PDA

View Full Version : Âu châu một ngày nắng đẹp

Anton TRAN
19-06-2007, 16:51
Post cũ :

Nhà Toét để option lựa chọn cuối là "Người đi kèm? Số lượng?" thì bố ai biết đằng nào mà chọn ?! :LL

==============
Thế mà mới chưa được 1 phút nó đã đổi rồi, đành xoá vậy ! Cứ tưởng mắng nhà Toét được một cái, hoá ra không được!

:L

Toet
19-06-2007, 16:53
Hé hé, em đang thử cái poll mà.
Câu hỏi: Các bác có vác thêm người hay không? Số lượng thế nào? đề nghị trả lời bổ sung ngoài cái poll.
Bác Tran làm chuyến nhỉ?

Toet
20-06-2007, 04:23
Có vẻ nhiều bác trong Nhà Phượt đang phập phồng quả Schengen visa đang còn hạn đến cuối năm, và nhiều đôi chân đang rập rình muốn lên đường; Châu Âu mùa này thời tiết đang cữ hè, cữ thu, giời cứ gọi là xanh ngăn ngắt, nắng cứ rải mật vàng óng, bia thì nhiều mà chân gái thì dài miên man.
Thế thì mình làm chuyến cùng nhau chứ nhỉ?

Em đưa ra vài phương án lên đường, các bác cùng chọn nhé.

hoankiem
20-06-2007, 08:58
Tớ vừa thử test cái vote thì thấy có thể chọn tất cả các loại .

Không biết có làm được cái chỉ chọn 1 trong số các tiêu chí giống nhau không nhỉ? Hay là do mọi người tự giác vote !

Anton TRAN
20-06-2007, 14:20
Ơ, cô Toét làm thế nào mà hoá ra cái poll này do tôi làm vậy ?! Tài thế !?

Toet
20-06-2007, 15:33
hé hé, thế mới gọi là Toét chứ.
Bác vào ý kiến chỉ đạo xem tháng mấy đi, và đi nước nào nhé.
Tháng 10 em không đi được rồi, vì em đi Việt Nam, hihi.
Bác nào tháng 9 sang đây đi, đi Tây Bán Nhà với em cho vui.

anhminh
20-06-2007, 15:38
riêng đi Ý thì em có được ở miễn phí ở Rome :), 1 căn hộ nhỏ ngay khu trung tâm.

SonTT
20-06-2007, 15:39
riêng đi Ý thì em có được ở miễn phí ở Rome :), 1 căn hộ nhỏ ngay khu trung tâm.

Cho tao ở với:LL

Toet
20-06-2007, 15:45
Em cũng ở cùng được không?
Thế chốt tháng 9 đi nhá, bây giờ lại bàn tiếp đi vào đầu hay cuối tháng.

SonTT
20-06-2007, 15:49
Tháng 9 thì đầu hay cuối đều tốt cả, tốt nhất là giữa tháng - 10-20 đi

Ở Ý thì ở nhờ anhminh
Đức thì ở nhà Toet
không hiểu arvil ở đâu nhỉ, làm nốt phát là xong trip

Nhân thể madam check giúp trong thời gian đấy (tháng 9) có show rock của bọn nào ở loanh quanh đâu đấy không?
Mà nhà mình có ai thich xem rock không vậy?

Toet
20-06-2007, 15:57
Tháng sau ở chỗ em có Lionel Richie, bạn ấy ứ Rock mấy nhỉ.
Để em check có bọn rock nào ra rock không?
Tụi Đức nhợn thì ưa thích 1 band của chúng nó là Ramstein gì đấy, gào thét kinh lắm.

SonTT
20-06-2007, 15:58
Đức có một mớ band, mà điển hình là Scorpions

Toet
20-06-2007, 16:01
Bọn này năm ngoái cũng về chỗ em hát, dạo này giọng yếu rồi.
Ramstein là bọn mới, có khi nước khác chẳng biết đâu, nhưng thanh niên Đức bây giờ thì khoái.

arvil77
21-06-2007, 03:56
Nhân thể madam check giúp trong thời gian đấy (tháng 9) có show rock của bọn nào ở loanh quanh đâu đấy không?
Mà nhà mình có ai thich xem rock không vậy?

