PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin phượt cung đường Hà Giang (2016 từ trang 41)

Pages : [1] 2

Moon
26-03-2008, 15:46
À, có thông tin này, bác Quạt xem lại để lên ctrinh`:

1. Chợ Quyết Tiến họp T7
2. Chợ Đồng Văn và Mèo Vạc họp Chủ nhật
3. Các chợ khác thì tùy nghi...

Nên làm thế nào ở Hà giang hoặc Quản Bạ tối T6, ở Đồng Văn tối T7 để túm đc chợ .... ko có chợ buồn lắm à :P

TÍM
26-03-2008, 17:13
Em nghe thấy Hà giang với bờ rào đá là người cứ bay bay (nghiện nặng chít mất :(( thôi )

Em viết cái lịch trình như này, bác Quạt nghiên cứu xem thế nào:

Thứ 6: Xuất phát trước 1h trưa Hà nội - Hà Giang theo đường Vĩnh Yên - Quốc lộ 2C - đường vắng và đỡ bửn hơn so với QL 2 - lại chạy dọc sông Lô - qua cầu Nông tiến bắn phá tý ~ 300km
Sure là đến HG trước 10h đêm
Nếu chạy sớm hơn, làm một phát đến Quản Bạ thì đúng là đỉnh cao

Hà Giang - Quản Bạ ~ 50km

Thứ 7: Nếu ngủ Quản Bạ thì đỉnh cao luôn, sang quay lại chợ Quyết Tiến (họp T7 - Chợ phiên lớn nhất huyện Quản Bạ) chơi tý, Núi Đôi, cổng trời ....

Còn ko thì chịu khó dậy sớm chạy HG - Quản Bạ chơi, khoảng 10h rời Quản Bạ chạy đi Yên Minh ăn trưa - đường từ đây đi bắt đâu phê cực kỳ luôn (c)

Quản Bạ - Yên Minh: 50km (ko nhớ lắm :P)

Quản Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Sủng Là - Sà Phìn - Đồng Văn : 132 km

Mấy địa danh này đều nằm dọc đường cả, dừng chăn bắn phá tung tóe rồi leo lên xe đi tiếp

Các bác chỉ có thể chọn (mỗi option mất độ 3h cả đi lại chơi bời)

(1): Nhà Vương + Lũng cú (vào Lô Lô Chải chơi cũng thích hik hik)
(2): Nhà Vương + Phó Bảng (phiêu cực kỳ)

Nếu chơi cả 2, e là lúc từ Sà phìn về Đồng Văn là quá tối, hơi nguy hiểm cho ô tô. Xe máy thì NP (em đánh giá thế :D )

Chủ nhật: Chợ phiên Đồng Văn - tất nhiên rồi
Phố cổ Đồng Văn - tất nhiên rồi (nhưng ko ăn thua gì so với quả Sà phìn ngày hôm trước đâu ợ :D )

Em đồ rằng các bác sẽ ngại leo núi Đồn cao, nếu có đủ ý chí và quyết tâm, hãy leo lên một lần, mang theo cuốn "Tiếng đàn môi" đọc cho nó bồng bềnh và lãng đãng (c)

Nói chung chơi xong thì dễ là hết 1/2 lắm

Trưa chạy về Mèo Vạc xem chợ Mèo Vạc (tan cuộc rồi) qua Mã Pí Lèng - nam thiên đệ nhất đèo - về Lùng Phình - Yên Minh - Hà Giang

Em ko nhớ số km, ~ 200km, tối sẽ về đến HG

Ô tô thì ko nên chạy Minh Ngọc Du già Mậu Duệ dù đường này cũng phiêu chả kém, chỉ nên dành cho moto thôi ạ

T2: Sau 3 ngày say sưa và phiêu lãng, thôi ngày cuối cắm đầu chạy Hà giang - Hà nội về nghỉ cho lại sức

T3: Dành cho vợ con nhỉ?

Nếu mà dám chiến thứ 3, các bác có thể vòng về Bảo Lạc - Cao Bằng offroad, phá nốt sức lực trước khi quay về thủ đô.(NT)

Chẹp, em lại nhớ bạn Hà giang ghê cbn gớm hic hic (NO) :T

Quat
27-03-2008, 11:59
Hai cái tên này là Thôn Minh Hạ, Minh Thượng của xã Tân Lập, Huyện Bắc Quang , Tỉnh Hà Giang. Mà Hà Giang thì lên đường thôi nhỉ Black nhỉ :D :D :D

https://www.phuot.vn/imagehosting/51047eb298d86062.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9149)

windysmile
03-04-2008, 17:44
hề hề, thông tin du lịch nào:

Hà Giang: Có nhiều nhà nghỉ lắm, giá từ 120 - 150k tùy mặc cả. Có nhà nghỉ Ngọc Anh ngay cạnh bến xe, đt 0219 866 231. Nhưng nhà nghỉ này hơi cũ roài, phía trên gần thị xã có nhiều nhà nghỉ tốt hơn.

Quản Bạ: nghỉ tại nhà nghỉ 567 là tốt nhất, giá rẻ so với chất lượng phòng, khoảng 180k -200k cho phòng 2 giường.

Ăn tối thì e không nhớ tên nhà hàng, nhưng ở Quản Bạ có một cái đường 2 chiều có giải phân cách duy nhất, ngắn tẹo khoảng 50m thì vào đó là nhìn thấy ngay nhà hàng.

Yên Minh: Quán ăn trưa Hải Yến ở cổng chợ, có bán thịt hun khói và lạp sườn hun khói nhưng chỉ có vào mùa lạnh, ai mua mang về thì nhớ hỏi cách chế biến. Quán này lâu đời nhất ở đây, bây giờ có mở thêm 1-2 quán ở đối diện.

Phó Bảng : có duy nhất 1 quán cơm bán cho xe tải, nói chung không ngon miệng lắm và không phục vụ muộn, sau 1h30 là hết cơm.

Đồng Văn:
Có 2 nhà nghỉ, nhà nghỉ Khải Hoàn mới hơn nên sách sẽ và tốt hơn, ĐT: 0219 856147, rất hay kín phòng, các bác có ngày giờ, nên đặt trước, bọn e đến hỏi : " Còn phòng không?" các bạn í bảo : " Có đặt trước không, nếu không thì hết" :D

Có 2 quán cơm đều khá ngon, quán Bà Lan ở ngay bên hông chợ , và quán Nhị Tiến đối diện chợ. Cá nhân em thích quán Nhị Tiến hơn, có nhiều món lạ, khách tour cũng hay vào đây, nên đặt cơm trước vì sau 7h là họ sẽ báo hết cơm. Hoặc có thể hết cơm từ 5h :D. Số Đt: 0219 856 217. Phở sáng ở đây rất ngon, có bán cả thịt trâu bò khô, nhưng phải nhớ hỏi cách chế biến

Quán bà Lan được bác Hoanbquan đặc biệt thích, có món thịt xá xíu đặc trưng.

Mèo Vạc: Ăn thì có quán ăn nhưng e cũng không nhớ chỗ, một lần e ngủ ở Mèo Vạc mà phát tởm lợm với cái nhà nghỉ đó. :D

NATO
03-04-2008, 21:10
Bếp nhà Hải Yến đây

trông thế nhưng ăn được phết, hôm đấy em phải xin xỏ mãi mới có cái để ăn đấy, tết đóng cửa hết.

Ở Quảng Bạ em cũng thấy 567 được nhất giá 180k, phòng rộng mênh mông, giường cũng rộng đủ cho 4 cô heeeeee, hơn cái KS gi gi Sơn ý nhỉ, view đẹp nhưng mà hình như là của nhà nước thì phải, nên hôm em đến đó nó bảo nghỉ tết chị ạ đi xuống phố ngủ tạm, em chán luôn.
Khải hoàn ở Đồng Văn phải đặt trước phòng khoảng 150k, em không nhớ lắm, vì hôm đó còn phải thêm cả tiền lò sưởi

Toet
03-04-2008, 21:17
Quản Bạ có khách sạn Tam Sơn ngon phết, có cả bể bơi nhá (hớ hớ, bể bơi tuyền rêu bơi). KS này là của Tỉnh ủy Hà Giang nên nội thất rất ngon, giá phòng rẻ vãi, có 100k/phòng thôi. 2 giường 1m4 hay 1m6 gì đấy, tivi, tủ lạnh, điều hòa. Ngon của ló.

Vừa vào Quản Bạ là thấy ngay KS Tam Sơn lừng lững bên tay phải đường.

CVN
03-04-2008, 21:45
Quản Bạ có khách sạn Tam Sơn ngon phết, có cả bể bơi nhá (hớ hớ, bể bơi tuyền rêu bơi). KS này là của Tỉnh ủy Hà Giang nên nội thất rất ngon, giá phòng rẻ vãi, có 100k/phòng thôi. 2 giường 1m4 hay 1m6 gì đấy, tivi, tủ lạnh, điều hòa. Ngon của ló.

Vừa vào Quản Bạ là thấy ngay KS Tam Sơn lừng lững bên tay phải đường.Trước khi đi nên gọi điện trước cho cái KS này xem hôm su có đoàn khách naiof của tỉnh hay TW đến huyện ko nhé. Không là đừng hòng có ai cho vào đấy mà ngủ đâu.

windysmile
04-04-2008, 00:35
há há, anh babel đẹp trai bị vùi dập, thế này thì làm gì còn hoa còn liễu gì nữa?

Cái nhà nghỉ Tam Sơn í, sợ cực, lạnh lẹo vô cùng, bữa đó em ở, sương mù kín mít, hành lang tối om, tìm thằng lễ tân, nó cứ biến đi đâu í, tự nhiên lại thấy xuất hiện ở bậc thang lên xuống, sợ vãi tè.

CVN
04-04-2008, 14:27
Khi ở Đồng Văn, các bạn nên đặt chủ quán cơm thẳng đường phố cổ ra (cách KS Khải Hoàn vài chục mét, phía bên kia dường) quay một chú heo sữa. Đảm bảo cả phố sẽ nuốt nước miếng ừng ực cả buổi chiều! Buổi tối các bác bụp sướng phải biết! Ực!

Đây là hình gã chủ quán ngồi bên cái lò quay khi heo đã mang ra bụp:

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f5d866991e6.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9541)

CVN
04-04-2008, 14:44
Đến chợ phiên Mèo Vạc thì nhớ mỗi bác chúng ta nhất định phải làm một chậu thắng cố ngựa đấy nhá:

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f5dc1f7ba5e.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9542)

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f5dc54cd027.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9543)

CVN
07-04-2008, 08:44
Trên đường từ Đồng Văn qua Mèo Vạc, các bác nhớ dừng lại thật nhiều mà chiêm ngưỡng cảnh đẹp mê hồn của con đèo Mã Pì Lèng nổi tiếng, nơi hàng vạn nhân công đã treo mình trên vách núi treo leo để hoàn thành trong thời gian 6 năm:

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f97b6125011.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9646)

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f97b786ee9c.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9657)

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f97b8b8b08b.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9658)

Và ngắm con sông Nho Quế với làn nước màu ngọc bích này:

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f97bb558600.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9659)

TÍM
08-04-2008, 00:18
Em có ý kiến về ctrinh` như thế này, gọi là có tý kiến tham gia bóng bàn với các bạc

Ngày 1: Xuất phát 1pm tại Big C (giả sử thế) chạy Hà nội - Tuyên Quang - Hà Giang ~ 300km

Hà nội - Vĩnh Yên - Tam Dương - Lập Thạch - Phía Sơn Dương (Quốc lộ 2c) - Tuyên Quang - Nắng cháy sông Lô hò ô tiếng hát - Chuyến pha dào dạt bến nước Bình Ca - Thành cổ Tuyên Quang và bắn phá cầu Nông Tiến
(Chặng này ~ 150 km)

Tuyên Quang - Tân Quang - TT Việt Quang (ăn tối) : 125km

Việt Quang - Vị Xuyên - Hà Giang: 70km

Ngủ Hà giang: Ksan Hương Trà - đối diện bảo tàng tỉnh HG, ngay cạnh đèn xanh đèn đỏ cầu sông Miện, cạnh đó còn có ksan Quê Hương. Giá phòng 120K/2 giường, 150k/3 giường, có nước nóng, có điều hoạ
Đt của Hương Trà: 019.867.885 - 863.688

Ngày 2: Ăn sáng, có cái quán Phở (em quên địa chỉ rồi, hỏi cái ra liền)
Hà giang - Quản Bạ (chơi chợ Quyết Tiến, cổng trời, Núi Đôi): 50km

Quản Bạ - Cán Tỷ: nằm dưới đáy của thung lũng, đường bám sông, hai vách núi kẹp hai bên, cảnh vật hùng vĩ: 10km

Cán Tỷ - Nà Khê - Lao và chải - Yên Minh: Sẽ đi qua khu rừng thông Yên Minh, rất đẹp và lãng mạn, có thể mù sương tuỳ thời tiết: 40km

Ăn trưa: Yên Minh - ăn cái quán cùng phía với chợ Yên Minh, ở đó có món lạp xườn rất ngon (theo lời giang hồ đồn thổi vì em ko biết ăn lạp xườn)

Ăn sớm chạy sớm, vì chiều nhiều chỗ phải chơi lắm a.

Yên Minh - Phố Cáo (chụp ảnh) - Sủng Là (chụp ảnh): 10km + 10 km, chơi mất 1h

Sủng là - Di tích nhà họ Vương: 10km, chơi mất 1h

Khoảng 3h30 quay lại ngã 3 đi Lũng cú: 1h cho 24km, xe ô tô cứ chạy thẳng một lèo đến trạm BP Lũng Cú nếu qua đồn Lũng cú ko có ai chặn lại (trình bày đi du lịch là xong).

5h chinh phục xong cột cờ Lũng cú, tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao, rồi xuống bản bắn tỉa tiếp

6h: Rời Lũng cú chạy về Đồng Văn có hai đường nhưng theo em các bác cứ đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao - cơ mà trời tối rồi) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km.

Tối : NGủ Đồng Văn
Có hai nhà nghỉ:
- KS Hoàng Ngọc: 120k - 150K/1phong` 3 giường
Chủ KS rất hiếu khách, có thế nhờ đặt cơm ở nhà Tiến Lan hộ - Mr Nam 019.856.020 - 0915.035.141

- KS KHải Hoàn: 150k/ 1phong` mới xây cũng rất okie
Đt: 019.856.147 - 0982.025.892

Ngày 3: Tuỳ nghi ăn sáng - có bánh cuốn, phở, xôi, thắng cô...

Dạo chơi Phố cổ Đồng văn, chợ Đồng Văn, leo Đồn Cao

11h rời Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi, xuống Mèo Vạc ăn trưa - có gì ăn nấy vậy: 20km

Chiều 2h xuất phát: Mèo Vạc - Lùng Phình (rượu ngô) - Yên Minh: 50km

Yên Minh - Quản Bạ - Hà giang: 100km

Tối ngủ Hà giang - có thể ở luôn ksan lần trước

Ăn tối ở Hà giang có quán lẩu bên bờ sông Miện - em ko nhớ địa chỉ lắm - để mai xin lại số di động liên lạc báo cáo các bác. Đồ ăn ngon - giá rổ okie

Ngày 4: Ăn sáng, tà tà chạy Hà Giang - Hà nội

Ăn trưa tại quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang - quán này đồ ăn rất ngon và rẻ, tại đúng km số 9 luôn

Chiều về HN, kết thúc chuyến đi (beer)

windysmile
08-04-2008, 09:45
à à, đi quá Mèo Vạc độ 6-10km về phía Yên Minh, có một cái bản của ngừoi Lô Lô, ngay bên phải đường , có biển đề là: Bản văn hoá người Lô Lô gì đó. Các bác rảnh thì chạy vào đó chơi, con gái Lô Lô xinh đẹp có tiếng, hát hay và mua giỏi, điệu nhảy múa của người Lô Lô đặc biệt là nhảy sạp cực kỳ phức tạp. Ngoài ra các bạn í còn có bộ trang phục có thể cho là đẹp và cầu kỳ nhất trong các dân tộc, nghe nói một bộ trang phục đó lên tới 16 - 20 tr, các cô gái bắt đầu tự may từ nhỏ cho đến khi về nhà chồng thì mặc về nhà chồng.

Các bác đảo qua đó xem :D

Chợ Quyết Tiến k thực sự đặc sắc lắm đâu, cũng hay nhưng nên dành thời gian cho nhưng nơi khác. Các bác có ngày giờ đi cụ thể rõ rành thì nên gọi đt đặt ăn uống và khách sạn trước (đặc biệt tại Đồng Văn) cho chắc cú.

cuongtax
10-07-2008, 08:28
Xin chào các anh chị em, mình đang dự định cùng nhóm bạn ở Hải phòng đi chuyến Hà Giang nhưng lại chưa có kinh nghiệm đi tuyến này. Bọn mình khoảng 6-7 người thuê ôtô 7-9 chỗ tự lái dự kiến đi trong vòng từ chiều thứ 5 đến hết ngày chủ nhật. Mình rất mong các anh chị em chia sẻ kinh nghiệm góp ý, bổ sung ý kiến quý báu cho cái chương trình của mình. Xin chân thành cảm ơn các anh chị em trước.

Ngày thứ 5:
- Xuất phát 17h chiều thứ 5 : Hải Phòng - Hà nội – Tuyên Quang . Tổng cung là 265km ( Khoảng 5tiếng chạy xe, 22h đến nơi). Nghỉ tại Tuyên Quang.

Ngày thứ 6:
- Khởi hành lúc 6h sáng từ Tuyên Quang -Hà Giang - Quảng Bạ : 185km ( Chạy khoảng 4 tiếng )
Tuyên Quang- Hà Giang:135km
Hà Giang - Quảng Bạ : 50km hơn 1h chạy xe trong đk thời tiết b.thường.
Đến Quảng Bạ lúc 11h. Nghỉ trưa, ăn trưa
- Khởi hành lúc 13h: Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn (140 km)
+ Quản Bạ - Cán Tỷ - Yên Minh: 50km
+ Yên Minh - Phố cáo - Sủng là: 20km
+ Sủng là (4c)-Phố Bảng - Sủng là (4c): 7+7 = 14km ~ mất độ 1 tiếng
+ Sủng là - nhà Vương - ở sà phìn - quay lại ngã 3 có đường rẽ vào Lũng cú: 15km ~ mất độ 1 tiếng
+ Sà phìn - Ma lẽ - Lũng cú: 25km, chơi xong quay trở ra mất chừng 2 tiếng
+ Từ ngã ba Sà phìn về đến thị trấn Đồng văn: 15km
Khoảng 20 h đến Đồng Văn: Nghỉ, ăn tối

Ngày thứ 7: Đồng văn, Mã pí lèng, Mèo vạc, Lùng Phình Yên Minh

Chơi Phố cổ Đồng văn, núi Đồn cao, chợ Đồng Văn : Chơi khoảng 2 tiếng.
- Xuất phát lúc 9h: Đồng văn, Mèo vạc
Chơi , nghỉ ăn trưa tại chợ Mèo Vạc
- Xuất phát lúc 13h: Mèo vạc - Lùng Phình - Yên Minh - Quảng Bạ
Nghỉ tối tại Quảng Bạ ( Nghỉ tại Nhà khách Tam Sơn)

Ngày Chủ nhật: Quảng Bạ - Hà giang- Tuyên Quang – Hà Nội - Hải Phòng ( 450km)

+ Đi chơi ở Quảng Bạ:đi thăm Cổng trời Quản Bạ, Núi Đôi, bản người Tày .
- Xuất phát lúc 9h: Quảng Bạ - Hà Giang – Tuyên Quang: Chạy khoảng 4 tiếng , 13h đến Tuyên Quang nghỉ ăn trưa, chơi tại Tuyên Quang khoảng 2 tiếng.
- Xuất phát lúc 15h: Tuyên Quang – Hà Nội - Hải Phòng.
Về Hải phòng lúc 21h.

CVN
10-07-2008, 08:48
Mình thấy thời gian chạy xe trên kế hoạch của bạn khá ít. Bạn nhớ là đường núi quanh co không thể chạy nhanh được, rất nguy hiểm. Kể cả đoạn Hải Phòng - Hà nội - Tuyên Quang bạn cũng khó có thể chạy được trong 5 tiếng từ 5h chiều đến 10h tối.

Đội bạn đi 6-7 người thì không nên đi xe 7 chỗ vì quá chật chội, đi đường dài rất mệt mỏi. Nhớ để dành chỗ cho đồ đạc nữa.

Thuê xe tự lái lại càng phải cẩn thận vì mình không quen xe, nhớ chọn thuê xe mới, khỏe để an toàn hơn khi đi cung đường hiểm trở Hà Giang.

TÍM
10-07-2008, 08:55
Tớ thấy có 2 vấn đề thế này:

1. Bạn trượt mấy cái chợ: Quản Bạ T7 - Đồng Văn Chủ nhật - Mèo Vạc chủ nhật ---> lùi lại được 1 ngày thì sẽ ngon hơn, tuy nhiên e là khó nhỉ?

2. Ngày T6: Lịch trình của bạn là quá căng, bạn xuất phát từ Quản Bạ còn chỉ có thể lựa chọn 1 trong 2 option là Phó Bảng hoặc Lũng Cú.

Việc chạy đêm là Đồng văn là vừa lãng phí vừa nguy hiểm, đường xấu quanh co đèo cao vực sâu, cảnh đẹp mà lại chạy đêm thì phí quá rồi còn gì, bạn chỉ nên cố vào 1 cái (theo tớ là Lũng Cú).

T7: thong thả, và cũng đáng thong thả, nhưng so với lịch trình thì ko hợp lý.

CN: So với T7 thì ngày này thì lại quá căng, T7 thừa sức chạy thẳng về HG để ngày Cn có thêm nhiều đk hơn để chơi tại Tuyên Quang.

3. Tay lái lụa và xe tốt

4. Nếu xuất phát được thêm nửa ngày nữa thì phù hợp nhất cho lịch trình.

Mic71
01-09-2008, 10:20
Sếp em giao nhiệm vụ: tháng 10 đi Hà Giang một chuyến(NO).
Em chưa lên Hà Giang lần nào, tuyến đó em chỉ đến Tuyên Quang thôi lên không biết được cụ thểX(, mong các bác chỉ dẫn giúp cho em: lịch trình, đường đi, nơi ăn nghỉ, đi những đâu, xem những gì ....:helpTóm lại nhờ các bác chỉ dẫn giúp em càng cụ thể càng tốt, em muốn lo chu đáo chuyến đi này .
Đoàn em đi khoảng 6 người, tự lái xe (đi xe Ford Everet hoặc Innova), xuất phát từ chiều tối thứ 4, tối chủ nhật về.
Mong các bác chỉ giáo, cảm ơn các bác nhiều(beer)

lovea7cva
11-09-2008, 18:39
Hi Fanabe!
Đi Hà Giang mọi người nên cố gắng đi hết các điểm đáng đi nhé.

Đợt trước mình chạy theo cung đường:

--> Hà nội-Thái Nguyên(Về nguồn Tân Trào)-Sơn Dương-Tuyên Quang-Hà Giang

1.Hà Nội - Thái Nguyên – Tuyên Quang: Đây là cung đường chạy êm.

2.Tuyên Quang – Hà Giang: Chặng đường đẹp và tương đối bằng phẳng.Một bên là núi, một bên là sông, phong cảnh thật là đẹp.

3.Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh: Đoạn đường đèo dốc đầu tiên. Những khúc cua quanh co lãng mạn, những mỏm núi cao nhô lên lớp lớp. Chú ý ngắm núi đôi Quản Bạ đầy gợi cảm nhé,hé hé...

4.Yên Minh – Đồng Văn - Mèo Vạc – Khau Vai: Chợ tình Khau Vai chính là điểm nhấn của mình đợt 30.4-1.5.Vẫn là những cung đường quanh co hùng vĩ, Đồng Văn-Cao nguyên đá Đồng Văn, khu dinh thự họ Vương, đèo Ma Li Pèng là những nơi có cảnh sắc ấn tượng và đầy khác biệt.

5.Chú ý đến chợ Lũng Phìn(Rượu ngon,Thắng Cố tuyệt vời...).Nhưng mua áo thổ cẩm thì fải xem cẩn thận nhé,áo chàm vải gai thì giá cũng mua tầm 200.000 là ok.Rẻ hơn nhưng là vải thường.(mặc cả thoải mái)

6.Điểm đến tiếp theo là "Phố Cổ Đồng Văn" và "Cột Cờ Lũng Cú".Nếu đến phố cổ vào ngày 14-15 âm lịch thì tuyệt lắm!

7.Cuối cùng là "Hoàng Su Phì" với ruộng bậc thang đẹp tuyệt.chỉ ko biết là cuối tháng 10 các bạn có thấy lúa chín hay ko,hy vọng là vẫn còn

--->Một số chú ý:

+Vấn đề quan trọng nhất là chuẩn bị xe thật ngon lành vì toàn vào cua tay áo,đổ đèo đổ dốc cao và có đoạn đường toàn đá tai mèo...

+Các bạn nên mang theo đồ sửa xe và bơm(chỉ cần 1 cho cả đoàn)(Tớ đã từng fải dắt bộ 2km gõ cửa năn nỉ chủ nhà vá xe vào lúc 10h đêm,rồi mới phóng tiếp 150km lên Hà Giang ngay trong đêm)

+Xăng dùng A95,và nên đổ đầy khi bắt đầu vào Hà Giang,cứ thấy tụt xăng là mua khi gặp trạm(Yên tâm là dọc các điểm đến cũng có xăng dân bán lẻ).Mang chai nước để đổ bô xe máy khi đi đường dài

+Còn về ăn uống thì ko fải lo,chỗ nào cũng có quán ăn,ở Yên Minh có 2 quán ăn ngon nhưng mình ko nhớ tên(ăn gà mò ở Tuyên Quang trên đường Quang Trung,Yên Minh cứ gà mò mà ăn ko đắt và ngon)(Có đoàn tớ thấy mang cả chuối và mỳ tôm,chỉ tổ nặng)

+Phòng trọ thì đợt rồi tớ ngủ khách sạn ngàn sao,có mỗi 1 đêm ngủ Yên Minh giá tầm 150.000/phòng(may mắn cho tớ là phòng này như khách sạn 6 *,heeee...)

+Vấn đề ủng hộ bà con dân tộc và trẻ em nghèo thì trên đường có rất nhiều trẻ em nghèo,các bạn nên trao trực tiếp cho các em ý(quần áo,bánh kẹo...).Nhất là vùng Đồng Văn,bọn trẻ khổ lắm-Người ta bảo càng lên cao càng gần mặt trời thì cuộc sống khấm khá hơn nhưng Đồng Văn thì ngược lại,càng vắng vẻ,khí hậu khắc nghiệt,nước hiếm,toàn đá là đá xen lẫn với ngô gắn bó với bọn trẻ.Một đứa trẻ sinh ra lớn lên trên Đồng Văn có khi cả đời không đi hết nổi những dãy núi đá tai mèo này.

Chúc nhà FANABE có 1 chuyến đi tốt đẹp và "có ý nghĩa"

https://www.photo.vn/coppermine/displayimage/album=10398/pid=122272.html

digivina
19-09-2008, 00:54
@ Chi: Cảm ơn em, anh sẽ lưu tâm ý kiến của em. Hẹn em Đường Lâm thẳng tiến.
@ All: Lịch trình được sửa đổi theo tư vấn của những phượt tử có kinh nghiệm ở cung này.

Ngày 1: 10.10.2008 – thứ 6
Hà Nội – Tuyên Quang – Việt Quang (Bắc Quang)
17h chiều, xuất phát từ Hà Nội, đến Vĩnh Yên rẽ trái vài km rồi rẽ phải, theo đường 2C, qua Tam Dương, Hậu Chung, Tân Phong, đến Pha Cày rẽ trái đi Bình Ca, Tân Bình đến Tuyên Quang, theo đường 2 qua Tân Yên (Hàm Yên), chạy dọc sông Lô, đi Vĩnh Tuy, đến Việt Quang (Bắc Quang) nghỉ đêm.

Ngày 2: 11.10.2008 – thứ 7 – 14.09 âm lịch
Việt Quang – Hà Giang - Quản Bạ - Phó Bảng – Lũng Cú - Đồng Văn
Tiếp tục theo đường 2, đến Vĩnh Ngọc, lại chạy dọc sông Lô, qua Việt Lâm, Vị Xuyên, đến Hà Giang. Nghỉ ăn trưa, chắc là quá trưa, rồi xuất phát theo đường 4C, qua Bắc Sum, qua thôn Trung, đến Quản Bạ (Tam Sơn) (chụp ảnh núi đôi để sáng ngày 4, bình minh tuyệt đẹp).
Tiếp theo, qua Cán Tỷ, đi Đoàn Kết, rồi Lao Va Chải đến Yên Minh (50km).
Ở đây, có hai đường đi, một đi Mèo Vạc, một đi Phó Bảng – lên Đồng Văn. Chúng ta rẽ trái, vẫn theo đường 4C, qua Sửa Pá, rồi Sủng Là. Không rẽ vào Phó Bảng bởi chợ chiều đã hết và cảnh sắc bình thường.
Từ Sũng Là, chạy thẳng qua Xả Lung rồi lên Lũng Cú, vào thăm cột cờ Lũng Cú đúng hoàng hôn và quay ngược về Đồng Văn (Quyết Tiến) nghỉ đêm.

Ngày 3: 12.10.2008 – chủ nhật – 15.09 âm lịch
Đồng Văn – Mã Pí Lèng - Mèo Vạc – Ngã ba Lũng Phìn – Dinh vua Mèo – Yên Minh – Quản Bạ.
Sáng dậy sớm, ăn sáng và lang thang chụp ảnh phố cổ… Theo đường 4C, qua đèo Mã Pí Lèng, rồi về Mèo Vạc. Vào chợ Mèo Vạc chơi (đúng phiên). Trên đường về qua chợ Lũng Phìn, mua vải, áo thổ cẩm, rượu thắng cố… Chạy đến ngã ba Lũng Phìn, rẽ phải đi Dinh vua Mèo, rồi chạy tiếp về Yên Minh (không quay lại Đồng Văn), về Quản Bạ, nghỉ đêm.

Ngày 4: 13.10.2008 – Thứ 2
Quản Bạ - Hà Giang – Tuyên Quang – Hà Nội
Sáng sớm, đi xem bình minh và nghía núi đôi Quản Bạ. Sau đó, từ Quản Bạ, về Hà Giang chơi lang thang, rồi xuống Tuyên Quang và về Hà Nội.

TÍM
20-09-2008, 23:06
Ngày 1: 10.10.2008 – thứ 6
Hà Nội – Tuyên Quang – Việt Quang (Bắc Quang)
17h chiều, xuất phát từ Hà Nội, đến Vĩnh Yên rẽ trái vài km rồi rẽ phải, theo đường 2C, qua Tam Dương, Hậu Chung, Tân Phong, đến Pha Cày rẽ trái đi Bình Ca, Tân Bình đến Tuyên Quang, theo đường 2 qua Tân Yên (Hàm Yên), chạy dọc sông Lô, đi Vĩnh Tuy, đến Việt Quang (Bắc Quang) nghỉ đêm.

Nên cố chạy đến Vị Xuyên - có cái khu nhà nghỉ suối khoáng tắm cho khỏe, vả lại chỗ này cách HG tầm 30km, thực ra ngày T2 trong 1 lịch trình kinh điển của HG là ngày đẹp nhất, đáng đi nhất, đáng dành nhiều thời gian nhất, nên ngày 1 nên có một bước đà thật tốt

Ngày 2: 11.10.2008 – thứ 7 – 14.09 âm lịch
Việt Quang – Hà Giang - Quản Bạ - Phó Bảng – Lũng Cú - Đồng Văn
Tiếp tục theo đường 2, đến Vĩnh Ngọc, lại chạy dọc sông Lô, qua Việt Lâm, Vị Xuyên, đến Hà Giang. Nghỉ ăn trưa, chắc là quá trưa, rồi xuất phát theo đường 4C, qua Bắc Sum, qua thôn Trung, đến Quản Bạ (Tam Sơn) (chụp ảnh núi đôi để sáng ngày 4, bình minh tuyệt đẹp).
Tiếp theo, qua Cán Tỷ, đi Đoàn Kết, rồi Lao Va Chải đến Yên Minh (50km).
Ở đây, có hai đường đi, một đi Mèo Vạc, một đi Phó Bảng – lên Đồng Văn. Chúng ta rẽ trái, vẫn theo đường 4C, qua Sửa Pá, rồi Sủng Là. Không rẽ vào Phó Bảng bởi chợ chiều đã hết và cảnh sắc bình thường.
Từ Sũng Là, chạy thẳng qua Xả Lung rồi lên Lũng Cú, vào thăm cột cờ Lũng Cú đúng hoàng hôn và quay ngược về Đồng Văn (Quyết Tiến) nghỉ đêm.

