PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

Pages : 1 [2]

hagattini
05-08-2011, 10:12
Lịch lúa chín thì cũng tuỳ năm, thông thường khoảng đầu cho đến giữa tháng 10 là đúng lịch, tuy nhiên đây cũng là thời điểm hay có mưa bão -> dễ sạt lở đường gây nhiều khó khăn.

Mọi năm em hóng cái Topic mùa lúa chín đều thấy từ giữa tháng 9 đến cuối tháng 9 là lúa chín hết ở các nơi rồi - thế nên bên box Tìm bạn đồng hành, cả làng cứ rủ nhau đi tầm cuối tháng 9 để ngắm lúa ko hà:D. Cụ mihtua nói từ đầu đến giữa tháng 10, lúa mới chín làm em hi vọng quá chừng. Vì em cũng lượn ngắm nghía tý xíu lúa ở Hoàng Su Phì vào đầu tháng 10...Mặc dù biết mỗi năm thời tiết mỗi khác, các em lúa cũng vì thế mà đỏng đảnh theo, nhưng năm ni vẫn sẽ tiếp tục hóng cái Topic " Cập nhật mùa lúa chín 2011" - tầm đầu tháng 9 chak các Bác Phượt tử lại khởi động nhỉ(c)

Sonvc
05-08-2011, 11:11
Kính gửi các bác.
Em lần đầu tiên xin được vợ đi phượt.
Thời gian em có từ 7-10 ngày, khoảng cuối tháng 9 (hy vọng vẫn còn nhiều lúa chín)
Những địa điểm em muốn đặt chân đến là: Hà Giang, Quản bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Lũng Cú, Mã Pí Lèng, Sapa, Mường Hum, Y tý, Lũng Pô, Than Uyên, Mù Cang Chải, Tú lệ, La Pán Tẩn rồi về HN.
Các bác đừng mắng em cái tội tham, vì em chưa tận mắt chứng kiến mùa lúa chín ở miền núi thế nào nên em quyết tâm làm một quệt cho thỏa, chả mấy khi vợ cho đi nhiều thế.
Em đi bình bịch cùng 1 thằng bạn ạ, cả 2 thằng cùng chưa đi phượt bao giờ. Vì thế nhờ các tiền bối chỉ giáo cho nên đi đường nào, qua đâu trước, đâu sau cho tiện đường, rồi thì một tuyến như thế thì có nên vào chơi thêm ở đâu nữa không. Túm lại là những thông tin cần thiết cho một chuyến đi "tổng hợp" như vậy ạ.
Đa tạ các bác.
Em có cái lịch trình dự định như này, bác tham khảo qua nhé:
Thời gian : Cái này tùy bác định đoạt.
Ngày 1: Cung đường : Hà Nội – Yên Bái. (Tổng cung đường : 311 km).
Hà Nội – Yên Bái : 160 km; (Đường 32)
Yên Bái – Mù Cang Chải : 151 km;
Thăm lúa tại Yên Bái (Nghĩa Lộ – Tú Lệ – Cao Phạ – Chế Cu Nha – La Pán Tẩn).
Ngày 2: Cung đường : Tt. Mù Cang Chải – tt. Than Uyên (đường 279) – Hà Giang – Quản Bạ.
(Tổng cung đường : 286.5 km).
Tt. Mù Cang Chải – tt. Than Uyên : 31.5 km;
Tt. Than Uyên – Phố Ràng : 92 km; (Đường 279)
Phố Ràng – Hà Giang : 118 km; (Đường 279 và 2)
Hà Giang – Quản Bạ : 45 km; (Đường 4C)
Thăm chơi núi đôi tại Quản Bạ, tháp truyền hình Quản Bạ.
Ngày 3: Cung đường: Quản Bạ – Yên Minh – Lũng Cú – Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc.
(Tổng cung đường : 160 km).
Quản Bạ - Yên Minh : 45 km;
Yên Minh – Phố Cáo : 15 km; (Đường 4C)
Phố Cáo – Phó Bảng : 7 km;
Phó Bảng – Lũng Cú : 40 km; (Đường 4C)
Lũng Cú – Đồng Văn : 26 km;
Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc : 28 km; (Đường 4C)
Ngày 4: Mèo Vạc – Hà Giang – Lao Cai (đường 4E) (Tổng cung đường : 346 km).
Mèo Vạc – Hà Giang : 112 km; Qua Du Già;
(Đường 176) Hà Giang – Lao Cai : 192 km;
Ngày 5: Cung đường: Lào Cai – tt. Bát Xát – Bản Qua – Bản Vược – Trịnh Tường – Lũng Pô – A Mú Sung – A Lù – Ngải Thầu – Y Tý – Dền Sáng – Mường Hum – Bản Khoang – Ô Quy Hồ (đổ đèo Ô Quy Hồ) – Lai Châu – ngã ba Bình Lư – tt. Tam Đường – Tx. Lai Châu – tt. Phong Thổ. (Tổng cung đường : 216 km).
Ngày 6: Tt. Phong Thổ – Mường Lay – Phiềng Ban – Mường Chà – Điện Biên (Điện Biên Phủ) – tt. Điện Biên Đông.
(Tổng cung đường 205 km).
Ngày 7: Điện Biên Đông – Sơn La – Sông Mã – Hát Lót – Cò Nòi. (Tổng cung đường : 301 km).
Điện Biên Đông – Sông Mã : 180 km
Sông Mã – Chiềng Khương : 35 km; Đường 115
...
Thăm xem tháp Mường Luân – Mường Chà;
Ngày 8: Cò Nòi – Thượng Bằng La – Thu Cúc – Cổ Tiết – Hà Nội. (Tổng cung đường : 275 km).
Cò Nòi – Đi hết đường 37 đến Thượng Bằng La qua đèo Lũng Lô : 120 km;
Thượng Bằng La – Thu Cúc – Cổ Tiết : 75 km; Cổ Tiết – Hà Nội : 80 km;
Thời gian là 8 ngày (phòng thêm 1 ngày nữa) cho cái tham vọng của bác, bác xem xét nhé, không chừng em còn tham hơn bác ấy :D

...
Thời gian em có từ 7-10 ngày, khoảng cuối tháng 9 (hy vọng vẫn còn nhiều lúa chín)
Những địa điểm em muốn đặt chân đến là: Hà Giang, Quản bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Lũng Cú, Mã Pí Lèng, Sapa, Mường Hum, Y tý, Lũng Pô, Than Uyên, Mù Cang Chải, Tú lệ, La Pán Tẩn rồi về HN.
...

...

Về cơ bản thì Hà Giang, Quản bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Lũng Cú, Mã Pí Lèng nằm ở khu vực Đông Bắc, trong 1 vòng cung quanh Hà Giang còn Sapa, Mường Hum, Y tý, Lũng Pô nằm ở khu vực Sapa là chính giữa Đông và Tây Bắc còn Than Uyên, Mù Cang Chải, Tú lệ, La Pán Tẩn nằm ở mạn Lai Châu ở bên Tây Bắc.
...

Đi theo lịch trình này thì có thể nói là các điểm lúa chín đẹp nhất ở miền Bắc là Tú Lệ, Mù Căng Chải, Mường Hum, Y Tý, Hoàng Su Phì bạn đều đi được cả, còn đi Hà Giang thì không phải đi vì lúa chín, tuy nhiên là nơi rất rất đáng đi. 7 ngày thì đi rất căng, nhất là những người mới đi lần đầu ở miền núi phía Bắc, tính cẩn thận thì để 10 ngày đi.

Đúng thế đấy ạ, cơ bản mà bác đi như vậy thì cũng gần hết xừ nó rồi...
Mà bác không muốn đi về Điện Biên nữa thì ngày 5 đó từ Ô Quy Hồ về luôn Sapa rùi các ngày sau đó ăn chơi tại Sapa và về Hà Nội cũng hết chừng 7 ngày.

Esr
06-09-2011, 15:05
Em định đầu thang 10 tới đi Cao Bằng - Hà Giang, lịch trình dự kiến như sau, mong anh em đã có kn cung này góp ý với :( đợt đầu năm em đã đi Hà Giang nhưng suơng mù quá không lên được Lũng Cú, lần này quyết tâm phục thù >:) với cả cũng thèm khung cảnh Bản Giốc và Pắc Bó nên vẽ thêm đường này, mong anh em góp ý với :*

Ngày 0 – trưa t5: (270 km)
Trưa – chiều tối
Hà nội – Thị xã Bắc Kan (160.9km)
Ăn cơm tối xong – tầm 11h đêm
Bắc Kạn – Thị xã Cao Bằng (109.1km)
Nghỉ đêm tại tx Cao Bằng (em cần tư vấn nhà nghỉ gấp, ngon bổ rẻ là tiêu chí :x, ăn uống quán xá nào luôn ạ, có cần gọi đặt trước ko ạ?)

Ngày 1 – t6 (248km)
Sáng – trưa
Thị xã CB – Thác Bản Giốc (84.9km)
Chơi ở Bản Giốc, vào động Ngườm Ngao
khoảng 11h đi Trà Lĩnh
Bản Giốc – Trà Lĩnh (53.9km)
Ăn trưa ở Trà Lĩnh hoặc gần đó (ai có biết quán xá nào tư vấn cho em :()
Trưa – chiều, khoảng 2h xuất phát đi Pắc bó
Trà Lĩnh – hang pắc bó + suối lenin (53.2km)
4h – 5 rưỡi
Hang pắc bó – Tx Cao Bằng (56km)
Nghỉ đêm tiếp ở Cao Bằng

Ngày 2 – t7: (258.9km)
Sáng sớm - trưa
Cao bằng – Bảo Lạc (130.5km) - đường xá đoạn này thế nào ạ?
Trưa ăn ở Bảo Lạc (quán và xá?)
Trưa đi sớm để đến Lũng cú vẫn sáng – tối về đến đồng văn
Bảo Lạc - Lũng Cú (qua Đồng Văn – 98.1km)
Lũng Cú – Đồng Văn (30.3km) - em cần sdt đặt phòng vì cuối tuần, nên sợ hết sach phòng :((

Ngày 3 – CN: (405.6km)
Sáng sớm từ 6h đi trung bình 60km/h thì đến khoảng 11 rưỡi trưa đến TQ là đúng kế hoạch
Đồng Văn – Hà Giang (118.5km)
Hà Giang – Tuyên Quang (152.4km)
Trưa 2h từ TQ về HN mất khoảng 4.5 tiếng
Tuyên Quang – Hà Nội (134.7km)
6h hoặc 7h có mặt tại HN

