PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Séc - Đức - Thuỵ Sỹ

namriver
18-06-2012, 18:36
Gửi các bác trên phượt!

Sau khi tìm hiểu và đọc rất nhiều thông tin từ các topic phượt châu âu trên mạng, tổng hợp đúc kết chắt lọc và cuối cùng em đã ra được một lịch trình cơ bản cho chuyến đi châu âu của mình vào tháng 10 và tháng 11 năm 2012 tới. Em muốn post lên đây nhờ các anh chị tư vấn và cho ý kiến về sự hợp lý của hành trình.

Sau đây là một số thông tin của nhóm em.
1. Số thành viên : 5 người : 2 nam và 3 nữ:
2. Độ tuổi : 2 nam sinh năm 1989 và 3 nữ sinh năm 1986
3. Nghề nghiệp : Full time - Ổn định
4. Chưa từng xuất ngoại đi Châu âu theo kiểu phải xin thị thực (Visa)
5. Có người quen ở Paris và Prague ( Séc)
6. Sở thích: Chụp ảnh phong cảnh mùa thu châu âu, thích những thị trấn nhỏ theo kiểu làng quê kiểu kiểu như hall statt ( Áo) hoặc kiểu như vùng có lâu đài ở tp TOURS, thích những kiểu công viên với những hàng cây song song thằng hàng với lá rơi vàng rực :D... Bảo tàng thì thực sự em đi chỉ để biết những cái nổi nhất thôi chứ ko thực sự quá thích tìm tòi và tìm hiểu về các bảo tàng
7. Thời gian đi : 30 ngày. Từ 26/10/2012 đến 25/11/2012
8. Có thể chịu khổ cực, ngủ lề đường gốc phố, lang bạt được :))
9. Sức khỏe tốt đã được trau dồi kha khá qua nhiều chuyến đi nội địa và khu vực

Em xin post lên đây trước lịch trình tổng quát của cả nhóm để xem di chuyển như thế giữa các thành phố đã thực sự hợp lý chưa ? Các bác cho em lời khuyên em sẽ tiếp thu ạ :D
Về lịch trình chi tiết và budget cho những điểm chính như Paris, TOURS, BARCELONA, ROME, VENICE, VIENNA, PRAGUE, HALLSTATT em đã đều có và tham khảo được. Em sẽ post chi tiết từng thành phố để nhờ các bác tư vấn sau khi đã ok được cái lịch trình tổng quát để xin VISA :D

Lịch trình tổng quát của em đang xây dựng như này . Rất mong các bác góp ý giúp em .
Em sẽ thường xuyên cập nhật thông tin một cách có hệ thống từ câu trả lời của các bác để xem một cách dễ hiểu nhất. Vì biết đâu đấy nó lại giúp ích cho một nhóm, hay một ai đó muốn đi châu âu như mình.

Lịch trình Tổng quát (1):

( Với lịch trình như này, liệu em có thể xin VISA vào Pháp được không nhỉ? Hay là phải tăng thêm ngày ở Pháp mới xin VISA được ? )

Ngày 1 26-Oct-11 Thứ 6 Hà Nội - Paris ( Bay hàng không giá rẻ) - Vé khứ hồi

Ngày 2 27-Oct-11 Thứ 7 Paris ( Chơi ở paris)
Ngày 3 28-Oct-11 Chủ nhật Paris ( Chơi ở paris)
Ngày 4 29-Oct-11 Thứ 2 Paris ( Chơi ở paris)

Ngày 5 30-Oct-11 Thứ 3 Paris => Tours ( Đi Tàu hỏa - đặt vé khứ hồi )
Ngày 6 31-Oct-11 Thứ 4 Tours ( Thăm hệ thống lâu đài ở TOURS theo lịch trình của chị Lilac :D )

Ngày 7 1-Nov-11 Thứ 5 Paris => Barcelona ( Bay hàng không giá rẻ - 1 chiều)
Ngày 8 2-Nov-11 Thứ 6 Barcelona ( Chơi và khám phá Barcelona)
Ngày 9 3-Nov-11 Thứ 7 Barcelona ( Chơi và khám phá Barcelona)

Ngày 10 4-Nov-11 Chủ nhật Barcelona => Rome ( Bay hàng không giá rẻ - 1 chiều)
Ngày 11 5-Nov-11 Thứ 2 Rome ( Chơi ở rome)
Ngày 12 6-Nov-11 Thứ 3 Rome ( Chơi ở rome)

Ngày 13 7-Nov-11 Thứ 4 Rome => Venice ( Đi train - 1 chiều)
Ngày 14 8-Nov-11 Thứ 5 Venice ( Chơi ở venice)
Ngày 15 9-Nov-11 Thứ 6 Venice ( Chơi ở venice)

Ngày 16 10-Nov-11 Thứ 7 Venice => Salzburg ( Áo) ( ĐI tàu hỏa 1 chiều)
Ngày 17 11-Nov-11 Chủ nhật Salzburg => Hall Statt ( Đi tàu hỏa 1 chiều thăm HallStatt và về trong ngày theo lịch trình của Mèo lười )
Ngày 18 12-Nov-11 Thứ 2 Salzburg => Munich ( Đức) ( Di chuyển bằng tàu hỏa)

Ngày 19 13-Nov-11 Thứ 3 Munich ( KHám phá Munich
Ngày 20 14-Nov-11 Thứ 4 Munich => Prague (Séc) ( Đi Bằng bus)

Ngày 21 15-Nov-11 Thứ 5 Prague (Ở nhà người quen và khám phá Praha)
Ngày 22 16-Nov-11 Thứ 6 Prague (Ở nhà người quen và khám phá Praha)
Ngày 23 17-Nov-11 Thứ 7 Prague (Ở nhà người quen và khám phá Praha)
Ngày 24 18-Nov-11 Chủ nhật Prague => Vienna ( Bus sang Vienna)

qNgày 25 19-Nov-11 Thứ 2 Vienna (Chơi ở vienna)
Ngày 26 20-Nov-11 Thứ 3 Vienna (Chơi ở vienna)

Ngày 27 21-Nov-11 Thứ 4 Vienna => Budapest ( Đi train)
Ngày 28 22-Nov-11 Thứ 5 Budapest (Chơi ở Budapest)
Ngày 29 23-Nov-11 Thứ 6 Budapest (Chơi ở Budapest)
Ngày 30 24-Nov-11 Thứ 7 Budapest => Paris => Hà Nội ( Bay về Paris - rồi đợi ở sân bay , bay luôn về Hà Nội )

Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn và comment giúp em về lịch trình tổng quát em lập như bên trên nhé.

Hình ảnh Tổng quát lịch trình của nhóm mình.

Chú thích:
Mũi tên thẳng : Di chuyển bằng máy bay
Nét bút đỏ : Di chuyển bằng đường bộ ( Train or Bus)
Fill màu : Các thành phố chính mình sẽ đến trong chuyến đi

https://nn5.upanh.com/b3.s27.d2/95fdda268355e081104c1a59fd5ef339_46291365.euro.jpg

Update ngày : 20/06/2012: Đã có lịch trình tổng quát 2 - Mình bỏ qua ko đi Munich Đức nữa mà thay vào đó là qua Thuỵ Sỹ để có cơ hội ngắm tuyết ở trên đỉnh Junfraujoch.
Update ngày : 22/06/2012 : Đã xong lịch trình chi tiết cho chặng Paris - Tours dựa vào bài chia sẻ của chị Lilac.

Link lịch trình : http://nn8.upanh.com/b3.s1.d4/49a5465db45a57fa5d777bde9f5571e9_46490998.2.jpg
Chi phí cho chặng Paris Tours: http://nn0.upanh.com/b6.s1.d4/f3afac6da073db6193ef62193ab83283_46491050.2.jpg

Update ngày : 25/06/2012 : Đã xong lịch trình chi tiết cho chặng Thuỵ Sỹ dựa vào bài chia sẻ của chị Lilac.
Link lịch trình : http://no5.upanh.com/b2.s26.d2/1d54cb978d048fed5fea27a8c524925e_46523005.9.png
Chi phí ở thuỵ sỹ : http://no2.upanh.com/b2.s26.d2/d2e447a81173392daf5cbf0cf907869a_46523012.9.png

Update ngày: 28/06/2012 : Form xin visa Schengen dạng PDF Form ( Có thể điền trực tiếp ) Chia sẻ cho bạn nào cần nhé
Link download:
http://www.mediafire.com/?e8xzb5mh23xdob5 (http://share.vnn.vn/dl.php/11448860)
Form xin visa Schengen song ngữ dạng word cho bạn nào cần nhé:
http://www.mediafire.com/file/019p35q4hrz3xs0/Application_for_Visa_in_VN.doc
How to complete form visa Schengen rất hữu ích cho các bạn:
http://www.tajtours.co.uk/index.php?option=com_content&view=article&id=234:visa-application-form&catid=81:visa&Itemid=376

namriver
18-06-2012, 19:19
Dựa trên lịch trình cơ bản trên. Em có một số câu hỏi vẫn còn thắc mắc chưa tìm được câu trả lời. Em xin post lên đây mong các bác giải đáp giúp em ạ :D

Một số câu hỏi về du lịch Châu âu

1 Thẻ giảm giá tàu
1.1 Pháp Tham khảo thông tin từ topic của Bác milandini
Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ discount card loại cho người từ 12-25 tuổi không?
Link thông tin
http://help.tgv-europe.com/en/fares/discount-cards-sncf (http://help.tgv-europe.com/en/fares/discount-cards-sncf )
Link thông tin : Cách đi tàu xe ở Châu âu thế nào cho rẻ?
https://www.phuot.vn/content/562-%C4%90i-l%E1%BA%A1i-b%E1%BA%B1ng-t%C3%A0u-v%C3%A0-bus-%E1%BB%9F-ch%C3%A2u-%C3%82u-th%E1%BA%BF-n%C3%A0o-cho-r%E1%BA%BB

Trả lời của huonggianf1:

Theo lịch trình của bạn thì không nên mua thẻ này, vì bản thân cái thẻ đó đã phải mua rồi chứ không free (50E/năm). Ngoài ra trong lịch trình của bạn nếu có thẻ thì cũng chỉ sử dụng 1 lần A/R Paris-Tours thôi, mà chặng này nếu mua được vé PREM thì rất rẻ chẳng cần thẻ 12-25. Hơn nữa trong đoàn của bạn có ít nhất 3 bạn nữ quá độ tuổi này rồi.

Thẻ này chỉ có lợi khi bạn đi nhiều thôi, chứ nếu sử dụng ít thì không nên làm làm gì cho mất công.

1.2 Áo Tham khảo thông tin từ topic của Mèo lười BH về nước Áo
Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ For customers with VORTEILScard ở Áo không?
Mình thấy có thẻ này giá vé được giảm 50%
Thông tin về thẻ giảm giá trên
http://www.oebb.at/en/Reduction_cards/VORTEILScard/index.jsp

Trả lời của jacaranda2000
Chắc bạn đã nhầm thông tin rồi . "for cutomers with VORTEILScard" nghĩa là thông tin dành cho những hành khách có thẻ VORTEILS, chú không phải là tên của một loại card mà bạn muốn mua. Theo mình thấy thì có 2 loại cảd bạn co thể mua được, 1 là loại thcard dành cho người dưới 26 tuổi, loại còn lại là loại classic card. Theo ý kiến riêng của mình, bạn không cần phải mua loại card này. bởi vì bạn phải paid khoảng 100E (loại classic), tất cả đều có giá trị trong 1 năm. Tốt nhất bạn nên search thêm các thông tin về các discount packages for tourist, cái đó lơi hơn .

1.3 Italia
Mình nghe một người ban của mình bảo rằng ở ROME đặt trước vé tàu online có khi còn đắt hơn khi đến trực tiếp ga mua.Vì khi đến ga có thể mua được những vé tàu theo dạng ngồi bệt xuống sàn rất rẻ. Không biết có bác nào đã đi theo hình thức này chưa cho mình một lời khuyên với nhé

Trả lời của bố khỉ

Hành trình ở Ý của em chỉ đi tàu 1 lần từ Rome-Venice (600km), nên đi tàu cao tốc và mua online khoảng trước 2 tháng là tốt nhất. Nếu canh vé option mini thì nên canh liên tục trong vài ngày để biết giá rẻ. Lời khuyên của bạn em chỉ hợp lý với những chặng ngắn và mua vé tàu R (tàu chợ, không có số ghế), nếu đi như em thì thời gian cả đi và chờ đổi 3,4 lần tàu có khi gần ngày. Như vậy hóa ra lãng phí.

2 Hành lý xách tay và ký gửi khi đi các hãng hàng không giá rẻ
Nếu mua được vé máy bay giá rẻ thì những điều kiện về hành lý ký gửi sẽ như thế nào? Mình có được ký gửi không? Hay chỉ được phép mang theo đồ xách tay 7kg như các chuyến bay nội địa?

Trả lời của huonggiangf1
Với các chuyến các bác đi thì trọng lượng đồ đạc thường mang như thế nào?

Các hãng hàng không giá rẻ, ở Châu Âu cũng như ở VN, thường không có hành lý ký gửi, nếu bạn muốn gửi thì phải mua, và khi đó thì không còn rẻ nữa. Nên tùy bạn, nếu bạn mang nhiều hành lý (quá 7kg và đựng trong nhiều hơn 1 kiện như balo, túi xách, vali nhỏ) thì phải mua hành lý ký gửi. Sẽ có nhiều mức hành lý cho bạn mua (10kg, 15kg, 20kg...), và ứng với mỗi mức sẽ có một mức giá khác nhau.

3 Hỏi về các locker ở các ga tàu
Trong trường hợp không thuê được nhà nghỉ hoặc hostel, hoặc chỉ đi chơi trong ngày không muốn mang theo đồ thì:
Những thành phố trong lịch trình kể trên của mình những ga tàu, sân bay liệu có locker cho mình gửi đồ không? Giá cả trong khoảng bao nhiêu tiền?
Mình đọc và được biết rằng Rome có tủ Locker với giá 1-2 eur cho 1 ngày tuy nhiên ko sử dụng được. Tuy nhiên những thành phố khác thì mình chưa nắm được thông tin?
Rất mong các bác nào nắm được thông tin chỉ dẫn cho mình .

Trả lời của bố khỉ

Các ga chính ở Ý không dùng locker nữa, nhưng gửi qua nhân viên trông coi, giá khoảng 3-3,5eu/vali/ngày.

4 Hỏi về Túi ngủ để sử dụng ở Châu Âu trong khoảng thời gian từ 26/10-25/11/2012
Vào khoảng thời gian trên ở Châu có vẻ thời tiết tương đối lạnh?
Vì thế mình muốn mua một loại túi ngủ tốt để đề phòng trường hợp phải ngủ ở ga tàu, hoặc là nhồi nhét nhau vào một căn hộ trong khi chỉ có một cái chăn :)).
Bác nào kinh nghiệm đi Châu âu có thể tư vấn cho em một túi ngủ loại tốt có thể chịu lạnh được với thời tiết tháng 10 tháng 11 không ạ?
Các bác cho em địa chỉ để có thể mua đồ luôn được thì tốt?
Em ở Hà Nội, tuy nhiên nếu các bác biết địa chỉ trong tp HCM có thì em vẫn có thể tìm cách mua được

=> tại thời điểm đó, Châu âu đang chuẩn bị vào mùa đông nên rất lạnh. Mình lo rằng các bạn chịu lạnh không được thôi. Các bạn nên tìm kiếm Couchsurfing sẽ tốt hơn. Vừa có chỗ ngủ miễn phí, vừa lại có người hướng dẫn.

