PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Trên đường phượt không có chỗ cho sự ngây thơ

Mèo Bay
06-07-2012, 01:29
Trong bài hát “Mười năm” do ca sĩ Hongkong Trần Dịch Tấn hát có câu “Trên đời này có ngàn vạn cánh cửa, cửa nào mà chẳng có người đầu tiên bước qua”. Trong cuộc đời ta cũng thế, cũng có vô số lần đầu tiên: lần đầu tiên đến trường, lần đầu tiên hôn bạn gái/ bạn trai, lần lĩnh lương đầu tiên, lần thất tình đầu tiên... và có cả lần phượt đầu tiên.

Chúng ta chả ai nở trong trứng ra là thành phuoter chuyên nghiệp ngay cả, nhưng không có nghĩa là chúng ta sẽ ngây thơ như con thỏ, sẽ vô tư như con chim non vì chúng ta có tri thức, có kinh nghiệm của nhiều người đi trước để học hỏi và hơn cả là có bộ óc để suy nghĩ việc gì nên và không nên...

Trong chuyến đi TQ lần này của mình, hơi buồn là nhóm mình có nhiều bạn ngây thơ quá:

Có bạn ỷ nhà gần sân bay nên không thèm ra sớm, đến khi bạn khởi giá ra thì quầy check-in đã đóng; buộc phải huỷ vé cũ mua vé mới mà vé mới chỉ có ở chuyến bay cuối giờ chiều; kết quả là khi tàu liên vận sắp chạy bạn mới hào hển chạy đến ga được.

Có bạn đi TQ mà nói dối phụ huynh là đi HN, đến giờ cuối mới biết ở nơi mình đến không thể roaming 2 chiều được mới phải thú nhận chuyện đi nước ngoài. May mà phụ huynh bạn ấy đằm tính chứ gặp vị phụ huynh nóng tính, biết con mình đi TQ với những người bạn quen qua mạng thì có khi đã lên làm náo loạn ở cơ quan Interpol VN rồi (He he, cái kịch bản bạn quen qua mạng rủ đi TQ khá là phổ biến trên báo mà lại :D).

Có bạn ra đường không mang theo hộ chiếu mà để ở KS => Nếu bị CS hỏi giấy tờ mà không có thì sao? Có cười giả lả cho qua chuyện với CS TQ được hay không?

Có bạn để quên hộ chiếu trên xe bus, may mà được nhà xe trả lại, nếu không may như thế, bạn có hình dung được cảnh ăn chực nằm chờ để xin cấp lại hộ chiếu trong khi visa đã hết hạn và túi đã cạn tiền không?

Có bạn cứ hay mở cái ví đầy tiền ở nơi đông người, có bạn thì dấu phần lớn số tiền mang theo trong hành lý để ở KS, có bạn lại để lung tung Kindle, điện thoại trong phòng... Hic, Đàm Vĩnh Hưng để nhẫn kim cương trong phòng KS 5* mà còn bị mất nữa là mấy cái KS cóc nhái bên TQ :(

Có bạn hình như nghĩ mình đúc bằng sắt thì phải; đã có dấu hiệu bị ốm mà ai đi đâu mình đi đó, đi sáng trưa chiều tối đêm, đội nắng dầm mưa đủ cả đến khi bệnh có dấu hiệu phát nặng mới hốt hoảng đi xin kháng sinh uống vì bản thân không có mang theo thuốc dự phòng :(

Chả thấy mấy bạn uống C sủi, B1 để tăng sức đề kháng cho cơ thể nhưng có nhiều bạn nhìn tướng là biết không phải dân chuyên đi bar, không thể uống hết một chai bia hay một cốc rượu mạnh nhưng các bạn khác đi bar thì mình cũng đi; đi về lại thấy đầu óc quay cuồng vì tiếng nhạc chát chúa, vì khói thuốc lá đặc sánh...

Có bạn đi du lịch bụi nhưng ra đường chỉ cầm cái ví bé teo với sợi dây đeo mỏng dính; đi đường núi với đôi giày thời trang bằng simili giữa chừng bị hở keo... Nếu bị giật ví, bị sút giày giữa đường trên núi thì sao?

Có bạn đi xe bus công cộng liên tỉnh ban đêm chung với người TQ nhưng mặc quần short ngắn đến mức không thể ngắn hơn và áo thun không tay cổ rộng. Các bạn có nghĩ đến chuyện lỡ ban đêm có bàn tay nhám nhúa nào sờ nắn đùi, vú mình thì mình có nên kêu to cho cả xe thức dậy không?

Các bạn đều biết trong chuyến đi có mấy chuyến xe bus máy lạnh chạy đêm nhưng không mấy ai có mang cái áo khoác nào tử tế ấm áp cả.

Có bạn đi du lịch mùa mưa nhưng không mang theo dù, áo mưa; khi trời mưa thì hối hả đi mua; nhờ trời, ngay cạnh KS cũng có chỗ bán. Nếu lỡ không gần nơi bán, hay khi đang lang thang trên núi thì sao?

Có bạn đi du lịch theo đúng nghĩa “Không có tấc sắt trong tay”; không mang theo dao, bạn cắt gọt thức ăn bằng gì? Và lỡ có chuyện thì lấy gì để tự vệ?

Cả nhóm gần 20 người chỉ có một mình tôi có mua bảo hiểm du lịch của Chargis – mà lẽ ra tôi mới không cần mua vì tôi có người bạn ở HN có nhiều mối quan hệ ở Quảng Châu, ở Bằng Tường; anh ấy hứa support cho tôi mọi sự cố xảy ra, chỉ cần tôi có thể tới được hai nơi đó, cái gì cũng có thể giải quyết. Tôi cũng ước lượng được khả năng của người bạn mình đến đâu, cũng biết claim tiền bảo hiểm không dễ chút nào nhưng tôi vẫn bỏ ra gần 500k để mua bảo hiểm vì tôi nghĩ khi hữu sự, có 1 cọng rơm để vớ lấy cũng còn hơn là không có gì. Các bạn không có ai hứa bảo kê, cũng không có nhiều tiền trong người nhưng sao lại không nghĩ đến chuyện mua bảo hiểm? Chả lẽ lại nghĩ mình là cát nhân thiên tướng sao?

Nhiều bạn hình như nghĩ Leader là người nhà trời hay sao ấy, có thể đáp ứng mọi mong muốn, có thể giải quyết mọi khó khăn, có thể đương đầu mọi rủi ro hộ cho bạn. Nói dại mồm, cứ cái kiểu như vậy, lỡ leader có mệnh hệ gì, có khi leader chưa chết các bạn đã tèo trước rồi vì chả biết trông cậy vào đâu.

... Rất nhiều những chuyện như vậy... may mà Trời thương, dù có 1 số sự cố nhưng cuối cùng mọi người cũng về đến nhà bình yên.

Lần này được bình yên, lần sau liệu có được như thế nữa không nếu không có sự thay đổi trong suy nghĩ và hành động?

Có thể các bạn trẻ cho tôi là con mèo già ốm yếu dặt dẹo nên khó tính, khắt khe; rằng toan tính cẩn thận quá cũng mất vui đi, phải có chút gì rủi ro, mạo hiểm thì mới thú vị...

Các bạn cũng có thể nói do mình đã già khụ, đã đi nước ngoài 10 lần, đã có nhiều hiểu biết và kinh nghiệm còn các bạn còn trẻ, chưa có kinh nghiệm gì...

Một người thân của mình có một câu mà chị ta thích nhắc đi nhắc lại “Người khôn học kinh nghiệm của người khác, người dại học kinh nghiệm từ sai sót của chính mình”. Và như vậy các bạn sẽ chọn vế nào? Chọn học từ người khác hay chọn học từ phương pháp thử và sai của chính mình? Nếu học của người khác thì học ở đâu? – Phuot.vn sinh ra chính là để cho mục đích chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm đấy ạ. Tuy nhiên có bao nhiêu bạn cẩn thận đọc các bài viết liên quan đến địa điểm mà mình đi? Đọc các topic trong box “Kỹ năng, sức khoẻ và an toàn”?

Trước khi đi leader của nhóm đã gửi mail dặn dò rất kỹ những thứ phải chuẩn bị, phải mang theo, lịch trình chi tiết của chuyến đi, những điều cần chú ý... nhưng có bao nhiêu bạn nắm vững và thực hiện đúng?

Nếu chuyến đi thông đồng bén giọt, mọi chuyện thuận lợi thì ai cũng vui vẻ; khi có chuyện khó khăn vất vả thì chỉ có leader chạy ngược chạy xuôi như cờ lông công...

Khi ở nhà với mẹ, ở trong vòng tay bạn trai thì ngây thơ, vô tư là ưu điểm nhưng khi bước chân ra khỏi nhà, giang hồ hiểm ác không có khoan dung cho sự ngây thơ, vụng dại của bất kỳ ai cả; bất kỳ sự sơ xuất nào cũng đều phải trả giá, nhẹ thì trả giá bằng thời gian, tiền bạc, sức lực; nặng thì phải trả bằng sức khỏe, sự an toàn, thậm chí bằng tính mệnh.

Mình mong các bạn trẻ, nhất là các bạn mới đi phượt 1 vài lần đầu – dù không phải bạn nào mới đi cũng ngây thơ, cũng vô tư như thế - lưu ý đến những điều này một chút, trước là đảm bảo an toàn cho chính mình, sau là nhẹ gánh lo cho tập thể cùng đi và cho leader. Làm thế nào để mỗi chuyến đi đều tràn đầy niềm vui cho mọi người chứ không đong đầy lo âu của các leader vì làm leader có ra tiền ra bạc gì đâu; ôm rơm rặm bụng quá các leader trốn hết thì lấy ai tổ chức các chuyến đi đây?

(Viết đến đây lại nghĩ thương cho bạn Kevin leader của nhóm mình quá! :(()

nguyenhoangha
06-07-2012, 03:11
Mình cũng chúa ghét cái loại đi không chuẩn bị kỹ càng tới đâu hay tới đó . Nhưng rồi tất cả sẽ phải trả giá thôi bạn , làm sao may mắn mãi được mà sự may mắn cũng đâu có đến với những kẻ ngu + nhác . Nếu có vậy thì bất công quá !

lehaininh
06-07-2012, 11:11
Rất là đồng cảm luôn (facepalm). Nhiều bạn lấy mấy kiểu dịp du lịch để khoe đồ, để chăm chăm chụp ảnh, rồi khoe khoang, tâm lý cái kiểu có tiền là phải sướng, ai cũng phải phục vụ mình không phải lo :@). Mình bị một lần đi trên thuyền, bạn nữ đòi hỏi các kiểu tiện nghi, đòi đi đây đi kia - trong khi lịch đã lên từ rất lâu rồi, lúc đấy thì chả bao giờ ý kiến ý cò - chỉ biết đóng tiền rồi phó mặc hết. Không được đáp ứng thì dỗi, tỏ vẻ nọ kia, thái độ với ông chủ thuyền. Đến một bến giữa chuyến ổng bỏ thuyền đi chơi mất gần tiếng +_+, cả đoàn chịu khổ :@). Ức chế hết cả người.

Đồ đạc thì đúng kiểu bạn đã nói, những thứ thiết yếu thì không có, toàn nào mũ nào áo nào kính thời trang các kiểu, balo thì đầy những thứ vô dụng, nặng đeo được một lúc thì la om xòm đòi nghỉ, người dính tí mồ hôi thì kêu giời cả lên đòi về đòi tắm đòi xức nước hoa. Cái kiểu này cứ đi đoàn đông thế nào cũng có ấy :<. Mình dần dần thích độc hành, hoặc đi nhóm tầm 5 người, quen nhau cả dễ nói chuyện dễ mắng ~X(.

dau
06-07-2012, 13:20
Thực ra như các bạn ấy không thể nói là đi phượt được, chỉ nên nói là đi du lịch và nghỉ dưỡng.
Chứ đã đi phượt thì phải xác định chỉ nên mang những thứ thiết yếu và càng gọn nhẹ càng tốt. Bọn tớ đi có phương châm ai mang đồ đi thì phải tự vác, chứ không có kiểu mang rõ lắm xong bắt người khác vác cho. Nhưng không phải là không có sự chia sẻ

duturi
06-07-2012, 18:09
Cảm ơn bác Mèo Bay đã chia sẻ. Thực ra có một số bạn mới bước vào con đường phiêu lưu này nên còn nhiều chuyện bỡ ngỡ, nhiều tình huống chưa lường hết được. Chính vì vậy, leaders, những buổi off, những thông tin, thông báo và sự chuẩn bị chung là rất cần thiết. Tại buổi off, chúng ta sẽ làm quen, chia sẻ, phân công và thậm chí còn đặt ra các tình huống để nếu phải đối mặt thì không bỡ ngỡ. Ngoài ra, giúp đỡ nhau, cùng chia sẻ trong một chuyến phượt luôn là những kỷ niệm khó quên. Tôi cũng hay đi, thế mà có lần phải nhờ đến sự giúp đỡ của một cô bé, rất bé và sau đó chúng tôi thành bạn thân.
Rất mong các bạn nên xem topic này, chia sẻ và nhắc nhở nhau mỗi khi thành lập một chuyến đi để các chuyến đi của chúng ta ngày càng vui vẻ.

NGLIEN05
07-07-2012, 09:35
@Mèo bay: Cảm ơn bài viết rất bổ ích của Chị, rất nhiều điều bổ ích cho em và các bạn Phuoter.

Bản thân em khi đi công tác hoặc du lịch, điều đầu tiên em nghĩ đến là mua bảo hiểm , em có vài người bạn có thể bỏ ra những khoản tiền lớn để cafe, ăn uống, mua sắm nhưng nhất quyết không chịu mua bảo hiểm, em khuyên nên mua bảo hiểm thì nhận được câu hỏi " Chết rồi thì mua bảo hiểm được gì? dành tiền đó ăn, chơi cho sướng?!". Nhưng họ không biết rằng là khi đi du lịch ở nước ngoài nếu có bất kỳ sự cố xảy ra như : tai nạn, trễ chuyến bay, hủy chuyến bay, mất hành lý thì bảo hiểm sẽ hỗ trợ họ rất nhiều tuy không phải là tất cả.

Note: Em không phải là nhân viên bán bảo hiểm nhé :D.

uttchan
07-07-2012, 15:50
Trong bài viết của chị mèo (chắc lớn tuổi hơn em quá) thấy có nhắc đến việc passport. Hình như theo ý chị là phải luôn luôn mang theo người là tốt nhất vì nếu cảnh sát hỏi thì show ra hoặc nếu gặp chuyện gì trên đường chẳng hạn... Nhưng em thì sau khi đọc cái vụ cách đây không lâu có 2 bạn trẻ Hongkong bị giựt giỏ xách và mất passport ở VN thì đâm ra cảnh giác, lúc nào đi đâu em cũng để passport ở khách sạn, bỏ vào vali khóa lại và nếu có tủ thì nhét vali vào tủ khóa tủ lại luôn. Em ko dám mang passport theo người nữa vì lỡ mất tiền thì em còn chịu đựng được (nhịn đói, nhịn khát, cùng lắm thì đi... xin hoặc làm trò gì đó để kiếm ra tiền), chứ mất passport thì tèo... Mà như chị nói là sợ cảnh sát hỏi thăm, vậy trong những lần đi du lịch chị có bao giờ bị cảnh sát hỏi thăm chưa (nhất là đi các nước nói tiếng Hoa hoặc nói thứ tiếng khác không phải tiếng Anh á)... Em thì chưa bao giờ mà em nghĩ nếu cảnh sát có hỏi thăm chắc em cũng hỏi thăm lại ổng luôn :P, còn cùng lắm làm căng quá thì em yêu cầu đc về khách sạn để lấy passport thôi... Chắc chắn ko có luật nào bỏ tù hay đánh, bắt, giết người ko mang passport theo mình nếu là người nước ngoài và ko vi phạm luật pháp cơ bản gì ở đất nước đó :P

Còn vụ tiền >>> vụ này là nan giải nhất luôn. Luôn luôn mang theo thì lâu lâu cũng sợ mất, ko mang theo cũng lại không yên tâm, nhưng cũng có đợt em để hơn 1000RM (tiền Malay) ở khách sạn trong mớ bầy hầy lộn xộn nhằm đánh lạc hướng và khóa tủ lại cẩn thận bằng ổ khóa của em.... Kết quả là vẫn ổn. Trên 4rum ko biết có ai đã có kinh nghiệm vụ mất tiền ở nước ngoài chưa (mất SẠCH) chẳng hạn, và lúc đó thì mọi người xoay xở thế nào????

