PDA

View Full Version : Phượt tại gia ....tại sao không ???

NLK
15-10-2009, 21:39
Thiên hạ ngoài kia có ước mơ thầm kín là được đi loanh quanh khắp nơi trên thế giới ....tôi cũng chẳng ngoại lệ.
Nhưng trước khi đi, thực hiện ước mơ thầm kín đó ... tôi muốn mình hiểu hơn về nơi tôi đang sống...
Có nhiều những giọt nước mắt và nụ cười ở những gương mặt quá đỗi quen thuộc mà tôi chưa hiểu ?

Có nhiều những ký ức lắm trên những con phố, cung đường tôi tưởng như đã hiểu?

Bằng một cách riêng của mình ...tôi muốn Phượt tại gia .....
Tôi muốn biến mình bé nhỏ như một hạt bụi đọng lại trên phố, trên mái nhà, trên tán lá cây để hiểu hơn về tất cả và muốn giữ lấy trong tôi tất cả những ký ức về..về những con đường ...những cửa hàng ...những mái nhà ..cả những hàng cây ...nơi tôi đang sống.

Ai đó...tôi dùng từ "ai đó " có thể bạn là Nam ..là Nữ ...và ở Giữa ..
Không cần biết quá nhiều về nhau , nhưng nhờ ai đó để hiểu hơn về nơi ai đó đang sống ...và nhờ thế chúng ta hiểu nhau ..

Hãy cùng tôi vẽ lại bản đồ nơi mình đang sống bằng một cách riêng của mình "ai đó" nhé ??

Riêng phần tôi sẽ vẽ lại bản đồ của mình về nơi tôi đang sống ...Hà Nội

dan37.org
15-10-2009, 22:08
Thiên hạ ngoài kia có ước mơ thầm kín là được đi loanh quanh khắp nơi trên thế giới ....tôi cũng chẳng ngoại lệ.
Nhưng trước khi đi, thực hiện ước mơ thầm kín đó ... tôi muốn mình hiểu hơn về nơi tôi đang sống...Có nhiều những giọt nước mắt và nụ cười ở những gương mặt quá đỗi quen thuộc mà tôi chưa hiểu ?

Có nhiều những ký ức lắm trên những con phố, cung đường tôi tưởng như đã hiểu?

Bằng một cách riêng của mình ...tôi muốn Phượt tại gia .....t
Tôi muốn biến mình lại như một hạt bụi đọng lại trên phố, trên mái nhà, trên tán lá cây để hiểu hơn về tất cả và muốn giữ lấy trong tôi tất cả những ký ức về..về những con đường ...những cửa hàng ...những mái nhà ..cả những hàng cây ...nơi tôi đang sống.

Ai đó...tôi dùng từ "ai đó " có thể bạn là Nam ..là Nữ ...và ở Giữa ..
Không cần biết quá nhiều về nhau , nhưng nhờ ai đó để hiểu hơn về nơi ai đó đang sống ...và nhờ thế chúng ta hiểu nhau ..

Hãy cùng tôi vẽ lại bản đồ nơi mình đang sống bằng một cách riêng của mình "ai đó" nhé ??

Riêng phần tôi sẽ vẽ lại bản đồ của mình về nơi tôi đang sống ...Hà Nội

Khi không có điều kiện để đi, thì phượt tại gia là lựa chọn hữu hiệu của em. Đọc bài, xem ảnh, chia sẻ và cảm nhận bài viết của những thành viên khác. Như thế mình sẽ có nhiều kiến thức hơn phải không bác(wait)

NLK
15-10-2009, 22:17
Hà Nội ...Phượt...chỉ để ngắm cây ..

Hà Nội có rất nhiều cây, cây Hà Nội có nhiều cây rất đặc biệt..

Cây Hà Nội liên quan đến nhiều điển tích ..cây có sống ...cây có chết ..vì thế nên cây cũng có linh hồn chăng ?

Tôi không dọa ai đâu nhé ..nhưng cây Hà Nội rất quý ..và người Hà Nội rất quý cây vì cây như một bậc tiền bối đã ở đây chứng kiến nhiều năm tháng của Hà Nội của đời người ...

Nói đến Hồ Gươm ...nổi tiếng với 2 cây lộc vừng
Vào mùa hoa nở , người Hà Nội hỏi nhau ...hai cây lộc vừng ở Hồ Gươm đã nở chưa nhỉ ??
Thật là thú vị khi sự kiện cây lộc vừng nở cũng quan trọng như chương trình dự báo thời tiết vậy ..và trước đó người ta còn lo ngại cho mùa hoa năm nay hoa lộc vừng không nở .

https://i283.photobucket.com/albums/kk295/ngoclinhkhue/HHV_5677-1.jpg

Hà Nội có những cây đa ...người ta nói rằng ...Thần cây đa, ma cây gạo

Cây đa to nhất Hà Nội , là cây đa nằm trong tòa soạn báo Nhân Dân
Tục ngữ nước ta có câu rằng ...
Thần cây đa, ma cây gạo

Nhưng ai đó thử buổi tối Hà Nội ngày đông, thử một lần ngó qua bức tường ngăn cách ngắm thử cây đa đó xem có Ma không nhé ...