5 Tư trang quần áo cần thiết để chuẩn bị cho chuyến đi
5.1 Nên đi giầy và tất hay chỉ cần đi dép là ok ? Hay là kết hợp cả 2 :))

Trả lời của huonggiangf1

Xác định là phải đi bộ rất nhiều nên giầy và tất là hợp lý nhất.

==> các bạn nên mua một đôi sport shoe loại dùng để chạy bộ ( running shoe) cùng vài đôi tất loại bằng chất liệu cotton, để mau rút mồ hôi và không bi hôi chân. Cũng nên mang thêm một đôi dép loại thường, Nên mang thêm một chai xit khử mùi hôi chân sẽ tốt hơn.

5.2 Nên mang một áo khoác dầy liệu đã đủ để đỡ lạnh ở châu âu tháng 11 chưa

Trả lời của huonggiangf1

Châu Âu dù là mùa hè vẫn cần 1 áo khoác nhẹ nếu đi buổi sáng hoặc buổi tối. Đằng này bạn đi tháng 11. Tháng 11 ở HN cũng đã phải mặc áo rét rồi. Nên bạn chuẩn bị quần áo cho hợp lý. Tuy nhiên vì đi bộ nhiều nên sẽ nóng người, cho nên nên mặc nhiều lớp để khi nóng có thể cởi ra mà không bị lạnh.

5.3 Có nên chuẩn bị trước ô và áo mưa từ việt nam không? Hay sang đấy thì sắm sửa

Trả lời của huonggiangf1

Nên chuẩn bị từ ở nhà vì đồ ở nhà rẻ hơn ở bên này ít nhất 2-3 lần. Bạn nên để dành tiền mà đi chơi và ăn uống đầy đủ cho có sức mà đi.

6 VISA Schegen và Thụy sĩ
Có VISA Schegen thời hạn một tháng liệu có được vào Thụy Sỹ không?

=> Đã update thông tin . Visa schengen có thể đi vào Thuỵ Sỹ bình thường từ năm 2011 nhé

7 Liệu có cơ hội ngắm tuyết trong khoảng từ 26/10/2012 đến 26/11/2011 ở những khu vực mà lịch trình tớ đã vạch ra hay không?
Nếu có rất mong các bác tư vấn cho em một cung đường có thể ngắm được tuyết vào thời gian đó . Dù chỉ là từ xa thôi cũng được

=> Đã tham khảo lịch tình của chị lilac tháng 10/2011. Nếu muốn ngắm tuyết các bạn có thể đến các vùng núi của Thuỵ Sỹ. Núi tuyết toàn một màu trắng luôn . Nổi bật với các dịa danh như núi Junfraujoch , Làn Murren....

P/S: Sorry các bác vì có lẽ em hỏi hơi nhiều, Nhưng rất mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp em. Em xin chân thành cảm ơn ạ

huonggiangf1
20-06-2012, 20:51
Chào bạn,

Về lịch trình của bạn thì mình thấy rất ổn, nếu bạn dự định ở mỗi quốc gia chỉ đi điểm 1-2 nơi thì như vậy mình thấy hoàn toàn hợp lý, ko có gì cần bàn nhiều về lịch trình.

Ngoài ra mình góp ý trả lời với bạn 1 số câu hỏi mà mình biết dưới đây.

Dựa trên lịch trình cơ bản trên. Em có một số câu hỏi vẫn còn thắc mắc chưa tìm được câu trả lời. Em xin post lên đây mong các bác giải đáp giúp em ạ :D

1 Thẻ giảm giá tàu
1.1 Pháp Tham khảo thông tin từ topic của Bác milandini
Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ discount card loại cho người từ 12-25 tuổi không?
Link thông tin
 http://help.tgv-europe.com/en/fares/discount-cards-sncf 
Link thông tin : Cách đi tàu xe ở Châu âu thế nào cho rẻ?
https://www.phuot.vn/content/562-%C4%90i-l%E1%BA%A1i-b%E1%BA%B1ng-t%C3%A0u-v%C3%A0-bus-%E1%BB%9F-ch%C3%A2u-%C3%82u-th%E1%BA%BF-n%C3%A0o-cho-r%E1%BA%BB

Theo lịch trình của bạn thì không nên mua thẻ này, vì bản thân cái thẻ đó đã phải mua rồi chứ không free (50E/năm). Ngoài ra trong lịch trình của bạn nếu có thẻ thì cũng chỉ sử dụng 1 lần A/R Paris-Tours thôi, mà chặng này nếu mua được vé PREM thì rất rẻ chẳng cần thẻ 12-25. Hơn nữa trong đoàn của bạn có ít nhất 3 bạn nữ quá độ tuổi này rồi.

Thẻ này chỉ có lợi khi bạn đi nhiều thôi, chứ nếu sử dụng ít thì không nên làm làm gì cho mất công.

Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ For customers with VORTEILScard ở Áo không?

1.3 Italia
Mình nghe một người ban của mình bảo rằng ở ROME đặt trước vé tàu online có khi còn đắt hơn khi đến trực tiếp ga mua.Vì khi đến ga có thể mua được những vé tàu theo dạng ngồi bệt xuống sàn rất rẻ. Không biết có bác nào đã đi theo hình thức này chưa cho mình một lời khuyên với nhé

2 Hành lý xách tay và ký gửi khi đi các hãng hàng không giá rẻ
Nếu mua được vé máy bay giá rẻ thì những điều kiện về hành lý ký gửi sẽ như thế nào? Mình có được ký gửi không? Hay chỉ được phép mang theo đồ xách tay 7kg như các chuyến bay nội địa?
Với các chuyến các bác đi thì trọng lượng đồ đạc thường mang như thế nào?

Các hãng hàng không giá rẻ, ở Châu Âu cũng như ở VN, thường không có hành lý ký gửi, nếu bạn muốn gửi thì phải mua, và khi đó thì không còn rẻ nữa. Nên tùy bạn, nếu bạn mang nhiều hành lý (quá 7kg và đựng trong nhiều hơn 1 kiện như balo, túi xách, vali nhỏ) thì phải mua hành lý ký gửi. Sẽ có nhiều mức hành lý cho bạn mua (10kg, 15kg, 20kg...), và ứng với mỗi mức sẽ có một mức giá khác nhau.

3 Hỏi về các locker ở các ga tàu
Trong trường hợp không thuê được nhà nghỉ hoặc hostel, hoặc chỉ đi chơi trong ngày không muốn mang theo đồ thì:
Những thành phố trong lịch trình kể trên của mình những ga tàu, sân bay liệu có locker cho mình gửi đồ không? Giá cả trong khoảng bao nhiêu tiền?
Mình đọc và được biết rằng Rome có tủ Locker với giá 1-2 eur cho 1 ngày tuy nhiên ko sử dụng được. Tuy nhiên những thành phố khác thì mình chưa nắm được thông tin?
Rất mong các bác nào nắm được thông tin chỉ dẫn cho mình .

4 Hỏi về Túi ngủ để sử dụng ở Châu Âu trong khoảng thời gian từ 26/10-25/11/2012
Vì thế mình muốn mua một loại túi ngủ tốt để đề phòng trường hợp phải ngủ ở ga tàu, hoặc là nhồi nhét nhau vào một căn hộ trong khi chỉ có một cái chăn :)).
Bác nào kinh nghiệm đi Châu âu có thể tư vấn cho em một túi ngủ loại tốt có thể chịu lạnh được với thời tiết tháng 10 tháng 11 không ạ?
Em ở Hà Nội, tuy nhiên nếu các bác biết địa chỉ trong tp HCM có thì em vẫn có thể tìm cách mua được

Xác định là phải đi bộ rất nhiều nên giầy và tất là hợp lý nhất.

Châu Âu dù là mùa hè vẫn cần 1 áo khoác nhẹ nếu đi buổi sáng hoặc buổi tối. Đằng này bạn đi tháng 11. Tháng 11 ở HN cũng đã phải mặc áo rét rồi. Nên bạn chuẩn bị quần áo cho hợp lý. Tuy nhiên vì đi bộ nhiều nên sẽ nóng người, cho nên nên mặc nhiều lớp để khi nóng có thể cởi ra mà không bị lạnh.

5.3 Có nên chuẩn bị trước ô và áo mưa từ việt nam không? Hay sang đấy thì sắm sửa

Nên chuẩn bị từ ở nhà vì đồ ở nhà rẻ hơn ở bên này ít nhất 2-3 lần. Bạn nên để dành tiền mà đi chơi và ăn uống đầy đủ cho có sức mà đi.

6 VISA Schegen và Thụy sĩ
Có VISA Schegen thời hạn một tháng liệu có được vào Thụy Sĩ không?

Thường thì có, vì Thụy Sỹ nằm trong khối Schengen, nhưng cũng tùy đó bạn. Có bạn được cấp visa Schengen nhưng except một nước nào đó. Nên cái này bạn phải lưu ý. Tuy nhiên khi làm visa nếu trong lịch trình của bạn có Thụy Sỹ thì sẽ có lẽ ĐSQ sẽ không loại trừ Thụy Sỹ ra trong visa của bạn đâu.

7 Liệu có cơ hội ngắm tuyết trong khoảng từ 26/10/2012 đến 26/11/2011 ở những khu vực mà lịch trình tớ đã vạch ra hay không?
Nếu có rất mong các bác tư vấn cho em một cung đường có thể ngắm được tuyết vào thời gian đó :D. Dù chỉ là từ xa thôi cũng được :D

Mình nghĩ là không. Rất tiếc. Nếu bạn lên mạn Bắc Âu như Nauy, Thụy Điển thì rất có thể. Hoặc không thì ở Pháp nếu xuống gần dãy Alpes thì có thể.

P/S: Sorry các bác vì có lẽ em hỏi hơi nhiều, Nhưng rất mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp em. Em xin chân thành cảm ơn ạ :D

namriver
20-06-2012, 21:28
Chào bạn,

Về lịch trình của bạn thì mình thấy rất ổn, nếu bạn dự định ở mỗi quốc gia chỉ đi điểm 1-2 nơi thì như vậy mình thấy hoàn toàn hợp lý, ko có gì cần bàn nhiều về lịch trình.

Ngoài ra mình góp ý trả lời với bạn 1 số câu hỏi mà mình biết dưới đây.

Thank cậu nhiều nhé, :D. Với câu trả lời của cậu về Thụy sĩ và nhìn lịch trình của chị liclac trên phượt ( Đã từng qua được THụy sĩ năm 2011) thì có lẽ mình sẽ bẻ lái lịch trình qua Thụy sĩ . Bỏ qua Munich và Budapest để đến Bernne rồi đi Murren và lên Jungfrau ( Top of Euorope Rail ) :D Sau đó sẽ quay trở lại Paris và về Việt Nam. Cơ hội ngắm tuyết tháng 11 ở trên đỉnh núi Thụy Sĩ 100% là có :X.
Vẫn chưa lên được chi tiết nhưng chắc cơ bản và tổng quát sẽ thay bằng hình bên dưới như thế này . Mình biết đi như này qua Thụy sĩ khá đắt nhưng quyết tâm cày cuốc tiết kiệm thêm để đi được đến đây cho bõ công . Vẫn mong mọi người góp ý cho em :D.

Theo sơ đồ bên dưới, em vẫn chưa tìm được cách hợp lý để đi từ Vienna đến Prague. Đi train hay đi bus các bác nhỉ?? Bác nào ở vùng Đông Âu tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn.

Sơ đồ tổng quát lịch trình phượt châu tháng 11/2012

https://nn7.upanh.com/b4.s28.d1/56c5a585857d7370c7484edc41595c40_46480867.tongquat final.jpg

P/S: Mình có đọc trong topic về visa thì có vẻ như bạn sẽ qua Pháp vào tháng 7 này thì phải đúng không :D. HÌnh như là qua đấy 3 tháng thực tập theo diện học bổng. Không biết tháng 10 có còn ở Paris ko nhỉ. Nếu còn thì có khi giao lưu được bên đấy.

huonggiangf1
21-06-2012, 14:02
Mình đang ở Pháp rồi, và mình về lại VN từ cuối tháng 8 nên tháng 10 bạn sang thì mình không còn ở đây nữa. Rất tiếc. Tuy nhiên nếu có thì chắc mình cũng ít có cơ hội gặp bạn vì mình không ở Paris và vùng Loire nơi bạn đi.

Bố Khỉ
28-06-2012, 00:59
1.3 Italia
Hành trình ở Ý của em chỉ đi tàu 1 lần từ Rome-Venice (600km), nên đi tàu cao tốc và mua online khoảng trước 2 tháng là tốt nhất. Nếu canh vé option mini thì nên canh liên tục trong vài ngày để biết giá rẻ. Lời khuyên của bạn em chỉ hợp lý với những chặng ngắn và mua vé tàu R (tàu chợ, không có số ghế), nếu đi như em thì thời gian cả đi và chờ đổi 3,4 lần tàu có khi gần ngày. Như vậy hóa ra lãng phí.

Các ga chính ở Ý không dùng locker nữa, nhưng gửi qua nhân viên trông coi, giá khoảng 3-3,5eu/vali/ngày.

namriver
28-06-2012, 19:35
Rất cảm ơn câu trả lời của chị Gà F1 và anh Bố Khỉ :D. Em đã cập nhật câu trả lời của từng người và một số thông tin em tự trả lời được vào bài post của mình để sau này dễ theo dõi.
Hiện tại vẫn còn câu 1.2 : Liên quan đến thẻ giảm giá tàu ở Áo và Câu 4 túi ngủ sử dụng được ở châu âu tháng 11. Bác nào biết tư vấn giúp em ạ . Em cảm ơn nhiều.

Entidi
28-06-2012, 21:51
Bạn muốn dùng locker sang Đức nhé, mọi nhà ga luôn. Đọc bài này từ những ngày đầu khi chưa có ai trả lời bạn, định vào trả lời bạn vài cái có liên quan. Viết gần xong lại hủy vì loằng ngoằng quá. Sáng mai vào lại, thấy bạn bỏ mất München, thành phố Đức duy nhất trong hành trình của bạn, nên thôi, cun cút đi ra. Đúng là Đức không hợp với những người du lịch ăn xổi (@ của bạn nào đó từng nói vậy)

Mà thấy chặng bay Prague sang Paris để về VN thật là phí khi bạn bay qua Frankfurt mà không về VN từ đây. Hành trình từ Prague về FF chắc chắn rẻ hơn, ngắn hơn về Paris, mà lại được biết thêm trung tâm tài chính châu Âu Frankfurt (ECB nằm đây nên Occupy Movements cũng ở đây sôi nổi nhất EU, đến mà xem biểu tình=))).

namriver
29-06-2012, 14:21
Bạn muốn dùng locker sang Đức nhé, mọi nhà ga luôn. Đọc bài này từ những ngày đầu khi chưa có ai trả lời bạn, định vào trả lời bạn vài cái có liên quan. Viết gần xong lại hủy vì loằng ngoằng quá. Sáng mai vào lại, thấy bạn bỏ mất München, thành phố Đức duy nhất trong hành trình của bạn, nên thôi, cun cút đi ra. Đúng là Đức không hợp với những người du lịch ăn xổi (@ của bạn nào đó từng nói vậy)

Mà thấy chặng bay Prague sang Paris để về VN thật là phí khi bạn bay qua Frankfurt mà không về VN từ đây. Hành trình từ Prague về FF chắc chắn rẻ hơn, ngắn hơn về Paris, mà lại được biết thêm trung tâm tài chính châu Âu Frankfurt (ECB nằm đây nên Occupy Movements cũng ở đây sôi nổi nhất EU, đến mà xem biểu tình=))).

Cảm ơn bác nhiều nhé. Sở dĩ em chọn bay về từ Paris vì khi đi đặt vé máy bay khữ hồi đến và về cùng một điạ điểm rẻ hơn rất nhiều so với việc đêé và về ở 2 điểm khác nhau.