Mèo Bay
07-07-2012, 16:37
Bạn Uttchan mến

Lo lắng của bạn về chuyện tiền và PP là hoàn toàn hợp lý; và cũng có những cách ứng xử khác nhau liên quan đến chuyện này. Quan điểm của cá nhân mình là "người đâu của đó". Có 3 thứ phải luôn dính trên người là tiền, hộ chiếu và ĐTDĐ. Do đó có 1 thứ rất cần có là cái ruột tượng dành cho khách du lịch. Trong đó có thể bỏ tiền, hộ chiếu, thẻ bảo hiểm du lịch. Quấn ruột tượng ở bụng dưới, tốt nhất là mặc loại quần lót lưng cao để kéo quần lót trùm qua 2/3 hay gần hết cái ruột tượng; sau đó mặc quần dài bên ngoài, thêm 1 lớp áo, 1 lớp áo khoác nữa thì trừ khi bị cướp khống chế, còn thì trộm đạo thông thường không thể sờ vào bụng dưới của bạn và qua ba bốn lần vải như thế mà bạn không biết được. Ngoài ra còn có thể dùng một túi nhỏ đeo trên cổ để cất hộ chiếu, giấy tờ và tiền. Nói ra thì kì cục nhưng có thể cho tiền vào 1 túi nhỏ rồi dùng kim băng cài vào mặt trong của quần lót, dấu trong áo ngực (he he, Triumph có 1 kiểu áo lót có 1 khe rất kín - vốn dùng để chứa miếng độn ngực - có thể dấu tiền vào rất khéo, thậm chí có cởi phăng ra cũng khó biết có tiền nhét trong đó cơ :D).

Dấu tiền và giấy tờ trong người rất là không thoải mái, hộ chiếu dày và cứng, tiền của các nước có tỉ giá thấp thì một món tiền không lớn mấy (nếu tính bằng $) cũng dày hàng đốt tay, chưa kể lỡ cầm phải tiền cũ nữa :D Mang theo bất tiện mà cũng có thể bị mất mát, dấu ở KS, thậm chí gửi két của KS cũng vẫn có thể bị mất. Thế nên mình chọn người đâu của đó vì:

+Khi đi máy bay, trong trường hợp khẩn cấp (máy bay đáp xuống biến, phải xuống máy bay bằng cầu trượt) bạn sẽ không được mang theo bất cứ thứ gì, kể cả giày guốc. Như vậy nếu tiền và hộ chiếu không có sẵn trên người, chả lẽ lúc nước sôi lửa bỏng bạn còn đủ bình tĩnh và có thời gian để lục balô lấy giấy tờ và tiền bạc ra, mà giả như lấy ra kịp thì trên người bạn có sẵn chỗ chắc chắn để cất không? Tương tự như vậy, các trường hợp di tản khẩn cấp trên tàu, xe công cộng, chỗ đông người cũng thế.

+Phỉ phui, nếu lỡ có bị chết trong các tai nạn, nếu chết cháy hay nổ tan xác thì không tính, nhưng nếu trên thi thể mình có đính luôn giấy tờ xác định nhân thân thì bản thân cũng đỡ phải xếp vào diện "xác chết không xác định danh tính" :D

Nếu xúi quẩy mà mất sạch hết tiền, chỉ có cách:

1-Mua bảo hiểm, trường hợp mất sạch hết tiền, bảo hiểm sẽ hỗ trợ một món tiền (nhỏ thôi) có thể sống qua vài ngày.

2-Nhờ thân nhân cấp tốc gửi tiền sang hỗ trợ (lưu ý: Western Union, Money Gram chỉ có thể cho phép chuyển tiền từ nước ngoài về VN mà không cho phép chuyển từ VN ra nước ngoài).

3-Rút tiền mặt bằng thẻ tín dụng (nếu không xui đến mức mất luôn cả thẻ)

4-Nhờ cảnh sát địa phương hướng dẫn để tìm sự giúp đỡ của các tổ chức, cá nhân từ thiện.

Do đó trong bất kỳ trường hợp nào, việc có vé máy bay khứ hồi rất quan trọng; người ta có thể cho bạn ở nhờ, cho bạn ăn ké, cho bạn đi nhờ xe... nhưng bảo có ai đó cho bạn năm bảy trăm $ mua vé máy bay về nước thì nghe chừng hơi khó có. Bên cạnh đó là chuyện mua bảo hiểm du lịch để phòng ngừa rủi ro. lưu ý khả năng hỗ trợ của công ty bảo hiểm phụ thuộc rất nhiều yếu tố nhưng việc chọn mua bảo hiểm của các tập đoàn bảo hiểm xuyên quốc gia vẫn tốt hơn vì họ đã xây dựng được mạng lưới hỗ trợ lớn rộng hơn.

P/S: Nếu Uttchan đi HK, Macau mà không luôn có hộ chiếu trong người thì có khả năng mang họa rất cao. Ở HK, chuyện CS quây 2 đầu phố và xét giấy tờ những người họ nghi ngờ có thể thấy thường xuyên và đáng buồn là các cô gái VN thường dễ bị họ chú ý hơn đấy :D

Đúng là không có luật nước nào trừng phạt chuyện khách du lịch không mang theo giấy tờ tuỳ thân nhưng họ hoàn toàn có thể tạm giam hành chính bạn 24h để xác minh chứ không phải lúc nào họ cũng rỗi rảnh dùng xe Limousine có chớp đèn xanh đỏ đưa bạn về khách sạn để bạn lấy HC trình cho họ xem đâu. Ở TQ, nhất là ở các tỉnh nhỏ, việc tìm được 1 vị CS có thể nói được tiếng Anh để nghe bạn lý sự chuyện không mang theo giấy tờ nghe chừng không dễ đâu :D

NGLIEN05
07-07-2012, 17:35
Khi đi công tác và du lịch, mình đều copy hộ chiếu và visa của nước mình đến và để trong hành lý xách tay, hành lý ký gởi, ba lô, áo khoác,... để đề phòng trường hợp bị cướp, bị trộm thì còn có các bản copy khi báo cảnh sát và bảo hiểm. Nếu trong trường hợp đi các nước có nguy hiểm cao thì nếu có người muốn kiểm tra hộ chiếu thì mình đưa bản copy cho họ kiểm tra (có một số kẻ giả dạng làm cảnh sát và khi mình đưa hộ chiếu thật thì chúng nó cầm luôn không trả lại và đòi tiền chuộc?,..... đây là kinh nghiệm của bạn mình ở Liên xô cũ truyền lại).

Mình luôn liệt kê nhóm máu, tên tuổi, người liên lạc khẩn cấp, thuốc bị dị ứng và thường để trong túi quần áo, ba lô và một card đeo trên người trong trường hợp mình bị tai nạn thì bệnh viện sẽ đỡ mất thời gian kiểm tra và chống bị sốc dị ứng khi tiêm khánh sinh,....

Tiền, hộ chiếu gốc, thẻ tín dụng mình làm giống Chị Mèo bay, chỉ để trong safety box của khách sạn nếu mình đi công tác ở các nước tiên tiến như Châu Âu, Nhật,.... còn nếu đi du lịch hoặc phượt thì mình ở guesthouse hoặc khách sạn bình dân và cách tốt nhất là " Đồng tiền đi liền khúc ruột":))

uttchan
08-07-2012, 11:40
Chị mèo ơi nếu mà đeo cái ruột tượng theo như chị nói thì em làm ko được, bụng em đã bự ko thể nhét thêm cái đó cho bự thêm được :)). Còn đeo kim băng nhét vô mông hay vô áo thì vô phương vì em rất hay tung tăn bay nhảy >>> ko cẩn thận rớt vẫn hoàn rớt, có khi còn bị kim-châm-mông. Nếu mà đem theo passport phòng rớt máy bay thì có lẽ lúc đó em ko cần passport nữa cũng đc. Mà lúc nào đi máy bay em cũng cầm theo cái xắc tay nhỏ chứa passport và giấy tờ quan trọng riêng. Đặt trường hợp rớt máy bay em vẫn có thể cầm theo cái đó hoặc nếu hoảng loạn quá em cũng chả cần, em chỉ cần còn sống thôi :)). Còn tai nạn tàu, xe thì nếu passport ko ở cùng em có khi còn may mắn hơn >>> nó sẽ ko bị tổn hại gì. Phỉ phui mà gặp tai nạn thì trừ khi em mất trí nhớ, còn ko thì chắc em vẫn biết được mình là ai. Mà đã xui đến mức gặp tai nạn thì em cũng chả thèm quan tâm đến cái passport nữa. Còn đến độ mà chết luôn thì nói xui là chết cũng là chết (em và gia đình em là người vô thần), nếu ko có gì để nhận diện thì em cũng sẽ được chôn hoặc được hỏa táng thôi. Anw là thay vì như vậy em sẽ ráng học tập việc photo 1 bản passport nhét ở đâu đó để người ta ít ra có thể nhận diện em

Vụ nhét tiền thì em chắc chỉ học được chiêu nhét vô chỗ đệm áo ngực, mà chắc chỉ nhét được 2 tờ là giỏi lắm rồi... Mấy phương pháp còn lại đối với em nguy cơ mất cao hơn là còn...

Còn vụ đi TQ-HK-MC thường xuyên bị hỏi thăm passport thì để em đi xem sao đã, cũng tháng 10 này là em đi rồi :)

duturi
08-07-2012, 17:57
Uttchan nói thì cũng có lý nhưng dù sao có chuẩn bị chút ít thì vẫn hơn.
Mình không dám nói là đi nhiều, nhưng mỗi năm cũng làm vài chuyến, đi và ở cũng nhiều nơi từ tiên tiến đến cực kỳ lạc hậu, chưa bị kiểm tra hộ chiếu lần nào cả nhưng vẫn được khuyên là nên mang theo bản copy. Bạn NGLIEN05 nói rất có lý đấy, mình không bị kiểm tra nhưng chưa chắc bạn khác cũng không bị. Bạn mình đã bị cảnh sát Nga ở Moscow giữ hộ chiếu làm tiền rồi nhé, còn bạn khác của mình show bản copy ra nên Okie. Hiện tượng này ở Moscow là có thật và không phải là giả cảnh sát đâu nha, cảnh sát thật vẫn muốn ăn tiền đấy.
Để ở KS thì nên ký gửi, còn không thì cũng không bảo đảm trừ khi bạn ở KS cao cấp. KS các nước tiến tiến, thậm chí làm phòng xong họ còn để cửa mở nữa kìa và không phải là ở nước tiên tiến thì không có trộm.
Mình chưa từng bị mất cái gì, chưa xảy ra chuyện gì trong thời gian qua, nhưng những người bạn mình quen biết thì có:
- Mất vé máy bay: Phải mua lại và về VN thì họ mới hoàn vé nhưng mất 10%. May nhờ vẫn có nhiều tiền. Bây giờ cái vụ vé máy bay không còn phải lo lắng nữa rồi nhé, bớt đi một khoản lo;
- Mất hết tiền (rất nhiều tiền so với giá hồi ấy, 3000USD năm 1989): Phải ăn, ở nhờ Sứ quán, và phải nhờ SQ đưa ra SB, may mà ở BKK;
- Để quên hộ chiếu, ra sân bay đứng khóc (may mà mình là người nhặt được, may mà chỉ để quên ở KS ở chung với mình) và mình phải đem ra tận SB;
- Mất HC: Phải nhờ Sứ quán can thiệp ở Myanmar, may là dùng hộ chiếu công vụ và đi công tác nên Sứ quán họ liên lạc về Việt Nam
xác minh dễ dàng và họ can thiệp cho.
- Uống rượu say, bị cảm, cảnh sát đưa vào BV và nó trừ nghiến 8.500USD (không nhỏ phải không ạ?). Cái này ở New Orleans nhé;
Và hàng chục trường hợp mà không hiểu sao nó cứ xảy ra, vì vậy, cố gắng chuẩn bị chu đáo và đừng để tất cả trứng vào cùng một rổ.

Mình không biết chị em thì như thế nào chứ mình cũng đã ở Hongkong, Macaw và cũng không bị kiểm tra hộ chiếu. Nhưng mình không bị kiểm tra không có nghĩa là họ không kiểm tra, các bạn nên copy một bản, bỏ túi là chắc ăn nhất. Tới nước nào, chịu khó học chào hỏi và vài câu tiếng bản địa để giao tiếp cho họ phấn khởi, gọi món ăn cũng dễ, hỏi đường cũng dễ.

homeless man
08-07-2012, 21:56
Thế liệu các bác đã chuẩn bị đầy đủ mà vẫn không tránh khỏi cảnh khốn khổ khốn nạn chưa? Hoàn toàn không phải vì mình ngây thơ nhé.

Một lần mình bay từ Thái về Hà Nội bằng Vietnam Airlines. Trên chuyến bay có hai ông bà đi cùng. Lúc máy bay chuẩn bị boarding thì mấy tay sen đầm Thái chạy vô bắt hai ông bà đang vội vàng làm thủ tục xuất cảnh. Nó vu cho ông bà lấy đồ gì đó trong cửa hàng tự chọn trong sân bay. Mà ông bà có lấy gì đâu. Khám đồ sách tay không có. Nó ách cả chuyến bay lại để lấy đồ trong máy bay ra. Các bác cũng biết cả trăm kiện hàng đưa vào bụng máy bay rồi. Giờ móc từng cái container ra, rồi lại tháo container để tìm 2 kiện hành lý của ông bà già. Chuyến bay bị delay đến 3 tiếng. Cuối cùng không biết hai ông bà kia ở lại thì giải quyết sao?

Lại còn chuyện cầm hộ đồ ở sân bay. Thôi thì rất lắm chuyện:(.

Mèo Bay
08-07-2012, 22:26
- Uống rượu say, bị cảm, cảnh sát đưa vào BV và nó trừ nghiến 8.500USD (không nhỏ phải không ạ?).

Chuyện đó cũng không có gì khác thường đâu ạ. Ở Mỹ giá dịch vụ y tế đắt trên mây. Gọi xe cấp cứu vài phút là có nhưng 1 chuyến xe mất 300$, vào phòng cấp cứu một lát là tốn vài nghìn, ở trong đó 2 hôm là hơn 10 nghìn, mổ ruột thừa 30-40 nghìn... Nếu không có bảo hiểm y tế (người bệnh cũng phải đồng chi trả 5-20%) thì ngay cả người giàu cũng không chịu nổi giá viện phí. Mình không bịa đâu, vì em mình làm dược sĩ trong BV ở Massachuset, chị họ mình làm kiểm toán nội bộ trong BV ở Florida đều nói như vậy.

