PDA

View Full Version : Việt Nam ĐẸP nhưng BẨN quá!

zerockgirl
16-06-2012, 19:50
Việt Nam ĐẸP nhưng BẨN quá!

Đó là nhận xét về Việt Nam của những người bạn nước ngoài của mình...

Buổi chiều hồ Tây gần Phủ Tây Hồ... Nước toàn rác là rác, gió thổi đúng chiều và thế là các loại mùi bốc lên...
Buổi sáng Hồ Tây... Bạn mình gọi 1 chai bia... người chủ quán mở chai bia và hồn nhiên quăng NẮP CHAI BIA xuống hồ
Buổi tối Hồ Tây... Du thuyền Potomac... Bạn mình hút thuốc trên boong tàu, anh hỏi nhân viên nơi vứt đầu mẩu thuốc... Nhân viên hồn nhiên: CỨ VẤT XUỐNG HỒ anh ạ. Bf ngán ngẩm, mẩu đầu thuốc phải hơn 200 năm mới phân hủy thành bùn đất...
(Còn nữa)

zerockgirl
26-06-2012, 23:55
CÙNG CHỤP ẢNH NHÉ!
Bạn mình đi cắt tóc, mọi người ở hiệu tóc nói chuyện rất vui vẻ dù mấy người ở hiệu cắt tóc không biết tiếng Anh...
Bỗng nhiên mình thấy tách tách, à hóa ra họ đang chụp ảnh anh bạn mình.
Anh ấy cười mà mình thấy mếu mếu...
Ra về anh không vui và nói với mình: Tại sao họ chụp ảnh mà không hỏi anh có đồng ý hay không? Nhỡ anh không muốn ảnh mình bị đưa lên youtube hay facebook thì sao?
Mình không biết nói gì, chỉ tự nhủ sau này muốn chụp ảnh với ai thì nhớ hỏi ý kiến người ta

thik_di_choi
29-06-2012, 11:10
Hix. Bạn của bạn văn minh, lịch sự quá. Mình có mấy người bạn nước ngoài (châu Phi) thì họ bảo ở Việt nam mình sướng hơn nước chúng nó, ăn uống rẻ, hành xử tự do. Không phủ nhận nhiều người nước ngoài đến Việt nam đều hành xử rất ổn, gần bằng người Việt mình khi đi nước ngoài :D. Ngang ngược ngổ ngáo đến đâu trong nước nhưng cứ đi ra nước ngoài thì nơi công cộng xếp hàng răm rắp, các bạn tây mới là người chen ngang. Còn nói về bẩn thì thưa với bạn là ở Copenhagen, Hamburg .. dân Tây bản xứ vẫn vứt thuốc lá bừa bãi, tiểu đường khai mù cả một góc phố nhé.

meohoangnd
17-07-2012, 22:22
nhìn mọi thứ theo từng góc độ khác nhau thì sẽ thấy nhiều cái khác nhau
việt nam đẹp nhưng bẩn???????

chang_heo
18-07-2012, 13:50
Bạn sao sánh như vậy thì khập khiểng quá, xin thứ lỗi vì mình nói thật (theo phong cách phương tây) nó hơi cầu kỳ về cách ứng xử, sự nhã nhặn đến lố bịch của một số người, những câu cửa miệng tưởng chừng như đã thuộc lòng của họ làm cho mình cảm thấy không được tự nhiên cho lắm. Ở đây mình không so sánh giữa phong cách sống của người tây và người ta nhưng cái mình muốn nói đến là cách suy nghĩ của chính bạn .. một con dân người việt nam. Một nước Việt nam trở mình từ 1 nước lạc hậu về mọi mặt để tiến đến cái văn minh, cái phồn thịnh thì chúng ta cũng nên thỏa mãn rằng " nhìn xuống chẳng thua ai, nhìn lên thì chẳng bằng ai" . Bạn cuả bạn nói rằng việt nam bẩn và chính bạn cũng đồng ý với ý kiến đó, mình cũng vậy, mình cũng đồng ý, nhưng mà bạn nè! hãy nói với các bạn ấy hãy đi cho hết và hãy nhìn để cảm nhận cho hết để thấy được Hồ Tây bẩn hay cả Việt Nam bẩn chứ các bạn đừng có đứng 1 chỗ, nhìn một chỗ rồi cứ cho rằng việt nam bẩn thế này thế kia, bạn và các bạn của bạn giống như những con ếch nhảy từ cái hồ qua 1 cái hố cạn và cho rằng nhiêu đó là đủ để thấy những cái phía trứoc như thế nào, bạn thật là quá nông cạn khi đưa cái tiêu đề như thế( nóng máu rồi nha X( ) . Còn phép lịch sự chụp ảnh ư, những cái người dân vệt nam coi là bình thường thì đối với 1 ai đó, 1 nước nào đó được coi là mất lịch sự. Cái đó là thói quen và cách sử xự của tình thân thiện quý mến đó bạn, nếu bạn và các bạn của bạn cứ ôm khư khư cái quan niệm như vậy thì các bạn sẽ còn nhiều bất ngờ ở phía trước vì cách hành xử của con người việt nam nhưng đối với chúng tôi thì nó rất đỗi bình thường và tôi trân trọng nó vì đó là phong cách sống của người phương đông vẫn còn 1 thời gian rất dài để quyết định của bỏ phong cách đó hay không.
Tôi dám nói những điều trên vì tôi cũng có một thời gian dài sống ở nước ngoài nên có thể nhìn thấy cái được và cái mất của họ cũng như của mình và bạn hãy nói với họ rằng : đừng có đến nhà tôi để để khoe khoang nhà của bạn mặc dù tôi chưa biết nhà bạn có đẹp thật hay không .

