PDA

View Full Version : Mùa thu vàng hàn quốc - 10 di sản thế giới 15/8

tommybsdinh
09-07-2012, 15:03
Mình mới vưa phượt Thành Đô - NGA MI - LAC SƠN- CÔN MINH - ĐẠI LÝ - LỆ GIANG về, bg muốn phượt HÀN QUỐC vào mùa thu, không biết có phượt tử nào tham gia với mình không?
SG - HÀN QUỐC 10 ngày
SG - SEOUL 3 nights (bao gồm time tham quan BÀN MÔN ĐIẾM)
SEOUL - DAEGU
Bulguksa (dstg)
Haeinsa (dstg)
Jongmyo (dstg)
Khu di tích lịch sử Gyeongju (dstg)
tiếpKhu mộ đá Gochang, Hwasun và Ganghwa (dstg)
Làng dân gian Hahoe (dstg)
Làng dân gian Yangdong (dstg)
Quần thể lăng mộ Vương tộc của nhà Triều Tiên (dstg)
Thành Hwaseong (dstg)
Xương Đức cung (dstg)

và ĐẢO JEJU
Vì mức sống Hàn Quốc khá cao, nên tranh thủ ngủ ít, ăn ít, đi nhiều...kaka cho đở tốn kém.
các bạn nào có nháy đi, mình lên lịch 15/8 sẽ khởi hành, Visa mình cố gắng lo giúp bạn.
[email protected]
0913.728.727

ngociuminhnhat
09-07-2012, 16:16
bạn là trai hay gái vậy?đã tính cụ thể (khoảng) tiền tổng tất cả cho chuyến đi chưa?Mình nghe HQ là đã sướng r, nhưng vẫn phải cân nhắc vụ tiền bạc ^^

tommybsdinh
10-07-2012, 16:10
bạn là trai hay gái vậy?đã tính cụ thể (khoảng) tiền tổng tất cả cho chuyến đi chưa?Mình nghe HQ là đã sướng r, nhưng vẫn phải cân nhắc vụ tiền bạc ^^

Hi Minh Nhat!
vé mb khoảng 600usd bay cua AA, Chi phí ăn uống ngủ khoảng 600usd/10 days. thật ra trước đây khi mình đi các nước ĐÔNG NAM Á, hay ẤN ĐỘ, SRI LANKA, TRUNG QUỐC... mình cũng hay tính chi tiết lắm, nhưng thực tế không đúng như thế, nên tour nầy mình đem theo 1500 usd là ok. vé tham quan các dstg HÀN QUỐC khá rẻ, không giống như CHINA.
mình tên TRẦN QUỐC QUYỀN,
hy vọng bác tham gia cùng mình chuyến nầy.
thank

xedap
14-07-2012, 19:38
Chào bạn Quyền,nếu bạn sắp sếp lịch đc khoảng đầu tháng 10 thì mình sẽ đi cùng bạn.Mình có kế hoạch chinh phục những con đường mây trắng ở vài nơi của hàn và khoảng 1,2 đảo

lãngdu
15-07-2012, 12:45
Chào bạn,

Mình thấy đi du lịch Hàn vào mùa thu là hợp lý vì ở Hàn Quốc mùa thu rất là đẹp. Tuy nhiên nếu đi vào mùa thu mà bạn không đi Namisong thì thật là phí. Đấy là nơi quay phim Bản tình ca mùa đông. Mùa thu, lá phong đỏ rực cả đảo, đẹp như trong truyện cổ tích vậy ^^.

1 vài điều mình muốn góp ý với bạn nếu đi Hàn:

-Đi HQ vào đợt 15/8 giá vé khá là đắt vì vào đợt cao điểm. Có 2 đợt giá vé rất cao là mùa hè và dịp tết vì du học sinh và lao động về nhiều. Nếu bạn để sau tháng 9 hẵng đi thì giá vé sẽ giảm đi rất nhiều. Đặc biệt thỉnh thoảng có những đợt khuyến mại nên giá vé máy bay rất rẻ. Bạn roomate của mình vừa về VN hôm 5/7, giá vé chỉ có hơn 300,000 KRW (khoảng 300$). Chi tiết về vé máy bay, bạn có thể hỏi ở địa chỉ facebook của đại diện vnairline tại Hàn
: http://www.facebook.com/huynh.uyen.9
- Không biết các bạn định đi theo tour hay đi theo dạng đi bụi. Nếu đi bụi thì ở Hàn có thể tiết kiệm tương đối chi phí. Vì ban đêm, bạn có thể ngủ ở Jjimjilbang (찜질방) , 1 kiểu sauna rất nổi tiếng ở Hàn. Ở đó các bạn có thể đến nghỉ đêm, tắm và cất đồ của mình. Chi tiết về Jjimjilbang, có thể xem ở đây http://en.wikipedia.org/wiki/Jjimjilbang . Trung bình Jjimjilbang giá là 11k/đêm. Nếu ở 10 ngày thì sẽ mất khoảng 110K. Nếu các bạn đi vs người yêu có thể chọn 여관, 1 kiểu phòng trọ bình dân, có 1 cái giường, 1 phòng tắm, tivi, khoảng 20-30k. Nếu muốn rộng rãi hơn có thể thuê motel, khoảng 30-40k/ đêm hoặc hotel 50k-100k/đêm
- Về ăn uống ở Hàn thì thường là 5k-10k/ bữa. Nếu ăn ngon thì 10k còn ăn kiểu qua loa thì 5k.
- Về đi lại các bạn có thể mua thẻ T-money. Rất tiện lợi cho việc đi lại. Vì ở Seoul cũng như các thành phố khác, di chuyển chủ yếu là bằng subway hoặc là bus nên có thẻ T-money, đi lại rất thuận tiện. Cách thức như sau: Mua 1 cái thẻ T-money ở bất cứ bến tàu điện ngầm hoặc xe bus nào, khoảng 2k/cái. Sau đó bảo mình muốn nạp khoảng 30k, người bán sẽ nạp 30k cho mình (ví dụ thế). Sau đó đi subway hoặc là xe bus thì dùng thẻ ấy để quẹt. Di chuyển giữa các thành phố này đến các thành phố khác thì cũng di chuyển = bus, nhưng là bus đường dài. Nói chung là tùy khoảng cách sẽ có các mức giá khác nhau. Loại này thì không dùng T-money được mà phải đến bến xe bus để mua.
-Tóm lại: Tiền vé máy bay, nếu may mắn có thể mua được khoảng 350k, tiền ở: 11K*10 ngày=110k, tiền ăn, khoảng 20k/ngày*10ngày=200k, tiền di chuyển tất cả khoảng 100k. Tổng cộng nếu tiết kiệm hết sức có thể mất khoảng: 350k+110K+200K+100k= 760k cả thẩy. Tất cả tiền ở đây là mình dùng tiền Hàn, KRW. Tất nhiên chỉ là dự tính, có thể sẽ mất nhiều hơn. Nhưng nếu các bạn đi theo như mình nói thì cũng tiết kiệm được kha khá rồi