Do đó ai đi Mỹ mà không mua bảo hiểm mệnh giá cao là mầm họa cho người ký thư bảo lãnh cho mình đấy! (vì người đó không trả được tiền thì người ký thư bảo lãnh phải trả thay). Nhất là người già, người có bệnh mãn tính. Ai nghĩ rằng bên Mỹ hệ thống y tế rất tốt, hầu như không mất tiền là lầm to (có bên Cuba thì may ra :D); "không có tiền trả viện phí thì ở đâu cũng phải chết cả, chả có ai chữa miễn phí cho mình đâu" - con em mình bảo thế :D

Còn chuyện xét giấy tờ ở HK, mấy lần mình thấy CS chặn 2 đầu phố và hỏi giấy một số người; có lẽ họ có nghề nên hỏi ai là người đó đúng là không có giấy tờ :D Có cậu thanh niên đi ngay gần mình, vừa thấy CS quây lại mặt liền xám ngắt và vùng chạy nhưng không thoát, lập tức bị còng tay giải đi. Ở HK, người nhập cư lậu TQ, VN khá đông nên chuyện bố ráp trên phố không hiếm. Còn khi ở sân bay, mình, con em mình và 1 cô cũng là người VN làm thủ tục nhập cảnh xong chuẩn bị bước ra ngoài thì cô kia bị an ninh mời vào phòng nói chuyện :D nhưng họ không mời mình hay con em. Lý do à? Có lẽ vì cô ấy trẻ, tuy ăn diện nhưng vẫn trông vẫn quê quê nên bị để ý :D

MrMilan
09-07-2012, 08:07
Phải nói đi phượt mà khá nhiều bạn vẫn ngây thơ, em cũng chứng kiến khá nhiều rồi, như nhóm em đợt đi PHCT thì có bạn không thèm để ý thời gian giữa bên mình và bên TQ, đồng hồ không có, điện thoại thì ko có nốt, bạn ấy có cầm theo 1 cái máy tính, nhưng giờ hệ thống là của Việt Nam, cho nên có hôm bạn ấy ra ngoài quán Internet làm báo cáo gửi về Việt Nam nhưng lại không bảo với ai, tí nữa thì rớt lại TGG, lúc gặp thì hỏi bạn ấy là 3h tập trung, sao mãi 4h mới về, thì ra là bạn ấy nhìn đồng hồ trong máy tính bạn ấy.
Có bạn thì đi Phượt chả biết lịch trình thế nào, chỉ biết đóng tiền vào là đi thôi, đi đâu thì đi cũng mặc kệ cho leader, có bạn thì mải mê chụp ảnh, để cả đoàn phải đợi vài tiếng đồng hồ rồi mới đi ăn, có bạn còn quên hộ chiếu ở khách sạn.
Có leader còn ngây thơ tới mức đòi thu tiền cả nhóm mỗi người 2000 tệ ( trong khi chi phí một người bên TQ có 2500 tệ cho cả chuyến đi), bảo thu ít thì bạn ấy kêu là ngại không muốn thu nhiều lần, hôm sau đi Shang rồi mà 8h tối hỏi bạn ấy đã đặt xe đi SHang chưa thì nhận được câu trả lời là chưa.
Chính vì vậy mà mình thích đi một mình hơn, nếu đi theo nhóm thì chỉ khoảng 5 - 8 người, nhiều quá lắm chuyện.
Mọi việc khi đi phượt đều phải lên kế hoạch trước, từ việc ăn, ngủ, nghỉ, rồi mua vé quay về ngay từ khi đến, tránh việc hết vé khi quay về.

NtV
09-07-2012, 20:32
Cảm ơn những lời khuyên hữu ích của các bạn. Đúng là du lịch nước ngoài, còn khối kinh nghiệm để học hỏi!

huynguyen3968
16-07-2012, 22:30
Đi phượt sợ nhất là các Tiểu thư con bà đồng nát và Công tử dưa cà, đi chơi mà như kiểu cuộc thi siêu mẫu, đến lúc có chuyện thì làm ảnh hưởng cả đoàn, nói chung là đã yếu đừng ra gió :D

dochanhv
17-07-2012, 22:42
Đi phượt sợ nhất là các Tiểu thư con bà đồng nát và Công tử dưa cà, đi chơi mà như kiểu cuộc thi siêu mẫu, đến lúc có chuyện thì làm ảnh hưởng cả đoàn, nói chung là đã yếu đừng ra gió :D
Rất đồng cảm với bạn !

dontieudockiem
21-07-2012, 10:03
May quá nhà em ít đi theo đoàn, nên nghe các bác nói em chỉ ngồi nhăn răng ra cười thôi, ko có ý kiến gì cả :D.

gautruccon
25-07-2012, 02:35
"không có tiền trả viện phí thì ở đâu cũng phải chết cả, chả có ai chữa miễn phí cho mình đâu" - con em mình bảo thế :D

Chị em làm nhân viên ở bệnh viện Chợ Rẫy cho biết trong bệnh viện Chợ Rẫy và 1 số bệnh viện khác có 1 quỹ của các bác sỹ gọi là quỹ "ứng trước cho bệnh nhân" do chinh các bác sỹ và nhân viên trong bệnh viện quyên góp để cứu chữa có các bệnh nhân cấp cứu , trong trường hợp xấu nhất bệnh nhân chết hoặc vì 1 lý do gì đó mà không đòi được viện phí thì quỹ sẽ chịu thiết !!! Có những bác sỹ sẵn sàng đứng ra bảo lãnh cho bệnh nhân cấp cứu mà không phải làm nhiều thủ tục hoặc đóng nhiều loại phí nên câu nói của chị cũng làm em hơi liên tưởng 1 chút :D
Không phải cứ ở đất SG là không có người tốt đâu ( hơi lạc để 1 chút vì đang ở box nước ngoài )

biendaikho
27-07-2012, 09:17
Một topic thật hay và ý nghĩa!

Nh0cSe7en
24-08-2012, 15:22
bài viết của chị quá tuyệt vời :) mong 1 ngày đc đi cùng đoàn với 1 leader như chị

Mèo Bay
25-08-2012, 20:25
Cảm ơn bạn Nh0cSe7en nhưng đáng tiếc là mình không có khả năng làm leader :(( Trước giờ mình chỉ lead được đoàn 2 thành viên thôi :(( Mèo già, lại còn ốm yếu nữa nên đâu thể chọc trời khuấy nước gì được :(( Vì thế mình luôn thích tham gia các đoàn do bạn KevinAuto làm leader, bạn ấy quả là một leader cừ khôi! Trong đoàn mình chỉ có thể làm tốt vai trò quản lý tiền nong mà thôi.

Zaipo
12-09-2012, 10:04
Đơn giản là các bạn mới bước chân vào con đường bụi bặm này, nhất là các bạn trẻ, rất là lười đọc và tìm kiếm thông tin cho bản thân mình.
Lười đọc bậc nhất thì phải là những lần họp trước chuyến đi xong, em chém gió ầm ầm cả tiếng đồng hồ về lịch trình, chuẩn bị, kinh nghiệm, giao lưu ... (vì em là lead) rồi cuối cùng đến ngày đi các bạn ý nhìn mặt hoàn toàn ngơ ngác, vẫn tiếp tục hỏi "anh ơi hnay đi đâu, ở đâu, có gì chơi ...". Em hỏi lại thế lịch trình anh photo cho em, danh sách đoàn đâu, thì các bạn rút ra mấy tờ giấy gập ...8, hỏi có rồi sao vẫn chưa biết gì thì phần lớn nhận được nụ cười tươi như hoa và "em bận không kịp đọc". Hơi ôi ....
Thân leader làm dâu trăm họ, vác tù và hàng tổng nó có nhiều lúc dở khóc dở cười vì những sự "ngây thơ vô tội" thế lắm ạ huhu

kub4undre
12-09-2012, 11:45
Đọc bài của Mèo Bay xong mới biết trước giờ đi 1 đến 2 mình nên cũng chủ quan chẳng chuẩn bị gì nhiều, lên đường là xách balo + hộ chiều + tiền và thế là đi.(beer). Cùng lắm đặt vé và đặt phòng trước thôi, bảo hiểm cũng chưa mua may mà đi về không việc gì chứ không thì giờ cũng không được đọc bài của Mèo Bay(beer)
Mình cũng không thích đi với mấy bạn con tiểu thư và công tử cho mệt xác ra, nghe đã đủ đau đầu rồi chứ đừng nói đến đi cùng.(NT)

conlele
12-09-2012, 12:06
Đọc bài này mà chợt nhớ tới tai nạn của đoàn ở Cực Đông Mũi Đôi gần đây.
Giá mà...!

AnhsonQ
12-09-2012, 14:22
Thêm điều này cảnh giác các Bạn ( nhất là ở Ý Itali ..) Bọn lừa đảo hay mặc sác phục giống cảnh sát...Chúng yêu cầu kiểm tra pasport..
và chúng sẽ giữ luôn và dòi $$ chuộc ???
Trong tr hợp này : tuyệt đối không đưa giấy tờ chi chúng ,la lớn lên ,hay yêu cầu có thêm cảnh sát khác hay yêu cầu về đồn Cãnh sát gần đó ...chúng sẻ buông tha ACE ngay ...
Còn $$ + thẻ Tín Dụng , NGUÒi đâu của đó ,để ở KS Ư ? vẫn mất như thường.....
Cho trong vớ ,thêm sợi dây thun ...OK

suwa
14-09-2012, 21:28
Bài viết rất hay, cảm ơn bác Mèo!

Duyart
22-09-2012, 23:29
Tôi nghĩ, mọi người trên diễn đàn này cần rất nhiều những bài viết như trên. Xin cám ơn Mèo Bay và các bạn.

hongthiengialai
23-09-2012, 18:20
cảm ơn chị, những thông tin rất bổ ích.

Tôi là tôi
01-10-2012, 16:18
bài viết rất hữu ích.. Cảm ơn mọi người
mong có 1 lần được đicùng đoàn các bạn :)

nhuquynh2232
04-10-2012, 18:47
Bài viết rất bổ ích,
Mình nghĩ trên hết là ý thức của từng cá nhân, cho dù trong trường hợp nào mà biết suy nghĩ cho mình (trước nhất) cho người, biết lo đến sự an nguy của bản thân thì không cần người khác gào thét nhắc nhở thì bạn cũng sẽ có sự chuẩn bị chu đáo :)
Bây giờ có rất nhiều mối nguy hoại ngoài xã hội, nếu cứ tơ lơ mơ con gà mờ thế này thì xác suất gặp sự cố sẽ rất cao đấy! tuyệt đối luôn luôn suy nghĩ cẩn trọng!

peccovn
07-10-2012, 17:15
Đọc bài của Mèo bay hay ghê, đúng ý mình ghê luôn đó :D

- Có nhiều bạn, đi nhóm đông người nhưng luôn luôn không bao giờ đúng giờ cả. 10 lần thì đủ chục, cho dù đã nhắc nhỡ. Đến giờ ăn thì lại bỏ đi làm chuyện khác, lúc mọi người chuẩn bị vệ sinh lần cuối để lên xe thì lo ngồi tám, xem hình... lúc mọi người lên xe thì họ mới...chờ e 1 tẹo, em đi vệ sinh tí :(
- Tính mình thì cầu toàn, trước chuyến đi thì thường tổ chức OFF 1 hoặc 2 lần để công bố hành trình, những điều ACE cần chuẩn bị, lưu ý những gì nên mang theo, cần có ... sau đó còn email file PDF đến cho từng thành viên, nhưng hình như nhiều bạn cũng chẳng quan tâm đến. Đến sát ngày đi thì réo rắc hỏi cái này sao, cái nọ thế nào... cũng may là các bạn ấy còn biết lo cho chính bản thân.
- Có bạn thì chỉ đăng kí đóng tiền là xong. Giống như mua tour của công ty du lịch vậy. Khi OFF thì lí do này nọ không tham gia, chắc bạn ấy nghĩ Leader phải có trách nhiệm take care miễn phí cho mọi người hay sao í.
- Có bạn ( cả Nam lẫn Nữ) khi phân công nhiệm vụ trong group thì lại tìm cách này hoặc cách khác thoái thác, mặc dù những bạn khác ai cũng rất vui khi được góp sức cho hành trình...

Ối giời ơi =))

lam du
22-10-2012, 11:26
Cám ơn bài của meobay. dĩ nhiên là cẩn tắc vô ái náy. Tùy mỗi người tự lo phòng thủ. Tôi định làm một phượt nhỏ (solo): Camp, Thái, Lào. Đây là lần ra khỏi nhà đầu tiên. Nên đang kê ghạch ngồi ngóng quí đại phượt thủ chỉ dẫn. Nhất là cái làm sao giữ liên lạc đt với người nhà khi ở xứ người? Mong quí vị vui lòng giúp đỡ.

Mèo Bay
22-10-2012, 17:23
Ở những nơi sim ĐT tương đối rẻ và dễ mua thì đến nước nào bạn mua sim của nước đó. Có những nơi sim ĐT đắt hoặc phiền hà về chuyện đăng ký, bạn ra quán net gọi ĐT Internet về nhà hoặc liên lạc bằng Skype, tin nhắn offline trên YM. Còn sang trọng thì khi ở KS bạn gọi điện thoại IDD từ khách sạn. Một số nơi người ta có bán thẻ gọi ĐT giá rẻ gọi QT từ điện thoại bàn (như ở Sing) dùng cũng ổn lắm.

VicenteCSR
13-11-2012, 10:21
Tớ thì chưa có nhiều kinh nghiệm đi phượt, chỉ đi du lịch, nhưng cũng đã học hỏi từ nhiều nguồn như Discovery và các bạn Phượt khác. Tự chuẩn bị, tự chịu trách nhiệm. Qua chuyện này mới thấy rõ kĩ năng sống, sinh tồn của người Việt mình chưa được chuẩn bị tốt ở các cấp giáo dục.

sansan99
13-12-2012, 08:30
Đúng vậy mợ chủ! E đi không nhiều nhưng thấy đoàn mà đông đông chút là đủ thứ rắc rối (phần nhiều là do quá chủ quan, không chuẩn bị trước)
Giờ đi đâu thì e photo 2, 3 bộ giấy tờ, đem bản photo theo người:D! hông biết vậy có được không?

PHAM-PEK
13-12-2012, 12:16
Bài viết rất bổ ích. Những bạn có suy nghĩ rằng bài viết là thừa thãi, mình nghĩ sớm muộn sẽ gặp phải những điều đáng tiếc do sự chủ quan gây ra thôi.

Mình dù chỉ đi du lịch “2 mình", nhưng mỗi lần vẫn phải chuẩn bị rất chu đáo. Đồng đất nước người, ai biết được sẽ gặp phải điều gì, nên càng chu đáo càng tỉ mỉ càng tốt.

thaiann2
04-01-2013, 20:55
Những điều chị mèo bay trao đổi rất hay đấy! Quả là một người thật chu đáo

TungGiMi
09-01-2013, 00:54
Tks , bài viết rất bổ ích ! Mong 1 ngày đc đi cùng các anh chị

rongruoi
25-01-2013, 11:47
đi phượt mà như đi du lịch nghỉ dưỡng :))

dimotngaydang
21-02-2013, 12:52
Bài viết rất bổ ích. Những bạn có suy nghĩ rằng bài viết là thừa thãi, mình nghĩ sớm muộn sẽ gặp phải những điều đáng tiếc do sự chủ quan gây ra thôi.

Mình dù chỉ đi du lịch “2 mình", nhưng mỗi lần vẫn phải chuẩn bị rất chu đáo. Đồng đất nước người, ai biết được sẽ gặp phải điều gì, nên càng chu đáo càng tỉ mỉ càng tốt.

Bài này không những bổ ích cho những ai đi phượt mà suy rộng ra thì còn có nhiều ý nghĩa trong cuộc sống: sự chuẩn bị cho bất kỳ điều gì

phuongtran3788
01-03-2013, 11:04
Bài viết rất hữu ích

mrsinh
06-03-2013, 00:18
mình làm du lịch nên cũng nắm những điều trên. cảm ơn bạn về bài viết bổ ích.

thangtrammuonneo
25-04-2013, 16:57
Tháng trước mình tham gia đoàn đi Vườn Quốc Gia Xuân sơn, đi do một người quen rủ tham gia, tuy nhiên khi lead đưa về nhà người thân Lead ăn và ngủ, tôi được ưu tiên ngủ tại nhà gia chủ nên sáng hôm sau dậy đá mất ví bao gồm toàn bộ tiền bạc và giấy tờ, yêu cầu chủ nhà báo công an và xác nhân mất thì cả chủ nhà và Lead đều hứa sẽ lầm để đi làm lại giấy tờ, nhưng đã qua hơn tháng lờ đi ko nói gì cả, khi về off tổng kết mới phát hiên ra lead rất nhập nhèm trong chi tiêu, giá cả ko phù hợp, cả đoàn phản ứng, hỏi mới biết lead chắc thấy đi ngon kiếm ăn được nên lần đầu đứng tổ chức và thu tiền A E và cũng đâ đưa mấy đoàn qua nhà ( lead tên Nguyên), ở tại nhà a trai tên Chung ở xã Minh Đài gần VQG Xuân sơn,gia chủ thì rất tốt, nhưng cách xử lý khi mất đồ và cách giải thích của lead và A trai là ko chấp nhận đươc. Vậy tôi đề nghị Mod, Amind phải có nguyên tắc: A làm Lead mở cung phải có khai báo cụ thể trên topic , số CMND, quê quán, nơi ở, làm việc, học tập hiện nay, số điện thoại... để A,E tham gia cung kiểm tra. Tránh bị như tôi vừa qua, không để những con sâu làm lu mờ những cung đường đẹp và những khoảnh khắc tuệt vời của chuyến đi, Chào thân ái.

Lantrailt
26-04-2013, 13:01
Bạn lead ấy có tên trong diễn đàn không bạn? Nếu có và sau khi xác minh được việc tài chính mờ ám thì mình nghĩ nên có cảnh báo để các bạn khác không bị như các bạn nữa.

