PDA

View Full Version : Ladakh, Bắc Ấn (Delhi-Agra-Jaipur) và Nepal từ ngày 1- 12/08/2012

mazsupilami
16-06-2012, 06:54
Chào các bạn, đầu tháng 8 này mình sẽ đi đến Ấn Độ và Nepal . Vì lịch trình mình rất dài nên mình rất hoan nghênh nếu như các bạn có thể tham gia trọn vẹn hoặc chỉ 1 vài chặng trên lịch trình này

30/7/2012 Bangkok - New Delhi. (Bay bằng Indigo , ~100 AUD)
Mình sẽ ở Delhi 2 ngày tham quan các di tích thắng cảnh ở Delhi như Red Fort, Hamayun's tomb, đền thờ Hồi Giáo Jama Masid và Qutb Minar. đền thờ Hoa Sen, etc

01/08/2012 New Delhi - Leh. (Bay bằng Jet Airways , khứ hồi ~ 170 AUD)

Đến Leh mình dự định sẽ mua tour 8 ngày 7 đêm của Jasmin GuestHouse. Tour cần ít nhất là 2 người
. Chi phí được công bố trên trang web của Jasmin Guethouse là khoảng 18000 Rupees (~350 AUD)

Leh là thủ phủ của vùng Ladakh nằm ở độ cao trên 3500 m nên khi đến đây chúng ta cần phải dành 1 ngày để nghỉ ngơi, thích nghi với khí hậu, thổ nhưỡng. Lịch trình tham quan như sau

Ngày 01 - 01/08/2012
Leh là thủ phủ của vùng Ladakh nằm ở độ cao trên 3500 m nên khi đến đây chúng ta cần phải dành 1 ngày để nghỉ ngơi, thích nghi với khí hậu, thổ nhưỡng

Ngày 2 - 02/08./2012
Ăn sáng xong sẽ đi Alchi. Trên đường sẽ tham quan đồi Nam Châm (Magnetic Hill), Gurdwara Pather Sahib, Sangam (hợp lưu giữa sông Ấn và sông Zanskar), tu viện Alchi (1000 năm tuổi). Trên đường về tham quan tu viện Likir. Nghỉ đên ở Leh
Ngày 3 - 03/08/2012
Đi thung lũng Nubra qua Khardongla, 1 trong những con đường bộ cao nhất thế giới (5605m)
. Check in khách sạn/ hoặc camping ở làng Hunder. Sau đó sẽ tham quan Dụn Cát (Sand Dunes) và cưỡi lạc đà
Ngày 4 - 04/08/2012
Tham quan tu viện Diskit Monastery và Samstanling . trở về Leh trên cùng cung đường
Day 05 - 05/08/2012
tham quan Shanti Stupa, Namgyal Tsemo, Leh Palace và Leh Bazaar.
Day 06 - 06/08/2012
Đến hồ Pangong qua đèo Changla ở độ cao 17800 ft. tham quan 1 trong nhhồ cao nhất thế giới 4080 m / 13386 ft. Cắm trại nghỉ đêm ở hồ Pangong
Day 07 - 07/08/2012
Quay trở về Leh Leh. trên đường tham quan Shey Palace, tu viện Thiksey và Hemis
Day 08 - 08/08/2012
Khoảng 6h sáng đến sân bay Leh check in để về lại New Delhi

Khoảng 8.15 sẽ đến New Delhi. Bắt Train lúc 11.30 để đến Agra (book qua cleartrip.com khoảng 378 INR (đồng rupees, nội tệ của Ấn Độ, 1 AUD = 55 INR) 378 INR (~7 AUD).

Đến Agra lúc 2.30. Tham quan Agra Fort và các địa điểm khác

09/08/2012 Thức dậy sớm để tham quan Taj Mahal. (vé tham quan 750 INR dành cho người nước ngoài (~13.5 AUD) Buổi chiều sẽ đi xe đến Fatehpur Sikri là phế đô của vương triều Mughal . Nghỉ đêm ở Fatehpur Sikri

10/08/2012 Tham quan Fatehpur Sikri . Buổi chiều đi Jaipur - Pink City

11/08/2012 Tham quan Amber Fort, Jaigarh Fort - những kiên trúc tiêu biểu của vương quốc hồi giáo Rajput
. Đến Jal Mahal cưỡi lạc đà.
Buổi chiều tham quan City Palace, Hawa Mahal, Jantar Mantar, Museum, temple, etc.

12/08/2012 Tham quan 2 ngôi làng Pushkar và Ajmer . Buổi tối bắt train 12pm Jaipur - Delhi (478 INR ~ 8.5 AUD) Đến Delhi lúc 5am. Nghỉ ngơi ăn sáng . 12pm lên máy bay của Jet Airway New Delhi- Kathmandu (~85 AUD)

Còn lịch trình đi Nepal mình sẽ post sau.

SAS
16-06-2012, 12:39
Mình thích chương trình này, bạn có thể ước tính chi phí chung cho cả chuyến đi để mình tham khảo được không, duyệt qua ngân sách là ok vì mình có nhiều thời gian.

mazsupilami
17-06-2012, 15:21
Chi phí lớn nhất là tiền vé máy bay. Còn nhà nghỉ và ăn uống ở Ấn và Nepal khá rẻ. Với budget 20 USD/ngày mình nghỉ là tạm ổn. Mình nghỉ khoảng 700-800 USD là có thể thực hiện chuyến đi này thoải mái rồi. Hy vọng sẽ có nhiều bạn tham gia với mình !

nobvn
17-06-2012, 21:13
Tháng 8 này cũng định đi lang thang như lịch trình bạn nhưng phải từ 4/8 xuất phát từ TP.HCM thì OK.

mazsupilami
17-06-2012, 21:23
Có thể hẹn gặp nhau ở Delhi hoặc kathmandu mà bạn, vì mình không có ở Việt Nam nên mình không thể đi từ TPHCM được

SAS
18-06-2012, 12:57
Mình cũng phải đi từ SGN, nếu có ai đi cùng từ SGN thì hay. Nobvn nghĩ sao?