Ở Hàn tình hình an ninh nói chung là rất tốt. Tuy nhiên ở Hàn cái bất lợi lớn nhất là ngôn ngữ vì không nhiều người nói được tiếng Anh. Nếu các bạn có thể tìm được bạn nào biết chút ít tiếng Hàn, đi cùng sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Mình là du học sinh sống ở Hàn được 2 năm rồi. Nếu các bạn cần thông tin gì có thể hỏi mình ^^

tranttlinh
20-07-2012, 17:26
Bạn ơi 15/8 thì là mùa hè chứ làm gì đã vào thu ^^ Với lại muốn làm visa HQ phải có sổ tiết kiệm gửi được trên 3 tháng và từ 100tr trở lên hoặc có giấy tờ đứng tên ô tô, nhà đất. Nếu bạn nào chưa có sổ tiết kiệm hay ô tô, nhà đất đứng tên mình thì bây giờ lo thủ tục cũng ko kịp.

tommybsdinh
21-07-2012, 14:57
Chào bạn,

Mình thấy đi du lịch Hàn vào mùa thu là hợp lý vì ở Hàn Quốc mùa thu rất là đẹp. Tuy nhiên nếu đi vào mùa thu mà bạn không đi Namisong thì thật là phí. Đấy là nơi quay phim Bản tình ca mùa đông. Mùa thu, lá phong đỏ rực cả đảo, đẹp như trong truyện cổ tích vậy ^^.

1 vài điều mình muốn góp ý với bạn nếu đi Hàn:

-Đi HQ vào đợt 15/8 giá vé khá là đắt vì vào đợt cao điểm. Có 2 đợt giá vé rất cao là mùa hè và dịp tết vì du học sinh và lao động về nhiều. Nếu bạn để sau tháng 9 hẵng đi thì giá vé sẽ giảm đi rất nhiều. Đặc biệt thỉnh thoảng có những đợt khuyến mại nên giá vé máy bay rất rẻ. Bạn roomate của mình vừa về VN hôm 5/7, giá vé chỉ có hơn 300,000 KRW (khoảng 300$). Chi tiết về vé máy bay, bạn có thể hỏi ở địa chỉ facebook của đại diện vnairline tại Hàn
: http://www.facebook.com/huynh.uyen.9
- Không biết các bạn định đi theo tour hay đi theo dạng đi bụi. Nếu đi bụi thì ở Hàn có thể tiết kiệm tương đối chi phí. Vì ban đêm, bạn có thể ngủ ở Jjimjilbang (찜질방) , 1 kiểu sauna rất nổi tiếng ở Hàn. Ở đó các bạn có thể đến nghỉ đêm, tắm và cất đồ của mình. Chi tiết về Jjimjilbang, có thể xem ở đây http://en.wikipedia.org/wiki/Jjimjilbang . Trung bình Jjimjilbang giá là 11k/đêm. Nếu ở 10 ngày thì sẽ mất khoảng 110K. Nếu các bạn đi vs người yêu có thể chọn 여관, 1 kiểu phòng trọ bình dân, có 1 cái giường, 1 phòng tắm, tivi, khoảng 20-30k. Nếu muốn rộng rãi hơn có thể thuê motel, khoảng 30-40k/ đêm hoặc hotel 50k-100k/đêm
- Về ăn uống ở Hàn thì thường là 5k-10k/ bữa. Nếu ăn ngon thì 10k còn ăn kiểu qua loa thì 5k.
- Về đi lại các bạn có thể mua thẻ T-money. Rất tiện lợi cho việc đi lại. Vì ở Seoul cũng như các thành phố khác, di chuyển chủ yếu là bằng subway hoặc là bus nên có thẻ T-money, đi lại rất thuận tiện. Cách thức như sau: Mua 1 cái thẻ T-money ở bất cứ bến tàu điện ngầm hoặc xe bus nào, khoảng 2k/cái. Sau đó bảo mình muốn nạp khoảng 30k, người bán sẽ nạp 30k cho mình (ví dụ thế). Sau đó đi subway hoặc là xe bus thì dùng thẻ ấy để quẹt. Di chuyển giữa các thành phố này đến các thành phố khác thì cũng di chuyển = bus, nhưng là bus đường dài. Nói chung là tùy khoảng cách sẽ có các mức giá khác nhau. Loại này thì không dùng T-money được mà phải đến bến xe bus để mua.
-Tóm lại: Tiền vé máy bay, nếu may mắn có thể mua được khoảng 350k, tiền ở: 11K*10 ngày=110k, tiền ăn, khoảng 20k/ngày*10ngày=200k, tiền di chuyển tất cả khoảng 100k. Tổng cộng nếu tiết kiệm hết sức có thể mất khoảng: 350k+110K+200K+100k= 760k cả thẩy. Tất cả tiền ở đây là mình dùng tiền Hàn, KRW. Tất nhiên chỉ là dự tính, có thể sẽ mất nhiều hơn. Nhưng nếu các bạn đi theo như mình nói thì cũng tiết kiệm được kha khá rồi

Ở Hàn tình hình an ninh nói chung là rất tốt. Tuy nhiên ở Hàn cái bất lợi lớn nhất là ngôn ngữ vì không nhiều người nói được tiếng Anh. Nếu các bạn có thể tìm được bạn nào biết chút ít tiếng Hàn, đi cùng sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Mình là du học sinh sống ở Hàn được 2 năm rồi. Nếu các bạn cần thông tin gì có thể hỏi mình ^^

