì đấy, tuy nhiên đi đường phải hết sức thận trọng.

namhgi
10-09-2010, 16:02
Hi hi,
Xem ra chỉ còn mỗi vụ lăn tăn là không biết chưa có kinh nghiệm lái những cung đường đèo, núi thì có ổn ko ^^!

Nếu tài xế mà ko quen đường đèo rốc thì cũng khó nhỉ.

sonntit
28-09-2010, 07:26
Chào anh chị em nhà Phượt,
Hiện tại mình đang ở Hà Nội chờ nhận xe máy để phượt trên các chặng:
Hà Nội - Phú Thọ: có thể thăm Đền Hùng, Đền Quốc Mẫu Âu Cơ, Núi Thắm, Đầm Ao Châu
Phú Thọ - Yên Bái: Mù Căng Chải - Thác Bà
Yên Bái - Lào Cai: Sapa, Fan, Hàm Rồng, Cát Cát
Lào Cai - Hà Giang: Suối Mèo, Đồng Văn, ...(trên đường có gì hay,đẹp sẽ phượt tới đó)
Hà Giang - Cao Bằng: Lũng Sùng - Mèo Vạt, Thác Bản Giốc - Suối Lê Nin - Hang Pacpo - Mộ anh Kim Đồng
Bắc Cạn - Hà Nội : kết thúc tour

Thời gian và lịch trình tự do bằng xe máy.
Số lượng tham gia: 2 anh em.
Mong nhận sự hỗ trợ của anh chị em: Trên chặng đường phượt, sẽ thú vị biết chừng nào nếu 2 anh em mình hội ngộ được với anh chị em nhà phượt mình. Mặt khác 2 anh em cũng cần hỗ trợ thông tin về chỗ ăn ở, các cảnh đẹp, kinh nghiệm đi đường trên mỗi chặng.
Vậy nên xin được lập topic này.
Anh chị em có nhã ý giúp đỡ, xin vui lòng sms vào số điện thoại +++0979 336 600 - Mình tên Sơn - 29 tuổi.
Vì không chuẩn bị máy tính xách tay theo, nên chắc sẽ chẳng online thường xuyên để theo dõi topic này. Anh chị sms vào số máy giúp nhé ...
Cảm ơn thật nhiều ...
Life is just only a tour ...

Ly A Sang
29-09-2010, 00:14
Mình không bit bạn đã đi phượt chưa và đi chuyến này bao ngày
Cung này ban đi cung khá dài nên mình tư vấn từ Sapa
*Sapa_bắc hà-Xí mần( của khẩu nữa)160km
*Xí mần-nấm dẩn(bãi đá)-Hoàng su Phì-Hà giang ...210km
*Hà giang- Đồng văn....200km
*Đông văn - Mã Phí Lèng - Mèo vac -Bảo lâm -Ql 34 - Cao bằng....320km
nêu không đi dc thi ngủ ở TT Bảo Lạc 230km
* Bảo Lạc - Cao bằng - Thác bản giốc - hang Ngườm ngao ....200km
*Ngườm ngao - Trà lĩnh - Tòng cọt - Bắc Pó - mộ Kim Đồng - Cao bằng...160km có nhiu đoạn khó đi
* Cao bằng - Ba bể -....130km
* Ba bể - HN .....220
Đi như thế này cũng la gấp nếu dc ban nên đi thua ra mà ngắm cảnh
Chúc bạn lên đường may mắn

sonntit
01-10-2010, 17:51
Cảm ơn Chicken nhiều (Mình cũng có biệt danh là chicken ^^)
1 tuần vừa qua hai anh em đã trải qua khá nhiều chặng đường và hiện tại đang ở Sapa.
Sau khi chinh phục Fan, mình sẽ tiếp tục phượt qua Hà Giang, Cao Bằng, Bắc Kạn.
Mình sẽ tham khảo thật kỹ thông tin của bạn. Thanks nhiều.

rebyn
22-05-2011, 14:09
Chào mọi người,

Mình trong Nam, hè này được nghỉ hẳn 2 tuần nên đang lên kế hoạch ra Bắc, phượt xe máy một vùng Đông - Tây Bắc luôn. Sau một hồi cóp nhặt (địa danh, địa điểm ngoài này toàn tên lạ nên mình phải xem từng topic rồi tập trung lại) và lên g-map tra thì nó ra thế này:

Các bạn cho mình hỏi là cái này có đi ... Đông Bắc chưa? Vì mình thấy phía Đông mình chưa tick địa điểm nào cả :|.

