PDA

View Full Version : Thượng Hải-Tây Đường-Hàng Châu-Tô Châu (2-12/7/2012) (chi phí tầm 12tr :D)

desong91
11-06-2012, 11:35
Sau khi tham khảo bài viết
https://www.phuot.vn/threads/43809-L%C6%B0%E1%BB%A3n-l%E1%BB%9D-Giang-Nam-Th%C6%B0%E1%BB%A3ng-H%E1%BA%A3i-T%C3%A2y-%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng-H%C3%A0ng-Ch%C3%A2u-T%C3%B4-Ch%C3%A2u
em lên kế hoạch chuyến đi này, hiện tại mới chỉ có một mình em và đây là lần đầu đi bụi ở nước ngoài nên rất hoan nghênh mọi người tham gia :)
- Ngày 1:
+ Khởi hành từ buổi sáng, theo đương bộ lên Hữu Nghị Quan, xuất cảnh sang Trung Quốc rồi về thị trấn Bằng Tường bắt xe đi Nam Ninh.(chi phí tầm 150 rmb)
+ Chiều đến Nam Ninh, tối nghỉ ngơi và thăm thú Nam Ninh.
- Ngày 2: Đáp tàu hỏa từ Nam Ninh đi Thượng Hải, chuyến tàu này dự kiến sẽ mất khoảng 28h30'; chuyến đi sẽ khá dài nhưng chúng ta sẽ cố mua đc giường nằm .(vì là sinh viên nên mình chỉ dự định mua giường nằm cứng thôi, giá: 391 rmb)
- Ngày 3: Đến Thượng Hải . Tìm khách sạn, tối tổ chức đi chơi ngắm Thượng Hải về đêm. (giá phòng tầm 120rmb/đềm cho 2 người)
- Ngày 4: Từ Thượng Hải tới Tây Đường (20 rmb/người - đi tàu cao tốc tầm 20 phút)
-Ngày 5: Từ Tây Đường tới Tô Châu (31 RMB/người). ở lại Tô Châu tầm 2 ngày :)

-ngày 7: Từ Tô Châu tới Hàng Châu (118RMB/người).
Tham quan hết ở đây rồi cuốn gói về nước :D
Hàng Châu tới Nam Ninh ( tàu giường nằm cứng 365 RMB)
Nam Ninh - Hà Nội tầm (150 rmb)

Tổng chi phí để đi chuyến này tầm 12tr (đây là em đã tính dư ra cho chắc rồi đó )
Mọi người thấy kế hoạch của em ntn, cứ thoải mái góp ý nha :D.

Ai đi thì pm mình sớm nha nick yh: de_sung_91

KiXu1983
11-06-2012, 13:03
Mình thích chuyến này, nhưng dự định đi dịp tết năm nay. Em có biết tiếng Trung ko? hay chờ đến tết rùi đi 1 thể :D

desong91
11-06-2012, 13:07
Em cũng có một chút vốn tiếng Trung a ah`, e đang tranh thủ đợt nghỉ hè năm nay để đi nên không hoãn được :( Hay là a đi luôn chuyến này với em đi, để tết sang Thái đi chùa ;)

KiXu1983
11-06-2012, 14:45
Em cũng có một chút vốn tiếng Trung a ah`, e đang tranh thủ đợt nghỉ hè năm nay để đi nên không hoãn được :( Hay là a đi luôn chuyến này với em đi, để tết sang Thái đi chùa ;)

=)) =)) =))
Anh cũng muốn đi nhưng anh ko nghỉ được tầm tháng 7. Đành phải chờ đến dịp cuối năm thôi em ạ :)

minhxinchao
11-06-2012, 16:28
Mình thích chuyến này, nhưng dự định đi dịp tết năm nay. Em có biết tiếng Trung ko? hay chờ đến tết rùi đi 1 thể :D
Bọn mình cũng đang dự định đi Tô, Hàng, T.Hải và BK dịp Tết, cũng đang lo cái vụ tiếng Tàu đây, bạn chủ thớt chắc là SV biết tiếng Tàu đó à? Bạn có thể quy đổi ra VND or USD cho dễ hình dung ra được hơn ko? RMB là đơn vị tiền tệ của TQ nhưng hình như quốc tế hay viết là CNY? đúng ko nhỉ? Nếu bọn mình ko biết tiếng Tàu thì liệu có thể tự mua được vé tàu hay có những chỉ dẫn bằng tiếng Anh ko nhỉ?