CHÀO LÃNG DU
mình cám ơn thông tin của bạn rất nhiều, vì chưa đi HQ bao giờ nên có biết gì đâu...theo như bạn mình sẽ đổi time đi, không sao cả, vì mình cũng rãnh rỗi mà.bạn co thế cho mình dc email được không?cám ơn bạn nhiều
QUYỀN

tommybsdinh
22-07-2012, 00:22
Chào bạn Quyền,nếu bạn sắp sếp lịch đc khoảng đầu tháng 10 thì mình sẽ đi cùng bạn.Mình có kế hoạch chinh phục những con đường mây trắng ở vài nơi của hàn và khoảng 1,2 đảo

Hi XEDAP,
nếu vậy cuối tháng 10 được không?vì đầu tháng 10 mình đi nước khác rồi. lúc đó vào mùa thu HQ sẽ đẹp lắm? ý bạn thế nào?

xedap
22-07-2012, 21:20
Hi XEDAP,
nếu vậy cuối tháng 10 được không?vì đầu tháng 10 mình đi nước khác rồi. lúc đó vào mùa thu HQ sẽ đẹp lắm? ý bạn thế nào?
Đối với mình thời gian thì kg sao,nhưng khoảng cuối tháng 10 thì sắc thu kg còn nữa rồi.Ở hàn mùa thu đẹp nhất là khoảng cuối tháng 9 và đầu tháng 10,và lá bắt đầu đối sắc cũng chỉ diễn ra trong khoảng 1 tuần thôi.

tommybsdinh
22-07-2012, 22:12
Đối với mình thời gian thì kg sao,nhưng khoảng cuối tháng 10 thì sắc thu kg còn nữa rồi.Ở hàn mùa thu đẹp nhất là khoảng cuối tháng 9 và đầu tháng 10,và lá bắt đầu đối sắc cũng chỉ diễn ra trong khoảng 1 tuần thôi.

Hi Xedap,
ok u, vậy theo bạn thì chắc chắn time nào?
cám ơn bạn
Quyền

xedap
23-07-2012, 19:31
Từ 1/10 mình sẽ bắt đầu các chuyến đi đến vài nơi của hàn trong khoảng thời gian 2 hoặc 3 tuần.Nếu có bạn đồng hành mình sẽ sắp sếp plan kĩ hơn

tommybsdinh
26-07-2012, 13:49
Từ 1/10 mình sẽ bắt đầu các chuyến đi đến vài nơi của hàn trong khoảng thời gian 2 hoặc 3 tuần.Nếu có bạn đồng hành mình sẽ sắp sếp plan kĩ hơn

mình đã lên lịch xuất phát ngày 29 rồi bạn ah, vì mình book được vé 338 usd roundtrip....kaka, nếu không ai đi cùng mình cũng xuất phát trong tình trạng "cô đơn" thôi, chứ biết sao bg?
thân

xedap
26-07-2012, 17:49
mình đã lên lịch xuất phát ngày 29 rồi bạn ah, vì mình book được vé 338 usd roundtrip....kaka, nếu không ai đi cùng mình cũng xuất phát trong tình trạng "cô đơn" thôi, chứ biết sao bg?
thân

Bạn đi 29/8 ah,lịch trình vẫn như cũ hay có thay đổi gì kg?

yal
26-07-2012, 21:43
Mình cũng muốn tham gia, nhưng ngại vấn đề visa quá :(((((

tommybsdinh
27-07-2012, 22:03
Mình cũng muốn tham gia, nhưng ngại vấn đề visa quá :(((((

Hi Yal,
Mình cũng biết là làm visa vào HQ dạo nầy khó lắm, cũng một phần tại người Việt mình, đi rồi trốn lại HQ...thôi thì cố gắng chứ biết làm sao bg, biết là khó nhưng mình phải thử để xem nó khó như thế nào? có giấy tờ chủ quyền nhà, có tiền trong bank, có job ổn định, và pp có visa nhiều nước thì mình nghỉ xác xuất lấy visa là ok ( đây là trường hợp của mình), có gắng thu xếp đi chung nhé.
Hi XEDAP,
xin lỗi, mình báo lộn lịch, mình sẽ đi vào ngày 26/9 khoảng 8 ngày thôi, và mình sẽ o đi ĐẢO JEJU.
mình đã book vé rồi.
chúc một ngày vui vẻ.

bonmua12
30-07-2012, 01:35
Hi Yal,
Mình cũng biết là làm visa vào HQ dạo nầy khó lắm, cũng một phần tại người Việt mình, đi rồi trốn lại HQ...thôi thì cố gắng chứ biết làm sao bg, biết là khó nhưng mình phải thử để xem nó khó như thế nào? có giấy tờ chủ quyền nhà, có tiền trong bank, có job ổn định, và pp có visa nhiều nước thì mình nghỉ xác xuất lấy visa là ok ( đây là trường hợp của mình), có gắng thu xếp đi chung nhé.
Hi XEDAP,
xin lỗi, mình báo lộn lịch, mình sẽ đi vào ngày 26/9 khoảng 8 ngày thôi, và mình sẽ o đi ĐẢO JEJU.
mình đã book vé rồi.
chúc một ngày vui vẻ.

Hi bạn, bạn đi hãng nào? và vé có thay đổi ngày được không? bạn đã có ai đi cùng chưa? có thể mình cũng sẽ đi trong tháng 9 vì đang chờ 1 người bạn trả lời, nếu bạn đó bận có thể mình cũng đi 1 mình.

bonmua12
30-07-2012, 02:03
Mình mới vưa phượt Thành Đô - NGA MI - LAC SƠN- CÔN MINH - ĐẠI LÝ - LỆ GIANG về, bg muốn phượt HÀN QUỐC vào mùa thu, không biết có phượt tử nào tham gia với mình không?
SG - HÀN QUỐC 10 ngày
SG - SEOUL 3 nights (bao gồm time tham quan BÀN MÔN ĐIẾM)
SEOUL - DAEGU
Bulguksa (dstg)
Haeinsa (dstg)
Jongmyo (dstg)
Khu di tích lịch sử Gyeongju (dstg)
tiếpKhu mộ đá Gochang, Hwasun và Ganghwa (dstg)
Làng dân gian Hahoe (dstg)
Làng dân gian Yangdong (dstg)
Quần thể lăng mộ Vương tộc của nhà Triều Tiên (dstg)
Thành Hwaseong (dstg)
Xương Đức cung (dstg)

và ĐẢO JEJU
Vì mức sống Hàn Quốc khá cao, nên tranh thủ ngủ ít, ăn ít, đi nhiều...kaka cho đở tốn kém.
các bạn nào có nháy đi, mình lên lịch 15/8 sẽ khởi hành, Visa mình cố gắng lo giúp bạn.
[email protected]
0913.728.727