Đây là lịch trình:

Ngày 1: Hà Nội - Thu Cúc - Văn Chấn - Nghĩa Lộ
Ngày 2: Nghiã Lộ - Mù Cang Chải - Than Uyên – Tân Uyên – Sapa
Ngày 3: Sapa
Ngày 4: Sapa – Lào Cai - Mường Khương - Pha Long – Simacai
Ngày 5: Simacai – Bắc Hà – Lũng Phìn - Xín mần
Ngày 5: Xín Mần - Hoàng Su Phì - Hà Giang - Quản Bạ
Ngày 6: Quản Bạ - Yên Minh – Phó Bảng - Lủng Cú – Đồng Văn
Ngày 7: Đồng Văn - Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Hà Giang - Tuyên Quang
Ngày 7: Tuyên Quang - Hà Nội

xiphe
23-05-2011, 13:56
Nếu lấy thành tích thì coi như đã đi. Cái này mình nghe lại: HG chia đôi bên trái thuộc Tây Bắc, bên phải thuộc đông bắc. Bác tự kiểm chứng nhé.
Bác lên đến Lũng Cú, điểm chia Đông Tây nên coi như đã đi cả Đông và Tây Bắc. Giống như anh em đi ôm mốc coi như đã sang nước bạn ý :D.
Vui thế nhé. Hai tuần thì sang nốt Cao Bẳng cho đủ Đông Tây.

baizenvn
23-05-2011, 14:23
Bạn Rebyn độc hành hay đồng hành vậy. Thêm thời gian thì đi Cao Bằng - Bắc Kạn. Không biết mọi người như thế nào chứ đoạn từ Nà Phặc lên Tĩnh Túc mình cũng mê lắm. Đường xá cũng ngon hơn Du Già - Mậu Duệ nhiều.

rebyn
24-05-2011, 14:49
Bạn Rebyn độc hành hay đồng hành vậy. Thêm thời gian thì đi Cao Bằng - Bắc Kạn. Không biết mọi người như thế nào chứ đoạn từ Nà Phặc lên Tĩnh Túc mình cũng mê lắm. Đường xá cũng ngon hơn Du Già - Mậu Duệ nhiều.
Cảm ơn mọi người, đã ghi chú. À mình đi một mình, có vẻ sẽ hai mình nhưng con bạn nó đang hơi phê vụ đi hơn ngàn cây này. Bạn 29Z61152 nếu đi trong cùng thời gian trên thì đi chung cùng mình (hay cho đi chung với bên bạn với :P) ;-).

baizenvn
25-05-2011, 23:21
Cảm ơn mọi người, đã ghi chú. À mình đi một mình, có vẻ sẽ hai mình nhưng con bạn nó đang hơi phê vụ đi hơn ngàn cây này. Bạn 29Z61152 nếu đi trong cùng thời gian trên thì đi chung cùng mình (hay cho đi chung với bên bạn với :P) ;-).