Các anh/chị/em góp ý cho em về cung này với, có j cần chú ý về đường đi hay tốc độ, hay là thời gian thế kia hợp lý chưa ạ? :*:*:*

thuythu
07-09-2011, 10:52
Chào bạn Esr, có vài lời đóng góp với bạn. Thứ nhất địa hình miền núi không thể di chuyển với tốc độ 60km /h , bình quân chỉ 30km/h , có những đoạn chỉ đi được với tốc độ 20km/h lên bạn cần tính toán kĩ về thời gian nhé. Thứ hai , khi đi từ Cao Bằng sang Hà Giang là đường rừng vô cùng hoang vắng, có những đoạn 30 .40km không có nhà dân, và đêm trong rừng tối đen, nêu có sự cố gì thì rất mệt đấy.Và không biết đường từ Cao Bằng sang Hà Giang đã làm xong chưa chứ đợt hè vừa rồi(NO)https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/100_8066.jpgi bọn mình đi thì đang làm .Mình mất 10 tiếng cho một đoạn đường 60km(NO)https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/100_8067.jpg Riêng nhà nghỉ phải đặt trước một tuàn , nếu không bạn phải ngủ màn trời chiếu đất đấy nhé . nhà nghỉ Khải Hoàn 0982025892 , hỏi anh Tăng,nhà nghỉ Hoàng Ngọc 02193856020 hotline.0915035141. chúc chuyến đi thành công

giantia
07-09-2011, 15:47
Lịch trình củab bạn không hợp lý. Tôi vừa đi cung này xong tư vấn cho bạn;
Ngày 0 đi HN Cao bằng.
Ngày 1 bạn chỉ có thể đi Bản Giốc, Ngườm Ngao vền Cao Bằng nghỉ vì đường lên Bản giốc chỉ có 30 Km dễ đi còn lại đường đang sửa, nhiều xe Contener chạy nên không di chuyển 60 Km/h được.
Ngày 3 bạn chỉ có thể chạy Cao Bằng - Đồng Văn cùng lắm là đến Lúng Cú nếu bạn hạn chế dừng ngắm cảnh chụp ảnh. Cung đường này từ Cao Bằng đến Tính Túc cực khó đi vì đường đang sửa (mất 30 Km)
Ngày 4 có thể chạy một mạch về HN (khá mệt) nhưng có thể thực hiện được.
Bạn có thể tham khảo ở đây: https://www.phuot.vn/threads/22959-M%E1%BB%99t-v%C3%B2ng-%C4%90%C3%B4ng-B%E1%BA%AFc-(Y%C3%AAn-B%C3%A1i-Cao-B%E1%BA%B1ng-H%C3%A0-Giang)-ng%C3%A0y-23-26-7-2011
Chúc bạn có chuyến đi như ý!

xom2009
07-09-2011, 23:50
Bạn ESR này cứ tính đi lấy được ý nhỉ.
Cùng cao bằng bắc cạn bản giốc tôi ko có ý kiến vì chưa đi
Nhưng từ bảo lạc chạy qua mèo vạc rồi đồng văn
áng sớm - trưa
Cao bằng – Bảo Lạc (130.5km) - đường xá đoạn này thế nào ạ? - tốt
Trưa ăn ở Bảo Lạc (quán và xá?)- quán vớ vẩn thôi
Trưa đi sớm để đến Lũng cú vẫn sáng – tối về đến đồng văn - không thể vì đi nhìn cột cờ mà bỏ qua đoạn đẹp nhất và đi chậm nhất vì chụp ảnh và ngắm cảnh, đờng đèo dốc liên tục may tối về đồng văn

xom2009
07-09-2011, 23:53
Đồng Văn – Hà Giang (118.5km) đoạn này thổ dân chạy 4h 30 phút bạn nhé (xe máy).
Xe khách chạy 7h sáng đến 12h trưa.
Hà Giang – Tuyên Quang (152.4km) - tắm nước khoáng nóng bảo lâm cách TX tuyên quang 11km để phục hồi sức khỏe.
Trưa 2h từ TQ về HN mất khoảng 4.5 tiếng

Esr
08-09-2011, 09:42
Đường đi khó thế này thì sợ ko kịp rồi, trước em đi Hà Giang nhưng chưa sang Bảo Lạc, nghe nói đường rất xấu. Chắc lần này chỉ đi được Cao Bằng, Pắc bó, đi ít nhưng chất lượng vậy :D em sẽ sắp xếp lại lịch trình và post để mọi người ném gạch :"> chỉnh sửa lại cho hợp lý. Cám ơn mọi người :D

nguyenhungbk
10-09-2011, 02:22
đoạn đường Lũng CÚ Hà Giang em mới đi mấy hôm trước.từ 3h chiều đến 7h30 tối có mặt ở HG.giữa đường gặp mưa đường trơn có bị "xòe" 1 phát may mà ko bay xuống vực :D

WHITE TIGER
12-09-2011, 15:52
Các anh/chị/em góp ý cho em về cung này với, có j cần chú ý về đường đi hay tốc độ, hay là thời gian thế kia hợp lý chưa ạ? :*:*:*

Tớ góp ý nhé,bạn nên bỏ bớt chặng đi.Chỉ đi HN - Hà Giang -Quảng Bạ - Phố Cáo - Sủng Là - nhà họ Vương - Đồng Văn - Lũng Cú và Mã Pí Lèng rồi quay lại đường cũ.Đi đường nào về đường đó,bỏ Mèo Vạc.Tại sao tớ bỏ Mèo Vạc vì tớ đã 3 lần qua đây và lần nào cũng phóng xe đi luôn vì chả có người dân tộc mấy mà toàn người kinh.Chả lẽ lên núi chụp người Kinh mang ảnh về.Đường từ Mèo Vạc qua Yên Minh cũng khá xấu và có rất nhiều đá to nhỏ đủ loại rơi xuống đường và đang làm đường.Và mọi người nên đi khi trời sáng và đến chỗ nghỉ trước khi trời tối.Không nên đi trên đèo sau 18h30.Bởi khi bạn chạy trên núi cũng có nghĩ là sẽ đi trong mây,trời càng tối,càng lạnh sẽ càng có nhiều mây mù rất khó nhìn.Nên theo dõi dự báo thời tiết,nếu trên đó nó báo là có mây,trời nắng là chắc chắn sẽ có chỗ bị sương mù.Còn không có nắng thì càng dễ có mây mù.Với thời gian như vậy bạn nên đi theo cách tớ chỉ thì sẽ đến được nhiều nơi tham quan các vùng dân tộc phía bắc sinh sống cũng như chợ và cuộc sống đời thường

Trưa thứ 5 xuất phát

HN-Vĩnh Yên-Tuyên Quang-Hà Giang
Ăn tối ở Tân Yên(Hàm Yên) ở cuối thị trấn có nhà hàng tên là Tuyết.Hoặc ăn tối ở Hà Giang và ngủ đêm tại Hà Giang

Sáng thứ 6

Hà Giang - Minh Tân (có chợ vào để chụp ảnh) - Quảng Bạ - Yên Minh (ăn trưa,lúc này cũng đã 1h rồi)-Sủng Là & Phố Cáo (chụp ảnh) -Đồng Văn

Sáng thứ 7

Đồng Văn - Mã pí lèng -cửa khẩu Sam pon (nếu thấy thích) - Lũng Cú - nhà họ vương - Đồng Văn nghỉ tối lấy sức để chủ nhật về(rất quan trọng)

Sáng chủ nhật

Sáng Sớm chụp Chợ Đồng Văn khoảng 9h xuất phát về Hà Giang.Ăn trưa ở Quảng Bạ.Ăn tối ở Tuyên Quang và về HN

Lộ trình chạy QL2 chạy ban đêm cũng không sao.Còn từ Hà Giang đi lên thì không nên đi trời tối vì trên đèo mây mù không biết đường nào mà đoán trước được.Lịch trình tớ làm chỉ chạy ban ngày và chụp ảnh.Cung này với xe máy là khoảng 1000km rồi.Đi xe máy không nên chạy theo kiểu đi lấy thành tích.Bởi thời tiết trên núi rất khó đoán trước,nếu gặp mưa còn dễ bị sạt lở đường.Mắc kẹt trong mây mù và sạt lở thì pó tay thôi.Tớ đã từng lái xe từ Tam Sơn Quảng Bạ về HG lúc 18h mà đã phải đổ đèo trong khi cứ phải nhoài người và đi với số 1 với tầm nhìn dưới 2m

đoạn đường Lũng CÚ Hà Giang em mới đi mấy hôm trước.từ 3h chiều đến 7h30 tối có mặt ở HG.giữa đường gặp mưa đường trơn có bị "xòe" 1 phát may mà ko bay xuống vực :D

Chạy gì mà khiếp thế,180km đường toàn đèo núi,trời mưa,đường trơn mà chỉ chạy có 4 tiếng rưỡi(NO)

johnny.angel
26-09-2011, 17:12
Bạn iem ở hà Giang mấy lần nằng nặc đòi rủ lên trên này chơi mà chưa được...thích cái ngọn Núi Đôi, thích cái vùng đất Lũng Cú và thích cả chợ Đồng Văn. Nghe mà hay đến lạ kì :L

meomeoquynh
29-09-2011, 18:37
Chào mọi người. mình ở Sài Gòn

Có 1 vấn đề nho nhỏ, meomeo sắp rời khỏi VN, và thời gian còn rất ít, từ lâu rất muốn một lúc nào đó thảnh thơi, sẽ du Tây Bắc 1 chuyến. Đang dự tính, vào đầu Mùa Xuân khi Hoa Mơ Hoa Mận nở sẽ khởi hành. Nhưng mà có việc ngoài dự tính. Nên những ngày cuối cùng ít ỏi này, sẽ tự làm chuyến Hành Trình Tây Bắc 1 mình.