Tớ đánh giá nếu các bạn ăn trưa ở HG thì không thể vào cột cờ Lũng cú, ít nhất cũng phải nghĩ đến ăn trưa tại Quản Bạ, còn tốt nhất là ăn trưa ở Yên Minh, sau đó có nhiều thời gian la cà, rong chơi ở Cán Tỷ, Phố Cáo, Sủng Là, nếu đến được ngã 3 Lũng Cú lúc trước 2h30' chiều thì có thể vào nhà Vương chơi 1h, 3h30 chạy đi Lũng cú, 25km nhưng cũng mất gần 1h, kịp ngắm Lô lô chải, đón Hoàng hôn Lũng cú, quay về Đồng Văn, có điều sẽ lỡ mất cái xã Sà Phìn, chỗ đóng phim chuyện của Pao í, cánh đồng hoa tam giác mạch là ở Sủng Là

Ngày 2 cũng đừng để cái chợ gạch Quyết Tiến nó hớp hồn, chợ này cách thị trấn Quản bạ có 7km, cách cổng trời 4km, có thể chơi chút chút nhưng đừng sa đà quá, mất thời gian, càng gần đồng văn cảnh sắc càng đẹp và đáng đi vào ban ngày :D

Ngày 3: 12.10.2008 – chủ nhật – 15.09 âm lịch
Đồng Văn – Mã Pí Lèng - Mèo Vạc – Ngã ba Lũng Phìn – Dinh vua Mèo – Yên Minh – Quản Bạ.
Sáng dậy sớm, ăn sáng và lang thang chụp ảnh phố cổ… Theo đường 4C, qua đèo Mã Pí Lèng, rồi về Mèo Vạc. Vào chợ Mèo Vạc chơi (đúng phiên). Trên đường về qua chợ Lũng Phìn, mua vải, áo thổ cẩm, rượu thắng cố… Chạy đến ngã ba Lũng Phìn, rẽ phải đi Dinh vua Mèo, rồi chạy tiếp về Yên Minh (không quay lại Đồng Văn), về Quản Bạ, nghỉ đêm.

Cái này thì tớ ko hiểu từ Ngã ba Lũng Phìn thì bạn định tới dinh vua Mèo nào? Một ông nào đó ko phải là ông Vương Chính Đức? Nếu ko thì hình như bạn bị nhầm thì phải, check lại thử xem vì tớ cũng not sure, cũng có thể có 1 dinh vua khác?

Ngày 3 là chủ nhật, riêng 1/2 ngày cho chơi chợ Đồng văn, leo núi Đồn cao - khu phố cổ, máu thì quay ngược xe lại Sà phìn - cái xã này đẹp vãi, yêu yêu là... còn sau đó đổ đèo qua Mã Pí Lèng về Mèo Vạc, Lũng Phìn, thừa sức về Quản Bạ

Ngày 4: 13.10.2008 – Thứ 2
Quản Bạ - Hà Giang – Tuyên Quang – Hà Nội
Sáng sớm, đi xem bình minh và nghía núi đôi Quản Bạ. Sau đó, từ Quản Bạ, về Hà Giang chơi lang thang, rồi xuống Tuyên Quang và về Hà Nội

Rất okie.

Tớ góp ý 1 tý, ngày 1 nên cố đi càng sớm càng tốt, siết chặt kỷ luật để làm sao đến càng gần HG càng tốt. Ngày 2 rất đáng đầu tư time cho cung từ Quản bạ - Yên Minh - Lũng cú - Đồng văn :)

digivina
06-10-2008, 05:54
digivina đã đo khoảng cách chi tiết đường đi trên bản đồ điện tử MapInfo roài đây:
Ngày 1: Tổng 260km
Hà Nội - Tuyên Quang: 120km
Tuyên Quang - Việt Quang: 140km

Ngày 2: Tổng 230km
Việt Quang - Hà Giang: 63km
Hà Giang - Quản Bạ: 34,5km
Quản Bạ - Phó Bảng: 34,5km
Phó Bảng - Lũng Cú: 40km
Lũng Cú - Đồng Văn: 40km

Ngày 3: Tổng 113km
Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc: 28km
Mèo Vạc - Ngã ba Lũng Phìn: 10km
Ngã ba Lũng Phìn - Dinh Vua Mèo: 10km
Dinh Vua Mèo - Yên Minh: 35km
Yên Minh - Quản Bạ: 30km

Ngày 4: Tổng 357,5km
Quản Bạ - Hà Giang: 34,5km
Hà Giang - Tuyên Quang: 203km
Tuyên Quang - Hà Nội: 120 km

ViThanh
10-12-2008, 16:36
Bác copy mấy cái bản đồ này về và in ra đút túi nhé:

1. Tuyên Quang - Hà Giang

2. Hà Nội - Tuyên Quang

3. Tuyên Quang - Việt Quang - Hoàng Su Phì - Xín Mần

hoangdung07
13-12-2008, 20:24
Cõi đá - Tỉnh Hà Giang

Thế giới của người H''Mông ở Hà Giang
Mùi rượu ngô gay gắt của những quán nhỏ ven đường như muốn níu kéo khách tham quan ở lại và dù đã vượt qua rất xa, vẫn có cảm giác nó ở quanh mình. Phải chăng hơi rượu đã thấm đẫm vào không gian, đánh bạt đi lam sơn, chướng khí của miền "đất dữ" để tiếp thêm sức mạnh cho người khách bộ hành?
Nếu được đứng trên triền núi ngắm những buổi hoàng hôn mênh mông nắng vàng hay đêm nằm run rẩy trong cái tịch mịch của rừng đá, mới thấy hết được ý nghĩa của cuộc sống nơi hoang vu, khi con người trở nên quá bé nhỏ trước sự hùng vĩ của thiên nhiên. Ở nơi thâm sơn cùng cốc này, rượu ngô là thứ đồ uống chính của đồng bào dân tộc. Ăn có thể thiếu, mặc có thể không đủ nhưng rượu ngô luôn phải đầy bình. Rượu ngô uống cùng ớt ngâm, rượu ngô hoà vào bát cơm gạo hẩm, lùa vội hai miếng cho qua bữa... Thế nhưng, không phải lúc nào người H''Mông ở Đồng Văn cũng có cơm ăn. Sống trên đá, nguồn nước không có, họ chỉ có thể trồng ngô thôi chứ lấy đâu ra gạo. Ngô, cũng chỉ chế biến được thành món "mèn mén" mà thôi. Người dân nơi đây có câu "Sống trên đá, chết vùi trong đá".Năm 2005 tôi đã chứng kiến một người chét được chôn mà đất không vùi được hết người còn hở nguyên đôi chân ra,tại chỉ có đá và đá.Thế giới của người H''Mông ở Hà Giang thật đơn sơ, nó chỉ là đá, là rừng và nhiều sinh khí nhất là những nương ngô xanh rờn. Một quả núi lớn được chia theo từng hộ dân để canh tác. Đá núi mấp mô, nhọn hoắt, đâm thủng chân người, vậy mà họ vẫn đào được hố, được hốc rồi tra hạt, tỉa bắp. Bò kéo cày, có khi chỉ đi được vài bước chân đã phải quay đầu, vì "nương" nhỏ quá, đá xanh rắn qua. Đúng là dẻo thơm một hạt đắng cay muôn phần.
Sống trên độ cao 1200m so với mặt nước biển, nguồn nước sinh hoạt của người H''Mông dựa hoàn toàn vào "thiện ý" của ông trời. Năm nào ông cho mưa nhiều thì người dân bớt khổ, chứ năm nào nắng to thì dù "có sức người, sỏi đá cũng thành ngô". Đồng Văn không hề có suối và nước mạch như các vùng núi khác, đá xanh Hà Giang lại nổi tiếng cứng hơn cả đá trắng Ninh Bình nên cũng không thể nào khoan giếng để trữ nước được. Sau mỗi cơn mưa, nước ở lại trong các hốc đá tai mèo và người dân phải đập đá để tạo ra dòng chảy về một hốc đá lớn với trữ lượng khoảng 100 lít. Những nhà ở xa hốc nước cũng phải mất cả ngày trời mới mang được can nước về, mà cũng vơi đi rất nhiều, vì họ phải uống trên đường đi. Nhà nào khá giả còn có ngựa thồ nước, chứ nhà nghèo chỉ biết dùng chính sức khoẻ của mình mà "cõng" nước về. "Nước chảy đá mòn", thế nhưng những giọt mồ hôi của người H''Mông nhỏ xuống không đủ thấm vào lòng đá, không làm cho đá mòn đi mà trái lại, dường như nó còn mài sắc thêm những cạnh đá để cào nát đôi chân trần của những người quanh năm sống cảnh "bán mặt cho đá, bán lưng cho trời".
Vùng đá tai mèo đã tạo cho người dân nơi đây tính cách thậtdữ dội, nhưng cũng vô cùng chân thật. Dù khó, dù khổ đến mấy nhưng hiếm khi nụ cười tắt trên đôi môi họ. Một bữa ăn, một đêm ngủ trong căn nhà trống trải tường đá toả hơi lạnh buốt, một buổi len lỏi trên những con đường trải đá tới nương ngô nằm ở lưng chừng núi cũng đủ cho bạn quyến luyến vùng "đất dữ" này. Mọi người dân nơi đây ngay từ lúc sinh ra đã được đá tôi luyện, đá chính là cuộc sống của họ, còn đá thì còn họ, sức sống của họ là sức sống của đá. Những sinh linh tồn tại một cách hoang dã trong thế giới của đá là hình ảnh đẹp nhất của ý chí con người quyết chống chọi với thiên nhiên khắc nghiệt để hướng tới một cuộc sống tươi đẹp hơn.Nhưng những năm gần đây được sự quan tâm của nhà nước và Đảng nên các huyện lị nhỏ của hà giang đã được cải thiện một phần đáng kể.
(nguồn:st)(c)

hoangdung07
13-12-2008, 20:45
Cháo ấu tẩu - Đặc sản ẩm thực tỉnh Hà Giang

Được nấu từ một loại thuốc quý và gạo nếp cái hoa vàng của đồng bào dân tộc vùng cao, cháo ấu tẩu Hà Giang vị bùi, dẻo và thơm đặc biệt. Cháo có tác dụng chữa bệnh tốt, và là đặc sản chỉ có ở miền núi phía Bắc.
Những đầu bếp lâu năm cho biết, món cháo bắt nguồn từ một vị thuốc của đồng bào vùng cao. Củ ấu có chất độc, thường ngâm rượu để thoa lên các vết thương kín. Nhưng qua bàn tay khéo léo của người dân Hà Giang, vị thuốc này đã được chế biến thành món ăn ngon, lại có tác dụng chữa bệnh. Thuở ban đầu, đây là món cháo "giải cảm" đơn giản của đồng bào dân tộc thiểu số. Sau này, người dân Hà Giang thêm một số gia vị, phụ gia khác, nấu thành món cháo "đặc sản" của xứ sở mờ sương, ăn ngon miệng lạ lùng.
Nấu được bát cháo ấu tẩu cũng cầu kỳ và nhiều công đoạn. Củ ấu tẩu được ngâm kỹ trong nước vo gạo đặc một đêm, sau đó rửa sạch và đem ninh hơn 4 giờ, tới khi củ mềm, bở tơi. Vị ngon của cháo còn phụ thuộc bí quyết của từng nhà hàng. Gạo tẻ thơm, trộn ít nếp cái hoa vàng cho cháo đặc sánh. Bột củ ấu tẩu được nấu lẫn gạo và nước dùng ninh từ chân giò lợn. Bát cháo được gia giảm thêm hành, rau mùi, trứng gà và thịt nạc thăn băm nhỏ, dậy lên mùi thơm ngọt ngào.
Cháo mang sắc nâu đậm, khi ăn có vị hơi đăng đắng như tam thất. Nhưng cái đắng hòa cùng miếng ấu tẩu bùi, dẻo, quyện với cái ngọt của nước xương ninh và thơm ngậy của trứng đọng lại thành hương thơm, vị ngọt ngào trong cổ, tạo cảm giác lạ miệng và hấp dẫn. Theo kinh nghiệm dân gian, cháo ấu tẩu có tác dụng dãn gân cốt, giảm đau cơ, nhức xương, xua tan mệt mỏi của người đi đường xa, khi ăn cùng lá tía tô có tác dụng giải cảm tốt.
Giữa tiết trời giá rét, sương núi giăng giăng, ngồi trong quán nhỏ xuýt xoa bên tô cháo ấu tẩu nóng sực, thơm lừng thì thật thú vị. Nếu có dịp ghé qua Hà Giang, mời bạn hãy thưởng thức một lần món cháo đặc sắc của vùng cao nguyên đá.
(nguồn :st)

hoangdung07
17-12-2008, 13:34
CHÚ Ý: khi các bạn lên Hà Giang, phải chuẩn bị rất kĩ đấy, nhất là mùa lạnh này:

1. Xe máy phải cực khoẻ, có xe côn đi càng tốt vì leo lên mấy huyện như Đồng Văn, Xí Mần, Mèo Vạc ... thì toàn cua tay áo, dốc thẳng đứng, xe yếu là quang tèo ngay, tự tụt dốc luôn, trời sáng sớm và chiều muộn sương mù dầy đặc ko nhìn thấy đường núi non, cua, vực.. nên hết sức cẩn thận, tớ là dân bản địa đi còn sợ phát khiếp, huống hồ là các bạn toàn đi đường đồng bằng, nên có thể chủ quan... em nghĩ Nhân nên mượn xe hoặc đổi xe 1 một ai đó vì xe MAX II của Nhân yếu lắm không đi được đâu, leo mấy cái dốc của Mộc Châu mà đã ì ạch ...

2. Quần áo, khăn, mũ phải chuẩn bị đầy đủ trên đó gần núi đá nên lạnh lắm, không chuẩn bị cẩn thận lên đấy khóc không ra tiếng mẹ đẻ đâu, vì nhà dân thưa thớt, không vào xin sưởi ấm được, tốt nhất nên mang ít diêm đi nếu lạnh quá nhặt củi ven đường mà đốt lên sưởi ấm.

3. Gặp cây xăng bất kỳ nào thì đổ luôn không lên càng cao dân cư thưa thớt nói gì có trạm xăng mà bán, đấy là nói chung chung những vùng sâu cách huyện lớn khá xa nên phải vậy.

4. Lên Mèo Vạc nhiều xã còn chưa có điện lưới, nên trang bị mỗi xe máy 1 đèn pin. À hí hí tớ thấy về đêm nhìn lên bầu trời đầy sao, cứ cảm giác như với được thích lắm, còn nhiều lắm nhưng cứ tạm thế đã, tự nhiên hỏi đến lại quên, khi nào nhớ ra viết tiếp.(BB)

alias.noodles
22-04-2009, 14:19
tớ định 30/4 này phượt HG cùng hội bạn, vì chưa đến đó bao h, mà lại đi = xe máy nên muốn biết là từ HN lên đến đó mất mấy tiếng để sắp xếp thời gian đi lại ăn nghỉ cho hợp lý, đi 4 ngày liệu có đủ ko? mong các bác đã đi rồi giúp đỡ nhé :L
thanks!!

Hà Nội - Hà Giang khoảng cách khoảng 300km, thời gian hết bao lâu còn tuỳ thuộc vào tốc độ di chuyển trung bình của bạn và cả việc bạn có dừng lại tham quan, chụp ảnh dọc đường hay không. Nếu chỉ tập trung vào đi thì mất khoảng 8h cho đoạn đường này. Thông thường thì nếu đi bằng xe máy thì 4 ngày là vừa đủ để đi hết những điểm du lịch nổi tiếng ở Hà Giang.

Tớ chỉ có thể trả lời chung như vậy còn chi tiết bạn tham khảo thêm ở các topic dưới đây và tự mình khám phá, kiểm chứng trong thực tế nhé!

Hà Giang câu chuyện của chúng tôi
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3272

Thương mến Hà Giang
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2790

Cao nguyên Đồng Văn sau những bờ rào đá
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1269

jumanji
10-09-2009, 19:35
Đi HG đường Tam Dương - Sơn Dương sẽ ngắn hơn đường Việt Trì - Đoan Hùng 30km, nhưng đường không ngon bằng, nên tổng thời gian đi cũng như nhau thôi. Tùy bạn chọn đường nào thôi. Khỏi cần nhớ rẽ trái phải cho mệt, cứ chú ý nhìn biển dẫn đường là sẽ đi được, nếu cần gì thì hỏi người dân. Nói chung không cứ hỏi đường mà có bất cứ vấn đề gì về chỗ nghỉ, ăn uống, chơi bời,... cứ hỏi dân địa phương là ra hết. Mua quyển bản đồ đường bộ nữa.
Nói thật là không nên chạy đêm để đảm bảo an toàn bạn ạ, thu xếp đi ban ngày là tốt nhất, nhất là nếu bạn đi phượt lần đầu. HN - Tân Quang (ngã 3 Hoàng Su Phì) là 250km, Tân Quang - HSP là 60km, HSP - Xín Mần 40km. Như vậy tổng là 350km.
Ngày cuối CN bạn về, như thế thì khó mà đi được chợ nào trên vùng cao cả. Vì Hà Giang chủ yếu chợ phiên họp CN, 1 vài chợ là chợ lùi, họp 6 ngày 1 phiên thôi, nếu may mắn thì bạn sẽ gặp được.

banhxelangtu
10-09-2009, 23:01
cảm on bạn!
HN - Tân Quang (ngã 3 Hoàng Su Phì) là 250km, Tân Quang - HSP là 60km, HSP - Xín Mần 40km. Như vậy tổng là 350km
nếu cung đường trên bạn nói tổng 350km mà chỉ đến Xín mần, đâu có chỗ để mình ngủ đêm, mình nghe nói là HSP mới có hotel ngủ đêm. như vậy công thêm xín mần - HSP 40km. tổng la 390km chắc không nổi rùi..hu huuuu.
không biết là từ Phố Lu đi xín mần - HSP tổng cộng là bao nhiêu km vậy bạn ha???? nếu mình biết rõ km cung đườngn này thì mình sẽ xem lại lịch trình

jumanji
11-09-2009, 11:25
đi xe máy đoạn HN-HG đường đẹp lắm chạy phóng toàn 70^^ mát lắm:D

Không biết các bạn thế nào chứ tớ chạy kể cả đường có đẹp đến mấy cũng không bao giờ quá 60km/h :D.
Phố Lu - XM 100km, tớ cũng chưa đi bao giờ, định cuối tháng này đi. Nghe nói đường từ Bắc Hà sang XM khó đi, nên sẽ mất khá nhiều thời gian.
XM có chỗ ngủ đấy chứ.
Tam Dương - Sơn Dương không khó đi lắm, căn bản nó không được "mịn" như đường Đoan Hùng thôi. Cách Tx TQ khoảng 20km có 1 chốt cá vàng, bạn đi nhớ mang đủ giấy tờ nhé. Cứ đi bt thôi thì nó không tóm đâu, chứ thấy nó mà hơi chậm lại là ăn tuýt đấy :D. Cách 5km thì có 1 đoạn đang sửa, toàn đất, nếu mưa thì khá phiền.

Giolanh038
13-09-2009, 11:30
Địa chỉ cụ thể đây ạ. (Chỉ là ý kiến tham khảo thui.)
1_Trên đường từ HN - TQ - Bắc Quang, dừng chân ăn trưa
- Ăn trưa ở Bắc Quang: Hùng Nhạn (phía bên trái đường đọ khoảng km 75-78)
ĐT: 0219.3892747; 0979055532
Cơm canh ngon, rất rẻ. Đặc biệt cà trắng giòn tan. Ăn xong có ngủ luôn tại chỗ chiều đi tiếp.
2-Từ HG - Quảng Bạ. nghỉ ăn tối
- Nghỉ tối ở Tam Sơn, Quản Bạ
Có mấy cái nhà nghỉ là 567 (to đẹp nhất vùng) và nhà khách Tam Sơn
Nói chung là cũng nhiều chỗ ngủ nên không phải lo.

- Ăn sáng bún chả gần chợ Quản Bạ ( HTX Thuốc Q bạ - trên đường đôi)
- Ăn tối Quảng Bạ
3- Quảng bạ - Đ văn
+ quán cơm phở Tú Lan đối diện chợ Đồng Văn. ĐT: 0219.3856148, 01663276042 (ăn cũng được nhưng thái độ phục vụ rất vớ vẩn, chọn anh nào đẹp chai, dẻo mỏ oder thì sẽ được phục vụ chu đáo hơn :D)
Nên nghỉ ở Nhà nghỉ Hoàng Ngọc. ĐT: 0219.3856020 (nhà nghỉ sạch sẽ, giá cả tốt)

- Ăn sáng tại quán bánh cuốn đối diện chợ Đồng Văn ( ngon tuyệt)
- Ăn trưa tại Bảo Lạc, cũng ven đường nốt :D
- Ăn tối và ngủ tại Ba Bể. Nhà nghỉ Suối Mơ, ĐT:0281.3894049
bạn hãy đi và hãy cảm nhận cảm giác thật tuyệt.

nhanchauchau
25-09-2009, 13:03
Đây là số đt của bến xe :
BẾN XE KHÁCH MỸ ĐÌNH
ĐỊA CHỈ
20 Phạm Hùng Mỹ Đình Từ Liêm, Hà Nội
ĐIỆN THOẠI: 04 37685548
CÁC SỐ ĐIỆN THOẠI KHÁC
Bến Xe Khách Mỹ Đình 04 37685549

Bạn có thể gọi điện hỏi giờ xe. Tuy nhiên mình nghĩ bạn phải có sức khỏe thì mới nên đi xe khách. Cơ quan mình có mấy đồng chí hay phải đi vào tận thủy điện Nho Quế, sáng sớm đi từ HN, chiều tối đến thị xã HG, phải ngủ lại hôm sau mới có xe đi tiếp vào Mèo Vạc, bắt xe ôm vào Nho Quế. Lần nào đi về cả đội cũng te tua, bơ phờ vì mệt.

Mình nghĩ bạn thuê xe đi cho chủ động. Mà có mấy anh ngon giai xung phong rồi đấy, cứ để các anh ấy phục vụ bạn và các bạn của bạn từ A đến ...Y luôn :D. (@Sơn bọ + herovdc : (NT) sau Y là gì thì tùy sức các bác, nhỉ? )

Lên đường may mắn!

caothuvolam
11-11-2009, 20:35
Đầu tháng 12 em đi Hà Giang, chủ yếu là bắt xe khách, xe ôm và đi bộ, cám ơn bạn vivu_hg vì những thông tin bổ ích. Đây là lịch trình:

Thời gian: 02 03 04 05 06/12

-Đêm ngày 02/12: đi xe khách chuyến 20h (Hà Nội – Hà Giang)

- Ngày 03/12:
+ Sáng: 5h có mặt tại TX Hà Giang
Bắt xe khách đi Tam Sơn (Quản Bạ): 43km
+ Chiều: Bắt xe ôm đi Đoàn Kết (29km)
Đi bộ tiếp đến Yên Minh (21km)
Nghỉ đêm tại đây

- Ngày 04/12:
+ Sáng: Bắt xe đi Sủng Là: 20km
Đi bộ đến nhà Vương: (11 km)
+Chiều: Đi bộ đến Đồng Văn (12 km)
Nghỉ đêm tại đây

- Ngày 05/12:
+ Sáng: Đi bộ vượt Mã Pí Lèng đến Mèo Vạc (21 km)
+Chiều: Nghỉ tại Mèo Vạc

-Ngày 06/12:
-Sáng: bắt xe ôm quay lại Đồng Văn
Chơi chợ phiên, núi Đồn cao, nhà cổ
-Chiều: đi xe khách về thị xã Hà Giang

Mọi người cho em hỏi:
-Đi bộ từ chân lên đỉnh cổng trời mất khoảng bao lâu?
-Cho em xin số điện thoại nhà nghỉ tại Yên Minh, Mèo Vạc ở đấy có phải đặt trước không?
-Đường từ Đồng Văn sang Mèo Vạc có chỗ nào xuống được Nho Quế, mất khoảng bao lâu?
-Rượu ngô mua ở đâu thì ngon nhỉ, chợ Đồng Văn được chứ?

emmahacto
12-11-2009, 14:02
Nhóm em vừa đi HG về, bằng xe máy từ A - Z. Nhà nghỉ ở Yên Minh có 2 hoặc 3 cái gì đấy, bình thường ít khách nên không cần đặt trước, thấy biển nhà nghỉ thì vào hỏi là ok. giá phòng từ 80 - 120k (bọn em 4 người/1 phòng 80k). Ở Đồng Văn nhiều nhà nghỉ hơn, thị trấn ở đây nhìn giàu có, trù phú hơn YM nhiều, giá phòng từ 120k - 150k. Còn bên Mèo Vạc nhóm em không có thời gian để sang nên em không biết, nhưng chắc chắn là không quá 150k/phòng 2 người đâu ạ. Thiệt hại chỉ mất khoảng 120 - 180k/ ngày tính cả ăn uống.
Nếu Bác định đi xe khách từ Đồng Văn về Hà Giang thì về sớm sớm 1 chút, vì đường trên ấy tuy đẹp nhưng quanh co, nhiều chỗ 1 bên núi, 1 bên vực, đi không quen thấy ghê ghê, ở HG khoảng gần 5h30 là trời tối rồi, về sớm cho an tâm.
Chuyến này của Bác đi bộ nhiều, chắc vất vả. Chúc Bác may mắn!!!

dan37.org
16-11-2009, 23:16
bác nào chuẩn bị chạy cung Hà Giang - Cao Bằng thì rất là mừng cho các bác vì cầu bê tông Lý Bôn đã chính thức thông xe....nhanh bất ngờ...

greenline
30-12-2009, 11:02
các bác cho em hỏi cái..
- Bác nào có thể gợi ý thêm cho em về nhà Nghỉ ở Đồng Văn đc ko à (sđt).

Thường những ngày lễ, tết trên HG bao giờ cũng đông, giá phòng nghỉ nếu không đặt sớm sẽ bị đắt. Ngoài các nhà nghỉ trên, bạn có thể đặt phòng ngủ ở cà phê phố cổ Đồng Văn, ngủ dạng nhà sàn trên tầng 2 khá ổn, có đủ gối chăn màn đệm sạch sẽ. Giá cả thì gọi: A.Khương, 0945378318. Hiện tại nếu mình không nhầm thì có nhóm 12 người đã đặt ở đó. Đợt này lên HG theo mình ước tính có ít nhất gần 100 mạng. Rét mướt mưa gió lên ôm nhau cho ấm. :LL

=))

banmaitoahuong
30-12-2009, 12:47
Mình vừa ở Đồng Văn về, vào Khải Hoàn hotel ở thì phòng sạch sẽ có hai giường, mùa này ngủ 4 người được, nước nóng tốt, cô chủ thấy có người nước ngoài nên hét 200k, nhưng thỏa thuận cho người Việt thì giá 150k, cạch chợ có nhà nghỉ Lũng Cú, nhìn bề ngoài thì cũ hơn, có lẽ giá mềm hơn. Đi qua chợ Đồng Văn khoảng 100m, có nhà nghỉ Cao Nguyên Đá, giá cũng tầm 150 - 200k, bạn đến đó thỏa thuận cũng kịp.

Ăn trưa, tối ở quán bà Lan, trong ngõ phố cổ, cạch chợ luôn. Nhớ đặt cơm trước giờ ăn khoảng 2 giờ kẻo hết cơm, trưa sau 12h, tối sau 6 - 7h là cô Lan hết cơm thức ăn đấy nhé. Trưởng đoàn mà không lưu ý là cả đoàn chỉ còn cách ăn mỳ tôm gói.

Các bạn đi chinh phục Lũng Cú đi tầm trưa cho đỡ giá lạnh, còn nhà Vương, Mã Pí Lèng, Mèo Vạc thì đi tầm sáng, hay ban chiều đều thuận. Đi ngày thường thế này không có cơ hội xem phiên chợ chủ nhật của dân vùng cao rồi. Dẫu sao cũng chúc mọi người đi an toàn, có nhiều kỉ niệm đẹp về Hà Giang. Đường đèo rất hiểm trở, nhiều đoạn không có lan-can chắn nên leader hết sức lưu ý cho anh em.

p/s: Mới làm quen được bà chị hơi dừ, chửa có chồng con gì, làm thợ may đo ở trong chợ Đồng Văn, dân gốc tx Hà Giang, các bạn đi ăn rồi gặp hỏi han thêm thông tin ở nơi này --> tốt.
chị Tú Anh 0942895485

Chitto
12-01-2010, 12:01
Ngày 1: Hải phòng - Hà Giang (400km) đi đường 2 hay 2C đẹp hơn nhỉ

Quốc lộ 2 giờ cực ngon, vít một lèo từ HN lên đến Tuyên Quang không phải suy nghĩ gì, không phải rẽ ngang rẽ ngửa gì.

Đường 2C cách đây 3 tháng thì đang sửa, đào bới lộn tùng phèo. Sau 3 tháng thì không biết !!

greenline
12-01-2010, 16:44
Cảm ơn Xanh. Chắc là phải đi từ tối trước cho thong thả. Còn nếu không thì đi sáng sớm để lên Quản bạ nghỉ. Chỗ ăn, ngủ, nghỉ khỏe, nghỉ mệt .. còn nhớ cái nào thì list ra hộ luôn nhé

Ở, mấy bạn kêu vào góp ý chạy đâu mất tiêu rồi? Em nghĩ lão lo hơi quá, đi chơi kiểu này thì vui đâu chầu đấy, không phải ngợi. :D Đợt gần nhất em đi 02/09 thì ăn trưa ở quán lẩu nhà sàn (bằng gỗ, 2 tầng), từ cột Km 0 Hà Giang đi lên khoảng 1km bên tay phải. Quán này nhiều món, ăn ngon. Kinh nghiệm của em về vụ quán ăn là hỏi dân địa phương, quán nào đông, đồ ăn ngon là họ chỉ ngay. Cẩn thận thì hỏi thêm 1, 2 người cho chắc. :D Ăn uống thì nên hỏi giá + thỏa thuận chi tiết cho đỡ rách việc. Nếu ăn ở nhà hàng Cao Nguyên Đá - Đồng Văn thì nên cẩn thận chút, lần trước em ăn thì bình thường nhưng bạn cuongtax dính chưởng thương đau nhai gà không nổi. :LL Hà Giang có thịt trâu gác bếp và lạp xườn ăn cũng là lạ. :) Tuy nhiên cũng tùy theo mùa và phải hỏi kỹ (lễ tân KS, người dân, ...) vì cũng có nhiều loại. :D

Về ngủ ở Quản Bạ thì nên ngủ ở khách sạn Tam Sơn ngay đầu dốc, phòng ốc rộng rãi sạch sẽ nhất ở đấy. Ở Đồng Văn thì lần trước em ngủ ở tầng 2 cafe phố cổ, ngủ sàn cho máu (giá rẻ). :D Còn không thì ngủ ở khách sạn Cao Nguyên Đá hoặc KS tư nhân ngay cạnh suối nhỏ trên đường vào, em quên mất tên. :D Đồng Văn khá nhỏ nên hỏi phát biết liền lão ơi.

Xoài
12-01-2010, 22:16
Các bác phượt thủ ơi, cho em hỏi tí chút, năm ngoái em tính đi từ Mèo Vạc sang Cao Bằng, nhưng đến Niêm Sơn thì cái cầu làm chưa xong (em đi xe Jeep Nga) nên đành ngậm ngùi quay lại Hà Giang để đi đường Bắc Mê. Em nghe nói cầu ở Niêm sơn đã xong rồi có đúng không ạ, nếu đi oto thì đường từ Niêm sơn đến Bảo lạc có thể đi được không. Bác nào mới đi về thì update cho em với, em xin hậu tạ các bác một chầu bia Hải Xồm or Lan Chín.
Xoài.

mylifeisskidrow
13-01-2010, 15:12
Mình có ý định đi vài phiên chợ lùi trước Tết âm, tuy nhiên mình hiện không có nhiều thông tin về thời gian các phiên chợ này để vẽ cung hợp lý. Vậy mong các bạn giúp đỡ một ít thông tin về các phiên chợ lùi ở Hà Giang: chợ Sà Phìn, Lũng Phìn, Phố Cáo, Phố Bảng, Phố Là.
Mình có thử tìm kiếm thông tin nhưng không thấy có nói tới ngày họp chợ chính xác là ngày nào. Chợ Lũng Phìn có bạn giúp đỡ họp vào ngày Dần và ngày Thân (âm lịch).

Xin cảm ơn các bạn!

Xoài
16-01-2010, 13:21
Chẳng biết lão nghĩ thế nào lại bẩu nghỉ ở Đồng Văn vui hơn, tớ lại thấy Đồng Văn như
nhà quê ý, tối buồn chết đi được. Mèo Vạc đông vui hơn nhiều, hôm sau khởi hành cũng lợi về thời gian hơn. Lần trước bon này nghỉ ở KS Nho Quế, 100k/room/nite, ok. Đi ăn uống cũng thuận lợi, không sợ bị hết cơm như ở Đồng Văn. Tớ cũng không nhớ quán ăn ở Mèo VặC, nhưng hỏi bọn KS là ra hết.

taodan
20-01-2010, 11:43
Chào các đại ca, bọn em ở Sài Gòn chưa biết gì nhiều về vùng Bắc Việt Nam, dự tính sang năm, sẽ làm một chuyến Hà Giang, các điểm mà bọn em tính đi qua sẽ là : Hà Giang, Cổng trời Quản Bạ, cột cờ Lũng Cú, nhà Vua Mèo, Đồng Văn, Mèo Vạc , phiên chợ tình Khâu Vai và quay về lại Hà Nội.
Xin nhờ các cao thủ bày vẽ dùm cho ạ:
1./Chợ tình Khâu Vai tổ chức vào ngày tháng nào trong năm.Từ SG bọn em phải đề-pa ngày nào thì oke?
2./ Xin địa chỉ thuê xe tự lái ở Hà Nội, họ có giao xe cho mình tại phi trường Nội Bài không?
3./ Các địa chỉ ăn uống, hotel... (em cũng đã xem qua các địa chỉ ở trên rồi)
4./ Các điều cần lưu ý khác
Xin cám ơn các đại ca nhiều.

TQN
22-01-2010, 02:10
Các bác phượt thủ ơi, cho em hỏi tí chút, năm ngoái em tính đi từ Mèo Vạc sang Cao Bằng, nhưng đến Niêm Sơn thì cái cầu làm chưa xong (em đi xe Jeep Nga) nên đành ngậm ngùi quay lại Hà Giang để đi đường Bắc Mê. Em nghe nói cầu ở Niêm sơn đã xong rồi có đúng không ạ, nếu đi oto thì đường từ Niêm sơn đến Bảo lạc có thể đi được không. Bác nào mới đi về thì update cho em với, em xin hậu tạ các bác một chầu bia Hải Xồm or Lan Chín.
Xoài.