Maz, bạn post nốt lịch Nepal cho mọi người tham khảo đi.

nobvn
18-06-2012, 15:15
Hi mazsupilami và SAS

Mình cũng nghĩ nếu hẹn ở Delhi thì cũng OK. Tuy nhiên, nếu có hẹn ở Dehli thì không biết bạn có sắp xếp lịch trình dời lại khoảng từ 7/8 được không? Có thể mình sẽ từ HCM rồi chơi ở Bangkok 2 đêm, sau đó bay qua Dehli.

Còn lúc về, có lẽ sẽ bay từ Kathmandu. Bạn đinh ở Kathmandu bao lâu? Nếu có lịch trình thì up lên cho tham khảo với.

Hi SAS, bạn có ghé Bangkok được không? Thời gian bạn có khảng bao nhiêu? Có lẽ mình OK vào khoảng thời gian từ 4/8 đến 25/8.

Cheers.

garfield
18-06-2012, 16:17
Nếu nhóm các bạn đi Nepal từ khoảng 18/8 đến 25/8 thì cho mình xin một vé nhé.

@ Maz: Theo mình bạn nên đi Leh trước, sau đó quay về Delhi dành 2 ngày tham quan Delhi, rồi đi Agra, vì mình sợ bạn bay từ Leh về Delhi rồi bắt train đi Agra ngay sau đó, nhỡ chuyến bay từ Leh về Delhi bị delay thì lỡ kế hoạch, vì các bạn hàng không Ấn Độ tần suất delay hơi bị cao, thêm nữa chặng bay từ Leh-Delhi kiểm soát anh ninh khá nghiêm ngặt, chỉ cần một sự cố nho nhỏ là họ hoãn chuyến.
Bạn lưu ý thêm là Taj Mahal đóng cửa ngày thứ 6, còn Red Fort đóng cửa ngày thứ 2 nhé.

nobvn
18-06-2012, 18:03
Hi garfield. Nếu lịch trình của mazsupilami và SAS OK, thì mình cũng thấy có thể ghé Nepal từ 18/8 và 25/8 bay về từ Kathmandu.
Bạn có ý tưởng gì cho lịch trình ở Kathmandu chưa? Tới Nepal từng ấy ngày ở chỉ Kathmandu hay có đi đâu nữa không ?

mazsupilami và SAS nghĩ sao? Lịch trình ở Ấn Độ khoảng 12 ngày từ 6/8 đến 18/8 được không?

Mình dự định thế này:

4/8 - 6/8: bay qua Bangkok chơi 2 đêm.
6/8 - 18/8: Phượt ở Ấn Độ
18/8 - 25/8: Phượt ở Nepal

SAS
18-06-2012, 18:56
Nói chung tháng 8 mình rảnh, về thời gian không có vấn đề gì. Lịch đi India mình ok (riêng Bangkok nếu không còn ai khác có ý kiến gì mình hộ tống Nobvn cũng dc, nếu vậy Maz ở chờ bọn này bay qua Delhi cùng?).
Chặng tiếp theo có lẽ phụ thuộc vào sức khỏe túi tiền mình sẽ quyết định có đi tiếp không. Chi phí Maz ước tính đã ổn rồi nhưng không loại trừ có phát sinh dọc đường.

peccovn
18-06-2012, 19:20
@ all,

Mình ở SG, cũng có plan đi India - Nepal, nhưng trong tháng 7/2012, cụ thể
Sgn-bkk : 29/Jun
Bkk- ccu: 02/jul
Del-ktm: 17/jul
Ktm-del: 23/jul
Del-bkk: 24/jul
Bkk-sgn: 24/jul
Nhóm có 3 nữ 1 nam,
ở India sẽ đến Kolkata, Gaya, Jaipur, Varanasi, Agra, Del, Udaipur
Nepal sẽ đi: kathmandu, lumbini va Pokhara

Có bạn nào join us ?

garfield
18-06-2012, 20:32
Hi các bạn
Dự định của mình ở Nepal là Kathmandu/ Bhaktapur (3 ngày) và Pokhara/Sarankot (3 ngày), các bạn cho ý kiến thêm nhé.

Vé máy bay DEL-Kath hai chiều khoảng USD 160 , hoặc các bạn có thể bay DEL-Kath một chiều USD 90, rồi Kath-BKK bằng Nepal Airline khoảng USD 250.

Đợt vừa rồi mình đi Bắc Ấn 11 ngày cũng cung như trên cộng thêm Varanasi, tất cả chi phí gồm vé tàu 4 chặng, khách sạn, ăn uống, thuê xe đi lại, vé vào cửa hết khoảng USD 250/người, mà tụi mình ở khá tiện nghi vì nhóm đa số là nữ, ăn uống xông xênh, ở Agra và Delhi còn thuê xe hơi đi tham quan, chưa kể trả giá thuê xe còn bị hố nữa.

À Taj Mahal với Fatehpur Sikri nếu khởi hành sớm có thể đi trong 1 ngày cũng được.
Còn Ladakh với lịch trình trên mình thấy có thể rút bớt 1 ngày, nhưng nếu các bạn có nhiều thời gian thì cứ thong thả vì thời gian ở Ladakh thật sự "worth every moment" ấy.

SAS
18-06-2012, 21:10
@Pec: khung thời gian của bạn thích hợp hơn cho mình do không phải chờ đến tháng 8, tuy mình vẫn thu xếp được nhưng hiện tại đang quá rảnh, nếu đi bây giờ tháng 8 có thể bắt đầu tìm job mới =))
Có điều liệu bây giờ xin visa có kịp? Nếu dc mình muốn gặp team để làm quen luôn.
@Garfield, Nob: Các bạn chỉ đi được tháng 8 thôi?

peccovn
18-06-2012, 21:43
@ SAS

Xin Visa India khá đơn giản. Bạn chỉ cần điền form online https://indianvisaonline.gov.in/visa/ và submit.
In ra 1 bản, đính kèm vé máy bay, lịch trình, 1 ảnh 5x5 và 43$, nộp tại LSQ India thì 5 ngày sẽ có Visa.
Visa Nepal sẽ xin tại sân bay.