Nhưng meo ko biết chút gì về Tây Bắc, mong mọi người chỉ giáo, hướng dẫn, giúp meo nhe! nếu có thể Phượt cùng meo càng tốt. Đang cần gấp lắm, dự tính là ngày 7 tháng 10 sẽ lên đường, bằng Máy Bay ra Ha Nội. Tiếp đó thì chưa biết...
Cảm ơn mọi người rất nhiều.

bạn có thể email () chat () chit, cho meomeo qua địa chỉ
[email protected]
[email protected]
[email protected]

duturi
29-09-2011, 18:54
Mình ở Sài Gòn. Vừa làm chuyến SG - HAN - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc - Bảo Lac - Tĩnh Túc - Nguyên Bình - Cao Bằng - Trùng Khánh - Thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao - Cao Bằng - HN - SGN (21-25 Sept. 2011). Bạn cần thông tin gì mình rất sẵn lòng.

meomeoquynh
29-09-2011, 19:01
Chết thật. Mình là người mới, chưa rành lắm.

meomeoquynh
29-09-2011, 20:02
Mình ở Sài Gòn. Vừa làm chuyến SG - HAN - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc - Bảo Lac - Tĩnh Túc - Nguyên Bình - Cao Bằng - Trùng Khánh - Thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao - Cao Bằng - HN - SGN (21-25 Sept. 2011). Bạn cần thông tin gì mình rất sẵn lòng.

Bạn để cái topic này nhầm chỗ rồi đó, coi chừng các bác Mod xóa mất đấy.

Cảm ơn bạn, bạn có thể giới thiệu cho mình vài chỗ vi chơi ở Hà Giang, và KS ở được ko? Mình muốn đi THác Bản Dốc, ừ Hà Giang đi cách nào

nguyenvantete
29-09-2011, 20:08
Cảm ơn bạn, bạn có thể giới thiệu cho mình vài chỗ vi chơi ở Hà Giang, và KS ở được ko? Mình muốn đi THác Bản Dốc, ừ Hà Giang đi cách nào

1.Phải gọi bằng bố hoặc chú,vì duturi mới có >50 :))
2. ko biết bạn đi bằng phương tiện gì để còn tư vấn?:gun

meomeoquynh
29-09-2011, 21:00
1.Phải gọi bằng bố hoặc chú,vì duturi mới có >50 :))
2. ko biết bạn đi bằng phương tiện gì để còn tư vấn?:gun
Hi tete
meo đi bằng phương tiện công cộng. đi xe đò. tete có thể tư vấn cho meo cách gọn nhất và an toàn nhất ko. Vì đi 1 mình , đi 1 nơi chưa bao giờ, nên cũng hơi hồi hộp. Sợ bị ở lại Miền Bắc luôn là khổ (cười).

giantia
29-09-2011, 21:24
Nếu bạn đi Hà Giang bằng xe đò thì cũng khá vất vả. Bạn chỉ có thể đi xe khách tối Hà Nội - Hà Giang. Sáng từ Hà Giang bắt xe đi Đồng Văn, nghỉ tối ở đây. Ở đây chắc bạn phải thuê e ôm đi các điểm như Lúng Cú, đèo Mã Pí Lèng ... (không biết bạn có bao nhiêu thời gian để tư vấn nữa) nếu không đi tiếp một số điểm ở công viên đá này thì bạn lại phải trở về Hà Giang mới có xe đi Cao Bằng. Đến đây bạn có thể bắt xe khách đi Bản Giốc, hang Păc Bó. Từ Cao Bằng bạn có thể đi xe khách về Hà Nội 1 ngày.

meomeoquynh
29-09-2011, 21:40
Nếu bạn đi Hà Giang bằng xe đò thì cũng khá vất vả. Bạn chỉ có thể đi xe khách tối Hà Nội - Hà Giang. Sáng từ Hà Giang bắt xe đi Đồng Văn, nghỉ tối ở đây. Ở đây chắc bạn phải thuê e ôm đi các điểm như Lúng Cú, đèo Mã Pí Lèng ... (không biết bạn có bao nhiêu thời gian để tư vấn nữa) nếu không đi tiếp một số điểm ở công viên đá này thì bạn lại phải trở về Hà Giang mới có xe đi Cao Bằng. Đến đây bạn có thể bắt xe khách đi Bản Giốc, hang Păc Bó. Từ Cao Bằng bạn có thể đi xe khách về Hà Nội 1 ngày.
Hi giantia
Meo có thời gian là 10 ngày cho chuyến hành trình. Sở thích của meo là thiên nhiên, hoa lá cỏ cây. Nơi nào mà bạn thấy đẹp thì giới thiệu giúp meo vài chỗ, meo thích chụp ảnh Thiên Nhiên lắm, và nếu mang đi xa, lâu lâu nhìn lại có thể hoài niệm về Màu Sắc Quê Hương.

nguyenvantete
29-09-2011, 21:46
Hi tete
meo đi bằng phương tiện công cộng. đi xe đò. tete có thể tư vấn cho meo cách gọn nhất và an toàn nhất ko. Vì đi 1 mình , đi 1 nơi chưa bao giờ, nên cũng hơi hồi hộp. Sợ bị ở lại Miền Bắc luôn là khổ (cười).

Như Vậy theo mình bạn không lên đi 1 mình và càng khó đón được xe ô tô.Tốt nhất là bạn lên join với đoàn nào đó làm ôm hoặc đăng tuyển 1 xế có kinh nghiệm đi cùng.Các đoàn đi HG_CB kiểu gì cũng sẽ qua các điểm đẹp nhất và nổi tiếng nhất ,sẽ có đầy đủ thiên nhiên,cây cỏ,hoa lá,núi đá,các sắc mầu dân tộc cho bạn cảm nhận

@:giantia:Bọn em định cuối tháng 10 hoặc đầu tháng 11 đi HN-Bắc Hà-Xín Mần-Hoàng Su Phi = bác có tham gia được với bọn em cho vui.1 năm rồi ko gặp bác,nhớ bác quá,đợt trước bác đi MCC với zin79 mà em không đi được tiếc mãi

giantia
29-09-2011, 22:01
@:giantia:Bọn em định cuối tháng 10 hoặc đầu tháng 11 đi HN-Bắc Hà-Xín Mần-Hoàng Su Phi = bác có tham gia được với bọn em cho vui.1 năm rồi ko gặp bác,nhớ bác quá,đợt trước bác đi MCC với zin79 mà em không đi được tiếc mãi

Ặc! lại đi tiếp ah? Nếu cuối tháng 10 mà công việc hòm hòm thì anh sẽ đi cung này với chú giờ anh chưa hứa trước được nhưng khả năng 80%. Chuyến đi MCC cùng Zin79 cũng chưa được như ý lắm vì ít thời gian quá. Hẹn ngày hội ngộ.
@ meomeoquynh: Nếu bạn đi được theo gợi ý của tete là hay nhất. còn bạn muốn chọn điểm để đi thì tham khảo một số bài của các nhóm đã đi để lựa chọn. Đây là cung tôi vừa đi bạn có thể tham khảo. https://www.phuot.vn/threads/22959-M%E1%BB%99t-v%C3%B2ng-%C4%90%C3%B4ng-B%E1%BA%AFc-%28Y%C3%AAn-B%C3%A1i-Cao-B%E1%BA%B1ng-H%C3%A0-Giang%29-ng%C3%A0y-23-26-7-2011

xiphe
30-09-2011, 10:34
Tình hình là bạn này hết sức mù mờ về phượt, về Đông&Tây Bắc. Tốt nhất là bạn ra Bắc mua 1 tour du lịch cho họ dẫn đi. Có chỉ cho bạn cũng chả tự đi nổi đâu.

duturi
30-09-2011, 12:23
Nếu em định đi một mình bằng các phương tiện công cộng thì hãy làm đúng theo chỉ dẫn của Nguoibinhduong ở dưới đây. Sai khác chút ít là về giá cả thôi, còn các thông tin khác cơ bản là đúng.
Nếu cần gì thì cứ hỏi anh Xiphe, anh ấy là một trong các chuyên gia về cung này đấy. Anh ấy có nói gì cũng đừng giận em ạ.

Chúc em có một chuyến đi vui vẻ.

https://www.phuot.vn/threads/12618-Bình-Dương-đi-Hải-Phòng-Hà-Nội-–-Hà-Giang-Cao-Bằng-Bắc-Cạn-Hà-Nội-Ninh-Bình

xiphe
30-09-2011, 14:01
Bác Duturi: Bác nói quá lời. Em còn chưa đi phượt HG bao giờ. Bác không qua em lấy GPS dùng à?

Lơ mơ là bị lừa bán sang TQ ý ạ, chứ còn được ở miền Bắc còn tốt chán.
Bạn nên:
1. Đi tour (rất nhiều)
2. Ôm bám càng (cũng nhiều nhưng phải theo dõi). Đoàn nhà Hagattini đi đúng 8/10 nhưng chốt đoàn rồi thì phải:D

meomeoquynh
01-10-2011, 16:10
Tình hình là bạn này hết sức mù mờ về phượt, về Đông&Tây Bắc. Tốt nhất là bạn ra Bắc mua 1 tour du lịch cho họ dẫn đi. Có chỉ cho bạn cũng chả tự đi nổi đâu.

Mìnhh biết chứ, Trước khi đi cũng đã tìm thông tin rồi. Cảm ơn bạn đã góp ý, vì mình muốn gộp chung vậy thôi. Hà Giang nằm ở Viet Bắc Đông BẮc, và thác bản dốc ở gần Cao Bằng, Tây BẮc. Đi Tour là quá dễ, ình vẫn muốn đi 1 mình, để trải nghệm, và để hiểu thiên nhiên theo cách của riêng mình. Cũng đang cố tìm cách bám càng theo nhóm nào đó đây. Cam ơn bạn rất nhiều

Sonvc
01-10-2011, 16:56
Mìnhh biết chứ, Trước khi đi cũng đã tìm thông tin rồi. Cảm ơn bạn đã góp ý, vì mình muốn gộp chung vậy thôi. Hà Giang nằm ở Viet Bắc Đông BẮc, và thác bản dốc ở gần Cao Bằng, Tây BẮc. Đi Tour là quá dễ, ình vẫn muốn đi 1 mình, để trải nghệm, và để hiểu thiên nhiên theo cách của riêng mình. Cũng đang cố tìm cách bám càng theo nhóm nào đó đây. Cam ơn bạn rất nhiều

