PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Thông tin mới về đường "bụi" Hà Nội - Hà Giang

tuanlong
04-07-2012, 09:43
Thông tin mới về đường "bụi" Hà Nội - Hà Giang

Thân gửi ACE trên Diễn đàn, bọn mình vừa đi Hà Giang (từ 29/6 đến 2/7/2012) về, có một số thông tin mới để mọi người tham khảo khi đi trên tuyến này:
1. CSGT bắn tốc độ liên tục: đi trong thị trấn không được vượt quá 40km/h; đường quốc lộ 60km/h; chợ, bệnh viện, trường học 20km/h. Chốt chặn cả 2 đầu thị trấn; bị dính ko cho xin mà về Phòng CSGT CA tỉnh để nộp phạt. Xe máy phân khối lớn sẽ bị dừng liên tục.

Xóa những thông tin vi phạm quy định. Chitto.

2. Trên đó đoạn mưa đoạn nắng nên khi đi, trong kế hoạch bao nhiêu ngày nên mang từng ấy đôi tất, tối thiểu là 2 đôi; buổi tối, nếu giày ướt các bạn nhét báo khô vào trong sáng sau sẽ có giày khô để đi; nếu ít tất thì tất ướt cũng quấn giấy báo...
3. Khi thuê khách sạn nên mặc cả vì mình thấy khách sạn nhiều mà khách cũng ít. Khách sạn các bạn tham khảo trên mạng. Mình nghỉ ở nhà nghỉ Tam Sơn khi ở Quản Bạ (200k/phòng 2 giường - nhớ chọn phòng có hệ thống vòi nóng lạnh tốt); Hoàng Ngọc khi ở Đồng Văn (300k/phòng 3 giường - chất lượng dịch vụ tốt)...
4. Khi ăn bữa chính ở nhà hàng, nên mặc cả vì hoặc là họ làm quá nhiều - phí của; tự vào bếp chọn nguyên liêu (do ít khách nên thức ăn chính như cá thịt họ để lạnh lâu, ko tươi; rau thì tùy).
Do mới về, ảnh lại nhiều nên chưa có điều kiện post lên.
Vài thông tin mong giúp được chút ít cho mọi người.
Trân trọng

dongkivs
04-07-2012, 21:34
Ngóng ảnh của bạn ! Bạn đi trong 3 ngày ah?Lộ trình thế nào vậy? Mình đang rất quan tâm :d

philong124
05-07-2012, 02:18
Em thì thấy thế này,chia sẻ của bác rất có ích cho mọi người,nhưng em nghĩ không cần thiết phải nêu ra những chỗ có c.a bắn tốc độ bác ạ. Đi đúng tốc độ quy định, giấy tờ mang đủ thì mình đâu phải sợ chốt chặn. Ý kiến của em vậy thôi, có sai sót gì thì bỏ qua giúp em bác nhé. ^^

dongkivs
05-07-2012, 10:11
Em thì thấy thế này,chia sẻ của bác rất có ích cho mọi người,nhưng em nghĩ không cần thiết phải nêu ra những chỗ có c.a bắn tốc độ bác ạ. Đi đúng tốc độ quy định, giấy tờ mang đủ thì mình đâu phải sợ chốt chặn. Ý kiến của em vậy thôi, có sai sót gì thì bỏ qua giúp em bác nhé. ^^

Em không nghĩ như Bác đâu! Đi đường đẹp , thời tiết đẹp , lòng vui là hay quá tay ga lắm ạ ! 40km/h với 45km/h nhiều khi mình ko để ý cái là toi ngay ! Bác chủ nêu những điểm thường hay có bắn tốc độ là rất hữu ích ạ! Chẳng ai muốn chuyến đi bị dang dở cả!

Chitto
05-07-2012, 11:48
Diễn đàn không ủng hộ việc thông tin cho vi phạm luật giao thông, và nghiêm cấm việc khuyến khích vi phạm luật dưới bất kì hình thức nào.

Những chia sẻ luôn được tôn trọng, nhưng những chia sẻ vi phạm thì sẽ bị xóa.

tuanlong
05-07-2012, 17:01
1- Vâng, cảm ơn Chitto đã nhắc nhở - mình sẽ rút kinh nghiệm. Chỉ mong muốn ACE mình đi đường an toàn, vui vẻ; còn CSGT - nhiều thi thật thất vọng (có lúc rất nghiêm túc, nhiều khi lại tắc trách hoặc coi thường dân trí).
2 - Hiện tại, mình cũng đang bận cho công tác tuyển sinh 2012 nên chưa có điều kiện up ảnh cho mọi người; Xin thông cảm nhiều.
3- Bọn mình đi 4 ngày, 3 đêm gồm 2 xe (dream và Yamaha FZ 160), 3 người:
* Ngày 1, xuất từ HN lúc 4h30' đến Việt Trì ăn sáng; 12h đến Hà Giang chụp ảnh, ăn trưa, nghỉ ngơi 1 lúc; 14h lên đường tới Cổng trời; nghỉ ở Tam Sơn.
* Ngày 2, đi chợ Quyết Tiến (bây giờ chợ ko còn nét hoang sơ như cách đây vài năm do đã được nâng cấp đường, và chợ); các đệ tử Lưu Linh nếu định mua rượu ngô thì theo tớ nên mua ở đây, rượu đậm đà và dùng men lá địa phương, uống ngon hơn rượu Thanh Vân nhiều (nhạt), giá tầm 13k/1l - nhớ đem đồ đựng vì bà con chỉ đem can rượu đi bán. 9h xuất phát đi Yên Minh, ngắm cảnh và chụp ảnh suốt dọc đường nên 12h mới tới tt Yên Minh; nghỉ ngơi ăn uống ở đây; Chiều Đồng Văn thẳng tiến; rẽ vào cột cớ Lũng Cú... Nghỉ đêm ở Đồng Văn.
* Ngày 3, đi chơi chợ Đồng Văn; lên Mã Phì Lèn rồi về trả phòng. Lúc về vào Dinh họ Vương và ăn nghỉ trưa ở Sà Phìn (chợ Sà Phìn cũng họp vào sáng Chủ nhật như ở Đồng Văn, Quản Bạ). Chiều về Tam sơn nghỉ.
* Ngày 4, Quản Bạ - Hà Giang - Tuyên Quang - Hà Nội. Về đến nhà khoảng 16h chiều.
Bọn mình đi đúng những ngày có mưa, nên việc chụp ảnh bị ảnh hưởng nhiều.
Mính mong sẽ sớm post ảnh để mọi người xem.
Trân trọng