Công chúa xem lịch tháng 9, thấy có The Police nghe tên, biết Sting là 1 mem x ko nghe (hoặc đã nghe 1 vài bài mà ko biết đó là của Police :) ) có 1 biểu diễn ngày 11/9 ở Hamburg và Munich ngày 22/9 và Smokie nữa (chắc có 1 ban nhạc Smokie thôi nhỉ) Đáng tiếc là The Rolling Stones làm 1 tour vòng quanh châu Âu nhưng kết thúc cuối tháng 8 rồi, đang ko biết có nên thử xem Rolling Stones ko đây, vụ RS này là để cho biết rock thực sự là thế nào là chính :))

Thỉnh thoảng Công chúa có nghe rock, trong khi tra lịch tháng 9 trên thì tình cờ phát hiện ra đầu tháng 7 có buổi biểu diễn ở Frankfurt của 1 ca sĩ trẻ hát rock mà Công chúa khá thích, chẳng nhẽ vì mỗi buổi nhạc mà bay nửa lục địa :shrug:

arvil77
21-06-2007, 04:11
Tháng 10 em không đi được rồi, vì em đi Việt Nam, hihi.
Bác nào tháng 9 sang đây đi, đi Tây Bán Nhà với em cho vui.

AV muốn đi TBN lắm lắm Chị Toet có biết với hộ chiếu VN thì có thể xin Schengen visa ở 1 nước nào loanh quoanh các nước thuộc khối Schengen ko?

Đầu tháng 10, giấy phép cư trú của em hết hạn, nếu muốn xin Shengen visa ngay tiếp theo đó, họ bắt mình phải ra khỏi Schengen area và xin từ 1 nước ngoài khối

Em chọn thử 1-2 nước i.e UK thì DSQ của các nước trong Schengen ở UK chỉ nhận hồ sơ xin visa của người có UK resident permit (có TBN thì ko nói rõ x cũng chưa gọi điện hỏi cụ thể lại) Chưa có thông tin gì thuận lợi hơn, đang tạm thời cho là ko ở được châu Âu thêm 1 phút nào sau khi giấy phép hết hạn, mà Pháp và TBN chưa đi được hết thì còn áy náy lắm :D

Toet
21-06-2007, 05:04
Arvil thử với Lãnh sự TBN hoặc Ý nhợn đi, thấy bảo hai nước đấy dễ lắm. Cứ có booking vé máy bay với lại booking phòng là ok.
Tức là Arvil đương ở UK à?
Còn nếu ở một nước Schengen nào đấy thì thử với TBN, Ý đi. Các nước Bắc Âu cũng dễ thở hơn đấy.
Đi TBN với tớ không? bắt đầu đến Barca vào ngày 25/9 này.

SonTT
21-06-2007, 07:52
Công chúa xem lịch tháng 9, thấy có The Police nghe tên, biết Sting là 1 mem x ko nghe (hoặc đã nghe 1 vài bài mà ko biết đó là của Police :) ) có 1 biểu diễn ngày 11/9 ở Hamburg và Munich ngày 22/9 và Smokie nữa (chắc có 1 ban nhạc Smokie thôi nhỉ) Đáng tiếc là The Rolling Stones làm 1 tour vòng quanh châu Âu nhưng kết thúc cuối tháng 8 rồi, đang ko biết có nên thử xem Rolling Stones ko đây, vụ RS này là để cho biết rock thực sự là thế nào là chính :))

Thỉnh thoảng Công chúa có nghe rock, trong khi tra lịch tháng 9 trên thì tình cờ phát hiện ra đầu tháng 7 có buổi biểu diễn ở Frankfurt của 1 ca sĩ trẻ hát rock mà Công chúa khá thích, chẳng nhẽ vì mỗi buổi nhạc mà bay nửa lục địa :shrug:

Cái thằng Sting với Police này hay làm chính trị nên anh không thích lắm... hay mình fix quả Smokie đê, bọn này bây giờ già rồi... với lại thằng em hát chính Chris Norman cũng té ra solo từ lâu rồi nhưng thực ra nghe vẫn phê lắm... :))

Lay back in the arms' someone...

eskimot09
21-06-2007, 08:08
Cái thằng Sting với Police này hay làm chính trị nên anh không thích lắm... hay mình fix quả Smokie đê, bọn này bây giờ già rồi... với lại thằng em hát chính Chris Norman cũng té ra solo từ lâu rồi nhưng thực ra nghe vẫn phê lắm... :))

Lay back in the arms' someone...

Lão này giờ còn mơ mộng Lay back in the arms' someone :LL Smokie đê, cả Sting nữa, em thích tuốt bác ơi

arvil77
21-06-2007, 11:51
Lễ hội bia Munich từ ngày 22/9 đến 5/10, The Police lại có buổi biểu diễn ở Munich ngày 22. Giờ còn 2 loại vé: 121e (cùng khu nhưng mua kèm thêm 2CD thì 146e) và 74.5e.