Tôi đã từng tò mò ngắm cây đa đó ..một khoảng không gian tĩnh lặng chỉ có tiếng lá rì rào như lời người đang trò chuyện cùng nhau ...cây Đa đó người Hà Nội trọng lắm ....chiều lắm...phụng lắm ....

Cây đa đặc biệt ...nhất ở Hà Nội có lẽ đó là cây đa ở Tượng đài Lê Nin ..

Bời vì ..trong thân cây đa đó có một cây dừa ..

Thật lạ là tại sao cây dừa có thể mọc trong được thân cây đa ? Đó là câu hỏi mà từ ngày còn nhỏ khi papa tôi dẫn tôi đi trên những cung đường Hà Nội , ông đã chỉ cho tôi về cây đa rất đặc biệt đó .
Sau này khi có con tôi cũng sẽ một lần dẫn con mình đến gốc đa đó và nói về cây đa đặc biệt
"Ai đó " hiểu hơn có thể giải thích được tại sao một cây dừa có thể mọc trong thân cây đa giùm tôi không ???

Câu hỏi mà bao năm qua tôi không trả lời được ..????

NLK
15-10-2009, 22:24
Khi không có điều kiện để đi, thì phượt tại gia là lựa chọn hữu hiệu của em. Đọc bài, xem ảnh, chia sẻ và cảm nhận bài viết của những thành viên khác. Như thế mình sẽ có nhiều kiến thức hơn phải không bác(wait)

Đi khám phá khắp nơi, điều đầu tiên tôi tưởng tượng ra cảnh người ta hỏi mình
Bạn từ đâu đến ? Where are you from ?
Như
Cây có cội ...sông có nguồn
..Cái đến ..ở đây là nơi mà từ đó ta đã ra đi để đến đây ?:D..một nơi nào đó

Tôi muốn mình có thể nói nhiều hơn ...với ai đó về nơi tôi đến .
Đơn giản vậy thôi ..và với "ai đó " tôi cũng muốn hỏi nhiều hơn từ nơi họ "đến ".
Tôi đến từ đâu ...tôi đến từ Hà Nội
Tôi đến đây ...để tôi hiểuvề đây ..trong khi nơi tôi đến tôi vẫn chưa hiểu ?
Tôi có thể nói được gì đây về nơi tôi đến ?
Và tôi tin mỗi một người yêu nơi mình đến sẽ là người hướng dẫn viên du lịch giỏi nhất cho "người đến đây " Là người có khả năng RP tốt nhất trong tất cả các trang quảng cáo , những sự thăm dò .

Khi tôi đến đâu tôi cũng mong muốn gặp một người yêu và hiểu nơi mình đã đến .

Walkman
15-10-2009, 23:31
Cái này giống cảm nhận và chia sẻ Bác nhỉ? Lộn sòng rồi :D

NLK
16-10-2009, 09:19
Nhớ đến câu tục ngữ "Thần cây đa ma cây gạo "

Tôi chợt đến cây gạo mà tương truyền do chính tay Nguyễn Siêu đã trồng ngay tại Hồ Gươm khi ông dựng Đài Nghiêm Tháp Bút và trùng tu Đảo Ngọc.

Trong ký ức của tôi cây gạo đó rất to và cao, những bông hoa như đốm lửa trên cao đỏ rực ...

Thật là tiếc vì giờ đây nó chỉ là ký ức mà thôi ..bởi vì cây gạo đó đã chết năm 1998 .

Thật là đáng tiếc cho ai đã đến Hà Nội chỉ như "cưỡi ngượi xem hoa" ...và tiếc cho cả những ai sống ở Hà Nội không biết về cây gạo do Nguyễn Siêu đã trồng tôi tiếc cho những người Hà Nội sau không còn được ngắm hoa gạo ..

Hiện giờ tại đó cũng trồng một cây hoa gạo thay thế ..nhưng phải hơn 200 năm nữa mới lớn được bằng cây gạo trước đây.

tranquang
16-10-2009, 10:32
Nhớ đến câu tục ngữ "Thần cây đa ma cây gạo "

Tôi chợt đến cây gạo mà tương truyền do chính tay Nguyễn Siêu đã trồng ngay tại Hồ Gươm khi ông dựng Đài Nghiêm Tháp Bút và trùng tu Đảo Ngọc.

Đài Nghiên chứ nhỉ...

NLK
16-10-2009, 11:04
Đài Nghiên chứ nhỉ...