Hiện tại lịch trình của em đúng là vẫn thấy vấn đề gì đấy thật nên mới phải đưa lên đây cho mọi người góp ý mà. Đọc comment của Bác là em lại muốn qua Đức rồi :D. Vì bay một phát từ Praha về Paris rồi đi luôn Thuỵ Sĩ có vẻ hơi ngược. Em đang định đi Bus từ Praha qua Munich chuyến xe đêm rồi chơi ở munich một ngày. Sau đó đến đêm lại bắt tàu hoặc xe Bus đi Zurich ( Thuỵ Sĩ ) :D. Sau khi chơi ở THuỵ Sỹ 4 ngày thì bắt tàu quay về Paris và về HN luôn. Như thế có vẻ thuận chiều hơn. Nhưng Không biết như thế có quá sức không nữa :)).

Bác có biết cách nào di chuyển hợp lý nhất từ Munich đến Zurich không? Đi bằng train hay Bus thì hợp lý hơn ạ :D. Cho em cái link check thì hay quá :D

Lịch trình chắc sẽ thay đổi nhiều sau khi em có visa, vì nếu mà vé máy bay các chặng đắt quá chắc sẽ phải đổi lung tung lên mất :-s.

Entidi
29-06-2012, 18:35
Ngày trước, bọn đại lý hay khuyên dân mình nhập cảnh một nơi, về một nơi (giữa Paris và Frankfurt) mà nhỉ. Cái này là để điều chuyển lượng khách cho hai hành trình đi EU của VNA tránh thằng thì đầy khách, thằng thiếu khách.

Nếu chặng Prague-Münche-Zürick bạn có thể vào bahn.de hoặc bahn.com, sẽ có cụ thể những discount cho bạn đặt sớm.

namriver
29-06-2012, 23:11
Ngày trước, bọn đại lý hay khuyên dân mình nhập cảnh một nơi, về một nơi (giữa Paris và Frankfurt) mà nhỉ. Cái này là để điều chuyển lượng khách cho hai hành trình đi EU của VNA tránh thằng thì đầy khách, thằng thiếu khách.

Nếu chặng Prague-Münche-Zürick bạn có thể vào bahn.de hoặc bahn.com, sẽ có cụ thể những discount cho bạn đặt sớm.

Thank bác nhiều nhé :D

Bay đổi chặng kiểu đấy thường là VNA thôi bác ạ:)). Đã bay VNA thì ko phải là giá rẻ nữa rồi :D

tryw
30-06-2012, 00:19
Hehe, anh đặt hàng chú bài viết về hành trình khủng này nhé :X

huonggiangf1
30-06-2012, 18:21
Thank bác nhiều nhé :D

Bay đổi chặng kiểu đấy thường là VNA thôi bác ạ:)). Đã bay VNA thì ko phải là giá rẻ nữa rồi :D

Anh Enditi nói không sai đâu bạn ạ. Bạn cứ thử đi rồi biết.

Bay VNA không có nghĩa là bạn vào web của VNA hay vào đại lý vé của VNA để mua vé. Như vậy thì chắc chắn là đắt, rất đắt.

Còn nếu bạn mua ở các trang web bán vé máy bay giá rẻ, thì vẫn có thể được bay bằng máy bay VNA, do hợp tác với các hãng khác để bán vé. Skyteam mà. Nên khi đó bạn vẫn bay VNA mà vẫn có giá rẻ.

Tuy nhiên, tùy bạn chọn thôi.

phituyet25
30-06-2012, 23:40
Trước kia tớ ở Thụy Sỹ một thời gian, giờ tháng sau lại quay lại, tớ thấy tốt nhất là bay đền Frankfurt rồi đi Tàu đến Zurich, khi mua vé máy bay thì họ cho kèm vé tàu đi từ sân bay đến bất cứ điểm nào ở Đức nên tớ đi tến tận Basel Bad là ga tàu giữa Thụy Sỹ và Đức free, chỉ mua thêm vé từ Basel Bad đến Zurich thôi nên khá rẻ (hành trình khoảng 2h 30 phút ), chứ đi tàu từ Munich đến Frankfurt ngồi lâu và tốn tiền.

namriver
06-07-2012, 15:02
Bác Entidi ơi, bác tư vấn giúp em cái lịch trình ở Munich với ạ. Hoặc cho em một vài thông tin mà bác biết giúp em. Em có tìm hiểu và chọn lọc ra được một số địa điểm ở Munich như sau.
Em có trọn vẹn 2 ngày ở Munich.
Cụ thể như sau:

Ngày 18/11/2012
23:00 -> 4:35 Prague Munich
- Đi bus đêm từ Praha qua Munich - Giá vé 30Eur/lượt
4:35 -> 8:00 - Tìm một chỗ vạ vật ở ga tàu điện ngầm => ko biết có ngủ được ko. Em có chuẩn bị túi ngủ chịu lạnh. Nhưng ko chắc lắm về độ an toàn ở các ga tàu ở đây.

8:00 -> 8:30 - Đi bộ từ main train station về Euro Youth Hostel ( 80m - Giá 13.5 Eur/person)
Add: Senefelder Str.5, Munich, Germany
8:30 -> 9:00 Nghỉ ngơi cất đồ đạc để đi thăm thành phố

Ngày 19/11/2012
Đi thăm quan tại Munich

Ngày 20/11/2012 Tìm phương tiện qua Zurich Thuỵ Sỹ. Nhưng hiện tại em chưa tìm được tuyến nào phù hợp. Định đi bằng oto cho rẻ nhưng hình như cái link bác entidi gửi ko có chuyến qua Zurich từ Munich thì phải. Tàu thì giá vé hơi cao. Các bác có cao kiến gì giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều :D

Một số địa điểm du lịch em tìm được ở Munich. Em list ra đây xem 2 ngày nên đi những điểm nào bác nhé. Với cả em không thấy thông tin và giá vé của các nhà thờ lâu đài để lên budget chi phí. Bác nào biết tư vấn hoặc cho em đường link tham khảo được không ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều.

Đi lại có nên mua cái vé ngày cho các phương tiện không hay cứ mua vé lẻ thôi??

Các địa điểm nên thăm quan tại Munich

1  Vườn bia nổi tiếng ở Munich là Waldwirtschaf ở Großhesselohe.
2 Công viên Olympia park
- Leo lên tháp Olympiaturm (tháp Olympics) cao 291m. Trên độ cao 190m có một điểm ngắm cảnh, cùng với một bảo tàng nhỏ về rock n’ roll.
3 Sân vận động Allianz Arena của Bayer Munich
4 Tổng hành dinh của BMW
5 Công trình kiến trúc đặc trưng cho kiến trúc cổ là nhà hát Opera.
6 Nhà thờ Frauenkirch - Nhà thờ lớn nhất munich
7 Nhà thờ Theatinerkirche mang phong cách Baroque, vốn bắt nguồn từ Ý từ thế kỷ 17
8 Marienplatz (quảng trường của Mary), trong đó có tòa thị chính thành phố
Link ảnh https://www.phuot.vn/imagehosting/309468b5b25a1be0.jpg
9 Viktualienmarkt, một chợ thực phẩm và nông sản ngoài trời 
10  Englischer Garten (khu vườn kiểu Anh), một trong những công viên trong thành phố lớn nhất thế giới.
11 Nhà thờ Kloster Ettal được xây dựng từ năm 1330 ở Bavaria trên dãy Alpen (gần biên giới Đức-Áo)
12 Đây là nhà thờ Đức bà ( Cathedral church of our lady)
13 Vào uống bia ở Hofbraeuhaus
14 Lâu đài lâu đài Nymphenburg
15 Lâu đài Neuschwanstein cách Munich 130km

Entidi
06-07-2012, 20:46
Cụ thể như sau:

Ngày 18/11/2012
...........
4:35 -> 8:00 - Tìm một chỗ vạ vật ở ga tàu điện ngầm => ko biết có ngủ được ko. Em có chuẩn bị túi ngủ chịu lạnh. Nhưng ko chắc lắm về độ an toàn ở các ga tàu ở đây.
Đức an toàn nhất nhì EU, München số 1 ở Đức. Ở ga đều có ghế cho bạn ngồi hoặc nằm tạm một vài tiếng, đừng hổ đốn quá là được, vì nằm trông tệ quá, bọn an ninh nhà ga (DB Sicherheit - tra gu gờ để biết họ là ai, ntn) sẽ đến nhắc nhở ngồi lại cho tử tế. (c)

Ngày 20/11/2012 Tìm phương tiện qua Zurich Thuỵ Sỹ. Nhưng hiện tại em chưa tìm được tuyến nào phù hợp. Định đi bằng oto cho rẻ nhưng hình như cái link bác entidi gửi ko có chuyến qua Zurich từ Munich thì phải. Tàu thì giá vé hơi cao. Các bác có cao kiến gì giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều :D

Link bahn.de có giá giảm cho tàu nhanh (ICE) chạy sang Zürich thấp nhất là 39 euro. Vé thường phải đặt trước vài ngày đến max 3 tháng. Mình không có kinh nghiệm đi oto qua TS, lần nào cũng đi tàu, vì cực kỳ thuận tiện giờ giấc, giá cả, mà lại an toàn.

Một số địa điểm du lịch em tìm được ở Munich. Em list ra đây xem 2 ngày nên đi những điểm nào bác nhé. Với cả em không thấy thông tin và giá vé của các nhà thờ lâu đài để lên budget chi phí. Bác nào biết tư vấn hoặc cho em đường link tham khảo được không ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều.

Thường vào lâu đài đối với SV sẽ được giảm giá, hoặc free of charge. Bạn muốn đến lâu đài nào, thì vào web của nó để tìm hiểu cụ thể.

Đi lại có nên mua cái vé ngày cho các phương tiện không hay cứ mua vé lẻ thôi??

Nên mua vé ngày, mà mua vé group, quy ra mỗi người tầm một vài eu, lại đi cả ngày tất cả trong bang. Hình như có vé trọn gói cho 2-3 ngày gì đấy. Bạn vào http://www.mvg-mobil.de/ để tìm hiểu các loại vé nhóm. Một lựa chọn khác cũng ok là mua vé bayern ticket (vé đi toàn bang bayern ở tất cả các phương tiện, và có giá trị trong 1 ngày). Cái ngày đi lâu đài Neuschwanstein thì bạn nên mua vé Bayern ticket, vừa di chuyển trong thành phố cả ngày, lại đi tới được lâu đài (trong bang bayern). Vào link trên hoặc ở bahn.de cũng có thông tin cho bạn (bây giờ đang 29eu 5 người đi, nghe bảo sắp đổi chính sách mắc hơn có thể tính ra gấp đôi, nên nếu chắc chắn đi nên mua sớm.^^)

Các địa điểm nên thăm quan tại Munich

1  Vườn bia nổi tiếng ở Munich là Waldwirtschaf ở Großhesselohe. Ở München thời gian mà chưa đến đây bao giờ.
2 Công viên Olympia park, - Leo lên tháp Olympiaturm (tháp Olympics) cao 291m. Trên độ cao 190m có một điểm ngắm cảnh, cùng với một bảo tàng nhỏ về rock n’ roll.
3 Sân vận động Allianz Arena của Bayer Munich
4 Tổng hành dinh của BMW
Nhóm 2,3,4 nằm ngay một cụm (bến U là Olympiazentrum, u3 và u6). Tổng hành dinh BMW chắc chắn bạn không được vào rồi, nhưng sát đó có có hai cái bạn vào được là BMW Museum (bảo tàng lịch sử BMW, mất vé hình như thế), BMW Welt (ngắm các mẫu concept mới nhất của Bim, chắc chắn free).
5 Công trình kiến trúc đặc trưng cho kiến trúc cổ là nhà hát Opera.
6 Nhà thờ Frauenkirch - Nhà thờ lớn nhất munich
7 Nhà thờ Theatinerkirche mang phong cách Baroque, vốn bắt nguồn từ Ý từ thế kỷ
Chưa từng đi 5,6,7, hoặc có thể qua rồi mà không để ý.
8 Marienplatz (quảng trường của Mary), trong đó có tòa thị chính thành phố
Marienplatz thì là phố mua sắm lớn và sầm uất nhất München rồi, không có ý kiến. Chỉ bổ sung thêm từ đó bạn đi bộ tới Odeonplatz (dọc này toàn hàng siêu cao cấp luôn, tha hồ mua nhé^^), ngắm luôn tòa thị chính bang bayern luôn
9 Viktualienmarkt, một chợ thực phẩm và nông sản ngoài trời 
Ở München thời gian mà chưa đến đây bao giờ.
10  Englischer Garten (khu vườn kiểu Anh), một trong những công viên trong thành phố lớn nhất thế giới.
Thời điểm bạn đi, trời chắc se lạnh rồi, công viên không đẹp nữa đâu.^^
11 Nhà thờ Kloster Ettal được xây dựng từ năm 1330 ở Bavaria trên dãy Alpen (gần biên giới Đức-Áo) -
Chưa tới
12 Đây là nhà thờ Đức bà ( Cathedral church of our lady)
cũng bình thường với người không khoái nhà thờ như mình
13 Vào uống bia ở Hofbraeuhaus
Ngon, uống bia cốc 2 lít nhé và cái đùi lợn to bằng hai bàn tay úp lại nữa thì tuyệt, bất chấp ngoài trời có mưa thế nào đi nữa. Song, quán này đông đấy, đến sớm kẻo chen chúc, không có chỗ.
14 Lâu đài lâu đài Nymphenburg
Quần thể lâu đài rộng, ngắm thiên nga, nhưng nếu gặp trời mưa thì ở đây lãng mạn hơn ngày thường.
15 Lâu đài Neuschwanstein cách Munich 130km
- Phải đi từ sáng sớm mới có hy vọng được vào trong, không thì chỉ có đừng ngoài, ngắm từ xa và chụp ảnh thôi. Mà thực chất, vào trong cũng chả có gì cuốn hút lắm cũng giống như bao lâu đài khác. Nó chỉ đẹp và nổi tiếng bên ngoài thôi, chụp ảnh về khoe thì vẫn hay hơn. Phương tiện đi lại, như nói ở trên dùng bayern ticket.

10 characters.^^

namriver
06-07-2012, 23:14
Ôi, tuyệt vời chi tiết và tận tình quá :D. Em cảm ơn bác nhiều lắm ạ :D. Cả ngày hôm nay ngồi đọc topic về Đức Đức tất tần tật về Đức của Bác luôn :D. Thế là có một lịch trình cơ bản ở Munich rồi :D. Em sẽ tổng hợp và lên lịch final rồi chia sẻ lên đây cho mọi người tiện theo dõi :D.
Khổ chưa có visa nhưng vẫn máu làm lịch chi tiết :))

namriver
17-07-2012, 22:01
Hiên tại nhóm mình một bạn Nam đã không tham gia được chuyến đi nữa. Vì vậy có bác nào ( Con trai nhé ) Muốn join cùng đoàn thì pm mình nhé. Đoàn đang cần tuyển thêm thành viên, . Lịch trình đã gần như hoàn thiện cơ bản như ở page 1. 30 tháng 7 này mình sẽ nộp hồ sơ xin visa :D

Come with us :D

Entidi
18-07-2012, 18:08
Bạn Nam (river) đầu tàu bỏ giữa chừng thì ai theo.=))

namriver
18-07-2012, 21:53
Bạn Nam (river) đầu tàu bỏ giữa chừng thì ai theo.=))

Em sẽ đi dù cho chỉ còn lại một mình :)). Đang tuyển theo yêu cầu của mấy chị em =)).
Cậu kia trước khi xin visa Pháp đã fail visa của ra đình vì gặp nhiều vấn đề cần giải quyết quá :(.
Ai muốn tham gia cùng có thể liên hệ nhé :)). Join cùng đoạn nào đó cũng được :D. Độ tuổi của đoàn rất trẻ. 3 sinh năm 86 còn em thì 89 :)).

namriver
26-07-2012, 18:42
Sau bao ngày tháng chuẩn bị. Cuối cùng cũng sắp đến ngày nộp đơn visa du lịch vào Pháp rồi. Mình và cả nhóm đã chuẩn bị gần như hết mọi thủ tục hồ sơ để có thể lên đường thực hiện giấc mơ châu âu của mình. Tự đi bằng số tiền kiếm được trong 1 năm chỉ để tiêu tiền trong 1 tháng :D. Có bác con trai nào muốn làm như vậy cùng nhóm trong thời gian lịch trình như trên thì pm em nhé :D. Nếu mà có visa em sẽ chia sẻ vào topic này một cách cặn kẽ nhất về lịch trình và công tác chuẩn bị của cả đoàn :D.

huonggiangf1
26-07-2012, 19:52
Chúc các bạn may mắn. Cũng đừng chủ quan quá nhé.