Mình cũng vừa về cách đây 2 tuần. Bạn đi độc hành thì chú ý tính toán sao thời gian sao cho hợp lý. Lưu ý mang theo cái lều có gì ngủ giữa đèo cũng phiêu =))

rebel
30-06-2011, 10:59

lúc nào bác đi? em dự định đi từ HN ngày 24.7. trùng time bác không nhỉ?

lamebay
04-07-2011, 18:39
chào min và mọi người,
cho mình hỏi vài thông tin về miền bắc nhé, cuối tháng 7 là mình sẽ đi ra Bắc. Dự định là kinh phí cho 2 người (là nữ cả) là 11tr, và thời gian thì vô tư nhưng bọn mình dự trù là nữa tháng. 7 ngày đâu tiên tụi mình rất muốn dành cho miền bắc như cugn đường tây bắc hay đông bắc, và 7 ngày còn lại sẽ tiến dần vào nam, khi nào hết tiền thì đi thẳng về nhà, hihi. Do đó, tụi mình muốn tham khảo các bạn đi trước về 2 cung đường này, vào mùa này thì có đặc sản gì ko nên bỏ qua. Và 2 đứa mình chỉ đi bằng xe khách thôi, đi tới đâu tiện đường thì thuê xe ở đó, tiếc là ko thể đi xe máy như các bạn nam vì cung đường qua xa và hơi hiểm trở (tham khảo 1 vài bài rồi, thấy thú vị mà ko dám bắt chước, nhát lắm ^^). mong mọi người góp ý giùm nhé.

Autum
04-07-2011, 20:48
Lamebay ơi, hình như topic của bạn đặt không đúng chỗ nên sẽ ít người biết đến để trả lời cho bạn. Chỗ này chỉ để góp ý và hỏi đáp những vấn đề thuộc nội qui chung của diễn đàn thôi. Chắc bạn là mem mới, chưa có thời gian đọc và khám phá diễn đàn nhiều. Bạn nhờ các Mod-min chuyển về đúng chỗ, tin chắc bạn sẽ nhận được nhiều gợi ý thú vị cho chuyến đi của mình.

Miền Bắc khá rộng, ít nhất tính từ Thanh Hóa đến biên giới phía Bắc (Hà Giang-Lao Cai-Cao Bằng-Lạng Sơn, ..). Không biết sở thích của bạn như thế nào nên sẽ rất khó gợi ý. Riêng Hà Nội và vùng phụ cận, nếu muốn tìm hiểu kỹ thì 7 ngày đã không đủ rồi. Nhưng nếu có chủ đích, đủ thông tin và khéo xắp xếp, thì 7 ngày cũng có thể đi được khá nhiều địa điểm hay ở miền Bắc rồi.

Nếu bạn thích đi ngắm núi và thích khí hậu mát mẻ, Sapa hoặc Thác Bản giốc sẽ là điểm đến lý tưởng. Cùng là núi và thác, nhưng nếu chỉ muốn đi quanh Hà Nội, có thể đi Khoang Xanh, Ba Vì. Tỉnh Hà Giang thì đẹp nhưng không mát mẻ đâu nhé, rất nắng và nóng đấy.
Nếu bạn thích đi biển, thì mùa này cũng rất nhiều địa điểm đẹp: Quan Lạn, Cô Tô, Vịnh Hạ Long, Cát Bà,... tất tật đều là miền Bắc cả.
Nếu thích di tích lịch sử, các điểm đến có ý nghĩa thì thành cổ Hà Nội, thành nhà Hồ, Điện Biên Phủ, .. Túm lại là rất nhiều địa điểm hay rải khắp miền Bắc.

Có một điểm mình băn khoăn là chẳng nhẽ bạn hỏi thông tin để đi du lịch một mình? Đi thế thì buồn chết và chi phí cao. Sao không vào các topic rủ rê nhau để tham gia, xếp lịch đi cùng các nhóm cho vui?

