PDA

View Full Version : Các Góp ý về việc Lập cung và làm Trưởng đoàn

Chitto
25-05-2012, 15:45
Để diễn đàn, đặc biệt là khu vực Tìm bạn đồng hành và Tổ chức chuyến đi được rõ ràng, minh bạch, tránh các chuyện đáng tiếc, các bài viết góp ý của các bạn được tách sang đây.

Các bài được chuyển từ topic này: https://www.phuot.vn/threads/42404

tranvuhoang2005
25-05-2012, 22:56
Mỗi lần chi tiêu các bạn đi cùng cũng không nên phó mặc cho leader làm gì thì làm, chi gì thì chi, mà còn phải hậu kiểm và tránh nhầm lẫn không đáng có, nhớ yêu cầu hóa đơn ngay sau mỗi lần chi tiêu chung. Chính sự phó mặc đó sẽ dễ gây ra phiền toái không đáng có. Leader kêu chi cái nay, cái nọ, các bạn cứ nhấc máy alo ngay cho chủ hàng, ks (nếu được)

Một điều đặc biệt không nên với nhiều đoàn là: không nên để tồn lại tiền thừa sau khi về, nên thanh toán hết trước khi về nhà. Còn off tổng kết hay share ảnh thì nên: những ai tham dự thì cùng Campuchia.

Sòng phẳng như vậy là hay nhất.

Chúc các bạn giải quyết ổn thỏa vụ này.

tolate
26-05-2012, 09:13
Một kinh nghiệm để các bạn hạn chế được những sự việc tương tự đó là trong mỗi chuyến đi các bạn nên thống nhất với nhau và bầu ra 1 bạn làm thủ quỹ + 1 bạn làm kế toán thu - chi . Lead chỉ là ng lập cung đường là hướng dẫn anh em đi sao cho hợp lý chứ lead ko bao h nên cầm tiền . Mình cũng làm lead một số cung và chưa bao h mình đứng ra thu tiền cả . Đến khi off mọi ng thống nhất bầu chọn ra 1 bạn nữ làm thủ quỹ thu tiền, và trong chuyến đi sẽ có 1 bạn nữa cầm sổ ghi chép những chi tiêu của cả đoàn , từ những cái nhỏ nhất cho đến cái lớn. Về giá cả phòng ,ăn uống và những thứ khác thì cũng do các bạn thương lượng và có sự thống trước với cả đoàn chứ lead ko có quyền tự quyết định . Như vậy chắc chắn sẽ giảm bớt đc những sự việc tương tự như thế này .

homeless man
26-05-2012, 11:10
Ở góc độ tích cực, tớ thấy các bạn nên cám ơn Phongtuyet vì khi mất tiền, người ta được rất nhiều kinh nghiệm=))

Cũng như tớ đã từng cám ơn một bạn khác trên diễn đàn này khi có chuyện lùm xùm về tiền bạc, lịch đi và bỏ đoàn không đi. Các bạn đi trong nước đóng ít tiền thôi chứ tụi tớ đi nước ngoài đóng rất nhiều. Sau cũng đòi lại được mỗi người hơn 200$.

Với bài học về đặt niềm tin vào người không quen biết, sau này còn đi nhiều chuyến nữa thì tớ tự đi hoặc đi với số lượng rất ít, vừa dễ quản lý vừa không phải thu tiền của ai. Trong quá trình đi, cứ sau mỗi ngày tổng kết và chia luôn. Không phải nhớ, không phải ghi chép nhiều.

Ở góc độ quản lý tiền bạc, việc ghi lại chi tiết giúp chúng ta có thể chia sẻ thông tin về chi phí chuyến đi rất chính xác và chi tiểt cho các bạn đi sau.

Lời cuối cùng, nếu các bạn đã rút kinh nghiệm từ Phong Tuyết thì cũng rút kinh nghiệm luôn với các bạn Phóng Huyết, Trọng Tuyệt, hay Song Luyện vì họ có thể nhảy ra bất cứ lúc nào bởi như các cụ nói: không có cái dại nào giống cái dại nào.

Đang có 91 người xem topic này (17 thành viên và 74 khách)

Ngọc Ka Ka
26-05-2012, 22:26
Gửi bác CVN: Chuyện xảy ra như thế này BLT đã lường trước và đã gửi bác hướng giải quyết trong thư phúc đáp xin làm Mod dạo trước. Mong bác lưu tâm.
Thật lòng mà nói, để xảy ra vệc buồn này cũng một phần do diễn đàn ta không quản lý được tính xác thực, không quản chế được LAED. Ai cũng có thể lập cung, đứng ra thu tiền mà không có bất cứ một quy chuẩn nào. Do đó kẻ hám lợi sẵn sàng nhào vô để kiếm chác.
Theo BLT ta nên có một số giải pháp như sau:
- Những Meb mới đăng ký, có dưới 50 bài viết không được phép lập cung.
- Trước khi lập cung, chủ thớt phải gửi các giấy tờ có tính pháp lý cá nhân như bản sao CMND, hộ khẩu ( Có dấu xác nhận của chính quyền ) Hoặc chụp ảnh trực tiếp các giấy tờ đó. Gửi kèm 3 ảnh chân dung rõ ràng. Địa chỉ nơi ở hiện tại, đang làm gì ở đâu.
- Sau khi BĐH kiểm tra xác thực cảm thấy hợp lệ thì mới cho đăng cung.
Trong buổi ộp lần thứ nhất, người chủ thớt phải công khai giấy tờ cá nhân cho các thành viên theo đoàn kiểm tra.
- Người thủ quỹ và LAED phải hoàn toàn không quen biết nhau để cho vô tư tài chính.
- Trong quá trình chi tiêu phải có ghi chép rõ ràng, cả đoàn phải được biết tiêu cái gì, chi cái gì, giá cả bao nhiêu...
Tất nhiên đối với chủ thớt là người đam mê Phượt thì không thành vấn đề. Những ý kiến của BLT trên chỉ để phòng. Bởi người ta nói phòng còn hơn chữa mà.

dantocgoc
26-05-2012, 22:31
Theo em cái này cũng là do lỗi của mod đã biết mà không cảnh báo ae sớm(xin lỗi mod em hay nói thẳng)

Lạ thật,sau vụ Trường Sa ầm ĩ mà bác phongtuyet này vẫn tiếp tục onl phuot.vn chiến thêm vụ nữa cơ à :-o thiện tai thiện tai >"<
Chân thành và xin cám ơn những đóng góp nhận định này.

Trả lời về vấn đề nếu trên, mình xin thay mặt BĐH trả lời để các bạn hiểu rõ hơn.
Vụ TS và HG cho dù cùng 1 cá nhân, nhưng tính chất sự việc lại hoàn toàn khác nhau.
Thứ nhất: BĐH không phải là công tố viên hay đại diện hợp pháp cho pháp luật hiện hành để có quyền phát xét, hay có đủ thẩm quyền để có thể kết tội bất kỳ 1 các nhân nào. Nói vậy không phải là thờ ơ hay rũ bỏ mọi trách nhiệm, mà trái lại BĐH sẽ luôn quan tâm và đặt lợi ích quyền lợi của thành viên lên hàng đầu. Định hướng và mục tiêu hoạt động của diễn đàn là vậy, chứ không phải phục vụ cho bất cứ 1 các nhân nào.

Thứ 2: Thông qua mọi sự kiện và những việc cụ thể đã xảy ra, tất nhiên BĐH sẽ có biện pháp và cả những việc làm cần thiết nhất trong phạm vi cho phép, phù hợp với pháp luật nhà nước, ví dụ: Cảnh báo thế nào, ban nik hay làm mọi cái có thể và tạo mọi điều kiện như cung cấp thông tin, hình ảnh và cả những biện pháp thiết thực nhất. Can thiệp hay gián tiếp tham dự để bảo vệ quyền lợi cho thành viên đang hoạt động trên diễn đàn mới là điều quan trọng. Xin các bạn chờ đợi.;)

Chitto
26-05-2012, 22:35
Tôi không biết ở đây có bao nhiêu bạn ĐÃ ĐỌC TOPIC DÍNH mà tôi viết từ mấy năm trước, ngay trên đầu Box này không?

LƯU Ý vơi nhóm phượt (https://www.phuot.vn/threads/4719)

LƯU Ý VỚI CÁC NHÓM ĐỒNG HÀNH

Gần đây trên diễn đàn TTVN có xảy ra một việc đáng tiếc về việc không minh bạch tài chính khi tụ tập nhóm đi Phượt: XEM TẠI ĐÂY (http://ttvnol.com/f_233/1244266). Trước đây vài năm có vụ việc Mèo Bông, và Thuongmaivn_china cũng gây xôn xao trong cộng đồng Du lịch.

Do đó, rất mong các thành viên tham gia thành lập các nhóm Du lịch luôn phải là các Phượt thủ sáng suốt, để không bao giờ xảy ra các sự việc đáng tiếc nữa.

Một số lưu ý với các thành viên đăng ký tham gia vào các nhóm Phượt:

- Cần nắm rõ thông tin về Trưởng nhóm, người đứng ra thu tiền, tên tuổi thật chứ không phải chỉ nick đăng ký.

- Không bao giờ gửi tiền mặt, gửi qua tài khoản khi chưa có sự kiểm tra thông tin chắc chắn

- Mọi khoản Thu - Chi phải yêu cầu có thông tin chi tiết rõ ràng.
+ Khoản thu phải công bố ngay lập tức trên topic
+ Khoản chi phải có ghi chép chính xác bởi ít nhất 2 người đáng tin cậy để đối chiếu
+ Có thời hạn cụ thể cho việc công khai tài chính sau mỗi chuyến đi, bất kể thân hay không
+ Mọi thắc mắc cần phải nêu rõ ràng, để mọi người tham gia cùng giải quyết

Nhiều người nghĩ rằng đã thân thiết thì không cần bàn chuyện tiền nong, đây là ý nghĩ SAI LẦM. Càng minh bạch rõ ràng tài chính thì tình thân càng được củng cố.

Chúng tôi rất buồn khi gặp phải những chuyện như thế này. Những điều chúng tôi lo ngại đã diễn ra không phải một lần, nếu như các thành viên vẫn tiếp tục không tự mình suy nghĩ, không tự mình cảnh giác, nhận thức, không thẳng thắn đòi hỏi minh bach, không tố cáo. thì những chuyện thế này sẽ còn tiếp tục xảy ra.

giolangthang
26-05-2012, 23:33
Nói chung tiên trách kỷ hậu trách nhân.
Tiên trách kỷ : Các thành viên tham gia thì nên tìm hiểu cung mình đi.Lead thế nào ra sao.Tự bảo vệ mình trước khi đợi người khác cảnh báo và bảo vệ.
Hậu trách nhân:
-phongtuyet thì tôi không phải người trong cuộc nên không nói.
-mod làm ăn cũng vô trách nhiệm.Khi phongtuyet lập cung tôi thấy khá đông thành viên và có dấu hiện đã nhắn cho mod nhờ cảnh báo mọi người của đoàn đi Hà Giang.Những cũng chưa thấy mod có hồi âm.

@Bằng Lăng Tím: Diễn đàn phượt hay diễn đàn nào cũng phải xây dựng trên sự tin tưởng lẫn nhau.Chứ không nhất thiết phải yêu cầu này yêu cầu kia.Quan trọng là các thành viên phải biết tự bảo vệ bản thân thôi.

Ngọc Ka Ka
26-05-2012, 23:40
@Bằng Lăng Tím: Diễn đàn phượt hay diễn đàn nào cũng phải xây dựng trên sự tin tưởng lẫn nhau.Chứ không nhất thiết phải yêu cầu này yêu cầu kia.Quan trọng là các thành viên phải biết tự bảo vệ bản thân thôi.

Và chính vì sự tin tưởng nên đã bị kẻ xấu lợi dụng. Chính vì thế, ngoài việc tự bảo vệ bản thân thì BĐH phải có những quy đình, những điều khoản cần thiết để hỗ trợ.
BLT thấy giọng văn của giolangthang quen lắm, hinh như... 1meb mới toanh, vừa đăng ký mà đã rất am hiểu 4r, am hiểu nội dung của topic...

transon_travel
27-05-2012, 00:30
1. Điều quan trọng là khi join cung các bạn cũng đã phải tính trước được nó hết tầm nào tiền, rất đơn giản, thường thì các đoàn chi tiêu không chênh nhau lắm vì đi phượt là cảm nhận chứ không hưởng lạc.

2. Không tin bố con thằng nào tuyệt đối cả, ngay cả thành viên đoàn, bởi cả cộng đồng phượt có hàng ngàn người, có người này người kia.

3. Vấn đề kinh phí, cần mổ xẻ trước chuyến đi, trong chuyên đi và sau chuyến đi, trong buổi off trước chuyến đi lead phải thông qua thành viên sẽ chuẩn bị gì chung đoàn, ăn uống như nào để đoàn có ý kiến, sau đó là thu tiền: thủ quỹ do đoàn bầu ra, không ù ờ người này người kia, không do lead chỉ định, thủ quỹ phải là người chịu hoàn toàn trách nhiệm về thu chi, các khoản chi cần phải thông qua lead, mua gì trước, trong chuyến đi phải có 3 người làm chứng hoặc hóa đơn.

4. Trong chuyến đi cần để ý thủ quỹ chi bao nhiêu, bởi thủ quỹ nhiều khi cũng có vấn đề, hơn nữa cứ cung nào mà lead thu tiền là đã cảm thấy không ổn, những cung dưới 500k thì có thể không quan trọng nhưng những cung trên 500k/mem, phải có thủ quỹ riêng.

5. Về khoản off, nếu còn thiếu ít thì nó là điều không tránh được vì phát sinh dọc đường không đáng kể, nếu phải nộp thêm sau chuyến đi trên 100k/người, thành viên cần nghiên cứu thật kỹ, thường thì lên cung đã căn gần như chính xác số tiền đoàn dùng.

6. Ngay khi có dấu hiệu mập mờ về kinh phí, thành viên yêu cầu lead giải trình ngay lập tức, nếu không ổn thỏa, gửi inbox cho MOD

Vì đồng tiền là mồ hôi xương máu chẳng ai cho không ai cái gì, các bác cần chú ý

Đôi dòng đúc rút từ những chuyến đi, share cùng cả nhà

paris07
27-05-2012, 14:52
Cãi nhau làm j cho mệt !
các MOD nên lập riêng hẳn 1 top để đưa ảnh những kẻ bán rẻ lương tâm như này là ok thôi mà
Tiền có thể mất chứ lương tâm thì vô giá !

favourite
27-05-2012, 20:27
Mod ngang qua thì để ý cái này giúp em nhé:
Mod thêm cái quy định: khi lên cung chủ thớt phải up hình mặt trước, mặt sau của chứng minh thư, ngoài ra cần có cam kết luôn minh bạch trong chuyến đi mọi chuyện

Mình nghĩ cái này ko khả thi đâu, ko phải ai cũng muốn Public thông tin lên mạng như thế. Nếu là mình thì mình thà lập cung ở bên nhà thằng Mark Zuckerberg còn hơn là phải Public thông tin như vậy ;)) Nếu đoàn toàn người mới thì các thành viên nên tự bảo nhau lưu thông tin của Lead và thủ quỹ là ổn. Topic dính này (https://www.phuot.vn/threads/4719-QUY-%C4%90%E1%BB%8ANH-v%E1%BB%81-TI%C3%8AU-%C4%90%E1%BB%80-v%C3%A0-N%E1%BB%98I-DUNG-L%C6%AFU-%C3%9D-v%C6%A1i-nh%C3%B3m-ph%C6%B0%E1%BB%A3t?p=188583#post188583) treo suốt 3 năm nay đâu phải chỉ để cho đẹp. Đi chơi là để vui vẻ chứ đâu phải là để đề phòng lẫn nhau.

Giang hồ hiểm ác, thật buồn khi chúng ta phải ngồi đây để lên phương án phòng vệ chỉ vì 1 số con sâu đói tiền !!! Haizz

Thuyenbmt
27-05-2012, 23:11
Mình nghĩ cái này ko khả thi đâu, ko phải ai cũng muốn Public thông tin lên mạng như thế. Nếu là mình thì mình thà lập cung ở bên nhà thằng Mark Zuckerberg còn hơn là phải Public thông tin như vậy ;)) Nếu đoàn toàn người mới thì các thành viên nên tự bảo nhau lưu thông tin của Lead và thủ quỹ là ổn. Topic dính này (https://www.phuot.vn/threads/4719-QUY-%C4%90%E1%BB%8ANH-v%E1%BB%81-TI%C3%8AU-%C4%90%E1%BB%80-v%C3%A0-N%E1%BB%98I-DUNG-L%C6%AFU-%C3%9D-v%C6%A1i-nh%C3%B3m-ph%C6%B0%E1%BB%A3t?p=188583#post188583) treo suốt 3 năm nay đâu phải chỉ để cho đẹp. Đi chơi là để vui vẻ chứ đâu phải là để đề phòng lẫn nhau.

Giang hồ hiểm ác, thật buồn khi chúng ta phải ngồi đây để lên phương án phòng vệ chỉ vì 1 số con sâu đói tiền !!! Haizz

Em đồng ý với pác, tụ tập trên phượt chủ yếu vì niềm đam mê khám phá đó đây. Nếu có quá nhiều quay định thì mất hứng thú,tin tưởng nhau và phượt :). Ở đâu đó vẫn có những người như phongtuyet nhưng sẽ chẳng tồn tại trong nhà phượt mãi.

Mong các bạn yêu phượt lại tiếp tục các cung đương mới,ko vì chuyên này mà cản trở niêm đam mê của chúng ta nhé.

A

ColorsOfTheWind
28-05-2012, 03:07

Giờ có đi cứ qua nhà thằng Mark Zuckerberg lập event kín...ai zô thì zô ...ai dập dòm với ko tham gia thì sút... :))... Đỡ bị này nọ :D... lại toàn người quen...sợ các bác lắm rồi... chắc giờ em chỉ dám độc hành... hoặc mấy ae con trai thân thân độc hành cùng nhau như mấy bác cào cào thôi :D...

Sonvc
28-05-2012, 08:06
... Mà nhỡ nó đội tên khác vào lập cung tiếp thì sao ? Có phải ai cũng bít mặt hắn đâu nhỉ
Cái vấn đề này thì không sao có thể lường được, người ta có thể lập ngay 1 cái nick khác vào để tạo cung...Vấn đề như thế này thì phải dựa vào tinh thần cảnh giác của cá nhân từng bản thân mà thôi, những thông tin trái chiều từ những mem khác nữa...trước hết chính các bạn khi muốn tham gia vào một cung nào đó thì cũng nên bỏ chút ít thời gian ra mà tìm hiểu về người đã lập cung đó (qua các bài viết mà mem đó đã có trên forum) sau đó mới có quyết định cho bản thân mình, tránh cái tình trạng a dua, hùa theo lấy thành tích (mày đi, tao đi, bạn đi, mình cũng đí...)
Với việc này các bạn cứ kick thẳng chuột vào nick rồi xem View Forum Posts một lượt hoặc những cung mà member đó đã lập là rõ, thay vì cứ đoán định.
Mình là rất sợ các mem mới tham gia cung, thấy cung hay hay, thời gian phù hợp là vội vàng lập ngay 1 cái nick mới toe rồi nhảy thẳng vào comment xin tham gia...
Còn vấn đề chưa minh bạch của Phongtuyet thì các bên có liên quan hãy tích cực giải quyết theo chiều hướng tích cực và có lợi để đảm bảo quyền lợi cho chính cá nhân mình.
Chúc các bạn sớm giải quyết được vấn đề và hãy hạn chế không để những điều như thế này còn xảy ra. Thân ái.

ka_daubap
28-05-2012, 11:16
Cái vấn đề này thì không sao có thể lường được, người ta có thể lập ngay 1 cái nick khác vào để tạo cung...Vấn đề như thế này thì phải dựa vào tinh thần cảnh giác của cá nhân từng bản thân mà thôi, những thông tin trái chiều từ những mem khác nữa...trước hết chính các bạn khi muốn tham gia vào một cung nào đó thì cũng nên bỏ chút ít thời gian ra mà tìm hiểu về người đã lập cung đó (qua các bài viết mà mem đó đã có trên forum) sau đó mới có quyết định cho bản thân mình, tránh cái tình trạng a dua, hùa theo lấy thành tích (mày đi, tao đi, bạn đi, mình cũng đí...)
Với việc này các bạn cứ kick thẳng chuột vào nick rồi xem View Forum Posts một lượt hoặc những cung mà member đó đã lập là rõ, thay vì cứ đoán định.
Mình là rất sợ các mem mới tham gia cung, thấy cung hay hay, thời gian phù hợp là vội vàng lập ngay 1 cái nick mới toe rồi nhảy thẳng vào comment xin tham gia...
Còn vấn đề chưa minh bạch của Phongtuyet thì các bên có liên quan hãy tích cực giải quyết theo chiều hướng tích cực và có lợi để đảm bảo quyền lợi cho chính cá nhân mình.
Chúc các bạn sớm giải quyết được vấn đề và hãy hạn chế không để những điều như thế này còn xảy ra. Thân ái.
Xin lỗi bạn, ai cũng có lần đầu, không phải những người ko tham gia đăng nhiều bài trên phượt là ko thể làm leader hay tham gia những chuyến phượt. Và theo như mình thấy, phongtuyet hay rượu ngô toàn là những phượt kỳ cựu nên mời lừa mọi người dễ dàng như thế.
Bất cứ ai lần đầu làm cái j cũng phải tìm hiều kỹ càng rùi mới quyệt định. Đến SV ở ký túc xa mấy năm với nhau còn mất đồ gây hiểu lầm nữa là lần đâu đi với nhau. Cách tốt nhất để phòng tránh là tự thân vân động, bảo vệ mình trước rùi mới nhớ đền người khác.