Ah quên mất. Chặng Tours ở Pháp, theo mình các bạn không nên mua vé khứ hồi Paris - Tours - Paris mà mua Paris - Tours và Blois - Paris hoặc chỉ cần Paris - Amboise và Blois - Paris thôi vì mục đích của các bạn đến đây chỉ là vì 2 lâu đài, Chenonceau và Chambord. Mà Chenonceau thì đều có thể đi bus từ Amboise hay Tours, còn Chambord thì gần Blois. Nên chẳng có lý do gì để phải quay lại Tours để đi tàu về Paris cả.

Tham khảo bản đồ patrimoine của chị lilac trong topic Loire Valley sẽ thấy.

jacaranda2000
27-07-2012, 10:57

Chắc bạn đã nhầm thông tin rồi . "for cutomers with VORTEILScard" nghĩa là thông tin dành cho những hành khách có thẻ VORTEILS, chú không phải là tên của một loại card mà bạn muốn mua. Theo mình thấy thì có 2 loại cảd bạn co thể mua được, 1 là loại thcard dành cho người dưới 26 tuổi, loại còn lại là loại classic card. Theo ý kiến riêng của mình, bạn không cần phải mua loại card này. bởi vì bạn phải paid khoảng 100E (loại classic), tất cả đều có giá trị trong 1 năm. Tốt nhất bạn nên search thêm các thông tin về các discount packages for tourist, cái đó lơi hơn .

=> tại thời điểm đó, Châu âu đang chuẩn bị vào mùa đông nên rất lạnh. Mình lo rằng các bạn chịu lạnh không được thôi. Các bạn nên tìm kiếm Couchsurfing sẽ tốt hơn. Vừa có chỗ ngủ miễn phí, vừa lại có người hướng dẫn.
==> các bạn nên mua một đôi sport shoe loại dùng để chạy bộ ( running shoe) cùng vài đôi tất loại bằng chất liệu cotton, để mau rút mồ hôi và không bi hôi chân. Cũng nên mang thêm một đôi dép loại thường, Nên mang thêm một chai xit khử mùi hôi chân sẽ tốt hơn.

==> Chắc chắn là phải có mua rồi. Bạn nên mua loại quần áo bó sát người, sẽ đỡ lạnh hơn khi bạn chưa quen vời thời tiết mùa đông, nhất là khi lên núi ngắm tuyết.

==> nên mua loại ô xếp gọn lại được,

hlinh0301
27-07-2012, 16:22
Theo như lịch trình ban đầu thì các bác chưa khoa học lắm ^^. Theo mình ở Paris nên dài ngày hơn, các bác cứ đến đấy rồi mới thấy thiếu thời gian đi chơi. Thường thì 4 ngày 3 đêm là ok
Prague ít chỗ để đi hơn, hơi buồn. Nếu có tgian nên chuẩn bị trước đi KurnaHora hoặc Kalovi Vary nhé (tên mình nhớ có thể sai chính tả, nhưng gần đúng ^^). Đi 2 thành phố này đẹp, bình yên, kiểu làng quê. Đi bằng train hoặc bus. Nên đi từ sớm khoảng 7h30-8h, mua vé để có thể đi và về kịp chuyến cuối về Prague (với Kal hình như là 13h còn Kurna thì là 17h thì phải). Mua vé ở ga chính của Prague nha.
Budapest cũng buồn, hem có j nhiều, chơi 3ngày là thoải mái.
Mình thích Đức, nên đi nhiều :D.
Rome như vậy cũng là ít ngày nhá, vì có nhiều chỗ đi lắm :D.
Nên đi các miền ngoại ô của Pháp, sẽ rất hay.

Kinh nghiệm của mình năm trước đi 1 tháng thì được 3 tuần là oải vì ham hố lâu đài, nhà thờ, bảo tàng, nhanh ngấy :D. Phải kiếm các điểm đến thay đổi thì mới thích kiểu rừng - núi - biển - đồng quê - thành phố ^^.

Một số góp ý vậy, các bạn cần hỏi j thì cứ hỏi nha.
Lịch của mình năm ngoái (đi từ 29/06-28/07) :
Paris - Born - Berlin - Vienna - Prague - Budapest - Rome - Rhodes Island - Santorini -Rhodes (để bay về) - Pisa (Ý) - Florence (ngủ ở ga tàu 1 tối để chờ tàu đi Nantes) - Nantes (trên đường có nhảy xuống Monaco chơi 1 buổi ^^) - Bordeaux - Lyon - Paris

thuyxoai
27-07-2012, 20:43
Theo như lịch trình ban đầu thì các bác chưa khoa học lắm ^^. Theo mình ở Paris nên dài ngày hơn, các bác cứ đến đấy rồi mới thấy thiếu thời gian đi chơi. Thường thì 4 ngày 3 đêm là ok
Prague ít chỗ để đi hơn, hơi buồn. Nếu có tgian nên chuẩn bị trước đi KurnaHora hoặc Kalovi Vary nhé (tên mình nhớ có thể sai chính tả, nhưng gần đúng ^^). Đi 2 thành phố này đẹp, bình yên, kiểu làng quê. Đi bằng train hoặc bus. Nên đi từ sớm khoảng 7h30-8h, mua vé để có thể đi và về kịp chuyến cuối về Prague (với Kal hình như là 13h còn Kurna thì là 17h thì phải). Mua vé ở ga chính của Prague nha.
Budapest cũng buồn, hem có j nhiều, chơi 3ngày là thoải mái.
Mình thích Đức, nên đi nhiều :D.
Rome như vậy cũng là ít ngày nhá, vì có nhiều chỗ đi lắm :D.
Nên đi các miền ngoại ô của Pháp, sẽ rất hay.

Kinh nghiệm của mình năm trước đi 1 tháng thì được 3 tuần là oải vì ham hố lâu đài, nhà thờ, bảo tàng, nhanh ngấy :D. Phải kiếm các điểm đến thay đổi thì mới thích kiểu rừng - núi - biển - đồng quê - thành phố ^^.

Cảm ơn bạn hlinh0301 nha ^^. Tớ đang định cắt xén Rome để thêm vào Siena hoặc Dolomites nhưng nghe bạn nói lại lăn tăn quá. Lịch trình ở Rome của bọn tớ định 1 ngày Vatican, 1 ngày Colosseo và 1 ngày quanh thành phố, bạn có gợi ý gì thêm không :D

hlinh0301
30-07-2012, 09:00
Theo kinh nghiệm cá nhân thôi nha, nếu bạn thật sự thích lịch sử Thiên chúa giáo La Mã và các cổ tích nhà thờ Công giáo thì bạn sẽ mất nhiều hơn 1 ngày ở Vatican :). Nên đọc trước các giới thiệu về Vatican để dễ có định hướng trước khi đến. Một số điểm nếu bạn là fan của Dan Brown thì k nên bỏ qua ^^ : nhà nguyện xít tin (k nhớ chính xác tiếng anh), hầm mộ các giáo hoàng, quảng trường thánh Peter, bảo tàng Vatican. Nên hỏi đường lên đỉnh tháp của Vatican để được nhìn toàn cảnh Rome. Một điểm gần đó là Castel Saint Angelo (hình như tên vậy ^^), địa điểm khá thú vị, một pháo đài hình tròn.
Lưu ý đi vào vatican thì phải trang phục kín đáo lịch sự, một số điểm trong đó k được chụp ảnh.
Một điểm nữa là ở Vatican có rất nhiều các cha xứ người Việt học và tu tập ở đó, nếu tình cờ gặp các bạn nên hỏi thêm, sẽ được nhiều tư vấn thú vị
Colosseum thì nên đến sớm, xếp hàng sớm để được vào đầu tiên. Check lại lịch trên web để xem việc mua vé và giờ vào cửa quy định. Colosseum chỉ là địa điểm nổi tiếng. Đến đấy rồi mới thấy chóng chán :), tò mò thì lướt qua xem chụp hình cho biết, chỉ cần nửa ngày.
Ở Rome có khoảng 20 địa điểm thú vị, bạn có thể check các guideline để đi hết ^^. Nếu yêu "Mật mã Davinci" hay "Thiên thần và các quỷ" bạn search wiki để biết các địa điểm đã diễn ra các sự kiện trong truyện. Nên có 2 ngày để làm city tour :D
Ý còn có một thành phố cảng nhỏ, rất nổi tiếng vì kiến trúc cực đặc biệt. Mình hiện chưa nhớ ra tên, sẽ tìm để suggest cho các bạn. Đây là điểm mình bị bỏ sót vì chưa tính trước. Siena cũng đẹp nhưng mình thích những mặt trời vùng Tuscany hơn ^^ ( Pisa, Florence ...)
Bạn đến Prague thì phải tìm trên bản đồ cái Beer garden trên một đỉnh đồi nhìn về thành phố nhé, đi bộ được, rất thú vị, đông nghịt, :)
mình yêu Châu Âu lắm, đợt rồi bay Lot airline, nhưng chưa thấy rẻ lắm. Các bạn book vé của bên nào vậy, sang năm mình lại muốn đi tiếp ^^

namriver
30-07-2012, 14:00
Hôm nay đi xin visa, bị hỏi nhiều quá :((. Lại phải bổ sung thêm một bài văn bằng tiếng anh miêu tả mục đích và quá trình chuẩn bị cho chuyến đi nêu rõ tại sao lại chọn Pháp . Chắc phải đọc về Pháp quá :((.
Ko biết có được cấp visa mà đi ko đây :-s

thuyxoai
30-07-2012, 17:06
Ừ, bọn mình đi phỏng vấn về thấy hoang mang phết, vì bị hỏi nhiều và mặt nhân viên đại sứ lạnh lùng dã man (dù đep trai). Trước khi đi thì ko thấy gì, mà nộp hồ sơ xong hồi hộp quá :((

thuyxoai
30-07-2012, 17:13
Theo kinh nghiệm cá nhân thôi nha, nếu bạn thật sự thích lịch sử Thiên chúa giáo La Mã và các cổ tích nhà thờ Công giáo thì bạn sẽ mất nhiều hơn 1 ngày ở Vatican :). Nên đọc trước các giới thiệu về Vatican để dễ có định hướng trước khi đến. Một số điểm nếu bạn là fan của Dan Brown thì k nên bỏ qua ^^ : nhà nguyện xít tin (k nhớ chính xác tiếng anh), hầm mộ các giáo hoàng, quảng trường thánh Peter, bảo tàng Vatican. Nên hỏi đường lên đỉnh tháp của Vatican để được nhìn toàn cảnh Rome. Một điểm gần đó là Castel Saint Angelo (hình như tên vậy ^^), địa điểm khá thú vị, một pháo đài hình tròn.
Lưu ý đi vào vatican thì phải trang phục kín đáo lịch sự, một số điểm trong đó k được chụp ảnh.
Một điểm nữa là ở Vatican có rất nhiều các cha xứ người Việt học và tu tập ở đó, nếu tình cờ gặp các bạn nên hỏi thêm, sẽ được nhiều tư vấn thú vị
Colosseum thì nên đến sớm, xếp hàng sớm để được vào đầu tiên. Check lại lịch trên web để xem việc mua vé và giờ vào cửa quy định. Colosseum chỉ là địa điểm nổi tiếng. Đến đấy rồi mới thấy chóng chán :), tò mò thì lướt qua xem chụp hình cho biết, chỉ cần nửa ngày.
Ở Rome có khoảng 20 địa điểm thú vị, bạn có thể check các guideline để đi hết ^^. Nếu yêu "Mật mã Davinci" hay "Thiên thần và các quỷ" bạn search wiki để biết các địa điểm đã diễn ra các sự kiện trong truyện. Nên có 2 ngày để làm city tour :D
Ý còn có một thành phố cảng nhỏ, rất nổi tiếng vì kiến trúc cực đặc biệt. Mình hiện chưa nhớ ra tên, sẽ tìm để suggest cho các bạn. Đây là điểm mình bị bỏ sót vì chưa tính trước. Siena cũng đẹp nhưng mình thích những mặt trời vùng Tuscany hơn ^^ ( Pisa, Florence ...)
Bạn đến Prague thì phải tìm trên bản đồ cái Beer garden trên một đỉnh đồi nhìn về thành phố nhé, đi bộ được, rất thú vị, đông nghịt, :)
mình yêu Châu Âu lắm, đợt rồi bay Lot airline, nhưng chưa thấy rẻ lắm. Các bạn book vé của bên nào vậy, sang năm mình lại muốn đi tiếp ^^
Tớ cũng là fan của Dan Brown, hí hí, bọn tớ sẽ sắp xếp lại lịch trình xem. Bạn Hlinh xem phim Under the Tuscan sun rồi à :x
Bọn tớ hôm nay mới đi xin visa, còn chưa đặt vé MB ý :((

==sam==
30-07-2012, 17:27
Châu Âu - ước mơ của em
Nhìn lịch trình của bác thật sự là em muốn tham gia cùng bác ghê , tiếc là em vẫn còn dính ba cái chuyện học hành và việc làm quá :( ước gì bỏ lại hết được làm 1 phát cho đã rồi tới đâu tới ghê. Chắc ráng thêm 1, 2 năm nữa em sẽ làm 1 chuyến như vậy luôn.
Chúc bác và các thành viên sẽ có Visa và có chuyến đi để đời nhé.

hamacon
31-07-2012, 17:46
Update tình hình vụ visa nhé chủ topic ui, đang hóng đây :) Mình cũng đang lăm le 1,5 tháng EU mùa thu chớm đông, nhưng mà đang rối bung như canh hẹ :D

namriver
31-07-2012, 19:04
Update tình hình vụ visa nhé chủ topic ui, đang hóng đây :) Mình cũng đang lăm le 1,5 tháng EU mùa thu chớm đông, nhưng mà đang rối bung như canh hẹ :D
Sáng mai cả nhóm mới hoàn thành xong lá thư nêu mục đích đi du lịch Pháp để nộp ĐSQ. Tình hình thêm thời gian thụ lý chắc phải đến thứ 2 tuần sau mới có kết quả mất. Đang mong có visa từng ngày để còn mua vé máy bay. Hôm nay check Quatar Airway có 978 USD khứ hồi :((. Lo lắng quá . Nếu mà thành công xin public mọi thông tin về thư tay lên đây luôn cho anh em tham khảo lần sau :))

huonggiangf1
01-08-2012, 00:28
Bạn vẫn tính mua khứ hồi HAN - CDG mà không mua tách chặng à?

hlinh0301
01-08-2012, 07:50
Ủa, các bạn chưa đặt vé thì sao xin visa được. Tối thiểu phải là có booking của một hãng hàng không nào đó, đây là quy định mà :|

