PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Newbie xin hướng dẫn đường HN - Cao Bằng

donhuy
31-05-2012, 23:49
Sắp tới, ngày 25/6 bọn em có ý định lên tx. Cao Bằng rồi đi loanh quanh Cao Bằng chơi vài ngày. Vậy xin các bác cho em biết từ HN lên Cao Bằng thì nên đi đường nào? Có cần chú ý gì không và liệu đi từ 6h sáng thì mấy h tới nơi ạ?
Em xin cảm ơn :D

Sonvc
01-06-2012, 12:28
...Vậy xin các bác cho em biết từ HN lên Cao Bằng thì nên đi đường nào? Có cần chú ý gì không và liệu đi từ 6h sáng thì mấy h tới nơi ạ?
Em xin cảm ơn :D
Các bạn nên đi theo đường QL 3, nếu lên CB chuyến đi đầu (Quốc lộ 3 qua các tỉnh Thái Nguyên - Bắc Kạn - Cao Bằng), các điểm cần chú ý tuyến đường này có một số đèo dốc lớn như: đèo Giàng, đèo Gió, đèo Khau Khang, đèo Cao Bắc - Tài Hồ Sìn nên lựa chọn phương tiện di chuyển thích hợp, mặt đường rộng nhưng cũng cẩn thận với các xe lớn chạy ngược chiều...không chạy quá tốc độ nhé...
Đi từ 6h sáng, xác định vừa đi, vừa chơi ngắm cảnh ấy thì mất 10 tiếng, còn không chơi chỉ dừng ăn trưa, thả hồn đèo gió thì chừng 9 tiếng...
Còn tìm các điểm để mà chơi loanh quoanh CB thì trong mục Thân thương miền Bắc các top liên quan đến các chuyến đi về CB cũng nói hết rồi, bạn tìm và coi qua nhé.
Thân ái, chúc có chuyến đi vui.

Lantrailt
02-06-2012, 12:23
Di chuyển từ HN- Thái Nguyên theo QL3, sẽ mất vài đoạn cách nhau đang làm đường bạn nhé. Tốc độ sẽ chậm hơn nhưng vẫn đi đc ngon! Loanh quanh Tx CB rồi bạn sang Bản Giốc chơi rồi về qua Lạng Sơn cũng hay.
Ở Bắc Cạn có hồ Ba Bể cũng là điểm nên ghé qua nếu muốn bạn nhe!

donhuy
02-06-2012, 15:24
Vâng, cảm ơn các bác :D
Đoàn em đang định đi đường QL1A đến Lạng Sơn nghỉ lại 1 hôm rồi hôm sau đi từ Lạng Sơn lên Cao Bằng bằng QL4A. Các bác cho em hỏi cung đường này thế nào ạ? Có đoạn nào đang làm đường k? Có đèo dốc nào nguy hiểm hay điều gì cần chú ý k ạ? Em cảm ơn.

Lantrailt
02-06-2012, 20:01
Đoàn em đang định đi đường QL1A đến Lạng Sơn nghỉ lại 1 hôm rồi hôm sau đi từ Lạng Sơn lên Cao Bằng bằng QL4A. Các bác cho em hỏi cung đường này thế nào ạ? Có đoạn nào đang làm đường k? Có đèo dốc nào nguy hiểm hay điều gì cần chú ý k ạ? Em cảm ơn.

Cuối tuần tới mình đi theo lộ trình như này:
Ngày 1 (8/6) : (QL3)HN- Thái Nguyên- Đu- Yên Đổ (QL3)- (TL254) - chợ Đồn (~160km).
15h xuất phát tại ĐHQG.