Dracula83
28-05-2012, 14:25
Mình thấy qua vụ này, mod và các bạn nên thiết kế, xây dựng một bảng giống Thông báo giá VLXD địa phương, update giá phòng (đơn, đôi, tập thể), vé tàu xe, một vài đặc sản địa phương để mọi người tham khảo, lập tạm chi phí..
Mấy hôm nay vẫn theo dõi topic và đọc ý kiến của mọi người nhưng rất tiếc nhân vật chính chúng ta nói đến thì có vẻ đã lặn mất tăm không có phản hồi. Còn ý kiến bạn trên đây mình nói thật các bạn cũng đừng cái gì cũng ỷ lại vào BQT với leader các chuyến đi chứ thế chứ. Bây giờ cần là các bạn có thể lên google một cái là ra rất nhiều thông tin giá cả, cung đường hay gọi điện tham khảo qua bạn bè . Trên hết là các bạn phải có tinh thần tự bảo vệ mình, đọc kỹ kế hoạch chuyến đi, thông tin mà leader đưa ra thì mới tránh được những vụ lừa đảo kiểu này, còn nếu không có bảng thông báo mà không đọc thì vẫn cứ bị lừa như thường.

ka_daubap
28-05-2012, 23:17
Bạn đọc kĩ cmt của mình và của tất cả cmt trong top này chưa?
Nếu đã đọc kĩ những cmt thì bạn sẽ biết những lời về bạn là do ai nói. Và mình cũng chẳng việc gì phải xin lỗi bạn.
Sau một chuyến đi về, có những vấn đề k minh bạch trong chi tiêu, thì người bị nghi ngờ đầu tiên sẽ là thủ quỹ, điều đó cũng dễ hiểu thôi. Nếu bạn k làm gì khuất tất thì k việc gì phải sợ, mọi người sẽ chẳng có ý kiến gì về bạn đâu.
Bạn cũng thuộc dạng mồm năm miệng mười đấy.
Bản thân bạn là thủ quỹ của một đoàn rất đông( 30 ng), bạn phải là người đầu tiên thấy sự bất cập trong chi tiêu chứ. Bạn cũng đã từng đi chơi, vấn đề tiền nong của mỗi chuyến đi hẳn bạn cũng biết sơ sơ.
Hay đầu bạn thiếu iot đến mức Phongtuyet bảo sao thì bạn nghe nấy, theo kiểu ' chủ nhà bảo a đưa 6 triệu thì a đưa thôi'
Mình sẽ k tranh cãi với bạn nữa.
Mọi vấn đề sẽ được đưa ra trong buổi ọp tối mai, lúc đó mời bạn qua mà giải thích với các thành viên trong đoàn.
Mời chỉ theo doi topic, thật sự thì người ngoài sẽ ko hiêu hết nội tình. Nên mình ko có ý kiến j ai đùng ai sai, chỉ mong bạn Salima xem xét lại. Thủ quỹ là người thu thập thông tin thu và chi, có j thay đổi so với dự kiến bàn đầu lên cung đều sẽ lấy ý kiến của cả đoàn. Ko bit đoàn này có vậy ko, nhưng mình tự hỏi khi lead và thủ quỹ yêu cầu thu thêm tiền nhiều như vậy mà các thành viên đều sẵn sàng nộp luôn không thắc mắc? sao bạn cảm thấy uổng khúc mà ko hỏi luôn. Để đến h mất tiền lại đổ lỗi sao thủ quỹ ko thắc mắc cho cả đoàn. Ngoài việc lead lên cung, những bạn nhận trách nhiệm quỹ, y tế, chốt... đều là thành viên bình đằng khi quyết định tham gia cả 1 tập thể, khi có phát sinh ngoài dự kiến ban đầu, bạn ý có trách nhiệm báo cảo cả đoàn để lấy ý kiến cả đoàn giải quyết chứ ko tự quyết định 1 mình. Vậy lỗi ở đây là sự phó mặc của các thành viên trong đoàn. Nói thật luôn là cái ý nghĩ vỗ trách nhiệm: Có đứa lo rồi không phải việc của mình đã hại chính các bạn

hanoimen
28-05-2012, 23:48
Nói thật là các bạn cũng đừng đổ lỗi hẳn về 1 phía như vậy... nói gì thì nói... tại a tại ả tại cả đôi bên... các bạn đều là người trưởng thành cả rồi sao cứ fai mang nhau ra mà chì chiết vậy...đi chơi ai cũng mong thoải mái... có ai muốn đụng chạm đến tiền nong đâu... vui vẻ thì k sao... cứ có chuyện là k cần biết đúng sai trc' sau gì... cứ nhè thằng cầm tiền thằng chi tiền mà đánh "dập đầu" cho bõ công bỏ tiền ra... hazzz... nói chung các bạn nên để đến hôm gặp nhau trực tiếp mà trao đổi vậy có fai tốt hơn k

VIP
29-05-2012, 17:26
Và chính vì sự tin tưởng nên đã bị kẻ xấu lợi dụng. Chính vì thế, ngoài việc tự bảo vệ bản thân thì BĐH phải có những quy đình, những điều khoản cần thiết để hỗ trợ.
BLT thấy giọng văn của giolangthang quen lắm, hinh như... 1meb mới toanh, vừa đăng ký mà đã rất am hiểu 4r, am hiểu nội dung của topic... bản kiến nghị của bạn cg tốt nhưng mang tính lý thuyết quá vì ko phải lead nào cg có thời gian spam đủ 50 bài viết mà mở cung, nhiều khi họ thiếu xế/ôm nên vào đây xintheem quân viện trợ
Pozt mobi ko gộp bài dc,mod thông cảm

tranvuhoang2005
30-05-2012, 04:33
Việc gặp mặt, giải trình, đối chất và đòi lại được tiền thực ra là chuyện nhỏ. Vấn đề lớn qua sự việc này là kỹ năng, kinh nghiệm dành cho cá nhân từng người, cả leader lẫn member. Cẩn trọng từng bước đi. Tránh bị chặt chém ngay trước khi bị hạ dao.

Nguyên tắc các khoản chi đều yêu cầu cung cấp hóa đơn, biên nhận đầy đủ, check giá trc khi sử dụng dịch vụ

dangkhoaquan
30-05-2012, 07:22
Hố hố đọc xong cái biên bản cuộc họp mới mắc cười làm sao nhất là đoạn này

Chủ thớt: Được rồi, anh sai đâu, anh sửa đó. Bây h, anh chỉ thừa nhận là sai ở Đồng Văn, đã ko báo giá nhà nghỉ cho cả đoàn. Anh sẽ bồi thường là 3tr200k + 800k tiền còn thừa sau chuyến đi. Anh bồi thường lại cho đoàn là 4 triệu tròn.
Mem: Chúng ta đều là những người đàn ông trưởng thành, chúng ta ngồi đây, để bàn bạc và giải quyết mọi chuyện ổn thỏa. E và anh đều hiểu, trong vụ này anh được bao nhiêu. Cho nên em đưa ra 1 con số đẹp nhất để kết thúc mọi chuyện. Anh trả lại đoàn 6 triệu ( cũng chưa chắc được 50% từ vụ trục lợi này), mọi chuyện kết thúc ở đây. Bọn em sẽ đề nghĩ Mod và Min gỡ topic, ko truy cứu tiếp. Còn nếu ko, thì anh biết đấy, những gì liên quan đến vụ việc đã được quay clip, ghi âm lại. Nếu chiếm đoạt từ 2 triệu trở lên, đã cấu thành tội lừa đảo. Anh nên cân nhắc cẩn thận và thấu đáo.

Hóa ra , các bạn bị lừa tiền thì các bạn lôi mọi người vào để tạo áp lực khi các bạn cần sự ủng hộ của dư luận thì các bạn kêu mọi người ủng hộ nhưng khi xong việc của mình rồi thì sẵn sàng đề nghị gỡ topic sao? Các bạn kêu gọi mọi người quan tâm ủng hộ các bạn và không thể không nói rằng sự quan tâm của mọi người đã tạo áp lực rất lớn lên cái thằng kia nhưng ngược lại các bạn lại sẵn sàng thỏa hiệp chỉ vì quyền lợi của các bạn . Khi các bạn cần kêu gọi, mọi người rất quan tâm nhưng thử hỏi việc các bạn sẵn sàng thỏa hiệp thì các bạn có nghĩ tới mọi người đã ủng hộ các bạn không ? Điều đó thể hiện sự thiếu tôn trọng của đoàn các bạn với mọi người ở cái 4rum này.

"TIÊN TRÁCH KỶ HẬU TRÁCH NHÂN "Để xảy ra vụ việc hôm nay lỗi lớn nhất thuộc về các bạn cụ thể ở việc các bạn quá thiếu sự chủ động cho chuyến đi của mình cái gì cũng khoán trắng cho trưởng đoàn hết , trong khi trưởng đoàn là người cùng đi cùng ăn cùng ở cùng trả tiền chứ không có một đồng tăng thêm nào, gặp bạn tốt thì không sao chứ còn gặp bạn xấu thì việc bị lợi dụng chiếm đoạt tài sản là điều tất yếu xảy ra . Nếu cứ đi chơi với tâm lý khoán trắng như thế thì nên mua tour cho nó nhàn .

Pamhime
30-05-2012, 07:38
Mình ít khi post bài nhưng hơi bức xúc với cách trả lời của Min Mod nên phải nói.

Các bạn trả lời nghe có vẻ hợp lý, nhưng thực ra là rất thiếu trách nhiệm. Đúng là về mặt pháp luật, các bạn không có quyền kết luận lừa đảo hay không, bắt phải trả tiền hay phạt thế nào. Nhưng rõ ràng, chúng ra đang là member trong một diễn đàn do các bạn quản lý. Và cái các bạn hoàn toàn CÓ QUYỀN quản lý thành viên của mình.

Mình không có ý so sánh, nhưng lấy ví dụ thế này: Ở diễn đàn khác, một thành viên vi phạm quy định là đưa quảng cáo, hoặc thực hiện bán hàng trá hình dưới danh nghĩa thanh lý đồ cũ (WTT) sẽ bị khóa nick ngay lập tức. Chuyện lợi dụng tín nhiệm để lừa đảo rất hay xảy ra, nhưng khi nick đó bị khóa, đối tượng muốn trở lại diễn đàn sẽ phải dùng nick mới. Một nick mới lập topic mới, hay cung mới trong trường hợp của chúng ta thì người tham gia sẽ cảnh giác hơn nhiều là một nick kỳ cựu của diễn đàn.

Khi mới biết vụ này, mình đã vô cùng ngạc nhiên và hỏi lại: Làm sao một thành viên đã có dấu hiệu nghi vấn như thế mà diễn đàn không hề có phản ứng thích hợp, để nick đó tiếp tục lập hết cung này đến cung khác như thế??? Cái nick chỉ là cái nick thôi, nếu cần sẽ lập mới. Nhưng nếu thả lỏng để cái nick đó trở thành kỳ cựu, sẽ càng dễ chiếm lòng tin của mem mới và lợi dụng lòng tin đó để lừa đảo.

Chúng tôi, đặc biệt là những mem mới tin vào các bạn nên mới tìm đến diễn đàn. Việc quản lý thành viên thiếu trách nhiệm như thế sẽ dẫn đến việc giờ tôi cảm thấy nghi ngại hết cả những thành viên tích cực và tham gia lâu dài ở diễn đàn. Hóa ra thành viên lâu năm của diễn đàn không có có giá trị đảm bảo nữa.

Còn các thành viên liên quan trực tiếp trong vụ việc này, với tư cách của người ngoài cuộc, tôi chỉ muốn nói một câu, giống như tôi đã nói với bạn tôi có liên quan trong vụ việc này: Bạn dĩ hòa vi quý, lấy lại được tiền là xong, yên phận mình, không truy cứu nữa nên đã góp phần cho kẻ xấu tiếp tục đi lừa người khác. Không tố giác tội phạm cũng là có tội.

Tôi biết tôi là người ngoài cuộc trong vụ này, nhưng tôi viết vì trong diễn đàn có bạn bè tôi, và tôi hy vọng một sân chơi an toàn hơn cho tất cả chúng tôi.

trangds31b
30-05-2012, 10:00
Qua đợt này bản thân mình cũng rút được nhiều kinh nghiệm khi muốn tham gia một nhóm phượt nào đó.
Những người đã hoặc đang có ý định làm những việc như PT đã làm sẽ suy nghĩ lại, tiền - ta có thể làm ra, có thể mua nhiều thứ bằng tiền, nhưng uy tín và lòng tôn trọng của mọi người dành cho mình thì không thể dùng tiền mà mua được.
Hy vọng sau chuyện này, cộng đồng phuot.vn sẽ trong sạch hơn và sẽ không xảy ra những sự việc đáng tiếc như thế này nữa.
Chúc đoàn HG sẽ sớm lấy lại được những gì là của mình :)

Sonvc
30-05-2012, 11:16
Các bác ạ, em thì chỉ ngồi đọc comment của các bác thôi, mà tựu trung đọc xong em còn váng hết cả đầu, chỉ một vấn đề khúc mắc: Tiền - Đạo đức mà các bác đưa ra nhiều hướng giải quyết quá, hướng nào cũng được, cũng tốt thôi nhưng làm sao phải cho thấu tình đạt lý, thì người ta mới gật đầu: Tâm phục khẩu phục, mọi chuyện xảy ra mà cứ lôi nhau lên rùm beng thế này thì: Giết con sâu lại có con bọ, sao mà hết được? Con người, ta thường ngồi nói với nhau rằng: Nhân bất thập toàn mà, đâu cứ phải toàn vẹn mới được coi là tốt, ờ thì Min, Mod các bác nói chưa làm được đúng trách nhiệm, các bác đấy cũng đã cố gắng, cố gắng lắm đấy chứ, mọi chuyện xảy ra các bác đó đâu có khoanh tay đứng nhìn, yêu cầu phản hồi, giải trình này nọ...
Em thì không phải người trong cuộc, nên ý kiến của em nhiều khi sẽ không xác đáng được bằng các bác, nhưng các bác chớ hãy khoan ném gạch đá em, mà nghe em nói trước đã:
_ Vì một diễn đàn, cộng đồng trong sạch nếu người bị hại là các bác (hoặc là em đi nữa) thì hãy cùng ngồi lại, nhẹ nhàng phân tích thấu đáo cho nhau, chứ có một chút mà động chân động tay...thì vấn đề càng thêm trầm trọng, chứ đâu phải mà người ta có câu: Cờ ngoài bài trong chứ?
_ Một lời hứa với các bác chưa đủ để tạo sự tin tưởng, cái này bản thân em mà bị lừa em cũng không đủ bĩnh tĩnh nhận định tình hình ấy chứ...nhưng cái là các bác cần có một cơ sở pháp lý để thực hiện các bước tiếp theo làm sao cho mọi chuyện êm đẹp, không còn tái diễn, chứ các bác tránh được người này chứ làm sao tránh được hết mọi người, khi mà xã hội giờ cái xấu, cái tốt luôn bên ta, luôn làm ta lung lạc...
_ Thứ nữa, bạn PT đã dám đến gặp các bạn trong buổi off thì bạn ấy cũng đã chuẩn bị sẵn tâm lý đón nhận những gì mà các bác sẵn lòng "ban tặng" rồi, cuộc sống ta vẫn nói "đánh người chạy đi chứ không đánh kẻ chạy lại"? Cho nhau cơ hội để mà sửa chữa ấy mới là bãn lĩnh trước sóng gió của mỗi con người chúng ta, chứ các bác có chút gì là lại lôi cả "tập đoàn" ra nói chuyện phải trái...các bác nghĩ coi vấn đề sẽ nhanh được giải quyết không?
_ Mà con người ta khi bí bách cũng có câu "chó cùng dứt dậu", quay lại phản chủ? Đến lúc đó mọi thứ được mà mất rõ ràng lắm...
Đây chỉ là chút ý kiến của kẻ đứng ngoài, phận hèn chẳng dám võ vẽ câu từ gì ở đây, chỉ mong các bác giải quyết mọi chuyện êm đẹp, lây được tiền và hơn hết là có những chuyến đi vui, tránh cái tình trạng, hoàn cảnh "người lừa người" để sống.
Thân ái.

giacatpham
30-05-2012, 13:20
Mình cũng chả biết cái TÂM cái ĐỨC của các Leader trên diễn đàn này đến đâu.. Nói chung là chả ai biết đc.. Khi đã lao vào cuộc chơi thì có lẽ phải chấp nhận rồi. Trong vụ này cả hai bên đều có những sai lầm... PT thì có lẽ hơi tham lam và ko suy xét kĩ lưỡng khoản " thù lao " mình mong muốn nhận được ( Đúng như phát biểu của a tối qua N.G.U), còn người tham gia có lẽ là hơi hồn nhiên, mặc kệ, tâm lý xuề xòa.

Cũng mong sau những vụ lùm xùm này mọi người rút ra đc nhiều điều:

- Các leader có trách nhiệm hơn, minh bạch và với tinh thần của phượt hơn hoặc là hãy cố gắng thông minh hơn :D
- Các thành viên tham gia tìm hiểu kĩ hơn về Leader, chắt chiu hơn về đồng tiền

Còn về PT thì mình ko biết gì nhiều, chắc sẽ vẫn có người tin tưởng anh. Hãy lập cung và tiếp tục các chuyến đi của mình với đúng ý nghĩa của phượt, còn ko chắc a sẽ phải độc hành :)

Đôi lời tâm sự!

hlvdung
30-05-2012, 14:13
Ngoài ra, như một số anh cả cũng có complain với chính những người bị thiệt hại, tôi nghĩ những complain đó rất đúng: trong 1 đoàn đi, tôi thường có cảm giác có ít nhất 1/3 thành viên trong đoàn có tính "ỷ lại", "khoán trắng", và ít động tay động chân vào những công việc chung (những chuyến đi càng có khuân vác hay tự nấu ăn, càng thể hiện rõ), và khi đụng chuyện, thì cứ hay đứng lên chỉ trích (ừ, thì đống ý chỉ trich là đúng rồi) nhưng các bạn này cũng nên rút kinh nghiệm lần sau tích cực hoạt động tập thể lên nhé

Và những ai complain Min Mod, cũng nên nhìn lại vai trò của Min Mod là trung gian tạo sân chơi thôi, đóng góp cho diễn đàn thôi, cái chính vẫn là mình, mình chơi, mình chịu trách nhiệm và rủi ro, và tự quản lý chính mình, chứ đừng yêu cầu Min Mod phải ra tay hộ

Tại sao Min và Mod lại phải có mặt, chúng tôi có đi HG đâu :D Chúng tôi có phải CA phường đâu :D Và chúng tôi có mặt để làm gì :D Phát biểu ý kiến à?
Bạn biết mặt được mấy người là Min với Mod mà bạn bảo là ko có ai :D

Vụ việc này ngay từ đầu đã thấy là có mùi rồi, và ko cần biết kết quả như thế nào, sau khi giải quyết xong thì phongtuyet sẽ bị ban nick, cho nên nắm đc tình hình là thế, còn lại việc tiền nong thế nào là của 2 bên, càng nhiều người góp tiếng nói vào thì càng rắc rối.

Và cuối cùng chắc chắn là sẽ có những lưu ý dành cho các bạn, được update ở trên các topic dính, nhưng chắc gì các bạn thành viên mới đã đọc.

Các bạn mới thường mắc các lỗi cơ bản như sau :
+ Không chịu tìm hiểu kỹ về cung đường sẽ đi (giá cả, ăn uống, nhà nghỉ ...)
+ Ỷ lại hoàn toàn vào người lập cung -->> có chuyện xảy ra là đổ lỗi cho người này
+ Tiền bạc coi như là phù du : nộp tiền mà chẳng thèm đòi biên nhận. Khi được đề xuất đóng thêm thì lại không thắc mắc việc thu chi trước đó
+ Các topic cảnh báo thì dành cho ai chứ không dành cho mình.

Trong 2 cuộc chơi mình tham gia với nhóm. Cứ trước khi đóng thêm thì giải trình toàn bộ kinh phí đã sử dụng, còn thừa bao nhiêu rồi mới đóng thêm.
Trước khi kết thúc chuyến đi chuẩn bị lên xe về nhà. Tổng kết lại lần cuối về kinh phí.
Tiền thì phượt không thiếu nhưng nhiều thì không có. Cần minh bạch rõ ràng.

transon_travel
30-05-2012, 18:13
Tiền bạc phân minh
Ái tình sòng phẳng

Tiền là tiền, mà tình cảm là tình cảm, khi tình cảm đã không còn thì tiền ta phải đòi cho bằng hết.
Vả lại làm ăn nó có giá rồi, không mấy cái khách sạn và nhà hàng tham lam chút tiền để đánh mất nhiều thứ đâu ạ, làm ăn cả đời chứ đâu làm 1 vài ngày.

Sonvc
31-05-2012, 09:04
Thực ra qua việc này ai cũng nên thấy phần trách nhiệm của mình, không thể đổi lỗi hoàn toàn cho Min Mod hay cho các bạn mem mới, nhưng rõ ràng là các bạn có một phần trách nhiệm trong việc để cho sự việc xảy ra.

Riêng về Min Mod, tớ vẫn giữ nguyên quan điểm rằng họ đã thiếu trách nhiệm trong việc để nick Phong Tuyet tiếp tục tồn tại trong diễn đàn (tớ nói là nick nhé, chứ người ta đổi nick thì sẽ là trường hợp tớ đã nói bài post trước), đang lẽ phải khóa nick này từ vụ Trường Sa. Có thể Phong Tuyet tham gia lâu và đã là bạn của nhiều người nên các bạn nể mà không khóa nick chăng? Nhưng đối với Min Mod, các bạn cần một cái đầu lạnh, thế các bạn mới là lead của diễn đàn này được.

Các bác ạ, em thì thấy thế này thôi, cái topic này được các bác mở ra để giải quyết: V/v chưa minh bạch của Phongtuyet (như cái đề top đã có) chứ đâu phải chỗ để mà đem Min hay Mod ra mà bình phẩm chứ, nên vấn đề gì đi nữa thì mọi người cũng xin nên tập trung vào cái vấn đề chính: V/v chưa minh bạch của Phongtuyet.
Còn cái việc các bác muốn đánh giá, bình phầm một ai đó (cụ thể như một số ý kiến là Min, Mod đã "nhắm mắt"...) thì qua ngay chỗ này nè: https://www.phuot.vn/forums/115 Góp Ý - Hỏi Đáp, em nghĩ ý kiến góp ý của các bác sẽ được lưu tâm xem xét, cân nhắc trong cái chỗ Góp Ý như thế không phải sẽ tập trung ý kiến hơn sao? Làm như thế các Min, Mod sẽ còn rất cám ơn tới các bác vì đã giúp đưa ra những quyết sách đúng đắn, sáng tạo để duy trì được sự trong sạch của diễn đàn.
Chúc cho các bác có một ngày vui, nhưng với những người "đứng mũi chịu sào" không phải lúc nào cũng "lạnh" được đâu các bác ạ, quyết sách mà không đảm bảo được quyền lợi căn bản cho các ace thì...thôi em dừng.

Lưu Mai Mai
31-05-2012, 09:32
Tuy em là người ngoài cuộc nhưng em cũng theo dõi topic này rất nhiều, bản thân em nghĩ, Min, Mod đã rất nhiệt tình giúp đỡ các bạn trong cuộc rồi, bằng chứng đưa ngay topic này gắn lên trên để tất cả cùng biết và theo dõi.

Nếu để luận tội, chúng ta cũng chẳng có quyền hành gì để luận tội bất cứ ai hết, bởi mình cũng chẳng đại diện cho pháp luật mà phán quyết một con người.

Em nghĩ, xảy ra việc này là lỗi cũng một phần ở các bạn trong cuộc, các bạn đổ lỗi hoàn toàn cho lead, quay ra nói lead và thủ quỹ không có trách nhiệm với đồng tiền các bạn bỏ ra, nhưng các bạn không nghĩ rằng vì chính mình bỏ tiền ra thì mình cũng phải có trách nhiệm, sao các bạn không tự cùng mặc cả giá phòng, cùng thỏa thuận giá ăn cùng tất cả đoàn, lead, thủ quỹ. Để sau đó các bạn lại bắt đầu yêu cầu mod, min giúp đỡ các bạn giải quyết sự minh bạch này.

Diễn đàn này của phượt, min và mod giúp đỡ như thế là quá nhiệt tình rồi, giả sử ngoài đời, các bạn bị ăn chặn kiểu này, các bạn kêu ai, và đổ lỗi tại ai.

Em tuổi nhỏ, nói có gì sai, các bác bỏ quá cho.

mihtua
31-05-2012, 10:25
Thuận buồm xuôi gió, chén chú chén anh
Nước chảy vòng quanh, bu** anh d** chú.

