PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin kinh nghiệm đi Yên Tử trong ngày, các pro giúp mình với.

hongtham273
30-06-2012, 14:09
Mình và 1 em gái đang tính sẽ đi Yên tử vào 1 ngày chủ nhật gần đây. 2 đứa tính đi xe khách, không biết có pro nào đã đi xe khách tới yên tử trong ngày chưa? cho mình xin kinh nghiệm với.
cám ơn các bác nhiều nhé. @@

lehaininh
30-06-2012, 19:33
Cái quan trọng là bạn đi từ đâu bạn không nói thì sao biết đi được không.

Nếu Hà Nội, được. Mình với thằng bạn đi xe máy, 7h xuất phát. 10h30 leo. Mình đi rất chậm nên mất 6h30' lên đến chùa Đồng. Xuống thì tối nên đi cáp treo. Xuất phát từ 7h30 tối ở đấy về, ăn tối ở Hải Dương. Về đến HN là 11h. Như bạn thấy lịch trình có rất nhiều khoảng thời gian có thể rút ngắn. Nhanh nhẹn thì có thể về đến nhà tầm 8-9h tối vô tư.
HN bạn có thể bắt xe khách đi Quảng Ninh từ Mỹ Đình. Bảo họ là đi Yên Tử, người ta sẽ cho bạn xuống chỗ dốc lên Yên Tử. Từ đấy chỉ có thể đi xe ôm hoặc taxi. Mình ước chừng tầm 12km gì đó.

Có điểm bạn nên lưu ý nếu định leo mà không đi cáp. Mùa này là mùa nóng. Lên được là một vấn đề TO đấy :|.

seoetv
02-07-2012, 09:41
Mùa nóng cũng là mùa mưa, đi sẽ nguy hiểm đó.

greenjade213
05-02-2014, 15:19
Đúng rồi phải biết bạn đi từ đâu chứ. Đi từ Hà Nội, Hưng Yên hay Hải Dương hoặc tỉnh thành khác đều được. Nhưng từ ngoài đường vào Yên Tử và các chùa lân cận đó như Thiền Việc Trúc Lâm Yên Tử thì cũng khá là xa. Đi xe khách chắc chắc không vào sâu được. Chưa hết đi vào chủ nhật lại hay bị tắc đường + chặt chém nữa. Năm ngoái mình đi dính mấy quả mang tiếng ở Hải Phòng sang đó. Ăn đắt lắm 80k/bát mì tôm. leo bộ cũng được mà đi cáp treo cũng được vì quá đông nên đợi mệt lắm đó. Yên Tử năm nay có tượng Phật mới, và 10 âm lịch khai hội đó.
Sao bạn ko đi cùng với công ty lữ hành nào đó ( đi tour ghép) không lo bị thịt luộc, trèo lên xe ngủ giấc tới nơi ăn uống rồi vào cầu cúng. Giới thiệu cho bạn nhé : công ty du lịch Minh Phúc ở Quảng Ninh. Gọi điện tới nhờ tư vấn xem. hi chúc bạn và em gái có chuyến du xuân vui vẻ. À điạ chỉ nè: http://minhphuctravel.com.vn/tu-van-du-lich/kinh-nghiem-du-lich-yen-tu-quang-ninh.html