Ngày 2 (9/6) : - Thăm ATK ở Bằng Lũng
-Chợ Đồn (TL257) - bản Lanh- Nà Pài (đường khỉ gió)- cố mò ra đâu đó QL3 gần Phủ Thông hoặc ra đường cái nào đó. - Nà Phặc (TL212) xuyên Pia Oắc tới Tĩnh Túc
(hoặc về đường 257 - Bắc Cạn - Nà Phặc (QL3) - Tĩnh Túc (212) tùy tình hình đường xá)

Ngày 3 (10/6): Tĩnh Túc (QL34)- Nguyên Bình- (offroad xuyên rừng) Phai Khắt- Nà Hin- Phố Mới (QL3)- Nà Phăc- Khau Kang -(QL279)- Lam Sơn- (3b đi 3km)- Khau An- (QL279)-Bình Gia(QL1B)- Văn Quan(QL279)- Đồng Mỏ(QL1A)- HN
Mình di chuyển từ CB về LS bằng đường 279 chứ không đi 4A.
Quá trình di chuyển của mình sẽ đc thay đổi liên tục tùy hứng còn 1 số mốc đến vẫn giữ nguyên.
He he đợi mình đi về rồi share cho nhé!

Sonvc
02-06-2012, 20:39
Đã không định nói gì nữa rồi nhưng em Trai...cứ vào giở chứng cơ, Trai r...đi đường 279 chứ có phải 4A đâu mà share? Hay lại nghĩ mấy cái đường đó nó giống nhau?
Từ Lạng Sơn lên CB đường nhựa tốt, nhưng lưu ý cẩn thận cái đoạn qua đèo Bông Lau, nhiều khúc cua tay áo, đi tốc độ vừa phải để còn xử lý các tình huống bất ngờ, nếu gặp phải, phóng nhanh không kịp xử lý là xuống.... vực. Đoạn từ Thất Khê - Tràng Định về CB đường xuống cấp nhưng không đến nỗi nào...nên không phải lo lắm, xe cộ săm lốp ổn là okia.
Còn cái đường mà em Trai đang tính đi thì ngày đầu là ổn rồi, ổn cho tới chợ Đồn luôn, vào thăm ATK thì chỗ ngã 3 (rẽ phải đi Chợ Đồn) thì rẽ trái nhóe. Ngày 2 cái đoạn em gọi là đường khỉ gió ấy chẳng tới nỗi khỉ gió lắm đâu...hế hế đợi em Lan đi về chia sẻ, chứ ở đây ứ nói... :))

Lantrailt
02-06-2012, 22:15
Đã không định nói gì nữa rồi nhưng em Trai...cứ vào giở chứng cơ, Trai r...đi đường 279 chứ có phải 4A đâu mà share? Hay lại nghĩ mấy cái đường đó nó giống nhau?
Từ Lạng Sơn lên CB đường nhựa tốt, nhưng lưu ý cẩn thận cái đoạn qua đèo Bông Lau, nhiều khúc cua tay áo, đi tốc độ vừa phải để còn xử lý các tình huống bất ngờ, nếu gặp phải, phóng nhanh không kịp xử lý là xuống.... vực. Đoạn từ Thất Khê - Tràng Định về CB đường xuống cấp nhưng không đến nỗi nào...nên không phải lo lắm, xe cộ săm lốp ổn là okia.
Còn cái đường mà em Trai đang tính đi thì ngày đầu là ổn rồi, ổn cho tới chợ Đồn luôn, vào thăm ATK thì chỗ ngã 3 (rẽ phải đi Chợ Đồn) thì rẽ trái nhóe. Ngày 2 cái đoạn em gọi là đường khỉ gió ấy chẳng tới nỗi khỉ gió lắm đâu...hế hế đợi em Lan đi về chia sẻ, chứ ở đây ứ nói... :))
Đó mới là kế hoạch của các bạn ấy chứ chưa chốt em nhé!
Sau khi có thêm thông tin cũng như tìm hiểu thêm các bạn ấy lại đổi lộ trình thì sao? Chẳng có gì là chắc chắn cả em ạ!
Về cái lộ trình của chị, đi đến đâu có dân là ổn, mà không có dân ta có bản đồ :)). Lên lịch thế cũng có khi phá lịch trình để đi đường khác (tùy cơ ứng biến)

Sonvc
03-06-2012, 09:54
Ều, em Lan đi chơi mà lịch trình không ổn định à? Lại còn phá lịch nữa chứ...vui ghê cơ...Mà người ta muốn đi đường nào kệ người ta thôi, mắc mớ chi đến mình nhỉ? Hế hế em Lan... =))

Lantrailt
11-06-2012, 20:29
Trên tx CB về LS là 130km, đường ngon hết rồi bạn nhé!

