PDA

View Full Version : Đi Hà Giang 10/10/2009

quycoctu
29-09-2009, 12:33
Chào các bạn,
Tụi mình có 2 đứa ở HCM, dự tính ngày 10/10/2009 sẽ bay ra Hà Nội rồi làm một chuyến đi lang thang ở Hà Giang và leo Fansipan, dự kiến 23/10/2009 sẽ bay về lại HCM. tinh thần là sinh viên nên sẽ balo theo kiểu tiết kiệm tối đa.
Nếu bạn nào có thể đi cùng được thì cùng liên lạc nhé.
Nhân đây mình nhờ các bạn có kinh nghiệm đi phượt nhiều tư vấn giùm mình các ý kiến sau có nên hay không:
- Tụi mình tính chạy xe máy từ Hà Nội lên HG rồi lang thang khắp nơi. Nhưng mình không biết mức độ nguy hiểm thế nào? có những rủi ro gì quá mức hay không?
- Vì không nhiều tiền nên tụi mình tính thuê lều rồi bạ đâu ngủ đó, với lại như vậy cũng sẽ ở được những nơi mình thích. Điều này có nên không?
- Từ Hà Giang có đường nào trực tiếp đi qua Lào Cai, Sâp không? vì mình tìm hiểu thì không có, phải vòng xuống Yên Bái... như vậy thì xa quá.
- tụi mình tính ở nhà người dân tộc để tìm hiểu văn hóa của họ không biết có được không? Người dân tộc ở trên đó có thân thiện không?
Vì cũng chưa đi lần nào không có kinh nghiệm nên hỏi hơi nhiều, các bạn thông cảm giúp nhé.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.
quycoctu
Liên lạc của mình:
Hải An
ĐT:0982785354
Yahoo:clbhocthuat
Email:[email protected]

Doremonkey
29-09-2009, 13:11
Mình chỉ biết sơ sơ thôi :
- Tìm nhà nghỉ mà ngủ qua đêm, rừng núi Tây Bắc lạnh và Hà Giang hay mưa nên khó cắm trại.
- Đường đèo quanh co, mang theo bộ đồ nghề vá và sửa xe balo (http://doxinh.vn/balo).
- Từ Hà Giang qua Lào cai qua Hoàng Su Phì rồi Bắc Hà.

TÍM
29-09-2009, 23:51
KO ai hiểu nhu cầu của bạn bằng bạn, cũng ko ai biết bạn thế nào để setup lịch trình cho bạn ----> việc trước tiên nếu bạn ko phải là người có kinh nghiệm đi lại (thực sự) thì đọc thật nhiều đi ạ ---> đọc giúp bạn hiểu được nơi mình định đến, chỗ nào là phù hợp với nguyện vọng, sở thích, thói quen của bạn...

Có đường từ HG qua Lào cai và Sapa, mua một cuốn bản đồ, hay một tờ bản đồ để ít nhất hình dung được mình định đi từ đâu đến đâu trong 13 ngày của chương trình.

Tự lên một kế hoạch sơ đẳng nhất rồi các bạn khác sẽ góp ý kiến với ban, chứ ko ai tự dưng viết cho bạn một cái lịch trình để rồi ko biết nó có phù hợp với thể trạng sức khỏe, tinh thần và tiền bạc của bạn hay không.

Leo Fan trước rồi hãy đi HG nếu có thể
.
Tớ mà đi á: Leo Fan 4 ngày

Ở sapa ngủ 4 ngày

Sang Hà giang: 6 ngày

Đi thế xong về tớ chắc cũng đi luôn :D

Mà thật, Bạn hỏi khoai phết (kiểu câu hỏi kinh điển đi đâu làm gì trong mấy ngày) ai mà biết trả lời dư lào cho khoai nó bở chứ ặc ặc

quycoctu
05-10-2009, 16:34
Nhờ nhiều bạn ở Hà Nội, Lào Cai, Hà Giang, Yên Bái giúp đở mình lên chương trình như sau, nếu ab5n nào tham gia được thì tham gia cùng nhé, không toàn bộ thì một phần cũng vui, tụi mình chuyển xe máy ra trước bằng tàu rồi bay ra Hà Nội, toàn bộ hành trình đều đi xe máy, đi theo kiểu "lê lết" bạ đâu ngủ đó, cương quyết ở nhờ chứ không thuê khách sạn, bí quá thì dựng lều ngủ qua đêm (tụi mình mang lều theo luôn.)
Chuyến đi có vẻ điên rồ nhưng không phải không thực hiện được, các bạn cùng tham gia nhé. Nếu bạn nào tham gia thì liên lạc với mình, mình sẽ gửi chương trình chi tiết hơn.
https://i32.photobucket.com/albums/d22/baoloc01/LICHTRINHFILEANH.jpg

dangkhoaquan
05-10-2009, 16:50
Nhờ nhiều bạn ở Hà Nội, Lào Cai, Hà Giang, Yên Bái giúp đở mình lên chương trình như sau, nếu ab5n nào tham gia được thì tham gia cùng nhé, không toàn bộ thì một phần cũng vui, tụi mình chuyển xe máy ra trước bằng tàu rồi bay ra Hà Nội, toàn bộ hành trình đều đi xe máy, đi theo kiểu "lê lết" bạ đâu ngủ đó, cương quyết ở nhờ chứ không thuê khách sạn, bí quá thì dựng lều ngủ qua đêm (tụi mình mang lều theo luôn.)
Chuyến đi có vẻ điên rồ nhưng không phải không thực hiện được, các bạn cùng tham gia nhé. Nếu bạn nào tham gia thì liên lạc với mình, mình sẽ gửi chương trình chi tiết hơn.
https://i32.photobucket.com/albums/d22/baoloc01/LICHTRINHFILEANH.jpg