Đọc xong cái topic này tớ chỉ thấy rõ nhất là cái tâm lý ỷ lại, thụ động và bầy đàn. Lúc đi thì chỉ lo sướng cái thân mình, mọi việc chung đã có người khác lo hộ hết, chả phải việc của mình, quan tâm làm gì. Đi về rồi cũng chi lo khoe mẽ, chém gió trên mạng là chính, đến khi có người phát hiện ra vấn đề thì "tát nước theo mưa" nhảy ào ào vào như kiểu em ngây thơ vô tội, lỗi là do thằng A, B, C nào đấy , túm được ai chịu trách nhiệm là túm thật chặt, anh nào anh nấy như hùm như beo đòi xử lý này nọ, giang hồ vcd.

Sau vụ này như mấy bạn ý bảo lập cung là bị bắt phải báo thông tin cá nhân, chụp ảnh CMT với địa chỉ nhà, nộp tiền phải có biên nhận, đi chơi phải lo cho tất cả các bạn để các bạn thoải mái chơi bời mà hễ có chuyện gì không hay là bị aloxo úp sọt đòi oánh, tớ đố bạn nào dám làm lead nữa đấy :D

ColorsOfTheWind
31-05-2012, 11:12
Đúng là đoàn cũng có phần lỗi, ko kiểm tra kỹ, nhiều mem mới. Và lỗi đã quá tin tưởng lead. Một phần do đam mê phượt của mọi người, cùng đồng hành nên tin tưởng, giao hết cho lead. Ai mà chả muốn thảnh thơi chơi, chụp ảnh, ăn uống...trong khi đã có lead rất sốt sắng lo gần hết mọi thứ cho đoàn. Nếu lead tốt thì thật quá cảm kích và khâm phục. Nguyên nhân nữa là Phongtuyet chém gió giỏi, ăn nói đối đáp đầy kinh nghiệm (a bảo đi Hà giang 28 lần cơ mà). Vậy nên mọi người ko ai nghi ngờ gì. Đi đồng hành lại nghi kỵ lẫn nhau thì mất vui phải không ạ.

Đây là một kinh nghiệm cho tất cả mọi người, mem mới, mem cũ đừng quá tin người khác. Diễn đàn bây giờ đủ thành phần chứ không sạch như xưa.

Đặc biệt là các mem mới chưa có kinh nghiệm, cần "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng" trước khi đi phượt. Bài học đã có nhiều, đam mê nhưng cần tỉnh táo. (beer)

congzzz
31-05-2012, 11:21
Đọc cái topic này buồn cười vỡ bụng.

Mỗi người 1 quan điểm, người focus Lead, người lại focus member.
Uh thì lỗi chính là Lead, lỗi phụ là member. Tất nhiên, nói đi nói lại, nghĩ tới nghĩ lui, thì 1 sự việc nào đó rùm beng, thì ai mà chả có lỗi hả các đồng chí. Vấn đề, mình nên mổ xẻ những cái gì là trọng điểm, là cái gốc của vấn đề.

Ờ thì mình cũng thi thoảng đi Phượt, nhưng chỉ dám bám càng, và cũng thường ỉ lại 8/10 cho Lead. Nhưng nếu Lead giao phó việc, thì mình cũng xin sẵn sàng. Thiết nghĩ, 1 người đã dám đứng ra làm Lead, thì xin hãy là 1 người công tâm và tận tụy. Đừng chờ mong 1 điều gì đó ( nếu chờ hãy nói thẳng). Các bạn nghĩ việc đó ko có ích cho cá nhân họ sao? Mình thì nghĩ, họ đang đc rất nhiều, họ đc những người bạn, được sự kính trọng và yêu mến của bạn bè. Thế đã đủ chưa? Còn nếu lăn tăn, suy tính thiệt hơn trong công việc, thì hãy join vào nhóm nào đó, hãy chỉ là 1 thường dân như mình. Đừng cố gắng tạo ra 1 vẻ bọc tốt, để trục lợi, để chơi mấy cái trò bẩn thỉu.

VIP
31-05-2012, 12:51
Đúng là đoàn cũng có phần lỗi,... Vậy nên mọi người ko ai nghi ngờ gì. Đi đồng hành lại nghi kỵ lẫn nhau thì mất vui phải không ạ.

Đây là một kinh nghiệm cho tất cả mọi người, mem mới, mem cũ đừng quá tin người khác. Diễn đàn bây giờ đủ thành phần chứ không sạch như xưa.

Định không "góp bão" nữa mà gặp cmt của bạn lại phải chia sẻ đôi điều :D

Việc kiểm tra chéo lẫn nhau (vd: lead/thủ quỹ hay ai đó nhận nhiệm vụ book cái này mua cái kia giá như thế đã hợp lý chưa) mang lại lợi ích nhất định vì biết đâu bạn có "mối" cung cấp dịch vụ/sản phẩm với giá hợp lý hơn, hoàn toàn khác với khái niệm nghi kỵ.

Cùng tìm hiểu về cung đường đi, về điều kiện mây mưa thời tiết, địa hình, tài chính... là trách nhiệm và quyền lợi của các thành viên trong đoàn. Bạn nói đừng quá tin người khác nghe nó u ám, tiêu cực quá bởi rõ ràng là nó phụ thuộc vào thái độ của các thành viên đến đâu đối với quá trình trước & trong chuyến đi. Các bạn cứ ý lại cho leadd rồi đến lúc có sự cố xảy ra thì cứ phải đợi lead? Các bạn cần phải luôn xác định tư tưởng mình phải cứu mình trước và cố gắng hạn chế không làm ảnh hưởng đến các thành viên trong đoàn (hay nói cách khác là mình vì mọi người).

Ví dụ thế này, mặc dù đoàn có bố trí mang theo bông băng đồ y tế đèn pin bật lửa... song nếu ở nhà bạn có đồ gì sẵn thì cũng tự mang theo mà phòng thân (tất nhiên do xế phải tự chủ, chứ ôm thường là nữ thì thành ra nhiều đồ quá). Nhiều bạn ý lại, chủ quan không mang săm đi (đây chỉ là nói với các bạn mới, còn các thành viên đều quen nhau thì không nói) đến lúc cần thay săm lại phải chờ gọi viện trợ.

Vấn đề tài chính luôn luôn là vấn đề quan trọng với người không quá dư dả tiền bạc (dư dả chắc du lịch cho nhàn :( ) vì thế khi đi với bất cứ đoàn nào cần phải xác định rõ chi phí dự tính cả chuyến đi khoảng bao nhiêu, ăn ngủ chỗ này chỗ kia hết mấy tiền, có phải book không (với đoàn có lead lạ yêu cầu sai số dao động khoảng 10%, ví dụ thế. Còn đoàn toàn thành viên quen nhau chi phí phát sinh lên đến 30%+ là chuyện thường tình :D) . Rất nhiều khúc mắc về tiền bạc vậy mà nhiều bạn cứ xuề xòa về vấn đề này, nào là vui là chính, mấy khi được đi chơi blah... Nhiều bạn "vô tư cùng bạn bè đi khắp nơi" chỉ biết cắp đít đi chơi cho sướng, có bạn hỏng xe phải lấy đồ bạn khác mang theo dự trữ xong rồi không thèm cảm ơn lấy 1 câu, không hỏi lại mà cứ nghĩ đơn giản đó là "đồ chung" không thèm thanh toán tiền cho người ta. Mọi khoản tiền dù nhỏ đến đâu cũng đều cần ý thức trách nhiệm cao nhất vì đôi khi người ta cũng chỉ cần 1 lời cảm ơn (an ủi) hơn là lấy của bạn đôi ba chục nghìn. Những bạn như thế thuộc dạng ích kỷ, chỉ biết mọi người vì mình.

Những khoản chi chung/riêng cần phải kê khai rõ ràng để tránh hiện tượng bằng mặt mà không bằng lòng. Nhiều bạn cứ thích vơ hết vào những thứ không phải của mình. Ai join trước join sau thì phải tính cho đúng, thành viên nào không mua dịch vụ/vé phương tiên/tham quan ở đâu cần phải trừ tiền cho thành viên đó, chứ không phải cứ cào bằng chia đều đầu người, ăn uống thì có thể share chung cho vui vẻ hòa đồng chứ mấy dịch vụ tách bạch rõ ràng như thế thì có gì mà phải share? Không tham gì mấy đồng lẻ đó để mà phải mang tiếng.

Nếu lead nào có dự toán tài chính và nguyên tắc chi tiêu minh bạch rõ ràng ngay từ đầu thì mọi người chắc chắn sẽ hưởng ứng join theo đông đảo thôi. Còn những bạn chỉ biết ngẩng mặt lên giời cắp đít đi chơi đến lúc có sự cố hay thiệt hại thì nên đặt mình ngang với thằng lead để mà oán trách sỉ vả.

Nhân tiện, mình cảnh báo thêm có 1 số ít "con sâu" xế có tí máu dê nên các bạn gái cũng nên chú ý & có thái độ phản kháng cứng rắn ngay từ đầu nhé chứ đừng có âm thầm mà chịu đựng cục tức. Mình biết có 1 số thằng bệnh hoạn lắm, tiếc là không có "vinh hạnh" được đi cùng :)) Chúc các bạn có những chuyến phượt an toàn & vui vẻ.

phạm Văn Phúc
31-05-2012, 14:04
Mình cũng là người được có may mắn làm Lead vài chuyến trong phuot.vn có vài lời chia sẻ:
- Về Leader: cái cần nhất là minh bạch mọi vấn đề và công tâm; Làm lead cũng chả phải việc nhàn nhã đâu (vì họ còn công việc riêng nữa), trong khi mọi người chỉ việc đóng tiền - offline - và chờ ngày lên đường thì laed phải nắm bắt thông tin, liên hệ mọi việc, lo các công đoạn trước - trong - và sau chuyến đi.
- Về các mem: Thường thì tâm lý đi phượt là háo hức khám phá và trải nghiệm cái mới, cái đẹp...mà ít người quan tâm đến việc mình "được chia sẻ" cùng đoàn cái gì và mình "được hưởng hưởng" như thế nào. Các cung phượt thì số lượng sinh viên cũng chiếm không nhỏ, vốn sống còn chưa nhiều, do đó phượt đem đến nhiều điều bổ ích. Ngoài ra cũng có bạn khi đi phượt cũng thể hiện "cái tôi" quá lớn, thậm chí còn không muốn theo kỷ luật chung...
Thế nên khi tham gia phượt bất kỳ cung nào thì hãy thể hiện mình là người có "trách nhiệm" với cái chung và cốt lõi của mọi chuyến phượt phải là sự an toàn tuyệt đối.
Mình xin up 1 bản tổng kết thu chi của 1 cung mình làm leader trong những cung mình đã tham gia:

https://a8.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/248004_427577670596262_780650260_n.jpg

dantocgoc
31-05-2012, 16:01
Lạc đề.., lạc đề quá. Kiểu này lại mọc thêm topic "Lead kinh nghiệm và chia sẻ" để các Bác qua đó chém cho đúng nhá. Thời hạn đôi bên sắp đến rồi, mà cứ lan man sang chuyện khác ghét ứ chịu được.:LL

VIP
31-05-2012, 18:25
Nếu vụ việc nào nghiêm trọng thì bác chỉ đích danh đê để chị em còn đề phòng. Anh cũng phải đề phòng ngược lại các chị em và cả anh em nữa chứ nhìn danh bạ điện thoại toàn ghi Adam1, adam2, ... CTS1, CTS2, ... thì nguy lắm.

mình nhận được phản ảnh thôi, có 1 số ít con dê có biểu hiện QRTD trên đường đi, bọn nó lợi dụng phượt phẽo để đùa quá trớn, cợt nhả í mà, vì không có bằng chứng cụ thể nên mình không thể nêu tên ra được, mà chưa chắc đã có mẹt dê đó ở phuot này nên chỉ có thể cảnh báo với các bạn như vậy.

Em thấy bác dantocgoc nên khóa topic lại một thời gian.
Hot boy của Hà Giang hẹn đoàn 20h00 ngày 5/06/2012 để giải quyết nốt các khoản tiền cũng như các vấn đề vẫn còn chưa minh bạch, có lẽ (theo ngu ý của em) nên mở lại topic trước đó khoảng 1-2 ngày ạ!
Mấy pages cuối, em đọc thấy nhiều người bắt đầu đi lạc đề, trách móc đôi bên đã dành còn "vui miệng" luôn cả min, mod.

Tiêu đề topic đã rất rõ ràng: chỉ giải quyết các vấn đề còn chưa minh bạch của Leader phongtuyet trong chuyến Hà Giang 30/04.
Còn các comment mang tính chất góp ý như: "đáng lẽ các bạn nên..."; "lần sau các bạn phải..." và tương tự thì nên để ở mục kinh nghiệm thì hay hơn. (em xin lỗi trước)

P/s: Lâu lâu mới có 1 topic HOT như thế này nhưng mọi việc vẫn chưa kết thúc nên mong cả nhà đừng làm loãng topic.
Đoàn Hà Giang 30/04 sẽ update đầy đủ tiến trình ạ!

Khốn nỗi nếu ai cũng đọc những topic CHÚ Ý hay KINH NGHIỆM ngay từ đầu thì những vụ như thế này đã không xảy ra. Bạn hiểu chứ? Mình cũng như 1 số bạn khác có thiện ý nhân topic này đang được số đông chú ý (và sẽ còn rất nhiều bạn phượt tử mới toe sẽ tìm google về topic này trong tương lai) thì vào cmt phát biểu xây dựng thôi. Nếu ai cũng thờ ơ thì chắc gì đoàn các bạn đã đòi được tiền từ phongtuyet.

Thế nên bạn hay mod đừng có suy nghĩ rằng chúng tôi làm loãng topic (nếu có). Không ai rỗi hơi "chõ mũi" spam ném gạch đâu. Đừng làm mếch lòng những người có thiện ý, kẻo họ bỏ đi hết đấy. Mình mới có 10 post, cũng chỉ là newbie thôi :">

Lãng tử gió
31-05-2012, 19:42
Khốn nỗi nếu ai cũng đọc những topic CHÚ Ý hay KINH NGHIỆM ngay từ đầu thì những vụ như thế này đã không xảy ra. Bạn hiểu chứ? Mình cũng như 1 số bạn khác có thiện ý nhân topic này đang được số đông chú ý (và sẽ còn rất nhiều bạn phượt tử mới toe sẽ tìm google về topic này trong tương lai) thì vào cmt phát biểu xây dựng thôi. Nếu ai cũng thờ ơ thì chắc gì đoàn các bạn đã đòi được tiền từ phongtuyet.

Thế nên bạn hay mod đừng có suy nghĩ rằng chúng tôi làm loãng topic (nếu có). Không ai rỗi hơi "chõ mũi" spam ném gạch đâu. Đừng làm mếch lòng những người có thiện ý, kẻo họ bỏ đi hết đấy. Mình mới có 10 post, cũng chỉ là newbie thôi :">

Dạ vâng! Em xin lỗi bác. Mời bác tiếp tục...

P/s: Do đoàn em nhiều bạn có người đi kèm (không có nick trên phượt ạ!). Vô topic coi rồi biểu ...Khó theo dõi ạ!
Vì họ cũng mất tiền nên máu me theo dõi.
Mong bác thông cảm. Em xin lỗi bác.

Rapist987
01-06-2012, 00:35
Gửi bác CVN: Chuyện xảy ra như thế này BLT đã lường trước và đã gửi bác hướng giải quyết trong thư phúc đáp xin làm Mod dạo trước. Mong bác lưu tâm.
Thật lòng mà nói, để xảy ra vệc buồn này cũng một phần do diễn đàn ta không quản lý được tính xác thực, không quản chế được LAED. Ai cũng có thể lập cung, đứng ra thu tiền mà không có bất cứ một quy chuẩn nào. Do đó kẻ hám lợi sẵn sàng nhào vô để kiếm chác.
- Trước khi lập cung, chủ thớt phải gửi các giấy tờ có tính pháp lý cá nhân như bản sao CMND, hộ khẩu ( Có dấu xác nhận của chính quyền ) Hoặc chụp ảnh trực tiếp các giấy tờ đó. Gửi kèm 3 ảnh chân dung rõ ràng. Địa chỉ nơi ở hiện tại, đang làm gì ở đâu.
Trong buổi ộp lần thứ nhất, người chủ thớt phải công khai giấy tờ cá nhân cho các thành viên theo đoàn kiểm tra.
- Người thủ quỹ và LAED phải hoàn toàn không quen biết nhau để cho vô tư tài chính.
- Trong quá trình chi tiêu phải có ghi chép rõ ràng, cả đoàn phải được biết tiêu cái gì, chi cái gì, giá cả bao nhiêu...
Tất nhiên đối với chủ thớt là người đam mê Phượt thì không thành vấn đề. Những ý kiến của BLT trên chỉ để phòng. Bởi người ta nói phòng còn hơn chữa mà.

Cái này bác đưa ra cũng có cái hay nhưng mặt khác nó cũng có cái dở. Lấy lun trường họp cụ thể của e:
1. e là bộ đội, giấy tờ của e toàn bộ đều dính đến quân đội thế nên không thể đăng tràn lan công khai trên mạng được vì trong đấy có đơn vị, chức vụ, nó sẽ liên quan đến nhiều thứ khác e không tiện nêu ra tại đây.
2. e có trưng giấy tờ xịn của e ra thì các bác xác minh e kiểu gì chưa ai là bộ đội cũng đều bị cắt hộ khẩu và chuyển lên đơn vị, có vài chỗ có nói các bác cũng không biết nó nằm đâu chưa kể có chỗ bọn e không thể nói được.
3. e không bao giờ lập cung trước khi đi sớm, e chỉ lập trước khi đi 5 - 7 ngày, đầu tuần lập, cuối tuần đi, e mún những người đăng ký là những người thật sự đi được để e còn chốt DS và kinh phí. Nếu chờ các bác xác minh thì làm sao e chạy nổi.
4. e có đoàn riêng nhưng có trường hợp đaòn nhà e thiếu xế, thiếu ôm, các bác cứ đòi xác minh thì đến khi nào e mới đăng được cung để chạy.
Đây là những bất cập mà trực tiếp e sẽ gặp phải nếu các bác áp dụng ưuy định trên, mong các bác xem xét và đưa ra 1 cái gì đó chung nhất cho mọi người.

Chitto
01-06-2012, 00:40
Đây là những bất cập mà trực tiếp e sẽ gặp phải nếu các bác áp dụng ưuy định trên, mong các bác xem xét và đưa ra 1 cái gì đó chung nhất cho mọi người.

Bài trên chỉ là "sáng kiến" của bạn Bằng Lăng Tím thôi. Sau đó tôi cũng đã viết bài nói rằng những điều đó là bất khả thi, và còn là vi phạm quyền tự do và bảo mật thông tin cá nhân của thành viên nữa.

Bạn yên tâm đi, những ý tưởng đó sẽ không bao giờ thành hiện thực cả.

Falling_in_love
01-06-2012, 06:56
Nói như bác BLT là quá ảo tưởng, ko thực. E ko nghi ngờ khả năng có ngày bác ấy đề nghị đưa cổ phiếu của Phượt.vn lên sàn như Facebook mới đây.
Thực tế là bây giờ rất nhiều thành viên ko còn sinh hoạt trên Phuot.vn mà đã chuyển qua các trang như Face hoặc Zing để trao đổi các plan. Nếu làm như BLT thì cái Phuot.vn này lập tức đi vào dĩ vãng.

Trở lại vấn đề của topic này, e có ý kiến chung với 1 bác trên kia là ko khóa topic này cho đến khi giải quyết xong và luôn luôn đưa lên đầu trang để tất cả thành viên đc biết.

Falling_in_love
01-06-2012, 07:49
Tóm lại là ai cũng phải đi làm và học hành, ko ai dỗi hơi và vui tính đến mức 2 tuần hoặc 3 tuần lại lên một kế hoạch phượt bao giờ. Bản chất là " Chúng nó phải kiếm ăn đc thay cho việc đi làm " thì chúng nó mới chăm chỉ thế. Đi một chuyến 3 hay 4 ngày là phải gác lại bao công việc , quan hệ bạn bè khác cùng chi phí mất đi, sức khỏe mất đi. Lý do khơi khơi này quá dễ nhận thấy.
Tôi chú ý trong Tuyển quân đi trong nước có vài a chuyên lập mấy cung phải mua sắm nhiều kiểu đi xa mà lại chui vô rừng rú và các a này thì cứ tầm 3 tuần lại đẻ ra 1 plan, khi a này kêu gọi người quen bên ngoài ko đi là lập tức đăng đàn tuyển quân...

Tiện đây em xin đưa ra một ngu kiến với cụ CVN là quy định :

- Mỗi cá nhân ko đc phép lập 2 cung liên tục trong vòng 60 ngày.
- Cá nhân có dưới 200 bài viết ko đc phép lập cung đi phượt quá 2 ngày.

Đây là chuyện Mods hoàn toàn có thể làm đc mà ko ảnh hưởng quyền tự do và cá nhân ai. Làm đc như vậy sẽ tránh đc rất nhiều chuyện ko hay kiểu này.

Thay mặt Chém gió !

Begin_zro
01-06-2012, 08:57

Đây là chuyện Mods hoàn toàn có thể làm đc mà ko ảnh hưởng quyền tự do và cá nhân ai. Làm đc như vậy sẽ tránh đc rất nhiều chuyện ko hay kiểu này.

-Người ta tuần nào cũng thích lập cung đi chơi bác cấm à ?
-Mấy tay trục lợi toàn thấy vài trăm posts ấy chứ, chứ đã thấy phanh phui vụ mem mới / ít posts lập cung trục lợi đâu bác.
-P/s :Bác toàn cấm cái này, cấm cái nọ (ko đc phép) xong lại bảo "ko ảnh hưởng quyền tự do"

Falling_in_love
01-06-2012, 09:16
Ông phong tuyết này dở, phải như một số leader tổ chức thớt thường xuyền ấy....mỗi cung ăn chặn một ít tiền thôi :)) Mình cũng đã được một chuyến phượt nhớ đời với chủ thớt như vậy =))

Haha, Lan Lan ức chế thèng ku nào thế nhở, chuẩn bị hành trang Tây Bắc đi. Tháng 10 rủ Bụng Bự ra Bắc đi một chuyến.

Bê thui : thế mới là góp ý. Có quốc gia nào xây dựng luật mà làm một lần là chuẩn đâu, không thế thì các văn bản dưới luật, chế tài và công văn lấy đâu đất sống. Dựa vào ý kiến đóng góp mà đưa ra quy định cho mọi người theo tránh đc phần nào rủi ro đi phượt.

lambarca
01-06-2012, 09:52
Tóm lại là ai cũng phải đi làm và học hành, ko ai dỗi hơi và vui tính đến mức 2 tuần hoặc 3 tuần lại lên một kế hoạch phượt bao giờ. Bản chất là " Chúng nó phải kiếm ăn đc thay cho việc đi làm " thì chúng nó mới chăm chỉ thế. Đi một chuyến 3 hay 4 ngày là phải gác lại bao công việc , quan hệ bạn bè khác cùng chi phí mất đi, sức khỏe mất đi. Lý do khơi khơi này quá dễ nhận thấy.
Tôi chú ý trong Tuyển quân đi trong nước có vài a chuyên lập mấy cung phải mua sắm nhiều kiểu đi xa mà lại chui vô rừng rú và các a này thì cứ tầm 3 tuần lại đẻ ra 1 plan, khi a này kêu gọi người quen bên ngoài ko đi là lập tức đăng đàn tuyển quân...