Thông báo với bác là đường xá ngon rồi, jeep quất vô tư :D
- Nhân tiện thông báo bác nào thích đi Sơn Vĩ thì đường cũng "tạm" hòm hòm rồi nhé.

toilatoi
03-02-2010, 21:12
Chào bạn mình có một ít thông tin về các phiên chợ lùi ở Hà Giang: chợ Sà Phìn họp ngày Tị - ngày Hợi , Lũng Phìn họp ngày Dần - ngày Thân .Các ngày chợ xã họp các ngày trong tuần còn chợ huyện họp vào Chủ nhật.Bạn có thể hỏi thêm anh Đặng quốc Sử - công ty du lịch Hà Giang để biết chi tiết nhé .đt :0912135106.
Thân ái !

toilatoi
03-02-2010, 21:20
Chào các đại ca, bọn em ở Sài Gòn chưa biết gì nhiều về vùng Bắc Việt Nam, dự tính sang năm, sẽ làm một chuyến Hà Giang, các điểm mà bọn em tính đi qua sẽ là : Hà Giang, Cổng trời Quản Bạ, cột cờ Lũng Cú, nhà Vua Mèo, Đồng Văn, Mèo Vạc , phiên chợ tình Khâu Vai và quay về lại Hà Nội.
Xin nhờ các cao thủ bày vẽ dùm cho ạ:
1./Chợ tình Khâu Vai tổ chức vào ngày tháng nào trong năm.Từ SG bọn em phải đề-pa ngày nào thì oke? Chợ họp ngày 27-3 âm lịch tức ngày 10 -5 -2010
2./ Xin địa chỉ thuê xe tự lái ở Hà Nội, họ có giao xe cho mình tại phi trường Nội Bài không?
3./ Các địa chỉ ăn uống, hotel... (em cũng đã xem qua các địa chỉ ở trên rồi)
4./ Các điều cần lưu ý khác
Xin cám ơn các đại ca nhiều.

1.Chợ Khâu Vai họp ngày 27-3 âm lịch hàng năm tức ngày 10 -5 -2010.Nếu bạn đi chợ thì nên đến vào đêm 26-3 sẽ có nhiều thời gian chơi ở đó hơn.Nhưng theo tôi bạn không nên đi chợ vì bây giờ chợ Khâu vai không còn giữ được bản sắc và rất nhiều khách du lịch cũng đii dịp này nên vấn đề ăn ,ngủ sẽ khó khăn , đắt đỏ hơn !
Thân !

DreamVN
04-02-2010, 11:45
Chẳng biết lão nghĩ thế nào lại bẩu nghỉ ở Đồng Văn vui hơn, tớ lại thấy Đồng Văn như
nhà quê ý, tối buồn chết đi được. Mèo Vạc đông vui hơn nhiều, hôm sau khởi hành cũng lợi về thời gian hơn. Lần trước bon này nghỉ ở KS Nho Quế, 100k/room/nite, ok. Đi ăn uống cũng thuận lợi, không sợ bị hết cơm như ở Đồng Văn. Tớ cũng không nhớ quán ăn ở Mèo VặC, nhưng hỏi bọn KS là ra hết.

Ờ. T nghĩ là Đồng Văn ko khá hơn Mèo Vạc ở cái khoản đông vui. Của đáng tội là Đồng Văn có cái phố cổ, những ai thích cổ cổ thì đến Đồng Văn nghỉ. Còn Mèo Vạc là cái nơi mới được xây dựng nhiều nên chẳng thấy cổ gì cả. T thấy Mèo Vạc còn to hơn cả Đồng Văn, nó có cả 1 cái quán Bar mấy quán Karaoke hoành tráng bên kia sân vận động, tha hồ cho các bạn thác loạn.T thấy thanh niên ở đấy cũng thác loạn nhiệt tình, cái này chắc ĐVăn ko có. Tết dương lịch năm ngoái bọn tớ nghỉ ở nhà khách UBND Huyện ngay sát SVĐ thấy cũng ổn, chỉ có điều không có bình nóng lạnh:LL, muốn tắm thì xin nước đựng trong phích, nv phục vụ nhiệt tình. Cơm thì đặt quán cơm cũng gần gần đấy! Cơm không được ngon bổ rẻ như ăn tại Quản Bạ(c), nhưng cũng chấp nhận được vì càng xa xôi giá cả càng đắt đỏ. Mấy ngày ăn uống ở HG thì tớ thấy ở Quản Bạ là ổn nhất, ngon bổ rẻ (vì thế mà ăn 2 bữa(NT)).

Xoài
14-03-2010, 13:33
Gửi ACE gia đình nhà Phượt thông tin cập nhật về cột cờ Lũng Cú. Em mới thấy đăng ở trên nét, xin copy py lại dưới đây:

"Xây lại cột cờ Lũng Cú - Hà Giang

TT - Được sự đồng ý của Thủ tướng Chính phủ, UBND tỉnh Hà Giang vừa có văn bản chỉ đạo UBND huyện Đồng Văn tiến hành tháo dỡ cột cờ Lũng Cú (xây dựng từ năm 2002) để xây lại cột cờ mới cao đẹp hơn, ngay tại vị trí cột cờ cũ.

Cột cờ được xây dựng trên đỉnh núi Rồng thuộc xã Lũng Cú, huyện Đồng Văn (Hà Giang), ở độ cao gần 1.700m so với mực nước biển, sẽ hoàn thành vào trước lễ Quốc khánh 2-9-2010.

Cột cờ mới được xây dựng với chiều cao 29,5m (hơn cột cờ cũ 10 m), có hình dáng cột cờ Hà Nội; chân, bệ có sáu mặt phù điêu mang nét hoa văn của trống đồng Đông Sơn.

Cán cờ cao 9m. Lá cờ Tổ quốc có chiều dài 9m, chiều rộng 6m, diện tích 54m2, tượng trưng cho 54 dân tộc anh em cùng chung sống trên đất nước Việt Nam.

Đường lên đỉnh núi cột cờ được xây lại gồm 283 bậc lên theo lối cũ, đồng thời xây mới thêm 283 bậc đi xuống (trước đây chỉ có một đường lên). Thân cột cờ mới có hệ thống thang bộ đi lên đến đỉnh cắm cờ.

Theo ông Nguyễn Đình Dích - chủ tịch UBND huyện Đồng Văn: tổng vốn đầu tư cho dự án xây dựng lại cột cờ trên 21 tỉ đồng, Công ty CP Xây lắp và sản xuất công nghiệp - Xí nghiệp xây lắp 3 (Bộ Xây dựng) chịu trách nhiệm thi công, hiện đang đào phần móng đá."

Em nghĩ nó sẽ tiến hành làm sớm để xong trước 2/9. Như vậy, nếu nhà ta ai mà đi Lũng Cú trong khoảng thời gian trước 2/9 năm nay thì phải check trước đi không thì lên đấy không có cột cờ mà chụp ảnh đâu. He he..he..

Xoài.

vietnguyen
15-03-2010, 21:22
Em nghĩ nó sẽ tiến hành làm sớm để xong trước 2/9. Như vậy, nếu nhà ta ai mà đi Lũng Cú trong khoảng thời gian trước 2/9 năm nay thì phải check trước đi không thì lên đấy không có cột cờ mà chụp ảnh đâu. He he..he..

Hic, chính em đây, em đã xong lịch tháng sau ra Bắc rồi, đã lên lịch cung đường hết rồi, mà hôm qua đọc cái tin này mà đau hết cả đầu :(( Vậy là em sẽ lên Lũng Cú xem... xây cột cờ :((

À, nhân tiện các bác cho em hỏi ở các tỉnh biên giới (Lào Cai, Hà Giang, Cao Bằng, Lạng Sơn) có wifi không ạ, em định vác theo lap nhưng không biết ở đó có không :(

tung2403
18-03-2010, 14:54
Ở thị xã Hà Giang: KS Huy Hoàng gần Sở GTVT (trước hay ở do sạch sẽ) không có wifi, tuần trước đến ở KS Hoàng Anh (chất lượng bình thường) thì thấy có wifi 24/24.

Xoài
07-04-2010, 21:47
Các bác cho em hỏi chất lượng đường từ Mèo vạc về Ba bể qua lối Bảo Lạc, Bảo lâm của Cao bằng. Xe ô tô có đi tốt không

Vừa rồi có trả lời bác, nhưng vừa xem TV vừa viết nên không tập trung, em phải edit lại:
Em không rõ còn tuyến nào reasonable cho oto hơn không , nhưng theo em thì tuyến bác đi sẽ là: Mèo Vạc - Niêm Sơn - Lý Bôn - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Phia Đén - Hà Hiệu - Ba Bể.
Cách đây năm gẫy em đã có ý định đi oto từ Mèo Vạc sang Lý Bôn (Bảo Lâm) rồi qua Bảo Lạc sang Cao Bằng nhưng khi đến Niêm Sơn thì cái cầu chưa xong, em phai quay lại Hà Giang rồi đi đường Băc Mê. Mới đây em có hỏi trong mục này về cái cầu ở Niêm Sơn và đoạn đường từ Niêm sơn - Lý Bôn thế nào, bác TQN đã reply là okie rùi (bac có thể refer trang 13), nếu như vậy thì bác có thể đi oto được. Chất lượng đường thì đoạn tốt, đoạn xấu, nhưng không đến nỗi phai dùng 4WD đâu, xe gầm cao là được, em thấy xe khách vẫn chạy bình thường.
Bác nên chờ thêm thông tin update, make sure 100% mới lên đường vì nhỡ đường xá mà làm sao, đi xe máy còn quay lại được, còn oto thì có quay đầu bằng helicopter.
Chúc bác có một chuyến đi tốt đẹp.

sbn
09-04-2010, 18:20
Hic, chính em đây, em đã xong lịch tháng sau ra Bắc rồi, đã lên lịch cung đường hết rồi, mà hôm qua đọc cái tin này mà đau hết cả đầu :(( Vậy là em sẽ lên Lũng Cú xem... xây cột cờ :((

À, nhân tiện các bác cho em hỏi ở các tỉnh biên giới (Lào Cai, Hà Giang, Cao Bằng, Lạng Sơn) có wifi không ạ, em định vác theo lap nhưng không biết ở đó có không :(

Thực ra là vẫn có một cái cột sắt treo cờ của ta tung bay trong lúc tạm thời chưa xây xong cột mới thôi bạn ạ. Chứ địa đầu tổ quốc ko ai nỡ để trống trơn đâu. Cứ đứng trên đấy chào cờ quốc ca hoành tráng vào, chụp một cái ảnh dàn hàng ở chiếc sân nhỏ phía trước nhìn ai cũng biết đấy là đâu. Và các bạn sẽ có những tấm ảnh ghi lại khoảnh khắc đáng nhớ mà ko phải ai cũng có, hì hì (có phải cứ thích lúc nào là đập cột cờ đi xây lại ngay được đâu ;) )

toilatoi
09-05-2010, 14:05
Các bác ơi , đường Mèo Vạc -Lý Bôn đã làm xong chưa,cầu em thấy xong rồi nhưng không biết đường thì thế nào ? .Nếu chạy xe 16 chỗ có được không ạ ? Có bác nào mời chạy cung này cho em ít thông tin vơi ạ ? Cảm ơn các bác nhiều !

2LúaMiềnTây
12-05-2010, 15:52
Tháng 9 là khi nào ấy nhỉ? Gần cuối tháng 9 mình cũng có khoảng 1 tuần ở ngoài Bắc. Định đi xem cột cờ Lũng Cú mới (nghe nói 2/9 khánh thành). Có khi lại gặp nhau thì vui biết mấy...

Các bác ơi , đường Mèo Vạc -Lý Bôn đã làm xong chưa,cầu em thấy xong rồi nhưng không biết đường thì thế nào ? .Nếu chạy xe 16 chỗ có được không ạ ? Có bác nào mời chạy cung này cho em ít thông tin vơi ạ ? Cảm ơn các bác nhiều !

Đường này đã làm xong (quốc lộ 4C). Từ thị trấn Mèo Vạc đến chân cầu Lý Bôn khoảng 50km, đường nhựa tốt, xe 16 chỗ chạy được. Tuy nhiên cẩn thận đường hơi hẹp và những khúc cua tay áo. tụi em vừa đi xong cuối tháng 03, buổi sáng sớm sương mù nhiều lắm.

NGÀY 5: XÌN MẦN – BẮC HÀ (Chạy dọc theo dòng song Chảy) - LÀO CAI (130km)

Xín Mần - Bắc Hà (60km) - Ngày này được chạy trên 1 trong số ít những cung đường có cảnh quan đẹp nhất Đông Dương. Có 1 số đoạn hơi xấu khoảnng 20km

Bắc Hà – Lào Cai (70km) - tỉnh lộ 153 & QL 70
[/B]

Tụi mình cũng có chạy cung y chang như vầy, nhưng ngược lại. Lào Cai - Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì trong ngày.
Đoạn Bắc Hà - Xín Mần đường nhỏ và xấu, dằn xóc y như cưỡi ngựa. Đoạn này khoảng 30km chạy gần 2 tiếng. Bạn nhớ mang theo đồ nghề vá xe nha.

langthang1103
13-07-2010, 17:36
Lân cận HG thì bạn có thể đi sang Bắc Hà qua ngả Xín Mần (đường khó đi), hoặc đi Ba Bể qua ngả Bắc Mê. Cửa khẩu Thanh Thủy chắc là sang TQ được (mình chưa hỏi), các cửa khẩu khác có thể sang vào những ngày họp chợ bên TQ (Xín Mần, Phó Bảng), nhờ mấy anh bộ đội làm giấy, nhanh thôi.

langthang1103
14-07-2010, 09:53
Theo tính toán thì mình chỉ có 1 ngày cuối để đi về HN từ TX. HG. Đi từ khoảng 5g sáng, 2 xe exciter, 4 người và đồ đạc thì liệu có kịp không?

Bạn ơi, exciter thì bạn về đến Thanh Hóa cũng được (rofl).
Đường Hà Giang - Tuyên Quang rất đẹp, vắng, 70-90km/h vẫn an toàn. Đoạn Tuyên Quang về thì bắt đầu đông dần, nhất là từ Đoan Hùng, nhưng đường vẫn đẹp, 50-70km/h.
Nói chung nếu bạn đi tốc độ hợp lý, vừa đi vừa nghỉ, khoảng trên dưới 8 tiếng về đến HN khỏe re.

battramdao
15-07-2010, 15:39
Chào các bạn!
Mình là người mới, vì đang có ý định lang thang Hà Giang một chuyến nên mới gg ra diễn đàn này :">.
Ngắn gọn vào đề luôn là mình có ý định đi Hà Giang trong khoảng 1 tuần, xuất phát trong khoảng 5 ngày tới, đi bằng 02 xe máy với 4 người.
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi cần chuẩn bị những gì? Chú ý những gì? Đi đường nào? Thời tiết ra sao? vân vân và vân vân.
Quá nhiều cái phải hỏi vì mình chưa có kinh nghiệm nào cả. Mong các bạn giúp đỡ.

Edit: thêm chút là mình có cơ sở ở TX. Hà Giang, muốn chạy loanh quanh khu đó và có ý định sang TQ chơi trong khoảng ngày. Ngoài ra cũng đang có ý định hỏi thêm chỗ chơi, có thể ở HG hoặc các tỉnh lân cận.

Bạn vào topic này mà tham khảo nhé, có rất nhiều thông tin đấy, chúc vui.

https://www.phuot.vn/threads/4624-Hà-Giang-Cao-Bằng-những-cung-đường-tình-yêu-x

Xoài
24-08-2010, 00:00
Tôi dự định trong tháng 9 sẽ tổ chức cho anh em đi Hà giang khoảng 3 ngày, di bằng xe 16 chỗ, từ HN. Các bác có kinh nghiệm cho lời khuyên với chương trình như vậy nên đi địa điểm nào ạ? Vì có nhiều gia đình đi cùng nên phải tìm chỗ ăn ngủ tử tế các bác ạ. Tôi dự tính đi sáng thứ sáu đến tối chủ nhật thì về tới HN. Mong cao kiến của các phượt tử. Cám ơn các bác nhiều.

Tớ cũng đi 3 ngày bằng oto rồi, lần trước tớ đi thế này:
- Ngày 1: Khởi hành sớm một tý, chạy thẳng đến Quản Bạ, nghỉ ở KS 567 hoặc ks khác cũng được. Nghỉ ở Quản Bạ thì hôm sau sẽ có nhiều thời gian để tham quan vì vượt đèo Pac Sung là ngày hôm sau đỡ vất vả hơn nhiều - highlight của bạn hôm nay là Cổng Trời - đỉnh đèo Pac Sung và Núi đôi Quản Bạ.
- Ngày 2: Quản Bạ - Đồng Văn - Mèo Vạc: Sáng đi sớm, ăn sáng ở Yên Minh, dọc đường ghé thăm Phó Bảng, Dinh gia Vương, cột cờ Lũng Cú, Đồng Văn, Đèo Mã Pì Lèng. Nghỉ đêm ở Mèo Vạc. Nếu muộn thì nghỉ ở Đồng Văn nhưng ở Mèo Vạc thì vui hơn nhiều, với lại sáng hôm sau chạy về Hanoi thì đỡ hơn.
- Ngày 3: Sáng tranh thủ thăm chợ Mèo Vạc một tí rồi về Hanoi là hết ngày rồi.

Sơ bộ như vậy, bác nghiên cứu thêm nhé.

Xoài
24-08-2010, 21:37
Cám ơn bác nhiều, đi xe 16 chỗ có ngon không bác? Tôi định nghỉ tại KS Đồng văn để sáng CN đi chợ phiên Đồng văn, sau đó qua thăm chợ Mèo vạc và về HN. Phong cảnh thì vùng nào là đẹp nhất ạ?

Xe 16c đi là chuẩn roy`, trên ấy các loại xe khách cũng chỉ dùng đến loại Chorus thôi. Cảnh đẹp thì theo cảm nhận của mỗi người nhưng tôi thấy những điểm chính là:
- Trong khi leo đèo Pác Sung (qua Hà Giang khoảng 30km) và stop trên đỉnh đèo, tức là cổng trời - đừng nhầm với chỗ tháp truyền hình, đi quá lên khoảng trăm mét nữa, có bảng chú thích hẳn hoi, trong khi xuống thì chụp ảnh núi đôi. Xuống hết đèo là Tam Sơn - quản Bạ rồi.
- Từ Quản Bạ đến Đồng Văn đèo dốc, đồi núi nhiều, rất nhiều chỗ đáng dừng lại chụp hình, đấy là chưa kể đến những điểm cần ghé vào tham quan như tôi có nói ở trước.
- Từ Đồng Văn sang Mèo Vạc thì highlight là đèo Mã Pì Lèng rồi. Đồng Văn và Mèo Vạc đều chợ phiên Chủ Nhật cả. Còn từ Mèo Vạc về Yên Minh theo tôi cũng cảnh không bằng các cung đường trước - đường dễ đi hơn vì ít đèo dốc. Nếu ngủ ở Đồng Văn thì ngày cuối cùng chương trình căng lắm đấy - đoàn mà có trẻ con chắc chịu không nổi. Từ Đồng Văn về Hà Nội cũng khoảng 500km rồi, lại thăm 2 chợ + 1 đèo chắc đêm mới về đến nhà.

lamnguyen
29-11-2010, 18:26
Đã một lần lỡ hẹn với HG, tiếc lắm biết làm sao được .Vị thế nên đợt nghỉ tết dưong lịch này em đã quyết định thực hiện một chuyến đi HG một mình bằng xe máy. Vì em rất thiếu kinh nghiệm đi phượt xa và lại đồi núi như HG cảu chúng ta thì chưa một lần. Vì vầy dù còn một tháng nữa mới khởi hành nhưng em lập topic này mong sự giúp đỡ từ các phượt gia đã đi trước để em có thể thực hiện đựoc một chuyến đi bổ ích, để chia tay cái tuổi teen, để trưởng thành hơn.

Tình hình chuẩn bị cảu em bây giờ:
- Xe dream thái máy móc, con ngon.
-Đã mua đầy đủ đồ nghề như: balo 75l. áo khoác ấm, túi ngủ,........nói chung đồ đạc em chuẩn bị như một chuyến cắm trại trong rừng ạ.
-Đã xác định tâm lý
Cần hỏi.
-Đi đường đồi núi thì có những chú ý quan trọng gì ( tay lái em tốt, do hay đóng hồ, nhưng thiếu kĩ năng đi đường đồi núi)
-Cần đặt phòng trước không ạ, vì em sợ tết sẽ rất đông không hết phòng.
-Em sẽ tìm hiểu, nhưng em cần thông tin của một số nhà nghỉ ở điểm dừng có giá để em tiện mặc cả thì tốt ạ( tiêu chí không cần đẹp tiện nghi chỉ cần rẻ, an ninh tốt là đựoc)
-Giờ em mới đang lên lịch trình cho phù hợp. NHưng bác nào có lịch trình nào thì cho em xin và tư vấn để em tham khảo,( tiêu chí của em là đi thong dong không vội, và đặc biệt là làm sao không phải đi buổi đêm hay quãng chập choạng tối, gà lên chuồng)
- NHững chú ý để giảm được chi phí một cách tối đa ( vì em còn là Sv phải ngửa tay xin tiền bố mẹ)
Em mong được sự giúp đỡ từ các anh chị đi trứoc đẻ em thực hiện đựoc chuyến đi ý nghĩa này. Để chia tay cái tuổi teen trẻ con bước vào tuổi trưởng thành. Muạc đích chuyến đi lần này của em là học tính tự lập và mở mang đầu óc. Em chân thành cảm ơn

Chitto
29-11-2010, 20:42
Về kinh nghiệm đi xe máy, bạn tham khảo topic này: Kinh nghiệm 1 (https://www.phuot.vn/threads/1731-Kinh-nghi%E1%BB%87m-%C4%91%E1%BB%83-%C4%91i-du-l%E1%BB%8Bch-trong-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-Du-l%E1%BB%8Bch-xe-m%C3%A1y), Kinh nghiệm 2 (https://www.phuot.vn/threads/10990-Tham-kh%E1%BA%A3o-Quy-%C4%90%E1%BB%8Bnh-cho-c%C3%A1c-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-tr%C6%B0%E1%BB%9Dng-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y)

Về cung đường Hà Giang, các điểm nghỉ..., bạn xem topic này Hà Giang (https://www.phuot.vn/threads/4404)

Ngoài ra vào ô Hỏi Phượt hoặc Mục lục có thể tìm ra vô số topic Hà Giang.

Khi có lịch trình cụ thể mọi người có thể góp ý, nếu không có thông tin gì mới thì topic của bạn sẽ được ghép vào topic Hà Giang chung kia.

lamnguyen
30-11-2010, 02:22
Đã một lần lỡ hẹn với HG, tiếc lắm biết làm sao được .Vị thế nên đợt nghỉ tết dưong lịch này em đã quyết định thực hiện một chuyến đi HG một mình bằng xe máy. Vì em rất thiếu kinh nghiệm đi phượt xa và lại đồi núi như HG cảu chúng ta thì chưa một lần. Vì vầy dù còn một tháng nữa mới khởi hành nhưng em lập topic này mong sự giúp đỡ từ các phượt gia đã đi trước để em có thể thực hiện đựoc một chuyến đi bổ ích, để chia tay cái tuổi teen, để trưởng thành hơn.

-Đã mua đầy đủ đồ nghề như: balo 75l. áo khoác ấm, túi ngủ,........nói chung đồ đạc em chuẩn bị như một chuyến cắm trại trong rừng ạ.
-Đã xác định tâm lý
Cần hỏi.
-Đi đường đồi núi thì có những chú ý quan trọng gì ( tay lái em tốt, do hay đóng hồ, nhưng thiếu kĩ năng đi đường đồi núi)
-Em sẽ tìm hiểu, nhưng em cần thông tin của một số nhà nghỉ ở điểm dừng có giá để em tiện mặc cả thì tốt ạ( tiêu chí không cần đẹp tiện nghi chỉ cần rẻ, an ninh tốt là đựoc)
-Giờ em mới đang lên lịch trình cho phù hợp. NHưng bác nào có lịch trình nào thì cho em xin và tư vấn để em tham khảo,( tiêu chí của em là đi thong dong không vội, và đặc biệt là làm sao không phải đi buổi đêm hay quãng chập choạng tối, gà lên chuồng)
- NHững chú ý để giảm được chi phí một cách tối đa ( vì em còn là Sv phải ngửa tay xin tiền bố mẹ)
Em mong được sự giúp đỡ từ các anh chị đi trứoc đẻ em thực hiện đựoc chuyến đi ý nghĩa này. Để chia tay cái tuổi teen trẻ con bước vào tuổi trưởng thành. Muạc đích chuyến đi lần này của em là học tính tự lập và mở mang đầu óc. Em chân thành cảm ơn

Chi tiết lộ trình: Thời gian: 4 ngày, 3 đêm ( 30 – 1 – 2 – 3/12/2010) - Quãng đường: ~1000km -

Ngày 1: 30/12/2010 - Quãng đường: 350 km.
Chặng đường:Đi 5h sáng Hà Nội – Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang – Việt Quang – Hà Giang – Quản Bạ ( ngủ tại Quảng Bạ)

Ngày 2: 1/12/2010 - Quãng đường: 175 km
Chặng đường: Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn. (ngủ ở Đồng Văn)

Ngày 3: 2/12/2010 - Quãng đường: 161 km
Chặng đường: Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Lũng Phình - Sủng Trai – Yên Minh – Quản Bạ – Tx Hà Giang.( ngủ ở Tx Hà Giang)

Ngày 4: 3/12/2010 - Quãng đường: 320 km
Chặng đường: Tx Hà Giang – Hà Nội.(ngủ ở nhà)

blowman
30-11-2010, 23:32
Ngưỡng mộ mục tiêu của bạn :)
Đi về nhớ report nhé ;)
Mình cũng muốn học hỏi kinh nghiệm độc hành như vậy. Nhưng nếu đi theo lịch trình đấy thì chỉ là toàn đi trên đường à :-? không dừng lại chơi được gì hả bạn :-?
Mà đi 1 mình thì cũng hơi hơi buồn đấy nhỉ :-?
Sao bạn không rủ thêm 1 người nào cùng chí hướng :D

học trò quê
01-12-2010, 00:09

-Đã xác định tâm lý
Cần hỏi.

Mình cũng đang định làm một chuyến xe máy lên Hà Giang trong vài ngày tới. Nghe nói bữa nay trên đó đang mùa hoa cải nở,không biết đúng không? Các bác xác thực cho em cái tin này với :D

lamnguyen
01-12-2010, 13:36
Ngưỡng mộ mục tiêu của bạn :)
Đi về nhớ report nhé ;)
Mình cũng muốn học hỏi kinh nghiệm độc hành như vậy. Nhưng nếu đi theo lịch trình đấy thì chỉ là toàn đi trên đường à :-? không dừng lại chơi được gì hả bạn :-?
Mà đi 1 mình thì cũng hơi hơi buồn đấy nhỉ :-?
Sao bạn không rủ thêm 1 người nào cùng chí hướng :D

Em đi một mình chuyến này cốt để học tính tự lập, và mong nó la một kỉ niệm khó quên cho cái tuổi mãn teen. Mà bác nào cho em hỏi tầm tết dương lịch thì trên đó có rét không để em chuẩn bị áo lạnh.

greenline
01-12-2010, 16:14
Đi một mình có cái dở là không tiết kiệm được chi phí, ví dụ như không chia tiền phòng ngủ được. Dịp Tết dương lịch thường là đông khách phượt, giá phòng thường cao và rất dễ hết phòng. Kinh nghiệm là phải chịu khó lên lịch trình chi tiết, tham khảo kỹ những topic có sẵn và chịu khó lê la hỏi dân địa phương khi cần thông tin ở đó. Lịch trình phía trên của bạn tạm ổn nhưng thiếu điểm đến tham quan, các món ăn đặc sản, ...

Mà bác nào cho em hỏi tầm tết dương lịch thì trên đó có rét không để em chuẩn bị áo lạnh.

Mùa đông lên miền núi bắt buộc phải mang áo phao và bộ quần áo mưa. Có những khi chạy xe máy mà lạnh đến mức phải mặc thêm áo mưa bên ngoài áo phao. :)

lamnguyen
01-12-2010, 17:30
Đi một mình có cái dở là không tiết kiệm được chi phí, ví dụ như không chia tiền phòng ngủ được. Dịp Tết dương lịch thường là đông khách phượt, giá phòng thường cao và rất dễ hết phòng. Kinh nghiệm là phải chịu khó lên lịch trình chi tiết, tham khảo kỹ những topic có sẵn và chịu khó lê la hỏi dân địa phương khi cần thông tin ở đó. Lịch trình phía trên của bạn tạm ổn nhưng thiếu điểm đến tham quan, các món ăn đặc sản, ...

Mùa đông lên miền núi bắt buộc phải mang áo phao và bộ quần áo mưa. Có những khi chạy xe máy mà lạnh đến mức phải mặc thêm áo mưa bên ngoài áo phao. :)
Các điểm em muốn đến nhất khi lên Hà Giang vì chưa đi bao giờ nên các điểm em chưa biết nó nằm trên tuyến nào để sắp xếp thời gian cho hợp lý. Em tham khảo được một số thông tin có điều gì bất hợp lý các bác góp ý ak.
Điểm chơi
-Hôm thứ nhất đi chợ Quyết Tiến (họp T7 - Chợ phiên lớn nhất huyện Quản Bạ) chơi tý, Núi Đôi, cổng trời ....
-Hôm 2 đi Nhà Vương ( em kết cái này nhất vì xem nhà của vua mèo nôi tiếng núi rừng ntn). Cột cờ Lũng Cú

-Hôm 3Chợ mèo vạc, Thong dong ở đèo Mã Pí Lèng (vừa an toàn lại ngắm cảnh đẹp hùng vĩ tha hồ bắn phá)
Điểm ngủ
-Em mong các bác cho em tên một cái nhà nghỉ ở Quang Bạ ( tiêu chí rẻ an ninh không cần đẹp ũng được ) và điểm ăn chơi, các món ăn không thể bỏ qua
-Tên một nhà nghỉ ở Đồng Văn và điểm ăn chơi, các món ăn không thể bỏ qua
-Một nhà nghỉ ở thị xã Hà Giang và điểm ăn chơi, các món ăn không thể bỏ qua
Nhưng tham khảo của em ở một topic khác trên phượt về nhà nghỉ nhưng từ năm 2008 không biết uy tin giờ ra sao
-Ngủ Quang Bạ nhà nghỉ 567.Ăn tối thì e không nhớ tên nhà hàng, nhưng ở Quản Bạ có một cái đường 2 chiều có giải phân cách duy nhất, ngắn tẹo khoảng 50m thì vào đó là nhìn thấy ngay nhà hàng
-Yên Minh: Quán ăn trưa Hải Yến ở cổng chợ, có bán thịt hun khói và lạp sườn hun khói nhưng chỉ có vào mùa lạnh, ai mua mang về thì nhớ hỏi cách chế biến. Quán này lâu đời nhất ở đây, bây giờ có mở thêm 1-2 quán ở đối diện.
-Ở Đồng Văn Có 2 nhà nghỉ, nhà nghỉ Khải Hoàn mới hơn nên sách sẽ và tốt hơn, ĐT: 0219 856147, rất hay kín phòng, các bác có ngày giờ, nên đặt trước, bọn e đến hỏi : " Còn phòng không?" các bạn í bảo : " Có đặt trước không, nếu không thì hết". Ăn thì:Có 2 quán cơm đều khá ngon, quán Bà Lan ở ngay bên hông chợ , và quán Nhị Tiến đối diện chợ. Cá nhân em thích quán Nhị Tiến hơn, có nhiều món lạ, khách tour cũng hay vào đây, nên đặt cơm trước vì sau 7h là họ sẽ báo hết cơm. Hoặc có thể hết cơm từ 5h . Số Đt: 0219 856 217. Phở sáng ở đây rất ngon, có bán cả thịt trâu bò khô, nhưng phải nhớ hỏi cách chế biến
quán bà Lan được bác Hoanbquan đặc biệt thích, có món thịt xá xíu đặc trưng.
-Ăn tối ở Hà giang có quán lẩu bên bờ sông Miện - em ko nhớ địa chỉ lắm - để mai xin lại số di động liên lạc báo cáo các bác. Đồ ăn ngon - giá rổ okie
-Ăn sáng, tà tà chạy Hà Giang - Hà nội

Ăn trưa tại quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang - quán này đồ ăn rất ngon và rẻ, tại đúng km số 9 luôn
(c)Chiều về HN, kết thúc chuyến đi

Một điểm quan trọng nữa là E muốn mua một ít rượu ngô ( phải thật chuẩn nghe nói là cũng có rượu giả không được đúng chất rượu ngô) giá cả không thành vần đề chỉ cần chất lượng vì em sẽ mang về biếu Bố em.

Giá cả sơ bộ dự kiến.Nhu nhà nghỉ, xăng, ăn uống để em mang tiền đi cho hợp lý tránh mang nhiều hay ít quá không tiện.