snoop
18-07-2012, 15:10
Thực sự thì người Việt mình có thói quen xả rác. Mình đã làm du lịch, có điều kiện đi nhiều nơi nên được chứng kiến những vẻ đẹo thiên nhiên đang bị tàn phá bỡi con người và rác là một phần không nhỏ. Đã hơn một lần đi bộ trên phố, suýt bị dính những túi rác đươc ném thẳng từ trong nhà ra đường mà không cần quan tâm có trúng ai không. Cách chúng ta đi ăn hàng lại càng khó để giải thích, có lẽ đến 99% khách hàng dùng giấy ăn rồi ném trực tiếp xuống sàn nhà, hành động này có khác gì đang ngồi ăn trên một đóng rác do mình tự tạo ra. Đây chỉ là những điều mình nhìn thấy hàng ngày. Không bình luận trong chuyện Việtnam đẹp hay không.

linhnam
18-07-2012, 15:21
Lại một chuyên đề dễ gây mích lòng và tranh cãi bất tận đây!

zerockgirl
20-07-2012, 22:28
Bạn sao sánh như vậy thì khập khiểng quá, xin thứ lỗi vì mình nói thật (theo phong cách phương tây) nó hơi cầu kỳ về cách ứng xử, sự nhã nhặn đến lố bịch của một số người, những câu cửa miệng tưởng chừng như đã thuộc lòng của họ làm cho mình cảm thấy không được tự nhiên cho lắm. Ở đây mình không so sánh giữa phong cách sống của người tây và người ta nhưng cái mình muốn nói đến là cách suy nghĩ của chính bạn .. một con dân người việt nam. Một nước Việt nam trở mình từ 1 nước lạc hậu về mọi mặt để tiến đến cái văn minh, cái phồn thịnh thì chúng ta cũng nên thỏa mãn rằng " nhìn xuống chẳng thua ai, nhìn lên thì chẳng bằng ai" . Bạn cuả bạn nói rằng việt nam bẩn và chính bạn cũng đồng ý với ý kiến đó, mình cũng vậy, mình cũng đồng ý, nhưng mà bạn nè! hãy nói với các bạn ấy hãy đi cho hết và hãy nhìn để cảm nhận cho hết để thấy được Hồ Tây bẩn hay cả Việt Nam bẩn chứ các bạn đừng có đứng 1 chỗ, nhìn một chỗ rồi cứ cho rằng việt nam bẩn thế này thế kia, bạn và các bạn của bạn giống như những con ếch nhảy từ cái hồ qua 1 cái hố cạn và cho rằng nhiêu đó là đủ để thấy những cái phía trứoc như thế nào, bạn thật là quá nông cạn khi đưa cái tiêu đề như thế( nóng máu rồi nha X( ) . Còn phép lịch sự chụp ảnh ư, những cái người dân vệt nam coi là bình thường thì đối với 1 ai đó, 1 nước nào đó được coi là mất lịch sự. Cái đó là thói quen và cách sử xự của tình thân thiện quý mến đó bạn, nếu bạn và các bạn của bạn cứ ôm khư khư cái quan niệm như vậy thì các bạn sẽ còn nhiều bất ngờ ở phía trước vì cách hành xử của con người việt nam nhưng đối với chúng tôi thì nó rất đỗi bình thường và tôi trân trọng nó vì đó là phong cách sống của người phương đông vẫn còn 1 thời gian rất dài để quyết định của bỏ phong cách đó hay không.
Tôi dám nói những điều trên vì tôi cũng có một thời gian dài sống ở nước ngoài nên có thể nhìn thấy cái được và cái mất của họ cũng như của mình và bạn hãy nói với họ rằng : đừng có đến nhà tôi để để khoe khoang nhà của bạn mặc dù tôi chưa biết nhà bạn có đẹp thật hay không .

