PDA

View Full Version : [Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

kiendzang
31-05-2012, 21:06
(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

jinnynhungoc
31-05-2012, 22:39
Chờ thông tin bổ ích từ Bác, thay mặt anh em cảm ơn nhiệt tình của bác trước. Mong có thật nhiều thông tin cần thiết cho những chuyến sau này .

kiendzang
01-06-2012, 11:34
@jinnynhungoc: Cảm ơn Mod ạ. Rất vui vì đã được Mod động viên :)

------------------------------

Trong các bài viết chính thức, nhân vật "tui" là người kể chuyện. Cho nên, khi kể chuyện, mình sẽ xưng là "tui", còn khi bình thường, mình sẽ nết na, nghiêm chỉnh B-). Sau đây, Bắc Kinh du ký bắt đầu.

kiendzang
01-06-2012, 12:37
Tui yêu những chuyến đi và khát khao đặt chân đến những địa danh mơ ước.

Chuyến đi lần này là để thực hiện "giấc mơ" mang tên Bắc Kinh của tui bấy lâu nay.

Bên cạnh đó, ngoài điểm đến chính là Bắc Kinh, tui dự tính kết hợp thêm một điểm đến khác bên ngoài Trung Quốc trong hành trình lần này của mình, nên đã đặt vé nối chuyến bay ngay trong đêm tại Bắc Kinh, rồi mới quay về thăm Bắc Kinh sau.

Háo hức khăn gói lên đường, nhưng điều không may đã xảy ra. Nửa đêm xuống sân bay. Tất tả di chuyển ngược xuôi giữa các terminal của sân bay khổng lồ này. Tui bị lỡ chuyến bay khi nối chuyến tại sân bay Bắc Kinh.

Mới chỉ vừa đặt chân tới Bắc Kinh, đã được "dội" một gáo nước lạnh khiến lòng tui tan nát :((

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/201202041202088857.jpg?w=520&h=327

Háo hức là thế. Đã đến nơi rồi. Vậy mà lúc này đây, những ánh đèn và những bóng người qua lại xung quanh, cùng kết cấu dàn mái đẹp mắt của nhà ga mới sân bay Bắc Kinh, tất thảy đều trở nên vô nghĩa trước mắt tui (ảnh: internet)

Tui sẽ làm gì trong đêm nay, giữa sân bay rộng lớn lạnh lẽo này? :(

kiendzang
01-06-2012, 12:48
Chỉ còn biết kiếm một chỗ nhắm mắt chờ trời sáng vậy.

Đêm đầu tiên tại Bắc Kinh. Ngủ lây lất tại nhà ga T2 sân bay.

Cả đêm chập chờn. Rồi trời cũng dần sáng, xung quanh ngày một nhộn nhạo bước chân người qua lại, báo hiệu một ngày mới bắt đầu.

Mở mắt tỉnh dậy, mỉm cười chào Bắc Kinh một phát (S) , rồi tui lại trầm tư suy ngẫm bổ sung lịch trình cho việc bất thình lình lưu lại thêm hai ngày ngoài dự kiến ở Bắc Kinh.

Vài phương án được tính tới. Hoặc là sẵn đang ở sân bay, tui sẽ bay đi đâu đó chơi(!), Thượng Hải chẳng hạn, rồi quay về lại Bắc Kinh hôm sau. Hoặc là tui sẽ lao ngay tới Vạn Lý Trường Thành, ở trọn một ngày bên núi non và Trường Thành thăm thẳm(!), ngắm cho đủ hoàng hôn tới bình minh.

Tui nghiêng về phương án 2, định bụng sẽ xuất phát ngay trong ngày. (c)

Nhưng, ý định đã được dập tắt ngay và luôn, một cách không thương tiếc, khi tui bước ra ngoài ngắm nhìn nắng sớm Bắc Kinh. (NO)

Một bầu trời trắng nhách, không có tí màu xanh nào. Lao đi tìm bảng điện tử dự báo thời tiết, sự phũ phàng càng được khẳng định thêm: hôm nay trời nhiều mây!

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/beijing-smog-flickr_iks-world-trip-400px-300x200.jpg?w=520
Trời Bắc Kinh mịt mờ (ảnh: internet)

Một trong những vấn đề đáng lưu ý nhất của tui trong các chuyến đi đó là điều kiện thời tiết. Trong lịch trình của tui, các địa chỉ tìm kiếm đều được vạch sẵn, và luôn đi kèm điều kiện thời tiết tương ứng với nó(!?).

Có thể hiểu thế này, tui sẽ đến địa chỉ X nếu hôm đó trời nắng đẹp, hay tui chỉ tìm đến Y nếu trời âm u ảm đạm (nhằm tìm điều kiện ánh sáng phù hợp với việc chụp ảnh tại từng địa điểm cụ thể).

Với Vạn Lý Trường Thành, trời nhất định phải có nắng, bầu trời phải xanh. Tình hình thời tiết thế này thì hoàn toàn không ổn. :shrug:

kiendzang
01-06-2012, 12:56
Thêm một điều bất ngờ khác. Tui tính toán thời gian đến Bắc Kinh đầu tháng 5, tiết xuân mát mẻ, se lạnh thì càng thi vị. Vậy mà từ suốt cả đêm đến sáng nay, trời nóng hầm hập, cảm tưởng như đang giữa mùa hè. Bắc Kinh chào đón tui bằng bao điều bất ngờ không lường trước.

Suốt từ đêm qua đến giờ, dự định nào cũng bất thành, tui uể oải vác ba lô đi lang thang giữa sân bay. Việc duy nhất đủ sức kéo tui lê bước đi lúc này là tìm đường về đến khách sạn, ngủ cho quên đời. Tui chọn tàu tốc hành để đi vào nội thành.

Chỉ vừa bước xuống ga, một ấn tượng “made in China” đầu tiên đập ngay vào mắt tui, đó là cảnh tượng bà con giang hồ chen chúc lu xu bu mua vé tàu (NO)

Quả không sai, ở đâu và lúc nào cũng thế, dân Trung Quốc luôn ồn ào và mất trật tự (tui sẽ mô tả rõ hơn về văn hóa công cộng của người dân Bắc Kinh trong một bài viết riêng).

Đứng sát quầy bán vé rồi, mãi mà vẫn chưa mua được vé, vì rất nhiều anh chị nam thanh nữ tú chen vô trước mặt tui, hồn nhiên như cô tiên X(. Chỉ còn một cách phải lấn lướt vượt lên đám đông hùng dũng này mới có được vé trên tay :T

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/800px-airport_line_beijing_subway_card_02.jpg?w=320&h=207

25RMB cho 1 vé tàu tốc hành từ sân bay vào thành phố (ảnh: internet)

[Thông tin cho những ai quan tâm: Từ sân bay Bắc Kinh, có nhiều cách đi vào trung tâm. Đi xe bus giá vé 16RMB. Đi taxi chi phí khoảng 150-200 RMB. Bên cạnh đó, có tuyến đường sắt dẫn vào nội thành với giá vé 25RMB. Tui quen đi tàu điện, nên chọn phương tiện này. Tàu khá sạch sẽ, hiện đại, rất đáng chọn lựa]

kiendzang
01-06-2012, 13:59
Từ ô cửa kính trên tàu, quang cảnh Bắc Kinh dần hiện ra trước mắt tui. Nhợt nhạt và mịt mù. :(

Cái mờ ảo này rất khó chịu, là sương, là mây, hay là bụi bặm? Nhà cửa hai bên đường cứ lờ mờ trôi qua, xa xa vài trăm mét xem như không trông thấy gì. Cái không khí đặc quánh, mù mịt này tui chưa từng gặp ở Tokyo.

(À, quên chưa tự giới thiệu. Tui là du học sinh, đang học tập tại Tokyo. Ở Tokyo, không khí rất trong lành. Tui nghĩ Bắc Kinh cũng thế!?!)

Lẽ nào, thời tiết mùa này ở Bắc Kinh sẽ như thế suốt? :(

Những ngày sắp tới của tui, những dự định chụp ảnh của tui, có lẽ nào sẽ phải ngụp lặn trong bầu không khí lờ nhờ thế kia?

Lòng tui u ám đã đành. Lòng trời cũng đua theo hưởng ứng mới đặng hay sao?! (NO)

kiendzang
01-06-2012, 14:20
Sau chừng 25 phút, tàu dừng ở điểm cuối là ga Dongzhimen, từ đây có thể bắt tàu điện ngầm, xe bus hoặc taxi vào trung tâm.

Nói thêm về Dongzhimen, đây là một đầu mối giao thông lớn nằm ở phía đông của Bắc Kinh. Các tuyến xe bus đường trường đều xuất phát từ địa điểm này.

Sau một hồi dạo quanh và xác định được vị trí bến đỗ của tuyến xe bus cần tìm cho hành trình đi Vạn Lý Trường Thành theo lịch trình đã định cho những ngày tới, tui an tâm ra phố bắt taxi tìm đường về khách sạn.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/taxibeijinggetty_468x307.jpg?w=374&h=246

Và Bắc Kinh ban tặng cho tui thêm một ấn tượng nữa, đó là taxi! (ảnh: internet)

Tui cầm tờ giấy ghi rõ ràng địa chỉ trên tay (ghi ký hiệu phiên âm bằng chữ cái tiếng Anh), đưa ra cho gần cả chục lượt tài xế mà tui ngoắt vào, không ai chịu chở tui đi, vì bảo rằng không biết đọc(!) nên không biết nó ở đâu. X(

Tui thì ú ớ không biết chút tiếng Hoa, mấy bạn tài xế thì không biết tiếng Anh.

Tui thật sự đầu hàng với taxi, chấp nhận lựa chọn phương án cuối cùng: đi tàu điện ngầm.

Và suốt tất cả những ngày sau đó, tui cũng quyết định không bao giờ bước lên bất kỳ chiếc taxi Bắc Kinh nào nữa!

Lọ mọ chen chúc vật vã trên tàu điện ngầm, rồi cũng tới được ga cần đến.

Rồi lại cuốc bộ mò đường thêm 20 phút nữa, mới nhìn thấy khách sạn (hostel) trước mắt. :((

Dù hôm nay là ngày phát sinh, do tui đến sớm hơn dự định, nhưng em tiếp tân xinh xắn giỏi tiếng Anh vẫn tươi cười chào đón, và cho tui check-in nhận phòng trước cả 12h trưa.

Vào đến phòng, quăng tất cả đồ đạc, chẳng màng ăn uống, tui đặt phịch xuống giường. “Lẽ ra giờ này mình đang ở nơi kia…”, rồi êm đềm chìm vào giấc ngủ đầy uất hận.

(hết phần 1)

tropical2512
01-06-2012, 14:23
Cho hỏi bạn xin visa đi trung quốc thế nào? Đi máy bay hãng nào , giá bao nhiêu? có hãng nào giá rẻ tới Bắc Kinh ko?

(Thông tin Bác cần có nhiều trong Khu vực box Diệu Kỳ Châu Á, Bác vui lòng search trước khi hỏi !)

kiendzang
01-06-2012, 18:04
@tropical2512: mình cũng đã từng có thắc mắc giống bạn, và đã tìm được nhiều thông tin như chỉ dẫn của Mod. Bạn có thể tìm đọc. Hơn nữa, mình không bay từ VN nên không rành về vé máy bay. Mình chỉ có thể chia sẻ với bạn về kinh nghiệm xin visa của bản thân mình. Bạn chỉ cần vé máy bay khứ hồi, giấy xác nhận đặt phòng trọ là 2 giấy tờ quan trọng nhất. Không yêu cầu chứng minh tài chính. Xin visa du lịch TQ không mấy khó khăn.

cuongvaan
01-06-2012, 18:11
Sang đấy mà không biết tiếng Tàu thì khó xoay sở lắm bạn nhỉ. Mình cũng muốn đi mà ngại nhất vụ tiếng này, nên chỉ dám tự đi đến nơi nào có nói tiếng Anh.

kiendzang
01-06-2012, 18:20
@cuongvaan: mình chưa đi đến những tỉnh khác ở TQ, nên không dám mạnh miệng. Nếu bạn chỉ đến Bắc Kinh thì mình có thể đảm bảo bạn hoàn toàn yên tâm. Mình là 1 ví dụ sống động, một chữ bẻ đôi cũng không hiểu, nhưng đã đi và đã về an toàn, không sứt mẻ gì (c) . Mình sẽ có bài viết sau cùng tổng hợp về kinh nghiệm du lịch ở Bắc Kinh, hy vọng sẽ đem đến dũng khí cho bạn.

cuongvaan
01-06-2012, 19:09
Mình cũng đi Thượng Hải Hàng Châu Tô Châu rồi nhưng theo tour. Ở TH thì còn nói tiếng Anh chứ HC TC thì chịu :)

kiendzang
01-06-2012, 19:23
@cuongvaan: bạn thấy tự tin ở Thượng Hải thì mình chắc chắn là bạn cũng sẽ tự tin ở Bắc Kinh. Còn mình, khi đặt chân đến những nơi ngôn ngữ lạ, mình suốt ngày chỉ đóng vai "người nước ngoài trầm lặng" :"> nên không ngại lắm vụ nói năng. Miễn sao nơi đó đi lại dễ dàng, an toàn là OK.

kiendzang
01-06-2012, 19:41
Quyết định tự thưởng cho mình một giấc ngủ không mộng mị để xua tan nỗi uất hận xem ra có hiệu quả. Mở mắt tỉnh dậy khi trời đã quá trưa, bụng bắt đầu réo, nhưng điều có ý nghĩa nhất lúc này là niềm phấn chấn của tui đã hồi phục. Tui đang hiện diện tại Bắc Kinh, nơi tui hằng ao ước bấy lâu. Còn suy nghĩ vẩn vơ gì nữa? Còn chần chờ gì nữa mà không ôm lấy nó, hít lấy nó? “Beijing dream” – giấc mơ đến với Bắc Kinh đã thành hiện thực rồi đấy.

Mơ đến Bắc Kinh

Trước khi thực hiện chuyến đi này, tui đã từng dò hỏi tìm kiếm bạn đồng hành. Nhưng thật ngạc nhiên khi phát hiện ra rằng, Bắc Kinh nói riêng (hay Trung Quốc nói chung) không phải là mục tiêu du lịch yêu thích của nhiều người trong số bạn bè quen biết của tui (dĩ nhiên không phải với các bạn trên box Châu Á này, các bạn có tình yêu Trung Quốc rất lớn lao (c) ).

Theo tui đoán, có người không ưa mỗi khi nghe nhắc tới hai tiếng “Trung Quốc” thành ra những gì liên quan đến nó đều ghét lây; có người e dè ngại ngùng khó khăn khi không biết tiếng; hoặc đa phần còn lại không yêu cũng chẳng ghét nên chẳng mấy hào hứng khi nhắc đến Bắc Kinh.

Còn đối với riêng tui, Bắc Kinh nói riêng và Trung Quốc nói chung, từ lâu lắm luôn có một sức hút mạnh mẽ khó cưỡng lại. Tui quyết định làm "kẻ-lữ-khách-độc-hành" đến Bắc Kinh. :)

Tui không phải là một kẻ yêu phim Tàu hay tiểu thuyết võ hiệp. Tui chẳng thông thuộc lịch sử các triều đại phong kiến của quốc gia này. Tui cũng chẳng ưa gì thái độ “nước lớn” của nhà cầm quyền Trung Quốc hiện tại.

Nhưng việc tui yêu mến và ngưỡng mộ bản sắc văn hóa cùng những tư tưởng và thành tựu vĩ đại của người Trung Quốc là một việc rất tự nhiên, vô cùng khách quan, và không hề bị các yếu tố khác như trên chi phối ảnh hưởng.

Trung Quốc là một quốc gia rộng lớn với nhiều thành phố và địa chỉ du lịch nổi tiếng, từ truyền thống tới hiện đại. Trước khi tiến ra khám phá các vùng miền khác trên đất nước này, Bắc Kinh là điểm đến đầu tiên mà tui nhắm tới.

Tại sao là Bắc Kinh, mà không phải là một thành phố nào khác?

Bởi theo tui, nó là một thành phố “đặc biệt”!

Thành phố “đặc biệt” là một thành phố hội đủ các yếu tố:

có bề dày văn hóa lịch sử,
có bản sắc kiến trúc có giá trị nhận diện,
có linh hồn đô thị,
và có sức quyến rũ nội tại.

Nếu yêu cầu tui lựa chọn một thành phố “đặc biệt” nhất trong số các thành phố lớn khắp đông tây Á Âu, thì Bắc Kinh là một trong những đề cử hàng đầu của tui.

Ở góc độ cảm xúc, tui cũng nhận thấy rằng, dù từng đi qua vài thành phố lớn khác trên thế giới, nhưng có lẽ chỉ có Bắc Kinh mới cho tui rất nhiều cảm nhận và suy ngẫm, dưới nhiều góc độ và màu sắc nhất như lần này.

Kể từ những dòng viết này trở đi, không khí ủ rũ (do sự cố không mong muốn xảy đến với tui đầu chuyến đi) sẽ xua tan. Những phần tiếp theo sẽ thấm đượm niềm hân hoan của kẻ lữ khách “độc hành” (hoặc có thể gọi là kẻ tự kỷ level max) :D , háo hức trên con đường khám phá, tìm kiếm để giới thiệu những nét đẹp đặc sắc nhất của thành phố Bắc Kinh.

Đơn giản, kẻ lữ khách ấy rất yêu Bắc Kinh.

Vì tình yêu đó, kẻ lữ khách có mặt tại đây, hôm nay.

"Hành trình đi tìm những sắc màu Bắc Kinh" chính thức bắt đầu!

----------------------------------

(Photo by Kiendzang)

cuongvaan
01-06-2012, 20:14
Bạn giống mình đó, cũng thích đô thị, kiến trúc. Mình cũng hay đi 1 mình và cũng thầm lặng thôi chả nói mấy ngoài trong quán ăn, shop,... Bạn chia sẻ thêm về cách đi lại đến những điểm du lịch với.

Naisana
01-06-2012, 21:57
Bạn chủ topic có thể để size hình lớn một chút để nhìn cho đã mắt không bạn ơi? :)
Mình cũng có chút thành kiến đối với tất cả những gì liên quan đến bạn TQ hung hăng mặc dù biết rằng thành kiến là điều nên tránh để không có những nhìn nhận sai lầm, phiến diện ;). Tuy nhiên, phải công nhận một điều là bề dày lịch sử, bản sắc văn hóa, di tích lịch sử, phong cảnh thiên nhiên...của Trung Hoa quả thật có một sức hút mê hoặc.
Mình cũng chưa từng đến TQ nhưng chắc chắn sẽ đi trong một tương lai rất gần...Mong chờ những bài viết của bạn chủ thớt.

Tommy_ngo
02-06-2012, 00:51
Mod chỉ đi sửa bài thôi à , Sao ko sửa ảnh giúp mọi người xem cho rõ hơn nhỉ . Haizzz , Ước gì Mình là Mod ...

kiendzang
02-06-2012, 13:56
@cuongvaan: cảm ơn góp ý của bạn. Mình sẽ tổng hợp cách thức đi lại trong từng bài giới thiệu cho mỗi địa điểm cụ thể.

@Naisana: ta cứ yêu cuộc sống chân thành và vô tư tích cực nhất thì ta sẽ tìm thấy nhiều điều tươi đẹp. Hy vọng qua loạt bài này, bạn sẽ tìm thấy cảm hứng để tới thăm Bắc Kinh (hoặc Trung Quốc nói chung). Cảm ơn chia sẻ của bạn.

@Naisana & Tommy_ngo: những hình ảnh này mới chỉ là ảnh "teaser" :) (gọi là nhá hàng). Khi giới thiệu từng địa điểm cụ thể, ảnh sẽ to hơn, long lanh hơn. Các bạn yên tâm ha.

kiendzang
02-06-2012, 14:06
Như bao thành phố lớn khác, quảng trường trung tâm có một ý nghĩa hết sức quan trọng, là bộ mặt, là hình ảnh đại diện biểu hiện ý chí và sức mạnh quốc gia, dân tộc; và đặc biệt hơn nơi đây vốn dĩ lại là thủ đô của một đất nước hùng mạnh và đông dân nhất thế giới, cho nên nó càng được chú trọng xây dựng nhằm tạo dựng ý nghĩa “linh hồn” của không chỉ Bắc Kinh mà còn cả Trung Quốc.

Cùng khám phá điểm dừng chân đầu tiên không chỉ với riêng tui mà với hầu hết những ai lần đầu đến Bắc Kinh.

Quảng trường Thiên An Môn

Quảng trường này thật sự rộng lớn, với diện tích 44ha, chiều dài 880m, chiều rộng 500m [theo Wikipedia].

Đây mới thật sự là một ví dụ cụ thể, đúng nghĩa đen của từ “quảng trường”.

Hình ảnh dưới đây minh họa cấu trúc không gian quảng trường, với khuôn viên hình chữ nhật đứng, giới hạn bởi cổng Tiền Môn ở đầu nam, cổng Thiên An Môn và đại lộ Tràng An ở đầu bắc.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/12-quang-truong-thien-an-mon-copy.jpg?w=520&h=398

Mô tả không gian Quảng trường Thiên An Môn (ảnh: Google Maps)

Nhìn tổng thể thì quảng trường này khác với Quảng trường Ba Đình ở Hà Nội (lấy vị trí lăng Bác làm trung tâm, biểu tượng tinh thần).

Một bản sao của quảng trường Thiên An Môn về mặt tổ chức không gian là Quảng trường Kim Nhật Thành ở Bình Nhưỡng (Triều Tiên).

Đây là góc nhìn từ cánh phía đông quảng trường hướng về phía sân chính.

Theo đó nhìn từ trái qua, tòa nhà bắt gặp đầu tiên trong hình là Lăng chủ tịch Mao Trạch Đông, tiếp đó quét sang phải là Bia tưởng niệm anh hùng (tháp cao), phía xa xa là tòa nhà Đại Lễ đường Nhân dân.

Vẫn điểm nhìn như trên, tiếp tục quét sang phải, sẽ dễ dàng nhận thấy cổng Thiên An Môn phía xa. Vì quảng trường nằm ngay trước cổng Thiên An Môn, nên chính quyền Bắc Kinh đã lấy tên này đặt cho quảng trường.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

[Thông tin về cách đi lại] - Có rất nhiều ga metro hoặc trạm xe bus xung quanh quảng trường này:

- Nếu bạn đi metro, có thể chọn ga Thiên An Môn Đông/Tây (Tian'anmen East/West) của Line 1, hoặc ga Tiền Môn (Qianmen) của Line 2.
- Nếu bạn đi xe bus, thì hầu như các tuyến xe bus chính đều đổ dồn về khu vực này. Ngồi trên xe, khi nào thấy cổng Thiên An Môn đỏ chót hiện ra thì cứ ngoắt tài xế xin cho xuống :D

kiendzang
02-06-2012, 14:11
Sở dĩ, cổng thành này có tên Thiên An Môn là vì nó được đặt theo một hệ thống tên gọi chung của kinh thành Bắc Kinh xưa.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6950.jpg?w=819&h=290

Thiên An Môn ở phía nam (trong đó, “Thiên An” có nghĩa là an lành trên trời cao), cùng với Địa An Môn ở phía bắc (an lành dưới nhân gian), Đông An Môn, Tây An Môn hợp thành 4 cổng chính theo 4 phía dẫn vào kinh thành trước kia.