Smokie có buổi bd 28/9 ở KREFELD (D) - Kulturfabrik (ko biết là tp này ở Đức). Nhưng mà hình như C. Toét lịch trình đi TBN đã cố định ngày 25?

AV chắc ko đi TBN dịp đó được, hiện chỉ có thể đi cuối tuần được thôi (nửa số ngày phép của năm đã tiêu vào chuyến châu Phi tháng 2 rồi) mà TBN ko thể đi 2-3 ngày được :(

zippo
21-06-2007, 13:42
Vote thì cứ vote thôi chẳng biết bao giờ đi :(:(:(

imim
21-06-2007, 19:14
Vào ủng hộ Mdm Toét cái nào. Em bổ sung thêm thông tin từ nhận định mang tính cá nhân để các bác vote 1 cách "chín chắn" hơn nhé.

1) Thời điểm: Châu Âu vàng đẹp nhất vào tháng 10, thế nhưng lúc Mùa thu lá bay thì em (Toét + AV) lại đã đi rồi... thế mới đau.

Tháng 9 thì vẫn còn xanh ngăn ngắt của mùa hè, nói chung cũng vẫn còn đẹp. Từ giữa tháng 11 trở đi ở phía trung Âu trở lên nói chung là u ám, xám xịt.

Tháng 9 thì có cái Expo ở Hannover mà hôm trc bác Sơn hỏi ấy. Cũng ko thật đặc sắc, có chút văn hoá của các nước, có chút công nghệ cao. Đại loại là đến gian Việt Nam thì thấy mây cô ngồi thêu hoặc chằm nón, đến bazar của Ai cập thì thấy mấy anh làm giấy paparus (?), đến chỗ Israel thì chụp ảnh với biển Chết....

Cuối tháng 9 - đầu tháng 10 thì có Beer fest ở Munchen, thiên về số lượng (nhưng các bác nhà mình em đoán khả năng dung nạp cũng chả đc là bao). Đa dạng phong phú và chất lượng thì bên Bỉ có lẽ hay hơn. Bia đc đánh giá ngon nhất là loại bia do các thầy tu tại 1 tu viện của Bỉ làm từ lúa mạch, nhưng em quên tên rồi, kèm với quả oliu thì (c).

Ờ nhưng mà đi chơi Châu Âu có phải vì bia đâu nhỉ?

2) Thời gian:
Mua vé sang Châu âu chỉ để đi chơi, mà chỉ đi có 7 ngày, thì đúng là hàng đại gia, đè chết bọn tư bản rồi. Em nghĩ bét ra thì cứ phải 2 tuần. Đi chơi tranh thủ làm gì cho nó nhọc thân ra.

3) Địa điểm:
Em đồ là các bác đăng ký ở đây cũng đều C.A vài chuyến rồi, Paris hoa lệ xong hết cả rồi. Nếu bác nào chưa đi Louvre thì phải cố thôi. Bao nhiêu tinh hoa nhân loại, ngất ngây vô cùng.

Đức nhiều người bảo là chán, em đoán là do chỉ quanh quanh ở Berlin. Cá nhân em thấy Đức càng xuống phía Nam càng hay, phong cảnh cũng đẹp, đền đài nhiều.

Áo thì đẹp về phong cảnh kiểu như Thuỵ sĩ. Ở Vienna cũgn có nhiều kiến trúc kiểu hoành tráng đồ sộ như Paris hay Berlin. Nhưng ở quảng trường trung tâm (Stephandom) thì vui hơn nhiều, tràn ngập màu sắc và âm nhạc, lúc nào cũgn thấy rộn ràng (có lẽ như buổi tối ở Venice vậy). Nói chung là rất thích cái không khí ở đấy. Mặc dù người Áo là người lạnh lùng nhất mà mình tiếp xúc. Nhờ chụp hộ kiểu ảnh ư? Họ nói "không" thẳng thừng và bước đi thẳng. Mà nếu có chụp hộ, mình cảm ơn, họ cũng ko hề biểu hiện hay ừ hữ gì cả, cũng thẳng bước mà đi.

