PDA

View Full Version : Đi Sóc Trăng tham gia lễ hội Ok Om Bok, 31/10 - 1/11/09

tyxx
24-10-2009, 00:29
Lễ hội cúng trăng – Oóc Om Bok thường niên tại Sóc Trăng năm nay sẽ diễn ra từ 28.10 đến 2.11.2009 với sự tham gia của các tỉnh miền Trung, Đông Nam bộ, thay vì chỉ các tỉnh trong vùng ĐBSCL như mọi năm. Tại lễ hội Oóc Om Bok Sóc Trăng 2009 có các hoạt động văn hóa - triển lãm; thể dục thể thao; các loại hình nghệ thuật dân tộc Khmer, Hoa; ẩm thực, quảng bá sinh hoạt điểm tuyến du lịch. Đua ghe ngo là chương trình trọng tâm của lễ hội sẽ diễn ra trong hai ngày 1 và 2.11. Song song với lễ hội này, hội chợ triển lãm thương mại - du lịch - lễ hội Oóc Om Bok thuộc chương trình xúc tiến thương mại quốc gia diễn ra từ 26.10 đến 2.11 với sự tham dự của khoảng 400 gian hàng của các tỉnh đồng bằng sông Cửu Long, Dak Lak, Bình Dương, Bình Phước, Lâm Đồngc

mình dự tính đi ngày 31-1/11 đang tuyển cả xé và ôm.(^^ hơi gấp nhỉ!) nếu các bạn đã có lịch đi Sóc Trăng từ trước thì cho mình xin tham gia cùng!

lengkeng1minh
24-10-2009, 07:03
Chỉ trong 2 ngày và đi bằng xe máy là không khã thi đâu bạn. Vượt 500km cả đi lẩn về, thời gian qua phà nửa, ngốn rất nhiều thời gian. Theo mình (tối thứ 6)bạn ra Lê Hồng Phong Q.10 đi xe Phương Trang về Cần Thơ(gởi theo xe máy) tui xach (http://doxinh.com.vn/tui-xach). Đến CT chạy gần 70km nửa là đến Sóc Trăng. Ở MIỀN TÂY, DỌC THEO QUỐC LỘ CSGT làm rất nghiêm nên đi xe cẩn thận. Chúc đi chơi vui vẽ, thân.

nnhu
24-10-2009, 07:37
Chậc, tranh thủ chạy qua xem đua ghe ngày 2/11 thôi, mình ở CT nên qua đấy cũng tiện.

nguyenhoaibao
24-10-2009, 08:16
Chỉ trong 2 ngày và đi bằng xe máy là không khã thi đâu bạn. Vượt 500km cả đi lẩn về, thời gian qua phà nửa, ngốn rất nhiều thời gian. Theo mình (tối thứ 6)bạn ra Lê Hồng Phong Q.10 đi xe Phương Trang về Cần Thơ(gởi theo xe máy). Đến CT chạy gần 70km nửa là đến Sóc Trăng. Ở MIỀN TÂY, DỌC THEO QUỐC LỘ CSGT làm rất nghiêm nên đi xe cẩn thận. Chúc đi chơi vui vẽ, thân.

bạn này nói đúng nè, tốc độ quy định từ 40-60km/h, chạy mệt nghỉ chạy quài không thấy đến còng cả lưng luôn. Nhưng mà đoạn SG- Cần Thơ thì có thể chạy thoải mái, qua Cần Thơ thì phải chạy đúng, chứ nếu bị vịn lại, nhẹ thì bị giữ giấy tờ, nặng thì bị giam xe, đi chơi sẽ mất vui.
có máu thì chạy đêm đi. 12h đêm xuất phát, sẽ chạy nhanh được tí 6h sáng có thể đến Sóc Trăng nhưng cần chú ý đoạn SG - Cần Thơ có những đoạn đường đang sửa .

tyxx
25-10-2009, 15:19
Chỉ trong 2 ngày và đi bằng xe máy là không khã thi đâu bạn. Vượt 500km cả đi lẩn về, thời gian qua phà nửa, ngốn rất nhiều thời gian. Theo mình (tối thứ 6)bạn ra Lê Hồng Phong Q.10 đi xe Phương Trang về Cần Thơ(gởi theo xe máy). Đến CT chạy gần 70km nửa là đến Sóc Trăng. Ở MIỀN TÂY, DỌC THEO QUỐC LỘ CSGT làm rất nghiêm nên đi xe cẩn thận. Chúc đi chơi vui vẽ, thân.

cám ơn ban minh đang suy nghỉ nhiều đường! thích nhất vẫn là đi theo nhóm!