Hình như bạn chưa đi Hàn lần nào đúng k? lịch đi của bạn nhiều điểm cũng hấp dẫn, nhưng bạn nên nhớ tuy vé tham quan không đắt lắm nhưng tiền tàu xe không rẻ khi quy đổi ra tiền VN, nhưng phải công nhận phương tiện giao thông công cộng Hàn rất hoàn hảo, tiện nghi, nhiều phương tiện để lựa chọn, dễ đi. Bạn lưu ý thêm từ Seoul đến Daegu cũng khá xa không phải là gần tiền vé khoảng trên 500k vnd., nếu tiết kiệm nên đăng ký Free Shuttle Bus dành cho nhười nước ngoài bạn vào tham khảo thêm: http://english.visitkoreayear.com/english/benefit/benefit_07_01_01.asp

nguyenyensao
30-07-2012, 18:35
Chào các anh chị, em cũng có kế hoạch đi Hàn 1 mình "nhặt lá mùa thu" vào cuối tháng 9-đầu tháng 10. Hi vọng có thể tìm được bạn đồng hành ở nơi đất khách quê người :)

bonmua12
31-07-2012, 00:31
Hi Yal,
Hi XEDAP,
mình đã book vé rồi.
chúc một ngày vui vẻ.

Đi thời gian của bạn là rơi trúng vào ngày nghỉ lễ Chuseok, là một trong những Lễ hội lớn và nổi tiếng nhất Hàn Quốc, đó là thời gian gia đình, bạn bè họp mặt thưởng thức những món ăn ngon và tận hưởng phút giây đoàn tụ, dịp để con cháu tưởng nhớ và tạ ơn tổ tiên đã phù hộ cho một năm bội thu. Chuseok - còn gọi là Ngày lễ Tạ ơn của xứ Hàn. Chương trình Free Shuttle Bus dành cho nhười nước ngoài cũng ngưng phục vụ 6 ngày từ 28/09 đến 03/09/12.
"...Có rất nhiều các du học sinh và người lao động Việt Nam không hiểu tại sao người Hàn Quốc lại coi trọng ngày Tết Chuseok đến thế và khá lúng túng khi vào những ngày nghỉ này, các hàng quán cũng như siêu thị đều đóng cửa và những tuyến đường phố nối dài những hàng xe từ thành phố lớn đổ về các miền quê. Đó chính là không khí và diện mạo của ngày Tết Chuseok ở Hàn Quốc." giống như ngày Tết Việt, ai cũng muốn về quê hay nghỉ ở nhà cùng người thân nghỉ ngơi bên nhau, ... cho nên đi trúng vào dịp này không hay lắm, chắc chắn các nơi phục vụ bị giảm,.

bonmua12
31-07-2012, 13:11
Chào các anh chị, em cũng có kế hoạch đi Hàn 1 mình "nhặt lá mùa thu" vào cuối tháng 9-đầu tháng 10. Hi vọng có thể tìm được bạn đồng hành ở nơi đất khách quê người :)

Nếu bạn dự định đi vào time trên thì mau chóng book vé trong ngày hôm nay, 31/09/12 là hạn cuối vé km 338usd luôn thuế, nếu tự tin xin visa dễ thì book vé xong rồi xin vísa sau.

nguyenyensao
31-07-2012, 16:55
Em book vé rồi anh à, của VNA. Mục đích là đi ăn tết Trung thu của xứ Hàn nên bay vào ngày 27/9.
Cũng đang nghiên cứu thủ tục xin visa nhưng thấy nhiều thông tin nhiễu loạn quá :(. Mà xếp hàng vào Lãnh sự quán hỏi trực tiếp thì chưa có thời gian. Nên nếu tìm được các anh chị nào cũng xin visa đợt này để tư vấn hoặc cùng đi làm visa chung thì em mừng lắm lắm:)

bonmua12
01-08-2012, 00:06
@nguyenyensao
Giá vé của VNA e book bao nhiêu? a xem thấy trên mạng giá nó cao hơn jeju air rất nhiều. Nhưng có lẻ giá vé của e book VNA chắc dưới 338usd bao gồm cả thuế ĐÚNG KHÔNG, Nên mới chọn VNA?

nguyenyensao
01-08-2012, 12:08
@ bonmua12
Hihi, vé của em là 437,5$ + 130$ (thuế), khá mắc đối với dân phượt. Nhưng vì em book vé cũng đã lâu (cho chắc ăn) và muốn bay thắng sang INC nên book của VNA. Sáng nay em mới đến Lãnh sự quán hỏi thủ tục, thấy khá đơn giản nên cũng đỡ lo.:)
Anh dự định đi khi nào?

bonmua12
01-08-2012, 20:17
@ bonmua12
Hihi, vé của em là 437,5$ + 130$ (thuế), khá mắc đối với dân phượt. Nhưng vì em book vé cũng đã lâu (cho chắc ăn) và muốn bay thắng sang INC nên book của VNA. Sáng nay em mới đến Lãnh sự quán hỏi thủ tục, thấy khá đơn giản nên cũng đỡ lo.:)
Anh dự định đi khi nào?
Trời!!! giá vé của e đắt quá! có lẽ e chưa quen book vé đi tự túc nên không tìm hiểu biết giá vé của các hãng khác rồi!. Thường nếu e muốn bay thẳng sang INC thì chỉ cần book trước 1 tháng của hãng Jeju air, hãng này cũng thường có vé rẻ hơn của VNA nhiều (từ 338$ đến 450$ đã bao gồm thuế), hoặc ASIANA mà chất lượng bay ngang bằng VNA hoặc hơn, nhiều khi còn được ưu ái hơn vì là hãng chủ nhà của Hàn mà, tội gì e phải mua chi vé mắc phí tiền, số tiền đắc đó để shoping sướng hơn, KHI NÀO VNA bằng giá các hãng khác thì chọn VNA, nhưng lỡ rồi kỳ sau kinh nghiệm trước khi book đi đâu nên so sánh vài hãng HK rồi quyết định book e nhé, (a dự định đi trong tháng 9). Chúc e có chuyến đi vui.