Năm ngoái mình suýt fail vì chủ quan, k đặt lịch hẹn nộp hồ sơ, mà mùa hè lại là mùa cao điểm du lịch nên lịch nộp visa kín hết, cuối cùng móc một loạt số điện thoại ra hỏi han thì kiếm được 1 ông chuyên chạy visa, phải mua suất nộp hồ sơ mất 2tr ^^

Hồ sơ của mình có thư mời ( dạng xác nhận của tòa thị chính, cái này là form rồi) của người bạn ở Pháp. Mình cũng phải làm 1 đơn giải trình quan hệ với người bạn đó kèm vào hồ sơ, còn lại thì bảo hiểm du lịch rồi vé máy bay đủ cả. Mình mua vé và bảo hiểm luôn vì chuyến đó mua vé giá rẻ, với cả quyết ăn thua đủ nên liều mạng chiến luôn. May mà có visa trước được 4 ngày bay ^^

@hamaco : bạn đã lên kế hoạch chưa đấy, mà 1,5 tháng đi chơi là cũng dài ngày phết ^^, chắc phải có người thân mới đỡ chán ấy ;))

namriver
01-08-2012, 11:07
Ủa, các bạn chưa đặt vé thì sao xin visa được. Tối thiểu phải là có booking của một hãng hàng không nào đó, đây là quy định mà :|

Năm ngoái mình suýt fail vì chủ quan, k đặt lịch hẹn nộp hồ sơ, mà mùa hè lại là mùa cao điểm du lịch nên lịch nộp visa kín hết, cuối cùng móc một loạt số điện thoại ra hỏi han thì kiếm được 1 ông chuyên chạy visa, phải mua suất nộp hồ sơ mất 2tr ^^

Hồ sơ của mình có thư mời ( dạng xác nhận của tòa thị chính, cái này là form rồi) của người bạn ở Pháp. Mình cũng phải làm 1 đơn giải trình quan hệ với người bạn đó kèm vào hồ sơ, còn lại thì bảo hiểm du lịch rồi vé máy bay đủ cả. Mình mua vé và bảo hiểm luôn vì chuyến đó mua vé giá rẻ, với cả quyết ăn thua đủ nên liều mạng chiến luôn. May mà có visa trước được 4 ngày bay ^^

@hamaco : bạn đã lên kế hoạch chưa đấy, mà 1,5 tháng đi chơi là cũng dài ngày phết ^^, chắc phải có người thân mới đỡ chán ấy ;))

@huonggiang: Tính đi tính lại thì vẫn cứ khứ hồi là rẻ nhất, Đặt khác chặng chi phí đội lên rất nhiều.

@hling: Bọn mình có một booking giữ chỗ của VNA khứ hồi HAN-PARIS do một người bạn làm ở công ty du lịch nhờ người quen đặt hộ. Chắc chỉ cần cái đấy thôi, chứ bỏ ra hơn hai chục triệu để mua đứt vé máy bay mà ko hoàn ko huỷ được thì ko dám liều :(.

Chiều nay mới đi nộp cho đại sứ quán lá thư nêu mục đích chuyến đi. Mới được người bạn sắp đi du học cho cái link check tình trạng issued visa Pháp. Chỉ cần gõ số trong biên lai nộp tiền vào là có thể biết được : https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=121. Có ai thử check qua link kiểu này chưa, có chính xác không nhỉ :))

huonggiangf1
01-08-2012, 12:30
Cái này hay này. Bạn đưa sang trang Thông tin visa đi cho mọi người tham khảo nhé.

Booking là được rồi. Chẳng cần người quen chỉ cần ra phòng vé nhờ họ book rồi in cho cái booking cộp dấu phòng vé vào là ngon lành. GT nhà mình chạy ra phòng vé ngay gần cơ quan, 5p là có.

hamacon
01-08-2012, 13:24

Uhm mình đồng quan điểm vụ booking vé phải có trước khi nộp hồ sơ xin visa nhé, cũng nên có bảo hiểm du lịch trước luôn. Có kèm luôn 1 số booking hotel nào mà mình sure nếu không ở lấy lại money được nữa í. Cái kinh nghiệm này của mình là từ 2 chuyến đi trước đó. Mặc dù mình visa dạng công tác, nhưng công tác 2 tuần kèm 2 tuần đi chơi nên phải clear như vậy đó.
Mình vừa hỏi xin cái plan của bạn Nam river, vì có 1 số chặng mình đi giống vậy. Còn lại mọi thứ chưa có gì ráo. Mà mình đi có 1 mình thôi, nên lịch trình cứ tự đi rồi nhiều khi tự sửa luôn trong khi đi.
Thường đi dc 2 tuần là bắt đầu mỏi gối chùn chân rồi, nhưng cũng như bạn nào nói ở trang trước, plan phải xen kẽ đền đài bảo tàng kiến trúc lẫn phong cảnh biển, đồng quê,... thì mới có tinh thần đi mải miết thôi, chứ chú tâm 1 thứ là cực kỳ mau ngán vì bội thực :D

Mà vụ vé rẻ, cho mình hỏi tẹo, check mãi thấy giá qatar HCM - Paris book trước chừng 1,5 tháng giá ~900$ là rẻ chưa mọi người ơi:). Trước kia bay VNA thì chừng 1080$ HCM - Paris

namriver
01-08-2012, 16:29
Em đang cần tư vấn và recommend và các địa điểm và làng quê ở châu âu để đi vào mùa thu, chụp ảnh cho đẹp :D. Nhìn sơ qua lịch trình thì có vẻ đang đi nhiều tp có phong cách tương tự nhau quá :)). Bác nào có kinh nghiệm recommend em với nhé :))

hamacon
01-08-2012, 20:02
Em đang cần tư vấn và recommend và các địa điểm và làng quê ở châu âu để đi vào mùa thu, chụp ảnh cho đẹp :D. Nhìn sơ qua lịch trình thì có vẻ đang đi nhiều tp có phong cách tương tự nhau quá :)). Bác nào có kinh nghiệm recommend em với nhé :))
Ngoai o Paris, Bruges, Colmar, Strasbourg...

Entidi
02-08-2012, 05:08
Trong các làng đi qua, thích nhất là Zaanse Schans (Ams). :)

namriver
02-08-2012, 09:06
Bên ĐSQ Pháp vừa điện, họ lại bắt kê một bảng chi tiết chi phí cho cả chuyến đi, và nêu rõ nguồn kinh phí ấy lấy từ đâu ra 8-|. Sao với nhóm mình họ lại lằng nhằng thế nhỉ :((. Không nói luôn từ đầu đi, cứ bắt người ta nộp mỗi hôm một thứ, bực cả mình b-(

Shachou
02-08-2012, 10:43
Bên ĐSQ Pháp vừa điện, họ lại bắt kê một bảng chi tiết chi phí cho cả chuyến đi, và nêu rõ nguồn kinh phí ấy lấy từ đâu ra 8-|. Sao với nhóm mình họ lại lằng nhằng thế nhỉ :((. Không nói luôn từ đầu đi, cứ bắt người ta nộp mỗi hôm một thứ, bực cả mình b-(

Đọc qua thông tin của em muốn đu theo quá! Tình hình là chị mới bị fail visa tháng 6, ko đủ tự tin để apply visa lại luôn chứ không cũng xin theo các em.

Chị viết bên thông tin visa châu Âu rồi namriver cố gắng hoàn thành thủ tục để cho anh em Phượt cũng biết đường chuẩn bị theo như em.

Chúc may mắn!

Mà đọc qua thông tin của em và các thông tin các bạn đã từng xin visa, chắc chắn lần tới sẽ liều một phen xin DSQ Pháp cái. :)

hamacon
02-08-2012, 11:17

Mình cũng thích cái lành này lắm, nên dành hẳn 1 vài ngày thuê xe đạp dạo chơi

Entidi
02-08-2012, 15:32

Vì nhóm bạn còn trẻ, họ nghi ngờ là bình thường. Cái lợi của bạn là trong cái nghi ngờ đó lại đan xen cái tin tưởng. Nếu họ không tin bạn thì đã từ chối rồi, chứ yêu cầu thêm như thế làm gì. Bạn đáp ứng yêu cầu là sẽ xóa chút nghi ngờ còn lại của họ, và bạn sẽ có visa. Gian nan chiến thắng mới vinh quang. ^^

huonggiangf1
02-08-2012, 15:46
Em cũng có cùng suy nghĩ như anh Enditi và đã comment bên topic Visa. :)

namriver
02-08-2012, 20:27
Làm xong cái bảng tổng hợp chi phí rồi :)) Cũng may là mình không cook j lịch trình =)). Và book phòng trên booking.com cũng toàn cái giá mềm chứ ko thì chắc chi phí bị đội lên cao lắm :)). Mai sẽ lại hành quân lên ĐSQ chiến đấu tiếp :)). Quyết tâm ko khuất phục :D. Thank mọi người nhiều nhé.
@anh Entidi: Cái làng ở Hà Lan kia đi vào mùa thu không biết có đẹp không anh nhỉ :D

vanpham152
03-08-2012, 02:53

Oài, mình cũng thích ams lắm lắm. NamRiver còn chờ j nữa mà ko đưa thêm lịch trình Ams :D

hamacon
03-08-2012, 10:33
Oài, mình cũng thích ams lắm lắm. NamRiver còn chờ j nữa mà ko đưa thêm lịch trình Ams :D

Nhưng mà ams mùa thu liệu có đẹp để chụp hình như Namriver mong muốn không nhỉ, mùa thu đẹp nhất chụp hình có lẽ ở các công viên ngoại ô Paris và các tp nho nhỏ nào đó ? Các làng nhỏ của ams theo mình mùa xuân hè có lẽ là đẹp nhất :)

namriver
03-08-2012, 11:39
Vừa đem nộp bảng tổng hợp chi phí cho ĐSQ :)). Họ lại còn bắt nêu rõ nguồn tài chính bằng lời nữa chứ :)). Thế là đành phải cook dưới dạng form như này. Chia sẻ lên đây mọi người xem nhé.

Chú ý: Đây chỉ là form cooking chứ không phải chi phí dự tính của cả đoàn. Chi phí dự tính của chuyến đi, các khách sạn sẽ book rẻ hơn mấy cái này nhiều, vé máy bay cũng chỉ 900 EUR, các chi phí bảo tàng bảo tiếc cũng giảm xuống đáng kể )

Bản tổng hợp chi phí co 4 trang tất cả. Trang cuối là để cho các thành viên sign off vào :))

https://np4.upanh.com/b3.s28.d3/5350b728d501354f87df37ba6e1f6613_47800234.workshee tinsummarycostforeurotri.jpg (http://www.upanh.com/worksheet_in__summary_cost_for_euro_trip_2012_upan h/v/frj82p8c7jl.htm)https://np5.upanh.com/b5.s29.d3/bdca52e0afaa63de1ab21ad936ddf562_47800235.workshee tinsummarycostforeurotri.jpg (http://www.upanh.com/worksheet_in__summary_cost_for_euro_trip_2012_upan h/v/2rj63p2cejm.htm)https://np7.upanh.com/b2.s27.d1/f82a93db93b3fed97f8217cf5b06c4c4_47800237.workshee tinsummarycostforeurotri.jpg (http://www.upanh.com/worksheet_in__summary_cost_for_euro_trip_2012_upan h/v/7rj9ap6c9js.htm)https://np8.upanh.com/b1.s30.d1/e43d42c56f477174c054597df63ddee2_47800238.workshee tinsummarycostforeurotri.jpg (http://www.upanh.com/worksheet_in__summary_cost_for_euro_trip_2012_upan h/v/4rj06pacajo.htm)

huonggiangf1
04-08-2012, 09:52
Quá chi tiết và cụ tỉ thế này rồi làm sao mà họ từ chối được nữa nhỉ :D.

Nể các bạn quá. Tuổi trẻ tài cao. Mình đi làm 4-5 năm nay chả để ra được đồng nào. Ở đây mỗi bạn mỗi tháng bỏ ống được 4-5tr. Mình làm thế nào để học được bi giờ nhỉ????

namriver
04-08-2012, 11:36
Quá chi tiết và cụ tỉ thế này rồi làm sao mà họ từ chối được nữa nhỉ :D.

Nể các bạn quá. Tuổi trẻ tài cao. Mình đi làm 4-5 năm nay chả để ra được đồng nào. Ở đây mỗi bạn mỗi tháng bỏ ống được 4-5tr. Mình làm thế nào để học được bi giờ nhỉ????

Trời, cái saving acc là em bịa ra đấy, chứ có ai tiết kiệm được trong 2 năm 3 năm đâu =)), em cũng chẳng có ai support cả . Nói và viết thế cho nó hợp lý và đỡ bị hỏi nhiều thôi. Mấy chị kia tiết kiệm kiểu nhồi trong 5 tháng thôi ( Tính cả tháng 8,9,10 sắp nữa luôn may ra mới đủ :)). Tiết kiệm chỉ vì chuyến đi này thôi =((, tiêu vèo cái hết sạch , bị gia đình bạn bè bảo crazy đấy :-s :))

namriver
05-08-2012, 21:31
Hôm nay nghiên cứu thử vé của Qatar Airway và đọc cái Fare rule. Mình thấy phần cancellation có đoạn như ở dưới. Có phải là trong trường hợp visa bị từ chối thì ta sẽ huỷ vé không mất phí đúng ko nhỉ :D
Full của Cancellation Rule nó như này :D. Nếu đúng thế thật thì có khi em sẽ đặt vé luôn cho tiện :)). Nếu chẳng may ko có visa thì sẽ huỷ vậy :D
http://np2.upanh.com/b5.s28.d2/19ad4a93384f1b061068bc4ad7ac5b90_47866962.1.jpg (http://www.upanh.com/1.cancellation_fees_page_1_upanh/v/frabateo4xf.htm)

helloannie
06-08-2012, 10:03
Chào anh namriver,

Vé của Qatar Airways chỉ được hoàn tiền lại 100% khi anh bất khả kháng không đi được mà thôi. Còn trong trường hợp anh bị từ chối visa thì vẫn bị charge 100USD tiền hoàn vé như thường.

Hồi khoảng tháng 2, em cũng đang phân vân chọn giữa Vietnamairlines và QatarAirways vì đọc điều kiện giá vé thấy có chuyện "vui" này. VNA khi ấy khoảng hơn 1000USD 1 tẹo còn Qatar thì khoảng 950USD nhưng VNA thì bay 12g và lấy 100USD tiền hoàn vé còn Qatar thì bay tới 19-20g và [...lấn cấn...] Thế là em gọi điện lên văn phòng của Qatar Airways ở HCM thì đc trả lời là vẫn bị charge fee nếu hoàn vé vì không có visa, chỉ khi mình bị không may "về với cát bụi" thì tiền vé mới đc hoàn ==. Mà vui 1 chỗ là em nghe nhân viên trả lời mà người ta thì cứ cố tránh nói chuyện chết chóc ra trong khi em cứ sấn vô hỏi thẳng [sau một hồi lòng vòng] là "Chị ơi, ngoại trừ chết ra thì không có trường hợp nào không phải mất tiền hoàn vé hả chị??".

Nên cuối cùng em đã chọn VNA vì em sợ thời gian bay dài và loanh quanh vật vờ một mình ở sân bay nước người tới 5-6g. Và theo thông tin em đọc trên mạng thì sân bay mới của Doha tháng 12 năm nay hay đầu năm sau j đấy mới khai trương nên em cũng không thiết tha lắm với Qatar nữa vì tính 5-6g đó đi khám phá sân bay @@.

