PDA

View Full Version : 29/10-7/11 - Lijiang, Lugu, Shangrila, Dali, 1 hành trình, 4 điểm đến

tranttlinh
09-06-2012, 15:32
Xin chào mọi người, hiện nay nhóm mình gồm 2 chị em, 1 người từ Hải Phòng, 1 người từ SG. Lên đây rủ rê mọi người cùng đi ^^ và xin ý kiến cũng như hướng dẫn của những anh chị em đã đi rồi.

=========
LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN

Ngày 1: tập trung lúc 6am ở cửa khẩu, làm thủ tục Hà Khẩu (Hekou) lên xe đi Côn Minh (Kunming). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (Lijiang).

Ngày 2: Sáng đến Lijiang tìm ks, gửi đồ sau đó đi Mộc phủ, lang thang phố cổ. Chiều đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan).

https://4.bp.blogspot.com/_D_9jF5PG994/S8zcHFJl1pI/AAAAAAAAAw8/RnLLeCCbcf4/s600/Lijiang.jpg
con kênh xinh xinh, 1 góc yên bình của Lijiang (ảnh này và các ảnh khác trong topic là từ Google)

Ngày 3: Sáng đi Ngọc Long Tuyết Sơn (Jade Dragon/ Yulong Snow Mountain). Chiều tự do tìm hiểu Lijiang xinh đẹp, nếu thu xếp được thì bắt bus đi Thúc Hà (Shuhe).

Ngày 4: Sáng khởi hành đi Lugu (Tây vương nữ quốc trong truyền thuyết, ai xem Tây Du Ký rồi hẳn sẽ nhớ).

Ngày 5: Ngắm nghía Lugu, chơi quanh thôn Lạc Thủy (bằng xe đạp)

https://2.bp.blogspot.com/_FrgVmNfMJJg/SUaFq9SCIkI/AAAAAAAAAos/wwtDhZd3E9k/s600/LuguLake2.jpg
hồ Lugu

Ngày 6: Sáng chơi 1 chút rồi khởi hành từ Lugu về Lijiang, sau đó nối chuyến đi tiếp Shangrila (chắc tầm 6pm sẽ tới nơi).

Ngày 7: Sáng tham quan tu viện Songzanlin (phiên bản thu nhỏ của Potala ở Lhasa), chiều đi công viên Potaso.

https://3.bp.blogspot.com/-lMZTHwByQ-w/TgPmZJWMAzI/AAAAAAAABjw/ciPcmLXhx_8/s600/SongzanlinMonastery.jpg
Songzanlin

Ngày 8: Sáng đi hồ Bitahai hoặc Napa, trưa ăn xong, tối khởi hành từ Shangrila về Kunming. (sleeper bus, khoảng 10-11h)

Ngày 9: Sáng đến Kunming. Tham quan Kim Điện, chợ hoa.

Ngày 10: Kunming - Hekou - Hà Nội

==========
CHI PHÍ DỰ KIẾN

ăn: $10 x 10 = $100
ở: $10 x 9 = $90
đi lại đường dài: $20 x 10 = $200
vé vào cửa, thuê xe, cable treo: $150
tổng = $540
(chưa tính chi phí visa là $60 + chi phí cá nhân đến Lào Cai và ngược lại)

==========
1 SỐ CÂU HỎI

1. Bọn mình không đi vào dịp lễ lạt gì của các bạn ấy thì mua vé tàu có dễ ko ạ? vì những chặng như Kunming - Lijiang, Dali - Kunming em muốn đi tàu cho khỏe hơn là đi xe.

2. Giữa Thạch Ca và Ngọc Long Tuyết Sơn, thì núi nào đáng đi hơn ạ? Mình sẽ chọn 1 trong 2. Mà ở NLTS có cái show Impression of Lijiang đông đảo lắm (lợi thế của TQ mà) do Trương Nghệ Mưu dàn dựng, mình thấy phí đắt, có đáng xem ko aj? hay là để dành tiền đấy đi ăn thịt bò Yak cho sướng?

3. Thẻ SV quốc tế có hữu dụng ko? Mình thấy các bạn TQ đợt này tận thu dã man, cái khỉ gió gì cũng đánh entrance fee, mà so sánh với các nước khác thì đắt chứ...

4. Bọn mình đi vào đầu tháng 11, thì có lạnh lắm ko nhỉ?

5. Có điểm vui chơi ăn uống hay nhà nghỉ nào nào mà mọi người thích không ạ?

6. Chi phí dự trù ở phía trên có hợp lý hay không?

MrMilan
09-06-2012, 21:50
1. Nếu không vào dịp lễ cũng khó mua vé, vì tuyến này rất đông người đi, cố gắng đi sớm hoặc mua vé từ trước thì đẹp, đi ô tô vất vả hơn và mất nhiều thời gian hơn.
2. Đi NLTS hơn Thạch Ca, trong trường hợp ko đi được NLTS thì mới đi Thạch Ca, show diễn kia nếu có điều kiện và time thì cố gắng xem, ko xem được cũng chả tiếc.
3. Thẻ SV có tác dụng miễn nửa tiền vé vào cổng ở NLTS là 50 tệ, miễn vé vào tu điện Songzanlin từ 100 tệ xuống còn 65 tệ.
4. Đầu tháng 11 có tuyết rơi rồi, khá lạnh đấy.
5. Chịu khó tìm lại một số topic về Lệ Giang và Shangrila ở trong box Thông tin du lịch châu Á.
6. Chi phí quy ra tệ thì đẹp, tháng 2 mình đi hết khoảng 2800 tệ, chưa tính tiền làm visa, tiền vé khứ hồi từ HN đi Lào Cai.

Mà lịch trình của bạn có 8 đến 9 ngày, phải vắt chân lên cổ chạy mới kịp đi 4 điểm như trong lịch trình của bạn, ko có thời gian nghỉ, thăm thú chỗ này chỗ kia, tốt nhất là chỉ còn 3 điểm , bỏ đại lý hoặc hồ LUgu lại

tranttlinh
10-06-2012, 07:56
@MrMilan: Cảm ơn bạn, các thông tin của bạn rất hữu ích với nhóm mình. Mình cũng nghĩ đi vậy hơi vất vả nên có lẽ sẽ bỏ bớt Đại Lí.

Các thành viên tới thời điểm hiện tại:

1. tranttlinh - từ SG - 1988
2. thu4se - từ SG - 1982
3. tolamay - từ HP - 1985

peccovn
10-06-2012, 10:37
Đại lí theo mình rất đẹp và đáng để đến. Nếu được thì nên thêm 1 hoặc 2 ngày nữa vào hành trình để chuyến đi thêm trọn vẹn em ơi.

memo4148
19-06-2012, 21:44
Các bạn định xin visa thế nào vậy??? Mình cũng máu đi lắm nhưng mà ngại mỗi khoản đi xin visa vì chưa có kinh nghiệm bao giờ...
Và làm thế nào để đổi tiền...? có thể đổi từ VNĐ ra nhân dân tệ được không hay là phải đổi sang $ rồi mới đổi về tệ được...

Tớ chưa ra nước ngoài bao giờ nên chưa có kinh nghiệm...:(

hoangvanphuong75
20-06-2012, 09:00
@ Da mat thoi gian tu Saigon ra thi Em nen di Daili. Khong nen bo Daili, Kunming bus to Daili. Chieu ve thi di Train Lijiang Kunming vi chu dong thoi gian mua Ve tai Ga or Hostel.
Co dieu kien thi nen o 1 dem trong Suhe tuyet voi, ngon Nui tuyet phia sau Suhe, thi luc do se thich Lijiang (dia danh Suhe duoc ua thich hang TOP must see cua du lich China va co Ban ve vao cong).Ban dem tai Quang truong trung tam Suhe, em se duoc song trong khong khi Tang thuc su, singing and dancing. Tom lai neu khong o 1 dem thi that phi.

Mèo Bay
20-06-2012, 17:20
Đường đi hồ Lugu rất xấu, đi rất vất vả nên tháng 10 năm ngoái nhóm mình đi 11 ngày mà vẫn phải bỏ nó ra khỏi lịch trình. Từ LG đi Lugu khoảng 270km mà đi gần cả ngày đường, chưa kể chỉ có thể đi theo tuyến LG-Lugu-LG-Shangri La chứ không có đường nối thẳng giữa Lugu và Shangri-La nên đường đi khá bất tiện. Lại nghe các nhóm đã đi Lugu về nói nếu không ở đó tầm 3 ngày để cảm nhận cuộc sống rất đặc sắc nơi đó thì thật phí công ngồi xe dằn xóc hơn 500km người nhừ như dưa.

julianhuang
21-06-2012, 09:05
uiz.. Giá như các bạn xếp lịch đi sớm hơn 1 tuần... ~ T_T . Đầu tháng ko xin nghỉ được!

nhjmcoi
21-06-2012, 21:08
Chị ơi xem xét lại lịch được ko ah? Cuối tháng, 1 đống báo cáo em hok bỏ để đi được, nhìn cái lịch trình hay ho mà em cũng xoắn quẩy quá.

julianhuang
25-06-2012, 09:07
Bạn tranttlinh ơi! Có thể dời lại lịch từ ngày 20/10~30/10 không nhỉ? Muốn tham gia quá , mà lịch như vậy thì kẹt..~ ko nghỉ được.! Bạn có thể cho nick liên lạc ko? Nick Q là: skype : juanquyen. Yahoo: [email protected]

tranttlinh
25-06-2012, 15:18
Các bạn định xin visa thế nào vậy??? Mình cũng máu đi lắm nhưng mà ngại mỗi khoản đi xin visa vì chưa có kinh nghiệm bao giờ...
Và làm thế nào để đổi tiền...? có thể đổi từ VNĐ ra nhân dân tệ được không hay là phải đổi sang $ rồi mới đổi về tệ được...

Mình cũng chưa xin visa đi Trung Quốc bao giờ nhưng nghe nói chỉ cần đến đại sứ quán hoặc lãnh sự quán ở HN và SG sẽ được chỉ dẫn tận tình, nếu đi làm dịch vụ thì càng tiện hơn, chì mất vài ngày, mang theo ảnh thẻ và passport, phí làm visa là 65$.

@ Da mat thoi gian tu Saigon ra thi Em nen di Daili. Khong nen bo Daili, Kunming bus to Daili. Chieu ve thi di Train Lijiang Kunming vi chu dong thoi gian mua Ve tai Ga or Hostel.
Co dieu kien thi nen o 1 dem trong Suhe tuyet voi, ngon Nui tuyet phia sau Suhe, thi luc do se thich Lijiang (dia danh Suhe duoc ua thich hang TOP must see cua du lich China va co Ban ve vao cong).Ban dem tai Quang truong trung tam Suhe, em se duoc song trong khong khi Tang thuc su, singing and dancing. Tom lai neu khong o 1 dem thi that phi.

Đường đi hồ Lugu rất xấu, đi rất vất vả nên tháng 10 năm ngoái nhóm mình đi 11 ngày mà vẫn phải bỏ nó ra khỏi lịch trình. Từ LG đi Lugu khoảng 270km mà đi gần cả ngày đường, chưa kể chỉ có thể đi theo tuyến LG-Lugu-LG-Shangri La chứ không có đường nối thẳng giữa Lugu và Shangri-La nên đường đi khá bất tiện. Lại nghe các nhóm đã đi Lugu về nói nếu không ở đó tầm 3 ngày để cảm nhận cuộc sống rất đặc sắc nơi đó thì thật phí công ngồi xe dằn xóc hơn 500km người nhừ như dưa.

Cảm ơn 2 anh chị ^^ em sẽ cân nhắc thêm, gần đây cũng chịu khó vào forum của Lonely planet và mấy 4rum dành cho người nước ngoài ở Kunming để nghiên cứu, vì thời gian từ giờ đến đó còn dài nên sẽ tiếp tục xây dựng plan hợp lý nhất cho mọi người.

Chị ơi xem xét lại lịch được ko ah? Cuối tháng, 1 đống báo cáo em hok bỏ để đi được, nhìn cái lịch trình hay ho mà em cũng xoắn quẩy quá.

Bạn tranttlinh ơi! Có thể dời lại lịch từ ngày 20/10~30/10 không nhỉ? Muốn tham gia quá , mà lịch như vậy thì kẹt..~ ko nghỉ được.! Bạn có thể cho nick liên lạc ko? Nick Q là: skype : juanquyen. Yahoo: [email protected]
Lịch bọn mình không đổi được rồi, hic :( vì bọn mình đã đặt vé máy bay SG-HN mất rồi :(

Mùa Thu Nhỏ
25-06-2012, 21:41
Bạn ơi, mình cũng ở SG, mình vừa book được vé giá rẻ của VietJet bay SG-HN từ 27/10 đến 08/11, mình đặt gạch tham gia nha. Mê Lệ Giang - Shangrila khi xem Mê Kông ký sự lâu rồi mà chưa có dịp đi (đọc topic book vé luôn :D). Có ọp ẹp gặp mặt nhau trước khi đi thì P.M mình nhé.

Email của mình: [email protected].

Thanks bạn trước nha.

cafelela
26-06-2012, 10:41
Tháng 3 năm trước mình cũng đi cung này, làm visa tại Đại Sứ Quán TQ ở HN và xuất phát từ Lạng Sơn đi Nam Ninh, tuyến này hơi vòng vèo nhưng do hai đứa con gái say oto nên đành phải đi tàu như thế. Các bạn đi từ cửa khẩu Hà Khẩu mình nghĩ ko phải làm visa đâu, chỉ xin cái giấy thông hành là ổn, được 15 ngày lưu trú tại 1 tỉnh giáp biên với VN (thông tin mình tìm hiểu qua nhà xe PHi tại HN).

- Vào Thúc Hà đừng đi cổng chính, phía bên trái có một lối mòn dành cho oto và người bản địa đi lại, bạn cứ tỉnh bơ đi theo đường đó sẽ ko bị mất vé vào cửa. Ngủ lại Thúc Hà cũng là một ý kiến rất hay! Mà nói chung các địa danh cùng một tuyến ấy tốt hơn hết là đừng nên bỏ phí chỗ nào, có thể kham được thì hãy cố đi cho hết bởi sẽ rất khó có cơ hội quay lại.

- Trên mạng cũng có khá nhiều thông tin về chỗ đổi tiền Việt sang tiền NDT tại Lào Cai uy tín, bạn chỉ cần tìm địa chỉ điện thoại rồi đến nơi là đổi được thôi.

- Vào tháng 11 thì chắc tuyết rơi nhiều rồi, chắc lạnh lắm, các bạn dân miền Nam muốn đi núi tuyết thì nên mang thật nhiều miếng dán ấm theo.

Mùa Thu Nhỏ
28-06-2012, 11:05
Mình tìm thấy trang này viết rất cụ thể cung đường đi của đoàn mình:

http://peterpanvn.wordpress.com/category/l%E1%BB%87-giang-shangri-la-2010/page/4/

PeterPan
28-06-2012, 12:51
@Mùa Thu Nhỏ: Đấy là blog của tôi, các bài viết ở đó được lấy lại từ một topic tôi đã tạo trên diễn đàn này.

Bạn có thể xem tại topic sau (bài viết theo tuần tự thời gian tăng dần nên sẽ dễ xem hơn tại blog):

Lệ Giang - Shangri-La 2010: Tìm thấy "Đường chân trời đã mất" (https://www.phuot.vn/threads/7674-L%E1%BB%87-Giang-Shangri-La-2010-T%C3%ACm-th%E1%BA%A5y-%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng-ch%C3%A2n-tr%E1%BB%9Di-%C4%91%C3%A3-m%E1%BA%A5t)

Mùa Thu Nhỏ
28-06-2012, 16:08
@PeterPan: Thanks bạn !

MrMilan
28-06-2012, 22:07
Cung này thích nhỉ, giá như mình được đi tới những chỗ thế này

shouyong
29-06-2012, 23:04
Đổi tiền thì các bạn khi đến HN thì có thể ra Hà Trung. Mà nhóm của bạn không có ai biết tiếng Trung à?

tranttlinh
01-07-2012, 19:32
Đổi tiền thì các bạn khi đến HN thì có thể ra Hà Trung. Mà nhóm của bạn không có ai biết tiếng Trung à?
Nhóm mình có 1 người biết tiếng Trung đủ để giao tiếp bạn ạ.

MrMilan
01-07-2012, 19:59
Nhóm mình có 1 người biết tiếng Trung đủ để giao tiếp bạn ạ.

Ko cần ai cũng được

got_but_chi
10-07-2012, 00:39
Các bạn thử nghiên cứu phương án đi thẳng từ Côn Minh đến Lugu rồi mới qua Lệ Giang xem thời gian chơi ở Lugu có nhiều ra chút nào ko -.-
Hình như từ Côn Minh có xe gường nằm đi Ninh Lương lúc 6h chiều và 10h sáng hôm sau là đến Ninh Lương

bingoc
10-07-2012, 09:44
Ban oi,co the doi lich bdau di vao ngay thu 7 duoc ko? Nhu vay khong phai xin nghi phep nhieu. Minh online bang dien thoai nen ko go duoc Tieng Viet, moi nguoi thong cam nhe!

Taboo
10-07-2012, 09:58
@MrMilan: Cảm ơn bạn, các thông tin của bạn rất hữu ích với nhóm mình. Mình cũng nghĩ đi vậy hơi vất vả nên có lẽ sẽ bỏ bớt Đại Lí.

Các thành viên tới thời điểm hiện tại:

1. tranttlinh - từ SG - 1988
2. thu4se - từ SG - 1982
3. tolamay - từ HP - 1985

Cho mình hỏi: bây giờ mình đăng ký một suất đi cùng đoàn thì có kịp không nhỉ?
Hiện tại đoàn mình đã có bao nhiêu bạn tham gia chuyến đi này rồi!
Và đến thời điểm này, chi phí dự trù cho chuyến đi là bao nhiêu hả bạn?
Thanks bạn nhiều!

newhope1026
10-07-2012, 18:18
Bây giờ mình đăng kí còn kịp không?

Góp ý: Mình thấy kế hoạch của bạn đi hơi nhiều & tốn nhiều thời gian cho việc di chuyển. Thay vi Lijiang, Lugu, Shangrila, Dali, bạn có thể đi Kumming, Thạch Lâm, Dali, Lijiang, Shangrila.

Hotelalpha
10-07-2012, 18:33
Chào các Bạn
Mình đã từng đến Côn Minh và Thạch lâm, nhưng chưa đến Đại Lý & Lệ Giang, thấy chương trình này hay và phù hợp nên muốn tham gia. không biết là còn chỗ không vậy ? Mình là A Hắc Ca, ở Sài Gòn.

tommybsdinh
10-07-2012, 19:10

Hi Các Bạn,
theo ý kiến của mình, vì mình mới đi về ngày 5/7. với 9 ngày thì bạn nên đi theo cung đường thế nầy
1/Kungminh - Đại lý - Shangrila - Lệ Giang - Lugu
từ kUNGMINH - Đlý (146 tệ - 4 tiếng) tham quan tam tháp (121 tệ) và phố cổ (free)
2/Tại bến xe phía bắc ĐL bạn đón xe đêm ( xe nằm tiện nghi) 98 tệ đi thẳng Shangrila ( chuyến muộn nhất là 7h30pm, tới Shangrila 6h sáng...tận dụng được ban đêm để ngủ), đón taixi vào phố cổ 10 tệ, ngay đầu phố cổ rất nhiều cò du lịch, giá xe cực kỳ rẻ, đi núi, potala..cả ngày có 60 tệ( 190 ngàn). ks twin co 100 tệ/per night, dorm/35 tệ.
3/từ Shangrila - Lệ giang 200km, 4 tiếng 30p (chuyến sớm nhất 7h sáng, muộn nhất 6pm) xe tốt
4/ khám phá lệ giang, nên xem show, núi ngọc long tuyết sơn
tại LỆ GIANG khi tham quan Hắc long đàm...giá vé 80 tệ (270ngan), tuy nhiên bạn đừng có mua, sẽ có 1 bà người dân tộc dẫn bạn đi đường tắc có 15 tệ, kaka, bà nầy sẽ đứng trước cồng HLĐ, mình o hiểu ngôn ngữ, nhưng hiểu bà mu6o1n dẫn mình đi đường vòng kaka vui lắm, trãi nghiệm
5/ nếu vừa đi NLTS và xem show bạn chuẩn bị 1 triệu, vé mắc bà cố, tuy nhiên bạn ra bến xe đón xe, rồi tài xế cho bạn nằm dưới băng ghế trốn vé có 300ng thôi (thêm 1 trãi nghiệm, vui lắm).
6/ từ Lệ Giang đón xe lửa, bus ỏ bay về Thành Đô đi Nga Mi, Lạc Sơn...khi đi Nga mi MÌNH CHỈ BẠN cách TRỐN VÉ xe bus nha.
vé vào cổng các điểm tham quan TQ cực kỳ mắc, mặc dù o phải là di sản thế giới.
8/ nhớ đem theo thẻ sv quốc tế nếu có, (hoặc mượn của bạn bè rồi scan hình mình vô)
nếu giá cả hợp lý, thì mình đâu có trốn vé, đằng nầy vào cái chùa mà mất 400 ngàn, tiếc quá...trốn vé
chúc bạn có một chuyến đi vui vẽ

MrMilan
10-07-2012, 20:34
Bạn tommybsdinh copy cái lịch trình ở đâu vậy.
Đi NLTS các bạn sẽ phải mua cái vé bảo tồn Lệ giang 80 tệ, với cái vé này bạn được miễn phí vào cửa Hắc long đàm hoặc ngược lại tức là mua 80 tệ HLĐ thì sẽ ko phải mua cái vé 80 tệ đó lúc đi NLTS, nhớ cầm theo vé đừng vứt đi. Vì thế sao phải mất 15 tệ cho một bà người địa phương làm gì.
Đang đi Lệ giang sao lại có vụ đón xe lửa về Thành Đô, Nga My, Lạc Sơn nhỉ, bạn tommybsdinh copy ở đâu về thì cũng phải sửa lại nhé
9 ngày mà tính đi cả Đại Lý, Lugu, Lệ Giang và Shangrila thì chỉ có mà vắt chân mà chạy hoặc di chuyển bằng đường máy bay là chính, bây giờ VNA ko bán vé đường bay Hà Nội Côn Minh nữa rồi, cho nên các bạn đều phải di chuyển bằng đường bộ từ Hà Khẩu đi CÔn Minh.
Nhóm mình mới đi về, 10 ngày mà cũng chỉ đi được Lệ Giang, Đại Lý và SHangrila, Lugu thì không thể nào kịp được, vì đi Lugu phải mất tới 3 ngày mới thấy được vẻ đẹp của nó, 1 ngày đi, 1 ngày về, một ngày thăm hồ Lugu
Xem show diễn Ấn tượng lệ giang sao lại có vụ trốn vé xe ở đây, vé vào cửa bán ở ngoài, không giảm giá với thẻ sinh viên, vậy trốn bằng niềm tin à

Mèo Bay
10-07-2012, 23:17
Mình cũng ngạc nhiên với cái bạn tommybsdinh này thật. Năm ngoái nhóm mình đi 11 ngày mà cũng chả đi được hồ Lugu dù bọn mình đi xe thuê bao từ đầu đến cuối chứ không lích kích tàu xe công cộng.

Mình nghĩ là nếu không có tiền thì thôi, không nên tìm cách trốn vé vì 2 lẽ:

1-Nếu bị phát hiện sẽ bị phạt gấp nhiều lần tiền vé;

2-Khi bị phát hiện, người ta hoàn toàn có quyền nhục mạ mình là đồ nọ đồ kia, tại sao phải đánh đổi sự tự trọng của mình với cái giá rẻ như thế? Thật ra mình cũng thuộc loại da dày như tê giác nhưng mình chỉ nghĩ đến chuyện người ta cong cớn "Bọn VN chúng mày..." là đủ để mình không bao giờ làm điều gì sai trái hoang đường ở nước ngoài cả.

Một người bạn du học nhiều năm ở nước ngoài từng nói với mình: "Những người nước ngoài họ thường nói với anh: chúng mày đứa nào cũng da vàng tóc đen người nhỏ thó như nhau, tên thì khó đọc, khó nhớ nên bọn tao chả phân biệt được đứa nào là đứa nào; chúng tao chỉ biết là: khi 1 đứa trong chúng mày làm một điều tốt, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN chúng nó tốt đấy chứ! Còn nếu 1 đứa trong chúng mày làm một điều xấu, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN thật là tồi tệ!"

Công nhận là giá vé tham quan ở TQ rất đắt, trong chuyến đi TQ vừa rồi (Một vòng Quảng Tây-Hồ Nam) của mình, chỉ riêng phí tham quan đã mất gần 1000Y trong tổng số chi phí 4400Y. Tuy nhiên cái gì đắt cũng có cái giá của nó: phí bảo tồn Lệ Giang mất 80Y nên thành Đại Nghiên đẹp long lanh, sạch bóng đến cái mẩu đầu thuốc lá cũng khó nhìn thấy; còn Phượng Hoàng cổ trấn không có thu tiền bảo tồn nên nhếch nhác dơ bẩn. Mình không thích cách như ở VN: giá tham quan tuy rẻ nhưng di tích không được tôn tạo và bảo vệ tốt, thậm chí trật tự, vệ sinh cũng chẳng nên thân :(

tranttlinh
10-07-2012, 23:57
Các bạn thử nghiên cứu phương án đi thẳng từ Côn Minh đến Lugu rồi mới qua Lệ Giang xem thời gian chơi ở Lugu có nhiều ra chút nào ko -.-
Hình như từ Côn Minh có xe gường nằm đi Ninh Lương lúc 6h chiều và 10h sáng hôm sau là đến Ninh Lương
Lịch trình thực ra vẫn chưa fix, về điểm đến thì tới bây giờ vẫn chỉ chắc chắn là có Kunming, Lijiang, Shangri-la còn Dali và Lugu thì bọn mình vẫn đang tiếp tục tham khảo ý kiến từ nhiều nguồn, hơn nữa dự định đến tháng 9 tổ chức 1 buổi off để mọi người cùng thống nhất để làm sao trong thời gian 9 ngày có thể đi với chi phí hợp lý nhất.