*Nhìn cái lịch trình của bạn tớ xin phép là ném đá quăng bom 1 chút:
- Tuyến đường HN-LC thực ra cũng chẳng có gì :nếu ok nhất là 2 bạn bỏ xe máy lên tàu , đến Lào Cai lấy xe xuống và phóng lên SP : vừa tiết kiệm thời gian vừa giữ được sức khỏe( điều này rất quan trọng vì các bạn phải leo phan và đi liên tiếp trong 15 ngày). Nếu muốn đi Đường Lâm thì hãy đợi lúc về rồi đi cũng chưa muộn.

-Tớ nghĩ ở các vùng cao việc ngủ nhờ này là hơi hiếm đặc biệt là HG,MV,LC,QB cho nên các bạn chuẩn bị ví tiền một chút để ngủ ở ks nhé (300k/phòng đôi thì phải) còn nếu các bạn cứ giăng lều ngủ thì vừa nguy hiểm vừa có nguy cơ mất ngủ vì bị CA,BP mời lên bắt muỗi nên nhớ các bạn đang ở vùng biên giới mọi việc lạ đều bị các anh ấy để ý!
- Tương tự quãng thời gian 22/10-23/10 nếu được chẳng cần ngủ đêm ở HG mà hãy lên tàu phi về HN luôn vì HG cũng chẳng có gì đâu về trong đêm 22/10 các bạn có thời gian thêm 1 ngày mà vi vu ở HN!
* Đồng ý là tiết kiệm tiền nhưng cái quan trọng là sức khỏe và khả năng của mình có cho phép làm điều đó ko? Quên dặn các cụ SG lần đầu đi vùng xâu vùng xa:" nên tạo một cái ATM của Ngân hàng Nông Nghiệp vì lên vùng xâu vùng xa chẳng có ATM của VCB,ĐÔNG Á đâu "

quycoctu
05-10-2009, 23:32
Cảm ơn bạn góp ý nhiều nhé, mình sẽ cân đối lại lịch trình đi.

nguyễn oanh
10-10-2009, 13:40
bạn nào co ý định tết năm nay lên lũng cú ăn tết và lang thang tây bắc không?càng nhiều bạn càng tốt.bằng xe honda càng tốt ,ko có thì xe bus cũng ok.

kilimangiaro
10-10-2009, 14:32
Tớ cũng mới lượn 7 ngày ở Hà Giang, Cao Bằng về, cái lịch trình cho chuyến đi tớ cũng vẽ ra na ná giống bạn, nhưng khi trên đường rồi thì đủ các thể loại các vấn đề phát sinh, lằng nhằng và mất thời gian phết đấy.

Lúc đầu bọn tớ cũng có ý định ngủ lều hoặc ở nhờ nhà người dân như bạn, nhưng mà khi đến thì mới thấy nó ko đơn giản chút nào, nhất là ở những xã vùng biên. Bọn tớ thì có may mắn một chút là đến Sà Phìn thì được ngủ ở nhà cô giáo bản 2 tối. Còn ở những nơi khác thì cũng có thể xin ngủ được, nhưng tớ e các bạn sẽ ko ngủ được ngon giấc đâu, vì: nhà của người Mông ở đây thường khá chật, thiết kế chỉ vừa đủ cho thành viên trong gia đình. Nếu ở chỗ người Thái, Mường, Tày... thì bạn còn lăn lóc thoải mái trên sàn nhà được, chứ nhà người Mông toàn nền đất lổn nhổn, mà thế thì nằm ngoài đường nhựa chắc êm hơn :D. Sau hành trình vừa rồi tớ mới thấm thía vấn đề giấc ngủ quan trọng như thế nào. Dù cả ngày có cày cuốc khổ ải đến đâu, thì tối đến chỉ cần được tắm nước nóng và ngủ 1 giấc là hôm sau lại thấy tràn trề sức sống rồi. Giá nhà nghỉ cũng ko đến nỗi mắc lắm, khoảng 120k/phòng 2 giường, nước nóng đầy đủ. Tha hồ sướng mà ko phiền đến ai.

Híc, nhìn chuyến đi của bạn lại thèm.

tims
10-10-2009, 22:14
Lịch trình là dự kiến, chương trình đi các bạn có thể thay đổi tùy công việc. Đồ đạc, kinh nghiệm... đi xa thì trên các topic ở đây có nhiều rồi.

