PDA

View Full Version : Lăn lộn Nha Trang - Phan Rang - Phan Thiết từ Hà Nội 20/6 - 5/7

linkuz
14-06-2012, 01:15
Chào cả nhà,

Giới thiệu một tý, em là Linh, sn90 ở Hà Nội. Em đang học ở Sing, hè này về Việt Nam làm phát cuối trước khi lao đầu đi làm công ăn lương. Thế nên em có kế hoạch đi bụi cuối tháng 6 này.

Lịch trình em đang vẽ ra là vác xe máy lên tàu, đi vào đến Nha Trang thì xuống và lần lượt thăm thú Nha Trang - Phan Rang - Phan Thiết và những vùng ven xung quanh. Dự định đi 2 tuần hoặc hơn. Tinh thần là ít tiền và vừa đi vừa mở mắt. Mong muốn là cố gắng giữ cái thân được yên lành sau những sóng gió sẽ gặp phải.

Trước em có đi một vài nước xung quanh ĐNÁ và Ấn Độ nên cũng không đến nỗi mù mờ õng ẹo. Nhưng phượt chính thức và ở Việt Nam thì chưa nên thân gái đường xa hơi lo sợ, nếu các bác nào có cùng nguyện vọng đi quanh khu đó để ảnh ọt/vẽ vời/luyện tập sức bền/yêu thêm đất nước... thì pm/reply/email em ngay, ta có thể bàn bạc thêm ( và xem có đủ tin nhau để mà đi không nữa!) Lịch chưa fix, có thể thay đổi ngày, linh hoạt từ giờ đến 9/7

Email: [email protected]

Vì đây là bài post đầu tiên trên Phượt, nên thôi em để facebook dành cho các bác đa nghi đang không biết đây là đứa nào mà đòi rủ người đi chơi: http://www.facebook.com/linkuz

Hiện tại cũng đã sát lịch rồi, mà lại còn đang mùa EURO nóng bỏng nữa, thật là khó tìm bạn đường quá. Nhưng đã muốn là đi, hễ đi là sẽ tới, nhỉ :D

linkuz
14-06-2012, 10:38
Kế hoạch:

20/6: Xuất phát từ Hà Nội, đi tàu đến Nha Trang, mất khoảng 2 ngày. Có thể xem xét vài điểm dừng khác: Quãng Ngãi, Tuy Hòa... Giá tàu đến Nha Trang dao động từ 800k-1tr theo bảng giá của ga Hà Nội (ngồi mềm điều hòa ) Thời gian ước tính khoảng gần 2 ngày, các tàu phần lớn xuất phát vào chiều/chiều tối.

22 - 24/6: Thăm thú Nha Trang. Một số lựa chọn:
- Tìm đường đi biển Bha Yai, nơi vắng vẻ thưa thớt khách du lịch hơn
- 4 đảo ( dù có vẻ đông đúc ko hấp dẫn lắm)
- Sáng dậy sớm đi xem đánh bắt cá, đi chợ
- Nhà thờ núi/ tháp Chàm

25, 26/6 Cam Ranh. Khám phá vịnh, đi đảo Bình Ba (tuy nhiên cái này còn tùy thuộc thời tiết)

27/6 Từ Cam Ranh đi Vĩnh Hy thăm hang Rái.Tối 27 đến txã Phan Rang

28, 29/6 Phan Rang.
- Ruộng muối
- Khám phá văn hóa Chăm ( làng gốm Bàu Trúc...)

30 - 2/7 Phan Thiết. Những điểm đang muốn đi:
- Bàu Trắng
- Đồi cát

3/7 quay ngược lại Phan Rang, từ ga Tháp Chàm đi về Hà Nội. Vé tàu dao động 900-1tr ( ngồi mềm điều hòa ) Kết thúc chuyến đi ngày 5/7

Về tiền nong, riêng 2 chiều tàu đã tốn khoảng 2tr hơn (cộng xe máy ký gửi) Em dự tính trọ ở nhà dân/hostel - tầm 1tr tiền ở cho cả chuyến đi không biết thừa thiếu ra sao? Và khoảng 1tr tiền ăn uống nữa ---> budget từ 4tr - 5tr. Ăn uống ngủ nghỉ có thể xem xét dao động từ kham khổ cho đến hải sản đã đời. Xin mọi người cho ý kiến.

Hiện tại em vẫn đang trong quá trình research đường đi, thời gian... Có vài thắc mắc muốn hỏi các bác giàu kinh nghiệm.