nguyenyensao
02-08-2012, 09:39
Hihi, thì chính xác em là newbie mà. Lúc đặt vé cũng có tham khảo của Asiana và Korea Air (lúc đó chưa biết Jeju Air) nhưng toàn thấy mắc hơn nên đặt của VNA.
Thôi lỡ rồi rút kinh nghiệm lần sau. Cám ơn anh nhiều nhé!
Chúc anh cũng có chuyến đi vui và đi về nhớ truyền thêm kinh nghiệm cho newbie :)

tommybsdinh
04-08-2012, 18:10
Trời!!! giá vé của e đắt quá! có lẽ e chưa quen book vé đi tự túc nên không tìm hiểu biết gi

vé của các hãng khác rồi!. Thường nếu e muốn bay thẳng sang INC thì chỉ cần book trước 1 tháng của hãng Jeju air, hãng này cũng thường có vé rẻ hơn của VNA nhiều (từ 338$ đến 450$ đã bao gồm thuế), hoặc ASIANA mà chất lượng bay ngang bằng VNA hoặc hơn, nhiều khi còn được ưu ái hơn vì là hãng chủ nhà của Hàn mà, tội gì e phải mua chi vé mắc phí tiền, số tiền đắc đó để shoping sướng hơn, KHI NÀO VNA bằng giá các hãng khác thì chọn VNA, nhưng lỡ rồi kỳ sau kinh nghiệm trước khi book đi đâu nên so sánh vài hãng HK rồi quyết định book e nhé, (a dự định đi trong tháng 9). Chúc e có chuyến đi vui.

Hi Bonmua12, mình cũng book jeju air có 338 usd thôi, hạn chót xuất vé là ngày 29/7, trước khi phượt mình cũng nghiên cứu kỹ lắm mấy vụ vé mb.
vậy kỳ nầy bạn có đi HQ o?kaka mình cũng biết đôi chút về những lễ hội của HQ, vì mình cũng rất muốn trãi nghiệm rơi vào ngày nghĩ lễ của họ nên book vé vào ngày 26/9 -4/10. Cám ơn bạn nhiều

tommybsdinh
04-08-2012, 18:17
Em book vé rồi anh à, của VNA. Mục đích là đi ăn tết Trung thu của xứ Hàn nên bay vào ngày 27/9.
Cũng đang nghiên cứu thủ tục xin visa nhưng thấy nhiều thông tin nhiễu loạn quá :(. Mà xếp hàng vào Lãnh sự quán hỏi trực tiếp thì chưa có thời gian. Nên nếu tìm được các anh chị nào cũng xin visa đợt này để tư vấn hoặc cùng đi làm visa chung thì em mừng lắm lắm:)

Hi NGUYENYENSAO,
wow, bạn bay vào ngày 27/9 hả? mình thì bay ngày 26/9, hy vọng gặp bạn bên đó, nếu có dịp chúng ta phượt chung, có lẽ mình sẽ ở ks holiday in Korea(lonely planet), mình đã chuẩn bị hầu hết đầy đủ hồ sơ làm visa rồi thứ 3 ngày 7/8 mình sẽ đi nộp. Nếu được chúng ta làm chung visa
thân

nguyenyensao
05-08-2012, 11:07
Hi NGUYENYENSAO,
wow, bạn bay vào ngày 27/9 hả? mình thì bay ngày 26/9, hy vọng gặp bạn bên đó, nếu có dịp chúng ta phượt chung, có lẽ mình sẽ ở ks holiday in Korea(lonely planet), mình đã chuẩn bị hầu hết đầy đủ hồ sơ làm visa rồi thứ 3 ngày 7/8 mình sẽ đi nộp. Nếu được chúng ta làm chung visa
thân
Hi anh Quyền, thứ 3 này thì em ko kịp chuẩn bị xong hồ sơ rồi, chắc đầu tuần sau em mới nộp được. Anh nộp rồi có thông tin gì mới thì update cho em với nhé.
Mà lịch trình cuối cùng của anh như thế nào? hình như anh không đi Jeju nữa nhỉ?

bonmua12
06-08-2012, 15:04
Hi Bonmua12, mình cũng book jeju air có 338 usd thôi, hạn chót xuất vé là ngày 29/7, trước khi phượt mình cũng nghiên cứu kỹ lắm mấy vụ vé mb.
vậy kỳ nầy bạn có đi HQ o?kaka mình cũng biết đôi chút về những lễ hội của HQ, vì mình cũng rất muốn trãi nghiệm rơi vào ngày nghĩ lễ của họ nên book vé vào ngày 26/9 -4/10. Cám ơn bạn nhiều

Đúng rồi, tội gì phải mua vé mắc của VNA, trong khi vé của các hãng khác rẻ hơn mà thời gian cũng bay thẳng và chất lượng ngang nhau, chịu khó canh vào đợt KM, Hãng HK nước ngoài KM rất thường xuyên đùng lo và rất dể book vé, còn KM của VNA thì hãy cẩn thận vì thấy giá vé rẻ nhưng khi cộng tiền thuế vào thì ra con số tổng phải trả là bao nhiêu mới là quan trọng và mới so sánh được với các hãng khác là rẻ hay không!
Mình bay vào ngày 2/09, đi khoảng 8 ngày.

nguyenyensao
07-08-2012, 16:47
VNA vừa có đợt giảm giá mạnh cho mùa thu Hàn Quốc, các bạn nào quan tâm thì tranh thủ book vé nhé.

tivoli208
08-08-2012, 04:18
Bạn nào ở Hàn cho mình hỏi mùa thu HQ kéo dài đến bao giờ? Đầu tháng 9 mình qua thì còn thu không nhỉ?

vmtmobile
09-08-2012, 00:58
mình đã book vé đi hàn quốc 25/10- 31/10(khứ hồi)
nếu bạn nào đi trong thời gian này liên lạc để cùng nhau tham quan nếu tiện nha.

vmtmobile
09-08-2012, 01:05
Bạn nào ở Hàn cho mình hỏi mùa thu HQ kéo dài đến bao giờ? Đầu tháng 9 mình qua thì còn thu không nhỉ?
Mùa thu đẹp nhất là giữa tháng 10 đến đầu tháng 11 bạn ạ

betit
20-08-2012, 11:11
mình đã book vé đi hàn quốc 25/10- 31/10(khứ hồi)
nếu bạn nào đi trong thời gian này liên lạc để cùng nhau tham quan nếu tiện nha.