Tháng trước mình tham gia đoàn đi Vườn Quốc Gia Xuân sơn, đi do một người quen rủ tham gia, tuy nhiên khi lead đưa về nhà người thân Lead ăn và ngủ, tôi được ưu tiên ngủ tại nhà gia chủ nên sáng hôm sau dậy đá mất ví bao gồm toàn bộ tiền bạc và giấy tờ, yêu cầu chủ nhà báo công an và xác nhân mất thì cả chủ nhà và Lead đều hứa sẽ lầm để đi làm lại giấy tờ, nhưng đã qua hơn tháng lờ đi ko nói gì cả, khi về off tổng kết mới phát hiên ra lead rất nhập nhèm trong chi tiêu, giá cả ko phù hợp, cả đoàn phản ứng, hỏi mới biết lead chắc thấy đi ngon kiếm ăn được nên lần đầu đứng tổ chức và thu tiền A E và cũng đâ đưa mấy đoàn qua nhà ( lead tên Nguyên), ở tại nhà a trai tên Chung ở xã Minh Đài gần VQG Xuân sơn,gia chủ thì rất tốt, nhưng cách xử lý khi mất đồ và cách giải thích của lead và A trai là ko chấp nhận đươc. Vậy tôi đề nghị Mod, Amind phải có nguyên tắc: A làm Lead mở cung phải có khai báo cụ thể trên topic , số CMND, quê quán, nơi ở, làm việc, học tập hiện nay, số điện thoại... để A,E tham gia cung kiểm tra. Tránh bị như tôi vừa qua, không để những con sâu làm lu mờ những cung đường đẹp và những khoảnh khắc tuệt vời của chuyến đi, Chào thân ái.

anhtubkpro
14-05-2013, 14:13
Bài viết rất tâm huyết của bác đã làm anh em "ngây thơ" mở ra rất nhiều kiến thức !
Đúng là ko có chỗ cho sự ngây thơ cho dân Phượt !

nhanviennhatrang
14-05-2013, 15:06
Originally Posted by thangtrammuonneo
......................
Vậy tôi đề nghị Mod, Amind phải có nguyên tắc: A làm Lead mở cung phải có khai báo cụ thể trên topic , số CMND, quê quán, nơi ở, làm việc, học tập hiện nay, số điện thoại... để A,E tham gia cung kiểm tra.
.....................

Mịe kíp. chắc "A,E tham gia cung" là Bố Đời. Mở cung không công, hò hét không công, rồi phải khai nơi ở ra cho cả làng biết, chắc là trộm nó không biết ngày đấy nhà vắng người, chắc là mời trộm đến nhà, mở sẵn cửa luôn mà đón trộm vào.
Thưa với Bố Đời, thông tin cá nhân là tài sản, là tiền, đ.éo ai dại mà tung hê lên. Bố Đời lại còn đòi "kiểm tra hành chính" nữa cơ. Bố Đời ngây thơ hay thiếu i ốt????????

babyone
15-05-2013, 08:28
Vừa đi 1 chuyến, tạm gọi là hành xác về, mình có vài suy nghĩ về các ôm, vì nghĩ đi nghĩ lại, thấy thương xế quá.
- Ôm đã biết cung đường khó đi mà mang đồ quá nhiều: ngoài ba lô, còn lỉnh kỉnh những thứ khác. Có 1 xe đi 1 mình, bạn ý đã có ý định đi riêng xe để dc thỏa mãn cảm giác chinh phục cung đường khó, tuy nhiên, vừa hội nhóm thì xe bạn thành xe thồ vì dc các bạn khác gởi nhở đồ chở giúp.

- Ôm chỉ biết ngồi trên xe khi đường đẹp, và tete bỏ xế bơ vơ khi vào những đoạn xấu cần giúp đỡ.
- Qua đoạn đường lầy thì ai cũng lấm lem, những xe đi được đên nơi sớm, ôm đã được người trong trạm múc nước cho gội đầu, thay đồ sạch...xong bạn ý lên võng ngồi chơi. Mình tới nơi muộn hơn, xe đi sau cùng, người thì vừa lấm, vừa lạnh, vừa đau nhức, lo cùng các bạn khác chuẩn bị cơm tối, nhìn 2 công chúa sạch sẽ thơm tho ngồi võng tâm sự, hình như chưa bao giờ mà mình muốn bốc hỏa như lúc đó. Đó có phải là sự ngây thơ không hay là sự vô tâm và vô duyên không thể chịu được.
...
Không nói thì rồi sẽ gặp những chuyện như vậy nữa, nói thì ngay mình cũng cảm thấy khó chịu.

Xin Ôm hãy biết chứng tỏ là một bạn đồng hành chứ đừng làm 1 cái bao tải thừa mà xế trút được sau chuyến đi là mừng.

Mèo Bay
15-05-2013, 22:16
Mình nghĩ có lẽ bạn Babyone còn hơi cả nể. Bạn cứ mạnh dạn bảo hai bạn thơm tho sạch sẽ ấy đi giúp mọi người làm cơm, nếu hai em thơm như mít ấy o e không chịu đi thì cứ bảo "Tốt thôi, các em không tham gia làm cơm thì tí nữa khỏi phải ăn nhé!" (mà nhớ là nói được làm được chứ không lát thấy các em đói meo nước mắt ngắn dài lại mềm lòng cho ăn thì công cuộc giáo hóa thành công cốc :D). Đừng sợ mất lòng, mất lòng thì mời xuống xe đi bộ là mọi chuyện sẽ OK ngay vì mấy cọng bún đó rất sợ bị bỏ lại giữa đường. Chẳng qua là các bạn không đủ độ bá đạo thôi :D

P/S: mình thấy có bạn mở thớt đi TQ, có qui định rõ về việc chỉ được mang theo ba lô chứ ko cho mang theo vali (như vậy không thể vác theo cả núi quần áo, đồ dùng theo được) và nhấn mạnh rõ chuyện những thành viên không tôn trọng kỷ luật chung sẽ bị đuổi ra khỏi nhóm và leader sẽ ko cần bận tâm là họ sẽ làm thế nào để đi từ TQ về lại VN. Và như vậy mình dám chắc là các mem trong đoàn ấy sẽ ngoan như thỏ và nhanh nhẹn như sóc :D Còn các con nhạn thích mè nheo õng ẹo, chậm chạp lề mề chắc chắn sẽ không dám tham gia :D

tieubao1010
28-06-2013, 18:01
Em xin cảm ơn chia sẻ rất thẳng thắn và đầy hữu ích của các anh chị ạ.
Kì tới em lại xách ba lô lên và vi vu miền Trung. Vụ "Tiền bạc" thì em thấy an toàn nhất là "để trong ATM" ạ. Em dính một kỉ niệm đầy đau thương và xấu hổ cho chuyến đi xuyên Việt là 1/3 tiền trong tất, 1/3 trong người (bóp+ruột tượng), 1/3 =hơn 2T em bỏ trong quần nhỏ. Nhục nhã là khi đi vệ sinh xong em quên béng mất. Thế là chuyến đấy ra đến Hn em còn đúng 37k -15k xe buýt, 20k xe ôm về đc đến nhà người thân bóp em còn được 2000 VNĐ. ^^

Trời ơi kể lại mà xấu hổ quá, khuyên các bạn đi sau đừng dại dột giống mình nhé =))
Đi gần thì giấu đó khá tốt :D, đi đường dài, cung lớn mà để đó là rồi thế nào sự mệt mỏi, cộng cảm xúc tìm về sự giải tỏa nó sẽ làm bạn quên béng mất chỗ phải cẩn thận khi mở ra =))

Mèo Bay
05-07-2013, 00:36
He he, muốn để tiền trong quần chip thì phải cho vào một túi nhỏ rồi dùng kim băng cài vào quần cơ (kim băng cài ra bên ngoài để hạn chế tiếp xúc với da bụng gây ngứa ngáy) Không có chơi trò free style như thế được đâu, tốt nhất vẫn là dùng ruột tượng du lịch bạn ạ.

thaopd
11-07-2013, 16:12
Em cảm ơn chị meobay vì bài viết vô cùng hữu ích. :D. Em cũng đang dự tính cho chuyến đi phượt đầu đời của mình nên những bài viết như của chị đã giúp em rất nhiều. Em hi vọng sẽ học hỏi được nhiều từ kinh nghiệm của các anh chị trên phuot. Many thanks chị >:D<

Tranganh4t
12-07-2013, 08:57
Cám ơn chị Mèo Bay và mọi người. Những kinh nghiệm thật là quý. Mình lại được thêm nhiều bài học nữa :)

dohongtuong
18-07-2013, 23:41
Mới làm leader cực Đông về. Vì trong đoàn có người gặp sự cố mà bị tự kỉ gần cả tháng nay. Sợ. Có khi cạch luôn không dám làm leader nữa. Cảm ơn tác giả rất nhiều vì chia sẻ lo âu cùng những người làm leader!

buitrongdat
17-08-2013, 10:00
Chị em làm nhân viên ở bệnh viện Chợ Rẫy cho biết trong bệnh viện Chợ Rẫy và 1 số bệnh viện khác có 1 quỹ của các bác sỹ gọi là quỹ "ứng trước cho bệnh nhân" do chinh các bác sỹ và nhân viên trong bệnh viện quyên góp để cứu chữa có các bệnh nhân cấp cứu , trong trường hợp xấu nhất bệnh nhân chết hoặc vì 1 lý do gì đó mà không đòi được viện phí thì quỹ sẽ chịu thiết !!! Có những bác sỹ sẵn sàng đứng ra bảo lãnh cho bệnh nhân cấp cứu mà không phải làm nhiều thủ tục hoặc đóng nhiều loại phí nên câu nói của chị cũng làm em hơi liên tưởng 1 chút :D
Không phải cứ ở đất SG là không có người tốt đâu ( hơi lạc để 1 chút vì đang ở box nước ngoài )
Cái này thì cũng tùy nơi đấy bạn ạ. Mình học ngành y, đã thấy nhiều trường hợp vào cấp cứu mà không có người thân, không mang đủ tiền. BS điều trị phải ký bảo lãnh để cứu chữa cho bệnh nhân. Không ít trường hợp sau khi cấp cứu song, bệnh nhân bỏ về. Người BS ký bảo lãnh bị trừ vào tiên lương hàng tháng. :(

buitrongdat
17-08-2013, 10:21
Thanks bài viết rất hay và đóng góp rất bỏ ích của tất cả các bạn. Mình đi đâu cũng mang theo vật giá trị theo người. Đọc bài viết mới biết chị em bên ngoài tưởng quần áo ít túi, không mang được nhiều đồ, vậy mà bên trong găm ác quá. :)
Các bạn cho mình hỏi chút là cái ruột tượng là cái gì vậy, hình dáng em nó ntn, mua ở đâu? Mình hỏi anh Gg không ra cái gì cả!

highback
17-08-2013, 19:16
Topic rất hữu ích, cảm ơn chị Mèo Bay với các anh chị comment nữa nhá!
Đọc xong em cũng khôn hơn ra được một chút :D

Mèo Bay
17-08-2013, 19:24
Các bạn cho mình hỏi chút là cái ruột tượng là cái gì vậy, hình dáng em nó ntn, mua ở đâu? Mình hỏi anh Gg không ra cái gì cả!

Nó kiểu như thế này này (mình mượn luôn ảnh của một bạn trên forum để khỏi mất công đi tìm :D):

https://i184.photobucket.com/albums/x212/ducloc_nguyen/Xom%20Phuot%202013/Tuiruotmeo2_zpsa5f18936.jpg

https://i184.photobucket.com/albums/x212/ducloc_nguyen/Xom%20Phuot%202013/Tuiruotmeo_zps331a6644.jpg

Bạn có thể ra đường Đinh Tiên Hoàng (nếu ở Hà Nội) hay ra chợ Bến Thành (nếu ở TP.HCM) đến các gian hàng bán vali, túi du lịch người ta đều có bán; lười thì đặt mua trên mạng.

Cái món này có đủ thứ tên gọi: ruột tượng, túi ruột mèo, túi ruột ngựa... Chỉ cần nó được may chắc chắn, mặt trong có khả năng thấm mồ hôi (không thấm mồ hôi được sẽ ngứa ngáy lắm :D) và thật mỏng (dày thắt vào người vừa cộm mà người ta lại có thể nhìn ra mình có thắt thứ đó trong người là nguy rồi) là OK.

Giá rẻ lắm, thường tầm 1-200k thôi.

nhimT_T
28-08-2013, 21:24
Bạn Uttchan mến

.................

2-Nhờ thân nhân cấp tốc gửi tiền sang hỗ trợ (lưu ý: Western Union, Money Gram chỉ có thể cho phép chuyển tiền từ nước ngoài về VN mà không cho phép chuyển từ VN ra nước ngoài).

..............
:D

Về vấn đề này, theo mình biết hiện nay Vietcombank đang cung cấp dịch vụ chuyển tiền nhanh MoneyGram ra nước ngoài, tất nhiên theo quản lý ngoại hối, chúng ta cần cung cấp đầy đủ giấy tờ chứng minh mục đích hợp pháp, cụ thể trong trường hợp này (chuyển tiền cho mục đích du lịch, chữa bệnh,...) là PP, Visa, vé máy bay...những giấy tờ chứng minh người thân của bạn thực sự, hợp pháp ra nước ngoài, tất nhiên là có photo công chứng. Vì vậy, như lời khuyên của bạn Mèo^^, trước khi xuất phát, ko nên giấu người thân về chuyến đi, tốt nhất nên công chứng các giấy tờ cần thiết và giữ ở nhà 01 bản, đương nhiên, cũng ko nên wá lo lắng, chỉ đơn giản là phòng bệnh hơn chữa bệnh, nhỉ?^^!

buitrongdat
31-08-2013, 09:37
Nó kiểu như thế này này (mình mượn luôn ảnh của một bạn trên forum để khỏi mất công đi tìm :D):

https://i184.photobucket.com/albums/x212/ducloc_nguyen/Xom%20Phuot%202013/Tuiruotmeo2_zpsa5f18936.jpg

https://i184.photobucket.com/albums/x212/ducloc_nguyen/Xom%20Phuot%202013/Tuiruotmeo_zps331a6644.jpg

Bạn có thể ra đường Đinh Tiên Hoàng (nếu ở Hà Nội) hay ra chợ Bến Thành (nếu ở TP.HCM) đến các gian hàng bán vali, túi du lịch người ta đều có bán; lười thì đặt mua trên mạng.

Cái món này có đủ thứ tên gọi: ruột tượng, túi ruột mèo, túi ruột ngựa... Chỉ cần nó được may chắc chắn, mặt trong có khả năng thấm mồ hôi (không thấm mồ hôi được sẽ ngứa ngáy lắm :D) và thật mỏng (dày thắt vào người vừa cộm mà người ta lại có thể nhìn ra mình có thắt thứ đó trong người là nguy rồi) là OK.

Giá rẻ lắm, thường tầm 1-200k thôi.

Thanks bạn nhiều. Cái này mùa đông thì không lộ, chứ mùa hè mình thấy vẫn lộ lắm. Không biết di di chuyển đi lại nhiều có vương víu gì không?
Rẻ vậy thì mình sẽ mua 1 cái thử xem tác dụng thế nào. :)

Mèo Bay
31-08-2013, 16:58
He he, đông hè gì cũng không lộ đâu bạn ạ; vì chỉ khi mặc quần mỏng (thun, linen... ) thì may ra mới thấy, chứ mặc quần jean hay kaki, lại có áo khoác ngoài thì chỉ có dùng máy scan toàn thân mới thấy thôi.

buitrongdat
31-08-2013, 19:11
He he, đông hè gì cũng không lộ đâu bạn ạ; vì chỉ khi mặc quần mỏng (thun, linen... ) thì may ra mới thấy, chứ mặc quần jean hay kaki, lại có áo khoác ngoài thì chỉ có dùng máy scan toàn thân mới thấy thôi.

Tháng 9 đi Hà Giang mình sẽ thử luôn. Cám ơn bạn nhiều nhé!

aflychicken
17-09-2013, 06:41
Bạn nói nghe rất hay.

Thế, tại sao khi biết có 1 đám lít nhít chưa có kinh nghiệm phượt. Bạn lại để tụi nó đi theo?