Ban oi,co the doi lich bdau di vao ngay thu 7 duoc ko? Nhu vay khong phai xin nghi phep nhieu. Minh online bang dien thoai nen ko go duoc Tieng Viet, moi nguoi thong cam nhe!
Bạn thông cảm, bọn mình đã có 3 người mua vé máy bay SG-HN rồi nên khó thay đổi thời gian lắm.

Cho mình hỏi: bây giờ mình đăng ký một suất đi cùng đoàn thì có kịp không nhỉ?
Hiện tại đoàn mình đã có bao nhiêu bạn tham gia chuyến đi này rồi!
Và đến thời điểm này, chi phí dự trù cho chuyến đi là bao nhiêu hả bạn?
Thanks bạn nhiều!
Hiện tại nhóm mình có 4 người là tranttlinh, thu4se, tolamay, mùa thu nhỏ, trong đó có 3 người bay từ SG ra. Chi phí dự trù thì bạn có thể thấy ở #1. Welcome bạn nếu có thể tham gia :)

Bây giờ mình đăng kí còn kịp không?
Góp ý: Mình thấy kế hoạch của bạn đi hơi nhiều & tốn nhiều thời gian cho việc di chuyển. Thay vi Lijiang, Lugu, Shangrila, Dali, bạn có thể đi Kumming, Thạch Lâm, Dali, Lijiang, Shangrila.
Welcome bạn nếu có thể tham gia :) mình cũng thấy là hiện tại lịch trình có bất tiện vì thời gian di chuyển tương đối nhiều nhưng mình không có ý định đi Thạch Lâm.

Chào các Bạn
Mình đã từng đến Côn Minh và Thạch lâm, nhưng chưa đến Đại Lý & Lệ Giang, thấy chương trình này hay và phù hợp nên muốn tham gia. không biết là còn chỗ không vậy ? Mình là A Hắc Ca, ở Sài Gòn.
Welcome A Hắc Ca :) bọn mình hiện tại có 4 người, nếu bạn ở SG thì rất tiện cho việc gặp mặt vào tháng 9 này.

Hi Các Bạn,
theo ý kiến của mình, vì mình mới đi về ngày 5/7. với 9 ngày thì bạn nên đi theo cung đường thế nầy
1/Kungminh - Đại lý - Shangrila - Lệ Giang - Lugu
từ kUNGMINH - Đlý (146 tệ - 4 tiếng) tham quan tam tháp (121 tệ) và phố cổ (free)
2/Tại bến xe phía bắc ĐL bạn đón xe đêm ( xe nằm tiện nghi) 98 tệ đi thẳng Shangrila ( chuyến muộn nhất là 7h30pm, tới Shangrila 6h sáng...tận dụng được ban đêm để ngủ), đón taixi vào phố cổ 10 tệ, ngay đầu phố cổ rất nhiều cò du lịch, giá xe cực kỳ rẻ, đi núi, potala..cả ngày có 60 tệ( 190 ngàn). ks twin co 100 tệ/per night, dorm/35 tệ.
3/từ Shangrila - Lệ giang 200km, 4 tiếng 30p (chuyến sớm nhất 7h sáng, muộn nhất 6pm) xe tốt
4/ khám phá lệ giang, nên xem show, núi ngọc long tuyết sơn
tại LỆ GIANG khi tham quan Hắc long đàm...giá vé 80 tệ (270ngan), tuy nhiên bạn đừng có mua, sẽ có 1 bà người dân tộc dẫn bạn đi đường tắc có 15 tệ, kaka, bà nầy sẽ đứng trước cồng HLĐ, mình o hiểu ngôn ngữ, nhưng hiểu bà mu6o1n dẫn mình đi đường vòng kaka vui lắm, trãi nghiệm
5/ nếu vừa đi NLTS và xem show bạn chuẩn bị 1 triệu, vé mắc bà cố, tuy nhiên bạn ra bến xe đón xe, rồi tài xế cho bạn nằm dưới băng ghế trốn vé có 300ng thôi (thêm 1 trãi nghiệm, vui lắm).
6/ từ Lệ Giang đón xe lửa, bus ỏ bay về Thành Đô đi Nga Mi, Lạc Sơn...khi đi Nga mi MÌNH CHỈ BẠN cách TRỐN VÉ xe bus nha.
vé vào cổng các điểm tham quan TQ cực kỳ mắc, mặc dù o phải là di sản thế giới.
8/ nhớ đem theo thẻ sv quốc tế nếu có, (hoặc mượn của bạn bè rồi scan hình mình vô)
nếu giá cả hợp lý, thì mình đâu có trốn vé, đằng nầy vào cái chùa mà mất 400 ngàn, tiếc quá...trốn vé
chúc bạn có một chuyến đi vui vẽ
Mình không có ý định xem show Lijiang impression dù nghe nói show này rất hoành tráng và do Zhang Yimou đạo diễn vì chi phí vé đắt quá. Mình nghĩ lịch trình không phù hợp để đi sang tới các điểm đến ở Sichuan vì chặng đường thật sự quá xa và tốn kém.

Mình cũng ngạc nhiên với cái bạn tommybsdinh này thật. Năm ngoái nhóm mình đi 11 ngày mà cũng chả đi được hồ Lugu dù bọn mình đi xe thuê bao từ đầu đến cuối chứ không lích kích tàu xe công cộng.

Mình nghĩ là nếu không có tiền thì thôi, không nên tìm cách trốn vé vì 2 lẽ:

1-Nếu bị phát hiện sẽ bị phạt gấp nhiều lần tiền vé;

2-Khi bị phát hiện, người ta hoàn toàn có quyền nhục mạ mình là đồ nọ đồ kia, tại sao phải đánh đổi sự tự trọng của mình với cái giá rẻ như thế? Thật ra mình cũng thuộc loại da dày như tê giác nhưng mình chỉ nghĩ đến chuyện người ta cong cớn "Bọn VN chúng mày..." là đủ để mình không bao giờ làm điều gì sai trái hoang đường ở nước ngoài cả.

Một người bạn du học nhiều năm ở nước ngoài từng nói với mình: "Những người nước ngoài họ thường nói với anh: chúng mày đứa nào cũng da vàng tóc đen người nhỏ thó như nhau, tên thì khó đọc, khó nhớ nên bọn tao chả phân biệt được đứa nào là đứa nào; chúng tao chỉ biết là: khi 1 đứa trong chúng mày làm một điều tốt, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN chúng nó tốt đấy chứ! Còn nếu 1 đứa trong chúng mày làm một điều xấu, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN thật là tồi tệ!"

Công nhận là giá vé tham quan ở TQ rất đắt, trong chuyến đi TQ vừa rồi (Một vòng Quảng Tây-Hồ Nam) của mình, chỉ riêng phí tham quan đã mất gần 1000Y trong tổng số chi phí 4400Y. Tuy nhiên cái gì đắt cũng có cái giá của nó: phí bảo tồn Lệ Giang mất 80Y nên thành Đại Nghiên đẹp long lanh, sạch bóng đến cái mẩu đầu thuốc lá cũng khó nhìn thấy; còn Phượng Hoàng cổ trấn không có thu tiền bảo tồn nên nhếch nhác dơ bẩn. Mình không thích cách như ở VN: giá tham quan tuy rẻ nhưng di tích không được tôn tạo và bảo vệ tốt, thậm chí trật tự, vệ sinh cũng chẳng nên thân :(
Mình có đọc 1 bài so sánh entrance fee của các điểm tham quan ở TQ với các nơi khác trên thế giới, cảm thấy các bạn TQ đúng là quá tham lam cái trước mắt khi làm du lịch. Tuy nhiên nhóm mình cũng chưa hề có ý định trốn vé vì đúng như chị Mèo bay có nói, đi ra nước ngoài, cần giữ chút thể diện, hơn nữa, đã bỏ được tiền & thời gian để đi thì cũng muốn ung dung thẳng lưng mà tận hưởng chuyến đi.

Penguin23
11-07-2012, 01:47
Bạn ơi cho mình đăng ký 1 suất đc ko? mình ở HN, pm mình sđt để tiện liên lạc hỏi han nha, lịch trình có j thay đổi bạn update lun nhá

Penguin23
11-07-2012, 02:15
Mình nghe nói Lugu đẹp nhất vào mùa thu, tháng 11 đi thì ko bít thế nào nhỉ

MrMilan
11-07-2012, 07:56
Mình nghe nói Lugu đẹp nhất vào mùa thu, tháng 11 đi thì ko bít thế nào nhỉ

TQ chỗ nào chả đẹp nhất vào mùa thu, tầm cuối tháng 9 đến hết tháng 10, tháng 11 thì chắc là có tuyết rồi

tranttlinh
11-07-2012, 14:15
Bạn ơi cho mình đăng ký 1 suất đc ko? mình ở HN, pm mình sđt để tiện liên lạc hỏi han nha, lịch trình có j thay đổi bạn update lun nhá
Ok bạn, tạm thời lịch trình chưa có gì thay đổi. Khi nào có mình sẽ update lên ngay. Vì thời gian từ giờ tới lúc đi còn tương đối dài ;)

minhhoang119
08-08-2012, 04:48
Bạn ơi bạn còn quota ko?, cho mình đăng kí 1 suất được ko ? mình ở trong Sài Gòn,mình tên Hoàng mail mình là [email protected] .Cảm ơn bạn nhiều .

tranttlinh
08-08-2012, 11:04

Bạn ơi bạn còn quota ko?, cho mình đăng kí 1 suất được ko ? mình ở trong Sài Gòn,mình tên Hoàng mail mình là [email protected] .Cảm ơn bạn nhiều .
Hi Hoàng, bọn mình vẫn tiếp tục nhận thành viên.

@all: mình đang có dự định offline lần đầu vào lúc 9h sáng ngày 8/9 (chủ nhật) ở cafe Miền Đồng Thảo, mọi người thấy có được ko? Gặp mặt nhau lên kế hoạch cuối cùng và chuẩn bị cho việc xin visa luôn.

mdichoi
10-08-2012, 13:42
bạn cho mình một suất nhe, yahoo: ntuanhtv, 0918448808 tks các bạn

rewolfemil
11-08-2012, 13:16
Chao ban, nhom minh co khoang 5-6 ban cung dang dinh di tuyen nay vao tuan thu 2 cua thang 10. Rat ham ho va hao huc, nhung nghe noi tinh hinh bien gioi Viet-Trung hien cang thang lam nen minh cung hoi lo. Cac bac nao co them thong tin thi chia se cho em voi nhe. Cam on ca nha!

riland
12-08-2012, 00:00
Riland đặt 1/2 gạch nhé.

mekong river
12-08-2012, 18:28
Chủ thớt cho tớ đặt 1 cục gạch nhé, tớ ở Sài Gòn, female, yahoo [email protected], pm tớ số điện thoại để tiện liên lạc

machixinh
13-08-2012, 15:20
Cho mình đổ bê tông cung này nhé! Mình là nữ, contact mình: 0918665 ba tám ba.

tranttlinh
13-08-2012, 20:24
Okay bạn, nhóm mình cũng có 1 chị xuất phát từ Hải Phòng, có gì mình sẽ update ngay.

Chao ban, nhom minh co khoang 5-6 ban cung dang dinh di tuyen nay vao tuan thu 2 cua thang 10. Rat ham ho va hao huc, nhung nghe noi tinh hinh bien gioi Viet-Trung hien cang thang lam nen minh cung hoi lo. Cac bac nao co them thong tin thi chia se cho em voi nhe. Cam on ca nha!
Hi bạn, đợt vừa rồi mình có nghe thông tin là làm visa sang TQ có hơi khó, 1 người bạn của mình làm mất 12 ngày. Không hiểu tới tháng 9 sẽ thế nào nữa, hy vọng là tình hình biển Đông không xấu đi.

Chủ thớt cho tớ đặt 1 cục gạch nhé, tớ ở Sài Gòn, female, yahoo [email protected], pm tớ số điện thoại để tiện liên lạc

Cho mình đổ bê tông cung này nhé! Mình là nữ, contact mình: 0918665 ba tám ba.

bạn cho mình một suất nhe, yahoo: ntuanhtv, 0918448808 tks các bạn
Welcome mdichoi, machixinh và mekong river

machixinh
14-08-2012, 15:29
Đọc kĩ hành trình thì hình như đã bỏ Đại Lí phải không bạn? tớ mê Đại Lý từ khi đọc tiểu thuyết Quỳnh Dao, thèm đi lắm, huhu. Tớ ở HN, thời gian còn tương đối dài nhưng cũng nên chuẩn bị dần dần đi nhở? (Máu quá ấy mà)

sushi
14-08-2012, 18:22
Chủ thớt cho chị đăng ký nhé, chị đi từ HN. Sdt: 090 bốn 767 bẩy chín bảy. Chị đã PM cho em lần trước rồi đó:D

tranttlinh
14-08-2012, 21:33
Hi all, :) danh sách cập nhật đến 14/8/2012, hiện tại cũng hòm hòm rồi, và mình cũng dự định là đoàn ko đi quá đông nên nếu ko có gì thay đổi thì cứ thế này xuất phát cũng được, hoặc nếu thêm thì tối đa là 12 người thôi ^^ Mọi người bổ sung thông tin cho mình, nếu ngại public thì gửi qua mail cho mình, mình chỉ public thông tin của mình thôi, nhất là địa chỉ email để mình gửi Lonely Planet bản điện tử chương Yunnan để ngâm cứu trước.

Nick diễn đàn - Tên - Năm sinh - Giới tính - Email - SĐT - Nơi xuất phát

1. tranttlinh - Thùy Linh - 1988 - Nữ - [email protected] - 0919. 88. 77. 99 - Sài Gòn
2. thu4se - Kim Thu - 1982 - Nữ - Sài Gòn
3. tolamay - Thanh Vân - 1985 - Nữ -Hà Nội
4. Mùa Thu Nhỏ - ? - ? - Nữ - Sài Gòn
5. sushi - Hằng - 1985 - Nữ - Hà Nội
6. machixinh - ? - ? - Nữ - Hà Nội
7. mdichoi - ? - ? - Nam - ?
8. mekong river - Kim Thi - ? - Nữ - Sài Gòn
9. minhhoang119 - Minh Hoàng - ? - nam - Sài Gòn

mdichoi
14-08-2012, 23:41
No.7 mdichoi- Tuan - nam - [email protected] - Sai Gon

Ellen Xu
16-08-2012, 10:35
Mình có thể tham gia cùng không ạ...? :D

tranttlinh
16-08-2012, 11:00
Mình có thể tham gia cùng không ạ...? :D

Bạn bổ sung thông tin đăng ký cho mình nhé

ilovepiaggio
17-08-2012, 13:55
Đọc kĩ hành trình thì hình như đã bỏ Đại Lí phải không bạn? tớ mê Đại Lý từ khi đọc tiểu thuyết Quỳnh Dao, thèm đi lắm, huhu. Tớ ở HN, thời gian còn tương đối dài nhưng cũng nên chuẩn bị dần dần đi nhở? (Máu quá ấy mà)

Cả hành trình thì Daili la chán nhất đấy !!! như bị lừa - Hang với động .... nói chung là nên bỏ

mekong river
17-08-2012, 16:33
Chủ tóp ơi, ngày đi (29/10-7/11) đã fix rồi đúng không? đi đường bộ thì có cần xin visa không em?Vì chị ở SG và vẫn chưa mua vé SGN-HAN. Em có thể update lại lịch trình và confirm vụ visa nhé.

tranttlinh
17-08-2012, 18:17
Chủ tóp ơi, ngày đi (29/10-7/11) đã fix rồi đúng không? đi đường bộ thì có cần xin visa không em?Vì chị ở SG và vẫn chưa mua vé SGN-HAN. Em có thể update lại lịch trình và confirm vụ visa nhé.

Chị ơi, đi đường nào cũng cần visa hết chị ạ ^^ tại giấy thông hành chỉ dùng qua lại chỗ gần gần cửa khẩu thôi, chứ có 1 số điểm đến cuả mình xa cửa khẩu tới 7,800km lận. Xuất phát và về lại ở cửa khẩu Lào Cai - Hekou là fix 29/10 và 7/11 rồi đấy chị ạ. Đầu tháng 9 đi off thì mình bàn vụ visa luôn, tầm 70USD/ng chị ạ. Lịch trình thì em muốn bàn với mọi người rồi fix luôn, vì thấy có nhiều người trong đoàn muốn đi Đại Lí còn trong lịch trình ban đầu của em thì ko có.

truong_giang
17-08-2012, 20:29
Đã PM cho chủ thớt để đăng ký mà không thấy trả lời, vào đây nhắc khéo :)

tranttlinh
17-08-2012, 22:02
Đã PM cho chủ thớt để đăng ký mà không thấy trả lời, vào đây nhắc khéo :)
À, vì em gửi mail cho anh nên mới ko trả lời PM nữa :P Welcome

truong_giang
17-08-2012, 22:17
À, vì em gửi mail cho anh nên mới ko trả lời PM nữa :P Welcome
Em ơi, có chắc là em đã gửi và gửi chính xác địa chỉ mail của anh không ? vì anh không nhận đc gì cả :(

bluegem
19-08-2012, 07:46
Đã pm cho chủ thớt để ĐK, nếu vẫn chưa chốt danh sách, cho anh tham gia với nhé :)

tranttlinh
20-08-2012, 17:29
Đã pm cho chủ thớt để ĐK, nếu vẫn chưa chốt danh sách, cho anh tham gia với nhé :)
Ok anh :D

Em ơi, có chắc là em đã gửi và gửi chính xác địa chỉ mail của anh không ? vì anh không nhận đc gì cả :(
Chắc chắn luôn, trừ khi email của anh ko phải là [email protected] như anh pm cho em.

DEAR ALL!!!
Hiện nay danh sách có 11 người, gồm có 6 người ở SG, 4 người ở HN và 1 người ở Hải Phòng. Nhóm miền Nam sẽ offline vào lúc 9h sáng chủ nhật, ngày 8/9 lại cafe Miền Đồng Thảo. Hy vọng được gặp mọi người. Nội dung sẽ bàn để chốt kế hoạch đi cuối cùng cũng như chuyện làm visa.

bluegem
20-08-2012, 22:24
Bạn mình năm ngoái vừa đi gần giống lịch trình và thời gian dự tính của nhóm mình,(topic "Vội vàng du Vân Nam" bên box Diệu kỳ châu Á), họ đi 10 ngày mà đã cảm thấy lịch trình khá căng rồi vì mất nhiều time di chuyển (chưa kể họ thuận lợi hơn mình vì năm ngoái vẫn còn đg bay Hn-Côn Minh nên đã tiết kiệm đc kha khá công sức và time ngày đầu tiên). Với lịch trình 9 ngày của nhóm mình, có lẽ nên bỏ Đại Lý, dành thêm time cho Lugu vì quãng đg đến đó xấu và vất vả mà phong cảnh hồ Lugu lại rất đẹp, nếu chỉ đến đây "điểm danh" thì rất phí. Mọi ng off trong SG thử nghiên cứu xem thế nào cho hợp lý nhé :)

sushi
22-08-2012, 23:20
Chị cũng chưa nhận được mail chủ thớt ơi

bigmama-olala
23-08-2012, 10:10
Ôi thích quá. Đã nhăm nhe một chuyến được đến Đại Lý - Lệ Giang - Shangrila mà vẫn chưa có dịp đến. Mà nghỉ đến 10 ngày. Tháng 9 mình lại xin nghỉ phép đến 1 tuần. Làm sao đây??? Huhuu. Vừa hết phép, vừa hết xèng xủng xẻng nữa. Oa oa oa

Ellen Xu
23-08-2012, 13:35
Mình tên Yến, ở TPHCM. số dt của mình là 0908 50 80 66....đoàn mình xuất phát ở cửa khẩu Lào Cai phải không? yahoo của mình là [email protected]ình có biết tiếng Trung....chắc có thể giúp tý cho đoàn mình hen....nếu có họp hay offline gì thì báo mình nha....mình còn tìm vé bay ra Hải Phòng.....mà cho mình biết trường đoàn là ai....cho mình xin số dt để tiện liên lạc hen....
PS: Chúc các bạn một ngày làm việc vui vẻ

machixinh
23-08-2012, 15:39
6. machixinh -Huyền - 1991 - Nữ - [email protected] - 0918665383- Hà Nội

tranttlinh
23-08-2012, 21:57
6. machixinh -Huyền - 1991 - Nữ - [email protected] - 0918665383- Hà Nội
Ok, em check mail nhé ^^

@chị sushi, chị ktra lại email nhé

Mình tên Yến, ở TPHCM. số dt của mình là 0908 50 80 66....đoàn mình xuất phát ở cửa khẩu Lào Cai phải không? yahoo của mình là [email protected]ình có biết tiếng Trung....chắc có thể giúp tý cho đoàn mình hen....nếu có họp hay offline gì thì báo mình nha....mình còn tìm vé bay ra Hải Phòng.....mà cho mình biết trường đoàn là ai....cho mình xin số dt để tiện liên lạc hen....
PS: Chúc các bạn một ngày làm việc vui vẻ
^^ May quá, đoàn có người nói được tiếng Trung là yên tâm thêm được rồi. Đoàn xuất phát ở Lào Cai. Ủa, mà sao lại bay ra Hải Phòng hả chị? Em nghĩ bay ra HN tiện hơn chứ ạ?

Ellen Xu
24-08-2012, 10:16
Vậy hả bạn....okies...mình săn vé bay ra Hà Nội ... thanks bạn nhe

nheomat
24-08-2012, 15:54
Bạn chủ thớt ơi, cho mình 2 suất nhé. Nếu được thì xác nhận cho mình biết để mình săn vé ra Hà Nội cũng như chuẩn bị tinh thần đi off.
nheomatdl - An - Nữ - [email protected] - 0903693749 - SG
bạn mình: Trang - Nữ - [email protected] - 0903041276 - SG

tranttlinh
24-08-2012, 23:15
Bạn chủ thớt ơi, cho mình 2 suất nhé. Nếu được thì xác nhận cho mình biết để mình săn vé ra Hà Nội cũng như chuẩn bị tinh thần đi off.
nheomatdl - An - Nữ - [email protected] - 0903693749 - SG
bạn mình: Trang - Nữ - [email protected] - 0903041276 - SG
Okie, welcome 2 mem nữ cuối cùng! Sau này nhóm chỉ nhận mem nam thôi ^^ vì hiện tại tỉ lệ F/M đã là 10/4 rồi

Hotelalpha
25-08-2012, 08:43
Chào các bạn !
Đàn ông ,Sinh năm 1970 ,đi cùng các bạn thì có già lắm không ? nếu không già thì cho xin một vé họp mặt sáng CN 8/9/2012 ở coffee Miền Đông Thảo. 0908611 bảy bốn chín . Thanks Tranttlinh và các bạn !

meopytron
25-08-2012, 13:40
Mình biết đến topic muộn quá, nhăm nhe từ lâu rồi mà chưa có thời gian và điều kiện đi. Bạn chủ thớt cho mình đăng kí 2 suất nữ được không ,bọn mình ngoài HN : Trang- 01658153478 ( [email protected]) ^^

bigmama-olala
25-08-2012, 22:32
Bạn chủ thớt ơi cho mình đăng ký 1 suất nữa được không? Mình hạ quyết tâm đăng ký chuyến này lắm rùi nên mới dám ngỏ lời.

Nga - Nữ - 09 ba ba. 750.55 không - [email protected] - Sài Gòn

Đoàn mình nhiều nữ nhưng quan trọng là tinh thần tập thể cùng nhau vượt khó thì cũng ok hết thui mừ, các bạn nhỉ? Hy vọng bạn "giải quyết" cho mình được 1 suất. Năn nỉ, năn nỉ ýyyyyyyyyyyy ^^

(mình cũng có biết chút xíu tiếng Trung, có thể xủng xẻng được 1 chút, hy vọng có thể giúp ích được nhóm mình ^^)

tranttlinh
26-08-2012, 02:48
@anh Hotelalpha, tuổi tác ko thành vấn đề, mỗi tội anh ko dùng đc thẻ Sinh viên Qtế rồi.
@chị bigmama-olala, welcome on board.
Mình xin CHỐT DANH SÁCH chính thức ở đây. Sau này có ai rút gạch thì tính tiếp.

@meopytron, bạn thông cảm, đoàn ko nhận thêm 1 lúc 2 nữ đc nên mình đưa vào waiting list vậy.

bigmama-olala
27-08-2012, 08:39
Cảm ơn Tranttlinh nhá. Tiện thể cho chị xin chương trình chi tiết qua email được không em? ([email protected]) Hihi. Vậy hẹn gặp các bạn sáng 8/9 ở Miền Đồng Thảo nhỉ?

okapi
27-08-2012, 16:49
Bên bạn còn nhận thêm người ko. nếu còn thì cho mình 1 xuất nhé.
Mình là nam
SDT: 01679720843

tranttlinh
27-08-2012, 19:58
Bên bạn còn nhận thêm người ko. nếu còn thì cho mình 1 xuất nhé.
Mình là nam
SDT: 01679720843
Bạn pm cho mình thông tin nhé:

minhhoang119
28-08-2012, 22:43
Cho em bổ sung thêm thông tin: Nguyễn Minh Hoàng, nam ,sn1990 ( chắc là trẻ nhất nhóm thì phải ^^ ) số điện thoại - 0933903456 .e-mail: [email protected] .

mrken1109
29-08-2012, 01:09
chào chủ thớt, cho mình đặt 1/2 gạch nha. tên Lợi 84, ở An Giang, nếu được cho Lợi thông tin liên lạc có gì off ngay 8/9 mình quyết định được ko yahoo: [email protected] fone 0918 999 995 . vì trong tháng 9 10 mình đi gần 5 tuor rồi nên cần tham khảo kỹ chuyến này nếu được thì đu theo. thanks nick diễn đàn mrken1109

truong_giang
29-08-2012, 09:19
Các bạn ở Hà nội chuẩn bị họp đoàn thôi, ai ở Hà nội Pm cho tôi email và mobile nhé để tổ chức off lần 1 cái :)

tranttlinh
29-08-2012, 10:08
Dear all, mình đưa lên 2 kế hoạch để mọi người xem trước để xem xét. Kế hoạch nào được đông người hơn thì chúng ta sẽ chọn.
- Plan A có điểm đến là Lugu Lake (mình rất thích điểm này) nhưng mỗi tội là đi ngược đường, phải vòng về Lijiang mới đi được các điểm khác nên phí thời gian trên đường khá nhiều.
- Plan B có 1 điểm mới (chưa thấy nhóm nào trên Phuot.vn đi) là Jianshui, mình cũng chưa có nhiều thông tin về điểm này nhưng đọc Lonely Planet thì thấy, hơn nữa, điểm này nằm giữa đường Kunming - Hekou nên chia bớt được chặng đường ngày cuối cùng.