Theo mình, 15 ngày vừa là dài vừa là ngắn với các điểm quanh Lào Cai, Hà Giang. Bạn cũng đừng ham đi nhiều quá, cố gắng tập trung đi và khám phá hết ở những nơi bạn tới. Về kinh phí, bạn gì ở trên nói đúng đấy, cố gắng chuẩn bị để có thể thuê nhà nghỉ chứ đừng vạ vật. Nhà nghỉ ở vùng cao, kể cả ở sapa, về cơ bản là rẻ, 100k-200k/đêm. Nếu thiếu tiền thì mình nói thật là ăn uống đơn giản, chứ đừng tiếc tiền nhà nghỉ.

Đi xe máy được tốt, bạn chỉ cần kiểm tra xe thật kĩ trước khi đi và mang thêm đồ sửa xe, vá lốp

Ở Đường Lâm Sơn Tây cũng đẹp nhưng không phải quá đặc sắc. Theo mình, ngày đầu tiên các bạn có thể đi lên Đường Lâm Sơn Tây rồi thẳng đường theo cầu Trung Hà, Thu Cúc, Ba Khe... đi một mạch tới Yên Bái, sau đó rẽ ra Lào Cai rồi lên Sapa luôn, vì như thế tiện một cung đường. 6h ở hn đi, 7h30 tới Đường Lâm, 9h đi tiếp rồi tới lào cai một mạch.

Đi Hà Giang thì nên ngủ đêm ở Đồng Văn thích hơn. Bạn căn chỉnh thế nào để dự chợ phiên ĐỒng Văn rồi qua Mèo Vạc xem chợ bò trong cùng một buổi sáng chủ nhật là đẹp nhất. Khâu Vai không có chợ tình thì cũng chẳng có gì, bạn lên cửa khẩu Săm pun chơi thì hay hơn ( đường hơi xấu)

Ngày cuối cùng, từ Mèo Vạc về thẳng Hà Nội được, nếu mệt quá thì ngủ ở tuyên quang, sáng về hà nội sớm. Đi từ Mèo Vạc về HN mất khoảng 12 tiếng kể cả nghỉ trưa

quycoctu
02-11-2009, 15:38
Chào các bạn,
Mình đã hoàn tất chuyến đi leo Fansipan và khám phá tây bắc như sau: Hà Nội->Yên Bái->Lào Cai->Sapa->Fansipan (tự leo không thuê porter hay người dẫn đường)->Ô Quy Hồ->Mường Khương->Pha Long-Si Ma Cai->Bắc Hà->Lùng Phìn->Nàn Ma->Xín Mần->Hoàng Su Phì->Hà Giang->Quản Bạ->Yên Minh->Phó Bảng->Sà Phìn->Lủng Cú->Đồng Văn->Mã Pì Lèng->Mèo Vạc->-Sủng Là->Phố Cáo->Hà Giang->Việt Trì->Hà Nội
Hành trình kéo dài 15 ngày với 1685km đi xe máy và tổng chi phí bao gồm cả vé máy bay khứ hồi từ SG, HN là 5 triệu.
Mình sẽ viết dần chia sẻ kinh nghiệm thực tế với mọi người. Hiện nay mình chưa đủ thởi gian nên chỉ mới cập nhật trên blog, các bạn có thể chia sẻ cùng mình theo link này nhé: http://quycoctu.multiply.com/journal/item/166/166
Thân chào tất cả,

voongsenh
02-11-2009, 16:06
Chào các bạn,
Mình đã hoàn tất chuyến đi leo Fansipan và khám phá tây bắc như sau: Hà Nội->Yên Bái->Lào Cai->Sapa->Fansipan (tự leo không thuê porter hay người dẫn đường)->Ô Quy Hồ->Mường Khương->Pha Long-Si Ma Cai->Bắc Hà->Lùng Phìn->Nàn Ma->Xín Mần->Hoàng Su Phì->Hà Giang->Quản Bạ->Yên Minh->Phó Bảng->Sà Phìn->Lủng Cú->Đồng Văn->Mã Pì Lèng->Mèo Vạc->-Sủng Là->Phố Cáo->Hà Giang->Việt Trì->Hà Nội
Hành trình kéo dài 15 ngày với 1685km đi xe máy và tổng chi phí bao gồm cả vé máy bay khứ hồi từ SG, HN là 5 triệu.
Thân chào tất cả,

Bạn này khoe khéo nhỉ? :LL .Đồng ý là có tý khoe nhưng lưu ý là spam hơi kinh đấy, cùng 1 nội dung này mà bạn nhét vào nhiều topic, thế nào cũng bị thịt cho xem:gun :Dam

camchuongdo
03-11-2009, 19:46
Chào các bạn,
Mình sẽ viết dần chia sẻ kinh nghiệm thực tế với mọi người. Hiện nay mình chưa đủ thởi gian nên chỉ mới cập nhật trên blog, các bạn có thể chia sẻ cùng mình theo link này nhé: http://quycoctu.multiply.com/journal/item/166/166
Thân chào tất cả,
Chúc mừng chuyến đi thành công, sao mà thú vị thế cơ chứ, chẹp chẹp thèm quá.