Cái vấn đề này cần nghiêm túc kiểm điểm lại bản thân bạn và leader. Đã cho tụi nó theo thì phải có trách nhiệm vì cái lỗi mà mình gây ra.
Chứ ko phải là chuyện đã rồi thì mang lên đây kể lể để có gắng tỏ ra mình "Nguy Hiểm".

ms.huong
17-09-2013, 09:11
@BuitrongDat : Về cái túi nhỏ đựng tiền ấy, nếu bạn ở Saigon thì ra Saigon square ở góc Nam Kỳ Khởi Nghĩa - Lê Lợi (kế nhà hàng Hoàng Thành) , lại các gian hàng bán ba lô, giỏ xách hỏi ,họ sẽ lấy ra cho bạn (vì nó bé quá nên mình không thấy họ để ở đâu), gọn, đẹp. Giá 50 ngàn đồng/cái nhé.

NangCaoNguyen
17-09-2013, 09:52
Em đã trải qua và cũng cảm thấy kinh khủng khi mình nhận được lời nói từ họ
Tốt thì im lặng ko nói gì cảm . Còn ko như ý họ thì mặt nặng mặt nhẹ với lead
Đây là câu chuyện của nhóm em cách đây 2 tuần
Nếu 2 ng đó có vào đọc cmt này và cảm thấy ko đúng thì cứ lên tiếng. Nếu tôi cứ giữ trong lòng Rât là ức chế
Đầu tiên về phần ăn mặc của 1 Anh sinh năm 84 trong đoàn. Khi tôi nhìn thấy cách ăn mặc thật sự tôi ko biết nói gì hơn ngòai "Anh đi diễn thời Trang hay đi phượt" quần áo mang theo tôi ko hề để ý nhưng thật sự khó coi. Myanmar là đất nc như thế nào thì ai cũng biết vậy mà Anh ăn mặc thời Trang đi biển và thời Trang công sở nó ko phù hợp vs đất nnước mà Anh đến.
Về phần vệ sinh khi đi chung đoàn cá nhân Anh cũng phải biết Anh đi chung đoàn a nên Tôn trọng thời gian của họ ở nhà khác đi phượt khác. Nói sao đây khi ở chung phòng vs Anh mà cứ mỗi sáng là chờ Anh hơn 30p trong phòng tắm mà mấy ng khác lại đợi tôi . A bước ra và nói " tắm dưới nước để cảm thấy thoải mái" a biết vậy tại sao a ko dạy 4 5h sáng để làm công tác Cá nhân của mình. Cái tôi nhận đc là sự nhăn nhó từ các bạn đồng hành vì tôi làm trễ giờ. Vì ai đây?
Thứ 2. Anh check out 2 lần để đi tỉnh khác ko thông báo cho tôi 1 lời nào về sự ra đi bất ngờ như vậy làm tôi 1 Lần phải chịu tiền phòng của đêm cuối. Anh nói a ko thích ở nữa Anh đi. Vậy cái sự Tôn trọng lead Anh để đâu.
Người thứ 2 chị sinh năm 81
Khi đến Bagan ng ta bắt mua zone fee chị bảo ko mua. Và nói cái này ở Phan rang thiếu mẹ gì mà qua đây ngắm đền đài. Chị cũng thừa biết Myanmar nó chỉ có chùa và đền thôi. Chị bắt đầu làm căng lên nói ko muốn ở đây nữa chị sẽ về ks lấy đồ đi nơi khác. Police nói chị vô vùng Bagan chỉ phải mua cho dù chị ở trong ks. Chị lớn tiếng với họ làm căng lên. Chị cũng biết chính trị Myanmar vẫn chưa ổn định tốt nhất đừng dính dáng tới họ. Làm tôi khó xử khi mới 1/4 hành trình mà bắt đầu tách ra. Tôi cùng chị và Anh ra xe ngừa về tôi nói chắc em sẽ đi qua nơi khác với 2 ng vì 2 ng ko có lịch trình. Ra tới cổng suy Nghĩ nếu tôi bỏ 4 ng còn lại thì chính tôi phá vỡ hành trình mà chính tôi lập. Nên tôi nói em ở lại ko đi nữa. Và 2 ng nói Uhm vậy ở lại 2 tụi chị tự đi. Tối đó về guesthouse và ko nhận được lời nhắn để lại từ 2 ac.
Tới Inle họp lại nhóm tôi vui mừng vì tách ở Bagan rồi thì nên tập Trung ở Inle. Vậy mà đời. Ko như mơ. Chị kéo vali đến ks mà tôi book ở tôi ko biết bực vụ gì. Chị nói chị muốn về ko ở lại okei tôi Tôn trọng ý Kiến của chị nên tìm vé cho chị về VN sang ngày hôm sau. Khi check vé cao quá chị nói với em gái chị " có nó thì tao ở ks nghỉ. Tao ko muốn đi với nó". Thử hỏi trong đời làm lead mà gặp như vậy có thấy buồn ko. Vậy là nhóm tách làm 3 1 nhóm về trc. Chị,Anh 84 và em gái chị 1 nhóm. Còn tôi và chị còn lại 1 nhóm. Với lịch trình vạch sẵn thì tôi cũng sẽ thực hiện thôi và nhờ sự giúp đỡ của ng dân Myanmar 2 chị em tôi vẫn có thể đi được. Thuê thuyền giá 18$ thì nhóm 5 ng chia ra là đẹp cho đôi đường. Thế nhưng chị ko muốn thấy mặt tôi okei tôi thuê thuyền khác giá 16$ khi chia ra cho 2 chị em. Nhưng được Cái thoải Mái ko đụng mặt nhau. Bên chị thì vẫn đi tìm ng để bù chổ của 2 tụi tôi. Đau lòng cho sự ích kỷ.

Thật sự ko hiểu nỗi khi cứ đòi hỏi ở tôi chổ ở tốt có máy lạnh giá rẻ. Rồi bảo bữa ăn sáng tại ks nghèo nàn. Ko như họ muốn. Thất vọng chuyến đi này nọ. Tôi cũng có nói là m sẽ cực chứ ko phải vui chơi xa Hoa như đất nước khác. Vs những yêu cầu như vậy thì thôi bỏ tiền ra đi tour cho rồi chứ đã tốn tiền đi với tôi mà Cái nhận được là ko thoải mái. Thì Cái đó tôi ko hề muốn. Đi với tôi là cách enjoy mọi thứ từ xe địa phương ăn uống thức ăn đơn giản đậm chất Myanmar cho đến cần Chổ ngủ an toàn chứ ko hề tiện nghi là đc rồi . Vậy mà tôi nhận được những gì sau trong và sau chuyến đí.

Lead ko phải là thần thánh. Cũng ko phải là ng biết được những điều gì xảy ra. Lead là ng cũng như mn muốn đi khám phá với những ng bạn đồng hành để cắt giảm chi phí.
Lời cuối cho những ai đọc hiểu mà cảm nhận về lead. Ko đơn giản như mn nghĩ áp lực có chịu đựng có và bực tức có. Lead có quyền riêng của họ. Hãy Tôn trọng và nếu họ sai hãy góp ý chứ đừng làm những điều mình kể trên. Như vậy sẽ ko tốt cho chuyến đi,và bộ mặt của lead những chuyến đi sau sẽ ko đc trọn vẹn. Một khi họ lập cung họ đã tâm huyết rồi. Đừng để vì bực tức cá nhân hay chuyện riêng tư Ảnh hưởng đến tất cả những ng đi cùng.
Thân và chúc cả nhà ngày vui vẻ!!!

chalg
17-09-2013, 14:22
Em đã trải qua và cũng cảm thấy kinh khủng khi mình nhận được lời nói từ họ
Tốt thì im lặng ko nói gì cảm . Còn ko như ý họ thì mặt nặng mặt nhẹ với lead
Đây là câu chuyện của nhóm em cách đây 2 tuần
Nếu 2 ng đó có vào đọc cmt này và cảm thấy ko đúng thì cứ lên tiếng. Nếu tôi cứ giữ trong lòng Rât là ức chế
Đầu tiên về phần ăn mặc của 1 Anh sinh năm 84 trong đoàn. Khi tôi nhìn thấy cách ăn mặc thật sự tôi ko biết nói gì hơn ngòai "Anh đi diễn thời Trang hay đi phượt" quần áo mang theo tôi ko hề để ý nhưng thật sự khó coi. Myanmar là đất nc như thế nào thì ai cũng biết vậy mà Anh ăn mặc thời Trang đi biển và thời Trang công sở nó ko phù hợp vs đất nnước mà Anh đến.
Về phần vệ sinh khi đi chung đoàn cá nhân Anh cũng phải biết Anh đi chung đoàn a nên Tôn trọng thời gian của họ ở nhà khác đi phượt khác. Nói sao đây khi ở chung phòng vs Anh mà cứ mỗi sáng là chờ Anh hơn 30p trong phòng tắm mà mấy ng khác lại đợi tôi . A bước ra và nói " tắm dưới nước để cảm thấy thoải mái" a biết vậy tại sao a ko dạy 4 5h sáng để làm công tác Cá nhân của mình. Cái tôi nhận đc là sự nhăn nhó từ các bạn đồng hành vì tôi làm trễ giờ. Vì ai đây?
Thứ 2. Anh check out 2 lần để đi tỉnh khác ko thông báo cho tôi 1 lời nào về sự ra đi bất ngờ như vậy làm tôi 1 Lần phải chịu tiền phòng của đêm cuối. Anh nói a ko thích ở nữa Anh đi. Vậy cái sự Tôn trọng lead Anh để đâu.
Người thứ 2 chị sinh năm 81
Khi đến Bagan ng ta bắt mua zone fee chị bảo ko mua. Và nói cái này ở Phan rang thiếu mẹ gì mà qua đây ngắm đền đài. Chị cũng thừa biết Myanmar nó chỉ có chùa và đền thôi. Chị bắt đầu làm căng lên nói ko muốn ở đây nữa chị sẽ về ks lấy đồ đi nơi khác. Police nói chị vô vùng Bagan chỉ phải mua cho dù chị ở trong ks. Chị lớn tiếng với họ làm căng lên. Chị cũng biết chính trị Myanmar vẫn chưa ổn định tốt nhất đừng dính dáng tới họ. Làm tôi khó xử khi mới 1/4 hành trình mà bắt đầu tách ra. Tôi cùng chị và Anh ra xe ngừa về tôi nói chắc em sẽ đi qua nơi khác với 2 ng vì 2 ng ko có lịch trình. Ra tới cổng suy Nghĩ nếu tôi bỏ 4 ng còn lại thì chính tôi phá vỡ hành trình mà chính tôi lập. Nên tôi nói em ở lại ko đi nữa. Và 2 ng nói Uhm vậy ở lại 2 tụi chị tự đi. Tối đó về guesthouse và ko nhận được lời nhắn để lại từ 2 ac.
Tới Inle họp lại nhóm tôi vui mừng vì tách ở Bagan rồi thì nên tập Trung ở Inle. Vậy mà đời. Ko như mơ. Chị kéo vali đến ks mà tôi book ở tôi ko biết bực vụ gì. Chị nói chị muốn về ko ở lại okei tôi Tôn trọng ý Kiến của chị nên tìm vé cho chị về VN sang ngày hôm sau. Khi check vé cao quá chị nói với em gái chị " có nó thì tao ở ks nghỉ. Tao ko muốn đi với nó". Thử hỏi trong đời làm lead mà gặp như vậy có thấy buồn ko. Vậy là nhóm tách làm 3 1 nhóm về trc. Chị,Anh 84 và em gái chị 1 nhóm. Còn tôi và chị còn lại 1 nhóm. Với lịch trình vạch sẵn thì tôi cũng sẽ thực hiện thôi và nhờ sự giúp đỡ của ng dân Myanmar 2 chị em tôi vẫn có thể đi được. Thuê thuyền giá 18$ thì nhóm 5 ng chia ra là đẹp cho đôi đường. Thế nhưng chị ko muốn thấy mặt tôi okei tôi thuê thuyền khác giá 16$ khi chia ra cho 2 chị em. Nhưng được Cái thoải Mái ko đụng mặt nhau. Bên chị thì vẫn đi tìm ng để bù chổ của 2 tụi tôi. Đau lòng cho sự ích kỷ.

Thật sự ko hiểu nỗi khi cứ đòi hỏi ở tôi chổ ở tốt có máy lạnh giá rẻ. Rồi bảo bữa ăn sáng tại ks nghèo nàn. Ko như họ muốn. Thất vọng chuyến đi này nọ. Tôi cũng có nói là m sẽ cực chứ ko phải vui chơi xa Hoa như đất nước khác. Vs những yêu cầu như vậy thì thôi bỏ tiền ra đi tour cho rồi chứ đã tốn tiền đi với tôi mà Cái nhận được là ko thoải mái. Thì Cái đó tôi ko hề muốn. Đi với tôi là cách enjoy mọi thứ từ xe địa phương ăn uống thức ăn đơn giản đậm chất Myanmar cho đến cần Chổ ngủ an toàn chứ ko hề tiện nghi là đc rồi . Vậy mà tôi nhận được những gì sau trong và sau chuyến đí.

Lead ko phải là thần thánh. Cũng ko phải là ng biết được những điều gì xảy ra. Lead là ng cũng như mn muốn đi khám phá với những ng bạn đồng hành để cắt giảm chi phí.
Lời cuối cho những ai đọc hiểu mà cảm nhận về lead. Ko đơn giản như mn nghĩ áp lực có chịu đựng có và bực tức có. Lead có quyền riêng của họ. Hãy Tôn trọng và nếu họ sai hãy góp ý chứ đừng làm những điều mình kể trên. Như vậy sẽ ko tốt cho chuyến đi,và bộ mặt của lead những chuyến đi sau sẽ ko đc trọn vẹn. Một khi họ lập cung họ đã tâm huyết rồi. Đừng để vì bực tức cá nhân hay chuyện riêng tư Ảnh hưởng đến tất cả những ng đi cùng.
Thân và chúc cả nhà ngày vui vẻ!!!

Chung tâm trạng với bạn này khi thành viên trong đoàn rất "đáng yêu".
E cũng gặp 1 bạn y như vậy trong chuyến Fansipan vừa rồi nè.
Lỗi cũng 1 phần do em, vì không thu tiền trước của bạn ý, vì bạn ý năn nỉ ỉ ôi đòi đi cùng ngay tối hôm xuất phát. Đi cùng nhau từ HN lên tới SP, trên xe em mới nhắn tin đăng ký nốt cho bạn đó, tới cửa vp du lịch thì bạn ý rất thản nhiên bảo "Không đi nữa"
:D
Nói hết nước hết cái k được, vì đã đăng ký thì vẫn mất tiền, bảo bạn ý kiểu gì bạn ý cũng từ chối rồi bỏ đi.
Hôm sau trên đường xuống núi thì gặp bạn ý đi cùng đoàn khác lên, hỏi bạn ý thì nhận được 2 câu ''Không biết, không quan tâm".
Thật sự "đáng yêu".
Hi vọng các đoàn sau k gặp phải những bạn ntn. Bực mình!

cuchuoi_86
17-09-2013, 14:44
Đọc topic này, bao cảm xúc lại trào lên cuộn cuộn và muốn được xả ra. Mình có dẫn đoàn đi nc ngoài vài lần và 1 lần mình mắc sai lầm nghiêm trọng ở chỗ cả nể nên gây bao phiền toái cho cả đoàn

Đoàn mình book vé đi Indo từ tháng 9 năm trước cho 30/4 năm sau. Trong quá trình từ lúc book vé tới lúc đi 1 bạn mang bầu. Trước khi lên đường 1 tháng bạn ý có dấu hiệu dọa sẩy và phải nằm nhà. Mình đã cảnh báo bạn ý cân nhắc về chuyện đi tiếp hay không vì sẽ rất nguy hiểm cho đứa nhỏ. Nhưng vợ chồng bạn ý quyết đi và mình thì nghĩ thôi tiền của bạn ý, bạn ý đi hay không mình không cấm được nên mình không kiên quyết từ chối nữa.

Hành trình đi phải transit, ngủ sân bay, leo đền đài và di chuyển khá nhiều trong 3 ngày đầu. Bạn bầu không hiểu sao không tự nhìn nhận ra sức khỏe của mình, đi đâu, chơi gì, thậm chí leo lên ngọn tháp cao vút, bậc thang cao ngang người vẫn leo thượng lên đỉnh được. Kêt quả là đến ngày thứ 3 khi chuẩn bị bay về Jakarta thì bạn ý ngã vật ra giữa sân bay trong lúc mình đang làm thủ tục check in cho mọi người.