PLAN A - LIJIANG - LUGU - SHANGRILA - KUNMING
29-Oct (1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, đến bến Hà Khẩu (Hekou) lên xe đi Côn Minh (Kunming) (580km) (Y180). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (Lijiang) (460km) , xuất phát lúc 22h, nếu ko được thì đi xe bus từ bến xe miền Tây (Y190)
30-Oct (2) Sáng đến nơi, nhận xe, đi Lugu (270km), trưa đến nơi. Nhận phòng, chiều đi xe đạp, chụp hình. Tối giao lưu văn hóa với người dân tộc Mosu
31-Oct (3) Sáng thuê thuyền đi chơi, chiều tự do nghỉ ngơi, tham quan
1-Nov (4) Sáng 7h quay về Lệ Giang, trưa tới nơi, nhận phòng, nghỉ ngơi.Chiều 14h đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan), Mộc phủ
2-Nov (5) Sáng 8h30 đi Ngọc Long Tuyết Sơn (chỉ đi Dry Sea Meadow), 12h quay về ăn trưa ở trấn cổ Thúc Hà (Shuhe), 16h về tới Lijiang, lên Vạn Cổ Lầu (Wanggou lou)
3-Nov (6) Sáng đi Shangrila (250km), trên đường đi dừng ở Baishuitai. Chiều tới Shangrila
4-Nov (7) Sáng 8h đi tu viện Shongzalin, chiều đi công viên Potaso, hồ Bitahai.
5-Nov (8) 5h Sáng khởi hành về Đại Lí (Dali) (400km), giữa buổi chiều tới nơi, đi vòng hồ Nhĩ Hải, thành cổ, trả xe. Đi tàu/xe đêm về Kunming (Y100)
6-Nov (9) Sáng tới Kunming, nghỉ ngơi rồi đi chơi chợ hoa, Thúy hồ, ăn bún qua cầu
7-Nov (10) Sáng lên xe từ Kunming đi Hekou (Y180). Chiều tầm 3h tới Hekou, qua cửa khẩu tại LC. Tối lên tàu về HN

================

PLAN A - LIJIANG - SHANGRILA - DALI - KUNMING - JIANSHUI
29-Oct (1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, đến bến Hà Khẩu (Hekou) lên xe đi Côn Minh (Kunming) (580km) (Y180). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (Lijiang) (460km) , xuất phát lúc 22h, nếu ko được thì đi xe bus từ bến xe miền Tây (Y190)
30-Oct (2) Sáng đế nơi, nghỉ ngơi. 9h đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan), Mộc phủ. Chiều đi Thúc Hà (Shuhe), nghỉ đêm ở đây
31-Oct (3) Sáng 9h đi Ngọc Long Tuyết Sơn (Dry Sea Meadow) -> Yak Meadow, Xuehua hu, 16h về tới Lijiang, lên Vạn Cổ Lầu (Wanggou lou)
1-Nov (4) Sáng loanh quanh Lijiang. Chiều xuất phát đi Shangrila (250km), chiều tối tới nơi
2-Nov (5) Sáng 8h đi tu viện Shongzalin, chiều đi công viên Potaso, hồ Bitahai.
3-Nov (6) Sáng đi hồ Napa. Trưa xuất phát về Dali (400km), tối đến nơi
4-Nov (7) Chơi hồ Nhĩ Hải, thành cổ. Tối lên tàu về Kunming (Y100)
5-Nov (8) Sáng tới Kunming, nghỉ ngơi rồi đi chơi chợ hoa, Thúy hồ, ăn bún qua cầu
6-Nov (9) 7h30 xuất phát đi Jianshui (Y80), 11h tới nơi. Chiều đi miếu Khổng Tử (Confucian temple, Wenmiao), Zhu family garden
7-Nov (10) Sáng 8h lên xe đi Hekou (Y70). Chiều tầm 13h tới Hekou, qua cửa khẩu tại LC. Tối lên tàu về HN

================================================== =========
Hiện tại mình đang xem xét kế hoạch thuê xe 18 chỗ. Nếu thuê được xe thì khá thuận tiện vì không phải lo hụt chuyến hay bể xô vì ko mua được vé tàu xe. Còn đây là kế hoạch phụ nếu thuê xe (chặng từ Hekou - Kunming và Kunming - VN thì như plan B, chỉ khác khúc giữa), nói chung mình thấy cũng tương đối hợp lý:
https://nq2.upanh.com/b5.s30.d1/d53256006314f2b8d0e2f17cc0b89984_48601532.rentacar .jpg

Nếu bạn nào có người thân, bạn bè ở TQ thì nhờ người hỏi han về chuyện thuê xe nhé.

Không biết còn ai trong đoàn mình chưa được gửi file ebook Lonely planet Yunnan hay không? Mọi người PM cho mình nếu thiếu để mình gửi lại.

tranttlinh
31-08-2012, 09:24
Ô ô, sao mọi người chẳng phát biểu gì thế ạ? Nhất là các anh chị ở HN, vì ko đi offline cùng hội SG được thì lên tiếng đi chứ ạ :D Mọi người chọn plan A hay plan B? Việc thuê xe như thế có hợp lý ko? Có muốn sửa đổi bổ sung gì ko? Mọi người làm mình hơi bị hoang mang T__T. Có 1 số thành viên từ lúc đặt gạch tới giờ thì chẳng thấy phát biểu gì cả. Vì đây là chuyến đi chung sang cái nước ko thèm nói tiếng Anh và tình hình chính trị với VN đang căng thẳng, mình rất hy vọng mọi người có thể đoàn kết vì kết quả chung.

Để tăng tinh thần trách nhiệm cho các thành viên trong nhóm, mình đề nghị tạm thời thế này, chia phần nghiên cứu thật cẩn thận & 1 cách độc lập (đề phòng người còn lại trong nhóm rút gạch hay bỏ off) rồi trình bày với nhóm khi đi off những nội dung cơ bản như: muốn đi từ điểm gần nhất trên lộ trình đến địa điểm đó thì đi chơi ở đâu, xung quanh bán kính 30km có chỗ nào nên đi, nếu đi thì đi bằng phương tiện gì, giá vé ra sao, dự kiến đặt hostel nào, ăn món gì, ect. Các nhóm được chia cho các thành viên ở SG (để đi off ngày 8/9 này), các thành viên ngoài Bắc cũng như các mem ở SG ko đi off được thì vui lòng trình bày phần của mình bằng cách post bài trước ngày 8/9 nhé ạ.

nhóm 1 - thu4se, mekongriver, minhhoang119, machixinh, sushi- Kunming & việc làm hộ chiếu, thẻ SV quốc tế
nhóm 2 - nheomat, Mùa Thu Nhỏ, mdichoi, truong_giang - Lijiang & việc thuê xe
nhóm 3 - bạn của nheomat, hotelalpha, ellen xu, bluegem - Shangrila & Lugu Lake
nhóm 4 - tranttlinh, tolamay - Dali & Jianshui.

Mình sẽ PM từng thành viên việc này, nên nếu các bạn không thực hiện thì coi như tự ý rút gạch.

nheomat
31-08-2012, 10:57
Ha ha... chủ thớt xài "quân lệnh thép" à? Được... được... mình thích! :T

bigmama-olala
31-08-2012, 11:51
mới nhận được pm của chủ thớt. đúng là thớt nhà mình im ắng thật nên mình cũng thấy hoang mang ^^ Lại cứ nghĩ mọi người đang nghiên cứu để đến hôm offline thì chia sẻ luôn nên cũng chẳng dám hê lên.

1. Đến bây giờ ước tính group có bao nhiêu người rồi chủ thớt ơi?

2. Mình nghĩ phương án thuê xe cũng ổn, ko lo bị trễ giờ giấc. trên đường đi nếu thấy chỗ nào hay hay muốn stop lại cũng có thể đề nghị bác tài, hoặc có thể chủ động thương lượng để điều chỉnh thời gian tham quan khám phá ở các điểm.

3. Hiện nay mình ủng hộ kế hoạch đi Đại Lý, vì nhiều người nói Đại Lý rất đẹp (xem phim Tàu cũng thấy dân Tàu ca ngợi Đại Lý ^^)

Tạm thế đã nhé. Đến hôm off sẽ hóng hớt tiếp. Ah, mình được xếp vào nhóm nào nhỉ?

minhhoang119
31-08-2012, 13:38
1. E nghe nói đi hồ Lugu khá là xa và sẽ tốn nhiều thời gian chi bằng mình đi Đại Lý (plan B) ,chị chủ topic thấy sao?

2. Giá thuê xe là 2540 usd liệu có đc coi là đắt ko chị ?

tranttlinh
31-08-2012, 21:45
@olala, chị vào nhóm em nhé, Dali & Jianshui

@Hoàng, 2540 bao gồm ăn ở của tài xế luôn đó. C cũng thấy xót tiền nhưng nếu đoàn đi 15ng thì cphí đi lại trung bình vẫn phù hợp budget ban đầu. Sợ nhất là bể xô vì ko mua đc vé tàu xe hoặc phải tách đoàn.

mekong river
01-09-2012, 15:25
Chủ top ơi, chị vote plan A, đi LUGU. Search qua các topic cả VN và tripadvisor thấy mọi người đều bảo ở Vân Nam nơi đáng đi nhất là LUGU. Thế nên nếu bỏ LUGU thì rất tiếc. Chị có thay đổi ngày đi Lugu sang ngày thứ 3 vì vừa đi tàu xe ở VN qua lại đi tiếp LUGU thì hơi mệt. Đại Lý gần và dễ đi nên nếu muốn thì có thể đi riêng Đại Lý, Côn Minh.

Về thuê xe chị ủng hộ thuê xe để di chuyển tiện và chủ động. Giá cả thì chị không rành nên em có thể tham khảo bạn bè bên TQ (nếu có).

Mọi người tham gia ý kiến nhé.

30-Oct (2) nhận phòng , ăn sang, đi Ngọc Long Tuyết Sơn (chỉ đi Dry Sea Meadow), trấn cổ Thúc Hà (Shuhe), 16h về tới Lijiang, lên Vạn Cổ Lầu (Wanggou lou.
31-Oct (3) Sáng đi Lugu (270km), chiều đến nơi. Nhận phòng, chiều đi xe đạp, chụp hình. Tối giao lưu văn hóa với người dân tộc Mosu
1-Nov (4) Sáng thuê thuyền đi chơi, chiều tự do nghỉ ngơi, tham quan
2-Nov (5) Sáng 7h quay về Lệ Giang, chiều tới nơi, nhận phòng, nghỉ ngơi.Chiều đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan),
3-Nov (6) Sáng đi Shangrila (250km), trên đường đi dừng ở Baishuitai. Chiều tới Shangrila(Lijiang –Shangrila mất 5 giờ đồng hồ, nên có thể ở chơi Lijiang vào buổi sang, ăn trưa xong đi Shangrila, chiềutối đến nơi)
5-Nov (8) 5h Sáng khởi hành về Đại Lí (Dali) (400km), giữa buổi chiều tới nơi, đi vòng hồ Nhĩ Hải, thành cổ, trả xe. Đi tàu/xe đêm về Kunming (Y100)
6-Nov (9) Sáng tới Kunming, nghỉ ngơi rồi đi chơi chợ hoa, Thúy hồ, ăn bún qua cầu
7-Nov (10) Sáng lên xe từ Kunming đi Hekou (Y180). Chiều tầm 3h tới Hekou, qua cửa khẩu tại LC. Tối lên tàu về HN

MrMilan
01-09-2012, 21:51
Nhìn cái lịch trình của bạn này mà khiếp quá, đi đi và đi, ko có thời gian nghỉ ngơi, chưa kể tình huống xấu xảy ra như xe Bus Hà Khẩu Côn Minh bị tắc đường, phải dừng lại, ko kịp mua vé đi Lệ Giang, rồi cái lịch trình ngày thứ 8 cũng khó khăn, vì 5h sáng thì trời cực tối, chả xe nào nó chạy từ 5h sáng từ Shangrila về Đại lý đâu, vì trời lúc đó là mùa đông, có tuyết rơi, ít nhất phải 10h sáng thì mới có xe đi nhé.

Mèo Bay
01-09-2012, 22:58
Bọn mình năm ngoái đi cung giống bạn trong 10 ngày, tuy đã bỏ Lugu ra và đi xe thuê riêng từ đầu đến cuối nhưng vẫn khá mệt đấy; huống gì bạn chỉ gói lại trong có 7 ngày.

Bạn nên nhớ, cả nước TQ chỉ dùng có 1 múi giờ nên Vân Nam ở phía Tây, so với BK chênh lệch rất nhiều về khoảng cách nhưng dùng giờ như BK. Vì vậy mà cuối tháng 10 ở trên Shangri-La 7h sáng trời còn đen thui, sao còn mọc sáng. 8h sáng trời mới hơi hửng thôi và nhiệt độ bên ngoài là dưới 0 độ. Do đó xe không dám chạy sớm vì sương giá sẽ đóng trên kính xe (trong xe độ ẩm cao do có hơi thở của đông người). Bọn mình đi xe thuê riêng nên lái xe vẫn chạy theo đúng lịch trình nên vừa chạy các bạn trong nhóm phải dùng thẻ nhựa (thẻ SV QT) nạo băng giá trên kính xe cho lái xe thấy đường mà cầm lái, sợ lắm cơ!

Ngày 4 bạn nên đi Podatso và Bitahai vào buổi sáng, Songzalin dù sao cũng ở gần thành phố nên chiều vẫn đi được. Trong khu vực Podatso có rất nhiều cảnh đẹp, nếu đi buổi chiều sẽ không có đủ thời gian để săn ảnh. Buổi chiều mua thu trời rất mau tối và rất rét nữa. Để đi Podatso nên có giày trek thật tốt, đi tất thật ấm vì chỉ dọc hồ Shudu đã phải đi khoảng 3,5km, còn đường trek dọc hồ Bitahai dài gần 10km; một khi đã đi vào thì phải đi tới cuối, vì ở cuối đường mới có trạm shutler bus để đi tiếp. Nếu không muốn đi hết đường trek ven hồ Bitahai thì khi đi đến bến thuyền phải quay lại nơi xuất phát để đón shutler bus, nếu đi tiếp là phải chấp nhận đi tới hết đường. Lưu ý là dọc các đường trek có nhà VS nhưng không có ai bán chác bất cứ thức gì cả nên phải đem theo đủ thức ăn, nước uống và thuốc men cần thiết. Hồ Bitahai và Shudu nằm trong thung lũng nên gió thổi hun hút, rét lắm nên phải trang bị áo ấm, khăn quàng cổ, mũ che tai, khẩu trang che mũi... thật cẩn thận nhé!

nheomat
01-09-2012, 23:27
Chủ top ơi, chị vote plan A, đi LUGU. Search qua các topic cả VN và tripadvisor thấy mọi người đều bảo ở Vân Nam nơi đáng đi nhất là LUGU. Thế nên nếu bỏ LUGU thì rất tiếc. Chị có thay đổi ngày đi Lugu sang ngày thứ 3 vì vừa đi tàu xe ở VN qua lại đi tiếp LUGU thì hơi mệt. Đại Lý gần và dễ đi nên nếu muốn thì có thể đi riêng Đại Lý, Côn Minh.

Về thuê xe chị ủng hộ thuê xe để di chuyển tiện và chủ động. Giá cả thì chị không rành nên em có thể tham khảo bạn bè bên TQ (nếu có).

Mọi người tham gia ý kiến nhé.

30-Oct (2) nhận phòng , ăn sang, đi Ngọc Long Tuyết Sơn (chỉ đi Dry Sea Meadow), trấn cổ Thúc Hà (Shuhe), 16h về tới Lijiang, lên Vạn Cổ Lầu (Wanggou lou.
31-Oct (3) Sáng đi Lugu (270km), chiều đến nơi. Nhận phòng, chiều đi xe đạp, chụp hình. Tối giao lưu văn hóa với người dân tộc Mosu
1-Nov (4) Sáng thuê thuyền đi chơi, chiều tự do nghỉ ngơi, tham quan
2-Nov (5) Sáng 7h quay về Lệ Giang, chiều tới nơi, nhận phòng, nghỉ ngơi.Chiều đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan),
3-Nov (6) Sáng đi Shangrila (250km), trên đường đi dừng ở Baishuitai. Chiều tới Shangrila(Lijiang –Shangrila mất 5 giờ đồng hồ, nên có thể ở chơi Lijiang vào buổi sang, ăn trưa xong đi Shangrila, chiềutối đến nơi)

Mình cũng ủng hộ việc thuê xe riêng và phương án đi hồ Lugu. Về lịch trình, theo góp ý của các bạn đã đi trước mình nghĩ cũng nên cân nhắc lại một chút.

Mèo Bay
02-09-2012, 01:44
Năm ngoái bọn mình đi Vân Nam thuê xe 25 chỗ 9 ngày mất 1,4 vạn tệ, tính ra 1 ngày mất gần 1500Y. Năm nay bọn mình đi Hồ Nam, hỏi giá thuê xe đã vọt lên hơn 2000Y/ ngày. Cuối cùng phải chọn phương án đi tàu xe công cộng.

Do đó các bạn muốn thuê xe phải có chỗ chắc chắn, thương lượng giá cả cẩn thận và phải có sự đồng thuận vì giá thuê xe riêng cao hơn đi tàu xe công cộng rất nhiều.

tranttlinh
02-09-2012, 07:21
Năm ngoái bọn mình đi Vân Nam thuê xe 25 chỗ 9 ngày mất 1,4 vạn tệ, tính ra 1 ngày mất gần 1500Y. Năm nay bọn mình đi Hồ Nam, hỏi giá thuê xe đã vọt lên hơn 2000Y/ ngày. Cuối cùng phải chọn phương án đi tàu xe công cộng.

Do đó các bạn muốn thuê xe phải có chỗ chắc chắn, thương lượng giá cả cẩn thận và phải có sự đồng thuận vì giá thuê xe riêng cao hơn đi tàu xe công cộng rất nhiều.

Chị đi cùng nhóm anh Kevin ạ? Hôm bữa em cũng nc với Kevin về vụ xe cộ. Đợt náy giá xăng bên TQ tăng gấp đôi năm ngoái nên thuê xe đắt quá, huhu. Nhóm em 15ng, định thuê xe 18c, hơi chật cũng vì muốn tiết kiệm. Cảm ơn những thông tin hữu ích của chị ^^ mà nhóm em đi 10ngày chứ ko phải 7 đâu.

Mèo Bay
02-09-2012, 10:40
Xe 18 chỗ thường không có hầm hành lý, nếu đi 15 người thì e là không đủ chỗ cho người và hành lý đâu. Nếu đi mùa hè, quần áo, đồ dùng có thể gọn nhẹ nhưng đi mùa thu phải mang theo áo ấm to dày, giày dự phòng và nhiều thứ đồ ấm lỉnh kỉnh khác nên ai cũng phải mang ít là 1 vali cỡ trung và 1 balô. Xe chật quá lỡ có những bạn bị ốm, yếu sức hay bị say xe... sẽ không có chỗ ngả ra cho thoải mái một chút.

P/S: năm ngoái mình đi Vân Nam với nhóm Kevin.

sushi
03-09-2012, 00:36
Mình có lượt qua topic của đoàn vừa đi tháng 8 rồi có nói là thẻ sinh viên quốc tế ko sử dụng được nữa vì họ chỉ ưu tiên cho sinh viên Trung Quốc thôi. Nếu đúng như thế thì đoàn mình có thể ko phải làm thẻ sv nữa, đỡ được một việc, nhưng lại tốn kém hơn

MrMilan
03-09-2012, 19:14
Mình có lượt qua topic của đoàn vừa đi tháng 8 rồi có nói là thẻ sinh viên quốc tế ko sử dụng được nữa vì họ chỉ ưu tiên cho sinh viên Trung Quốc thôi. Nếu đúng như thế thì đoàn mình có thể ko phải làm thẻ sv nữa, đỡ được một việc, nhưng lại tốn kém hơn

Thẻ sinh viên đi cung này thì củng chỉ tiết kiệm được hơn 100 tệ, cũng chả bõ công làm, rồi nín thờ chờ các bạn tầu kiểm tra ảnh ở trên thẻ với mặt thật ở ngoài

bigmama-olala
03-09-2012, 21:01
nếu nhóm mình vote cho hồ Lugu thì tham khảo cái topic này xem sao nhé:

https://www.phuot.vn/threads/5590-H%E1%BB%93-Lugu-v%C3%A0-huy%E1%BB%81n-tho%E1%BA%A1i-N%E1%BB%AF-nhi-qu%E1%BB%91c

mình thấy số ngày đi cũng tương đương nhóm mình, các bạn ý đã đi được Lệ Giang - Lugu - Shangrila - Đại Lý, tất nhiên là các điểm tham quan ở mỗi nơi đã có điều chỉnh.

sushi
03-09-2012, 22:08
Hồ Lugu đẹp quá. Vote Plan A^^

la2004
04-09-2012, 00:20
sau không đi mua xuân, mua đông lạnh lắm, tháng 4 năm sau mình cũng có chuyến đi giống bạn, và đi thêm Trương Gia Giới + Phượng Hoàng Cổ Trấn ^^

tranttlinh
04-09-2012, 17:17
sau không đi mua xuân, mua đông lạnh lắm, tháng 4 năm sau mình cũng có chuyến đi giống bạn, và đi thêm Trương Gia Giới + Phượng Hoàng Cổ Trấn ^^

Mỗi mùa có cái hay riêng, mai lan cúc trúc có cái đẹp riêng mà ^^ cũng hy vọng đầu t11 chưa quá lạnh. Bạn đi thế ít nhất cũng 2 tuần nhỉ?

la2004
04-09-2012, 21:38
Mình đi tầm 12 ngày, mình cũng đã bỏ cái Dali ra à, bên bạn có ai biết tiếng trung đi kô, kô có khó đi lắm, nếu lịch trình của bạn vào năm sau thì mình sẽ join cung :)

tolamay
05-09-2012, 12:13
Ô ô, sao mọi người chẳng phát biểu gì thế ạ? Nhất là các anh chị ở HN, vì ko đi offline cùng hội SG được thì lên tiếng đi chứ ạ :D Mọi người chọn plan A hay plan B? Việc thuê xe như thế có hợp lý ko? Có muốn sửa đổi bổ sung gì ko? Mọi người làm mình hơi bị hoang mang T__T. Có 1 số thành viên từ lúc đặt gạch tới giờ thì chẳng thấy phát biểu gì cả. Vì đây là chuyến đi chung sang cái nước ko thèm nói tiếng Anh và tình hình chính trị với VN đang căng thẳng, mình rất hy vọng mọi người có thể đoàn kết vì kết quả chung.

Để tăng tinh thần trách nhiệm cho các thành viên trong nhóm, mình đề nghị tạm thời thế này, chia phần nghiên cứu thật cẩn thận & 1 cách độc lập (đề phòng người còn lại trong nhóm rút gạch hay bỏ off) rồi trình bày với nhóm khi đi off những nội dung cơ bản như: muốn đi từ điểm gần nhất trên lộ trình đến địa điểm đó thì đi chơi ở đâu, xung quanh bán kính 30km có chỗ nào nên đi, nếu đi thì đi bằng phương tiện gì, giá vé ra sao, dự kiến đặt hostel nào, ăn món gì, ect. Các nhóm được chia cho các thành viên ở SG (để đi off ngày 8/9 này), các thành viên ngoài Bắc cũng như các mem ở SG ko đi off được thì vui lòng trình bày phần của mình bằng cách post bài trước ngày 8/9 nhé ạ.

nhóm 1 - thu4se, mekongriver, minhhoang119, machixinh, sushi- Kunming & việc làm hộ chiếu, thẻ SV quốc tế
nhóm 2 - nheomat, Mùa Thu Nhỏ, mdichoi, truong_giang - Lijiang & việc thuê xe
nhóm 3 - bạn của nheomat, hotelalpha, ellen xu, bluegem - Shangrila & Lugu Lake
nhóm 4 - tranttlinh, tolamay - Dali & Jianshui.

Mình sẽ PM từng thành viên việc này, nên nếu các bạn không thực hiện thì coi như tự ý rút gạch.

đã nhận lệnh. đang đọc, tối mai hoặc tối kia báo cáo. huhu sao nhiều chữ thế???

bigmama-olala
05-09-2012, 15:34
DEAR ALL!!!
Hiện nay danh sách có 11 người, gồm có 6 người ở SG, 4 người ở HN và 1 người ở Hải Phòng. Nhóm miền Nam sẽ offline vào lúc 9h sáng chủ nhật, ngày 8/9 lại cafe Miền Đồng Thảo. Hy vọng được gặp mọi người. Nội dung sẽ bàn để chốt kế hoạch đi cuối cùng cũng như chuyện làm visa.

chủ tóp ơi, lịch off cuối cùng là thế nào nhỉ? chủ nhật là 9/9 ko phải 8/9???

tranttlinh
05-09-2012, 20:11
chủ tóp ơi, lịch off cuối cùng là thế nào nhỉ? chủ nhật là 9/9 ko phải 8/9???
Em đính chính là sáng thứ 7, 8/9 nhé ạ :D. Hiện tại quân số là 14 do có 1 thành viên đã chính thức rút gạch rồi ạ.