Thay mặt Chém gió !

200 bài viết, e chém mỗi bài 1 câu comm như ném gạch xuống mặt hồ, 1 ngày có thừa 200 bài :D.
Mỗi tháng lại rủ a e lang thang 1 lần thì không được post bài sao bác, thế này thì vô lý quá ^^.
Tốt nhất với những vụ kiểu như thế này: mong các chủ thớt nào "có tâm" như phongtuyet ghi rõ: leader làm dịch vụ tổ chức đi phượt, mong a e trả thêm tiền cho lead.

Các bác ở trên kia nói về mr siu nhân nhiều quá rồi nên e xin hết tại đây ạ.

hungcoi
01-06-2012, 10:03
Thật sự đáng buồn. Ở đây là kinh nghiệm của trưởng nhóm và nhóm chưa có. Hai nữa là các bạn chưa rõ ràng về tài chính. tất cả chi phí cho đoàn là phải có hóa đơn thanh toán.

Sonvc
01-06-2012, 10:54
Các bác ạ, cứ đà thế này tiếp diễn, em thì không biết mọi người sao chứ với em thì thấy cái tư tưởng...đi và đi, đi để cảm nhận cuộc sống nó bị bóp chết m...trong tâm tưởng ý thức mất rồi, chưa đi mà đã lo cái chuyện lên cung rồi trưởng đoàn có công tâm, minh bạch các vấn đề không? Bao nhiêu mệt mỏi, căng thẳng trong công việc cũng đã đủ làm con người ta...bạc tóc rồi, nay có cái việc được đi chơi mà cũng phải giải trình này nọ...
Ôi thế này thì cứ học mấy bác...lập cung trước khi đi 24h, như thế cho nó sướng...

...

Bác ạ, đây đúng là ngu kiến như bác nói thật, không được lập 2 cung trong vòng 60 ngày có người đi xuyên Việt dông dài hết nó 40 ngày rồi người ta lập cung làm gì nữa? Người thi đi chuyến ngắn chưa đầy tháng người ta còn có vài 3 cung dự phòng ấy...
Lập cung phượt không quá 2 ngày em nói thật gặp hôm thời tiết giở chứng thì ở nhà Phượt mồm còn sướng...chứ đi có 2 ngày thì đi xa đi kiểu gì? Đi thế nào? Mà chết em toàn quen đi nguyên tuần...nên mấy cái này chẳng làm em bận tâm...

Thật sự đáng buồn. Ở đây là kinh nghiệm của trưởng nhóm và nhóm chưa có. Hai nữa là các bạn chưa rõ ràng về tài chính. tất cả chi phí cho đoàn là phải có hóa đơn thanh toán.
Cái này các bác mà vào bản uống rượu, bắt lợn, cả đoàn ở cùng nhà với người bản địa thì lấy đâu ra cái hóa đơn "đỏ" hả bác?
Đến mệt...với cái tự do.

Falling_in_love
01-06-2012, 11:39
Haha, càng phiếm bàn càng lắm chuyện hài hước. Thôi thì e ko bày tỏ ngu kiến nữa để các cụ đức cao vọng trọng vào góp sức làm cuốn giáo khoa Phượt. Khi nào xuất bản thì e dong trống mở cờ đặt 3 cuốn chia cho con vợ ngu ở Sài Gòn và thằng em dại ở quê tham khảo tránh đụng phải các siu nhơn như cụ Tuyết nhà ta.

Lantrailt
01-06-2012, 12:27
T

Thay mặt Chém gió !
Bác này vui tính với cái yêu cầu của leader quá!
Chặt chẽ như này thì còn ai tới forum lập cung, rủ nhau đi nữa bác nhỉ?

giolangthang
01-06-2012, 12:43
Nói tóm lại không phải yêu cầu với các lead lập cung mà phải yêu cầu với các thành viên khi tham gia phải :"đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng".Dù có đặt bao nhiêu quy định với lead mà thành viên không chịu theo dõi sát sao,không chịu có trách nhiệm với chính bản thân mình thì cũng đều vô nghĩa hết.Đến luật pháp chúng nó còn lách luật được nói gì các quy định trên diễn đàn này.
Một lần nữa tha thiết với các bạn thành viên mới là phải biết bảo vệ chính mình trước khi đợi người khác bảo vệ mình.Mất tiền còn có thể làm lại chứ đôi khi mất một số cái thì chẳng thể lấy lại được đâu.

Lantrailt
01-06-2012, 13:11
Nói tóm lại không phải yêu cầu với các lead lập cung mà phải yêu cầu với các thành viên khi tham gia phải :"đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng".Dù có đặt bao nhiêu quy định với lead mà thành viên không chịu theo dõi sát sao,không chịu có trách nhiệm với chính bản thân mình thì cũng đều vô nghĩa hết.Đến luật pháp chúng nó còn lách luật được nói gì các quy định trên diễn đàn này.
Một lần nữa tha thiết với các bạn thành viên mới là phải biết bảo vệ chính mình trước khi đợi người khác bảo vệ mình.Mất tiền còn có thể làm lại chứ đôi khi mất một số cái thì chẳng thể lấy lại được đâu.
Mình nghĩ rằng bản thân mỗi người nên tự bảo vệ mình sẽ tốt hơn là đặt ra quá nhiều yêu cầu cho leader mà thành viên không chịu tìm hiểu, quan tâm đến chuyến đi (lộ trình, nơi ăn ở, tiền nong......) thì kiểu gì, cũng vẫn sẽ có 1 Phongtuyet thứ 2 thôi! Luật nào cũng có kẽ hở cả!
Và BQT cũng chỉ có thể làm trong quyền hạn của mình để hạn chế thôi chứ không giúp các thành viên tránh tuyệt đối được!

tuandieu
01-06-2012, 15:18
Thú thực lùm xùm chỉ xoay quanh việc ăn nghỉ thôi còn những cái khác nó ko liên quan ảnh hưởng thì mọi người cũng đừng đưa thêm vào nữa. Thứ 1 là ngủ nghỉ thì nn,ks nó có giá sẵn rồi, call lên trước mà hỏi giá. Rồi khi lập topic thì đăng số đt lên để các mem khác có thể call lên hỏi lại để kiểm chứng giá cả. Còn ăn uống cái này phụ thuộc vào bạn thủ quỹ và quản gia đi cùng. Ăn uống phải đảm bảo sức khỏe cho anh em dù đi offroad hay trekking đi nữa cái này là yếu tố tiên quyết ạ. Về ăn uống thì giá cả menu nó cũng có sẵn, người làm thủ quỹ phải tự biết nỉghiên cứu tìm hiểu thực đơn cho anh em ntn là hợp lý nhất. Nên chỉ đưa ra 1 thực đơn nhất định và anh em đóng góp thêm. Tránh đưa ra nhiều phương án ăn uống rồi khi trên topic đã lắm ý kiến rồi, lúc đi off thế nào chả vài bác lại ý kiến ra ý kiến vào. Cái j cũng phaỉ chốt chắc ngay từ đầu. Mọi thông tin về cung phải clear, đi đâu ăn j ngủ đâu hành trình ntn, đều có thông tin cụ thể sđt liên lạc ... Có như thế những thành viên khác họ mới có thể tìm hiểu và có thể gọi hỏi check xem giá cả và thông tin như trong cung có đúng ko. Mọi người phải kiểm tra check thật chuẩn thông tin cung vào thì sẽ chả có cái việc Lead hay là thủ quỹ ma mãnh được.

Em xin post lên chi phí đoàn em thứ 7.cn này đi Tà Chì Nhù cho các bác tham khảo xem nó có clear ko ạ.

Chi phí dành cho 4 người.

-Poster: 500k.
-Xăng xe: 500k cho 2 xe cả đi cả về. (cái này là dự tính để còn tính tổng $ còn thực chất là xăng xế ôm tự chia)
-Ăn sáng t7: 100k.
-Ăn trưa: 200k hoặc có thể ít hơn tùy tình huống.
-Mua 1 con gà và 1 chai rượi ngô: 200k.
-Mua khoai lang và hoa quả ở chợ: 50k - cái này còn tùy xem có vác được lên đỉnh ko ạ :)) nhưng vẫn mua.
-Mua đồ ăn sẵn fastfood: Bánh mỳ, thịt hộp, xúc xích, mỳ tômm hộp, sô cô la = 350k.
-Thuê lều: 160k. (riêng cái này em đã phải đứng ra đặt cọc hết 800k của anh Hung bên trekkingfan group 123 Láng Hạ). Ai biết chỗ nào thuê cọc ít ít thì pm giúp e với để có thêm tí $ tối lên núi còn oánh bài =))
-Ăn tối lúc trên đường về HN tối chủ nhật: 140k.

Tổng cộng là 2200k. Vượt trội so với 200k ban đầu dự định của em. Ban đầu e dự tính mỗi người 500k, sau thấy đồ ăn quan trọng nên tăng tiền mua đồ ăn nên mỗi người sẽ tăng lên 50k nữa. Nếu em mua đò Fastfood ko quá nhiều và trưa t7 ăn vừa phải thì mỗi người vẫn 500k tròn :D. Nhiều người nói chi phí như thế là ít quá, hà tiện quá, có nhiều người lại nói chi phí như thế thì cũng hơi thừa. Còn cá nhân em nói thật có vác được nhiều đồ đâu mà mua nhiều làm j, miễn sao đảm bảo sức khỏe cho mọi người là ok rồi.

Mọi tiền sử dụng chung như: thuê poster (đã có giá của các đoàn bác report rồi), thuê lều (có thẻ thuê), mua đồ ăn Fastfood (mua siêu thị nên có hóa đơn ticket rõ ràng), vào chợ cả đoàn cùng đi cùng xem cùng vote, đồ dùng y tế e chuẩn bị hết cho cả đoàn, nó có đáng là bao, các bác còn phải dùng nhiều lần cơ mà. Các bác xem có j là ko clear nữa nào. Mọi cái đều phải thống nhất ngay từ đầu rồi cho nên đi là đi thôi.

Mỗi người nên tự trang bị cho mình thôi, ai tin được 1 người xa lạ dù người đó có ảnh hưởng ntn tới cộng động. Điều đó ko quan trọng đối với em, chủ quan em chỉ nghĩ là đi Phọt phẹt 1 là thỏa cái đam mê và cái thú của mình, trải nghiệm, học hỏi và giao lưu tìm hiểu ... Còn m vẫn cần trang bị cho mình những kiến thức sống. Nên việc mất bò mới lo làm chuồng ntn em nghĩ rằng đừng ai mắc phải nữa. Sau lại lên 4rum hoặc lên mạng rao rêu rồi này nọ $&%*#@! thì buồn lắm.

tulipman
01-06-2012, 15:46
'Hãy là người đi phượt thông minh" :D

lambarca
01-06-2012, 19:49
Em có ý kiến như thế này, tất nhiên là nó không đúng với nguyên tắc của 1 phượt thủ: nếu các bạn không tin tưởng thì hãy rủ bạn bè mình đi cùng và không có người lạ, như vậy trách nhiệm ở đây có thêm chữ bạn bè vào nữa, đố dám làm bậy :D. Còn làm bậy thì chắc không còn chữ bạn lần 2 :D

satthudanong
02-06-2012, 00:20
Tuy em là người ngoài cuộc nhưng luôn theo dõi topic này , tuổi còn nhỏ và đã nhiều lần làm lead , em thấy thực sự công khai quá nhiều thông tin cá nhân là rất phiền phức, nay có bác góp ý là lead phải công khai cả cmt với sổ hộ khẩu thì em cũng pó tay rùi. Phượt vừa là đam mê cũng là một môn học khá thú vị trong trường đời thử thách bản lĩnh con người vậy nên mỗi cá nhân cần tự trang bị cho mình những kiến thức cũng như kỹ năng phòng vệ. Ở đời chả ai lường trước được điều gì, các bác cũng không nên trách Admin vs Mod bởi lẽ đồng tiền bạn bỏ ra bạn phải có trách nhiệm với nó, không ai theo sát được chi tiêu ở mỗi cung đường mà bạn đi bằng chính bạn đâu.

dochanhv
02-06-2012, 01:38
Xin lỗi các bạn. Mình chưa phượt theo đoàn nhiều nên ít kinh nghiệm tập thể. Mình xin có mấy lời :
Về việc quyền được lập cung phượt :
- Ai cũng có thể lập cung mới và mời gọi các thành viên tham gia. Tất cả mọi người có quyền giữ bí mật riêng tư. Topic bắt buộc phải có dẫn các đường link mang nội dung hướng dẫn, cảnh báo trong diễn đàn để các thành viên tham gia có điều kiện tham khảo. Vì thực tế nhiều bạn không biết trong diễn đàn đã có những quy định, cảnh báo từ BĐH .
Trưởng đoàn phải có trách nhiệm đôn đốc thủ quỹ công khai chi tiêu tại chỗ để các thành viên có thể kiểm tra ngay. Vì không phải khoản nào cũng có hóa đơn. Mà hóa đơn thì nhà chủ sẵn sàng ghi theo ý người chi tiền. Lập sổ thu-chi rõ ràng và thông báo công khai toàn đoàn ngay khi kết thúc chuyến đi.
- Những topic đã có kết luận về kẻ xấu. BĐH luôn để đầu BOX cho mọi người dễ theo dõi và cũng là cách cảnh báo đối với những kẻ rắp tâm làm việc xấu. Tất cả các thành viên bị hại, mạnh dạn đấu tranh. Đưa ra bằng chứng, hình ảnh về kẻ xấu để chúng không có cơ hội hại người khác.
Việc lưu ý các thành viên:
-Ngoài đời cũng như trên mạng. Chuyện xấu luôn xảy ra nhiều khi khó phân định. Tốt nhất là phải cảnh giác. Tự bảo vệ tài sản tiền bạc. Không cho vay, mượn, ứng trước đối với người chưa tin tưởng.
Mình thấy mỗi khi có cung hợp ý. Nhiều bạn '' đặt gạch '', đăng ký khơi khơi. Phó mặc trưởng đoàn. Có lắm thì chọn ôm, chọn xế, lo giày mũ quần áo. Ít tham gia đến vấn đề an toàn, sức khỏe, chi tiêu. Mình bỏ tiền ra, mình có quyền quyết định chi tiêu sao cho hợp lý. Có quyền giám sát đồng tiền nó đi đến đâu. '' Tiền bạc phân minh, ái tình dứt khoát''. '' Mất lòng trước - Được lòng sau''. Ai cũng thuộc nhưng vì sĩ diện, nể ngại nên không dám nói trước. Nghi ngờ cũng không dám nói ra. Để kẻ xấu làm một mớ rồi mới kêu than. Nếu ta cứ '' xấu mặt'' một chút mà trao đổi thẳng thắn kế hoạch chi tiêu, phương thức đóng góp, nộp tiền. Công khai tài chính ngay từ khi mới thành lập nhóm. Nếu thấy có điều gì bất hợp lý nói ngay thì kẻ xấu có định '' làm ăn'' thấy '' bể mánh'' sẽ phải bỏ cuộc. Chính vì thái độ dựa dẫm, phó mặc, ''sĩ hão'' đã tạo điều kiện cho cái xấu nảy nở phát triển.
Đừng bao giờ đổ cho '' vì tôi cả tin''. Nếu ta cả tin thì mất tiền ngay từ khi bước chân ra đường cái. Đừng bao giờ nghĩ kẻ xấu '' cao thủ''. Vì '' cao thủ '' đã không đi lừa những đồng tiền còm của dân phượt bụi. Ở đây, chúng ta chẳng trách được ai khi bị lừa cả.
Ở đời mấy ai thuộc chữ '' ngờ''. Thôi thì cẩn thận tránh được đến đâu hay đến đấy. Mạo muội mấy lời . Mong cùng tham khảo, rút kinh nghiệm. Tự mình làm sạch môi trường diễn đàn để '' PHUOT...'' mãi phát triển.

Rjn091
02-06-2012, 14:25

Bác nói như này là không chuẩn rồi. Mỗi người có một đam mê, máu du lịch, máu phượt thì nửa tháng, 1 tháng đi phượt một chuyến là chuyện bình thường. Chưa kể những chuyến đi ngắn ngày ở các địa điểm gần, thì tuần đi 1 lần cũng được. Bác cấm người ta đi, cấm người ta lên đây tìm bạn đồng hành à.
VN mình có một cái dở là bình thường thì không sao, hễ cứ cái gì phát sinh mà gây ra hậu quả là cấm...cấm...
"Mày không chịu học bài à, suốt ngày đá bóng với lại đá cầu. Tao cấm. Từ mai ở nhà, lo mà học đi sau này còn làm ngân hàng, kỹ sư, bác sỹ. Tao mà còn thấy mày k học hành j đi đá bóng là ông chặt chân" - Em lấy ví dụ tí thôi cho vui :))
Nói chung là tất cả mọi người nên tự tìm hiểu một số kiến thức, kinh nghiệm cơ bản trước khi lên đường để tự bảo vệ mình thôi. Còn đã là phượt rồi thì phải thoải mái, cởi mở, tự do, tự tại nó mới phiêu chứ.

Haha, càng phiếm bàn càng lắm chuyện hài hước. Thôi thì e ko bày tỏ ngu kiến nữa để các cụ đức cao vọng trọng vào góp sức làm cuốn giáo khoa Phượt. Khi nào xuất bản thì e dong trống mở cờ đặt 3 cuốn chia cho con vợ ngu ở Sài Gòn và thằng em dại ở quê tham khảo tránh đụng phải các siu nhơn như cụ Tuyết nhà ta.
Em đang học KTQD khoa Du lịch & Khách sạn. Cũng có tâm huyết với nghề giáo. Tính lăn lội đi làm ngoài kiếm tiền vài năm cho có cái bỏ vào mồm và đi phượt rồi xin về làm giảng viên trong khoa. Đến lúc đấy có khi cũng làm bản kế hoạch trình lên nhà trường xin mở thêm bộ môn phượt để giảng dạy ấy chứ :)).

MrMilan
02-06-2012, 16:49
Đúng là đi phượt kiểu này cũng mệt thật, sau vài lần đi em cũng rút ra được kinh nghiệm cho bản thân mình rồi

1. Không chơi với lead mà lần đầu làm lead, mệt lắm, chả biết tổ chức gì, chuẩn bị gì.
2. Không chơi đóng tiền một cục, tốt nhất là đóng 1 ít một, thà lách cách còn hơn là bị mất sạch cả một đống tiền, vừa rồi em đi Lệ Giang, lead đoàn em bắt đóng 2000 tệ mỗi người, 17 người là 34000 tệ, một số tiền khác lớn, bảo đóng 500 một ( như một số đoàn khác ) thì lead kêu ngại thu tiền, đóng một thể.
3. Không chơi với đoàn quá đông, chỉ tầm 6- 8 người là đẹp nhất, vừa vặn một toa tàu, một xe ô tô 8 chỗ hoặc 2 cái taxi.

trang_ht
02-06-2012, 20:18
Mình thấy để là lead thì có cái nhìn tổng quát nhưng để một chuyến đi thành công thì vấn đề không nằm ở lead nữa mà ở tất cả thành viên tham gia. Mình làm lead cũng nhiều đủ loại chương trình Tài chính là yếu tố quan trọng công khai minh bạch là điều tất yếu, nhưng thêm vào đó là lòng nhiệt thành tinh thần trách nhiệm của tất cả mọi người. Đã là một tập thể dù nhỏ hay to thì ai cũng phải có tính tự giác,tính xây dựng, chứ phó thác ,trốn tránh thì dù lead có giỏi đến mức nào cũng phải bỏ đoàn mà chạy. Tin vào lead của mình và ngược lại lead cũng phải thể nào để các mem có thể tin tưởng được.

Rapist987
03-06-2012, 16:47

Thay mặt Chém gió !

Thưa bác, nếu cứ làm theo tiêu chuẩn mà bác đề ra thì e bó gối ngồi nhà a? trung bình 2 tuần 2 chạy 1 cung, 1 tháng chạy 2 lần, đi ít nhất là 2 ngày và nhiều nhất là 4 ngày, bác đừng hỏi sao e chạy đựoc đều như thế? cái này tùy thuộc vào tính chất công việc của e. Chưa kể e có thói quen chỉ lập cung trc khi đi đúng 5-7 ngày là chạy. Tiếp theo là phần 200 bài, thưa bác là nếu thích thì chỉ trong vòng 1 tuần ngồi thank với like ng ta cũng có thể lên đến level 12, theo dõi 1 topic từ đầu đến cuối cũng thừa 200 bài.

Mình nhất trí với bạn nay, ko nên ỷ hết vào lead, cái j cũng để lead làm mặc định lead là phải làm. làm như thế thứ nhất là b bắt lead làm quá nhiều việc, ko có sự chia sẻ trong đoàn, thứ hai, chính bạn là ng vô trach nhiệm với bản thân và cả đoàn khi chỉ biết đi cùng và ko nghiên cứu những cái khác.
Như e, mỗi lần lập cung e chỉ lấy những thông tin cơ bản như tên, tuổi, YH, FB, SDT, và khu vực ng ta sống để tiện việc xếp xe nếu cần đưa đón, e cũng chẳng phải là cảnh sát khu vực hay là cái j mà cần tận số cmt và ảnh cảu ng ta.

Tuy em là người ngoài cuộc nhưng luôn theo dõi topic này , tuổi còn nhỏ và đã nhiều lần làm lead , em thấy thực sự công khai quá nhiều thông tin cá nhân là rất phiền phức, nay có bác góp ý là lead phải công khai cả cmt với sổ hộ khẩu thì em cũng pó tay rùi. Phượt vừa là đam mê cũng là một môn học khá thú vị trong trường đời thử thách bản lĩnh con người vậy nên mỗi cá nhân cần tự trang bị cho mình những kiến thức cũng như kỹ năng phòng vệ. Ở đời chả ai lường trước được điều gì, các bác cũng không nên trách Admin vs Mod bởi lẽ đồng tiền bạn bỏ ra bạn phải có trách nhiệm với nó, không ai theo sát được chi tiêu ở mỗi cung đường mà bạn đi bằng chính bạn đâu.
E cũng nhất trí với bạn này, diễn đàn chỉ là 1 nơi quy tụ anh em cùng đam mê, cho dù e có công khai mọi thứ như các bác yêu cầu thì các bác có xác minh dc ng ta ko và thời gian các bác làm thế sẽ mất bao lâu, e thiết nghĩ đây là việc làm mất thời gian cũng như sức lực của người khác. Ai đã tham gia thì nên có trách nhiệm, ng lâph cung ko bao giò có thể ép các bạn tham gia và các bạn cũng ko thể bị ép tham gia nếu các bạn ko muốn.

dochanhv
04-06-2012, 00:05
Tính mình thích độc lập, không muốn vướng bận nhiều. Đi đâu cứ thấy rượu ngon gái đẹp thì ham, thấy non tiên cảnh bồng thì muốn ở lại. Thành thử toàn độc hành. Cả đời mới đi phượt theo nhóm được hai lần thì cả hai lần đều tách đoàn. Một lần leo Fan. Về đến Sa-pa thì mình ở lại ngao du chán mới về. Một lần đi A-Pa- chải. Về đến Mường nhé tách đoàn theo nhóm khác. Đến ngã ba Bình lư, nhóm này đi Sa - pa, mình lại độc hành về đường 32.
Những lần tách đoàn như vậy, mình không thấy đoàn nhắc nhau kiểm lại tài sản có gí trị. Biết đâu mình không cầm lòng được trước sự cám dỗ của cái máy ảnh đời mới, cái ví căng phồng ...Một mất mười ngờ. Biết là tay ải tay ai ?
Ở quân đội. Khi cần họ vẫn có mục kiểm tra quân tư trang. Cái này là quy đinh. Vừa dễ phát hiện kẻ xấu mà cũng tạo điều kiện tránh nghi ngờ, mất đoàn kết nội bộ.
Nếu mình là lead, khi lập cung dứt khoát mình cảnh báo trước :
- Mỗi khi có người tách đoàn thì các cá nhân trong đoàn phải tự kiểm tra tài sản của mình. Điều này rất quan trọng. Nó làm hài lòng cả kẻ Đông người Đoài. Biết đâu, sau khi có người tách đoàn thì xảy ra mất mát ? Nếu vậy cũng dễ xác định tình huống. Có thể rơi, quên, kẻ cắp bên ngoài....
- Khi có biểu hiện bất minh. Sẽ kiểm tư trang, tài chính tất cả các cá nhân. Điều này rất cần thiết. Tránh được việc cá nhân nào đó nảy ý gian với anh em trong đoàn hoặc có ý gian với cơ sở ăn, ngủ nghỉ. Cái gì đã nói trước, đã là quy ước với nhau rồi thì khi thực hiện mọi người đỡ '' lăn tăn''.

