PDA

View Full Version : Làm sao để gia đình đồng ý cho mình đi phượt?

Jeykill
30-05-2012, 19:23
Tình hình là em rất mong được mọi người giải đáp thắc mắc hộ em. Thực sự mà nói em đang có ý định phượt xuyên Việt sau khi thi xong ĐH. Nhưng hơi phiền là bố mẹ ko đồng ý. Mẹ em đã bị ngất một lần khi em bỏ nhà đi hồi lớp 7 :(( cái này là em sai. Nhưng vấn đề ở đây là việc đi phượt ấy ạh. Mà em thèm phượt lắm ấy. Ao ước từ hồi lớp 6 rồi. Nhưng em không biết phải làm sao để gia đình đồng ý. Dù cái bảng điểm của em ko phải tệ, top 5 ạh, và cũng ko phải hư đốn gì. Nhưng rất khó để bố mẹ tin là mình đã trưởng thành và có thể đi đây đi đó. Bao nhiêu lý lẽ em đưa ra đều bị gạt đi hết. Thật sự rất khó xử. Em viết bài này mong là mọi người chia sẻ một số kinh nghiệm. Nhất là mấy bạn tầm 18, 19. Nói chung là trong khoảng cấp 3 hoặc năm nhất đh ấy ạh. Vì độ tuổi này vẫn còn khá là bị quản lý gắt gao bới gia đình. :(( Em mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn đã đọc bài viết của em!

Chun
30-05-2012, 19:52
Chuyện gia đình có đồng ý hay không nó không liên quan tới bảng điểm đâu bạn à. Mà là kỹ năng sinh tồn, khản năng tự lập của bạn như thế nào, đã có gì để chứng minh bạn có thể tự xoay sở 1 mình chưa hay mới chỉ có lời nói . Bạn thèm phượt nhưng bạn đã phượt bao giờ chưa, phượt đúng nghĩa chứ không phải " đi tham quan ", " đi nghỉ mát " ? Nếu chưa có kinh nghiệm gì mà đã tính đi xuyên Việt e rằng hơi khó để chấp nhận ngay cả với người dễ tính nhất.
Việc gì cũng có giai đoạn của nó.
Nếu muốn gia đình chấp nhận thì bạn hãy chứng tỏ mình đã lớn, chứng tỏ mình có thể tự lập . Trước khi đi xa hãy đề ra 1 kế hoạch chi tiết để bố mẹ thấy an tâm, qua đó họ sẽ dễ chấp nhận hơn.

Kẹo Bạc Hà
31-05-2012, 07:46
Cũng phải coi thêm là vai trò trách nhiệm của em trong gia đình nữa. Ví dụ ba làm thợ hồ, má bán cơm tấm, làm không kịp tay, việc nhà không ai giúp mà em xin đi chơi suốt mấy chục ngày thì hơi khó :)

Jeykill
31-05-2012, 09:41
Chuyện gia đình có đồng ý hay không nó không liên quan tới bảng điểm đâu bạn à. Mà là kỹ năng sinh tồn, khản năng tự lập của bạn như thế nào, đã có gì để chứng minh bạn có thể tự xoay sở 1 mình chưa hay mới chỉ có lời nói . Bạn thèm phượt nhưng bạn đã phượt bao giờ chưa, phượt đúng nghĩa chứ không phải " đi tham quan ", " đi nghỉ mát " ? Nếu chưa có kinh nghiệm gì mà đã tính đi xuyên Việt e rằng hơi khó để chấp nhận ngay cả với người dễ tính nhất.
Việc gì cũng có giai đoạn của nó.
Nếu muốn gia đình chấp nhận thì bạn hãy chứng tỏ mình đã lớn, chứng tỏ mình có thể tự lập . Trước khi đi xa hãy đề ra 1 kế hoạch chi tiết để bố mẹ thấy an tâm, qua đó họ sẽ dễ chấp nhận hơn.
Ý em không phải là đi tham quan hay đi nghỉ mát. Em lập một kế hoạch chi tiết lắm rồi. đến tận chân răng rồi. chính vì chưa phượt bao h nên em mới thèm phượt chứ, mà kể cả sau này phượt rồi thì em vẫn thèm đi nữa. Em mà phượt đc rồi thì em đâu có cần nhờ ng` cho ý kiến như thế này đc ạh?