NiQuitin
05-09-2012, 22:22
Đọc các bạn tổ chức đi du lịch thích quá, mình trước đi mấy nơi đó toàn là phải tìm đoàn du lịch đi cho vui. Hiện tại mình đang ở DaLi, bạn nào đi du lịch qua DaLi thì liên hệ mình, mình có tg thì hướng dẫn du lịch cho luôn? Ở Dali thì có Cổ Thành Đại Lý, Tam Tháp ( ai xem qua TLBB thì biết cái tháp này ), Hồ Điệp tuyền, Nhĩ Hải, phim trường TLBB...

machixinh
06-09-2012, 14:31
Xin lỗi các bạn đợt vừa rồi ăn chơi ác liệt quá nên ko để ý đến cung này nữa. Hiện nay mình đang có một số vấn đề nên chưa chắc đã đi được, chủ thớt có thể cho cái lịch chốt đoàn để mình còn biết và quyết định được ko?

Mùa Thu Nhỏ
06-09-2012, 15:03
Em đính chính là sáng thứ 7, 8/9 nhé ạ :D. Hiện tại quân số là 14 do có 1 thành viên đã chính thức rút gạch rồi ạ.

Oh, sáng thứ 7 vẫn phải đi làm Linh ơi :(

bigmama-olala
07-09-2012, 08:11
topic im ắng quá xá. không biết mai có những ai đi off nhỉ? bạn chủ thớt cho xin cái số đt để mai còn liên lạc nhận mặt chứ nhỉ? ^^

tranttlinh
07-09-2012, 11:47
topic im ắng quá xá. không biết mai có những ai đi off nhỉ? bạn chủ thớt cho xin cái số đt để mai còn liên lạc nhận mặt chứ nhỉ? ^^

SDT em để ở trang nào rồi đó :"> 0919.88.77.99. Mai đi bình thường ạ, ai đi họp được thì đi thôi ạ ^^ có gì về em sẽ post nội dung lên mạng cho mọi người. Hiện tại nhóm mình có 8 người :D

sushi
07-09-2012, 18:22
8 người là trong SG ko đúng ko chủ thớt?

sushi
07-09-2012, 18:34
Mai là off rồi, tớ đóng góp một ít thông tin nhé
- Visa đi TQ xin ko phức tạp lắm, mất 65$, sau 5 ngày thì lấy đc
- Thẻ sinh viên quốc tế làm theo nhóm tùy số lượng người, nói chung giá khoảng 50k, mọi người bàn bạc xem có nên làm thẻ sv ko vì mấy đoàn trước đi ko dùng đc, nhưng vì giá tiền cũng ko đáng mấy nên có thể vẫn làm, khi cần ko có thì lại tiếc :D
Có gì mai mọi người bàn bạc thêm, update tình hình cho mọi người cùng biết ^^

NiQuitin
07-09-2012, 19:54
Mình góp ý chút về du lịch ở Vân Nam.
Nếu mà thẻ sinh viên qte ko dc giảm giá nhiều thì nên liên hệ với lưu học sinh từng địa điểm. Ví dụ đi ra Côn Minh thì trước đó nên liên hệ với các lưu học sinh VN ở đó mượn thẻ học sinh của họ mà dùng, dc giảm giá rất nhiều. Tiếc là mình ở Đại Lý nên cũng ko quen biết với các lưu học sinh ở đó, chỉ có quen biết dc với vài học sinh TQ nhưng đoàn các bạn cần phải có người biết tiếng Trung, như vậy mình mới liên hệ dc.

tolamay
07-09-2012, 23:13
Bài tập về nhà của mình là Daili và Jianshui các bạn ạ ^^. Sau 1 hồi phượt = chuột thì mình tìm thấy mấy cái này:

Về Jianshui: cái tên này hơi lạ. Có 1 bác bên otofun có bài review về nơi này. Theo những gì đọng lại trong đầu mình sau khi đọc bài của bác í thì nơi đây có 2 điểm thú vị: 1 là hội chim sôi động, 2 là confucian temple lớn thứ ba ở Trung Quốc, ko khí thanh bình, yên ả (còn cái thứ 3 là một khách sạn đắt tiền mà họ hay quay phim ở đây - nếu đã qua Đại Lý thăm phim trường, thành cổ gì đó rồi thì mình nghĩ ở đây chỉ là muỗi hi hi)
http://www.otofun.net/threads/82386-trung-quoc-dai-ly-le-giang-shangrila-lasha/page3
nếu ở lại đây 1 đêm thì nên ở chỗ này: Garden hotel: shared bathroom: Y30; private bathroom: Y60-80 (mình đông, chọn cái private cho nó tiện, dù sao share tiền cũng rẻ mà). Rooms are clean and basic
2 cái kia giá từ Y200-500, discount 30, 40% nhưng ko nói cụ thể về mùa và loại phòng discount…..(sẽ nhờ ng hỏi kỹ sau khi chốt lịch trình nhé :D). Thông tin về chỗ ở là từ lonely planet.

Kết luận: mình ko hứng thú mấy với địa điểm này :p

Về Đại Lý: : chôm đc từ mùa thu của bạn Kevinauto ^^:

Hành trình về lại Đại Lý (đọan về ngắm Trường giang đệ nhất vịnh ( khúc quanh đầu tiên của sông Dương Tử ). Tham quan thành cổ Đại Lý 大理nơi đóng phim Thiên Long Bát Bộ,Tam Tháp. Tối có thể coi kịp show “Giấc mơ của bướm” . Ngủ đêm tại Đại Lý 大理.

ở Đại Lý thì mấy điểm đó là tiêu biểu và thời gian cũng phù hợp với 1 ngày dành cho nơi đây.
Chốt lại: đi theo Kevin :)).

Ở đâu ở Đại Lý:
Theo Nheva ^^
Phòng nghỉ ở Đại Lý rất rẻ bạn nhé.
Hồi mình đi năm 2008, ở trong phố cổ hẳn hoi, sạch sẽ, phòng tuy nhỏ nhưng đầy đủ tiện nghi, kể cả đèn sưởi trong nhà tắm, giá có 25 Y/ phòng đôi.
Bạn vào phố Bo Ai (Bác Ái), quãng gần giao với dòng suối mà hỏi nhé
Theo lonely planet:
mình thấy cái này đc:
Friends Guesthouse (大理古城三友客栈; Dàlǐ Gǔchéng Sānyǒu Kèzhàn; %266 2888; www.friendsdali.com; 2 Wenxian Lu; 文献路2号; dm Y20, s & d Y60-100; in the old town, this place has always been super-busy (and friendly). Đc cái trong phố, lại mới nâng cấp rồi các bạn ạ. Nếu định ở khéo phải đặt trc.

Trong cả 2 lịch trình, theo mình nên bỏ Lugu (biết là đẹp rồi hihi) nên dành vào dịp khác. Vì ngc đg, đi lại nhiều, nên dành thời gian đó để ngắm cảnh hay ăn chơi. Theo mình cũng nên bỏ Jianshui :)), lý do vì mình ko thấy có j đặc sắc. Lịch trình theo ý mình sẽ là:

30-Oct (2) Le Giang
31-Oct (3) Le Giang
1-Nov (4) chiều đi Shangrila (250km),
2-Nov (5) Shangrila
3-Nov (6) Shangrila
4-Nov (7) 5h Sáng khởi hành về Đại Lí (Dali) (400km),
5-Nov (8) Daili
6-Nov (9) Kunming (Y100)

sushi
08-09-2012, 00:21
Hi, nếu có thể thì mình muốn đi Lugu, có thể cắt đi 1 ngày ở Kunming, đi thẳng từ Đại lý về HK luôn, nếu cần chỉ transit qua KM thôi, ko ở lại chơi nữa

Ellen Xu
08-09-2012, 09:22
Hi, mình đã thấy pm rồi, để mình nghiên cứu group 3, và báo cáo trong 3 ngày sau hen, vì mình đi công tác suốt nên sẽ cố gắng tìm hiểu khu này hén.

tranttlinh
08-09-2012, 13:11
Hi all, mình xin tóm tắt tình hình offline của nhóm SG như sau:
1. Số người tham dự: 4 (tranttlinh, Mùa Thu Nhỏ, minhhoang119 và bigmama-olala)
2. Sau khi bàn bạc và bỏ phiếu thì kết quả là chúng ta sẽ chọn plan B: Lijiang - Shangrila - Dali - Kunming - Jianshui - Hekou.
3. Sẽ làm visa qua dịch vụ (giá nghe nói là $70, nhóm SG làm chung, nhóm HN tự liên lạc xử lý). Mua bảo hiểm du lịch cho cả đoàn (sẽ tìm thông tin & giá chính thức, báo sau với mọi người ạ). Việc này sẽ được thực hiện trong tháng 9.
4. Sau những biến động về nhân sự thì hiện nay Danh sách thành viên gồm có:
* Nhóm miền Nam
1. tranttllinh
2. Mùa Thu Nhỏ
3. mekong river
4. minhhoang119 (nam)
5. bigmama-olala
6. Ellen Xu
7. thu4se
* Nhóm miền Bắc
8. tolamay
9. sushi
10. truong_giang

Những thành viên như Nheo Mắt & bạn, Hotelalpha và mdichoi đã rút gạch vì lí do là không thu xếp được công việc. Những thành viên khác mình đã đưa khỏi danh sách vì suốt 10 ngày qua, sau khi post 2 plan (ở trang 8), mình không nhận được bất cứ phản hồi nào từ phía các bạn. Nếu các bạn chắc chắn đi, xin vui lòng phản hồi lại để mình biết.

@ Các bạn khác: nhóm tiếp tục nhận thành viên đến khi được 12 người hoặc chốt danh sách (có bao nhiêu đi bấy nhiêu) vào ngày 30/9/2012.

6. LỊCH TRÌNH
29-Oct (1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, đến bến Hà Khẩu (Hekou) lên xe đi Côn Minh (Kunming) (580km). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (Lijiang) (460km) , xuất phát lúc 22h, nếu ko được thì đi xe bus từ bến xe miền Tây
30-Oct (2) Sáng đế nơi, nghỉ ngơi. 9h đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan), Mộc phủ. Chiều đi Thúc Hà (Shuhe), nghỉ đêm ở đây
31-Oct (3) Sáng 9h đi Ngọc Long Tuyết Sơn (Dry Sea Meadow) -> Yak Meadow, Xuehua hu, 16h về tới Lijiang, lên Vạn Cổ Lầu (Wanggou lou)
1-Nov (4) Sáng loanh quanh Lijiang. Chiều xuất phát đi Shangrila (250km), chiều tối tới nơi
3-Nov (6) Sáng đi chơi loanh quanh, tầm 9h xuất phát về Dali (400km), tối đến nơi
4-Nov (7) Chơi hồ Nhĩ Hải, thành cổ. Tối lên tàu về Kunming
5-Nov (8) Sáng tới Kunming, nghỉ ngơi rồi đi chơi chợ hoa, Thúy hồ, ăn bún qua cầu
6-Nov (9) 7h30 xuất phát đi Jianshui, 11h tới nơi. Chiều đi miếu Khổng Tử (Confucian temple, Wenmiao), Zhu family garden
7-Nov (10) Sáng 8h lên xe đi Hekou. Chiều tầm 13h tới Hekou, qua cửa khẩu tại LC. Tối lên tàu về HN

*Note:
Bản thân mình, ngày 7/11, sẽ từ Jianshui đi Yuanyang để ngắm ruộng bậc thang, 9/11 mới từ Yuanyang về Hekou. Nếu bạn nào dư dả thời gian thì có thể join cùng cho vui.

7. CHI PHÍ: Y3,155
Lấy tỉ giá RMB/VND = 3400, tổng kinh phí dự trù vào khoảng VND10,727,000 bao gồm:
1. Đi lại: Y900
Bus Hekou - Kunming - Y170
Bus/ train Kunming - Lijiang - Y180
Bus Lijiang - Shangrila - Y60
Bus Shangrila - Dali - Y65
Bus/ train Dali - Kunming - Y100
Bus Kunming - Jianshui - Y80
Jianshui - Hekou - Y70
Chi phí đi lại từ chỗ ở đến các nơi tham quan: Y30
Tổng: Y755
Tính chi phí tăng giá (vì chi phí trên được tập hợp từ các topic cũ): + 20% = Y906 (làm tròn 900)

2. Vé tham quan: Y885
Vé bảo tồn di tích Lijiang - Y80 (được miễn phí vào công viên Hắc Long Đàm và nếu ko có vé này thì không lên Ngọc Long Tuyết Sơn được).
Vé vào Mộc phủ - Y60
Vé cable treo NLTS - Y170
Vé vào cửa NLTS - Y190
Vé vào trấn cổ Shuhe - Y50
Vé vào Vạn cổ lâu - Y15
Vé vào Songzanlin - 100
Vé vào chùa tam tháp - 120
Vé các điểm tham quan ở Jianshui - 70

3. Khách sạn: Y720
Y90/người/đêm x 8 = Y720
(tính trên cở sở phòng đôi Y180/đêm

4. Ăn uống: Y650
tính bình quân bữa sáng Y15 và 2 bữa chính mỗi bữa Y25 x 10 ngày

NiQuitin
08-09-2012, 14:22
Mình góp ý chút
Thành cổ Đại Lý với Thành cổ Lệ Giang ko khác nhau là mấy, đi dạo quanh thành cổ Đại Lý tầm 1 tiếng là quá nhiều rồi. Nhưng trong 1 ngày mà các bạn định đi cả chùa Tam Tháp + Nhĩ Hải thì ko đủ thời gian, chùa Tam Tháp rất rộng, nếu đi xem hết 1 lượt cũng mất cả buổi ( trước mình đi từ 10h sáng đến tận 4h chiều mới xong, đó là ko chụp ảnh linh tinh đó ) vậy ko có thời gian đi dạo quanh Nhĩ Hải nữa. Với lại vé ở chùa Tam Tháp là 120 tệ với ko có thẻ học sinh ở đó, nên khi đến nơi các bạn liên hệ với tớ qua sdt 13150659668 để tớ mượn thẻ học sinh khác mà dán ảnh mình vào, như vậy giá vé còn khoảng 20 tệ

tranttlinh
08-09-2012, 14:35
Mình góp ý chút
Thành cổ Đại Lý với Thành cổ Lệ Giang ko khác nhau là mấy, đi dạo quanh thành cổ Đại Lý tầm 1 tiếng là quá nhiều rồi. Nhưng trong 1 ngày mà các bạn định đi cả chùa Tam Tháp + Nhĩ Hải thì ko đủ thời gian, chùa Tam Tháp rất rộng, nếu đi xem hết 1 lượt cũng mất cả buổi ( trước mình đi từ 10h sáng đến tận 4h chiều mới xong, đó là ko chụp ảnh linh tinh đó ) vậy ko có thời gian đi dạo quanh Nhĩ Hải nữa. Với lại vé ở chùa Tam Tháp là 120 tệ với ko có thẻ học sinh ở đó, nên khi đến nơi các bạn liên hệ với tớ qua sdt 13150659668 để tớ mượn thẻ học sinh khác mà dán ảnh mình vào, như vậy giá vé còn khoảng 20 tệ
NiQitin, chân thành cảm ơn bạn, hí hí, có gì bọn mình đến đó, chúng ta gặp, đi cafe nhé :) Mà bạn cho mình hỏi là vé tàu mua từ Kunming đến Lijiang và từ Dali về Kunming có dễ ko? Bạn đã đến trường quay Thiên Long Bát Bộ chưa? nó có đẹp ko? vì mình nghe nói giá vé là Y170, hơi bị đắt.

NiQuitin
08-09-2012, 14:58
Mình ở Đại Lý dc 3 năm rồi, nên tất cả những nơi tham quan ngắm cảnh mình đều đi hết. Phong cảnh thì rất đẹp, nhưng xem nhiều lần là chán ngay:)). Còn về vé tàu thì vào thời điểm đó mua vé rất dễ, từ Đại Lý đến Lệ Giang hay từ Đại Lý đến Côn Minh có 65 tệ / 1 vé, còn ô tô thì gấp đôi, nên ko lo lắng ko có xe đi nhé bạn. Các bạn muốn đi các nơi thăm quan cũng đơn giản, mỗi người chuẩn bị cho mình ảnh 4x6 , mình mượn thẻ học sinh dán ảnh đó lên là ok, giá vé rất rẻ, các nơi đắt nhất cũng ko quá 50 tệ, như trước mình đi Tam tháp với cái tlbb kia có 10 tệ / 1 vé, nhưng đó là giá 3 năm trước, ko biết giờ thế nào, những cũng ko lên cao lắm đâu

tranttlinh
08-09-2012, 15:23
Mình ở Đại Lý dc 3 năm rồi, nên tất cả những nơi tham quan ngắm cảnh mình đều đi hết. Phong cảnh thì rất đẹp, nhưng xem nhiều lần là chán ngay:)). Còn về vé tàu thì vào thời điểm đó mua vé rất dễ, từ Đại Lý đến Lệ Giang hay từ Đại Lý đến Côn Minh có 65 tệ / 1 vé, còn ô tô thì gấp đôi, nên ko lo lắng ko có xe đi nhé bạn. Các bạn muốn đi các nơi thăm quan cũng đơn giản, mỗi người chuẩn bị cho mình ảnh 4x6 , mình mượn thẻ học sinh dán ảnh đó lên là ok, giá vé rất rẻ, các nơi đắt nhất cũng ko quá 50 tệ, như trước mình đi Tam tháp với cái tlbb kia có 10 tệ / 1 vé, nhưng đó là giá 3 năm trước, ko biết giờ thế nào, những cũng ko lên cao lắm đâu
Vậy thẻ học sinh đó dùng được ở Dali thôi hả bạn? mấy nơi khác thuộc Yunnan có dùng được ko? Nếu được vậy thật tốt quá, bọn mình sẽ chuẩn bị :)

Thu4se
08-09-2012, 15:26
Sorry em Linh, vì có việc riêng nên hôm nay chị mới lên Phượt. Chị tưởng ngày mai mới off nên đã lỡ buổi off của nhà mình. Mong em và mọi người thông cảm cho chị được tiếp tục tham gia chuyến đi. :)

mekong river
08-09-2012, 15:38
[QUOTE=tranttlinh;700181]

6. LỊCH TRÌNH
29-Oct (1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, đến bến Hà Khẩu (Hekou) lên xe đi Côn Minh (Kunming) (580km). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (Lijiang) (460km) , xuất phát lúc 22h, nếu ko được thì đi xe bus từ bến xe miền Tây
3-Nov (6) Sáng đi chơi loanh quanh, tầm 9h xuất phát về Dali (400km), tối đến nơi
4-Nov (7) Chơi hồ Nhĩ Hải, thành cổ. Tối lên tàu về Kunming
6-Nov (9) 7h30 xuất phát đi Jianshui, 11h tới nơi. Chiều đi miếu Khổng Tử (Confucian temple, Wenmiao), Zhu family garden
7-Nov (10) Sáng 8h lên xe đi Hekou. Chiều tầm 13h tới Hekou, qua cửa khẩu tại LC. Tối lên tàu về HN

*Note:
Bản thân mình, ngày 7/11, sẽ từ Jianshui đi Yuanyang để ngắm ruộng bậc thang, 9/11 mới từ Yuanyang về Hekou. Nếu bạn nào dư dả thời gian thì có thể join cùng cho vui.

Tiếc quá thứ 7 vẫn đi làm nên k off được với các bạn. Mặc dù đã fix lịch trình đi nhưng mình vẫn muốn có ý kiến này mong mọi người đừng ném đá nhé. Mình vẫn muốn đi LUGU. Nhiều bạn cho rằng LUGU xa, ngược đừơng và khó đi nhưng mình đọc trên tripadvisor và topic các mem đi trước thì thấy đường đi không khó và rất nhiều người cũng chỉ đến đó 3 ngày là đủ. Như ý kiến bạn Sushi, nếu không đủ thời gian mình có thể bỏ qua Côn Minh. Thời gian của mình đến 10 ngày mà không đi LUGU thật tiếc.

Với lịch trình trên mình thấy ngày thứ 9 (6/11) nên bỏ luôn đi bạn.

tranttlinh
08-09-2012, 15:46
Tiếc quá thứ 7 vẫn đi làm nên k off được với các bạn. Mặc dù đã fix lịch trình đi nhưng mình vẫn muốn có ý kiến này mong mọi người đừng ném đá nhé. Mình vẫn muốn đi LUGU. Nhiều bạn cho rằng LUGU xa, ngược đừơng và khó đi nhưng mình đọc trên tripadvisor và topic các mem đi trước thì thấy đường đi không khó và rất nhiều người cũng chỉ đến đó 3 ngày là đủ. Như ý kiến bạn Sushi, nếu không đủ thời gian mình có thể bỏ qua Côn Minh. Thời gian của mình đến 10 ngày mà không đi LUGU thật tiếc.

Với lịch trình trên mình thấy ngày thứ 9 (6/11) nên bỏ luôn đi bạn.
Em cũng rất muốn đi Lugu nha :(( Em cũng thấy Kunming ko có gì, nhưng chỉ sợ là đi thẳng 1 mạch từ Shangrila về Hekou thì đường xa, đi liên tục thì đuối quá. Oa, thời gian 10 ngày ngắn ngủi thật khó quyết.

Đây là ảnh Lugu năm 2005, bạn em chụp:

Còn đây là ảnh Yuanyang năm 2008

NiQuitin
08-09-2012, 17:29
Vậy thẻ học sinh đó dùng được ở Dali thôi hả bạn? mấy nơi khác thuộc Yunnan có dùng được ko? Nếu được vậy thật tốt quá, bọn mình sẽ chuẩn bị :)

Thẻ học sinh của trường Đại Lý thì chỉ dùng dc ở Đại Lý, mình cũng quen vài đứa ở Côn Minh và Lệ Giang, nên cũng có thể mượn dc thẻ học sinh bọn nó, nhưng quan trọng bọn nó là người TQ nên trong nhóm các bạn phải có người biết nói tiếng trung nếu ko cầm thẻ học sinh sinh viên tq mà ko nói dc tiếng trung là lộ ngay

truong_giang
08-09-2012, 18:53
Chào mọi người :)
Như vậy là nhóm vẫn chưa fix được lịch trình, mình rất xin lỗi là vì không hoàn thành công việc được " sếp" giao, vì trình tiếng Anh lởm quá :(. Sorry sếp.
Năm 2005 mình có đi cung đường này, Kunming - Đại Lý- Lệ Giang - Trung Diện ( Shangrila ) - Deqin, theo ý kiến của cá nhân mình thì không nên dành nhiều thời gian ở Kunming và Đại Lý, Tất nhiên với những bạn chưa tới thì cái gì cũng đáng để xem cả. Ngay cả Shangrila mình cũng không thấy nhiều ấn tượng lắm, ngoại trừ bita hải, nhưng nếu đi lugu thì cũng đẹp tương đương ( ý kiến cá nhân :)) vì cung đường đẹp nhất để ngắm cảnh phải là từ Shangrila đi Deqin( Cực tây bắc của tỉnh Vân Nam,có núi meili ) nhưng đoàn mình lại không đến đó, và cũng thật tiếc là đoàn mình lại bỏ qua lugu lake ( chỗ mà lần trước mình rất muốn đi nhưng ko đi đc ), cho nên nếu được có ý kiến thì mình thử đưa ra lịch trình thế này các bạn xem thế nào:
Day 1: Hà Khẩu - Kunming- Lijiang ( nếu mua được vé tàu )
Day 2: Kunming - Lijiang-chơi ở lijang.
Day 3. Lijiang và phụ cận
Day 4. lijiang và phụ cận
Day 5. lijiang - lugu ( tối ở lugu)
Day 6. Lugu và phụ cận
Day 7. Lugu và phụ cận
Day 8. lugu -lijiang
Day 9 lijiang - kunming ( đi xe đêm về hekou)
Day 10. chơi ở lào cai tối về hà nội.

Ngày trước nhóm mình đi hơi vội, nên không dành nhiều thời gian cho một điểm đc, sau này suy nghĩ lại nếu được đi lại sẽ phải dành nhiều thời gian hơn cho những điểm có cộng đồng sắc tộc thiểu số sinh sống, chứ nhất định không lướt qua kiểu cưỡi ngựa xem hoa được. Trong plan này của mình thời gian cho lijiang có vẻ hơi nhiều, nếu đc mình muốn rút ngắn nữa ( vì lijiang giờ đây giống như sapa vậy, là một thành phố du lịch mất rồi, xin lỗi vì đã ném đá hội nghị nhé), tập trung chủ yếu cho lugu lake. Chúng ta có thể rút ngắn lịch trình bằng việc bỏ ngày 3, và ngày 9 đi ( đi thẳng từ lugu về lijiang rồi mua vé tàu về kunming chơi ở kunming 1 ngày ) như vậy lịch trình sẽ rút còn 8 ngày.

Việc mua vé tàu từ kunming đi lijiang có vẻ không khả thi vì 2 lần bọn mình đi đường bộ thì phải tầm 10h p.m mới tới được kunming.

Mong các bạn cho ý kiến.

tranttlinh
08-09-2012, 20:02
@truong_giang: Hi anh, vậy là anh vẫn đi với nhóm phải ko ạ? Vì nọ nay không thấy anh nói gì ... Em sẽ sửa lại list ngay. Deqin thì chắc không kéo vào dịp này được rồi, bạn em đi hồi tháng 3/2012 nói đường từ Shangrila lên Deqin vẫn đang sửa, và chả biết bao giờ xong, vào tháng 11 thì đường lên đó tuyết phủ nhiều chỗ lắm rồi nên ko đi được. Còn về chuyện bỏ Shangrila thì chắc ko bỏ được vì đa số mọi người ở đây chưa đi tới đó và cũng ko biết bao giờ được đến Lhasa nên cũng muốn đến ngó cái phiên bản thu nhỏ của Potala là Songzanlin xem nó như thế nào.