Trở lại Quảng trường Thiên An Môn. Quảng trường này được ví như trái tim của đất nước Trung Hoa. Cho nên, đứng ở đây xem như đang đứng ngay tại trung tâm đất nước này. (c)

Bởi nơi đây không chỉ có ý nghĩa trung tâm về mặt tinh thần, mà nó thực sự là trung tâm về mặt chính trị, là nơi đầu não tập trung bộ máy quyền lực, hành chính nhà nước.

Do đó, mặc dù chỉ là một khoảng không gian công cộng, quảng trường này được chính quyền thực hiện chế độ bảo vệ gắt gao, thiết lập hàng rào bao quanh toàn bộ khuôn viên, quy định giờ mở cửa trong ngày, người ra vào quảng trường đều phải qua máy soi an ninh. X(

Trên diện tích rộng lớn của quảng trường, lính gác được phân bố dày đặc, theo dõi “đến từng centimet”. :gun

Cũng chính vì lẽ đó, theo cảm nhận của riêng tui, quảng trường này mới chỉ đạt được yếu tố bề thế, đủ sức gây choáng ngợp cho bất kỳ ai khi đứng giữa chốn rộng lớn khoáng đạt này. Mà nó thiếu đi một điểm nhấn cảm xúc (NO) , nơi mà người ta có thể ghi nhớ và lưu giữ ấn tượng, chẳng hạn như thảm cỏ xanh mướt trên Quảng trường Ba Đình (Hà Nội), một tòa nhà thờ duyên dáng ở Quảng trường Đỏ (Matxcơva), hay một chiếc cầu đá cổ ở quảng trường trước Hoàng Cung (Tokyo).

kiendzang
02-06-2012, 14:20
Nói thêm về các công trình kiến trúc xung quanh quảng trường. Xét riêng về chi tiết đường nét, dễ dàng nhận thấy hầu hết không có được vẻ đặc sắc và tinh xảo như kiến trúc phương tây. (NO) Ưu điểm duy nhất là hình khối đường bệ đầy uy nghi quyền lực, cùng màu sắc nhã nhặn, tạo được vẻ cân bằng không gian rộng lớn bao quanh.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6974.jpg?w=819&h=422

Tòa nhà đồ sộ trong ảnh là Bảo tàng Nghệ thuật Quốc gia, nằm ở cánh phía đông của quảng trường, đối diện với Đại Lễ đường Nhân dân ở cánh phía tây (xem ảnh dưới).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6987.jpg?w=819&h=382

Trước khi khép lại, mời các bạn ghé qua mặt sau của tòa nhà Đại Lễ đường Nhân dân. Đặc biệt với những ai yêu thích kiến trúc, đừng quên chịu khó dành chút thời gian đi bộ vòng ra phía sau tòa nhà này. Vì có một bất ngờ thú vị ở đó.

Điều thú vị xuất hiện rồi đây! (c)

Một công trình có dáng dấp kiến trúc cực kỳ hiện đại và độc đáo nằm về phía tây ngay gần sát quảng trường, mang đến sự giao thoa đặc sắc kim cổ, đó là Nhà hát quốc gia. Tui sẽ dành riêng một bài viết để giới thiệu thật trọn vẹn vẻ lung linh huyền ảo của công trình này – một điểm nhấn thú vị không thể bỏ qua khi ghé thăm Bắc Kinh.

(hết phần 3)

------------------------------------

(Photo by Kiendzang)

kiendzang
03-06-2012, 23:30
“…Na Giai quay đầu nhìn Tử Cấm Thành một lần cuối. Cung điện nguy nga lộng lẫy nhưng toàn ẩn chứa trùng trùng ân oán, hiểm họa mai phục khắp nơi, thật khiến người ta kinh tâm. Na Giai còn nhớ tâm trạng hiếu kỳ, bồn chồn, háo hức khi sắp tiến cung, hồi tưởng cuộc sống kỳ quái bao năm nay, nhớ đến hoàng đế, nhớ đến hoàng hậu. Lần nữa cô lại không ngăn được dòng nước mắt nóng trào tuôn”.

(trích tiểu thuyết “Mặt trời lặn sau Tử Cấm Thành”, tác giả Hongkong Lương Phụng Nghi)

Thú thực là tui không có thích tiểu thuyết, cho nên việc đọc tiểu thuyết lại càng không tưởng :D . Nhưng mà, tui thấy câu trích dẫn cũng như tựa đề của tiểu thuyết này hay, tui mạn phép đưa vào để tạo cảm hứng thi vị cho điểm dừng chân tiếp theo trên cuộc hành trình.

“Mặt trời lặn sau Tử Cấm Thành”

Trước tiên là đôi dòng giải thích cho tên gọi Tử Cấm Thành (紫禁城). Phân tích Hán tự thì, “Cấm Thành” nghĩa là khu thành cấm thường dân ra vào, còn “Tử” có nghĩa là màu tía (hoặc tím). Dịch sát nghĩa là “thành cấm màu tía”. Nhưng thật ra thành này không được sơn phết màu tía nào cả, mà chữ “Tử” nên được hiểu theo cách khác. Đó là chữ “Tử” (紫) trong “Tử Vi”, lấy ý theo thần thoại: Tử Vi Viên trên trời là nơi ở của Trời, Vua là con Trời nên nơi ở của Vua cũng gọi là Tử. Từ đó, chốn cung cấm mà Vua ở được gọi là “Tử Cấm Thành”.

Tử Cấm Thành Bắc Kinh có thể được xem là tòa thành còn tồn tại nguyên vẹn và hoành tráng nhất, xét về quy mô, diện tích, giá trị thẩm mỹ và kiến trúc trong số các tòa kinh thành còn sót lại ngày nay ở các nước phương đông. Đây quả thật là một báu vật không chỉ của Trung Quốc, mà của toàn nhân loại.

Nơi sinh sống của những bậc đế vương và những vị hoàng hậu nổi tiếng trong lịch sử Trung Quốc, nơi cung cấm với bao tiếng than ai oán của những kiếp người… tất thảy tạo nên một sức cuốn hút mạnh mẽ, là niềm khao khát thôi thúc bấy lâu đối với tui.

kiendzang
03-06-2012, 23:36
Mặc dù rất muốn có mặt tại Tử Cấm Thành đúng thời khắc đẹp, như cái tiêu đề đầy thi vị của bài viết, nhưng với đặc trưng ngày dài đêm ngắn của mùa này ở Bắc Kinh thì điều đó là bất khả thi, bởi tận 7h tối mới là thời điểm hoàng hôn! Mà Tử Cấm Thành chỉ mở cửa cho du khách từ 8h30 đến 17h00 hàng ngày. Thôi, tui đành thực hiện chuyến khám phá với tiêu đề ngược lại:

Mặt trời mọc chói chang trên Tử Cấm Thành! :D

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7559.jpg?w=819&h=545

Lối vào duy nhất tham quan Tử Cấm Thành là cổng Thiên An Môn. Mặc dù hôm nay là ngày bình thường trong tuần, nhưng du khách tham quan vẫn rất đông. Vào cuối tuần hoặc các dịp lễ, lượng người sẽ tăng khiếp khủng. Do đó, chọn ngày giờ thích hợp là một vấn đề đáng lưu ý trong việc lên lịch trình tham quan Hoàng Cung.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7575.jpg?w=819&h=545

Sau khi rồng rắn theo dòng người vượt qua cổng đầu tiên là Thiên An Môn (vòng thành thứ nhất, đây mới chỉ là khuôn viên phía ngoài Tử Cấm Thành), qua tiếp một cổng phụ cũng to vật vã không kém, lúc này mới tới cổng Ngọ Môn (vòng thành thứ hai, tức là Tử Cấm Thành).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7571.jpg?w=819&h=545

Du khách sẽ dừng chân mua vé tham quan tại đây, với giá vé cắt cổ 60RMB :( (khoảng 200 nghìn tiền VN). Giá vé đồng hạng cho người lớn, không phân biệt quốc tịch. Có vé trên tay rồi, bắt đầu bước vô Hoàng Cung.

kiendzang
03-06-2012, 23:42
Nhìn vào sơ đồ sau đây để dễ hình dung (ảnh: Google Maps).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/05-ngo-mon-copy.jpg?w=520&h=366

Sau khi qua cổng Ngọ Môn, sẽ bước vào một sân lớn trước một cổng tiếp theo là Thái Hòa Môn. Trước khi đi vào sâu hơn phía trong, tạm dừng chân ở đây để quan sát.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7574.jpg?w=819&h=410

Đây là mặt phía sau của Ngọ Môn. Mặc dù mỗi ngày nơi đây thu tiền vé cắt cổ của hàng tỉ tỉ du khách, dường như vẫn chưa đủ bù đắp kinh phí trang hoàng cho cổng chính Hoàng Cung. Màu sơn trên tường hiện tại trông có vẻ nham nhở. Thật tội nghiệp. Mong mấy bạn bỏ quá cho Bắc Kinh! ;)

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7603.jpg?w=819&h=460

Mặt trước của Ngọ Môn khá thô kệch và xấu xí, nhưng mặt sau lại rất đẹp và hài hòa, với một dòng nước uốn lượn vắt ngang. Theo tui đánh giá thì vị trí này là một trong những góc chụp đẹp nhất trong toàn bộ Tử Cấm Thành, do đó chớ vội bỏ qua.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7623.jpg?w=819&h=328

Đối diện với Ngọ Môn là Thái Hòa Môn, công trình to lớn trong hình. Bước qua Thái Hòa Môn, ta sẽ vào đến trung tâm Hoàng Cung.

kiendzang
03-06-2012, 23:52
Gọi là trung tâm, bởi vì khi nơi đây có Điện Thái Hòa:

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/06-thai-hoa-mon-copy.jpg?w=520&h=367

Điện Thái Hòa là công trình quan trọng bậc nhất của Hoàng Cung, nơi Vua thiết triều và bàn việc chính sự với quan lại, như ta vẫn thường thấy trong phim (ảnh: Google Maps).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7638.jpg?w=819&h=224

Tại khu vực này, ta nên rẽ sang hai dãy tường lang hai bên, một là để thoát đám đông người và người, hai là để tránh nắng giữ sức khỏe, ba là có khả năng bao quát các công trình để đưa vào ống kính.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7672.jpg?w=819&h=400

Hai bên sân chính ở khu vực Điện Thái Hòa là các tòa viện bề thế, nơi làm việc của các quan lại triều đình.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/01.jpg?w=819&h=222

Toàn cảnh khu Điện Thái Hòa, nhìn từ tường lang bên cánh phải.

kiendzang
03-06-2012, 23:57
Từ đây đi sâu vào trong, sẽ dẫn vào 2 tòa điện tiếp theo cũng có cùng tên “Hòa”.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/07-dien-thai-hoa-copy.jpg?w=520&h=359

Phía sau Điện Thái Hòa là Điện Trung Hòa - nơi nghỉ ngơi, ăn bánh, uống cafe của Vua :)) trước và giữa mỗi buổi thiết triều, còn sau cùng là Điện Bảo Hòa - nơi “chạy thử chương trình” của triều đình, tức là tổng duyệt các nghi thức trước khi ra “diễn” chính thức ở Điện Thái Hòa (ảnh: Google Maps).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7734.jpg?w=819&h=307

Đây là hình ảnh thực địa ở khu vực sân chung của 3 tòa điện có cùng tên “Hòa” này. Theo thứ tự từ trái qua là Thái Hòa, Trung Hòa và Bảo Hòa.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7736.jpg?w=819&h=313

Ngắm nhìn thêm một góc khác về Điện Thái Hòa.

kiendzang
04-06-2012, 00:02
Tất cả các cung điện mà ta đã lướt qua nãy giờ mới chỉ thuộc phạm vi “Ngoại triều” tức là nơi làm việc của triều đình. Bây giờ, tiến vô sâu hơn phía sau Điện Bảo Hòa, mới tới khu “Hậu cung” là nơi ở của Vua, thái hậu, hoàng hậu và các cung nữ.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/08-cung-can-thanh-copy.jpg?w=520&h=306

Nơi đây có hàng trăm gian nhà, với hàng nghìn phòng lớn nhỏ. Cũng chính vì thế mà Tử Cấm Thành Bắc Kinh được mệnh danh là cung điện có nhiều gian phòng nhất thế giới (ảnh: Google Maps).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7600.jpg?w=420&h=278

Chốn cao quý này xưa kia bao thiếu nữ ước ao được vào để đổi đời. Hồng nhan thì đời nào cũng thế! Có kẻ diễm phúc trở thành bà hoàng, nhưng cũng có lắm mỹ nhân mãi chôn vùi xuân sắc phía sau những gian phòng lạnh lẽo. :(

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7747.jpg?w=410&h=232

Cung điện lớn nhất trong khu vực này là Cung Càn Thanh. Chỉ biết rằng thì là, Vua ngủ chỗ này, Vua đọc sách chỗ này, Vua ăn chỗ này. Tui tò mò đi ra xung quanh thử tìm chỗ Vua “giải quyết nỗi buồn”, chỗ Vua nhậu… nhưng không tìm ra. Đây mãi là một bí ẩn của nhân loại! (c)

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7748-001.jpg?w=390&h=358

Trong hình là ngự phòng với ngai vàng, nơi Vua đọc sách, làm thơ. Còn các nàng cách cách, các chàng a ca vây quanh tung tăng mua vui cho “phụ hoàng”.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7606.jpg?w=420&h=273

Dung Ma Ma, Ngũ A Ca và Tiểu Yến Tử ở nơi đâu?
Tể tướng Lưu gù và Hòa Thân chắc ngày xưa từng cự lộn nhau chỗ này.

kiendzang
04-06-2012, 00:09
Lạc vào đây, có đến hằng hà sa số các gian phòng, ngõ lối chi chít để khám phá, nhưng sức người có hạn, kẻ lữ khách giang hồ không thể đi được hết toàn bộ khu Hoàng Cung chỉ trong một buổi dạo chơi ngắn ngủi. Giờ là lúc kẻ giang hồ giã từ chốn kinh thành (BB)

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7758.jpg?w=819&h=333

“Kiendzang ngoái đầu nhìn Tử Cấm Thành lần cuối. Cung điện nguy nga lộng lẫy nhưng ẩn chứa trùng trùng ân oán, hiểm họa mai phục khắp nơi, thật khiến người ta kinh tâm”.

Dù lúc này giữa trưa nắng gắt, không có ánh hoàng hôn rọi trên gác tía tường son, tui vẫn cố gắng tạo ra không khí cổ trang sến súa(!), bắt chước tâm sự nàng Na Giai đượm màu thi vị cho nó giống tiểu thuyết :)) .

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7764.jpg?w=819&h=409

Thời thế đổi dời, xưa kia những kẻ thường dân như tui đây chỉ có thể đứng ngoài mà ngóng vào chốn lầu son quyền quý, đừng hòng bao giờ mơ có thể mua vé vào ung dung dạo bước thưởng mây ngắm hoa như hôm nay. Mặt trời vẫn mọc và lặn nơi Tử Cấm Thành, ngày xưa, ngày nay và mãi mai sau. Những câu chuyện thâm cung bí sử, những âm mưu tranh quyền đoạt vị, những khúc bi thương tráng ca ai oán, hay những mơ ước lấp lánh vàng son vẫn mãi còn đó chốn kinh thành rực rỡ này, gợi niềm cảm hứng bất tận cuốn hút bước chân lữ khách muôn phương.

(hết phần 4)

------------------------------------------------------

(Photo by Kiendzang)

kiendzang
05-06-2012, 15:38
Bên cạnh mảng màu truyền thống đậm nét, Bắc Kinh có một dấu ấn kiến trúc khác không kém phần đặc sắc là kiến trúc hiện đại. Rất nhiều công trình xây dựng mọc lên gần đây với thiết kế độc đáo khoác lên thành phố Bắc Kinh một dáng vẻ tân kỳ đầy sức sống.

Nước Trung Quốc hùng mạnh, người Trung Quốc ưa phô trương thanh thế, hai yếu tố này gộp lại tạo điều kiện để những công trình kỳ vĩ ra đời, đưa Bắc Kinh bứt lên và khẳng định vị thế thủ đô của quốc gia lớn và đông dân nhất thế giới này.

Trên bước đường phát triển của mỗi thành phố, cần có những “bước ngoặt” để thay đổi bộ mặt. Đó là lý do vì sao mà các thành phố lớn trên thế giới đua nhau giành quyền đăng cai những sự kiện thể thao/triển lãm mang tầm cỡ khu vực và thế giới, dẫu tốn kém vô vàn tiền của sức lực. Vì các thành phố ấy cần những “bước ngoặt”.

Và Bắc Kinh đã tìm được cho mình một dịp may hiếm có và biết cách tận dụng thời cơ để tạo “bước ngoặt”.

Ấy là tui muốn nhắc đến sự kiện Olympic Bắc Kinh 2008. Bảy năm chuẩn bị, mở rộng hạ tầng đường sá giao thông, chỉnh trang đô thị, xây dựng mới nhiều công trình công cộng đã trình làng trước thế giới một Bắc Kinh lột xác ngoạn mục vào thời điểm 2008 trước khi Thế Vận Hội diễn ra.

kiendzang
05-06-2012, 15:44
Trong số các công trình khánh thành nhân dịp Thế Vận Hội 2008, có một công trình “kiến trúc ánh sáng” đặc sắc, theo tui đánh giá là đẹp nhất nhì thế giới. Đó là công trình Nhà hát Quốc gia (National Centre for the Performing Arts) với hình thù lạ mắt, mà tui tạm gọi tên là:

“Nhà hát hình quả trứng”

Công trình này tọa lạc ngay sát bên Quảng trường Thiên An Môn (mà tui đã giới thiệu trong phần 3), gần ga tàu điện ngầm Thiên An Môn Tây (Tian'anmen West). Nếu đi bộ từ phía quảng trường, thì chỉ việc nhắm tòa nhà Đại lễ đường Nhân Dân ở cánh tây quảng trường, rồi đi vòng ra phía sau nó, là sẽ dễ dàng nhận ra hình dáng đặc biệt của nhà hát.

Đây là công trình nghệ thuật tổng hợp, với 3 nhà hát chính: nhà hát opera (2416 chỗ ngồi), nhà hát giao hưởng (2017 chỗ ngồi) và nhà hát Kinh kịch (1040 chỗ ngồi) quần tụ trong một mái vòm thép có tạo hình giống như giọt nước (hoặc như tui gọi là hình quả trứng). Công trình được xây dựng trong 7 năm và hoàn thành nhân dịp Thế Vận Hội Bắc Kinh.

Công trình được thiết kế bởi một kiến trúc sư người Pháp theo phong cách táo bạo, đối lập với màu sắc truyền thống của không gian thành quách xung quanh, tạo nét hấp dẫn thú vị khẳng định dấu ấn thời đại của kiến trúc Bắc Kinh. Yếu tố đặc rỗng, âm dương, phong thủy… được kết hợp khéo léo trong thiết kế mượt mà, giàu tính thẩm mỹ, dễ gây thiện cảm về thị giác.

------------------------------------------

[Thông tin chia sẻ thêm]

Những ai muốn ngắm nhìn thưởng thức trọn vẹn vẻ đẹp của công trình này, nên chọn thời điểm ghé thăm khoảng 1 tiếng trước khi hoàng hôn. Vào mùa hè, có mặt tại đây vào khoảng 6h tối là đẹp. Vào mùa đông, thì có mặt khoảng 4h chiều. Vẻ đẹp lúc hoàng hôn của công trình như thế nào, mời các bạn xem tiếp dưới đây.

kiendzang
05-06-2012, 15:47
Tiếp theo, cùng nín thở ngắm nhìn sự biến hóa huyền ảo của “quả trứng” khi trời dần tắt nắng.

Những ánh sao lấp lánh, những màu sắc ánh sáng huy hoàng dần hiện lên vô cùng ấn tượng.

Đó chính là lý do vì sao tui gọi đây là công trình “kiến trúc ánh sáng”. (c)

kiendzang
05-06-2012, 15:51
Theo cảm nhận của riêng tui, công trình này thể hiện nét quyến rũ nhất về đêm, khi kết hợp được hiệu ứng ánh sáng. Và điểm nổi trội nhất trong nghệ thuật thiết kế công trình này là việc bố trí mặt nước nhân tạo rộng lớn xung quanh, có khả năng phản chiếu gây ấn tượng bất ngờ về tạo hình cho công trình.

Một ấn tượng siêu thực và vô cùng lãng mạn. Thật tuyệt vời!
Tui cứ ngẩn ngơ ngắm nhìn, thả trí tưởng tượng tha hồ bay bổng.

Quá quyến rũ! Quá tuyệt vời!

Có thể nói, đây là công trình kiến trúc thứ hai đủ sức khiến tui mê mẩn, sau công trình Nhà hát Opera Sydney.

Mặc dù không có được vị trí đắc địa như “nhà hát cánh buồm” ở Sydney, công trình “nhà hát quả trứng” này vẫn tạo được ấn tượng nhờ hình dáng mượt mà ưa nhìn của nó, trong một không gian rộng lớn khoáng đạt, và nhất là vẻ siêu thực huyền ảo dưới ánh đèn càng khiến cho nó quyến rũ hơn bao giờ hết.

Tui đánh giá đây là công trình kiến trúc hiện đại đẹp nhất ở Bắc Kinh.

-------------------------------

(Photo by Kiendzang)

kiendzang
05-06-2012, 16:06
Tiếp theo các công trình kiến trúc đặc sắc của Bắc Kinh, mời các bạn cùng tui đến tham quan công trình có tên gọi:

Sân vận động Tổ Chim

Tui hiện đang sống và học tập tại Tokyo. Tui từng đi du lịch đến Sydney. Cả 2 thành phố này đều từng đăng cai Olympic trong quá khứ. Thậm chí, ngay thành phố Yokohama kế cận Tokyo có sân vận động lớn từng tổ chức trận chung kết World Cup 2002.

Thế nhưng, các sân vận động ở những thành phố này chưa bao giờ là địa chỉ tìm kiếm trên hành trình khám phá của tui. Vì có cái quái gì đặc sắc để mà xem :D !

Vậy mà, khi đến Bắc Kinh, tui phải cố lết bằng được tới cái sân Tổ Chim này.

-------------------------------

[Thông tin về cách đi lại]

- Bus: đón tuyến xe bus 82 tại Tiền Môn (Qianmen), khoảng 1 tiếng là tới trạm cuối cùng - cửa phía đông của khu liên hợp thể thao.

- Metro: ga Olympic Park, Line 8. Bước ra khỏi ga là cửa phía nam của khu liên hợp thể thao.

kiendzang
05-06-2012, 16:11
Không chỉ có mình tui và và các khách du lịch nước ngoài mới có mong ước như vậy đâu!

