PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi Châu Âu một mình lần đầu, nhờ anh chị hướng dẫn thủ tục sân bay và đi máy bay?

vtee
03-06-2012, 17:02
Chào mấy anh chị, 12/6 tới là em sẽ 1 mình đi qua Hà Lan và thăm các nước khác. Đây là lần đầu tiên em đi sang Hà Lan 1 mình nên hơi lo 1 chút về phần thủ tục sân bay.
Trước giờ em chỉ đi nội địa nên thấy thủ tục không phức tạp lắm. Nhưng giờ em sẽ đi chặng dài sang Hà Lan và transit tại Istanbul gần 6 tiếng. Mong anh chị hướng dẫn em trước để không bị bỡ ngỡ lần đầu chứ em cũng không đến nỗi lạc lõng và gặp trục trặc.
Vé máy bay của em là Electronic ticket.
Em xin cám ơn trước. :)

Garnet85
03-06-2012, 21:29
mình thấy thủ tục cũng ko khác lắm đâu, cứ làm theo hướng dẫn là dc.
Electronic ticket thì tùy vào sân bay mà có thể sẽ bị bắt đi đổi. có đợt mình bay từ Basel wa Venice thì ko sao nhưng đợt bay về thì sân bay bảo là dùng easyjet thì phải đổi vé.

transit tại istanbul à, sân bay ở đó cũng ko lớn lắm đâu bạn, bản chỉ dẫn cũng rõ ràng nên cứ yên tâm :D Nếu muốn hỏi gì thì sau khi đi thang cuốn lên khu cách li là thấy bàn thông tin + bảng hiện các chuyến bay gần đó luôn :D

chung quy mình nghĩ h bạn cứ chuẩn bị tâm lí enjoy chuyến đi thôi. đợt mình đi cũng ần đầu tiên xuất ngoại, wa hà lan cũng đi 1 mình nhưng cuối cùng cũng ổn hết :P

chúc bạn đi vui ha :)

ragdoll
03-06-2012, 21:48
Transit 6 tiếng thì ko lo đâu bạn, thừa thời gian làm thủ tục hay tìm gate, sân bay Istanbul cũng ko quá lớn, có gì bạn cứ tìm quầy information mà hỏi, thường hay có chữ I màu vàng rất to. Nếu xuống Hà lan là Schiphol thì bạn vào đây mà xem qua thông tin trước:
http://www.schiphol.nl/Travellers/AtSchiphol.htm
Nói chung đây đều là những sân bay quốc tế nên họ tạo điều kiện thuận lợi tối đa cho khách sao cho dễ hiểu nhất, như kiểu install windows ý, cứ next, next thôi :D

chijebri
03-06-2012, 22:31
mình thấy thủ tục cũng ko khác lắm đâu, cứ làm theo hướng dẫn là dc.
Electronic ticket thì tùy vào sân bay mà có thể sẽ bị bắt đi đổi. có đợt mình bay từ Basel wa Venice thì ko sao nhưng đợt bay về thì sân bay bảo là dùng easyjet thì phải đổi vé.

transit tại istanbul à, sân bay ở đó cũng ko lớn lắm đâu bạn, bản chỉ dẫn cũng rõ ràng nên cứ yên tâm :D Nếu muốn hỏi gì thì sau khi đi thang cuốn lên khu cách li là thấy bàn thông tin + bảng hiện các chuyến bay gần đó luôn :D

chung quy mình nghĩ h bạn cứ chuẩn bị tâm lí enjoy chuyến đi thôi. đợt mình đi cũng ần đầu tiên xuất ngoại, wa hà lan cũng đi 1 mình nhưng cuối cùng cũng ổn hết :P

chúc bạn đi vui ha :)
Bị bắt đổi vé của Easyjet là sao hả bạn?

@vtee: Bạn định đi những nước nào vậy? nếu có thể join cùng nhau thì tốt quá ^^ mình cũng sang châu âu lần đầu. 6/6 này mình bay Hn-Paris.