Híc híc, cái bạn này thiệt là...mình nói thêm nhé...đừng nói mình lắm lời...Hà Giang là một tỉnh thuộc hẳn Đông Bắc về mặt địa lý...chứ không phải "nằm ở Việt Bắc Đông Bắc", nói đúng hơn là nó ở phía Đông Bắc...phân theo kinh độ cũng như vĩ độ...tọa lạc của đất nước Việt Nam..."thác bản Giốc ở gần Cao Bằng"...thế mới chết chứ...thác Bản Giốc thuộc huyện Trùng Khánh của tỉnh Cao Bằng...nó thuộc hẳn trên phần đất của tỉnh Cao Bằng...chứ không phải ở gần Cao Bằng đâu...ai lại đem đất của tổ quốc đi ném lung tung thế này...các dân tộc tỉnh Cao Bẳng hàng ngày hàng giờ còn phải đấu tranh giữ lấy từng tấc đất biên cương thế mà...
Với bạn nếu đi lần đầu thì nên xem xét cung đường lịch trình chắc chắn, cẩn thận...đu theo một đoàn nào đấy cũng tốt...mong bạn cân nhắc dự định kế hoạch cho phù hợp nhé...thân ái.

thanhnam282
01-10-2011, 20:57
Bây giờ đi lại mọi nơi đều thuận tiện, quan trọng nhất là phải có một khoản kha khá. Nếu bạn muốn đi Hà Giang rồi qua Cao Bằng, đi bằng xe đò sẽ khó mà đến hết các điểm bạn muốn đi như nói trên, tốt hơn hết là đi bằng xe máy, xuất phát từ Hà Nội. Có thể sẽ mất nhiều thời gian đó

Nguoi_Binh_Duong
03-10-2011, 08:34
Nếu em định đi một mình bằng các phương tiện công cộng thì hãy làm đúng theo chỉ dẫn của Nguoibinhduong ở dưới đây. Sai khác chút ít là về giá cả thôi, còn các thông tin khác cơ bản là đúng.
Nếu cần gì thì cứ hỏi anh Xiphe, anh ấy là một trong các chuyên gia về cung này đấy. Anh ấy có nói gì cũng đừng giận em ạ.

Chúc em có một chuyến đi vui vẻ.

https://www.phuot.vn/threads/12618-Bình-Dương-đi-Hải-Phòng-Hà-Nội-–-Hà-Giang-Cao-Bằng-Bắc-Cạn-Hà-Nội-Ninh-Bình

- Cản ơn bác duturi đã tin tưởng và giới thiệu topic của em, chuyến đi này đến nay đã dược một năm rồi, giá vàng còn tăng thêm mấy lần nữa là giá khách sạn. Chuyến đi vừa rồi của bác chưa thấy đưa lên cho mọi người cùng thưởng thức.
- Không nhất thiết lúc nào cũng phải đi tour, phượt bằng xe khách cũng là một trải nghiệm thú vị, vì bạn có cơ hội bắt chuyện với người dân địa phương, mà mình và Ái Duyên (bạn đồng hành) thì vô cùng .. nhiều chuyện.

truongsinh.ntt
03-10-2011, 22:29
Chào meo. Mình ở Hà Giang. Mình rất sẵn lòng giúp bạn những vấn đề mà mình biết nếu bạn lên HG...:-)>:D<

Hoang Vp
08-10-2011, 12:00
tốt nhất là em "mêu mêu quềnh" nên sắp xếp thời gian để join với 1 đoàn nào đó ngoài Hn cũng đi cung tương tự. Căn lịch ra trước 1 ngày hoặc nửa ngày- đăng ký làm ôm thế là ok. Nói chung với những người đi phượt nhiều rồi thì sắp xếp việc này ko khó :D
chúc vui

gabeoo
21-10-2011, 15:19
Chào các bác!
Tụi em dự định tết nay lên vùng cao "ăn tết" một chuyến- đa số tụi em ở SG ra ...
Cung tụi em đi như thế này ...

Ngày 1 (6 tết 28/1/2012):
Xuất phát HN- Vĩnh Yên - Việt Trì – Tuyên Quang – đến HG sớm khoảng 3h-4h chiều thì ta đi Quản Bạ luôn ,nghỉ tại quản bạ.

Ngày 2 : HG - Quản Bạ - Đồng Văn .xuất phát đi Quản Bạ ( 30km ) Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…) Quản Bạ – Phó Bảng: 34,5km Phó Bảng – Lũng Cú: 40km Lũng Cú – Đồng Văn: 40km
+ Quản Bạ – Cán Tỷ: nằm dưới đáy của thung lũng, đường bám sông, hai vách núi kẹp hai bên, cảnh vật hùng vĩ: 10km
+ Cán Tỷ – Nà Khê – Lao và chải – Yên Minh: Sẽ đi qua khu rừng thông Yên Minh, rất đẹp và lãng mạn, có thể mù sương tuỳ thời tiết: 40km
+ Yên Minh – Phố Cáo (chụp ảnh) – Sủng Là (chụp ảnh): 10km + 10 km, chơi mất 1h (cung Yên Minh đẹp vô cùng).
+ Sủng là – Di tích nhà họ Vương (thăm Nhà vua mèo Vương Chí Sình,…): 10km, chơi mất 1h,…
+chinh phục xong cột cờ Lũng cú, tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,… trên đừong toàn là cảnh đẹp,…
+ quay lại ngã 3 đi Lũng cú chạy về Đồng Văn (đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km.

Ngày 3 : dậy sớm đi họp chợ Đồng văn – ăn sáng, vào làng văn hóa Đồng văn, lên núi Đồn Cao để ngắm toàn cảnh Đồng Văn. Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. vào Khâu Vai thăm quan chợ tình nổi tiếng nhất nhì đất nước. .Nghỉ đêm tại Mèo Vạc

Ngày 4 : MèoVạc đi Niêm Sơn – Bảo Lạc – Tĩnh Túc – Chợ Rã – Ba Bể: đi xuyên vườn QG đẹp nhất nhì Miền Bắc: vườn QG Pia Oắc

Ngày 5 : chơi ở Ba bể , đi tham quan , đưa xe qua thuyền băng qua hồ ba bể qua chợ Đồn,Chợ Chu về Thái Nguyên …ghé qua An Toàn Khu (ATK Thái Nguyên và Tuyên Quang: thăm cây đa Tân Trào, đình Hồng Thái, đền thờ Bác Hồ…)

Ngày 6 : Chạy về HN
----
Vì tụi em đi nhóm đông và muốn tìm hiểu văn hóa tết của người trên đó ,kết hợp một chuyến từ thiện nhỏ ..
Nên mạn phép hỏi các đã có ai ở nhà dân trên đó có thể tư vấn giúp tụi em ở lại chỗ nào hợp lý đc ko àh? ... Nếu tìm được địa điểm ở dưới bản thì tụi em ở thêm 1 ngày nữa
Cảm ơn các bác nhiều!

rangia2602
21-10-2011, 20:34
Lịch trình này chạy mệt đây :D
HG - Quản Bạ 50km mới đúng
Sủng Là mới có nhà cô Pao, còn Sà Phìn là nhà vua Mèo, các bạn nhầm lẫn hết cả :D
Mã Pí Lèng sao lại là Nam thiên đệ nhất đèo được chứ?
Ở SG ra thì cứ gửi xe máy lên ôtô cả đi và về cho lành :))

Người Mộc Châu
22-10-2011, 00:40
Chợ tình Khau Vai chỉ họp một lần một năm thôi bác ạ. (vào ngày 27/3 âm lịch)

Sonvc
22-10-2011, 07:25
Chào các bác!
Tụi em dự định tết nay lên vùng cao "ăn tết" một chuyến- đa số tụi em ở SG ra ...

Xuất phát HN- Vĩnh Yên - Việt Trì – Tuyên Quang – đến HG sớm khoảng 3h-4h chiều thì ta đi Quản Bạ luôn ,nghỉ tại quản bạ.

Ngày 2 : HG - Quản Bạ - Đồng Văn .xuất phát đi Quản Bạ ( 30km ) Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…) Quản Bạ – Phó Bảng: 34,5km Phó Bảng – Lũng Cú: 40km Lũng Cú – Đồng Văn: 40km
+ Quản Bạ – Cán Tỷ: nằm dưới đáy của thung lũng, đường bám sông, hai vách núi kẹp hai bên, cảnh vật hùng vĩ: 10km
+ Cán Tỷ – Nà Khê – Lao và chải – Yên Minh: Sẽ đi qua khu rừng thông Yên Minh, rất đẹp và lãng mạn, có thể mù sương tuỳ thời tiết: 40km
+ Yên Minh – Phố Cáo (chụp ảnh) – Sủng Là (chụp ảnh): 10km + 10 km, chơi mất 1h (cung Yên Minh đẹp vô cùng).
+ Sủng là – Di tích nhà họ Vương (thăm Nhà vua mèo Vương Chí Sình,…): 10km, chơi mất 1h,…
+chinh phục xong cột cờ Lũng cú, tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,… trên đừong toàn là cảnh đẹp,…
+ quay lại ngã 3 đi Lũng cú chạy về Đồng Văn (đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km.

Ngày 3 : dậy sớm đi họp chợ Đồng văn – ăn sáng, vào làng văn hóa Đồng văn, lên núi Đồn Cao để ngắm toàn cảnh Đồng Văn. Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. vào Khâu Vai thăm quan chợ tình nổi tiếng nhất nhì đất nước. .Nghỉ đêm tại Mèo Vạc

Ngày 4 : MèoVạc đi Niêm Sơn – Bảo Lạc – Tĩnh Túc – Chợ Rã – Ba Bể: đi xuyên vườn QG đẹp nhất nhì Miền Bắc: vườn QG Pia Oắc

Ngày 5 : chơi ở Ba bể , đi tham quan , đưa xe qua thuyền băng qua hồ ba bể qua chợ Đồn,Chợ Chu về Thái Nguyên …ghé qua An Toàn Khu (ATK Thái Nguyên và Tuyên Quang: thăm cây đa Tân Trào, đình Hồng Thái, đền thờ Bác Hồ…)

----
Vì tụi em đi nhóm đông và muốn tìm hiểu văn hóa tết của người trên đó ,kết hợp một chuyến từ thiện nhỏ ..
Nên mạn phép hỏi các đã có ai ở nhà dân trên đó có thể tư vấn giúp tụi em ở lại chỗ nào hợp lý đc ko àh? ... Nếu tìm được địa điểm ở dưới bản thì tụi em ở thêm 1 ngày nữa
Cảm ơn các bác nhiều!
Các bạn ra bắc mà tính: "Tụi em dự định tết nay lên vùng cao "ăn tết" một chuyến- đa số tụi em ở SG ra ..." thì ăn tết miền cao tại Hà Giang luôn đi, cụ thể là:
Ngày 1: Các bạn chạy sớm thì hoàn toàn có thể đến Quản Bạ vào tầm 18h chiều.
Ngày 2: Loanh qoanh Quản Bạ, vào Lũng Cú có cái bản văn hóa gì đó...thì vô đó tìm hiểu và giao lưu "tết" tại đó luôn...
Ngày 3: Đồng Văn - Mèo Vạc: quãng đường ngắn nên thời gian ăn chơi ngày này vô tư, chợ tình "Khau Vai" các bạn muốn đi thì đợi sang năm thôi à...Nên quãng này có thể thì chạy vào Xín Cái đổ đường cho...đã cái tay...
Ngày 4: Vào vườn Pia Oắc thì mang theo áo rét nhé, tầm tháng 1 vẫn còn rét đó...các bạn từ SG ra sợ chưa quen ngay được...
Ngày 5: Ngày này các bạn tính ở bản thì có thể ở lại bản Pắc Ngòi - Ba Bể...giao lưu tại đó...Cây đa Tân Trào không biết đã ra lá trở lại nữa chưa? nếu chưa thì các bạn sẽ thất vọng đấy...mà về đến Cổ Lũng - Thái Nguyên thì các bạn rẽ đi Tuyên Quang...mất tầm 80 km để đến cây đa Tân Trào...
Chúc các bạn có chuyến đi vui.

fansi
22-10-2011, 22:16
Bạn xem tư vấn của mình dưới đây nhé:

Chào các bác!