Thực tình, cá nhân em, nếu được chọn thì sẽ đi Lijiang (2) - Lugu (2) và Shangrila (2), thời gian 4 ngày còn lại là thời gian trên đường. Nhưng nói chung đi theo nhóm, vẫn là nên theo ý kiến đa số.

sushi
08-09-2012, 22:01
Mình cũng thấy Kunming không có gì đặc biệt cả, với lại vé vào công viên hoa hình như những 150 tệ. Đọc lịch trình mà các bạn thống nhất đi sau buổi off hôm nay làm mình buồn mất mấy phút. Cả nhóm thử bàn bạc lại xem có nên đi Lugu ko? Nếu ko đi quả thực thì rất chi là tiếc ;(((

tranttlinh
08-09-2012, 22:16
Hiện tại, tình hình là plan đi Dali có: chị bigmama, chị Mùa Thu Nhỏ, em minhhoang119 và chị tolamay.
Plan đi Lugu có: em, chị sushi, chị mekong river, anh truong_giang và chị thu4se.
Còn chị Ellen Xu chưa có ý kiến.

bigmama-olala
08-09-2012, 22:25
Đấy, cứ phải có 1 buổi off và cho 1 "chương trình chốt" thì topic nhà ta lại rôm rả lên ngay. hehe

Ở đây nhiều người thích Lugu và cũng nhiều người thích Đại Lý, quân số bây giờ có vẻ tương đương ^^

Hôm nay off cùng mọi người thì tớ cũng thống nhất ý kiến với Mùa Thu Nhỏ rằng: trọng tâm chuyến đi này là Shangrila và Lệ Giang. Nếu nhóm vẫn quyết đi Lugu thì okie tớ cũng theo tới Lugu, miễn sao đừng bỏ 2 điểm Shangrila và Lệ Giang là được.

Nhưng nếu chọn chương trình đi Đại Lý thì tớ thấy ý kiến của Linh đi Jainshui cũng rất hay. Vì như vậy chúng ta có điểm mới, ko phải loanh quanh ở Kunming quá nhiều.

tolamay
08-09-2012, 23:25
Thực tình, cá nhân em, nếu được chọn thì sẽ đi Lijiang (2) - Lugu (2) và Shangrila (2), thời gian 4 ngày còn lại là thời gian trên đường.

Em ơi sau 1 hồi xem xét chị xin được sang nhóm Lugu :)), và chị muốn chọn như trên :)) :))
Trước muốn qua Dali là vì nó trên đường về nên thuận tiện, còn Lugu bị ngc đường. Nhưng nếu tập trung vào 3 điểm trên và xác định mấy điểm còn lại thuận tiện thì qua, ko thì bỏ, thì mình thích Lijiang (2) - Lugu (2) và Shangrila (2) :x

truong_giang
09-09-2012, 11:09
Như vậy là phải đi lugu rồi, sếp cho xin lại cái plan mới đi.
Nhóm mình 90% là gái àh ;)), Sếp luu ý vụ này nhé, các chị em gái ngồi xe liên tục là hơi bị mệt đó, cố gắng dành khoảng nghỉ, lấy chất luọng bù số lượng, đến một nơi đẹp đẽ như thế mà cười không ra cười kể cũng hơi phí. Riêng anh vẫn đang cân nhắc dành thêm thời gian ở lugu lake.

NiQuitin
09-09-2012, 12:51
Kể như mà các bạn đi vào dịp tháng 10 mình tham gia ngay đấy, vẫn muốn đi lượn quanh cổ thành lệ giang và lugu lake

Mùa Thu Nhỏ
09-09-2012, 20:35
Mình thì trọng tâm chuyến này là lijiang & shangri la. Nên sắp xếp thời gian giữa Đại Lý & Lugu sao cho thích hợp, bảo đảm sức khỏe cho cả đoàn là oki :)

P/S: Mai nay nhờ chị gái hỏi Visa cho đoàn SG (nghe chị mình nói làm còn rẻ hơn 70$ giá hôm trước bạn mình làm nữa), nhưng đang lo phần mình ko làm sớm cùng mọi người được vì 11-15/10 mình đi Sing-Malay (sợ Visa TQ sẽ bị HQ Sing đóng bỏ qua trên PP), mà 15 về, 27 bay thì có làm kịp ko nữa, hix :(

bigmama-olala
09-09-2012, 22:11
Mình thì trọng tâm chuyến này là lijiang & shangri la. Nên sắp xếp thời gian giữa Đại Lý & Lugu sao cho thích hợp, bảo đảm sức khỏe cho cả đoàn là oki :)

P/S: Mai nay nhờ chị gái hỏi Visa cho đoàn SG (nghe chị mình nói làm còn rẻ hơn 70$ giá hôm trước bạn mình làm nữa), nhưng đang lo phần mình ko làm sớm cùng mọi người được vì 11-15/10 mình đi Sing-Malay (sợ Visa TQ sẽ bị HQ Sing đóng bỏ qua trên PP), mà 15 về, 27 bay thì có làm kịp ko nữa, hix :(

Hehe, rẻ hơn 70$ thì okie quá.

15 chị về, vẫn làm kịp. Em nghe nói chỉ 5 ngày là có mà chị.

Mùa Thu Nhỏ
10-09-2012, 10:47
Mình đã liên hệ cả 2 chỗ nhận làm visa TQ, nhưng chỗ bạn mình thì rẻ hơn giá 70$ ( nhóm khoảng 5 người trở lên) làm trong vòng 1 tuần. Chị Trang (0909 183 086).

Nơi sinh những bạn ở SG & các tỉnh Miền Tây thì khó hơn 1 chút, có gì khi làm sẽ gọi điện cụ thể chị ấy sẽ trả lời.

Taboo
10-09-2012, 10:59
Bạn ơi bây giờ mình đăng ký có kịp không? Mình ở Hà Nội :)

tranttlinh
10-09-2012, 11:42
Mình đã liên hệ cả 2 chỗ nhận làm visa TQ, nhưng chỗ bạn mình thì rẻ hơn giá 70$ ( nhóm khoảng 5 người trở lên) làm trong vòng 1 tuần. Chị Trang (0909 183 086).

Nơi sinh những bạn ở SG & các tỉnh Miền Tây thì khó hơn 1 chút, có gì khi làm sẽ gọi điện cụ thể chị ấy sẽ trả lời.

Em nơi sinh Cần Thơ, ko biết làm có khó ko hả chị?

tranttlinh
10-09-2012, 12:02
Bạn ơi bây giờ mình đăng ký có kịp không? Mình ở Hà Nội :)
Bạn pm cho mình thông tin cụ thể được ko? nick - tên - năm sinh - giới tính - địa chỉ email & sđt nhé.

Taboo
12-09-2012, 09:51
Bạn pm cho mình thông tin cụ thể được ko? nick - tên - năm sinh - giới tính - địa chỉ email & sđt nhé.

Mình xin lỗi lại ko thể tham gia chuyến đi này rồi!

tranttlinh
12-09-2012, 21:17
Hi all, em cũng ko hiểu sao mà em gửi mail file LP Yunnan cho mọi người theo địa chỉ mail mà lại có 1 số anh chị ko nhận được, nên em up lên mediafire luôn cho tiện :D, hì, giờ em thấy mediafire có tính năng cho xem online luôn cũng tiện lắm
http://www.mediafire.com/view/?4f9lc5z3fcjgi5c

Em cũng up lại plan luôn và chắc đây là plan cuối cùng.
29-Oct (Ngày 1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, đến bến Hà Khẩu lên xe đi Côn Minh (580km). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (460km), xuất phát lúc 22h, nếu ko được thì đi xe bus từ bến xe miền Tây
30-Oct (Ngày 2) Sáng đến, nghỉ ngơi rồi 9h đi Ngọc Long Tuyết Sơn, tầm 13h ghé ăn, nghỉ ngơi ở Thúc Hà rồi về Lệ Giang
1-Oct (Ngày 3) Sáng đi Lugu (270km), chiều đến nơi. Nhận phòng, chiều đi xe đạp, chụp hình. Tối giao lưu văn hóa với người dân tộc Mosu
1-Nov (Ngày 4) Sáng thuê thuyền đi chơi, chiều tự do nghỉ ngơi, tham quan
2-Nov (Ngày 5) Sáng 7h quay về Lệ Giang (270km), chiều tới nơi, đi Vạn Cổ Lầu.
3-Nov (Ngày 6) Sáng đi công viên Hắc Long Đàm, Mộc Phủ. Chiều lên đường đi Shangrila (250km), tối tới nơi
4-Nov (Ngày 7) Sáng 8h đi công viên Potaso, chiều đi tu viện Songzanlin
5-Nov (Ngày 8) 9h khởi hành về Côn Minh (mất 11h), tối tới nơi
6-Nov (Ngày 9) Nghỉ ngơi, lấy lại sức & tranh thủ chơi Thúy Hồ hay 1 vài nơi loanh quanh Côn Minh
7-Nov (Ngày 10) Sáng lên xe từ Côn Minh về Hà Khẩu (580km). Chiều tầm 3h tới Hà Khẩu, qua cửa khẩu tại LC. Tối lên tàu về HN

Hiện tại, nhóm ở ngoài Bắc có 5 người, các anh chị truong_giang, sushi, tolamay, bluegem, taboo cho em hỏi là tình hình mọi người làm visa tới đâu rồi ạ? Nhóm miền Nam hiện tại đang chờ thông tin cụ thể hơn của chị Mùa Thu Nhỏ, riêng cá nhân em thì chấp nhận làm với giá 75USD miễn là trôi chảy và quan trọng là được việc, em nghĩ các anh chị cũng nghĩ giống em là tiền đi còn chả tiếc nữa là 1 ít phí làm dịch vụ visa.

Tạm thời em chưa chuẩn bị được gì ngoài 1 cái gối cổ :"> vì nghĩ là sẽ phải ngồi tàu xe nhiều.

Mà nhân tiện, em gửi mọi người bảng giá bảo hiểm du lịch của HSBC
http://www.hsbc.com.vn/1/2/personal/insurance/quyen_loi_bao_hiem_du_lich
^^ mọi người xem qua đi nhé ạ, em nghĩ là nên mua cho yên tâm.

bigmama-olala
12-09-2012, 22:52
Theo chương trình mới của chủ tóp thì mình thấy có mấy điểm sau:

1. Nếu quyết định đi Lugu sao ko theo plan đầu (page 8): sau khi đến Lệ Giang thì đi Lugu luôn? Chơi ở Lugu 1 thể rồi về Lệ Giang, chính thức thăm thú Lệ Giang luôn?
Plan bây giờ là 1 ngày ở LGiang, rồi đi Lugu, rồi lại quay về LGiang 1 ngày. Mình thấy hơi bất tiện.

2. Nếu theo plan này thì thời gian thăm thú ở Shangrila chỉ có 1 ngày, vừa đi Podaso, vừa đi Songzanlin. Theo mình thấy thời gian vậy là ít.

3. Ngày 8 (5/11) buổi tối là đến Côn Minh rồi, hôm sau có thêm 1 ngày ở CM nữa (6/11), tối cũng ngủ ở CM, sáng tiếp theo (7/11) lên xe từ CM đi Hà Khẩu. Hay mình dành 1 ngày ở CM này để lang thang thêm ở Shang?

Tớ cảm thấy plan này đi vất ^^

MrMilan
12-09-2012, 22:58
Đi đi và đi, lịch trình đoàn này thú vị ghê. Vẫn thấy có gì đó không ổn ở ngày đầu tiên, nếu không mua được vé tầu liệu sang bến xe phía tây có xe bus đi tới Lệ Giang không, vì hình như không có xe bus đi Lệ Giang vào lúc 10h đêm thì phải.
Cũng vì cái chuyện ko mua vé tầu mà vừa rồi tớ mất toi 1 ngày ở Côn Minh đấy

tranttlinh
13-09-2012, 07:07
Đúng là 9 người 11 ý, mình bắt đầu có cảm giác chả khác gì đẽo cày giữa đường. Bạn nào thử đọc từ đầu topic tới giờ xem, người thì nói là ngày đầu đi nhiều, ngày thứ 2 nên ở Lijiang 1 ngày cho đỡ mệt rồi hãy đi lên Lugu, người thì nói là nên đi Lugu xong rồi về thẳng Lijiang. Người thì bảo Dali chả có cái vẹo gì, người thì bảo ko đi thì tiếc, người thì nói nên nghỉ ngơi ở Kunming, người thì bảo bỏ qua Kunming luôn, ect.

@Mr.Milan, hiện tại bọn mình cũng đã bớt 1 điểm là Dali rồi. Plan mình lên cũng chỉ là dựa trên thông tin từ các topic khác như của anh Chitto hay nói chuyện riêng với những người từng đi như anh Kenvinauto. Và các topic khác họ cũng di chuyển như vậy trong ngày đầu. Bạn có thể gợi ý cho bọn mình 1 cái plan mà bạn nghĩ là phù hợp vì nói thật là cả băng bọn mình tới 90% là chưa đi nên cũng chả hình dung được tình hình tàu xe bên đó nó thế nào.

MrMilan
13-09-2012, 07:20
Trước kia tình hình tầu xe chưa phức tạp thì các bạn có thể đặt vé tầu trước, sau đó sang KunMinh chỉ việc lên tầu đi thẳng tới Lệ giang thôi.
Nhưng bây giờ như thế, cách đẹp nhất và ít xẩy ra trục trặc nhất là các bạn thuê xe luôn cho chặng từ Hà Khẩu tới Lệ Giang, họ sẽ chạy cả đêm để kịp giờ tới Lệ Giang vào sáng hôm sau.
Nếu bạn cần, mình có thể cho bạn số điện thoại một người mà vừa rồi mình nhờ họ thuê xe giùm, bà này người Trung Quốc nhưng nói tiếng việt tốt, mình quen qua Kevinauto đấy

tranttlinh
13-09-2012, 10:21
Trước kia tình hình tầu xe chưa phức tạp thì các bạn có thể đặt vé tầu trước, sau đó sang KunMinh chỉ việc lên tầu đi thẳng tới Lệ giang thôi.
Nhưng bây giờ như thế, cách đẹp nhất và ít xẩy ra trục trặc nhất là các bạn thuê xe luôn cho chặng từ Hà Khẩu tới Lệ Giang, họ sẽ chạy cả đêm để kịp giờ tới Lệ Giang vào sáng hôm sau.
Nếu bạn cần, mình có thể cho bạn số điện thoại một người mà vừa rồi mình nhờ họ thuê xe giùm, bà này người Trung Quốc nhưng nói tiếng việt tốt, mình quen qua Kevinauto đấy
Ok, bạn cho số đt của người ấy cho mình với nhé. Đợt trước chi phí thuê xe của các bạn như thế nào? Nhóm mình hiện nay có 11 người, nếu chi phí phù hợp thì bọn mình sẽ thực hiện theo phương án này.

sushi
13-09-2012, 11:39
Hì, chủ top bớt nóng đi. Các bạn chắc chắn ko đọc nhiều và quán xuyến hết đc tình hình như chủ thớt, nên nếu ý kiến mà mọi người đưa ra nếu thấy ko phù hợp thì bạn có thể đưa ra ý kiến phù hợp hơn.
Mình thấy ở Lệ Giang một ngày là hợp lý để nghỉ ngơi cho đỡ mệt. Chủ top thấy sao nếu ngày 8, mình về Đại lý thay cho Côn Minh, dừng 1 ngày rồi về thẳng Hà Khẩu?

yankumi
13-09-2012, 12:34
Bạn linh ơi, chuyến đi Shangrila của bạn còn tuyển ng ko mình muốn tham gia cùng mng chuyến này, mình là nữ sinh năm 88 ở HN đã có hộ chiếu, muốn đi du lịch bụi 1 chuyến đã lâu...

tranttlinh
13-09-2012, 16:16
Bạn linh ơi, chuyến đi Shangrila của bạn còn tuyển ng ko mình muốn tham gia cùng mng chuyến này, mình là nữ sinh năm 88 ở HN đã có hộ chiếu, muốn đi du lịch bụi 1 chuyến đã lâu...
Ok bạn cho mình thông tin đi nha.

@sushi, chị ơi, đi thẳng Dali- Hekou ko khả thi vì ~900km, mà hải quan làm tới 4, 5pm thôi à

NiQuitin
13-09-2012, 16:44

@sushi, chị ơi, đi thẳng Dali- Hekou ko khả thi vì ~900km, mà hải quan làm tới 4, 5pm thôi à

Shangrila mình cũng muốn đi, bạn cho mình thông tin và giá cả từ Lệ Giang - Shangrila và quay lại với nhé. Mình sinh năm 89, YM là [email protected].
Từ Đại Lý đến Hà Khẩu thì ko dc đâu, vì buổi tối họ ko làm việc

yankumi
13-09-2012, 18:13

Bạn ơi liên hệ mình Yahoo: [email protected]
sdt 0988 617 252
mình tính ll với cậu mà ko thấy thông tin trên này, có gì bạn ll lại với mình nhé
Nghe nói đoàn 11 mem rùi hả bạn đông vui quá^^. Đội ở HN có hôm nào off cà phê bàn bạc ới mình tham gia làm quen mng với nhé

truong_giang
13-09-2012, 23:05
Lịch đi đúng là dầy đặc, như chạy xô :), nếu tăng thời gian lên 12 ngày thì hay hơn, còn nếu không tăng được thì phải hi sinh vài điểm thăm quan đi thôi...Những điểm này anh đã từng đi rồi nên có lịch comment thế này..

29-Oct (Ngày 1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, đến bến Hà Khẩu lên xe đi Côn Minh (580km). Giả sử ko mua đc vé
30-Oct (Ngày 2) Sáng đi Lijiang, đầu giờ chiều tới nơi lấy phòng xong đi công viên Hắc Long Đàm, Mộc Phủ luôn ( hai điểm này chỉ cần đó thời gian là đủ, hắc long đàm không đẹp như mọi người tưởng tưởng đâu :) )
31-Oct (Ngày 3) Sáng 9h đi Ngọc Long Tuyết Sơn, tầm 13h ghé ăn, nghỉ ngơi ở Thúc Hà rồi về Lệ Giang
1-Nov (Ngày 4) Sáng đi Lugu (270km), chiều đến nơi. Nhận phòng, chiều đi xe đạp, chụp hình. Tối giao lưu văn hóa với người dân tộc Mosu
2-Nov (Ngày 5) thuê thuyền đi chơi, chiều tự do nghỉ ngơi, tham quan
3-Nov (Ngày 6) Sáng 7h quay về Lệ Giang (270km), chiều tới nơi, đi Vạn Cổ Lầu.
4-Nov (Ngày 7) Sáng sớm lên đường đi Shangrila (250km), đầu giờ chiều tới nơi đi tu viện Songzanlin luôn ( trước đây đoàn anh đi như thế này vẫn thoải mái tham quan ), tối đi xem mấy anh thổ dân đẹp zai nhẩy múa...
5-Nov (Ngày 8) Sáng đi thăm Bitahai, thăm xong là lên đường phi về Kunming khoảng 10h đêm tới kunming ( ngày trước đoàn anh cũng đi kiểu này ).
6-Nov (Ngày 9) Nghỉ ngơi, lấy lại sức & tranh thủ chơi Thúy Hồ hay 1 vài nơi loanh quanh Côn Minh
7-Nov (Ngày 10) Sáng lên xe từ Côn Minh về Hà Khẩu (580km). Chiều tầm 3h tới Hà Khẩu, qua cửa khẩu tại LC. Tối lên tàu về HN

Nếu mua đc vé tàu chúng ta sẽ có thêm 01 ngày, 01 ngày này có thể dùng ở Lịiang, lugu hay shangrila thì tùy thuộc vào có mua đc vé tàu hôm đầu tiên không, việc đó sẽ bàn sau :)

Mấu chốt là hôm ở Lijiang phải thuê được 1 ông tài xế đi với mình cả hành trình cho tới lúc về kunming, cái này không khó đâu rất dễ tìm ở lijiang, cứ đến lijiang chơi rồi chúng ta có cả 2 ngày để tìm tài xế.

Ellen Xu
14-09-2012, 10:23
Sorry...mọi người, mình xin đập gạch chuyến này....vì mình có lịch công tác ngay trong thời gian đoàn xuất phát.....mình rất thích chuyến đi này...nhưng mình không thể sắp xếp thời gian....
Thành thật xin lỗi mọi người.
Chúc mọi người có chuyến đi thật vui....

tranttlinh
15-09-2012, 10:41
Shangrila mình cũng muốn đi, bạn cho mình thông tin và giá cả từ Lệ Giang - Shangrila và quay lại với nhé. Mình sinh năm 89, YM là [email protected].
Từ Đại Lý đến Hà Khẩu thì ko dc đâu, vì buổi tối họ ko làm việc
NiQuitin, bạn định join nhóm mình từ Lệ Giang và chia tay ở Shangrila? Nếu đúng vậy thì theo mình uơc chừng là khoảng Y1700

Sorry...mọi người, mình xin đập gạch chuyến này....vì mình có lịch công tác ngay trong thời gian đoàn xuất phát.....mình rất thích chuyến đi này...nhưng mình không thể sắp xếp thời gian....
Thành thật xin lỗi mọi người.
Chúc mọi người có chuyến đi thật vui....
Ok chị , có gì hẹn chị trong những hành trình khác nhé :)

Đến bây giờ thì danh sách nhóm mình gồm có:
Nhóm miền Nam:
1. tranttlinh
2. thu4se
3. Mùa Thu Nhỏ
4. minhhoang119
5. bigmama-olala
6. mekong river

Nhóm miền Bắc:
7. tolamay
8. sushi
9. truong_giang
10. bluegem
11. taboo
12. yankumi
13. Xu_iu

Mình chốt đoàn ở đây nhé. Về nhóm miền Bắc, các bạn định offline hôm nào? Gặp mặt nhau 1 chút và bàn bạc chuyện visa, bảo hiểm.

NiQuitin
15-09-2012, 10:45
@tranttlinh: Tức là mình join nhóm các bạn từ Lệ Giang - Shangrila sau đó quay về Lệ Giang mình tìm xe về Đại Lý, như vậy bạn xem hộ mình là khoảng bao nhiêu tiền:)

tranttlinh
15-09-2012, 16:29
@NiQuitin: Tình hình mới là bọn mình đi Lugu, cho nên nếu bạn join thì sẽ cùng đi từ Lijiang - Lugu - Shangrila.

NiQuitin
15-09-2012, 19:27
@tranttlinh: Ý mình là trong suốt các hành trình Lệ Giang - Shangrila ấy, đi các điểm khác cũng được, như vậy thì khoảng bao nhiêu? Vì mình là học sinh nên ko dám xin tiền đi chơi, giờ phải tiết kiệm, bạn xem 2000 có đủ không?

tranttlinh
15-09-2012, 20:35
@NiQuitin: Okay, mình tính sơ nhé: bus Lijiang - Lugu (2 chiều) Y150, Lijiang - Shangrila: Y60, vé du lịch ở Lijiang, Lugu, Shangrila khoảng Y700, theo kế hoạch thì bạn đi với nhóm mình 6 ngày, tiền ăn: 65 x 6 = Y330, khách sạn: 90 x 6 = Y540. Okay, mình nghĩ tầm Y2000 là đủ (theo tính toán đơn giản như trên).

NiQuitin
15-09-2012, 21:13
@tranttlinh: Vậy cũng dc, mà ở Lijiang có lẽ vài nơi mình sẽ ko đi vì đã đi rồi, trong khi đó mình sẽ nhờ đứa bạn nhà nó ở Lijiang xem nó có mượn dc thẻ học sinh ở đó ko, nếu dc thì tiền vé sẽ giảm đi khá nhiều đấy. Kể như các bạn đi vào đầu tháng 10 thì các điểm du lịch có vài nơi free vé, vì lúc đó đang là quốc khánh Trung Quốc

tranttlinh
15-09-2012, 21:19
Hi all, mình cập nhật lại giá cả chút xíu nha mọi người do thay đổi lại điểm đến là Lugu và cũng do lần trước mình có tính sót 1 số thứ. Nếu được, bạn NiQitin xem giúp mình xem giá vé xe mình ước lượng có đúng thực tế ko nhé, cảm ơn bạn nhiều.

CHI PHÍ: Y3,445
Lấy tỉ giá RMB/VND = 3400, tổng kinh phí dự trù vào khoảng VND11,713,000 bao gồm:
1. Đi lại: Y1170
Bus Hekou - Kunming = Y170 x 2 chiều = Y340
Bus Kunming - Lijiang = Y180
Bus Lijiang - Lugu = Y75 x 2 (2 chiều) = Y150
Bus Lijiang - Shangrila = Y60
Bus Shangrila - Kunming = Y215
Tổng: Y975
Tính chi phí tăng giá (vì chi phí trên được tập hợp từ các topic cũ): + 20% = Y1170

2. Vé tham quan: Y815
Vé bảo tồn di tích Lijiang = Y80 (được miễn phí vào công viên Hắc Long Đàm và nếu ko có vé này thì không lên Ngọc Long Tuyết Sơn được).
Vé vào Mộc phủ = Y60
Vé vào cửa NLTS = Y190
Vé cable treo NLTS = Y170
Vé vào trấn cổ Shuhe = Y50
Vé bảo tồn Lugu = Y78
Vé đi thuyền + giao lưu văn hóa = Y50
Vé vào Vạn cổ lâu = Y15
Vé vào Songzanlin = 100
Vé tham quan ở Kunming ngày cuối = Y20 (đi chỗ nào free, giá vé thấp như bảo tàng, chùa chiền)
Tổng: Y813 (làm tròn) => Y815

Y90/người/đêm x 9 = Y810
(tính trên cở sở phòng đôi Y180/đêm)

FINAL PLAN
29-Oct (Ngày 1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, ra bến Hà Khẩu, tầm 9h lên xe đi Côn Minh (580km). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (460km), xuất phát lúc 22h, nếu ko được thì đi xe bus từ bến xe miền Tây.
30-Oct (Ngày 2) Sáng đến, nghỉ ngơi rồi 9h đi Ngọc Long Tuyết Sơn, tầm 13h ghé ăn, nghỉ ngơi ở Thúc Hà rồi về Lệ Giang
1-Oct (Ngày 3) Sáng đi Lugu (270km), chiều đến nơi. Nhận phòng, chiều đi xe đạp, chụp hình. Tối giao lưu văn hóa với người dân tộc Mosu
3-Nov (Ngày 6) Sáng đi công viên Hắc Long Đàm, Mộc Phủ. Chiều lên đường đi Shangrila (250km), tối tới nơi

Trường hợp xấu, ngày đầu tiên bị trễ thời gian làm thủ tục ở Hekou và có thể trễ chuyến gây khó khăn cho việc mua vé từ Kunming đi Lijiang (như anh truong_giang có nói) thì chúng ta đành phải thuê xe đi thẳng từ Hekou tới Lijiang theo phương án của anh MrMilan đã giới thiệu, nếu chi phí có đội lên 1 chút thì vẫn còn hơn là phải cắt bớt thời gian ở Lijiang hay Shangrila vì đi vội vàng quá thì rất mệt mỏi.

