PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Phượt Mũi Né-Cổ Thạch-Đà Lạt lần đầu muốn xin các ACE tí ý kiến........

wave_3733
06-07-2012, 18:58
Em SN 1994, dự định là thi xong đại học cao đẳng cuối tháng 7 sẽ làm 1 chuyến du lịch bằng xe máy w bạn gái...... Mong các phượt thủ cho e xin ý kiến về vài vấn đề...
Lộ trình của e đi là từ Quận 1 theo quốc lộ 51 ra Hồ Cốc rồi men theo đường sát biển tới Phan Thiết..... ở đó chơi 1,2 ngày r e đi ra Cổ Thạch chơi 1 ngày. Sau đó sẽ ngược về quốc lộ 20 để lên trên Đà Lạt ( bạn gái e mê Đà Lạt lắm ), xin các cao thủ cho e ý kiến về các điều sau...... Sr, e gà nên có gì ae thông cảm:
1/ Đoạn đường Quốc lộ 51 đến Bà Rịa theo e bik là ko hề có CAGT ( tại năm nay e đi vũng tàu bằng xe máy cũng hơi nhìu),nhưng từ đoạn Bà Rịa men theo đường sát biển tới Phan thiết, từ Cổ Thạch về quốc lộ 20 thì e mù tịt về vấn đề này....E tính bằng xe tay ga ( cụ thể là Honda Vision sẽ mua ngày 10/7tới đây) mà thấy các anh chị trên diễn đàn nói đi tay ga ko tốt, tại vì chiếc xe số của e độ kiểng hơi bị nhiều nên e sợ lấy đi lỡ bị bắt xem như toi.....
2/ E với bạn gái e dự đinh sẽ mang theo 9 triệu để sử dụng trong 6 ngày....liệu với số tiền đó tụi e có đủ dùng trong 6 ngày ko ạ (thực tế là 7tr vì tụi e phải lót 2tr trên đường về nữa) ??? Mong a/chị cho e địa chỉ k/s nhà nghĩ giá rẽ ở Mũi Né, Cổ Thạch , Đà Lạt trong mùa này nha....
3/ Những địa chỉ ăn uống ngon bổ rẻ ở Mũi Né, Cổ Thạch, Đà Lạt lun ạ.......
4/ Khi đi như vậy, tụi e cần mang theo những vật dụng cần thiết gì?? ví dụ như áo khoác hay đại loại như những thứ như vậy
Tạm thời là như vậy, xin các cao thủ hướng dẫn giùm e....có gì add nick e để e hỉu thêm nhìu nha: biz.daddy_1802

Pmytrung
08-07-2012, 10:48
Chào bạn !
Bạn có thể xem links này

https://www.phuot.vn/threads/46094-Một-thoáng-cổ-thạch-đầy-nắng-gió

Cổ thạch đẹp, có nắng, có gió và bạn thì có cái đó chắc là rất tuyệt. Nên ở resort "Làng Cổ Thạch", rất bình yên để tâm tình và phòng ngủ cũng khá rẻ 300k/ngày/đêm nhìn ra biển rất cool. Tuy nhiên bãi tắm toàn đá và rất nguy hiểm bạn phải đi bộ 1 khoảng mới đến bải tắm chung (rất bẩn). Tóm lại, nắng, gió và thức ăn ngon nhưng thiếu cái đó cũng chả nên cơm cháo gì ...

Chúc bạn vui chơi đừng ra sản phẩm nhé !

Dexom79
08-07-2012, 10:59
Ước gì mình cũng được như chủ thớt. Thèm đi quá mà không có người iu.