Garnet85
04-06-2012, 20:17
hỏi lại cho chắc. e-ticket mình nói ở đây là dùng app của iphone để check-in luôn đó chứ ko phải là dạng đặt vé qua mạng, in tờ đặt chỗ thì đúng là ra đổi vé tại gate là đúng rồi.
http://www.patentlyapple.com/.a/6a0120a5580826970c0147e28ef18c970b-pi --> dạng như vầy nè bạn :D

sân bay ở venice nói là nếu dùng các hãng khác thì ko sao nhưng nếu của easyjet thì phải xuống gate đổi thành vé giấy :)

chijebri
06-06-2012, 09:52
hỏi lại cho chắc. e-ticket mình nói ở đây là dùng app của iphone để check-in luôn đó chứ ko phải là dạng đặt vé qua mạng, in tờ đặt chỗ thì đúng là ra đổi vé tại gate là đúng rồi.
http://www.patentlyapple.com/.a/6a0120a5580826970c0147e28ef18c970b-pi --> dạng như vầy nè bạn :D

sân bay ở venice nói là nếu dùng các hãng khác thì ko sao nhưng nếu của easyjet thì phải xuống gate đổi thành vé giấy :)
Vậy mình mua vé qua mạng, xog check-in online rồi in boarding pass thì có phải đổi vé giấy j` ko? hay chỉ cần thế rồi ra thẳng chỗ sercurity gate thôi?

bonjour_joli
06-06-2012, 10:05
Theo mình biết thì sau khi check in online và co boarding pas rồi không cần làm thêm giấy tờ gì đâu. Chỉ cần pass chỗ security gate là lên máy bay thẳng tiến thôi.
Nhưng với bạn lần đầu đi Châu Âu thì nên lưu ý xem phần gate nào dành cho all passport và gate nào dành cho passport Châu Âu. Coi chừng đi lộn cửa.
Và nếu bạn căng thẳng vì lần đầu thì lời khuyên duy nhất là đừng nên lầm lũi đi. Bất cứ khi nào bạn thấy không chắc ăn thì nên hỏi người ta (cảnh sát, nhân viên sân bay hoặc thậm chí người đi như chúng ta), vì sẽ có những đoạn đã đi qua rồi thì sẽ rất khó quay lại hoặc rất mất thời gian. Chúc bạn may mắn
Ôi, nhớ Châu Âu wé...

Coc_Noir
06-06-2012, 10:36
Sau khi check-in online có boarding pass rồi thì đến sbay nếu ko có hành lý sẽ đến thẳng cửa an ninh, nếu có hly thì đến quầy Fast drop bags để cân hly. Nhưng theo tớ để ý trong đợt đi EU vừa rồi thì các quầy checkin tại sbay ít người hơn nhiều so với các quầy đã checkin online chỉ đến để cân hly, akak, chắc dân Tây họ toàn checkin online sẵn từ nhà. Chuyến đầu từ Paris sang Venice, tớ xếp hàng ở quầy cân hly hơn 1h, sau đó các chuyến sau tớ ko checkin ở nhà nữa, đến sbay xếp hàng chỉ 10p thôi. Tuy nhiên nếu đi các hãng mbay có số chỗ ngồi và ko muốn ngồi dưới cùng thì nên checkin ở nhà mà chọn chỗ ngồi nữa.

chijebri
06-06-2012, 13:16
Cân hành lý này là hành lý xách tay cabin baggage hả bạn? Hay là checked baggage?

Garnet85
06-06-2012, 23:24
dĩ nhiên hành lí kí gửi mới cần cân chứ bạn ^^ còn nếu hành lí xách tay thì bạn cứ mang thẳng lên máy bay thôi :D

lưu ý là các loại chất lỏng (dầu thơm, kem dưỡng..., kể cả kem đánh răng) phải dưới 100ml mới dc mang theo lên máy bay nha bạn, ko thì tới khu kiểm tra sẽ bị tịch thu. Cổng VN mình thì ko làm gắt nhưng ở chỗ transfer hay bay từ sân bay nước ngoài đều có kiểm hết. Nếu có mang mà quá 100ml thì bỏ vào vali kí gửi còn đúng quy định thì bạn cũng nên để cùng 1 chỗ để khi lôi ra kiểm cũng tiện. ^^

Amy Tiny
07-06-2012, 05:02
Bạn ơi những hãng giá rẻ đều yêu cầu check-in online và in sẵn boarding pass từ ở nhà, nếu ko đến sân bay mới làm thì sẽ bị charge phí rất nặng. Chắc bạn bay hãng xịn nên mới đến sân bay check in à.