Điều quan trọng là đi bằng gì thì chưa nói. Tư vấn sao đây?

HG-QB là đoạn đường vừa xấu vừa khó đi: dốc cao lại nhiều cua tay áo. Nhiều đoạn đường bị vỡ, đang được sửa. Nhất là bạn đã đi cả 1 ngày, mức độ tập trung giảm sút, mà phong cảnh lại đẹp nên dễ lơ đãng... Nhìn chung đoạn này khá nguy hiểm.
Bạn nên nhớ đổ xăng thường xuyên đảm bảo dư xăng tới điểm mới. Bạn nên dừng lại ở Cổng trời QB, leo lên đỉnh đồi quan sát chụp ảnh núi đôi lúc 4-5pm, cực đẹp lun. Đến TX Quản bạ bạn nên vào nhà khách Tam Sơn, ngay đầu thị trấn (nhà khách UBND huyện) mà ở là tốt nhất, giá 150K/p.

Ngày 2 : HG - Quản Bạ - Đồng Văn .xuất phát đi Quản Bạ ( 30km ) Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…)
Nếu đã đi vào hôm trước rồi thì thôi, phi thẳng Yên Minh.

Quản Bạ – Phó Bảng: 34,5km Phó Bảng – Lũng Cú: 40km Lũng Cú – Đồng Văn: 40km
Đoạn đường chỗ này bạn tính sai hết, (hoặc là tôi không hiểu bạn tính thế nào). Đơn giản đi: mang bản đồ đường bộ ra mà xem lại (QB-YM=50Km, YM-PB=27km, quay lại Sủng Là-Lũng Cú= 7+24km, Đừng quay lại ngã ba cũ mà khi về rẽ trái sang đường mới về Đồng văn (tiết kiệm chừng 7-10km).

+chinh phục xong cột cờ Lũng cú (bọn mình không ai nói "chinh phục cột cờ Lũng cú" cả) tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,… trên đừong toàn là cảnh đẹp,…
+ quay lại ngã 3 đi Lũng cú chạy về Đồng Văn (đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km. Đã nói ở trên, nhà Pao không có ở đây mà ở Sủng là cơ

Ngày 3 : dậy sớm đi họp chợ Đồng văn – ăn sáng, vào làng văn hóa Đồng văn, lên núi Đồn Cao để ngắm toàn cảnh Đồng Văn.
Bạn nên dạo thăm phố cổ Đồng Văn nữa

Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. vào Khâu Vai thăm quan chợ tình nổi tiếng nhất nhì đất nước. .Nghỉ đêm tại Mèo Vạc
Tại Mèo vạc: nên lên đỉnh quan sát toàn cảnh rất đẹp

Tại Ba bể bạn xem tư vấn của bạn nào đó bên dưới.

----
Cảm ơn các bác nhiều!

gabeoo
23-10-2011, 19:00
cảm ơn các bác đã tư vấn ...
Tụi em đi bằng xe máy ạ
Thực ra đây là em copy lịch đi của 1 bác bên otofun,nen moi qua day nho cac bác tư vấn để đi cho đúng
Tụi em muốn hỏi bác nào đã ở nhà dân trên đó chỉ cho em nên ở những bản nào đc ấy mà !

cuoihaymeu
24-10-2011, 00:31
Đi theo lịch kia không đi đc đâu, trừ phi là chạy lấy được, chả còn thời gian mà chơi hay ngắm.

Cung này bạn đi theo hành trình như sau thì chỉ mất 4 ngày mà vẫn ngon:

Ngày 1: HN - Hà Giang: đi HN lên Đoan Hùng, ăn trưa sớm, đi đến ngã 3 Cát Lem rẽ vào vùng lòng hồ Thác Bà. Chạy dọc vùng lòng hồ Thác Bà (đường về Yên Thế), đây là 1 trong những chặng đẹp đáng được xếp hạng của miền Bắc. Đến Yên Thế thì hỏi đường chạy ra quốc lộ 2 khoảng 25km, từ đó phi thẳng lên Hà Giang k 80km. Hầu hết các bạn đi Hà Giang thường mất nguyên ngày chạy HN - HG trên đường quốc lộ mà không biết rẽ vào đường lòng hồ Thác Bà (song song với QL2) rất phí. Ở KS Cao Nguyên đá lịch sự nhất HG 360k/ đêm.

Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Nhà vua Mèo, Lũng Cú - Đồng Văn (từ HG lên Đồng Văn chỉ 150km, nhưng chạy vòng vèo nhà Vương và Lũng Cú mất thêm 80km nữa). Ăn trưa ở Yên Minh, đi sớm 1 chút, chơi tẹt ga là 7h tối có thể nghỉ ngơi ăn tối ở ĐV. Ở KS Cao Nguyên & cafe Phố cổ đều được, cùng 1 chủ.

Ngày 3: Đồng Văn - Niêm Sơn - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Chợ Rã - Ba Bể
Chặng này rất dài và toàn đường núi 330km nên dứt khoát phải đi sớm. Đoạn Bảo Lạc đi về phía Tĩnh Túc có 2 đường về Chợ Rã, 1 đường núi nhỏ rẽ trước Tĩnh Túc tầm 3km, đi qua rừng Pia Oac, rất khó đi, đoạn còn lại đi qua Tĩnh Túc rồi rẽ xuống, dài hơn khoảng 20km. Tuy vậy đường này cũng ko dễ đi mấy. Ăn trưa Bảo Lạc hoặc Tĩnh Túc (ăn ở Tĩnh Túc thì ngã 3 Tĩnh Túc về Chợ rã có nhà hàng Sơn Đông j đó rất to, qua TT Tĩnh Túc k 5km). Đi đều tay thì 6 - 8h tối có thể về đến Ba Bể. Vào bản Pắc Ngòi (cách cổng VQG Ba Bể k 3-4km), nhiều home stay.

Ngày 4: Ba Bể - Chợ Đồn - Chợ Chu (Định Hóa) - Thái Nguyên - HN.
Đoạn Ba Bể đến Chợ Chu đẹp.

Update:
- Chợ đá ở Đồng Văn đã ko họp nữa, chính quyền dời chợ ra chỗ khác rồi :(
- Tam giác mạch đang nở. Lúa trên vùng cao HG mới sắp chín, ở mạn dưới và bên Cao bằng thì đang gặt dở
- Đường Pia Oac/ Tĩnh Túc - Chợ rã đang rất xấu

prado1986
24-10-2011, 01:32
Bác cuoihaymeu cho em xin cái số dây thép của bác với. Hôm tới, 28/10/2011 em đi hà Giang mà chưa đi lần nào nên hơi van giun. Muốn xin gặp trực tiếp bác để tư vấn ạ. Bác mail vào mail của em là [email protected]
Em cám ơn trước!

rock_bui_vn87
24-10-2011, 08:55
Đi theo lịch kia không đi đc đâu, trừ phi là chạy lấy được, chả còn thời gian mà chơi hay ngắm.

Cung này bạn đi theo hành trình như sau thì chỉ mất 4 ngày mà vẫn ngon:

Ngày 1: HN - Hà Giang: đi HN lên Đoan Hùng, ăn trưa sớm, đi đến ngã 3 Cát Lem rẽ vào vùng lòng hồ Thác Bà. Chạy dọc vùng lòng hồ Thác Bà (đường về Yên Thế), đây là 1 trong những chặng đẹp đáng được xếp hạng của miền Bắc. Đến Yên Thế thì hỏi đường chạy ra quốc lộ 2 khoảng 25km, từ đó phi thẳng lên Hà Giang k 80km. Hầu hết các bạn đi Hà Giang thường mất nguyên ngày chạy HN - HG trên đường quốc lộ mà không biết rẽ vào đường lòng hồ Thác Bà (song song với QL2) rất phí. Ở KS Cao Nguyên đá lịch sự nhất HG 360k/ đêm.

Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Nhà vua Mèo, Lũng Cú - Đồng Văn (từ HG lên Đồng Văn chỉ 150km, nhưng chạy vòng vèo nhà Vương và Lũng Cú mất thêm 80km nữa). Ăn trưa ở Yên Minh, đi sớm 1 chút, chơi tẹt ga là 7h tối có thể nghỉ ngơi ăn tối ở ĐV. Ở KS Cao Nguyên & cafe Phố cổ đều được, cùng 1 chủ.

Ngày 3: Đồng Văn - Niêm Sơn - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Chợ Rã - Ba Bể
Chặng này rất dài và toàn đường núi 330km nên dứt khoát phải đi sớm. Đoạn Bảo Lạc đi về phía Tĩnh Túc có 2 đường về Chợ Rã, 1 đường núi nhỏ rẽ trước Tĩnh Túc tầm 3km, đi qua rừng Pia Oac, rất khó đi, đoạn còn lại đi qua Tĩnh Túc rồi rẽ xuống, dài hơn khoảng 20km. Tuy vậy đường này cũng ko dễ đi mấy. Ăn trưa Bảo Lạc hoặc Tĩnh Túc (ăn ở Tĩnh Túc thì ngã 3 Tĩnh Túc về Chợ rã có nhà hàng Sơn Đông j đó rất to, qua TT Tĩnh Túc k 5km). Đi đều tay thì 6 - 8h tối có thể về đến Ba Bể. Vào bản Pắc Ngòi (cách cổng VQG Ba Bể k 3-4km), nhiều home stay.

