PDA

View Full Version : Có ai mún đi Hà Giang ngắm lúa với em ko?

kilimangiaro
10-09-2009, 10:29
Bọn e dự định từ sẽ đi Hà Giang từ 19/9 này. Vì thời gian cũng khá rủng rỉnh nên sẽ lang thang khoảng 6-7 ngày trên đó, tùy tình hình và điều kiện cụ thể sẽ điều chỉnh cho thích hợp.
Lịch trình dự kiến: HG - Quản Bạ - Đồng Văn - Mèo Vạc. Vì chợ phiên ĐV chỉ họp vào chủ nhật nên sẽ đi ĐV trước, sau đó sẽ lang thang chỗ khác sau. Tiêu chí: vui, bổ, rẻ.

Vốn hiện có của bọn e bây h là 2 con vịt + 1 con xe. Hiện bọn e có 2 phương án:

1. Nếu đông + các bác có kinh nghiệm + xế tốt thì sẽ đi xe máy từ HN đi.

2. Nếu không được như trên thì sẽ tha xe máy theo ô tô lên HG, rồi từ đó sẽ diễn tiếp cho thảnh thơi.

Vì toàn gà mờ + chưa phượt bao h + mù tịt về đường xá nên e rất "khát khao" những bác có kinh nghiệm.

Bác nào đã qua những cung đường này rồi thì cho em xin mấy bài chỉ giáo nhé, chẳng hạn như lịch trình tối ưu nhất, những thứ cần thiết phải mang theo và sơ sơ tổng thiệt hại mà bọn e phải chịu để e chuẩn bị tinh thần nhé.

Thanks các bác nhìu nhìu nha!

jumanji
10-09-2009, 19:41
Sướng nhỉ, 6 - 7 ngày thì tha hồ mà chơi nhé :P. Nhưng mà nếu chạy t7 thì cn khó mà lên kịp chợ ĐV, nếu muốn thì phải chạy khá căng đấy. Theo quan điểm của tớ thì đi phượt là đi chơi chứ không phải hành xác hay chạy đua tui xach (http://trangbanbuon.com/tui-xach), nên tốt nhất là bạn xin nghỉ thêm ngày t6, hoặc gửi xe lên ô tô lên HG vào đêm t6, sáng sớm t6 đến HG rồi, tha hồ chạy.
Bạn quyết định thế nào để tớ vẽ lịch trình tham khảo :D.

kilimangiaro
11-09-2009, 11:07
Sướng nhỉ, 6 - 7 ngày thì tha hồ mà chơi nhé :P. Nhưng mà nếu chạy t7 thì cn khó mà lên kịp chợ ĐV, nếu muốn thì phải chạy khá căng đấy. Theo quan điểm của tớ thì đi phượt là đi chơi chứ không phải hành xác hay chạy đua, nên tốt nhất là bạn xin nghỉ thêm ngày t6, hoặc gửi xe lên ô tô lên HG vào đêm t6, sáng sớm t6 đến HG rồi, tha hồ chạy.
Bạn quyết định thế nào để tớ vẽ lịch trình tham khảo :D.

Sau 1 hồi kêu gào nhưng cuối cùng cũng chỉ có 2 con vịt nhà e đi thôi, vì mọi người còn phải bận học tập, lao động và công tác nữa :P.
Mặc dù đã rất cố gắng nhưng cả 2 đứa vẫn ko thể xin nghỉ được ngày thứ 6, nên bọn e sẽ đi từ tối thứ 7, ăn uống ngủ nghỉ trên xe, khoảng 5h sáng chủ nhật sẽ có mặt ở thị xã. Dự định ban đầu là phi thẳng lên Đồng Văn, nhưng e xem xét lại thì cũng ko khả thi lắm, nên có lẽ sẽ chuyển sang chợ phiên Quyết Tiến vậy.
Rủng rình về thời gian + xế là vịt nên bọn e sẽ chia nhỏ cung đường ra cho nhẹ nhàng, mỗi ngày khoảng 60 - 80km thôi. Bác có kinh nghiệm chạy qua những cung này rùi thì cho em tham khảo lịch trình với nhé. Chỗ nào có nhiều cảnh đẹp + hoa thơm quả ngọt... thì bác cứ nhấn cho em 1 cái.
Cám ơn bác nhìu nha :D