Mình vẫn nhớ cảm giác sợ hãi và bất lực khi thấy bạn ấy nằm phơi bụng ra trên cái trolley, mắt nhắm nghiền thở không ra hơi. Chồng bạn ý đỡ vợ vào ghế ngồi còn mình cuống quýt đi tìm bác sĩ. Sau đó mình phải dẫn cả đoàn đi làm check in tiếp vì còn 45p nữa là đến giờ bay, bắt buộc phải để lại vé cho gia đình bạn ý tự lo liệu và đưa thêm một ít tiền mặt đề phòng mua lại vé. Sau đó cả đoàn phải chạy hùng hục đi cho kịp giờ. (Lúc đó mà lỡ chuyến bay thì nhỡ dở cho cả đoàn còn lại nữa)

Vậy mà khi cả đoàn đã yên vị trên máy bay, thì 2vc bạn kia lại lò dò lên đc, mặt tươi như hoa nở luôn miệng kêu ko sao lại còn nói sân bay cho xe chở thẳng ra máy bay, đỡ đc tiền thuế sân bay luôn. Lúc đấy mình muốn điên lên vì sự chủ quan của cả 2vc. Lẽ ra với tình trạng như vậy thì không nên di chuyên nữa, chấp nhận nghỉ ngơi rồi book chuyến sau đi tiếp vì sự an toàn cho đứa nhỏ trong bụng

Thực sự mình và cả đoàn rất ức chế vê vc nhà bạn đó. Thiết nghĩ bản thân mỗi người đến tuổi đi được như vậy rồi thì cũng biết tự chịu trách nhiệm về mình rồi. Tình trạng mình đến đâu mình cũng phải biết mà lượng sức trước mỗi cuộc chơi. Đừng vì mình ham mà cứ lao theo bất chấp hậu quả và ảnh hưởng tới người khác. Cá nhân mình nếu bạn ý có việc gì trong chuyến đi đấy, tâm lý mình cũng sẽ rất nặng nề.

Vậy nên sau chuyến đi đó, mình rút kinh nghiệm là sẽ tuyệt đối không nhận bà bầu. Mình không nói các bạn bầu không thể đi du lịch được mà các bạn có thể đi nhưng theo dạng an toàn và nhẹ nhàng hơn đi bụi để đảm bảo sức khỏe và tránh làm phiền tới người khác khi các bạn không thể vận động và đi bộ nhiều như bình thường được. Một điều nữa là dù các bạn có đi với ai, thân quen đến đâu thì cũng nên đảm bảo những người đi cùng là những người độc lập, không ỉ lại, kêu ca và phải tự biết lo cho bản thân mình. Tránh trường hợp ăn, uống, ị đều ới leader như đứa lon ton sai vặt

Myquang
18-09-2013, 15:12
Phai cho các bạn bị gì đó một lần thì mới khôn lên. Ai cũng vậy, gặp sự cố vài lần là khôn liền. Nhưng hi vọng, các bạn không gặp sự cố gì quá rủi ro, chỉ cần vài lần sự cố nhỏ hay tham khảo nhiều trên mạng thì sẽ rút kinh ng cho bản thân thui :)

Mèo Bay
19-09-2013, 09:48
Bạn nói nghe rất hay.

Thế, tại sao khi biết có 1 đám lít nhít chưa có kinh nghiệm phượt. Bạn lại để tụi nó đi theo?

Cái vấn đề này cần nghiêm túc kiểm điểm lại bản thân bạn và leader. Đã cho tụi nó theo thì phải có trách nhiệm vì cái lỗi mà mình gây ra.
Chứ ko phải là chuyện đã rồi thì mang lên đây kể lể để có gắng tỏ ra mình "Nguy Hiểm".

Nếu mọi leader đều chỉ nhận những thành viên đã có kinh nghiệm đi nước ngoài tự túc, nếu các chuyến đi TQ chỉ nhận những thành viên có biết tiếng Trung... thì các bạn trẻ mới "nở trong trứng ra" sẽ đi phượt lần đầu tiên như thế nào? Ở ngoài XH cũng vậy, nếu các cơ quan tổ chức chỉ nhận người có > 1-3 năm kinh nghiệm thì sinh viên mới ra trường khi nào mới có việc làm?

Có một số chuyện không nên test trước, vì có những vấn đề rất cơ bản mà theo lẽ thông thường một người đã trưởng thành, đã được thụ hưởng một sự giáo dục cơ bản từ gia đình, đã học hết PTTH và 4 năm đại học thì khó mà không biết hay không có khả năng dự liệu được. Nếu đem ra test có khả năng bị coi là sự coi thường, thậm chí bị cho là xúc phạm. Nếu leader test bạn về những vấn đề cơ bản đó, bạn có ức không? Khi đến điểm tập kết, leader phát hiện bạn có những thiếu sót (ví dụ như giày, ba lô không phù hợp, không được gia đình cho phép...) mà đuổi bạn về, bạn có nổi điên không?

Trong cuộc sống sự tương nhượng lẫn nhau là cần thiết, vấn đề là ý thức của mỗi người về trách nhiệm đối với bản thân và với tập thể - để cho sự ngây thơ (nếu có) chỉ đem lại sự trong sáng, nhẹ nhõm cho chuyến đi chứ không phải là đem lại lo âu, bực bội cho các thành viên khác và nhất là cho leader.

babyone
20-09-2013, 08:00
Trong chuyến đi, điều gây ức chế nhất đối với bạn đồng hành không phải là về những thiếu sót về kinh nghiệm, về trang thiết bị, mà chính là thái độ cư xử. Có những thái độ cư xử khiến cho mình dù dằn lòng lắm cũng phải muốn...chửi thề. Nên sau này khi rủ rê bạn đồng hành, mình luôn mong muốn có sự trao đổi trước cặn kẽ để hiểu tính nết, thói quen, những mong muốn yêu cầu của bạn và của mình về chuyến đi chung để đạt được những thỏa thuận mà tất cả đều vừa lòng. Mình hoàn toàn không khó chịu nếu bạn có yêu cầu về những tiện nghi tối thiểu, những sự thoải mái nhất định, những yêu cầu riêng tế nhị...miễn là có sự trao đổi trước để cùng biết và sắp xếp, nếu oki thì cùng đi, nếu k sắp xếp được thì tùy bạn chọn lựa, đi hoặc không, mà nếu đi thì chấp nhận...Tránh trường hợp cùng đi mà mặt nặng mày nhẹ, mất vui cả đoàn.

Chitto
21-09-2013, 19:38
Đúng là đọc nhiều bài trong này mình đôi lúc cũng thấy tức thay cho các bạn !!!

Vì thế nếu mà mình đi thì thỉnh thoảng lại phải làm ông ác, làm ngoáo ộp quát các bạn cứ gọi là xơi xơi. Trưởng đoàn mà không trị được người khác thì cũng quát luôn cả trưởng đoàn ấy chứ !

tranttlinh
23-09-2013, 00:14
Thiệt, nhiều khi mở thread rủ bá tánh đi chơi cùng cho vui (nhất là khi tới mấy chỗ lạ, chứ 2 năm nay chỗ quen như Thái, Sing, Mã thì đi 1 mình cho rảnh) mà nhiều lúc mình thấy như rước bực vô người. Chủ thớt lập lịch trình chi tiết cũng là kết quả thời gian, công sức lượm lặt, tìm hiểu từ trong sách du lịch, trên mạng hay hỏi han người quen và thường thì suốt mấy tháng chẳng ai ơ hời gì, nhưng đến lúc đi thì lại quay ra vặn vẹo trách móc, sao ko đi chỗ này, sao ko ở chỗ kia, etc. vậy sao lúc người ta đưa lịch trình lên thớt thì ko vô mà comment. Mình từng lập mấy thớt đi chơi trên phuot.vn rồi, trong nước lẫn ngoài nước, ô tô hay máy bay hay xe máy đều có đủ, đại khái cũng trải qua nhiều cảm giác mà mọi người đã kể ở trên. Có những người khiến mình bức xúc vì họ lười và vô trách nhiệm với chuyến đi. Họ xách ba lô lên và đi mà chẳng thèm biết cái địa điểm A nó cách địa điểm B bao xa, đi bằng phương tiện gì, hay tới thành phố C thì lên núi hay xuống biển...

Chẹp, và cũng chẳng lạ chuyện nhiều người viết topic chia sẻ, hướng dẫn rất cụ thể trên phuot.vn nhưng người ta cũng chẳng dành được 10 phút thời gian để đọc, chỉ thích có người bày ra cho ăn sẵn, chung quy là quá lười! Ví dụ như 1 bạn vào topic hướng dẫn đi Bangkok của mình và hỏi "mình có 2 ngày ở Bangkok, nên đi đâu", ôi lạy giời, bạn thích đi chùa hay xem sex, bạn có bao nhiêu tiền, bạn thích đi kiểu nào chỉ có bạn biết chứ tôi biết thế quái nào được để mà tư vấn, haiz.

ng_duc
24-09-2013, 15:38
Mình thì chưa làm leader nhưng mình hiểu. Có lần mình đi bụi nước ngoài, vì mình theo 1 bạn khác. Thực ra mình muốn đi kiểu lang thang đi đây đó nhưng bạn đó toàn dẫn vào khu đô thị, mình không thích lắm, nhưng mình nghĩ vì mình chấp nhận theo lịch bạn đó đưa ra thì mình phải theo thôi, nên cũng ráng vui vẻ với mọi người. Chuyến đi theo ý mình thì không thành công lắm, dù về sau tụi mình cũng không đi tiếp với nhau mấy do không chung sở thích đi, nhưng mình được thêm những người bạn rất vui.
Còn thực ra, một số người muốn đi du lịch bụi, nhưng do họ chỉ là bụi của nhà sang nên họ chờ toàn bộ người leader thôi. Nên có gì không vừa ý là họ nói mà. Nên nói chung trước khi một chuyến phức tạp thì nên gặp nhau trước. Hoặc chủ thớt post thông tin chi tiết chuyến đi kèm với mô tả tham khảo là tốt nhất. Nhiều lúc leader biết thông tin đó ở đâu, chứ mấy người mới dễ gì biết.

le_vu_vu
30-09-2013, 10:41
Mình vừa trở về từ chuyến đi Sài Khao Mường Lát. Chuyến đi sẽ thật sự hoàn hảo nếu như ko có sự ngây thơ nhẹ của 1 bạn trong đoàn. Topic mình đã ghi rất cẩn thận, rõ ràng về thông tin điểm đến, yêu cầu của mình với các bạn cùng tham gia, thậm chí đã dẫn link hồi ức của đoàn trước, các bạn mới đi về cũng đã post ảnh lên giùm để tham khảo. Ấy vậy mà bạn mình vẫn ko hề đọc 1 chút nào, ko biết 1 tý gì về mục đích chuyến đi của mình, ko biết là theo mình đi đến đâu và đường xá ra sao. Bạn nào đã đi lên SK thì sẽ biết những con dốc lên đó thế nào. Mình thật sự sôi máu lên khi thấy ôm của nhóm mình vai vác balo, tay xách 1 balo nữa ì ạch đi bộ lên dốc. Xế thì 1 mình 1 xe phóng vèo qua dốc và ngồi chờ. Uh thì con dốc dài, xe ko lên nổi, bọn mình đều xuống xe để đẩy xe cho xế. Xế lên thì đỡ giùm ôm. Mọi người đi, ai cũng mệt cả, có phải riêng ai đâu. Bực mình cái việc thiếu tinh thần đồng đội và sự chia sẻ, hời hợt với chuyến đi, và liên tục hỏi rằng còn bao nhiêu km nữa, bao lâu nữa thì tới, đường có cái gì đẹp không. Mình chưa đi bjo, mình cũng chỉ đọc lại của người đi trước thôi, mình ko phải bác Biết tuốt về đường rừng. Tuy nhiên bấy nhiêu đó thì mình vẫn nhịn được hết cho đến khi trời gần đổ bóng, lúc đang vội vàng dỡ đồ bánh kẹo quần áo cho các em nhỏ, chia đồ và tìm người nhờ gửi lại các thứ, mọi người đều mệt và khát nước, việc bạn làm duy nhất lúc đó là quay ra vồn vã hỏi mình "tối nay lo gì cho anh em ăn thế" - mình quát bạn "tối nay mình cho mọi người ăn pizza hải sản đã được chưa". Trong khi điểm dừng chân là ở bản tiếp sau nữa. Dọc đường đi, bạn cáu kỉnh, nóng giận, chửi thề và ôm của mình nghe được nhưng cũng phải nhịn.
Buổi tối ở trên bản bạn cũng chả giúp gì cho mọi ng, đồ ăn thì các ôm chuẩn bị, bếp lửa thì các xế khác dựng, ôm ngồi nướng khoai khói nhoèn mắt thì bạn đòi ăn trước. Sáng ra dậy bánh kẹo chia cho bọn trẻ bạn cũng ơ hờ, đồ đạc dùng xong cũng chẳng dọn dẹp hộ. Chắc bạn nghĩ bọn mình offroad để đi nghỉ dưỡng. But hành động khiến mình thất vọng nhất là khi ở vòi nước, các ôm đang ngồi quanh chuẩn bị rửa bát thì bạn đánh răng, bạn súc miệng nhổ toẹt và khạc luôn xuống chỗ bát bọn mình chuẩn bị rửa. Thôi xong, chúng ta chỉ gặp nhau duy nhất 1 lần này thôi.
Có những sự "ngây thơ" chúng ta ko nên giữ trong mình.

babyone
30-09-2013, 12:52
Thiệt, nhiều khi mở thread rủ bá tánh đi chơi cùng cho vui (nhất là khi tới mấy chỗ lạ, chứ 2 năm nay chỗ quen như Thái, Sing, Mã thì đi 1 mình cho rảnh) mà nhiều lúc mình thấy như rước bực vô người. Chủ thớt lập lịch trình chi tiết cũng là kết quả thời gian, công sức lượm lặt, tìm hiểu từ trong sách du lịch, trên mạng hay hỏi han người quen và thường thì suốt mấy tháng chẳng ai ơ hời gì, nhưng đến lúc đi thì lại quay ra vặn vẹo trách móc, sao ko đi chỗ này, sao ko ở chỗ kia, etc. vậy sao lúc người ta đưa lịch trình lên thớt thì ko vô mà comment. Mình từng lập mấy thớt đi chơi trên phuot.vn rồi, trong nước lẫn ngoài nước, ô tô hay máy bay hay xe máy đều có đủ, đại khái cũng trải qua nhiều cảm giác mà mọi người đã kể ở trên. Có những người khiến mình bức xúc vì họ lười và vô trách nhiệm với chuyến đi. Họ xách ba lô lên và đi mà chẳng thèm biết cái địa điểm A nó cách địa điểm B bao xa, đi bằng phương tiện gì, hay tới thành phố C thì lên núi hay xuống biển...

Chẹp, và cũng chẳng lạ chuyện nhiều người viết topic chia sẻ, hướng dẫn rất cụ thể trên phuot.vn nhưng người ta cũng chẳng dành được 10 phút thời gian để đọc, chỉ thích có người bày ra cho ăn sẵn, chung quy là quá lười! Ví dụ như 1 bạn vào topic hướng dẫn đi Bangkok của mình và hỏi "mình có 2 ngày ở Bangkok, nên đi đâu", ôi lạy giời, bạn thích đi chùa hay xem sex, bạn có bao nhiêu tiền, bạn thích đi kiểu nào chỉ có bạn biết chứ tôi biết thế quái nào được để mà tư vấn, haiz.

Chính xác, :), nhiều khi mình cũng muốn phát hỏa lên với những hỏi rất chi uh là ngây thơ thế này. Hỏi mà còn k biết hỏi về cái gì thì làm sao ai biết đường mà trả lời.