Thăng Long thành hoài cổ
Bà Huyện Thanh Quan

Tạo hóa gây chi cuộc hí trường
Ðến nay thấm thoắt mấy tinh sương
Lối xưa xe ngựa thành thu thảo
Nền cũ lâu đài bóng tịch dương
Ðá vẫn trơ gan cùng tuế nguyệt
Nước còn cau mặt với tang thương.
Ngàn năm gương cũ soi kim cổ
Cảnh đấy người đây luốn đoạn trường.

Cảm ơn bạn đã chỉnh cho tôi một từ rất ý nghĩa .(beer)
Đúng rồi là Đài Nghiên chứ không phải Đài Nghiêm phải không bạn?

Nhất ngôn cửu đỉnh ...chỉ cần vô tình một chút gõ sai một từ biết đâu người tôi kể về nơi tôi đến lại nghĩ rằng, Đài Nghiêm chứ không phải Đài Nghiên vì Trần Thủ Độ đã cướp ngôi nhà Lý khác chi. Nghiêm Lăng tức Nghiêm Quang, tự Tử Lăng, vào thời Vương Mãng cướp ngôi nhà Hán ...
Với bài thơ Nghiêm lăng đài phải không bạn

Hai bên câu đối Đài Nghiên - Tháp Bút có câu rằng:
Nhân gian văn trị vô quyền, toàn bằng âm đức

Thiên thượng chủ tư hữu nhãn, đan khám tâm điền.

Nhân gian chữ nghĩa riêng ai, nhờ vào âm đức,

Trời cao thiện, nhân có mắt, soi thấu dạ người!

Viết về nơi tôi đang sống Hà Nội ...vẽ lại bản đồ Hà Nội ...Phượt riêng theo cách của mình ..tôi sẽ đi khác ..nhìn khác ...viết khác...để nhớ cũng khác

2LúaMiềnTây
16-10-2009, 11:14
Thăng Long thành hoài cổ
Bà Huyện Thanh Quan

Cảm ơn bạn đã chỉnh cho tôi một từ rất ý nghĩa .(beer)
Đúng rồi là Đài Nghiên chứ không phải Đài Nghiêm phải không bạn?

Nhất ngôn cửu đỉnh ...chỉ cần vô tình một chút gõ sai một từ biết đâu người tôi kể về nơi tôi đến lại nghĩ rằng, Đài Nghiêm chứ không phải Đài Nghiên vì Trần Thủ Độ đã cướp ngôi nhà Lý khác chi. Nghiêm Lăng tức Nghiêm Quang, tự Tử Lăng, vào thời Vương Mãng cướp ngôi nhà Hán ...

Viết về nơi tôi đang sống Hà Nội ...vẽ lại bản đồ Hà Nội ...Phượt riêng theo cách của mình ..tôi sẽ đi khác ..nhìn khác ...viết khác...để nhớ cũng khác

Phần này hơi khó hiểu, mình đọc đi đọc lại 3 lần rồi...(NO)

tranquang
16-10-2009, 11:46
[COLOR="Black"]

2 câu này ở cổng nào nhỉ? Chiều nay phải ra xem ngay mới được, vì đọc ra 2 câu này cứ như là không chỉnh, mà dịch phải xem chữ gốc. Nếu nghe theo âm thì hình như là... dịch sai :D

NLK
16-10-2009, 13:35
Phần này hơi khó hiểu, mình đọc đi đọc lại 3 lần rồi...(NO)

Bạn từ đâu đến ?Bạn 2luamientay ?
Bạn kể cho tôi về những cung đường những mái nhà nơi bạn đang sống nhé (beer), biết đâu có một ngày nào đó khi tôi đặt chân đến mảnh đất nơi bạn đang sống tôi đã cảm thấy như mình đã sống ở đây .

Người Hà Nội ...Phượt Hà nội ...không dễ như người ta đến Phượt ở một vùng đất mới , hưởng cái không khí ở đó, thụ các món ăn ở đó , ngó cái bản đồ ...lần theo những tài liệu đọc vội .

Người sống cùng đất ,sống trong đất ...nói về nơi mình sống ..bạn cứ chia sẻ với tôi về nơi bạn sống nhé ..bạn sẽ hiểu thôi mà (beer)

tranquang
16-10-2009, 13:36
Thăng Long thành hoài cổ
Bà Huyện Thanh Quan

...

"Luống" chứ nhỉ? Hay bạn không phải người Hà Nội?

Đoạn sau này hình như bạn say quá. Đài Nghiêm thì cũng có nghĩa của nó chứ sao lại lôi Trần Thủ Độ vào đây? Mà Nghiêm Tử-Quang chỉ nổi tiếng sau khi Vương Mãng đã bị dẹp thôi.

Mà cái gì mà "Với bài thơ Nghiêm lăng đài phải không bạn"? Chả hiểu chủ ngữ đâu.