Ngày 4: Ba Bể - Chợ Đồn - Chợ Chu (Định Hóa) - Thái Nguyên - HN.
Đoạn Ba Bể đến Chợ Chu đẹp.

Update:
- Chợ đá ở Đồng Văn đã ko họp nữa, chính quyền dời chợ ra chỗ khác rồi :(
- Tam giác mạch đang nở. Lúa trên vùng cao HG mới sắp chín, ở mạn dưới và bên Cao bằng thì đang gặt dở
- Đường Pia Oac/ Tĩnh Túc - Chợ rã đang rất xấu
Cuối tháng 11 tớ cũng đi HG, định gửi xe máy lên mà nghe bạn nói thế tớ cũng tò mò ngày 1 chạy thử qua hồ thác bà xem sao. Chắc xa hơn hả bạn tầm bao nhiu km nữa nhỉ đường đi có khó không

cuoihaymeu
25-10-2011, 07:43
Đi vào lòng hồ Thác Bà cũng chỉ xa hơn tầm 40km, nó lại là 1 chặng tầm 70km liên tiếp núi non pha lẫn rừng cọ, đồng cỏ, sông hồ, bản Tày rất đẹp, từ phía HN lên thì càng đi về phía Yên Thế càng đẹp, chắc chắn là bất ngờ lớn cho n ai chưa từng qua. Mùa này nước bắt đầu cạn nên không được đẹp bằng mùa hè. Đường đi thì thoải mái, bác cứ nhìn biển chỉ đường về Yên Thế mà chạy 1 mạch.

@prado1986: Mình đang đi công tác ko ở HN, bác cứ theo hướng dẫn kia, mang theo cái bản đồ đánh dấu vào mà chạy ko phải nghĩ.
Hà Giang khách sạn Cao Nguyên đá nằm ở bên cầu Yên Biên 1 hay 2 gì đó, đại khái là từ phía HN lên chạy thẳng tắp vào thành phố HG, qua quảng trường 1 đoạn đến ngã tư chỉ 3 hướng Bắc Mê, Quản Bạ, Thanh Thủy thì rẽ phải sang cầu hỏi KS to nhất HG là thấy ngay.
Đồng Văn thì cũng đi vào thị trấn thẳng tắp qua chợ Đồng Văn (cũ) là thấy khách sạn Cao Nguyên ĐV, hoặc hỏi dân, thị trấn bé tí.
Ba Bể thì đường độc đạo, vào hỏi bảo vệ ngay cổng VQG đường vào bản Pắc Ngòi họ chỉ cho, đi khoảng 3-4km đến cái cầu treo bằng sắt qua cầu rẽ phải là vào bản Pắc Ngòi, homestay vài cái có biển báo.
Ngày cuối về HN, ăn trưa ở BB xong, đi đường đường chợ Đồn, chợ Chu thì từ Pắc Ngòi đi thẳng tiếp luôn (ko cần phải trở ngược ra cổng VQG Ba Bể nữa) theo đường về Bằng Lũng - Định Hóa - Thái Nguyên - HN.

fansi
25-10-2011, 08:44
@ cuoimeu : cung đường bạn nói rất hay. Đáng để làm một chuyến đi chuyên đề khám phá Đông Thác bà.
Cho mình hỏi thêm:
ăn/ở có homestay hay NN nào không?
Có dịch vụ thuê thuyền đi dạo lòng hồ không ?
mặt đường có chạy xe oto đc không?

@gabeoo: Hà Giang là miền đất đẹp và hùng vĩ bậc nhất ViẹtNam. Có rất nhiều nơi để bạn thăm, dừng lại chiêm ngưỡng phong cảnh.
HG cũng không phải nơi gần để quay lại ngay, đi trong 1-2 ngày. Vì thế đã lên HG thì bạn nên kéo giãn hành trình ra, để có thêm thời gian cảm nhận hết vẻ đẹp Hà Giang.
Homestay: ở HG mình thấy có bản Sủng Là ở rất hay. Mình biết mấy bạn họa sỹ ở đó 1-2 tuần liền. Nhưng hình như ở đó không phải homestay chuyên nên không có tiện nghi đâu.

gabeoo
25-10-2011, 10:50
cảm ơn bác cuoihaymeu và fansi da hỗ trợ tụi em những thông tin hay :)
E cũng đang thui nhập thông tin từ các bác để lên kh cụ thể ..HG thì các bác ở ngoài bắc nhắm mắt có thể đi đc,như tui em ở xa thì fải tìm trên đây từ những kinh nghiệm của các bác đi trc :)
cho em hỏi thêm chút,các bác có ai biết ở HN cho thuê xe máy ok cho em xin chút thông tin đc ko ạ?

cuoihaymeu
25-10-2011, 14:41
Không có dịch vụ nhưng vào nhà dân có thể thuê được và thuê chỗ ngủ, cái này tớ đã check rồi, chọn nhà nào mặt hồ ấy.
Mặt đường chạy ô tô đc, CUV hoặc SUV, sedan ko chắc.

@ cuoimeu : cung đường bạn nói rất hay. Đáng để làm một chuyến đi chuyên đề khám phá Đông Thác bà.
Cho mình hỏi thêm:
ăn/ở có homestay hay NN nào không?
Có dịch vụ thuê thuyền đi dạo lòng hồ không ?
mặt đường có chạy xe oto đc không?

@gabeoo: Hà Giang là miền đất đẹp và hùng vĩ bậc nhất ViẹtNam. Có rất nhiều nơi để bạn thăm, dừng lại chiêm ngưỡng phong cảnh.
HG cũng không phải nơi gần để quay lại ngay, đi trong 1-2 ngày. Vì thế đã lên HG thì bạn nên kéo giãn hành trình ra, để có thêm thời gian cảm nhận hết vẻ đẹp Hà Giang.
Homestay: ở HG mình thấy có bản Sủng Là ở rất hay. Mình biết mấy bạn họa sỹ ở đó 1-2 tuần liền. Nhưng hình như ở đó không phải homestay chuyên nên không có tiện nghi đâu.

fansi
25-10-2011, 22:51
Không có dịch vụ nhưng vào nhà dân có thể thuê được và thuê chỗ ngủ, cái này tớ đã check rồi, chọn nhà nào mặt hồ ấy.
Mặt đường chạy ô tô đc, CUV hoặc SUV, sedan ko chắc.

Bác đúng là dân phượt thứ thiệt, đi đâu cũng check cái làm 'của để dành'.
Hỏi về dịch vụ vậy thôi chứ nhà cháu cũng sợ những nơi 'nhiều dịch vụ lắm': không sợ khổ, chỉ sợ ô nhiễm bác ợ.
Đa tạ bác.

WHITE TIGER
26-10-2011, 10:23
cảm ơn các bác đã tư vấn ...
Tụi em đi bằng xe máy ạ
Thực ra đây là em copy lịch đi của 1 bác bên otofun,nen moi qua day nho cac bác tư vấn để đi cho đúng
Tụi em muốn hỏi bác nào đã ở nhà dân trên đó chỉ cho em nên ở những bản nào đc ấy mà !

Nhiều người chết dở vì cái lộ trình của ô tô mà lại đi bằng xe máy đấy.Xem qua cái lộ trình của bạn thì tớ thấy bạn cũng chạy đua lấy thành tích.Nhưng tính toán cung đường hay dừng nghỉ thì chả thấy phù hợp.Để tớ tính cho điểm bất lợi đầu tiên là bạn đi vào mùa đông.Bạn đi đồng bằng thì OK nhưng lên núi khả năng bạn đi trong sương mù kể cả ban ngày là rất lớn,chưa kể đến khi mặt trời lặn là khoảng 6h kém là đã tối om,mà dính sương mù thì thôi khỏi phải bàn tiếp làm gì.Dự báo thời tiết mà báo trời nắng và không mây thì ok.Nhưng thời tiết báo nhiều mây trời nắng thì đi trong sương mù luôn.Nếu báo nhiều mây không nắng thì bạn đi trong mưa và sương mù.Còn nếu trời mưa thì thôi khỏi bàn

Ngày 1 của bạn rất ok nhưng ngày thứ 2 thì bạn nên xem lại lộ trình.Nếu chạy thẳng HG lên ĐV thì đường chỉ khoảng 150km chưa tính rẽ đường khác đi hay đi Lũng Cú.Nếu bạn đi từ 7h sáng thì khả năng theo lộ trình của bạn thì bạn đến ĐV cũng phải 7 đến 8h tối mới tới nơi.Đi đồng bằng bạn có thể đi đến 12h đêm cũng được,nhưng trên núi khi mặt trời tắt nắng là sương mù sẽ tới nhanh hơn bạn tưởng tượng.Tớ cộng sơ sơ thời gian mà cậu dừng nghỉ.Cổng trời và núi đôi bạn mất sơ sơ hơn 1 tiếng.Phố cáo,Sủng Là 1 tiếng.Nhà họ Vương 1 tiếng.Bạn thêm cả Lũng Cú thì thêm 3 tiếng nữa(2 tiếng để đi và 1 tiếng để leo nghỉ và chụp ảnh).Những chỗ lẻ tẻ khác chỉ dừng 15 phút.Chưa kể ăn nghỉ trưa thì bạn đi từ 7h sáng và đi đường chính là từ HG-ĐV khả năng đến được ĐV là phải sau 7h 8h tối,gặp phải sương mù thì bạn nên thêm ít nhất 1h nữa

HG-Quảng Bạ 46km
Quảng Bạ-Yên Minh 50km
Yên Minh-Sủng Là 20km
Sủng Là đến Lối rẽ xuống nhà họ Vương là 11km
Từ lối ngã 3 rẽ trái đi Lũng Cú 24km
Lũng Cú-ĐV 24km

Nhưng tính sát như vậy nhưng tôi chạy xe ô tô chưa bao giờ dưới 190km những điểm này

Mèo Vạc chợ tình Khâu Vai 1 năm chỉ có 1 lần còn bây giờ xuống đó toàn người kinh tụ tập xây đập thôi=))

Còn bạn muốn tìm hiểu văn hóa tết của đồng bào thì tốt nhất bạn nên bỏ cái cung đi Ba Bể của bạn đi thì hơn mà quay ngược lại đường cũ

gabeoo
26-10-2011, 17:15
dạ em mới chỉ lấy thông tin các nơi thui ạ,chứ ko muốn đi thành tích hhihi vvậy nên mới lên đây nhờ các bán tư vấn để lên lịch cho no phù hợp :) em cũng đang nghĩ bỏ ba bể nếu vào sâu tìm hiểu văn hóa của đồng bào
cảm ơn bác white tiger... bác có lịch cụ thể như bác đã đi thì cho em xin với à :)

prado1986
26-10-2011, 22:38
Cám ơn bác cuoihaymeu nhiều!