Thu Cao Cao
09-07-2012, 12:49
- Thứ 1 đi bằng xe ga thì ok nha bạn,ko vấn đề j`,chỉ cần thay nhớt,kiểm tra thắng,vỏ xe là ok rồi.Vì mình nhiều lần đi Đà lạt (mình thì đi bằng Wave S110 thôi ) nhưng thấy bà con đi xe ga nhiều lắm,đủ loại,từ trung bình tới mắc tiền,vẫn chạy vu vu ko hề j`.Nên khoảng này bạn yên tâm.
- Thứ 2 số tiền 7tr là quá đủ nhé bạn,nếu bạn chịu ăn lề đường ngủ trung bình,ko bon chen nhà hàng ks 5 sao,thì số tiền đó quá chuẩn cho 6 ngày :)
- Ks ở Mũi né,thì bạn có thể chạy dọc đường Trần hưng đạo,có ks Trung dũng,giá là 200k 1 đêm,tương đối sạch sẽ và đẹp,có bồn tắm luôn nhé bạn.Còn Cổ thạch mình chưa đi nên ko bik.Ks ở Đà lạt thì bạn chạy dọc đường Bùi thị xuân,có các ks mini đủ chuẩn,giá là 160k-250k 1 đêm.Mình hay ở ks Hoàng Vy,giá 160k ngày thường,phòng ốc tương đối sạch sẽ,nếu bạn ko đòi hỏi quá cao cho giá 160k :)
- Thứ 3 Mũi né thì có quán lẩu dê,chỗ đường chạy ra biển (mình quên tên đường rùi) ăn khá ok,giá rẻ...Trong chợ thì có nhìu quán bánh canh,bánh bột lọc,bánh bò kiểu PT rất ngon :)
Đà lạt thì có vài quán ok.Quán kem trái cây Thanh thảo đường Nguyễn Văn trỗi,bánh tráng nướng cũng trên đường này luôn,cách quán kem mấy căn nhé.Ngoài chợ thì có sữa đậu nành,bánh ngọt khá ngon,có thể ăn bên đường Tăng bạt hổ.Bánh mì thì có Liên hoa ở đường 3-2,có thể lên lầu ăn hủ tiếu mì :) Mì thì cũng có 1 quán lâu năm quán Tàu Cao,bánh bao ở đó khá ngon.Ngoài ra còn có xấp xấp,chè hé ở đường 3-2.Đại khái là nhìu lắm,ko nhớ hết nổi.Bạn có thể mua 1 cái bản đồ,trong đó có khá đầy đủ.Hoặc tham khỏa thêm nhìu topic trong phuot nhé.
- Thứ 4 Câu này bạn hỏi,làm mình cứ tưởng như 1 em bé đi xa ko bik mình nên mang theo cái gì?Hỏi câu này giống học sinh mà hỏi "đi học có cần mang tập ko" vậy ah....
Đương nhiên,đi biển phải mang đồ bơi,dép lê và kem chống nắng.Còn lên núi phải mang áo khoát và giày thể thao rồi?
Bạn còn j` hỏi thêm ko?