Trong trường hợp của anh thì em nghĩ anh nên chờ kết quả rồi mua luôn cũng không muộn.

huonggiangf1
06-08-2012, 12:23
Uh đúng rồi đó helloannie, chênh nhau khoảng 100$ thì bay thẳng bằng VNA cho lành. Đợt mua vé cho GT nhà chị cũng tranh luận mãi về vụ này. Ko biết là lão tiếc tiền hay là thích transit như lão nói thật, nhưng chị quyết định thà chịu mất thêm 1 ít để bay cho nhàn còn hơn vạ vật.

namriver
06-08-2012, 14:57
Thank helloanie nhiều nhé!. Mình check VNA rồi, VNA bây h cũng phải tầm 30 triệu. Trong khi Qatar tính ra tầm 21 tr. Transit ko thành vấn đề. Vì nhóm mình có 4 người mà, đủ 4 chân tá lả rồi :)) tha hồ có trò giết thời gian :)). Thế này thì chắc cứ đợi có kết quả visa rồi mua cho chắc ăn vậy :)). Vì đây là loại vé thường chứ ko phải đợt promotion nên chắc cũng ko hết vé ngay được đâu :)).
Còn 5 ngày nữa so với lịch hẹn, hồi hộp quá

huonggiangf1
06-08-2012, 15:34
Không cần đợi tới lịch hẹn đâu. Bạn có thể gọi điện đến check hoặc tra thông tin giống như link hôm nọ bạn đưa lên mà. Họ cũng hẹn GT nhà mình 1 tuần đó, nhưng nộp chiều thứ 4 mà chiều thứ 6 đã gọi điện đến hỏi rồi, vậy mà vẫn có luôn đó thôi.

namriver
07-08-2012, 17:02
Check thử cái link visa mà nó toàn báo là ko thấy apply nào đang được process. Không biết cái link check online đấy có hiệu quả ko nhỉ. Bạn nào còn giữ biên lai và được cấp visa rồi check thử lại giúp mình với :D

namriver
13-08-2012, 12:11
Tròn 14 ngày từ khi nộp hồ sơ visa lần đầu hôm 30/7/2012 , bổ sung mọi hồ sơ hôm giấy tờ hôm 4/8/2012. Check trên link visa schengen vẫn chỉ là dòng being process. Gọi điện lên đsq Pháp hỏi thì họ bảo khi nào có sẽ báo =(. Sao lâu thế nhỉ :-s
http://np6.upanh.com/b4.s29.d3/132f730327a810eb18ad66eec0383905_48090666.checkvis a.png (http://www.upanh.com/check_visa_upanh/v/arjb3z4n8iq.htm)

vanpham152
15-08-2012, 11:00
Update tình hình là bọn mình đã có visa rồi. Hehe, vui quá vui quá :x

namriver
15-08-2012, 13:15
Hê hê, đoàn mình chính thức đã có visa sau bao ngày tháng kỳ công chuẩn bị tài liệu hồ sơ :D. Thật là hạnh phúc. Tờ giấy VISa trông nó như này nè mọi người :X
http://np5.upanh.com/b5.s28.d2/e41ed96566030daef30bfa578617e4fd_48161265.nr.jpg (http://www.upanh.com/nr_upanh/v/arja0kdz4ue.htm)

thuyxoai
15-08-2012, 14:35
Bọn mình định bẻ lái sang Santorini, không đi Barcelona nữa. Không biết mùa đông đi biển như thế thì thời tiết có đẹp không nhỉ, chứ mưa gió dầm đề xong biển u ám thì buồn lắm. Nhìn ảnh của Santorini mình mê quá đi mất

gonewiththewind
05-09-2012, 21:50
Hê hê, đoàn mình chính thức đã có visa sau bao ngày tháng kỳ công chuẩn bị tài liệu hồ sơ :D. Thật là hạnh phúc. Tờ giấy VISa trông nó như này nè mọi người :X
http://np5.upanh.com/b5.s28.d2/e41ed96566030daef30bfa578617e4fd_48161265.nr.jpg (http://www.upanh.com/nr_upanh/v/arja0kdz4ue.htm)

Em ơi,chị cũng có visa rùi nhg chị đi UK trước rồi mới sang EU,theo lịch trình chị định qua EU khoảng 28 hay 29/10 là trùng lịch tui em đó.E có thể PM qua inbox của chị chi phí chuyến đi mỗi ng khoảng bao nhiêu k?chị thấy lịch trình của các e cũng thích nên muốn join...chị cũng thích mùa thu nhg thích làm đc chụp hơn vì chị chụp hình xấu,máy Nikon D90 của chị thì nặng nề nên chị k biết vác theo nổi ko.....Nếu đc thì chị join đoạn EU với tụi em cho vui...khỏi ghé nhà bạn bè nữa làm gì,

namriver
11-09-2012, 11:34
Chị cho em địa chỉ email nhé. Em sẽ gửi cho chị bản lịch trình chi tiết thực tế và lịch trình tổng quát kèm bản chi phí ước tính.
Cả nhóm em hiện tại còn 4 người. 1 nam 3 nữ :)). Chỗ ở và các phương tiện di chuyển giữa các nước đều đã được nhóm em book trước hết rồi. Nên có gì nếu chị muốn join cùng thì nhìn vào lịch trình của bọn em chị book theo nhé :D.
Máy ảnh thì đi nhiều nên cố gắng mang theo :)). Nặng đến đâu thì nặng em cũng phải vác theo vài lens để thoả đam mê chụp ảnh :))

namriver
11-09-2012, 13:18
Lịch trình tổng quát update nhất cho đến thời điểm hiện tại của cả nhóm. Mình up lên đây vì biết đâu có bạn nào trùng hành trình ngắm mùa thu châu âu chung cho vui :D
https://nq8.upanh.com/b3.s32.d2/7b3e1b8c81d9b03d30e1cf2922b72926_49008298.lichtrin hpage1.png

Bố Khỉ
12-09-2012, 09:32
@namriver: Lịch trình nhóm em xây dựng rất đẹp, nhưng đã hết hạn 11 tháng rồi à? :Dam

huonggiangf1
12-09-2012, 09:53
Ủa tưởng các bạn đi Barcelona cuối cùng lại không đi Tây Ban Nha nữa à?

namriver
12-09-2012, 11:16
@bố khỉ: Chết chết, nhầm mất năm :)). Đã edit rồi ạ :))
@huơnggiangf1: Chuyển qua Hy Lạp vì mê Santorini quá, biết rằng đi mùa đông thì ko còn đẹp nữa nhưng ko sao :)) Cứ thử phát xem thế nào :)). Khách sạn và tất cả các vé di chuyển giữa các nước thành phố của cả nhóm đã được book trước hết. Tại Praha và Zurich sẽ không mất tiền ở do ở nhờ được :D. Hiện tại đang đếm ngày đếm tháng để đi thôi :)).

lockevn
15-09-2012, 14:32
Tiếc thật, Các bạn đi muộn quá, mình ko ghép được dù rất thích, hiện mình chưa có plan gì cả, chỉ sang hít khí giời, gió dạt chiều nào đi chiều nấy thôi. Mình đi từ 1.10 tới cuối T10. CŨng định đi đúng tầm tháng 11 như các bạn nhưng mấy đồng chí bên EU cứ kêu rét lắm nên phải cố đủn lịch lên sớm hơn.

thuyxoai
16-09-2012, 21:42
@ bác Bố khỉ: 1 ngày ở Florence, em định thuê scooter (Lead 100) ở trang http://www.alinarirental.com/eng/chi.htm để chạy ra ngoại ô (Greve in Chianti hoặc xa hơn là Colle di Val D'Elsa). Nhìn những bức ảnh chụp ở vùng Tuscany e mê quá :D. Trong vòng 5-6 tiếng chạy xe máy thì có bị quá sức không ạ?
Bằng lái thì em nghe bảo là 2 nước có hiệp định về giao thông nên chỉ cần mang bằng lái qua đại sứ quán để dịch chứng thực.

Bố Khỉ
17-09-2012, 13:32
@thuyxoai: Theo mình thì không có gì là quá sức cả. Đi dã ngoại bằng scooter có chạy liên tục được đâu, kiểu gì các bạn cũng dừng lại để bắn tỉa cảnh đẹp bên đường. Có một lưu ý nhỏ là đi vùng này tháng 11 sẽ không còn đẹp như mùa hè nữa.

Nếu bạn có bằng lái xe mới (có tiếng Anh) thì khỏi cần, còn bằng loại cũ thì nên dịch và chứng thực trước. Đối với công dân ngoài EU, chỉ cần bằng lái xe quốc tế hoặc bản dịch công chứng kèm bằng lái gốc là đủ. Qui định (http://www.mit.gov.it/mit/site.php?p=cm&o=vd&id=308#5) về bằng lái xe nước ngoài được phép lái tại Ý ở mục 5, cần thiết thì bạn in và mang kèm theo.

dieple1990
20-09-2012, 20:47
Hi các ban, mình cũng sang châu âu từ 2.11 đến 20.11, Nếu có thế join được chặng nào thì vui nhỉ, làm ơn PM qua inbox hành trình của chuyến đi,
Thanks

dieple1990
20-09-2012, 20:51
mail của mình là: [email protected], cho mình xin luôn cả số đt để tiện liên hệ nhé
mình xem lịch trình của các bạn thì 2.11 đã đi Santorini rui, tiếc quá, mùng 2 mình mới sáng đến Ba Lan, và mình cùng định đi Santo, làm ơn gửi lịch trình chi tiết và cả kinh phí nữa nhé,
Cảm ơn nhiều

namriver
28-09-2012, 11:05
Bây h bạn mới có ý định đi Santorini thì mình e rặng chi phí sẽ gấp 4 lần mình mất :(. Lịch trình của mình tính toán và book vé trước toàn ba tháng thôi. Chắc là nếu mà đi theo mình vào thời điểm hiện tại chi phí sẽ đắt lên rất nhiều đấy bạn ạ.
Ví dụ vé máy bay eassy jet từ Paris qua Athens vào ngày 1/11 bọn mình đặt chỉ có 35 Eur, còn nếu bạn đặt vào thời điểm hiện tại giá vé lênd dến 132 Eur :-s. Mình nghĩ để tiết kiệm chi phí bạn nên xây dựng một lịch trình hợp lý theo các chuyến bay giá rẻ sẽ hay hơn đấy :D

huonggiangf1
28-09-2012, 15:16
Nói thế chứ vé phút chót (Dernière minute) lại rẻ không tưởng tượng được đâu bạn ạ.

namriver
01-10-2012, 22:40
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút. Hôm nộp visa cho ĐSQ Pháp, trong hồ sơ mình có nộp kèm bản gốc tờ bảo hiểm du lịch Chartis và bản sao. Đến khi nhận Visa thì không thấy họ trả lại tờ bảo hiểm này.
Bây h liệu mình có thể gọi điện đến ĐSQ để xin lại bản gốc tờ bảo hiểm này hay là ra đại lý bán bảo hiểm cho mình để xin cấp lại một giấy chứng nhận bảo hiểm khác nhỉ.

Khi đi qua Paris Hải quan của họ có kiểm tra bảo hiểm du lịch của mình không nhỉ?

helloannie
02-10-2012, 00:42
Anh namriver thân mến,

Ko biết anh đi Qatar thì thế nào chứ em đi VNAirlines thì nó quần em ở sân bay Tân Sơn Nhất, em mới chìa cái passport của em ra thì nv độp ngay 1 câu: Em đi đâu? Giấy bảo lãnh của em đâu? Tất nhiên là em đi Pháp và em apply visa theo hướng du lịch tự túc thì làm cái j mà có giấy bảo lãnh. Thế là em phải chạy về nhà lấy cái bảo hiểm du lịch tới cho nó coi thì mới in cho em cái thẻ lên tàu. Cũng làm em đau tim và chạy thục mạng một phen. VNA vốn chí công vô tư, luôn bảo là chỉ thị đưa ra là phải có visa document [em có booking ks nó cũng ko chịu, đòi bảo hiểm mới chịu cơ] thì em phải làm theo thôi, không làm thì lại uy hiếp em là không in boarding pass. Cũng hên là em canh giờ đi sớm nên cũng chạy về lấy kịp. Đã biết quy định là phải mang theo visa document nhưng tự nhiên "quên" vào phút chót. Gặp thêm đám bạn bên Pháp nữa, tụi nó bảo chẳng cần phải có mấy cái giấy ấy, chỉ cần visa là đủ rồi, VNA rõ tinh tướng, cứ bảo mình đi có 10 mấy ngày, giờ người thân đi tiễn em về hết rồi, em ở đây có 1 mình thôi, h có cho em lên máy bay không hả? Hết VNA đến đám bạn tinh vi, chỉ tội em bị VNA đình chỉ in boarding pass thôi.

Còn ở Pháp thì em tới CDG trót lọt, hải quan chỉ nhìn, đóng dấu cái cộp rồi cho qua. Chỉ có điều là xếp hàng đứng chờ rất lâu vì là mùa nhập học.

Em chỉ buồn vụ này 1 cái là em bị gây khó dễ ở VN thôi, chứ qua Pháp chẳng có ai rảnh mà làm phiền mình hết.

Ấn tượng của em với VNA vốn đã không đẹp từ trước, nay rắc rối thêm cái vụ này, mà em cũng không rõ là mình bị kiểm tra visa document theo quy định là ở chỗ hãng hàng không hay hải quan nữa, vì thấy hải quan 2 nước chả làm j em mà em chết ngay ở cái lỗ chân trâu VNA nhảm nhí.

P.S: Lần sau mà có bay đường dài em cũng không chọn VNA nữa đâu. Chuyến về em [may mắn] được bay AirFrance [nhờ chọn trúng chuyến VNA mà operated bởi AF, 2 bạn này chung Skyteam] và h thì thấy Qatar hoặc Malaysia Airlines có vẻ tốt hơn hẳn mà giá cũng phải chăng nên chẳng còn thiết tha với VNA nữa. Quan trọng là ghế siêu cứng lúc bật người ra sau, nút bấm lại bị hỏng --> ngủ mà bị tê hết cả cổ. Tiếp viên thì trẻ [ko đẹp] mà không có lấy 1 chút mùa xuân về trên gương mặt. Thức ăn thì cũng tàm tạm còn thái độ của người phục vụ thì em cho điểm dưới trung bình [mình ác/khó tính quá chăng?]. Điểm duy nhất mà em ấn tượng về VNA là bay thẳng cánh 12 tiếng và phi công thì được đào tạo quá chuyên nghiệp, đáp xuống CDG êm như ru, không hề bị dằn shock như đi các loại máy bay khác.

Nellie
03-10-2012, 18:56
@namriver: Nên tới ĐSQ lấy lại tờ hợp đồng BH gốc em ah, để đề phòng bất trắc thôi, chứ thật ra mình ko cần mang hợp đồng này khi đi du lịch. Cái mình bắt buộc phải mang theo, là tấm thẻ nho nhỏ mà hãng bảo hiểm đưa cho mình. Trên đó có đầy đủ thông tin về mình, đi đâu, chuyến đi bao nhiêu ngày & các số điện thoại của hãng bảo hiểm để mình gọi khi cần thiết. Khi làm thủ tục check in tại sân bay ở VN, mình cần trình tấm thẻ này cho hải quan, chứ ko phải hợp đồng BH kia đâu. Qua bên Pháp thì chỉ trình passport là đủ.

namriver
03-10-2012, 22:52
Thank mọi người nhiều nhé, em gọi điện đến ĐSQ rồi, họ bảo cứ cầm hộ chiếu đến rồi lấy lại bản gốc về thôi :D. Không vấn đề gì cả.
Còn khoảng 3 tuần nữa làm nhóm em lên đường rồi. Hồi hộp quá đi mất. Số lượng thành viên ko thay đổi vẫn là 4 người - 1 nam 3 nữ. Sau khi đặt hết phòng , vé tàu xe và vé máy bay. Chi phí ước tính cho chuyến đi 1 tháng của cả đoàn sẽ là khoảng 80 triệu/người bao gồm cả mua quà :-s. ( trong đó lớn nhất là khoản vé máy bay khứ hồi HANOI - PARIS của Qatar Airway : Total : 1010 USD)
Đi về chắc cạp đất mà ăn quá :)).