thiethaucuong
26-06-2012, 17:47
Di chuyển từ HN- Thái Nguyên theo QL3, sẽ mất vài đoạn cách nhau đang làm đường bạn nhé. Tốc độ sẽ chậm hơn nhưng vẫn đi đc ngon! Loanh quanh Tx CB rồi bạn sang Bản Giốc chơi rồi về qua Lạng Sơn cũng hay.
Ở Bắc Cạn có hồ Ba Bể cũng là điểm nên ghé qua nếu muốn bạn nhe!
Bạn cho mình hỏi QL3 từ HN lên Thái Nguyên có đoạn nào đang làm đường không nhỉ ? Đường có bụi không vì cn này bọn mình đạp xe dã ngoại lên đó chơi.Thân !

Sonvc
26-06-2012, 18:26
Bạn cho mình hỏi QL3 từ HN lên Thái Nguyên có đoạn nào đang làm đường không nhỉ ? Đường có bụi không vì cn này bọn mình đạp xe dã ngoại lên đó chơi.Thân !
Quãng HN - TN đang làm đường, bụi, bẩn khó đi vì chưa hoàn thành...nhưng nếu đi đến ngã 4 Sông Công rồi rẽ trái vào Tx. Sông Công, sau đó rẽ phải (về khu dl Thái Hải) đi về Đán thì tránh được một quãng đường chừng khoảng 30 km khó đi vì đường vẫn đang trong giai đoạn thi công, đoạn rẽ đi ấy đường tốt chừng 25 km là tới TP. TN.

Lưu Mai Mai
27-06-2012, 07:49
Quãng HN - TN đang làm đường, bụi, bẩn khó đi vì chưa hoàn thành...nhưng nếu đi đến ngã 4 Sông Công rồi rẽ trái vào Tx. Sông Công, sau đó rẽ phải (về khu dl Thái Hải) đi về Đán thì tránh được một quãng đường chừng khoảng 30 km khó đi vì đường vẫn đang trong giai đoạn thi công, đoạn rẽ đi ấy đường tốt chừng 25 km là tới TP. TN.

Anh phải miêu tả thêm đoạn đường này cho các bác ấy cân nhắc chứ :D. Báo cáo nhà các bác là đoạn đường này ít xe ô tô đi lại, nên không khí trong lành hơn, hai bên đường thì cây cối xanh mướt một màu, cảnh đẹp hữu tình, có chỗ người dân còn lấy đó là nơi chụp ảnh cưới ợ, hôm trước em đi qua, có một đoàn đang chụp cả ảnh người mẫu mặc váy ngắn cực đang đứng cạnh xe máy (sao cái này nghe câu khách thế nhở (NT) ) hí hí. Nhưng thật đấy, xế của em đang chở em mà cứ ngoái lại nhìn lấy nhìn để, xém chút cả em và xế lao ....vào đám người mẫu ợ. (Đáng ghét cái .... ông già xế, đang chở mình còn ngoái lại nhìn các em xênh đệp, đã thế nhìn lại còn nhìn chằm chằm chứ - may mà mình cũng nhìn không thì .....phí của)

Nhưng túm lại là đang đi đường bụi mù mịt, sóc tung cái vòng 3 thì rẽ sang đoạn đường này thấy sung sướng hẳn, cứ như lên thiên đàng xem tiên chưa tắm mà chỉ mặc đồ ngắn thôi ợ =))

Sonvc
27-06-2012, 14:34
Anh phải miêu tả thêm đoạn đường này cho các bác ấy cân nhắc chứ :D.
...
Miêu tả thì anh miêu tả bình thường, nhưng với những ai không biết thì có tả, tả nữa thì cũng thế thôi, nên cứ đi 1 lần cho biết còn hơn là nghe nói...Nếu muốn tránh hết các đoạn đang làm trên QL3 thì đi thế này cũng chỉ dài số km hơn tẹo: HN - Bắc Giang - rẽ đi Phú Bình - Thái Nguyên (QL1A - QL37) hoặc HN - Phổ Yên tới Ba Hàng thì rẽ trái theo TL261, tới đoạn trường THCS Bắc Sơn thì rẽ phải đi về Thịnh Đức - TN, quãng này phải qua cầu dân sinh bắc vượt suối...Mà cái thiên đàng em nói ấy thấy đẹp thế cơ à? Nó là khu bảo tồn sinh thực vật thôi mà...