jindowin
09-07-2012, 14:35
1/ Đoạn đường Quốc lộ 51 đến Bà Rịa theo e bik là ko hề có CAGT ( tại năm nay e đi vũng tàu bằng xe máy cũng hơi nhìu),nhưng từ đoạn Bà Rịa men theo đường sát biển tới Phan thiết, từ Cổ Thạch về quốc lộ 20 thì e mù tịt về vấn đề này....E tính bằng xe tay ga ( cụ thể là Honda Vision sẽ mua ngày 10/7tới đây) mà thấy các anh chị trên diễn đàn nói đi tay ga ko tốt, tại vì chiếc xe số của e độ kiểng hơi bị nhiều nên e sợ lấy đi lỡ bị bắt xem như toi.....
2/ E với bạn gái e dự đinh sẽ mang theo 9 triệu để sử dụng trong 6 ngày....liệu với số tiền đó tụi e có đủ dùng trong 6 ngày ko ạ (thực tế là 7tr vì tụi e phải lót 2tr trên đường về nữa) ??? Mong a/chị cho e địa chỉ k/s nhà nghĩ giá rẽ ở Mũi Né, Cổ Thạch , Đà Lạt trong mùa này nha....
4/ Khi đi như vậy, tụi e cần mang theo những vật dụng cần thiết gì??
1. Xe nào cũng chạy dc miễn máy móc tốt là ok. Dù sao mình thấy xài tay ga cũng tiếc cái xe thôi ^^. Từ P.T qua ĐL nhớ đi cung đường QL28 chụp hình về mình xem với nhé. Nhớ cung đó quá mà chưa co dịp đi lại.
2. Số tiền đó thì có thể gọi đi du lịch luôn chứ không phải phượt :)). Quan trọng là phải chịu khó tìm thông tin, thu thập và ăn uống chỗ nào ngon mà rẻ.
3.Phan Thiết theo mình là thành phố ăn uống, nhiều hơn Nha Trang nhiều, hơn cả DL, Cần THơ, Vĩnh Long...Mình biết vài chỗ, gợi ý bạn tìm nhé.
a. Mũi Né thì sáng sớm ra biển có bán hải sản tươi rất ngon, dân mới đánh bắt dzô, hoặc quán Cây bàng trên đường P.Thiết ra Mũi Né . Còn đa số trong thành phố Phan Thiết mới nhiều quán ăn, như Nem nướng (ko thua gì DL), hải sản ở bờ kè, răng mực gần Đồi Dương, lâu dê, cầy số 1, gỏi ốc giác, bánh tráng nướng, mực 1 nắng...
b. Dl thì có Nem Nướng bà Hùng, Mì Quảng ở Phan Đình Phùng, ấp Ánh sáng, Lẩu Bò ở gần khúc SG-DL hotel, cơm tấm Thuận Kiều ở hai bà Trưng, sữa đậu nành sau Hòa Bình, Phở Bằng, Phở Hiếu, Bánh Căn...
4. Vật dụng thì theo mình càng nhẹ càng tốt,quần áo, 1 đôi giầy, 1 đôi dép, 1 máy ảnh...Bạn tham khảo thêm nhưng như mình đã nói ko cần nhiều vì bạn du lịch là chính chứ ko phải phượt. Và riêng bạn mình nghĩ nhớ ra siêu thị mua thêm áo mua, ko thì khổ đấy.=))
Cứ search và đọc, ghi lại, mất 30p trên mạng đỡ hơn 3 tiếng đi lạc hay bỏ qua 1 nơi thú vị nào đó nha bạn.
Good luck!

lang_phong
10-07-2012, 10:45
Em SN 1994, dự định là thi xong đại học cao đẳng cuối tháng 7 sẽ làm 1 chuyến du lịch bằng xe máy w bạn gái...... Mong các phượt thủ cho e xin ý kiến về vài vấn đề...
Lộ trình của e đi là từ Quận 1 theo quốc lộ 51 ra Hồ Cốc rồi men theo đường sát biển tới Phan Thiết..... ở đó chơi 1,2 ngày r e đi ra Cổ Thạch chơi 1 ngày. Sau đó sẽ ngược về quốc lộ 20 để lên trên Đà Lạt ( bạn gái e mê Đà Lạt lắm ), xin các cao thủ cho e ý kiến về các điều sau...... Sr, e gà nên có gì ae thông cảm:
4/ Khi đi như vậy, tụi e cần mang theo những vật dụng cần thiết gì?? ví dụ như áo khoác hay đại loại như những thứ như vậy
Tạm thời là như vậy, xin các cao thủ hướng dẫn giùm e....có gì add nick e để e hỉu thêm nhìu nha: biz.daddy_1802

Mọi người cũng góp ý hết rồi, chỉ có cung đường của em hơi lạ thôi. Đã tới Cổ Thạch rồi còn vòng về quốc lộ 20 làm gì? ^^ Đến Cổ Thạch em hỏi đường đi quốc lộ 28 qua đèo Gia Bắc đi Di Linh rồi phi thẳng lên Đà Lạt luôn nhé. Xe Tay ga đi vẫn được, nhưng anh nghĩ xe số sẽ tốt hơn.

phuongcnc
10-07-2012, 12:22
1_Anh nghĩ em ko nên đi tuyến quốc lộ 51 qua Bà rịa vì đi đường này khá xa,CSGT bắn tốc độ rất nhiều (anh mới vừa đi về,đi 5 xe bị bắn hết 3 xe,3 điểm bắn khác nhau).Anh nghĩ em nên đi quốc lộ 1A cho an toàn

2_ ra Phan Thiết đi thẳng lên ĐL qua QL 28 luôn em à khoảng 180km ,vòng về QL 20 chi cho xa, đường này rất đẹp,anh cũng chưa thấy CSGT bao giờ,nhưng phải chạy kỹ vì khá nguy hiểm.