Jeykill
31-05-2012, 09:43
Cũng phải coi thêm là vai trò trách nhiệm của em trong gia đình nữa. Ví dụ ba làm thợ hồ, má bán cơm tấm, làm không kịp tay, việc nhà không ai giúp mà em xin đi chơi suốt mấy chục ngày thì hơi khó :)
Không gia đình em hoàn toàn bình thường, không phải là quá nghèo như kiểu ba làm thợ hồ má bán cơm tấm như anh (chị) nói ở trên. Nói chung là về hoàn cảnh gia đình thì ko phải là ko thể đi đc. Chỉ là sự cho phép của gia đình thôi

Lantrailt
31-05-2012, 13:04
Chẳng biết là em lên kế hoạch chi tiết như nào! Nhưng với 1 đứa con chưa đi xa nhà 1 mình bao giờ, chưa tự lập đc mọi việc (cá nhân và tập thể - gia đình) (đoán thế hihi) thì nếu là em, em có cho phép con mình đi như thế không???
Thời gian còn dài. Sự chín chắn của bản thân cùng kinh nghiệm cuộc sống sẽ cực kỳ giúp ích cho em khi em đi phượt xa.
Em nên ngâm cứu lại kế hoạch cuả mình thì tốt hơn em à!
Mách nhỏ em nhé!
Hàng năm bên 4T và 1 số chương trình tình nguyện khác đều có chương trình Hành trình xuyên Việt.
Em thử để ý mấy chương trình này xem sao. Khi em tham gia đoàn đi đó, chị nghĩ là gia đình em sẽ đồng ý luôn đấy!

jimmytrung169
31-05-2012, 13:13
Câu hỏi bạn rất hay! Đặc biệt là nhà con 1 hay công chúa, quý tử. Tôi không biết lý do của gia đình bạn.
vì trước đây bạn luôn được sự bảo bộc của gia đình. nói chung là gia đình lo cho minh thôi bạn à! minh phải biết quý trọng điều này và phải có một chút kỷ năng thuyết phục nữa!
Ví dụ như khi bạn lớp 12 thì bạn muốn có sự trải nghiệm trên mọi miền của đất nước! Đây là mục tiêu của riêng bạn thời điểm này! nhưng mục tiêu của gia đình bạn là muốn bạn vào đại học. hãy kết hợp lai: con vào đại học mẹ/cha cho con xuyên việt nha!
Bạn đã có kế hoạch chi tiết là rất tốt rồi nhưng bạn phải cho mọi người biết là kế hoạch đó tốt như thế nào? ....
Bên cạnh đó bạn phải có người bạn đồng hành trong chuyến đi, mà người đó gia đình bạn tin tưởng..... và có nhiều điều nho nhỏ nữa, nhưng khi kết hợp lại làm cho mọi người có cái nhìn và suy nghĩ khác tốt hơn cho bạn!
Lần mình đi thì mẹ nói "nếu đi thì đừng kêu mẹ bằng mẹ". bạn nghĩ vậy chuyến đi mình có vui ko? nhưng mình cũng đã thuyết phục và thuyết phục bằng mọi cách bạn à!
huy vọng bạn có sự nhiệt huyết, lòng đam mê và một chút may mắn có thể đạt được mơ ước của mình!

Tiểu Long
31-05-2012, 14:34
Ý em không phải là đi tham quan hay đi nghỉ mát. Em lập một kế hoạch chi tiết lắm rồi. đến tận chân răng rồi. chính vì chưa phượt bao h nên em mới thèm phượt chứ, mà kể cả sau này phượt rồi thì em vẫn thèm đi nữa. Em mà phượt đc rồi thì em đâu có cần nhờ ng` cho ý kiến như thế này đc ạh?

