PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Ez-link card hay Singapore Tourist pass

wanwan57
10-06-2012, 05:53
Chào mấy bạn, tháng 8 này cả nhà mình 10 người đi chơi sing trong 5 ngày, nên mình không biết là Ez-link card hay singapore tourist pass tốt hơn. Các bạn góp ý dùm mình nhe. Cảm ơn các bạn nhiều. :):):)

Mèo Bay
11-06-2012, 15:22
Mình đi Sing 2 lần đều dùng STP. STP có loại 1, 2, 3 ngày. Khoán gọn mỗi ngày 8 SGD, cả tàu điện ngầm và xe bus luôn, thêm 10$ deposit sẽ được trả lại khi trả thẻ. Vì vậy đi lại rất thoải mái, thích thì nhảy lên, thấy chỗ nào hay hay lại nhảy xuống. Không phải lăn tăn chuyện tiền còn hay hết cả. Nhờ thẻ này mà mình đã đi chu du hết các tuyến xe điện ngầm ở Sing, đến tận các ga cuối, thậm chí không tốn cả tiền từ sân bay vào TP và ngược lại nữa. Bạn cứ nghĩ: 1 chuyến xe taxi vào nội thành là 16-20$ thì chỉ với 8$ bạn đi vào nội thành và chu du cả ngày nữa là đủ lãi to rồi.

Hạn chế của STP là bạn phải mua ngay tại ga ở Terminal 2 thì mới vào nội thành được. Trong nội thành cũng chỉ có vài ga có điểm giao dịch như Chinatown, Bugis... và các điểm này chỉ mở cửa từ 10.30 sáng thôi. Nếu bạn đi 5 ngày, có thể phải mua 2 lần thẻ: 1 lần 3 ngày và 1 lần 2 ngày. Hơi lích kích tí với chuyện trả thẻ cũ, mua thẻ mới thôi.

wanwan57
12-06-2012, 08:07
bạn cho mình hỏi là nó có giới hạn thời gian trả thẻ không vậy, vì mình tới Sing là 7h sáng, nhưng lúc tra thẻ thì có thể là khoảng 5-6h chiếu của 5 ngày sau lận (có thể mình sẽ mua 2 lần, 1 lần 3 ngày, 1 lần 2 ngày; mình ở hostel ngay Chinatown lận). Cảm ơn bạn nhiều.

tuxedo86
14-09-2012, 13:39
Hình như trả thẻ tự động qua máy

alittlemad
21-09-2012, 08:42
Ez card giờ ko trả lại lấy tiền đc như trước nữa nhưng hạn dùng là 5 năm. Mua lần đầu 12 đồng trong đó 5 đồng tiền thẻ, 7 đồng trong tk, đi hết thì lại topup. Cá nhân mình thấy tiện hơn STP, mặc dù khi hỏi đội bán thẻ ở station cũng đc khuyên là nên mua STP (theo lời đội đấy nói là value for money).

peccovn
23-09-2012, 17:12
Theo mình thì, mỗi loại có ưu điểm khác nhau.
Nếu bạn ít đi lại thì nên mua EZ
Còn bạn đi nhiều thì nên mua STP.
Tuy nhiên, hợp lý nhất thì nên kết hợp cả 2. mua STP 1 ngày, ngày nào sử dụng nó thì nên tận dụng triệt để, đi từ sáng sớm đến tối khuya, đi thật nhiều hehhehe... mình qua HK cũng áp dụng như vậy.