3_Nên chọn nhà nghỉ vừa túi tiền những nơi nào chỉ ở qua đêm,tiết kiệm được khá nhiều chi phí.Ăn uống tránh ăn quán dọc QL vừa dở vừa mắc,tốt nhất nên mang theo thức ăn nhẹ,đợi đến TP rồi ăn.nếu đi như vậy anh nghĩ 5tr là quá đủ.Đi đường đèo nên đi xe số em à,đi tay ga chạy ko nổi đâu,đợt trước anh đi LX 135 mà leo đèo QL 28 ì ạch luôn đó,vì nếu đi như vậy em toàn phải đi đèo (về đi QL 20 nữa đó)
Chúc em có chuyến đi vui vẻ

thienbao11
10-07-2012, 17:08
Chào bạn,những vấn đề bạn hỏi các bạn khác đã trả lời tương đối đầy đủ,mình cũng vừa đi tuyến đường gần giống như kế hoạch của bạn nên xin góp chút ý kiến,
1 - bạn nên đi bằng xe số có những cung đường đèo tuy không khó với tay lái nhưng vì đường lạ ,phải cẩn thận nên rất dễ mất trớn lúc đó xe số có ưu điểm hơn
2 - về hu go các bạn không nên coi đó là vấn đề để tự gây ức chế cho mình, các bạn cứ đúng tốc độ cho phép mà chạy,mình đi để cảm nhận chứ đâu có đua xe đâu, hãy để vân đề này qua một bên, ung dung mà chạy nhé
3 -về vấn đề ăn nghỉ, bạn hãy đến và tìm hiểu , các ý kiến là để làm cơ sở cho mình,chứ về giá cả chúng thay đổi liên tục ,bạn hãy mạnh dạn tìm hiểu thực tế ,đó cũng là điều thú vị đó
4 -chuẩn bị xe cộ cho ngon lành,xăng lửa cho tốt ,cần đem theo đồ nghề sửa xe ,
keo vá v...v
5 - đừng đi ql 1, xe đông nguy hiểm đoạn Bà Rịa - tl 44a đi Long Hải - Lôc An - Bình Châu - LaGi - Phan Thiết rất đẹp, vừa rồi mình đi từ PT lên DL bằng đường Lương Sơn Đại Ninh đường được sửa chửa tương đối tốt chỉ có đoạn gần ninh Gia hơi xấu nhưng vẫn đi tốt
đoạn về từDL mình đi một đoạn ql 20 đến BL trên đường thăm thác PonGour, GouGa ( nhưng thác gouga đã ngừng khai thác , mình đến đó xin bảo vê vào chụp hình rồi ra ,cũng bởi thủy điện ngăn nước làm các thác mất đi nguồn nước ,buồn thật )
từ BL đi đến ngã 3 bà Sa quẹo trái về qua đèo Tà Pứa về Đức Linh , GiaRai ,đến ngã 4 Dầu Giây quẹo trái về Bình Sơn Long Thành.
sau đó theo tl 25b về Cát Lái đến Xì goòn
Nếu bạn đi từ PT lên DL bằng QL 28 qua Ma Lâm ,Gia Bắc đến Di Linh cũng đẹp tùy bạn chọn