Dân Trung Quốc cũng kéo đến đây, phải chụp được tấm hình ở đây mới thỏa lòng.

Vậy người ta đến đây, nhìn ngắm và chụp ảnh vì cái gì?

Không bàn tới những sân bóng đá, thánh địa của các câu lạc bộ lớn trên thế giới, nơi mà người ta cũng lũ lượt tìm đến, để tham quan và chụp hình. Với trường hợp đó, người ta tìm đến vì tình yêu bóng đá, vì lòng yêu mến đội bóng “ruột” của mình, chứ không phải vì bản thân cái sân vận động.

Với Sân Tổ Chim thì dĩ nhiên không có đội bóng nào đóng quân ở đây. Cũng chẳng có trận chung kết bóng đá lịch sử nào chấn động giới hâm mộ thể thao.

Người ta đến đây chỉ vì một điều đơn giản: ngắm nhìn một công trình “kiến trúc” thú vị và lạ mắt!

Như vậy, nhờ có giá trị thẩm mỹ, một sân vận động đã vượt ra khỏi chức năng một công trình thể thao đơn thuần, để trở thành một địa chỉ văn hóa, và còn hơn thế, nó đủ sức trở thành một biểu tượng của không chỉ Bắc Kinh mà cả Trung Quốc.

Theo tui, đây là một thành công lớn của Bắc Kinh. (c)

(Về điều này, tui tự tin với đánh giá mang tính chất chủ quan rằng Sydney của năm 2000, Athens của năm 2004 và mới nhất là Luân Đôn của năm 2012 không làm được).

kiendzang
05-06-2012, 16:19
Tiếp theo, cùng theo tui nhìn ngắm kỹ hơn công trình, nổi bật với 2 màu chủ đạo đỏ & xám.

Sân vận động từng là nơi diễn ra lễ khai mạc và bế mạc hoành tráng của kỳ Thế Vận Hội 2008, có sức chứa 80.000 chỗ ngồi. Sân có hơn chục lối vào, mỗi lối vào được đánh ký tự đại diện theo alphabet. Cửa A có thể nhìn thấy trong hình phía trên. Còn tấm hình này là cửa M.

Sân được thiết kế bởi các công ty kiến trúc Thụy Sĩ và Trung Quốc, lấy ý tưởng từ hình ảnh tổ chim. Theo thiết kế ban đầu, công trình có mái che phủ toàn bộ mặt sân. Tuy nhiên, trong quá trình thi công, để giảm bớt kinh phí, cũng như giảm nhẹ khối lượng tải trọng và gia tăng mức độ an toàn chịu lực cho công trình, phần mái che trên sân đã được bỏ đi, chỉ giữ lại mái che khán đài.

Phần lõi khán đài ở phía trong là kết cấu bê tông tương tự như mọi sân vận động khác. Yếu tố tạo nên sức thu hút và giá trị thẩm mỹ độc đáo cho công trình này là phần khung thép bao xung quanh, với hình thù các đường chéo đan xen ngẫu hứng, gợi hình ảnh một chiếc “tổ chim”.

kiendzang
05-06-2012, 16:23
Cũng như công trình nhà hát, các bạn khi đến tham quan Sân Tổ Chim nên chọn thời điểm chập choạng tối. Bởi vẻ đẹp của công trình càng được tôn lên khi kết hợp hiệu ứng ánh sáng chiếu toàn bộ mặt ngoài của sân.

Màu vàng thổ và màu đỏ rực rỡ của Sân Tổ Chim về đêm càng giúp cho công trình nổi bật, tương phản với màu xanh của Cung thể thao dưới nước phía đối diện.

Tui có mặt tại đây vào một ngày giữa tuần, nhưng vẫn nhìn thấy rất đông người dân đến dạo chơi, tham quan, hóng mát. Mặc dù nơi đây không thường xuyên diễn ra các sự kiện thể thao, nhưng các sân vận động, nhà thi đấu tại đây vẫn thu được lợi nhuận đáng kể thông qua việc mở cửa bán vé cho du khách vào tham quan bên trong sân.

kiendzang
05-06-2012, 16:25
Từ thành công này của Bắc Kinh, nhất định các thành phố khác khi quyết định đăng cai những sự kiện thể thao tương tự trong tương lai cần phải học tập.

Giá trị thẩm mỹ là yếu tố quan trọng đối với bất kỳ một công trình xây dựng nào. Khi kết hợp được yếu tố thẩm mỹ bên cạnh yếu tố công năng, giá trị của công trình sẽ được tăng lên đáng kể.

Người Trung Quốc có khả năng khiến thế giới phải kinh ngạc lẫn nể phục.

Một khả năng tài chính hùng mạnh để xây dựng nên cơ sở hạ tầng hoành tráng, một khối óc nghệ thuật siêu đẳng để tạo nên lễ khai mạc ấn tượng lung linh đầy cảm xúc, một sự lựa chọn khôn ngoan để mang đến giá trị văn hóa cho những công trình vốn chỉ phục vụ cho mục đích thể thao.

Có lẽ dư âm mà Bắc Kinh đã làm được cho kỳ Thế Vận Hội này phải rất nhiều năm về sau mới có thể có một thành phố đăng cai nào khác đủ sức sánh bằng. “Olympic Bắc Kinh – một lần và mãi mãi”.

-------------------------

(Photo by Kiendzang)

nakatomi
05-06-2012, 16:37
@kiendzang: Ảnh đẹp quá bác ạ.
Trong các công trình trên, Nhà hát quả trứng có mức độ hoàn thiện bên trong đẹp nhất. Hai công trình thể thao của Olympic nếu soi kỹ thì hoàn thiện bên trong không được chau chuốt lắm, chắc cũng do ảnh hưởng tiến độ gấp.

kiendzang
05-06-2012, 20:02
@nakatomi: mình cũng rất muốn vào nhìn bên trong nhà hát mà thấy hình như phải mua vé, nên ngại không vào nữa. Tiếc nhỉ! Nội thất nhà hát thì đương nhiên phải lung linh và làm kỹ lưỡng hơn sân thể thao rồi. Cảm ơn nhận xét của bạn :)

kiendzang
06-06-2012, 17:39
Một Bắc Kinh đậm đà màu sắc truyền thống. Một Bắc Kinh kiêu hãnh dáng vẻ đô thị hiện đại. Ta đã nhìn thấy một đô thị Bắc Kinh với nhiều sắc thái kiến trúc của các công trình xây dựng. Tuy nhiên, sẽ thật thiếu sót nếu không nhắc đến cảnh quan thiên nhiên của Bắc Kinh. Trong phần tiếp theo đây, hãy cùng theo chân tui khám phá màu xanh Bắc Kinh.

Có một Bắc Kinh dịu dàng

Bắc Kinh có nhiều công viên. Nổi tiếng có thể kể đến: công viên Bắc Hải, Nam Hải, Cảnh Sơn… ở sát bên Tử Cấm Thành, hay Di Hòa Viên (còn được biết với tên gọi Cung điện Mùa hè).

Địa điểm mà tui chọn ghé thăm trong hành trình khám phá Bắc Kinh của mình là công viên Thiên Đàn, nằm ở phía nam thành phố, thuộc khu vực rìa của kinh thành xưa.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7891.jpg?w=512&h=248

Công viên có tên Thiên Đàn, vì nó nằm xung quanh khu di tích Thiên Đàn (có nghĩa là Đàn cầu trời) là nơi xưa kia nhà vua tế lễ trời đất, cầu mong thiên hạ thái bình, mùa màng bội thu. Những công trình như thế này cũng gặp ở Việt Nam, chẳng hạn như Đàn Xã Tắc, Đàn Nam Giao ở Huế là nơi tổ chức các lễ tế của triều đình Nguyễn trước kia.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7893.jpg?w=512&h=290

Công viên này có nhiều cây xanh, là không gian yêu thích của nhiều người dân Bắc Kinh, đặc biệt là người về hưu và người già. Đến đây, ta có thể bắt gặp một hình ảnh thú vị: thư pháp trên nền gạch.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7902.jpg?w=512&h=341

Đây là một thú vui rất tao nhã. Những cụ già yêu thích thư pháp mỗi ngày lại vào công viên trổ tài “múa bút”, viết lên nền gạch những câu thơ yêu thích để mọi người cùng thưởng thức. Bạn đừng lo lắng nền gạch sẽ bị vấy bẩn, bởi những nét thư pháp này không phải được viết bằng mực đen, mà là nước pha dầu bóng. Nét chữ sẽ bay hơi sau một giờ đồng hồ, trả lại vẻ sạch sẽ cho nền gạch.

kiendzang
06-06-2012, 17:46

Đây là cổng vào Thiên Đàn. Nói thêm về công trình này. Mặc dù nằm khá xa Tử Cấm Thành, nhưng Thiên Đàn vẫn là một công trình quan trọng của kinh đô xưa (cùng với 3 đàn khác: Địa Đàn, Nhật Đàn và Nguyệt Đàn lần lượt là các nơi cúng tế Thổ Địa, Mặt Trời và Mặt Trăng).

Tòa tháp 3 tầng mái của Thiên Đàn còn là một trong những biểu tượng nổi tiếng của Bắc Kinh. Du khách muốn chiêm ngưỡng màu sắc cổ xưa của Bắc Kinh thì không nên bỏ qua điểm tham quan này, bên cạnh một Tử Cấm Thành đã quá nổi tiếng.

Có một chuyện vui “éo le” mà tui gặp phải tại đây. Số là, do tìm hiểu thông tin không kỹ lưỡng, tui cứ đinh ninh là chỉ cần mua vé vào cổng 1 lần là có thể tham quan toàn bộ khu vực này. Nhưng, thật sự ra không phải. Bắc Kinh rất biết cách kiếm tiền du khách. (NO)

Vé vào cổng mà tui mua lúc đầu chỉ dành cho công viên xung quanh Thiên Đàn, nơi tui giới thiệu nãy giờ. Muốn vào thăm tiếp tòa tháp này, phải mua thêm vé nữa!!! Moi móc hết trong ví mới biết không mang theo đủ tiền. Thiệt là éo le, lúc đó không thể mượn ai hay xin xỏ ai xung quanh. Thôi thì, đứng đây ngóng mỏ nhìn vô vậy :((

---------------------------------

[Thông tin về cách đi lại]

- Bus: bắt tuyến số 2 tại Tiền Môn (Qianmen), đi khoảng 10 phút, xuống tại trạm Tiantan Ximen (cửa tây Thiên Đàn).
- Metro: ga Tiantan Dongmen (cửa đông Thiên Đàn), Line 5.
- Vé vào công viên: 10RMB, vé vào tòa tháp: 20RMB.

kiendzang
06-06-2012, 17:52
Quay trở lại câu chuyện chính về màu xanh Bắc Kinh. Không chỉ có ở những khu di tích lịch sử, hay những công viên lớn, mà ta dễ dàng bắt gặp màu xanh tràn ngập khắp nơi trong thành phố.

http://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7098.jpg?w=512&h=247

Chính quyền Bắc Kinh ý thức được tình trạng ô nhiễm khói bụi nghiêm trọng của thành phố (theo tui đánh giá, thậm chí ô nhiễm hơn cả Sài Gòn, tui sẽ đề cập đến vấn đề này trong phần cuối cùng tổng kết về Bắc Kinh), nên đã ra sức phủ xanh đường phố nhằm mang đến bầu không khí trong lành.

http://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7081.jpg?w=512&h=340

Nếu so với Tokyo, cây xanh ở Bắc Kinh có số lượng lớn hơn rất nhiều. Tui tin chắc rằng, bất kỳ du khách nào đến đây đều sẽ ưu ái dành tặng một điểm cộng khi nhận xét về cây xanh đường phố ở Bắc Kinh. Cái này thì phải những ai đến tận nơi mới cảm nhận được. Những cây xanh thân cao, tán rộng, tạo bóng mát, rất thân thiện và hữu ích với…người đi bộ. (c) Đây là điểm khác biệt lớn nhất so với Tokyo, dù cả hai đều là thành phố xứ ôn đới.

http://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6911.jpg?w=512&h=260

Bên cạnh mảng cây xanh đường phố, một điểm nữa của Bắc Kinh mà tui rất thích là màu xanh ở những công viên bé xinh xen lẫn giữa các khu dân cư, với hàng liễu soi bóng bên mặt nước cùng chiếc cầu cong cong là hình ảnh đặc trưng rất “Trung Quốc”.

Một trong những tiêu chí đánh giá mức độ văn minh của một đô thị là tạo được cho cư dân một không gian sống trong lành và thân thiện. Màu xanh đô thị góp phần tạo nên yếu tố đó. Sài Gòn hay Hà Nội không thiếu những không gian xanh, nhưng màu xanh và những tiện ích đi kèm không gian xanh ấy lại chưa được chăm chút đầy đủ và tương xứng với vị thế của một thành phố lớn.

Hy vọng rằng, cùng với sự phát triển kinh tế và sự nâng cao nhận thức của các cấp chính quyền, “màu xanh” ở những thành phố lớn như Hà Nội hay Sài Gòn sẽ ngày càng được chú trọng đầu tư, để có thể trở thành một ấn tượng tốt đẹp và khó quên trong lòng du khách phương xa.

--------------------------

(Photo by Kiendzang)

congchuadiana
07-06-2012, 14:08
Ui, mấy tấm hình quả trứng nhiều màu sắc của bạn thiệt là làm người ta mất ăn mất ngủ :D, tui cũng ấp ủ 1 dự định đi Bắc Kinh, mong bạn tiếp tục chia sẻ những hình ảnh đẹp.

kiendzang
08-06-2012, 10:30
@congchuadiana: cảm ơn lời nhận xét của bạn. Hy vọng là bạn cũng sẽ tìm thấy nhiều màu sắc và cảm xúc thú vị khi đến BK (c)

kiendzang
08-06-2012, 14:02
Chủ tịch Trung Quốc Mao Trạch Đông có câu nói nổi tiếng:
“Bất đáo Trường Thành phi hảo hán” (có nghĩa “Ai chưa đến Trường Thành thì chưa phải là hảo hán”).

Vì Bắc Kinh nằm khá gần hệ thống tường thành, rất thuận tiện cho việc ghé thăm công trình vĩ đại này, cho nên du khách đến Bắc Kinh nên thử cảm giác “làm hảo hán”. Và tui cũng không ngoại lệ, xách ba lô lên đường làm hảo hán! (c)

Có nhiều điểm tham quan Trường Thành xung quanh Bắc Kinh. Nổi tiếng và quen thuộc nhất với du khách là Bát Đạt Lĩnh (Badaling) đã được giới thiệu nhiều trong các topic trước. Tuy nhiên, theo tui nhận thấy thì nơi này khá xô bồ, không phải là nơi lý tưởng để tận hưởng cảm giác trầm lắng thi vị. (NO)

Do đó, những ai có ý định tham quan Trường Thành nên lựa chọn một trong các địa điểm sau đây: Kim Sơn Lĩnh (Jinshangling), Mộ Điền Cốc (Mutianyu), Tư Mã Đài (Simatai)… Các điểm này đều có phong cảnh hùng vĩ, hình dáng tường thành đẹp mắt, nằm trong bán kính vừa phải, cách Bắc Kinh không quá 100 km.

Và địa điểm mà tui lựa chọn cho hành trình tìm kiếm của mình là Mộ Điền Cốc (慕田峪) phát âm theo tiếng Trung là Mutianyu. Mutianyu thuộc quận Hoài Nhu (Huairou) ở ngoại thành Bắc Kinh, cách 70 km về phía bắc.

Từ bến xe bus Dongzhimen ở trung tâm Bắc Kinh, có tuyến xe bus nhanh 916 đi Huairou mất khoảng 1 tiếng, hoạt động liên tục trong ngày. Sau khi tới Huairou, thuê “xe hơi ôm” (tức là xe hơi dạo, không phải taxi, hoạt động chở khách tự do giống như xe ôm bên mình) đi thêm khoảng 20 km nữa để tới chân Trường Thành, giá thuê 1 chuyến khoảng 50-60RMB, hơi đắt nếu phải đi 1 mình như tui, còn nếu đi đông người thì sẽ tiết kiệm được nhiều vì có thể chia nhau chi phí này.

------------------------------

[Thông tin thêm về cách đi lại]

Vào mùa du lịch (từ tháng 4 đến tháng 10) có tuyến xe bus 867 đi thẳng từ Dongzhimen tới Mutianyu, (2 chuyến trong ngày: xuất phát sáng sớm lúc 7:00 hoặc 8:30 ở Dongzhimen, chuyến về xuất phát lúc 14:00 hoặc 16:00 tại Mutianyu), với giá vé không tưởng 6,4RMB/chiều (khoảng 20.000đ). (c)

Tuy nhiên, cần chú ý tìm đến đúng vị trí bến đậu của tuyến xe bus 867 ở Dongzhimen để không bị trễ chuyến. Do không thông thạo vị trí trạm bus, nên tui phải chọn tuyến 916 cho lượt đi. Lượt về, tui đã dễ dàng đón được tuyến xe bus 867 này, vô cùng tiện lợi.

kiendzang
08-06-2012, 14:26
Lại nói thêm về khả năng kiếm tiền du khách của các bạn Trung Quốc. :T

Vé vào cổng ở Mutianyu là 40RMB. Ai ngại leo trèo thì có cáp treo (vé 1 chiều là 45RMB, 2 chiều là 65RMB). Ngoài ra, còn có 1 đường máng trượt lúc xuống, giống kiểu ở núi Bà Đen, Tây Ninh (vé 1 lượt xuống là 40RMB, vé kết hợp lên cáp treo+xuống máng trượt là 55RMB). Nói chung, đủ chủng loại để moi tiền du khách!!!

Tui chọn cáp treo. Tính sơ sơ từ lúc rời khỏi Dongzhimen tới đây, đã mất toi hơn 150RMB X(

Sau 5 phút ngồi cáp treo, tui được đưa lên tới độ cao vài trăm mét. Nghĩ cũng đáng, tiền nào của nấy :D

Và trước mắt tui lúc này đã hiện ra toàn cảnh đoạn tường thành tại Mutianyu.

Trường Thành cheo leo tựa như một con rắn khổng lồ vắt mình trên dãy núi. (c)

Mới chỉ chứng kiến một đoạn ngắn ngủi của bức tường vạn dặm này đã thấy choáng ngợp, mà tưởng tượng ra hàng trăm hàng ngàn đoạn thành cheo leo khác, mới thấy sức mạnh ý chí và tham vọng gìn giữ bờ cõi lớn lao của mấy ông vua xưa.

kiendzang
08-06-2012, 14:48
Bắt đầu cuộc lê lết trên Trường Thành nào! :D

Trước tiên để tui tóm tắt vài nét về công trình cái đã. Vạn Lý Trường Thành (萬里長城), có nghĩa là “Thành dài vạn dặm”, là bức tường thành nổi tiếng của Trung Quốc liên tục được xây dựng bằng đất và đá từ thế kỷ 5 TCN cho tới thế kỷ 16. Theo Wikipedia, tổng chiều dài chính của bức thành vào khoảng 6352 km, gấp 3 lần chiều dài nước mình!!!

Trường Thành đã bị hủy hoại nhiều, nay đa phần chỉ còn các đống gạch đổ nát. Những điểm mở cửa cho du khách tham quan ngày nay là những đoạn hiếm hoi còn sót lại, được tu bổ gia cố hoặc phục dựng trên nền cũ. Nếu bạn thích tìm đến những đoạn thành đổ nát, bạn có thể tìm thấy tại Simatai, Jiankou…

Vạn Lý Trường Thành là một hệ thống phòng thủ quân sự khổng lồ của các triều đại Trung Quốc xưa. Tuy nhiên, có ý kiến cho rằng những bức tường này có ý nghĩa về mặt phân chia ranh giới hơn là công sự phòng thủ, giống như xây hàng rào bảo vệ miếng đất của mình vậy đó. Tui thấy cái này có vẻ đúng hơn.

Mà thôi, đó là chuyện của lịch sử. Ta không cần để tâm chi nhiều. Ngắm cảnh thôi! :D

kiendzang
08-06-2012, 14:54

Đây là hình ảnh phía trước một tháp canh, kiến trúc tiêu biểu của Vạn Lý Trường Thành.

Còn đây là hình ảnh bên trong tháp canh. Các gian phòng và lối đi bên trong đều được xây bằng gạch. Mỗi trạm gác thế này thường có 2 tầng, tầng thấp làm chỗ ngủ, chỗ canh gác cho lính, ngoài ra còn làm kho chứa lương thực và vũ khí.

Tầng trên của tháp canh có thể để trống như hình ảnh trên cùng, hoặc được xây dựng chòi canh có mái che như trong hình này. Tháp canh còn có tên gọi khác là phong hoả đài (烽火台), tức là “đài phóng lửa” (chữ “phong” ở đây không phải là gió, mà là đốt).

Gọi là phong hỏa đài, bởi vì các tháp canh này làm nhiệm vụ canh chừng quân địch. Khi phát hiện có kẻ lạ xâm nhập, lính gác sẽ đốt lửa và báo hiệu bằng khói phóng lên cao. Do đó, các tháp canh nằm cách nhau vừa đủ để có thể dễ dàng nhìn thấy lẫn nhau, nhờ đó thông tin cấp báo có thể truyền nhanh chóng tức khắc mà không bị gián đoạn.

kiendzang
08-06-2012, 14:58

Khung cảnh núi non trùng điệp hữu tình hai bên đoạn tường thành. Quả thật khâm phục ý chí và khát khao mãnh liệt của người xưa, đổ bao công sức để xây dựng nên công trình ở những nơi hiểm trở gian nan như thế này. Tui chỉ mới lết bộ ngắm cảnh thôi mà đã “đuối” lắm rồi ;)

Bước đi trên tường thành dài thăm thẳm này, tui liên tưởng ngay đến vị hoàng đế nổi tiếng gắn liền với hình ảnh Vạn Lý Trường Thành là Tần Thủy Hoàng. Chính ông là người có tham vọng kết nối các đoạn tường thành riêng lẻ từ xưa với nhau và cho xây dựng thành một công trình hoàn chỉnh thống nhất. Công trình đã huy động đến 500 nghìn nhân công trong khi dân số toàn Trung Quốc lúc bấy giờ khoảng 20 triệu người. Có thể nói, công trình đồ sộ này đã được xây dựng bằng máu của dân dưới những triều đại phong kiến xưa.

Những phiến đá này có lẽ đã lưu dấu mồ hôi và máu xương biết bao thân phận người.

kiendzang
08-06-2012, 15:00

Nhắc đến đây, phải kể đến một tích truyện dân gian nổi tiếng của Trung Quốc về nàng Mạnh Khương khóc chồng nơi Trường Thành. Câu chuyện kể rằng, vào thời Tần Thủy Hoàng, ngay trong đêm tân hôn của đôi vợ chồng Mạnh Khương, chưa kịp hưởng hạnh phúc thì chàng tân lang bị triều đình bắt đi phu xây dựng Trường Thành. Mùa đông sang, nàng Mạnh Khương đan áo cho chồng và lặn lội tìm chồng để trao áo. Nhưng bất hạnh thay cho nàng, sau bao ngày đi khắp theo chiều dài của Trường Thành, hỏi han bao người, nàng mới hay tin chồng mình đã bị chết vùi thây dưới Trường Thành.