vivuvivu
25-10-2009, 22:29
bạn này nói đúng nè, tốc độ quy định từ 40-60km/h, chạy mệt nghỉ chạy quài không thấy đến còng cả lưng luôn. Nhưng mà đoạn SG- Cần Thơ thì có thể chạy thoải mái, qua Cần Thơ thì phải chạy đúng, chứ nếu bị vịn lại, nhẹ thì bị giữ giấy tờ, nặng thì bị giam xe, đi chơi sẽ mất vui.
có máu thì chạy đêm đi. 12h đêm xuất phát, sẽ chạy nhanh được tí 6h sáng có thể đến Sóc Trăng nhưng cần chú ý đoạn SG - Cần Thơ có những đoạn đường đang sửa .
chạy đêm thì tẹt ga cũng k thấy hugo đâu!
sáng đi thiệt sớm, xuống sớm...chơi bời
về thì canh ăn chiều xong, 5 giờ bắt đầu bắn về, khuya tới SG ngủ là ok!
kiếm xế nào xịn xịn trâu trâu 1 chút (NT)

tyxx
25-10-2009, 22:43
mời các bác tham gia cho đông vui!

nnhu
26-10-2009, 13:02
tiếc là ko tham gia cùng bạn được, vì mình chỉ dự tính xem đua ghe ngo vào ngày 2/11 thôi. nnhu và 1 bạn nữa sẽ rời Cần Thơ vào chiều ngày 1/11 (tức chủ nhật) và về lại Cần Thơ ngày 3/11 (thứ 3).
Địa điểm đua ghe năm nay là sông Maspéro, P8, TX Sóc Trăng ?

2LúaMiềnTây
26-10-2009, 13:44
...Địa điểm đua ghe năm nay là sông Maspéro, P8, TX Sóc Trăng ?

Đúng là lễ hội đua ghe ngo diễn ra trên sông Maspéro, Phường 8, Thành phố Sóc Trăng. (không phải thị xã). Tx Sóc Trăng đã được nâng cấp lên Thành phố từ năm 2007 mà bạn?

rei
26-10-2009, 15:36
mún đặt cục gạch mờ nghe phải đi từ tối thứ 6 là biết đứng xa xa dòm rồi :(
nếu có thể xuất phát sau trưa thứ 7 thì cho em đặt cục gạch hay đổ bê tông gì cũng được ạ (c)

nnhu
26-10-2009, 15:59
mún đặt cục gạch mờ nghe phải đi từ tối thứ 6 là biết đứng xa xa dòm rồi :(
nếu có thể xuất phát sau trưa thứ 7 thì cho em đặt cục gạch hay đổ bê tông gì cũng được ạ (c)

mình đi vào chiều chủ nhật, sáng thứ 3 về, bạn có ném đá không? Tham gia từ Cần thơ nhé, nếu bạn ở HCM thì phóng lên xe khách vào sáng chủ nhật đi xuống Cần Thơ vào chiều là ổn...;)

lengkeng1minh
26-10-2009, 18:53
tiếc là ko tham gia cùng bạn được, vì mình chỉ dự tính xem đua ghe ngo vào ngày 2/11 thôi. nnhu và 1 bạn nữa sẽ rời Cần Thơ vào chiều ngày 1/11 (tức chủ nhật) và về lại Cần Thơ ngày 3/11 (thứ 3).
Địa điểm đua ghe năm nay là sông Maspéro, P8, TX Sóc Trăng ?
Mình củng muốn xem đua ghe Ngo thôi. Tổ chức ngày 02/11 ( thứ hai), thông tin này chính xác không bạn. Mong tin.

lengkeng1minh
26-10-2009, 19:54
Đây là chùa Đất Sét( từ trong sân mình bắn ra), các tượng phật trong chùa đều do chính các sư trong chùa dùng đất sét tự nặn tượng
Nhưng tại chùa này có cạm bẫy được giăng sẳn và con mồi là khách hành hương phương xa.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=822&pictureid=20296
Chùa tọa lạc trên 1 khoãng đất nhỏ, nhà dân sát mí với chùa nên hành lang bên hông chùa rất hẹp. Nhà dân kinh doanh bánh in, bánh đậu xanh và bày ngay cửa và dọc hành lang. Họ cố tình để lấn vào đường đi, khi khách đi qua chỉ chạm nhẹ là bánh rớt xuống đất, thế là con mồi phải mua hộp bánh ấy( hôm đó mình đi sau 1 nhóm khách người hoa và tận mắt chứng kiến sự việc-hộp bánh chỉ có 5 cái bánh nhỏ síu mà phải mua giá 50.000đ). Các bạn khi tham quan chùa này phải cẩn thận trong đi đứng nhé!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=822&pictureid=20292

nnhu
26-10-2009, 21:08
Mình củng muốn xem đua ghe Ngo thôi. Tổ chức ngày 02/11 ( thứ hai), thông tin này chính xác không bạn. Mong tin.