lamebay
04-07-2011, 23:43
cám ơn bạn Autum, để mình chỉnh sửa bài viết, và cám ơn min đã chuyển topic của mình đúng chỗ

lamebay
07-07-2011, 22:19
xin chào cả nhà..
sau 1 vài ngày vất vả thì mình cũng đã tìm được những nơi rất là muốn đi ở miền bắc. nhưng mà nhìn lại quãng đường thấy sao mà xa quá chừng chừng, mình đưa lên đây để mọi người góp ý sao cho hợp lý nha
xuất phát từ hà nội
Lào cai (tham quan Sapa, đèo ô quy hồ, mù căng chải)
Hà Giang (tham quan cổng trời Đồng Văn, Quản Bạ, Mã Pí Lèng)
Cao Bằng (Bản gióc, hang Pacpo, Núi Các mác, Hang Hua Mạ)
Bắc Cạn (Ba bể, động Puông)
Quảng Ninh ( Vịnh Hạ Long)
Ninh Bình (Tràng An)
.
.
Tự nhận thấy mình tham quá, và thấy mệt khi nhìn bản đồ, rất là mong mọi người hãy chỉ giúp mình đi đường nào, và ghé ở đâu cho hợp lý, vì tụi mình đi bằng xe khách, tới đâu mướn xe máy tham quan tới đó.
Rất..rất..rẩt là mong tin
ah...mình nghe mấy đứa bạn khuyên đừng nên đi gần biên giới lúc này vì bọn Trung đang hoành hành lắm, coi chừng nó bắt luôn. Mình nghe thấy mà sợ ^^

amateur8x
07-07-2011, 23:15
Bạn định đi bao nhiêu ngày? Ở Mù Căng Chải đang mùa lúa chín, đi đẹp phết đấy

xiphe
08-07-2011, 09:03
Bạn định đi bao nhiêu ngày? Ở Mù Căng Chải đang mùa lúa chín, đi đẹp phết đấy
Úi, lạ nhỉ. Đầu tháng 7 lúa chín à???

amateur8x
08-07-2011, 09:15
Úi, lạ nhỉ. Đầu tháng 7 lúa chín à???
Giờ có 2 vụ rồi bạn ah

Chitto
08-07-2011, 11:58
sau 1 vài ngày vất vả thì mình cũng đã tìm được những nơi rất là muốn đi ở miền bắc. nhưng mà nhìn lại quãng đường thấy sao mà xa quá chừng chừng, mình đưa lên đây để mọi người góp ý sao cho hợp lý nha

Bài của bạn quá chung chung, chỉ là liệt kê các điểm du lịch của miền Bắc, mà khong nói gì thêm.
1. Bạn đi trong bao lâu
2. Bạn có bao nhiêu người
3. Bạn đi với tiêu chí gì
Sau khi bạn xác định các điều trên, bạn hãy vào Vietbando.com hoặc mua bản đồ đường bộ hoặc dùng Google Earth, bạn phải TỰ LÊN LỊCH TRÌNH các điểm và cung đường, dự trù thời gian cho từng điểm. Sau đó bạn đưa lịch trình của bạn lên thì mới có thể có người giúp bạn. Còn chung chung như trên thì bạn cũng chỉ nhận được các câu trả lời chung chung không có tác dụng gì cả.

Mrta47
08-07-2011, 12:15
Bạn ơi , cho mình yh or sdt đi ,.mình cũng dự định ra bắc cuối tháng 7 này nè , cũng tính đi 7 ngày lun hehe . yh mình nè : nguyen.ta47 .mobile : 093.474.6006

huonggiangf1
08-07-2011, 13:25
Và bạn cũng ko nói là sẽ đi bằng phương tiện gì thì mọi người sao biết để giúp bạn đây?

mihtua
08-07-2011, 15:25
Bạn cũng lập 1 topic hỏi chung chung như ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/20935-Cho-m%C3%ACnh-h%E1%BB%8Fi-v%E1%BB%81-th%C4%83m-quan-Mi%E1%BB%81n-B%E1%BA%AFc-trong-7-ng%C3%A0y

Cho mình hỏi đây là dự định của bạn cho 2 chuyến đi hay 1 chuyến?