HailuaSG
15-11-2013, 19:15
Nhiều tình huống "éo le" nhỉ! Trước giờ đã nghe qua chuyện các "cậu ấm, cô chiêu" đi phượt rừng mà đòi hỏi nào là:
- "Chỗ đó có KS hem?"
- "Có toilet hem?" :D
- "2 ngày ko gội đầu sao em chịu nổi?"
- "Có mát-xa hem, nhức mỏi chịu sao nổi?" ;)
- "Có phòng tắm kín đáo hem?" =))
Bây giờ mà mở thớt rủ rê mấy cung "hành xác" hay cực một tí thì phải cảnh báo rõ như thế này:

Tuyển mems : sức khỏe tốt, đam mê trek rừng, leo núi, có tinh thần đồng đội, có trách nhiệm với bản thân và với đoàn. Không nhận thành viên mới lần đầu đi Phượt, k nhận các thành viên có cái tôi quá cao.
"Cái tôi" quá cao không sao vì tụi đó ít khi đi theo nhóm lạ, nhưng "cái tao" quá bự thì phải tránh á (BB)
Đọc mấy thớt hồi ức thấy nhiều TH phải kêu trời vì gặp những thành viên "trời ơi!". Tự ý bỏ đoàn tách nhóm hoặc có nhiều "ý tưởng lạ", bị lạc mà biết chắc có người tìm phải làm gì cũng hem biết (đơn giản là chả làm rì, đứng im giùm cái :gun) VD cái này (https://www.phuot.vn/threads/124539-Vtv6-du-k%C3%BD-tam-%C4%91%E1%BA%A3o-h%E1%BB%93-n%C3%BAi-c%E1%BB%91c-v%E1%BA%ABn-s%E1%BB%91ng)
Để tránh gặp những TH trên mà thường là 99% nguyên nhân khiến chuyến đi thất bại, cần có hệ thống đánh giá member thêm nhiều mặt liên quan đến phượt hơn. Chỉ dựa vào số post thì "chuyên gia chém gió" cũng lên Phượt Tổ (Phượt Nổ thì có =)) ) Dựa vào số like, thanks, dislike cũng chưa đủ. Các "thảm hoạ viên" đi xong thường "núp bụi" lấy đâu mà dislike, leader và mem thường tế nhị không chỉ đích danh (NO) Vấn đề là ở đây. Liên quan tới "nhân quyền" á =)) BQT hay hội-tạm gọi là "hội các leader" tự nghĩ cách nhé :)
Chúc mọi người may mắn và quyết thắng!!!!!!!!!!!

snow_online_91
18-11-2013, 00:15
Dù mình cũng chưa phải dạng "phượt quái" gì nhưng công nhận bây giờ cái chữ "phượt" nó nhan nhản, nó "dễ dàng" quá... Ngày nào mở FB ra là cũng thấy trên News Feed cơ man ảnh áo đỏ khăn rằn check-in ở một nơi nào đó, rằng hét lên là "Tôi đang đi phượt đấy".
Mà kỳ thực, nhiều bạn (chiếm phần lớn là nữ, xl những bạn nữ ko có mấy tính này, và mình cũng là nữ) thấy người ta đi phượt, đi cực này cực kia, đi ngắm hoa tam giác mạch, cải trắng, dã quỳ blah blah là cũng muốn đi cho bằng được. Xl phải dùng cái từ "a-dua".
Nói Cuộc đời là những chuyến đi, đi để khám phá, để trải nghiệm, để "trưởng thành"... mà thấy các bố các mẹ í có trải nghiệm dek j đâu =.=' Quăng gạch, đóng xiền, leo lên xe. Thế là đi. Lead có mail lịch trình, map... thì cũng ko chịu xem qua, đi đến đâu cũng hỏi "sắp đến chưa?" vs cái mẹt ngây thơ hết đỡ @@
Mình cũng gặp ko ít bạn vừa đi 1 cung abc nào đó về, hỏi cái ruộng bậc thang bạn chụp ảnh đấy là ở đâu, không biết. Đường qua những tỉnh nào, quốc lộ nào. Ứ biết.
Đùa đâu trong đoàn mà cứ có những "bạn đồng hành" kiểu này, ức chế value, trải nghiệm dek j nữa.
Thế nên là, dù biết hơi ích kỷ, dù biết sẽ hạn chế 1 số điều nếu ko đi vs những người mới mẻ, mình thường kiếm 1 hội bạn-phượt-hơi-thân để đi. Thường thì những ng bạn bình thường trong cuộc sống của mình, ko phải ai cũng thích đi phượt, nên có khi hội thân nhất ĐH lại ko thể là hội đi phượt. Nên vd đi 1 chuyến nào đó về, trong 10ng mà có khoảng 5ng thấy hợp hợp nhau, thi thoảng "phượt mồm" ở HN kiểu như trà đá, nước ngô.... chém gió cho nó "thân" hơn xíu, hiểu hơn về tính cách, công việc, hoàn cảnh... của nhau, rồi dần dần vạch cung đi, đến hẹn lại lên, mùa nào cung nấy...
Như vậy cũng đỡ hơn, dù hơi bó hẹp nhưng nếu thấy đi vs những ng đồng hành mà mình thấy thoải mái, yên tâm trải nghiệm thì cũng dc.

mihtua
18-11-2013, 08:37
Dù mình cũng chưa phải dạng "phượt quái" gì nhưng công nhận bây giờ cái chữ "phượt" nó nhan nhản, nó "dễ dàng" quá... Ngày nào mở FB ra là cũng thấy trên News Feed cơ man ảnh áo đỏ khăn rằn check-in ở một nơi nào đó, rằng hét lên là "Tôi đang đi phượt đấy".
Mà kỳ thực, nhiều bạn (chiếm phần lớn là nữ, xl những bạn nữ ko có mấy tính này, và mình cũng là nữ) thấy người ta đi phượt, đi cực này cực kia, đi ngắm hoa tam giác mạch, cải trắng, dã quỳ blah blah là cũng muốn đi cho bằng được. Xl phải dùng cái từ "a-dua".
Nói Cuộc đời là những chuyến đi, đi để khám phá, để trải nghiệm, để "trưởng thành"... mà thấy các bố các mẹ í có trải nghiệm dek j đâu =.=' Quăng gạch, đóng xiền, leo lên xe. Thế là đi. Lead có mail lịch trình, map... thì cũng ko chịu xem qua, đi đến đâu cũng hỏi "sắp đến chưa?" vs cái mẹt ngây thơ hết đỡ @@
Mình cũng gặp ko ít bạn vừa đi 1 cung abc nào đó về, hỏi cái ruộng bậc thang bạn chụp ảnh đấy là ở đâu, không biết. Đường qua những tỉnh nào, quốc lộ nào. Ứ biết.
Đùa đâu trong đoàn mà cứ có những "bạn đồng hành" kiểu này, ức chế value, trải nghiệm dek j nữa.
Thế nên là, dù biết hơi ích kỷ, dù biết sẽ hạn chế 1 số điều nếu ko đi vs những người mới mẻ, mình thường kiếm 1 hội bạn-phượt-hơi-thân để đi. Thường thì những ng bạn bình thường trong cuộc sống của mình, ko phải ai cũng thích đi phượt, nên có khi hội thân nhất ĐH lại ko thể là hội đi phượt. Nên vd đi 1 chuyến nào đó về, trong 10ng mà có khoảng 5ng thấy hợp hợp nhau, thi thoảng "phượt mồm" ở HN kiểu như trà đá, nước ngô.... chém gió cho nó "thân" hơn xíu, hiểu hơn về tính cách, công việc, hoàn cảnh... của nhau, rồi dần dần vạch cung đi, đến hẹn lại lên, mùa nào cung nấy...
Như vậy cũng đỡ hơn, dù hơi bó hẹp nhưng nếu thấy đi vs những ng đồng hành mà mình thấy thoải mái, yên tâm trải nghiệm thì cũng dc.

Đa phần những người mới đi đều là a dua hết, và đi được 2,3 chuyến rồi là bắt đầu ngộ nhận mình có hiểu biết, đi vì đam mê, vì trải nghiệm,... và nhìn những người mới đi lần đầu là 1 lũ a dua :D

daugaunhoibo
18-11-2013, 10:40
Đa phần những người mới đi đều là a dua hết, và đi được 2,3 chuyến rồi là bắt đầu ngộ nhận mình có hiểu biết, đi vì đam mê, vì trải nghiệm,... và nhìn những người mới đi lần đầu là 1 lũ a dua :D

Phiến diện quá bạn. Cá nhân mình thấy cái sự a-dua nó chả liên quan gì đến chuyện mới hay cũ. Chuyện "hơi bị ngây ngây thơ thơ" trên đường cũng thế. Mình thì thấy là cũng tùy người thôi.

Có người đi rất nhiều rồi, thực sự rất "chiến" nhưng thích không chuẩn bị trước, đi đến đâu hay đến đó -> đương nhiên khi chung đường với những người ưa an toàn và chuẩn bị kỹ càng (dù đi lần đầu) là dội nhau rồi.

Mình cũng không nghĩ là nên kỳ thị "lính mới", ko nhận người mới đi lần đầu. Ai chả có lúc từng "mới" trong một chuyện gì đó. Quan trọng không phải là mới hay cũ mà là vấn đề thái độ. Dù là lead hay mem thì khi đã quyết định chung đường cũng đều cần dẹp bớt cái tôi của mình mà vun vén hơn cho cái ta. Thái độ mà thiếu hợp tác, chỉ chăm chăm đường mình mình đi như mấy chàng/nàng được cho làm ví dụ bên trên thì xin lỗi chứ, đang trên đường cũng nên cho next luôn cho khỏe. Mà mình thấy trong lúc chuẩn bị mà những ai chả thèm ừ hữ lấy một câu với nhóm thì cũng nên dẹp luôn cho rồi.

Huynh Duy Nghiep
23-11-2013, 09:15
Hồi mới đi chuẩn bị rất kĩ càng, từ cái bao tay cho đến cái tăm xỉa răng, nhưng đi dần thấy mình không chuẩn bị gì cả ngoại trừ nghiên cứu về đường đi, những chỗ hay ho, thức ăn đặc biệt trên đường, hic, tới đâu hay tới đó...mà mình thấy chuẩn bị kỹ vẫn tốt hơn :P. Trong các chuyến đi với nhóm, nếu số lượng đông hơn 15 người, tội nhất là trưởng nhóm :), chấp nhận đi là theo kế hoạch của nhóm thôi :) không thích thì nằm nhà. Bên lề tí, mà sao mình ko thích xài từ phượt :(((, chả hiểu từ này chui ra từ đâu và nghĩa nó là gì ... ai đó hỏi cuối tuần mày phượt miền Tây hả ? - Không, tao đi miền Tây chơi :)

Zaipo
29-11-2013, 12:57
Mình thấy có vài bạn nặng nề với những người mới quá.
Cuộc sống là sóng sau xô sóng trước. Cái hay của chuyện tuyển người, đi chung là để gặp gỡ giao lưu, để mở lòng và kiểm nghiệm những kĩ năng của bản thân. Chứ mình chả thấy cái chuyện giảm chi phí có ý nghĩa khỉ gì cả.
Chia sẻ với các bạn là mình làm lead nhiều rồi, chi phí tính công thức 300k/ngày, cứ số ngày mà nhân lên, chả bao giờ trượt. Thế thì cắt giảm làm gì? Chỉ là đi cho thoải mái, được gặp gỡ nhiều bạn bè, nhiều cá tính.
Còn như mình đã nói trong 1 cmt trước đây, làm lead là làm dâu trăm họ. Đánh giá năng lực của chính các bạn trước khi đưa ra lịch trình và làm lead nhé. Chứ các bạn cứ chê các mem trong đoàn mà khộng biết nhìn nhận thấy chính mình, người dẫn dắt, phải chịu trách nhiệm trước tiên về những khúc mắc xảy ra trong hành trình.
Tại sao? Tại vì chả phải tự nhiên mà có người được làm trưởng phòng mà không phải là người khác. Bởi vì ở việc dẫn dắt chuyến đi có một tỉ thứ cần thiết: kĩ năng, kinh nghiệm, khả năng kết nối, khả năng xử lý tình huống .... Các bạn nghĩ mình ở mức nào?
Còn các bạn có ý kiến về việc tổ chức cung lead phải khai báo nhân thân thì xin nói thật là đó là một sự nhảm nhí của những con người mất niềm tin trầm trọng vào cuộc sống, kiểu chim sợ cành cong. Các bạn vui lòng đến gặp hoặc thu xếp được gặp lead và các thành viên khác trước khi đi để mà tự tìm hiểu. Mình làm thân lead, chưa từng tiếc một cuộc điện thoại, một bữa cafe để gặp từng bạn một đăng kí tham gia để nói chuyện, tìm hiểu sơ về nhau.
Trong lúc đi, các bạn nên có thái độ cương quyết một cách tế nhị để tránh những thứ để lòng về nhà lên mạng chửi đổng, chả hay ho gì cả. Ở đời đã đầy rẫy những bực bội, đi để thư giãn mà lại còn ôm bụng tức về thì quá khổ.
Có đôi lời.

HuyenVM01
07-12-2013, 11:21
Hiện nay nhiều nhóm bạn trẻ cứ hứng là đi thôi, k có sự chuẩn bị kỹ càng. đi gần còn được chứ đi xa thì nguy hiểm phết

NSTGioiTinh
04-01-2014, 18:57
Hiện nay nhiều nhóm bạn trẻ cứ hứng là đi thôi, k có sự chuẩn bị kỹ càng. đi gần còn được chứ đi xa thì nguy hiểm phết

Theo tinh thần của chị abc "vác balo lên là đi" mà...

Mèo Bay
05-01-2014, 17:00
He he, có luật nào cấm công dân không được "Xách ba lô lên và đi" đâu :D Có điều là muốn đi như thế có thể không cần chuẩn bị gì cả - chỉ cần dắt túi vài trăm $ và mấy bộ quần áo - nhưng cần tìm hiểu tổ tiên nhà mình chôn ở chỗ nào, phong thủy mộ địa thuộc về hàm rồng hay ... hàm ếch :D xem phúc ấm của các cụ có đủ dày dặn để che chở cho con cháu lang thang ở nơi đường xa xứ lạ được gặp hung hóa cát hay không :D Sau đó thì cứ đi thôi... Còn sống trở về thì ra đồng lễ tạ các cụ, còn không về được thì coi như được đi gặp các cụ trước thời hạn vài mươi năm... có gì là không tốt đâu :D

hoahongbach
05-03-2014, 22:06
Có rất nhiều người đi chơi mà...không chuẩn bị gì cả dù là đi trong nước. Thuốc thang của chính mình họ cũng không mang luôn để rồi tới lúc cần thì lại đâm khó.
:D Em là em người đâu của đó. Lần đi nước ngoài vừa rồi, em mang đồ đạc hết trong cái balo [quần áo, đồ ăn, giấy tờ...], khi tới ks, em bỏ hết quần áo, đồ ăn lại trong phòng, còn đi chơi này nọ thì trên lưng luôn có những máy ảnh, đồ có giá trị, tiền bạc. Riêng passport, chứng minh, vé máy bay em bỏ vào một cái túi nilon - loại có bấm kéo ở trên để phòng khi có đi vùng sông nước hoặc mưa thì bảo vệ không bị ướt http://matcuoi.com/smilies/yahoo_79.gif (http://www.matcuoi.com). Cất sâu xuống dưới đáy balo có 1 ngăn bí mật mà hổng ai biết. Ngoài ra, em photo lại thêm 1 bản để phòng hờ mất mát này kia kia nọ.