đua ghe ngày 1 và 2/11, từ ngày 28-31/10 là các hoạt động hội chợ, cúng kiếng tại các chùa.

lengkeng1minh
27-10-2009, 06:01
Tyxx, Rei: TP Sóc Trăng cũng nhỏ, lể hội này chắc chủ yếu loang quanh trong TP mà thôi, Rei đón xe về ST, đến khu ngã 4 tượng đài có khách sạn Phong Lan, có nhiều trạm dừng xe bus đi các tuyến khác nhau, Trên đường Ngô Gia Tự có nhà trọ bình dân( loại 50.000 và 30.000đ), cũng trên đường NGT có tiệm cơm Đức Lợi. Gần ngay khu này có công viên nước ( có 1 hồ nước lớn) 1 điểm nên đến lúc cuối ngày.
@:Nếu thu xếp được tối thứ 7 mình đón xe về ST, hy vọng lúc ấy gặp được các bạn.

rei
27-10-2009, 13:58
Tyxx, Rei: TP Sóc Trăng cũng nhỏ, lể hội này chắc chủ yếu loang quanh trong TP mà thôi, Rei đón xe về ST, đến khu ngã 4 tượng đài có khách sạn Phong Lan, có nhiều trạm dừng xe bus đi các tuyến khác nhau, Trên đường Ngô Gia Tự có nhà trọ bình dân( loại 50.000 và 30.000đ), cũng trên đường NGT có tiệm cơm Đức Lợi. Gần ngay khu này có công viên nước ( có 1 hồ nước lớn) 1 điểm nên đến lúc cuối ngày.
@:Nếu thu xếp được tối thứ 7 mình đón xe về ST, hy vọng lúc ấy gặp được các bạn.

em chỉ tham gia được trong khoảng thời gian từ sau 12h trưa thứ 7 đến tối CN là hết ạ, chứ ko đi được sớm hơn cũng như ở lại trễ hơn đc ạ :(, trong khoảng thời gian đó có ai đi thì em xin đi cùng (beer)

barandom
27-10-2009, 16:02
em chỉ tham gia được trong khoảng thời gian từ sau 12h trưa thứ 7 đến tối CN là hết ạ, chứ ko đi được sớm hơn cũng như ở lại trễ hơn đc ạ :(, trong khoảng thời gian đó có ai đi thì em xin đi cùng (beer)

Thế thì em ngồi xe đò chơi à :). Trưa thứ bảy ngồi xe đò xuống Sóc Trăng là tối rồi , chưa có đua ghe, chưa có lễ hội mà mới có ba cái hội chợ linh tinh ăn theo lễ hội thôi (lễ hội thì tối CN mới bắt đầu) , hổng lẽ em đi 500Km để xem mấy cái đó (ở SG cũng có thiếu gì) rồi trưa CN lại leo lên xe đò chạy về! :LL. Thôi ngồi êm ở SG đi đừng có bon chen nữa cô em:T, bao giờ anh đi anh rủ :)

nhanchauchau
27-10-2009, 16:08
Anh Rắn cho em ké với nhé(beer)

nnhu
27-10-2009, 22:59
nnhu và bumby sẽ có mặt tại Sóc Trăng vào chiều tối ngày chủ nhật (1/11), bạn nào có ở Sóc Trăng khi đó thì alo nhé! 093.411.9705 - 0908 909 389 Như

rei
28-10-2009, 12:54
Thế thì em ngồi xe đò chơi à :). Trưa thứ bảy ngồi xe đò xuống Sóc Trăng là tối rồi , chưa có đua ghe, chưa có lễ hội mà mới có ba cái hội chợ linh tinh ăn theo lễ hội thôi (lễ hội thì tối CN mới bắt đầu) , hổng lẽ em đi 500Km để xem mấy cái đó (ở SG cũng có thiếu gì) rồi trưa CN lại leo lên xe đò chạy về! :LL. Thôi ngồi êm ở SG đi đừng có bon chen nữa cô em:T, bao giờ anh đi anh rủ :)

hihi, thế anh rắn hứa rồi nha, chừng nào đi phải rủ em á (beer) , em cũng hơi bận, nên ít vô web cập nhật thông tin nên có gì anh PM cho em với nha, cứ sau trưa thứ 7 tới CN là anh rắn dắt đi đâu em cũng tham gia hết ạ (LD)

tyxx
29-10-2009, 05:44
như vậy! mình sẽ đi vào sáng t6!nếu mọi việc sắp xếp ổn thõa! nếu chưa xong em sẽ đi MaiLinh tối đó! nếu bạn nào mún tham gian cùng thì gọi cho mình nha! dự kiến tối CN lên xe về!
y!M: ty_nvq88
quang: 0979190639
khả năng phượt cao hơn bởi vì chưa phượt miền tây lần nào nên em vừa đi vừa ngắm lun! con gái miền tây má đỏ hay hay màh!^^

lengkeng1minh
30-10-2009, 18:55
Trạm dừng xe Mai Linh ở Cái Bè muổi nhiều lắm, lên xe là chơi solfel liền nhe, nhớ mang giày. Có cần gì bạn cứ đến quán cơm Đức Lợi( nhà bạn mình) sẻ giúp thông tin cho bạn, mình thật tiếc không tham gia được, đành hẹn năm sau vậy. Chúc đi chơi vui vẻ, thân.