Hiện nay nhóm ngoài Bắc có 7 người, mình hy vọng chị sushi hoặc anh truong_giang có thể cầm trịch tổ chức 1 buổi offline vào cuối tuần sau (23/9).

NiQuitin
15-09-2012, 21:37
Mình gió ý thế này.
Xe đến Kunming nếu đi từ Hekou thì sẽ vào tầm 8-9h tối mới đến nơi. Nếu các bạn ko mệt có thể mua vé tàu đi Lijiang lúc 22h30 giường nằm với giá 145 tệ. Còn nếu mệt thì có thể nghỉ ngơi ở Kunming đến sáng hôm sau mua vé tàu ghế ngồi đến Lijiang xuất phát lúc 10h và đến nơi lúc 18h45, giá vé hết 90 tệ. Hoặc có thể ở Kunming thăm quan chơi bời 1 ngày đến tối đi chuyến 22h30 kia cũng dc. Như vậy sẽ tiết kiệm hơn so với đi ô tô.
Lúc mình ở Lijiang thì mình chỉ thuê 1 phòng có 2 giường và có phòng tắm đầy đủ ko đến 150 tệ, nếu mà biết cách tìm thì chỉ cần 100 tệ là dc phòng như vậy rồi, ko nhất thiết phải thuê phòng 180 tệ làm gì cả.
Khi đến các Lijiang mình sẽ cố gắng hỏi xem có thể thuê dc xe đi Lugu và Shangrila giá rẻ hơn ko.

kakastar
16-09-2012, 09:41
Vụ Ngọc Long Tuyết Sơn các bạn đi ít nhất phải mất cả ngày cho đáng đồng tiền (rất đắt), chứ sáng 9h đi, mò lên được cái đỉnh lưng chừng đầu tiên rồi đi xuống đã quá 13h rồi ;)

tolamay
17-09-2012, 23:25
Vụ Ngọc Long Tuyết Sơn các bạn đi ít nhất phải mất cả ngày cho đáng đồng tiền (rất đắt), chứ sáng 9h đi, mò lên được cái đỉnh lưng chừng đầu tiên rồi đi xuống đã quá 13h rồi ;)

Đồng ý là đi Núi nên đi từ sáng sớm và chơi chán thì về, kịp thì lên Vạn Cổ Lầu ngắm hoàng hôn, ko thì chọn 1 chỗ khác thuận tiện về thời gian hơn.

Còn hơn 1 tháng nữa mới đi cơ, nhưng mình liệt kê một số thứ cần chuẩn bị cho nó phấn khởi và hồ hởi nhé :)) (bạn nào muốn bổ sung gì thì quote lại và sửa vào nhé, để cuối cùng có 1 cái danh sách chuẩn men)
- Áo ấm. Chuẩn bị đầy đủ nhé vì thời tiết bên đó lạnh và còn chơi tuyết nữa. Nghe nói có loại áo thun tỏa nhiệt tầm 400k-500k và miếng dán nhiệt tầm 50k/miếng, các bạn nghiên cứu thử xem có xài đc ko để chúng mình có thể vừa điệu đà tỏa sáng mà vẫn ấm áp hí hí. Có thể để dành 1 cái áo khoác ở nhà, đến Sangrila mua, nghe nói cũng rẻ và đẹp.
- Giày dép: giày mềm bệt vì đi bộ cũng nhiều. 1 đôi giày cứng, chống thấm lúc cần
- Khăn quàng 2 cái, găng tay, mũ
- Ô và áo mưa
- Đồ ăn dự phòng (giang hồ đồn đại là đồ ăn cay và nhiều mỡ) nếu kén ăn thì chuẩn bị đồ hộp hoặc ruốc nhé. Qua cửa khẩu có thể bị giữ đồ ăn lại nên nếu định mang thì chia nhỏ đồ ăn ra mỗi ng mang 1 ít cho dễ qua.
- Đồ dùng cá nhân: bản chải, kem đánh răng, khăn mặt khăn giấy....thuốc men (thuốc cảm, say tàu xe, dầu gió, thuốc côn trùng đốt, thuốc chống muỗi, thuốc đau đầu đau bụng, băng urgo...), kem dưỡng da, son dưỡng môi..., thẻ ngân hàng...., sách lonely planet để tra cứu lúc cần
- Các loại sạc pin (điện thoại, máy ảnh, máy tính....), ổ cắm điện (nghe nói bên í ít có ổ cắm điện mà chúng ta ai cũng có khoảng ít nhất 2 thứ để sạc)
- Thông tin liên lạc: ở cửa khẩu có thể mua sim liên thông quốc tế (mức giá 50 – 100NDT) để liên lạc về Việt Nam (Mã gọi: 101707 0084 + số điện thoại cần liên lạc; chú ý bỏ số “0” đằng trước). Khi đi ra ngoài nhớ mang card khách sạn + hộ chiếu + đồ quan trọng + bản đồ Vân Nam
- 1 ít tiếng Tàu. Chẳng hạn: cái này đắt thế, nói đúng giá đi (:)) nghe nói là bên Tàu nói thách cũng ghê)

Mới nghĩ ra có thế thôi.....

Xu_iu
18-09-2012, 09:22
Bạn Linh tạo một event trên FB cho mọi người làm quen với nhau đi. Cho không khí rôm rả hơn. Mình thấy hơi trầm lắng :))

huonggiangf1
18-09-2012, 11:02
Mình đang bị hết phép nhưng cũng dập dòm xem có xin được nghỉ không lương không thì tham gia với các bạn nhé. Những 8-9 ngày công lận. Mình ở HN nhé.

thutrangv
18-09-2012, 11:32
29-Oct (Ngày 1) 6h Tập trung làm thủ tục ở cửa khẩu, ra bến Hà Khẩu, tầm 9h lên xe đi Côn Minh (580km). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (460km), xuất phát lúc 22h, nếu ko được thì đi xe bus từ bến xe miền Tây.

Nhìn lịch trình di chuyển của đoàn thế này chắc chắn phải có sức khỏe lắm mới đi được đấy.
Ngày đầu tiên các bạn đi đường bộ đến LG đã vất vả mà lại lên NLTS ngay (cao hơn 4500m) thì không hợp lý, chưa kể các bạn có thể sẽ không kịp xuất phát lúc 9h vì tàu đến LG khoảng 6h, các bạn phải di chuyển vào thành cổ, nhận phòng, vệ sinh cá nhân, ăn sáng... những việc này đoàn đông người sẽ tốn kha khá thời gian. Nên nghỉ ngơi 1 ngày xong hãy đi. Đoàn mình có 1 ngày ở LG rồi mà hôm sau đi NL vẫn có người chẳng leo lên đỉnh núi được.

tolamay
18-09-2012, 20:46
hay là mình chơi ở Lệ Giang + Sangrila xong, sau đó mới ra Lugu an dưỡng? Vì Lệ Giang và Shangrila có nhiều điểm đến nên đi bộ nhiều, còn đến Lugu thì chỉ ngắm cảnh thôi. Còn 1 ngày cuối dành cho Côn Minh, nếu đc thì bỏ đi và chia đều cho Lệ Giang và Sangrila đi, chơi tập trung cho nó chất lượng, hơn nữa trc đó đã có thời gian nghỉ dưỡng ở Lugu rồi.

sushi
18-09-2012, 22:12
Oa, nhiều ý kiến quá. Hay là nhóm mình hôm nào off qua skype đi, nối 2 đầu cầu nam- bắc luôn ;))

pizzahaisan
19-09-2012, 00:39
Thời gian đấy bên Tàu rất là lạnh đấy nhé, nhất là ở Shang ri la. Lúc mình đi trong tháng 10 mà nhiệt độ ban đêm phải xuống gần 0 độ. Do không quen với cái lạnh và hanh khô bên đó nên mình đi lại khá là vất vả và mất sức. Để chống nứt nẻ thì mình thấy bôi vaseline là hiệu quả nhất. Để phòng bị chảy máu mũi vì lạnh và khô quá thì các bạn nên che kín mũi và cầm theo nước muối sinh lý mà súc mũi.

Penguin23
19-09-2012, 07:46
Đoàn còn nhận thêm thành viên ngoài HN ko bạn? Cho mình 1 chân nhé, bữa trước đặt gạch rùi nhưng bận quá giờ mới vào lại topic được. SĐT: 0986701 năm một tám - email: [email protected]. Tks bạn!

Penguin23
19-09-2012, 10:44
Hì, bạn Linh đã confirm cho mình tham gia đoàn rùi, cho em hỏi các anh chị ở HN đã làm visa hay off ẹp j chưa ạ? Nếu mọi người làm rùi thì để em tự đi làm lun

MrMilan
19-09-2012, 11:24
Thời gian đấy bên Tàu rất là lạnh đấy nhé, nhất là ở Shang ri la. Lúc mình đi trong tháng 10 mà nhiệt độ ban đêm phải xuống gần 0 độ. Do không quen với cái lạnh và hanh khô bên đó nên mình đi lại khá là vất vả và mất sức. Để chống nứt nẻ thì mình thấy bôi vaseline là hiệu quả nhất. Để phòng bị chảy máu mũi vì lạnh và khô quá thì các bạn nên che kín mũi và cầm theo nước muối sinh lý mà súc mũi.

Lo gì, mình đi đúng mùa đông mà còn chả sao, ban ngày ấm ấp, ban đêm ngủ thì giường đã có đệm sưởi rồi, ngày nào cũng tắm được cơ mà

Tudaidanhbo
19-09-2012, 15:29
Đoàn có còn nhận ngừoi không cho tôi đặt gạch với.

tranttlinh
19-09-2012, 18:31
hay là mình chơi ở Lệ Giang + Sangrila xong, sau đó mới ra Lugu an dưỡng? Vì Lệ Giang và Shangrila có nhiều điểm đến nên đi bộ nhiều, còn đến Lugu thì chỉ ngắm cảnh thôi. Còn 1 ngày cuối dành cho Côn Minh, nếu đc thì bỏ đi và chia đều cho Lệ Giang và Sangrila đi, chơi tập trung cho nó chất lượng, hơn nữa trc đó đã có thời gian nghỉ dưỡng ở Lugu rồi.
Chị, nó ngược đường dã man luôn đó ^^ đi hỏi giùm em vụ cái áo heattech gì đi nha, bạn bè em chưa ai xài cái áo đó hết.

Oa, nhiều ý kiến quá. Hay là nhóm mình hôm nào off qua skype đi, nối 2 đầu cầu nam- bắc luôn ;))
Hehe, em ko có skype.

Hì, bạn Linh đã confirm cho mình tham gia đoàn rùi, cho em hỏi các anh chị ở HN đã làm visa hay off ẹp j chưa ạ? Nếu mọi người làm rùi thì để em tự đi làm lun
Hôm bữa mình có nói là hay cuối tuần này mọi người đi off 1 chuyến đi, nhưng chẳng thấy ai nói gì cả :P

Đoàn có còn nhận ngừoi không cho tôi đặt gạch với.
Bạn cho mình thông tin cụ thể nhé. Mail, sđt, năm sinh, giới tính, nơi xuất phát

tranttlinh
19-09-2012, 18:51
Hôm nay là 19/9, em vừa đọc PM thì bé minhhoang119 trùng lịch thi nên ko thể đi cùng chúng ta được. Tình hình nhân sự bây giờ là nhóm miền Bắc hùng hậu hơn miền Nam rồi, mọi người có định offline gặp nhau để bàn bạc ko ạ? Nói thật là em rất muốn nhóm ngoài Bắc off "1 phát" để chọn 1 đầu tàu ngoài ấy để nếu có thể thì bọn em chuyển tiền ra nhờ mụa giúp vé tàu HN - Lào Cai và mua thuốc men, miếng dán giữ ấm.

Nhóm miền Nam
1 mekong river
2 thu4se
3 kexauxa
4 Mùa Thu Nhỏ
5 tranttlinh
6 bigmama-olala

Nhóm miền Bắc
7 sushi
8 Penguine23
9 truong_giang
10 bluegem
11 taboo
12 Xu_iu
13 yankumi
14 tolamay

Join đoàn ở TQ
15 NiQitin

Nếu tình hình nhân sự ko biến động nhiều thì em nghĩ mình có thể thuê xe trong những chặng như Hekou - Lijiang và Lijiang - Lugu. Hic, mà em thấy nhóm mình cứ xìu xìu ển ển thế nào ấy ạ, chắc tại mọi người bận quá, tạo event trên facebook thì khó 1 cái là em dùng email của mọi người để tìm facebook thì tìm được có 3,4 người...Thôi thì nếu được, mọi người add facebook em trước đi ạ.
www.facebook.com/tranttlinh

sushi
19-09-2012, 20:01
Hì, mình định khoảng đầu tháng 10 làm visa, chắc là kịp.
Theo đề xuất của chủ top thì nhóm Hà nội sắp xếp một buổi gặp mặt nhau, mọi người thấy đầu tuần sau được không, khoảng thứ 2, thứ 3 gì đấy

Tudaidanhbo
19-09-2012, 22:02
Tớ có hai người đều 30 tuổi là nữ cả. Sdt của tớ là 0915091622 tớ tên An mọi người vẫn gọi tớ là Ếch mail của tớ là echnho0409 @ yahoo.com. Cám ơn bạn đã trả lời.

Quên mất tớ ở Hà Nội.

Penguin23
19-09-2012, 22:06
Bạn ui off thứ 3 or thứ 5 đc ko? ngày chẵn mình bận mất rùi

tolamay
19-09-2012, 22:30
Chị, nó ngược đường dã man luôn đó ^^ đi hỏi giùm em vụ cái áo heattech gì đi nha, bạn bè em chưa ai xài cái áo đó hết.

Thì chị biết nó ngc đg rồi, nên mới bảo sau đủ các loại chặng đg dài và ngắn thì mình sẽ chọn nó làm điểm nghỉ dưỡng cuối cùng mà.

Heattech đang tìm đứa để hỏi, mà bọn bạn chị quen chịu lạnh rồi nên chúng nó ko dùng mấy loại này, em hỏi ng nào trong Nam mà hay ra Bắc công tác í hehe thế nào cũng có ng dùng rồi

tranttlinh
21-09-2012, 21:53
Hi all, cuối tuần rồi ^^ Nhà miền Bắc có off ko ạ? Em up lên cho cả nhà file Chinese phrases, em nhờ 1 người bạn lọc ra 1 số mẫu câu đơn giản rồi em làm ảnh, mọi người có thể down về máy đt hoặc tablet, em nghĩ sẽ có lúc nó sẽ có thể giúp mình "thay lời muốn nói", lấy cái ảnh cần rồi chỉ vô :D
http://www.mediafire.com/?m29e4iimi3p5vb1

huynguyen3968
22-09-2012, 18:15
Đăng ký 2 gạch nhé mình tên Huy - 1982 - Nam - HN và 1 người bạn Nam -1986 - HN. thanh sờ kiu

socola_chip
24-09-2012, 08:23
Hi all, mình cập nhật lại giá cả chút xíu nha mọi người do thay đổi lại điểm đến là Lugu và cũng do lần trước mình có tính sót 1 số thứ. Nếu được, bạn NiQitin xem giúp mình xem giá vé xe mình ước lượng có đúng thực tế ko nhé, cảm ơn bạn nhiều.

Lấy tỉ giá RMB/VND = 3400, tổng kinh phí dự trù vào khoảng VND11,713,000 bao gồm:
Tính chi phí tăng giá (vì chi phí trên được tập hợp từ các topic cũ): + 20% = Y1170

Vé bảo tồn di tích Lijiang = Y80 (được miễn phí vào công viên Hắc Long Đàm và nếu ko có vé này thì không lên Ngọc Long Tuyết Sơn được).
Vé vào Mộc phủ = Y60
Vé vào cửa NLTS = Y190
Vé bảo tồn Lugu = Y78
Vé vào Vạn cổ lâu = Y15
Vé vào Songzanlin = 100
Vé tham quan ở Kunming ngày cuối = Y20 (đi chỗ nào free, giá vé thấp như bảo tàng, chùa chiền)

Y90/người/đêm x 9 = Y810

FINAL PLAN

.

Góp ý một chút là vé vào Potatso mình không nhớ chính xác là 190 hay 220 CNY
Vé tham quan lugu đã tăng lên 100CNY bù lại thì Cao tốc Lệ Giang đi Lugu đã thông đường, đường xá đa phần là ngon lành rồi nên đi lại không vất vả như trước.
Thời gian update tháng 4, xe bus xuất phát Lệ Giang lúc 9h, nghỉ ăn trưa ở Ninh Lương 1 tiếng, đến Lạc Thủy 2-3h chiều. Nếu các bạn tự thuê xe đi thì có thể nhanh hơn. Ở Lạc thủy giá phòng rẻ nhưng nên vào thôn Lige và tiểu Lạc Thủy chơi. Ngày ở lugu có thể thuê xe oto đi một vòng hồ, xe bánh mì 7 chỗ 250cny, ngày xưa cũng từng ấy tiền sư phụ cho di cả ngày, giờ chỉ đi được nửa ngày thôi.

Lugu cá nhân mình rất thích, và nên đi sớm, vì đường Cao tốc thông rồi, sắp có sân bay nữa, nên chẳng mấy sẽ kho ong còn nguyên sơ như xưa.

Penguin23
24-09-2012, 09:18
Linh ơi nếu nhóm mình quân số đông thì chặng nào thuê xe được mình thuê xe riêng đi cho chủ động nhé, thêm ít chi phí mà tiết kiệm được sức lực còn đi chơi chứ.
À còn nữa, từ HN lên Lào Cai bọn mình đi oto đi, xe Sao Việt ở 789 Giải Phóng, mình thấy đi oto tiện và thoải mái hơn đi tàu nhìu

NiQuitin
24-09-2012, 11:04
Mình thấy nếu từ HN - LC thì nên đi tàu vào chuyến 21h, như vậy 6h sáng hôm sau đến LC, ăn sáng xong vừa thời gian làm thủ tục ở Hải Quan

MrMilan
24-09-2012, 11:04
Ô tô từ HN đi Lào Cai cũng là một phương án hay, nhanh và rẻ hơn tầu nhiều

kexauxa
24-09-2012, 15:57
Ô tô từ HN đi Lào Cai cũng là một phương án hay, nhanh và rẻ hơn tầu nhiều

Đúng là nhanh và rẻ hơn nhưng mức độ an toàn thì thật sự không đảm bảo, sợ các bác lái xe cung đường này lắm

MrMilan
24-09-2012, 16:10
Đúng là nhanh và rẻ hơn nhưng mức độ an toàn thì thật sự không đảm bảo, sợ các bác lái xe cung đường này lắm

Có gì mà không an toàn, người ta vẫn đi suốt, có sao đâu

Tudaidanhbo
24-09-2012, 16:34
Chủ thớt đề nghị tên, tuổi ,sdt mình cung cấp đủ cả mà không thấy bạn ý kiến đồng ý hay không cho mình tham gia với huhu

kexauxa
24-09-2012, 17:25
Có gì mà không an toàn, người ta vẫn đi suốt, có sao đâu

Không biết bác đã từng đi xe khách chưa còn tôi thì đã từng đi cung đường này rồi (đơn giản vì mua vé tàu không được mà lại cần đi gấp) . Kết quả là : khá phê vì đường núi khúc khuỷu ngoài ra thời điểm tôi đi cũng tương tự như plan : vào giai đoạn đầu đông và lại đi buổi tối nên sương mù khá dày đặc . Đó là lý do mà hầu hết người đi cung đường này đều chọn đi tàu . Tôi nghĩ chỉ vì tiết kiệm một chút thời gian hay một chút tiến bạc mà chọn giải pháp không an toàn hơn thì không đáng.

MrMilan
24-09-2012, 17:37
Không biết bác đã từng đi xe khách chưa còn tôi thì đã từng đi cung đường này rồi (đơn giản vì mua vé tàu không được mà lại cần đi gấp) . Kết quả là : khá phê vì đường núi khúc khuỷu ngoài ra thời điểm tôi đi cũng tương tự như plan : vào giai đoạn đầu đông và lại đi buổi tối nên sương mù khá dày đặc . Đó là lý do mà hầu hết người đi cung đường này đều chọn đi tàu . Tôi nghĩ chỉ vì tiết kiệm một chút thời gian hay một chút tiến bạc mà chọn giải pháp không an toàn hơn thì không đáng.

Đi rồi, đi nhiều là khác đấy chứ, tớ lên xe nằm ngủ một giấc sáng hôm sau tới nơi, cho nên cũng chả quan tâm sương mù hay không sương mù, đường cua và khúc khuỷu thế nào.

tranttlinh
24-09-2012, 19:21
Góp ý một chút là vé vào Potatso mình không nhớ chính xác là 190 hay 220 CNY
Vé tham quan lugu đã tăng lên 100CNY bù lại thì Cao tốc Lệ Giang đi Lugu đã thông đường, đường xá đa phần là ngon lành rồi nên đi lại không vất vả như trước.
Thời gian update tháng 4, xe bus xuất phát Lệ Giang lúc 9h, nghỉ ăn trưa ở Ninh Lương 1 tiếng, đến Lạc Thủy 2-3h chiều. Nếu các bạn tự thuê xe đi thì có thể nhanh hơn. Ở Lạc thủy giá phòng rẻ nhưng nên vào thôn Lige và tiểu Lạc Thủy chơi. Ngày ở lugu có thể thuê xe oto đi một vòng hồ, xe bánh mì 7 chỗ 250cny, ngày xưa cũng từng ấy tiền sư phụ cho di cả ngày, giờ chỉ đi được nửa ngày thôi.

Lugu cá nhân mình rất thích, và nên đi sớm, vì đường Cao tốc thông rồi, sắp có sân bay nữa, nên chẳng mấy sẽ kho ong còn nguyên sơ như xưa.
Cảm ơn những thông tin cực kỳ hữu ích của bạn :) nghe tin có cao tốc mình mừng quá, vì như vậy đi Lugu sẽ khỏe hơn rất nhiều.

Linh ơi nếu nhóm mình quân số đông thì chặng nào thuê xe được mình thuê xe riêng đi cho chủ động nhé, thêm ít chi phí mà tiết kiệm được sức lực còn đi chơi chứ.
À còn nữa, từ HN lên Lào Cai bọn mình đi oto đi, xe Sao Việt ở 789 Giải Phóng, mình thấy đi oto tiện và thoải mái hơn đi tàu nhìu
Mình cũng nghĩ là đoạn nào deal xe hợp lý thì sẽ thuê xe, vì thời tiết mùa đông mà lỡ tàu lỡ xe thì khổ vô cùng, chưa kể đi xe riêng vừa nhanh mà lại còn thuận tiện có thể dừng khi cảnh đẹp hoặc đơn giản là khi có nhu cầu đi vệ sinh. Còn chuyện xe cộ, mình dự định trước khi đi 2 tuần sẽ liên lạc vì có lẽ tới lúc đó, quân số mới chắc chắn được. Dù sao, AN TOÀN & SỨC KHỎE cũng là 2 yếu tố quan trọng hàng đầu trong mỗi chuyến đi.

Chủ thớt đề nghị tên, tuổi ,sdt mình cung cấp đủ cả mà không thấy bạn ý kiến đồng ý hay không cho mình tham gia với huhu

Đăng ký 2 gạch nhé mình tên Huy - 1982 - Nam - HN và 1 người bạn Nam -1986 - HN. thanh sờ kiu
Welcome to group :D Sẽ có người hỏi là tại sao mình nhận nhiều gạch hơn kế hoạch ban đầu thì sự thật là do 2 tuần vừa qua, nhân sự liên tục biến động, người xin rút gạch tương đối nhiều.

@ all: việc đến Lào Cai bằng phương tiện gì là tùy thuộc vào chính các bạn. Cá nhân mình dự định sẽ đi tàu vì trước kia mình đi tàu thấy rất khỏe. Tháng 2 vừa rồi mình đi sleeper bus của Hải Vân (thuộc dạng xe tốt và uy tín ở ngoài ấy) từ HN - Hà Giang và ngủ rất ngon lành, tuy nhiên sau đó đi xe từ Hà Giang sang Lào Cai mới thấy việc đi xe hôm trước là rất đáng sợ. Đường núi chứ ko phải đường ở đồng bằng nên dốc, nhiều khúc cua, sương mù nhiều, nếu gặp ngày mưa thì rất nguy hiểm, chưa kể mình nghe nói là các bác tài đi những cung đường này rất ẩu :(

huynguyen3968
24-09-2012, 20:10
Dear cả nhà, tình hình là đoàn HN mình ọp ẹp 1 bữa để giao lưu tình củm cái nhể, để còn chuẩn bị một số thứ trước khi lên đường, cả nhà confirm để sắp xếp lịch và địa điểm nhé, thanh sờ kiu :D

huynguyen3968
24-09-2012, 20:15
Đi rồi, đi nhiều là khác đấy chứ, tớ lên xe nằm ngủ một giấc sáng hôm sau tới nơi, cho nên cũng chả quan tâm sương mù hay không sương mù, đường cua và khúc khuỷu thế nào.

Chuẩn bị đi CTC có khác, bất cứ topic china nào cũng thấy mẹt ông la liếm thể hở, hôm nào ra HN để đi CTC alo nhé, tôi mời cafe :D

tranttlinh
24-09-2012, 20:20
Chuẩn men, cả nhà ơi, nhóm ngoài HN là 10 người rồi đấy ạ, mọi người đi off đi thôi :D

sushi
24-09-2012, 23:45
Bầu bác Huy làm trưởng nhóm Hà nội đứng ra kêu gọi anh chị em ọp ẹp một buổi cho có khí thế :D

pizzahaisan
25-09-2012, 14:00
Bạn kexauxa ơi, bạn Milan ý chắc thuộc tuyp dễ nuôi, ăn bờ ngủ bụi quen rồi. Bạn ý cứ mang tiêu chuẩn của bạn ý ra để so sánh thì người sức vóc có hạn chưa đi được nửa đường là đuối hết.

snacksocola
25-09-2012, 14:21

Bé này nếu ở HN thì cứ tập chung hộ chiếu cùng mọi ng rồi đưa ra 26 Lý thái tổ làm là đc, chi phí hình như vẫn 75$, nếu trên 15 ng có thể đc giảm còn 72$. Tiền tệ thì ra hà trung mà đổi.

snacksocola
25-09-2012, 14:32
Xin chào mọi người, hiện nay nhóm mình gồm 2 chị em, 1 người từ Hải Phòng, 1 người từ SG. Lên đây rủ rê mọi người cùng đi ^^ và xin ý kiến cũng như hướng dẫn của những anh chị em đã đi rồi.