Đã được mọi người góp ý, mong bạn bớt chút thời gian tự tìm hiểu thông tin để có thể tự mình lên 1 lịch trình cho chuyến đi của bạn, trên cơ sở lịch trình đó thì mọi người mới góp ý được chứ liệt kê danh sách địa điểm như thế này thì không ai biết bạn đi kiểu gì, sở thích như thế nào để có thể giúp bạn được đâu.

xiphe
08-07-2011, 15:27
Giờ có 2 vụ rồi bạn ah
Nhưng mình hơi lạ vì cuối tháng 5 đầu tháng 6 vẫn còn nước đổ (có 1 topic ảnh chụp 2011). Vậy mà giờ đã chín.

zLangTuz
08-07-2011, 15:48
Các Bác ơi cho mình hỏi tý: Từ Lào cai có chuyến xe nào đi Lạng sơn kg ah? Có thì xuất phát lúc mấy giờ nhỉ? (mình ở miền nam đang dự định lên kế hoạch "Phượt" nhưng mù tít) mong các bác giúp đỡ. Thanks nhìu nhá.

Zorzo
08-07-2011, 18:16
Lúa ở MCC đang cấy mới bạn ạ, tôi mới đi MCC về đc 3 ngày nên chắc lúa chưa kịp chín.

https://i46.photobucket.com/albums/f120/Zorzo/Mu%20CangChai/DSC_0210.jpg
Phía sau là thị trấn Mù Chăng Chải.

Chắc bạn đang ở đồng bằng nên nghĩ ở đó cũng gặt giống thế.

bmw_bka
08-07-2011, 19:49
Giờ có 2 vụ rồi bạn ah
em vừa đi đợt giữa tháng 6 đây này bác

loangquang
08-07-2011, 21:05
Các Bác ơi cho mình hỏi tý: Từ Lào cai có chuyến xe nào đi Lạng sơn kg ah? Có thì xuất phát lúc mấy giờ nhỉ? (mình ở miền nam đang dự định lên kế hoạch "Phượt" nhưng mù tít) mong các bác giúp đỡ. Thanks nhìu nhá.

Từ Lao Cai bắt tầu về Phú Thọ,bắt xe Phú thọ sang Tuyên Quang>Thái Nguyên>Lạng Sơn

LikeTheSun
09-07-2011, 09:45

Lao cai - Thai Nguyen: every 5 a.m
Lao Cai - Yen Bai: nhiều vô kể
Yên Bái - T. Nguyên: 5, 7, 8, 9 a.m, 13, 15 p.m
Thái Nguyên - L.sơn; ngày 4 chuyến. (sáng 2, chiều 2)
Thái Nguyên - Đình Trám (B.Ninh) ngày gần 20 chuyến qua đấy
Đình Trám - L.Sơn: 5-10 phút chuyến(beer)

Sonvc
09-07-2011, 09:58
xin chào cả nhà..
xuất phát từ hà nội
Lào cai (tham quan Sapa, đèo ô quy hồ, mù căng chải)
Hà Giang (tham quan cổng trời Đồng Văn, Quản Bạ, Mã Pí Lèng)
Cao Bằng (Bản gióc, hang Pacpo, Núi Các mác, Hang Hua Mạ)
Bắc Cạn (Ba bể, động Puông)
Quảng Ninh ( Vịnh Hạ Long)
Ninh Bình (Tràng An)

Từ Hà Nội có xe khách đi Lào Cai (mà Mù Cang Chải là Yên Bái đấy nhé), xe đi Lào Cai gần như rất khi đi về Mùa Cang Chải, chỉ có các xe khách chạy tuyến Hà Nội - Lai Châu, Hà Nội - Điện Biên (không đi theo đường 6 mới thì qua).
Xe khách từ Lào Cai đi Hà Giang (thì chắc bạn ra bến xe khách Lào Cai kiếm :D, mình thì không đi xe khách mấy nên không có để tâm lắm)
Từ Cao Bằng không nhớ là có xe khách đi Hà Giang không nữa (vì lâu lém rùi không còn vào bến CB bắt xe khách mà toàn đi xe máy đường vành đai để đi Hà Giang hay Hà Nội).
Cao Bằng có xe đi Bắc Kạn, Thái Nguyên, Hà Nội, Quảng Ninh, Ninh Bình...có luôn cả tuyến đường dài CB - SG (mà đâu đó đi về Bình Phước nhìu hơn)
Hy vọng chút thông tin ít ỏi này giúp được bạn chút ít.