Chưa kể là nếu còn nắng hè, các bác ra 2 bờ sông Danuýp ngay giữa thành phố, sẽ tha hồ thưởng ngoạn việc các quý bà, quý cô, quý ông.... tắm nắng fully naked rất đỗi hồn nhiên. Giữa tháng 8 trời nắng chang chang mà xuống sông bơi vẫn lạnh cóng. (may mà bọn em biết bấm huyệt để tự cứu mình ;) )

Sang tới Ý thì lại khác hẳn. Nhốn nháo xô bồ, nóng bức, chộp giật... Có đứa bạn sang trc, nó bảo: sang Ý á, đến thằng quét rác nó cũng đẹp zai cực kỳ. Ai mà chả háo hức :shrug: Sang đấy mình nói tiếng Việt thoải mái, bởi nói tiếng Anh cũng nhiều người ko hiểu. Nếu đi vào mùa hè thì sẽ chóng kiệt sức vì nóng. Nhưng thời điểm các bác dự tính đi thì cũgn mát mẻ rồi. Xét về mặt kiến trúc thì thôi rồi, rất tuyệt, ko thể ko ghé thăm, mà có biết bao thành phố "must see" chứ. Nào Venice, nào Florênce, Rome,... thì nổi tiếng rồi. Nhưng còn nào Siena, nào Pisa,.... Ko thể bỏ qua Vatican, quá lỗng lẫy, tuyền là tuyệt tác. Chưa kể các con đường chạy trên sườn núi, phía dưới là biển ĐTHải.... ôi chao, làm sao mà bỏ qua Ý đc nhỉ? :L

Oh thế ko ghé Amsterdam mà hút hít chích choách, xem đèn lồng đỏ treo cao à? Cá nhân em thấy hình thức "tủ kính" là rất văn minh, thi vị. Giá cả niêm yết rõ ràng, ví dụ 60đồng cả thuế, chấp nhận thẻ visa, có discount cho sinh viên, or chỉ tiếp khách Châu Âu.... Quá đặc sắc. Lần đầu ghé Ams có thể hơi thất vọng vì ko đẹp như mình tưởng, nhưng lâu lâu thấy hay phết, đặc trưng ko giống đâu cả. (beer)

Bắc Âu thì êm dịu, nhẹ nhàng, người dân thân thiện. Copenhaghen và Stockhom cũng xinh xắn dễ thương, đẹp hơn Oslo (hình như ở Oslo chẳng có gì đặc sắc mấy). Đi mấy nước này thấy cũgn thư giãn, chỉ tội đắt thôi (nhưng với các bác tiền có phải là vđề gì đâu nhỉ)

May mà em chưa đi Prague vì khi đó phải xin visa, ko thì liệt kê ko hết :)

4) Rock riếc: Em ko định ném đá hội nghị, mà chỉ chia sẻ thông tin thôi. Trc em cũng đã từng có ý định vậy, nhưng bạn bản địa có hỏi là: liệu mày có chắc là sẽ chen đc để xem ko đấy? Nên nhớ là mày chỉ đến thắt lưng chúng nó, mà bọn đấy nó cuồng nhiệt, tuynh cởi t...rần, mồ hôi mồ kê nhễ nhại, đụng vào mình là cứ lép nhép hết cả, mày có sợ bẹp ko?
Nó hỏi có thế mà em cũng tịnh luôn hứng thú, thế mới tệ chứ.

Tạm thế đã. Em viết dài vì sẽ lặn mấy ngày luôn (thanh minh thế)

imim
21-06-2007, 19:18
Đi TBN với tớ không? bắt đầu đến Barca vào ngày 25/9 này.

Đi thăm anh Dali đấy à chị Toét? Rất độc đáo, nhỉ?

Ở Barca có 1 con phố lớn mà khi ngồi ở đó, mình lại cứ thấy nó quen thuộc như đang ngồi ở phố Lý thường Kiệt nhà mình vậy. Có lần gặp 1 thằng Tây balô đã từng qua HN, nó cũng công nhận thế, vậy mới tài chứ. Chị cứ đi thử xem có thấy vậy ko nhé?

SonTT
21-06-2007, 19:19
Tháng 9 thì có cái Expo ở Hannover mà hôm trc bác Sơn hỏi ấy.
----------------
Đấy, đấy đấy, cái quan trọng của tháng 9 là đấy...
Làm 1 ngày rồi chơi mấy ngày còn lại là được rồi...

Toet
21-06-2007, 19:24
Ờ, tớ đang định thử TBN đến 4/10. Sau đó đi VN, các bác chuẩn bị đón em nhá.