WHITE TIGER
27-10-2011, 00:53
Vậy tớ lập cung mà tớ hay chở đoàn đi chụp ảnh nhé

Ngày 1

6h xuất phát Hà Nội-Tuyên Quang-Hàm Yên(Ăn trưa ở đây)-Hà Giang-Quảng Bạ.Trước khi xuống QB leo cổng trời và núi đôi chụp,nếu đi ô tô thì để xe ở trạm nghỉ chỗ núi đôi và đi ngược lại cổng trời và ngủ tại Quản Bạ 350km

Ngày 2

Đi chợ gần đó.8h xuất phát đi Yên Minh.Cách Quảng Bạ hơn 10km có 1 khu có người dân tộc sinh sống ở gần ven suối chỗ có nhiều rặng tre(Chắc là Cán Tỷ) và đi tiếp chụp đồi thông Yên Minh.Ăn trưa ở Yên Minh.Ăn xong đi tiếp lên Sủng Là và Phố Cáo chụp ảnh.Chỗ này là chỗ tốn nhiều thời gian nhất và nếu thư thả chụp ảnh thì sẽ có nhiều tấm về đồng bào dân tộc sinh sống ở đây rất đẹp.Đi tiếp đến nhà họ Vương.Nếu tham quan xong từ nhà Họ Vương đi ra mà đã 5h chiều thì chạy xuống Đồng Văn nghỉ luôn.Còn nếu từ nhà họ Vương đi ra mà mới có 4h30 thì chạy thẳng xuống Mã Pí Lèng rồi quay lại ĐV ngủ nghỉ.Từ nhà họ Vương về ĐV là 15km,bản đồ ghi 12km nhưng đó là từ ngã 3 đến ĐV.Còn từ ngã 3 đi vào 3km nữa mới đến nhà họ Vương.Để tính tốc độ chạy thì bạn cứ lấy quãng đường nhân 2 sẽ ra thời gian đi trên đèo núi HG.Tại sao lại nói giờ khi ra về từ nhà họ Vương để đến kịp lúc khi đến Mã Pí Lèng mà vẫn còn nắng để nhìn thấy sông Nho Quế mà chụp ảnh.Nhưng với những người thích chụp ảnh như tớ thì ra khỏi nhà Họ Vương cũng hơn 5h chiều rồi do ở Sủng Là và Phố Cáo lâu nên khả năng đến Mã Pí Lèng là trời tối rồi và sẽ không chụp được gì cả

Ngày 3

ĐV-Lũng Cú-ĐV-Mã Pí Lèng-ĐV(ăn trưa ở ĐV).Ăn xong quay lại Phố Cáo Sủng Là chụp tiếp.Về Quảng Bạ Ngủ tiếp

Ngày 4

Đi chợ gần đó.8h30 về bắt đầu về HG.Cách HG 20km là chợ Minh Tân hay Tân Minh gì đó nên dừng lại đó chụp ảnh.HG-Hàm Yên(ăn trưa).Chạy tiếp về HN

Đừng có nghĩ cứ quay lại chụp lại là chả có gì chụp mà nhầm.Quay lại càng nhiều càng có nhiều cái để chụp.Nói thực là nếu bạn chưa bao giờ đi đèo núi phía bắc nhất là cao nguyên đá thì tốt nhất là thuê xe đi cho an toàn.Đường từ HG lên thì đường đèo đa phần là có độ dốc 10% và dài có khi vài km là rất bình thường(dốc 10% là cứ đi 10m là lên hoặc xuống 1m).Mà nếu đi dưới 11 người thì nên đi xe 16 chỗ là OK nhất.Kể cả 7 người cũng nên đi xe 16 chỗ chứ đừng đi xe 7 chỗ.

Còn tại sao tớ viết bài như vậy,với lộ trình như vậy thì bạn nên gọi trực tiếp tớ tư vấn rõ tại sao,với phương tiện như thế nào

backan_quetoi
27-10-2011, 16:50
E ở gần ba bể tới đó có gì cần help các bác cứ call e nhé :D . còn tân trào e vừa đi hôm trước cây đa dạo nhìn hơi sơ xác không biết có sống được nữa không, thấy phun, bơm toàn xi măng giờ cái cây như một khối bê tông :D
https://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/09/04/20/42/1315143758675662873_574_0.jpg (http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/changtraivuitinh_giaphu/apps/photo/album/photo-detail/id/1252088812)
lán nà lừa
https://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/09/04/20/35/13151433391658399766_574_0.jpg (http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/changtraivuitinh_giaphu/apps/photo/album/photo-detail/id/1252084364)
https://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/09/04/20/34/13151432971522496369_574_0.jpg (http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/changtraivuitinh_giaphu/apps/photo/album/photo-detail/id/1252084017)

lambanghieu
08-03-2012, 12:42
Theo kế hoạch ngày 23/03 sẽ từ Hà Nội xuất phát đi cung Tây bắc, gồm các tỉnh và chương trình như sau:
-Tối ngày 23/03 lúc 6g tối xuất phát từ HN chạy lên Lũng Vân – Tân Lạc - Hòa Bình ngủ đêm nhờ nhà người dân tộc mường. = 120km ( Tính phương án 2 ghé bản Lác ngủ đêm nhưng chưa biết có nên hay không?)
Ngày 1: 24/03/2011
- 5g sáng ngày 24 chạy lên đỉnh Lũng Vân chụp chẹt đỉnh núi còn ẩn khuất trong màn sương mai & ánh mặt trời hiện ra. Trải nghiệm nền văn hoá và đời sống của xứ Mường.
- 10g trưa di chuyển đi lên Điện Biên theo cung đường AH13 qua các nơi như Thung lung Mai Châu - Cao nguyên Mộc châu – Nhà tù Sơn La – Đèo Pha Đin… Nghỉ đêm tại TP. Điện Biên = 355km
Ngày 2: 25/03/2011
-Tham quan quanh thành phố Điện Biên, Hầm chỉ huy tướng Đờ Cát, Tượng đài chiến thắng Điện Biên, đồi A1…
- Lên đường đi Lào cai theo đường QL.12 & 4D đi lang thang trên đường chụp chẹt qua các nơi như Mường Lay, Tx. Lai Châu, Nghỉ đêm tại Lào Cai. =305km
Ngày 3: Lang thang Lào Cai, Xuống Sapa tham quan và trải nghiệm tại một gia đình người dân tộc Thái,
-Di chuyển đi Hà Giang đi qua Thành cổ Nghị Lang, Cổng trời Hoàng Su Phì, Tp. Hà Giang = 200km
Ngày 3: 26/03/2011
-Tham quan Hà Giang Và di chuyển Chợ, làng cổ Đồng Văn, cột cờ Lũng Cú, đi Cao Bằng trên đường có gì hay thì chơi, có gì vui thì ghé (ai có ý gì hay bổ xung) = 330km
Ngày 4: 27/03/2011
Tham quan Cao Bằng & đi thác Bản Giốc tham quan, Sau đó di chuyển về Thái Nguyên = 261km
Ngày 5: 28/03/2011
-Tham quan quanh Tp.Thái Nguyên di chuyển đi Hồ Núi Cốc tham quan và về Hà Nội kết thúc chuyến đi.

Phương án là gời xe từ Sg ra rồi 2 người đi xe máy. Chủ trương vẫn muốn trải nghiệm bằng việc xin ngủ nhờ nhà dân ven đường. Liệu như vậy có ổn không? Càc diển đến của mình như thế hợp lý không? Nên tới điểm nào? Bỏ điểm nào các bác chỉ giúp.

quycoctu
08-03-2012, 13:49
chào bạn,
Cung đường của bạn còn vài chỗ chưa hợp lý, nếu không nói là nhiều chỗ bất khả thi nếu bạn ở SG thì thu xếp bữa nào rãnh cafe bệt quỷ tư vấn thêm cho, chứ gõ trả lời thì mỏi tay và cũng lười quá. Chưa kể còn nhiều thông tin chi tiết khác. Bạn có thể gửi email [email protected] sẽ gửi bạn tham khảo lịch trình mẫu. ĐT quỷ: 0949 05 77 99

electron
08-03-2012, 13:56
chào bạn,
Cung đường của bạn còn vài chỗ chưa hợp lý, nếu không nói là nhiều chỗ bất khả thi nếu bạn ở SG thì thu xếp bữa nào rãnh cafe bệt quỷ tư vấn thêm cho, chứ gõ trả lời thì mỏi tay và cũng lười quá. Chưa kể còn nhiều thông tin chi tiết khác. Bạn có thể gửi email [email protected] sẽ gửi bạn tham khảo lịch trình mẫu. ĐT quỷ: 0949 05 77 99

Gửi cho em cái email luôn nhé, cũng đang định độc hành vào cuối năm ạ

Email : [email protected]

dang anh
08-03-2012, 14:41
Cỏ bác quỉ tw vấn đường là ok rồi.
Bạn chỉ cần lưu ý 1 chút trải nghiệm tại một gia đình người dân tộc Thái,
Bây giờ có nhiều cái không giống như ngày xưa(NT)

tamdao012003
08-03-2012, 17:17
Nếu muốn uống rượu cần Mường Bi chính hiệu thì cứ alo, ngày xưa tớ làm trên đó có mấy biết mấy nhà dân trong bản ở Địch giáo và Lũng vân làm rượu cần cực ngon (mà loại này không bán, chỉ mời khách thôi nhé)

lambanghieu
08-03-2012, 17:18
chào bạn,

Bạn thường rảnh vào thời gian nào ha? Bạn có hay tới bệt không? Vì mình không biết thời gian rảnh của bạn nên chưa biết sẽ hẹn gặp được lúc nào? Nói chung thời gian với mình bây giờ cũng không còn nhiều nữa rồi.