Nguoi_Binh_Duong
04-12-2010, 09:23
-Anh mới đi Hà Giang tháng 09/2010, em thử vào topic của anh:

https://www.phuot.vn/threads/12618-Bình-Dương-đi-Hải-Phòng-Hà-Nội-–-Hà-Giang-Cao-Bằng-Bắc-Cạn-Hà-Nội-Ninh-Bình

- Trong topic này anh có nêu khá chi tiết các khách sạn, giá cả khoảng cách ở Quản Bạ, Đồng Văn cùng với hình ảnh các quán cơm Tú Lan, khách sạn 567, Tam Sơn, Hoàng Ngọc ... hi vọng sẽ giúp ích được cho em.
- Khoảng cách từ thị trấn Tam Sơn (huyện Quản Bạ) đến Đồng Văn theo quốc lộ 4 C chính xác là 100 km (chứ không phải là 167 km)

Ipwish
18-01-2011, 23:40
Chào các phuoter
Tình hình là tết này nhóm mình đi xuyên Việt từ trong SG ra Hà Giang và đã nghiên cứu các cung đường sau:
- Hà Giang -Tam Sơn - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc(Đường 4C)
- Mèo Vạc– Lũng Phìn- Mậu Duệ- Du Gìa –Bắc Mê – Hà Giang(TL 176)
Theo mình tham khảo trên đây thì đường 4C là tuyệt đẹp còn cung TL 176 thì mình nghe nói là đường còn khó khăn vậy các phuoter cho mình hỏi là cung TL 176 hiện tại bây giờ ra sao?Có khó khăn gì không?Tụi mình đi exciter thì liệu có đi được không?
Thanks!!!

Độc hành
19-01-2011, 09:25
4C còn có tên là đường Hạnh Phúc đấy :). Đoạn đường từ 4C lên Lũng Cú, có một ngã 3 (xã Ma Lé) lúc quay ra các bạn rẽ trái chạy luôn về Đồng Văn đỡ phải vòng ra ngã ba lúc ban đầu nữa. Biển chỉ dẫn đầy đủ, để ý một tí là chạy ngon rồi.
Mình cũng mới đi cung gần giống như thế này. Bỏ qua Du Già - Mậu Duệ nên không biết đường xá như thế nào. Theo mình thì xuyên việt không nhất thiết phải đi những con đường offroad như thế, dành sức cho những cung đường khác, đường còn dài mà.

ovuong
19-01-2011, 14:37
Chào các phuoter
Tình hình là tết này nhóm mình đi xuyên Việt từ trong SG ra Hà Giang và đã nghiên cứu các cung đường sau:
- Hà Giang -Tam Sơn - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc(Đường 4C)
- Mèo Vạc– Lũng Phìn- Mậu Duệ- Du Gìa –Bắc Mê – Hà Giang(TL 176)
Theo mình tham khảo trên đây thì đường 4C là tuyệt đẹp còn cung TL 176 thì mình nghe nói là đường còn khó khăn vậy các phuoter cho mình hỏi là cung TL 176 hiện tại bây giờ ra sao?Có khó khăn gì không?Tụi mình đi exciter thì liệu có đi được không?
Thanks!!!

Đường 4C thì ngon lành, các bạn có thể chạy
Hà Giang - Quản Bạ - Yên MInh - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc, từ Mèo vạc các bạn có 3 lựa chọn:
+ Một là: Chạy sang Niêm Sơn - Bảo Lâm - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Cao Bằng - Thác Bản Giốc - Cao Bằng - Hà Nội. Đường này thì ngon lành, không có vấn đề gì. Đoạn từ Tĩnh Túc về Cao Bằng đang làm lại, nhưng mà chạy ok hết.
+ Hai là: Mèo Vạc - Yên Minh - Quản Bạ - Hà Giang - Hà Nội. Đường này thì không có gì để nói. Quá đẹp luôn.
+ Ba là: Mèo Vạc - Mậu Duệ - Lũng Hồ. Đến đây cũng có 2 sự lựa chọn cho các bạn. Nhưng đã đi vào đây thì cả 2 sự lựa chọn đều là khổ ải và oìffroad hết đó.
- Thứ nhất: Mậu Duệ - Lũng Hồ - Sáng Pá - Thái An - Lùng Tám - Ra QL 4C cách Quản bạ 12km - Quản Bạ - Hà Giang - Hà Nội. Đường này rất là khó đi, nhất là đoạn Sáng Pá và Thái An. Gặp mưa thì cũng đứt.
- Thứ 2: Mậu Duệ - Lũng Hồ - Du Già - Bắc Mê - Hà Giang. Đường này chính là đường 176 các bạn nói. Nhưng cũng khổ ải không kém gì cả.

Nói chung, máu thì chạy được hết, khám phá cung Du già hay Thái An đều có cái hay của nó. Exiter chạy ngon lành.

Chúc các bạn có chuyến đi thành công.

Lantrailt
24-03-2011, 15:47
Trc tớ nghỉ ở nhà nghỉ này, bạn search gu gờ là ra sdt thôi. Nhà nghỉ này ở Đồng Văn nhé! ngay gần chợ (nếu ở nhà này, nhớ bảo lễ tân bật nước nóng sớm nhé)
https://a7.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/182063_1421620320735_1839522119_795087_8214673_n.j pg

Lát mình lấy sdt nhà nghỉ Sông Nho Quế (Mèo Vạc) cho, nước nóng ngon lành, phòng cũng đc, mỗi tội TV chỉ có kênh địa phương với V1-3 thôi :p

Lantrailt
25-03-2011, 08:23
Đây là sdt nhà nghỉ Nho Quế (mèo Vạc) nơi bọn mình nghỉ: 02193 871 322, 0912 833 095 (gần chợ)
Ở Đồng Văn, có thể nghỉ ở đây (có phục vụ bữa ăn luôn - ăn cũng ngon): Khách sạn cao nguyên đá 02193 856 868
Ra cf phố cổ gần đó: 0219 628 8228
Ah đây là sdt của nhà nghỉ Hoàng Ngọc: 02193 856 020/ 0915 035 141

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và những bữa cơm ngon ^^
Nhớ book phòng sớm nếu đi vào dịp lễ nhé!

huyanhn
25-03-2011, 11:26
Hà giang thì có thể nghỉ ở đâu giá cả phải chăng, tiện nghi phải đủ, ăn uống phải ngon bạn nhỉ???
Mình cảm ơn bạn nhiều ha ;)

vothuc
13-04-2011, 21:05
Đoàn em vừa đi Hà Giang 8/4-12/4, cũng xin được góp chút ít về địa chỉ ăn nghỉ ở chặng Yên Minh:
- Nhà nghỉ Phương Nam, chếch UBND 1 tẹo, phòng đôi và phòng 2 giường to 1 giá 160k, sạch sẽ tiện nghi, thái độ dễ chịu.ĐT 02193852174.
- Nhà hàng Toàn Thủy: mới mở, chủ quán người Nam Định, vợ quê Thái Bình, anh chủ quán nhiệt tình, giá cả phải chăng. (hỏi người dân địa phương, gần nhà nghỉ Phương Nam) ĐT: 02155688356
Ở Mèo Vạc đoàn em vẫn ở Nhà nghỉ Cao Nguyên (0912105518) Phòng 3 giường 250k, phòng đôi 200k (có lẽ do hết phòng nên bác chủ đẩy giá lên :( ) Phòng sạch sẽ, lịch sự.

Lee Tuấn
16-04-2011, 11:18
Bác cho em hỏi đợt này về HG vẫn lạnh lắm ạ . Đội em đi đợt 30/4 này ạ

xiphe
17-04-2011, 15:13
Bác cho em hỏi đợt này về HG vẫn lạnh lắm ạ . Đội em đi đợt 30/4 này ạ
Hỏi yêu thế :T . Có mời cả TT khí tượng TV trung ương cũng không trả lời nổi đồng chí.
(NT) Trời lạnh thì chúng ta ở nhà không đi nữa nhá.
Nói vui thế, cứ trang phòng bị đầy đủ rồi lên đường. Mưa tầm tã cũng đi, đấy mới là phượt. Thời tiết lạnh như tháng 1 người ta còn đi HG ầm ầm. Sao phải nghĩ.=))

tuan2212
20-04-2011, 00:46
Đội em định đi Hà Giang 4 ngày

Ngày 1 :sáng xuất phát từ Hà Nội - Hà Giang - Quản Bạ

Ngày 2 : Quản Bạ - Đồng Văn

Ngày 3 : Đồng Văn - Mèo Vạc

Ngày 4 : Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội

Ngày thứ 4 thì em nên chạy đường nào để về đến Hà Nội mà chỉ trong ngày đó đc ?.:help

tvdk
20-04-2011, 02:42
Ô, thế lại HG ah???

TQN
20-04-2011, 05:28
Ngày 1 : Không ý kiến.
Ngày 2 : (Quản Bạ - Đồng Văn) Khoảng 100km, tranh thủ mà tạt té vài nơi..
Ngày 3 : (Đồng Văn - Mèo Vạc) Hơn 20km, chơi bời hát lượn trong buổi sáng thôi, buổi chiều tranh thủ chạy về Hà Giang mà nghỉ.
Ngày 4 : (Hà Giang - Hà Nội) thoải mái trong 1 ngày.

P/s: Đoạn Mèo Vạc - Hà Giang chạy đường Bảo Lạc - Bảo Lâm (Cao Bằng) cho thay đổi không khí, cảnh quan cũng đẹp (1 vài chỗ ở Bắc Mê đường hơi xấu, không đáng kể).

Lantrailt
20-04-2011, 08:24
Ngày 4 của bạn đi khá vất đấy! Riêng HG- HN đã 365km rồi (mình tính từ km số 0 ở Tp ấy nhé).
Ngày thứ 3 nên chạy thêm về HG hoặc gần HG để ngày cuối đi cho đỡ vất bạn nhé!

tuan2212
20-04-2011, 18:37
bác cho em hỏi là nếu em chạy đoạn Bảo Lạc - Bảo Lâm ( Cao Bằng ) thì xa hơn tâm bao km ạ .
em đang phân vân ko biết đoạn này có về đc đến Hà Giang trong ngày đó ko vì sợ xa ma đội em lại chạy hơi yếu :
(1)Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang và (2) Mèo Vạc - Bảo Lạc - Bảo Lâm - Hà Giang

tuan2212
20-04-2011, 18:38
Ngày 3 : (Đồng Văn - Mèo Vạc) Hơn 20km, chơi bời hát lượn trong buổi sáng thôi, buổi chiều tranh thủ chạy về Hà Giang mà nghỉ.

P/s: Đoạn Đồng - Hà Giang chạy đường Bảo Lạc - Bảo Lâm (Cao Bằng) cho thay đổi không khí, cảnh quan cũng đẹp (1 vài chỗ ở Bắc Mê đường hơi xấu, không đáng kể).

bác cho em hỏi là nếu em chạy đoạn Bảo Lạc - Bảo Lâm ( Cao Bằng ) thì xa hơn Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang có nhiều không ạ
em đang phân vân ko biết đoạn này có về đc đến Hà Giang trong ngày đó ko vì sợ xa ma đội em lại chạy hơi yếu :
(1)Đồng Văn - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang và (2) Đồng Văn - Mèo Vạc - Bảo Lạc - Bảo Lâm - Hà Giang

Sonvc
20-04-2011, 20:48
Bác ơi, bác đi từ Mèo Vạc- Yên Minh : chừng 50 km, đi qua Sủng Trà, Sủng Mảng, Lũng Phìn, Mậu Duệ, Yên Minh đường 176 và 4B;
https://farm2.anhso.net/pic/o/110500/204201120346434/Ha-Giang-1.jpg (http://anhso.net/Sonvc/photo/3876330/Ha-Giang-1/)
Yên Minh - Hà Giang : 105 km đường 181 và 4C, tổng 155 km;
https://farm2.anhso.net/pic/o/110500/20420112034394984/Ha-Giang-2.jpg (http://anhso.net/Sonvc/photo/3876332/Ha-Giang-2/)
Còn đường từ Đồng Văn - Mèo Vạc - Bảo Lâm - Hà Giang, đi luôn từ Mèo Vạc - Bảo Lâm rẽ phải tại Nà Pòong (Cầu Lý Bôn) 55 km, chứ không có qua Bảo Lạc đâu bác đừng nhầm:
https://farm2.anhso.net/pic/o/110500/3132011164304374/Meo-Vac-Na-Phong-47km-D4B.jpg (http://anhso.net/Sonvc/photo/3790808/Meo-Vac-Na-Phong-47km-D4B/)
Bảo Lâm - Hà Giang : 81 km
https://farm2.anhso.net/pic/b/110500/3132011176467065/Na-Phong-Ha-Giang-82km.jpg (http://anhso.net/Sonvc/photo/3791026/Na-Phong-Ha-Giang-82km/)
Đây là đường quay về của bác, theo ý kiến của riêng em bác có đi thì nên chon cung Đồng Văn - Mèo Vạc - Bảo Lâm - Hà Giang: chừng 140 km để thử con đường mới, còn quyết định sao là việc của bác

Bazo
20-04-2011, 20:58
Nếu các bạn thấy mình chạy không phải chì lắm thì nên PA1, PA2 xa hơn (chẳng nhớ xa hơn bao nhiêu) mà đường còn nhiều chỗ xấu đoạn từ Lý Bôn về HG. mà bạn phải nghiên cứu kỹ bản đồ nhé, KM trong đấy có và nếu đi PA 2 thì nhớ là từ MV về gặp QL34 ở Lý Bôn, rẽ phải để đi Bảo Lâm - HG, còn Bảo Lạc (thị trấn) là rẽ trái.

tuan2212
21-04-2011, 00:14
Nếu các bạn thấy mình chạy không phải chì lắm thì nên PA1, PA2 xa hơn (chẳng nhớ xa hơn bao nhiêu) mà đường còn nhiều chỗ xấu đoạn từ Lý Bôn về HG. mà bạn phải nghiên cứu kỹ bản đồ nhé, KM trong đấy có và nếu đi PA 2 thì nhớ là từ MV về gặp QL34 ở Lý Bôn, rẽ phải để đi Bảo Lâm - HG, còn Bảo Lạc (thị trấn) là rẽ trái.
:) . cảm ơn bác nhé ... em hình dung ra cung đường rồi :D . em nghĩ đến lúc đó nếu đội em còn sức thì sẽ đi theo PA2 . còn nếu đuối chút rồi thì PA2 . còn về cá nhân em thì em muốn PA 2

namviet
23-04-2011, 16:28

P/s: Đoạn Mèo Vạc - Hà Giang chạy đường Bảo Lạc - Bảo Lâm (Cao Bằng) cho thay đổi không khí, cảnh quan cũng đẹp (1 vài chỗ ở Bắc Mê đường hơi xấu, không đáng kể).

Xin bác cho biết đường chạy qua bảo lâm - bảo lạc (cao bằng) có đi được ô tô không

amateur8x
23-04-2011, 22:21
Xin bác cho biết đường chạy qua bảo lâm - bảo lạc (cao bằng) có đi được ô tô không

đi được bạn ah, đường đèo ít nhưng cua hơi nhìu đấy, cảnh cũng đẹp...

TQN
25-04-2011, 03:52

Em vừa chạy container từ đó về, nên em nghĩ bác đi ô tô 4 bánh là ô kê, còn rơ-moóc thì có lẽ hơi khó chạy :)

đi được bạn ah, đường đèo ít nhưng cua hơi nhìu đấy, cảnh cũng đẹp...

Cua ăn thua gì với đoạn Yên Minh - Đồng Văn, mặt đường cũng đẹp hơn, mà chủ yếu là xuống dốc...

snorlax
26-04-2011, 22:57
Bọn mình đang định 30/4 này đi HG bằng xe máy.Các góp ý hộ mình với.

Ngày 1\ Thứ 6
12h trưa chạy lên HG,chắc cũng 10h đêm mới đến.Ngủ HG.

Ngày 2\ Thứ 7
HG- Quan Bạ -Yên Ninh - Lũng cũ- Đồng Văn.Trừ đi thời gian ăn uống chụp ảnh thì có kịp cố đến Mèo Vạc không các bác.

Ngày 3\ Chủ Nhật
Mèo Vạc - Lý Bôn - Bảo lâm - HG.
Cái cung đường này đi xe máy ổn không,ăn uống ngủ nghỉ trên đường có nhiều không.

Ngày 4\ Thứ 2
Thì túc tác HG- HN thôi :D
--------------

Có 1 lịch trình về khác là

Ngày 3\ mình chạy Mèo Vạc - Lý Bôn - rồi xuống Hồ Ba Bể,ngủ nghỉ ở đấy.

Ngày 4\ về, thì nên đi tiếp qua BắcKan,Thái Nguyên để về HN hay là đi Tuyên Quang để về HN ??

Lantrailt
27-04-2011, 08:24
Bọn mình đang định 30/4 này đi HG bằng xe máy.Các góp ý hộ mình với.

Ngày 1\ Thứ 6
12h trưa chạy lên HG,chắc cũng 10h đêm mới đến.Ngủ HG.

Ngày 2\ Thứ 7
HG- Quan Bạ -Yên Ninh - Lũng cũ- Đồng Văn.Trừ đi thời gian ăn uống chụp ảnh thì có kịp cố đến Mèo Vạc không các bác.

Ngày 3\ Chủ Nhật
Mèo Vạc - Lý Bôn - Bảo lâm - HG.
Cái cung đường này đi xe máy ổn không,ăn uống ngủ nghỉ trên đường có nhiều không.

Ngày 4\ Thứ 2
Thì túc tác HG- HN thôi :D
--------------

Có 1 lịch trình về khác là

Ngày 3\ mình chạy Mèo Vạc - Lý Bôn - rồi xuống Hồ Ba Bể,ngủ nghỉ ở đấy.

Ngày 4\ về, thì nên đi tiếp qua BắcKan,Thái Nguyên để về HN hay là đi Tuyên Quang để về HN ??
Ngày 2, trc bọn mình đi từ HG lúc 8h thì phải, đến Đồng Văn cũng chập choạng tối (đấy là đi miết, ít ảnh ọt vì sương ở chỗ CV địa chất nên không chụp ảnh đc), trong đoàn cũng có 1 xe đi chậm). Nếu đoàn toàn tay lái vững, thì đến MV đc, chỉ e không kịp ngắm hoàng hôn ở Mã Pí Lèng thôi.
Đợt đó, 1 tay lái cứng, phóng đi phóng về trong đêm trên đèo vẫn ngon lành, nhưng đó là đi 1 mình. (cảm giác đi đêm trên đèo khá thú vị, nhưng đừng bắt chước nhé, nguy hiểm lắm)

HG đẹp, nếu không gấp, cứ túc tắc đi mà ngắm cảnh bạn ạ!

hoamoclan8888
27-05-2011, 10:28
Mong các bác cho nhà em xin ý kiến về lịch trình đi Hà Giang tháng 6 này với ạ. Nhà em toàn các amateurs, nên em đang băn khoăn không biết chương trình này có nặng quá không? Các bác chỉ giáo cho em với ạ. (lịch trình cũng là em tham khảo, và cóp nhặt về..hehe). Em cảm ơn các bác trước ạ:D

Ngày 0: Hanoi- Ha Giang
7:30 PM: có mặt tại bến Mỹ Đình để gửi xe máy
8:20 PM: lên xe đi Hà Giang (nhà xe Cầu Mè)
Ngày 1: Ha Giang- Quan Ba- Yen Minh- Pho Bang – Sung La- Lung Cu- Dong Van
- 3 AM: Dự kiến sẽ đến thị xã Hà Giang
Dỡ xe, đồ và chuẩn bị lên đường đi Quản Bạ
- 7:30 AM Đến Quản Bạ, nghỉ ngơi, ăn sáng, chụp ảnh ruộng bậc thang Quản Bạ, cổng trời Quản Bạ, núi đôi Quản Bạ (Hà Giang - Quản Bạ 110 km)
- Quan Ba- Yen Minh (50km): Gần đến Yên Minh cách vài km, dừng lại ngắm nhìn rừng thông đẹp nhất VN.
An trua o Yen Minh, quán Hải Yến
- Yên Minh- Đồng Văn (125 km)
Đến Phó Bảng - 1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang cột mốc gianh giới Việt Trung với những mái nhà lợp ngói âm dương mang đậm dáng dấp của người Hoa
Rời Phó Bảng qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng và bản của người Mông Trung Quốc. Trên đường đi Đồng Văn đến Sà Phìn, thăm nhà vua Mèo Vương Chí Sình.
Rời nhà vua Mèo đi Lũng Cú
Nghỉ ngơi ăn tối tại Đồng Văn, đi uống cà phê Phố Cổ
Nhà nghỉ: Khải Hoàn: 019 856 147 - 0982.025.892 300k/phòng 2 giường. Hoàng Ngọc: Mr Na. 019 856 020 ?" 091 503 5141
Quán ăn: Quán Bà Lan ở ngay bên hông chợ. Quán Nhị Tiến đối diện chợ: 0219 856 217 (đặt trước)

Ngày 2: Đồng văn- Dinh vua mèo- Mã Pí Lèng- Mèo Vạc- Yên Minh- Hà Giang
Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Mèo Vạc
- 6.00 dậy đi chợ phiên Đồng Văn, dạo phố cổ, leo Đồn Cao
- 9.00 Đồng Văn-Mã Pí Lèng (đứng trên 1 trong tứ đại đỉnh đèo ngắm nhìn dòng Nho Quế) - Mèo Vạc - xã Niêm Sơn (Mèo Vạc)
Tùy theo tình trạng sức khỏe và ăn chơi mà sẽ nghỉ ở Mèo Vạc một đêm hoặc chạy về thẳng Hà Giang, lên xe về Hà Nội luôn

lionkingpfiev
27-05-2011, 12:30
Không biết mùa này thời tiết sao chứ, hồi mình đi tết dương lịch, nếu đi sáng sớm tới Quản Bạ thì trời rất mù mịt, chụp ảnh khó lắm mà đi cùng nguy hiểm vì tầm nhìn hạn chế. Bác tài xế khuyên nếu có đi thì cũng tầm 8h xuất phát tại Hà Giang tới Quản Bạ tầm hơn 9h còn đỡ mù một chút.

voongsenh
27-05-2011, 15:52
Mong các bác cho nhà em xin ý kiến về lịch trình đi Hà Giang tháng 6 này với ạ. Nhà em toàn các amateurs, nên em đang băn khoăn không biết chương trình này có nặng quá không? Các bác chỉ giáo cho em với ạ. (lịch trình cũng là em tham khảo, và cóp nhặt về..hehe). Em cảm ơn các bác trước ạ:D

Ngày 0: Hanoi- Ha Giang
7:30 PM: có mặt tại bến Mỹ Đình để gửi xe máy
8:20 PM: lên xe đi Hà Giang (nhà xe Cầu Mè)
Ngày 1: Ha Giang- Quan Ba- Yen Minh- Pho Bang – Sung La- Lung Cu- Dong Van
- 3 AM: Dự kiến sẽ đến thị xã Hà Giang
Dỡ xe, đồ và chuẩn bị lên đường đi Quản Bạ
- 7:30 AM Đến Quản Bạ, nghỉ ngơi, ăn sáng, chụp ảnh ruộng bậc thang Quản Bạ, cổng trời Quản Bạ, núi đôi Quản Bạ (Hà Giang - Quản Bạ 110 km)- Quan Ba- Yen Minh (50km): Gần đến Yên Minh cách vài km, dừng lại ngắm nhìn rừng thông đẹp nhất VN.
An trua o Yen Minh, quán Hải Yến
- Yên Minh- Đồng Văn (125 km)Đến Phó Bảng - 1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang cột mốc gianh giới Việt Trung với những mái nhà lợp ngói âm dương mang đậm dáng dấp của người Hoa
Rời Phó Bảng qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng và bản của người Mông Trung Quốc. Trên đường đi Đồng Văn đến Sà Phìn, thăm nhà vua Mèo Vương Chí Sình.
Rời nhà vua Mèo đi Lũng Cú
Nghỉ ngơi ăn tối tại Đồng Văn, đi uống cà phê Phố Cổ
Nhà nghỉ: Khải Hoàn: 019 856 147 - 0982.025.892 300k/phòng 2 giường. Hoàng Ngọc: Mr Na. 019 856 020 ?" 091 503 5141
Quán ăn: Quán Bà Lan ở ngay bên hông chợ. Quán Nhị Tiến đối diện chợ: 0219 856 217 (đặt trước)

Ngày 2: Đồng văn- Dinh vua mèo- Mã Pí Lèng- Mèo Vạc- Yên Minh- Hà Giang
Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Mèo Vạc
- 6.00 dậy đi chợ phiên Đồng Văn, dạo phố cổ, leo Đồn Cao
- 9.00 Đồng Văn-Mã Pí Lèng (đứng trên 1 trong tứ đại đỉnh đèo ngắm nhìn dòng Nho Quế) - Mèo Vạc - xã Niêm Sơn (Mèo Vạc)
Tùy theo tình trạng sức khỏe và ăn chơi mà sẽ nghỉ ở Mèo Vạc một đêm hoặc chạy về thẳng Hà Giang, lên xe về Hà Nội luôn

Thân mến gửi các bạn.
Mình đã bôi đen những chỗ các bạn sai sót , nên chỉnh sửa lại.
Nếu các bạn máu chiến vụ này thật mà bạn ở HN thì pm cho mình, sẽ có thông tin và GPS cụ thể từng km cho bạn, để chuyến đi của các bạn đầy mãn nguyện.

mr moonlight
28-05-2011, 14:44
Tuần sau em cũng định độc hành đi Hà Giang, các bác cho em hỏi thời điểm này trời có nóng lắm k ạ?
Em đi bằng con Minsk cùi bép ọp ẹp :( tính chạy tầm 4 đến 5 ngày liệu có ổn k ạ?
Đã có bác nào độc hành Hà Giang cho em ít ý kiến kinh nghiệm với ạ ...

voongsenh
28-05-2011, 15:02
Tuần sau em cũng định độc hành đi Hà Giang, các bác cho em hỏi thời điểm này trời có nóng lắm k ạ?
Em đi bằng con Minsk cùi bép ọp ẹp :( tính chạy tầm 4 đến 5 ngày liệu có ổn k ạ?
Đã có bác nào độc hành Hà Giang cho em ít ý kiến kinh nghiệm với ạ ...

Bố tôi có tên là Ngọc văn Hoàng Hiện đang là chủ tịch hội đồng quản trị Tập đoàn thiên đường cũng éo trả lời đc câu lày của bạn nhé =))
Máu là đi, có thế thôi.....Lớn bùi bé mềm (c)

mr moonlight
28-05-2011, 23:06
máu thì iem có đủ rùi ạ :)
chắc là cũng phải có ít lưu ý chứ... nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trc khi dùng chứ ạ :):):)

Chitto
29-05-2011, 00:21
Tôi nghĩ Minsk là rất không thích hợp khi đi những cung đường như Hà Giang. Kinh nghiệm đã lâu nhưng nhớ đời là trong đoàn có con Minsk chết sặc giữa đường, làm hỏng cả kế hoạch của cả đoàn.

Nói chung đi đường núi đèo thì Minsk là nguy hiểm, nhiều nguy cơ hỏng, mà hỏng là không biết kêu ai.

Lantrailt
30-05-2011, 19:58
Tôi nghĩ Minsk là rất không thích hợp khi đi những cung đường như Hà Giang. Kinh nghiệm đã lâu nhưng nhớ đời là trong đoàn có con Minsk chết sặc giữa đường, làm hỏng cả kế hoạch của cả đoàn.

Nói chung đi đường núi đèo thì Minsk là nguy hiểm, nhiều nguy cơ hỏng, mà hỏng là không biết kêu ai.

Nếu tự tin và có đồ sửa mink thì cứ đi thôi! Đoàn mình đi có 2 em mink, cũng dính 1 em hỏng giữa đường và....trc lúc xuất phát tại HG - cũng lỡ tiến độ kế hoạch. Còn em còn lại, chạy ngon lành, phóng Du Già như điên ^^

Hung Do
30-05-2011, 21:32
Các bác cố gắng đi lên Hà Giang vào phiên chợ nhé! Điểm nhấn đấy :)

mr moonlight
30-05-2011, 23:07

Minsk sinh ra là để đi đường đèo mà các bác, em sẽ chuẩn bị đồ nghề sửa chữa :):):) chuẩn bị thay thụt trước nữa...
thankx các bác góp ý

Ha113
02-06-2011, 15:41
Em hỏi câu này đừng Bác nào đá em nhé :D: Hà Giang mùa này thì đẹp như thế nào các Bác nhở? Tại em thấy mọi người toàn đi vào tầm tháng 9-10 mùa lúa chín hoặc đi sau Tết để ngắm hoa các kiểu.

Thế còn mùa này, sao bà con cũng kéo nhau đi rầm rầm thế:(

xiphe
04-06-2011, 11:35
Sau 1/5 đâu có nhiều người đi đâu mà rầm rầm hả bác. Giờ đang mùa mưa bão, nắng nóng. Đi chưa kịp say cảnh đã say nắng thì toi. Chưa kể nguy cơ sạt lở, lũ quét. Tầm này chỉ còn mấy bác vớt vát mùa nước đổ thôi.

lititi
07-07-2011, 14:37
Tình hình là cuối tháng này bọn em chạy Hà Giang,muốn mang lều đi để ngủ ngoài trời cho nó romantic
Xin hỏi các phượt gia nhà mình ai biết địa điểm nào khả dĩ để cắm trại được không ạ?Em xin cảm ơn trước hihi:D
Đây là lịch trình của bọn em:
Ngày 1:

Ngày 1: Hà Nội – Hà Giang (318 km) tạm tính
Cung đường:
• Hà nội (Quốc Lộ 2) – Phúc Yên – Vĩnh Yên (đi đường tránh) – Việt Trì – Phú Thọ - Đoan Hùng – Tuyên Quang: 160 km.
• Tuyên Quang – Vị Xuyên – Hà Giang: 150 km

---------------------------------
Ngày 2 (Thứ bảy): Hà Giang – Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn
8h: Ăn sáng, nạp xăng xe.
8h30 xuất phát:
• Hà Giang – Quản Bạ (41 km): Thăm núi đôi
o Nếu có thời gian: Vào bản Thanh Vân mua rượu ngô – bản của người dân tộc Bố Yo, Nghĩa trang Vị Xuyên nơi các chiến sỹ ngã xuống trong chiến tranh biên giới với bọn Tàu Khựa-
• Quản Bạ - Yên Minh ( 50 km): Ăn trưa ở Yên Minh
o Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất Việt Nam suốt dọc đường toàn thông là thôngo Nghỉ trưa, ăn trưa
• Yên Minh – Phố Cao – Phó Bảng – Đồng Văn: 120 km; Xuất phát lúc 1h.
o Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo (Vương Chí Sình) ở Sà Phìn. Đứng ở ngã ba đường (có bảng chỉ dẫn: Đồng Văn : 15km, Lũng Cú: 26 km) nhìn xuống thung lũng sẽ thấy xã Sà Phìn, có Dinh nhà họ Vương ở đó.
o Sà Phìn – Đồng Văn ( nghỉ tối tại Đồng Văn) ăn tối tại Đồng Văn có thể ăn tại nhà hàng Tiến Nhị
Dự định về Đồng Văn lúc 6h tối, ăn uống, nghỉ ngơi.
---------------------------------------------
Ngày 3: (Chủ Nhật) Hai chặng
Chặng 1:
• Đồng Văn – Lũng Cú (26km); Nếu đi được chiều ngày thứ bảy là tốt nhất.
• Quay lai Đồng Văn
• Đồng văn - Má Pí Lèng – Mèo Vạc (25km).
• Chặng 2:
• Mèo Vạc – Hà Giang – Hà Nội
Tập trung 7h và ăn sáng
Đi thăm chợ phiên,
8h30 Khởi hành:
• Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km) Nhớ đến thẳng trạm biên phòng dưới chân cột cờ ” làm thủ tục “.-
• Quay lại Đồng Văn – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế. Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc tham quan chợ phiên Mèo Vạc nổi tiếng với thịt bò, thịt gà, xôi ngon và rẻ. Chụp ảnh người dân tộc, ăn thắng cố nếu có thể, dạo qua thị trấn, ngắm tượng đài Bác Hồ, dạo chơi các bản của Mèo Vạc
• Đồng Văn – Má Pí Lèng – Mèo Vạc: Ăn trưa tại Mèo Vạc
• Mèo Vạc – Hà Giang:
• Qua Bảo Lâm( Cao Bằng) - Bắc Mê - Hà Giang : Đường này rất đẹp nên sẽ đi nếu thời tiết tốt, không mưa
• Qua Lũng Phìn- Mậu Duệ - Yên Minh . . . rồi về Hà Giang, đường ngược lúc đi : Đường này đi trong trường hợp trời mưa
• Hà Giang – Hà Nội: 5 tối – 12h đêm

duturi
07-07-2011, 15:57
Bọn mình cũng sắp đi.
Bạn cho mình hỏi sao bạn lại chọn cung đường này:
"... Vĩnh Yên (đi đường tránh) – Việt Trì – Phú Thọ - Đoan Hùng – Tuyên Quang: 160 km.)
Mà không đi theo đường thẳng từ Vĩnh Yên theo đường QL 2C và QL 37 thẳng lên Tuyên Quang luôn cho gần?
Mình ở trong Nam, chưa biết đường đi, hỏi thêm để biết chọn đường cho ngắn chứ theo ông Google thì không biết đường nào tốt đường nào xấu cả.

mihtua
07-07-2011, 16:58
Ngày xưa khi đường 70 đang làm và sửa chữa thì đường từ Vĩnh Yên theo QL2C và QL37 đi Tuyên Quang là sự lựa chọn tối ưu, gần hơn, vắng vẻ đi thoải mái.

Tuy nhiên do lưu lượng xe dồn vào đấy đông quá nên chất lượng xuống rất nhanh, đường bụi mù và khá xóc, do đó mọi người lại có xu hướng chuyển sang đi đường 70 theo hướng Vĩnh Yên - Việt Trì - Đoan Hùng - Tuyên Quang đã được nâng cấp sửa chữa xong.