Mình cũng đang định book 25/10-2/11 đây vì có vé rẻ, bạn có lịch trình chưa và xin visa chưa cho mình tham khảo với.

vmtmobile
24-08-2012, 23:57
visa thì đầu tuần sau mình làm.minh book vé của VNA. mình chỉ đi seoul và vài thành phố cổ thôi.chủ yếu là thích ngắm lá cây mùa thu.hjhj.
bạn chuẩn bị thế nào rồi thí cho mình biết với nhé.

NgocThuc
25-08-2012, 10:53
Thu Hàn năm nay (nhuận) nên đẹp nhất ~ tuần từ 15/10 - 21/10. Tập hợp mọi người làm chuyến nào.
Vé máy bay: 340$ + 132$ thuế, Hà Nội - Seoul - Hà Nội
Phòng: ~90$/phòng/2 người có ăn sáng.
Đi lại tàu điện hoặc KTX, tb khoảng 10$/ngày.
Ăn uống nhanh gọn: 20$/ngày.
Visa: 50$/người

Có ai tham gia, lập hội đi cho vui nhỉ!

thisisme
25-08-2012, 17:00
Thu Hàn năm nay (nhuận) nên đẹp nhất ~ tuần từ 15/10 - 21/10. Tập hợp mọi người làm chuyến nào.
Vé máy bay: 340$ + 132$ thuế, Hà Nội - Seoul - Hà Nội
Phòng: ~90$/phòng/2 người có ăn sáng.
Đi lại tàu điện hoặc KTX, tb khoảng 10$/ngày.
Ăn uống nhanh gọn: 20$/ngày.
Visa: 50$/người

Có ai tham gia, lập hội đi cho vui nhỉ!

Bạn tham gia cùng đi, giờ đã chắc chắn có mình và bạn vmtmobile mua vé rồi. Bạn tham khảo thêm topic này nhé https://www.phuot.vn/threads/51509-Tìm-bạn-đi-Hàn-Quốc-mùa-thu-từ-5-đến-14-10

Bọn mình chưa bàn cụ thể, đợi lấy visa đã rồi sẽ lên một lịch trình chi tiết nhất. Bạn vmtmobile đi từ 25/10 đến 31/10 còn mình thì đến 2/11

Vhnghiem
25-08-2012, 23:06
Mình cũng đinh book 25/10 - 2/11. Nhưng cũng chưa có visa có làm thì cho mình tham khảo nữa.

Vhnghiem
25-08-2012, 23:25
Mình vừa xem thông tin làm visa trọn gói hết hơn 5 tr hả mọi người.

thisisme
26-08-2012, 11:32
Mình vừa xem thông tin làm visa trọn gói hết hơn 5 tr hả mọi người.

Liều giống mình đi, mua vé rồi làm visa, ko thì hết vé rẻ, hihi. Visa thì theo như thông tin mình đc biết thì giá nộp ở sứ quán là 30 USD, còn chỗ mà mình hỏi làm dịch vụ là 50 USD (giấy tờ do mình dịch). Nói chung ko đến giá như của bạn đâu. Mà bạn ở đâu thế

Vhnghiem
26-08-2012, 13:39
Liều giống mình đi, mua vé rồi làm visa, ko thì hết vé rẻ, hihi. Visa thì theo như thông tin mình đc biết thì giá nộp ở sứ quán là 30 USD, còn chỗ mà mình hỏi làm dịch vụ là 50 USD (giấy tờ do mình dịch). Nói chung ko đến giá như của bạn đâu. Mà bạn ở đâu thế

mình cũng chưa làm visa bjo nên cũng ko biết đc. bạn có thế cho m một số thông tin và dịch vụ để làm visa có thể là làm trọn gói luôn được ko. và bạn gửi cho mình lịch trình và dự kiếm bạn thế nào đc ko gửi qua gmail : [email protected]
. M ở bắc ninh bạn à.

vmtmobile
26-08-2012, 23:02
Tuần sau mình nộp hồ sơ xong.kết quả thế nào sẽ cho mọi người biết.hihi.tiếng anh mù tit nên hồ sơ hơi lượm thuộm.kaka

nguyenyensao
28-08-2012, 14:15
Mình tự làm hồ sơ để nộp và đã có visa đi Hàn ngày 22/8 vừa rồi. Chắc ăn nhất là các bạn cứ đến Đại sứ quán hoặc Tổng lãnh sự quán, nói rõ nhu cầu và xin Danh sách các loại giấy tờ cần chuẩn bị rồi nộp đầy đủ theo danh sách đó là được thôi. Không cần qua dịch vụ gì hết, mình tốn chi phí dịch thuật 500k + nộp Lãnh sự quán 30$.
Tất nhiên có hơi mất thời gian hơn so với dịch vụ (khoản xếp hàng vào cửa).

thisisme
28-08-2012, 20:45
@nguyenyensao: Bao giờ bạn đi thế? Có gì chia sẻ kinh nghiệm nhé. Mình cuối tháng 10 mới đi cơ.

nguyenyensao
03-09-2012, 21:02
@nguyenyensao: Bao giờ bạn đi thế? Có gì chia sẻ kinh nghiệm nhé. Mình cuối tháng 10 mới đi cơ.
Mình khởi hành đêm 27/9 để ăn tết Trung thu bên đó. Lần đầu đi Hàn nên cũng chưa biết thế nào, nếu có kinh nghiệm gì hay sẽ chia sẻ với mọi người:D

Solidus
04-09-2012, 14:26
Mình tự làm hồ sơ để nộp và đã có visa đi Hàn ngày 22/8 vừa rồi. Chắc ăn nhất là các bạn cứ đến Đại sứ quán hoặc Tổng lãnh sự quán, nói rõ nhu cầu và xin Danh sách các loại giấy tờ cần chuẩn bị rồi nộp đầy đủ theo danh sách đó là được thôi. Không cần qua dịch vụ gì hết, mình tốn chi phí dịch thuật 500k + nộp Lãnh sự quán 30$.

Mình cũng đang muốn đi du lịch Hàn quốc chừng 1 tuần đây bạn à, bạn có thể hướng dẫn sơ sơ các loại giấy tờ và hình ảnh cần thiết để xin Visa đi Hàn không ? Mình ở Vũng tàu.

thisisme
04-09-2012, 15:26
Mình cũng đang muốn đi du lịch Hàn quốc chừng 1 tuần đây bạn à, bạn có thể hướng dẫn sơ sơ các loại giấy tờ và hình ảnh cần thiết để xin Visa đi Hàn không ? Mình ở Vũng tàu.