rangia2602
10-03-2012, 09:11
Lịch trình của bác căng quá, tham khảo kỹ bạn quy đi trước, lên lại lịch thật kỹ và tuân thủ thì may ra đi hết trong 7 ngày

quycoctu
10-03-2012, 09:19
Bạn thường rảnh vào thời gian nào ha? Bạn có hay tới bệt không? Vì mình không biết thời gian rảnh của bạn nên chưa biết sẽ hẹn gặp được lúc nào? Nói chung thời gian với mình bây giờ cũng không còn nhiều nữa rồi.
Có gì bạn cứ alo đi hướng dẫn cũng được, quỷ thường bệt sáng chủ nhật.

vespaPX
22-04-2012, 19:26
Các bác nào mới đi về hoặc có thông tin mới nhất về tình hình đường sá cho em xin hỏi chút thông tin ạ. Tháng 6 này nhóm chúng em định đi 1 chuyến 10 ngày với hành trình như sau
- Hà Nội - Lạng Sơn QL 1A
- Lạng Sơn - Cao Bằng QL 34
- Cao Bằng - Thác bản giốc - Cao Bằng
- Cao Bằng - Bảo lạc - Mèo Vạc - Đồng văn. QL34 - QL 4C
- Đồng Văn - Lũng Cú - Hà Giang. QL 4C,
- Hà Giang - Tuyên Quang - Hà Nội
Các bác cho em xin ít thông tin cập nhật mới nhất về tình hình đường sá, đặc biệt là đoạn Từ Lạng Sơn - Cao Bằng - Bảo Lạc - Đồng văn.
Em có tham khảo một số topic một số bác đi thời điểm cuối năm 2011 thì có 1 số đoạn rất xấu, không biết đến thời điểm này có cải thiện gì không ạ?
Đi thời điểm tháng 5 - tháng 6 vùng này có mưa nhiều chưa ạ, vì em nghĩ mưa sẽ đi kèm sạt lở...v .v..
Tụi em ở TP HCM không rành lắm về các cung đường miền bắc, xin các bác chỉ giúp ạ.
Cảm ơn các bác nhiều ạ!

quangdao79
05-09-2012, 16:22
Chào Anh/Chị/Các bạn

Săp tới mình định dạo chơi Tây Bắc Đông Bắc chụp hình với bx. Tuy nhiên đây là lần đi đầu tiên nên không tự tin về đường đi dù đã có tham khảo qua các bài cũ. Ngoài ra mình cũng ngại những cung đường xấu vì có khả năng dẫn đến hư hỏng xe.

Rất mong được sự tu vấn của mọi người về cung đường đi và những điều cần lưu ý. Ngoài ra còn vấn đề nhà nghỉ thì những điểm dừng chân có hay không ? Giả sử xe máy hư trên những đoạn đường đó, mình có thể liên lạc ai nhờ sửa được không

Ngày 1, 29/09: Hà Nội - Tú Lệ - Dế Sù Phìn - Mù Căn Chải
Ngày 2, 30/09: Mù Căn Chải - La Pán Tẩn - Than Uyên - Huổi Keo - Ô Quy Hồ - Sapa
Ngày 3 - 5, 01/10 - 03/10: Ở Sapa, leo Fanxipan, Trạm Tôn - Sin Chải 3 ngày 2 đêm
Ngày 6, 04/10: - Sapa - Bat xat - Y tý - Bat Xat --> Đoạn này em không chắc là có ổn không, co nên đi thêm 1 đoạn hướng về lào cai không để hôm sao có thể đi dễ dàng hơn
Ngày 7, 05/10: Bat xat - Lào Cai - Hà Giang
Ngày 8, 06/10: Hà Giang - Sủng Là - Đồng văn
Ngày 9, 07/10: Sáng lanh quanh Đồng Văn dự chợ phiên, trưa chơi Mã Pí Lèng, chiều tối ghé Mèo Vạt
Ngày 10, 08/10: Mèo Vạt về Hà giang
Ngày 11, 09/10: Hà Giang về Hà Nội.

Cảm ơn mọi người.

Rjn091
05-09-2012, 18:07
Ngày 2: La pán tẩn cách Mù Căng Chải 15km. Mình đến La Pán Tẩn trước rồi mới đến trung tâm thị trấn Mù Căng Chải anh ạ. Lên đó đi thêm Chế Cu Nha cũng đẹp.
Ngày 6: chạy thế thì chỉ lấy thành tích thôi chứ k thu được j đâu. Đường xấu. Nếu như lịch trình thì chỉ chạy và chạy. k ngắm ngía, săn được mây.
Lên Hà Giang thì lên luôn cột cờ Lũng Cú đi anh ;)) ( Ước mơ của em đó hehe).
xe cộ thì nên lần mò học một khóa sửa xe cấp tốc đi ;)). Không có j bằng tự mình cứu mình đâu.
Chỗ nghỉ ở Mù, Sapa, Y Tý, Hà Giang thì em có nhé. Nếu cần bác có thể liên hệ.

quangdao79
05-09-2012, 22:19
cám ơn Rjn đã tư vấn, bạn cho số phone để mình gọi hỏi thêm.
mình vừa được người quen gợi ý là nếu chưa quen đi xe máy trên vùng tây bắc đông bắc thì nên thuê 1 bác chuyên đi vùng này, ô tô land cruiser, giá 1.5 triệu ngày. mình thì ngại vì giá cao, ô tô 7 chỗ mà 2 người đi. Nếu co thêm vài người thì phí co thể giảm bớt. nhưng quan trọng hơn là đi ô tô có bị hạn chế gì hay không. mọi ngươi giúp tư vấn thêm nhé.

kedangtri901
05-09-2012, 23:21
Tây Bắc-Đông Bắc mà đi ô tô thì ........
Cung bạn chọn thế này là hợp lý rồi, chỉ cần xách ba lô lên đường là oke thôi Nhớ mang theo chanh và bò húc, lúc nào mệt thì uống và ngậm cho tỉnh ngủ và đỡ mệt

ladie'sman
07-09-2012, 13:55
Thật sự nếu đi ô tô thì cũng được thôi nhưng vừa đắt lại vừa không cảm nhận được hết vẻ đẹp của vùng cao.
Với số lượng km như thế này theo mình bạn nên chọn loại xe Wave hoặc Dream , nói chung là xe số thôi , bạn chỉ cần thay dầu cho xe và mang theo bên mình bộ đồ vá lốp là được . Những loại xe như vậy hỏng nhiều nhất là thủng xăm thôi , bạn cũng cần mang theo xăm xe để dự phòng nữa nhé . Trên vùng Tây - Đông Băc bây giờ nhà nghỉ có rất nhiều ở các thị trấn và các điểm sửa xe cũng nhiều lắm , bạn không cần phải quá lo lắng , chỉ cần bạn đi thật cẩn thận để tránh xảy ra tai nạn là được .

Ngày 1, 29/09: Hà Nội - Tú Lệ - Dế Sù Phình - Mù Căng Chải , khoảng 300km
Bạn chạy theo đường 32 , đường nhựa đẹp
Ngày 2, 30/09: Mù Căng Chải - La Pán Tẩn - Than Uyên - Huổi Keo - Ô Quy Hồ - Sapa
Nên cố gắng dậy sớm để còn chụp lúa ở La Pán Tẩn và Chế Cu Nha nhé
Ngày 3 - 5, 01/10 - 03/10: Ở Sapa, leo Fanxipan, Trạm Tôn - Sin Chải 3 ngày 2 đêm
Leo Fan về bạn nên nghỉ ngơi ở Sapa thêm 1 ngày để cảm nhận hết vẻ đẹp của Sapa và nghỉ ngơi
Ngày 6, 04/10: - Sapa - Bat xat - Y tý - Bat Xat
Nếu chạy thế này thì vất vả quá , chả ngắm nghía được gì cả
Ngày 7, 05/10: Bat xat - Lào Cai - Hà Giang
Từ Lào Cai về Hà Giang nếu bạn chạy theo QL279 và QL2c thì chỉ có gần 200 km thôi
Ngày 8, 06/10: Hà Giang - Sủng Là - Đồng văn = 160 km
Chạy qua Yên Minh , Quản Bạ , vừa chạy vừa chơi thoải mái thời gian , qua Phó Bản ngắm hoa Tam Giác Mạch nhé
Ngày 9, 07/10: Sáng lanh quanh Đồng Văn dự chợ phiên, trưa chơi Mã Pí Lèng, chiều tối ghé Mèo Vạt
Từ Đồng Văn sang Mèo Vạc gần lắm , chỉ cần qua đèo Mã Pì Lèng là đến rồi , khoảng 30 km , bạn nên đi thăm thêm cột cờ Lũng Cú , cực Bắc của Tổ Quốc và nhà vua Mèo Vương Chí Sình nhé
Ngày 10, 08/10: Mèo Vạc về Hà giang
Nếu còn sức thì chạy sang Cao Bằng đi hang Pắc Pó , suối Lê Nin và thác Bản Giốc sau đó cho cả người và xe lên ô tô từ Cao Bằng mà té về hn , quay về Hà Giang làm gì nữa

Chúc chuyến đi thành công.

quangdao79
10-09-2012, 21:44
cảm ơn bạn nhiều lắm. cho mình hỏi thêm xe gửi ở sapa để leo fan thì có bị luộc không.
Nghe nói có vụ sạc lở núi ở Mù căng chải, không biết đoạn này co đi được không.
cảm ơn.

ladie'sman
12-09-2012, 10:38
Bạn ở khách sạn nào thi cứ gửi luôn xe và các đồ dùng không cần thiết ở khách sạn đó , cứ yên tâm không sợ bị mất đồ đâu.
Ở Mù Căng Chải hôm 7/9 vừa có vụ sạt lở núi nhưng mà ở tận trong La Pán Tẩn cơ mà , cách xa đường 32 lắm nên chả ảnh hưởng gì cả , cứ đi thôi.

namnguyen
13-09-2012, 20:22
Các bạn cho mình hỏi đường 279 từ Việt Quang đi Phố Ràng và sau đó rẽ đường 70 lên Lào Cai tình hình đường xá thế nào ạ? Có anh em bảo là rất xấu đoạn Quang Bình, có anh em lại bảo đi trong ngày từ Hà Giang đến Sa Pa vô tư, không biết thực tế bây giờ thế nào ạ?
Mình cảm ơn các bạn.