Đường đi trên tuyến này có khó khăn, đèo nhiều khúc cua không ạ? Đoạn đường nào là nguy hiểm, cần chú ý? Bắn tốc độ có nhiều không ạ?
Về thời gian em để dư dả, vừa đi vừa xem xét. Em có thể kéo dài chuyến đi hơn, vì vậy đang định chen Đà Lạt vào nữa. Nếu thêm 2 ngày nữa thì có đi được Đà Lạt mà không bị cập rập không ạ?
Thêm nữa, xin hỏi các bác về việc trọ ở nhà dân. Cần lưu ý điểm gì? Mức độ an toàn thế nào ạ?

Nếu các bác có góp ý gì xin cứ đâm chém thoải mái, đoạn đường này em chưa rành lắm nên vẫn đang đi thu thập thông tin. Vì chuyến đi dài nên em chú trọng chuẩn bị về an toàn và đường sá nhiều hơn là lịch cụ thể.
Cám ơn ạ!

linkuz
14-06-2012, 17:33
Em đã xem xem trên các topic trước, nhưng quả thật khó lục tìm vì lắt nhắt, không có bài tổng hợp rõ ràng. Một số địa điểm em cũng tìm được, nhưng mà cung đường hay chú ý thì chưa thấy. Vậy nếu các bác biết vui lòng giải đáp hộ em. Xin cám ơn ạ!

tiendm
14-06-2012, 21:02
2 tr chi phí sinh hoạt trong 2 tuần chắc không đủ rồi, mình nghĩ là phải gấp đôi

hlvdung
14-06-2012, 22:37
Chào Linh.
Quả thật nghe cái biển Bha Yai mình thấy lạ vì dân NT mà hok biết hì hì.
Riêng đoạn NT thì mình thấy 2 ngày là đủ. Chỉ cần 1 ngày cho tour 4 đảo + 1 ngày tham quan (Nhà thờ núi / viện Hải dương học / chợ Đầm/ tháp Bà Ponaga / hòn Chồng....)
Tối có thể chạy xe thăm thú cảnh đêm + măm măm hải sản.
Nếu tắm biển thì từ NT-->> Phan Thiết chỗ nào cũng tắm đc cả.
Từ Phan Rang -->> PT bạn search bản đồ sẽ thấy Tỉnh lộ 716. Đường này đâm thẳng từ QL 1A vào tới Bàu Trắng + Bàu Sen. Chạy tiếp là tới Đồi cát - Mũi Né.
Vào PT nhớ tham quan di tích Dục Thanh - nơi Bác dạy trước khi ra đi tìm đường cứu nước. Xe máy thì cứ chạy thẳng vào gửi xe trong di tích luôn. Chỉ tốn tiền gửi xe, không tốn tiền vé tham quan. Có thể mướn hướng dẫn viên của khu di tích để nghe về lịch sử của trường Dục Thanh.

Nếu cần thì bạn pm inbox nick yahoo mình hướng dẫn thêm .

P/s: đường 716 khá đẹp nhưng rất vắng. Cẩn thận khi chạy đường này.

Lame_Pham
14-06-2012, 22:48
Với khoản tiền đó thì bằng mình thực hiện chặng 1 của 3 nước Đông Dương rồi bạn ah;)

linkuz
14-06-2012, 22:55
Budget thì tùy từng người, nhưng dù sao cũng cám ơn bạn, mình sẽ xem xét điều chỉnh. Mình đi không phải để tận hưởng và cũng ít tiền nữa :D với lại thật ra tốn nhiều vì thời gian hoàn cảnh không cho phép chạy xe thẳng từ HN vào miền trong :(

Cái biển kia mình search được qua google, keyword "off the beaten track". Cũng chưa rõ nó là bãi nào nhưng có vẻ hẻo lánh xa xôi, nguồn thông tin chưa được xác nhận ạ :D Mấy thứ bạn share mình sẽ ghi lại. Cám ơn cám ơn!

Không biết mấy tuyến đường bên đó chạy thẳng hay là nhiều khúc cua ? Các đoạn quốc lộ bắn tốc độ có kinh không ạ?

linkuz
14-06-2012, 22:59
à, mình muốn hỏi thêm là ở NT có cho thuê xe máy trong 1 tuần hoặc hơn không? mình đang xem xét cái này nếu được, thay vì gửi xe theo tàu...

banbent
15-06-2012, 08:27
hi Linh. Ở Nha Trang có cho thuê xe máy, xe số 100k/ngày. Nếu thuê cả tuần sẽ rẻ hơn. Nếu cần mình sẽ hỏi giá cả và trả lời cho ban. Bạn cần thông tin gì thêm về NT và cần sự giúp đỡ gì thì liên lac theo số điện thoại: 0936.50.60.71, chi Lam nhe. Luôn luôn welcome em.