Mình cứ muốn gạ các bác ấy đến Prague, đẹp kinh người, bia thì rẻ ôi thôi. Bia Tiệp nổi tiếng thế giới rồi nhá, không phàn nàn gì được. Mà mình lại muốn đến đấy lần nữa để sờ trym tượng trên cầu Charles, thầm hứa quay lại rồi mà.

Phần đông các bác đi được từ 7 - 10 ngày mà đi nhiều quá, về bội thực mất.
Hay là đi Đức - sang Tiệp - qua Áo rồi bay về? Mỗi nước vài ngày là ok.
Bác Sơn đi hội chợ được, các bác khác uống bia với em hoặc đi tắm FKK ở ĐÔng Đức nhá, tuồng hết các bác ạ.

SonTT
21-06-2007, 19:27
Ờ, tớ đang định thử TBN đến 4/10. Sau đó đi VN, các bác chuẩn bị đón em nhá.

Mình cứ muốn gạ các bác ấy đến Prague, đẹp kinh người, bia thì rẻ ôi thôi. Bia Tiệp nổi tiếng thế giới rồi nhá, không phàn nàn gì được. Mà mình lại muốn đến đấy lần nữa để sờ trym tượng trên cầu Charles, thầm hứa quay lại rồi mà.

Phần đông các bác đi được từ 7 - 10 ngày mà đi nhiều quá, về bội thực mất.
Hay là đi Đức - sang Tiệp - qua Áo rồi bay về? Mỗi nước vài ngày là ok.
Bác Sơn đi hội chợ được, các bác khác uống bia với em hoặc đi tắm FKK ở ĐÔng Đức nhá, tuồng hết các bác ạ.
Đi thì đi in ít thôi, vừa phải, lần sau còn sang chứ:LL

7/10 có F1 Racing ở Thượng Hải, cô Toét có đi cùng bọn anh không?

arvil77
21-06-2007, 19:40
4) Rock riếc: Em ko định ném đá hội nghị, mà chỉ chia sẻ thông tin thôi. Trc em cũng đã từng có ý định vậy, nhưng bạn bản địa có hỏi là: liệu mày có chắc là sẽ chen đc để xem ko đấy? Nên nhớ là mày chỉ đến thắt lưng chúng nó, mà bọn đấy nó cuồng nhiệt, tuynh cởi t...rần, mồ hôi mồ kê nhễ nhại, đụng vào mình là cứ lép nhép hết cả, mày có sợ bẹp ko?
Nó hỏi có thế mà em cũng tịnh luôn hứng thú, thế mới tệ chứ

AV cũng sợ vậy, cứ lo mình phải vác theo thang đi xem ca nhạc ("tí hon ở xứ sở diệu kì" :D ) nhưng thường mấy chương trình là ở SVD mà nếu mình ko mua vé dưới sân mà mua vé trên khán đài thì vẫn xem được tốt (ngồi xa sân khấu quá thì mang thêm cái ống nhòm :) ) Nhưng hôm rồi đi xem ngồi trên khán đài, cũng thấy chân tay bứt rứt:D, đứng dưới sân sẽ vui hơn nhưng khổ nỗi là khó mà xem được Xem trực tiếp vì cái ko khí là chính ý mà

Toet
21-06-2007, 21:50
Đi thì đi in ít thôi, vừa phải, lần sau còn sang chứ:LL

7/10 có F1 Racing ở Thượng Hải, cô Toét có đi cùng bọn anh không?

Em không về kịp đâu bác ợ. Chim cũng không bay nhanh thế được.

NATO
22-06-2007, 16:02
Ơ thế có bác nào đi đâu hoặc ơ đâu loanh quanh Đức, Áo, ý từ giữa tháng 7 đến giữa tháng 8 không cho em đi cùng với, em đang ở Đức từ đầu tháng 6 nhưng đến thời gian đó em mới được tự do, (c) , à mà ngày mai ở Paris có air show đới có bác nào đi xem không nhi????

SonTT
22-06-2007, 21:45
Mdm Toet xem hộ anh cái lịch Hội chợ ở Hanover với đi

Toet
23-06-2007, 01:28
Anh ơi, em thấy có cái Hội chợ về máy vào tháng 9 thôi.
Anh xem link này nhé :
http://www.emo-hannover.de/search_pg

Có cả phần mềm cho máy móc. Chứ hội chợ về IT thì từ tháng 3 cơ ah.
Anh cũng xem file pdf này để xem lịch hội chợ của Đức cả năm này
http://files.messe.de/cmsdb/000/3794.pdf

Đây là một link nữa

http://www.messe.de/messen_uebersicht_e

Toet
26-06-2007, 18:19
Ơ thế có bác nào đi đâu hoặc ơ đâu loanh quanh Đức, Áo, ý từ giữa tháng 7 đến giữa tháng 8 không cho em đi cùng với, em đang ở Đức từ đầu tháng 6 nhưng đến thời gian đó em mới được tự do, (c) , à mà ngày mai ở Paris có air show đới có bác nào đi xem không nhi????