Mạnh Khương đau buồn khóc lóc thảm thiết 3 ngày 3 đêm, nước mắt hòa lẫn máu :(( . Tiếng khóc xé lòng của Mạnh Khương vang xa muôn dặm Trường Thành, đến độ làm sụp đổ một khúc thành, để lộ xác chết của chồng mình. Nàng an táng cho chồng xong liền nhảy xuống biển tự vẫn. Người đời sau đã lập miếu thờ nàng Mạnh Khương, và ngày nay miếu thờ vẫn còn ở đoạn Trường Thành Sơn Hải Quan, nơi nàng trầm mình xuống biển xưa kia.

kiendzang
08-06-2012, 15:03

Trải qua bao thăng trầm, Trường Thành vẫn đứng đó sừng sững, phô bày tham vọng bá quyền và ý chí tàn bạo của các đế vương. :Dam
Tui từng đọc được đâu đó rằng Vạn lý Trường Thành mang tính cách văn hoá Trung Hoa rất điển hình và nó là biểu tượng của văn hoá Trung Hoa ứng xứ với môi trường xã hội.

Thật vậy, nhìn vào Vạn Lý Trường Thành, ta thấy được suy nghĩ mang tầm vóc táo bạo, thể hiện một phần tính cách của người Trung Hoa. Mặc dù công trình xây dựng nên bằng mồ hôi và xương máu của nhân dân, nhưng xét tích cực về mặt giá trị văn hóa, đất nước Trung Hoa hoàn toàn có thể tự hào vì đã đóng góp cho nhân loại một công trình vĩ đại mà không kém phần lãng mạn, một di sản độc nhất vô nhị trên thế giới, xứng đáng với tên gọi “kỳ quan”. (c)

kiendzang
08-06-2012, 15:07

“Bất đáo Trường Thành phi hảo hán”. Thành hảo hán rồi, và bây giờ kẻ “hảo hán” nói lời từ biệt Trường Thành đây (c)

Cơ mà, tui là “hảo hán” ư? :D

Bậc hảo hán kiếm khách áo vải giữa một thế giới hiện đại đầy sôi động như hiện tại phỏng có ích gì. :Dam

Nhưng kể ra, hảo hán trong lòng mình, hảo hán với ước mơ của chính mình, hảo hán với quá trình khám phá và nhận thức thế giới… thiết nghĩ cũng là điều đáng làm, nhằm giúp mình nhận ra bản ngã, để nhận biết mình đang ở đâu và mình còn nhỏ bé như thế nào trước những giá trị lớn lao xung quanh.

Đến với Vạn Lý Trường Thành để được một lần ngẫm nghiệm về hai chữ “hảo hán”. (BB)

-------------------------

(Photo by Kiendzang)

Naisana
08-06-2012, 20:49
Ui, Vạn Lý Trường Thành, một trong những nơi tui muốn đến :). Nhưng bạn Kiendzang dù đã đến Trường Thành thì cũng đừng làm "hảo hán" bạn ơi ;) j/k

kiendzang
09-06-2012, 14:08
@Naisana: mình "lỡ" thành hảo hán rồi bạn, biết sao giờ :D . Chúc bạn cũng sớm đến được chỗ này, và cùng trở thành hảo hán! (c)

kiendzang
11-06-2012, 11:31
Hành trình khám phá Bắc Kinh của tui đã đi đến hồi cuối. Trước khi khép lại, tui muốn gửi đến bạn đọc những hình ảnh chân thực về phố xá và con người Bắc Kinh, qua đó đúc kết vài kinh nghiệm bổ ích cho những ai quan tâm hoặc đang có ý định thực hiện mơ ước “du lịch bụi” đến tham quan thành phố đặc sắc này. (c)

Cận cảnh Bắc Kinh

Ấn tượng không đẹp đầu tiên về Bắc Kinh là…bụi! X(

Thật không thể tưởng tượng nổi một thành phố hiện đại, nhiều cây xanh, ở xứ ôn đới mát mẻ quanh năm thế mà ngập chìm trong khói bụi (hoặc sương mù), nhưng tui cho rằng do khói bụi nhiều hơn. Bởi cái sự ô nhiễm không khí của Bắc Kinh chẳng mấy khó khăn để nhận ra khi nhìn vào xe cộ trên đường. Những chiếc xe sang trọng đắt tiền là thế, nhưng không có chiếc nào bóng loáng, vì nó phủ đầy bụi. Một ví dụ minh chứng khác đó là bạn cứ thử đi ngoài trời trọn một ngày ở Bắc Kinh, thể nào mũi cũng nghẽn đặc! (NO)

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6943.jpg?w=512&h=271

Ấn tượng thứ hai và cũng là điều mà bạn cần chuẩn bị kỹ tinh thần khi tới Bắc Kinh nói riêng và Trung Quốc nói chung, đó là hãy bình tĩnh trước biển người! Chen chúc là điều không thể tránh khỏi.

Quả đúng như danh xưng “đất nước đông dân nhất thế giới”, đi đến bất cứ đâu (trên đường, tại các nhà ga, điểm tham quan…) bạn cũng thấy chi chít người. Ở Tokyo cũng có nhiều khu sầm uất, nhưng cái đông đúc ở Tokyo không khiến tui “e ngại” như ở Trung Quốc, bởi mức độ văn minh và thái độ hòa nhã của người Nhật không tạo nên cảnh tượng nhộn nhạo hay những âm thanh ồn ào chói tai. Với dân Trung Quốc thì khác, đặc trưng tiếng nói “lảnh lót” cộng với văn hóa công cộng của một xã hội còn đậm nét “nông nghiệp”, gộp lại tạo ra một hình ảnh hoàn toàn tương phản với người Nhật.

kiendzang
11-06-2012, 11:35
https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7101.jpg?w=512&h=298

Người ta thường nhìn vào hình ảnh thủ đô để đánh giá một đất nước, hoặc nhìn vào thái độ của người dân ở nơi công cộng để đánh giá mức độ văn minh của một xã hội. Bắc Kinh là thủ đô và là một thành phố quan trọng, theo lẽ dĩ nhiên những thành phần trí thức điển hình của xã hội tập trung nhiều ở đây.

Tuy vậy, rất dễ bắt gặp hình ảnh những công chức (thông qua dáng vẻ và trang phục đạo mạo chững chạc) thế mà oang oang vô tư nói chuyện điện thoại trên tàu điện hoặc chen lấn khi xếp hàng. Cũng dễ nhìn thấy nhiều nam thanh nữ tú – là hình ảnh đại diện cho lớp trẻ – hồn nhiên như cô tiên xô đẩy chẳng nhường nhịn ai khi bước lên tàu hay xe.

Văn hóa công cộng, với một ví dụ cụ thể là văn hóa tại ga tàu điện ngầm, ở Bắc Kinh nói riêng (và cũng có thể là của Trung Quốc nói chung) còn mang màu sắc “nông nghiệp” rất nhiều, mà tui tin rằng điều tương tự cũng sẽ xảy ra ở Sài Gòn hoặc Hà Nội khi đường sắt đô thị được thành hình trong một ngày không xa.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7100.jpg?w=512&h=245

Nó cho thấy, một xứ sở giàu có đến mấy, vung tiền của xây dựng bộ mặt dù hiện đại đến đâu, cũng không thể tạo ra được văn minh xã hội khi lỗ hổng lớn nhất là “con người” – chủ thể thực hành văn minh – chưa có được sự tiến bộ về văn hóa ứng xử.

Nhưng cũng cần phải xét một cách công bằng, độ hỗn tạp và lộn xộn tại Bắc Kinh có lẽ không hẳn xuất phát từ chính người dân Bắc Kinh, mà từ đối tượng khách thập phương tập trung quá nhiều về đây. Tuy nhiên, cho dù là khách thập phương, thì đa phần đều là người Trung Quốc, nó vẫn là hình ảnh đại diện một cách khách quan và sống động nhất cho khái niệm “dân-Trung-Quốc”.

kiendzang
11-06-2012, 11:40
Nói gì thì nói, cần đánh giá một xã hội trên mối tương quan với lịch sử, hoàn cảnh sống và điều kiện sống của người dân xã hội đó. Do tui sống ở Nhật khá lâu nên cái nhìn có phần khắt khe hơn. Ngoài ra, một phần nữa là vì tui đánh giá cao và kỳ vọng ở Bắc Kinh, xếp nó vào nhóm những thành phố lớn có mức độ ảnh hưởng trên thế giới, ngang hàng với Tokyo, Paris, Sydney hay New York.

Có lẽ nhận thức được điều đó, cho nên chính quyền Bắc Kinh ra sức “cải tạo” bộ mặt cho thành phố, từ điểm mốc quan trọng là kỳ Thế Vận Hội năm 2008 tổ chức ở đây. Trật tự trị an được đảm bảo. Không có ăn xin đeo bám (tuy vẫn có người hành khất lẻ tẻ ở một vài nơi). Cảnh sát mặc quân phục canh phòng dày đặc ở các điểm công cộng, nên hoàn toàn yên tâm không phải lo lắng nạn móc túi, giật đồ. Ngoài ra, trong số những nỗ lực của thành phố này, tui đánh giá cao việc chăm lo “nhà vệ sinh công cộng” ;)

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6940.jpg?w=512&h=221

Một thành phố muốn làm du lịch thành công, xin hãy nhớ bắt đầu từ chi tiết “nhỏ mà có võ” này. Đó là xây dựng thật nhiều cái nhà như trong hình cho du khách yên tâm “giải quyết nỗi buồn”. (c)

Tại sao tui đánh giá cao và giới thiệu nó ngay đầu tiên khi nhận xét những mặt tích cực của Bắc Kinh, là vì tui thật sự ấn tượng! Nó nhiều vô kể, cứ đi trên bất kỳ con đường nào, chừng dăm chục mét lại thấy biển chỉ dẫn. Đây thật sự là nhà vệ sinh công cộng, được xây dựng riêng biệt, có người trông coi dọn dẹp (khác với ở Nhật, đa số nhà vệ sinh tích hợp ở các nhà ga).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6984.jpg?w=512&h=287

Kiểu như thành phố đặt chỉ tiêu mỗi con đường, mỗi tổ dân phố phải có 1 nhà vệ sinh hay sao ấy, mà cứ thế răm rắp mọc lên. Về chất lượng vệ sinh (bao gồm mùi và màu) thì tùy nơi, có nơi rất khang trang sạch sẽ, có nơi khá bầy hầy (đặc biệt ở các ga tàu điện ngầm, điều này hơi gây ngạc nhiên), nhưng nhìn chung là đạt trung bình khá trở lên.

Mới đây, Bắc Kinh vừa ban hành điều luật “2 con ruồi”, quy định bên trong nhà vệ sinh công cộng không được có quá 2 con ruồi :LL . Xem ra, bạn nào sắp sửa đến Bắc Kinh trong tương lai hoàn toàn yên tâm về khoản “giải quyết nỗi buồn” này, và cần nhớ nữa là nó hoàn toàn miễn phí!

Một điểm cộng cho Bắc Kinh (c)

kiendzang
11-06-2012, 11:57
Điểm cộng thứ hai là hệ thống phương tiện công cộng ở Bắc Kinh. Cực kỳ rẻ. Rẻ đến mức khó tin. Rẻ đến mức đáng yêu. Rẻ đến mức tui phải ưu ái nhân đôi thành 2 điểm cộng mới xứng đáng! (c)(c)

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_70961.jpg?w=512&h=202

So sánh thử với giá ở Việt Nam nhé, đi xe bus trong nội thành Bắc Kinh giá vé là 0,4RMB/1 lần lên xuống (tương đương 1.500đ, đọc kỹ nha, có một ngàn rưỡi thôi đó!), không kể ngắn dài. ;)

https://i520.photobucket.com/albums/w330/kiendzang/Beijing_Bus_Rapid_Transit.jpg

Phân nửa số xe bus là loại BRT 2 toa (ảnh: internet), to hoành tráng, có máy soát vé từ. Diện tích nội thành Bắc Kinh chắc cũng cỡ Sài Gòn, mà có hàng trăm mã số tuyến xe bus, vì đường sá Bắc Kinh khá rộng rãi, xe bus có thể hoạt động rộng khắp. Xe bus tốc hành chạy đường dài cũng rẻ vô cùng, từ Bắc Kinh đi Vạn Lý Trường Thành gần trăm cây số mà chỉ tốn hai chục ngàn đồng (c)

https://www.beijingholiday.com/assets/images/travel-tips/smart-card-back.jpg

Để được hưởng giá vé "không tưởng" như trên, bạn chỉ cần có trong tay thẻ từ (xem hình trên, ảnh: internet). Vì nếu không dùng thẻ từ, thì phải trả bằng tiền giấy, đắt hơn 2,5 lần, tốn 1RMB/1 lần lên xuống.

Để mua thẻ từ, rất đơn giản, có bán tại các ga tàu điện ngầm. Thế chân 20RMB, nạp tiền lần đầu 20RMB, sau đó hết tiền thì nạp tiếp. Tới ngày về, không dùng nữa thì trả lại thẻ ở nhà ga T3 sân bay Bắc Kinh, bạn sẽ được nhận lại đầy đủ tiền còn dư trong thẻ + tiền thế chân.

kiendzang
11-06-2012, 12:03
https://i520.photobucket.com/albums/w330/kiendzang/beijing_subway_metro_map.jpg

Mạng lưới tàu điện ngầm ở Bắc Kinh cũng khá hoành tráng (ảnh: internet).

Trước Thế Vận Hội, mới chỉ có vài tuyến lèo tèo, nhân dịp Thế Vận Hội thì bùng nổ, tới nay có trên 10 tuyến ngang dọc khắp thành phố, và vẫn đang tiếp tục được xây dựng mở rộng. Do đó, tui từng nhắc đến “bước ngoặt” hay “cú hích” (chẳng hạn như với Bắc Kinh là kỳ Olympic 2008) mà các thành phố lớn cần phải nhắm đến để tạo chuyển biến cơ bản cho hạ tầng thành phố.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7109.jpg?w=512&h=210

Giá vé tàu điện cũng rẻ không kém luôn, 2RMB/lượt ra vào ga (khoảng 6.500đ), bất kể lộ trình. (c)

Trong khi giá vé tàu Skytrain ở Bangkok mức thấp nhất đã là 15 baht (khoảng 10.000đ) và tăng dần theo lộ trình.
Ở Tokyo còn đắt hơn nữa, vé tàu điện ngầm rẻ nhất là 160JPY (tương đương 40.000đ) (NO)

Chỉ có điều bất tiện duy nhất (và cũng khá buồn cười nữa) về tàu điện ngầm ở Bắc Kinh, đó là hành khách muốn vào ga phải qua máy soi túi xách (nhằm ngăn chặn mấy phần tử liều mạng mang bom lên tàu hay sao ấy!?!). Ga nào cũng trang bị máy soi và nhân viên ngồi soi thế này, thật là…! (NO)

kiendzang
11-06-2012, 12:16
Bàn chuyện “nỗi buồn” và chuyện đi lại rồi, bây giờ bàn chuyện ở và chuyện ăn. :D

Đi bụi ở Bắc Kinh, nếu bạn không ngại ở hostel (dùng chung phòng, gọi là “dorm”, 1 phòng có nhiều giường tầng, người ra vào thay đổi hàng ngày, có toilet riêng trong phòng), thì có thể tiết kiệm kha khá chi phí so với thuê khách sạn. Những ngày ở Bắc Kinh, tui chọn 1 hostel có vị trí đắc địa ngay trung tâm, sát bên Tử Cấm Thành, bước ra khỏi cửa là trạm xe bus, đi lại tham quan rất thuận tiện, giá phòng dorm là 50RMB/đêm (khoảng 150 nghìn đồng).

Về khoản ăn uống, theo tui thì mặt bằng giá cao hơn một chút so với Sài Gòn. Một bữa ăn vừa đủ no ở quán hè đường giá khoảng 20RMB (70 nghìn đồng), muốn sang thì vô quán lịch sự giá tiền đắt hơn gấp đôi.

Ở các khu trung tâm sầm uất, có thể dễ dàng tìm thấy KFC, Mc Donald, Yoshinoya… là những thương hiệu ăn nhanh uy tín, giá cả tương đối dễ chịu, 20-40RMB/suất ăn. Ai thích nhâm nhi cà phê Starbucks thì chỉ mất khoảng 15-25RMB tùy loại thức uống.

Ngoài ra có một thứ đồ uống “đặc sản” Bắc Kinh, trông khá thú vị đó là sữa chua Bắc Kinh (xem ảnh dưới, nguồn: internet)!

Nó cũng chỉ như yaourt bên mình, nhưng đặc sắc hơn vì được đựng trong hũ sành khá bắt mắt. Sữa chua dạng lỏng, cắm ống hút để uống. Giá khá mềm 1-2RMB/hũ (khoảng 5.000đ). Lưu ý, nếu mua ở các khu du lịch thì dễ bị “chém” tới 5RMB/hũ :D . Nên mua yaourt ở các tiệm tạp hóa trên phố sẽ rẻ hơn. ;)

kiendzang
11-06-2012, 12:18
https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7755.jpg?w=512&h=342

Một trong những trở ngại mà nhiều người còn e dè chưa dám tự mình đến Bắc Kinh là ngôn ngữ.

Có hiểu biết về Hán tự sẽ là một lợi thế, giúp bạn đọc tên đường, nhận biết địa điểm và xác định vị trí. Nhưng nếu hoàn toàn không biết tiếng Hoa, bạn cũng đừng lo lắng. Tại các ga tàu điện, hay trên xe bus, tại các điểm tham quan… đều có chỉ dẫn rõ ràng và chi tiết bằng tiếng Anh. Đường sá Bắc Kinh không ngoằn ngoèo xiên xọ mà vuông vức theo hình ô cờ, rất dễ xác định hướng.

kiendzang
11-06-2012, 12:20
https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7541.jpg?w=512&h=320

Với những bạn yêu thích “shopping” thì Bắc Kinh có khá nhiều địa chỉ mua sắm hấp dẫn cho bạn lựa chọn. Thích hàng hiệu thì đến khu Vương Phủ Tỉnh, thích không gian ngoài trời lạ mắt, vừa cổ kính vừa hiện đại thì có phố mua sắm ở khu Tiền Môn (ảnh trên).

Tuy nhiên, theo tui nhận thấy không nên mua sắm hàng thời trang ở Trung Quốc vì mẫu mã “sến”, chất vải không cao cấp. Nếu để ý cách ăn mặc của người dân Bắc Kinh, bạn cũng sẽ dễ dàng nhận ra sự “màu mè lòe loẹt”, có phần “bình dân” và kém lịch thiệp hơn rất nhiều so với dân Tokyo chẳng hạn. Điều này không hẳn vì mức thu nhập, mà chỉ đơn giản bởi vì chất lượng mẫu mã hàng hóa và thị hiếu của người tiêu dùng khác nhau ở các quốc gia này.

kiendzang
11-06-2012, 12:25

Bên cạnh việc tham quan các địa chỉ du lịch nổi tiếng, bạn nào “sành điệu” có thú vui và sở thích không đụng hàng, chẳng hạn như tìm tòi thưởng thức các quán ăn ngon, hay tìm đến các điểm văn hóa (xem phim, thăm bảo tàng, thư viện, sở thú…), hoặc đơn giản chỉ thích tìm đến những công viên xanh, những khoảng không gian nghệ thuật, thì Bắc Kinh hoàn toàn có thể đáp ứng các nhu cầu này.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7815.jpg?w=512&h=341

Quán cafe trong hình nằm ở khu trại điêu khắc 798 Art Zone. Khu này khá thú vị và phù hợp với những bạn yêu thích “kiến trúc/nội thất/thiết kế”.

kiendzang
11-06-2012, 12:32
https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6895.jpg?w=512&h=340

Đám hoa cỏ sặc sỡ ghép chữ tạo hình này là 北京精神 (Tinh thần Bắc Kinh). Và đây cũng là ý sau cùng mà tui muốn đề cập để khép lại góc nhìn cận cảnh về Bắc Kinh. Bốn chữ này như một khẩu hiệu hành động mà chính quyền thành phố tuyên truyền tới người dân. Vậy như thế nào là “Tinh thần Bắc Kinh”?

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/fullscreen-capture-5142012-125518-am.jpg?w=512&h=356

Tinh thần Bắc Kinh bao gồm: 爱国 (Ái quốc)、创新 (Sáng tạo)、包容 (Bao dung)、厚德 (Đạo đức) (ảnh: internet). Nó như một lời nhắc nhở tới người dân thành phố, và cũng là một sự khẳng định trước toàn thể đất nước Trung Hoa nói riêng hay thế giới nói chung về ý chí đồng lòng xây dựng hình ảnh một Bắc Kinh giàu bản sắc truyền thống hiên ngang mạnh mẽ vươn cao.

-------------------------------------

Hành trình khám phá những sắc màu Bắc Kinh của tui đến đây là kết thúc. Hy vọng những ai yêu mến Bắc Kinh có thêm cảm hứng và tự tin đặt chân đến đây, để tự mình tìm kiếm và cảm nhận thêm nhiều sắc màu khác của thành phố đặc sắc này.

HẾT

(Photo by Kiendzang)

thainguu
13-06-2012, 17:32
Topic hay quá, bác chủ thớt có một tình yêu Trung Quốc mãnh liệt :).

Naisana
14-06-2012, 06:33
Người ta thường nhìn vào hình ảnh thủ đô để đánh giá một đất nước, hoặc nhìn vào thái độ của người dân ở nơi công cộng để đánh giá mức độ văn minh của một xã hội. Bắc Kinh là thủ đô và là một thành phố quan trọng, theo lẽ dĩ nhiên những thành phần trí thức điển hình của xã hội tập trung nhiều ở đây.

Tuy vậy, rất dễ bắt gặp hình ảnh những công chức (thông qua dáng vẻ và trang phục đạo mạo chững chạc) thế mà oang oang vô tư nói chuyện điện thoại trên tàu điện hoặc chen lấn khi xếp hàng. Cũng dễ nhìn thấy nhiều nam thanh nữ tú – là hình ảnh đại diện cho lớp trẻ – hồn nhiên như cô tiên xô đẩy chẳng nhường nhịn ai khi bước lên tàu hay xe.

Văn hóa công cộng, với một ví dụ cụ thể là văn hóa tại ga tàu điện ngầm, ở Bắc Kinh nói riêng (và cũng có thể là của Trung Quốc nói chung) còn mang màu sắc “nông nghiệp” rất nhiều, mà tui tin rằng điều tương tự cũng sẽ xảy ra ở Sài Gòn hoặc Hà Nội khi đường sắt đô thị được thành hình trong một ngày không xa.