Lưu Mai Mai
28-06-2012, 10:58
Mà cái thiên đàng em nói ấy thấy đẹp thế cơ à? Nó là khu bảo tồn sinh thực vật thôi mà...

Ớ, em nói là đang đi đường sóc tung tẩy vòng 3, bụi mù mịt và xe đi lại ầm ầm thì đi vào cái đường nhựa phẳng lỳ, mát mẻ, ít xe cộ, cây xanh ngút ngàn, cảnh đẹp nên thơ và có cả người mẫu mặc đồ ngắn che chỗ cần che thoai thì không phải là đi từ địa ngục lên thiên đàng à.

Chứ đường đó đâu phải thiên đàng đâu.

Anh muốn chiến tranh vùng vịnh đúng hem, chắc anh hàng ngày lượn qua đó suốt ngắm các cô người mẫu nên thấy nó bềnh thường chớ gì. :D

Lantrailt
28-06-2012, 12:39
Đi đường TL 261 đường ổn, có vài đoạn đẹp và lãng mạn lắm bạn nhé he he....

Sonvc
28-06-2012, 14:01
Ớ, em nói là đang đi đường sóc tung tẩy vòng 3, bụi mù mịt và xe đi lại ầm ầm ...

Cái đoạn xóc tung tẩy vòng 3 ấy là từ Sông Công về TN thôi, có đâu chừng 30 km, còn từ HN tới ngã rẽ (rẽ trái về Sông Công) ấy là không có chuyện làm đường nhé, đi không phải đeo khẩu trang, ngụy trang như ninja đâu, nếu mà rẽ trái ngay từ cái biển chỉ tại chỗ Tân Hương ấy thì sẽ là 2 lần rẽ trái và 1 lần rẽ phải đi về khu du lịch Thái Hải và chạy thẳng về Tp. TN luôn, còn nếu tới hẳn tới chỗ ngã 4 1 rẽ trái đi Sông Công, rẽ phải đi Phú bình ấy thì chỉ phải rẽ trái 1 lần và rẽ phải 1 lần thôi....
Các bạn đi thì nhớ chú ý đường.
@ Lưu Mai Mai: ờ hồi sáng nay anh cũng mới lượn qua quãng này về đấy nhá :D

donhuy
16-08-2012, 00:24
Trên tx CB về LS là 130km, đường ngon hết rồi bạn nhé!

Nghe lời bác lúc về em thử đi QL4 về LS, và đây là kết quả

https://i938.photobucket.com/albums/ad227/donhuy/IMG_5235_800x533.jpg
https://i938.photobucket.com/albums/ad227/donhuy/IMG_5231_800x533.jpg

Đằng xa là con ô tô đang sa lầy...

Nhưng cũng cảm ơn bác, em đi đường này tuy vất vả nhưng mà vui :))

Lantrailt
17-08-2012, 23:25
Há há chắc bị sạt lở mà! Mình thì đi dọc theo QL 279 về tới QL1A, đường ngon lắm!

Nghe lời bác lúc về em thử đi QL4 về LS, và đây là kết quả

https://i938.photobucket.com/albums/ad227/donhuy/IMG_5235_800x533.jpg
https://i938.photobucket.com/albums/ad227/donhuy/IMG_5231_800x533.jpg

Đằng xa là con ô tô đang sa lầy...

Nhưng cũng cảm ơn bác, em đi đường này tuy vất vả nhưng mà vui :))

Sonvc
18-08-2012, 12:19
@ Lantrailt: há há, em xui dại bạn đi con đường "ngon" như cháo đây hả? :D, đêm giữa tháng trước anh có chạy từ bên LS về nhưng ứ dám qua QL4 vì đi đêm :)) không cũng méo mồm vì đường

donhuy
18-08-2012, 23:37
Há há chắc bị sạt lở mà! Mình thì đi dọc theo QL 279 về tới QL1A, đường ngon lắm!
Không phải sạt lở đâu bác, e đi thấy nó cắm biển dự án nâng cấp QL4 mà :))
Trước đoạn kinh khủng này thì khoảng hơn 10km đường xấu nữa ^^