PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi thông tin phượt An Giang 3 ngày 2 đêm.

quy_deptrai
16-06-2012, 13:02
Hi mọi người.

Cuối tuần tới mình sẽ đi An Giang, dự tính thời gian đi là 2 đêm 3 ngày. Đi bằng xe máy từ Sài Gòn.
Mình chưa có chút kinh nghiệm nào về An Giang, nên xin các tiền bối chỉ giáo cho vài thông tin để chuyến đi được suôn sẻ.

Chương trình dự tính của mình như sau:
- Thăm dò thông tin thì SG tới AG tầm 220km. Mình dự định xuất phát tầm 5h sáng. Mình tham khảo thì có 2 đường đi, một đường qua Cần Thơ một đường không. Mình tính sẽ đi bằng đường khác, sau đó về sẽ đi ngang qua cần thơ. Thú thật là mình chưa rành đường miền Tây nên vẫn chưa biết nên đi đường nào cho tốt nhất.
- Đã tham khảo một số điểm tham quan, mình dự định sẽ đi núi Sam, núi Cấm, chùa Đạo, Ba Chúc, rừng Trà Sư...
Mình tham khảo thì có thông tin về đua bò, nhưng không biết là tháng mấy.
- Có 2 nơi ở mà mình đang lăn tăng, có người thì nói nên ở lại Châu Đốc để tiện việc tham quan. Có người thì nói ở TP Long Xuyên. Mình không rành địa hình những khu vực này, nên chưa thể phân phối được thời gian cho hợp lý.

Phía trên là sơ sơ, còn cụ thể lịch trình mình sẽ như sau:
Thứ 6: Xuất phát 5h --> 11h tới Châu Đốc, lấy phòng tắm rửa xong sẽ đi tham quan Ba Chúc, núi Cấm hoặc Sam. Tối ở lại Châu Đốc dạo phố phường, thưởng thức món ăn.
Thứ 7: Sáng: Đi rừng Trà Sư, chiều đi thêm một núi + chùa Đạo.
Chiều di chuyển lên Long Xuyên, tối dạo phố phường.
Chủ Nhật: Đi thêm một điểm nào đó. Khoảng 10h sẽ khởi hành về TP theo hướng Cần Thơ.

Về món ăn:
Mình tìm thấy mấy món: cháo bò Tri Tôn, bún cá, bún nước khèn, các loại bánh, chè làm từ thốt nốt, súp bò viên, bò leo núi. Bánh hay cơm nị, cà púa của người Chăm.

Mình đang phân vân:
Nơi ở và các điểm tham quan như vậy có hợp lý hay không ?
Đường đi từ TP về An Giang và từ An Giang -> Cần Thơ -> TP.

Rất mong mọi người chỉ giáo.

Thanks mọi người.

quycoctu
16-06-2012, 15:51
Ít ra bạn phải lên lịch trình cơ bản, sau đó mọi người sẽ tham vấn thêm, chứ nếu như bạn để mọi người làm hết thế này thì chắc là sẽ khó ai giúp đỡ. Cũng như bạn không cảm thấy húng thú với lịch trình. Chuyến đi thú vị bắt đầu từ việc bạn tự tìm dần dần những thông tin.

quy_deptrai
16-06-2012, 23:39
Ít ra bạn phải lên lịch trình cơ bản, sau đó mọi người sẽ tham vấn thêm, chứ nếu như bạn để mọi người làm hết thế này thì chắc là sẽ khó ai giúp đỡ. Cũng như bạn không cảm thấy húng thú với lịch trình. Chuyến đi thú vị bắt đầu từ việc bạn tự tìm dần dần những thông tin.

Thanks bác đã góp ý.

quy_deptrai
17-06-2012, 00:13
An Giang có nhiều quá điểm để chơi, thành ra đang cực kỳ rối trí. Không biết vị trí khoảng các giữa các núi, các điểm ra sao để bố trí thời gian và chỗ ở cho hợp lý. Mong các các chỉ giáo.