Về qui định chất lỏng mang lên máy bay thì mỗi lọ ko quá 100ml, tổng số lọ ko quá 1l và tất cả phải để trong 1 túi nilon kích cỡ khoảng 20cmx20cm. Bạn kiểm tra lại ở phần term and conditions có rất rõ đấy.

Coc_Noir
07-06-2012, 22:30
Tớ đang nói về việc checkin online của Easy Jet và Air Berlin đó, tớ bay nhiều chặng của những hãng này trong đợt vừa rồi và khi checkin ở sbay ko mất phí j cả, các hãng khác thì ko biết.

Hành lý xách tay của hãng này thì ko qui định cân nặng, còn ghi rõ là chỉ cần đảm bảo mình đủ sức để cho lên cabin thôi, akak, nhưng lưu ý kích cỡ theo qui định và mỗi người chỉ dc 1 túi mà thôi, cái này họ làm gắt gao lắm.

Entidi
08-06-2012, 05:19
Các bạn đang nói lệch pha nhau. Check in có 2 loại phổ biến là Desk check in và Self check in, trong đó loại sau lại chia làm đôi, vậy chi là có 03 loại check in hay dùng nhất.

Loại 1: Desk - Check In. Là loại check in phổ thông và bình thường không thêm phí. Cái này áp dụng cho đại đa số các hãng HK, trừ các hãng HK giá rẻ, vì giá rẻ nên không bao gồm gói dịch vụ này. Nếu bạn bay HK giá rẻ mà dùng loại này, tất nhiên phải mất phí thêm.

Loại 2: Online - Check In (nằm trong hình thức self check in). Loại này gần như miễn phí. Các hãng HK giá rẻ gần như là bắt buộc khách hàng dùng hình thức này để check in và tự in boading pass, nếu không muốn mất thêm phí chọn loại 1. Đại đa số các hãng HK bình thường khác các chuyến bay nội địa, và một số chuyến bay quốc tế của một số hãng nhất định ở những chặng nhất định cho phép check in online để in boading pass. Nếu hành khách chỉ có hành lý xách tay thì khỏi qua quầy check in nữa. Nếu có hành lý ký gửi thì lại để ký gửi hành lý mà thôi. Một số hãng giá rẻ sẽ yêu cầu đến confirm boading pass bằng việc cộp dấu tại desk check in (như ryanair là check visa chẳng hạn).

Loại 3: Maschine - Check In (cũng nằm trong hình thức self check in). Cái này check in ở các máy tự động ở sân bay. Đa số sân bay lớn có đặt máy này. Ở máy này, bạn sẽ được check in một số hãng nhất định đã được kết nối hệ thông check in. Có lẽ bạn Coc_Noir nói về hình thức này. Loại này chưa phổ biến, và ít người biết hơn hai loại trên.

Coc_Noir
08-06-2012, 13:43
Khổ quá, hihi, tớ đang nói đến việc checkin tại các bàn ở sbay, nếu checkin bằng máy thì tớ đã nói rõ rồi. (Ở các sbay châu Âu tớ ko thấy các máy checkin tự động, có thể là ko nhiều nên tớ ko vô tình thấy, cách đây 5 năm đi Úc tớ đã thấy nhan nhản rồi).

Tớ nói lại chi tiết là tớ đã checkin online 1 lần của Easy Jet khi bay từ CDG sang Venice, kết quả là sáng sớm 6h ở sbay thì quầy cân hành lý dài dằng dặc, khi đó nhìn sang quầy bên cạnh checkin tại sbay thì rất ít nên những chuyến sau đi của Easy Jet và Air Berlin ở Ý, Đức tớ đến sbay checkin và đúng như dự đoán, các quầy này rất vắng, làm nhanh, trong khi những người checkin online ở nhà thì phải xếp hàng cân hly rất đông.

Chuyến về VN, tớ checkin online của Qatar để chọn được chỗ tốt, in ra cả đống boarding pass bằng giấy A4 cho cả hai chặng có transit ở Doha nữa nhưng ra sbay thì họ chỉ dùng nó vào việc kiểm tra thông tin thôi hay sao ấy, vì họ lại in boarding pass bằng giấy cứng thông thường cho mình, trong khi cứ đi đâu thấy logo của Qatar là thấy họ nhắc nhở mình nên sd dịch vụ checkin online, akak.