Đài Nghiên thấp hơn Tháp Bút để cho giữa giờ Thìn ngày Đoan Ngọ bóng tháp Bút chấm vào cái nghiên rồi cả ngày viết lên trời xanh (Tả Thanh Thiên). Bạn muốn ví ý, tứ nào với bài thơ của Uông Tuân? "Nhất điếu thê lương tại diểu minh" hay "Cao ngoạ ngũ vân vị khách tình"?

BM
16-10-2009, 13:44
@NLK: Bạn dùng từ "Phượt tại gia" làm mình liên tưởng bạn ở trong nhà và xem TV/Internet...để "du lịch tại chỗ". Nếu bạn không nhầm thì mình nhầm và lỗi đã spam.

NLK
16-10-2009, 13:44
"Luống" chứ nhỉ? Hay bạn không phải người Hà Nội?

Đoạn sau này hình như bạn say quá. Đài Nghiêm thì cũng có nghĩa của nó chứ sao lại lôi Trần Thủ Độ vào đây? Mà Nghiêm Tử-Quang chỉ nổi tiếng sau khi Vương Mãng đã bị dẹp thôi.

Mà cái gì mà "Với bài thơ Nghiêm lăng đài phải không bạn"? Chả hiểu chủ ngữ đâu.

Đài Nghiên thấp hơn Tháp Bút để cho giữa giờ Thìn ngày Đoan Ngọ bóng tháp Bút chấm vào cái nghiên rồi cả ngày viết lên trời xanh (Tả Thanh Thiên). Bạn muốn ví ý, tứ nào với bài thơ của Uông Tuân? "Nhất điếu thê lương tại diểu minh" hay "Cao ngoạ ngũ vân vị khách tình"?

Bác ..tranquang nói mà khiến tôi hổ thẹn quá , đúng là tôi không dám nhận mình là Người Hà Nội đâu Bác.

Bác thấy đấy tôi ôm mộng như thiên hạ ngoài kia muốn đi loanh quanh khắp nơi trên thế giới, vậy mà nơi tôi sống tôi đã hiểu được gì đâu ?

Đây là nơi tôi bắt đầu tìm hiểu về mảnh đất mà tôi sống, muốn đi đâu cũng phải bắt đầu từ nơi ta đi đúng không Bác .

Cảm ơn Bác rất nhiều ...(beer)

autumnovember
16-10-2009, 14:08
[/quote]

Bạn ơi, ảnh này là từ thời điểm nào đó bạn? Hay ảnh vẽ vậy bạn, màu sắc như còn tươi mới, lạ thật?

NLK
16-10-2009, 14:10
@NLK: Bạn dùng từ "Phượt tại gia" làm mình liên tưởng bạn ở trong nhà và xem TV/Internet...để "du lịch tại chỗ". Nếu bạn không nhầm thì mình nhầm và lỗi đã spam.

Diễn đàn chúng ta diễn đàn Phượt nơi dành cho những kẻ lãng du thích khám phá những mảnh đất mới , những cung đường mới , và muốn sống trong một cảm giác mới .

Vậy tại sao điều đầu tiên ta không bắt đầu khám phá về nơi ta từ đó ra đi nhỉ ?

Nơi ta sống ta còn chưa hiểu , ta tìm kiếm khám phá nơi khác để làm gì ?

Bạn từ đâu đến ? Bạn Bigminh ..?
Hãy thử làm một người hướng dẫn viên du lịch để có thể nói cho tôi về nơi bạn đang sống ?

NLK
16-10-2009, 14:12
Bản đồ ...Phượt Hà Nội ..chỉ để ngắm cây

Một thân cây già đứng đơn độc tôi muốn nói đến ở Hà Nội đó là cây Muỗm , nó được dược sĩ Thẩm Hoàng Tín tạo ra khi ông làm thị trưởng Hà Nội , nó nằm ở phía con đường đôi từ phố Lê Thái Tổ đến Phố Hàng Trống .

Bạn sẽ dễ dàng nhận ra nó vì nó rất khác biệt và cô độc , chỉ một cây duy nhất .

tranquang
16-10-2009, 14:55
Bạn ơi, ảnh này là từ thời điểm nào đó bạn? Hay ảnh vẽ vậy bạn, màu sắc như còn tươi mới, lạ thật?

À, cái này search bằng Google đó mà, ảnh báo chí lấy photoshop thì làm gì chả được.

2LúaMiềnTây
16-10-2009, 15:29
Bạn từ đâu đến ?Bạn 2luamientay ?
Bạn kể cho tôi về những cung đường những mái nhà nơi bạn đang sống nhé (beer), biết đâu có một ngày nào đó khi tôi đặt chân đến mảnh đất nơi bạn đang sống tôi đã cảm thấy như mình đã sống ở đây .