Điều quan trọng là vé tàu lửa. Hiện tại nhóm mình đã hoàn tất ( xong cách đây 2 tháng) việc book phòng và vé tàu lửa cho 6 chặn trong India. Nếu bạn muốn join us thì cho thông tin liên lạc, tôi sẽ gửi chi tiết lịch trình qua để bạn tham khảo cụ thể hơn.

Vé tàu ở India bán online khá sớm, mở bán trước mấy tháng luôn và rất đông người mua online. Do vậy nếu bạn đi trong tháng 7 hoặc thậm chí là tháng 8 thì mình nghĩ chắc cũng khó mua được vé train online mà phải đến mua trực tiếp tại nhà ga.

nobvn
19-06-2012, 16:54
Không thấy bác chủ thớt trả lời xác định nên cũng khó "cựa quậy" nhỉ?

Thanks Garfield đã cho biết lịch ở Nepal. Như vậy, chỉ cần vé máy bay tới Kathmandu và về từ Kathmandu ha. Bạn có thể cho biết chi tiết hơn lịch ở Nepal không? Mình sẽ lên lịch trình chi tiết và rủ thêm bạn bè đi từ HCM > BKK > Ấn (vài thành phố chính) > Nepal rồi về.

Hi SAS. Bạn có thể linh hoạt lịch đi tháng 7 cũng không sao. Vì không nghe ngóng gì từ chủ thớt nên có lẽ mình sẽ tự đi Bangkok và Ấn Độ chơi vài ngày, sau đó join với Garfield ở Nepal.

Cheers!

nobvn
19-06-2012, 17:59
Hi bạn peccovn.

Chắc mình cũng sẽ lên lịch giống nhóm bạn.
Mình chỉ có thể đi được tháng 8 thôi.
Nếu được, bạn có thể share lịch trình của nhóm bạn để mình tham khảo được không?
Bao gồm cả hotel, phương tiện di chuyển, tour....

Thanks.

garfield
20-06-2012, 09:18
Hi nobvn: Okie cuối tuần này có thời gian mình sẽ ngồi soạn lịch trình chi tiết. Về cơ bản chỉ cần vé máy bay đến và đi từ Kathmandu, ngoài ra chặng Kathmandu-Pokhara nếu thích có thể bay một chiều ( thiệt hại khoảng USD 90) để ngắm đỉnh Everest từ trên máy bay, còn không đi bus tầm 4-5 tiếng. Hiện mình chưa nhúc nhích gì hết, mình chờ xem tình hình lập nhóm thế nào rối mới quyết định, có gì nobvn thông tin cho mình nhé.

Bác chủ nhà ơi đi đâu mất rồi để khách vào tự xử thế này!

yanfei
20-06-2012, 17:00
Sao không đi cả nam ấn luôn :( Giá mà được vòng quanh Ấn độ 1 tháng
Đăng ký 1 chân dập dòm

hoangvanphuong75
20-06-2012, 19:42
@SAS: Nếu thích đi India thì mua vé bay thôi, visa on arrival ok mà. India đi 1 lần thì không hết. Để giành lần 2, 3. Nếu đang là tỷ phú time thì làm 1 lèo 29 ngày rồi bye bye India. Tháng này rất thuận lợi cho ai đi Leh vì đi được by bus rẻ hơn airplane rất nhiều.
Tình hình train ticket căng như hiện nay, thì chuyến đi dài sẽ phù hợp. Sẽ có thời gian mua vé tại Ga. Không plan trước như tụi này.Nếu muốn mua vé train from where to where thì mua 1 lèo ở Ga New Delhi luôn nhé. Không phải mua tại each ga đâu. Vì rủi ro cao.
Ah peccon thanks for train ticket, Sikkim trip is ready. 30.06 go aheah to Kolkata.

@yanfei: South India thì nhớ ghé GOA và Kochi.

peccovn
20-06-2012, 20:18
Hi bạn peccovn.

Chắc mình cũng sẽ lên lịch giống nhóm bạn.
Mình chỉ có thể đi được tháng 8 thôi.
Nếu được, bạn có thể share lịch trình của nhóm bạn để mình tham khảo được không?
Bao gồm cả hotel, phương tiện di chuyển, tour....

Thanks.

Bạn cho cái email, mình gửi qua mail cho bạn nhé !

peccovn
20-06-2012, 20:22
@SAS: Neu thich di India thi mua ve bay thoi, visa on arrival ok ma. India di 1 lan thi khong het. De gianh lan 2, 3. Neu dang la ty phu time thi lam 1 leo 29 ngay roi bye bye India. Thang nay rat thuan loi cho ai di Leh vi di duoc by bus re hon airplane rat nhieu.
Tinh hinh train ticket cang nhu hien nay, thi chuyen di dai se phu hop. Se co thoi gian mua ve tai Ga. Khong plan truoc nhu tui nay.Neu muon mua ve train from where to where thi mua 1 leo o Ga New Delhi luon nhe. Khong phai mua tai each ga dau. Vi rui ro cao.
Ah peccon thank for train ticket, Sikkim trip is ready. 30.06 go aheah to Kolkata.
yanfei: South India thi nho ghe GOA va Kochi.

Không có gì đâu u :)) Chúc hoangvanphuong75 lên đường vui vẽ hỉ ?!?!? Tiếc là k gặp được u bên BKK vào ngày 29/Jun -02/Jul :))
Lưu ý, Visa on arrival chỉ là Single entry thôi nhé !

nobvn
20-06-2012, 20:23
Hi các bạn.