Tuy nhiên mình khuyên các bạn nên đi xe khách, gửi xe máy theo xe khách để đi chặng HN-HG, đắt hơn có 1 chút (đắt do tiền xe và tiền gửi nhưng bớt tiền xăng xe, tiền khách sạn) nhưng nhàn hơn rất nhiều, ngủ 1 đêm là đến HG vừa khỏe người vừa bớt công chạy hơn 300km khá vô vị.

Còn câu hỏi của bạn chủ topic thì với thời tiết nóng như thế này thì mình chả có suy nghĩ cũng như mong muốn ngủ lều đâu :D Các bạn nếu đã đi xe máy và có mang theo lều thì chủ động quá rồi, cần gì phải hỏi chỗ nghỉ nhỉ, cứ đi chơi thoải mái, đến chỗ nào thoáng mát tương đối vắng vẻ, gần nguồn nước thì cứ thế mà cắm lều ngủ lại thôi.

battramdao
07-07-2011, 19:29
Chỗ này mà cắm trại dựng lều thì tuyệt cú mèo

https://i212.photobucket.com/albums/cc137/battramdao/DSC00041.jpg

Như trong phim "Ngọa Hổ Tàng Long" nhé

https://i212.photobucket.com/albums/cc137/battramdao/DSC00039.jpg

Nhớ mang túi ngủ đi kẻo tối hơi lạnh đấy.
Ảnh chụp trên đường từ Mèo Vạc về Yên Minh.

lititi
07-07-2011, 19:48
@mihtua:Bọn em cũng định nghỉ khách sạn,nhưng mà thích ngủ lều cho nó outdoor một tí,mà cũng muốn chạy xe toàn cung vì nhà em thích đi xe máy,ngồi lên xe là để thỏa mãn,thế nên không chọn phương án gửi xe mà chạy cả 300k từ HN lên HG luôn
@battramdao:Anh ơi anh cho em hỏi,tối ngày thứ nhất bọn em dừng ở Hà Giang,thì không biết ở Hà Giang có chỗ nào rộng rãi để cắm trại không,bọn em có khoảng 30 người ạ.CÒn đêm thứ hai nghỉ ở Đồng Văn thì em cũng muốn hỏi có chỗ nào rộng rãi không ạ?Còn trưa ngày thứ 3 chắc chắn bọn em sẽ tìm cái chỗ mà anh đã chụp ảnh để nghỉ trưa ^^

battramdao
07-07-2011, 20:04
@mihtua:Bọn em cũng định nghỉ khách sạn,nhưng mà thích ngủ lều cho nó outdoor một tí,mà cũng muốn chạy xe toàn cung vì nhà em thích đi xe máy,ngồi lên xe là để thỏa mãn,thế nên không chọn phương án gửi xe mà chạy cả 300k từ HN lên HG luôn
@battramdao:Anh ơi anh cho em hỏi,tối ngày thứ nhất bọn em dừng ở Hà Giang,thì không biết ở Hà Giang có chỗ nào rộng rãi để cắm trại không,bọn em có khoảng 30 người ạ.CÒn đêm thứ hai nghỉ ở Đồng Văn thì em cũng muốn hỏi có chỗ nào rộng rãi không ạ?Còn trưa ngày thứ 3 chắc chắn bọn em sẽ tìm cái chỗ mà anh đã chụp ảnh để nghỉ trưa ^^

Theo tớ chỉ nên cắm trại một đêm thôi, các bạn còn phải tắm rửa, vệ sinh cá nhân nữa chứ. Ở Hà Giang thì chẳng có chỗ nào cắm trại được cả, Đồng Văn thì cũng vậy, chỉ có cắm trại trên ... đường nhựa thôi. Mà nhìn cái lịch của các bạn thấy có vẻ hơi tham, không khả thi lắm, các bạn có thể tham khảo chuyến Hà Giang của tớ đã đi lần trước để nắm được một số thông tin cần thiết.

https://www.phuot.vn/threads/4624-H%C3%A0...h-y%C3%AAu-x/page8

xiphe
07-07-2011, 20:08
Đúng như Mituah nói, đi núi thì thì cần gì hỏi chỗ. Tìm KS khó chứ chỗ hạ trại thì thiếu gì. Chọn chỗ cao ráo nhé, mùa này lũ quét cứ gọi là nhanh.

chichuot
07-07-2011, 20:55
Địa điểm cắm trại cho một nhóm 30 người thì em cũng chẳng rõ, tuỳ cơ ứng biến vậy, đất rộng mênh mông mà.

Có điều em thấy lịch ngày cuối cùng nặng nề quá. Quãng đường xấp xỉ 550km với một chặng khá dài trên miền cao. Mỗi cá nhân trong đội hình phải có khả năng chịu đựng ngồi xe khá tốt mới kham được. Đi một hai xe thì phát huy sức mạnh cá nhân dễ dàng hơn, không bị nhiều ràng buộc từ rất nhiều thành viên khác.

Em nghĩ các bác nếu vẫn muốn khép trọn một cung với lượng thời gian như trên thì có lẽ nên đẩy cường độ rất nhẹ nhàng của ngày một và ngày hai lên, thăm cột cờ LC chiều ngày 2. Hôm cuối đi từ Đồng Văn qua Mèo Vạc về HN cũng không phải là ít nhất là với một nhóm đông :D

amateur8x
07-07-2011, 23:51
Nếu như bạn chỉ có thể đi đc từ thứ 6 đến chủ nhật thì bạn đi như này mình thấy hợp lý:
Ngày 0 (thứ 6): đi xe oto và cho xe máy lên oto đi Hà Giang
Ngày 1 (Thứ 7): Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn (170km)
Ngày 2 (Chủ nhật): Đồng Văn - Mèo vạc - Bảo Lâm - Bắc Mê - Hà Giang (180km)
- Tất nhiên là ngày này bạn vẫn sẽ dự chợ phiên Đồng Văn. Nếu xế cứng thì đi thoải mái.
- Tầm 18h bạn quay lại Hà Giang là đẹp. Ăn tối xong rùi bắt oto về Hà Nội (đặt trước). Sáng thứ 2 đi làm bình thường

Chitto
08-07-2011, 12:05
Tôi thì không nghĩ là Hà Giang lại có thể có nhiều chỗ cắm trại.

Cắm trại thì cần ở chỗ ĐẤT bằng phẳng rộng rãi, gần nguồn nước. Trong khi đó Hà Giang là cao nguyên ĐÁ. Chỗ nào có đất rộng bằng phẳng thì phần lớn là người dân đã tận dụng canh tác cả rồi. Ngay cả các ruộng của người dân mọi người cũng thấy có rất nhiều đá rải rác trong ruộng.

Tất nhiên đó là suy nghĩ của tôi thôi, đi lâu rồi cũng không nhớ cụ thể nữa.

la_palm
10-07-2011, 17:34
Có căm trại thì cắm vào tối ngày thứ 1, chặng HAN - HAG.
E đã cắm trại ở đây 1 lần, nhưng e đi solo nên không ảnh ọt cả.
Đến KmZero (HAG) trên QL 2 thì sẽ thấy BĐ tỉnh nằm bên tay trái. Khoảng đất trống sau lưng Bưu điện Tỉnh là chỗ cắm trại rất ổn.
Chỗ này buổi chiều là chỗ người dân ở đây chơi bóng chuyền, có chỗ cắm cho khoảng 10 cái lều vì đấy là sân đôi. Điều có thể lăn tăn duy nhất là buổi tối hay có người đi bộ, tập thể dục, ngồi hóng mát ở quanh sân. :) Hạ trại, nấu nướng, ăn uống xong có thể đi bộ ra bờ sông chém gió, trà đá, nước mía trước khi đi ngủ.

[Sáng hôm sau nhớ dọn dẹp sạch sẽ trước khi lên đường. Đừng xả rác :D]

hannie_J
14-11-2011, 14:00
Nếu topic này bị trùng thì xin mod lượng thứ nhé, em biết Box có rất nhiều topic nói về phượt Hà Giang nhưng đa phần là đều có xế - ôm trong khi chuyến đi lần này của em chỉ là hai cô gái nên em muốn hỏi kinh nghiệm của dân nhà nghề chút xíu :).
Bọn em ban đầu tính đi xe khách lên Hà Giang rồi thuê xe ôm (xe khách) đi mấy điểm lân cận, mục đích chính là tam giác mạch và hồ Noong là hai nơi kết nhất. Tuy nhiên sau một thời gian tìm hiểu thì thấy đa phần các bạn đều phượt nhóm bằng xe máy mà cả hai chị em đều chưa có kinh nghiệm và cũng không tham gia một box du lịch nào cả nên kế hoạch bị xếp lại. Trong diễn đàn ai đã đi Hà Giang rồi xin tư vấn giúp hai chị em ạ. Em xin cảm ơn nhiều.

viet.nguyen
15-11-2011, 09:02
Hà Giang không chỉ có hoa tam giác mạch và hô Noong đâu, còn rất nhiều cảnh đẹp khác bạn ơi.
Theo mình nếu đi 2 người bạn nên
1. ra Mỹ đình đón xe giường nằm buổi tối đi thị xã Hà Giang, rất nhiều xe: Hải Vân, Bằng Phấn.
2. Lên đến Hà Giang với các địa điểm gần bạn nên thuê xe máy của khách sạn: ví dụ hô Noong rất gần thị xã
3. Đi các huyện: bạn đón xe khách tuyến huyện ngay ở bến xe có thể đi đếu Đồng Văn và Mèo Vạc. Tuy nhiên nhược điểm là đi xe khách sẽ không dừng ở các diểm mình thích. Nếu có điều kiện và bạn ko tự tin lái xe máy bạn có thể thuê các bác xe ôm trọn gói để chở đi.
4. Các địa điểm nên đi ở Hà Giang trên diễn đàn đã có rất nhiều
5. Cuối cùng tốt nhất là bạn nên rủ thêm vài người nữa để thực hiện theo phương án sau: đi xe khách lên Hà Giang, sau đó thuê oto 7 chỗ hoặc 16 chỗ tùy số lượng người. Bạn muốn đi đâu xe chở bạn đến đó. Ngày xưa mình thuê xe 16 chỗ trung bình mất khoảng 2 triệu/ ngày
br

xom2009
15-11-2011, 14:52
Chào các bạn Hannie_J: 2 ôm thì theo tôi bạn đi xe nằm đêm lên HG rồi thuê xe máy tự đi Hồ noong (23km), 250 nghìn/ngày, xe đêm nhiều xe nhưng ý kiến riêng là xe bằng phấn phục vụ kém và tham khách, Tôi hay đi khải huyền hoặc Cường Ngọc, ngay cạnh chợ HG và bến Mỹ đình.

_Đồng văn, có thể thuê xe máy nhờ bà chủ KS Lũng cú 1 trong chợ cũ thuê chạy quanh đó.
như vậy chủ động cho 2 bạn chạy.

zzbutatozz
17-11-2011, 21:32
Có 2 bạn đi thì tớ nghĩ các bạn nên đi xe khách từ HN là hợp lý, xe nào thì ở trên đã nói rồi. Đến HG thuê xe ôm chở các bạn đi là tiện nhất. Ngoài tam giác mạch và hồ Noong tớ nghĩ các bạn ít nhất nên đến ngắm nhìn núi đôi Quản Bạ nữa cho đỡ phí cái công lên đến HG. Chúc may mắn.

battramdao
17-11-2011, 23:05
Nhóm mình cuối năm sẽ làm 1 chuyến Hà Giang đón giao thừa, định đi vào tối 30/12, đi ô tô lên rồi chọn 2 phương án là thuê xe máy hoặc gửi xe lên đó. Bạn tư vấn giúp mình chút nhé: Có xe nào chạy đêm từ HN ko để sáng hôm sau đến HG luôn, và giá thuê xe máy là bao nhiêu 1 ngày. Thêm nữa bọn mình muốn đi đến Lũng Cú chụp ảnh cột cờ, nhưng tất nhiên là có lòng vòng vài nơi nổi tiếng để tham quan, vậy có kịp mùng 1 lên đến nơi sau đó quay về HG trong ngày ko bạn vì thời gian bọn mình có hạn, chỉ có thể gói gọn tất cả trong 3 ngày thôi. Bọn mình ở HP nên còn phải di chuyển từ HN về HP nữa.
À quên mình hỏi chút nữa là từ TX HG đến Lũng Cú có đoạn nào đường quá xấu ko hả bạn :D mình chưa đi bao giờ nên chưa biết đường xá như nào, nếu bạn đi rồi thì cho mình xin cái lịch trình sơ bộ để mình tham khảo nhé.

Bạn ra bến xe Mỹ Đình, hàng ngày luôn có nhiều chuyến đi Hà Giang lúc 8h30, đến TP Hà Giang khoảng 4h30 sáng. Nên gửi xe máy theo chứ lên Hà Giang không có xe máy để thuê đâu hoặc tìm kiếm rất mất thì giờ.

Đường từ Hà Giang lên Lũng Cú rất đẹp, không có đoạn nào xấu cả. Nếu đi về trong ngày thì hơi gấp, chỉ có chạy trên đường thôi, không xem xét được mấy cả.

nhaquegoc186
18-11-2011, 00:09
Nên gửi xe máy theo chứ lên Hà Giang không có xe máy để thuê đâu hoặc tìm kiếm rất mất thì giờ.

Hèhè,có chỗ cho thuê đấy bác ơi,xe máy cũng khá ngon.Mỗi tội đắt vãi chưởng,200k/ngày.
@Vinhquydo: Thông tin xe Hà Nội-Hà Giang bác nhé:

- Ghế ngồi,giường nằm.

Thời gian xuất phát từ Hà Giang: 11:20/21:00/05:00

Thời gian Xuất phát từ Bến xe Mỹ Đình – Hà Nội: 13:00/21:00/05:00

Số điện thoại Liên hệ: 0904.366.279

Giá vé:Xe ngày 120K/ người (ghế ngồi). Xe đêm ghế nằm giá 170K/ người. Gửi xe (có người đi cùng) giá 300K/ xe

Để mai em về lục lại đống card chỗ thuê xe máy rồi quẳng lên cho bác sau nhé.
Googluck!

nhaquegoc186
18-11-2011, 19:13
@Vinhquydo: Ko bọc đâu bác,cứ thế nhét vào thùng xe thôi ạ.Em đã nhét 1 lần nhưng ko thấy vấn đề gì.Nhưng bác có thể liên hệ và yêu cầu riêng thử xem ntn.
@hagattini: Tháng 9 vừa rồi em có đi Apachai,nhưng cũng chỉ đi đường Mường Chà-Chà Cang-Mường Nhé thôi.Em cũng có check đường Mường Tè sang nhưng dân ở đó ngta bảo bt thì đi đc nhưng đợt đó bị nở đường,1 quả núi sụp xuống mất cả đường luôn.Bản thân em cũng chưa đc nhìn thấy nó ntn nữa.Em có biết bác Du Già cũng đi đường như chị Rosy(năm 2010 thì phải),nhưng đi ngược lại,bằng xe máy.Vấn đề này bác nên check kĩ.
Còn đường như em đi Mường CHà-Chà Cang-Mường Nhé-Sín Thầu thì ngon rồi ạ,xe cứ phi ầm ầm vào đến cửa khẩu luôn,mặc dù vẫn có đoạn đường xấu.Đợt em đi bị nở núi mấy đoạn,đẩy xe gần chết,lầy lội ghê gớm,bùn đất ngập tới nửa xe.

Sonvc
19-11-2011, 17:05
Vợ Chồng Mình định đi xe máy lên HG nhờ các bạn chỉ mình cung đường đẹp và dễ đi trong 2-3 ngày!
thanks! Mình xuất phát từ Hà Nội.
Các bác tìm điểm để nghỉ dưỡng tại Hà Giang hay tính đi theo kiểu "đo đường", đi Hà Giang mà tính cung đường đẹp và dễ đi trong 2 hoặc 3 ngày là vỡ kế hoạch luôn, đường đi đến các huyện của Hà Giang nói chung là đẹp cả nhưng bù lại là dài và rất dài nếu chỉ đi trong 3 ngày...
Thành ra muốn thảnh thơi thì rất khó, trên phượt có rất nhiều đoàn đi Hà Giang nhưng số ngày thì từ 4 ngày trở lên và hầu hết đi đường quốc lộ và tỉnh lộ...chứ còn tính đi đường rừng thì mất cả tuần.
Nhà bác tính đi Hà Giang trong năm nay hay để dành dịp lễ lạt hội hè vậy? Nếu nhà bác chưa đi thì tìm hiểu thêm thông tin về Hà Giang rùi hãy quyết định số ngày, chứ đi ít ngày thì vẫn quay lại Hà Giang thêm vài lượt nữa đấy. Tuy có rất nhìu đoàn đã đi Hà Giang nhưng những gì họ đã kể lại chỉ là về con người cảnh vật, còn con đường mà cụ thể cũng không có nhiều lắm đâu, nhà bác hãy cứ tìm và tổng hợp kinh nghiệm từ những đoàn đã đi nhé.
Thân ái, chúc nhà bác sớm có kế hoạch chinh phục các cung đường tại Hà Giang.

buochang_lang4
20-11-2011, 03:03
AE nhà mình ai có ý đinh lên đồng văn alo cho nhà nghỉ trước nhà. em vừa phải dựng trại để ngủ ngoài đường rồi nè. Ở đồng văn theo em thấy Bình dân thì có nhà nghỉ : Lũng Cũ ( Giá bình dân nhưng chất lượng phòng hơi Zn ) Khải Hoàn + Hoàng Ngọc hai nhà này giá cả chấp nhận được phòng đẹp và sạch có wifi nhưng tivi chi xem vtv3 tới 12h là tune off. còn về ăn uống em test hai nhà hàng được cho là lớn nhất ở đây là :
1, Quán Lan béo: Các món ăn ngon chỗ ngồi rộng và thoáng nhưng hôm em ăn món thịt xá xíu mà các bác nói là đặc chưng của quán thì thịt hơi có mùi tăng trọng. Về giá cả ở đây rẻ hơn chút ít so với nhà tiến nhị
2, Quán Tiến Nhị: Các món ăn ngon Chỗ ngồi hơi hẹp so với nhà bà lan nhưng nếu đi đoàn đông có thể bảo chủ quán bày trên tầng 2 vừa kín đáo và thoải mái 123 zoo. Quán này có các món đặc sản là : Lạp sườn và thịt bò khô
Nói chung là cả hai quán ăn trên đều ok nhưng cá nhân em sau khi test thiên về quá tiến nhị hơn vì theo em thấy món lạp sườn và thịt bò khô quán này ngon hơn và có cả wifi ( giá mắc hơn chút ít so với nhà bà lan nhưng để thưởng thức thì chấp nhận được).

Các pác tham khảo đi rồi tổ chức một chuyến vào giữa mùa đông lên đồng văn thưởng thức cái lạnh em tham gia với.

Lantrailt
20-11-2011, 18:01
AE nhà mình ai có ý đinh lên đồng văn alo cho nhà nghỉ trước nhà. em vừa phải dựng trại để ngủ ngoài đường rồi nè. Ở đồng văn theo em thấy Bình dân thì có nhà nghỉ : Lũng Cũ ( Giá bình dân nhưng chất lượng phòng hơi Zn ) Khải Hoàn + Hoàng Ngọc hai nhà này giá cả chấp nhận được phòng đẹp và sạch có wifi nhưng tivi chi xem vtv3 tới 12h là tune off. còn về ăn uống em test hai nhà hàng được cho là lớn nhất ở đây là :
1, Quán Lan béo: Các món ăn ngon chỗ ngồi rộng và thoáng nhưng hôm em ăn món thịt xá xíu mà các bác nói là đặc chưng của quán thì thịt hơi có mùi tăng trọng. Về giá cả ở đây rẻ hơn chút ít so với nhà tiến nhị
2, Quán Tiến Nhị: Các món ăn ngon Chỗ ngồi hơi hẹp so với nhà bà lan nhưng nếu đi đoàn đông có thể bảo chủ quán bày trên tầng 2 vừa kín đáo và thoải mái 123 zoo. Quán này có các món đặc sản là : Lạp sườn và thịt bò khô
Nói chung là cả hai quán ăn trên đều ok nhưng cá nhân em sau khi test thiên về quá tiến nhị hơn vì theo em thấy món lạp sườn và thịt bò khô quán này ngon hơn và có cả wifi ( giá mắc hơn chút ít so với nhà bà lan nhưng để thưởng thức thì chấp nhận được).

Các pác tham khảo đi rồi tổ chức một chuyến vào giữa mùa đông lên đồng văn thưởng thức cái lạnh em tham gia với.

Tớ đi phượt, chỉ cần đc tắm, có chỗ ngủ an toàn, ấm là quá tuyệt vời rồi, chứ không cần phải có cáp truyền hình đâu. ;)
Tớ thấy quán ăn ở cạnh khách sạn Cao Nguyên Đá cũng rất ngon đấy chứ. Giá nhà nghỉ của ks này thì mình không rõ, nhưng cháy phòng thường xuyên. Phòng khách của nó cũng êm, sang trọng như ở HN ý (bằng chứng là tá túc đc giấc ngủ trưa ngon lành với ghế êm và truyền hình cáp he he)

pisulate
25-11-2011, 12:41
Hèhè,có chỗ cho thuê đấy bác ơi,xe máy cũng khá ngon.Mỗi tội đắt vãi chưởng,200k/ngày.
@Vinhquydo: Thông tin xe Hà Nội-Hà Giang bác nhé:

- Ghế ngồi,giường nằm.

Thời gian xuất phát từ Hà Giang: 11:20/21:00/05:00

Thời gian Xuất phát từ Bến xe Mỹ Đình – Hà Nội: 13:00/21:00/05:00

Số điện thoại Liên hệ: 0904.366.279

Giá vé:Xe ngày 120K/ người (ghế ngồi). Xe đêm ghế nằm giá 170K/ người. Gửi xe (có người đi cùng) giá 300K/ xe

Để mai em về lục lại đống card chỗ thuê xe máy rồi quẳng lên cho bác sau nhé.
Googluck!
bác ơi share cho em cái thông tin xe máy trên Hà Giang đi bác, em tính đi tính lại nếu thuê xe từ Hà Nội và gởi xe lên Hà giang ko chừng còn mắc hơn 200k/ngày (em người tp HCM), được thì bác giới thiệu giùm em vài cung đường đẹp đi trong tầm 2 ngày cho em tham khảo nha.Thank bác

Vinhquydo
30-11-2011, 00:19
Lướt qua 4r thấy có đến 2 topic đi Hà Giang đón Tết Tây rồi, mà nhóm nào cũng gửi xe máy lên đó nữa chứ, các bác cho em hỏi xe khách chạy đêm từ bx Mỹ Đình HN lên HG có mấy chuyến vậy :( em sợ không đủ chỗ mà nhét xe nữa (người thì nhét đâu cũng được)

haphongson
28-01-2012, 12:02
Chào các bác trong forum. em là mem mới muốn hỏi các bác xem đi Hà Giang từ Thái nguyên. đi khoảng 3 ngày 3 đêm thì đi đến những địa điểm nào là phù hợp, chia làm mấy chặng ạ. Vì em chưa đi xa bao giờ nên hơi bỡ ngỡ, em phượt bằng xe máy ợ.
Mong các bác giúp đỡ

LikeTheSun
29-01-2012, 18:34
Chào các bác trong forum. em là mem mới muốn hỏi các bác xem đi Hà Giang từ Thái nguyên. đi khoảng 3 ngày 3 đêm thì đi đến những địa điểm nào là phù hợp, chia làm mấy chặng ạ. Vì em chưa đi xa bao giờ nên hơi bỡ ngỡ, em phượt bằng xe máy ợ.
Mong các bác giúp đỡ

Đường đẹp đi khoảng 6h kể cả nghỉ (7h-13h), đi Thanh Thủy rồi về Tp Hgiang lòng vòng, nhậu nhẹt, cà phê cà pháo, ngủ (Xong 1 ngày)
Ngày 2 đi cổng trời Quản Bạ, Thị trấn Tam Sơn, phố Cáo, Lũng Cú, nhà Vương, tối ngủ Đồng Văn, lại cà phê cà pháo
Ngày 3: Mã Pì Lèng (Mèo Vac - Yên Minh (hoặc từ đèo đi ngược về Đồng văn) - Hà Giang - Thái Nguyên (ngày này đi hơi nhiều có thể san sẻ cho ngày thứ nhất rồi đẩy lần lượt lên)
Cách khác: đi từ đêm hôm trước (22h ra cổng bến TN bắt xe giường nằm Mỹ Đình - Hà Giang 6h sáng hôm sau có mặt ở HG thuê, mượn, xe cũng là ý hay). Tớ toàn làm thế. Hoặc xe ô tô đi Hà Giang xuất phát tại TN 7h, 8h, 9h tại bến xe, lên HG rồi lại thuê xe ...

thanggu
29-01-2012, 19:43
Theo mình ngày 1: TN - HG - Quản Bạ (nếu lên được Yên Minh thì tốt)
Ngày 2: Yên Minh - Phố Cáo - Sùng Là - Nhà Vương - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc
Ngày 3: Mèo Vạc - Yên Minh - HG - TN

Sonvc
29-01-2012, 20:18
Mong các bác giúp đỡ

Mình nghĩ lịch trình của bạn nên cố gắng đi như thế này trong 3 ngày (3 ngày thôi là hơi mệt đấy nhất là chạy bằng xe máy vì gần như là đi liên tục)

Ngày 1: Cung đường: Thái Nguyên(6h sáng ) - Tuyên Quang (100 Km) – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang - Quản Bạ (40 km).
Tổng ~ 300 Km. (Cố mà phi tới Quản Bạ)
Kiếm nhà nghỉ ở Quản Bạ - ăn tối dạo chơi thị trấn Tam Sơn - lên tháp truyền hình Quản Bạ.

Ngày 2 : Cung đường: Quản Bạ (7h sáng ) - Yên Minh (50km ) – Đồng Văn ( 130km) – Lũng Cú (28 km) – Đồng Văn (28 Km) – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc.
Tổng cung đường ~ 270 km.
- Qua Quản Bạ 11km vào thăm làng văn hóa Quốc Gia Lùng Tám.
- Băng đèo đổ dốc về Yên Minh.
- Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất VN suốt dọc đường là thông .
- Nghỉ trưa Yên Minh – Phố Cao – Phó Bảng (1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang chụp ảnh tại cột mốc gianh giới Việt Trung, bạn muốn lên thì lên trên đó có cái cột tre chia đôi 2 bên...) – Đồng Văn: 130km.
- Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn.Thăm cao nguyên đá ĐV – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.
Nghỉ đêm Mèo Vạc.

Ngày 3 : Cung đường: TT.Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang – Tuyên Quang – Thái Nguyên.
Chạy thẳng Yên Minh qua Mậu Duệ - Du Già không quay lại đường Mèo Vạc - Đồng Văn nữa để đảm bảo lịch trình, nhưng sẽ tối muộn bạn mới tới nhà nếu mất thời gian dừng lại để chụp choẹt, ngắm cảnh.
Chúc vui.

duc manh
07-03-2012, 15:06
Hiiiiiiii. Mình là thành viên mới nhưng máu đi Phượt thì rất máu. Mình rất muốn được đi Hà Giang, thăm quan Đồng Văn, vượt đèo Ô Quy Hồ nhưng tình hình rất khó khăn là mình chỉ nghỉ được 03 ngày và 02 đêm cho cả chuyến đi. Đi đường xa ngày được >=400km trong vài ba ngày mình cũng chịu được ( Đã được kiểm chứng ). Mình mong các bạn pro giúp đỡ cho mình kinh nghiệm đi Hà Giang chuyến này: Lập hộ mình lộ trình đường đi, chỗ ăn nghỉ ( nếu được thăm cột cờ Lũng Cú nữa thì tuyệt ). Kính mong các bạn giúp đỡ!

thienlt
07-03-2012, 16:04
Ko biết xuất phát điểm của bác ở đâu, nếu ở HN thì hơi căng đấy nhỉ, riêng khoảng HN-HG đã mất gần trọn 1 ngày rồi.
Nếu bác thu xếp thêm đc 1 đêm nữa để ngồi oto lên hoặc về nữa thì ổn hơn đấy

Sonvc
07-03-2012, 16:24
Hài dà, dạo này sao nhiều bác máu dồn não đột ngột như thủy điện mở cổng xả lũ thế không biết...bạn muốn đi 3 ngày 2 đêm có đường đi được đấy nhưng đi xong về chắc chết...luôn, bạn nói bạn đi đường xa được >= 400 km ngày, tốt quá, nhưng đi có 3 ngày thì thăm thú chơi bời được rất ít...mong muốn của bạn chỉ là vượt Mã Pí Lèng và chơi Lũng Cú...thì chỉ đi 2 điểm này thôi đó nhé, đừng có vẽ thêm vài ba điểm khác, không đủ thời gian đâu.

Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang (300 km), nghỉ đêm Hà Giang sáng hôm sau chạy tiếp.
Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc (chừng 200 km), thăm cột cờ Lũng Cú và chạy đèo Mã Pí Lèng, nghỉ đêm Mèo Vạc. Ngày này bạn chỉ nên chạy chừng này thôi, để thời gian ra mà chơi bời tẹo, không đi Hà Giang về chẳng biết là mình đã đi thế nào?
Ngày 3: Mèo Vạc - Niêm Sơn - tt.Bảo Lạc - Tĩnh Túc (rẽ phải theo đường 212 hướng về Bắc Kạn) - Hà Hiệu - Nà Phặc - Bắc Kạn - Thái Nguyên - Hà Nội (390 km).

Lộ trình đường đi là thế, nhưng đi thế rất là mệt, nên để dịp nghỉ lễ 30/4 và 1/5 đi như thế có 4 ngày sẽ đỡ vất ngày quay về..
Ps: Mà chẳng biết mình trả lời có đúng chỗ không nữa, chứ thể nào không khéo Mod cũng chuyển bài...hay gì gì đấy...

Sonvc
07-03-2012, 16:48
bạn ah. mình ở HN, ngày 01 đi sớm, lên đến Tam Sơn hoặc Yên Minh. Ngày 02 lên Đồng Văn, vượt Mã Pí Lèng về Hà Giang. Ngày 03 HG-HN có hợp lý ko bạn nhi?

Nếu thời gian ko có thì có thể ko qua Lũng Cú các ban nhe

Mấy cái chỗ núi đôi Quản Bạ -Tam Sơn, rừng thông Yên Minh, cột cờ Lũng Cú, đèo Mã Pí Lèng thì để ngày thứ 2 trong lịch trình chạy, đỡ gấp gáp, nếu sớm thì có thể qua luôn được cả nhà Vua Mèo...chứ căng là căng ngày về thôi, ngày đầu tiên chạy từ HN lên Hà Giang nếu xuất phát sớm thì tạt qua luôn Hồ Noong mà chơi, Hà Giang - Hồ Noong: 17 km, rồi về nghỉ để sáng hôm sau tận hưởng dốc Bắc Sum trước khi tới Tam Sơn, và các điểm khác trên đường.
Ngày 3 thì bạn quay về rồi, không có thêm ngày thứ 4 thì nên đi thế thôi, nếu từ ngày thứ 1 mà muốn tới luôn Yên Minh sẽ không kịp, có chăng chỉ tới được Quản Bạ là sẽ muộn, như thế thì cố làm gì, để hôm sau, vẫn cung đường đấy mà chạy, vẫn dừng, vẫn được chơi không hay hơn sao?
Còn ngày về nếu không muốn qua Mèo Vạc - Niêm Sơn - tt.Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Hà Hiệu - Nà Phặc - Bắc Kạn - Thái Nguyên - HN thì ngày 2 sẽ phải đi Yên Minh bằng đường qua Du Già, hôm sau chạy về HN, quãng đường hơn 400 km, bạn chưa có nhiều thời gian đi các cung đường miền núi thì không nên chạy như thế.
Lịch trình mình đã tạm đưa ở trên, bạn cân nhắc xem xét kiếm thêm bạn mà chạy.

rangia2602
07-03-2012, 16:53
Ak, 3 ngày đi thoải mái mà
Bọn mình còn định đi cuối tuần nữa kìa ( vì đi rồi )
- Tối Thú 6 ra Mỹ Đình đi xe lên Hà Giang
- Sáng Thứ 7 thuê xe máy đi Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn
- Sáng CN chạy Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc ( ko có gì ) - Yên Minh - Hà Giang
- Tối Chủ Nhật 9h30 vẫn còn xe về Mỹ Đình
- 5h sáng Thú Hai về đến Mỹ Đình, về nhà tắm rửa ăn sáng đi làm bình thường
:))

TÍM
07-03-2012, 19:11
Chuẩn luôn bạn răng giả, mà mỗi ngày không đi quá 200km. Nhưng lịch trình của bạn có 2 ngày 3 đêm khác với lịch trình của chủ topic 3 ngày 2 đêm :D

Bạn ducmanh nên đọc nhiều thông tin về HG hữu ích trong Phượt, sẽ thấy 3 ngày 2 đêm là bình thường, ko khó khăn tẹo nào. Bạn thêm 1 đêm nữa thì đi luôn vài lịch trình kinh điển, chứ mỗi Lúng Cú với Mã Pì Lèng thì không phải nghĩ í

rangia2602
07-03-2012, 20:42
Bạn có 3 ngày :D ko hề gì
Thuê xe máy trước : gọi cho Thương 0917-765-459 : 200k/xe/ngày : Xe Wave 110 - ko fải cắm cúi gì cả
Hoặc Sơn : 0973570579
Cứ bảo là người của phượt.cơm nhé :))

Ngày 0 : HN - Hà Giang
- 7h tối ra bến xe Mỹ Đình gửi xe máy, lên xe Bằng Phấn hoặc Hải Vân, giá 200k rùi thì fải
- 4h sáng hôm sau đến Hà Giang thì ăn bát phở cho ấm bụng rồi 6h sáng nhờ nhà xe đưa xe máy ra bến xe cho mà phi

Ngày 1 : Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Sủng Là - Phó Bảng - Nhà Vương - Đồng Văn
Xõa thoải mái vào nhé, tối về đến Đv thoải mái

Ngày 2 : Đồng Văn : Đồn Cao - Lũng Cú - Mã Pí Lèng - chạy xuống Sơn Vĩ - ngủ Mèo Vạc

Ngày 3 : Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang : trả xe sớm, ăn tối, ra bến xe lên xe tối về Mỹ Đình

Sáng hôm sau 4h sáng về đến Mỹ Đình lấy xe máy về nhà tắm rửa ăn sáng đi làm phình phường

:))

WHITE TIGER
07-03-2012, 22:43
\Hiiiiiiii. Mình là thành viên mới nhưng máu đi Phượt thì rất máu. Mình rất muốn được đi Hà Giang, thăm quan Đồng Văn, vượt đèo Ô Quy Hồ nhưng tình hình rất khó khăn là mình chỉ nghỉ được 03 ngày và 02 đêm cho cả chuyến đi. Đi đường xa ngày được >=400km trong vài ba ngày mình cũng chịu được ( Đã được kiểm chứng ). Mình mong các bạn pro giúp đỡ cho mình kinh nghiệm đi Hà Giang chuyến này: Lập hộ mình lộ trình đường đi, chỗ ăn nghỉ ( nếu được thăm cột cờ Lũng Cú nữa thì tuyệt ). Kính mong các bạn giúp đỡ!