Tôi đến từ miền Tây Nam Bộ, Đồng Tháp.
Đó là nơi tôi sinh ra và lớn lên, tuy nhiên tôi cũng không dám khẳng định là mình đã biết và hiểu hết về quê hương. Có thể có những điều tôi đã biết, những nơi tôi đã đi qua...nhiều người cũng đã biết và đi qua rồi, và mỗi người đều có những cảm nhận khác nhau của riêng mình. Nhưng nếu bạn chưa từng đặt chân đến, bạn sẽ cảm nhận khác với tôi.
"Nếu một ngày nào đó bạn đến quê tôi. Hãy gọi cho tôi, tôi không hứa sẽ dẫn bạn đi chơi khắp nơi, nhưng tôi hứa sẽ cùng bạn đồng hành cùng bạn trên những chặng đường có thể...;)"

autumnovember
16-10-2009, 16:22

Hãy thử làm một người hướng dẫn viên du lịch để có thể nói cho tôi về nơi bạn đang sống ? [/quote]

Nói như bạn này thì chẳng bao giờ biết được cái "tường nhà" kế bên có giề.
Chán thật

Chitto
16-10-2009, 16:39

Cái ảnh chụp cổng ngoài đền Ngọc Sơn kia có cách đây khoảng 10 năm rồi. Trong vòng khoảng 10 năm gần đây, người ta không thể còn nhìn thấy như thế nữa.

Dù rằng màu đỏ giống thế thì vẫn còn, nhưng một nửa màu đỏ không có trong ảnh thì không thể thấy được nữa.

Bạn biết tại sao không?

autumnovember
16-10-2009, 16:46
Cái ảnh chụp cổng ngoài đền Ngọc Sơn kia có cách đây khoảng 10 năm rồi. Trong vòng khoảng 10 năm gần đây, người ta không thể còn nhìn thấy như thế nữa.

Dù rằng màu đỏ giống thế thì vẫn còn, nhưng một nửa màu đỏ không có trong ảnh thì không thể thấy được nữa.

Bạn biết tại sao không?

Anh Chitto mà nói thì quá đúng rồi, vì cứ nhìn những cái ảnh về Hà Nội mà anh chụp là biết liền à. Có những nơi từng mòn đít quần mà sao giờ lên ảnh thấy nhớ nhung và đẹp đến lạ lùng.

Em thì em nhìn cái ảnh này cứ như là ảnh kiểu ngày xưa, hồi mà chụp ảnh đen trắng rồi vẽ màu son môi lên ấy. Chả cổ, chả kính, chả linh thiêng tí nào.

Còn từ hồi em còn bé đến giờ (cũng gọi là tạm đủ lâu...:):):) để thấy sự đổi thay của Hà Nội), em chưa nhìn thấy cái chữ màu đỏ nào nó tươi roi rói như vậy.
Màu nhạt hơn và cổ kính hơn thì đồng ý 4 tay luôn anh.

NLK
16-10-2009, 19:04

Hãy thử làm một người hướng dẫn viên du lịch để có thể nói cho tôi về nơi bạn đang sống ?

Nói như bạn này thì chẳng bao giờ biết được cái "tường nhà" kế bên có giề.
Chán thật[/QUOTE]

Trước khi muốn tìm hiểu tường nhà bên cạnh có gì ..chúng ta có nên biết gạch nhà ta thế nào không nhỉ ;)

Tôi bắt đầu bằng câu hỏi chúng ta vẫn từng hỏi và từng bị hỏi ...

Bạn từ đâu đến ?
Bạn có thể kể cho tôi nghe về xứ sở của bạn được không ?
Nếu ai hỏi bạn , bạn trả lời và muốn nói những gì ?

Có lạ không khi bạn viết cảm nhận thật hay về một nơi bạn đã từng đến , nhưng bạn lại bối rối khi viết và nói về nơi mình đã sống .

Con người ai cũng vậy phải có một nơi để nói về , một nơi để sống và để tự hào như cây có cội như sống có nguồn

Chế Lan Viên đã từng viết bài thơ "Tiếng hát con tầu " chắc bạn nhớ 2 câu thơ nổi tiếng .

Khi ta ở chỉ là nơi đất ở
Khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn

Quay trở về tìm lại giá trị của cội nguồn tôi tin tuy ngược đường nhưng là đúng đường và từ đó bắt đầu sự khởi đầu mới tốt đẹp hơn

NLK
16-10-2009, 19:12
Tôi đến từ miền Tây Nam Bộ, Đồng Tháp.
Đó là nơi tôi sinh ra và lớn lên, tuy nhiên tôi cũng không dám khẳng định là mình đã biết và hiểu hết về quê hương. Có thể có những điều tôi đã biết, những nơi tôi đã đi qua...nhiều người cũng đã biết và đi qua rồi, và mỗi người đều có những cảm nhận khác nhau của riêng mình. Nhưng nếu bạn chưa từng đặt chân đến, bạn sẽ cảm nhận khác với tôi.
"Nếu một ngày nào đó bạn đến quê tôi. Hãy gọi cho tôi, tôi không hứa sẽ dẫn bạn đi chơi khắp nơi, nhưng tôi hứa sẽ cùng bạn đồng hành cùng bạn trên những chặng đường có thể...;)"