Lưu Mai Mai
04-06-2012, 06:18
Tính mình thích độc lập, không muốn vướng bận nhiều. Đi đâu cứ thấy rượu ngon gái đẹp thì ham, thấy non tiên cảnh bồng thì muốn ở lại. Thành thử toàn độc hành. Cả đời mới đi phượt theo nhóm được hai lần thì cả hai lần đều tách đoàn. Một lần leo Fan. Về đến Sa-pa thì mình ở lại ngao du chán mới về. Một lần đi A-Pa- chải. Về đến Mường nhé tách đoàn theo nhóm khác. Đến ngã ba Bình lư, nhóm này đi Sa - pa, mình lại độc hành về đường 32.
Những lần tách đoàn như vậy, mình không thấy đoàn nhắc nhau kiểm lại tài sản có gí trị. Biết đâu mình không cầm lòng được trước sự cám dỗ của cái máy ảnh đời mới, cái ví căng phồng ...Một mất mười ngờ. Biết là tay ải tay ai ?
Ở quân đội. Khi cần họ vẫn có mục kiểm tra quân tư trang. Cái này là quy đinh. Vừa dễ phát hiện kẻ xấu mà cũng tạo điều kiện tránh nghi ngờ, mất đoàn kết nội bộ.
Nếu mình là lead, khi lập cung dứt khoát mình cảnh báo trước :
- Mỗi khi có người tách đoàn thì các cá nhân trong đoàn phải tự kiểm tra tài sản của mình. Điều này rất quan trọng. Nó làm hài lòng cả kẻ Đông người Đoài. Biết đâu, sau khi có người tách đoàn thì xảy ra mất mát ? Nếu vậy cũng dễ xác định tình huống. Có thể rơi, quên, kẻ cắp bên ngoài....
- Khi có biểu hiện bất minh. Sẽ kiểm tư trang, tài chính tất cả các cá nhân. Điều này rất cần thiết. Tránh được việc cá nhân nào đó nảy ý gian với anh em trong đoàn hoặc có ý gian với cơ sở ăn, ngủ nghỉ. Cái gì đã nói trước, đã là quy ước với nhau rồi thì khi thực hiện mọi người đỡ '' lăn tăn''.

Anh Sinh ơi, cộng đồng Phượt dù càng ngày càng nhiều người nhưng vẫn nhỏ lắm, người ta nói trái đất tròn mà, ai làm xấu điều gì thì dân phượt biết hết đấy, tiếng lành đồn xa, tiếng dữ đồn càng xa.
Vẫn biết là tài sản của mình thì mình giữ, xưa nay đoàn nào cũng người và đồ đạc đi kèm, có bạn để quên đồ, đoàn sau còn mang về giúp khi có người gửi nhờ.
Tránh được người ngay chứ muốn tránh người gian thì tránh sao nổi. Tốt nhất bản thân mình nên tự bảo vệ mình và tài sản của mình là hơn, đừng để mỡ treo miệng mèo thì mèo nào chả liếm :D
Cá nhân em, rất hay đọc các cung mà các lead lập, cũng xem xét xem lead nào uy tín mới dám đăng ký. Còn lead nào có nhiều xì xào cũng xem để đó, coi như xem cách họ lập cung mà thôi.
Tiền có thể làm ra, dù không nhiều nhưng đủ để sống, nhưng uy tín và danh dự thì lại khác bác ơi!

chungvu72
04-06-2012, 19:36
Bác này hình sự hóa vấn đề quá,cứ dưa góp thôi!

dochanhv
05-06-2012, 01:03
Bác này hình sự hóa vấn đề quá,cứ dưa góp thôi!
Đúng là có vẻ '' hình sự. Trên '' PHUOT...'' không biết có ai nói chuyện này chưa. Ngoài xã hội mình đã thấy rồi. Có cơ quan tổ chức cho cán bộ, công nhân đi nghỉ mát. Chuyện xảy ra. Có người dở khóc dở mếu vay tiền anh em để về. Năm ngoái, có đoàn mang quà lên Hà giang. Địa phương tổ chức tiếp đón rất nồng nhiệt. Có cả đêm văn nghệ. Mời một nghệ nhân thổi khèn . Đến tiết mục của ông này thì khèn '' đi đâu không biết''. Cô bạn ở đoàn này về kể với mình là đoàn có '' nghi'' cho một người. Người này đi theo đoàn nhưng không nằm trong biên chế. Mình nói sao không kiểm tra toàn bộ xe. Nếu thấy khèn thì trả lại cho chủ và xin lỗi. Không có thì cũng là minh oan cho người ta và cả đoàn.
Phượt thủ thì cũng là con người. Cũng đầy hỉ, nộ, á,i ố. Cũng chẳng tránh được chữ tham, sân, si. Cái xấu và cái tốt luôn song hành trong một con người. Chỉ có lúc nào đó, ở đâu đó, cái xấu lấn át cái tốt hay cái tốt vượt lên cái xấu mà thôi. Để giúp mỗi người thêm chắc cái hàng rào phân định xấu - tốt. Các cá nhân trong cộng đồng dù nhỏ cũng nên có một quy ước với nhau.

chungvu72
05-06-2012, 09:27
Sau mấy lần lập cung đi với bà con, nói thật là mình muốn trở lại phong cách phượt độc hành như trước đây mình từng đi.đi một mình có cái buồn là kô có ai chụp hình cho mình, kô ai chăm sóc mình khi bệnh tật nhưng vui là được tự do chi tiêu,tự do ăn uống,tự do quết định mọi thứ.nếu như bạn tài chính xông xênh không phải tìm người để share phòng với mình thì.phuot độc hành luôn luôn là số một.

transon_travel
05-06-2012, 11:28
Em cũng độc hành chán chê rồi, sau này bắt đầu lên cung cùng đồng bọn, chẳng cung nào dưới 10 xe cả, càng nhiều xe càng nhiều phát sinh dọc đường càng vui.

Còn vấn đề lập cung: Lead chỉ lên cái sườn, cho thành viên nắm được đường đi, kinh phí....., thành viên phải nghiên cứu và phải tính toán được đoàn sẽ chi tiêu tầm nào tiền,( đi phượt đâu có ăn ngon mặc đep, thác loạn đâu nên kinh phí đoàn trước và đoàn sau không chênh nhau nhiều lắm, có thể nhẩm ra )

Vấn đề trưởng đoàn: phân chia công việc, dẫn đoàn đi và về an toàn, cùng các thành viên giải quyết vấn đề dọc đường, sau chuyến đi thì tổng kết lại cùng thủ quỹ thừa thiếu như nào, chỉ có vậy. Trong chuyến đi phải có sự hợp tác giữa các thành viên, team phải chuẩn.

Lead không hề khó, nhưng cũng chẳng dễ, quan trọng là ý thức tự giác của các thành viên. Chỉ có thế, em xin hết

chungvu72
05-06-2012, 18:59
Mình nên học tập tụi tây ba lô, họ rất tự do và sòng phẳng trong chi tiêu,tháng 3 vừa rùi mình đi bụi với 4 người trong đó có 1 man 3 women, có cái hay thế này. tiền phòng ,vé thăm quan, tầu xe thì góp và share, còn tiền ăn uống thì ai ăn gì ngừoi đó tự trả cho xuất của mình,nhưng với dân xù nhà mình thì khoản ăn uống long trọng và cầu kì với một số người,nhiều khi ngẫu hứng tiêu vựot mức quy định. mình rất ngán những ngẫu hứng như vậy vì phuot= đi bụi=kinh tế , chứ đâu fải hưởng thụ, đành rằng tới đâu mình fải khám phá ẩm thực nơi đó,nhưng ở vn mình thì lợn mán phủ sóng khắp nơi phải kô các bạn?. bác nào đưa ra việc cấm lập 2 cung trong 1 tháng và fải in chứng minh thư hoặc hộ khẩu là bác đó thiếu tự do dân chủ. thời buổi này ngừoi ta có đam mê,có điều kiện thì việc đi nhiều hay ít là quền tự do của người ta, bạn cũng có quền lựa chọn cơ mà !

ColorsOfTheWind
06-06-2012, 02:42
Em thì chỉ thấy các bác mem nhà ta nên tìm hiểu kĩ cái info của leader... xem leader gia nhập diễn đàn bao nhiêu cung... kèm theo ấn thêm vào cái "Find all post started by leader" vào đó :))...

Dẫu ko phải chính xác 90%, nhưng hầu hết các post đó đều có comment ở những bài viết cuối cùng sau khi kết thúc chuyến đi...

Nếu thấy ko nhôm nhựa thì các bác nhảy vào thôi...

Còn thấy lôm côm, nhôm nhựa hoặc chả có kinh nghiệm mà cứ đòi làm lead thì next...

Đặc biệt mấy bác lên cung mà ko phân chia tách bạch thủ quỹ riêng ra thì còn ốm đòn nữa...

Giờ e cứ thấy để contact leader riêng... thủ quỹ riêng nộp tiền cho thủ quỹ... như các cụ dạy là: "tam quyền phân lập"... thế là xong :))

Tất cả các chi phí thì làm 1 group google hoặc event kín trên fb là đẹp...cập nhật nhanh, dễ xài mà tăng tình đoàn kết trước khi đi...

Em viết thế bởi vì e thấy giờ có thêm 1 kiểu leader nhôm nhựa nữa là mới bắt đầu đi không có kinh nghiệm, ko biết đường xá lại cứ lên cung ầm ầm, mà toàn cung khó... lên theo kiểu cóp py y nguyên của đoàn khác, chẳng sáng tạo hay chỉnh sửa gì cho phù hợp với số lượng người và chất lượng xế cả... rồi thu chi cái gì cũng leader thu luôn ... :)) ... Rồi đến lúc đi thì... haizzz chẹp chẹp... chán chả buồn nói...

Warning cho bác leader mà ai cũng biết là ai đấy !!! :))

VTF
06-06-2012, 03:16
Xem nào, tổng hợp các cao kiến đã nêu trong 7 trang, kính đề nghị phượt ta từ rày cần phải nội qui định chặt chẽ dư lày hầu tạo sự an tâm tuyệt đối cho bà con nhà phượt =))
1/ Lead cần phải đạt ít nhất 200 comment mới được làm lead !
2/ Nội trong 2 tháng không được lập 2 cung !
3/ Mem dưới 50 bài viết không được lập cung !
3/ Mem dưới 200 bài viết không được lập cung đi phượt quá 2 ngày !
5/ Muốn làm Lead là phải nộp "đơn xin xét duyệt cho làm Lead" gửi cho "cơ quan kiểm duyệt leader" là BĐH phuot.vn những nội dung sau: các giấy tờ có tính pháp lý như CMND, HK có xác nhận sao y của chánh quyền địa phương kèm 3 tấm hình, đang làm gì, đang ở đâu ! duyệt xong đóng dấu cái cộp mới cho làm lead đặng mà đăng cung !
6/ Đã lên cung là Lead phải đăng hình mặt trước mặt sau của CMND cho cả bàn dân thiên hạ cùng thấy cái nốt ruồi nào! CM thư của CA hay quân đội cũng thế, không có ngoại lệ nhá ! Khai báo tất !
7/ Lead phải viết.. "giấy cam kết luôn minh bạch trong mọi chuyến đi" !
8/ Tất tần tật các khoản chi đều phải có hóa đơn/biên nhận, kể cả ra chợ mua 5 nghìn ớt cũng phải yêu cầu bà bán ớt viết cho cái biên nhận !
9/ Ai mà cứ 2,3 tuần lại lên kế hoạch đi phượt thì rõ là bọn dỗi hơi và cần phải đề phòng !
10/ Xem ra thì với những yêu cầu qui định chặt chẽ như trên thì để xảy ra những vụ việc là có phần lỗi của BĐH, từ nay BĐH cần tuyển gấp thêm nhân sự lương cao, chuyên phụ trách: xét duyệt các đơn xin xét duyệt cho làm Lead, cho lập cung. Hàng ngày dán .ít vào ghế mà kiểm tra và phạt vạ những nick dưới 50 comment mà dám lập cung hoặc tham lam quá dám vượt rào tổ chức những 3 chuyến trong vòng 2 tháng !

:))

Hiep Kevin
06-06-2012, 06:30
Làm lead thực thụ rất khó, phải khiến cho người khác tin tưởng nể phục, phải là niềm vui của mọi người trong lúc buồn, phải là chỗ dựa cho mọi người trong lúc khó khăn, phải là món ăn ( tinh thần ) cho mọi người lúc mệt mỏi......

Còn làm member thì dễ hơn một tẹo, các mem thường hay dựa quá nhiều vào lead, tùy lead, rồi khi không được vừa ý lại lụng bụng với nhau nói xấu . . ., rồi chia bè chia phái làm mất đoàn kết nội bộ. Xin lỗi nếu mình có nói sai và các bạn chưa bao giờ gặp hoàn cảnh này. Hihi. Hiểu được tâm lý này anh chị nào mà chót phải làm lead nhớ một điều là đừng có tự mình quyết định mọi việc nhé, dù các em mem có còn bé thì cũng nên được tôn trọng nhiều nhiều.

Mình cũng mơi chỉ tham gia phượt được một thời gian nhưng mình thấy phượt cực hay. Tham gia nhóm mình học được một cái là làm lead nhưng lại không phải là lead, tiền bạc giao hết cho người nào chặt chẽ nhất quản lý, cung đường thì giao cho một mem thông minh hiểu biết nhất lãnh đạo, trước khi làm gì thì hỏi ý kiến của tất cả. Nói chung làm lead tốt nhất chỉ đơn giản là người hò hét kêu gọi và quy tụ mọi người lại được với nhau, chấp nhận chịu thiệt một tí, thế thôi.

Nói chung cũng là lỗi do ăn ở, nếu mình ăn ở tốt, khôn ngoan thì chắc sẽ chẳng xảy ra vấn đề gì đâu. Được rồi mất, mất xong lại được, chẳng vấn đề gì.

Hiep Kevin
06-06-2012, 06:42
Sau mấy lần lập cung đi với bà con, nói thật là mình muốn trở lại phong cách phượt độc hành như trước đây mình từng đi.đi một mình có cái buồn là kô có ai chụp hình cho mình, kô ai chăm sóc mình khi bệnh tật nhưng vui là được tự do chi tiêu,tự do ăn uống,tự do quết định mọi thứ.nếu như bạn tài chính xông xênh không phải tìm người để share phòng với mình thì.phuot độc hành luôn luôn là số một.

Bác Chung vũ nói ra câu này làm em hơi buồn. Bác đi với em tài chính lúc nào em chẳng để bác cầm, bác quyết ... như lead. Đi với em đã bao giờ em để bác thiệt chưa hay em có lỗi gì bác cứ nói. Hay bác khổ quen đi với em sướng quá không chịu được. Em thấy bác hay kêu gọi, luôn lập cung, giờ bác lại nói thế này thì em tính sao với bác đây.

Hiep Kevin
06-06-2012, 07:05
Xem nào, tổng hợp các cao kiến đã nêu trong 7 trang, kính đề nghị phượt ta từ rày cần phải nội qui định chặt chẽ dư lày hầu tạo sự an tâm tuyệt đối cho bà con nhà phượt =))
5/ Muốn làm Lead là phải nộp "đơn xin xét duyệt cho làm Lead" gửi cho "cơ quan kiểm duyệt leader" là BĐH phuot.vn những nội dung sau: các giấy tờ có tính pháp lý như CMND, HK có xác nhận sao y của chánh quyền địa phương kèm 3 tấm hình, đang làm gì, đang ở đâu ! duyệt xong đóng dấu cái cộp mới cho làm lead đặng mà đăng cung !
6/ Đã lên cung là Lead phải đăng hình mặt trước mặt sau của CMND cho cả bàn dân thiên hạ cùng thấy cái nốt ruồi nào! CM thư của CA hay quân đội cũng thế, không có ngoại lệ nhá ! Khai báo tất !
8/ Tất tần tật các khoản chi đều phải có hóa đơn/biên nhận, kể cả ra chợ mua 5 nghìn ớt cũng phải yêu cầu bà bán ớt viết cho cái biên nhận !
9/ Ai mà cứ 2,3 tuần lại lên kế hoạch đi phượt thì rõ là bọn dỗi hơi và cần phải đề phòng !
10/ Xem ra thì với những yêu cầu qui định chặt chẽ như trên thì để xảy ra những vụ việc là có phần lỗi của BĐH, từ nay BĐH cần tuyển gấp thêm nhân sự lương cao, chuyên phụ trách: xét duyệt các đơn xin xét duyệt cho làm Lead, cho lập cung. Hàng ngày dán .ít vào ghế mà kiểm tra và phạt vạ những nick dưới 50 comment mà dám lập cung hoặc tham lam quá dám vượt rào tổ chức những 3 chuyến trong vòng 2 tháng !

Chắc anh là công nhân viên chức nhà nước đúng không ạ. Nói thật với anh là em thất nghiệp, nhưng nhà em có Kiều nên điều kiện đi là vô biên. Như thế liệu em có vi phạm các quy tắc đạo đức, vi phạm quy định của pháp luật không anh. Phươt.vn mà ra các quy định kiểu như anh nói thì tốt nhất mình anh đứng lên làm lead cho mọi người thui. Trường phượt cũng như trường đời, lead có được hưởng lương trách nhiệm có được tiền lợi nhuận hợp pháp, có được thăng quan tiến chức không mà anh bắt người ta phải nộp đơn, viết cam kết, trưng CMND. Nói chung biện pháp anh đưa ra như kiểu trò chơi trẻ em nếu gặp cao thủ ...
*1 ,2 và 3 của anh thì đứa bé nó ngồi cũng nghĩ ra cách lách qua.
*5,6,7 của anh thì làm gì, có khung khoản nào của phượt quy định cưỡng chế người ta khi người ta vi phạm hả anh, hay anh viết luật rùi cử ra một tổ chức một ban hành pháp trong phượt đi.
*8 anh có dám chắc ở đâu anh cũng lấy được hóa đơn không?
*9 cái này em trả lời anh từ đầu bài viết
*10 xem ra anh mới là người dỗi hơi nên mới thường xuyên đi cmt trên phượt như thế.

Đừng áp đặt hoàn cảnh, suy nghĩ cá nhân cho cả một cộng đồng. Nói về nghiệp vụ quản lý con người và chống lại các vấn đề tiêu cực chắc gì anh đã ăn được em.

BORN TO PHƯỢT - Chém gió thôi

mihtua
06-06-2012, 07:38
Há há, buồn cười vcđ =))

chungvu72
06-06-2012, 08:27
Bác Chung vũ nói ra câu này làm em hơi buồn. Bác đi với em tài chính lúc nào em chẳng để bác cầm, bác quyết ... như lead. Đi với em đã bao giờ em để bác thiệt chưa hay em có lỗi gì bác cứ nói. Hay bác khổ quen đi với em sướng quá không chịu được. Em thấy bác hay kêu gọi, luôn lập cung, giờ bác lại nói thế này thì em tính sao với bác đây.Qua vụ phong tuyết và rượu ngô này tớ quết định không lập cung nữa,hoặc là tham gia với đoàn trên cung đường hoặc là độc hành.đọc quan diểm của mình mà cậu nhạy cảm quá!, quan điểm của tớ chỉ là sự so sánh giữa phuot độc hành,phuot tham gia,và người lập cung thôi chứ có bóng gió gì.

VTF
06-06-2012, 10:08
Posted by VTF

Post by Hiep Kevin

Chắc anh là công nhân viên chức nhà nước đúng không ạ. Nói thật với anh là em thất nghiệp, nhưng nhà em có Kiều nên điều kiện đi là vô biên. Như thế liệu em có vi phạm các quy tắc đạo đức, vi phạm quy định của pháp luật không anh. Phươt.vn mà ra các quy định kiểu như anh nói thì tốt nhất mình anh đứng lên làm lead cho mọi người thui. Trường phượt cũng như trường đời, lead có được hưởng lương trách nhiệm có được tiền lợi nhuận hợp pháp, có được thăng quan tiến chức không mà anh bắt người ta phải nộp đơn, viết cam kết, trưng CMND. Nói chung biện pháp anh đưa ra như kiểu trò chơi trẻ em nếu gặp cao thủ ...
*1 ,2 và 3 của anh thì đứa bé nó ngồi cũng nghĩ ra cách lách qua.
*5,6,7 của anh thì làm gì, có khung khoản nào của phượt quy định cưỡng chế người ta khi người ta vi phạm hả anh, hay anh viết luật rùi cử ra một tổ chức một ban hành pháp trong phượt đi.
*8 anh có dám chắc ở đâu anh cũng lấy được hóa đơn không?
*9 cái này em trả lời anh từ đầu bài viết
*10 xem ra anh mới là người dỗi hơi nên mới thường xuyên đi cmt trên phượt như thế.

Đừng áp đặt hoàn cảnh, suy nghĩ cá nhân cho cả một cộng đồng. Nói về nghiệp vụ quản lý con người và chống lại các vấn đề tiêu cực chắc gì anh đã ăn được em.

BORN TO PHƯỢT - Chém gió thôi

Hahahaha, đọc comment mém té ghế =))
Ông Hiep Kevin ơi, ông làm ơn ông đọc cho kỹ 1 mạch từ trang 1 đến trang 8 này rồi hãy nhảy vào phán chứ đừng nhảy ngang nhé !
Ông cũng đọc kỹ cái dòng chữ tôi viết nhé: "...tổng hợp các cao kiến đã nêu...", và ông cũng xem cho kỹ cái văn phong mà tôi viết nhé !

Mấy cái mà ông bức xúc nên dành cho những tác giả đích thực của các "cao kiến" này ông ạ !
Vãi !