Entidi
04-10-2012, 11:43
Bỏ đất nước ra đi cúng ngoại tệ cho bọn tư bản, thì một tháng sau về nước có còn nữa không mà đòi cạp đất.:D

namriver
05-10-2012, 09:32
Các bác ơi cho mình hỏi chút về vấn đề hành lý khi bay easy jet với.
Mình có 4 người có bay hai chuyến nội địa châu âu : Paris - Athens và Athens - Rome. Mỗi chuyến bay mình đều mua thêm 2 vé hành lý ký gửi. Mỗi vé ký gửi là 20 kg. Cho mình hỏi là trên mỗi chuyến bay của Easy jet với 2 vé hành lý ký gửi mua thêm có thể gửi được 4 kiện hành lý với tổng số cân là dưới 40kg không? Hay là chỉ được phép mang theo 2 kiện hành lý nhỉ.
Quy định về hành lý ký gửi ở link này http://www.easyjet.com/EN/Planning/baggage.html
nhưng mình vẫn không rõ lắm nên nếu bác nào có kinh nghiệm đi theo nhóm rồi thì trả lời giúp mình với.

Thank cả nhà :D

Entidi
05-10-2012, 10:38
2 vé mua riêng thì đc 4 kiện, 2 vé chung thì đc 3 kiện. Trước ngày bay tầm 3 ngày sẽ có thông báo cụ thể về hành lý qua email.

namriver
05-10-2012, 13:37
2 vé mua riêng thì đc 4 kiện, 2 vé chung thì đc 3 kiện. Trước ngày bay tầm 3 ngày sẽ có thông báo cụ thể về hành lý qua email.

Bác Entidi ơi, bác ở bên Đức cho em hỏi một số thông tin được không. Em muốn mua một số filter B&W ND cho ống kính máy ảnh và kèn Harmonica Hohner nữa. Mấy thứ này đều xuất sứ ở Đức. Nhưng do trình độ searh có hạn, em searh nhưng nó không ra trang thông tin nào cả. Bác có biết tiếng Đức searh hay cho em một vài thông tin về web bán được không ạ :D. Nếu mà cụ thể ở Munich thì tốt quá vì em chỉ dừng lại ở Munich thôi :D.. Thank bác nhiều ạ .

Entidi
05-10-2012, 21:18
1- Filter:

- Giá cả online: http://www.amazon.de/Graufilter-Neutraldichtefilter-1000x-VERG%C3%9CTET-77mm/dp/B00485ZJB8

- Địa chỉ mua ở München (có 03 địa điểm bán): http://www.schneiderkreuznach.com/haendbuw.htm#m

2- Harmonica:

- Giá cả online: http://www.amazon.de/Hohner-Blues-Harp-Mundharmonika-C-Dur/dp/B000MI33I6/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1349444664&sr=8-1

- Địa chỉ mua ở München (gõ Munich, Germany sẽ thấy có 04 địa điểm bán): http://de.playhohner.com/dealer/dealer-harmonica/

Mua online rẻ hơn mua trực tiếp tại cửa hàng. Nếu có bạn bè ở Đức (München) thì nên mua qua amazon.de

Còn mua trực tiếp, mấy địa chỉ trên là bán có ủy quyền của hãng, còn nhiều cửa hàng bán nữa. Nói chung mua ở Đức thì yên tâm đi, hỏng mang sang đổi được^^. Hoặc chụp thử vài hôm, chán trả lại (quy định hàng hóa ở Đức được trả lại trong vòng 14 ngày không cần lý do).

hamacon
09-10-2012, 13:06
@namriver: Nên tới ĐSQ lấy lại tờ hợp đồng BH gốc em ah, để đề phòng bất trắc thôi, chứ thật ra mình ko cần mang hợp đồng này khi đi du lịch. Cái mình bắt buộc phải mang theo, là tấm thẻ nho nhỏ mà hãng bảo hiểm đưa cho mình. Trên đó có đầy đủ thông tin về mình, đi đâu, chuyến đi bao nhiêu ngày & các số điện thoại của hãng bảo hiểm để mình gọi khi cần thiết. Khi làm thủ tục check in tại sân bay ở VN, mình cần trình tấm thẻ này cho hải quan, chứ ko phải hợp đồng BH kia đâu. Qua bên Pháp thì chỉ trình passport là đủ.
Mình đi qua CDG, trình ra visa, anh hải quan đẹp trai hỏi vé khứ hồi đâu ? đưa tờ giấy in vé điện tử ra. Anh í lại hỏi bảo hiểm đâu, lôi ra nốt. Trong đầu đang nghĩ, giờ mà đòi thư mời công tác thì chỉ có nước mở laptop ra cho anh í coi cái thư mời gửi qua email ( file pdf ) thôi nữa là hết. Trước đó, khi check in ở Tân Sơn Nhất cũng dc khuyến cáo là có khi hải quan Pháp sẽ hỏi thư mời đó nha.
Cũng may hỏi đến bảo hiểm du lịch là anh í ngừng, nhìn ngó 1 lúc trả lại giấy tờ rồi nói welcome to Paris :D

Lăn tăn tự nghĩ hay cái mặt mình nhìn.. lưu manh quá ta :D

namriver
09-10-2012, 13:45
Dear cả nhà, em đang gặp một vấn đề trong việc sắp xếp lịch trình và thời gian giữa chuyến bay và tàu. Vấn đề của em như sau:

Các vé sau của em đã được book trước và không hoàn không hủy được

1. 7:29 - 12:18 - Thứ 7 ngày 24/11/2012 : Train from Berne ( Thụy Sỹ) to Gare de Lyon (Paris)
1. 15:00 - Thứ 7 - Ngày 24/11/2012: Flight from Paris to Hanoi : CDG Airport 1 ( Qatar Airway)

Theo lịch tàu và vé máy bay như trên thì em chỉ có mặt ở Paris - gare de Lyon trước giờ bay về Việt Nam là 2 tiếng 40 phút. Khi tàu từ Thụy Sỹ đến gare de Lyon em phải bắt metro và RER từ ga ra sân bay CDG Terminal 1.

Em tìm hiểu thông tin trên mạng và search thử thời gian về hành trình thông qua trang www.ratp.fr thì muốn ra sân bay CDG 1 từ gare De lyon em phải thực hiện như sau:

Bước 1. Bắt metro số 14 từ Gare de lyon - one stop dừng lại ở ga Chatelet-Les Halles . Thời gian đoạn này là 4 phút.

Bước 2. Bắt RER B3 từ ga Chatelet-Les Halles ra ga CDG 2 Airport : Thời gian của đoạn này là 36 phút

Bước 3. Bắt bus tranfer từ CDG 2 to CDG 1. Khoảng 3 phút.

Tổng thời gian di chuyển ước tính khoảng 45-60 phút ( Cộng cả thời gian chờ đợi )

Nếu mọi thứ đều hoàn hảo như vậy thì có lẽ em sẽ có mặt ở sân bay lúc 13:20 phút.

Tuy nhiên có một số lo ngại mà em đang không biết làm thế nào:

1. Tàu TGV của Pháp chạy tử Berne (Thuỵ Sỹ) về Paris có hay bị trễ giờ không ? . Theo lịch em check trên trang của TGV thì đây là chuyến tàu Daily chạy hàng ngày và chỉ có một chuyến duy nhất xuất phát lúc 7:29 phút và đến nơi lúc 12:18 phút.
2. Thời gian chờ metro và RER để ra sân bay ở Paris có lâu không, ví dụ chẳng may mình đến gare Lyon thì có một cái metro 14 vừa đi mất thì thông thường đợi bao lâu để có chuyến tiếp theo. Có đến 15 phút không :-s
3. Tuyến RER B3 từ ga Chatelet-Les Halles bắt buộc phải đến CDG 2. Rồi mới bắt bus quay lại CDG 1 được. Hay là có một trạm dừng ở CDG 1 luôn ạ.
4. Trong trường hợp 14h:00 em mới có mặt ở sân bay thì không biết có kịp để làm thủ tục checkin không ạ? Các bác nào rơi vào tình trạng hay có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều

Bây giờ đang tính đến 3 phương án:
Phương án 1: Huỷ vé chiều Berne - Paris ( Vé Picolo ko hoàn tiền ) sau đó book lại vé khác vào ngày 23 ( về trước 1 ngày). Coi như bỏ phí mất 52 Eur
Phương án 2: Là làm liều giữ nguyên lịch trình
Phương án 3: Lùi vé chiều về lại 1 ngày ( Paris - Hanoi ) sang ngày 25/11/2012 ( nhưng phải trả thêm phí 100 USD ) chắc lả bỏ :-ss

EM có nên lièu không các bác . Xin các bác có kinh nghiệm đi về Việt Nam từ CDG cho em vài lần tư vấn ạ :(

huonggiangf1
09-10-2012, 14:18
Metro thì nhanh (3-4 phút/chuyến) nhưng RER thì rất lâu. Mỗi RER B lại có 4 tàu khác nhau và mỗi tàu là một điểm đến, bạn đi CDG thì phải chọn đúng tàu đi sân bay mới đc. Tàu RER chạy nhanh hơn metro nhưng khoảng cách giữa 2 tàu rất dài, cũng phải 15-20 phút, có khi đến cả nửa tiếng. Mà tàu B nổi tiếng là lộn xộn.

Vì chưa nói tàu chạy đường dài, đến tàu TGV chạy từ thành phố này đến thành phố kia của Pháp thôi cũng thường xuyên đến trễ, thì mình nghĩ tàu chạy xuyên quốc gia khó mà đúng từng phút được.

Gare de Lyon rất rộng, bạn chỉ tính thời gian tàu chạy thôi mà không tính thời gian di chuyển để đến được tàu, mà thời gian này là rất đáng kể đấy nhất là khi các bạn mang vác hành lý. Từ ga đến metro đã dài, từ metro đến RER cũng không hề ngắn chút nào đâu nhé.

Tới sân bay không phải đơn giản mà bạn tìm được chỗ check in ngay, chưa kể bay quốc tế thì rất strict mấy vụ check in đúng thời gian này. Mình không biết QW có cho checkin online không, nhưng nếu có hành lý ký gửi thì bạn cũng vẫn phải gửi hành lý trước 1:30 trước giờ cất cánh.

Theo mình thì nên cẩn thận, hoặc là hủy vé tàu Berne - Paris để book lại vé khác, hoặc là lùi vé máy bay lại, tùy các bạn cân đối chi phí. Nếu hủy vé tàu thì vé mới là bao nhiêu tiền? Nếu lui lại 1 ngày thì ngoài phí 100usd còn mất thêm chi phí ăn uống và ngủ nữa. Các bạn thử tính toán xem rồi quyết định nhé.

namriver
09-10-2012, 14:46
Thank chị Hương Giang nhé :D. Chắc lúc qua Paris và đi từ CDG 1 vào trung tâm bọn em sẽ đi thử nghiệm trước cung đường từ sân bay CDG1 vào Gare Lyon xem mất bao nhiêu thời gian :)). Nếu như thấy ko khả thi thì chắc huỷ vé kia và book lại cái khác cũng ko quá muộn màng :D

helloannie
10-10-2012, 12:57
Anh namriver đừng tính chi cho nó thêm điên đầu. Thực tế có bao giờ như vậy đâu. Tàu RER B nổi tiếng là nhõng nhẽo, thích dừng lúc nào thì dừng, muốn ra sân bay thì cho ra, mà ko cho ra rồi thì phải ra đường khác xa hơn.

Kinh nghiệm tác chiến:

- Hôm đầu tiên tới Paris: mới chân ướt chân ráo lên Paris từ miền Nam, hí hửng bước xuống gare de Lyon, nghĩ rằng bạn mình đang đứng đợi đón mình về. Ai dè, bạn đi học ra đụng chuyện tàu B perturbé, ko bik lý do j [có thể có đứa nhảy tàu tự tử, chuyện này thường xuyên lắm, Paris có hẳn 1 đội hốt xác chuyên nghiệp đường tàu - nghe đồn!]. Nên thành ra em phải leo tàu 14 rồi bắt tàu C đi về, trong khi bạn có nói trước là đừng đi tàu C, tàu đó phức tạp lắm, rất nhiều hướng, rất nhiều tàu, nhưng mỗi tàu thì phải đợi 20 phút mới có chuyến lận. Thế mà em cứ bước lên, cóc sợ, thế là đi thôi.

- Hôm về VN: tàu B thông báo perturbé đoạn ra sân bay từ sáng, thế là phải đi hướng Mitry chứ ko phải Aeroport CDG rồi bắt bus đi tới sb.
Xa thấy ... tổ tiên luôn đó chứ! Em chạy thục mạng, hên là kịp ra sb check in. @@ Em đi từ nhà bạn là từ 4 tiếng trước giờ khởi hành mà vậy đó.

Chưa nói đến chuyện tàu B dừng giữa đồng không mông quạnh hết 20 phút, chả bik chuyện j rồi mới đi tiếp [thời gian của mình là vàng bạc mà nó coi như rác thế kia]. Bạn em có lần đi tàu B để về VN mà bị cho dừng 45 phút nên thành ra nó chuyển sang đi bus luôn, tuy lâu nhưng được cái khỏi phải đau tim như ngồi trên tàu B.

helloannie
10-10-2012, 13:04
Tàu TGV thì em thấy cũng đúng giờ lắm nên không cần lo khoảng tàu TGV trễ sớm. Quan trọng là mọi người chạy kịp với cái hệ thống métro, rer xuống cấp chậm chạp, bất cập, chuyên perturbé của Paris không kìa. Em là em bị thất vọng về cái métro ở Paris, RER thì thôi rồi, cái j nó ko hay đều xuất hiện hết. Còn ở Lyon thì cũng tàm tạm, ngoại trừ cái quai chờ hơi bé [ko dám đứng ra ngoài, sợ đứa nào phởn xô mình xuống thì mình chết chắc á, ko chết vì tàu đè thì cũng chết vì giật điện, hãi lắm! cũng ko có cái j che chắn đâu @@] và mùi phân của NGƯỜI làm bậy dưới đó [tại em thấy tận mắt, chó mèo thì hàng ko to thế đâu =))].

namriver
12-10-2012, 13:32
Nghe helloannie miêu tả ghê quá :)). Thế không biết mình đổi qua đi TAXi thì có sợ tắc đường quá không nhỉ :(. Mình xem khoảng cách thì là 23km. Đi cùng lắm mất 1 tiếng đồng hồ nhỉ . Ai đã thử đi taxi chưa, chắc ko đến nối tắc đường lúc 12h trưa đấu đúng ko ?

huonggiangf1
12-10-2012, 13:48
Đi 4 người thì thuê giải pháp thuê taxi cũng được đấy bạn. Trên forum Đầu Gấu của SVVN tại Pháp có mấy contact dịch vụ này đấy. Bạn thử vào đó hỏi xem giá thế nào. Mình không nhầm thì 1 chiều là 80E thì phải.

helloannie
12-10-2012, 19:17
Cho em xin lỗi vì đã hù mọi người, hehe. Nhưng em thấy càng đi sớm được bao nhiêu thì càng hay.

Tại đường đi nhìn vậy chứ xa lắm. Không giống như mọi người đi trong châu Á đâu.