desong91
11-06-2012, 16:32
1 RMB hình như tầm 3k2 tiền việt thì phải. Còn không biết tiếng tàu mà sang đó mua được vé hay không thì mình cũng không rõ lắm, nhưng nghe vẻ bọn tàu nó ít dùng tiếng Anh lắm :|

minhxinchao
11-06-2012, 16:39
Cộng chi phí của bạn đi lại (chưa tính tiền ăn ở) quãng hơn 700 CNY tức là hơn 2triệu thôi á? Nhưng hình như lịch trình mới là 1 chiều? Bạn đi từ Hàng Châu về Việt Nam bằng cách nào? Chưa thấy bạn đề cập thì phải! Bạn đi từ Hà Nội à?

desong91
11-06-2012, 17:08
uh mình quên mất, còn tiền đi về nữa từ hàng châu tới nam ninh 365 CNY, Nam Ninh - Hà Nội 150 CNY. Đi bằng tàu với oto nên rẻ thôi bạn ạ.

minhxinchao
12-06-2012, 09:23
Vậy tính tổng chi phí đi lại chỉ có quãng gần 1200 CNY tức là ~ 4triệu thôi à? Kể ra thì cũng rẻ đấy chứ, nhưng mà như thế thì chả lẽ chi phí ăn ở đắt vậy hả bạn? Còn thứ chi phí nào khác ko mà lại lên đến tận 12triệu vậy? Với cả, đi lại bằng tàu hoả hay ô tô thì thừa nhận là rẻ nhưng mà mất thời gian quá bạn ạ. Nếu sự lựa chọn là bay nội địa TQ thì khả năng có nhanh về mặt thời gian hơn ko? (Mình có nghe nói là bay nội địa TQ rất rẻ? Bạn có thông tin nào về mảng này ko?) Tks bạn !

desong91
12-06-2012, 11:17
vé máy bay bên đó tầm 800 CNY bạn ạ (gấp đôi vé tàu). Còn về chi phí 12tr mình đưa ra chỉ là để tham khảo thôi (cầm theo phòng bất trắc mà) chứ thực tế tính cả ăn uống nghỉ ngơi bên đó cũng không cao lắm đâu. Hiện tại chưa chốt người đi nên chưa nói chuẩn hắn được bạn à.

minhxinchao
13-06-2012, 11:30
Tớ ko hiểu Tây Đường có gì đẹp ko vậy bạn? Sao bạn ko đi BK nhỉ?

desong91
13-06-2012, 11:38
vì Tây Đường gần Thượng Hải bạn ah`, đi Bắc Kinh mình thấy xa quá như thế chi phí chắc cũng bị tăng thêm nhiều. MÌnh là sinh viên mà, ko có nhiều money thế :">

hanhhuynh
13-06-2012, 15:15
mình thích chuyến đi này,nhưng mình ở sài gòn ko tham gia được ..huhuu:(

desong91
13-06-2012, 15:50
Sài gòn cũng có sao đâu bạn, đoàn mình cũng có 1 anh ở Sài gòn đặt gạch chuyến đi này đấy. Gần tới ngày đi thì anh ấy đi ra Hà Nội rồi sang Trung Quốc, nếu bạn muốn đi thì có thể đi ra Hà Nội cùng anh ấy luôn :D

nqkhaidl
14-06-2012, 16:37
mình rất muốn tham gia, nhưng khoảng thời gian đó mình kẹt công việc, phải sau 12/7 mới rảnh dc, tiếc chuyến này quá :(

galaxy178
14-06-2012, 17:51
mình thích chuyến đi này,nhưng mình ở sài gòn ko tham gia được ..huhuu:(