Chưa gọi là chi tiết đến tận răng đâu khi em chưa đưa cho mọi người góp ý và cho ý kiến, em đã làm cái việc đó chưa ? Sao em không post cái kế hoạch chi tiết đó của em lên diễn đàn này, để các cao thủ phượt góp ý và cũng để thiết lập thêm các mối quan hệ trên đường đi - 1 điều rất quan trọng . Rất nhiều người đi trước em đã làm vậy đấy.

Đúng rồi, nếu như em đã từng đi phượt thì em sẽ không phải hỏi câu như ở tiêu đề đâu, bởi vì chỉ có 1 câu trả lời thôi đó là em phải khiến gia đình em tin tưởng rằng em có thể làm được và an tâm rằng em có thể đi và trở về 1 cách an toàn, lành lặn.
Mọi lời nói chỉ là vô nghĩa thôi em à, bởi vì đi như thế này, em không thể sống bằng lời nói được, hiểu chứ ?

Mèo Bay
01-06-2012, 23:21
Phụ huynh của mình thuộc loại yêu con kiểu bao biện, luôn lo ngại đủ thứ nhưng từ khi mình vào đại học, một phần là do ngành học của mình (mình học khoa Địa lý), một phần là mình tự chứng minh khả năng của mình (trong học tập, trong các hoạt động hàng ngày, trong các công việc quan trọng của gia đình...) nên dần dần phụ huynh mình cũng bớt bao biện đi. Tuy nhiên phải có lộ trình: thoạt đầu là những chuyến đi ngắn, về trong ngày, đi có GV chủ nhiệm dẫn dắt, sau đó là những chuyến đi với bạn trong lớp; rồi đi qua đêm... rồi đi hàng tuần liền (đi thực địa trong chương trình học...). Khi đi làm rồi thì đi với cơ quan, rồi tự tách ra đi riêng trong chuyến đi chung... Cuối cùng mới tự đi hoàn toàn.

Mình đảm bảo với bạn là chả có phụ huynh nào muốn con gà con mới nở trong trứng ra của mình dấn thân vào chốn giang hồ hiểm ác đâu (mà sau này bạn có con bạn cũng thế thôi), trừ phi là bạn chứng minh được là mình có đủ khả năng lăn lộn trong cái chốn hỗn mang đó :D Tuy nhiên, sau khi bạn chứng minh được là bạn hoàn toàn có khả năng sống độc lập, có thể tự đi du lịch trong và ngoài nước thì phụ huynh của bạn sẽ lại rất tự hào về bạn đấy. Như cụ thân sinh nhà mình luôn khoe khoang với bạn cụ "Con tớ nó mới đi ... về, mà là nó tự đi đấy nhé!"

GioPhieuBat
22-06-2012, 18:29
Mình không phải là dân phượt chuyên nghiệp nhưng cũng đã 1 lần đi xa 1 mình để tự trải nghiệm . Bạn tính kỹ vậy cũng chưa đủ đâu. đời mà nhiều chuyện đâu ai ngờ sẽ xảy đến với mình. Và bạn phải chứng minh cho ba mẹ bạn thấy con đã sống tự lập được bằng cách tự lo cho mình trong tất cả các việc nhà, xã hội và tạo lòng tin tốt của mình đến ba mẹ.Chúc bạn thành công

DustsFillMyEyes
25-06-2012, 00:00

Em chưa đi phượt bao giờ, chỉ nghe nói đến phượt rồi thèm phượt mà đã đòi xuyên Việt rồi à?? Em phải biết xuyên Việt là một chuyến khủng mà nhiều người đi kha khá rồi còn chưa dám mơ đến đâu em, em chưa có tí kinh nghiệm nào thì nên đi một vài chuyến từ dễ cho đến khó cho quen đi đã, rồi hẵng tính đến chuyện xuyên Việt. Chỉ nghe cách em nói trong mấy bài viết này, anh mà có quyền quyết định anh cũng không cho em đi. Thế là đủ hiểu rồi nhé, tuổi trẻ cứ bình tĩnh.

lehaininh
30-06-2012, 12:00
Khổ thân bạn trẻ vào nhờ mà toàn được các anh chị cấm cản thôi :)). Các anh chị đi suốt mà còn cấm thế này thì bố mẹ không cho đi cũng phải không trách được =)
Chưa đi bao giờ mà xuyên Việt thì nên kiếm tour em ơi. Giờ nếu rảnh quá cứ lấy xe chạy vòng vòng quanh nhà độ 100km đi về trong ngày là ok rồi. Còn trẻ đời còn dài mà em.