=========
LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN

Ngày 1: tập trung lúc 6am ở cửa khẩu, làm thủ tục Hà Khẩu (Hekou) lên xe đi Côn Minh (Kunming). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (Lijiang).

Ngày 2: Sáng đến Lijiang tìm ks, gửi đồ sau đó đi Mộc phủ, lang thang phố cổ. Chiều đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan).

https://4.bp.blogspot.com/_D_9jF5PG994/S8zcHFJl1pI/AAAAAAAAAw8/RnLLeCCbcf4/s600/Lijiang.jpg
con kênh xinh xinh, 1 góc yên bình của Lijiang (ảnh này và các ảnh khác trong topic là từ Google)

Ngày 3: Sáng đi Ngọc Long Tuyết Sơn (Jade Dragon/ Yulong Snow Mountain). Chiều tự do tìm hiểu Lijiang xinh đẹp, nếu thu xếp được thì bắt bus đi Thúc Hà (Shuhe).

Ngày 4: Sáng khởi hành đi Lugu (Tây vương nữ quốc trong truyền thuyết, ai xem Tây Du Ký rồi hẳn sẽ nhớ).

Ngày 5: Ngắm nghía Lugu, chơi quanh thôn Lạc Thủy (bằng xe đạp)

https://2.bp.blogspot.com/_FrgVmNfMJJg/SUaFq9SCIkI/AAAAAAAAAos/wwtDhZd3E9k/s600/LuguLake2.jpg
hồ Lugu

Ngày 6: Sáng chơi 1 chút rồi khởi hành từ Lugu về Lijiang, sau đó nối chuyến đi tiếp Shangrila (chắc tầm 6pm sẽ tới nơi).

Ngày 7: Sáng tham quan tu viện Songzanlin (phiên bản thu nhỏ của Potala ở Lhasa), chiều đi công viên Potaso.

https://3.bp.blogspot.com/-lMZTHwByQ-w/TgPmZJWMAzI/AAAAAAAABjw/ciPcmLXhx_8/s600/SongzanlinMonastery.jpg
Songzanlin

Ngày 8: Sáng đi hồ Bitahai hoặc Napa, trưa ăn xong, tối khởi hành từ Shangrila về Kunming. (sleeper bus, khoảng 10-11h)

Ngày 9: Sáng đến Kunming. Tham quan Kim Điện, chợ hoa.

Ngày 10: Kunming - Hekou - Hà Nội

==========
CHI PHÍ DỰ KIẾN

ăn: $10 x 10 = $100
ở: $10 x 9 = $90
đi lại đường dài: $20 x 10 = $200
vé vào cửa, thuê xe, cable treo: $150
tổng = $540
(chưa tính chi phí visa là $60 + chi phí cá nhân đến Lào Cai và ngược lại)

==========
1 SỐ CÂU HỎI

1. Bọn mình không đi vào dịp lễ lạt gì của các bạn ấy thì mua vé tàu có dễ ko ạ? vì những chặng như Kunming - Lijiang, Dali - Kunming em muốn đi tàu cho khỏe hơn là đi xe.

2. Giữa Thạch Ca và Ngọc Long Tuyết Sơn, thì núi nào đáng đi hơn ạ? Mình sẽ chọn 1 trong 2. Mà ở NLTS có cái show Impression of Lijiang đông đảo lắm (lợi thế của TQ mà) do Trương Nghệ Mưu dàn dựng, mình thấy phí đắt, có đáng xem ko aj? hay là để dành tiền đấy đi ăn thịt bò Yak cho sướng?

3. Thẻ SV quốc tế có hữu dụng ko? Mình thấy các bạn TQ đợt này tận thu dã man, cái khỉ gió gì cũng đánh entrance fee, mà so sánh với các nước khác thì đắt chứ...

4. Bọn mình đi vào đầu tháng 11, thì có lạnh lắm ko nhỉ?

5. Có điểm vui chơi ăn uống hay nhà nghỉ nào nào mà mọi người thích không ạ?

6. Chi phí dự trù ở phía trên có hợp lý hay không?

1. Nếu không vào dịp lễ cũng khó mua vé, vì tuyến này rất đông người đi, cố gắng đi sớm hoặc mua vé từ trước thì đẹp, đi ô tô vất vả hơn và mất nhiều thời gian hơn.
2. Đi NLTS hơn Thạch Ca, trong trường hợp ko đi được NLTS thì mới đi Thạch Ca, show diễn kia nếu có điều kiện và time thì cố gắng xem, ko xem được cũng chả tiếc.
3. Thẻ SV có tác dụng miễn nửa tiền vé vào cổng ở NLTS là 50 tệ, miễn vé vào tu điện Songzanlin từ 100 tệ xuống còn 65 tệ.
4. Đầu tháng 11 có tuyết rơi rồi, khá lạnh đấy.
5. Chịu khó tìm lại một số topic về Lệ Giang và Shangrila ở trong box Thông tin du lịch châu Á.
6. Chi phí quy ra tệ thì đẹp, tháng 2 mình đi hết khoảng 2800 tệ, chưa tính tiền làm visa, tiền vé khứ hồi từ HN đi Lào Cai.

Mà lịch trình của bạn có 8 đến 9 ngày, phải vắt chân lên cổ chạy mới kịp đi 4 điểm như trong lịch trình của bạn, ko có thời gian nghỉ, thăm thú chỗ này chỗ kia, tốt nhất là chỉ còn 3 điểm , bỏ đại lý hoặc hồ LUgu lại

Mạn phép góp ý nè:
1. Ở bên đó các điểm thăm thú tấp nập như là ngọc long tuyết sơn hay hồ trong công viên mà bạn định đi thì nên đi buổi chiều vì lúc chiều là lúc vãn hơn sáng, xếp hàng mua vé cũng ko bị đông. Buổi sáng sớm cho dù dạy sớm ra xếp hàng mua vé cũng phải mất nhiều thơi gian hơn là đầu h chiều đấy. Mà bên đấy chiều đi cũng ko lo muộn vì 7-8h tối mà trời vẫn sáng và nắng to như 4-5h chiều.
2. Đợt vừa rồi mình vừa đi thì chắc là do bh các bạn canh cổng bên đấy đã cảnh giác hơn nên đã săm soi rất kỹ thẻ SV và thốt ra câu: Chỉ ưu tiên sv trong nước, ko ưu tiên sv quốc tế ( cái này chắc là do đợt đó bọn mình đen thui nh vẫn nhắc để các bạn biết, cho nên cần phải tính kỹ tuổi của mình khi vào đại học vs cái thẻ giả nhé :D)
3. Songzanlin bảo lái xe đi từ 5,6h sáng lao thẳng vào trong ko cần vé cũng đc đấy ( trốn vé í mà) vì 8h mí bắt đầu mở cửa bán vé. Các bạn nếu có "nhã ý" trốn thì cứ đi sớm rồi bảo lái xe lao thẳng vào. Nếu lái xe ko chịu thì có thể đi bộ vào trong luôn, vì lúc ra cũng ko ai kiểm vé.
4. Thúc hà nhộn nhạo lắm chả còn chút j yên tĩnh mộc mạc, nhớ hỏi trước xem cái Cửu đỉnh long đàm trong đấy sửa xong chưa rồi hãng đi cho bõ.

huynguyen3968
25-09-2012, 15:33
Bé này nếu ở HN thì cứ tập chung hộ chiếu cùng mọi ng rồi đưa ra 26 Lý thái tổ làm là đc, chi phí hình như vẫn 75$, nếu trên 15 ng có thể đc giảm còn 72$. Tiền tệ thì ra hà trung mà đổi.

Thanks bạn đã chia sẻ, mình hay làm visa qua dịch vụ ở chỗ Đào Duy Từ với giá là 63$ thôi, còn tiền tệ thì có rất nhiều chỗ để đổi, mà tình hình đoàn HN chẳng thấy ai confirm ý ới gì để ọp ẹp nhỉ, còn khoảng 1 tháng nữa thôi mà vẫn chưa thấy rục rịch gì cả :))

bigmama-olala
25-09-2012, 16:56
Thanks bạn đã chia sẻ, mình hay làm visa qua dịch vụ ở chỗ Đào Duy Từ với giá là 63$ thôi, còn tiền tệ thì có rất nhiều chỗ để đổi, mà tình hình đoàn HN chẳng thấy ai confirm ý ới gì để ọp ẹp nhỉ, còn khoảng 1 tháng nữa thôi mà vẫn chưa thấy rục rịch gì cả :))

Phí làm visa ở Hanoi rẻ nhỉ. Ghen tị với các bạn ở Hanoi rùi nha ^^

Tudaidanhbo
25-09-2012, 18:16
Nhóm Hà Nội hôm nào họp thì báo cho anh em một câu nhé. Thanks.

huynguyen3968
25-09-2012, 19:27
Nhóm Hà Nội hôm nào họp thì báo cho anh em một câu nhé. Thanks.

Bạn cho contact Yahoo, số đt để khi nào ọp ẹp mình sẽ liên lạc nhé :)

Tudaidanhbo
25-09-2012, 21:14
YH echnho0409. Sdt 0915091622 thanks

YH của tớ là echnho0409, sdt 0915091622. Thanks .

Penguin23
26-09-2012, 08:15
off thì báo mình với nhé. 0986701518. tks

huynguyen3968
26-09-2012, 14:47
Dear cả nhà, tình hình là đoàn mình sẽ tổ chức ọp ẹp gặp gỡ giao lưu và bàn bạc thêm 1 số vấn đề nữa, như vé tàu, visa và các công tác chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới. Mình sẽ đứng ra tổ chức cuộc ọp này vào ngày 7h30 tối thứ 6 tuần này 28/9 tại cafe Tonkin 36 Quang Trung, nhà mình confirm để mình còn biết số lượng nhé, thanh sờ kiu cả nhà :D

truong_giang
26-09-2012, 15:48
Đoàn nhà mình đông vui quá rồi...;)
Tôi rất tiếc là phải chia tay với đoàn đẻ để đi một cung đường khác phù hợp với mình hơn, chúc đoàn nhà mình lên đường thuận lợi, bình an nhé.

Penguin23
26-09-2012, 16:36
Bạn ơi off tối thứ 2 đc ko?

bigmama-olala
26-09-2012, 17:03
Nhóm SG đã rục rịch làm visa chưa nhỉ? Các bạn định làm lẻ hay là làm chung để tăng tình đoàn kết? ^^

Mình gọi điện thoại cho Ms.Trang theo số Mùa Thu Nhỏ ghi trên đây nhưng ko nghe máy, nhắn tin qua rùi cũng ko thấy trả lời. Có gọi thử lên một vài cty du lịch làm dịch vụ thì báo phí là 80$ và 6 ngày làm việc, đầu tháng 10 Sứ quán TQ nghỉ 1 tuần quốc khánh nhé.

sushi
26-09-2012, 22:00
Hì, thế là mọi người chốt tối thứ 6 này đoàn HN sẽ ọp. Mình sẽ cố gắng tham gia. Em Linh xem có thể gửi cho anh Huy số điện thoại liên lạc của các bạn ở HN để nhắn tin cho mọi người tham dự cho thêm đông vui. Hẹn gặp mọi người!

huynguyen3968
26-09-2012, 22:27
Dear mọi người, vậy là nhà mình quyết định ọp ẹp giao lưu tình củm vào 7h30 tối thứ 6 tuần này tại cafe tonkin 36 quang trung nhé. 0904393968 là số phone của mình, ai đến cứ alo nhé :D

bigmama-olala
27-09-2012, 11:18
Dear các bạn nhóm SG, tớ thông báo lại việc làm visa nhé: Thông tin mới nhất tớ hỏi được là việc làm visa mất 6 ngày làm việc, 1 ảnh 4x6 hộ chiếu (nền trắng), phí cho làm group 5 bạn trở lên là 70$, phí làm lẻ là 73$. Nơi sinh ở đâu không có vấn đề gì cả.

Không biết ý của các bạn ở SG ra sao?

kexauxa
27-09-2012, 11:26
Dear các bạn nhóm SG, tớ thông báo lại việc làm visa nhé: Thông tin mới nhất tớ hỏi được là việc làm visa mất 6 ngày làm việc, 1 ảnh 4x6 hộ chiếu, phí cho làm group 5 bạn trở lên là 70$, phí làm lẻ là 73$. Nơi sinh ở đâu không có vấn đề gì cả.

Không biết ý của các bạn ở SG ra sao?

Vậy nhóm ở Sài Gòn gom lại làm passport chung đi :)

bigmama-olala
27-09-2012, 11:33
Vậy nhóm ở Sài Gòn gom lại làm passport chung đi :)

Kexauxa ơi, làm visa nghen, ko phải làm hộ chiếu. Hộ chiếu thì thông thường cần 2 tuần làm việc và 200k ^^

tranttlinh
27-09-2012, 12:32
Hôm nay, mình đi mua áo lạnh rồi, hehe. Chắc qua đầu tháng 10 mình mới làm visa vì giờ còn chưa chụp ảnh làm visa nữa.

Penguin23
27-09-2012, 14:08
Bác Huy chả để ý đến lời kêu gọi của em j cả, tối t6 em phải đi học, thôi cố gắng học xong chạy ra vậy, hy vọng kịp :(

huynguyen3968
27-09-2012, 17:28
Bác Huy chả để ý đến lời kêu gọi của em j cả, tối t6 em phải đi học, thôi cố gắng học xong chạy ra vậy, hy vọng kịp :(

Sorry bạn vì mình khó có thể thay đổi lịch off đc vì đa phần mọi người rảnh vào cuối tuần và lịch off nếu theo ý mọi người thì sợ đến tết cũng chẳng gặp đc, nên mình mới quyết định thứ 6. Vì chỉ còn 1 tháng nên cũng muốn biết ý mọi người thế nào để còn chuẩn bị mọi thứ cho xong và chỉ chờ ngày lên đường thôi.

kexauxa
27-09-2012, 19:54
Kexauxa ơi, làm visa nghen, ko phải làm hộ chiếu. Hộ chiếu thì thông thường cần 2 tuần làm việc và 200k ^^

Hic, dạo này bị sếp + khách hàng dí quá nên đầu óc cứ lơ mơ . Chừng nào thì nhóm SG làm visa vậy, có gì cho mình biết với nhé

tranttlinh
28-09-2012, 06:59
Mình đọc thông báo thấy ĐSQ TQ nghỉ từ 1.10 tới 8.10, mọi ng tranh thủ đem visa đi làm sớm nhé.

bigmama-olala
28-09-2012, 08:30
Hic, dạo này bị sếp + khách hàng dí quá nên đầu óc cứ lơ mơ . Chừng nào thì nhóm SG làm visa vậy, có gì cho mình biết với nhé

Bạn ơi, nếu được thì trong tuần sau nhóm SG sẽ bắt đầu làm visa nhé (thu gom giấy tờ + tiền trước rồi nộp để làm), hồ sơ như sau nhé:
(tớ đứng ra lo vụ visa nhé, được ko Linh ơi? Nếu bạn nào hỏi được chỗ giá tốt hơn thì báo cho nhà mình biết, tiết kiệm được tí nào hay tí đó)

1. Hộ chiếu gốc
2. Photo CMND (không cần công chứng)
3. 2 hình 4x6 nền trắng
4. Tiền: 73$/người (tớ tính phí lẻ trước, nếu group trên 5 người sẽ hồi tiền lại cho các bạn). Tạm thời tính tỉ giá 1$ = 21.000 đồng --> là: 1.533.000 đồng/visa lẻ.

Tớ gom hồ sơ đến hết 5/10 nhé.

Thu4se
28-09-2012, 12:53
Mình đọc thông báo thấy ĐSQ TQ nghỉ từ 1.10 tới 8.10, mọi ng tranh thủ đem visa đi làm sớm nhé.
Linh ơi! Ngày 01.10 mới lấy hình thẻ, chị em mình làm visa kịp không?;)

kexauxa
28-09-2012, 13:45
Bạn ơi, nếu được thì trong tuần sau nhóm SG sẽ bắt đầu làm visa nhé (thu gom giấy tờ + tiền trước rồi nộp để làm), hồ sơ như sau nhé:
(tớ đứng ra lo vụ visa nhé, được ko Linh ơi? Nếu bạn nào hỏi được chỗ giá tốt hơn thì báo cho nhà mình biết, tiết kiệm được tí nào hay tí đó)

1. Hộ chiếu gốc
2. Photo CMND (không cần công chứng)
3. 2 hình 4x6 nền trắng
4. Tiền: 73$/người (tớ tính phí lẻ trước, nếu group trên 5 người sẽ hồi tiền lại cho các bạn). Tạm thời tính tỉ giá 1$ = 21.000 đồng --> là: 1.533.000 đồng/visa lẻ.

Tớ gom hồ sơ đến hết 5/10 nhé.

Bạn ơi, bạn cho mình địa chỉ hay nơi liên lạc để mình chuyển hồ sơ + tiền cho bạn nhé :)

huynguyen3968
28-09-2012, 22:08
Dear cả nhà, nghe giang hồ đồn đại đoàn HN có tận 10 người, mà hôm nay ọp ẹp thì thấy có 2 người đến + mình 2 người là 4, chẳng hiểu các bạn kia có đi nữa ko hay là đập gạch rồi. Kết quả của cuộc offline 4 người có vấn đề như sau, theo lịch trình thì là 29/10-7/11 như vậy sẽ phải nghỉ 8 ngày phép trong khi đó mọi người ngoài HN chỉ nghỉ đc 5 ngày phép, vậy nhà mình có thể đẩy lịch trình đi sớm hơn chút 26/10-4/11 đc ko, nếu mấy bạn ở SG đổi đc vé để có thể đi đc vào ngày 26/10 thì đoàn HN sẽ join cùng đc, còn nếu ko đổi đc vé thì có lẽ đoàn HN sẽ tách đoàn và khởi hành sớm hơn so với đoàn SG.

p/s mấy bạn đoàn SG confirm giúp mình nhé để đoàn HN còn biết, thanks.

tranttlinh
29-09-2012, 18:37
Dear all, chắc chắn là mính sẽ ko thay đổi lịch trình, thời gian mình đã ghi rõ ràng ngay từ đầu nên ko thể vì những ng vào sau mà đổi đc. Các bạn Hn nếu thích tách đoàn thì cứ tách. Mình đi du lịch với tiêu chí vui vẻ, ai thấy phù hợp thì tham gia nên ko yêu cầu đóng cọc, giữ gạch gì đó như các thớt khác. Nhưng mình dễ tính ko có nghĩa đây là thớt dễ dãi cho 1 số bạn vui đâu chầu đó, tiện tay quăng gạch rồi đập gạch. Việc biến động nhân sự ít nhiều ảnh hưởng tới kế hoạch xe cộ.

Từ giờ mình ko nhận thêm gạch nữa. Còn ai quyết định đi thì làm xong visa thì báo mình 1 tiếng để confirm. Dù chỉ có 3ng mình cũng đi và vì mình là chủ thớt nên nếu đi cùng mình thì nên cùng mình thực hiện theo plan đã đăng, mình ko thích chuyện sang tới Trung Quốc rồi có 1, vài bạn hứng hứng lại tách nhóm đi riêng, 1 tình huống mà ko ít nhóm trên phuot đã gặp phải. Và mình yêu cầu thành viên phải mua bảo hiểm du lịch, vì trên đường có xảy ra việc gì thì cũng ko gây gánh nặng cho đoàn.

Mình sn 1988, cũng chưa từng đi TQ bao giờ, bạn nào thấy tin tưởng đc thì cùng đi. Mình là ng vui vẻ, cởi mở nhưng rất nghiêm túc về mặt giờ giấc cho nên bạn nào có tật xài giờ cao su thì ko nên đi với mình. Bạn nào tới thời điểm này còn chưa chắc có đi hay ko thì cũng ko nên đi nữa để tránh làm mất thời gian của đôi bên như anh truonggiang và mdichoi chẳng hạn.

Chuyến đi này lấy tiêu chí an toàn, khỏe mạnh và cảm nhận chứ ko phải đi để biết là đã tới chỗ này chỗ khác rồi tự hành xác. Dĩ nhiên ko hoang phí vì mình chỉ là gv thôi, ko phải là đại gia gì nhưng nếu quá tiếc tiền để ăn khổ ngủ sở thì có lẽ chúng ta ko hợp nhau. Quanh năm làm việc chăm chỉ nên đây là chuyến đi tự thưởng cho bản thân nên chuyện ở phòng 8ng hay trốn vé tham quan hay đòi ăn riêng để tiết kiệm sẽ ko đc thực hiện.

Mấy lời này có làm ai phật ý thì mình xin lỗi, rất tiếc là mình chỉ mềm mỏng đc nhiêu đó thôi.

Penguin23
29-09-2012, 23:20
Vậy anh Huy cũng như các bạn đoàn HN quyết định như thế nào để mọi người còn biết lên kế hoạch xin nghỉ phép ạ?

RuanGe
01-10-2012, 04:24
Các bạn đi từng đó địa điểm có 10 ngày, thực ra là cưỡi ngựa xem hoa... các danh lam và khu vui chơi của khu vực này đều khá rộng, nếu chỉ đi 1 buổi thì chưa thưởng thức được, cũng như chưa ngấm cái vẻ đẹp của nó!!

Ngày xưa mình học ở Dali, các địa phương trên đều đã đi qua, mạn phép khuyên các bạn vài điều:

1. Cung đường quá dài, thời gian đi lại hạn hẹp... các bạn bỏ qua khá nhiều địa điểm đẹp như Cổ Trấn Dali (Vương quốc Đại Lý ngày xưa), Hồ Er-Hai (Nhĩ Hải), Thiên Long Bát Bộ, Tam Tháp và thác Phượng Hoàng (Ở Đại Lý)... Không có thời gian thăm thú công viên HaiGeng, công viên Shuihu (Thúy Hồ), Thạch Lâm, Giang Nam Hải, Đại Quan Lầu (KunMing)... Bihatai và Thảo Nguyên ở Shangrila... đó là điều đáng tiếc cho chuyến đi của các bạn... mình khuyên các bạn nên xem lại lịch trình... vì các bạn ko book vé trước lại muốn đi tàu nên dễ bị lỡ... nói đâu xa riêng cái thành phố Kunming cũng đủ ngốn của các bạn 1 ngày rồi..

2. Về chi phí, các bạn tính 540$ mỗi người 10 ngày là hơi eo hẹp, vì ở Dali và Lijiang nhiều khách sạn + nhà nghỉ chỉ cho phép 2 người 1 phòng... đặc biệt là chặt chém khách nước ngoài... loạng quạng là bị chém đẹp... mình tính ra tệ mỗi bạn có khoảng 3000 tệ... trong đó riêng tiền tàu xe đi lại mình tính đơn giản từ Hà Khẩu về Kunming đi xe ngày mất khoảng 130 tệ (hồi 2011), từ Kunming đi Lijiang tàu ngồi khoảng 160 tệ, nằm khoảng 230 tệ, từ Lijiang đi Shangrila xe mất khoảng 100 tệ --> riêng tuyến cứng các bạn đã mất khoảng 500 tệ tiền tàu xe... đi về đã là 1000 tệ. Chưa kể đến việc các bạn phải trung chuyển tại nơi du lịch = taxi (Có bus thì tốt, nhưng nếu các bạn ko có người biết tiếng trung dẫn đường và rành địa hình thì đi bus là hơi khó)...

Tiền ăn uống, cái này thì lại rẻ hơn nhiều nếu chỉ ăn uống bình dân, mỗi bữa mỗi người chỉ cần khoảng 3$ là đủ no và ngon rồi, nếu muốn thưởng thức mĩ vị hoặc đặc sản thì hơn 1 chút... nói chung là ổn

Tiền ở, mình tính hên là 4 bạn 1 phòng --> 40$ 1 phòng 1 ngày, tạm đủ! Nhưng nếu 2 bạn 1 phòng thì lại ko đủ!

Còn cáp treo + vé vào cửa các nơi du lịch, mình tiếng riêng Lệ Giang, nếu muốn vào Ngọc Long Sơn các bạn phải trả gần 200 tệ cho 2, 3 loại vé rồi...

Cho nên chi phí thế cho cung này sợ hơi thấp (nhất là giai đoạn này đồng Tệ cao rồi)...

3. Độ an toàn và tiện lợi, nói chung vùng này ko có gì mất an toàn lắm... chỉ trừ ở Lệ Giang, xung quanh khu thành cổ khá lộm nhộm, nhóm bạn ko có ai biết tiếng trung thì rất bất tiện. Tiếng Anh cũng có thể sử dụng nhưng mà ko nhiều đâu... đa phần chỉ sử dụng được trong quán bar, khách sạn... ra ngoài là hơi khổ đấy!!

Nói chung là đi những chuyến kiểu này, 1 vài năm mới đi được 1 lần... đã đi thì đi cho bõ... đừng đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa lại chẳng biết được gì phí lắm bạn ạ! 1 là kéo dài thêm thời gian, 2 là bỏ qua vài điểm... ví dụ Shangrila đến tầm bạn đi thì ko còn nhiều thứ đẹp để xem nữa rồi... Thời tiết lúc bạn đi khá đẹp... ngày se lạnh hoặc lạnh vừa, đêm lạnh hơn nhiều... nhưng không khí khô và dễ chịu!!

Nếu cần thêm thông tin du lịch khu vực này thì cứ liên lạc với mình, mình tư vấn cho! Dù gì cũng 5 năm mài đít bên đó...