Thuốc thang cũng chuẩn bị mấy loại cơ bản: para, alexan - dành cho những cơn đau do căng cơ vì di chuyển nhiều, kem bôi giảm đau hoặc dùng dạng nước cũng được, rồi thuốc đau bụng, thuốc ngủ - nếu sợ mất ngủ hoặc do ko quen múi giờ gì đó http://matcuoi.com/smilies/yahoo_60.gif (http://www.matcuoi.com). Em cũng mang thêm supradyn - là loại viên sủi chứa đa vitamin, rất cần thiết cho những chuyến đi dài ngày, di chuyển nhiều và liên tục [ví dụ như leo núi hoặc khám phá phượt], giúp bồi bổ và tăng sức để kháng rất tốt.

https://nhathuocphuongchinh.com.vn/sites/default/files/field/image/supradyn_eff_tab.jpg

Inbox
07-03-2014, 11:58
Mình thì đang tính vĩnh biệt đời làm lead đây, mong muốn có người bạn đồng hành cho có bạn thôi mà sao thấy khổ thế :(

Mèo Bay
08-03-2014, 14:19
Ở đời vạn sự tùy duyên thôi bạn ạ, miếng ăn của người này có khi là thuốc độc của người khác mà :D Có khi những người bạn đồng hành mà bạn không sao tiêu hóa nổi lại là người đồng hành trong mơ của một bạn lead khác đấy :)

Mình may hơn bạn, vì mình không có khả năng làm lead, và cũng không cần phải tu dưỡng để phát triển khả năng làm lead vì bọn mình đã tìm được "người cầm lái vĩ đại" rồi :D Chỉ cần cắn đuôi bạn ấy rồi đi thôi :)

BlackBird
14-03-2014, 05:40
Tuyệt! Nhưng mình đã qua rồi cái thời kỳ viết bài chia sẽ như thế này. Có thể mình cũng ích kỷ như bao kẻ khác, cũng trở nên căm ghét cuộc sống như những kẻ tâm thần. À! Mình được chẩn đoán là mắc bệnh Rối Loạn Đa Nhân Cách (MPD), và bác sĩ bảo nếu mình có thể tự đưa ra quyết định thông qua việc trò chuyện với các "phiên bản" của bản thân thì cũng không cần lời khuyên từ quá nhiều người. [...] Mà bỏ đi.
Ý mình là mình là kẻ độc hành. Vì như bạn nói ấy. Quá nhiều bạn ngây thơ. Kiểu như vậy. Mặc dù đôi lúc mình cũng gặp nhiều bạn leader cực giỏi, cực hay ho cần học hỏi ấy, nhưng 1/10 1/20 thì ít quá. Nên mình chọn cách tự học tự tìm hiểu tự bảo vệ bản thân và quan trọng là học cách tự hiểu bản thân mình.
ÔI mình chả biết mình đang cmt gì nữa. Chỉ là thấy bạn chia sẽ như một người vì lý tưởng chung. Mình muốn thể hiện sự ủng hộ thui.
CHúc tất cả đi đi về về thuận lợi nhé ;)

cubi99
27-03-2014, 19:02
[QUOTE=Mèo Bay;885032]Mình nghĩ có lẽ bạn Babyone còn hơi cả nể. Bạn cứ mạnh dạn bảo hai bạn thơm tho sạch sẽ ấy đi giúp mọi người làm cơm, nếu hai em thơm như mít ấy o e không chịu đi thì cứ bảo "Tốt thôi, các em không tham gia làm cơm thì tí nữa khỏi phải ăn nhé!" (mà nhớ là nói được làm được chứ không lát thấy các em đói meo nước mắt ngắn dài lại mềm lòng cho ăn thì công cuộc giáo hóa thành công cốc :D). Đừng sợ mất lòng, mất lòng thì mời xuống xe đi bộ là mọi chuyện sẽ OK ngay vì mấy cọng bún đó rất sợ bị bỏ lại giữa đường. Chẳng qua là các bạn không đủ độ bá đạo thôi :D

Đọc lời chỉ giáo của bạn Mèo Bay tui thấy có điều gì đó hình như không ổn lắm .
Bạn chắc là PN , tuổi thì cũng không nhỏ sao lại chỉ bảo mấy đứa em trai ghê vậy : nào là hăm không cho ăn cơm , nào là chưa đủ đô bá đạo . Tui nghĩ , đối với phụ nử phải nhẹ nhàng , mềm mỏng mới phải chứ sao lại mạnh bạo vậy , lở họ khóc lại mất công năn nỉ nữa .
Xin kể câu chuyện về cách xử lý nhẹ nhàng trong tình huống như vậy :
Cách đậy rất lâu , lâu lắm , thời còn là sinh viên cũng thường hay đi cấm trại ( thời đó chưa có khái niệm phượt như bây giờ ) . Cả lớp kéo nhau lên suối tiên chơi ( ngày đó suối tiên chỉ là một con suối nhỏ với rừng tràm bạt ngàn - chứ không là khu du lịch như bây giờ ) . Tới nơi đã trưa , mấy cô bạn chỉ lo rửa mặt , tay chân rồi mắc võng nằm nghỉ ,không chịu phụ nấu nướng gì cả .
( phụ nử mà , ngàn đời vẩn vậy - làm đẹp cho đời sao trách được chứ )
Bọn con trai chưa tới hai mươi làm gì biết nấu nướng , cũng phải làm thôi . Món nào cũng nuốt không nổi . Nhứt là món chè : đậu , nếp , trứng , đường tụi tui bỏ vào nấu một lượt ( sao biết bỏ cái nào trước cái nào sau đâu ) . Chiều về cả bọn đói meo .
Từ ngày đó trở đi , mổi khi đi cấm trại , bọn con trai bị truất quyền nấu nướng - Mọi việc đâu vào đó , đâu cần dao to , búa lớn mà vẩn tốt đẹp vậy .
Bây giờ các bạn gái đã là bà ngoại , bà nội hết rồi , mổi khi nhắc lại , các bà vẩn oai oải rằng : các ông nói xấu tụi tui không hà !

Chúc mọi người vui .

lehaininh
27-03-2014, 21:38
Bạn bè thì vầy thôi. Chứ mới gặp nhau một lần thì em chạy luôn chờ lần sau làm chi nữa anh =)).

Mèo Bay
28-03-2014, 22:22
He he, phụ nữ không phải ai cũng ỏng ẹo, điệu đà đâu bạn Cubi99 ạ, nhất là trong chuyện đi du lịch tự túc, không ai hầu ai cả. Các bạn đi cắm trại 1 ngày, với những bạn học chung rất khác với những chuyến đi lắp ghép từ nhiều thành viên, nhiều nhóm trên diễn đàn; đi nhiều ngày, ở những nơi xa lạ, khó khăn.

Khi đi chung như vậy, ai cũng phải có phần đóng góp công sức trí tuệ, chia xẻ khó khăn với leader và với nhau. Leader có phải là travel agency, bạn đồng hành có phải là ôsin hay porter đâu mà nhường nhịn mấy cô tiểu thư như bạn muốn. Ai muốn khóc thì tùy, khóc hết nước mắt thì khắc phải nín thôi; ốm nặng mới chết chứ đâu có ai khóc đến chết đâu mà sợ :D

Đi du lịch tự túc có rất nhiều điều phải đương đầu, giang hồ hiểm ác, không bá đạo làm sao sống nổi hở bạn? Mấy cô tiểu thư xương mỏng thịt mềm thì ở nhà cho mẹ nuôi chứ lăn lưng vào chốn gió bụi làm gì cho nó khổ mình khổ người.

cubi99
31-03-2014, 23:21
Chào bạn Mèo Bay ! Nói gì thì nói , về mặt sinh học phụ nữ cũng không phải như đàn ông ( cái nầy trong sách giải phẩu học nói chứ không phải tui nói đâu à !) . Việc năng nhọc là phần của đàn ông " lưng dài , vai rông " ; còn việc nhẹ nhàng thì phụ nữ " mình hạc xương mai " mới làm - nhớ mang máng vậy không biết có đúng không .
Còn nếu vì lý do gì đó mà cần góp ý thì cũng nên nhẹ nhàng tí chút , góp ý nhiều lần ; mọi người ai cũng có lổ tai mà . Bởi vậy mới có câu " mưa dầm thấm lâu " . Mạnh bạo quá chưa chắc có kết quả , nhiều khi mất vui trong chuyến đi .

Nếu bạn là người có gia đình , bạn thích ông xả bạn góp ý nhẹ nhàng hay to tiếng nặng lời khi bạn làm điều gì đó chưa đúng vậy ?

Mèo Bay
01-04-2014, 03:28
Nhẹ nhàng nhưng không có nghĩa là thỏa hiệp hay nhượng bộ; nhường nhịn không có nghĩa là mình phải làm hết mọi chuyện nặng nhọc, vất vả, bẩn thỉu... để cho người khác ngồi không ngắm móng tay bạn Cubi99 ạ. Và những điều đó chỉ có giá trị với những người biết điều thôi. Có không ít người nếu chưa thấy bạn nổi điên lên thì họ vẫn cho là "chuyện nhỏ như con thỏ", "bình thường thôi", "việc gì phải xoắn"... đấy! Đành rằng công bằng không có nghĩa là cào bằng, nhưng phải hợp lý: mèo có nhỏ thì cũng phải đi bắt chuột con chứ mèo ỷ nhỏ mà nằm khểnh đợi ăn là không xong rồi :D

He he, mình đồ rằng hoặc bạn có tấm lòng bồ tát bao dung, hoặc số bạn rất tốt nên bạn chưa gặp bạn đồng hành không biết điều chỉ thích ăn trên ngồi trước như các bạn khác đã từng gặp :D :D :D

P/S:
1-Nếu mình có chồng thì chồng mình không cần phải to tiếng nặng lời, vì cơ bản là mình biết điều :D
2-Bạn là người đàn ông galand hiếm hoi còn sót lại đấy :D bây giờ tộc dân galand sắp tuyệt chủng rồi :D

cubi99
01-04-2014, 09:45
Mình đồng ý với bạn Mèo Bay là nhẹ nhàng chứ không thỏa hiệp - Thỏa hiệp chịu thiệt sao !
Mình cũng là một con người bình thường , không tốt , cũng không galand như bạn nghỉ đâu . Nhưng cuộc sống đã dạy cho mình rằng : mạnh bạo và hù dọa không có tác dụng gì đâu ; chỉ có lòng chân thành , lý lẻ hợp tình hợp lý mới khơi gợi cái hay , cái đẹp trong trong mổi con người mà thôi . Theo mình ( ý kiến chủ quan thôi - cũng có thể do cách giáo dục của gia đình ) trong mổi con người , bất kể họ là gì thì vẩn luôn có phần tốt đẹp tồn tại trong họ ; chỉ có điều chúng ta có nhìn thấy và tạo điều kiện để cái tốt phát huy không thôi .
Hồi tui còn thỏ , ông già tui hay nói rằng : Trời sanh con người có MỘT cái miệng - để ăn ít , nói ít ; có HAI cái tai để nghe nhiều . Tuy câu nói có hơi phiếm diện nhưng cũng có cái lý của nó chứ , phải không bạn Mèo Bay !
Chúc bạn vui !

aflychicken
14-07-2014, 16:13
Nếu mọi leader đều chỉ nhận những thành viên đã có kinh nghiệm đi nước ngoài tự túc, nếu các chuyến đi TQ chỉ nhận những thành viên có biết tiếng Trung... thì các bạn trẻ mới "nở trong trứng ra" sẽ đi phượt lần đầu tiên như thế nào? Ở ngoài XH cũng vậy, nếu các cơ quan tổ chức chỉ nhận người có > 1-3 năm kinh nghiệm thì sinh viên mới ra trường khi nào mới có việc làm?

Có một số chuyện không nên test trước, vì có những vấn đề rất cơ bản mà theo lẽ thông thường một người đã trưởng thành, đã được thụ hưởng một sự giáo dục cơ bản từ gia đình, đã học hết PTTH và 4 năm đại học thì khó mà không biết hay không có khả năng dự liệu được. Nếu đem ra test có khả năng bị coi là sự coi thường, thậm chí bị cho là xúc phạm. Nếu leader test bạn về những vấn đề cơ bản đó, bạn có ức không? Khi đến điểm tập kết, leader phát hiện bạn có những thiếu sót (ví dụ như giày, ba lô không phù hợp, không được gia đình cho phép...) mà đuổi bạn về, bạn có nổi điên không?

Trong cuộc sống sự tương nhượng lẫn nhau là cần thiết, vấn đề là ý thức của mỗi người về trách nhiệm đối với bản thân và với tập thể - để cho sự ngây thơ (nếu có) chỉ đem lại sự trong sáng, nhẹ nhõm cho chuyến đi chứ không phải là đem lại lo âu, bực bội cho các thành viên khác và nhất là cho leader.

Bạn bao biện quá giỏi đấy. Nhưng chỉ hùa theo mấy đứa mới "tập bơi". Và đã gọi là "tập bơi" thì chỉ nên bơi trong bể bơi nào đó. Đừng vội thả ra biển.

Leader hoàn toàn có thể cho ai đó mới chập chững đi theo. Nhưng không nên kéo thẻo cả 1 đám rồi gây họa không chừng. Đừng cổ súy cho hành động đâm đầu vào chỗ chết vậy chứ.

Nếu mọi chuyện đúng như bạn nói. Tự thân vận động. Thì mọi chuyện đã không diễn ra như vậy. Lớn rồi thì phải biết khuyên bảo các em nó cái gì nên/ không nên. Văn bạn khéo. Nhưng mình đang thấy bạn chửi chúng nó rất hay. " 1 lũ ngu, lại còn đú "

trandung260893
01-08-2014, 16:40
Có thể là do các bạn ấy chưa có kỹ năng thôi, chứ không phải ngây thơ đâu

lambarca
06-08-2014, 00:13
http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/cong-dong/dau-chan/chang-trai-chinh-phuc-4-cuc-trong-10-ngay-bang-xe-may-3026256.html

Ngày hôm nay nở rộ lên vụ ae nhà Phượt chém nhau tưng bừng vụ Cù A Say điên cuồng ngạo nghễ lên báo.

Với quan điểm cá nhân, khi mà xã hội đang có cái nhìn xấu về phượt thì đây lại càng là 1 nốt trầm.
Đi mà chỉ để check-in như thế này thì có còn gì đọng lại nữa hay không. Vô tình cách đi như này lại cổ xúy cho 1 phong trào mới cho các bạn trẻ mà chưa 1 lần cầm tay lái đi xa.
Phượt không phải chỉ để đi, phượt còn để về nữa mà :).

DnD_Group_ttvnol
11-09-2014, 17:14
Nhiều bạn nghĩ đơn giản lắm. Họ nghĩ phượt là một loại du lịch trải nghiệm khám phá không theo tour, ít tốn tiền... Và nghĩ rằng đi du lịch làm sao mà chết đc.

NHẦM TỆ HẠI.

Con ng ta phải trả giá từ sự ngộ nhận, sai lầm của chính bản thân họ. Sự trả giá đôi khi k có cơ hội để rút kinh nghiệm, bởi đau đớn rằng đó là chuyến đi cuối cùng :(

tuanheovang
09-10-2015, 14:56
MÌnh muốn chia xẽ với các bạn: Khi đi công tác và du lịch nước ngoài, mình đều lấy Ipad, máy ảnh chụp lại hộ chiếu, visa, và lưu trên GMAIL ..... Trường hợp mà mình bị mất toàn bộ giấy tờ tuy than (Bản gốc và copy). Thì có thể mở IPAD, máy ảnh hoặc Gmail để trình ra bản copy nhé các bạn.

Đồng thời copy hộ chiếu và visa của nước mình đến và để trong hành lý xách tay, hành lý ký gởi, ba lô, áo khoác,... để đề phòng trường hợp bị cướp, bị trộm thì còn có các bản copy khi báo cảnh sát và bảo hiểm. Nếu trong trường hợp đi các nước có nguy hiểm cao thì nếu có người muốn kiểm tra hộ chiếu thì mình đưa bản copy cho họ kiểm tra (có một số kẻ giả dạng làm cảnh sát và khi mình đưa hộ chiếu thật thì chúng nó cầm luôn không trả lại và đòi tiền chuộc?,..... đây là kinh nghiệm của bạn mình ở Liên xô cũ truyền lại).

lambarca
09-11-2015, 00:46
http://www.doisongphapluat.com/tin-tuc/tin-trong-nuoc/nam-sinh-tu-vong-tren-duong-di-phuot-o-lao-cai-a118598.html

Lại thêm 1 trường hợp nữa.

Các bạn trẻ ơi, CÁC BẠN NÊN NHỚ ĐI CÒN PHẢI VỀ nữa. Sao các bạn lại ngu và dại thế. Buồn, thương và giận.

Trước khi đi làm ơn đọc kỹ bài này giùm mình

https://www.phuot.vn/threads/10990-Tham-kh%E1%BA%A3o-Quy-%C4%90%E1%BB%8Bnh-cho-c%C3%A1c-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-tr%C6%B0%E1%BB%9Dng-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y?p=250596#post250596

tuyentran_92
23-01-2016, 09:38
Mình vừa đi chuyến mộc châu về. đúng là trong lúc lái xe không cho mình 1 phút nào lơ đãng. về đến nhà vẫn thấy ghê

Dân Miền Núi
16-02-2017, 17:27
Cám ơn bài viết, xin phép chia sẻ và dẫn nguồn lại ạ

hoa22065
10-04-2017, 11:45
Tôi nghĩ mọi người trên diễn đàn này cần rất nhiều những bài viết như trên. Xin cám ơn Mèo Bay và các bạn.