Nếu một ngày nào đó bạn đến Hà Nội và theo những thứ tôi vẽ lại cho riêng mình về Hà Nội trong mắt tôi , tôi tin bạn sẽ hiểu sâu sắc hơn và cũng thấy thân thuộc hơn.
Tôi muốn tự vẽ cho mình một bản đồ riêng về nơi tôi sống...
Bạn thử vẽ riêng cho mình một bản đồ quê hương , tôi mới bắt đầu và tôi đã thấy mình học và hiểu hơn rất nhiều ;)(c)

Chitto
16-10-2009, 23:48
Em thì em nhìn cái ảnh này cứ như là ảnh kiểu ngày xưa, hồi mà chụp ảnh đen trắng rồi vẽ màu son môi lên ấy. Chả cổ, chả kính, chả linh thiêng tí nào.

em chưa nhìn thấy cái chữ màu đỏ nào nó tươi roi rói như vậy.
Màu nhạt hơn và cổ kính hơn thì đồng ý 4 tay luôn anh.

Không phải.

Vì trong bức ảnh đó, bên phải cổng có thân gốc cây gạo cổ thụ xù xì rất to, là cây gạo to nhất quanh Hồ Gươm.

Cây gạo ấy đã chết cách đây khoảng 10 năm (chính xác năm nào không nhớ), ở độ tuổi khoảng 140 năm. Hiện giờ người ta trồng 1 cây gạo khác ở chỗ đó, nhưng bé tí, chả biết bao giờ mới to được.

Cái "màu đỏ đã mất không có trong ảnh" là tôi muốn nói đến màu hoa gạo đỏ ở cổng đền mỗi tháng 3, giờ không còn nữa.

(còn một cây gạo nữa ở hồ Gươm, gần đối diện tượng Lý Thái Tổ, nhưng không to bằng cây đã chết).

NLK
17-10-2009, 08:10
"Nó" = cây gạo chết năm 1998 bạn Chitto không đọc kỹ những gì tôi đã viết rồi : D

NLK
17-10-2009, 09:32
Hà Nội ...Phượt chỉ để ngắm cây ...

Nhật Bản nổi tiếng với hoa anh đào, cây hoa anh đào như một biểu tượng của Nhật Bản chúng được trồng một cách có quy củ và gần như khắp nơi.

Hình ảnh hoa anh đào được thế giới biết đến gắn liền với đất nước Nhật Bản còn hơn loài hoa Asagao đã đi vào thơ ca của Nhật Bản trước cả hoa anh đào.

Nhưng bạn có thấy Hà Nội, thủ đô thân yêu của chúng ta thú vị hơn rất nhiều không?
Nếu tôi đến Nhật Bản tôi sẽ có cơ hội để "khoe" với các bạn Nhật Bản và tôi tin họ chắc chắn sẽ cực kỳ ghen tỵ với chúng ta.

Nói về loài hoa đặc trưng của Hà Nội tôi tin thật khó để lựa chọn.
Bởi vì mỗi cung đường Hà Nội có những hàng cây khác nhau có những loài hoa đặc trưng khác nhau..đưa chúng ta từ cảm giác này đến cảm giác khác .

Phố Nguyễn Du quá nổi tiếng với hoa sữa...
(Phố Nguyễn Du cây hoa sữa đẹp nhất nhưng không phải là nơi có nhiều cây hoa sữa nhất Hà Nội .
Muốn tìm hiểu xem phố nào có nhiều cây hoa sữa nhất Hà Nội thì chúng ta phải tự Phượt để đi đếm đã nhỉ )

Phố Lò Đúc với hàng cây sao đen
Phố Trần Hưng Đạo hàng cây sấu và cả hai hàng cây trên Phố Phan Đình Phùng .
Điện Biên Phủ thoang thoảng hương hoàng lan
Đường thanh niên là cây me tây và hai bên đường có bán hoa ngọc lan ( biểu trưng cho mối tình đầu )
Đường Bắc Sơn có Hoa Hồng - Hoa Ban
Cây gạo phố Hòa Mã .
Phố nào là phố của Phượng và hoa bằng lăng nhỉ ????...để nói về vấn đề này tôi và một người bạn đã tranh cãi nhau không khoan nhượng đấy nhé : D

Ah tôi đã từng đọc thấy tin trung ưng báo rằng. Hà Nội chúng ta còn du nhập trồng thêm loài hoa anh đào nữa .

Thật thú vị khi trăm hoa đua nở tụ về đây khoe sắc ở mảnh đất thiêng này.

NLK
17-10-2009, 10:21
Tôi dẫn bạn qua những nẻo đường Hà Nội chỉ để nói cho bạn những hàng cây , đi loanh quanh với tôi mệt quá đúng không ?