Bạn ơi tham gia đi, chuyến này đi qua nhiều địa danh đẹp + bọn mình ta balo sẽ ngắm nghía được kĩ. À, mình cũng là thành viên tgia đoàn, hi vọng được đồng hành với bạn :D

desong91
15-06-2012, 17:55
Hy vọng công việc của bạn sớm sắp xếp xong để tham gia chuyến này cùng bọn mình :)

Goodmorning
16-06-2012, 09:29
mình rất muốn tham gia, nhưng khoảng thời gian đó mình kẹt công việc, phải sau 12/7 mới rảnh dc, tiếc chuyến này quá :(

Mình như trên, sau 7/7 mới rảnh :)

desong91
16-06-2012, 11:29
Tiếc nhỉ, nếu công việc xong sớm hơn dự kiến trước ngày 23/6 thì bạn pm mình nha.

vongquanhtg
18-06-2012, 07:46
Bạn chú thớt ơi, cho thêm hành trình đến bắc kinh luôn đi. Mình ở sài gòn, cũng muốn tham gia chuyến đi này nữa.

desong91
18-06-2012, 08:28
Bạn ah`, hiện giờ đoàn có 4 mem rồi, nếu muốn thêm hành trình tới Bắc Kinh thì cần phải hỏi ý kiến các mem đó và tìm hiểu chi phí phát sinh khi tới BK nữa? 23/6 này mình chốt đoàn, mình sẽ trả lời bạn trước hôm đó nha ^^

galaxy178
18-06-2012, 09:22
Bạn chú thớt ơi, cho thêm hành trình đến bắc kinh luôn đi. Mình ở sài gòn, cũng muốn tham gia chuyến đi này nữa.

Bạn ơi mùa này là mùa Bắc Kinh bị ảnh hưởng bão cát từ Nội Mông, đi ko thích đâu. Với lại đi từ T.Hải -> Bắc Kinh + thăm quan thì cũng mất thêm rất nhiều tgian. Tớ nghĩ Bắc Kinh bạn nên dành hẳn 1 chuyến riêng thì tốt hơn :D

memo4148
19-06-2012, 21:14
Sớm quá bạn ơi...có thể lùi lại 1 chút được không??? mình muốn đi lắm nhưng còn phải mất thời gian làm hộ chiếu và xin visa nữa...hichic

desong91
20-06-2012, 11:30
Bạn ah, nếu bạn đi thì có thể làm luôn hộ chiếu từ giờ được mà. Nếu mà làm dịch vụ cũng nhanh thôi mà theo mình biết thì chi phí không quá cao đâu. 23/6 mình mới chốt đoàn, 26 mới xin visa và off mem. Nếu đi thì bạn báo trước ngày 23 cho mình nhé, yh của mình là de_sung_91. Hoan nghênh bạn gia nhập đoàn :L

MeoMeo1907
22-06-2012, 09:18
không biết có bạn nào đi BK-TH-HC-Tôchau vào dịp trước tết thi pm mình nhé, nhóm minh có 2 ng biết tiếng giỏi,thồng thạo đường phố và mình cũng sống bên quảng châu nhiều năm rồi, nhóm dang thiếu ng, ban nào dự đinh đi add yh mình nhé : [email protected]

Nheva
22-06-2012, 11:06
không biết có bạn nào đi BK-TH-HC-Tôchau vào dịp trước tết thi pm mình nhé, nhóm minh có 2 ng biết tiếng giỏi,thồng thạo đường phố và mình cũng sống bên quảng châu nhiều năm rồi, nhóm dang thiếu ng, ban nào dự đinh đi add yh mình nhé : [email protected]