Thay vì 3 ngày 2 đêm thì đi 3 ngày 3 đêm đi.Tối đầu ngủ tại Tuyên Quang hoặc Hàm Yên

Ngày 1 từ Tuyên Quang-Hà Giang-Quảng Bạ-Yên Minh(Ngủ lại)
Ngày 2 Yên Minh-Mèo Vạc-Mã Pì Lèng-Đồng Văn-Lũng Cú (Ăn trưa)-Nhà Họ Vương-Phố Cáo-Sủng Là-Yên Minh-Tam Sơn(ngủ đêm)
Ngày 3 Tam Sơn về Hà Giang thẳng về HN

Đi ít nơi thôi để tập trung,đừng có đi tham sang tận Tĩnh Túc để về đường Bắc Cạn

Sonvc
08-03-2012, 08:38
Giờ thì bạn chủ thớt yên tâm về lộ trình đi đường rồi nhé, rất nhiều cao thủ đưa những cung đường hay, giờ là tùy bạn chọn lịch trình nữa thôi và cũng tùy cách bạn muốn phượt, muốn trải nghiệm như thế nào nữa? Giờ bạn chỉ việc chọn ngày lành, tháng tốt, lịch trình vậy là lên đường thôi.
Chúc có một chuyến đi vui vể về miền đất biên ải nơi địa đầu ấy.

rangia2602
08-03-2012, 11:05
Đúng là nhiều người yêu Hà Giang thật :)
Mình đi 4-5 lần rồi 30/4 này lại muốn lên tiếp :)

Bạn chủ đã có 02 cách lựa chọn đi bằng xe của mình hoặc xe thuê rùi nhé, chúc vui!

P/S : đi xe của mình hoặc xe thuê thì chi phí tương đương như nhau, nhưng xe của mình thì yên tâm hơn và có trải nghiệm trên đường nhiều hơn tý, bù lại đi oto và xe máy thuê thì khỏe người hơn tý .

Sonvc
09-03-2012, 11:58
Cụ ơi, cụ lại đi về Hà Giang à? Thông tin nhà cụ cần nó ở hết đây này: https://www.phuot.vn/threads/4404 Thông tin cung đường Hà Giang, có đủ các chỗ chơi, ăn, ngủ, thời gian kèm theo nữa rồi đấy...và đây nữa nè: https://www.phuot.vn/threads/29823 nội dung nhà cụ cần ở mấy cái trang cuối đó.
Cụ đi chơi vui vẻ nhé.

vinaae
21-03-2012, 09:29
Tình hình là tụi mình định đi Hà Giang vào cuối Tháng 3 này, thời gian dự kiến là 2 ngày 3 đêm (tối T6 đi xe giường nằm từ Mỹ Đình và tối Chủ Nhật lại 'nằm' về HN). Địa điểm xuất phát là Hà Nội.
Qua tham khảo mình định sẽ đi ít nhất là Hà Giang, Quản Bạ, Đồng Văn, Lũng Cú... thêm được điểm nào nữa càng tốt (vấn đề này nhờ các tiền bối đi trước tư vấn giúp).
Dự định:
Ngày T7 đi từ Hà Giang lên Đông Văn (trên đường ngó nghiêng)
Ngày CN đi chợ Đồng Văn, Lũng Cú rồi chiều bắt xe về Hà Giang (chỗ này không biết trên ĐỒng Văn có thuê được xe máy đi Lũng Cú không ạ?)
Tối CN về HN.
Vấn đề vướng của tụi mình là không tự tin đi xe máy từ Hà Giang lên Đồng Văn (hihi, sợ quá sức vì T2 về lại đi làm bình thường). Ưu điểm là ko sợ say xe.
Vì thế nhờ ai có kinh nghiệm đi xe khách từ Hà Giang lên Đồng Văn (làm sao mà giữa đường có thể xuống thăm 1 vài điểm đáng xem nữa là tốt nhất ạ; thậm chí có thể đi 1 chuyến xuống ngang đường thăm thú rồi lại bắt 1 chuyến xe khác lên Đồng Văn, miễn là không bị đi bộ lên Đồng Văn là được ạ).
Nhờ các tiền bối nhiều kinh nghiệm chỉ giáo, vì sức khỏe không cho phép 'phượt' đúng nghĩa nhưng mình vẫn có ao ước được đặt chân lên các vùng miền khác nhau, chứ cứ cung đường bộ như dọc miền Trung thì mình đi ngon lắm.
Cám ơn các bác trước.(beer)(beer)(wait)

Nguoi_Binh_Duong
02-04-2012, 16:25
Vì thế nhờ ai có kinh nghiệm đi xe khách từ Hà Giang lên Đồng Văn (làm sao mà giữa đường có thể xuống thăm 1 vài điểm đáng xem nữa là tốt nhất ạ; thậm chí có thể đi 1 chuyến xuống ngang đường thăm thú rồi lại bắt 1 chuyến xe khác lên Đồng Văn, miễn là không bị đi bộ lên Đồng Văn là được ạ).
.(beer)(beer)(wait)

Chuyến đi này đã gần 2 năm, hi vọng các thông tin này còn giá trị, giúp bạn phượt bằng ô tô trên cung đường Hà Giang:
https://www.phuot.vn/threads/12618-Bình-Dương-đi-Hải-Phòng-Hà-Nội-–-Hà-Giang-Cao-Bằng-Bắc-Cạn-Hà-Nội-Ninh-Bình

doun
04-04-2012, 13:20
[QUOTE=CVN;34115]Trên đường từ Đồng Văn qua Mèo Vạc, các bác nhớ dừng lại thật nhiều mà chiêm ngưỡng cảnh đẹp mê hồn của con đèo Mã Pì Lèng nổi tiếng, nơi hàng vạn nhân công đã treo mình trên vách núi treo leo để hoàn thành trong thời gian 6 năm:

https://www.phuot.vn/imagehosting/847f97b8b8b08b.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9658)

Em chả phải dân Nam "định" hay Hải "dương" nhưng bác nào khắc đá cái tên địa danh thế này em tự ái quá.

Sonvc
05-04-2012, 11:49
Các bác cho em hỏi Bác nào đã đi từ thị Xã Cao bằng sang thị trấn Đồng văn của tình hà giang theo quốc lộ 34 chưa ạ?em xem có mấy hình các bác ấy vượt bằng bè qua sông kinh quá.em không biết bơi lên sợ quá à?em xin cảm ơn các bác ạ:)

Từ Tx.CB đi Đồng Văn - Hà Giang theo đường 34 mà không muốn vượt sông bằng mảng thì đi thế này: Tx.CB - tt.Nguyên Bình - tt.Bảo Lạc - tt.Bảo Lâm, từ Bảo Lâm đi về Niêm Sơn - Mèo Vạc qua cầu bê tông tại xã Lý Bôn, đi đường này khỏi lo vượt sông bằng mảng, vì tuyến đường bộ nối tt.Bảo Lâm với Mèo Vạc đã hoàn thiện hơn 10 năm nay rồi. Tuyến đường để vượt sông bằng mảng đi thế này: tt.Bảo Lạc - Cốc Pàng - Đức Hạnh, vượt qua sông Nho Quế tại xã Đức Hạnh để tới Khau Vai - Mèo Vạc, bạn không đi đường này thì sẽ không phải lo chuyện vượt sông bằng mảng nữa.

Gin89
14-04-2012, 04:33
Chả là sắp tới 30/4 e cùng mấy người bạn có chuyến lên Hà Giang và có ý định là cắm trại 1 đêm bên sông Nho Quế.
Ý tưởng thì rất hay ho nhưng mà e muốn hỏi ý kiến các bác trên này xem có khả quan không.
Bọn e đang băn khoăn về các vấn đề như là về bên phiên phòng, dân bản, và cả thổ phỉ nữa...
Vì cũng chưa có kinh nghiệm gì trong vấn đề này nên mong các bác giúp đỡ, cho ý kiến.
Em xin chân thành cảm ơn ạ !

ikute_net
17-04-2012, 17:51
:)) thổ phỉ nhiều lắm anh ơi

ikute_net
17-04-2012, 17:53
:D em đùa tẹo thôi, nói chung là cũng được anh ạ, vào làm quen với mấy nhà dân, mấy anh biên phòng càng tốt, đề phòng bất chắc , nhưng cũng phải cẩn thận , dân bản giờ cũng khôn lắm, đôi khi cũng cần đề phòng ^^

HarryBui
19-04-2012, 10:31
Tốt nhất là cứ cắm trại sát đồn biên phòng hay nhà trưởng thôn nào đó cho nó lành...

Gin89
25-04-2012, 22:48
Em đã hỏi nhà nghỉ ở đó và họ bảo là chưa thấy đoàn nào cắm trại ở đấy bao h = )))
Em cũng đã hỏi thêm về tình hình an ninh và nhân dân quanh khu vực thì cũng hoàn toàn ok. Đồng Văn cũng k phải huyện giáp ranh nên cũng k có vấn đề gì lớn lắm, thổ phỉ cũng không có, người dân cũng hòa đồng thân thiện.
Em đã quyết định là vẫn tiến hành việc cắm trại nêu trên. Xin cảm ơn các bác rứt nhều <3

lonelyplanet_tam
13-05-2012, 16:55
Chào các bác,

Cuối tuần sau em đi Hà Giang, ôm của em thích ở homestay nên nhờ các bác tư vấn chút xem ở Đồng Văn, Xín Mần và Hoàng Su phì có chỗ nào cho tá túc ở nhà dân không ạ? Liệu có này sinh khó khăn gì khi ở như vậy không?

quycoctu
13-05-2012, 22:38
Có bạn nào trên phuot đi các cung sau thì góp ý giùm quỷ tình hình đường xá xe máy chạy có tốt không, gấp gấp nhé vì 18/5 khởi hành rồi. Cảm ơn mọi người.
1.Cốc Pài đi Vinh Quang theo đường:Cốc Pài - Nà Sài - Ma Dĩ Vàng - Ma Xì Sầu - Ma Lỳ Sán - Vinh Quang.

2.Vinh Quang đi Hà Giang theo đường: Vinh Quang - Cáo Phìn - Bản Phố - Nậm Lịch - rồi đâm ra QC 2C chạy về Hà Giang.

lonelyplanet_tam
14-05-2012, 11:00
Đây bác ạ, đọc phần 4 sẽ có đoạn từ Thanh Thủy về Hoàng Su Phì. http://my.opera.com/dauhuyngoc/blog/2012/04/24/phan-i

lonelyplanet_tam
16-05-2012, 22:34
Chào các bác, có ai đi đoạn từ Bắc Hà - Si Ma Cai - Pha Long - Lào Cai trong 1 ngày có kịp trước 5h chiều không ạ? Sáng ngày hôm sau em phải bay sớm nên nếu về trễ thì toi.

ovuong
16-05-2012, 22:52
Chào các bác, có ai đi đoạn từ Bắc Hà - Si Ma Cai - Pha Long - Lào Cai trong 1 ngày có kịp trước 5h chiều không ạ? Sáng ngày hôm sau em phải bay sớm nên nếu về trễ thì toi.

Thoải mái bác ạ. Hôm nọ em chạy từ Bắc Hà tầm 10h sáng mà 4h đã có mặt ở Lào Cai rồi. Đường dễ đi lắm, chỉ có đoạn từ Simacai lên Pha Long là xấu tý thôi, còn lại là ngon lành hết rồi. Bắc Hà - Simacai - Pha Long - Mường Khương - Lào cai dài chừng 150km thôi bác ạ. Chạy ngon lành.

ovuong
17-05-2012, 07:51
Quá tốt! Cám ơn bác, mình sẽ đi cung này.

Đến Pha Long nếu bác muốn tiết kiệm thời gian thì không đi vào cửa khẩu, từ Pha Long vào Cửa khẩu chừng 6km thôi nhưng đường xấu, có thể bỏ qua được mà chạy thẳng về Mường Khưong luôn. Bắc Hà đang mùa đào và mận rất ngon. Bác để ý nhé. Chợ Phiên Bắc Hà là chủ nhật, Cán cấu là thứ 7, Simacai là chủ nhật.

quycoctu
17-05-2012, 07:52
Mai là lên đường rồi. Sáng 19/5 khởi hành từ Lào Cai-> Si Mai Cai-> Bắc Hà-> Hoàng Su Phì->Đồng Văn->Bảo Lạc Pắc Pó->Bản Giốc->Phụ Hòa-> Lạng Sơn-> Hà Nội. ANh em phượt nào có dịp cùng gặp thì cafe dọc đường nhé. :D

ovuong
17-05-2012, 14:20
Hi ovuong,
Tiện bạn cho quỷ điện thoại được không? Quỷ muốn hỏi thăm vài điểm cung đường Lào Cai, Hà Giang, Cao Bằng. Mai quỷ đi rồi. Cảm ơn bạn.
ĐT quỷ:0949057799

Ok, rất sẵn lòng: 0915.532.111

Xoài
22-05-2012, 09:26
Từ Tx.CB đi Đồng Văn - Hà Giang theo đường 34 mà không muốn vượt sông bằng mảng thì đi thế này: Tx.CB - tt.Nguyên Bình - tt.Bảo Lạc - tt.Bảo Lâm, từ Bảo Lâm đi về Niêm Sơn - Mèo Vạc qua cầu bê tông tại xã Lý Bôn, đi đường này khỏi lo vượt sông bằng mảng, vì tuyến đường bộ nối tt.Bảo Lâm với Mèo Vạc đã hoàn thiện hơn 10 năm nay rồi. Tuyến đường để vượt sông bằng mảng đi thế này: tt.Bảo Lạc - Cốc Pàng - Đức Hạnh, vượt qua sông Nho Quế tại xã Đức Hạnh để tới Khau Vai - Mèo Vạc, bạn không đi đường này thì sẽ không phải lo chuyện vượt sông bằng mảng nữa.

Xin lỗi bác Sonvc, không biết bác có nhầm không chứ từ Cao Bằng, qua Bảo Lạc khoảng 15km là qua cầu Lý Bôn đi Mèo Vạc rồi chứ có đi qua Thị trấn Bảo Lâm đâu. Từ khi cầu Nhiệm ở Niêm Sơn hoàn thành (cách đây khoảng gần 4 năm) thì từ Mèo Vạc đi Cao Bằng hoặc ngược lại các phương tiện giao thông đều đi đường này.

lonelyplanet_tam
24-05-2012, 14:30
Có bác nào chụp mốc 422 ở Lũng Cú rồi cho mình xem hình với, biết nó ở quanh quẩn chỗ đường bị chặn nhưng không thấy nó đâu cả.

ovuong
24-05-2012, 14:52
Có bác nào chụp mốc 422 ở Lũng Cú rồi cho mình xem hình với, biết nó ở quanh quẩn chỗ đường bị chặn nhưng không thấy nó đâu cả.

Đây bác này:

http://ttvnol.com/f_233/1435036/page-15

Sonvc
24-05-2012, 17:05
Xin lỗi bác Sonvc, không biết bác có nhầm không chứ từ Cao Bằng, qua Bảo Lạc khoảng 15km là qua cầu Lý Bôn đi Mèo Vạc rồi chứ có đi qua Thị trấn Bảo Lâm đâu. Từ khi cầu Nhiệm ở Niêm Sơn hoàn thành (cách đây khoảng gần 4 năm) thì từ Mèo Vạc đi Cao Bằng hoặc ngược lại các phương tiện giao thông đều đi đường này.
Ừ, đúng rồi. Thật ra cái ngày mình đi qua đây đã làm quái gì có cái huyện Bảo Lâm và tt. Bảo Lâm chứ, giờ địa giới hành chính thay đổi cứ phải thêm vào cho các bác biết mình đi vào đâu, chứ cái năm 90 ấy thì cây số 2, cây số 8, cây số 15...thế là đến.

Không biết bạn đã đi lên cột 422 bên Hà Giang nữa chưa? Nếu chưa đi thì lúc nào đó rảnh ngó qua, cái cột này đoàn nhà hagattin cũng có lên tháng 10/2011 vừa rồi (đi sau mình chừng nửa năm)
Cái cột cờ Lũng Cú cao to, lá cờ 64 mét ấy là tượng trưng...còn hàng thì đây:

https://direct2.anhso.net/540/11/110500/2192011134611504.jpg (http://anhso.net/Sonvc/photo/4682564/P270411-16-13/)

Mọi người đi theo con đường phía dưới cái cột cờ to, đi đến chỗ đường cụt đó (chưa sang đất TQ đâu nha) thì dừng lại leo lên đoạn (đi từ cột to vào là bên tay phải, leo qua cái ta luy ấy, còn quay lưng đi về thì ngược lại) là tới cái cột 422 này, nó nằm ở dưới thấp...chứ không phải trên đỉnh đâu nhé...

lonelyplanet_tam
25-05-2012, 22:34
Hi, mình đã đi theo bảng chỉ dẫn và cũng bị lạc như mấy tên đi trước. Rõ ràng là chỉ 0,3km nữa nhưng tới chỗ đường bị chặn vẫn ko thấy mốc đâu, leo lên sườn đồi bên cạnh nhó quanh quẩn mà không thấy, chỉ có 1 chòi canh của TQ , bọn mình xém chút nữa qua tới đoạn đường đi tuần của họ luôn nhưng ngại quá ko dám, quay trở lại. Chỉ thấy được mốc 423 toàn chữ tàu thôi. bên Vn nhà mình ko biết sao bảng chỉ đường đề rất rõ ràng nhưng cột mốc lại để nơi khó thấy và rất dễ đi nhầm qua đất TQ, nếu ko xài máy supperzoom thì mình cũng nghĩ mốc trên đỉnh núi phía gần kia là của VN. Sau này về tìm lại thì rất nhiều người và hình ảnh nói răng mốc 422 ko ở trên đỉnh núi mà ở lưng chừng nên mới hỏi lại các bác ạ. Ko đi được mốc này hơi bị tức :D

Nhìn kỹ thì có vẻ như là mốc 422 nằm bên trái, 423 nằm bên phải,.. chả hiểu sao nữa.

windseraph
27-05-2012, 14:05
Chào các bác. Chẳng là cuối tuần này em có dự định lên Hà Giang một chuyến 3 ngày 3 đêm như này :
- Đêm đầu tiên em nhảy xe Hải Vân, 5h sáng lên Hà Giang rồi ngày hôm đó lang thang lên Đồng Văn như lịch trình bình thường, tham quan các nơi.
- Đêm thứ hai ngủ ở Đồng Văn. Sáng hôm sau dậy đi về Mèo Vạc.

Đến đoạn này thì em bị phân vân ạ. Theo như em tìm hiểu thì có 2 hướng, một là từ Mèo Vạc rẽ tỉnh lộ 182 về Yên Minh rồi đi tiếp về Hà Giang rồi ngủ lại Hà Giang để ngày hôm sau về thẳng Hà Nội, hình như đoạn đường này các bác vẫn hay gọi là Mậu Duệ Du Già Minh Ngọc ấy ạ. Hướng thứ hai là em đi Mèo Vạc thẳng xuống Bảo Lạc, ngủ lại Bảo Lạc rồi hôm sau đi đường Tĩnh Túc, Hà Hiệu, Nà Phặc về Bắc Kạn về Hà Nội.

Các bác làm ơn cho em hỏi đường nào dễ đi hơn, tại em có đi cùng một bạn ... nữ nên không dám chiến đấu nhiều :P Trước đây em đã từng đi về qua ngả Bảo Lạc - Tĩnh Túc nhưng đoạn đường qua Hà Hiệu - Nà Phặc khá xấu, em sợ rách lốp thì lại mếu giữa đường :( Không biết ngả Mậu Duệ - Du Già có đoạn nào xấu không ạ ?

Sonvc
27-05-2012, 14:35
[QUOTE=lonelyplanet_tam;608541]Hi, mình đã đi theo bảng chỉ dẫn và cũng bị lạc như mấy tên đi trước. Rõ ràng là chỉ 0,3km...
[\QUOTE]
Thì đúng là 0.3 km, cũng có rất nhiều đoàn đi tìm cái cột 422 này nhưng cứ mải tìm trên "đỉnh", chẳng để ý gì hết nên mới có cái chuyện một nhà xuyên việt ra đi tới Hà Giang, lên Lũng Cú rồi, vòng qua tìm cột 422 hoài mà không thấy đâu hết, thấy cái mốc chỉ còn cách 0.3 km...và không thấy nên uất sao đó dùng pts sửa ảnh cái cột chỉ 0.3 km thành luôn 300 km, đến là hài =)) , chuyện này thì các bác trong sg hỏi bác có nick là bacthangdau ấy là rõ...há há.
@windseraph: Ngả đường Mậu - Du thì xấu và xấu rõ rồi, có đoàn nhà bác tete mới qua ngả đó về đang viết hồi ức đấy https://www.phuot.vn/threads/39228 bạn coi qua để biết đường.
Còn đoạn Tĩnh Túc - Hà Hiệu - Nà Phặc - Ba Bể - Bắc Kạn -Hà Nội thì đường tốt hơn xưa nhiều rồi, cái đoạn Hà Hiệu - Nà Phặc đường nhựa ngon rồi nhé, đoạn Tĩnh Túc về cũng thế.
Bạn hỏi đường nào dễ đi hơn thì đường này nhé: Mèo Vạc - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Nà Phặc - Ba Bể - Hà Nội.

lonelyplanet_tam
30-05-2012, 14:50
Hi, thật ra là 3 đường đi chứ có phải 2 đâu, từ Mèo Vạc về Yên Minh qua ngã Mậu Duệ đường vẫn đẹp lắm, có điều vắng thôi, đừng rẽ vào Du Già là được. Tuần vừa rồi mình rẽ vào Du Già, xém chút nữa bị kẹt trong ấy do trời mưa, đường khó đi kinh khùng, may mà bạn ôm của mình cũng khá.

ducmu
30-05-2012, 19:08
e được biết thì Hà Giang là địa điểm du lịch thú vị vì rất nhiều địa điểm có thể đi, e đã search đc rất nhiều thông tin nhưng tổng kết lại vẫn chưa chốt đc 1 số vấn đề nên cần các a chị giúp :D

1.Hành trình
e search đc rất nhiều địa danh, nhưng ko biết là vị trí của nó thế nào?tức là sắp xếp các địa danh gần nhau thế nào để lập nên 1 hành trình đi cái nào trc cái nào sau ý ạ?

2.Phương tiện
e muốn đi ô tô đến Hà giang, sau đó theo hành trình đã chọn ở trên đi các phương tiện thế nào? (tức là cái nào có thể đi bộ, cái nào cần đi ôm...??)

2.Nhà nghỉ, khách sạn
Với hành trình trên thì ở khách sạn nhà nghỉ nào ạ??

cái "HÀNH TRÌNH TRÊN" là cái mà e đang cần các a chị tư vấn đó ạ :D

còn đây là thông tin e tìm đc

phương tiện

- Đi bằng ôtô:
*Từ Hà Nội, bạn đi xe khách Hà Nội - Hà Giang từ bến xe Mỹ Đình, sau đó đi xe Quản Bạ - Đồng Văn từ bến xe Hà Giang.
*Đến Đồng Văn thì thuê xe ôm để khám phá các điểm du lịch của Đồng Văn (ở Đồng Văn không có dịch vụ cho thuê xe máy)
- Xe KHẢI HUYỀN Tuyến Hà Nội - Hà Giang
- Xe CẦU MÈ Tuyến Hà Nội - Hà Giang
- Xe BẰNG PHẤN Tuyến Hà Nội - Hà Giang

*Tại Hà Giang các bạn có thể nghỉ tại các khách sạn có giá trung bình 170.000- 350.000 như khách sạn Huy Hoàn, khách sạn Công đoàn, khách sạn Khánh Linh, khách sạn Cao Nguyên Đá (ở thị trấn Đồng Văn).
*Theo các tài xế xe khách và một số khách du lịch "bụi". khách sạn tốt nhất ở Đồng Văn là khách sạn Hồng Ngọc nằm ngay thị trấn gần chợ phiên Đồng Văn, giá phòng từ 120.000 đồng đến 180.000 đồng/phòng (phòng có hai hoặc 3 giường). Nhà UBND thị trấn cũ ở cuối dãy phố cổ nay cũng là nhà nghỉ bình dân (có thể ngủ với giá 20.000 đồng/người) . Có khoảng 6 - 7 nhà nghỉ quanh đó giá rẻ hơn, dao động từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng/phòng.

https://nm0.upanh.com/b5.s28.d1/936fc2fa9a2d1d12a6f380e120c5ce04_45471520.ks1.jpg
https://nm7.upanh.com/b1.s27.d1/3b7a371779923fb12ff7eaa49152e8d9_45471517.ks2.jpg

cái chính đây: các địa điểm vui chơi

Tên
Chợ vùng cao Đồng Văn

Lũng Cú

Bãi đá cổ Nấm Dẩn - Vẻ đẹp bí ẩn

Dinh họ Vương

Núi đôi Quản Bạ

Chợ tình Khau Vai

Cao nguyên Đồng Văn

Cổng trời Sà Phìn
Thị Trấn Cổ trên Cao Nguyên Đá.
nhà vua Mèo Vương Chí Sình.
Chợ phiên Đồng Văn
Khu vực phố cổ Đồng Văn
leo núi Đồn Cao
Thiên hạ đệ nhất đèo Mã Pí Lèng
Chợ Mèo Vạc

ducmu
31-05-2012, 14:16
ko ai biết ạ :(

Chitto
31-05-2012, 18:24
ko ai biết ạ :(

Rất nhiều người biết, nhưng đơn giản là mọi người đã trả lời những câu hỏi thế này rất nhiều lần rồi, và các trả lời đó được tập hợp trong một topic chuyên biệt về Hà Giang. Bạn chịu khó lướt qua các topic trong này đi. Đọc hết topic Hà Giang đó thì bạn sẽ có câu trả lời cho mình ngay thôi.

lonelyplanet_tam
03-06-2012, 00:36
Bác Chitto nói đúng, trước khi hỏi thì phải search đi, chia sẻ nhiều lắm rồi đó

https://www.phuot.vn/threads/39996-Kinh-nghi%E1%BB%87m-t%E1%BB%AB-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-H%C3%A0-Giang?p=615731#post615731

Nhà nghỉ ở HG thổ địa cho 2 nơi Đức Lan và Khánh Huyền, mình ở Khánh Huyền 180k. 2 giừong
địa điểm, cung bạn tự search nhé.

canava
07-06-2012, 07:08
sắp tới e dự định đi hà giang trong 6 ngày.đây là lần đầu tiên em đến hà giang nên ko biết cung đường đi từ cẩm phả-quảng ninh đến hà giang gần nhất.bác nào biết đường hướng dẫn em với.cám ơn các bác nhiều lắm

Cảnh Già
07-06-2012, 12:25
Mình đi hôm chợ tình 14/4 đi theo cung này
http://nn9.upanh.com/b4.s28.d2/785b2ca698657e7d8e50b752c93fb90e_45814509.untitled ud.jpg (http://www.upanh.com/untitledud_upanh/v/1ru1eb1ofrc.htm)
Đừong chỉ xấu từ tx cao bằng lên hà giang do đừong đang làm rất khó đi.nhưng với tinh thần tất cả vì Hà giang nên cứ phi thui :))

Cảnh Già
07-06-2012, 12:32
http://nn6.upanh.com/b4.s1.d4/6e1a586c403b5af9b644fda207884b54_45814726.dsc00530 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00530_upanh/v/0ru2bb9o8bn.htm)
http://nn7.upanh.com/b6.s29.d2/39261723fe0450b1c4e62f6e9620b0cc_45814807.dsc00559 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00559_upanh/v/bru0fb6o8yd.htm)
http://nn4.upanh.com/b6.s5.d2/c157467cb1eb9bdbf2f8861ee20c2376_45814954.dsc00692 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00692_upanh/v/4ru05b6x0cn.htm)

Cảnh Già
07-06-2012, 12:38
http://nn0.upanh.com/b5.s28.d3/dcf472ef5932707eeb9cfb27722b7601_45815120.dsc00830 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00830_upanh/v/4ru7fbcx1if.htm)
http://nn5.upanh.com/b5.s1.d4/76ad55fb7e5b48cf2af6c85794abe8af_45815175.dsc00846 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00846_upanh/v/eru57bbx9he.htm)
http://nn0.upanh.com/b4.s26.d2/b8eece0bf899db833c6adf7e4cb09644_45815250.dsc00843 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00843_upanh/v/5ru9ebdx7dl.htm)

Cảnh Già
07-06-2012, 12:39
Lúc về khong đi đừong cũ nữa mà đi qua Tuyên quang-hà nội-hải dưong-quảng ninh :D
http://nn0.upanh.com/b6.s26.d1/35b795f7831129d19cc38871e7f258b9_45815280.dsc00855 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00855_upanh/v/1ru6bbax4qw.htm)

Xoài
07-06-2012, 14:58
Bạn đi theo cung đường này: Tiên Yên - Đình Lập - Lạng Sơn - Thất Khê - Đông Khê - Cao Bằng - Nguyên Bình - Tĩnh Túc - Bảo Lạc - Mèo Vạc (qua Bảo Lạc khoảng 15km qua cầu Lý Bôn đi Mèo Vạc). Từ Mèo Vạc bạn bắt đầu chương trình khám phá Hà Giang theo cung đường: Đồng Văn - Yên Minh - Quản Bạ - Thành phố Hà Giang. Từ Hà Giang, nếu bạn muốn về thì có nhiều lựa chọn, tùy theo quỹ thời gian, có thể chạy Hà Giang - Bắc Mê - Bảo Lâm - Bảo Lạc...về theo đường cũ. Hoặc chạy QL2 về cũng được.

canava
07-06-2012, 21:08
Bạn đi theo cung đường này: Tiên Yên - Đình Lập - Lạng Sơn - Thất Khê - Đông Khê - Cao Bằng - Nguyên Bình - Tĩnh Túc - Bảo Lạc - Mèo Vạc (qua Bảo Lạc khoảng 15km qua cầu Lý Bôn đi Mèo Vạc). Từ Mèo Vạc bạn bắt đầu chương trình khám phá Hà Giang theo cung đường: Đồng Văn - Yên Minh - Quản Bạ - Thành phố Hà Giang. Từ Hà Giang, nếu bạn muốn về thì có nhiều lựa chọn, tùy theo quỹ thời gian, có thể chạy Hà Giang - Bắc Mê - Bảo Lâm - Bảo Lạc...về theo đường cũ. Hoặc chạy QL2 về cũng được.

bác ơi.đi đường đình lập thì khoảng bao nhiêu km hả bác.cám ơn bác nhé

thienthu317
17-06-2012, 22:33
Anh chị ơi. e với 1 đứa bạn nữa định cuối tháng 10 ( 10/2012) này đi Hà Giang. Nhưng mà là con gái nên không đi xe máy xa được. cuối tháng 10 có anh chị nào đi Hà Giang không? cho e đi ké với ạ. chứ đi ô tô chán chết ;)

ast832004
18-06-2012, 02:11
các bác tiện thể cho em hỏi luôn một tẹo về thông tin Hà Giang với ạ, xin phép bác chủ topic cho em ké 1 tí

Chả là mấy ngày cuối tháng 8 em định đi Hà Giang với bạn, em muốn hỏi ở thời gian đó thì Hà Giang có bị mưa không ạ?? Nếu mưa thì có nguy hiểm như kiểu lở đất sạt ruộng không ạ?? và liệu bọn em có gặp được mùa lúa hay cái gì thú vị của Hà Giang vào thời gian đó không??