Tarja
01-10-2012, 10:18
Chào bạn chủ topic tranttlinh,

Bây giờ mình mới đọc được topic này của bạn và muốn tham gia cùng đoàn. Mình sẽ ở Trung Quốc 2 tháng 11 và 12, ở Giang Tô. Nên trước khi lên Giang Tô muốn đi Shangrila và Lệ Giang, vừa đúng tháng 11 là thời gian đẹp. Vì vậy mình chắc chắn muốn tham gia tour này cùng các bạn.

Các bạn ở SG vậy mình sẽ đợi các bạn ở cửa Hà Khẩu :D Sang tuần mình cũng sẽ đi xin visa, nhưng mình ko xin cùng đoàn vì mình cần xin visa 3 tháng vào 2 lần.

Mình biết bạn ko nhận thêm gạch, nhưng mình ko phải gạch nha, mình đổ bê tông luôn ;) Các bạn có thể cho mình contact để liên lạc đc ko, nhất là nhóm Hà Nội để cùng đi Lào Cai. Hoặc ko tiện thì contact của mình là: 016 5412 5968. Email [email protected]

Mình tên Trang - sn 1981. Rất mong liên lạc sớm với các bạn.

tranttlinh
01-10-2012, 11:54
Các bạn đi từng đó địa điểm có 10 ngày, thực ra là cưỡi ngựa xem hoa... các danh lam và khu vui chơi của khu vực này đều khá rộng, nếu chỉ đi 1 buổi thì chưa thưởng thức được, cũng như chưa ngấm cái vẻ đẹp của nó!!...
@RuanGe, chắc bạn mới đọc trang đầu nên ko biết là bọn mình đã đổi lịch trình rồi, bọn mình bỏ luôn Dali và Kunming chỉ là điểm trung chuyển thôi.

Chào bạn chủ topic tranttlinh,

Bây giờ mình mới đọc được topic này của bạn và muốn tham gia cùng đoàn. Mình sẽ ở Trung Quốc 2 tháng 11 và 12, ở Giang Tô. Nên trước khi lên Giang Tô muốn đi Shangrila và Lệ Giang, vừa đúng tháng 11 là thời gian đẹp. Vì vậy mình chắc chắn muốn tham gia tour này cùng các bạn.

Các bạn ở SG vậy mình sẽ đợi các bạn ở cửa Hà Khẩu :D Sang tuần mình cũng sẽ đi xin visa, nhưng mình ko xin cùng đoàn vì mình cần xin visa 3 tháng vào 2 lần.

Mình biết bạn ko nhận thêm gạch, nhưng mình ko phải gạch nha, mình đổ bê tông luôn ;) Các bạn có thể cho mình contact để liên lạc đc ko, nhất là nhóm Hà Nội để cùng đi Lào Cai. Hoặc ko tiện thì contact của mình là: 016 5412 5968. Email [email protected]

Mình tên Trang - sn 1981. Rất mong liên lạc sớm với các bạn.
Chị ơi, hiện tại nhóm xuất phát ngày 29/10 không nhận thêm gạch nữa ạ, chị có thể liên lạc với anh Huy xuất phát từ 26/10 và cũng từ HN luôn.

NiQuitin
01-10-2012, 13:27
Các bạn đi từng đó địa điểm có 10 ngày, thực ra là cưỡi ngựa xem hoa... các danh lam và khu vui chơi của khu vực này đều khá rộng, nếu chỉ đi 1 buổi thì chưa thưởng thức được, cũng như chưa ngấm cái vẻ đẹp của nó!!

Ngày xưa mình học ở Dali, các địa phương trên đều đã đi qua, mạn phép khuyên các bạn vài điều:

1. Cung đường quá dài, thời gian đi lại hạn hẹp... các bạn bỏ qua khá nhiều địa điểm đẹp như Cổ Trấn Dali (Vương quốc Đại Lý ngày xưa), Hồ Er-Hai (Nhĩ Hải), Thiên Long Bát Bộ, Tam Tháp và thác Phượng Hoàng (Ở Đại Lý)... Không có thời gian thăm thú công viên HaiGeng, công viên Shuihu (Thúy Hồ), Thạch Lâm, Giang Nam Hải, Đại Quan Lầu (KunMing)... Bihatai và Thảo Nguyên ở Shangrila... đó là điều đáng tiếc cho chuyến đi của các bạn... mình khuyên các bạn nên xem lại lịch trình... vì các bạn ko book vé trước lại muốn đi tàu nên dễ bị lỡ... nói đâu xa riêng cái thành phố Kunming cũng đủ ngốn của các bạn 1 ngày rồi..

2. Về chi phí, các bạn tính 540$ mỗi người 10 ngày là hơi eo hẹp, vì ở Dali và Lijiang nhiều khách sạn + nhà nghỉ chỉ cho phép 2 người 1 phòng... đặc biệt là chặt chém khách nước ngoài... loạng quạng là bị chém đẹp... mình tính ra tệ mỗi bạn có khoảng 3000 tệ... trong đó riêng tiền tàu xe đi lại mình tính đơn giản từ Hà Khẩu về Kunming đi xe ngày mất khoảng 130 tệ (hồi 2011), từ Kunming đi Lijiang tàu ngồi khoảng 160 tệ, nằm khoảng 230 tệ, từ Lijiang đi Shangrila xe mất khoảng 100 tệ --> riêng tuyến cứng các bạn đã mất khoảng 500 tệ tiền tàu xe... đi về đã là 1000 tệ. Chưa kể đến việc các bạn phải trung chuyển tại nơi du lịch = taxi (Có bus thì tốt, nhưng nếu các bạn ko có người biết tiếng trung dẫn đường và rành địa hình thì đi bus là hơi khó)...

Tiền ăn uống, cái này thì lại rẻ hơn nhiều nếu chỉ ăn uống bình dân, mỗi bữa mỗi người chỉ cần khoảng 3$ là đủ no và ngon rồi, nếu muốn thưởng thức mĩ vị hoặc đặc sản thì hơn 1 chút... nói chung là ổn

Tiền ở, mình tính hên là 4 bạn 1 phòng --> 40$ 1 phòng 1 ngày, tạm đủ! Nhưng nếu 2 bạn 1 phòng thì lại ko đủ!

Còn cáp treo + vé vào cửa các nơi du lịch, mình tiếng riêng Lệ Giang, nếu muốn vào Ngọc Long Sơn các bạn phải trả gần 200 tệ cho 2, 3 loại vé rồi...

Cho nên chi phí thế cho cung này sợ hơi thấp (nhất là giai đoạn này đồng Tệ cao rồi)...

3. Độ an toàn và tiện lợi, nói chung vùng này ko có gì mất an toàn lắm... chỉ trừ ở Lệ Giang, xung quanh khu thành cổ khá lộm nhộm, nhóm bạn ko có ai biết tiếng trung thì rất bất tiện. Tiếng Anh cũng có thể sử dụng nhưng mà ko nhiều đâu... đa phần chỉ sử dụng được trong quán bar, khách sạn... ra ngoài là hơi khổ đấy!!

Nói chung là đi những chuyến kiểu này, 1 vài năm mới đi được 1 lần... đã đi thì đi cho bõ... đừng đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa lại chẳng biết được gì phí lắm bạn ạ! 1 là kéo dài thêm thời gian, 2 là bỏ qua vài điểm... ví dụ Shangrila đến tầm bạn đi thì ko còn nhiều thứ đẹp để xem nữa rồi... Thời tiết lúc bạn đi khá đẹp... ngày se lạnh hoặc lạnh vừa, đêm lạnh hơn nhiều... nhưng không khí khô và dễ chịu!!

Nếu cần thêm thông tin du lịch khu vực này thì cứ liên lạc với mình, mình tư vấn cho! Dù gì cũng 5 năm mài đít bên đó...

Anh là khóa nào ở Đại Lý vậy, em là khóa 09, học năm 4 rồi. Đúng như anh nói 10 ngày đi tất cả các địa điểm đó tất nhiên chỉ là cưỡi ngựa xem hoa, vì các địa điểm du lịch rất rộng, riêng Ngọc Long Tuyết Sơn đã ngốn nguyên 1 ngày rồi chứ chưa nói các địa điểm khác. Vào đầu tháng 11 ko biết có phải thường xuyên lên Bệnh viện kiến tập hay ko nữa, nếu ko phải lên thường xuyên thì trốn lấy 1 tuần join cùng đoàn đi Shangrila cho biết

MrMilan
01-10-2012, 14:37
Anh là khóa nào ở Đại Lý vậy, em là khóa 09, học năm 4 rồi. Đúng như anh nói 10 ngày đi tất cả các địa điểm đó tất nhiên chỉ là cưỡi ngựa xem hoa, vì các địa điểm du lịch rất rộng, riêng Ngọc Long Tuyết Sơn đã ngốn nguyên 1 ngày rồi chứ chưa nói các địa điểm khác. Vào đầu tháng 11 ko biết có phải thường xuyên lên Bệnh viện kiến tập hay ko nữa, nếu ko phải lên thường xuyên thì trốn lấy 1 tuần join cùng đoàn đi Shangrila cho biết

Nếu đi NLTS không thì ko tới 1 ngày, chỉ đi thẳng từ chân lên hết cáp treo, lên tới đỉnh và đi về chỉ khoảng hơn nửa ngày 1 tí xíu

NiQuitin
01-10-2012, 14:52
Nếu đi NLTS không thì ko tới 1 ngày, chỉ đi thẳng từ chân lên hết cáp treo, lên tới đỉnh và đi về chỉ khoảng hơn nửa ngày 1 tí xíu

Mình thấy khi trèo lên ko nên đi cáp treo mà tự trèo lên mới thấy hay, khi nào xuống mới ngồi cáp treo, chứ mà đi lên và xuống đều dùng cáp treo thì ko còn gì là chơi núi nữa

MrMilan
01-10-2012, 15:57
Mình thấy khi trèo lên ko nên đi cáp treo mà tự trèo lên mới thấy hay, khi nào xuống mới ngồi cáp treo, chứ mà đi lên và xuống đều dùng cáp treo thì ko còn gì là chơi núi nữa

Ôi ôi, cao 4500m, toàn tuyết thì trèo bằng niềm tin à, bạn nguy hiểm quá đi

NiQuitin
01-10-2012, 16:02
Oh, sao mình thấy có đi = ngựa mà. Shangrila thì nghe nói là đi vào mua hè mới đẹp, vì lúc đó là mùa hoa nở, ko biết thế nào
http://vietbao.vn/Du-lich/Cuoi-ngua-nghich-tuyet-tren-Ngoc-Long-Tuyet-Son/40084248/254/

snacksocola
01-10-2012, 16:25

Vé vào Mộc phủ = Y60
Vé vào cửa NLTS = Y190
Vé bảo tồn Lugu = Y78
Vé vào Vạn cổ lâu = Y15
Vé vào Songzanlin = 100

Y90/người/đêm x 9 = Y810

FINAL PLAN

Trường hợp xấu, ngày đầu tiên bị trễ thời gian làm thủ tục ở Hekou và có thể trễ chuyến gây khó khăn cho việc mua vé từ Kunming đi Lijiang (như anh truong_giang có nói) thì chúng ta đành phải thuê xe đi thẳng từ Hekou tới Lijiang theo phương án của anh MrMilan đã giới thiệu, nếu chi phí có đội lên 1 chút thì vẫn còn hơn là phải cắt bớt thời gian ở Lijiang hay Shangrila vì đi vội vàng quá thì rất mệt mỏi.

Hiện nay nhóm ngoài Bắc có 7 người, mình hy vọng chị sushi hoặc anh truong_giang có thể cầm trịch tổ chức 1 buổi offline vào cuối tuần sau (23/9).
Nhìn các bạn háo hức mà mình cũng nhớ LG và shang quá đi mặc dù vừa về cách đây 1 tháng ^^. Đoạn từ LG đi shagrila cố gắng đi sớm từ trưa thì tốt các bạn ạ vì đoạn đg từ LG đến Shang rất rất rất hay bị tắc đg, thậm chí có thể tắc 1-2 tiếng là chiện bt vì đg hẹp mà xe ô tô ko như bên mình chen lấn đc phải xếp 1 hàng :D. Đợt vừa rồi bên mình xuất phát đi rất sớm thế mà cũng mất hơn tiếng tắc đg. Mà mình có cái địa chỉ nghỉ ở bên đấy giá cũng ok có thể ở 3 ng/ phòng giá 150 tệ đấy nếu quan tâm thì pm mình gửi địa chỉ cho nhé ^^.

snacksocola
01-10-2012, 16:26
Đồng chí này bá đạo quá :)), leo thế chắc leo mất cả tháng đấy. :D

tolamay
01-10-2012, 19:34
Oh, sao mình thấy có đi = ngựa mà. Shangrila thì nghe nói là đi vào mua hè mới đẹp, vì lúc đó là mùa hoa nở, ko biết thế nào
http://vietbao.vn/Du-lich/Cuoi-ngua-nghich-tuyet-tren-Ngoc-Long-Tuyet-Son/40084248/254/

https://www.phuot.vn/threads/7564-Ng%E1%BB%8Dc-Long-Tuy%E1%BA%BFt-S%C6%A1n-ng%C3%A0y-6-2-2011-%284-t%E1%BA%BFt-%C3%A2m-l%E1%BB%8Bch%29

mình có thể chọn đi = cáp treo đến 4800m rồi đi = ngựa lên cao hơn. Cách này vừa tiết kiệm thời gian vừa đc rong ruổi ngắm cảnh. Theo mình, nếu thời tiết cho phép thì dành nhiều thời gian hơn cho Ngọc Long Tuyết Sơn là xứng đáng, sau đó khi xuống núi có thể lựa chọn tiếp địa điểm phù hợp với thời gian còn lại

MrMilan
01-10-2012, 21:59
https://www.phuot.vn/threads/7564-Ng%E1%BB%8Dc-Long-Tuy%E1%BA%BFt-S%C6%A1n-ng%C3%A0y-6-2-2011-%284-t%E1%BA%BFt-%C3%A2m-l%E1%BB%8Bch%29

mình có thể chọn đi = cáp treo đến 4800m rồi đi = ngựa lên cao hơn. Cách này vừa tiết kiệm thời gian vừa đc rong ruổi ngắm cảnh. Theo mình, nếu thời tiết cho phép thì dành nhiều thời gian hơn cho Ngọc Long Tuyết Sơn là xứng đáng, sau đó khi xuống núi có thể lựa chọn tiếp địa điểm phù hợp với thời gian còn lại

Đồng chí kia đã bá đạo, đồng chí này còn bá đạo hơn gấp 10 lần, xin thưa với bố là ở độ cao 4500m, người còn chả có chứ là ngựa

Mèo Bay
01-10-2012, 23:14

Ở trên độ cao > 4500m, không khí đã bắt đầu loãng đi, áp suất cũng giảm, lại có tuyết phủ trắng xóa mà bạn vẫn có thể tự trèo lên núi được thì quả là đáng kính phục đấy! Lên đến đó mà chưa phát sinh chứng sốc độ cao cũng đã là may mắn rồi.

Mà khi đi núi, nếu chỉ đi cáp treo 1 chuyến thì thường người ta luôn chọn đi lên bằng cáp treo, đi xuống mới đi bộ vì đi lên luôn mất sức nhiều hơn đi xuống. Nếu bạn làm ngược lại, có thể giải thích lý do cho mọi người biết mà học hỏi không?

Cưỡi ngựa trên Ngọc Long tuyết sơn chắc chỉ có thể thực hiện được ở bên mạn Vân Sam Bình và Mao Ngưu Bình thôi, vì bên đó địa thế tương đối bằng phẳng hơn chứ ai đi lên công viên Băng Xuyên, chỉ nhìn đường cáp treo vắt ngược lên đỉnh núi là đủ choáng rồi, lấy đâu ra đường xá để đi ngựa.

Còn muốn xem cánh đồng hoa nở ở Shangri-La thì phải đi Dương Đường Khúc (Yangtangqu) ở ngoại vi Shangri-La (vùng đó gọi là Tiểu Trung Điện), cuối xuân đầu hè nơi đó có thể coi là biển hoa nhưng nếu không có hướng dẫn viên địa phương dẫn đi thì chắc khó mà biết chỗ nào đẹp nhất để đến ngắm vì vùng Dương Đường Khúc rộng bát ngát cơ!

Trạm cáp treo cao nhất ở Ngọc Long là trạm lên Công viên Băng Xuyên, độ cao có 4506m, nếu leo bộ vài trăm bậc thang nữa cũng chỉ hơn 4600m là kịch trần rồi, lấy chỗ đâu mà đi nữa hở bạn? Đúng là núi Ngọc Long cao hơn 5500 m thật, nhưng người ta chỉ cho khách tham quan đến đó thôi, làm sao bạn đến được độ cao 4800m mà lại còn thuê ngựa đi lên cao hơn nữa???

Còn đi như trong topic mà bạn nêu là đi đường bộ ở một mạn khác, do hướng dẫn viên địa phương dẫn đi chứ khách du lịch thường không thể tự đi được.

P/S: Cơ mà túm lại là các bạn có từng đi Ngọc Long bao giờ chưa? Nếu có đi thì có thực hiện được điều mà các bạn nêu ra hay không? Còn ngồi nhà đọc báo mạng thì ... :D

tolamay
02-10-2012, 11:01
Ở trên độ cao > 4500m, không khí đã bắt đầu loãng đi, áp suất cũng giảm, lại có tuyết phủ trắng xóa mà bạn vẫn có thể tự trèo lên núi được thì quả là đáng kính phục đấy! Lên đến đó mà chưa phát sinh chứng sốc độ cao cũng đã là may mắn rồi.

Mà khi đi núi, nếu chỉ đi cáp treo 1 chuyến thì thường người ta luôn chọn đi lên bằng cáp treo, đi xuống mới đi bộ vì đi lên luôn mất sức nhiều hơn đi xuống. Nếu bạn làm ngược lại, có thể giải thích lý do cho mọi người biết mà học hỏi không?

Cưỡi ngựa trên Ngọc Long tuyết sơn chắc chỉ có thể thực hiện được ở bên mạn Vân Sam Bình và Mao Ngưu Bình thôi, vì bên đó địa thế tương đối bằng phẳng hơn chứ ai đi lên công viên Băng Xuyên, chỉ nhìn đường cáp treo vắt ngược lên đỉnh núi là đủ choáng rồi, lấy đâu ra đường xá để đi ngựa.

Còn muốn xem cánh đồng hoa nở ở Shangri-La thì phải đi Dương Đường Khúc (Yangtangqu) ở ngoại vi Shangri-La (vùng đó gọi là Tiểu Trung Điện), cuối xuân đầu hè nơi đó có thể coi là biển hoa nhưng nếu không có hướng dẫn viên địa phương dẫn đi thì chắc khó mà biết chỗ nào đẹp nhất để đến ngắm vì vùng Dương Đường Khúc rộng bát ngát cơ!

Trạm cáp treo cao nhất ở Ngọc Long là trạm lên Công viên Băng Xuyên, độ cao có 4506m, nếu leo bộ vài trăm bậc thang nữa cũng chỉ hơn 4600m là kịch trần rồi, lấy chỗ đâu mà đi nữa hở bạn? Đúng là núi Ngọc Long cao hơn 5500 m thật, nhưng người ta chỉ cho khách tham quan đến đó thôi, làm sao bạn đến được độ cao 4800m mà lại còn thuê ngựa đi lên cao hơn nữa???

Còn đi như trong topic mà bạn nêu là đi đường bộ ở một mạn khác, do hướng dẫn viên địa phương dẫn đi chứ khách du lịch thường không thể tự đi được.

P/S: Cơ mà túm lại là các bạn có từng đi Ngọc Long bao giờ chưa? Nếu có đi thì có thực hiện được điều mà các bạn nêu ra hay không? Còn ngồi nhà đọc báo mạng thì ... :D

em thì chưa đi Ngọc Long bao giờ, nghe nói đẹp nên rất háo hức. Em đọc ở wiki thấy bảo "Từ những điểm cuối của cáp treo cũng có thể thuê ngựa để lên cao hơn nữa với giá vài chục tệ" (http://vi.wikipedia.org/wiki/N%C3%BAi_tuy%E1%BA%BFt_Ng%E1%BB%8Dc_Long) Không biết thông tin này thực hư thế nào, tụi em rất cần kinh nghiệm của các tiền bối xem có thực hiện được không hehe. Chị mèo bay đã đi rồi thì truyền kinh nghiệm lại cho tụi em với ạ :x:x:x.

Đồng chí kia đã bá đạo, đồng chí này còn bá đạo hơn gấp 10 lần, xin thưa với bố là ở độ cao 4500m, người còn chả có chứ là ngựa
em nhầm :)) ko phải 4800m mà là 4500m :)), hình như là vẫn có bóng ng anh ạ, wiki bảo thế, em đang đi hỏi xem thực tế ra sao. Mà anh ơi em là mẹ, ko phải là bố đâu ạ =)) =)), em còn nhỏ tuổi, có gì anh cứ bình tĩnh comment, từ từ chỉ bảo anh ơi hihihi

pham quang chien
02-10-2012, 21:19
Lên đến hơn 4000m là ko thể đi bằng cách nào lên cao hơn nữa được bạn à, trên đó rất gió và lạnh, đi cáp treo đến điểm cuối là đã rất hạnh phúc và mãn nguyện rồi, nhiều đoàn còn ko có cơ hội lên Ngioc Long đó.

em thì chưa đi Ngọc Long bao giờ, nghe nói đẹp nên rất háo hức. Em đọc ở wiki thấy bảo "Từ những điểm cuối của cáp treo cũng có thể thuê ngựa để lên cao hơn nữa với giá vài chục tệ" (http://vi.wikipedia.org/wiki/N%C3%BAi_tuy%E1%BA%BFt_Ng%E1%BB%8Dc_Long) Không biết thông tin này thực hư thế nào, tụi em rất cần kinh nghiệm của các tiền bối xem có thực hiện được không hehe. Chị mèo bay đã đi rồi thì truyền kinh nghiệm lại cho tụi em với ạ :x:x:x.

em nhầm :)) ko phải 4800m mà là 4500m :)), hình như là vẫn có bóng ng anh ạ, wiki bảo thế, em đang đi hỏi xem thực tế ra sao. Mà anh ơi em là mẹ, ko phải là bố đâu ạ =)) =)), em còn nhỏ tuổi, có gì anh cứ bình tĩnh comment, từ từ chỉ bảo anh ơi hihihi

Bạn này định làm Thánh Gióng cỡi ngựa lên trời hay sao? lên đến trên 4500m toàn tuyết và gió lạnh, làm gì có ngựa là cỡi.

NiQuitin
03-10-2012, 15:27

Do mình đi lên Cang shan và Jizu shan thì thấy khi đi xuống chả có vị gì là chơi núi cả, toàn là khi đi thì leo lên, khi về mới ngồi cáp treo

tranttlinh
03-10-2012, 19:38
Thôi mình xin phép chốt cái vụ leo núi ở đây nhé, tình hình là thời tiết lạnh giá như thế mà leo núi lên núi, mình thấy hơi bị bất khả thi cho nên nhóm mình sẽ đi cable treo lên còn ai quyết tâm leo núi thì cứ tách nhóm rồi leo, chứ thời gian đâu mà chờ đợi nhau (cứ Phanxipang nhà mình có hơn 3000m mà đã thấy rồi... chứ huống hồ 4500m như Yuelong). Đi cable treo lên rồi thấy có đủ điều kiện thì cưỡi ngựa leo tiếp, chứ mình thì mình biết là lên chỗ ấy lạnh teo nhiều thứ lắm rồi, ai chứ mình thì chả có đủ sức mà ngồi lúc lắc trên lưng ngựa đi lên tiếp đâu.

ntsonvn
09-10-2012, 20:29
Cuối năm 2009, tôi đã đi từ Lahsa lên Dương hồ ở Tây tạng cao 5000m (được coi là hồ nước mặn cao nhất thế giới). Trên đó vẫn đầy người và bò yak. Chó cũng có nữa.
Tuy nhiên mạn sườn bên Shangrilla thì tôi chưa đi nên đang xin chủ topic đi cùng đợt này.

namnguyen
11-10-2012, 23:40
Ngựa chỉ lên tới 4.500m thôi bạn nhé (khoảng 300 CNY).

tranttlinh
13-10-2012, 21:16
Tình hình là hôm nay mình và 1 bạn trong nhóm đã lấy đc visa. Nhóm Sài Gòn gồm 3 nữ, 2 nam. Hẹn gặp các anh chị lúc 7pm, thứ 6, ngày 19.10 tại cafe The Fig, 15 Nguyễn Thị Huỳnh, Phú Nhuận.

minhhoang119
28-10-2012, 01:18
Chúc đoàn mình có 1 chuyến đi thành công tốt đẹp ^^

kexauxa
02-11-2012, 23:00
Đoàn đã ở hồ Lugu 2 ngày và đã về Lệ Giang vào chiều nay . Thật không uổng công đi, hồ Lugu đẹp còn hơn trong hình chụp mà các bạn đã post trên Phượt nữa :)

kexauxa
08-11-2012, 22:41
Đoàn (nói đoàn cho oai chứ có 3 người à) đã về Việt Nam và đang chăm êm nệm ấm sau chuyến đi dài nhưng khá thong thả . Thật sự không uống công sức cho chuyến đi này, thời tiết vào những ngày đoàn đi rất đẹp, trời xanh trong và có nắng nữa . Theo cảm nhận thì mình thích nhất hồ Lugu, sau đó là Shangri-la và cuối cùng mới là Lệ Giang . Nếu có cơ hội thì các bạn nên đi vì 1 hay 2 năm nữa những chỗ này sẽ thương mại hóa và đông đúc, sẽ mất đi vẻ đẹp của nó :).

Tarja
13-11-2012, 11:39
Ngồi hóng ảnh và chia sẻ kinh nghiệm của đoàn các bạn :D Mình cũng từng dập dòm với đoàn này rồi ko sắp xếp đc ngậm ngùi rớt đài :( Cũng thấy đăng ký đông lắm mà còn có 3ng thôi ah. Mình đang lên kế hoạch đi 7/12 tới cung này, mong đọc chia sẻ kinh nghiệm của các bạn :)