daibangnui
11-09-2009, 11:12
thích ế 6 -7 ngày thì cứ vừa đi vừa tận hưởng bạn ah.Vừa đi về mà vẫn muốn đi tiếp đợt này lúa chín đẹp lắm đấy:X

kilimangiaro
11-09-2009, 11:25
thích ế 6 -7 ngày thì cứ vừa đi vừa tận hưởng bạn ah.Vừa đi về mà vẫn muốn đi tiếp đợt này lúa chín đẹp lắm đấy:X

Hi, Phượt thủ đây mà. Bác mới đi HG về ạ? Bác cho e xin số phone của bác để phòng thân được ko? Nhỡ e lạc đường thì còn biết mà hỏi ạ :help

jumanji
11-09-2009, 11:31
Chợ Quyết Tiến là chợ lùi, 6 ngày 1 phiên, nếu có người quen trên HG thì bạn hỏi xem hôm bạn đi có trùng ngày họp chợ không?
T7 thì chạy HG - Yên Minh 80km. Qua Quản Bạ thì vào mấy bản chơi, như là bản dệt lanh Lùng Tám, bản Thanh Vân nấu rượu, xã biên giới Nghĩa Thuận, bản Thái An,... rồi lên cổng trời, ngắm vú cô tiên,... :D.
À, theo tớ thì bạn chạy cố lên Lũng Cú, ngủ ở đó, hôm sau ngắm bình minh, phê lắm. Sắp xếp thời gian thế nào 16hh là phải từ Yên Minh chạy đi Lũng Cú rồi để khỏi phải chạy tối.

kilimangiaro
11-09-2009, 11:46
E nghe nói ko nên ngủ đêm ở Lũng Cú vì rất dễ bị đuổi ra ngoài đường lúc nửa đêm. Có phải thế ko ạ?

Walkman
11-09-2009, 21:51
E nghe nói ko nên ngủ đêm ở Lũng Cú vì rất dễ bị đuổi ra ngoài đường lúc nửa đêm. Có phải thế ko ạ?

Ai bảo và lý do tại sao thế bạn??? Nghe ngạc nhiên quá:D

cleo13
11-09-2009, 22:30
đây đây, có 1 vịt giời 1 xe kèm 1 xế nữa cũng muốn lên hà giang ngắm lúa đây ^_^. có gì contac với tớ nhé, tớ sẽ pm yahoo và đt qua mess ^_^

Giolanh038
12-09-2009, 10:53
Theo mình bạn không nên nghỉ ở Lũng cú, vì ở đó buồn lắm. từ Lũng cú về đồng văn gần mà. Ngủ ở ĐV hay hơn nhiều, vì dân phượt hay nghỉ ở đây.

kilimangiaro
12-09-2009, 12:14
toi thi dang o DaLat . Nhung toi la nguoi Bac , toi da di tat ca cac tinh mien nui phia bac . toi nghi gio di Phuot o ngoai bac cung re thoi . Neu ban du dinh di xa thi hay chuan bi suc khoe , quan ao am , thuoc men , xe co , mot chut do an thuc uong < do an san > va mot chut tien trong pham vi kha nang cua ban . Vay thoi la ban co the tu di den ban cu noi nao ban muon . Nen nho chi can ban that su muon di thi ban se nghi da duoc moi cach chuan bi va phong bi cho minh tot o moi noi . Co len nhe ban co gi gap kho khan o doc duong hay goi cho toi theo so may . 01239357118 . du ban o dau toi cung se la cho thu dac luc cho ban thoat khoi nhung trang duong va ca nhung dieu kho khan nhat . em mai cua toi la . <vuaphuot> vay la ban da hieu toi roi do . chuc ban an lac trong tung buoc chan nhe !