Mới vào www.irctc.co.in đăng kí tài khoản để đặt mua vé xe lửa online mà chưa được. Khó quá! Mình đã làm theo hướng dẫn của một số trang web để nhờ nó gửi activation code SMS mobile (vì mình không ở trong nội địa India) và đã có code đó rồi. Nhập vào hệ thống không nhận! Cũng chưa biết làm sao đây để active cái tài khoản này. Sao đặt vé thôi mà họ làm cầu kì quá! Lại nữa, nghe nói vì là người nước ngoài, nên họ chỉ nhận có duy nhất thẻ tín dụng "AMEX". Mình không có thẻ AMEX nào mà chỉ có VISA thôi! Chằng lẽ "bo xì" Ấn Độ vì những lí do như thế này sao??? Tại sao họ lại phải đưa ra những "hoạch họe" như thế này để làm khó người ta làm gì không biết nữa.........Tạm thời "bảo lưu tình hình"!

Hi Garfield. Như bạn thấy tình hình trên, mình cũng chưa thể quyết định về chuyến đi được. Lựa chọn mua vé tại trong Ấn Độ cũng được nhưng có vẻ không đảm bảo cho lắm! Thời gian mình không có nhiều và không thể giãn được nên không thích mạo hiểm! Có lẽ khả năng "bảo lưu" hơi cao!

garfield
21-06-2012, 15:53
@ nobvn: Hix trò này mới có gần đây thôi. Mình có account trên IRCTC rồi, đã vào xem thử thấy thẻ Visa/Master không phải do India bank phát hành vẫn dùng được ( trên lý thuyết), chọn Visa/Master ( Power by Citi) ấy, mình thử rồi nhưng toàn bị fail giữa chừng. Bạn có muốn thử vận may thì mình cho mượn ID va Pass thử.

mazsupilami
24-06-2012, 06:28
Hi, chào các bạn. xin lỗi vì mình chậm trả lời

Vì mình đã bôk toàn bộ vé máy bay Từ Bangkok sang Delhi và từ Dehli đi Leh trước rất lâu rồi (khoảng tháng 3) nên hầu như lịch trình của mình không thể thay đổi được. Mình đang cố gắng book train ở Ấn Độ , bôk trực tiếp trên trang web của Indian Train thì nó chỉ chấp nhận thanh toán bằng thẻ American Express còn bôk qua agent như Cleartrip thì hiện tại hệ thống đang bị trục trặc gì đó vẫn chưa book được

Các bạn SAS, Garfield và Nobvn cứ thảo luận với nhau về thời gian, điểm hẹn ở Ấn Độ và Nepal và thông báo cho mình biết nha. Không biết là có ai có thể đến India kịp 1/8 để đi Ladakh với mình không.

Về góp ý của Garfield, thật ra mình cũng đã cân nhắc rồi, nhưng đi và về ngày đó vé máy bay rẻ bạn àh. Vì từ Delhi đến Agra có khá nhiều train nên nếu trễ chuyến này mình bắt chuyến khác cũng không sau. Tình hình là ngày hôm đó đến Agra cũng không thể kịp để đi thăm Tạ Mahal được (tốt nhất là nên đến đó đón bình minh vào sáng hôm sau)

Hiện tại mình vẫn chưa book chặng về từ Kathmandu. Theo thông tin mình biết từ người quốc tịch Việt Nam sẽ được cấp visa-on-arival ($60) , nhưng visa này chỉ là single entry nên nếu muốn quay lại Ấn Độ sau Nepal sẽ không được. Có lẽ mình sẽ bay từ Kathmandu về Bangkok, thời gian khoảng 22-25/8 nên có vẻ hợp với lịch trình của 2 bạn Garfield và Nobvn (cho mình biết ngày giờ cụ thể và hãng bay để book vé nha bạn). Các hãng bay đường bay này gồm có Thai Airway, Jet Airway (transit ở Delhi) , và Nepal Airlines. Chi phí tham khảo khoảng 200$

Về lịch trình Nepal , mình sẽ post ngay khi có thể, chậm nhất là đầu tuần sau

mazsupilami
24-06-2012, 06:40
Sorry, cho mình xin hỏi là như vậy là mình có thể gặp các bạn vào ngày mấy ở Bangkok/Ấn Độ/Nepal. (1 chú ý nữa là trước chuyến đi này mình ở Phu Ket và Bangkok từ 22/7 nên nếu các bạn đến Thái sớm ,chúng ta có thể liên lạc trước.

Vì lí do là mình ở 1 đất nước với múi giờ và lịch sinh hoạt 'lệch pha' với các bạn và mình cũng đi làm hơi bị nhiều nên 1 lần nữa thành thật xin lỗi là chủ xị mà không 'thiết đãi ân cần' ^ ^

traiheogiong
24-06-2012, 09:01
Ủng hộ chuyến đi của bạn.

nobvn
24-06-2012, 12:16
Hi chủ xị và các bạn.

Mình vẫn chưa chắc chắn vì chuyến đi chưa thể chuẩn bị online được.
Như đã nói ở trên, mình không thể mua vé xe lửa online bằng thẻ tín dụng VISA hay Mastercard.
Mình đang làm thẻ AMEX và nếu mua được thì mới chắc chắn.

Tạm thời bảo lưu thôi....

garfield
24-06-2012, 13:25
Hi các bạn

Mình chưa book vé nào hết, vì mình chỉ join chặng Nepal thôi nên thời gian mình có thể linh hoạt, tùy vào lịch trình của các bạn, chỉ cần trong khoảng thời gian từ 18/8 đến 30/8. Bạn đã fix được chặng nào thì cho mình biết nhé mình book vé theo.

Mình mới check vé DEL-Kathmandu thời gian đó hiện rẻ nhất là Indigo 90 USD/chiều, nếu mua 2 chiều la USD 160.