Nó cho thấy, một xứ sở giàu có đến mấy, vung tiền của xây dựng bộ mặt dù hiện đại đến đâu, cũng không thể tạo ra được văn minh xã hội khi lỗ hổng lớn nhất là “con người” – chủ thể thực hành văn minh – chưa có được sự tiến bộ về văn hóa ứng xử.

Nhưng cũng cần phải xét một cách công bằng, độ hỗn tạp và lộn xộn tại Bắc Kinh có lẽ không hẳn xuất phát từ chính người dân Bắc Kinh, mà từ đối tượng khách thập phương tập trung quá nhiều về đây. Tuy nhiên, cho dù là khách thập phương, thì đa phần đều là người Trung Quốc, nó vẫn là hình ảnh đại diện một cách khách quan và sống động nhất cho khái niệm “dân-Trung-Quốc”.

@"Tám tám" với bạn chủ thớt :): tui cũng yêu chuộng lối sống văn minh, lịch sự hơn nhưng mà tui lại nghĩ nếu cả thế giới này đâu đâu mọi người đều lịch sự, văn minh như người Nhật thì chắc sẽ trật tự hơn nhưng cũng sẽ buồn chán lắm ;). Sự phong phú, đa dạng trong văn hóa, lối sống của từng quốc gia ( bao gồm tốt và xấu) tạo nên một bức tranh sinh động đầy màu sắc và thôi thúc ta khoác ba lô lên đường để khám phá.

Tui có anh bạn người Sing nói rằng bạn ấy chán cuộc sống lúc nào cũng theo trật tự, quy định ở Sing quá, bạn ấy thích sự hỗn loạn, sôi động của SG. Tui nhớ mình đã "trợn mắt" lên và nói với bạn ấy là: "Có khi sau một thời gian sống ở SG, mày sẽ lại nhớ nước Sing trật tự của mày đó :))"

kiendzang
16-06-2012, 11:03
@thainguu: cảm ơn bác đã quan tâm theo dõi. Rất vui với lời nhận xét của bác :)

@Naisana: cách nhìn của bạn khá thú vị. Đúng là cuộc sống có thế này thế khác. Phải lộn xộn, phải xô bồ mới nhận ra đó là TQ phải không bạn? Chứ nếu không thì lại thành NB mất rồi (c)

Vinh Pham
21-06-2012, 16:58
Cảm ơn bạn vì bài viết rất đầu tư và thú vị, mình cũng có dịp đi Bắc Kinh, nhưng cái nhìn của mình khác bạn đôi chút nhưng nói thật là với mình bắc kinh chỉ thể hiện được khả năng lấy thịt đè người của TQ, mọi công trình và cảnh quan của nó đa phần là nhân tạo. Mới đầu thấy cũng hoàng tráng nhưng riết rồi cũng thấy chán, dịp đó mình đi tour với văn phòng ở trọn 5 ngày bên Bắc Kinh, nói thật là khá ổn vì đi tour cũng có ra ngoài đi chơi ban đêm bằng tàu điện ngầm nhưng thấy rất an toàn chứ không có vấn đề gì cả. Riêng chuyện ăn uống thì mới ăn thấy cũng ổn nhưng ăn nhiều ngày thì hơi bị ngán vì bên đó họ ăn nhiều dầu. Một kinh nghiệm nhỏ khi qua đây là cầm theo ớt, nước mắm vì như thế ăn uống sẽ đỡ ngán hơn!

kiendzang
29-06-2012, 18:23
@Vinh Pham: cảm ơn ý kiến chia sẻ của bạn. Đặc biệt, bạn đã bổ sung thông tin khá chuẩn về khẩu vị thức ăn. Đây cũng là một kinh nghiệm bổ ích cho những ai lần đầu đi Trung Quốc nói chung, hoặc Bắc Kinh nói riêng. :)

linhnam
03-07-2012, 23:50
Cám ơn bài viết chia sẻ kinh nghiệm khá hay hay của bạn - Mình đam mê nhiếp ảnh nên rất quan tâm các hình ảnh của bạn - Rất cảm động vì bạn phải chờ kha khá thời gian để chụp những ảnh đã đăng trong bài này ! chúc bạn thành công nha!
Cảm ơn nhắc chuyện nàng Mạnh Khương nữa khóc chồng nữa ! hi!

MANHHUNG
04-07-2012, 10:21
- Đã lâu không rẽ qua "làng", "làng" mình giờ đổi thay nhiều quá. Các mod thật tận tâm với anh em.
- Cảm ơn bác Chitto đã thông tin có topic này trước kế hoạch đi Bắc Kinh của tôi.
- Cảm ơn bác kiendzang đã chia sẻ thông tin chuyến đi. Ảnh đẹp, viết hay, quan điểm hay; khác nào ngon, bổ, rẻ. Có thấy hơi tiếc vì bác chưa viết sâu và có những hình ảnh sướng mắt về con người nơi đây.
- Đợt tới tôi đi theo tour, chắc không thể được làm chủ thời gian chuyến đi như bác. Những khoảng tiếc nhất định đã nhen nhóm xuất hiện trong tôi trước giờ xuất phát.

meomap87
04-07-2012, 16:37
^^ Mình đã từng di Thâm Quyến nhưng ko ấn tượng lắm vì mình chỉ thích kiến trúc cổ của 1 đất nước thôi. Và vẫn mong ước có cơ hội để đi Beijing dạo qua Vạn Lý trường thành, lang thang Tử cấm thành, ngắm cảnh đẹp mê hồn ở Di Hòa Viên.....bla bla... Mà bực 1 cái là dân TQ 1 chữ tiếng Anh bẻ đôi ko biết...nói chuyện tiếng Anh zí nó thà nói tiếng Việt có khi nó còn hỉu đó...=))

cheese
05-07-2012, 00:43
Kiendzang ơi,

Bạn cho mình hỏi Thẻ tàu điện và xe buýt có dùng chung đc ko? Hay mình phải mua riêng vé xe bus tại trạm hoặc trực tiếp tại xe buýt?

PS: Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm chuyến đi cũng như hình ảnh (rất đẹp) về Bắc Kinh rất hay và hóm hỉnh :)

kiendzang
05-07-2012, 10:39
Cám ơn bài viết chia sẻ kinh nghiệm khá hay hay của bạn - Mình đam mê nhiếp ảnh nên rất quan tâm các hình ảnh của bạn - Rất cảm động vì bạn phải chờ kha khá thời gian để chụp những ảnh đã đăng trong bài này ! chúc bạn thành công nha!
Cảm ơn nhắc chuyện nàng Mạnh Khương nữa khóc chồng nữa ! hi!

@linhnam: đúng là dân chụp ảnh mới hiểu và thấm thía được chuyện hậu trường :) Cảm ơn lời nhận xét và lời chúc của bạn. Mình cũng chúc bạn tìm được nhiều niềm vui với đam mê nhiếp ảnh.

- Đã lâu không rẽ qua "làng", "làng" mình giờ đổi thay nhiều quá. Các mod thật tận tâm với anh em.
- Cảm ơn bác Chitto đã thông tin có topic này trước kế hoạch đi Bắc Kinh của tôi.
- Cảm ơn bác kiendzang đã chia sẻ thông tin chuyến đi. Ảnh đẹp, viết hay, quan điểm hay; khác nào ngon, bổ, rẻ. Có thấy hơi tiếc vì bác chưa viết sâu và có những hình ảnh sướng mắt về con người nơi đây.
- Đợt tới tôi đi theo tour, chắc không thể được làm chủ thời gian chuyến đi như bác. Những khoảng tiếc nhất định đã nhen nhóm xuất hiện trong tôi trước giờ xuất phát.

@MANHHUNG: cảm ơn về lời đánh giá của bác. Em rất thích cái ý "quan điểm hay" :) . Về điều mà bác cảm thấy chưa đã, em hoàn toàn đồng ý, vì em vốn chỉ quan tâm đến nhà cửa và phố xá, thành thử ít nhòm ngó đến con người. Chúc bác có chuyến đi Bắc Kinh với nhiều ấn tượng tốt đẹp, và topic này sẽ đầy đủ hơn khi nhận được thêm chia sẻ của bác về người dân Bắc Kinh. Cảm ơn bác ạ!

^^ Mình đã từng di Thâm Quyến nhưng ko ấn tượng lắm vì mình chỉ thích kiến trúc cổ của 1 đất nước thôi. Và vẫn mong ước có cơ hội để đi Beijing dạo qua Vạn Lý trường thành, lang thang Tử cấm thành, ngắm cảnh đẹp mê hồn ở Di Hòa Viên.....bla bla... Mà bực 1 cái là dân TQ 1 chữ tiếng Anh bẻ đôi ko biết...nói chuyện tiếng Anh zí nó thà nói tiếng Việt có khi nó còn hỉu đó...=))

@meomap87: nhận xét của bạn về chuyện tiếng Anh ở TQ khá chuẩn (c) . Chúc bạn sớm có cơ hội được dạo chơi Bắc Kinh như mong ước nhé!

Kiendzang ơi,

Bạn cho mình hỏi Thẻ tàu điện và xe buýt có dùng chung đc ko? Hay mình phải mua riêng vé xe bus tại trạm hoặc trực tiếp tại xe buýt?

PS: Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm chuyến đi cũng như hình ảnh (rất đẹp) về Bắc Kinh rất hay và hóm hỉnh :)

@cheese: cảm ơn sự nhiệt tình ủng hộ của bạn dành cho topic này :) . Về câu hỏi của bạn, mình xin trả lời rằng: chỉ cần 1 thẻ duy nhất (như minh họa trong bài) là được, có thể dùng cho bất cứ phương tiện nào, xe buýt hay tàu điện. Bạn có thể mua thẻ này ở các ga tàu điện ngầm.

xakutara
05-07-2012, 14:36
Thanks bác kiendzang những bức ảnh thú vị về Bắc Kinh ^^. Em cũng muốn nói thêm là nếu các bác lang thang ở BK khi đói thì có thể vào các tòa nhà mua sắm ở BK để ăn cũng rất hạt rẻ, thường nó hay đặt ở tầng 5 hoặc 6.

MANHHUNG
06-07-2012, 21:09
Ở nhà, thỉnh thoảng những lúc rảnh và rủng rỉnh VND, tôi có hay rẽ qua mấy cửa hàng bán đồ Phượt ngắm nghía cho đã con mắt, chưa lần nào ra về tay không.
Đi Bắc Kinh - Thượng Hải - Tô Châu lần này tôi có ý định rẽ vào cửa hàng Phượt nào đó.
Bác nào đã từng đi nếu biết có địa điểm nào bán đồ Phượt xin được chỉ dùm.

dang anh
23-08-2012, 07:43
Buồn tềnh mang củi ra hong :)

Vàng

Xanh

Màu “nắng”

Nam tử hán tại trượng phu là dư lày lày :D

Naisana
25-08-2012, 19:03
Mình vừa đặt tour đi Bắc Kinh cuối tháng 9 tới để xem mùa thu lá đỏ nổi tiếng. Có gì bạn "chủ thớt" cho mình share ké hình ảnh sau chuyến đi nhe :))

kiendzang
27-08-2012, 10:47
@Naisana: chúc bạn có chuyến đi thành công và góp thêm nhiều hình ảnh, câu chuyện hấp dẫn cho topic :)

vitbau nguyen
05-11-2012, 14:58
”Vào mùa du lịch (từ tháng 4 đến tháng 10) có tuyến xe bus 867 đi thẳng từ Dongzhimen tới Mutianyu, (2 chuyến trong ngày: xuất phát sáng sớm lúc 7:00 hoặc 8:30 ở Dongzhimen, chuyến về xuất phát lúc 14:00 hoặc 16:00 tại Mutianyu), với giá vé không tưởng 6,4RMB/chiều (khoảng 20.000đ). “

Thanks bạn vì thông tin trên, nhưng không rõ giá vé 6,4RMB là giá nào, mình đi đến Mutianyu phải mất 16 RMB /người/chiều. Lúc đi thì mất 1h40' chạy thẳng không dừng đỗ tại các bến xe buýt. Nhưng lúc về thì người đông, chẳng khác gì xe buýt của VN, người đứng chật cả xe luôn, và xe dừng tại tất cả các bến. Về được đến Dongzhimen mất 3 tiếng đồng hồ. Hic

vitbau nguyen
05-11-2012, 16:02
Xin lỗi chủ thớt vì chen ngang, nhưng ấn tượng của mình đối với Bắc Kinh không mấy tốt đẹp. Vốn cũng không đưa BK vào danh sách những điểm sẽ đến, nhưng trong một chuyến tập huấn ở Thiên Tân, 2 ngày cuối tuần chẳng biết đi đâu, thử lên BK thăm thú, gì thì gì cũng nên đến Trường Thành để 1 lần làm hảo hán cho biết.
Giao thông ở BK khá thuận tiện, mạng lưới tàu điện ngầm có khắp nơi. Dân số BK chỉ chiếm 1/3, còn lại là người các nơi khác đổ về làm việc, cũng giống như các thành phố lớn của VN. Vào giờ cao điểm, tàu điện ngầm chật ních những người, phải khó khăn lắm mới chen chân lên được. Kể cả ngày chủ nhật, mình đeo cái ba lô nhỏ thôi nhưng cũng suýt người đi, ba lô ở lại trong 1 chuyến tàu. Hài hước như anh bạn TQ nói, đứng được bằng 1 chân cũng còn là may.
Còn về khoản taxi thì khỏi phải nói, mình cũng đã đi nhiều nơi ở TQ, nhưng lái xe taxi ở BK để lại ấn tượng xấu nhất cho mình. Có lẽ là 1 thành phố lớn nằm trong 1 nước lớn, nên họ cũng chẳng cần phải trau dồi thêm kỹ năng phục vụ khách hàng chăng. 1 trong 6 lái xe được yêu cầu đưa đến 1 khách sạn gần đó đưa được đến nơi, 3 người kêu không biết khách sạn nào, bảo khách tự đi tìm với thái độ rất khó chịu, 1 người bảo khách chắc chắn ở thì sẽ gọi điện thoại đặt ksan cho, sau lại chạy đi nói với lái xe khác với bộ dạng rất khả nghi. Người cuối cùng thì sau khi khách đã yên vị trên xe với yêu cầu tương tự thì nói: không biết, xuống mau đi kẻo mất thời gian của tôi. Đúng là ác mộng.
Ngoài ra khách sạn của BK cũng là 1 trải nghiệm không mấy dễ chịu, vốn tưởng rằng tìm được khách sạn là 1 chuyện dễ như chơi, nhưng sau khi xuống ga Dongzhimen, phải mất được 2 tiếng may mắn mới tìm được khách sạn tàm tạm với giá 188 tệ, cũng chẳng rẻ tý nào. Nơi khá 1 chút (như Home inn hoặc Hancheng) thì không còn phòng, đòi phải đặt trước, khách sạn lớn hơn thì giá trên 400 tệ. Khách sạn 2 sao trở xuống thì không tiếp khách nước ngoài. Đây cũng là 1 chú ý cho bạn nào muốn du lịch phượt Bắc Kinh.

PHAM-PEK
06-11-2012, 10:22
@ kiendzang: Bạn viết chi tiết thật. Ảnh chụp cũng đẹp nữa, làm mình có khi phải nhìn lại bản thân xem thế nào, tại sao mà mỗi ngày trôi qua lại càng không có thiện cảm với thành phố này vậy. Có thể, là do mình sống ở đây quá lâu rồi. Mới đó, mà đã ...gần 15 năm....

À, mình có một số điểm trao đổi như sau:

1. 慕田峪: Mộ Điền Dụ. Chữ Dụ (峪) này bao gồm chữ Sơn (山) và Cốc (谷) (và nghĩa của nó chính là Sơn Cốc - thung lũng), về nghĩa thì cũng giống như Cốc, nhưng ở đây đọc là Yu (Dụ). Ví dụ Gia Dụ Quan.

2. Cái mờ mịt, mù mù mà bạn thường thấy ở Bắc Kinh ấy, đó là ô nhiễm. Mười mấy năm trước, khi sang du học, mình cũng hý hửng tưởng là sương mù giống Luân Đôn.

3. Cái biển "Bất đáo Trường Thành phi hảo hán" do chính Mao Trạch Đông viết, được đặt ở Bát Đạt Lĩnh. Do vậy bạn cứ yên tâm là mình chưa "lỡ" làm hảo hán nhé. :D

4. Vé vào cổng tại Bắc Kinh được coi là rẻ và nhân văn nhất trong toàn Trung Quốc bạn ạ. Tử Cấm Thành sau này tăng lên 60RMB (trước kia là 30), nếu so với những nơi khác như Cửu Trại Câu, Tân Cương, Nam Kinh (vừa bỏ) hay đại đa số những điểm du lịch khách của Trung Quốc (toàn từ 100-hơn 200RMB) thì Bắc Kinh chẳng hề cắt cổ chút nào. Tin tốt là gần đây Quốc hội TQ đang thảo luận để giảm giá vé vào cửa của các khu du lịch trong toàn quốc.

5. Về nguồn gốc và ý nghĩa của từ Tử Cấm Thành, thì mình chia xẻ thêm một chút thông tin thế này:

Ngay cả trong giới học giả TQ, cũng có nhiều luồng ý kiến khác nhau về nguồn gốc của từ "Tử Cấm Thành". Có hai ý kiến mà mình thích
nhất:
Ý kiến 1: Thời cổ, các nhà thiên văn học TQ chia các vì sao thành tam viên, nhị thập bát tú và các vì sao khác. Tam Viên chỉ Thái Vi Viên, Thiên Thị Viên và Tử Vi Tinh Viên. Trong đó Tử Vi Tinh Viên được coi là Thiên Tử, nằm giữa Tam Viên, bốn phía có các vì sao khác bao bọc. Văn học cổ có câu nói: "Tử Vi nằm chính giữa" và "Thái Bình thiên tử ở chính giữa, Thanh Triều quan chức khắp bốn phương". Ví thiên tử là Tử Vi Tinh Viên, như vậy nơi ở của Thiên tử cũng là nơi Tử Cực, Tử Cấm hoặc Tử Viên. Đến đời Đường, đã xuất hiện từ "Tử Cấm Thành", với hàm nghĩa là cung điện của Thiên Tử.
Ý kiến 2: Tử (màu tím) được bắt nguồn từ "Tử khí đông lai" (Sắc Tím đến từ phía Đông). Tương truyền, khi Lão Tử ra khỏi cửa Hàm Cốc, có một luồng khí Tím bốc lên từ phương Đông. Điều này được coi là điềm may mắn. Đỗ Phủ cũng có thơ: "Tây vọng Diêu Trì Vương mẫu giáng - Đông Lai Tử Khí mãn Hàm Quan". Thiên tử như mặt trời, mọc ở đằng đông, và nơi đó nhất định phải có điềm may mắn. Nơi hoàng đế ở, dân thường khó tiếp cận, nên có từ "cấm thành", tựu trung lại là một nơi đầy may mắn cát tường nhưng uy nghiêm, xa vời: Tử Cấm Thành.

Có một điểm lý thú là, có một số tư liệu nói rằng, nhà thiết kế chính công trình Tử Cấm Thành là người Việt. Tuy rằng mình chưa tìm được nhiều tài liệu xác đáng lắm về vấn đề này, nhưng ít ra cũng có chút gì đó tự hào dân tộc. Đương nhiên, dân Trung Quốc họ phủ nhận điều này.

Sorry hơi dông dài tí.

PHAM-PEK
06-11-2012, 10:41
@ Naisana: về vụ du lịch lá đỏ của Bạn, thì mình khuyên là không nên. Thứ nhất là Bắc Kinh ít lá đỏ lắm. Bạn nên đi Tân Cương hoặc Cửu Trại Câu, vào tháng 10, thì lá vàng lá đỏ thôi rồi, may mắn ra còn gặp tuyết nữa. Thứ hai, dịp này người ta đổ đi ngắm lá đỏ nhiều quá, thành thử ra lá có đỏ đến mấy cũng thành mầu ... đen hết. Ví dụ hôm Thứ 7 và CN vừa rồi (27-28/10/2012), có 250.000 đổ đi Hương Sơn để ngắm lá đỏ. Tất cả các phương tiện giao thông tê liệt hết, chờ đến 22:00 vẫn chưa đến lượt lên xe bus về lại thành phố.

@ Pandatree: Thời điểm Tết âm lịch, trời rất lạnh. Nếu bạn muốn đi thì chuẩn bị quần áo cho kỹ, và có một số cái lợi hại như sau: Lợi: 1/ Xem xem dân TQ ăn Tết thế nào, đốt pháo hoa và ngắm thỏa thích. 2/ Được ngắm băng, tuyết; cảm giác đi lại hoặc trược băng trên mặt hồ trong khu Di Hòa Viên cực thích. 3/mấy ngày 1-2-3 Tết đường vắng tanh, vì dân tình về quê ăn Tết hết. Hại: 1/ thời điểm trước và sau Tết là mùa cao điểm đi lại, khó mua vé Tàu xe và cực kỳ chen chúc, khổ sở lắm; 2/ khách sạn nhà hàng cũng ít phục vụ hơn; 3/ Do thời tiết lạnh, nhiều nơi đóng băng nên có khi một số điểm tham quan sẽ đóng cửa, như Trường Thành chẳng hạn, để đảm bảo an toàn.

@ All: Đi du lịch TQ (đặc biệt là BK) tiện lợi và an toàn, đừng lo nhiều về khoản ngôn ngữ. Hỏi đường nên hỏi các bạn trẻ, họ đa phần biết tiếng Anh đôi chút. Bảng chỉ dẫn ở BK khá tiện lợi và đều có tiếng Anh. Đôi khi tụi mình còn cho rằng họ chỉ dẫn tỉ mỉ quá ấy. Ví dụ ở Thái hay Sin, đi monarail hoặc subway, họ chỉ nói" Next station: ABC", đến ga rồi thì nhắc lại "ABC". Nhưng ở Bắc Kinh thì thế này: "Next station: ABC, the transfer station for the Line XYZ. Passenger for the Line XYZ please prepare to get off".....:D

vitbau nguyen
06-11-2012, 11:01
@ Naisana: về vụ du lịch lá đỏ của Bạn, thì mình khuyên là không nên. Thứ nhất là Bắc Kinh ít lá đỏ lắm. Bạn nên đi Tân Cương hoặc Cửu Trại Câu, vào tháng 10, thì lá vàng lá đỏ thôi rồi, may mắn ra còn gặp tuyết nữa. Thứ hai, dịp này người ta đổ đi ngắm lá đỏ nhiều quá, thành thử ra lá có đỏ đến mấy cũng thành mầu ... đen hết. Ví dụ hôm Thứ 7 và CN vừa rồi (27-28/10/2012), có 250.000 đổ đi Hương Sơn để ngắm lá đỏ. Tất cả các phương tiện giao thông tê liệt hết, chờ đến 22:00 vẫn chưa đến lượt lên xe bus về lại thành phố.