Mời bạn NATO sang topic kia đi chơi với MISA nhé , cùng thời gian với bạn đấy.

Toet
26-06-2007, 18:26
Các bác ơi, thế thống nhất là đi châu Âu vào tháng 9 nhé.

Bác Sơn có dự Hội chợ EMO ở Hannover từ 17 - 23/9 không ?

SonTT
04-07-2007, 21:07
Anh chỉ đi chơi thôi, ị vào dự hội chợ nữa, có khi bám càng cô cho nó khoẻ... anh có 1 tuần... để chơi bên ấy

SonTT
08-07-2007, 11:28
Hôm qua vừa check lại vụ này
Hiện nay có

SonTT
Eskimot09

định bám càng nhà Toet

không biết CVN thía nào?
Còn ai nữa không nhể

pvc
08-07-2007, 11:45
Vấn đề là các bác phải có lịch trình cụ thể chứ, quan trong nhất là phải đến Amsterdam

;) :)) (beer)

SonTT
08-07-2007, 13:07
Lịch trình thì hỏi nhà Toét ấy, bọn tao đi đâu cũng được miễn là không đến Amstecdam

pvc
08-07-2007, 13:55
Em hỏi thật các bác nhá !
Mất công xin visa đi thì phải tìm đến những nơi hay hay,lạ lạ chứ. Ai lại đi xem hội chợ mấy lị rock riếc làm quái gì, cứ phải là Amsterdam nhá (NT) ! Thật đấy

SonTT
08-07-2007, 13:56
Khổ cái Amsterdam... đối với chúng tao... lại là... chỗ quen. Hố hố hố...

pvc
08-07-2007, 14:06
Khổ cái Amsterdam... đối với chúng tao... lại là... chỗ quen. Hố hố hố...

theo em biết ở đấy người ta cũng đổi hàng liên tục hàng tuần đấy . Như Đồ sơn ý, yên tâm

há há há
:)) :)) ;)

hoangbquang
08-07-2007, 14:13
Chân tớ mà khỏi sớm cho tớ đi cùng nhé ! Máu đi Am lắm vì lần trước chưa được thử !!!

Toet
08-07-2007, 16:57
Ai đi cùng được khoảng đầu đến giữa tháng 9 thì ới lên một tiếng ở đây nhé.
Em còn lên chương trình.
Nhưng đi 10 ngày nhá, chứ 7 ngày thì ít quá bác Sơn ạ.
Các bác định đi một mình hay cùng gia đình, hay cùng partner? hẹ hẹ
Cho em biết số người đi.

SonTT
08-07-2007, 17:34
Đây, 1 chân,
10 ngày cũng được

eskimot09
08-07-2007, 23:12
7-10 ngày ok đều ok với em, vấn đề là đầu - giữa tháng 9 dường như hơi sớm, anyway, em cứ make booking đã

Các lão khác đăng ký đi nào, rủ thêm các mem nữ nữa, chứ mỗi bác SonTT với em thì buồn chết mất

Toet
08-07-2007, 23:33
Thật đấy, một mình em không mua vui nổi cho 2 bác đâu. Kinh lắm!

Các bác ơi, đi chơi chung ddeeeeeeeee, bác nào ở Đức nhợn hoặc nói chung là ở Trung Âu lên tiếng với.

arvil77
13-07-2007, 19:58
Ko nhớ đọc chỗ nào và nhớ đúng ko mdm nói là đi dưới 5 ngày mấy nước Đông Âu xin transit visa tại cửa khẩu Em dòm thì có vẻ hiện chỉ thấy mỗi Tiệp là cho phép vậy, em vừa hỏi thủ tục visa Estonia, đi 2 ngày vẫn phải xin, phí 20e single mà chỉ valid đúng 2 ngày mình dự định đi mới chuối chứ, 50e multi ko chơi

Balan đọc cũng thấy nói transit visa cũng phải xin trước, tùm lại hồi Mdm vượt biên là có đúng luật ko :D Mình đến Balan bằng máy bay rồi ở ít hơn 5 ngày thì có phải xin visa ko?