Còn ông vưỡn chưa hiểu thì tôi giải thích cho ông hiểu nhá: đó là tôi tổng hợp những "cao kiến" của các "cao nhơn" trong lúc quá bức xúc đã đưa ra trong các trang trước nhằm hạn chế những Phong Tuyết tương lai. Và những "cao kiến" kiểu này sẽ chẳng bao giờ thực hiện được. Tôi tổng hợp ra đây để các thành viên sau này có vào đây xem và có đang bức xúc nóng đầu vì Phong Tuyết thì làm ơn cũng đừng đưa ra những "cao kiến" tương tự kiểu này, nó bất khả thi lắm !

Vãi !

lengkeng1minh
06-06-2012, 12:15
.......................
................

Hic....Hic...............Chạm tự ái ghê! Mình tuần nào cũng đi Phượt và lập nhóm 15 đến 20 mươi mấy bạn đi chung với nhau. Ặc....Ặc...Nguy quá! Với kết luận này thì LK sắp thành kẻ gian!!!Hu...hu...hu!

VTF
06-06-2012, 12:40
Không phải là chạm tự ái, mà là quá chạm tự ái bác LK ạh !
Cao kiến kiểu này thì e cũng bị liệt vào hàng ngũ "bọn rỗi hơi" rồi, X(

Falling_in_love
06-06-2012, 12:59
CĐCM - Hài vãi (!) cđ.
Cụ WTF hãi thiên hạ hiểu nhầm tinh thần cá nhân nên thanh minh cái bụp.
Cụ Hiệp nóng tính thế, hế hế.
Nghe các cụ trước than phiền nhiều quá nên e ném cục đá vô hội nghị và y rằng búa rìu dư luận thật là vãi chưởng. Há há ! Khôn , hay , dở , hấp thì sống sao hơn người đời đc. Thời buổi này theo em là phải ngu thì mới hơn người, ha ha.

I like Chém :D

Falling_in_love
06-06-2012, 13:07
Làm lead thực thụ rất khó, phải khiến cho người khác tin tưởng nể phục, phải là niềm vui của mọi người trong lúc buồn, phải là chỗ dựa cho mọi người trong lúc khó khăn, phải là món ăn ( tinh thần ) cho mọi người lúc mệt mỏi......

Còn làm member thì dễ hơn một tẹo, các mem thường hay dựa quá nhiều vào lead, tùy lead, rồi khi không được vừa ý lại lụng bụng với nhau nói xấu . . ., rồi chia bè chia phái làm mất đoàn kết nội bộ. Xin lỗi nếu mình có nói sai và các bạn chưa bao giờ gặp hoàn cảnh này. Hihi. Hiểu được tâm lý này anh chị nào mà chót phải làm lead nhớ một điều là đừng có tự mình quyết định mọi việc nhé, dù các em mem có còn bé thì cũng nên được tôn trọng nhiều nhiều.

Mình cũng mơi chỉ tham gia phượt được một thời gian nhưng mình thấy phượt cực hay. Tham gia nhóm mình học được một cái là làm lead nhưng lại không phải là lead, tiền bạc giao hết cho người nào chặt chẽ nhất quản lý, cung đường thì giao cho một mem thông minh hiểu biết nhất lãnh đạo, trước khi làm gì thì hỏi ý kiến của tất cả. Nói chung làm lead tốt nhất chỉ đơn giản là người hò hét kêu gọi và quy tụ mọi người lại được với nhau, chấp nhận chịu thiệt một tí, thế thôi.

Nói chung cũng là lỗi do ăn ở, nếu mình ăn ở tốt, khôn ngoan thì chắc sẽ chẳng xảy ra vấn đề gì đâu. Được rồi mất, mất xong lại được, chẳng vấn đề gì.

Cụ nói chuẩn nhất, chẳng thấy ai nghĩ đc sát thế này. Hay các Cụ ấy Khôn biết rồi nên ko thèm nói=))

Hiep Kevin
06-06-2012, 17:00
Posted by VTF

Post by Hiep Kevin

Hahahaha, đọc comment mém té ghế =))
Ông Hiep Kevin ơi, ông làm ơn ông đọc cho kỹ 1 mạch từ trang 1 đến trang 8 này rồi hãy nhảy vào phán chứ đừng nhảy ngang nhé !
Ông cũng đọc kỹ cái dòng chữ tôi viết nhé: "...tổng hợp các cao kiến đã nêu...", và ông cũng xem cho kỹ cái văn phong mà tôi viết nhé !

Mấy cái mà ông bức xúc nên dành cho những tác giả đích thực của các "cao kiến" này ông ạ !
Vãi !

Còn ông vưỡn chưa hiểu thì tôi giải thích cho ông hiểu nhá: đó là tôi tổng hợp những "cao kiến" của các "cao nhơn" trong lúc quá bức xúc đã đưa ra trong các trang trước nhằm hạn chế những Phong Tuyết tương lai. Và những "cao kiến" kiểu này sẽ chẳng bao giờ thực hiện được. Tôi tổng hợp ra đây để các thành viên sau này có vào đây xem và có đang bức xúc nóng đầu vì Phong Tuyết thì làm ơn cũng đừng đưa ra những "cao kiến" tương tự kiểu này, nó bất khả thi lắm !

Vãi !
Uh thì xin lỗi, tại bức xúc quá với mấy cái vấn đề cỏn con. Cái này là bàn về vấn đề làm lead chứ không liên quan tới nhà thằng Phong Tuyết nên bạn post bài tui không cập nhật kịp. Máu phượt nó nông nổi thế đấy. Đại xá nhé...

VTF
06-06-2012, 17:39
Không có gì, tớ cũng hơi nóng tính, hí hí.
Tớ cũng đang bức xúc quá, trời ơi, MIN MOD hàng ngày ngoài việc đi làm kiếm cơm còn phải vào đây cắm đầu trông coi từng box, nhắc nhở, thu gom, chỉnh sửa, xóa các bài spam, nhảm, quảng cáo tràn lan...cho nó qui củ cũng đã đứ đừ rồi, giờ còn ý kiến bảo phải đứng ra chịu trách nhiệm trông coi và thực hiện từ 1/ đến 9/ như trên nữa thì thôi, nghỉ làm MIN MOD cho nó khỏe tấm thân vậy.

Tất nhiên các ý kiến đóng góp để diễn đàn ngày càng phát triển là điều đáng hoan nghênh và khuyến khích, nhưng nên cân nhắc kỹ để các ý kiến thật sự hữu ích.

Trở lại vấn đề làm leader, VTF thấy cả 2 phía đều có những cái sai. Thành viên thì ỷ lại, phó mặc, chỉ biết sướng bản thân, mặc cho leader làm gì thì làm, lo toan đủ bề, có cớ sự hay có gì không vừa lòng thì lại nhao lên này nọ. Leader thì cũng ỷ y, ôm đồm mọi thứ, nhiều khi tình cảm câu nệ, đi về không thèm report chi phí, có chuyện thì lãnh đủ búa rìu, lùm xùm.
Túm lại là: Thành viên nên quan tâm hơn nữa đến đoàn, vì đó là TIỀN của mình, mình có toàn quyền thực thi "dân biết dân bàn dân kiểm tra". Còn Leader thì dù bản thân mình trong sạch, hết lòng vì mọi người nhưng đừng vì thế mà ôm đồm và ỷ y, cứ chia việc ra, ông này giữ tiền, bà kia "kiểm toán", cuối cùng thì công khai, các việc quan trọng, sự cố thì ngoài việc lắng nghe các thành viên thì leader bản lĩnh sẽ quyết định cuối cùng.
Sự kiện này cũng là 1 bài học cho riêng VTF ! (beer)

Hiep Kevin
06-06-2012, 18:18
Nói chung dù mình có là ai, là mem, là lead là Adm hay Mod thì cũng luôn cần lắng nghe, tiếp thu ý kiến của mọi người xung quanh, tạo một không khí hòa đồng, thân thiện và mở rộng hiểu biết hơn để xây dựng một thế giới phượt bổ ích. Không lên tách biệt vị trí, vai trò của từng cá nhân ra mà nên thẳng góp ý cho nhau.

Hihi. Tớ tham gia phượt.vn nhận ra một điều đơn giản là một cánh én nhỏ chẳng làm lên mùa xuân.

Lâm Thiếu Gia
07-06-2012, 05:31
Xem nào, tổng hợp các cao kiến đã nêu trong 7 trang, kính đề nghị phượt ta từ rày cần phải nội qui định chặt chẽ dư lày hầu tạo sự an tâm tuyệt đối cho bà con nhà phượt

Cái này thú vị đấy, cho em áp dụng bản thân xem sao nhá :LL

1/ Lead cần phải đạt ít nhất 200 comment mới được làm lead <~~~ À, ra thế, lead ra là phải văn võ song toàn, cứ phải thi nghệ 200 comment mới được làm lead, hay ghê... Nhưng thực em vưỡn đếch hiểu có quan liên gì giữa "200 comment" và có thể làm "lead". Dù sao cũng vote 1 phiếu cho chủ nhân cái sáng tạo rỗi hơi này.

2/ Nội trong 2 tháng không được lập 2 cung ! <~~~ Tại sao thế ? Bố em đâu có cấm em T,T

3/ Mem dưới 50 bài viết không được lập cung <~~~ Tánh em ăn nói sỗ sàng, bị các mod, min hay sờ gáy, giận lắm, dỗi lắm đếch thèm 200 bài cho phuot.vn của các bác, hề hề

4/ Mem dưới 200 bài viết không được lập cung đi phượt quá 2 ngày ! <~~~ Lại 1 sáng tạo hay, thích các chủ nhân của ý kiến sáng tạo này cực :x

5/ Muốn làm Lead là phải nộp "đơn xin xét duyệt cho làm Lead" gửi cho "cơ quan kiểm duyệt leader" là BĐH phuot.vn những nội dung sau: các giấy tờ có tính pháp lý như CMND, HK có xác nhận sao y của chánh quyền địa phương kèm 3 tấm hình, đang làm gì, đang ở đâu ! duyệt xong đóng dấu cái cộp mới cho làm lead đặng mà đăng cung ! <~~~ Thứ nhất : BQT phuot có tuyển min mod vụ này không, để em gửi cái thư phúc đáp tiện cống hiến cho BQT rồi đòi phí của các đoàn cho có tí mấy anh em bia bọt :LL Thứ 2 : "Mấy ông là cái éo gì à mà đòi kiểm tra tôi ?" - Em văn hóa có hạn nghĩ bậy là thế. Thứ 3 : Thôi, giải tán diễn đàn cho nhanh mấy anh ơi.

6/ Đã lên cung là Lead phải đăng hình mặt trước mặt sau của CMND cho cả bàn dân thiên hạ cùng thấy cái nốt ruồi nào! CM thư của CA hay quân đội cũng thế, không có ngoại lệ nhá ! Khai báo tất ! <~~~ Em xấu zai, treo ảnh sợ đếch ai join đoàn nữa T.T

7/ Lead phải viết.. "giấy cam kết luôn minh bạch trong mọi chuyến đi" ! <~~~ Đồng ý, thế trả phí cho em công lead đoàn nhá :LL Ăn thưởng ăn phạt gì nhà các bác mà các bác ép cái thằng vì-lo-cho-anh-em mà phải viết thêm mớ giấy tờ này. Nếu đã có ý kiến này, tại sao không : "Chi phí chuyến đi khoảng ~1000k, mình là lead, vậy các bạn mỗi người cầm lấy 2000k giữ làm tin phòng mình không minh bạch, về trả mình nhá" hay Vì lead đã làm giấy "cam kết minh bạch", các thành viên cũng nên làm 1 giấy cam kết "tận tụy giúp đỡ lead để luôn minh bạch". Vãi phượt :LL

8/ Tất tần tật các khoản chi đều phải có hóa đơn/biên nhận, kể cả ra chợ mua 5 nghìn ớt cũng phải yêu cầu bà bán ớt viết cho cái biên nhận ! <~~~ KHỔ THÂN ĐỨA NGU NÀO LÀM LEAD VỚI THỦ QUỸ, trong khi cả đoàn rong chơi, thì mình cứ phải bù đầu với cái "hóa đơn 5 nghìn ớt"
với bà bán ớt - Cảm ơn bác VTF với cái tếu táo này ;)

9/ Ai mà cứ 2,3 tuần lại lên kế hoạch đi phượt thì rõ là bọn dỗi hơi và cần phải đề phòng ! <~~~ em cũng sêm sêm tháng ít 1 lần, tháng nhiều đôi, ba lần và như vậy, dĩ nhiên các bác nên đề phòng trước nếu thấy cái tên em lập cung trên phuot nhá. Em lừa đấy :LL

***********Em xin tập hợp 1 vài ý kiến nữa từ các mem cho trọn bộ của bác VTF************

10/ Thằng nào nhiệt tình lăng xăng trong đoàn giúp đỡ mọi người. Thằng đấy chắc chắn là ăn tiền của anh em, chẳng ai rỗi hơi nhiệt tình thế <~~~ Đấy, vì như thế, các bác nhớ lưu ý, đi phượt cùng đoàn là cấm có được "lăng xăng" giúp đỡ các thành viên khác đâu nhé, không lại oan ^^~

11/ Cẩn thận mấy thằng máu zê trên các cung đường <~~~ Theo ngu ý của em, mỗi thành viên trong đoàn cần phải photo công chứng giấy chứng hôn, hoặc nếu chưa vợ thì ít cũng phải có người yêu, và phải công khai tên vợ/chồng/người yêu, địa chỉ, số phone liên hệ, ảnh bán thân, ảnh toàn thân, số đo 3 vòng của vợ/chồng/người yêu, như vậy còn tạm được chứ cái-bọn-chó-nó-yêu-như-em thì không được cho đi, nó zê là mất người luôn đấy :LL

.................................................. .........

Nói vui vậy thôi. Tất cả những gì em muốn nói đơn giản chỉ là :

"Nếu bạn không thể tin tưởng được những người xung quanh, không thể bảo vệ được chính mình, không có thói quen cùng chung tay giúp đỡ mọi người... xin hãy đừng phượt làm gì, và cũng đừng bước ra thế giới bên ngoài lần nào nữa, hãy cứ ngủ vùi trong cái thế giới riêng của bạn, hãy vẽ cho mình 1 cái lồng kính thật đẹp đẽ, thứ đủ để chỉ mình bạn có thể chui vào mà ngắm nghĩa c/s xung quanh qua ô kính không bụi trần của bạn. Vì phượt thực sự "nguy hiểm" lắm, để bất cứ nơi đâu, cung đường nào cũng luôn có những hiểm nguy rình rập - như chính cuộc đời này, nó cũng vốn đầy rủi ro bất trắc. Phượt dù có là thế giới riêng của 1 ai đó, là khoảng trời nắng gió của 1 gã trai, là khung hình của 1 cô gái thì nó sẽ vẫn mãi là 1 mảng của cuộc sống đầy những mảnh ghép xung quanh bạn. Mới chỉ 1 chút nhỏ nhoi lùm xùm trong những ngày gần đây mà bạn đã không thể tự mình đưa ra hướng giải quyết tốt nhất cho chính bản thân, cho chính những người "em" xung quanh bạn, thì thực những cung đường mà bạn đã từng phượt qua, quả thật nó quá vô ích, đã quá tốn thời gian tiền bạc của bạn biết bao. Vấn đề nhỏ đã khó giải quyết, hỏi nếu trong c/s thực xảy đến với bạn 1 vấp ngã lớn hơn hơn như này, liệu bạn có biết cách tìm ra phương hướng để đương đầu với chúng ? Mải mê với những nhận định thiếu cốt lõi, mải mê với những ý tưởng vô duyên, mải mê với những tranh luận không đầu không cuối, cả đến những phương cách xử lí tình huống cũng thật tệ, có lúc nào bạn sực nhớ ra rằng : "chất phượt" trong bạn đang còn được bao nhiêu ?

Vụ phongtuyet, vụ haiphong56 (Rượu Ngô) hẳn là 1 câu truyện buồn cho 4rum cũng như toàn bộ tập thể những anh/chị/em phượt tử chân chính ở đây. Và thực nó đã lấy đi quá nhiều thời gian, trí lực của chúng ta, có lẽ nào chúng ta đang thổi phồng tầm quan trọng của 1 vấn đề đã trở thành nhỏ nhoi - thứ mà đa phần anh/chị/em ở đây đều ít nhiều rút ra được những kinh nghiệm cụ thể để có thể đối mặt với nó nếu không may gặp lại. Không ai dạy ai tốt hơn chính cuộc đời dạy bạn. Một kỉ niệm buồn nhưng cũng là 1 trải nghiệm quí báu cho tất cả thành viên chú tâm theo dõi diễn biến suốt thời gian qua.

Xin hãy đừng đánh mất chất phượt trong bạn, những con người đã để tôi ngưỡng mộ bấy lâu!"

P/s : Hãy tiếp cận vấn đề theo chiều hướng tích cực, cũng như sáng suốt chắt lọc ra được những thông tin hữu dụng nhất. Để những bài viết tiếp sau sẽ là những chia sẻ hữu dụng hay nhất có thể. Mỗi bài viết của bạn, sẽ không chỉ là 1 quan điểm vu vơ của cá nhân, mà nó sẽ còn gây được tầm ảnh hưởng nguồn cảm hứng tới rất nhiều những con người ghé qua. Xin hãy trách nhiệm với những gì bạn đang chia sẻ, vì 1 "cộng đồng phượt"

Có thể bài viết này của em ít nhiều sẽ không mấy thiện cảm với 1 số người trong quan điểm, cách sống. Nếu phải vậy, mong anh/chị/em đừng cố công chấp nhặt, hãy chỉ coi đấy như những lời con trẻ còn thiếu sót nhiều kinh nghiệm chiều sâu về cuộc sống. Em xin chân thành cảm ơn

Hiep Kevin
07-06-2012, 08:13
Cái này thú vị đấy, cho em áp dụng bản thân xem sao nhá :LL

1/ Lead cần phải đạt ít nhất 200 comment mới được làm lead <~~~ À, ra thế, lead ra là phải văn võ song toàn, cứ phải thi nghệ 200 comment mới được làm lead, hay ghê... Nhưng thực em vưỡn đếch hiểu có quan liên gì giữa "200 comment" và có thể làm "lead". Dù sao cũng vote 1 phiếu cho chủ nhân cái sáng tạo rỗi hơi này.

2/ Nội trong 2 tháng không được lập 2 cung ! <~~~ Tại sao thế ? Bố em đâu có cấm em T,T

3/ Mem dưới 50 bài viết không được lập cung <~~~ Tánh em ăn nói sỗ sàng, bị các mod, min hay sờ gáy, giận lắm, dỗi lắm đếch thèm 200 bài cho phuot.vn của các bác, hề hề

4/ Mem dưới 200 bài viết không được lập cung đi phượt quá 2 ngày ! <~~~ Lại 1 sáng tạo hay, thích các chủ nhân của ý kiến sáng tạo này cực :x

5/ Muốn làm Lead là phải nộp "đơn xin xét duyệt cho làm Lead" gửi cho "cơ quan kiểm duyệt leader" là BĐH phuot.vn những nội dung sau: các giấy tờ có tính pháp lý như CMND, HK có xác nhận sao y của chánh quyền địa phương kèm 3 tấm hình, đang làm gì, đang ở đâu ! duyệt xong đóng dấu cái cộp mới cho làm lead đặng mà đăng cung ! <~~~ Thứ nhất : BQT phuot có tuyển min mod vụ này không, để em gửi cái thư phúc đáp tiện cống hiến cho BQT rồi đòi phí của các đoàn cho có tí mấy anh em bia bọt :LL Thứ 2 : "Mấy ông là cái éo gì à mà đòi kiểm tra tôi ?" - Em văn hóa có hạn nghĩ bậy là thế. Thứ 3 : Thôi, giải tán diễn đàn cho nhanh mấy anh ơi.

6/ Đã lên cung là Lead phải đăng hình mặt trước mặt sau của CMND cho cả bàn dân thiên hạ cùng thấy cái nốt ruồi nào! CM thư của CA hay quân đội cũng thế, không có ngoại lệ nhá ! Khai báo tất ! <~~~ Em xấu zai, treo ảnh sợ đếch ai join đoàn nữa T.T

7/ Lead phải viết.. "giấy cam kết luôn minh bạch trong mọi chuyến đi" ! <~~~ Đồng ý, thế trả phí cho em công lead đoàn nhá :LL Ăn thưởng ăn phạt gì nhà các bác mà các bác ép cái thằng vì-lo-cho-anh-em mà phải viết thêm mớ giấy tờ này. Nếu đã có ý kiến này, tại sao không : "Chi phí chuyến đi khoảng ~1000k, mình là lead, vậy các bạn mỗi người cầm lấy 2000k giữ làm tin phòng mình không minh bạch, về trả mình nhá" hay Vì lead đã làm giấy "cam kết minh bạch", các thành viên cũng nên làm 1 giấy cam kết "tận tụy giúp đỡ lead để luôn minh bạch". Vãi phượt :LL

8/ Tất tần tật các khoản chi đều phải có hóa đơn/biên nhận, kể cả ra chợ mua 5 nghìn ớt cũng phải yêu cầu bà bán ớt viết cho cái biên nhận ! <~~~ KHỔ THÂN ĐỨA NGU NÀO LÀM LEAD VỚI THỦ QUỸ, trong khi cả đoàn rong chơi, thì mình cứ phải bù đầu với cái "hóa đơn 5 nghìn ớt"
với bà bán ớt - Cảm ơn bác VTF với cái tếu táo này ;)

9/ Ai mà cứ 2,3 tuần lại lên kế hoạch đi phượt thì rõ là bọn dỗi hơi và cần phải đề phòng ! <~~~ em cũng sêm sêm tháng ít 1 lần, tháng nhiều đôi, ba lần và như vậy, dĩ nhiên các bác nên đề phòng trước nếu thấy cái tên em lập cung trên phuot nhá. Em lừa đấy :LL

***********Em xin tập hợp 1 vài ý kiến nữa từ các mem cho trọn bộ của bác VTF************

10/ Thằng nào nhiệt tình lăng xăng trong đoàn giúp đỡ mọi người. Thằng đấy chắc chắn là ăn tiền của anh em, chẳng ai rỗi hơi nhiệt tình thế <~~~ Đấy, vì như thế, các bác nhớ lưu ý, đi phượt cùng đoàn là cấm có được "lăng xăng" giúp đỡ các thành viên khác đâu nhé, không lại oan ^^~

11/ Cẩn thận mấy thằng máu zê trên các cung đường <~~~ Theo ngu ý của em, mỗi thành viên trong đoàn cần phải photo công chứng giấy chứng hôn, hoặc nếu chưa vợ thì ít cũng phải có người yêu, và phải công khai tên vợ/chồng/người yêu, địa chỉ, số phone liên hệ, ảnh bán thân, ảnh toàn thân, số đo 3 vòng của vợ/chồng/người yêu, như vậy còn tạm được chứ cái-bọn-chó-nó-yêu-như-em thì không được cho đi, nó zê là mất người luôn đấy :LL

.................................................. .........