Đúng rồi đấy, đợt vừa rồi mình cũng đi Hương Sơn, cứ tưởng rằng sẽ được ngắm nhìn bạt ngàn lá đỏ, ai dè lá đỏ đâu chẳng thấy, chỉ thấy toàn người là người, mà thậm chí đi Trường Thành còn thấy được nhiều lá đỏ hơn.
Ồ mà mình cũng đi vào 27/10 đấy, người đông nhưng may chỉ phải chờ có nửa tiếng là lên đc xe buýt, không đến nỗi phải chờ đến 22:00 :D

PHAM-PEK
06-11-2012, 11:22
Ừ, tối hôm sau đó mình xem tin thời sự và nghe các con số thống kê, nhìn thấy cảnh chen chúc vậy mà ngại quá. Lâu rồi chẳng có nhu cầu Hương Sơn gì cả.

Nhân nói chuyện Hương Sơn, còn nhớ ngày 31/12/1999, thằng bạn cùng phòng người Hàn Quốc bảo, tao với mày đi Hương Sơn đợi mặt trời của Thiên niên kỷ đi, tuổi trẻ cùng với sự bồng bột đã quyết định đi. Đến 2-3 giờ sáng lạnh không chịu nổi, mò xuống một cái trại quân đội xin trú nhờ và nước nóng, họ nhìn hai đứa như là không phải là người ấy.

Naisana
06-11-2012, 13:45

Mình đã đi Bắc Kinh ngay dịp quốc khánh TQ và lại đi theo tour nên chán lắm bạn ơi. Lá đỏ không thấy đâu chỉ được thưởng thức "đặc sản" của TQ là NGƯỜI. Bức tranh Bắc Kinh đối với mình rất nhiều màu xám xịt :)), mình thấy thích những thành phố nhỏ nhỏ như Tô Châu, Hàng Châu hơn

PHAM-PEK
07-11-2012, 08:07
@ Naisana: Trời, dịp Quốc khánh mà bạn dám sang Bắc Kinh du lịch hả. Tụi mình ở Bắc Kinh lâu năm, phàm những dịp nghỉ lễ của TQ như Quốc khánh, Tết âm lịch hay Thanh Minh, Đoan Ngọ, Trung Thu (mà phía TQ gọi là tuần lễ vàng hoặc kỳ nghỉ ngắn), thì một là ra nước khác chơi, hai là ở lỳ trong nhà tụ tập bạn bè bù khú mà không dám ra ngoài.

Thôi, để dịp khác vậy. Thực ra, Bắc Kinh cũng có nhiều cái đẹp và đáng để khám phá lắm. Bạn đi theo đoàn thì toàn cưỡi ngựa xem hoa và bị đưa vào những khu mua bán để đóng góp chút GDP thôi. Sang đây thì PM cho mình trong trường hợp cần giúp đỡ. Mình cũng thích hai thành phố Hàng Châu và Tô Châu, sạch sẽ và văn minh hơn Bắc Kinh Thượng Hải nhiều. Hàng Châu hầu như là thành phố duy nhất mà khi đi bộ qua đường, ô tô dừng lại nhường đường cho mình (điều cực hiếm tại TQ).

@All:Mình nhớ có lần đã nhắc các Phượt gia đừng có đi du lịch TQ vào những dịp nghỉ lễ (hình như trong topic Thông tin du lịch TQ). Kẻo lại giống bạn Naisana ấy, đi đâu cũng toàn là NGƯỜI và NGƯỜI thôi, chưa kể đến giá cả đắt đỏ, bị chặt chém và rất khó đặt vé máy bay, tàu xe cũng như khách sạn.

kiendzang
07-11-2012, 13:02
@vitbau nguyen: bạn đã chọn đúng chuyến xe bus mình đã đi đấy. Mình cũng từng thắc mắc là tại sao chuyến về lại dừng đỗ như xe bus thường, chắc là để kiếm thêm tiền :) . Giá vé rẻ hay đắt là do cách bạn trả tiền. Nếu trả bằng thẻ từ thì rẻ cực kỳ. Mình nghĩ là bạn trả bằng tiền mặt. Còn nếu như đây là giá mới, thì cảm ơn thông tin cập nhật của bạn, để cho những bạn nào đi sau này được biết. Còn chuyện taxi, thì mình cũng có cùng suy nghĩ như bạn. Mình đã "cạch" taxi Bắc Kinh ngay từ hôm đầu tiên :D

@noguy9: cảm ơn bác nhiều lắm ạ, đã cung cấp thêm thông tin, mở mang cho em vốn hiểu biết và cả vốn Hán tự :) . Bác gắn bó với Bắc Kinh đã lâu nên thấu hiểu nó. Mong tiếp tục được bác chia sẻ thêm thông tin và hình ảnh về thành phố này. Bác cứ tự nhiên ạ!

@Naisana: Bắc Kinh của mình nhiều màu sắc, còn của bạn thì xám xịt à? :D Dù sao mình cũng rất mong muốn được xem một vài hình ảnh và câu chuyện xám xịt của bạn ở Bắc Kinh, nếu bạn không phiền, để topic về BK này thêm phong phú và chân thật. (c)

PHAM-PEK
08-11-2012, 11:09
@vitbaunguyen: Bạn đã rời Bắc Kinh chưa? Có kịp hưởng thụ đợt mưa + tuyết đầu mùa ngày 3/11 không?

@ All: về Taxi thì các bạn nói đúng rồi đó. Có một số biểu hiện sau: 1. Nếu cự ly quá gần (trong khoảng 4km với giá lên xe 10RMB), đa phần tài xế đều không muốn chạy. 2. Vào giờ giao ca, tức khoảng 4-6h chiều, tài xế vội về điểm bàn giao cho người chạy ca đêm, nên họ cũng không muốn kẹt lại trên đường. 3. Ngày mưa tuyết rất khó có xe và tài xế cũng tự thưởng cho mình kỳ nghỉ. 4. Trên trục đường chính Trường An (tức là con đường lớn chạy qua Thiên An Môn), taxi không được phép dừng và trả khách, thậm chí cũng không được chạy xe không trên đường này.

Bù lại, taxi BK khá rẻ và nhiều. Không đi xe này thì ta đi xe khác. Có một bí quyết rằng Bạn đừng hỏi (hoặc giơ địa chỉ ra) rồi mới lên xe, mà cứ vẫy, bắt xe và lên xe đàng hoàng rồi hãy nói nơi cần đến. Vì bên này có quy định rằng nếu tài xế từ chối chở, bạn có quyền khiếu nại về công ty. Khi đi xe, nhớ lấy tic kê, trên đó có các thông số như số điện thoại, thời gian, quãng đường và số tiền, trong trường hợp cần bạn có thể nhờ giúp đỡ được.

Nói thế, chứ cũng có rất nhiều tài xế tốt và vui tính. Bạn mình đến nhà chơi, để quên nguyên cái vali trên xe, không lấy tic kê, mà tài xế vẫn tìm trả lại cho ban quản lý tòa nhà, thậm chí không biết tài xế là ai để mà cảm ơn nữa.

Bi Ngo
08-11-2012, 14:33
Sao nhiều bạn có review không tốt về Bắc Kinh thế nhỉ? Giữa tháng 10 mình có chuyến Bắc Kinh 5 ngày, phải nói là rất happy.

Điểm cộng cho BK là phương tiện giao thông công cộng rất rẻ (metro 2 tệ/chuyến bất kể đi đâu, đi xe bus từ bến Dongzhimen tới Mutianyu của Vạn Lý Trường Thành có hơn 6 tệ cho khoảng cách 100km), toilet công cộng ở khắp mọi nơi và hoàn toàn free.

Mình thấy không khí ở BK sạch, đường phố cũng không quá đông đúc (trừ các bến metro/bus). Vé thăm quan thì rất rẻ nếu so với những nơi khác ở TQ. Các điểm thăm quan thì rất đẹp (tất nhiên vấn đề đông người là điều không tránh khỏi ở TQ). Mình đặc biệt ấn tượng với Temple of Heaven, Cố cung/tử cấm thành. Khu Hutong với Bắc Hải cũng rất đáng đi.

Mình ở hostel cách bến metro 5 phút đi bộ (50tệ/đêm), không có gì phàn nàn cả. Nếu bạn đi đông người thì taxi ở BK cũng khá rẻ, tuy nhiên vào giờ cao điểm hay với khoảng cách di chuyển ngắn thì rất khó để bắt taxi đấy.

PHAM-PEK
08-11-2012, 15:22
@ Bi Ngo: Mình cực kỳ thích những Hutong mà bạn nói ấy, đặc biệt là những buổi chiều mùa hè và mùa thu, thuê cái xe đạp lọc dọc mọi ngõ ngách, cảm giác bình yên hết mức.

Hu-tong (胡同):âm Hán Việt là Hồ Đồng, nghĩa là "Ngõ". Trước đây, Bắc Kinh chằng chịt những ngõ và ngõ. Chắc là mọi người cũng từng biết đến một Bắc Kinh - thành phố xe đạp của khoảng 10 năm trở về trước. Lúc bấy giờ, xe đạp và ngõ ngách của Bắc Kinh là một nét văn hóa, là hình ảnh của thành phố. 10 -15 năm trở lại đây, thành phố phát triển chóng mặt, những kiến trúc cổ đã dần bị thay thế bởi kiến trúc hiện đại, xe đạp ít dần và thay vào đó là nạn tắc đường của bạt ngàn ô tô.

Quay lại với khu Hu-tong mà bạn nói ở trên, gọi là "Ngõ" nhưng thực tế đây là một khu bảo tồn, dạng như phố cổ của Hội An. Hai chữ Hu-tong bắt nguồn từ tiếng Mông Cổ. Những khu như thế này có lịch sử rất lâu đời, từ thế kỷ 12 đời nhà Nguyên. Hiện nay, có thống kê cho rằng Bắc Kinh có khoảng hơn 7000 ngõ, nhưng chỉ khoảng 20 khu nhỏ được thành phố hoạch định thành khu bảo tồn văn hóa lịch sử. Theo mình, khu Hu-tong đẹp nhất và nguyên vẹn nhất có lẽ là khu nằm ở bên cạnh Hậu Hải (Hou-hai hoặc Shi-cha-hai) và khu gần Tiền Môn. Khu Hậu Hải, nằm phía Bắc công viên Bắc Hải, nay đã được phát triển thành khu phố Bar nhộn nhịp. Nhưng chỉ cần đi bộ vài phút sang bên cạnh, sẽ bắt gặp những ngõ nhỏ đẹp và lãng mạn hết sức. Bắc Kinh cũng có dịch vụ xích lô (người lái ngồi đằng trước), đưa du khách từ Hậu Hải, lang thang sang Lầu Chuông, Lầu Trống, rồi xuyên dọc khắp các ngõ nhỏ ấy.

Về không khí ở Bắc Kinh, thì không hề sạch một tí nào đâu. Theo thống kê của Sứ quán Mỹ thì có khoảng hơn 200/365 ngày trong năm là ô nhiễm, mức PM2.5 vượt quá giới hạn rất nhiều lần. Theo báo cáo của ngân hàng thế giới thì Bắc Kinh cũng là thành phố ô nhiễm không khí thứ 2 của TQ (sau Thái Nguyên của tỉnh Sơn Tây) và thứ 3 thế giới. Đường phố tuy rộng lớn, nhưng vào giờ cao điểm thì kinh khủng lắm. Nhất là các đường vành đai 2-3-4, mắc kẹt trên đường 1-2 tiếng là chuyện hàng ngày. Chắc Bạn đi du lịch nên ít khi phải ra đường vào giờ cao điểm.

Bi Ngo
08-11-2012, 20:11
Đúng là khu Hutong rất đẹp, thanh bình giữa một BK ồn ào đông đúc. Hostel mình ở cũng trong khu Hutong. Như bạn nói, khu Hutong đẹp nhất (và cũng là điểm du lịch hot nhất) chính là ở nơi có 2 cái hồ (Shi-cha-hai?).

Mình thấy không khí ở Bắc Kinh sạch mà (nhất là so với Hà Nội), hay tại mình đi tầm cuối thu nên nó thế nhỉ?

vitbau nguyen
09-11-2012, 10:02
@ kienzang: mình đi xe buýt đến Mutianyu trả bằng tiền mặt, nên chắc là đắt hơn trả bằng thẻ rồi.
@ noguy9: mình đã về VN từ hôm 3/11, lúc chờ ở sân bay Bắc Kinh mưa to, bị delay mất 20', nghe nói hôm sau tuyết rơi to lắm, cũng may là về rồi, chứ tuyết rơi nhiều thế chắc là máy bay cũng chẳng cất cánh được, bị kẹt lại ở BK vài ngày nữa thì cũng mệt. Còn vụ tuyết rơi thì cũng từng được ngắm ở Hoàng Long rồi, mặc dù chưa đã nhưng sau này còn nhiều cơ hội hưởng thụ mà :).

Naisana
10-11-2012, 16:25
@Naisana: Bắc Kinh của mình nhiều màu sắc, còn của bạn thì xám xịt à? Dù sao mình cũng rất mong muốn được xem một vài hình ảnh và câu chuyện xám xịt của bạn ở Bắc Kinh, nếu bạn không phiền, để topic về BK này thêm phong phú và chân thật.

Mình đi không đúng lúc và lại đi theo tour, đúng nghĩa "cưỡi ngựa xem hoa", được mấy bạn guide "nhiệt tình" dẫn đi mua đồ nhiều hơn là xem cảnh nên "chắc cú" 100% là cảm giác của mình đối với BK rất là sai lệch và phiến diện. Vì vậy mà hông dám chia sẻ gì hết bạn Kiến ơi, hehe. Thôi thì có vài tấm hình Vạn Lý Trường Thành không đẹp cho lắm cũng ráng đem "khoe" vậy :))

http://farm9.staticflickr.com/8035/8059685583_f57994462b_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/51887207@N05/8059685583/)

http://farm9.staticflickr.com/8454/8059675479_5bdc7198f5_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/51887207@N05/8059675479/)

http://farm9.staticflickr.com/8320/8059681187_fd32370d16_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/51887207@N05/8059681187/)

http://farm9.staticflickr.com/8461/8059670337_91c05a5aac_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/51887207@N05/8059670337/)

http://farm9.staticflickr.com/8321/8059667160_81118b6111_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/51887207@N05/8059667160/)

kiendzang
14-11-2012, 10:40
@Naisana: chúc mừng 1 "hảo hán" mới! (c)
Cảm ơn hình ảnh chia sẻ của bạn. Rất rực rỡ mà, đâu có xám xịt. ;)

Bao_tai_lanh
19-11-2012, 11:50
Bác chủ thớt cho mình xin cái tên và địa chỉ hostel sát bên Tử Cấm Thành mà bác đã ở với ạ. Cảm ơn nhiều!

kiendzang
19-11-2012, 18:09
@Bao_tai_lanh: mình đã PM cho bạn :)

dhaona
11-04-2013, 23:56
Bạn cho mình xin cái tên và địa chỉ hostel sát bên Tử Cấm Thành mà bạn đã ở nha.Cảm ơn bạn.

Ansu_Pham
18-04-2013, 22:00
Mình đang học ở bắc kinh trung quốc nè^^ hôm trước cũng tự thiết kế 1 chuyến du lịch phượt đi trịnh châu lạc dương tây an đây. Bạn có nhu cầu đi du lịch ở bắc kinh có thể liên lạc mình có thể giúp đỡ :D

Ansu_Pham
19-04-2013, 21:46
hix em biết tiếng mà đi còn chả nói mấy được cái là đủ để đi lại :)) ko biết sang các nước khác thì thế nào :(

matu92neu
28-04-2013, 07:35
Cảm ơn bác chủ thớt nhiều :) Thông tin rất bổ ích vì em cũng dự định làm 1 chuyến đến BK ;) 1 thành phố với bề dày văn hóa rất hay :)

ottonss
08-06-2013, 11:26
Chủ thớt có thể cho mình hỏi là ngoài Bắc Kinh thì mình có thể đi đâu nữa mà gần gần đó không, mình đã book vé tháng 10 này đi BK 1 tuần, nhưng vì BK mình đã đi khá nhiều nơi rồi, muốn dành 5 ngày ở BK, còn 2 ngày sẽ dành để khám phá vùng đất mới hihi mà đang không biết nên đi đâu (mình cũng đi Thượng Hải, Tô Hàng rồi lun)

2 ngày còn lại đó thì đủ để đi đâu nhỉ? mong bác tư vấn :D

kiendzang
18-06-2013, 17:12
Chủ thớt có thể cho mình hỏi là ngoài Bắc Kinh thì mình có thể đi đâu nữa mà gần gần đó không?

@ottonss: xung quanh Bắc Kinh, bạn có thể lựa chọn Thiên Tân, ra tận bờ biển để thăm Sơn Hải Quan (điểm tận cùng phía đông của Vạn Lý Trường Thành); hoặc đi cố cung Tây An (có khu lăng mộ Tần Thủy Hoàng). :)

kiendzang
20-06-2013, 09:45
"Quả trứng" lung linh dành tặng các bạn! (beer)

(photo by kiendzang)

ottonss
30-07-2013, 12:06

Bên cạnh việc tham quan các địa chỉ du lịch nổi tiếng, bạn nào “sành điệu” có thú vui và sở thích không đụng hàng, chẳng hạn như tìm tòi thưởng thức các quán ăn ngon, hay tìm đến các điểm văn hóa (xem phim, thăm bảo tàng, thư viện, sở thú…), hoặc đơn giản chỉ thích tìm đến những công viên xanh, những khoảng không gian nghệ thuật, thì Bắc Kinh hoàn toàn có thể đáp ứng các nhu cầu này.

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_7815.jpg?w=512&h=341

Quán cafe trong hình nằm ở khu trại điêu khắc 798 Art Zone. Khu này khá thú vị và phù hợp với những bạn yêu thích “kiến trúc/nội thất/thiết kế”.

Cái này là ở khu nào, quận nào vậy anh? anh còn nhớ metro line tới đó hong?

jlam
30-07-2013, 12:56
@kiendzang: bác chủ ơi, thực ra từ chân núi lên tới trường thành mutianyu ko cao lắm đâu, ko cần thiết phải đi cáp treo. Về nhà hát quốc gia, bác hoàn toàn có thể vào đại sảnh miễn phí (là tầng nằm phía dưới hồ nước mà bác chụp đó)

kiendzang
02-08-2013, 12:36
Cái này là ở khu nào, quận nào vậy anh? anh còn nhớ metro line tới đó hong?

Chào bạn. Các địa điểm theo thứ tự hình ảnh từ trên xuống là:
(1)-Chung cư Hybrid: ga metro Dongzhimen (line 2).
(2)-Tiền Môn: ga metro Qianmen (line 2).
(3)-Khu CBD: ga metro Guomao (line 10).
(4)-Khu 798 Art Zone: ga metro Sanyuanqiao (line 10), chuyển qua tuyến xe bus 401, đi khoảng 15 phút, xuống xa tại Dashanzi Lukou Nan (Dashanzi Road Crossing South).

@kiendzang: bác chủ ơi, thực ra từ chân núi lên tới trường thành mutianyu ko cao lắm đâu, ko cần thiết phải đi cáp treo. Về nhà hát quốc gia, bác hoàn toàn có thể vào đại sảnh miễn phí (là tầng nằm phía dưới hồ nước mà bác chụp đó)

Cảm ơn bác jlam. Lần sau có dịp quay lại Mutianyu thì em sẽ chọn đường leo trèo theo gợi ý của bác :) để tiết kiệm tiền. Riêng ở khu nhà hát, em có mò vào sảnh, nhưng không hiểu sao bị bảo vệ chặn ngay lối đi bên dưới hồ nước, không đi qua được. Chắc là hôm đó có show biểu diễn gì ấy. Tiếc quá! Lúc bình thường thì có thể qua lại dễ dàng hả bác? :((

jlam
03-08-2013, 16:25
Mình đi tàu điện ngầm đến nhà hát quốc gia, đi theo 1 lối ra abcd nào đó quên rồi thì tới bên trong sảnh luôn. Mình đi năm 2011 nên ko biết có thay đổi gì ko.

alvinhuang
08-08-2013, 16:44
Đọc trọn vẹn từng phần chia sẻ của anh mà em thích mê thích mệt.
Mơ ước lớn nhất trong đời của em ko phải là Châu Âu lãng mạn hay Hoa Kỳ lộng lẫy...em cũng có một "tình cảm" dành riêng cho Trung Quốc khá lớn.
Thực ra em là người Hoa chính cống, nhưng chả phải vì tinh thần dân tộc mà em thích đất nước này. Em không biết nói 1 câu và cũng chả thích tiếng Quảng Đông (quê em ở Thẩm Quyến), em thích tiếng Phổ Thông và em thích Trung Quốc.
Trung Quốc trong tâm tưởng của em là một quốc gia xô bồ đông dân nhưng lại có một ý chí quật cường và đoàn kết dân tộc đến lạ kỳ.
Trung Quốc trong lòng em là hình ảnh về lễ khai mạc Olympic Beijing 2008 hoành tráng đến mức Vương Quốc Anh khi nhận cờ tại lễ bế mạc đã tuyên bố 4 năm sau họ cũng không thể đăng cai được 1 kỳ thế vận hội hoành tráng được như Trung Quốc, về cả tiền tài lẫn tinh thần (1 phần nữa là vì em lâng lâng khi em sinh ngày 8.8 mà TQ làm lễ khai mạc cứ như ăn sinh nhật em...hihi)
Trung Quốc trong con mắt em là Cửu Trại Câu, Đại Lý, Lệ Giang, Vân Nam, Shang-ri La....
Ước mơ từ thời còn đi học phổ thông đến giờ là phải sớm nhất có thể để được đến Trung Quốc, bất kỳ nơi nào cũng được, để thỏa lòng...
Thật thì chả biết vô duyên hay hữu ý...em đi Thái Lan đến những 7 lần, mỗi lần vào nhà hàng thì đều gặp người Trung Quốc (có cả Hàn và Nhật) và tất cả đều rất trật tự (có thể những người đi ra nước ngoài thì có thể lịch sự hơn chăng)
Em cũng thích Singapore lắm vì trong các nước Châu Á thì nhìn Sing giống Âu Mỹ nhất. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, một đất nước nhỏ như một cái quận của Sài Gòn thì làm sao ko quản lý tốt cho được. Trong khi chỉ cái TỈNH Quảng Đông cũng đã rộng gấp 3 lần Việt Nam, dân số gấp đôi Việt Nam thì phát triển thần kỳ như vậy cũng đã quá tốt.
Em sẽ lưu topic này lại để dành khi có cơ hội đi TQ sẽ đọc lại và take note tất cả...
Thanks anh rất nhiều vì một bài viết "cận cảnh"...^^...(hình đẹp mê hồn, góc chụp chuẩn quá là chuẩn)

Dngockhanh
08-08-2013, 21:17
cuối tháng này mình qua Bắc Kinh chơi. thông tin này rất có ích, mình thik cách viết bài của bạn. thanks đã chia sẻ kinh nghiệm.