Mag Vuong
18-06-2012, 17:55
Vừa mới đi Châu Đốc 1 ngày, mình xin chia sẻ 1 số nơi mà mình đã đến:
- Đi cúng: lên Châu Đốc phải đi chùa lấy lộc chứ. ĐĐ: núi sam (chùa bà, chùa ông...), món ngon: bò nướng kim tiền gần mộ cô năm (cách núi sam khoảng 10p chạy xe (cái này là mấy a/c trên dđ chỉ nhưng chưa ăn đc vì đi đoàn chỉ chạy ngang mà hk đc ăn :(
- Mua sắm: đồ sida (xung quanh núi Sam), chợ Tịnh Biên (mình thích nhất là bonbon thái, quần áo, dép thái nơi này, rẻ, bền, đẹp), siêu thị miễn thuế...
- Quay về đi chù bà Hẹ ăn uống, nghỉ trưa (khuôn viên chùa rộng rãi, thoải mái cực kỳ, và có món bánh xèo rau rừng ngon, lạ ^^)
- Có sức khỏe rùi bắt đầu chinh phục núi Cấm, có chùa phật lớn, rất đẹp (có 1 số a/c cho lời khuyên là nghỉ đêm trên núi cấm rất tuyệt) có 2 đường cho bạn lên đỉnh:
+đường xe: đi xe hơi bên công ty du lịch giá khoảng 70k/đi về (nhưng đang tạm nghỉ do tình trạng lỡ núi vừa qua) và đi xe ôm lên núi, giá khoảng 50k/đi về (xe ôm nói trước toàn là tay lái lụa không, 1 bên đồi núi, 1 bên vực thẳm)
+đi bộ: từ chân núi lên tới đỉnh tầm 3 tiếng đồng hồ (nếu bạn đi sớm và có thời gian thì hỏi thăm đường lên miếu thần y, đình Ngọc Hoàng nhưng suy nghĩ kỹ nghen, tại đây là 2 hướng đi khác nhau, từ chân núi lên 1 đoạn rẽ trái là lên đình Ngọc Hoàng, đi thẳng là lên chùa Phật lớn)

p/s: món ăn lên Châu Đốc đỉnh nhất vẫn là bò, cứ liên quan đến bò là ngon àh ^^ với lại nếu chọn cung đường Cần Thơ có dịp ghé mình giao lưu cf :D

tichuot
18-06-2012, 19:24
Với An Giang thì tôi thường đi như sau:

Tối thứ 6 gửi xe máy và leo lên oto ngủ đến sáng 5h là tới Long Xuyên, chạy lòng vòng LX đến công viên trung tâm để ăn Bún Cá cho buổi sáng. Tranh thủ ăn sáng và chạy về Tri Tôn để đến đồi Tà Pạ ngắm Bình Minh và những làn sương sớm. Dạo quanh Tà Pạ 1 chút rồi chạy về Rừng Trà Sư, thuê thuyền vào tham quan rừng Tràm và thưởng thức bữa trưa trong rừng với các món cá, rắn...đặc sản miền quê. nghỉ ngơi ở đây đến 2 -3h thì chạy ra và đến 2 cây Thốt Nốt sinh đôi để chụp cảnh, và trên đường về ghé qua cầu Tha La để ngắm hoàng hôn. Đến tối thì chạy thẳng về Châu Đốc để ăn tối và nghỉ ngơi.

Sáng chủ nhật thì thức dậy sớm ăn sáng rồi chạy qua An Phú để thăm làng Chăm, và chạy xuống Búng Bình Thiên để chụp hình rất đẹp, tuỳ theo khả năng của bạn mà chính quyền có cho bạn chụp hình hay không vì đây là khu vực biên giới. Dạo quanh BBT xong quay trở lại Châu Đốc và đến viếng Chùa Bà, Chùa Hang, hỏi bà con để chạy xe lên đỉnh núi Cám để ngắm những cánh đồng bao la bát ngát.

Chiều khoảng 4h thì leo lên xe về lại SG để thứ 2 đi làm, còn nếu có thêm thời gian thì hỏi đường chạy xe máy về bằng đường Sa Đéc hoặc đường Cần Thơ cũng đẹp.

Những thông tin ở các vị trí tôi đề cập có rất nhiều thông tin trên forum nên bạn vui lòng nháp vào ô " Hỏi Phượt" nhé.