Toet
13-07-2007, 21:41
Hồi tớ đi Balan nhập cảnh bằng đường bộ, mà các bạn cảnh sát Ba Lan bỏ đi ăn trưa, keke, không ai canh cửa khẩu cả. Bọn tớ cứ thế vào thôi. Lúc ra thì cũng lằng nhằng một lúc, nhưng là lỗi của nhân viên họ, họ đành cho bọn tớ ra sau một hồi thuyết giảng.

Arvil muốn transit dưới 5 ngày ở Balan, thì nên đi bằng đường bộ. Đi bằng hàng không dễ bị từ chối lắm.
Với các bạn cựu XHCN chẳng biết thế nào mà lường trước được đâu, không có gì là chắc chắn cả.

Transit là đi ngang qua, Công chúa cần từ một nước A nhập cảnh BaLan, sau đó xuất cảnh khỏi Balan sang một nước B.
Theo như các bạn cảnh sát cửa khẩu BaLan lúc bọn tớ xuất cảnh giải thích thì bọn tớ phải đi ngang như thế. Và muốn ở lâu thì xin visa trước ở Leipzig.

Hay sang chỗ tớ đi rồi vượt biên? keke
Khu vực gần chỗ tớ là nơi con gà gáy cả 3 nước cùng nghe thấy đấy Đức - Tiệp - BaLan.

arvil77
14-07-2007, 01:22
Transit là đi ngang qua, Công chúa cần từ một nước A nhập cảnh BaLan, sau đó xuất cảnh khỏi Balan sang một nước B

Em đọc lại luật visa của 1 site thì thấy có đoạn này

Specific cases concerning transit and Member States that joined the EU in 2004.

In a 2005 decision, the Council ruled that the Member States who joined the EU in 2004 (Cyprus, Estonia, Hungary, Latvia, Lithuania, Malta, Poland, Slovakia, Slovenia and the Czech Republic) could recognise the visas and residence permits issued by Schengen or non-Schengen States as equivalent to national visas. This equivalence is valid only for transit, for a period not exceeding five days. Estonia and Lithuania do not apply this mutual recognition scheme.

Practical example: A Russian national holding a Schengen visa issued by Austria may transit via Poland (for a period not exceeding five days) in order to travel to his or her final destination in Austria.

Vậy em đi Frankfurt - Vienna - Prague - Frankfurt là ổn, còn Mdm đi như thế thì đúng là vượt biên rồi :)

Toet
14-07-2007, 01:59
Mấy ai nếm mùi vượt biên đâu? hí hí

Thế mới thú.

Tennis
14-07-2007, 23:12
em bám càng với các bác. Nửa cuối tháng 9 là xinh nhất. Em bỏ phiếu bỏ qua bạn Đức nhợn có được hông? Qua bạn Bỉ, Hà Lan rồi vượt biển sang Bắc Âu, các bác thấy xía nào?

Toet
15-07-2007, 01:23
Bọn tớ đều đi Hà Lan rồi, Frank ạ.
Nửa cuối tháng 9 tớ lại kẹt đi Tây Ban Nha.

Các bác xem mình đi ngả nào thì tiện. Đi Ý cho hết 10 ngày không?
Hay là làm cái lâu đài ở gần Munich, lâu đài Neuschwanstein được coi là thánh đường đối với khách du lịch Nhật, và vừa rồi nằm trong danh sách bầu chọn 7 kỳ quan thế giới mới đấy ạ; thăm Munich rồi sang Áo hay Thụy Sĩ một cái. Đi leo núi Thụy Sĩ chơi cũng thú, như trong truyện của Guy de Maupassant ấy.

Tennis
15-07-2007, 01:45
Bọn tớ đều đi Hà Lan rồi, Frank ạ.
Nửa cuối tháng 9 tớ lại kẹt đi Tây Ban Nha.
à thế ạ, tiếc quá ma đam nhỉ :(

Hay là làm cái lâu đài ở gần Munich, lâu đài Neuschwanstein được coi là thánh đường đối với khách du lịch Nhật, và vừa rồi nằm trong danh sách bầu chọn 7 kỳ quan thế giới mới đấy ạ; thăm Munich rồi sang Áo hay Thụy Sĩ một cái. Đi leo núi Thụy Sĩ chơi cũng thú, như trong truyện của Guy de Maupassant ấy.