Mình đi TQ khá nhiều lần rồi (12 lần) có lời khuyên cho bạn thế này: TQ rộng lớn, bạn nên chia vùng ra mà đi thì sẽ tiện đường và đi đc kỹ hơn.
Theo mình không nên đi kết hợp BK với vùng Giang Nam như plan trên của bạn. Đó thường là tour của các cty dành cho những người chắc chỉ đi TQ 1 lần.
Mình tự đi thì nên để BK đi kết hợp với Sơn Tây, Nội Mông.
Còn Thượng Hải nên đi kết hợp với vùng Giang Nam: Hàng Châu, Tô Châu, An Huy (Hoàng Sơn)
Đại loại thế.
Có lẽ năm sau mình sẽ làm 1 chuyến Giang Nam (vì nói thật Hàng Châu, Tô Châu mình đã qua 2 lần, nhưng đều là đi tour nên ko kỹ và ko vui lắm), nếu bạn chờ đc thì mình gọi. Mình đã từng tự đi Tân Cương, Nội Mông, Vân Nam, Hồ Nam, Con đường tơ lụa và 14 tỉnh của TQ nên cũng có chút kinh nghiệm

MeoMeo1907
22-06-2012, 12:10
à sry ban Nheva nhè, mình viết nhầm=,=, kế hoạch cua nhóm mình la Nam Kinh- Giang Tô-hàng châu-TC ban a. Vì nhóm có 1 bạn tàu choi thân, sẽ dẫn nhóm mình di nhũng địa điểm trên, chi? là nhóm mình hiên giờ dang tuyển thêm người thôi, nhữ thứ khác đã chuẩn bị hết rồi[ toàn bộ chi phí đi lại+an ở đều được tiết kiêm tối đa], ai di pm nhóm mình nhé

minhxinchao
22-06-2012, 12:23
không biết có bạn nào đi BK-TH-HC-Tôchau vào dịp trước tết thi pm mình nhé, nhóm minh có 2 ng biết tiếng giỏi,thồng thạo đường phố và mình cũng sống bên quảng châu nhiều năm rồi, nhóm dang thiếu ng, ban nào dự đinh đi add yh mình nhé : [email protected] Đi trứoc Tết thì làm gì có nhiều thời gian bạn ơi? Trước Tết còn ở nhà mà ...lĩnh thưởng và sắm Tết chứ? :)) Sao bạn ko đi vào dịp Tết đi nhỉ? Bọn mình cũng có dự định đi trong dịp Tết bạn ạ

Nheva
22-06-2012, 17:32
à sry ban Nheva nhè, mình viết nhầm=,=, kế hoạch cua nhóm mình la Nam Kinh- Giang Tô-hàng châu-TC ban a. Vì nhóm có 1 bạn tàu choi thân, sẽ dẫn nhóm mình di nhũng địa điểm trên, chi? là nhóm mình hiên giờ dang tuyển thêm người thôi, nhữ thứ khác đã chuẩn bị hết rồi[ toàn bộ chi phí đi lại+an ở đều được tiết kiêm tối đa], ai di pm nhóm mình nhé
Ờ, plan như vậy là hợp lý đó.
Rất tiếc t7 này mình có plan khác, chứ ko thì mình cũng join. Nhưng lưu ý các bạn nhé tầm đó Hàng Châu nóng lắm, 1 trong từ đại hỏa lò của Trung Hoa lục địa đó

got_but_chi
22-06-2012, 21:32
Hấp dẫn quá -.-
Bạn đã có thêm được thành viên nào nữa chưa vậy ?
Muốn đăng ký quá đi thôi -.-

Falling_in_love
22-06-2012, 22:35
Thượng giới có Thiên Đàng
Hạ giới có Tô , Hàng
Nghe đã lâu, độ ham hố có thừa nhưng thấy Meomeo dụ dỗ và bạn kia bảo Hàng Châu mùa này như Hỏa Diệm cũng ngán. Ble bla, chắc đi cùng Meomeo quá !

desong91
23-06-2012, 08:22
Bạn ah`, nếu bạn đi thì cho mình sdt. Hnay 23/6 mình mới chốt đoàn, rất hoan nghênh bạn gia nhập :D