Các bác thông cảm, em đã thử tìm thông tin nhưng chưa thấy ai update về khoảng thời gian này (cuối tháng 8), mà hoàn cảnh xô chậu, em chỉ đi được vào thời gian đấy, nếu có bác nào đã đi rồi có kinh nghiệm làm ơn giúp em với, em xin chân thành cảm ơn các bác.

thienthu317
18-06-2012, 19:25
Hay là đi tháng 10 với bọn mình luôn. Tháng 10 mùa hoa tam giác mạch. Tháng 8 đi thấy chẳng có gì cả. không ai khen tháng 8 ở hà giang cả :)

Mr.Se7ven
18-06-2012, 21:54
Đường lên Hà Giang khá đẹp, chỉ có điều nếu đi xe máy thì khá trường kỳ đấy
Hà Giang tầm cuối tháng 10 mới có hoa tam giác mạch, đúng mùa thì chuẩn rồi. May ra thì gặp đc ruộng lúa gặt muộn, vì hình như tầm tháng 9 là mùa lúa chín đẹp nhất rồi.
Nhóm mình tính đi Hà Giang lần nữa nhưng phải cân đối thời gian vì thời gian đó không có đợt nghỉ dài, chỉ có đợt 02/9. Phải đi làm mà :D
Các bạn ở đâu? Sinh viên hay đi làm rồi? Nếu ok thì nhập nhóm

Mong lần nữa chạy qua Mã Pì Lèng ngắm sông Nho Quế...Hà Giang nhiều cảm xúc quá

ast832004
18-06-2012, 23:20
hix, ltháng 10 thì em lại bị bận mất rồi ạ
cơ bản là bọn em chỉ rỗi vào cuối tháng 8 đến mấy ngày đầu tháng 9 thôi ạ, em nghe loáng thaongs thì thấy bảo thời gian đó là mùa mưa, có cả lở đất mà hoảng hốt quá, chẳng dám lên lịch đi nữa. hix

bác Mr.se7ven nói vậy thì chắc cuối t8 sẽ là mùa lúa ấy nhỉ. hehe, thế thì thích thật đấy

em là sinh viên thôi ạ, đến đầu tháng 9 là đi học mất rồi, nên chẳng chơi bời gì được.

thienthu317
19-06-2012, 00:21
Nếu đi tầm 3 ngày thì e đi được tháng 9 đã có hoa tam giác mạch chưa ạ. e cũng là sinh viên thôi. e với 1 đứa bạn nữa. 2 đứa con gái. không đi xe máy đường xa được. Mà đi ô tô thì còn gì là thú ạ.
Nghỉ học 3 4 ngày thì e Ok ạ. vì trường đăng kí tín chỉ. học hôm nào cũng được mà:)

Hoangtuanhuy
21-06-2012, 20:27
Mình muốn hỏi mọi người mình có 3 ngày nghỉ.tính đi Hà Giang 3 ngày.mỗi ngày có thể đi khoảng 320km.mình tính muốn đi đèo mã pi lèng,cột cờ lũng cú.thì cung dường như thế nào.1 ngày đi từ Hà Nội tới Hà Giang.ngày sau đi Hà Giang- Lũng Cú- hà giang.ngày cuối từ Hà Giang về dược không.đường từ hà giang tới lũng cú là bao nhiêu km.và đi cung dường nào là ổn .cám ơn mọi người nhiều nhé

nokiae71
22-06-2012, 11:08
mình cũng muốn đi,, chỉ phụ thuộc vào time thui vì mình đi là HC, nếu đi vào cuối tuần thì cho m đặt 1 ôm dập dòm nha.

nokiae71
22-06-2012, 11:12
Mình chỉ nói 1 câu "Chưa đi chưa biết Hà Giang, đi rồi mới biết Hà Giang tuyệt vời", nên mọi người sẽ phần nào đó hiểu vẻ đẹp của Hà Giang.

Kinh nghiệm mình vừa thu lượm được 30/4 vừa rồi muốn chia sẻ tới mọi người, ai chưa đi có thể tham khảo. Chuyến đi của mình 3 ngày. HN - HG (oto) - Đồng Văn (150km = xe máy) - Mèo Vạc - HG - HN

1) Tối thứ 6 xuất phát từ Mỹ Đình:

- Lời khuyên: nên đặt vé trước từ 1-2 tuần trước chuyến đi, nên đi các nhà xe uy tín như: Cầu Mè: 0948 773 033 (10h30-21h tại HN và 9h30-21h tại HG) hoặc Bằng Phấn: 0915 223 171 (21h hàng ngày tại HN và HG). Nhà xe này chỉ xếp khách vừa đủ, không nhồi nhét khách.

- Cạch mặt KHẢI HUYỀN nhé, hãng xe này mình trước khi đi chưa nghe kinh nghiệm quý báu như mình gặp phải, nhưng hỏi lê la người trên HG cũng gặp tương tự. Trường hợp của mình thế này, mình đặt vé trước 1 tuần cho chuyến đi 21h30 từ Mỹ Đình, đang tung tăng chuẩn bị cho miếng cơm vào mồm thì gọi điện ra ngay, sắp xếp cho sớm đi chuyến 19h, thế là tá hoả còn 10ph chuẩn bị để chạy ra, huy động gọi đồng đội nhanh chân ra bên. Àh ra bến rồi àh, liên hệ nhà xe, ok đợi chút, đứng đợi 30ph chả thấy gì, sau đó nhà xe ra bảo đi theo, ra chỗ xe, ai ngờ nhà xe này để xe ở bến dù bên cạnh bến xe Mỹ Đình, ok không sao cho dù phải leo qua hàng rào sắt để đi qua bến dù, nhưng chỉ khổ thân các bạn gái. Ok bỏ qua được, lên xe xong, nghĩ chắc xe cug chuẩn bị đi.

Và rồi xe cũng chạy sau đó 20ph, xe đi theo đường cầu Vĩnh Tuy, ai cũng tự hỏi (dù ban đầu nghĩ xe sẽ đi theo đường cầu Thăng Long) rồi đoán mò xe chạy đường Thái Nguyên, Bắc Ninh...nhưng không ai ngờ qua bến xe Gia Lâm bắt thêm khách, ôi thôi rồi, ngồi đợi gần 1h đồng hồ để nhà xe xếp khách. Khách lên xe càng ngày càng đông, xếp một cách nhồi như nhồi bông, thậm chí đến khe để chân cũng xếp người chui vào chứ chưa nói đến hành lang đi giữa hai hàng ghế. Xe chưa khoảng 45 chỗ, nhưng nhà xe này cực kỳ tham, nhét phải trên 100 người. >>> Kinh Khủng là chật, người ngồi trên ghế xếp 3-4 (tiêu chuẩn chỉ 2) đã chật, lại không có chỗ để chân. Khách nói thì các ông nhà xe tỉa lại gay gắt, coi khách như cỏ rác. Và sau 3h đồng hồ xe chạy một quang đường dài hoá ra lại ngắn Mỹ ĐÌnh > Gia Lâm > Mỹ Đình >>> mất hơn 3h cho khách du ngoạn hà nội >>>> Ok đành chấp nhận ngày này phải thế thôi, không đi thì lấy đâu xe mà đi

Chưa hết, xe đi đến Tuyên Quang, đang yên giấc ngủ, xe bỗng dừng lại, chỉ nghe đx 1 lời từ ai đó chuyển xe và thế là tống cổ khách sang 1 xe khác, có chú lơ xe trông như thằng đầu gấu, hỏi thắc mắc, trả lời đây không biết, thắc mắc sang hỏi bên kia, chỉ có nhiệm vụ nhận khách. Ôi trời, thế kỷ 21 mà vẫn còn hiện tương bán khách như bán hàng hoá mà không một lời giải thích hay xin lỗi. Thế là lại qua xe mới ngồi lay lắt, lúc đứng lúc ngồi với người không có ghế.

THỀ CHO DÙ CÓ MIỄN PHÍ CŨNG KHÔNG ĐI XE "KHẢI HUYỀN".

2) Sáng sớm thứ 7 có mặt trên tp Hà Giang, thuê xe máy đi Đồng Văn. Có thể gọi điện trước cho anh Nam, 1 người duy nhất cho thuê xe máy ở tp Hà Giang, đt: 0917 797 269, anh này rất thoải mái.

Trên đường lên Đồng Văn, qua Quản Bạ trước, vừa đi vừa chụp ảnh và chơi bời đến trưa thì đến Tam Sơn, nới có núi đôi nổi tiếng, ăn trưa ở đây. Mình ăn ở nhà hàng HƯƠNG ĐỘ, Tổ 3 - TT Tam Sơn - Quản Bạ (Km0 + 500m đường đi Quản Bạ đi Đồng Văn) - ĐT 0914 788 306, quán ăn này nấu ăn rất ngon mà lại rẻ, tiếp đón và phục vụ rất tận tình, thân thiện. Bọn mình hôm về, đi 1 mạch từ Đồng Văn - Mèo Vạc - Yên Minh để chỉ về quán này ăn cơm trưa. >> chứng tỏ chất lượng thế nào. Ăn trưa xong, mỗi người 1 góc, ngồi hoặc nằm ghế xếp lại mà ngủ 1h gì đó rồi lên đường đi tiếp.

Đi một mạch lên Đồng Văn, rẽ qua chơi Dinh Họ Vương, ngay gần đường đi vào Đồng Văn (có biển chỉ dẫn). Sau đó về Đồng văn cách đó 2-3km rồi vào nhà nghỉ và ăn uống đi chơi loanh quanh.

3) Ngày chủ nhật: Sáng có chợ phiên Đồng Văn, đi mua lung tung rồi về đi xe lên địa đầu Lũng Cú, cách Đồng Văn hơn 20 km, rồi thong thả chiều về lại Đồng Văn.

Tối về có quán gần trung tâm có món cháo Ấu Tẩu, ăn rất tốt cho sức khoẻ, nhưng lưu ý củ này nếu k biết nấu sẽ cực kỳ độc, nghe mọi người nói, ăn chưa chín kỹ sẽ bị níu lưới, còn ăn sống thì dĩ nhiên là toi. Quán ắn này có cả bánh cuốn, cực kỳ độc ở vùng này là bánh cuốn ăn với 1 tô nước xương hầm, nhưng mình thì k hợp lắm. Đặc biệt cô chủ có cô con gái phục vụ tận tình, em cũng khá duyên dáng, nét da trắng, khuôn mặt không xinh lắm nhưng người đẹp .

4) Sáng thứ 2: trả phòng, sáng ra đi ăn sáng, tiếp tục cuộc hành trình đi chinh phục đèo Mã Pì Lèng, rồi đến Mèo Vạc (không đep lắm và chẳng có j để ngắm), tiếp tục đi về Yên Mình, trên đường đi sẽ rất nhiều đoạn đường đèo đẹp. Đi cố về Tam Sơn như nói ở trên ăn trưa và ngủ 1 giấc. No say chiều lại về Hà Giang và bắt oto về, tất nhiên phải gọi đặt oto trước.

Hy vọng những chia sẻ này sẽ giúp các bạn hình dung và tham khảo cho hành trình Hà Giang của mình.
Scryer... vừa copy trên diễn đàn

Sonvc
22-06-2012, 21:01
...Đi có 3 ngày cho cả đi lẫn về thì đi thế này để trải nghiệm đường và cảnh, chạy xe máy thôi đấy nhé: (chứ phương án mà đi ô tô thì lịch trình sẽ khác)

Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang (300 km), nghỉ đêm Hà Giang sáng hôm sau chạy tiếp, (có thời gian thì tạt Hồ Noong chơi).

Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc (chừng 200 km), thăm núi đôi Quản Bạ, rừng thông Yên Minh, cột cờ Lũng Cú và chạy đèo Mã Pí Lèng, nghỉ đêm Mèo Vạc. Ngày này bạn chỉ nên chạy chừng này thôi, để thời gian ra mà chơi bời tẹo, đi Hà Giang rồi là sẽ còn đi tiếp nữa, cố quá làm gì.

Ngày 3: Mèo Vạc - Niêm Sơn - tt.Bảo Lạc - Tĩnh Túc (rẽ phải theo đường 212 hướng về Bắc Kạn) - Hà Hiệu - Nà Phặc - Bắc Kạn - Thái Nguyên - Hà Nội (390 km).

Bạn chưa chịu tìm thông tin đã vội vã đặt ngay câu hỏi rồi, câu hỏi của bạn đã từng được các thành viên trả lời hơn 1 lần, nên bản thân các thành viên đã từng đi cũng rất ngán ngồi lôi lại...Bạn đọc thêm ở đây: https://www.phuot.vn/threads/35275 Cung đường HN - Hà Giang.
Hiện giờ đoạn đường TN - HN vẫn đang trong giai đoạn mở rộng mặt đường dang dở, nên khó đi chút...Chúc bạn sớm có chuyến đi vui.

xuananhhi
23-06-2012, 11:23
Goi Ducmu,

Đây là lịch trình cũng như các điểm tham quan mà mình đã đi trong tháng 10.2011/ Tương đối tạm ổn cho lần đầu tiên phượt Tây Bắc như mình. Nhóm mình đi có 4 người, đi xe Hải Vân từ Hà Nội lên thẳng Hà Giang.Thuê xe máy của anh NAM TRỌC (Take care rất tốt, dịch vụ good, xe cộ mới toanh) vòng vèo Hà Giang và các cung đường trong 05 ngày.
Hy vọng nó hữu ích cho bạn

Khởi hành đi Hà Giang. Đi xe giường nằm chất lượng cao của hãng Hải Vân. ĐT liên hệ: 0944962323. – Xe chạy 8h30
180k/vé
Cần đặt chỗ từ sáng để có chỗ nằm tốt nhất (nên chọn nằm giường phía bên dưới).
Mọi người nên có mặt tại bến xe trước 30p

05h00: có mặt tại Thành phố Hà Giang. Đón xe về khách sạn (20k)
Ăn sáng tại Hà Giang.

Hãng Taxi Sơn Dần: ĐT giám đốc: Dũng 0988861861 hoặc gọi đến VP hãng 02193861861. Trời tối nên k có xe ôm. Hoặc gọi trực tiếp cho anh lái xe của hãng, số DT 0972210992.

Hoặc Anh Nam Trọc cho thuê xe máy: 0917 797 269 (200k/ngày) – tổ 15 phường nguyễn trãi.
Thuê xe 03 ngày tại Hà Giang ( thứ 6,7, CN – 3,300,000 vnd luôn bác Tài)

7h00: Có thể đi thăm quan cửa khẩu Thanh Thủy (Nếu đi Trung Quốc thì làm thủ tục khoảng 30p – 1 tiếng ngay tại cửa khẩu), đi chợ cửa khẩu, mua bán lặt vặt.
Ăn trưa tại Trung Quốc. Có món lẩu gà đen rất ngon + rẻ. Khoảng 300k/ nồi cho 6 người ăn.
14h00: Từ Cửa khẩu về Thôn Tha, Phương Độ (Thôn Tha nằm trên đường từ HG đi cửa khẩu). Đây là làng văn hóa dân tộc, vẫn còn nguyên sơ và chưa bị thương mại hóa. Đoàn sẽ thăm bản người Tày, thăm mô hình nuôi cá Bống, thăm thác số 6 (Thác nước rất đẹp với những phiến đá to, phẳng, dòng thác cao, có thể đi bộ dọc con suối).

Ăn tối tại nhà sàn của người dân tộc Tày, với các món ăn đặc trưng: Xôi ngũ sắc, Cá nướng, Gà nướng, Vịt, Ngan (luộc, om mẻ, om măng…), và đặc biệt là món Măng đắng hoặc rau Rớn, rau Cải cay theo mùa. – 100k/người

Tối nghỉ tạ Nhà sàn (50k/ người). Tất cả ở chung một nhà (có phòng tắm, vệ sinh sạch sẽ). Có thể đề nghị đội văn nghệ dân gian biểu diễn múa Sạp hoặc hát Then, hát Cọi, Yếu (các tiết mục đậm đà bản sắc) – 500K một đội.

ĐT liên hệ: Anh Quyển: 0976128776

Ngay 2

07h00: Check out ksan di chuyển lên Đồng Văn (180km)

Trên đường đi đoàn dừng chân tại Cổng Trời, Thị trấn Tam Sơn, huyện Quản Bạ. Đây là một thị trấn rất đẹp, với Cổng Trời Quản Bạ, Núi Đôi, có thể đi thăm làng du lịch Lùng Tám (thăm mô hình dệt thổ cẩm của người dân tộc Mông).

Cần chuẩn bị thức ăn (tránh trường hợp dừng lại k có quán cơm)

12h00 di chuyển đến huyện Yên Minh, trên đường đi, chúng ta sẽ qua xã Sủng Là huyện Đồng Văn (nơi đóng phim Chuyện của Pao).

Nếu có thêm thời gian sẽ đi bộ lên bản Lũng Cẩm, một bản “đẹp chưa từng thấy” với những đồi Sa Mộc tuyệt đẹp cùng hoa Cải và những ngôi nhà cổ của đồng bào Mông (nhà trình tường). Tuy nhiên phải đi bộ khoảng 30- 40p, nên sẽ k phù hợp với những người “lười” leo núi.

Hoặc có thể đi thăm Phố Bảng (nơi trước đây- những năm thời Vua Mèo- là trung tâm buôn bán thuốc phiện của vùng cao nguyên đá). Ở Phố Bảng, có thung lũng hoa hồng rất đẹp và trung tâm Phố Bảng hiện còn nhiều ngôi nhà cổ rất đẹp.

17h00 Check in khách sạn.
KS Cao Nguyên Đá, giá từ 250 – 350k/ phòng/ đêm (ĐT giám đốc: Anh Tuấn Anh 0915458668)
KS Hoàng Ngọc, giá 200 – 250k (0915.035.141/ 0219.856.020)
KS: 2 phong 3 – 300K/3NG (Chị NGÂN)

Ăn tối tại Đồng Văn. Quán ăn ngon nhất là quán bà Lan (cổng chợ, 18h00 hết món).
hoặc quán lẩu Dê khách sạn.

Tối có thể đi bộ quanh phố cổ Đồng Văn, thưởng thức café Phố Cổ. Chỉ có duy nhất 1 quán café, rất đẹp. Chủ quán chính là anh Tuấn Anh, giám đốc KS Cao nguyên đá.

Ngay 3

06h00 check out khách sạn. Bắt đầu di chuyển đến chợ Ma Lé.

07h00: Đến chợ Ma Lé (Căn cứ vào lịch chợ lùi, sáng thứ 7 sẽ có chợ Ma Lé. Tuy nhiên đường vào Ma Lé và Cột Cờ Lũng Cú là một đường (Ma Lé cách Lũng Cú vài km)
(Trên đường lên Lũng Cú, ghé nhà nghỉ Cực Bắc đặt cơm trưa: 0219.351.0020 / 0167. 211.8872)
ĐẶT CƠM TRƯA TRƯỚC 1 NGÀY

Đường từ trung tâm huyện Đồng Văn đi Ma Lé, Lũng Cú vào mùa này có rất nhiều hoa Tam giác mạch ở các thửa ruộng hai bên đường. Nên dừng lại chụp hoa Tam giác mạch.

11h00 Đi chuyển từ Ma Lé vào Lũng Cú. Thăm Cột Cờ Lũng Cú,

12h30 ra nhà nghỉ Cực Bắc dùng cơm trưa.

14h00 Từ huyện Đồng Văn, sang Mèo Vạc.

Buổi chiều, đi từ Lũng Cú về Đồng Văn (26km) và từ Đồng Văn sang huyện Mèo Vạc (20km nữa). Trên đường đi sẽ thăm đỉnh Mã Pì Lèng. (đường HẠNH PHÚC). Dinh Vua Mèo. Có thể dừng chân chụp ảnh nơi đỉnh đèo và ngắm dòng sông Nho Quế từ trên cao (như một dải lụa) vắt ngang núi.

Tối ngủ huyện Mèo Vạc hoặc huyện Yên Minh (Yên Minh cách Mèo Vạc 50km).

Huyện Mèo Vạc
Nhà nghỉ Nho Quế
Địa chỉ: Tổ 4 - Thị trấn Mèo Vạc, huyện Mèo Vạc
Điện thoại: 02193.871.322
Khách sạn Hoa Cương
Địa chỉ: Tổ 2 - Thị trấn Mèo Vạc, huyện Mèo Vạc
Điện thoại: 02193.872.888

Ngay 4

06h00 check out khách sạn sớm di chuyển về trung tâm TP Hà Giang.
Sáng hôm sau (Chủ nhật) đi từ huyện về thành phố Hà Giang, nên xuất phát sớm để kịp chuyến xe buổi trưa về HN).

Từ Hà Giang về HN đi xe Hiền Hương (12h30 trưa), đến Nội Bài lúc 18h.
Xe bến lúc 12h 30, các anh chị nên đi xe Hiền Hương, số DT: 0912260279(chủ xe) hoặc 0972220128 (phụ xe). Xuống xe ở ngã ba Phủ Lỗ - Nội Bài (cách sân bay Nội Bài 3km).

* Chú ý:
- Khi đi Đồng Văn, Mèo Vạc, các anh chị nên mang theo một ít kẹo hoặc bim bim để cho trẻ em trên đường. Chúng rất thật thà, hồn nhiên và đáng yêu. Có thể chụp được rất nhiều hình ảnh về bọn trẻ vùng cao).
- Đem theo Passport
- Áo Ấm
- Vật Sơ Cứu
- Đèn Pin
- Đồ ăn khô (xúc xích, thạch rau câu, chocopie… tránh trường hợp k có đồ ăn)
- Mang quần áo gọn nhẹ nhưng nhớ là màu sắc để shoot ảnh nhé.

mrhuyanh
16-07-2012, 23:33
hi cả nhà.
Tình hình là tháng 9 tới lại được nghỉ dài ngày, em có kế hoạch đi Hà Giang 1 chuyến bằng xe máy. Sau khi đọc và nghiên cứu của các tiền bối đi trước, em có mod lại chương trình như sau, cả nhà cho em ý kiến nhé.
- Thời gian: tối 30/8 - 3/9 (4 ngày 4 đêm)
- Lịch trình:
* Đêm 30/8: Hà Nội - Tuyên Quang (160 km, đi đường Sơn Tây-Trung Hà- thị xã Phú Thọ)
- Khởi hành lúc 17h30 (đi tối để tiết kiệm thời gian, người và xe được nghỉ ngơi).
- ăn tối trên đường hoặc vào thị xã Sơn Tây.
- ngủ đêm tại thành phố Tuyên Quang.
* Ngày 31/8: Tuyên Quang - Hà Giang-Quản Bạ-Yên Minh (250km)
- 5h sáng xuất phát từ thành phố Tuyên Quang đi thị xã Hà Giang, khoảng 160km; , chụp ảnh cột mốc Km số 0, ăn trưa tại thị xã Hà Giang; nghỉ ngơi 30-45 phút.
- đi Quản Bạ, khoảng 40km đường đèo, chụp ảnh Cổng Trời, núi Đôi.
- đi Yên Minh, khoảng 60km đường đèo, ngắm cao nguyên đá Đồng Văn; ăn tối, ngủ đêm tại thị trấn Yên Minh.
* Ngày 1/9: Yên Minh-Lũng Cú-Đồng Văn-Mèo Vạc (130km).
- 6h30 sáng rời thị trấn Yên Minh đi lên cột cờ Lũng Cú, khoảng 60km; thăm dinh nhà Vương (mất khoảng 1h, chụp ảnh, thắp hương); chụp ảnh tại cột cờ Lũng Cú (không thể không hát quốc ca trong khung cảnh hùng vĩ như vậy).
# Extension: có thời gian ghé qua Phó Bảng.
- Nghỉ ngơi chừng 15 phút đi về Đồng Văn; ăn trưa tại thị trấn Đồng Văn???
- Đi Mèo Vạc, vượt đèo Mã Pí Lèng; ăn tối và ngủ tại thị trấn Mèo Vạc.
* Ngày 2/9: Mèo Vạc-Yên Minh-Quản Bạ-Hà Giang (160km) (hoặc đi đường tỉnh lộ 176)
- thăm thị trấn Mèo Vạc, thưởng thức đặc sản địa phương, chụp ảnh; ăn trưa.
- Tiếp tục đi về thị xã Hà Giang.
- Tùy vào tình hình sức khỏe, thời tiết, có thể ngủ đêm tại thị xã Hà Giang hoặc Việt Quang (đi qua Hà Giang khoảng 50km đến thị trấn Việt Quang).
* Ngày 3/9: Hà Giang-Hà Nội, kết thúc chuyến đi.

doun
17-07-2012, 17:34
Sao bác lại đường 32 vùa xa hơn và đi đêm lại vắng. Đi đường 2 nhộn nhịp nhiều hàng quán ăn tối

mrhuyanh
18-07-2012, 11:30
thật ra em cũng nghiên cứu cung đường này rồi (vì quê em ở Đoan Hùng Phú Thọ mà, về quê = xe máy toàn đi đường này thôi), nếu đi đường 32 sẽ bớt được gân 20km so với đi quốc lộ 2 (Vĩnh Yên-Việt Trì).

mrhuyanh
18-07-2012, 11:45
bác nào đi rồi cho em thông tin một số nhà nghỉ ở Yên Minh và Mèo Vạc nhé. "Ngon bổ rẻ", phục vụ niềm nở nữa.

chienthanpro
18-07-2012, 22:20
bác nào đi rồi cho em thông tin một số nhà nghỉ ở Yên Minh và Mèo Vạc nhé. "Ngon bổ rẻ", phục vụ niềm nở nữa.
Yên Minh thì bác ngủ ở nhà nghĩ gì e k nhớ tên mà ngã 4 công an huyện km 150 4C thì bác rẽ trái 30m ạ

Mèo Vạc bác ngủ nhà nghĩ Nho Quế bác ạ

mrhuyanh
19-07-2012, 10:30
có bác nào đi đường tỉnh lộ 176 từ Mèo Vạc về Hà Giang chưa? cho em hỏi thăm độ khó, chất lượng đường tốt xấu thế nào?

hoahongtrang2003
19-07-2012, 20:52
Bác ơi, cho em đi với nhé

nguyentronganhs
19-07-2012, 22:28
Hi cả nhà: mình thì đang có ý tưởng sẽ chạy 3 trong 4 tứ đại đỉnh đèo của miền Bắc sau đó qua Hà Giang.

Lịch trình xuất phát tối ở HN → Sơn La (đi bằng xe oto đê tiết kiệm thời gian)
Lịch trình xe máy: Sơn La → Đèo Pha Đin → Đèo O Quy Hồ → Đồng Văn → Lũng Cú → Đèo Mã Pì Lèng → Cao Bằng → Bắc Kạn → Thái Nguyên → Hà Nội.

Thời gian mình có thể thu xếp được tối đa là 1 tuần nên muốn nhờ mọi người tư vấn giúp những địa điểm cần đi sao cho hợp lý nhất. Và cũng muốn thiết kế cung đường theo dạng Option để có thể tham gia từng chặng.

Uyen Vo
19-07-2012, 22:45
chu thot oi, minh o HCM, cho minh tham gia voi :)

mrhuyanh
19-07-2012, 23:24
hoahongtran2003 ơi, bạn để lại thông tin nhé, tớ sẽ liên hệ với bạn để chốt đoàn trước 31/7. Các tiền bối đi trước ơi, lên dịp này có phải book phòng hay đặt cọc trước không nhỉ? Rất mong được chỉ giáo.

mrhuyanh
19-07-2012, 23:25
chu thot oi, minh o HCM, cho minh tham gia voi :)

bạn để lại thông tin nhé, mình sẽ liên hệ lại. Thanks

hoahongtrang2003
20-07-2012, 10:26
Bạn ơi, mình là Hương nhé 0.946.926.976. Mình chưa lái đường dài bao giờ :)

mrhuyanh
20-07-2012, 16:20
Bạn ơi, mình là Hương nhé 0.946.926.976. Mình chưa lái đường dài bao giờ :)

Dear Hương, bạn để lại địa chỉ mail, nick yahoo hoặc skype nhé. Kế hoạch ra ngoài này của bạn như thế nào, lịch trình đi của team là như vậy, bạn chủ động sắp xếp thời gian nhé. Thanks.

minbon
07-08-2012, 10:40
các bác cho em hỏi với ạ, nhà mình cuối tháng 9 hoặc tháng 10 có ai đi Hà Giang hoặc MCC thì cho em ké cùng với, em có 1 xế với 1 ôm, đi khoảng 4 ngày là đẹp, đt em Vân Anh: 0975710995, nick yahoo: nguyenvananh294. Thanks.

linhloc
09-08-2012, 20:26
Mình định đi Hà Giang đợt đầu tháng 10, đây là cung đường mình tham khảo được, vấn đề là mình muốn đi khoảng 5 ngày, bác nào tư vấn giúp mình xem 2 ngày còn lại mình nên đi đâu và cung đường này đã hợp lí chưa? Mình muốn chạy qua Mù Căng Chải ngắm lúa,lúc đó k rõ lúa chín chưa nữa, lịch trình sắp xếp thế nào cho hợp lí, đoàn đi nhẹ nhàng thôi.
Cám ơn các bạn nhiều

Ngay 0: Hà Nội - Hà Giang ( ô tô)
Ngày 1: Hà Giang – Quản Bạ – Yên Minh (105 km)

06h30: Ngủ dậy, ăn sáng
07h30: Chụp ảnh KM 0
8h- 11h30 : Hà Giang – Quản Bạ (45km). Chụp ảnh ruộng bậc thang Quản Bạ – chân đèo Bắc Sum – đỉnh đèo Bắc Sum (đến mụn chút để tan sương) – cổng trời – điểm dừng chân Quản Bạ – núi đôi Quản Bạ.
12h30 : Quản Bạ – Yên Minh(50km). Tam Sơn – Cán Tỷ – Lùng Tám – Cán Tỷ – Bạch Đich – đồi thông, mốc 9 (có thể thăm quan bản của ng Trung Quốc) – QL 4C – Na Khê (chỗ này có ruộng bậc thang) – Lao Và Chải – đồi sở – Yên Minh
17h00 : Có mặt tai Yên Minh, đốt lửa trại, nướng gà.
23h00 : Về khò khò.

Ngày 2 : Yên Minh – Lũng Cú – Đồng Văn – Mèo Vạc (100 km)

06h30 : Dậy ăn sáng.
07h30 – 12h00: Yên Minh – Lũng Cú, thăm Nhà vua Mèo, cột cờ Lũng Cú.
12h00 : Ăn trưa tại cột cờ Lũng Cú.
13h00 : Lũng Cú – Đồng Văn, thăm quan phố cổ, làng Mèo, xóm Thiên hương.
14h00 : Đồng Văn – Mèo Vạc, qua Mã Pì Lèng,
17h00 – 22h00: Thăm và nghỉ tại Làng Du lịch dân tộc Lô lô, tham gia lễ hội của dân tộc Lô Lô.
23h00 : Đi nghỉ.

Ngày 3 : Mèo Vạc – Mậu Duệ – Yên Minh – Hà Giang (150 km)

06h00: Dậy, ăn sáng tại Mèo Vạc.
07h30 – 12h00: Mèo Vạc – Mậu Duệ – Yên Minh, ăn trưa ở Yên Minh
13h00 – 17h00: Yên Minh – Hà Giang (105 km), ăn tối tại Hà Giang
20h: lên xe ô tô và về HN.
4h sáng hôm sau có mặt tại HN và 7h đi làm.

kquynh87
16-08-2012, 13:43
Chào cả nhà,

Mình là thành viên mới. Mình có 2 người bạn Singapore muốn du lịch VN tháng 9 này. Các bạn ấy tháng 9 này sẽ về HN khoảng 6 ngày và có ý định đi mấy tỉnh miền bắc. 2 bạn của mình có hỏi mấy tour du lịch ở việt nam thì dc giới thiệu như sau:

1. 14, Sep: Hanoi - Ba Be
2. 15, Sep: Ba Be - Meo Vac
3. 16, Sep: Meo Vac - Ha Giang
4. 17, Sep: Ha Giang - Vu Linh
5. 18, Sep: Vu Linh - Hanoi

(đến HN ngày 13, đi chơi từ 14 đến 18, chiều 18 về lại singapore)

hai bạn của mình muốn đi bằng xe máy nguyên chuyến đi ( lý do là mới thi dc bằng lái xe và năm ngoái có mấy đứa bạn cũng về vn chạy xe máy thấy vui quá nên cũng muốn thử cảm giác).

Nhưng k hiểu sao bên tour du lich quote giá cao quá. Nguyên chuyến đi 5 ngày là hết khoảng USD600+/người. Bạn mình nói là gồm tiền xe máy, ăn và ngủ và có tour guide chạy theo dẫn đường. Nói vậy chứ mình vẫn nghĩ là giá cả có thể rẻ hơn..chứ đi 5 ngày mà hết hơn 1000 đô thì hơi quá đáng. Không biết các bác có ai biết tour nào hay cách nào đi rẻ hơn không?

Mong dc mọi người giúp đỡ...

Xoài
16-08-2012, 21:13
4. 17, Sep: Ha Giang - Vu Linh
5. 18, Sep: Vu Linh - Hanoi
(đến HN ngày 13, đi chơi từ 14 đến 18, chiều 18 về lại singapore)

Mong dc mọi người giúp đỡ...