Hát 1 câu hát trong bài hát của nhạc sĩ họ Trịnh nhé ..chỉ một câu thôi nhé bạn , hát vế trước thôi nhé còn vế sau chúng ta chưa hát bây giờ .
Mệt quá đôi chân này, tìm đến chiếc ghế nghỉ ngơi

Tôi khát nước rồi còn bạn? Tôi mời bạn đến với những quán trà Hà Nội nhé.

Hà Nội nhiều trà lắm, đất lành chim đậu mà du nhập tứ phương các loại trà ..Trà Đài Loan ..Trà Trung Quốc ...trà dilmad ...và giờ là cả trà sữa trân châu ...

Nhưng tôi muốn cùng bạn Phượt Hà Nội ..nên tôi sẽ nói về những quán trà của người Hà Nội.

... Này bạn lại nghĩ rằng tôi mời bạn cốc trà đá thôi chứ gì ?

Ồ không phải thế đâu ..Hà Nội có những quán trà ngon lắm ..trà Hà Nội - trà Việt Nam

Hiên trà Trường Xuân ở Văn Miếu
Trà Hoa Bùi Thị Xuân
Lư Trà ở Thanh Xuân ( quán trà của ông già )
Cuối Ngõ ở Cầu Giấy ( hihi nếu tôi không dẫn bạn đến đây chắc bạn sẽ lạc đường đấy ,
Vô Thường ở Hoàng Hoa Thám.

Nhưng tôi sẽ mời bạn đến một quá trà khác , một quán trà rất đặc biệt ...trong bản đồ Phượt Hà Nội của tôi.

Quán trà "Đi khắp muôn nơi " tại 24 C Hàng Cót , một ngôi nhà đặc biệt và chủ nhân của nó cũng rất đặc biệt .

Là Dân Phượt đến Hà Nội bạn có thể không dừng chân ở các quán trà kia nhưng đừng bỏ qua quán trà này nhé .

Vì chúng ta cũng thích "Đi khắp muôn nơi " nhưng không quên hương vị dân tộc dù chỉ trong chén trà.

tichuot
17-10-2009, 10:32
Nhưng tôi sẽ mời bạn đến một quá trà khác , một quán trà rất đặc biệt ...trong bản đồ Phượt Hà Nội của tôi.

Quán trà "Đi khắp muôn nơi " tại 24 C Hàng Cót , một ngôi nhà đặc biệt và chủ nhân của nó cũng rất đặc biệt .

Là Dân Phượt đến Hà Nội bạn có thể không dừng chân ở các quán trà kia nhưng đừng bỏ qua quán trà này nhé .

Có phải bạn là chủ nhân của quán trà đó chăng? Hay bạn chỉ là lữ khách qua đường và cảm nhận được tinh hoa của nó ?

Tường nhà tôi có nhiều cái đẹp, mà có khi tôi cho rằng nó rất đẹp nữa là khác. Nhưng vô tình tôi lại bước sang nhà hàng xóm, tôi chợt thốt lên rằng " Tường nhà bạn đẹp hơn tường nhà tôi".

Mỗi cái nó có 1 vẻ đẹp riêng và rất riêng của nó, không cái nào nó giống cái nào. Và tùy thuộc vào tâm trạng của từng người, từng hoàn cảnh mà cảm nhận. Đôi lúc ta phải gở bỏ cái vỏ bọc thô cứng bên ngoài của chúng ta để hòa mình vào 1 thế giới mà chúng ta chưa khám phá.

NLK
17-10-2009, 10:45
Có phải bạn là chủ nhân của quán trà đó chăng? Hay bạn chỉ là lữ khách qua đường và cảm nhận được tinh hoa của nó ?

Tường nhà tôi có nhiều cái đẹp, mà có khi tôi cho rằng nó rất đẹp nữa là khác. Nhưng vô tình tôi lại bước sang nhà hàng xóm, tôi chợt thốt lên rằng " Tường nhà bạn đẹp hơn tường nhà tôi".

Mỗi cái nó có 1 vẻ đẹp riêng và rất riêng của nó, không cái nào nó giống cái nào. Và tùy thuộc vào tâm trạng của từng người, từng hoàn cảnh mà cảm nhận. Đôi lúc ta phải gở bỏ cái vỏ bọc thô cứng bên ngoài của chúng ta để hòa mình vào 1 thế giới mà chúng ta chưa khám phá.

Khi tôi nghĩ đề lập chủ đề Phượt tại gia này ..tôi đã vẽ trong mình những thiết kế không bằng hình ảnh mà chỉ bằng ký ức.

Tôi sẽ không up ảnh về những điều và những nơi tôi nhớ , tôi chỉ cảm nhận nó bằng tâm tưởng mình để tôi giữ những mãi được những hình ảnh đó trong tim trong ký ức của mình

Bạn tranquang đã up bức ảnh có cây hoa gạo tôi nói, tôi viết về nó như một ký ức đẹp với những đốm lửa trên cao chứ không phải bằng hình ảnh.
Trong ký ức của tôi nó đẹp hơn trong ảnh.