Cám ơn bác về những thông tin trên nha! Được mọi người quan tâm và chỉ dẫn tận tình thế này, chắc chắn chuyến đi sẽ hứa hẹn lắm đây. Thankx bác về số phone nữa (c)

Ai bảo và lý do tại sao thế bạn??? Nghe ngạc nhiên quá:D

À, là dưới chân cột cờ. E nghe 1 tiền bối đi trước nói thế. Vì đó là vùng giáp biên nên khá nhạy cảm.
Mà hình như cũng cần phải xin giấy tờ của sở du lịch và của biên phòng nữa phải ko ạ? :-\

đây đây, có 1 vịt giời 1 xe kèm 1 xế nữa cũng muốn lên hà giang ngắm lúa đây ^_^. có gì contac với tớ nhé, tớ sẽ pm yahoo và đt qua mess ^_^

Ok. ym của tớ: kilimangiaro85. Có j liên lạc lại nhá. Hiện bọn tớ có 1 vịt, 1 cò rồi :D

Walkman
12-09-2009, 16:30
À, là dưới chân cột cờ. E nghe 1 tiền bối đi trước nói thế. Vì đó là vùng giáp biên nên khá nhạy cảm.
Mà hình như cũng cần phải xin giấy tờ của sở du lịch và của biên phòng nữa phải ko ạ? :-\

Yên tâm mà đi đi bạn. Chỉ cần giấy tờ tùy thân thôi. Ngủ thì ở Lũng cú cũng OK, không thì quay về Đồng văn cách có 30km thôi.

kilimangiaro
12-09-2009, 23:01
Hi, cám ơn những chỉ dẫn và góp ý của các bác nha. E thấy đỡ bỡ ngỡ hơn nhiều rùi, h chỉ muốn phi ngay lên trên đó để ngắm lúa, ngắm đèo, ngắm núi thôi :P. Cách đây 4 năm e cũng đi qua HG, nhưng mà hồi đó ngồi ô tô, phê cả chấy nên cũng chẳng ngắm nghía được nhiều. Cứ ao ước mãi 1 lần được quay lại đấy mà h mới có dịp.

kilimangiaro
15-09-2009, 15:15
Bão!!!! :(( :(( :(( :(( :((

obimen26
16-09-2009, 10:26
đoàn nhà mình đi hoàng su phì và ha giang, khởi hành đi tàu Hà nội- lào cai lúc 9h50 ngay 17-09.
Với chương trình dự kiến: Hà nội-lào cai- bắc hà- hoàng su phì- hà giang- quảng bạ- yên minh- phó bản- đồng văn- mèo vạc- hà giang -hà nội.
Thời gian dự kiến tối ngày 17-09 đến hết ngày 21-09.
nếu 2 bạn muốn tham gia cùng thi call cho minh
Phu:0983668827.

kilimangiaro
16-09-2009, 14:28
Cám ơn bạn Obimen nha, nhưng mà lịch trình bọn mình lại không trùng với của bạn rùi :(. Tiếc thật đấy. Cám ơn bạn vì rất cần thiết cho nhóm bọn mình nha. Chúc các bạn 1 chuyến đi an toàn và vui vẻ :D
--------------------------------

Cái lịch trình dự kiến của bọn e là như thế này:

Ngày 0 (19/9):
20h00: Bx Mỹ Đình – Hà Giang
Ngày 1(20/9): Hà Giang – Quản Bạ (57.1 km)
Sáng: Hà Giang
Trưa: Hà Giang - Quản Bạ. Ngủ Quản Bạ
Ngày 2 (21/9): Quản Bạ - Lũng Cú (75.1 km)
Sáng: Quản Bạ - Yên Minh – Phó Bảng (53.6km)
Trưa: Phó Bảng – Dinh Vương – Lũng Cú – Đồng Văn. (31.6 km)
Ngủ Đồng Văn
Ngày 2 (22/9): Đồng Văn – Mèo Vạc – Khâu Vai (30.7 km)
Ngủ Khâu Vai
Ngày 3 (23/09): Khâu Vai – Bảo Lạc – Nguyên Bình (137.7 km)
Ngủ Nguyên Bình (?)
Ngày 4 (24/9): Nguyên Bình – Trùng Khánh (99km). Ngủ Trùng Khánh
Ngày 5 (25/9): Trùng Khánh – Cao Bằng – Bắc Kạn (167.1 km).
Ngủ Bắc Kạn
Ngày 6 (26/9): Bắc Kạn – Thái Nguyên – Hà Nội (156.9 km)