Sân bay cũng hỡi ôi, chạy thục mạng, rộng mênh mông, chờ train nội bộ dài cổ [đặc biệt là lúc đi trễ thì tự nhiên rộng và lâu đến bất ngờ!].

P.S: Ko bik mọi người bik cái này chưa nhưng em xin được chia sẻ, khi métro hoặc tàu hoặc tram dừng [ở Paris, còn Lyon thì métro tự mở thì phải], hãy nhấn nút để mở cửa, cửa sẽ không tự mở trong đa số/tất cả trường hợp, chắc để tiết kiệm điện. Pour ouvrir - Appuyer.

Câu này cũng hay thấy trên tàu: Attention à la marche en descendant du train. <<Mind the gap :D>>

Và chuẩn bị tinh thần trước để lúc chạy khỏi cập rập vấp té.

Xách vali đi lại cũng là 1 cực hình không kém [đoạn có thang cuốn ko nói vì khá ít, thang máy ko tính vì ko thấy, thang bộ nhiều vô biên! tinh thần sportif thiệt là đáng nể].

Bạn em xách dùm em từ zone 4 tới zone 1 mà mặt nó phải nói là mùa đông bão tuyết kinh khủng.

Nhưng dân Pháp rất là tốt [theo em thấy là vậy]. Cụ thể, hôm em ra CDG có hơn 10 người đã giúp em xách vali cùng vì bạn và em 2 đứa xách hổng nổi, nam có nữ có, pháp có rệp có đen có [và Việt cũng có, hihi!]. Sự thân thiện của người dân nơi đây đã theo chúng em trên từng bước chân ...rời khỏi nước Pháp!

namriver
13-10-2012, 17:05
Sau khi tham khảo rất nhiều ý kiến đóng góp của mọi người thì khả năng lỡ máy bay của em là 80% cho chuyến Paris - Hà Nội nếu vẫn ngoan cố giữ vé tàu. Vì thế em quyết định bỏ đi vé tàu 52 Eur và book lại một vé tàu khác vào ngày 23, tốn thêm 80Eur nữa :(( sai lầm đáng tiếc đã lấy đi mất của em vài lọ nước hoa xịn :(( . Thôi thì cố gắng tính toán xách tay về, ra sân bay hoàn thuế để bù lại tiền vé vậy :((

helloannie
15-10-2012, 17:51
Mua Ladurée thay nước hoa đi anh. Lúc đầu em cứ tưởng mấy cái bánh từ đường và lòng trắng trứng kẹp nhân chắc ăn vào cũng bình thường thôi, còn ngọt ngán muốn chết nhưng ... mấy ẻm tròn tròn nho nhỏ mà võ đầy mình đấy. Đến giờ em vẫn còn tiếc sao không mua nhiều hơn. :D Mà thấy loại nào cũng ngon mới ác chiến chứ.

Mách nhỏ/ PR cho Ladurée: Mua lẻ bỏ bịch giấy nó rẻ hơn mua hộp, nếu mua nhà ăn thì mua vậy cũng ok. Giá bi h hình như là 1.75E/cái. Còn nếu mua hộp thì 6 cái 14E. Đừng mua ở trung tâm, sẽ đứng xếp hàng mệt nghỉ luôn, sân bay cũng có tiệm Ladurée. :D

namriver
17-10-2012, 11:40
Hôm nay mình xem trên trang web của Qatar Airway thì mình thấy có mục check in online. Vào đọc thông tin thì thấy họ cho mình check in online 36 tiếng trước chuyến bay. Chi tiết thông tin : http://www.qatarairways.com/global/en/check-in-online.page

Nếu như check in online được thì em nghĩ từ 12h18 phút đến lúc ra sân bay ( 15H) mình chỉ việc gửi hành lý nữa là ok. Như vậy thì có khi không phải huỷ cái vé từ Bern về Paris nhỉ :)). Có anh chị nào check in online của Qatar Airway chưa, cho em vài kinh nghiệm với :D

Nếu ok thì với gần 3 tiếng chắc sẽ thoải mái thời gian để di chuyển nhỉ? Rủi ro lỡ chuyến bay sẽ giảm xuống đáng kể.

huonggiangf1
17-10-2012, 17:48
Mình nghĩ là mình đã trả lời câu hỏi này của bạn từ trước rồi mà:

Mình không biết QW có cho checkin online không, nhưng nếu có hành lý ký gửi thì bạn cũng vẫn phải gửi hành lý trước 1:30 trước giờ cất cánh.

Việc gửi hành lý 1h30p trước khi máy bay cất cánh là bắt buộc để người ta còn kịp vận chuyển hành lý của bạn lên máy bay bạn ạ. Nên dù bạn có check in trước hay ra sân bay mới check in thì vẫn phải kịp 1h30p trước khi bay.

namriver
24-10-2012, 15:02
Thứ 6 bay rồi hôm nay mới ngồi lên check list các vật dụng cần mang theo.
Không biết như thế này đã đủ và hợp lý chưa nữa. cứ post lên đây xin ý kiến đóng góp của các bác có kinh nghiệm vậy :))

https://nr3.upanh.com/b3.s30.d2/b4a88104662b633de0c59f3ad562ad14_50270823.checklis tvatdungcanhan.png

namriver
24-10-2012, 15:08
Lịch trình chi tiết trong 30 ngày sắp tới của cả đoàn. Hy vọng gặp được anh em nào của phượt trên chặng đường này :D

https://nr9.upanh.com/b2.s32.d1/70cb10925ea2b95caf22ebabe68fbaa7_50270939.lichtrin hchitietpng.png

huonggiangf1
24-10-2012, 15:55
Đọc thấy các bạn có mang 1 ổ Lioa 4 cổng, nhưng không thấy nói đến phích cắm của ổ Lioa này. Mình không biết các bạn đã biết điều này chưa nhưng mà ổ cắm ở EU là ổ như thế này:

https://i483.photobucket.com/albums/rr191/huonggiangf1_asconit/3%20thang%20o%20PHAP/IMG_00601.jpg

Mình không biết trước nên không chuẩn bị adaptor nên cũng lúng túng mất mấy ngày đầu. Cũng may sạc máy tính của mình là phích này nên vẫn ok.

https://i483.photobucket.com/albums/rr191/huonggiangf1_asconit/3%20thang%20o%20PHAP/IMG_00611.jpg

Ngoài ra mình có 1 lưu ý với các bạn về vali. Vali ký gửi bị quăng quật không thương tiếc, nên nguy cơ gẫy bánh xe, gẫy tay kéo... là rất cao. Mình nói điều này vì không chỉ riêng vali của mình, mà vali của GT nhà mình sang sau cũng bị gãy. Nên nhắc các bạn chuẩn bị vali thật tốt kẻo sẽ vất vả lắm đấy nếu nó bị làm sao. Hơn nữa các bạn di chuyển rất nhiều, nên hãy trang bị cho mình một cái vali thật tốt, và có khóa cẩn thận để bảo đảm an toàn cho các thiết bị bên trong.

Chúc các bạn có chuyến đi thật ý nghĩa.

namriver
24-10-2012, 17:35
Thank chị nhiều nhé, trong list của em có ghi All in one adapter cho dân du lịch rồi nên chắc k lo vấn đề ổ cắm :D.
Còn về Vali sử dụng vali của công ty cung cấp, làm kiểm toán đi công tác và máy bay cũng nhiều, vali quăng quật bét nhè mà vẫn bền lắm, để tiết kiệm tiền mua vali mới cứ tạm tin vali của công ty vậy :D.
Hỏng thì cắn răng mua cái mới ở Pháp, có ngắm được mấy cái ở Paris để thay thế rồi :))

namriver
25-10-2012, 14:18
Cả nhóm vừa check in online trên trang web của Qatar Airway :)), boarding pass đã cầm trên tay chỉ còn khoảng 27 tiếng nữa là sẽ lên đường rồi.
Công việc vẫn đang phải vắt dò lên cổ chạy đến ngày cuối cùng và vừa phải chuẩn bị đồ đạc cho chuyến đi, mệt phờ cả người :((. Sắp có 1 tháng freedom phía trước, thôi thì cố gắng vậy. Mọi đồ đạ và dụng cụ cá nhân hầu như đã chuẩn bị sẵn sàng.
Rất cảm ơn tất cả mọi người đã comment góp ý cho chuyến đi của nhóm em trong thời gian vừa qua nhé ^^. Sẽ cố gắng vừa đi vừa cấp nhật hình ảnh về chuyến đi lên phượt :D.

namriver
29-10-2012, 16:13
Chuyến đi của em đã bắt đầu được 3 ngày . Đây là ảnh chụp lúc bắt đầu tại Nội Bài :D.
Thời tiết Paris mấy ngày thu đẹp lắm các bác ạ , xanh ngắt nắng và lá vàng ươm những con đường :X.

https://nr9.upanh.com/b4.s11.d1/51c6cf881804d012f5660e8ba4649e8d_50403989.d7k1061. jpg

Post demo cái mùa thu lên vậy :D
https://nr8.upanh.com/b4.s33.d4/e2c4e5a3decbc3de7b3b9b5eeacb20d5_50404498.d7k1774. jpg

Eric_nguyen
05-11-2012, 16:33
Em đã có Visa Schengen vào Pháp. Tuy nhiên, khi em đăng ký là em đi Pháp, Monaco, Ý.

Sau đó, em đổi lịch trình và muốn qua Thụy Sỹ (từ Pháp, rồi từ Thụy Sỹ xuông Ý)

Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm tư vấn dùm em là em đi qua Thụy Sỹ như vậy có bị HQ chặn lại ko a? Vì em lúc làm visa ko nói là sẽ đi Thụy Sỹ.

Các bán tư vấn giúp em với. Thanks các bác

huonggiangf1
05-11-2012, 17:44
@ Eric_nguyen: Bạn cứ đi thoải mái thôi. Lúc qua HQ không ai kiểm tra lịch trình bạn đã nộp cho ĐSQ như thế nào cả.

Bố Khỉ
05-11-2012, 20:31
Mấy ngày rồi chưa thấy poste bài mới, namriver&friends nhé! Hay tại Paris về đêm lạnh quá, ai đó không khỏe?

Bravemaen
06-11-2012, 23:24
Em đã có Visa Schengen vào Pháp. Tuy nhiên, khi em đăng ký là em đi Pháp, Monaco, Ý.

Sau đó, em đổi lịch trình và muốn qua Thụy Sỹ (từ Pháp, rồi từ Thụy Sỹ xuông Ý)

Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm tư vấn dùm em là em đi qua Thụy Sỹ như vậy có bị HQ chặn lại ko a? Vì em lúc làm visa ko nói là sẽ đi Thụy Sỹ.

Các bán tư vấn giúp em với. Thanks các bác

Eric, bác cứ qua Thụy sĩ thoải mái, ko ai hỏi bác câu nào và cũng không có HQ cửa khẩu đâu. Tụi em đã từng chạy ô tô từ Pháp sang Thụy sĩ chơi nên biết chắc điều này.

namriver
11-11-2012, 06:22
Hôm nay đã là ngày thứ 16 của hành trình châu âu của em rồi :D. Em đã đi đúng như lịch trình post lên luôn. Đã qua Paris, Blois, Tour của Pháp, Athens và Santorini của HY Lạp, Rome, Florence và hiện tại đang ở Venice của Ý. Thời tiết nói chung là đến thời điểm hiện tại bắt đầu lạnh, còn hầu hết thời gian em đi là đều nắng ấm, trời xanh ngắt lá vàng khắp các công viên ngõ hẻm. Up vài tấm demo lên đây cập nhật tình hình cho mọi người, khi nào về Việt nam sẽ update bài viết kinh nghiệm vào một post riêng cho tiện theo dõi

Hình ảnh tháp Eiffel Paris về đêm
https://ns6.upanh.com/b6.s32.d2/332bc98996fb0b53f1e8540aa96af2eb_50758346.d7k20301 024x678.jpg

Hình ảnh hàng cây mùa thu tại lâu đài Chenonceaux - Tours Centre Pháp
https://ns5.upanh.com/b3.s11.d1/e1222f32c3a3af3e8cb22b5b00611616_50758345.d7k24751 024x678.jpg

Hình ảnh tại đảo Santorini - Hylapj
https://ns7.upanh.com/b5.s35.d1/79b3c1db766d2cbb16c3663541184fcf_50758347.d7k30881 024x678.jpg

Hình ảnh đấu trường Colosseo - Rome - Italia
https://ns8.upanh.com/b3.s32.d2/b37847bb01f49dc8b1615281fdb7807c_50758348.d7k38751 024x678.jpg

Hình ảnh mùa thu tại Florence - Italia
https://ns9.upanh.com/b1.s30.d1/adb463fab62a1c55743b203e6d5a1ed7_50758349.d7k42371 024x678.jpg
Hình ảnh Venice về đêm nhìn từ cây cầu nổi tiếng Rialto
https://ns0.upanh.com/b2.s11.d1/411033c258fa54928a4fef9afb8aef81_50758350.d7k44421 024x678.jpg

huonggiangf1
11-11-2012, 18:21
Mình có ảnh hàng cây ở Chenonceaux lúc nó xanh rì :). Lúc nào tìm được lại up lên đây.

Tháp Eiffel của bạn lại có cả I <3 Paris đẹp quá.

namriver
27-11-2012, 22:59
Chuyến đi đã kết thúc hoàn toàn tốt đẹp đúng và tốt đẹp đến từng cái vé tàu ghi trong lịch trình chi tiết :D. Ước tính sơ bộ cả nhóm mỗi người chỉ tiêu hết 60-65 triệu cho chuyến đi này ( Bao gồm cả vé máy bay khứ hồi Hanoi - Paris). Đi qua 8 quốc gia: Pháp - Hy Lap - Italia - Áo - Hungary - Séc - Đức - Thuỵ Sỹ và khoảng 18 thành phố thị trấn nổi bật ở các quốc gia trên.

Cảm ơn tất cả các anh chị trên phượt đã giúp đỡ hướng dẫn các thông tin hữu ích để em có thể hoàn thành chuyến đi một cách tốt đẹp và tuyệt vời đến vậy. Do về VN phải lao vào làm quần quật ngay từ sáng thứ 2 nên em ko có thời gian viết bài ngay được. Để tuần sau côgn việc rảnh hơn em sẽ bắt đầu đăng bài và ảnh ạ :D

Nếu để có một từ để nói về chuyến đi này thì em xin post tấm ảnh áo đồng phục với câu slogan của nhóm có lẽ là đủ:

https://ns3.upanh.com/b5.s33.d2/4f9fb0d29248dd5c660edd063a24ddfd_51262493.page.jpg

Comback soon.... :D

sytuanvn
28-11-2012, 00:22
Tôi cũng có ý định dành 20 đến 30 ngày du lịch Châu Âu năm 2013 nên đã đọc chủ đề này 2 lần,các thành viên đã đóng góp rất nhiều điều hay và bổ ích và trông chờ học hỏi thêm từ thực tế nhóm các bạn đã trải và hưởng trong một tháng qua.Xin chào và cám ơn các bạn.

Tina544
03-12-2012, 22:39
Mình cũng đang len plan 20 đến 30 ngày du lịch Châu Âu cuối tháng 4- 2013 với lịch trình khá giống với các bạn vì 2 tụi mình cũng thích chụp phong cảnh. Mình đã đọc chủ đề này mấy lần, công nhận các bạn lên plan rõ ràng và chuẩn thật. trông chờ học hỏi thêm từ thực tế nhóm các bạn đã trải qua. Cám ơn các bạn vì những thông tin bổ ích này nhé :)

longnt2
04-08-2014, 09:32
rất bổ ích.
cảm ơn các ban đã chia sẻ và kỳ công vơi topic này