Mình sẽ bay SIN - Del - Kath - Del -SIN tất cả bằng Indigo, có vẻ hãng này là rẻ nhất.
Về transit ở Del thì mình thấy nói nếu bay đến và bay đi từ cùng terminal thì không cần visa, nếu bay cùng airline hy vọng họ sẽ chuyển hành lý cho.

mazsupilami
24-06-2012, 16:46
@Nobvn: ừh, mình cũng thử cleartrip.com (vì nó chấp nhận Visa mà Mastercard) nhưng hình như nó đang gặp sự cố thì phải, chưa book được. Nhưng Nobvn đừng lo chuyện vé xe lửa nhiều quá, cứ book vé máy bay đi đã, đến Ấn Độ chúng ta sẽ có cách đến Agra mà (mua vé tại quầy bán vé người nước ngoài, đi bus, hoặc nếu đông thì thuê hẳn 1 chiếc taxi). Mình đang gửi thắc mắc đến Cleartrip, hy vọng 1 vài ngày nữa có tin tốt lành
@Garfield: Mình sẽ bay Delhi-Kathmandu chuyến bay tầm giữa trưa ngày 13/8 của Jet Airway (hãng này không phải là hàng không giá rẻ , cho ăn uống đầy **, giá lúc mình book là INR 3,566 (khoảng 62$/one way). Nếu được thì Garfield book cùng chuyến bay cho tiện ^ ^
@heo giống: Còn cậu thế nào hả trại heo.

Còn về chuyện đăng ký trên IRCTC (hiện nay cleartrip cũng bắt phải đăng ký trên IRCTC trước rồi mới book vé được) mình đã từng kham qua nên cũng hiểu nó nhiêu khê như thế nào. Nobvn cứ làm theo các bước trên đó , nhưng đến khi activate thì lưu lại User Id và Email Id thôi (vì Mobile ID nó gửi đến số Mobile Ấn Độ mà mình làm gì có) rồi gửi 'thông điệp đến trang [email protected]

'Hi, I recently try to register an account with IRCTC but I'm not at India at the moment, I attached my passport with this email. Would you mind sending me the Mobile OTP by email so that can activate my account. Thanks '

Nhớ Attach file scan của Passport của bạn, khoảng vài ngày là nó sẽ gửi có bạn cái mobile Id bằng mail, lúc đó là OK rồi đó

Hi các bạn
Dự định của mình ở Nepal là Kathmandu/ Bhaktapur (3 ngày) và Pokhara/Sarankot (3 ngày), các bạn cho ý kiến thêm nhé.

Vé máy bay DEL-Kath hai chiều khoảng USD 160 , hoặc các bạn có thể bay DEL-Kath một chiều USD 90, rồi Kath-BKK bằng Nepal Airline khoảng USD 250.

Đợt vừa rồi mình đi Bắc Ấn 11 ngày cũng cung như trên cộng thêm Varanasi, tất cả chi phí gồm vé tàu 4 chặng, khách sạn, ăn uống, thuê xe đi lại, vé vào cửa hết khoảng USD 250/người, mà tụi mình ở khá tiện nghi vì nhóm đa số là nữ, ăn uống xông xênh, ở Agra và Delhi còn thuê xe hơi đi tham quan, chưa kể trả giá thuê xe còn bị hố nữa.

À Taj Mahal với Fatehpur Sikri nếu khởi hành sớm có thể đi trong 1 ngày cũng được.
Còn Ladakh với lịch trình trên mình thấy có thể rút bớt 1 ngày, nhưng nếu các bạn có nhiều thời gian thì cứ thong thả vì thời gian ở Ladakh thật sự "worth every moment" ấy.

Garfield cho mình hỏi là hình như Nepal Airline không có cho book vé qua mạng nhỉ, nên rủi ro cao mà nếu giá 250 one way thì đi Thai Airway luôn cho nó yên tâm

Còn Ladakh, lúc Garfield lên đấy thì book cả tour hay tự tìm phương tiện để đi. Hiện tại mình chỉ mới book hotel thôi, vì book tour ở Yasmin nó đòi 2 người , còn những chỗ khác có thể book tour 1 người nhưng giá rất cao

Nói chung tháng 8 mình rảnh, về thời gian không có vấn đề gì. Lịch đi India mình ok (riêng Bangkok nếu không còn ai khác có ý kiến gì mình hộ tống Nobvn cũng dc, nếu vậy Maz ở chờ bọn này bay qua Delhi cùng?).
Chặng tiếp theo có lẽ phụ thuộc vào sức khỏe túi tiền mình sẽ quyết định có đi tiếp không. Chi phí Maz ước tính đã ổn rồi nhưng không loại trừ có phát sinh dọc đường.

SAS, vậy bạn có thể đến Ấn khi nào. có thể gặp bạn vào ngay 30/7 ở Delhi không hay là gặp nhau ở Leh. Mình sẽ tính toán các chi phí chi tiết để bạn tiện thu xếp

Sao không đi cả nam ấn luôn :( Giá mà được vòng quanh Ấn độ 1 tháng
Đăng ký 1 chân dập dòm

Hihi, bạn ơi mình cũng muốn lắm mà không có thời gian lại ham hố Nepal nữa. Với lại mình nghĩ tháng 8 ở Nam Ấn chắc nóng lằm (thế nên mình mới muốn đi Ladakh ấy). nhưng đã đến Ấn thì cũng phải đi cho biết Golden Triangles (Delhi-Agra-Jaipur). Chắc chắn sẽ có 1 chuyến lần sau với Varanasi, Khajuraho, Goa, và sa mạc Jaisamer

Nếu nhóm các bạn đi Nepal từ khoảng 18/8 đến 25/8 thì cho mình xin một vé nhé.

@ Maz: Theo mình bạn nên đi Leh trước, sau đó quay về Delhi dành 2 ngày tham quan Delhi, rồi đi Agra, vì mình sợ bạn bay từ Leh về Delhi rồi bắt train đi Agra ngay sau đó, nhỡ chuyến bay từ Leh về Delhi bị delay thì lỡ kế hoạch, vì các bạn hàng không Ấn Độ tần suất delay hơi bị cao, thêm nữa chặng bay từ Leh-Delhi kiểm soát anh ninh khá nghiêm ngặt, chỉ cần một sự cố nho nhỏ là họ hoãn chuyến.
Bạn lưu ý thêm là Taj Mahal đóng cửa ngày thứ 6, còn Red Fort đóng cửa ngày thứ 2 nhé.