Bạn làm thủ tục rồi đi luôn cùng bọn mình đi. Nhóm bọn mình 3-4 người sẽ đi vào cuối tháng 10 đấy

Sonice
04-09-2012, 16:57
Bạn làm thủ tục rồi đi luôn cùng bọn mình đi. Nhóm bọn mình 3-4 người sẽ đi vào cuối tháng 10 đấy
Nhóm bạn đã xác định thời gian chính xác chưa? Mình cũng muốn đến Hàn vào dịp này, nếu xin được visa thì mình tham gia chung nhé. Nếu bạn đã có visa thì hướng dẫn mình những giấy tờ cần thiết được k? Mình xem trên web đại sứ quán Hàn nhưng thấy giấy mời gì đó, rắc rồi quá, bạn hướng dẫn nhé

Mình định tự xin visa, bạn có thể hướng dẫn các giấy tờ cần thiết và dịch vụ dịch thuật + công chứng bạn đã làm ở đâu không? Mình lần đầu xin visa nên không biết. Mình ở HCM. Nick yahoo là hienlongbong, mail: [email protected]. Về nhà mình không vào được diễn đàn của phuot.vn nên bạn giúp mình qua email nhé.

Trời!!! giá vé của e đắt quá! có lẽ e chưa quen book vé đi tự túc nên không tìm hiểu biết giá vé của các hãng khác rồi!. Thường nếu e muốn bay thẳng sang INC thì chỉ cần book trước 1 tháng của hãng Jeju air, hãng này cũng thường có vé rẻ hơn của VNA nhiều (từ 338$ đến 450$ đã bao gồm thuế), hoặc ASIANA mà chất lượng bay ngang bằng VNA hoặc hơn, nhiều khi còn được ưu ái hơn vì là hãng chủ nhà của Hàn mà, tội gì e phải mua chi vé mắc phí tiền, số tiền đắc đó để shoping sướng hơn, KHI NÀO VNA bằng giá các hãng khác thì chọn VNA, nhưng lỡ rồi kỳ sau kinh nghiệm trước khi book đi đâu nên so sánh vài hãng HK rồi quyết định book e nhé, (a dự định đi trong tháng 9). Chúc e có chuyến đi vui.
@bonmua12 ơi, mình đặt vé khứ hồi của Jeju Air từ SGN đến INC nhưng sao không được? nó chỉ có chiều ngược lại, không thể chọn điểm khởi hành là từ HCM đi được. Tại sao vậy bạn?

vmtmobile
05-09-2012, 08:06

Bạn ở VT thì nộp hồ sơ tại Tổng LSQ Korea tại TPHCM (107 Nguyễn Du)
các giấy tờ bạn cần chuẩn bị như sau:
1. Hộ chiếu
2.Đơn xin visa(nhớ dán hình 3x4 đẹp đẹp)
3.Giấy xác nhận nhân viên
4.Đơn xin nghỉ phép
5.Hợp đồng lao động
6.Sổ tiết kiệm ngân hàng (hoặc bản sao kê bank 3 tháng gần nhất, số dư cuối kỳ tối thiểu phải trên 150 triệu..)
7.Giấy xác nhận nộp thuế TNCN
8.Lịch trình tham quan
9.Booking máy bay
10.Booking khách sạn
11.Hộ khẩu

Lệ phí:30 $
nộp vào buổi sáng (9g -11g), thường buổi sáng mọi người hay chen lấn, tốt nhất bạn đi lúc 10g.thì thoải mái và vào nhanh hơn.
Lưu ý:tất cả giấy tờ phải bằng tiếng anh hoặc hàn, nếu bản tiếng việt bạn vui lòng đi dịch thuật và công chứng sở tư pháp nhé.
đây là kinh nghiệm mình mới đi làm hôm qua.sau 2 lần trả hồ sơ về bổ sung....
tổng thiệt hại hết:630k(visa)+410k(dịch và công chứng)+400k(khách sạn).huhuhu

tommybsdinh
05-09-2012, 08:29

Hi Mọi người,
nếu có ai đi từ 28/10 đến thì đi chung với mình nhé, đã lấy visa rồi (lẽ ra mình đi ngày 26/9) nhưng vì tháng 9 lá chưa đỏ, chưa đẹp nên đổi vé lại tháng 10, và mất 100 usd.
thank các bạn

tommybsdinh
05-09-2012, 08:37
Nhóm bạn đã xác định thời gian chính xác chưa? Mình cũng muốn đến Hàn vào dịp này, nếu xin được visa thì mình tham gia chung nhé. Nếu bạn đã có visa thì hướng dẫn mình những giấy tờ cần thiết được k? Mình xem trên web đại sứ quán Hàn nhưng thấy giấy mời gì đó, rắc rồi quá, bạn hướng dẫn nhé

Mình định tự xin visa, bạn có thể hướng dẫn các giấy tờ cần thiết và dịch vụ dịch thuật + công chứng bạn đã làm ở đâu không? Mình lần đầu xin visa nên không biết. Mình ở HCM. Nick yahoo là hienlongbong, mail: [email protected]. Về nhà mình không vào được diễn đàn của phuot.vn nên bạn giúp mình qua email nhé.

@bonmua12 ơi, mình đặt vé khứ hồi của Jeju Air từ SGN đến INC nhưng sao không được? nó chỉ có chiều ngược lại, không thể chọn điểm khởi hành là từ HCM đi được. Tại sao vậy bạn?

bạn kiểm tra lại xem sao, chứ mình book Jeju AIR nè, vẫn có khứ hồi mà bạn,

Sonice
05-09-2012, 09:57
bạn kiểm tra lại xem sao, chứ mình book Jeju AIR nè, vẫn có khứ hồi mà bạn,
Mình vừa kiểm tra lại, có vé khứ hồi nhưng mình không chọn được chiều phải mình đi là SGN --> INC --> SGN. Thay vào đó chỉ có thể khởi hành tại HQ nên chiều trên web Jeju Air là INC --> SGN --> INC.
Giấy tờ bạn dịch thuật ở đâu vậy, chỉ mình với, mình ở SG.