daibangnui
09-07-2011, 09:59
Lúa ở mù căng chải đang còn xanh nhưng có cái đẹp của nó :D

amateur8x
09-07-2011, 13:59
Mình biết thông tin đó là do đợt vừa rồi định đi Tây Yên Bái nên alô lên đó hỏi và họ nói đang mùa lúa chín, ở Mù cũng vậy.
Thành thật xin lỗi vì thông tin sai sự thật

nav89
09-07-2011, 19:42
ảnh nước đổ ải đẹp bác ơi :D, không biết tháng 7-tháng 8 tới đây tình hình lúa của bà con ta thế nào các bạn nhỉ?

Can Khuong
09-07-2011, 21:04
Để đi hết những nơi bạn vừa kể phải mất tối thiểu 2 tuần đó bạn:
Ngày 1: đi Mù cang chải (đi xe khách Lai châu đến MCC thì xuống) khoảng 300 km
Ngày 2: Sáng ở MCC đến 5 h chiều thì đón xe về Than Uyên (40 km). ngủ ở Than Uyên
Ngày 3: Đi Sa pa (80 km)
Ngày 4: Sa Pa, chiều 5h đi lào cai, tối đi tàu về Yên Bái.
Ngày 5: Đi Hà Giang,
Ngày 6, 7 ở hà Giang, chiều xuống Tuyên Quang.
Ngày 8: Tuyên Quang - bắc can.
Ngày 9: ở bắc cạn, tối đi Cao bằng.
Ngày 10. 11 ở Cao bằng, tối ngày 11 đi Hà Nội.
Ngày 12 đi Hạ Long.
Ngày 13 ở Hạ Long.
Ngày 14 đi Ninh Bình.
Ngày 15 ở Ninh bình, đến chiều về lại Hà Nội
Kết thúc chuyến đi hết 15 ngày.

meomuop
12-07-2011, 14:21
Dear mọi người,
Em là thành viên mới, từ sg đi phượt Đông bắc (HN – Sapa – Ha Giang – Đồng Văn - Cao Bằng- Bắc Kạn – Lạng Sơn- HN), đi bằng xe máy, định đi khoảng 9 ngày, không biết thời tiết cuối tháng 8 đầu tháng 9 có mưa nhiều không? Em vẫn đang lên lịch trình, đang băn khoăn nên chưa biết sắp xếp sao. Mọi người giúp em với

hettien
04-08-2011, 23:08
Kính gửi các bác.
Em lần đầu tiên xin được vợ đi phượt.
Thời gian em có từ 7-10 ngày, khoảng cuối tháng 9 (hy vọng vẫn còn nhiều lúa chín)
Những địa điểm em muốn đặt chân đến là: Hà Giang, Quản bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Lũng Cú, Mã Pí Lèng, Sapa, Mường Hum, Y tý, Lũng Pô, Than Uyên, Mù Cang Chải, Tú lệ, La Pán Tẩn rồi về HN.
Các bác đừng mắng em cái tội tham, vì em chưa tận mắt chứng kiến mùa lúa chín ở miền núi thế nào nên em quyết tâm làm một quệt cho thỏa, chả mấy khi vợ cho đi nhiều thế.
Em đi bình bịch cùng 1 thằng bạn ạ, cả 2 thằng cùng chưa đi phượt bao giờ. Vì thế nhờ các tiền bối chỉ giáo cho nên đi đường nào, qua đâu trước, đâu sau cho tiện đường, rồi thì một tuyến như thế thì có nên vào chơi thêm ở đâu nữa không. Túm lại là những thông tin cần thiết cho một chuyến đi "tổng hợp" như vậy ạ.
Đa tạ các bác.

thuy_greeapple
04-08-2011, 23:26
Lúc này đúng mùa lúa mới bắt đầu chín, đợi các cao nhân cho lịch trình, em up lên cho bác

mihtua
04-08-2011, 23:54
Bạn tìm mua quyển bản đồ đường bộ Việt Nam trước để biết các địa điểm đi cũng như hình dung được hướng đi của mình nhé.