Nếu vậy khi bay từ Bangkok sang Delhi vẫn phải ở lại Delhi 1 ngày bạn àh vì chuyến bay Delhi-Leh thường là buổi sáng. Theo như bôking của mình thì chuyến bay từ Leh về Delhi rất sớm (6h sáng). đến Delhi tầm 7.30-8h , nếu chúng ta book train từ Delhi đi Agra đầu giờ chiếu thì chắc ổn vì đã trừ hao khoảng thời gian đến ăn trưa, máy bay delay vài tiếng. Mặc khác xe lửa ở Ấn cũng nổi tiếng đến trể bạn àh ^ ^

garfield
24-06-2012, 20:21
@ Maz: Ui mình phải 18/8 mới đến Nepal được, cậu định ở Nepal đến ngày nào, must see của mình là Kathmandu/ Bhaktapur và Pokhara/Sarangkot.
Nepal Airline không cho book qua mạng, chỗ mình hình như có phòng vé của Nepal Airline, nếu cậu vẫn muốn mua thì nhắn mình mình hỏi thử xem cách thức mua như thế nào.

Ở Leh mình cũng chỉ book khách sạn trước thôi rồi đến đó thuê xe đi, có thể thuê qua khách sạn hay các agent, cậu đi ra Old Fort Road hoặc Main Bazar có rất nhiều tour agent. Mình nghĩ sẽ tốn khoảng 15000 - 17000 rupee/xe cho toàn bộ hành trình của cậu.
Cậu có thể thử tìm bạn đồng hành lập nhóm để share tiền thuê xe ở khách sạn, mùa đó là mùa cao điểm du lịch ở Leh nên chắc cũng dễ tìm.

P/S: Bon Voyage cậu. Ladakh là một trong những nơi mà mình muốn quay trở lại nhất trong tất cả những nơi đã đi qua.

mazsupilami
25-06-2012, 06:36
@ Maz: Ui mình phải 18/8 mới đến Nepal được, cậu định ở Nepal đến ngày nào, must see của mình là Kathmandu/ Bhaktapur và Pokhara/Sarangkot.

Mình thì chắc là phải về trước tháng 9 rồi, tầm 22-25 là an toàn. Garfile không thể đến sớm hơn được àh. Mình nghĩ nếu chỉ đi những chỗ như Garfield nói thì 1 tuần là đủ rồi, còn nếu muốn đi cả Gorkha, Tansen, Lumbini, Chỉtwan National Park, 1 vài activities như rafting (chèo thuyền vượt suối) hay wildlife safari thì phải có nhiều thời gian hơn (cỡ 2 tuần)

[QUOTE=nobvn;631518]Hi các bạn.

Mới vào www.irctc.co.in đăng kí tài khoản để đặt mua vé xe lửa online mà chưa được. Khó quá! Mình đã làm theo hướng dẫn của một số trang web để nhờ nó gửi activation code SMS mobile (vì mình không ở trong nội địa India) và đã có code đó rồi. Nhập vào hệ thống không nhận! Cũng chưa biết làm sao đây để active cái tài khoản này. Sao đặt vé thôi mà họ làm cầu kì quá! Lại nữa, nghe nói vì là người nước ngoài, nên họ chỉ nhận có duy nhất thẻ tín dụng "AMEX". Mình không có thẻ AMEX nào mà chỉ có VISA thôi! Chằng lẽ "bo xì" Ấn Độ vì những lí do như thế này sao??? Tại sao họ lại phải đưa ra những "hoạch họe" như thế này để làm khó người ta làm gì không biết nữa.........Tạm thời "bảo lưu tình hình"!

Hi Garfield. Như bạn thấy tình hình trên, mình cũng chưa thể quyết định về chuyến đi được. Lựa chọn mua vé tại trong Ấn Độ cũng được nhưng có vẻ không đảm bảo cho lắm! Thời gian mình không có nhiều và không thể giãn được nên không thích mạo hiểm! Có lẽ khả năng "bảo lưu" hơi cao!

Ở VN làm thẻ AMEX thì tốn bao nhiêu vậy Nobvn. Bên mình phí hàng năm là $99 nên mình cũng đang cân nhắc (e hèm mình có bao giờ cần xài credit card đâu) , nếu có AMEX thì book trực tiếp trên IRCTC thì chắc là ổn.

garfield
26-06-2012, 17:21
Hi maz: Mình chỉ thu xếp được từ sau 18/8 thôi, nếu cậu thu xếp đi được Kathmandu/ Bhaktapur và Pokhara/Sarangkot trong khoảng thời gian sau 18/8 thì mình xin bám càng từ sau 18/8.

Btw, mình đã thử tạo một account mới trên IRCTC, đã link được với account trên cleartrip, thử book một vé từ cleartrip được mà. Các bạn lưu ý là hệ thống đặt vé của IRCTC không hoạt động từ 8am - 10am ( India time) nên không mua được vé trong khoảng thời gian này nhé. Good luck.

mazsupilami
26-06-2012, 20:59
Sao mình vẫn không book được nhỉ, đến phần nhập thông tin xong là nó báo 'We're sorry, but something went wrong.
We've been notified about this issue and we'll take a look at it shortly.' Mấy tuần nay rồi mà vẫn chưa thấy tiến triển

traiheogiong
28-06-2012, 12:51
Mázu ơi cho mình hỏi ở Ấn bạn có đi tới Bồ Đề Đạo Tràng hok? Mình đạo Phật nên cũng thích nơi nà lăm. Và cho mình hỏi ở Ấn và Nepial mua sim đt có dễ hok và internet có nhiều hok?
Cám ơn bạn hen.

buidoi
28-06-2012, 14:53
Maz thong báo luôn dùm chuyến bay của bạn từ BKK- Delhi- BKK nhe. Mình có the join bạn Leh và có thê mua vé xe lửa.

nobvn
28-06-2012, 20:29
Vậy là MAZ có thêm đồng minh là "buidoi" join ở Leh rồi nhỉ! Chúc mừng bạn.
Mình đang làm thẻ AMEX và phải chờ chắc khoảng 1 tuần nữa mới xong.
Có thể xong thử vào xem mua vé được không? Nếu không thì chắc đổi "điểm đến" quá!
Tình hình là vậy nên không dám hứa join với ai được!

mazsupilami
29-06-2012, 06:47
Maz thong báo luôn dùm chuyến bay của bạn từ BKK- Delhi- BKK nhe. Mình có the join bạn Leh và có thê mua vé xe lửa.

