PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm du lịch “bụi” và chức năng du lịch trên bản đồ số

luuduclieu
20-06-2012, 09:01
Đã khi nào bạn đi du lịch và tự hỏi "Xung quanh đây có những gì nhỉ!"? Nếu câu trả lời của bạn là có và bạn là người thích khám phá những miền đất mới thì những gì mình viết dưới đây có lẽ sẽ hữu ích với bạn.

Không biết đối với các bạn thì thế nào, riêng với mình, mỗi khi đi du lịch thì lại… Google xem cái nơi mình định đến có những cái gì, rồi thì xem sẽ ở đâu, đi chơi những gì, giá cả ra sao… đại loại là cũng chuẩn bị khá kỹ và chu đáo. Vậy mà, mỗi khi đi đến một miền đất mới là lại một lần bỡ ngỡ. Nhiều lần đi về rồi mới nghe bạn bè nói ở đó có cái này đẹp lắm, cái kia hay lắm… thì cảm thấy tiếc hùi hụi đành hẹn lần sau phải… đi lại cho biết.

Có lần mình đi Mũi Né, lần đó chẳng chuẩn bị gì, thích lên là xách ba lô, dẫn vợ con lên đường. Sau khi tắm biển xong, hoàng hôn Mũi Né đẹp đến nao lòng. Cả cái gia đình nhỏ bé của mình quyết định “dạo phố trên con đường chiều thơ mộng” và nhân tiện kiếm cái quán vỉa hè nào đó để tìm cái gì “hối lộ” cho cái bao tử đang rên lên nhè nhẹ của mình. Đi mãi cũng không thấy có hàng quán gì nên đành… quay về lại khách sạn. Về tới nơi khi gặp cô chủ khách sạn thì mới té ngửa ra là chỉ cần đi thêm vài trăm mét nữa thôi là đến khu bờ kè, mà ở đó muốn ăn thứ hải sản gì của Mũi Né mà chẳng có. Đành than một tiếng … trời!

Sau lần đó mình tự hỏi tại sao không làm một cái bản đồ du lịch mà khi cần, người ta có thể khoanh tròn một vùng nào đó tại vị trí họ đang đứng là có thể biết được xung quanh mình có những gì? Có cái nhà hàng hoặc quán ăn nào ở quanh đây không? Nếu có thì đường đi tới đó như thế nào, khoảng cách là bao xa?… hẳn sẽ thật thú vị và hữu ích.

Lại lên mạng và… Google, sau một thời gian “ngâm cứu”, cuối cùng thì một “ứng dụng” “Bản đồ số” cũng được ra đời với mục đích chuyên để “chỉ điểm” những nhà hàng, khách sạn, quán cà phê, điểm du lịch… cho những người thích đi du lịch bụi. Ứng dụng này cũng không ngần ngại cho biết chi tiết đường đi để bất cứ ai cũng có thể đến được địa điểm mình muốn đến.

Bản đồ thì dùng hẳn bản đồ của Google nhé (chứ nếu tự mình làm một cái bản đồ riêng thì có lẽ tới già cũng không làm được), còn thông tin về các nhà hàng, khách sạn, quán cà phê thì phải tự tìm kiếm, xác định vị trí tọa độ rồi sau đó đưa lên mạng. Nhưng mà thông tin về các địa điểm thì nhiều quá, không biết tới khi nào mình mới cập nhật hết được! Mình đang có kế hoạch giới thiệu đến các chủ nhà hàng, khách sạn, quán cà phê để tự họ đưa lên (họ thì được quảng cáo miễn phí còn những người đi du lịch thì có thể dễ dàng tìm được những thông tin họ cần – hai bên cùng có lợi:)), mặt khác thì nhờ bạn bè, những người hay đi du lịch cùng đưa lên để chia sẻ với mọi người.

Hiện giờ, mình đã đưa được khá nhiều địa điểm tại Đà Lạt, đang tìm kiếm và tiếp tục cập nhật các địa điểm ở các địa phương khác. Dưới đây là một số hình ảnh và tính năng trên bản đồ của mình, mời các bạn cùng xem và góp ý thêm cho mình nhé!

1. Chức năng tìm kiếm lân cận

https://mangdulichvietnam.vn/WebsiteFolders/Image/AboutUs/tim-kiem-lan-can.jpg

Với tính năng này, khi bạn đến một nơi nào đó bạn có thể dễ dàng “định vị” được các địa điểm du lịch ở xung quanh vị trí bạn đang đứng, từ đó xác định được khoảng cách và đường đi để có thể đến được địa điểm đó.

2. Chức năng chỉ đường

https://mangdulichvietnam.vn/WebsiteFolders/Image/AboutUs/thong-tin-chi-duong.jpg

Bạn có thể xác định đường đi từ vị trí mình đang đứng đến bất kỳ địa điểm nào đã được tìm thấy bằng chức năng “Tìm kiếm lân cận” hoặc tới bất kỳ vị trí nào trên bản đồ. Với chức năng này, bạn cũng có thể ngồi ở nhà và tự thiết kế cho mình một tour tùy chọn để có thể đi đến những địa điểm mà mình thích trước khi “xách ba lô lên và đi”.

3. Chức năng Trang địa điểm

https://mangdulichvietnam.vn/WebsiteFolders/Image/AboutUs/trang-dia-diem.jpg

Mỗi một địa điểm trên bản đồ đều có một trang thông tin chi tiết giới thiệu về địa điểm đó như: các bài viết, hình ảnh, video… Ngoài ra, đối với các địa điểm như khách sạn, nhà hàng, công ty lữ hành… còn có các thông tin chi tiết về các sản phẩm, dịch vụ du lịch, giá cả, để bạn có thể tham khảo, so sánh và lựa chọn.

4. Và những gì nữa nhỉ?

Hì,… mình còn cập nhật các bài viết giới thiệu về du lịch ở các địa phương để các bạn tiện tham khảo nữa. Chắc chỉ có vậy thôi, nếu có thể sau này mình sẽ “nghĩ ra” và bổ sung thêm các chức năng được xem là hữu ích khác nữa!

Mình viết bài này một phần muốn được chia sẻ, một phần muốn được giới thiệu về “ứng dụng bản đồ số” mà mình đã cố công xây dựng. Rất mong nhận được những ý kiến đóng góp của các bạn để “sản phẩm” của mình ngày càng hoàn thiện hơn. Và nếu có thể, mình rất mong các bạn hãy bớt chút thời gian chia sẻ những địa điểm du lịch mà các bạn biết hoặc thuộc sở hữu của các bạn để mọi người khi đi du lịch có được những thông tin hữu ích nhất.

Mình cảm ơn tất cả các bạn đã quan tâm đến bài viết của mình và chúc các bạn đam mê du lịch có những chuyến đi thật thú vị và đáng nhớ!

Xém chút thì quên mất, các bạn có thể dùng thử chức năng bản đồ du lịch của mình bằng cách truy cập địa chỉ http://mangdulichvietnam.vn sau đó chọn biểu tượng bản đồ, kích phải chuột lên bản đồ và chọn các chức năng tương ứng để xem nhé! (Các bạn nên chọn mục Du lịch Đà Lạt trước khi chọn biểu tượng bản đồ để xem các địa điểm du lịch mình đã đưa tại thành phố Đà Lạt). Bạn cũng có thể xem phần “Hướng dẫn sử dụng” để khai thác bản đồ một cách tốt nhất.