PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Muốn hỏi kinh nghiệm đi thăm miệt vườn với chợ nổi từ HCM!

Mickey_Chu
12-06-2012, 16:52
Em hiện đang ở HN. Tầm cuối tháng 6 này có lẽ sẽ vào HCM và Vũng Tàu chơi vài ngày. Hiện e rất muốn hỏi kinh nghiệm đi thăm mấy cái miệt vườn và chợ nổi ở trong này.

Thật sự đây là lần đầu tiên Nam tiến nên đúng là gà mờ, muốn đi mấy cái này nhưng không biết nó nằm ở đâu và nên đi như thế nào cho thích hợp :( (Nếu đi chắc e sẽ xuất phát từ HCM ah)

Các bác ai có kinh nghiệm thì chia sẻ và hướng dẫn cho em với. Xin chân thành cảm ơn và đa tạ các bác :D

nguyenhoangha
13-06-2012, 07:55
Miệt vườn nôm na là nơi vùng sâu vùng xa của miền sông nước Nam Bộ (dùng cho Tây NB ) vậy nên không có " cái " miệt vườn đâu bạn nhé . Đây là lộ trình 1 ngày cho bạn đi từ Sài Gòn :

Sài Gòn - QL1A - ngã 3 Trung Lương ( Tiền Giang ) - Trại rắn Đồng Tâm - TL864 qua chiến thắng Rạch Gầm - Xoài Mút - qua phà Tam Bình sang cù lao Ngũ Hiệp - đi xuyên cù lao qua phà sang tiếp cù lao Tân Phong - qua phà sang tiếp thị trấn Cái Bè ( đoạn này có thể tham quan chợ nổi Cái Bè ) - Từ đây bạn trở lại QL1A (lúc này là 120km rồi ) và có 2 hướng đi tiếp Cần Thơ hoặc ra ngã 3 An Cư theo TL869 đi Hậu Mỹ Bắc qua chợ rẽ phải chạy dọc kênh Nguyễn Văn Tiếp - TL865 đi Mỹ Phước Tây - TL829 đi Tân Thạnh - Thạnh Hóa qua cầu Tuyên Nhơn - Theo đường N2 về Đức Hòa - Hóc Môn - Quận 12 - quận 1 .Tổng khoảng 280km đi về trong ngày .

https://i1220.photobucket.com/albums/dd457/hoangha_choroc9/Untitled-1-21.jpg

Nếu bạn đi Cần Thơ thăm chợ nổi Cái Răng thì chạy tiếp QL1A qua cầu Mỹ Thuận - cầu Cần Thơ . Cung này hơi xa nhưng có thể 170km từ Cần Thơ về SG bạn chạy đêm cho mát .

nguyenhoangha
13-06-2012, 13:56
Cồn Thới Sơn bị thương mại hóa nên chán ngắt chẳng có gì là miệt vườn cả , nếu muốn xem di tích ông Đạo Dừa thì vào .

huyquocnguyen1
13-06-2012, 14:16
Miền nam đi ngao du đơn giản lắm bạn ah
Làm du lịch nội địa chán đi tour nên cũng muốn phượt cho có không khí.
Đi từ Hcm thì đơn giản đi như lộ trình bác ấy cũng ok.
Nếu muốn thêm ngày thì về một phát Cà Mau
5 ngày đường kiếm thêm quyển Non Nước Việt nam lận lưng hay thêm em cùa lone plannet Vietnamese là
ok. cứ thế là lên đường
Vũng Tàu đi hai ngày là ok