:((

Mít
17-07-2007, 19:31
Em cũng muốn nhập hội với các bác quá. Nhưng kế hoạch của em lần này là Ba Lan, Áo, Tiệp. Mùng 6/9 em lên đường ạ. Vé về thì hoặc 15, hoặc 17/9 từ Berlin Schonefeld. Visa Balan thì xin tử tế vì có discount, còn Tiệp thì chắc xin cái visa transit ở cửa khẩu. Bác nào biết thông tin gì về cái vísa transit giúp em với ạ? Có cần phải xin trước không ạ? Bao tiền ạ? Chứ nếu xin cái single entry visa thì đã mất gần 70 chục đồng (tiền chỗ em) rồi ạ. Thế thì chết.
Mà công chúa AV ơi, 19-29/9 em làm 1 vòng Bắc Âu đấy ạ. Đan Mạch thì em đi rồi, còn lại 3 nước kia thì 10 ngày có đủ không hả công chúa? Các bác tư vấn hộ em mấy nước Bắc Âu với ạ.
Cảm ơn các bác!

Mít
17-07-2007, 19:34
Mà mãi hôm nọ, có người bạn gửi link, em mới biết là mọi người chuyển hết sang bên này tụ tập rồi. Thế có khổ thân em không? Chả theo kịp các bác, phượt gì mà khiếp!

Toet
17-07-2007, 19:52
Bạn Mít là bạn nào bên kia thế?
Đang ở Đức nhợn à? Làm sao mà có discount visa BaLan?

arvil77
17-07-2007, 20:33
Mít này là mít nào thế, Mít Đặc, Mít Tuốt, Mít Mật, Mít Dai hay Mít Tố Nữ :))

Đùa bạn tí cho vui. 10 ngày 3 nước còn lại của vùng Nordic ok đấy, bạn đọc Topic của tớ trong box châu Âu, khoảng giữa có bài về Nauy: Olso - Bergen - Trondheim Xem có ổn với bạn ko, 2 nước còn lại tớ nói sau nhá

Mít
18-07-2007, 15:25
Ui giời, Mít gì cũng được các bác ạ.
Madam, em cũng đang ở 1 chỗ nhợn nhưng không phải Đức ạ. Mà em định xin visa Balan vì nó có discount cho student, hehe. Còn hội Czech thì những tương đương 100E bác nhỉ? Em định đi 1 vòng theo cái kiểu Balan - Tiệp - Áo. Rồi quay lại Đức. Vì dạo trước đi Đức cũng mới loanh quanh mạn Berlin thôi, giờ quá cảnh về Munich rồi đi mấy chỗ phía Nam, thế là mãn nguyện rồi.
Có chỗ nào ăn chơi, các bác tư vấn em phát. Hoặc là gặp gỡ nhậu nhẹt gì cũng được ạ.
Em trẻ người non dạ, còn phải theo các bác dài dài may ra mới tiến bộ được. Hì hì.

Toet
18-07-2007, 18:58
Mít đi một vòng thế là ngon đấy, vào Czech không cần visa đâu, nếu chỉ ở dưới 5 ngày.
Mang theo đầy đủ các loại booking phòng ốc và vé vủng ở các nước theo tuyến mình định đến, để chứng minh là mình transit thì ok thôi.

Mít
19-07-2007, 18:01
Okie, em cảm ơn Madam. Hi vọng được gặp mọi người trong tương lai gần ạ :)

Carsten
05-09-2007, 00:49
Thế các bác đã quyết định đi đâu chưa? Hay vụ này phá sản rồi? :D

Toet
05-09-2007, 18:50
ối giời, có nhẽ chuyển sang Đón Giáng Sinh ở miền tuyết trắng rồi bác Carsten ạ.

Thế bác định đi vào dịp nào?

saigonzoomtoday
07-09-2007, 12:19
các bác có rỗi tí thời gian thi giúp mở 1cái topic lấy visa eu cai...đời e sao nó khổ cứ lận đận vì cái vụ này mà đến giờ vẫn chưa đặt chân vào được eu...

Toet
08-09-2007, 03:35
Bạn vào các topic sau để tìm thông tin phù hợp nhé.

Hỏi đáp thông tin visa Schengen - Khối biên giới chung châu Âu (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=528)

Kinh nghiệm xin visa từ Việt Nam (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=787)

kail
03-10-2013, 02:40
em mới đăng nhập làm thành viên diễn đàn....đang ấp ủ 1 chuyến châu âu mà sợ đi 1 mình quá mới biết được diễn đàn này tốt quá.....hi vọng có dịp đi cũng các tiền nhân.......