Entidi
08-06-2012, 14:23
Hihi, khổ bình thường. Chắc bạn vô tình không thấy rồi. Mình đang bảo nó chưa phổ biến ở các sân bay giá rẻ và các nước đang phát triển. Bạn đi FRA thì maschine dài dằng dặc, nằm sát ngay các desk check in luôn. Muốn vô tình cũng khó.^^

Các trường hợp đi nội bộ EU của bạn cũng rơi vào desk-check in cả. Easy Jet hay air berlin được xem là hàng không trung bình bình thường, chưa gọi là rẻ kiểu đặc biệt rẻ như Ryanair. Nên giá vé bao gồm phí desk check in. Online check in với tâm lý chọn chỗ trước, không phải confirm và không có hành lý ký gửi thì nên dùng, còn trường hợp khác desk tiện hơn.

Ví dụ Qatar của bạn là bạn bay chặng quốc tế đường dài, nên phải confirm giấy tờ là đúng rồi, và bay hãng ngon thế, thì cũng nên in cái boading pass cho nó đẹp đẹp tý, ai lại cầm tờ A4 luộm thuộm kia^^. Với Qatar như hành trình của bạn, nếu bạn dùng Maschine check in ở sân bay FRA, thì bạn cũng chỉ in được boading pass thôi, rồi sắp hàng để check visa này nọ,. Mục đích chỉ là chọn chỗ trước, và nửa vời. Kiểu bay từ Hanoi đi bằng VNA, cũng mang tiếng là online check in, nhưng cũng chỉ chọn chỗ rồi phải ra desk check in để in boading pass.

Bên lề tý nữa, cũng là mang tiếng mua vé online, nhưng VNA vẫn bắt khắch hàng lên confirm tại vé bằng cách show bằng chứng thanh toán nếu dùng visa hay mastercard. Nói chung, các dịch vụ online là mong muốn giảm các chi phí hành chính cho hãng cũng như tiết kiệm túi tiền khách hàng. Tuy nhiên, nhiều khi dịch vụ check in online hay các dịch vụ online khác còn nửa vời lắm. Tùy hãng, tùy chuyến bay và tùy hoàn cảnh của bạn, sẽ có những trường hợp phát sinh khác nhau.

vtee
11-06-2012, 11:27
Em cám ơn mấy anh chị nhiều lắm!

Mấy anh chị cho em hỏi về hành lý ký gửi: Em muốn mang theo 2 hành lý loại nhỏ cỡ 1 mét và 1 hành lý xách tay( balo lap top thôi) thì có được không anh chị? Hay chỉ cho 1 hành lý ký gửi và 1 hành lý xách tay thôi ạ?

Em xin cám ơn trước. Tối Mai là em bay rồi

Entidi
11-06-2012, 22:57
Quy định thường là 1 vali ký gửi, nhưng thực tế bao nhiêu vali cũng được, miễn không quá kích cỡ và quá cân quy định.

- Nếu không quá cân mà quá kích cỡ, gửi theo dạng hành lý quá khổ.
- Nếu quá cần thì cần: dẻo miệng, quen biết hoặc bác Hồ (VN mà^^).

Balo đi cùng laptop, máy ảnh và một số đồ dùng, thiết bị cá nhân cần thiết không tính vào hành lý xách tay. Bạn bay hãng nào, vào web hãng đó đọc sẽ biết rõ thôi.

vtee
18-06-2012, 13:01
Chào mấy anh chị
Cám ơn mấy anh chị đã chỉ dẫn.

Hiện em đang vi vu ở Hà Lan đây, giờ mới có thời gian online.

1. Về vụ hành lý thì theo em thấy, hành lý ký gửi chỉ gửi 1 hành lý thôi( nhiều chắc tính phí). Còn hành lý xách tay thì xách khoảng 2-3 cái cũng được kể cả vali miễn là không có đồ cấm gì trong đó. Biết vậy em xách thêm 1 cái túi rồi. Không có kinh nghiệm nên thiệt thòi vậy đó.
Hành lý ký gửi thường <23kg, hành lý xách tay<8kg (mang bao nhiêu túi,vali xách tay cũng được).
2. Transit thì cũng đơn giản, chủ yếu chú ý mình sẽ tới cửa nào tiếp theo. Nếu transit gấp thì cần phải tìm ngày cổng để đi tiếp rồi muốn vi vu đâu thì vi vu. Em dư dả thời gian đi xem xung quanh rồi gần tới giờ đi tới cổng.