Dngockhanh
08-08-2013, 21:36
Bác chủ thớt ơi cho hỏi chút...Có bạn hỏi nên đi đâu cho hết 1 tuần...Mình cũng muốn hỏi vậy. Mình có plan ở Beijing 1 tuần rùi qua Mỹ xong về thì ghé Shanghai trước khi về lại VN nên mình muốn loanh quanh Beijing 1 tuần, nhưng thấy hơi nhiều, Vậy từ Beijing qua Thiên An để coi lăng mộ Tần thuỷ Hoàng có xa không? phương tiện đến đó có dễ không?

Thanks bác trc.

kiendzang
12-08-2013, 13:43
Mơ ước lớn nhất trong đời của em ko phải là Châu Âu lãng mạn hay Hoa Kỳ lộng lẫy...em cũng có một "tình cảm" dành riêng cho Trung Quốc khá lớn. Ước mơ từ thời còn đi học phổ thông đến giờ là phải sớm nhất có thể để được đến Trung Quốc, bất kỳ nơi nào cũng được, để thỏa lòng...

@alvinhuang: Rất vui khi topic này tìm được mối đồng cảm như bạn. Quả thực, xúc cảm của mình đối với đất nước Trung Quốc có phần được nâng lên bội phần nhờ Olympic 2008. Và mình cũng rất thích cách nhìn và cách so sánh của bạn về mối tương quan giữa đất nước rộng lớn và đất nước nhỏ hẹp. Chúc bạn sớm đạt được ước mơ đặt chân đến thăm Trung Quốc hen. :)

Từ Beijing qua Tây An để coi lăng mộ Tần Thuỷ Hoàng có xa không? Phương tiện đến đó có dễ không?

@Dngockhanh: nếu bạn muốn đi tham quan khu lăng mộ Tần Thủy Hoàng (ở Tây An, tỉnh Thiểm Tây, cách Bắc Kinh hơn 1000 km), bạn có thể chọn đi tàu nằm đêm mất khoảng 10 tiếng, hoặc tàu cao tốc mất khoảng 5 tiếng (giá vé khoảng 400 RMB/chiều), hoặc máy bay giá rẻ... Thời gian lưu tại đây khoảng 2 ngày (kể cả di chuyển), 5 ngày còn lại thăm thú Bắc Kinh là vừa đẹp.

Dngockhanh
12-08-2013, 16:27
Ui zời, vé tàu đắt thế bác nhỉ, vị chi là tầm hơn 1 triệu/chiều rùi còn giề. Thôi em ứ đi nữa. đời còn dài, đi sau cũng đc :-p
Thanks bác for information nhá

nhtphong
13-08-2013, 08:52
Chào bạn Dngockhanh: theo mình 7 ngày ở Bắc Kinh, nói nhiều ko nhiều, nói ít không ít nếu như bạn đến đây lần đầu.
Đợt mình đi tour, chỉ ở BK 4 ngày đi không hết mấy điểm must see, mà cái gì cũng gấp, không thoải mái gì hết.
Nếu bạn thích nhiếp ảnh như mình thì 7 ngày chắc cũng không đủ cho mình đến các điểm trong vòng 4 ngày của tour đâu hihi.
Đến mỗi thành phố nào khác, kể cả trong nước, ngoài những điểm must see, mình còn chụp những ảnh đời thường, tìm hiểu lối sống hàng ngày của những con người nơi đó.

Chúc bạn có 7 ngày vui vẻ ờ Bắc Kinh, hy vọng là đủ cho bạn ^^

tatsuya
13-08-2013, 13:03
Nói gì thì nói, cần đánh giá một xã hội trên mối tương quan với lịch sử, hoàn cảnh sống và điều kiện sống của người dân xã hội đó. Do tui sống ở Nhật khá lâu nên cái nhìn có phần khắt khe hơn. Ngoài ra, một phần nữa là vì tui đánh giá cao và kỳ vọng ở Bắc Kinh, xếp nó vào nhóm những thành phố lớn có mức độ ảnh hưởng trên thế giới, ngang hàng với Tokyo, Paris, Sydney hay New York.

Có lẽ nhận thức được điều đó, cho nên chính quyền Bắc Kinh ra sức “cải tạo” bộ mặt cho thành phố, từ điểm mốc quan trọng là kỳ Thế Vận Hội năm 2008 tổ chức ở đây. Trật tự trị an được đảm bảo. Không có ăn xin đeo bám (tuy vẫn có người hành khất lẻ tẻ ở một vài nơi). Cảnh sát mặc quân phục canh phòng dày đặc ở các điểm công cộng, nên hoàn toàn yên tâm không phải lo lắng nạn móc túi, giật đồ. Ngoài ra, trong số những nỗ lực của thành phố này, tui đánh giá cao việc chăm lo “nhà vệ sinh công cộng” ;)

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6940.jpg?w=512&h=221

Một thành phố muốn làm du lịch thành công, xin hãy nhớ bắt đầu từ chi tiết “nhỏ mà có võ” này. Đó là xây dựng thật nhiều cái nhà như trong hình cho du khách yên tâm “giải quyết nỗi buồn”. (c)

Tại sao tui đánh giá cao và giới thiệu nó ngay đầu tiên khi nhận xét những mặt tích cực của Bắc Kinh, là vì tui thật sự ấn tượng! Nó nhiều vô kể, cứ đi trên bất kỳ con đường nào, chừng dăm chục mét lại thấy biển chỉ dẫn. Đây thật sự là nhà vệ sinh công cộng, được xây dựng riêng biệt, có người trông coi dọn dẹp (khác với ở Nhật, đa số nhà vệ sinh tích hợp ở các nhà ga).

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6984.jpg?w=512&h=287

Kiểu như thành phố đặt chỉ tiêu mỗi con đường, mỗi tổ dân phố phải có 1 nhà vệ sinh hay sao ấy, mà cứ thế răm rắp mọc lên. Về chất lượng vệ sinh (bao gồm mùi và màu) thì tùy nơi, có nơi rất khang trang sạch sẽ, có nơi khá bầy hầy (đặc biệt ở các ga tàu điện ngầm, điều này hơi gây ngạc nhiên), nhưng nhìn chung là đạt trung bình khá trở lên.

Mới đây, Bắc Kinh vừa ban hành điều luật “2 con ruồi”, quy định bên trong nhà vệ sinh công cộng không được có quá 2 con ruồi :LL . Xem ra, bạn nào sắp sửa đến Bắc Kinh trong tương lai hoàn toàn yên tâm về khoản “giải quyết nỗi buồn” này, và cần nhớ nữa là nó hoàn toàn miễn phí!

Một điểm cộng cho Bắc Kinh (c)

Bác mà tới Bắc Kinh trước năm 2008 chắc bác khỏi đi toilet công cộng luôn :))...cũng may mà có cái Olympic nó về :)

tatsuya
13-08-2013, 13:05
Đúng rồi đấy, đợt vừa rồi mình cũng đi Hương Sơn, cứ tưởng rằng sẽ được ngắm nhìn bạt ngàn lá đỏ, ai dè lá đỏ đâu chẳng thấy, chỉ thấy toàn người là người, mà thậm chí đi Trường Thành còn thấy được nhiều lá đỏ hơn.
Ồ mà mình cũng đi vào 27/10 đấy, người đông nhưng may chỉ phải chờ có nửa tiếng là lên đc xe buýt, không đến nỗi phải chờ đến 22:00 :D
Các bác nói chuẩn luôn...lá đỏ Hương Sơn giờ chỉ còn có thể mua lá đỏ ép đóng bao nilon sẵn là nhiều thôi :)

Dngockhanh
13-08-2013, 14:33
Cám ơn bạn nhphong. Mìnhf chỉ chụp hình bằng cái đt thui tại ko có niềm đam mê chụp ảnh, vả lại có chụp cũng chẳng mấy khi ngắm lại hình chụp :-p.
Mình nghĩ có khi mình cứ chơi ở Beijing cả tuần, nếu thấy nhiều quá thì qua Mỹ sớm luôn, tại vé mbay đi Usa của mình có chỗ trống thì đi, nhưng khổ nỗi cô bạn mình phải ở lại Beijing 1 tuần mới về Vn.

minibus
18-08-2013, 22:35
Thấy mọi người bình luận làm mình nhớ đến chuyến đi tour Bắc Kinh cách đây 3 năm. Chuyến đi để lại những ấn tượng sau:
- Trung Quốc đúng là đất rộng người đông, đi đâu cũng thấy người với người. Leo Vạn Lý Trường Thành mà ngước lên là thấy mông người đi trước X(. Còn ở hành lang dài nhất thế giới ở Cung điện mùa hè thì thấy người ta ngồi chật hết cả, muốn có 1 chỗ trống để chụp hình làm dáng cũng không có.
- Các công trình của họ rất to lớn, hoành tráng và lộng lẫy. Chỉ tham quan những điểm chính thôi mà đã hết thời gian.
- Về con người Bắc Kinh thì mình có những cảm xúc khác nhau. Buổi tối nhóm 4 đứa đi Vương Phủ Tỉnh chơi mà chẳng ai biết tiếng Hoa, may mắn là có người cẩn thận trước khi đi đã nhờ viết ra giấy chữ Vương Phủ Tỉnh bằng tiếng Hoa. Cả đám quyết định đi phương tiện công cộng cho tiết kiệm và thưởng thức cái hiện đại của nước bạn. Lọ mọ hỏi đường đi xe bus, tụi này hỏi bằng tiếng Anh thì thấy người dân không hiểu, đưa tờ giấy viết tiếng Hoa ra thì họ nói 1 tràng làm 4 đứa đứng đực mặt ra, họ biết mình không hiểu nên dẫn 4 đứa đến trạm xe bus và chỉ cho mình thấy đi tuyến xe này là sẽ đến nơi. Trong lòng mừng lắm vì thấy người dân nhiệt tình biết bao. Đến khi về thì mỏi chân quá nên quyết định đi taxi, thấy 1 chiếc đang đậu gần đấy liền chạy đến đưa cho họ địa chỉ khách sạn, ông tài xế xí xa xí xô 1 câu dài không thèm chở, ra đứng chờ xe khác vừa mở cửa định chui vô thì ở đâu xuất hiện 2 người chui vô ngồi rồi đóng cửa xe, 4 đứa ngơ ngác nhìn nhau. Không bỏ cuộc, cả đám đi bộ qua bên kia đường đón taxi và chẳng có bác nào chịu chở. Cuối cùng phải đi tàu điện và lê lết lội bộ về khách sạn.
- Đi đến đâu cũng chen lấn, chẳng biết xếp hàng là gì, nói chuyện thì oang oang kể cả các anh đẹp trai hay các chị xinh gái. Không giống như ở Hongkong hay Đài Loan.
- Bạn nào muốn xem các cổ vật thời phong kiến thì nên đến Đài Loan. Ở Trung Quốc chỉ còn lại cái xác vì rất nhiều cổ vật đã được bác Tưởng đưa sang Đài Loan, thêm vào đó là chiến tranh và cách mạng văn hóa.
Mặc dù có nhiều cái làm mình khó chịu nhưng phải công nhận là Trung Quốc có nhiều cảnh đẹp và bề dày lịch sử xứng đáng cho chúng ta khám phá.

ottonss
02-09-2013, 17:56
Tàu điện ngầm ở TQ hoạt động từ mấy giờ tới mấy giờ mỗi ngày vậy mọi người?

nhtphong
03-09-2013, 09:21
@ottonss: vào đây xem nè bác nhấp và trạm nào muốn đến thì xem dc giờ đó
http://www.explorebj.com/subway/

cbt307
14-09-2013, 13:56
Cám ơn bác chủ thớt. Ngày mai mình cũng đi tour Bắc Kinh - Thượng Hải - Hàng Châu - Tô Châu. Trong tour không có nhà hát quả trứng của bác nhưng nhất định dù nghèo em cũng phải cho cu Tèo đi học ở đấy 1 buổi mới được. Đi đúng đợt Trung Thu, không biết có đông không, nghe các bác dọa tự dưng thấy hãi :-s

redfox86
14-09-2013, 17:14
Bác cho hỏi hình như 2kg của tàu mới bằng 1 kg của vn à :D

hoangvanphuong75
16-09-2013, 08:37
@redfox86: mua hàng ngoài chợ là giá 500gr mình, trong siêu thị thì thường theo chuẩn 1kg là 1000gr.

nhtphong
16-09-2013, 10:51
Bác cho hỏi hình như 2kg của tàu mới bằng 1 kg của vn à :D

2 cân tàu bằng 1 kg mình
còn 1kg thì vẫn bằng 1 kg mình

LUUMIEU
28-09-2013, 22:40
Vậy là bạn cbt307 bay cùng chuyến bay với mình rồi. Hôm đó mình thấy có vài đoàn đi Bắc Kinh.

Mình vào đây để cảm ơn bạn chủ thớt kiendzang đã có một topic rất hay và hữu ích, hình đẹp nữa chứ. Cũng may là mình đã tìm thấy topic này trước khi đi Bắc Kinh vài hôm và lấy đó làm "sổ tay" trong những lúc lang thang Bắc Kinh một mình.

Bạn nào thích khám phá Bắc Kinh thì mạnh dạn lên heng, cực kỳ dễ đi. Xe điện và xe buýt rất tiện lợi và rẻ. Bằng vé khứ hồi khuyến mãi tầm 5,4tr của Vietnam Ảiline mình đã có một chuyến khám phá Bắc Kinh 1 tuần trong tiết thu dịu mát, "thời điểm vàng" để đến thăm nơi này. (Mình chỉ biết có mỗi 1 từ "xia xìa" thôi. Chữ Tàu càng mù tịt!)

Dân Bắc Kinh đi bộ rất khỏe, vì liên tục đi chuyển bằng tàu điện và xe buýt nên mọi người bất kể già trẻ hầu hết đều mang giày thể thao, tác phong nhanh nhẹn khỏe khoắn. Suốt 1 tuần ở Bắc Kinh mình chẳng gặp ai béo phì cả! Và vì vậy mà giày thể thao trong các chợ hay trung tâm thương mại Bắc Kinh rất đẹp, rẻ và phong phú. Khoảng 50 tệ là có 1 đôi giày thể thao đẹp.

Bạch quả, một loại cây quý, lâu năm, được trồng khắp nơi trên phố. Hứa hẹn một mảng xanh Bắc Kinh càng lúc càng đẹp theo thời gian. Mình cứ tưởng tượng cảnh hàng trăm năm sau, khi những cây bạch quả này già đi sẽ là tài sản vô giá cho thành phô xinh đẹp này, nhất là những lúc vào thu khi lá bạch quả chuyển vàng.

Tài xế xe buýt ở Bắc Kinh rất lịch sự, cứ đến trạm là dừng xe đón khách, hình như theo quy định là vậy, nếu trên xe đông nghịt người không thể rước thêm được nữa thì họ vẫn dừng xe, mở cửa giải thích cho khách đang đứng chờ rồi mới đi tiếp. Suốt tuyến xe buýt 867 khoảng 100km từ Vạn Lý Trường Thành quay về trên chiếc xe đông nghịt mình chứng kiến tài xe dừng lại không biết bao nhiêu lần chỉ để giải thích!

Ngoài những nơi đã được giới thiệu ở đây, mình đề nghị thêm 2 nơi cho những ai có thời gian "du lịch chậm" Bắc Kinh:

1. Sở thú Bắc Kinh, nơi khiến mình mê mệt quên cả giờ về, đó là trong khu thủy cung (Beijing Aquarium Tourist Center). Đủ loại sinh vật dưới nước, đủ sắc màu, có cả xiếc cá voi, cá heo và sư tự biển. Khoái nhất là 2 bạn cá voi bự chà bá miệt mài nghịch bóng, thỉnh thoảng quay qua "mi" khách 1 cái (nhất là khách trẻ em, đang đứng tì mặt vào bên ngoài kính kêu réo dụ dỗ chúng đủ kiểu) rồi quay lại chơi bóng tiếp, vừa chơi vừa hú inh ỏi! Vé vào sở thú hình như 30 tệ, sở thú rộng đi cả ngày mới hết, còn vé vào khu thủy cung 120 tệ, đã bao gồm luôn 3 tiết mục xiếc tổng cộng 30 phút và 1 show biễu diễn lặn cho cá ăn 10 phút (Diving show). Hơi đắt nhưng rất xứng đáng để xem. Mình vẫn còn thắc mắc, không rõ là nếu chỉ muốn vào khu thủy cung thôi thì có phải mua vé vào sở thú không.

2. Show diễn Kungfu buổi tối (dành riêng cho khách du lịch nên họ nói tiếng Anh). Hôm đó mình xem vở Legend of Kungfu. Cực kỳ ấn tượng vì họ biểu diễn kungfu thật lồng vào một câu chuyện kể. Giá vé thấp nhất official là 180 tệ, giá vé chợ đen là 100 tệ. Mình mua vé chợ đen.

Và mùa này táo ở Bắc Kinh rất ngon, dòn, ngọt. Là trái táo tàu (khô) hay gặp trong tiệm thuốc bắc ở VN. 30 tệ một ký. Ngon đến mức mình cứ tự hỏi sao chẳng ai nhập táo tàu tươi vào VN để bán vậy ta?!

Sơ lược là vậy, mình chụp hình bằng điện thoại Samsung thôi, hình không được đẹp nên ngại post, nhất là sau khi xem loạt hình quá art của bạn Kiendzang, càng ngại! ^^

Một vài chia sẻ.

N.

kiendzang
30-09-2013, 18:08
Mình chụp hình bằng điện thoại thôi, hình không được đẹp nên ngại post.

@LUUMIEU: bạn đừng ngại, cứ post chia sẻ lên đây. Thêm nhiều hình ảnh và câu chuyện về Bắc Kinh sẽ càng làm phong phú hơn cho topic. (beer) Mà bạn may mắn thật đấy, săn được vé máy bay rẻ không tưởng. Trong bài, bạn có nhắc đến cây bạch quả. Cây này vào mùa thu lá trổ vàng thì đẹp thôi rồi. (c)

Candy56
04-10-2013, 09:40
Nhân KM mùa thu của VNA, mình đã kịp chớp tay cho chuyến đi tới Bắc Kinh, và sẽ khởi hành vào tuần tới. Mình sẽ đi 8 ngày 7 đêm, và kế hoạch là Bắc Kinh- Thượng Hải- Hàng Châu - Tô Châu, Đọc các cmm và topic chia sẻ chi tiết của chủ top, khéo, mình phải tìm phương án cho chuyến đi này mất thui. Ai có kinh nghiệm về tour này chia sẻ cho mình chút xíu với, mình 1 chữ tiếng Tàu bẻ đôi không biết.

kiendzang
04-10-2013, 11:12
Mình sẽ đi 8 ngày 7 đêm, và kế hoạch là Bắc Kinh-Thượng Hải-Hàng Châu-Tô Châu.

Bạn có thể tham khảo thêm topic này: Link (https://www.phuot.vn/threads/43809-L%C6%B0%E1%BB%A3n-l%E1%BB%9D-Giang-Nam-Th%C6%B0%E1%BB%A3ng-H%E1%BA%A3i-T%C3%A2y-%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng-H%C3%A0ng-Ch%C3%A2u-T%C3%B4-Ch%C3%A2u?p=623180#post623180)

Theo kinh nghiệm của mình thì 8 ngày là hơi dày cho lịch trình dự kiến của bạn. Mỗi nơi bạn chỉ có thể lưu lại ngắn ngày, không có điều kiện khám phá hết mọi ngóc ngách thú vị của từng nơi.

PS: mình có trả lời inbox cho bạn, nhưng bạn đã hết quota tin nhắn rồi ;) . Nếu được thì bạn xóa bớt tin nhắn cũ, để bạn có thể nhận tin nhắn từ mình.

Candy56
04-10-2013, 12:06
Bạn gửi lại giúp mình nhé!!! :)

whodouluv
10-10-2013, 23:51
Mình đến Bắc Kinh vào cuối tháng Ba năm ngoái, may mắn đón được trận tuyết cuối mùa. Với người chưa từng thấy tuyết thì mùa đông đầu tiên ở Bắc Kinh thật sự gây được ấn tượng rất mạnh cho mình, cho dù tuyết rơi không dày và đến hôm sau thì tan.

Trong các kiến trúc ở Bắc Kinh thì gây ấn tượng mạnh nhất cho mình là Thiên Đàn, đó thực sự là một kiến trúc hoàn mỹ làm mình ngẩn ngơ. Đặc biệt là có một chỗ nơi mà khi các bạn đứng vào giữa trung tâm vòng tròn và tạo ra tiếng động thì sẽ nghe thấy tiếng vọng lại từ phía trên cao.

pxkien
08-12-2013, 23:45
Hi all,
Mình người SG, đang làm PhD tại Chengdu, Sichuan. Chỉ mới biết đến phuot.vn và cũng rất ít vào. Tuy vậy ở Chengdu thì cũng đã quần nát rùi. Và mình rất thích Chengdu!!!
Không quá khoe nhưng bạn nào có dịp đến Chengdu thì cứ alo, thổ địa có mặt :D
Ngày Dec 28th mình đi Shanghai báo cáo hội thảo, sẵn dịp trưa Dec 30th bay sang Beijing chơi luôn. Tối Jan 1st bay trở về Chengdu.
Chưa 1 lần thò chân đến Beijing, do đó rất mong được các anh chị em chỉ giáo để có được 2 ngày rưỡi ấn tượng với Beijing.
Lúc này Chengdu cũng khá lạnh, và chắc chắn Beijing còn lạnh hơn nữa :-(
Thanks

nhtphong
09-12-2013, 08:35
@pxkien: notes lại sự nhiệt tình của bác ^^, hy vọng có ngày gặp nhau tại Thành Đô

PHAM-PEK
09-12-2013, 09:04
@PXK: Mình đã trả lời PM cho bạn rồi đó, check nhé.

Năm nay Bắc Kinh khá ấm, nhiệt độ dao động khoảng -5 đến 5 độ, tuy nhiên vẫn chưa có trận tuyết nào, thời tiết khô quá!

pxkien
09-12-2013, 12:09
@pxkien: notes lại sự nhiệt tình của bác ^^, hy vọng có ngày gặp nhau tại Thành Đô
@nhtphong, all: Thực sự là Chengdu (Thành Đô) có rất nhiều giá trị vật thể lẫn phi vật thể rất hay. Tuy nhiên, vắng "thổ địa" thì cũng khó mà vùng vẫy, hoặc vùng vẫy ko trọn vẹn. Do vậy, anh em nào cần trợ giúp cứ hú mình 1 phát, mình sẽ cố gắng hết mình như đã từng như thế trong thời gian qua.
Trong topic này chưa thấy bạn nào tả cảnh Beijing vào đông, mới chỉ có hè và thu (tất nhiên là các thổ địa nơi này quá rành nhưng chưa viết ra thôi). Hy vọng mấy bữa tới mình sẽ bổ sung một ít sắc màu lạ của mùa đông vào đây cho thêm rôm rả.