ballack1908
11-07-2012, 11:11

1/ Theo kinh nghiệm của mình là chịu khó quan sát xe du lịch, nó nhanh mình nhanh, nó chậm mình chậm. Nhưng mình khuyên bạn là cứ vào khu dân cư thì 40, ngoài thì 60( có thể chạy >60 vì CSGT bắn tốc độ trong khu dân cư là chủ yếu), mình đi chơi chứ k phải đi đua nên k gì phải vội :)).
2/ Xe số, xe ga gì cũng ok hết, trước khi đi kiểm tra cả xe ( đèn, còi , bugi ,ắc quy...., thay nhớt ). Khuyên là nên đi xe số, lúc leo đèo, đổ đèo nhìu tình huống xe số xử lý good hơn, còn k có thì xe ga cũng ok nhưng lúc leo đèo nên chú ý :D
3/ Về đường đi : bạn có thể lên những web về bản đồ để vạch ra lộ trình cho mình. Từ PT đi ĐL có thể đi = 2 đường: Thứ 1 là qua Phan rang rồi theo AH27 để vào ĐL(tầm 250km). Thứ 2 là từ PT đi theo AH28 -> Di Linh( AH20) từ đó đi ĐL (tầm 170km).
AH28 đường chạy tốt nhưng vắng , có đi qua đèo Gia Bắc, đèo k cao nhưng cua liên tục...chú ý vào cua nên bấm còi. AH20 thì từ khúc Di linh lên ĐL thì khá là ok, nhưng từ khúc BL trở về TP cực kỳ xấu, nên chú ý quan sát coi chừng sụp ổ gà.
4/ 7 triệu theo mình là quá đủ, ks thì bạn cứ vào hỏi ok thì mướn thôi, phòng chắc dao động từ 200->300k/1 ngày à :D
5/ Nếu xe bạn có ruột thì nên mang theo đồ nghề vá xe. Còn quần áo thì nên mang theo áo mưa ( tốt nhất là áo mưa bộ), túi nylon để bọc balo, áo ấm...
Nên chú ý đổ xăng đầy đủ , đừong để xuống vạch đỏ rồi mới đổ, nhất là nếu bạn đi theo AH28 từ PT để lên ĐL.
6/ Còn về khách sạn, hay địa chỉ ăn uống gì thì bạn tham khảo mấy bác ở trên :).

HDN
12-07-2012, 14:16
Em SN 1994, dự định là thi xong đại học cao đẳng cuối tháng 7 sẽ làm 1 chuyến du lịch bằng xe máy w bạn gái......

Chào bạn !
Bạn có thể xem links này

https://www.phuot.vn/threads/46094-Một-thoáng-cổ-thạch-đầy-nắng-gió

Cổ thạch đẹp, có nắng, có gió và bạn thì có cái đó chắc là rất tuyệt. .... Tóm lại, nắng, gió và thức ăn ngon nhưng thiếu cái đó cũng chả nên cơm cháo gì ...

Chúc bạn vui chơi đừng ra sản phẩm nhé !
...
4/ Chủ thớt nhớ mang theo đồ bảo hộ nhé.

Chúc vui vẻ, thoải mái!

Pmytrung
13-07-2012, 10:59
@ HDN ! Vui vãi nhỉ ... Đúng là mình còn thiếu dặn bạn ấy mang đồ bảo hộ ... Thanks bác

diengiadung
22-07-2012, 19:54
Bạn chạy xe mới vừa tậu, chắc hẳn phải chạy 'rô đai' nên không thể chạy thả ga được. Vì vậy cũng khó có chuyện bị 'bắn' vì vượt tốc độ. Tốt nhất: nên tập thói quen nhìn các bảng báo vận tốc được phép chạy ven đường - QL là 60km/h (nên chạy dưới 60), còn thấy bảng khu dân cư hay thị trấn thì 40km/h đỗ lại thôi - không vượt tuyến, không vượt đèn đỏ là an tâm. Cứ tự tin: Không chạy sai luật thì không ngại gì cả.

Chuyện chi tiêu bao tiền thì thật ra bao nhiêu cũng đủ: 9 triệu xài sộp một tý cũng sạch túi nhưng 3 triệu cũng chả thiếu với cung đường của bạn dự định đi. Mà ít $ cũng chưa hẳn là thiếu thốn đâu nhé vì vẫn phòng nghỉ máy lạnh đàng hoàng, ăn no - ăn vặt đầy đủ thú vui chơi. Muốn ở 'đúng giá' (không phải rẻ nhé) thì chịu khó chạy loanh quanh tìm chổ xa biển, xa tụ điểm vui chơi. Hỏi và xem phòng trước khi đồng ý, cũng đừng ngại trả giá nếu ngày vắng -trời lạnh thuê phòng quạt cũng ok vì có cần đến cái máy lạnh đâu? Quan trọng là WC, giường sạch sẽ. Còn ăn ngon và rẻ thì vào chợ hay trong các khu dân cư là ok, không thể mắc được.