Chuyến bay của mình từ Bangkok của hãng Indigo, giá hiện tại cao hơn lúc mình book 50$ là khoảng 150$ đó bạn. Thời gian là 12,35, mã chuyến bay là 6E 42. Nếu bạn đi chuyến này thì nhóm chúng ta sẽ có 3 người đi cùng chuyến bay ^ ^

Từ Delhi đi Leh mình bay bằng Jet Airway, hiện tại thì vé đã khá cao nên mình recommend bạn và 1 ngườii bạn khác của mình đi Indigo cho rẻ, bay cũng cùng thời gian đó

Thông báo mới: là mình bôk được vé xe lửa bằng Cleartrips chặng Delhi-Agra

mazsupilami
29-06-2012, 06:53
Mázu ơi cho mình hỏi ở Ấn bạn có đi tới Bồ Đề Đạo Tràng hok? Mình đạo Phật nên cũng thích nơi nà lăm. Và cho mình hỏi ở Ấn và Nepial mua sim đt có dễ hok và internet có nhiều hok?
Cám ơn bạn hen.

A Lâm Thích thì chiều àh, Nếu muốn đi Bodgaya thì chúng ta sẽ đi Nepal bằng đường không và đi về bằng đường bộ. Về đến Ấn Độ sẽ ghé thăm Câu Thi Na, Varanasi và đi Bodgaya (Bồ đề đạo tràng) sau đó tiếp tục đến Calcutta bắt Airasia (hiện tại 80$) về Bangkok

Ưu điểm của lịch trình này là: Tham quan được nhiều nơi, giá vé rẻ, kết hợp du lịch khám phá + du lịch tâm linh (cho những bạn có nhu cầu) nhưng bất lợi là do phải quay lại Ấn nên phải xin visa ở nhà trước

mazsupilami
29-06-2012, 06:54
Vậy là MAZ có thêm đồng minh là "buidoi" join ở Leh rồi nhỉ! Chúc mừng bạn.
Mình đang làm thẻ AMEX và phải chờ chắc khoảng 1 tuần nữa mới xong.
Có thể xong thử vào xem mua vé được không? Nếu không thì chắc đổi "điểm đến" quá!
Tình hình là vậy nên không dám hứa join với ai được!

Không cần làm IMEX nữa đâu bạn , book bằng cleartrip thanh toán bằng Mastercard hoạc Visa cảd được mà !

mazsupilami
29-06-2012, 07:01
A Lâm : Sorry nha, tình hình chắc là do sự nhiêu khê của thủ tục xin visa (phải xin visa trước, rồi phải xin re-permit entry nữa) và do lộ trình sẽ trở nên phức tạp hơn cho nên Maz vẫn không mặn mà với việc quay lại Ấn Độ sau Nepal , có lẽ chỉ tránit ở Delhi rồi bay về Bangkok thôi.

Ấn Độ rất rộng lớn, chúng ta không thể gói gẹm tất cả trong 1 chuyến đi được, không thì chuyến đi chúng ta chắc chẳng khác gì việc 'cưởi ngựa xem hoa' , thấy nhiều nhưng thực sự cảm nhận không được bao.

buidoi
29-06-2012, 08:18
Từ Delhi đi Leh mình bay bằng Jet Airway, hiện tại thì vé đã khá cao nên mình recommend bạn và 1 ngườii bạn khác của mình đi Indigo cho rẻ, bay cũng cùng thời gian đó

Sao mình không tìm được đuòng bay của Indigo from NEw Dehli - Leh nhỉ. Mình tìm tên san bay Ladakh (Leh) "Late Kushok Bakula Rimpochee" mà không có. Nó có tên nào khác không?

garfield
29-06-2012, 10:39
@buidoi: bạn tìm LEH, code sân bay là IXL ấy.

Share với các bạn một blog có nhiều thông tin về Ladakh, kể cả về triệu chứng AMS và cách hạn chế http://devilonwheels.com/

Note thêm là trên Ladakh mobile không roaming được, SIM của Ấn mua ở Delhi cũng không dùng được trên này nhé.

@Maz: chờ lịch trình Nepal của bạn.

buidoi
29-06-2012, 15:01
Khong có code IXL ở trang Indigo luôn. Mình mới đọc lại bài của Yika, Indigo không khai thác chuyến bay này. Tren trang yatra.com, mình thấy giá rẻ nhất một chiều của Go air là 6,000 INR/1 chiều, Jet airway 7600/1 chiều. Lăn tăn nhỉ :)

Quoted from Yika****
- GoAir: http://www.goair.in - Thể loại: HK giá rẻ, không có đồ ăn, ít chuyến, thường hoãn nhất trong số 4 hãng

- Air India: http://www.airindia.in - Thể loại: HK giá rẻ, không có đồ ăn, số lượng chuyến cũng không nhiều và hay có đình công nên lịch bay khó tin cậy

- Jet Airways: http://www.jetairways.com - Thể loại: HK chất lượng cao, giá đắt hơn GoAir và AirIndia, đồ ăn ngon và phong phú, hiếm khi hoãn hay trễ chuyến