Về cơ bản thì Hà Giang, Quản bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Lũng Cú, Mã Pí Lèng nằm ở khu vực Đông Bắc, trong 1 vòng cung quanh Hà Giang còn Sapa, Mường Hum, Y tý, Lũng Pô nằm ở khu vực Sapa là chính giữa Đông và Tây Bắc còn Than Uyên, Mù Cang Chải, Tú lệ, La Pán Tẩn nằm ở mạn Lai Châu ở bên Tây Bắc.

Có thể tư vấn bạn về 1 cung đường tạm thời như sau.

Từ Hà Nội đi theo đường 32 lên Sơn Tây, qua cầu Trung Hà, đi theo phía Thanh Thuỷ, đèo Khế đến Văn Chấn, Nghĩa Lộ rồi lên Tú Lê, Mù Căng Chải, Than Uyên, Sapa (La Pán Tẩn nằm trên đường đi Mù Căng Chải). Đoạn này đi hết khoảng 2 - 2,5 ngày.

Từ Sapa đi Mường Hum, Y Tý, Lũng Pô rồi về Lào Cai đi Bắc Hà rồi qua Cán Cấu, Hoàng Su Phì, đoạn này đi mất khoảng 2 - 3 ngày.

Từ Hoàng Su Phì đi Tân Quang, Việt Quang rồi lên Hà Giang rồi đi 1 vòng Quản Bạ, Yên Minh, Lũng Cú, Đồng Văn, Mèo Vạc rồi quay về Hà Giang. Từ Hà Giang có thể chạy về HN hoặc đi xe ô tô đêm để về. Chặng này cũng mất khoảng 3 ngày.

Đi theo lịch trình này thì có thể nói là các điểm lúa chín đẹp nhất ở miền Bắc là Tú Lệ, Mù Căng Chải, Mường Hum, Y Tý, Hoàng Su Phì bạn đều đi được cả, còn đi Hà Giang thì không phải đi vì lúa chín, tuy nhiên là nơi rất rất đáng đi. 7 ngày thì đi rất căng, nhất là những người mới đi lần đầu ở miền núi phía Bắc, tính cẩn thận thì để 10 ngày đi.

Lịch lúa chín thì cũng tuỳ năm, thông thường khoảng đầu cho đến giữa tháng 10 là đúng lịch, tuy nhiên đây cũng là thời điểm hay có mưa bão -> dễ sạt lở đường gây nhiều khó khăn.

Lịch trình tạm thời thì là vậy, dù gì thì bạn vẫn phải kiếm quyển bản đồ đường bộ thì dễ hình dung hơn, còn về thông tin từng khu vực thì bạn tham khảo các topic có trong box, đảm bảo có đầy đủ các thông tin cần thiết.

Gud luck.

hettien
05-08-2011, 00:19
Cám ơn các bác đã trả lời em rất nhanh.
- Vậy khi nào sắp đến vụ lúa thì các bác up lên cho em tính ngày nhé, đa tạ các bác.
- Trong hành trình trên thì đoạn nào là khó đi nhất ạ, để em còn chuẩn bị tinh thần và tẩm bổ sức lực.
- Mùa lúa chín năm nào cũng dính bão các bác nhỉ, nhưng vì cái đẹp thì ta cứ lên đường thôi, chắc là không chết được :)

nguyenhoangha
05-08-2011, 06:58
Rất hay, tụi em 30/9 này tổ chức đi xe đạp 15 ngày trên đó chụp hình lúa chín, cám ơn thông tin của các bác (em ké thông tin với bác chủ nhé). Thân chào!