Nói vui vậy thôi. Tất cả những gì em muốn nói đơn giản chỉ là :

"Nếu bạn không thể tin tưởng được những người xung quanh, không thể bảo vệ được chính mình, không có thói quen cùng chung tay giúp đỡ mọi người... xin hãy đừng phượt làm gì, và cũng đừng bước ra thế giới bên ngoài lần nào nữa, hãy cứ ngủ vùi trong cái thế giới riêng của bạn, hãy vẽ cho mình 1 cái lồng kính thật đẹp đẽ, thứ đủ để chỉ mình bạn có thể chui vào mà ngắm nghĩa c/s xung quanh qua ô kính không bụi trần của bạn. Vì phượt thực sự "nguy hiểm" lắm, để bất cứ nơi đâu, cung đường nào cũng luôn có những hiểm nguy rình rập - như chính cuộc đời này, nó cũng vốn đầy rủi ro bất trắc. Phượt dù có là thế giới riêng của 1 ai đó, là khoảng trời nắng gió của 1 gã trai, là khung hình của 1 cô gái thì nó sẽ vẫn mãi là 1 mảng của cuộc sống đầy những mảnh ghép xung quanh bạn. Mới chỉ 1 chút nhỏ nhoi lùm xùm trong những ngày gần đây mà bạn đã không thể tự mình đưa ra hướng giải quyết tốt nhất cho chính bản thân, cho chính những người "em" xung quanh bạn, thì thực những cung đường mà bạn đã từng phượt qua, quả thật nó quá vô ích, đã quá tốn thời gian tiền bạc của bạn biết bao. Vấn đề nhỏ đã khó giải quyết, hỏi nếu trong c/s thực xảy đến với bạn 1 vấp ngã lớn hơn hơn như này, liệu bạn có biết cách tìm ra phương hướng để đương đầu với chúng ? Mải mê với những nhận định thiếu cốt lõi, mải mê với những ý tưởng vô duyên, mải mê với những tranh luận không đầu không cuối, cả đến những phương cách xử lí tình huống cũng thật tệ, có lúc nào bạn sực nhớ ra rằng : "chất phượt" trong bạn đang còn được bao nhiêu ?

Vụ phongtuyet, vụ haiphong56 (Rượu Ngô) hẳn là 1 câu truyện buồn cho 4rum cũng như toàn bộ tập thể những anh/chị/em phượt tử chân chính ở đây. Và thực nó đã lấy đi quá nhiều thời gian, trí lực của chúng ta, có lẽ nào chúng ta đang thổi phồng tầm quan trọng của 1 vấn đề đã trở thành nhỏ nhoi - thứ mà đa phần anh/chị/em ở đây đều ít nhiều rút ra được những kinh nghiệm cụ thể để có thể đối mặt với nó nếu không may gặp lại. Không ai dạy ai tốt hơn chính cuộc đời dạy bạn. Một kỉ niệm buồn nhưng cũng là 1 trải nghiệm quí báu cho tất cả thành viên chú tâm theo dõi diễn biến suốt thời gian qua.

Xin hãy đừng đánh mất chất phượt trong bạn, những con người đã để tôi ngưỡng mộ bấy lâu!"

P/s : Hãy tiếp cận vấn đề theo chiều hướng tích cực, cũng như sáng suốt chắt lọc ra được những thông tin hữu dụng nhất. Để những bài viết tiếp sau sẽ là những chia sẻ hữu dụng hay nhất có thể. Mỗi bài viết của bạn, sẽ không chỉ là 1 quan điểm vu vơ của cá nhân, mà nó sẽ còn gây được tầm ảnh hưởng nguồn cảm hứng tới rất nhiều những con người ghé qua. Xin hãy trách nhiệm với những gì bạn đang chia sẻ, vì 1 "cộng đồng phượt"

Có thể bài viết này của em ít nhiều sẽ không mấy thiện cảm với 1 số người trong quan điểm, cách sống. Nếu phải vậy, mong anh/chị/em đừng cố công chấp nhặt, hãy chỉ coi đấy như những lời con trẻ còn thiếu sót nhiều kinh nghiệm chiều sâu về cuộc sống. Em xin chân thành cảm ơn
Bạn đúng là quá rảnh. Hehe. Nhưng tôi thích bạn rồi đấy. Vote cho bạn một phiếu chơi

camaptrang
11-06-2012, 13:35
Chú Hiepkenvin vào đấy gõ trống hả

NguoiNhaQue66
11-06-2012, 15:28
Đọc một lèo từ đầu đến đuôi, em nhận thấy có nhiều luồng suy nghĩ khác nhau cho cùng một vấn đề. Sau đây em góp chút ý kiến về việc bầu leader:

- Leader phải có bản lĩnh và óc quan sát một tí. Đi những cung đường lạ mà leader chưa từng đi, nhưng muốn khám phá và muốn rủ rê thêm mọi người thì nói rõ là "tôi đi lần đầu" để mọi người chung tay tìm hiểu cung đường, ngõ ngách. Mọi người trong đoàn phải chung tay, góp sức về mọi mặt chứ không phó thác hoàn toàn cho leader. Em cực ghét cái suy nghĩ là "ừ, mình đóng tiền cho leader rồi đấy, để anh ấy lo cho mình... còn mình thì nhông nhổng chụp hình, vui chơi" !
- Leader cũng là người có kinh nghiệm, "máu mặt" trên forum một tí nếu đi những chuyến xa, chuyến dài từ 3 ngày trở lên. Những chuyến gần, 2 ngày đổ lại thì có thể ngược lại !
- Leader do lo tập trung đường sá thì giữ tiền nên có thũ quỹ riêng để thu chi chuẩn xác hơn. Khi sử dụng một việc gì đó có chi phí lớn, hay một việc gì đó bất ngờ ngoài tầm kiểm soát của đoàn thì báo trước lấy ý kiến mọi người. Mỗi lần thu chi cần có ghi chép lại. Sau đó về công bố với mọi người.
- Với thành viên đoàn thì nên có ý thức trách nhiệm [với bản thân, đoàn, xung quanh...]. Kể câu chuyện nhỏ nghe vui là vừa rồi em đi chung với một anh leader em cảm thấy rất thích, trước khi đi ngủ anh ta điểm danh mọi người, và còn nói "đó là trách nhiệm của anh", và anh ta đã làm! (c)
- Những chuyến dài, chi phí cao thì nên đi đến đâu share đến đấy, không thu quỹ chung ngoại trừ cho những việc như thuê tàu, xe, book khách sạn...
- Tuy nhiên, những đoàn nào quen biết nhau thân thiết, tin tưởng nhau... thì nói thật, bản thân em tin tưởng leader và thủ quỹ tuyệt đối nhé !

Chốt hạ cuối cùng: chơi với nhau thì phải thật lòng, tôn trọng, nhiệt tình với nhau.

[Trện đây là suy nghĩ của cá nhân em, mỗi người mỗi vẻ, có thể nó sẽ không phù hợp với cách nghĩ của người khác, mong mấy anh chị lượng thứ bỏ qua]

Thân.

lambarca
12-06-2012, 10:23
- Leader phải có bản lĩnh và óc quan sát một tí. Đi những cung đường lạ mà leader chưa từng đi, nhưng muốn khám phá và muốn rủ rê thêm mọi người thì nói rõ là "tôi đi lần đâu" để mọi người chung tay tìm hiểu cung đường, ngõ ngách. Mọi người trong đoàn phải chung tay, góp sức về mọi mặt chứ không phó thác hoàn toàn cho leader. Em cực ghét cái suy nghĩ là "ừ, mình đóng tiền cho leader rồi đấy, để anh ấy lo cho mình... còn mình thì nhông nhổng chụp hình, vui chơi" !

Em rất thích cách suy nghĩ của bác, lỗi ở đâu là do lỗi tập thể nhưng không ai trách ai vì đây k phải là ý kiến của Lead mà là ý kiến của mọi người :D. Liked bác 1 cái

Hiep Kevin
12-06-2012, 11:00
Chú Hiepkenvin vào đấy gõ trống hả

Em thấy mọi người gõ dài quá nên nhường đất anh ạ. hehe

babyone
12-06-2012, 14:46
Đọc một lèo từ đầu đến đuôi, em nhận thấy có nhiều luồng suy nghĩ khác nhau cho cùng một vấn đề. Sau đây em góp chút ý kiến về việc bầu leader:

- Leader phải có bản lĩnh và óc quan sát một tí. Đi những cung đường lạ mà leader chưa từng đi, nhưng muốn khám phá và muốn rủ rê thêm mọi người thì nói rõ là "tôi đi lần đâu" để mọi người chung tay tìm hiểu cung đường, ngõ ngách. Mọi người trong đoàn phải chung tay, góp sức về mọi mặt chứ không phó thác hoàn toàn cho leader. Em cực ghét cái suy nghĩ là "ừ, mình đóng tiền cho leader rồi đấy, để anh ấy lo cho mình... còn mình thì nhông nhổng chụp hình, vui chơi" !
- Leader cũng là người có kinh nghiệm, "máu mặt" trên forum một tí nếu đi những chuyến xa, chuyến dài từ 3 ngày trở lên. Những chuyến gần, 2 ngày đổ lại thì có thể ngược lại !
- Leader do lo tập trung đường sá thì giữ tiền nên có thũ quỹ riêng để thu chi chuẩn xác hơn. Khi sử dụng một việc gì đó có chi phí lớn, hay một việc gì đó bất ngờ ngoài tầm kiểm soát của đoàn thì báo trước lấy ý kiến mọi người. Mỗi lần thu chi cần có ghi chép lại. Sau đó về công bố với mọi người.
- Với thành viên đoàn thì nên có ý thức trách nhiệm [với bản thân, đoàn, xung quanh...]. Kể câu chuyện nhỏ nghe vui là vừa rồi em đi chung với một anh leader em cảm thấy rất thích, trước khi đi ngủ anh ta điểm danh mọi người, và còn nói "đó là trách nhiệm của anh", và anh ta đã làm! (c)
- Những chuyến dài, chi phí cao thì nên đi đến đâu share đến đấy, không thu quỹ chung ngoại trừ cho những việc như thuê tàu, xe, book khách sạn...
- Tuy nhiên, những đoàn nào quen biết nhau thân thiết, tin tưởng nhau... thì nói thật, bản thân em tin tưởng leader và thủ quỹ tuyệt đối nhé !

Chốt hạ cuối cùng: chơi với nhau thì phải thật lòng, tôn trọng, nhiệt tình với nhau.

[Trện đây là suy nghĩ của cá nhân em, mỗi người mỗi vẻ, có thể nó sẽ không phù hợp với cách nghĩ của người khác, mong mấy anh chị lượng thứ bỏ qua]

Thân.

Trong 1 đoàn đi, mỗi thành viên đều phải có trách nhiệm với bản thân mình và với đoàn. Leader và thủ quỹ vừa phải là tay mặt-tay trái vừa phảỉ là đối trọng của nhau để mọi việc được trôi chảy. Không nên để laeder 1 tay múa trong bị, mà cũng không để laeder phải xoay sở 1 mình.

favourite
15-06-2012, 12:43
Đã là một tập thể dù nhỏ hay to thì ai cũng phải có tính tự giác,tính xây dựng, chứ phó thác ,trốn tránh thì dù lead có giỏi đến mức nào cũng phải bỏ đoàn mà chạy. Tin vào lead của mình và ngược lại lead cũng phải thể nào để các mem có thể tin tưởng được.

Cả topic ưng mỗi cái đoạn này :D còn lại đa phần toàn tán nhảm, ý tưởng trên giời ;)) đọc tốn thời gian quá

hagattini
16-06-2012, 15:22
Ôi, đúng là con sâu làm rầu nồi canh :))

Từ giờ muốn đi em cứ lên FB nhà em làm cái note to oành ra mà rủ. Chứ mà lên Phuot làm Topic rùi các bác đưa cả tông chi họ hàng nhà em ra mà soi thì cũng đến hãi =))

biendem1702
16-06-2012, 16:44

Mình là men mới, trước đây mình toàn đi độc hành, gần đây mình mới đứng ra lập cung để mọi người cùng đam mê giống mình tham gia. Mình thấy cái yêu cầu này khá là gây khó dễ cho những men mới muốn lập cung.
Và tiếp nữa, bạn bảo phải đề phòng, nhưng là 1 người đứng ra lập cung tức là phải chịu trách nhiệm về việc đi lại, ăn uống, ngủ nghỉ và việc thu tiền đi off (đối với những cung xa cần chuẩn bị đồ) bạn có tin tưởng giao cho 1 người bạn không quen biết không? Nếu ko may xảy ra chuyện thủ quỹ cao chạy xa bay bạn đi đâu để đòi và giải trình với các thành viên trong đoàn như thế nào????

Nheva
17-06-2012, 21:44
Có kinh nghiệm thế này : các bạn khi tham gia vào một nhóm lạ thì nên cảnh giác với loại leader hoặc thủ quỹ cứ thích thu tiền luôn một cục (to đùng) ngay từ đầu. . Đấy thường là dấu hiệu cơ bản để nhận ra một kẻ trục lợi, biển lận tiền của anh em.
Mình từng tổ chức nhiều chuyến đi nên mình biết, một người liêm chính thực sự rất ngại cầm cả đống tiền một lúc như thế.
Thường thì bọn mình thu tiền ít một thôi và khi mua bán gì cũng luôn giao cho mấy bạn xem lại hóa đơn.
Cứ từng chặng ít một như vậy thì hầu như ko bao giờ bị thừa tiền.

Nheva
18-06-2012, 16:32
Nhìn chung nếu các bạn là một nhóm mới gặp nhau lần đầu hoặc là leader là một mem chưa được quen thuộc lắm thì việc ghi chép chi tiêu là rất cần thiết.
Ngoài ra các thành viên cũng nên tích cực tham gia vào việc chuẩn bị hoặc tìm hiểu điểm đến, cùng nhau deal giá khi mua, thuê dịch vụ, như vậy leader (chân chính) đỡ mệt, còn leader (có ý định trục lơi) sẽ khó có điều kiện để biển lận tiền của nhóm
Nói thật là bọn mình đi với nhau hầu như chưa bao giờ phải làm bảng biểu thống kê gì đâu, nhưng mọi giao dịch tiền nong của nhóm bọn mình luôn có mấy người cùng tham gia. Làm như thế rất có lợi vì luôn deal được giá rẻ nhất có thể, tránh đc nhầm lẫn , sai sót trong tính toán và mọi người sẽ được rèn luyện thêm kinh nghiệm , kỹ năng... Trong trường hợp chỉ một người giao dịch thì chúng tôi cũng thông báo ngay giá cả để anh em biết và quyết định ngay giá đó có chấp nhận được không...
Nói chung kinh nghiệm thì nhiều khó nói hết được, chỉ mong các bạn trước khi join nhóm nào nên tìm hiểu thật kỹ thông tin mọi mặt, đừng ỷ lại. Mọi sự trục lợi (nếu có) ở 4rum phần lớn bắt nguồn từ chính sự lười biếng và ỷ lại của nhưng mem chỉ thích dựa dẫm.

MrMilan
18-06-2012, 16:52
Một nhóm đi theo em sẽ phân bổ như sau

1. Leader chịu trách nhiệm chung, tuy nhiên ko được dính dáng gì tới việc cầm quỹ
2. Thủ quỹ chịu trách nhiệm thu tiền, chi tiền.
3. Kế toán: ghi chép mọi khoản chi từ lớn tới nhỏ.

Trừ trường hợp 3 người này thông đồng nhau thì chịu, chứ 3 ông mà giám sát chéo lẫn nhau thì ok.

lengkeng1minh
20-06-2012, 12:59
+ Theo mình thì khi tham gia 1 chuyến đi mình sẽ gỏ nick làm leader trong mục hỏi Phượt để kiểm chứng về người này.
+ Những chuyến do chính mình tổ chức sẽ phân công thủ quỷ và bộ phận hậu cần, HC gồm nhiều ban, HC có trách nhiệm đi mua đồ và TQ trã tiền lại cho HC, HC và TQ luôn phãi liên kết với nhau để tính toán chi phí cho chuyến đi. Cùng nhau quản lý thu chi tiền tập thể. Có biểu hiện không rỏ ràng hay chi sai thì "Bụp" liền.

Dấm Ớt
20-06-2012, 13:11
Mệt nhỉ!!

Những chuyến đi với mình luôn chỉ đạt mục đích khám phá, trải nghiệm và làm thỏa mãn sở thik cá nhân cùng với những người cùng sở thik khác. Ngoài lý do đấy ra, từ trc đến nay mình lên cung chưa bao giờ lại nghĩ nó phức tạp hơn thế :((

babyone
20-06-2012, 13:54
+ Theo mình thì khi tham gia 1 chuyến đi mình sẽ gỏ nick làm leader trong mục hỏi Phượt để kiểm chứng về người này.
+ Những chuyến do chính mình tổ chức sẽ phân công thủ quỷ và bộ phận hậu cần, HC gồm nhiều ban, HC có trách nhiệm đi mua đồ và TQ trã tiền lại cho HC, HC và TQ luôn phãi liên kết với nhau để tính toán chi phí cho chuyến đi. Cùng nhau quản lý thu chi tiền tập thể. Có biểu hiện không rỏ ràng hay chi sai thì "Bụp" liền.

Em cũng vậy. Khi chưa biết nhiều về bạn Phượt, em thường search các bài viết trên diễn đàn, buồn tay có khi còn search cả email, Yh, sdt luôn kìa, google search có sẵn đó để làm gì không dùng ??? Văn là người, qua cách hành văn cho dù là văn forum thì cũng có chút ít thông tin về tính cách, lúc đó mới quyết định tham gia hay không. Ủng hộ và sau này lập plan rủ rê bạn đồng hành cũng sẽ tách bạch leader, thủ quỹ thu-thủ quỹ chi (nếu đòan đông, tiền nhiều, thu riêng, chi riêng đỡ bị sai chứ chưa nói là việc kiểm soát chéo để không bị tư lợi). Thấy trong Phượt miền Nam leader nghiêm chỉnh nhỉ, hay tại mình chưa biết???

favourite
21-06-2012, 11:38
Có kinh nghiệm thế này : các bạn khi tham gia vào một nhóm lạ thì nên cảnh giác với loại leader hoặc thủ quỹ cứ thích thu tiền luôn một cục (to đùng) ngay từ đầu. . Đấy thường là dấu hiệu cơ bản để nhận ra một kẻ trục lợi, biển lận tiền của anh em.
Mình từng tổ chức nhiều chuyến đi nên mình biết, một người liêm chính thực sự rất ngại cầm cả đống tiền một lúc như thế.
Thường thì bọn mình thu tiền ít một thôi và khi mua bán gì cũng luôn giao cho mấy bạn xem lại hóa đơn.
Cứ từng chặng ít một như vậy thì hầu như ko bao giờ bị thừa tiền.

Nhóm tớ hoạt động cũng khá lâu, nên tớ toàn thu cả cục to oạch :)) thu xong đến hôm đi giao lại cho thủ quỹ chi tiêu, thu lắt nhắt ghi chép mệt đầu bỏ xừ, đi chơi chứ có phải đi làm kế toán đâu :)) và quan trọng nhất là ko nên phó thác hết toàn bộ chi tiêu cho thủ quỹ, những khoản đặt phòng khách sạn, liên hệ ăn ngủ phải do Leader đứng ra hỏi giá và điều đình vì nhiều khi thủ quỹ là người mới, ko biết được giá để mặc cả, dễ bị bắt chẹt. Leader có kinh nghiệm đi nhiều bao giờ cũng biết giá hơn các bạn khác ít đi, các khoản chi phát sinh nào lớn quá 1 triệu thủ quỹ phải báo trước cho Lead duyệt. Chi phí ngày nào ghi riêng ngày đó, về nhét vào excel tách dữ liệu ra

Cái bảng này vừa làm tuần trước :D các bác ngó xem, mệt nhất là đi những cung có số lượng thành viên thay đổi từng ngày thế này, tách chi phí từng phần ra cũng mất 1 mớ thời gian

https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/s720x720/318163_10150858897581491_1763279498_n.jpg

Dirtbiketravel
21-06-2012, 15:49
Lạy các cụ, há há, dù sao cái thằng gọi là Leader, nếu là lừa đảo thì không nói làm gì, còn không thì cũng chỉ là người thích đi chơi, rủ rê tìm bạn đi cho vui, lộc lá kiếm chác gì đâu sao lại gắn cho người ta cái cục trách nhiệm to tổ bố lên thế. Đã đi chơi kiểu "góp gạo" thì tốt nhất là ai cũng phải có trách nhiệm "thổi cơm", cái gì cá nhân được thì cá nhân, cái gì phải cả nhóm hoặc nhóm mới vui thì nhóm. Nhưng mà khổ nhất chắc vẫn là em thủ quỹ, con voi con kiến như nhau, lo từ a-z, từ lúc tinh mơ cho đến lúc thẳng lưng, số số má má, sai thì bị châu đầu chửi hội đồng, đúng thì đường ai nấy đi, chả ai quan tâm.

Một phần vì thái độ thờ ơ, phó mặc cho người rủ rê nên dẫn đến các vụ như Phong Tuyết, Mèo Bông,...

Sao không ai nghĩ đến chuyện trả lương cho họ, leader và thủ quỹ nhỉ :D

DustsFillMyEyes
21-06-2012, 17:11
Có khi tiền ai người nấy tiêu lại hay =))
Không thì cần tiêu đến đâu, góp tiền đến đấy ;))

Nheva
21-06-2012, 17:17
Ối zời, bạn Favorite nói: "thu lắt nhắt ghi chép mệt đầu bỏ xừ, đi chơi chứ có phải đi làm kế toán đâu", thế mà ở dưới lại dẫn ra một cái bảng đúng nghề kế toán, vậy logic là sao:). Mình thì thà bù tiền ra, chứ bảo lập bảng thì chịu.

Bọn mình thu ít một, chẳng phải ghi chép gì, cũng chẳng phải lập bảng. Cứ để tiền tập thể vào 1 cái ví riêng, chi hết lại thu, và luôn chú ý giữ đủ các loại hóa đơn, có vậy thôi.
Chứ cùng đi chơi sao bắt ai đó phải ghi chép, lập bảng thì còn thời gian đâu mà enjoy.
Cũng có thể do các nhóm mình đi phần lớn quen biết nhau, nhưng cũng có lúc đoàn lên tới 25 người nhưng mọi việc vẫn ổn.

babyone
21-06-2012, 17:39
Ối zời, bạn nói: "thu lắt nhắt ghi chép mệt đầu bỏ xừ, đi chơi chứ có phải đi làm kế toán đâu", thế mà ở dưới lại dẫn ra một cái bảng đúng nghề kế toán, vậy là sao:). Mình thì thà bù tiền ra, chứ bảo lập bảng thì chịu.

Bọn mình thu ít một, chẳng phải ghi chép gì, cũng chẳng phải lập bảng. Cứ để tiền tập thể vào 1 cái ví riêng, chi hết lại thu, và luôn chú ý giữ đủ các loại hóa đơn, có vậy thôi.
Chứ cùng đi chơi sao bắt ai đó phải ghi chép, lập bảng thì còn thời gian đâu mà enjoy.
Cũng có thể do các nhóm mình đi phần lớn quen biết nhau, nhưng cũng có lúc đoàn lên tới 25 người nhưng mọi việc vẫn ổn.