- King Fisher: http://www.flykingfisher.com - Tương tự Jet Airways, nhưng tiếp viên xinh hơn, được coi là 1 trong những hãng HK nổi tiếng về việc tuyển chọn tiếp viên cực xinh
Unquoted****

traiheogiong
29-06-2012, 17:50
Mình chỉ hỏi đê biết thôi Masu à, có đi thì quá tuyệt, còn ko thì cứ như hành trình bạn đã đưa thì cũng đã lắm rồi. À, bạn tranh thủ cho mình xem lich trình ở Nepal và lich trình ở Thái của bạn nhé. Bạn book phòng ở Bangkok chưa, gửi mail cho mình địa chỉ khách sạn đó đuọc không? Nếu phòng bạn còn trống liệu mình có ghép phòng được ko nhỉ?

mazsupilami
29-06-2012, 21:22
@buidoi: Àh , Goair đó bạn àh, mình ghi nhầm. Bạn search = cleartrip.com đó, nó show tất cả các hãng bay đến Leh

buidoi
01-07-2012, 10:25
Minh kiểm tra giá vé SG-BKK- DEL-LEH-DEL-BKK-SG: 170 (Air Asia) + 360 (Indigo) + 260 (go air)=790 Usd. Cộng thêm tiền tour 350 aud (theo maz) nữa, chi phí se ở gần mức 1200 Usd.

mazsupilami
01-07-2012, 16:56
Minh kiểm tra giá vé SG-BKK- DEL-LEH-DEL-BKK-SG: 170 (Air Asia) + 360 (Indigo) + 260 (go air)=790 Usd. Cộng thêm tiền tour 350 aud (theo maz) nữa, chi phí se ở gần mức 1200 Usd.

Mình vừa book cho bạn của mình từ các chặng như sau

Vì hiện tại đã rất gần ngày khởi hành nên giá vé cao hơn nhiều so với lúc mình book vào tháng 1-2

BKK - DEL (Indigo) - return ticket: 320 AUD (chỉ là tương đối vì trả bằng INR)
DEL - LEH (GoAir) - return ticket: 240 AUD
DEL - KTM (India Air) return ticket 150 AUD . Vị chi khoảng 710 AUD (chưa kể chi phí hoán đổi ngoại tệ và giao dịch quốc tế vì hầu hết giao dịch la bằng đồng INR hoặc THB )

Hiện tại chốt danh sách là đang có traiheogiong và mình đã book tất cả vé.

traiheogiong
02-07-2012, 11:33
Các bạn cho mình hỏi ngoại trừ AirAsia va Jetstar thì con hãng nào bàn vé rẻ từ Bangkok về tp.Hồ Chí Minh không? Mình cám ơn nhé.

Ngộ thiệt, cùng book vé từ Bangkok về Sài Gòn, cùng 1 ngày 1 chuyến nhưng nếu để tiền là USD thì có 77 đồng, còn nếu là VND thì lên tới 2 triệu 3, khó hiểu thiệt.

buidoi
02-07-2012, 13:09
Ban coi lại, coi chừng chi phí trứoc thuế và phụ phí.

Ngoài AA va JS, hiên nay, mình thấy giá của Qatar là thấp 2, mac dù hang nay khong phải giá rẻ. Nhưng nếu cộng chi phí hành lý + meal vào thì gần như bằng nhau.

traiheogiong
02-07-2012, 22:34
xxx cái tụi Air Asia, bán vé mà cộng đủ phí hết.

mazsupilami
03-07-2012, 20:51
ko chi bon ban ve dau ma bon bank cung tinh du thu chi phi het. Vd book ve la 576$ thi cung fai ton het 17$ phi dich vu + chuyen doi roi

Mypage
20-07-2012, 11:53
Từ Leh muốn sang Kathmandu chỉ có một cách là phải quay lại New Delhi để bay sang phải ko mọi người? (flight nhé)

mazsupilami
28-09-2013, 20:36
ừm, mình nghĩ là vậy. Lúc mình ở Leh thấy security rất nghiệm, chắc không thể vượt biên giới qua Nepal ở đấy rồi.

jippo
28-09-2013, 21:49
Hi Mazsupilami,
Bạn đi Nepal rồi, có gì chỉ giáo cho mình hông, mình sắp đi, chắc là một mình rồi :-(((...từ Kathmandu bay về Bangkok với Indigo là giá tốt nhất đúng không bạn?
Thanks.

mazsupilami
29-09-2013, 08:40
năm ngoái mình cũng đi 1 mình đó bạn. Chuyến bay từ Kathmandu lúc ấy chỉ có 2 hãng bay là Thai airway (mắc) và Nepal Airline (rẻ hơn hưng không booking online được. Hiện nay AirAsia cũng mở đường bay từ Bangkok/Kuala Lumpur đến Kathmandu, vỉ là hãng giá rẻ nên book sớm hoặc book lúc có chương trình khuyến mãi thì giá sẽ rẻ hơn.

Năm ngoái mình đi Indigo cho chặng Bangkok New Delhi giá chỉ 100 USD. Visa Ấn là 60 USD làm tại sân bay. (nhớ mang theo hình).
Từ Delhi ó rất nhiều chuyến bay của các hãng giá rẻ đến Kathmandu, giá tầm 80 USD

jippo
29-09-2013, 17:55
Hi Mazsupilami,
Vụ máy bay thì cũng tạm ổn rồi bạn à, mình đã có vé SGN-KUL (AA), KUL-Kathmandu(AA), đang chờ Indigo cho vé Katmandu-BKK(sẽ transit ở Ấn thôi, mình đi Ấn rồi tháng 2 này), vé BKK-SGN đã có rồi, toàn là vé khuyến mãi không à :-))...
Bạn đi Nepal rồi, chắc hồi đó vẫn còn thong tin hen?:-), gửi qua email cho mình tham khảo vói được không? bạn đi những chỗ nào? mình có 1 topic trên phuot.vn nè: Tìm bạn đồng hành đi Nepal 28/01-09/02/2014, bạn đọc và cho mình it ý kiến nha.
Thank bạn nhiều!
Jippo.