Có những điều đẹp hơn khi bạn không nhìn bằng hình ảnh , bạn thử học cách nhìn đó xem ...lúc đó bạn sẽ không nói câu "Tường nhà bạn đẹp hơn tường nhà tôi".":D

Ah tôi có là chủ nhân của quán trà đó không bạn nên tự Phượt đến đó để nhìn tận mắt , bạn vẫn thích như thế mà . Và giữ lại trong mình ký ức hình ảnh về quán trà đó không bằng những bức hình bạn sẽ hiểu hơn cách tôi nhìn đấy ;)

NLK
17-10-2009, 10:58
Viết đến đây, tôi chợt thấy mình thật thiếu sót khi dẫn bạn đi loanh quanh Hà Nội đã vội dẫn bạn đi uống trà thật khổ cho cái dạ dày của bạn , đáng lẽ ra tôi phải dẫn bạn đi ăn trước đã chứ nhỉ :)...

Vậy thì mình cùng ghé lại một nơi nhé , ăn chút hoa quả vừa đỡ khát mà cũng đỡ hại dạ dày, rồi mình lại đi tiếp .(beer)

Có một hàng rong bán hoa quả rất ngon nhất là món đu đủ , đối diện với nhà thờ Hàm Long - Hà Nội nằm tại phố Hàm Long.

Cô ấy đã bán hoa quả cách đây phải đến 20 năm, ngày xưa khi còn nhỏ Mẹ tôi hay dẫn tôi qua đây, tôi theo Mẹ đi bộ qua một số con phố và đến đây, ngồi tại vỉa hè đó để ăn hoa quả ...bây giờ tôi dẫn bạn đi.

Hiện giờ cô ấy bán hoa quả có cả carvisit đấy, bao năm qua tôi đến như một người khách quen mà cũng như khách lạ.

Cùng tôi ăn hoa quả ngay tại vỉa hè nhé, rất ngon đấy bạn (wait)

Có lúc cô coi tôi như một người thân chia sẻ cho tôi nghe về khả năng vẽ tranh của con trai cô. Có lúc cô hỏi tôi một cách thờ ơ như lần đầu tiên gặp tôi vậy .Chắc vì đông khách quá nên cô không thể nhớ được ai ..

Vậy mà khi đi xa Hà Nội ăn món đu đủ , hay miếng dưa hấu tôi lại đến quán hàng rong đó :L:L và cô chủ quán đó

NLK
17-10-2009, 13:04
Hết đi Phượt để ngắm cây bây giờ chúng ta ..ngắm nhà : D

Tại sao tôi lại muốn dẫn bạn đi ngắm nhà nhỉ ?
Bởi vì đến với Hà nội phải hiểu hơn về những ngôi nhà đã sống cùng Hà Nội .

1 : Nhà Tù Hỏa Lò , đó là nơi con phố chỉ có một ngôi nhà...
Nhà tù Hỏa Lò tại phố Hỏa Lò .
Khi papa tôi dẫn tôi đến đây lần đầu tiên, papa tôi nói với tôi rằng , ở đây có tên của Bác T nhà mình đấy, cảm giác đó của tôi thật tê lòng nó tựa như một nốt lặng trong một bản nhạc vậy .

Vâng tôi muốn dẫn bạn đến ngôi nhà đặc biệt này đầu tiên vì để biết về một nơi mà có những người Hà Nội đã hy sinh để Hà Nội được sống mãi .

NLK
18-10-2009, 11:37
Hà Nội...Phượt để ngắm và hiểu hơn về những ngôi nhà ...

Bây giờ chúng ta sẽ đến thăm Lăng Bác nhé bạn , phải đến đó chứ nhỉ?

Khi đến với Hà Nội dù chỉ một lần thôi bạn nên sống với cái cảm giác lẫn trong đoàn người vào thăm lăng ...rất trật tự dù chỉ một tiếng nói, một hành động bất chợt vô ý cũng khiến ta cảm thấy ngượng ngùng và hổ thẹn .

Tôi nghĩ hình như cũng không ai muốn nói một câu nào..tất cả mọi người đều rất yên lặng...nối đuôi nhau như đàn kiến tha mồi về tổ vậy

Dù chỉ một lần thôi bạn cố đợi cùng tôi để chứng kiến các chú làm lễ đổi gác. Tôi và lũ bạn từ thủa cấp 3 rất hay đến đây chơi, chỉ là chơi loanh quanh ở khu vực đó và xem các chú ấy đổi gác thay phiên nhau canh giấc ngủ cho Người.

Trong thời gian đợi chờ để xem bạn cùng tôi đi đếm những ô cỏ trước cửa lăng Bác nhé, những ô cỏ xanh tươi và những con số ý nghĩa rất quan trọng