Mình đưa ra topic này không phải để nói tốt về người nước ngoài đâu nhé!
Mình chỉ bàn về con người và đất nước mình dưới góc nhìn của mình và những người bạn nước ngoài...
Hồ Tây chỉ là một phần trong những chuyện tản mạn mà mình cùng những người bạn của mình gặp khi đi khắp VN, chứ không phải mỗi HN. Mình bắt đầu với dẫn chứng hồ Tây vì đó là nơi chẳng phải đẹp nhất của thủ đô hay sao? Chúng ta có một tài sản vô giá mà chúng ta không biết giữ gìn... Vậy khi người ta nói ra chuyện đó thì chẳng nhẽ mình gân cổ lên cãi: Bẩn đâu mà bẩn... Hay là do tiêu chuẩn của mình như thế là sạch sẽ?
Nếu bạn có xem TV chắc bạn cũng biết Hà Nội là một trong những thủ đô ô nhiễm nhất thế giới?
Mình hoàn toàn đồng ý với những người bạn của mình là Việt Nam mình BẨN, ô nhiễm, và việc bảo vệ môi trường không hề có trong ý thức người dân.
Mình không hề thấy đó có gì là nông cạn cả. Nếu ai cũng biết rằng mình đang xả rác ra và làm hỏng đất nước mình, thì chắc hẳn sẽ chẳng ai sang VN và nói điều đó.
...
Còn việc mọi người chụp ảnh cùng mà không hỏi ý kiến thì chỉ là một chuyện nhỏ về việc mình không để ý tới chuyện tôn trọng ý kiến của người ta. Giờ ít nhất mình cũng biết hỏi người ta nếu mình muốn làm gì đó chứ không cho đó là đương nhiên...

zerockgirl
20-07-2012, 22:37
Hix. Bạn của bạn văn minh, lịch sự quá. Mình có mấy người bạn nước ngoài (châu Phi) thì họ bảo ở Việt nam mình sướng hơn nước chúng nó, ăn uống rẻ, hành xử tự do. Không phủ nhận nhiều người nước ngoài đến Việt nam đều hành xử rất ổn, gần bằng người Việt mình khi đi nước ngoài :D. Ngang ngược ngổ ngáo đến đâu trong nước nhưng cứ đi ra nước ngoài thì nơi công cộng xếp hàng răm rắp, các bạn tây mới là người chen ngang. Còn nói về bẩn thì thưa với bạn là ở Copenhagen, Hamburg .. dân Tây bản xứ vẫn vứt thuốc lá bừa bãi, tiểu đường khai mù cả một góc phố nhé.

Về vấn đề này, thứ nhất những người nước bạn đến từ châu Phi thì mình không có bạn nào châu Phi mình không biết.
Còn ở bất kỳ đâu cũng có người nọ người kia, chỗ nọ chỗ kia... Copenhagen hay Hamburg hay Paris... cũng có người nghèo và cũng có những người vô ý thức và ném thuốc lá hay đi tiểu bừa bãi - nhưng là trốn cảnh sát nhé, nếu bị bắt thì bị phạt nảy ngược lên.
Vấn đề ở đây là đó chỉ là THIỂU SỐ..
Còn việc ở nước mình, xả rác bừa bãi là CHUYỆN THƯỜNG NGÀY
Tại sao ở những nước như vậy họ xây dựng được văn hóa và luật pháp để người Việt khi sang phải xếp hàng răm rắp...
Còn mình làm sao mà để tụi nước ngoài sang tha hồ mà chơi gái với hút cần sa???

....

zerockgirl
30-08-2012, 20:56
Sau khi ăn tối và được xem drama của một đôi chàng đã có vợ và nàng đẹp như thôn nữ tình cảm với nhau tại Vincom, bạn mềnh đi xuống tầng hầm để xe thì ngẩn tò te: Tao quên chùm chìa khóa ở xe rồi, mà giờ không thấy đâu nữa.
Bạn ý ra chỗ người ghi vé và hỏi thì được chỉ vào cái hộp đựng hàng đống chìa khóa ở dưới sàn.
Sau nhiều phút tìm kiếm thì bạn ấy cũng tìm được chùm chìa khóa. Tuy nhiên mặt lại ngần tò te vì cái dao đa năng Victoria sản xuất từ Thụy Sĩ mà bạn ấy vẫn tự hào không cánh mà bay.
Mình còn buồn hơn bạn ý vì mình kết cái dao đa năng đó...
Còn bạn ấy thì lẩm bẩm: Everything has legs in Vietnam...
=))