Đi ít thì mình làm đúng như thế, tiền đoàn riêng, nhẩm tính khoảng chừng bao nhiêu, thu, hết lại thu tiếp, thừa thì kiếm chuyện xài cho hết :) Nhưng với nhóm quen thân thôi, còn lập đoàn đi nhiều thì cứ 1 leader, 1 thủ quỹ thu-chi.

favourite
24-06-2012, 03:17
Ối zời, bạn nói: "thu lắt nhắt ghi chép mệt đầu bỏ xừ, đi chơi chứ có phải đi làm kế toán đâu", thế mà ở dưới lại dẫn ra một cái bảng đúng nghề kế toán, vậy là sao:). Mình thì thà bù tiền ra, chứ bảo lập bảng thì chịu.

Cái bảng đấy tất nhiên về đến nhà mới làm rồi, có phải vừa đi vừa lập bảng đâu =))
Những cái bảng này rất có ích cho các lần đi sau, hoặc dùng để chia sẻ thông tin cho các đoàn khác, mình luôn có thói quen lưu lại tất cả các thông tin ăn ngủ nghỉ, chụp ảnh quán ăn và khách sạn để tư vấn cho các đoàn đi sau :D mình ko đi theo kiểu đi 1 lần rồi thôi, hoặc đi về ai hỏi gì thông tin về cung đấy lại ngẩn mặt ra chả biết gì :))

Nheva
24-06-2012, 15:18
Cái bảng đấy tất nhiên về đến nhà mới làm rồi, có phải vừa đi vừa lập bảng đâu =))
Những cái bảng này rất có ích cho các lần đi sau, hoặc dùng để chia sẻ thông tin cho các đoàn khác, mình luôn có thói quen lưu lại tất cả các thông tin ăn ngủ nghỉ, chụp ảnh quán ăn và khách sạn để tư vấn cho các đoàn đi sau :D mình ko đi theo kiểu đi 1 lần rồi thôi, hoặc đi về ai hỏi gì thông tin về cung đấy lại ngẩn mặt ra chả biết gì :))

Ai chẳng biết cái bảng đó về nhà mới lập, nhưng thế thì vẫn phải ghi chép từng tí trên đường rồi.
Còn về việc truyền kinh nghiệm cho người đi sau thì mình cũng chưa bao giờ phải ngẩn mặt vì mọi hóa đơn, name card, ảnh chụp bọn mình đều lưu trữ cẩn thận vào từng file theo tên từng chuyến đi kiểu: Nội Mông, Tân Cương, Vân Nam, UK, Poland, India, Phil 1, Phil 2, Phil 3, Indo...
Nên mình rất dễ tra cứu lại để cung cấp thông tin khi các nhóm khác cần

Sonvc
24-06-2012, 16:28
Càng đọc các cao kiến của các bác thì lại càng thấy đời...nó chán, hết yêu cầu này, trách nhiệm nọ với người đứng ra lập cung, với người mà khi đi các bác gọi là Lead, thế trách nhiệm của các bác khi tham gia chuyến đi là gì thế? Các bác không ủng hộ thì chuyến đi có diễn ra được không? Hay là Lead tự đi, tự vỗ tay một mình...member không liên quan không dính dáng gì hết đến chuyên đi à?
Cứ đà này thì chẳng mấy chốc sẽ có thêm cái bài: Trách nhiệm của các member trong chuyến đi...với cách liệt kê các loạt yêu cầu về Lead cũng như mem theo kiểu một hợp đồng dân sự mất thôi...

MrMilan
26-06-2012, 09:52
Tốt nhất đi một mình, nhanh, gọn, nhẹ, tự sướng cao, chả liên quan tới ai và cũng chả ảnh hưởng tới ai

hanoimen
01-07-2012, 12:35
Nói thật là các ông cứ bày đặt ý kiến này nọ... giỏi thì đứng ra mà làm cung ở đây mà ý kiến... đi chơi mà còn k biết tiền của mình tiêu như thế nào thì đi làm gì... các bố cứ nghĩ làm lead sướng lắm đấy to lắm đấy... chán

langtusau0985
01-07-2012, 13:14
Em ủng hộ ý kiến của bác hanoimen các vị chỉ việc cắp đít lên xe rồi đi chỉ nghĩ đóng mấy đồng tiền rồi xong không biết đến cái khổ của người làm lead và người làm hậu cần chị tiêu mua sắm,các vị sướng được hậu cần chu đáo thì chẳng được lời nào,khổ hay vất vả chút thì kêu thế này thế kia,biết người ta làm cung phải daddaaudf hởi người này người kia long lắng bao nhiêu thứ cho đoàn mà có được cái gì đâu,nững người làm lead họ cũng có 1 đam mê như những người đi bụi mình là được ngắm cảnh đẹp và có được những người bạn đồng hành để chia sẻ niềm vui nỗi buồn của chuyến đi,còn chưa nói đến nỗi khổ của những người lead đít nữa chứ,người nào đi phượt mà chẳng sợ lạc đường,đã đi không bám được đoàn bị tụt lại người ta phải lẽo đẽo theo đàng sau để kém rồi lại còn có đứa trách móc này nọ bao làm thì bố nào chẳng chuồn chứ,toàn ở đó mà nói thì ai chẳng nói được

Nói thật là các ông cứ bày đặt ý kiến này nọ... giỏi thì đứng ra mà làm cung ở đây mà ý kiến... đi chơi mà còn k biết tiền của mình tiêu như thế nào thì đi làm gì... các bố cứ nghĩ làm lead sướng lắm đấy to lắm đấy... chán

hiepnt1974
02-07-2012, 11:23
Cơ bản phải có tâm, lòng nhiệt tình có kinh nghiệm tổ chức và sẽ tốt hơn khi có các mối quan hệ ở điểm đến .

thinhduyquach
04-07-2012, 00:30
Ai yêu du lịch , đam mê phượt là biết liền chứ gì , trong từng câu nói , trong từng cách lên Plan , có chi tiết 2 không , mình lên plan chi tiết đến nổi 1 ngàn đồng cũng tính dô , rồi chổ nào cười mình cũng ghi vào . Vì mình yêu phượt thật sự !!!
Rồi còn nữa , đi 1 chuyến chừng 10 người là được rồi , cần chi nhiều trời ! Nếu đi thấy hợp thì rủ nhau làm thành 1 nhóm , đi đâu cũng có nhau . Vậy nó vui hơn , thấy như 1 gia đình nhỏ .
Bạn tưởng 1 đoàn tour tuyển tầm 30 người đến 40 người dể quản lí lắm sao ? . Đó là cả 1 sự vất vả !!! Rồi còn an toàn cho mọi người nữa , mình đả làm trưởng đoàn là phải tính tất cả mọi trường hợp có thề xảy ra trên đoạn đường mình sắp đến .
Thấy cái gì bỏ ra mà có ít cho mọi người trong đoàn thì cứ bỏ ra , mất 1 tí mà được lợi cho nhiều người thì có tiếc cái chi đâu chứ ? .
Diển đàng này rất hay , mình xin các bạn có '' Tâm '' 1 tí cho diển đàng thêm mạnh , đừng nên cự cải với nhau rồi làm loảng diển đàng .
Vì mình biết có rất nhiều người khi đi du lịch đều lên đây tìm hiểu thông tin , cả khi còn thời sinh viên mình học , thầy củng bảo phải lên đây nghiền ngẫm mọi người đi trước để hiểu và biết cung đường .
Cố lên nhé các bạn !!! Rồi mọi chuyện sẻ qua nhanh thôi ... Chúng ta lại vác ba lô lên đường ... Thức ăn tinh thần của chúng ta đó .

doun
09-08-2012, 21:39
Lần đầu tiên mình đi phượt cũng là lần đầu tiên được phong lám leader, có lẽ do mình nhiều tuổi. Nhung mình nghĩ công tác nhân sự của chuyên đi như thế này là hay nhất.
Leader:
+ Chi tập trung vào chuyện dẫn đầu đoàn khi đi, đảm bảo tiến độ hành trình nhưng vẫn an toàn
+ Làm nhiệm vụ ngoại giao với cộng đồng, cơ quan tổ chức tại địa phuơng nơi đến.
+ Là người cuối cung say rượu nêu có cuộc vui hoặc tiếp khách, giao lưu.
+ Không bao giờ quan tâm đến ngân khố và định mức chi tiêu.
Thủ quỹ: Có một thủy quỹ riêng, là nữ là tốt nhất. Yêu cầu tố chất đảm đang, nhanh nhẹ, và hơi chắt bóp một tí, có kinh nghiệm và mối đặt cơm, nghỉ của anh em.
+ Nếu cảm thấy chưa chắc ăn, yêu cầu 1 kế toán riêng, thay công việc của thủy quỹ, và thủ quỹ lúc này chỉ đóng vai trò giữ và xuất tiền.
Các bạn biết rồi đấy, trong một cơ quan, tổ chức. Luôn có 3 anh có ba nhiệm vụ riêng trong chuyện tài chính là:
- Lãnh đạo (chủ tài khoản)
- Kế toán
- Thủ quỹ
Và trong luật có nói, 3 anh này là không được quan hệ họ hàng ruột thịt
Tất nhiên, nếu ba người làm một ê kíp thì chịu.

longcondao
20-08-2012, 15:43
Lần đầu tiên mình đi phượt cũng là lần đầu tiên được phong lám leader, có lẽ do mình nhiều tuổi. Nhung mình nghĩ công tác nhân sự của chuyên đi như thế này là hay nhất.
Leader:
+ Chi tập trung vào chuyện dẫn đầu đoàn khi đi, đảm bảo tiến độ hành trình nhưng vẫn an toàn
+ Làm nhiệm vụ ngoại giao với cộng đồng, cơ quan tổ chức tại địa phuơng nơi đến.
+ Là người cuối cung say rượu nêu có cuộc vui hoặc tiếp khách, giao lưu.
+ Không bao giờ quan tâm đến ngân khố và định mức chi tiêu.
Thủ quỹ: Có một thủy quỹ riêng, là nữ là tốt nhất. Yêu cầu tố chất đảm đang, nhanh nhẹ, và hơi chắt bóp một tí, có kinh nghiệm và mối đặt cơm, nghỉ của anh em.
+ Nếu cảm thấy chưa chắc ăn, yêu cầu 1 kế toán riêng, thay công việc của thủy quỹ, và thủ quỹ lúc này chỉ đóng vai trò giữ và xuất tiền.
Các bạn biết rồi đấy, trong một cơ quan, tổ chức. Luôn có 3 anh có ba nhiệm vụ riêng trong chuyện tài chính là:
- Lãnh đạo (chủ tài khoản)
- Kế toán
- Thủ quỹ
Và trong luật có nói, 3 anh này là không được quan hệ họ hàng ruột thịt
Tất nhiên, nếu ba người làm một ê kíp thì chịu.

Quá đúng quá đúng một quan điểm chuẩn khong cần chỉnh, cái gì cũng cần phải minh bạch, đôi khi ôm đồm quá là chết, ko thể vừa làm đầu bếp vừa làm đít bếp.

nhjmcoi
13-09-2012, 19:20
Đọc topic này xong thấy toàn các lời vàng ý ngọc, cái nào cũng đúng cả, nhưng tự dưng lại thấy ngán cái việc làm leader quá :(. Báng bổ 1 vài con sâu làm rầu cả nồi canh. Khi làm leader phải bỏ nhiều công sức, trách nhiệm, thời gian và cả tiền bạc so với mọi người, nếu chẳng vì đam mê, nhiệt tình thì chẳng ai muốn ôm rơm nặng bụng cả.

263bipho
26-09-2012, 21:25
Quá đúng quá đúng một quan điểm chuẩn khong cần chỉnh, cái gì cũng cần phải minh bạch, đôi khi ôm đồm quá là chết, ko thể vừa làm đầu bếp vừa làm đít bếp.
Tý sặc vì cười:...

salan
28-11-2013, 15:27
Hix, mình chưa tham gia 1 chuyến du lịch bụi nào, cũng mới tham gia diễn đàn khi được 1 người bạn giới thiệu. Nghe bạn mình giới thiệu thì mình nghĩ những phượt tử là những người có thể vô tư cùng nhau ngắm cảnh cơ. Mình đã hăm hở xin được tham gia các chuyến đi đang tuyển người trước khi đọc đến phần Bảng đen này. Đọc xong tự nhiên thấy buồn buồn thế nào ý. Chỉ muốn có 1 nơi có thể thoải mái, tự do không phải bon chen, tính toán, khép nép như ngày thường. :(

an_hai1
23-12-2013, 16:51
Báo cáo các bác là em cũng tham gia nhiều đoàn, làm leader cũng nhiều. Với tư cách là người trong cuộc, em có 1 số ý kiến thế này: Từ ăn, ngủ, nghỉ, đi lại, đến chuyện sự cố dọc đường...Có vấn đề gì, tội vạ đâu là lại gõ cái đứa làm leader như em. Các thành viên trong đoàn đa phần là đăng ký, đóng tiền, sau đó phó mặc cho leader chứ ít khi chủ động đứng ra lo lắng cho đoàn. Nhiều lúc nghĩ cũng tủi vì toàn được nhận gạch đá là nhiều :(( Do đó em nghĩ các bác nên thông cảm và có cái nhìn đa chiều hơn về leader.

--------

Về vấn đề thủ quỹ đôi khi cũng còn tuỳ xem chuyến đi đó như thế nào. Nếu chuyến đi ngắn ngày thì thủ quỹ là leader cũng không vấn đề. Nếu chuyến đi là dài ngày, nên có 1 thủ quỹ riêng để san sẻ gánh nặng cho leader. Tuy nhiên nếu đoàn không tìm được thủ quỹ có kinh nghiệm, leader chẳng thà cầm tiền còn hơn là giao cho rồi lúc nào cũng phải cầm tay chỉ cách, cũng phải để mắt tới.

Các bạn đăng ký join đoàn hầu hết là chưa quen nhau, việc bầu ra thủ quỹ cũng gặp nhiều khó khăn, cũng như sự tin tưởng cho bạn thủ quỹ mới còn ít hơn so với leader.

Mình có kinh nghiệm mấy lần không tìm được thủ quỹ riêng (không có kinh nghiệm, đùn đẩy nhau, không tin tưởng...) đã đứng ra làm thuỷ quỹ. Với số tiền ít thu 1 lần, với tiền nhiều thì chia ra để thu, sau đó bỏ riêng ra và thu chi. Sau đó tuỳ theo các thành viền trong đoàn thế nào mà chỉ định người mua đồ, đặt phòng, ăn uống...rồi báo cáo thanh toán với mình chứ không lập bảng thu chi chi tiết. Đọc topic từ đầu đến giờ mà càng đọc càng toát mồ hôi, không ngờ để đi chơi với nhau mà lắm quy trình, thủ tục như thế :(

Ý kiến cá nhân của mình là: các bạn nên tìm kiếm thông tin của leader đó, sau đó xem chi phí chuyến đi đưa ra so với mặt bằng chung thế nào trước khi đăng ký tham gia, ok thì tham gia. Như thế vừa tránh được leader không có kinh nghiệm, vừa hạn chế được ro về tiền bạc.

Joele
03-01-2014, 16:01
Leader theo ý tôi là người chịu các trách nhiệm chung của đoàn như lập kế hoạch, ăn ngủ, và lộ trình. Tuy nhiên nếu có xảy ra bất trắc cả nhóm sẽ phải cùng hỗ trợ. Tránh trường hợp lead ôm hết, khi gặp sự cố thì 1 bên trách móc 1 bên kêu ca.

Tất cả các mem phải nắm rõ những gì lead làm. Những thứ còn lại mem sẽ phải tự lo hết. Xảy ra chuyện gì phải tự gánh trách nhiệm chứ không phải hở chút chuyện đổ lỗi cho leader.

Hiện nay sở dĩ đi không an toàn là nhiều bạn lead hô hào lập đoàn trong khi không có sự liên kết giữa các thành viên. Nếu muốn gọi là đi du lịch bụi thì phải có team. Ít nhất là 1 leader và 1 thủ quỹ để tránh trình trạng như an_hai1 ko tìm được người. Tỷ lệ mem mới trong toàn là 1/3 đến 1/4 thôi. Vd :đoàn 10 người ít nhất phải 7-8 người biết nhau từ trước và nhận thêm 2 mem mới. Mỗi người sẽ phải chịu một nhiệm vu trong chuyến đi. Còn bạn nào khiến lead phải cầm tay chỉ việc thì lead phải tự chịu trách nhiệm vì lead đã chấp nhận bạn ấy join đoàn, ít nhiều biết về khả năng của bạn ấy rồi.

Để những con người xa lạ gặp nhau và tin nhau đã khó, nhưng trải qua những biến cố trong cuộc sống mà vẫn tin tưởng nhau lại còn khó hơn gấp nhiều lần.

an_hai1
14-01-2014, 13:24
Mình rất đồng ý với ý kiến của bạn Joele, tuy nhiên một số vấn đề như tỉ lệ mem mới/cũ không phải vấn đề mình có thể quyết định. Lập 1 chuyến đi không phải lúc nào cũng có người mới. Đôi khi mình muốn đi đâu đó mà chẳng có ai tham gia, lúc đó đành chọn mặt gửi vàng vậy :)

Joele
17-01-2014, 11:02
Vẫn chưa hiểu rõ ý của bạn an_hai1 lắm :). Ý mình là lập kế hoạch để khám phá những cung mới thì độ rủi ro khá cao, vì vậy cần có đồng đội hỗ trợ, hoặc giả như ko có ai hết thì ưu tiên cho trường hợp độc hành. Nếu có được mem mới đi chung thì tốt nhưng ý kiến cá nhân mình vẫn phải tìm hiểu bạn đường cẩn thận. Nếu 2 người hỗ trợ được cho nhau qua lại thì tuyệt vời rồi. Chỉ sợ trường hợp lo cho mình đã mệt, phải lo những việc vặt cho đồng đội của mình còn mệt hơn. :)

Ý mình nói hiện nay nhiều leader tổ chức hội nhóm với lượng mem rất đông, hô hào hoành tráng rồi lên đường nhưng chưa có sự gắn kết thành viên. Đó là điều nên tránh. Hy vọng an_hai1 hiểu ý của mình. Chúc bạn có những cung đường an toàn và vui :)

cubi99
03-04-2014, 20:48
Mình ít khi post bài nhưng hơi bức xúc với cách trả lời của Min Mod nên phải nói.

Các bạn trả lời nghe có vẻ hợp lý, nhưng thực ra là rất thiếu trách nhiệm. Đúng là về mặt pháp luật, các bạn không có quyền kết luận lừa đảo hay không, bắt phải trả tiền hay phạt thế nào. Nhưng rõ ràng, chúng ra đang là member trong một diễn đàn do các bạn quản lý. Và cái các bạn hoàn toàn CÓ QUYỀN quản lý thành viên của mình.

Mình không có ý so sánh, nhưng lấy ví dụ thế này: Ở diễn đàn khác, một thành viên vi phạm quy định là đưa quảng cáo, hoặc thực hiện bán hàng trá hình dưới danh nghĩa thanh lý đồ cũ (WTT) sẽ bị khóa nick ngay lập tức. Chuyện lợi dụng tín nhiệm để lừa đảo rất hay xảy ra, nhưng khi nick đó bị khóa, đối tượng muốn trở lại diễn đàn sẽ phải dùng nick mới. Một nick mới lập topic mới, hay cung mới trong trường hợp của chúng ta thì người tham gia sẽ cảnh giác hơn nhiều là một nick kỳ cựu của diễn đàn.

Khi mới biết vụ này, mình đã vô cùng ngạc nhiên và hỏi lại: Làm sao một thành viên đã có dấu hiệu nghi vấn như thế mà diễn đàn không hề có phản ứng thích hợp, để nick đó tiếp tục lập hết cung này đến cung khác như thế??? Cái nick chỉ là cái nick thôi, nếu cần sẽ lập mới. Nhưng nếu thả lỏng để cái nick đó trở thành kỳ cựu, sẽ càng dễ chiếm lòng tin của mem mới và lợi dụng lòng tin đó để lừa đảo.

Chúng tôi, đặc biệt là những mem mới tin vào các bạn nên mới tìm đến diễn đàn. Việc quản lý thành viên thiếu trách nhiệm như thế sẽ dẫn đến việc giờ tôi cảm thấy nghi ngại hết cả những thành viên tích cực và tham gia lâu dài ở diễn đàn. Hóa ra thành viên lâu năm của diễn đàn không có có giá trị đảm bảo nữa.

Còn các thành viên liên quan trực tiếp trong vụ việc này, với tư cách của người ngoài cuộc, tôi chỉ muốn nói một câu, giống như tôi đã nói với bạn tôi có liên quan trong vụ việc này: Bạn dĩ hòa vi quý, lấy lại được tiền là xong, yên phận mình, không truy cứu nữa nên đã góp phần cho kẻ xấu tiếp tục đi lừa người khác. Không tố giác tội phạm cũng là có tội.

Tôi biết tôi là người ngoài cuộc trong vụ này, nhưng tôi viết vì trong diễn đàn có bạn bè tôi, và tôi hy vọng một sân chơi an toàn hơn cho tất cả chúng tôi.

Ý của bạn Pamhime rất chuẩn : Làm bậy thì bị xóa , bị xóa thì thành người mới , người mới thì mọi người cảnh giác . Mà mọi người đã cảnh giác thì khó lừa được người khác . Vậy là người xấu hết đất sống , sẽ chuồn thôi , ngày càng ít người xấu , người tốt càng nhiều lên . Quá hay luôn ! Nói vậy chứ vẩn có thể lọt lưới những cao thủ lòn sâu - trốn kỷ .

Mới vô dđ , vừa đọc mục bảng đen . Tui thấy dđ còn phức tạp hơn ngoài xã hội . Ngoài xã hội " thấy mặt đặt tên " ở đây không thấy mặt , mọi người cũng " đặt tên " luôn - Rất dể đặt tên nhầm người - Giao trứng cho ác rối bực bội , khó chịu .

Chỉ mặt kẻ xấu cho mọi người cảnh giác xong , quăng cái cục tức đi , coi như trả tiền học phí - hành trang cuộc sống sẽ nhẹ nhàng , vui vẻ hơn .
Ý kiến thiển cận cá nhân thôi - Mong mọi người đừng ném đá , tội nghiệp tui lắm !

panh9x
05-04-2014, 08:21
Ý của bạn Pamhime rất chuẩn : Làm bậy thì bị xóa , bị xóa thì thành người mới , người mới thì mọi người cảnh giác . Mà mọi người đã cảnh giác thì khó lừa được người khác . Vậy là người xấu hết đất sống , sẽ chuồn thôi , ngày càng ít người xấu , người tốt càng nhiều lên . Quá hay luôn ! Nói vậy chứ vẩn có thể lọt lưới những cao thủ lòn sâu - trốn kỷ .

Mới vô dđ , vừa đọc mục bảng đen . Tui thấy dđ còn phức tạp hơn ngoài xã hội . Ngoài xã hội " thấy mặt đặt tên " ở đây không thấy mặt , mọi người cũng " đặt tên " luôn - Rất dể đặt tên nhầm người - Giao trứng cho ác rối bực bội , khó chịu .

Chỉ mặt kẻ xấu cho mọi người cảnh giác xong , quăng cái cục tức đi , coi như trả tiền học phí - hành trang cuộc sống sẽ nhẹ nhàng , vui vẻ hơn .
Ý kiến thiển cận cá nhân thôi - Mong mọi người đừng ném đá , tội nghiệp tui lắm !
Thấy bác nói chuẩn đấy.