PHAM-PEK
10-12-2013, 12:19
Mùa đông BK cũng ko lãng mạn mấy. Nếu có tuyết thì còn vui vui, chứ không thì lạnh lẽo, cây cối trọc lốc, quạ đen kêu inh ỏi, sông đóng băng, trời xám xịt ô nhiễm và gió Bắc thổi ầm ầm đập vỡ kính.
Tuy nhiên bây giờ phải cảm ơn gió Bắc. Lạnh thì lạnh thật nhưng được cái thổi bay PM2.5 xuống phía Nam

pxkien
10-12-2013, 18:52
Đọc qua toàn bộ Topic này, mình thấy mình thật may mắn khi đang sống và học ở Chengdu. Trước đây cứ tưởng ở Beijing là ngon, đọc phần tường thật ko thể chi tiết hơn của bạn kiendzang thì càng tưởng Beijing là ngon hơn nữa ... Nhưng rồi qua 1 vài commment của các bạn sau đó, có bạn đi du lịch+có bạn sống, làm việc hoặc học tại Beijing, thì mới thấy Beijing (hoặc Shanghai) không "ngon" như mình nghĩ ... :D
Nhìn lại Chengdu, quả thật nó ko thể nhiều công trình hùng vĩ, giá trị lịch sử như Beijing, ko thể hiện đại như Shanghai, nhưng nó rất hài hòa, êm đềm. Mình rất thích Chengdu!
Chengdu hòa quyện vừa hiện đại, vừa truyền thống (tất nhiên cái này Beijing cũng có). Cái mà Beijing và Shanghai ko thể có là nhịp độ sống ở Chengdu khá chậm, cư dân cho thấy họ đang "enjoy life". Hiếm có cảnh chen lấn, xô đẩy hay hối hả như 2 thành phố lớn trên. Có vài bạn nói Chengdu ô nhiễm như bao vùng khác ở China, nhưng sao mình thấy nó vẫn rất sạch+xanh mà. Hay là tại mình đã quen rồi với SG, HN nói riêng (VN nói chung) ... bẩn hơn Chengdu :D
Còn cả 1 vùng rộng lớn phía Tây Sichuan, mà Jiuzhaigou chỉ là 1 đại diện tiêu biểu, thì quá đủ thỏa sức cho những ai thích khám phá hòa mình với thiên nhiên hùng vỹ, ...
Kế tới, cái này cũng rất quan trọng, là con người Sichuan nói chung mình đánh giá là hiền lành, chân thực, ... các bạn từ VN qua đây cũng có chung nhận xét.
Chuyến đi Hangzhou, Shanghai, Beijing sắp tới hy vọng sẽ có những đánh giá thực chất hơn!

PHAM-PEK
11-12-2013, 12:46
Mình thích Chengdu vì lối sống nhẹ nhàng, chậm chậm thong thả của họ, và vì Food ở nơi đây hợp với khẩu vị của mình.
Nhắc đến Tứ Xuyên, ai cũng nghĩ đến vị cay + tê, nhưng thực tế món ăn Tứ Xuyên có nhiều thứ không cay mà ngon đáo để (trong trường hợp biết gọi món).

Bắc Kinh và Thượng Hải giờ chen chúc quá. Mỗi ngày luôn là một sự cạnh tranh mới. Lái xe thì tắc đường, đi xu bus hoặc subway vào giờ cao điểm thì bẹp cả ruột.
Một em đi subway đến cơ quan, khoe với mình là mang theo mấy quả quýt và sau đó thì đã thành nước cam ép trong ba lô rồi.

ThanhGdz
11-12-2013, 22:44
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4557_zpsf4739873.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4557_zpsf4739873.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4540_zps89eb9229.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4540_zps89eb9229.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4388_zpsf2d0793a.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4388_zpsf2d0793a.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4347_zpsbad2ea83.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4347_zpsbad2ea83.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4288_zps1e844d22.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4288_zps1e844d22.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4331_zpsc469311d.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4331_zpsc469311d.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4417_zps6f8780ee.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4417_zps6f8780ee.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4295_zps1b076003.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4295_zps1b076003.jpg.html)
https://i1274.photobucket.com/albums/y426/thanhgdz2/IMG_4194_zpsbf5c3cf1.jpg (http://s1274.photobucket.com/user/thanhgdz2/media/IMG_4194_zpsbf5c3cf1.jpg.html)
Có chút ảnh về đông Bk chia sẻ với các bác , đúng như anh phạm pek có nói đông bk nếu ko có tuyết thì cũng ko có gì ân tượng lắm

PHAM-PEK
12-12-2013, 11:17
Tàu điện ngầm tại BK vào giờ cao điểm: (ảnh chụp lúc 18h48 ngày 11/12/2013 tại bến Sihui bằng iphone5). Hôm qua đi đánh cầu lông, phải chờ 5-6 chuyến mới chen nổi lên.
Trên bến thì thế này:
https://i1005.photobucket.com/albums/af171/vnsense/China/IMG_5366_zpsb86c9d43.jpg
Sau khi chen được lên xe thì thế này:
https://i1005.photobucket.com/albums/af171/vnsense/China/IMG_5369_zps80a8900e.jpg

Vivian
14-12-2013, 13:15
Hi all,
Mình người SG, đang làm PhD tại Chengdu, Sichuan. Chỉ mới biết đến phuot.vn và cũng rất ít vào. Tuy vậy ở Chengdu thì cũng đã quần nát rùi. Và mình rất thích Chengdu!!!
Không quá khoe nhưng bạn nào có dịp đến Chengdu thì cứ alo, thổ địa có mặt :D
Ngày Dec 28th mình đi Shanghai báo cáo hội thảo, sẵn dịp trưa Dec 30th bay sang Beijing chơi luôn. Tối Jan 1st bay trở về Chengdu.
Chưa 1 lần thò chân đến Beijing, do đó rất mong được các anh chị em chỉ giáo để có được 2 ngày rưỡi ấn tượng với Beijing.
Lúc này Chengdu cũng khá lạnh, và chắc chắn Beijing còn lạnh hơn nữa :-(
Thanks
Lịch trình chơi Bắc Kinh thì khắp nơi đều có rồi, chỉ lưu ý là vào Tử Cấm Thành nhớ thuê Audio Guide, có cả tiếng Việt, thuyết minh đầy đủ hơn cả hướng dẫn viên du lịch. Nhất định phải ăn vịt quay ở Toàn Tụ Đức, đi Thiên Đàn rồi có thời gian thì đi thêm Địa đàn. Địa đàn là cái công viên chán nhất trong bốn cái đàn nhưng nếu có thời gian đọc Tôi và Địa Đàn (bản tiếng Hoa, chưa dịch ra tiếng Việt đâu) thì nhất định sẽ muốn ghé qua chỗ này.
Mọi người hay đánh giá theo kiểu sống nhanh sống chậm. Nhanh hay chậm là do mình, tâm mình không chậm thì đâu cũng nhanh hết. Bắc Kinh mà cứ vào mấy cái khu Đông Tứ, trong mấy cái ngõ nhỏ nhỏ tìm mấy cái tứ hợp viện thì thấy cuộc sống như cả thế kỷ trước, rất thích.

pxkien
17-12-2013, 20:11
Nhất định phải ăn vịt quay ở Toàn Tụ Đức

Cũng đang định hỏi thì bạn Vivian đã gợi ý trước. Vịt quay Tứ Xuyên thì mình ăn quá nhiều rồi. Vịt quay Beijing mà ăn tại Chengdu cũng ăn nhiều luôn rồi. Nhưng chắc chắn dịp tới sẽ phải ăn Beijing roasted duck tại chính Beijing. Các bạn cho giúp cái địa chỉ với. Các bạn viết địa chỉ bằng tiếng Hoa nhe! Quán ở Toàn Tụ Đức điạ chỉ chính xác là gì vậy bạn Vivian?

Ngoài ra, bạn nào có thể giúp gợi ý mình các hostel nào thuộc khu trung tâm (cho tiện tham quan) qua kinh nghiệm của các bạn nhe!
Thanks!

PHAM-PEK
18-12-2013, 08:37
Toàn Tụ Đức hiện nay có cả chục cơ sở khác nhau bạn Kiên à. Tuy nhiên đại bản doanh thì ở Hòa Bình Môn (ngay bên cạnh Tiền Môn). Địa chỉ đây: 北京全聚德烤鸭 (和平门店) 宣武区前门西大街14号楼.
Có điều đây chủ yếu là dành cho người nước ngoài và người ngoại tỉnh đến BK thôi, còn dân ở đây người ta thích ăn ở Tiện Nghi Phường (便宜坊), Kim Bách Vạn (金百万)và Đại Đổng (大董烤鸭) hơn, một phần là cũng do giá rẻ hơn so với Toàn Tụ Đức

Vivian
22-12-2013, 12:29
Địa chỉ ăn vịt quay thì kia rồi nhé, nếu muốn ăn ở Đại Đổng thì baidu thêm. Cá nhân tớ thì thích cái cảm giác ngồi ăn ở Toàn Tụ Đức, có thể do hoài cổ, nhớ cái cảm giác gần 20 năm trước khi lần đầu tiên đến đấy.
Hostel thì tớ chưa ở lần nào nên không rõ lắm, lần trước thấy có 1 cái ở Jinyu hutong thấy cũng có vẻ ok.

chuotlang
29-12-2013, 01:43
2 cân tàu bằng 1 kg mình
còn 1kg thì vẫn bằng 1 kg mình

Đính chính thêm 1 cân tàu còn có nghĩa là 500ml nữa bác à

pxkien
02-01-2014, 00:37
Vừa đặt ba lô xuống, nhìn đồng hồ đã là 1am 2014 Jan 2nd. Vậy là kết thúc chuyến đi 3 ngày Hàng Châu+3 ngày Thượng Hải và 2.5 ngày Bắc Kinh ...
Sơ kết: Hàng Châu quả là tuyệt, Shanghai và Beijing mình ko thích bằng Chengdu. Các bạn nào chưa có dịp đến Chengdu thì thử xem sao nhe!

PHAM-PEK
03-01-2014, 08:27
Đấy là bạn còn may mắn đấy, mấy hôm rồi Bắc Kinh thời tiết đẹp, nắng ấm, không có PM2.5, không có gió Bắc thổi lạnh thấu xương. Bằng không, lại thêm vài điểm trừ mất.
Mình cũng thích Chengdu, nhịp sống chậm chậm, chứ không vội vã chen chúc như ở Bắc Kinh.

pxkien
03-01-2014, 20:00
Đấy là bạn còn may mắn đấy, mấy hôm rồi Bắc Kinh thời tiết đẹp, nắng ấm, không có PM2.5, không có gió Bắc thổi lạnh thấu xương. Bằng không, lại thêm vài điểm trừ mất.
Mình cũng thích Chengdu, nhịp sống chậm chậm, chứ không vội vã chen chúc như ở Bắc Kinh.
Mình ở Beijing gần như 3 ngày (trưa 30th đến tối 1st) và rất may mắn là trong 3 ngày này trời luôn trong xanh, nắng tràn ngập và khá ấm áp. Thích nhất là nhờ thế mà khoản chụp ảnh rất ok.
- Về ở: mình check in tại cái hostel này 万里路国际青年酒店(东四店) 地址:东城区东四南大街1号 thấy khá ok. Do mua qua website Meituan nên rẻ được 50% với giá gốc là 360rmb/ twin room. Điều hài lòng nhất là hostel này nằm sát trạm giao của line 5+6 nên có thể nói là chuyện đi lại trở nên ko còn gì để bàn :D
- Hệ thống giao thông ở Beijing được tổ chức khá tốt, mình chỉ dùng duy nhất 1 loại phương tiện là subway. Trước đó đã 3 ngày ở Shanghai, đúng là 2 thành phố lớn nhất China này có hệ thống subway tốt đến ngạc nhiên. Chengdu subway cũng rất OK, nhưng chỉ mới có 2 lines, đang làm thêm 4 lines nữa.
- Đồ ăn ở Beijing thì cảm nhận cá nhân thấy ko ngon bằng Chengdu, mà lại mắc hơn nhiều. Mình có đến Đại Đổng để thử ăn món vịt quay mà thấy giá chóng mặt nên rút qua bên Da Wan Ju (大碗居) www.dawanju.com.cn ăn cũng ngon mà rẻ. Cũng phải chờ 50 phút mới đến lượt ăn. Cũng thông cảm do là tối Dec 31st mà.
- Thích nhất là ngày cuối năm Dec 31st được leo Trường Thành với trời nắng trong xanh, nhưng gió hơi to tí. Có train chạy thẳng từ Beijing North Railway Station đến Badaling với giá chỉ 6 tệ, rẻ không tưởng. Hơi bực tí là mụ bán vé ở ga Beijing Bắc biết mình là người nước ngoài nên hét 20 tệ cho 2 vé (đúng chỉ 12 tệ). Mình hét cho 1 tiếng rồi cho mụ luôn vì ko muốn đôi co, thấy cũng rẻ quá rồi. Bác trai bán vé đầu Badaling thì lại thu đúng giá in. Nếu chịu chơi ở lại đêm trên Trường Thành thì đã có dịp dự buổi New Year's countdown được CCTV truyền trực tiếp rồi. Nhưng quyết định ra về lúc 5pm, khi mà có rất nhiều khách ùn ùn kéo vào để countdown tại đây. Ah, 1 điều hay hay mà chưa thấy bạn nào nói tới là khi ra về từ Trường Thành mình được phát 1 "Hảo Hán chứng thư" xác nhận đã trở thành 1 Hảo hán tử ... Ngẫm thấy sao bây giờ trở thành Hảo hán dễ thế nhỉ, mất có 60 tệ (do có thẻ sv) cho vé vào và chứng thư.
- Từ sáng đến chiều tối ngày đầu năm là những địa điểm cơ bản theo thứ tự là Thiên Đàn, quảng trường Thiên An môn và Tử Cấm Thành. Do là ngày ngày lễ đầu năm, dân China được nghỉ nên nếm mùi chen lấn. Phải xếp hàng khoảng 30' mới vào được cái quảng trường, nghe thật khó tin. Còn khoản chụp hình thì hơi thất vọng vì chỗ nào cũng người là người :-(
- Tóm lại, hài lòng với toàn chuyến đi và cả 3 nơi đến. Xếp hạng cho 3 địa điểm Hàng Châu>Thượng Hải>Bắc Kinh.
- Có dịp đi và so sánh mới thấy Chengdu mình cũng ngon lành. Bởi vậy mới có clip "Thành Đô, nơi bạn đặt chân đến sẽ không muốn rời", do Trương Nghệ Mưu thực hiện năm 2003. "Chengdu is the city once you have been there and you won't want to back", a brief video by director Zhang Yimou 2003, featured the beautiful capital of the Sichuan province, Chengdu .... Kết thúc bằng quảng cáo cho Chengdu 1 tí mà :D

PS: xíu nữa quên cảm ơn bạn kienzhang đã khởi tạo topic này, nơi mình tham khảo được rất nhiều thông tin hữu ích trước khi đến Beijing dù chỉ là thời gian khá ngắn. Kết tới cũng đặc biệt cảm ơn bạn Pham-Pek (giờ mới biết Pek là tên viết tắt tiếng Anh của Peking) đã rất nhiệt tình cho mình những hướng dẫn các điểm tham quan tại đây .... Thực sự vẫn còn rất nhiều điều muốn chia sẻ, bàn luận, nhưng thời gian ko cho phép, bận quá trời nên cứ từ từ mà luận nhe!

kiendzang
04-01-2014, 18:44
@pxkien: chúc mừng bạn đã hoàn thành xong kế hoạch tham quan Bắc Kinh. Những dòng cảm nhận đầu tiên của bạn rất chân thực và giàu tính trải nghiệm. Khi nào có thời gian thì bạn post thêm hình ảnh cập nhật về mùa đông Bắc Kinh nhé! (beer)

PHAM-PEK
06-01-2014, 10:20
Đúng là subway ở BK cực kỳ tiện lợi và có giá rẻ nhất Trung Quốc luôn, bạn chỉ cần 2NDT và có thể đi tung tăng khắp nơi, miễn là không ra khỏi hệ thống tàu điện ngầm. Trong khi ở Thượng Hải và Quảng Châu thì tính theo độ dài của quãng đường.
Có điều BK đang tính toán để nâng giá tàu điện ngầm lên, thế mới ghét.

minh3331984
11-01-2014, 17:25
Mình thích Chengdu vì lối sống nhẹ nhàng, chậm chậm thong thả của họ, và vì Food ở nơi đây hợp với khẩu vị của mình.
Nhắc đến Tứ Xuyên, ai cũng nghĩ đến vị cay + tê, nhưng thực tế món ăn Tứ Xuyên có nhiều thứ không cay mà ngon đáo để (trong trường hợp biết gọi món).

Bắc Kinh và Thượng Hải giờ chen chúc quá. Mỗi ngày luôn là một sự cạnh tranh mới. Lái xe thì tắc đường, đi xu bus hoặc subway vào giờ cao điểm thì bẹp cả ruột.
Một em đi subway đến cơ quan, khoe với mình là mang theo mấy quả quýt và sau đó thì đã thành nước cam ép trong ba lô rồi.

Đúng là đi Subway ở PEK là bẹp cả ruột thật, cứ nghĩ đến đi mà sợ...

tamsau
11-01-2014, 20:39
Chỉ cần du lịch qua màn ảnh nhỏ là được rồi

saiteko
02-02-2016, 14:58
https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/img_6895.jpg?w=512&h=340

Đám hoa cỏ sặc sỡ ghép chữ tạo hình này là 北京精神 (Tinh thần Bắc Kinh). Và đây cũng là ý sau cùng mà tui muốn đề cập để khép lại góc nhìn cận cảnh về Bắc Kinh. Bốn chữ này như một khẩu hiệu hành động mà chính quyền thành phố tuyên truyền tới người dân. Vậy như thế nào là “Tinh thần Bắc Kinh”?

https://kiendzangblog.files.wordpress.com/2012/05/fullscreen-capture-5142012-125518-am.jpg?w=512&h=356

Tinh thần Bắc Kinh bao gồm: 爱国 (Ái quốc)、创新 (Sáng tạo)、包容 (Bao dung)、厚德 (Đạo đức) (ảnh: internet). Nó như một lời nhắc nhở tới người dân thành phố, và cũng là một sự khẳng định trước toàn thể đất nước Trung Hoa nói riêng hay thế giới nói chung về ý chí đồng lòng xây dựng hình ảnh một Bắc Kinh giàu bản sắc truyền thống hiên ngang mạnh mẽ vươn cao.

-------------------------------------

Hành trình khám phá những sắc màu Bắc Kinh của tui đến đây là kết thúc. Hy vọng những ai yêu mến Bắc Kinh có thêm cảm hứng và tự tin đặt chân đến đây, để tự mình tìm kiếm và cảm nhận thêm nhiều sắc màu khác của thành phố đặc sắc này.

HẾT

(Photo by Kiendzang)

Bạn ơi, cho hỏi đi du lịch ở Bắc Kinh thì khoảng bao nhiêu ngày thì vừa. 3-4 ngày có đủ không? Vì mình định đi nhiều nơi khác của TQ nữa. Từ Bắc Kinh đi Thượng Hải nên bay hay đi tàu cao tốc?

nhtphong
02-02-2016, 16:11
Bạn ơi, cho hỏi đi du lịch ở Bắc Kinh thì khoảng bao nhiêu ngày thì vừa. 3-4 ngày có đủ không? Vì mình định đi nhiều nơi khác của TQ nữa. Từ Bắc Kinh đi Thượng Hải nên bay hay đi tàu cao tốc?

Xin phép trả lời.
Nếu nói đủ thì theo mình 1 tuần cũng chưa đủ, túy plan của bạn giành cho BK bao nhieu thoi.
Lần trước mình đi BK 3 ngày mà vẫn thấy chưa hài lòng, 1 số điểm must see như Tử Cấm Thành, Trường Thành, Di Hòa Viên, khu Olympic da mất hết time.

Câu hỏi 2: Nếu chưa đi tàu cao tốc thì đi cho biết. Hơn 5 tiếng ngồi tàu thì đã hơn 90% hành trình là đồng trống >.< cũng ko ngắm dc gì nhiều. Nhưng nếu hành trình bác vào dịp tuyết rơi chắc sẽ đẹp hơn ^^.

LiamTruong
03-02-2016, 02:47
Cảm ơn kinh nghiệm chia sẻ của các tiền bối. Tháng 4 này mình có chuyến phượt Trung Quốc lần đầu Bắc Kinh - Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu, hi vọng sẽ suông sẻ :D

dochoithongminh
01-05-2017, 04:57
Cảm ơn bác viết hay quá làm em thức đọc tới 5 h sáng hết tất cả 15 trang của bác. Tụi em mới tới hôm nay. Hy vọng nếu bác rảnh, nhắn hay viết giúp em vài dòng để tụi em theo chân bác. Cảm ơn bác nhiều vì đã viết bài chi tiết và quá hay.

kktx
11-04-2018, 20:25
hay quá, nhưng hình bị out hết rồi bạn ơi

christang
11-04-2018, 20:51
hay quá, nhưng hình bị out hết rồi bạn ơi

Bài này lâu quá rồi, hình bị out hết là đúng rồi.

BK chơi bn ngày là đủ, câu này khó quá bác =))) như bác trên có rep, tùy vào plan của bạn là ntn thì sẽ sắp xếp sẽ dễ hơn. Mình đợt rồi đi BK 4 ngày sau khi ở Vân Nam 10 ngày thì thấy vẫn ko thấm béo gì. Nếu thời gian bạn ngắn thì nên đi những điểm must see như Tử Cấm Thành + phố Wanfujing trong 1 ngày, Vạn Lý Trường Thành + phố Triều Dương 1 ngày, Cung điện mùa hè + Công viên Olympic 1 ngày. Nói chung còn tá tá điểm nữa, căn cứ vào lịch trình của bạn mà sắp xếp ưu tiên thôi.

Đúng là đi Subway ở PEK là bẹp cả ruột thật, cứ nghĩ đến đi mà sợ...

Theo mình thì subway ở đâu mà rush hours thì cũng lấn xẹp cả ruột hết. Mình đi JR ở Nhật hay subway tại Hàn, Đài thì giờ đi làm và tan tầm đều đông cả.

Tieu2510
03-05-2018, 23:54
Với mình TQ cũng là tình yêu lớn a, tất nhiên chỉ là vì nơi này quá đẹp, quá nhiều điểm đến mơ ước thôi, nếu được mình muốn đi khắp cả TQ ấy chứ. Ủng hộ chủ thớt, nhưng nhiều ảnh k xem được quá

smart_business
24-07-2018, 13:11
Tiếp theo, cùng nín thở ngắm nhìn sự biến hóa huyền ảo của “quả trứng” khi trời dần tắt nắng.

Những ánh sao lấp lánh, những màu sắc ánh sáng huy hoàng dần hiện lên vô cùng ấn tượng.

Đó chính là lý do vì sao tui gọi đây là công trình “kiến trúc ánh sáng”. (c)

Ôi quá đẹp!!!