Mình đoán đây là một trong những chuyến đầu tiên của bạn nên còn ngần ngại nhiều. Dám chắc là sau chuyến này: bạn sẽ tự tin lên hẳn - qua chuyến sau nữa, bạn sẽ đâm ra... nghiền. Lúc đó, bạn sẽ thấy những chuyến vi vu 'hơi bị' xa không còn là điều gì khó khăn nữa, chỉ là một chuyện nho nhỏ...

Chúc hai bạn có chuyến đi tuyệt vời.

Tái bút: Bạn nên truy cập vào các trang bản đồ vệ tinh như Wikimapia, Googlemap... để xem trước lộ trình thuận tiện nhất, tránh phải trở ngược xuôi. Đèo chưa từng đi thì ngại, đi nhiều rồi lại thấy đèo là những cung đường 'đã nhất'.

lamdat
24-07-2012, 00:46
Chào bạn,những vấn đề bạn hỏi các bạn khác đã trả lời tương đối đầy đủ,mình cũng vừa đi tuyến đường gần giống như kế hoạch của bạn nên xin góp chút ý kiến,
1 - bạn nên đi bằng xe số có những cung đường đèo tuy không khó với tay lái nhưng vì đường lạ ,phải cẩn thận nên rất dễ mất trớn lúc đó xe số có ưu điểm hơn
2 - về hu go các bạn không nên coi đó là vấn đề để tự gây ức chế cho mình, các bạn cứ đúng tốc độ cho phép mà chạy,mình đi để cảm nhận chứ đâu có đua xe đâu, hãy để vân đề này qua một bên, ung dung mà chạy nhé
3 -về vấn đề ăn nghỉ, bạn hãy đến và tìm hiểu , các ý kiến là để làm cơ sở cho mình,chứ về giá cả chúng thay đổi liên tục ,bạn hãy mạnh dạn tìm hiểu thực tế ,đó cũng là điều thú vị đó
4 -chuẩn bị xe cộ cho ngon lành,xăng lửa cho tốt ,cần đem theo đồ nghề sửa xe ,
keo vá v...v
5 - đừng đi ql 1, xe đông nguy hiểm đoạn Bà Rịa - tl 44a đi Long Hải - Lôc An - Bình Châu - LaGi - Phan Thiết rất đẹp, vừa rồi mình đi từ PT lên DL bằng đường Lương Sơn Đại Ninh đường được sửa chửa tương đối tốt chỉ có đoạn gần ninh Gia hơi xấu nhưng vẫn đi tốt
đoạn về từDL mình đi một đoạn ql 20 đến BL trên đường thăm thác PonGour, GouGa ( nhưng thác gouga đã ngừng khai thác , mình đến đó xin bảo vê vào chụp hình rồi ra ,cũng bởi thủy điện ngăn nước làm các thác mất đi nguồn nước ,buồn thật )
từ BL đi đến ngã 3 bà Sa quẹo trái về qua đèo Tà Pứa về Đức Linh , GiaRai ,đến ngã 4 Dầu Giây quẹo trái về Bình Sơn Long Thành.
sau đó theo tl 25b về Cát Lái đến Xì goòn
Nếu bạn đi từ PT lên DL bằng QL 28 qua Ma Lâm ,Gia Bắc đến Di Linh cũng đẹp tùy bạn chọn

Em nhất trí với bác

luongnad
22-08-2012, 11:54
chào bạn mình sn 94. cũng vừa thi DH xong. :).. mình cũng vừa mới phượt từ Liên Hương về..
1, nếu bạn phượt 1 ngày ở Liên Hương thì ok. đồ ăn rẻ, nhiều cảnh đẹp... nếu dc bạn có thể chãy lên đập Phan Dũng :). nếu cần giúp thì ola mình.
2. ở ngoài MN thì có 1 cảnh rất đẹp mà ít ai biết bạn có thể chơi ở MN rồi chiều tối về lại Phan Thiết nghỉ ngơi tại ks Kathy... tối có thể ăn hải sản ở quán A Kìa :) và tản bộ đường Đồi Dương...
ở PT có món đặc sản như: bánh tráng cuốn, răng mực ...
....
cần giúp đỡ thì ola cho mình ^^
sdt mình nà: 01654294159
yh:play_boy.smile2611