thisisme
05-09-2012, 16:10
[QUOTE=Sonice;696366]Nhóm bạn đã xác định thời gian chính xác chưa? Mình cũng muốn đến Hàn vào dịp này, nếu xin được visa thì mình tham gia chung nhé. Nếu bạn đã có visa thì hướng dẫn mình những giấy tờ cần thiết được k? Mình xem trên web đại sứ quán Hàn nhưng thấy giấy mời gì đó, rắc rồi quá, bạn hướng dẫn nhé

Bạn vào đây nhé https://www.phuot.vn/threads/51509-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91i-H%C3%A0n-Qu%E1%BB%91c-cu%E1%BB%91i-th%C3%A1ng-10-2012

nguyenyensao
05-09-2012, 19:58
Bạn ở VT thì nộp hồ sơ tại Tổng LSQ Korea tại TPHCM (107 Nguyễn Du)
các giấy tờ bạn cần chuẩn bị như sau:
1. Hộ chiếu
2.Đơn xin visa(nhớ dán hình 3x4 đẹp đẹp)
3.Giấy xác nhận nhân viên
4.Đơn xin nghỉ phép
5.Hợp đồng lao động
6.Sổ tiết kiệm ngân hàng (hoặc bản sao kê bank 3 tháng gần nhất, số dư cuối kỳ tối thiểu phải trên 150 triệu..)
7.Giấy xác nhận nộp thuế TNCN
8.Lịch trình tham quan
9.Booking máy bay
10.Booking khách sạn
11.Hộ khẩu

Lệ phí:30 $
nộp vào buổi sáng (9g -11g), thường buổi sáng mọi người hay chen lấn, tốt nhất bạn đi lúc 10g.thì thoải mái và vào nhanh hơn.
Lưu ý:tất cả giấy tờ phải bằng tiếng anh hoặc hàn, nếu bản tiếng việt bạn vui lòng đi dịch thuật và công chứng sở tư pháp nhé.
đây là kinh nghiệm mình mới đi làm hôm qua.sau 2 lần trả hồ sơ về bổ sung....
tổng thiệt hại hết:630k(visa)+410k(dịch và công chứng)+400k(khách sạn).huhuhu
Mình xin bổ sung 1 số ý theo kinh nghiệm bản thân:
Trong danh sách giấy tờ Lãnh sự quán yêu cầu có thêm Giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty nên mình cũng nộp luôn cái này.
Chứng minh tài chính thì chỉ cần tài khoản tiền gửi có số dư ít nhất 5.000$ (tất nhiên nhiều hơn càng tốt).
Mình không nộp Giấy xác nhận nộp thuế TNCN nhưng có nộp sao kê lương 3 tháng gần nhất và xác nhận mức lương của cơ quan.

nguyenyensao
05-09-2012, 20:01
@bonmua12: em cũng có thắc mắc như bạn Solice :D. Anh giải đáp dùm em.
Sau khi có Visa, em đã hủy vé VNA đặt trước đó và đặt vé đợt khuyến mãi tổng cộng 8,3tr nên cũng không tiếc lắm.:D

bonmua12
06-09-2012, 02:58
@Sonice , nguyenyensao và all: Trang web của Jeju Air chỉ book được từ bên Hàn. Để hỏi giá vé và đặt vé của hãng JEJU AIR, các bạn ở Sài Gòn chỉ cần gọi đến số: 6291 7530, hoặc đến thẳng vp đại diện của hãng tại tòa nhà 343 Pham Ngũ Lão, q.1, (lầu 10). Hiện nay hãng đang KM giá vé rất rẻ, mình và bạn tommybsdinh đã book vé ở đây và bay trong tháng 9 này còn mình hiện đang ở bên Hàn Quốc.

nguyenyensao
06-09-2012, 08:45
@bonmua12: thì ra là vậy. Thanks anh đã cung cấp thông tin rất bổ ích cho newbie tụi em!:)

Sonice
06-09-2012, 10:09
@nguyenyensao: bạn có visa rồi cho mình hỏi tí. Mình là sv mới ra trường, muốn vùng vẫy 1 thời gian trước khi bắt đầu đi làm, nên không có công việc ổn định. Tài chính phải nhờ gia đình chứng minh chứ bản thân không có gì rồi. Trường hợp như mình có nhận được visa không bạn?
Bạn trả vé của VNA có mất phí bao nhiêu thế? Chỉ cho mình chỗ bạn dịch thuật + công chứng luôn nhé, lần đầu mình làm nên không biết gì cả.

nguyenyensao
06-09-2012, 12:21
Ok, mình sẽ gửi mail cho bạn bản scan Danh sách các giấy tờ Lãnh sự quán yêu cầu mà mình xin được ở đó và địa chỉ công ty mình đã dịch hồ sơ nhé. Riêng phần đặt vé, mình nhờ 1 anh bên VNA đặt nên cũng không biết phí cụ thể các loại, chỉ biết tổng cộng gần 8,3tr (vé đợt khuyến mãi mùa thu của VNA, hình như hạn chót xuất vé là 31/08). Bạn cũng có thể đặt vé Jeju Air như anh bonmua12 hướng dẫn để có vé tốt hơn đấy.

ham_ho
10-09-2012, 18:03
em đang là sinh viên. em định đi hàn quốc,nhưng chắc phải đợi đến tháng 3 năm sau vì em mới làm dịch vụ chứng minh tài chính 200tr trong sổ tiết kiệm. phải đợi đến tháng 3 mới đủ là dc 6 tháng. em dự tính xin giấy giới thiệu của giáo sư trường em và giấy cho phép nghỉ học. book vé khứ hồi,book khách sạn.liệu nếu như vậy em có xin được visa đi du lịch hàn quốc khoảng 7 ngày không ah?tại đây là lần đầu em ra nước ngoài nên em không biết.anh chị nào ở hà nội có kinh nghiệm chỉ giúp em với. mà nhất thiết là phải làm cái chứng minh tài chính số dư đủ 6 tháng ah.em muốn đi sớm mà sợ không xin được visa:( mà em là sinh viên rồi chắc không cần bố mẹ ký tá giầy tờ gì đồng ý chứ ah.chứ bố mẹ em làm nghề tự do ko ah.

nguyenyensao
14-09-2012, 17:30
Không cần gửi tiền đủ 6 tháng đâu nha em. Khi có visa chị cũng chưa gửi đủ 3 tháng đâu. Bên Lãnh sự quán cũng nói chỉ cần gửi kì hạn 1 tháng, người ta sẽ tự hiểu là hết tháng đó mình sẽ gửi tiếp thôi.