Bác nào ghé qua đây góp ý cho e cái lịch trình này với, nhất là cung từ Khâu Vai trở đi ấy ạ, e ko biết cái đoạn này sẽ đi như thế nào nữa, và chia cung như thế đã hợp lý hay chưa. Các bác giúp em với nhé.

Hiện bọn e đang tuyển thêm xế và ôm đi cho nó rôm rả. Nếu bác nào rỗi rãi thì tham gia cùng bọn e cho vui ạ. Có j các bá alo cho e theo số: 0983 908 663. (Thanh)

dan37.org
16-09-2009, 14:35
mời hai bà chị tiện thể ghé sang Cao Bằng đi, Bản Giôc mùa úa chín cũng đang để ngắm lắm chị ạh

kilimangiaro
16-09-2009, 14:40
mời hai bà chị tiện thể ghé sang Cao Bằng đi, Bản Giôc mùa úa chín cũng đang để ngắm lắm chị ạh

Hie hie. Có qua CB mà. Nhưng mà hiện h tớ đang ngắc ngứ ở cái đoạn từ Khâu Vai sang, ko biết đi như thế nào là tiện nhất. Cứu bồ đi :help

dan37.org
16-09-2009, 14:44
từ Nguyên Bình đi Trùng Khánh ( Bản Giốc ) không phải là 99km đâu chị ơi, chính xác là vào khoảng 140 km
Từ Trùng Khánh - Bắc Kạn cũng hơn 200km chứ không phải 167.1km đâu.
Em cũng định đi Bản Giốc vào dịp lúa chín, kế hoạch của các chị như thế là ngon rồi.
Hiện tại em đang ở thị xã Cao Bằng, nên em xin tham gia đi Bản Giốc cùng nhà mình được không ạh, vs lại các chị không nên ngủ lại ở Nguyên Bình cố đi thêm khoảng hơn 01 giờ là ra đến thị xã cao Bằng mà ( 47 km ). Nếu các chị không chê thì em có thể lo chỗ nghỉ cho khoảng 02 người ( nếu 04 người thì hơi chật chội 1 tẹo ).

kilimangiaro
16-09-2009, 14:50
từ Nguyên Bình đi Trùng Khánh ( Bản Giốc ) không phải là 99km đâu chị ơi, chính xác là vào khoảng 140 km
Từ Trùng Khánh - Bắc Kạn cũng hơn 200km chứ không phải 167.1km đâu.
Em cũng định đi Bản Giốc vào dịp lúa chín, kế hoạch của các chị như thế là ngon rồi.
Hiện tại em đang ở thị xã Cao Bằng, nên em xin tham gia đi Bản Giốc cùng nhà mình được không ạh, vs lại các chị không nên ngủ lại ở Nguyên Bình cố đi thêm khoảng hơn 01 giờ là ra đến thị xã cao Bằng mà ( 47 km ). Nếu các chị không chê thì em có thể lo chỗ nghỉ cho khoảng 02 người ( nếu 04 người thì hơi chật chội 1 tẹo ).

May thế, gặp đúng thổ địa rùi :D OK luôn (beer). Thankx e nhé. Cho chị số phone, có j chị alo cho.

saokhothe
22-09-2009, 10:47
bạn đã đi chưa?
nếu chưa đi thì hỏi bác dugia.bác ấy là ma xó trên cung hà giang đó.sẽ có lịch trình và những lời khuyên bổ ích từ bác ấy.
chúc bạn có chuyến đi vui vẻ