Vu Linh??? Chẳng biết địa danh này ở đâu, chưa nghe bao giờ....:shrug:

thirellouma
18-08-2012, 10:20
Chào các bác,
2/9 này em định lên cột cờ Lũng Cú chơi. Nhưng tình hình là vẫn phải đi làm sáng thứ 7 nên em dự là đi từ 13-14h chiều. Kế hoạch là đi đường Thái Nguyên, theo quốc lộ 3 (https://maps.google.com/maps?saddr=Hanoi,+Hoan+Kiem+District,+Hanoi,+Vietn am&daddr=21.617965,105.794785+to:C%E1%BB%99t+c%E1%BB% 9D+L%C5%A9ng+C%C3%BA,+L%C5%A9ng+C%C3%BA,+%C4%90%E1 %BB%93ng+V%C4%83n,+H%C3%A0+Giang,+Vi%E1%BB%87t+Nam&hl=fr&ie=UTF8&ll=22.623835,105.859795&spn=0.247819,0.308647&sll=23.347062,105.305516&sspn=0.061624,0.077162&geocode=FcLZQAEd2zlPBikp9NhZv6s1MTGhZuXW36MweA%3BF S3dSQEd4UxOBilnPPEknSc1MTEWG5PDJZsbMA%3BFUKAZAEd7_ 5GBiEfkenLCk0sMCnHMwyK9uHLNjEfkenLCk0sMA&oq=ha&t=m&mra=ls&z=12&via=1) Các bác cho em hỏi 2 cái:
- Thứ nhất là tối thứ 7 em nên nghỉ ở đâu? em đang muốn tìm chỗ cách Mèo Vạc 100-150km, sáng hôm sau đi sớm ngắm cảnh, đến cột cờ tầm trưa là vừa
- Thứ hai là mưa bão thế này đường có xấu lắm không? Nếu có thì liệu đi đường 2 qua Phú Thọ có dễ đi hơn không?

chee
18-08-2012, 14:36
Cứ đi thôi bác ah ! thích là nhick ! (beer)

love buzz
19-08-2012, 17:00
Mình định đi Hà Giang đợt đầu tháng 10, đây là cung đường mình tham khảo được, vấn đề là mình muốn đi khoảng 5 ngày, bác nào tư vấn giúp mình xem 2 ngày còn lại mình nên đi đâu và cung đường này đã hợp lí chưa? Mình muốn chạy qua Mù Căng Chải ngắm lúa,lúc đó k rõ lúa chín chưa nữa, lịch trình sắp xếp thế nào cho hợp lí, đoàn đi nhẹ nhàng thôi.
Cám ơn các bạn nhiều

Ngay 0: Hà Nội - Hà Giang ( ô tô)
Ngày 1: Hà Giang – Quản Bạ – Yên Minh (105 km)

06h30: Ngủ dậy, ăn sáng
07h30: Chụp ảnh KM 0
8h- 11h30 : Hà Giang – Quản Bạ (45km). Chụp ảnh ruộng bậc thang Quản Bạ – chân đèo Bắc Sum – đỉnh đèo Bắc Sum (đến mụn chút để tan sương) – cổng trời – điểm dừng chân Quản Bạ – núi đôi Quản Bạ.
12h30 : Quản Bạ – Yên Minh(50km). Tam Sơn – Cán Tỷ – Lùng Tám – Cán Tỷ – Bạch Đich – đồi thông, mốc 9 (có thể thăm quan bản của ng Trung Quốc) – QL 4C – Na Khê (chỗ này có ruộng bậc thang) – Lao Và Chải – đồi sở – Yên Minh
17h00 : Có mặt tai Yên Minh, đốt lửa trại, nướng gà.
23h00 : Về khò khò.

Ngày 2 : Yên Minh – Lũng Cú – Đồng Văn – Mèo Vạc (100 km)

06h30 : Dậy ăn sáng.
07h30 – 12h00: Yên Minh – Lũng Cú, thăm Nhà vua Mèo, cột cờ Lũng Cú.
12h00 : Ăn trưa tại cột cờ Lũng Cú.
13h00 : Lũng Cú – Đồng Văn, thăm quan phố cổ, làng Mèo, xóm Thiên hương.
14h00 : Đồng Văn – Mèo Vạc, qua Mã Pì Lèng,
17h00 – 22h00: Thăm và nghỉ tại Làng Du lịch dân tộc Lô lô, tham gia lễ hội của dân tộc Lô Lô.
23h00 : Đi nghỉ.

Ngày 3 : Mèo Vạc – Mậu Duệ – Yên Minh – Hà Giang (150 km)

06h00: Dậy, ăn sáng tại Mèo Vạc.
07h30 – 12h00: Mèo Vạc – Mậu Duệ – Yên Minh, ăn trưa ở Yên Minh
13h00 – 17h00: Yên Minh – Hà Giang (105 km), ăn tối tại Hà Giang
20h: lên xe ô tô và về HN.
4h sáng hôm sau có mặt tại HN và 7h đi làm.

Còn 2 ngày thì có thể vòng sang Hoàng Su Phì chơi Linh ạ, nếu sung thì lên Cửa khẩu Thanh Thủy - Bốt đen - Vinh Quang - HSP - HG luôn :D không thì ngược đường Đèo cổng trời lên HSP cũng được

love buzz
19-08-2012, 17:04
Đợt tới nhà em đi Hà Giang định ngủ lại 1 đêm ở trên Lũng Cú, em muốn hỏi các bác ngoài Nhà nghỉ Cực Bắc ở trên ấy ra thì còn chỗ nào để ngủ đêm lại không ạ? Vì e gọi điện lên trên ấy mà không có người bắt máy.
Nếu ngủ nhờ nhà dân hoặc dựng lều ngủ lại Lũng Cú thì có được không? và ngủ đêm trên đó cần lưu ý những gì? (đoàn em dự kiến 8 xe 16 người)
Cảm ơn các bác rất nhiều!

911
20-08-2012, 11:40
bác qua trị trấn Quản Bạ, ăn uống, nghỉ ngơi, đi chợ ở đó rồi đi Lũng Cú cho nó nhàn :)

thirellouma
20-08-2012, 15:59
bác qua trị trấn Quản Bạ, ăn uống, nghỉ ngơi, đi chợ ở đó rồi đi Lũng Cú cho nó nhàn :)
em đi bên đường 3, Thái Nguyên cơ, còn thị trấn này ở bên đường 2 đi từ Tuyên Quang lên

Sonvc
20-08-2012, 16:51
- Thứ hai là mưa bão thế này đường có xấu lắm không? Nếu có thì liệu đi đường 2 qua Phú Thọ có dễ đi hơn không?

em đi bên đường 3, Thái Nguyên cơ, còn thị trấn này ở bên đường 2 đi từ Tuyên Quang lên

Bác đã sợ mưa bão như thế này...mà vẫn muốn đi bên đường 3 à? Đoạn đường rẽ từ Nà Phặc đi Nguyên Bình rồi tới Bảo Lạc để lên Mèo Vạc tới Lũng Cú không biết mùa mưa bão năm nay có còn cái chuyện lở đường, sạt núi nữa không ợ? Riêng đợt mưa nhiều vừa rồi chuyện sạt ta luy đất, chắn lối đi trên đường 3 là có, bác xem xét mấy cái chuyện thời tiết nhé.
Chúc bác có được dịp chào cờ ngày quốc khánh trên Lũng Cú.

Xoài
21-08-2012, 16:47
Chẳng biết bác đi từ Hanoi hay Thái Nguyên - nhưng nếu xuất phát lúc 1.00h chiều thì cùng lắm là đến Tĩnh Túc phải nghỉ rồi - nếu đi từ T. Nguyên là khoảng trên 200km. Tĩnh Túc cách Mèo Vạc khoảng 150km, theo đúng ý bác rồi.
Đến Nà Phặc, bác chạy theo đường Hà Hiệu - Phia Đén, khi chạm QL34 rẽ trái một tý là đến Tĩnh Túc rồi - không qua Nguyên Bình đâu.

thirellouma
21-08-2012, 17:43
Chẳng biết bác đi từ Hanoi hay Thái Nguyên - nhưng nếu xuất phát lúc 1.00h chiều thì cùng lắm là đến Tĩnh Túc phải nghỉ rồi - nếu đi từ T. Nguyên là khoảng trên 200km. Tĩnh Túc cách Mèo Vạc khoảng 150km, theo đúng ý bác rồi.
Đến Nà Phặc, bác chạy theo đường Hà Hiệu - Phia Đén, khi chạm QL34 rẽ trái một tý là đến Tĩnh Túc rồi - không qua Nguyên Bình đâu.
Chuẩn đường, thanks bác. Em đi từ HN
https://maps.google.com/maps?saddr=Ph%E1%BA%A1m+V%C4%83n+%C4%90%E1%BB%93ng&daddr=21.617965,105.794785+to:QL+34+to:C%E1%BB%99t +c%E1%BB%9D+L%C5%A9ng+C%C3%BA,+L%C5%A9ng+C%C3%BA,+ %C4%90%E1%BB%93ng+V%C4%83n,+H%C3%A0+Giang,+Vi%E1%B B%87t+Nam&hl=fr&ie=UTF8&ll=21.069604,105.808468&spn=0.132633,0.154324&sll=21.050701,105.824432&sspn=0.13265,0.154324&geocode=FbKfQQEdQi9OBg%3BFS3dSQEd4UxOBilnPPEknSc1M TEWG5PDJZsbMA%3BFW3XWQEdshNPBg%3BFUKAZAEd7_5GBiEfk enLCk0sMCnHMwyK9uHLNjEfkenLCk0sMA&mra=dme&mrsp=0&sz=13&via=1&t=m&z=13

ovuong
31-08-2012, 08:26
Các bác cho em hỏi. Em tính đi từ Khâu Vai - Bảo Lạc = tỉnh lộ 217. Cơ mà có con sông cắt ngang tỉnh lộ 217. Đường ở đây có cầu bắc qua sông k ạ. Nghe nói có con đường mới cơ mà chưa rõ là đường nào. Các bác chỉ gùm em. Tks các bác nhiều ạ

Bạn nhìn trên bản đồ thì có đường 217 nhưng thực tế là không có đường nhé. Chỉ có đường đá cấp phối từ Khâu Vai xuống đến sông thôi, còn sau đó là đường rừng. Phải đi qua sông bằng bè mảng, rồi băng rừng lên Đức Hạnh, Cốc Pàng, ra Bảo lạc hoặc xuống Lý Bôn rồi ra QL34 đi Bảo Lâm hoặc Bảo Lạc.
Đường rất hẹp, qua nhiều sông suối, trời mưa gần như không thể đi được. Không sóng điện thoại, có vài cái nhà dân, đi giữa rừng già. Nói chung nếu là tín đồ offroad thì cứ lên đường thôi.

Pinkie_nghoeo
31-08-2012, 14:00
Các bác cho em hỏi đoạn đường này có nhà nghỉ ko?
Và tình hình đường xá thế nào ạ?
Many thanks!

ovuong
31-08-2012, 14:26
Các bác cho em hỏi đoạn đường này có nhà nghỉ ko?
Và tình hình đường xá thế nào ạ?
Many thanks!

Đoạn bạn vẽ thì chỉ có nhà nghỉ/KS ở TT Mèo Vạc và Yên Minh thôi, còn đoạn giữa ấy thì không có đâu. Chỉ có vào nhà dân ngủ thôi nhé.

Đường xá thì cũng không đến nỗi, nói chung là đi được. Có offroad tý.

Lantrailt
08-09-2012, 21:08
Cám ơn các bạn nhiều

Ngày 4+5: Em có thể sang Cao Bằng đi Bản Giốc, qua đêm ở Bản giốc rồi ngày 5 thẳng tiến về HN bằng đưòng ô tô.(Ngày 4: HG- Bản Giốc. Ngày 5: Bản Giốc - CB - HN)

Chị vừa nghe ku em bảo: Bọn em định thuê xe trên HG để đi à? Theo chị nên mang xe của mình đi cho an tâm em ạ. Nếu xét về chi phí vận chuyển xe thì cũng chả tiết kiệm hay tốn kém đâu em. Vì đi xa, không biết như thế nào, và xe đi thuê có mấy khi là xe hoàn toàn ổn hết đâu!
Tốt nhất xế cứ mang xe mình quen đi cho tiện, dễ xử lý em ạ!
Chúc bọn em có chuyến đi vui vẻ nhé!

chemgio
20-09-2012, 13:21
em đang dịnh đi cung này có 2 cái em chưa rõ

thứ 1: Đoạn đường từ Mã Pì lèng sang Cao Bằng thì em chưa rõ lắm
nhờ các bác tư vấn cho khoảng cách và đoạn nào khó, dễ đi và vấn đề gì cần lứu ý với ạ?
Thứ 2: Đoạn từ Pắc bó có nghe nói có đường chạy tẳng ra Trùng Khánh không phải quay về TX Cao bằng tiết kiệm ợc mấy chục km cụ tỉ đi ntn ạ?

An Nhi
21-09-2012, 23:43
Hi các anh chị,
Tuần sau, nhóm em (gồm 4 người) sẽ đi Hà Giang theo lịch trình như sau. Vì lần đầu tiên đi Hà Giang, không quen đi đường đèo dốc nên nhờ anh chị góp ý giúp em lịch trình nhé.
Ngày 26/9:
- 13h35 xuống sân bay Nội Bài
- 21h Mỹ Đình - Hà Giang
Ngày 27/9
- Thuê xe máy ở Hà Giang, đi theo cung đường: Hà Giang - Tam Sơn - Yên Minh (ăn trưa) - Sủng Là - Phó Bảng - Sà Phìn - Đồng Văn
- Ngủ tại Đồng văn
Ngày 28/9
- Đồng Văn - Lũng Cú - Đồng Văn - đèo Mã Pí Lèng - Mèo Vạc
- Ngủ lại Mèo Vạc
Ngày 29/9
- Mèo Vạc - Hà Giang - Vĩnh Ngọc - Hoàng Su Phì
- Ngủ lại Hoàng Su Phì
Ngày 30/9
- Hoàng Su Phì - Hà Giang
- Bắt xe về Hà Nội
- Bay chuyến 21h20 (nội bài) về lại Sài Gòn

Em đang băn khoăn ngày 28/9 và ngày 29/9 đi như vậy thì có kịp đến và tham quan Hoàng Su Phì không. Nhờ anh chị xem lịch trình đã hợp lý chưa. Bọn em cũng không phải tay lái lụa ạ :D. Em cảm ơn nhiều

minhtoanhut
23-09-2012, 16:16
Sau khi bạn đi Đồng Văn, rồi xuống Mèo Vạc, bạn đi theo QL4B đến QL34 đường không vấn đề gì. QL 34 về TP CB bây giờ đường cũng dễ đi hơn rất nhiều rồi.

Nếu đi từ Bảo Lạc bạn không muốn ra TP CB mà sang Pác Bó luôn thì có thể offroad theo cung Xuân Trường, Cần Nông....... còn muốn dễ đi hơn thì ra Nguyên Bình rồi đi sang đường Bình Lãng qua Thông Nông - Hà Quảng luôn.

Sau khi đi Pác Bó, bạn quay về theo Tỉnh lộ 210 sang Trà Lĩnh, rồi từ Trà Lĩnh theo tỉnh lộ 211 sang Trùng Khánh.

minhtoanhut
01-10-2012, 11:20
Mùng 6/10 này CB tổ chức lễ đón nhận quyết định lên TP và Pác Bó tổ chức lễ công nhận di tích đặc biệt cấp quốc gia. Nếu bạn đi được thời gian này thì quá tuyệt.

An Nhi
01-10-2012, 22:22
Hi, mình đã đi Hà Giang về rồi. Cuối cùng, mình không đi được Hoàng Su Phì. Nếu bạn nào đi thì theo mình, ngày đầu nên đi sớm để có thể ghé dinh Nhà Vương vào ngày đầu tiên luôn, nếu được thì ghé Lũng Cú luôn. Không thì ngày hôm sau đi Lũng Cú rồi từ Đồng Văn đi Mèo Vạc luôn, cho tiện đường.
Ở Đồng Văn, nhóm mình hay ăn ở nhà hàng Tiến Nhị, có ghé nhà hàng Lương Gia một lần nhưng không ngon bằng. KS thì ở Hoàng Ngọc cũng ổn.

chemgio
02-10-2012, 09:23
hic nhưng tời gian đó lại hơi sớm với mùa Tam Giác Mạch :) và kế hoạch chung của cả đoàn lại còn mấy bạn đã miền trung và miền Nam book vé ra rùi. mình cảm ơn bạn mình sẽ cân nhắc và chốt. tks bạn đã cung cấp thông tin ^^

hannie_J
08-10-2012, 11:23
Mình vào topic hỏi từ năm ngoái đến năm nay mới đi được. Có bạn nào đi HG rồi giúp đỡ mình với. Mình cần thuê 1 phòng đôi ngày 20/10 mà các ks ở Đồng Văn đều cháy phòng. Hỏi đc nhà nghỉ Gia Linh mà search ko ra số đt. Phương án xấu nhất chẳng nhẽ lại ngủ ngoài đường :((. Có ai giúp mình với

XiZon08
08-10-2012, 12:41
Em muốn xin một số góp ý cho đợt tới bọn e đi cung này:
Ngày 1: TN- Bắc Kạn Hồ Ba Bể, chơi tầm mấy tiếng đến chiều có mặt tại thành phố Cao Bằng. khoảng 300km
Ngày 2: Thác Bản Giốc - Suối Lê Nin,sau đó chạy càng xa càng tốt
Ngày 3: Cao Bằng chạy đến Mèo Vạc và nghỉ tối ở Đồng văn
Ngày 4 : Lũng Cú- Sà Phìn- Quản Bạ..chạy càng xa càng tốt về được HN ko ạ?
Ngày 5: nếu ko được các bác cho e hỏi Tuyên Quang có gì chơi? để ngày 4 e chạy đến TQ và ngày 5 về đến HN
https://i684.photobucket.com/albums/vv210/hoangtuxuailen/Untitled1.png

ovuong
11-10-2012, 19:37
Em muốn xin một số góp ý cho đợt tới bọn e đi cung này:
Ngày 1: TN- Bắc Kạn Hồ Ba Bể, chơi tầm mấy tiếng đến chiều có mặt tại thành phố Cao Bằng. khoảng 300km
Ngày 2: Thác Bản Giốc - Suối Lê Nin,sau đó chạy càng xa càng tốt
Ngày 3: Cao Bằng chạy đến Mèo Vạc và nghỉ tối ở Đồng văn
Ngày 4 : Lũng Cú- Sà Phìn- Quản Bạ..chạy càng xa càng tốt về được HN ko ạ?
Ngày 5: nếu ko được các bác cho e hỏi Tuyên Quang có gì chơi? để ngày 4 e chạy đến TQ và ngày 5 về đến HN
https://i684.photobucket.com/albums/vv210/hoangtuxuailen/Untitled1.png

Mình xin góp ý về lộ trình cho các bạn như sau:

+ Ngày 1: Thái Nguyên - Bắc Kạn - Cao Bằng.
+ Ngày 2: Cao Bằng - Trùng Khánh - Bản Giốc - Suối Lê Nin - Nhanh thì về Bảo Lạc theo đường mới, còn không thì chịu khó chạy về Cao Bằng vậy
+ Ngày 3: Bảo Lạc hoặc Cao Bằng - Niêm Sơn - Mèo Vạc - Đồng Văn . Ngủ Đồng Văn
+ Ngày 4: Đồng Văn - Yên Minh - Quản Bạ - Hà Giang - Việt Quang. Ngủ Việt Quang
+ Ngày 5: Việt Quang - Tuyên Quang - Thái Nguyên hoặc Hà Nội.

ovuong
15-10-2012, 12:02
@ o vuong: bác có thể giúp e đoạn nào hay bắn tốc độ hay cái đường tắt đi đến Bảo Lạc ý!! họ làm xong chưa ạ

Đường tắt đến Bảo Lạc là đường nào? Xuất phát từ đâu? Đoạn Pắc Pó - Bảo Lạc đó á, tất nhiên là chưa làm xong rồi, offroad cho nó phê. Sợ giề.
Còn vế bắn tốc độ thì thực sự các bạn đã đi phượt và đi xa thì nên tuân thủ chặt chẽ luật giao thông, trong đó tốc đọ là cái quan trọng đấy, ngoài khu vực dân cư thì max là 60km/h, khu đông dân cư max là 40km/h. Nên tuân thủ.
Còn CSGT hay bắn ở đoạn Việt Quang, đoạn Bắc Kạn - Cao Bằng, Tuyên Quang thì ở đoạn đường tránh, Bảo Lạc thì chưa gặp.

luongdinhve
21-10-2012, 15:47
Xin chào các bạn phượt
topic này mình muốn giúp các bạn phượt chút nhé
:D
mình thấy các bạn lên đây còn nhiều bạn không tìm được phòng trọ có thể do cháy phòng vi quá đông
mọi người có nhu cầu lên " Cao Nguyên Đá " Đồng Văn xin liên hệ cho minh để đặt phòng cũng như là tư vấn hoặc dẫn các bạn đi thăm 1 số nơi trong Huyện Đồng Văn( Miễn Phí nhé )
mọi chi tiết xin liên hệ số điện thoại: 0983976946
hoặc qua Gmail: [email protected]

Coming Late
22-10-2012, 10:15
Chào mọi người.
Em là sinh viên ở Hà Nội. Cuối tuấn tới bọn em (khoàng 10 người) có chuyến đi thực tế ở Vị Xuyên-Hà Giang, dự định tranh thủ lên Đồng Văn-Lũng Cú chơi. Em chưa đi Hà Giang bao giờ nên có 1 vài thắc mắc xin các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giùm ạ:
1. Từ Vị Xuyên đi thì nên thuê xe máy ở Hà Giang hay ở trung tâm ĐỒng Văn? các bác có thể tư vấn cho em địa chỉ thuê xe máy đc ko ạ?
2. Cung đường thông thường đi phượt Đồng Văn như thế nào và nên qua những địa điểm nào ạ?
3. Có thể dừng chân ăn-ngủ-nghỉ ở những địa điểm nào tin cậy ạ? Giá cả nữa ạ.
4. Cuối cùng, xin các bác có kinh nghiệm tư vấn thêm cho em những điều cần lưu ý khi đi Hà Giang ạ.

Xin cảm ơn mọi người rất nhiều.

Coming Late
22-10-2012, 15:27
Các bác tư vấn giùm em nha. thank all. :)

KenChapCheng
22-10-2012, 21:11
mình đi xe máy từ HN nên ko tư vấn cho bạn thuê xe đc, bạn ko cho biết thời gian bao nhiêu ngày nên mình đưa ra1 cung cho bạn tham khảo
HG - QUản Bạ - Yên Minh - Sà Phìn - Mã Lé - Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Niêm Sơn - Bảo Lâm - kết thúc ở Hà Giang
có nhiều người đi qua Yên Minh đi Mèo Vạc trước rồi mới tới Đồng Văn, nhưng như thế đường về lại qua Yên Minh - Quản Bạ, mình thì lại thích đi vòng tròn chứ ko thích đi lại đường cũ :D
1 vấn đề chú ý để bạn xếp lịch nữa đó là chợ phiên, Thứ 6 chợ Lũng Cú, T7 chợ Mã Lé, CN chợ Đồng Văn và Mèo Vạc
chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ và suôn sẻ :D

haphongson
23-10-2012, 01:33
Thuê xe thì mình cũng lưu 1 số cho thuê xe ở HG ( lưu lúc tìm kiếm trên Phuot.vn) 0975595594 Huy chưa gọi thử bao giờ vì toàn đi xe máy từ A_Z cung đường thì bạn đi theo cung ở trên cũng được rồi. nếu bạn nghỉ ở Đồng Văn thì bạn gọi vào số này 02190385643 đóng góp cho bạn mấy thông tin tham khảo!

Mr Stone
23-10-2012, 10:56
Mình vừa đi về, có số đt này cho thuê xe, ko biết trí nhớ có đúng ko nữa, nhưng chắc là ko sai: 0917 797 269 A. Nam, xe ở đây còn rất mới, hôm rồi t nhận đc chiếc mới chạy có 500km. giờ thì đã lên 1.000 roài, ^^

Hmanh105
24-10-2012, 17:09
Bạn có thể thuê xe của anh Nam (0917 797 269), anh ấy rất nhiệt tình và xe thì còn khá mới. Hôm đi oto lên Hà Giang, xuống xe lúc 4r ở gần nhà a, được a ý mời vào nhà nghỉ ngơi nc đến 6 h thì khởi hành.

travel5travel5
25-10-2012, 11:13
Nghỉ ở Đồng Văn thì có các khách sạn: Cao Nguyên Đá, Khải Hoàn, Hoàng Ngọc; ở thành phố thì khách sạn Huy Hoàn, Công đoàn, Hà Dương…; Mèo Vạc có khách sạn Hoa Cương, khu Quản Bạ thì nhà nghỉ Tam Sơn, Khánh Duy, 567; còn nếu ngắm hoa tam giác mạch rồi nghỉ đêm luôn tại Lũng Cú thì có nhà nghỉ Cực Bắc (ngay gần chân cột cờ Lũng Cú nhé bạn). Giá phòng thì giá trung bình khoảng từ 170.000 – 350.000đ.
Trong đây có số điện thoại khách sạn, nhà nghỉ này bạn (cái này thì mình chịu ko nhớ dc nên bạn chịu khó vào đọc nhé), bạn ưng nhà nghỉ nào thì alo cho họ sớm kẻo hết phòng đấy: http://travel5.vn/Diemden/Ha-Giang/Khachsan.aspx#page=0

travel5travel5
25-10-2012, 11:30
Đây là cung đường tự đi Hà Giang ngắm tam giác mạch (3 ngày) nhé bạn, tha hồ ngắm những cánh đồng hoa bạt ngàn hồng rực đẹp lắm:
- NGÀY 1: HÀ GIANG – QUẢN BẠ - YÊN MINH – LŨNG CÚ.
- NGÀY 2: LŨNG CÚ - ĐỒNG VĂN - MÃ PÌ LÈNG - MÈO VẠC
- NGÀY 3 (CHỦ NHẬT): MÈO VẠC - YÊN MINH - QUẢN BẠ - HÀ GIANG (ĐI LẠI ĐƯỜNG CŨ)

Lịch trình cụ thể này: http://travel5.vn/Diemden/Ha-Giang/Tour/69/Ha-Giang-3-ngay-4-dem.aspx

Chi phí cơ bản cho tour này tầm 1.720.000đ (đó alf tính cả tiền xe HN - HG 2 chiều, nếu bạn bắt đầu đi từ Vị Xuyên thì sẽ hết ít hơn đấy)

Nếu ko có nhiều thời gian thì bạn đi tour 2 ngày theo cung đường:
- NGÀY 1: HÀ GIANG – QUẢN BẠ - YÊN MINH – ĐỒNG VĂN – MÈO VẠC (KHÂU VAI): 213 KM.
- NGÀY 2: MÈO VẠC – YÊN MINH – QUẢN BẠ - HÀ GIANG (ĐI LẠI ĐƯỜNG CŨ)

Lịch trình cụ thể thì ở trong này: http://travel5.vn/Diemden/Ha-Giang/Tour/68/Ha-Giang-2-ngay-3-dem.aspx

Chúc các bạn có chuyến đi thật vui & nhiều kỷ niệm nhé :)

langthangphoto
25-10-2012, 11:35
e cugn dự định đầu tháng 11 sẽ đi Hà Giang . tối nay e từ SG đáp xuống nội bài Hà Nội. ko bik co bac nào rảnh từ ngày 3/11 trở đi thì làm chuyen lang thang cùng e nhỉ ..phone e : 0909.477.599

tavantuan1988
01-11-2012, 09:16
Thế thì còn gì bằng.hehe..:LL

jolly103
01-11-2012, 19:46
Quá hay.....................:D

Khoa Mach
11-12-2012, 23:44
Ôi cảm ơn các bác đã tư vấn, em cũng tính đi xe ô tô lên Hà Giang và thuê xe máy đi Đồng Văn

Mê chơi
25-12-2012, 23:04
Cảm ơn Bạn Vệ trước nhé, có gì lên đó nhờ bạn giúp đỡ

Vo_thuong
11-01-2013, 20:54
Chào mọi người !
Đầu tháng 2 em tính đi Hà Giang có qua tuyến đường Mèo Vạc - Mậu Duệ - Du Già - Minh Sơn.
Các bác nào mới qua tuyến này thì cho em hỏi tình hình đường xá ở đây giờ như thế nào rồi ạ? Không biết đã làm lại ngon lành được đoạn nào chưa ? Trước em có đọc topic của bác nào đó nói tuyến này đường đã làm lại được một phần.

lonelyplanet_tam
12-01-2013, 17:27
Từ Hà Giang đi Du Già đường rất tốt. Từ Du Già trở đi có khúc đang làm. Giờ chắc chưa xong. Đường đi cũng bình thường nếu trời ko mưa. Gặp. Mưa dá trơn lắm, nhiều chỗ chỉ có dắt bộ.

Vo_thuong
12-01-2013, 20:56
Mình dự tính cuối năm nay hoặc đâu năm 2013( trong tháng 1) sẽ đi Ha Giang .Thời gian đó đi Hà Giang có phù hợp ko , vì chủ yếu e đi để xem Hoa Tam giác & ruộng bậc thang ... anh chj nào đã đi trong thời gian đó rồi thì giúp mình nhé .. tks ...

Ruộng bậc thang thì còn đó nhưng lúa thì không còn bạn nhé. Hoa Tam Giác Mạch chắc cũng đã tàn phai.

Vo_thuong
18-01-2013, 00:37
Chào cả nhà !
Đầu tháng 2 này, e cùng các bạn tính sẽ làm chuyến Hà Giang. Đây là cái lịch trình em lên cho 5 ngày đi về :
1. Thứ 6 (01/02) : Hà Nội – Sơn Tây – Cổ Tiết – Phong Châu – tp.Tuyên Quang – Tân Yên – tp.Hà Giang – Quản Bạ - Tam Sơn : 350 km
2. Thứ 7 : Quản Bạ - Yên Minh – Lũng Cú - Đồng Văn 160km
3. Chủ Nhật : Đồng Văn – Mèo Vạc – Lũng Phìn – Mậu Duệ - Lũng Hồ - Du Già - tp. Hà Giang: 150km
4. Thứ 2: Tp.Hà Giang – Vị Xuyên – Tân Quang - Hoàng Su Phì – Vinh Quang – Xín Mần – Cốc Pài – Nấm Dẩn : 140km
5. Thứ 3 :Xín Mần – Yên Bình - Việt Quang - Tân Yên – Tp. Tuyên Quang - Bình Ca - Sơn Dương – Tam Dương - Vĩnh Yên – Hà Nội : 320 km
Mọi người xem và góp ý giúp em lịch trình trên đã ổn, hợp lí chưa ? Đặc biệt lịch trình ngày 2 như trên thì e nên rẽ vào những địa điểm nào thăm thú ( đoạn từ Yên Minh về Đồng Văn ) vì thời gian có hạn mà địa điểm lại có thừa :|
Bên cạnh đó, em cũng muốn hỏi về địa điểm ăn ngủ tại Xín Mần - Cốc Pài .
Cảm ơn mọi người !

cohamchoi
18-01-2013, 15:56
Chào cả nhà, mình là nữ nhi thường tình ở TPHCM, ngày 15/03/2013 mình sẽ bay ra Hà Nội và chọn 1 cung đường nào đó ở Tây Bắc để phượt, lần này chắc mình đi Hà Giang. Mình đi theo cung này theo một gợi ý đọc được trên Phượt : HG-Quản Bạ - Yên Minh - Sà Phìn - Mã Lé - Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Niêm Sơn - Bảo Lâm - kết thúc ở Hà Giang.
Mình sẽ đi xe khách lên TP Hà Giang sau đó thuê xe làm 1 vòng như trên.
Thời gian dự kiến từ 16/03-22/03 sẽ trở về HN.(như vậy liệu có đủ ko ạ)
Đội hình hiện nay thì chỉ có mình mình nên mình cũng muốn kiếm thêm 1 bạn đi chung (ưu tiên nữ).
Nếu bạn nào sắp xếp được thì inbox cho mình số đt để mình gọi trao đổi trực tiếp nhé.

NhanVQ
21-01-2013, 10:57
Trong 1 chuyến đi Hà Giang thì em có thấy trẻ em da trắng, tóc vàng, mắt xanh,... đúng đặc điểm của người Châu Âu. Hỏi 1 bác thì bảo đó là hậu duệ của tộc người German, nhưng chỉ 1 vài đời thì cái gen đó mới thể hiện. Theo em được biết thì người German chỉ sống ở quanh khu vực Scandinavia. Bác nào có thông tin gì về vấn đề này có thể cho em biết thêm được không.
Em cảm ơn

love buzz
27-01-2013, 21:01
Ngày 2 Từ Quản Bạ sang Đồng Văn thì đi rất thoải mái rồi, không phải lo lắng gì. Bạn cứ vừa đi vừa chơi thôi, chỗ nào cảnh đẹp thì dừng xe chụp ảnh. Một vài địa điểm như Phố Cáo, Sủng Là, Phố Bảng, Dinh họ Vương, cột cờ Lũng Cú. Chú ý thời gian không vào cột cờ quá muộn để có thể chụp ảnh và chơi bời, sau đó quay ra Đồng Văn nghỉ đêm là được.

vinhchat
29-01-2013, 11:18
Em tính đi Hà Giang vào ngày mùng 3 Tết. đi bằng xe máy.
Ngày 1: dự là chiều sẽ đến Quảng Bạ, tham quan quoanh quoanh rồi về nghỉ ngơi
Ngày 2: Quảng Bạ-> Yên Minh->Lũng Cú->Mèo Vạc->Quảng bạ.
Ngày 3: thong thả đi xe máy về.
Mục tiêu chuyến này là "tham quan" 1 lượt các địa điểm trên vì thời gian có hạn.
Các bác xem liệu có ổn ko? Xe toàn nài tốt nên 1 ngày chạy <500km ko vấn đề gì.

rebel
29-01-2013, 13:17
Em tính đi Hà Giang vào ngày mùng 3 Tết. đi bằng xe máy.
Ngày 1: dự là chiều sẽ đến Quảng Bạ, tham quan quoanh quoanh rồi về nghỉ ngơi
Ngày 2: Quảng Bạ-> Yên Minh->Lũng Cú->Mèo Vạc->Quảng bạ.
Ngày 3: thong thả đi xe máy về.
Mục tiêu chuyến này là "tham quan" 1 lượt các địa điểm trên vì thời gian có hạn.
Các bác xem liệu có ổn ko? Xe toàn nài tốt nên 1 ngày chạy <500km ko vấn đề gì.

xe tốt nhưng đường xấu, sương mù, đèo dốc thì làm sao? theo k.nghiệm các bác trên này thì chỉ chừng 250km/ngày là đảm bảo.