NguoiNhaQue66
08-07-2012, 10:35
Bạn hãy thể hiện với bố mẹ bạn rằng "con đã lớn" qua những sinh hoạt thường nhật mỗi ngày của bạn. Từ đấy họ sẽ nhận thấy được rằng bạn đã lớn, có thể chăm lo tốt cho bản thân...lúc đấy việc bạn thuyết phục họ cho bạn vác balo lên đường sẽ rất dễ dàng !

QC QC
10-07-2012, 01:09
Nếu mình là ba mẹ của bạn thì mình cũng không cho bạn đi đâu. Nhưng mình sẽ suy nghĩ lại và hỏi: "Đâu, con thử kể cái kế hoạch xuyên Việt của con cho ba mẹ nghe cái coi!"

quoclo1
13-07-2012, 12:40
Phàm là sinh viên đi phượt, gia đình luôn là 1 trong những vấn đề quan trọng. Tôi xin nói thẳng luôn là 1 ngày đẹp giời, bạn chạy vào phòng bố mẹ, cười tươi, thông báo: “Mai con đi vài trăm km xe máy, đi chơi ý mà” thì đầu tiên bố mẹ bạn sẽ cười hô hố, bảo thằng này vui tính, và sau khi bạn nhắc lại lần thứ 2 với thái độ nghiêm túc hơn, thì lệnh giới nghiêm toàn Hà Nội ngay lập tức được tung ra, gần như 95% là không được đi. Nhưng thực tế đã chứng minh, dân phượt vẫn đi, vẫn tiếp tục con đường bất tận đó. Vậy họ đã làm thế nào để có được cái giấy phép gia đình?

tôi tạm thời không bàn đến các bác phượt già, vì bác ý cũng ít khi cần xin ai.

Về phương hướng xin giấy phép gia đình, tôi chia ra làm 2 loại

Loại 1: Nói dối.... (Tôi không xúi giục các bạn nhé, chỉ là liệt kê thôi)

ĐỐi tượng sử dụng thường là các bạn sống xa gia đình, ít bị theo dõi gắt gao. Cách thực hiện thì đơn giản thôi: xin đi vắng 1 thời gian, với những lí do rất tốt đẹp và an toàn, thậm chí các bạn đang ở trọ Hà Nội còn không thôgn báo gì, coi như con vẫn đang ở HN, thực ra con tếch xa hà nội cả nghìn km rồi T___T. Các lí do thường gặp là
- BỐ mẹ ơi, lớp con tổ chức đi tham quan (tếch được 2-3 ngày, 4 ngày thì mồm phải dẻo lắm) Cần bạn bè hùa vào, bàn luận như sắp đi thật ý (dĩ nhiên là lớp thì đi bằng ô tô, chứ bảo đi xe máy, thì hiệu quả gần như không có)
- Bố mẹ ơi, con phải đi thực tập ở khu vực xyz này, bắt buộc (đi được 1 tuần trở lại) cái này thì cần kĩ năng làm giả giấy giới thiệu, khả năng mồm mép cũng phải tốt, và đặc biệt nên cần 1 vẻ mặt đau khổ, kiểu “*** gì, đang ở nhà sướng lại phải đi”, v.v...
- Bố mẹ ơi, con về thăm quê bạn (đi được 4-5 ngày, tùy cái quê bạn nó ở đâu). Cần 1 đứa bạn bảo lãnh, và độ trơ mặt của 2 đứa phải tương đồng
- Bố mẹ ơi, con sang nhà bạn trông nhà cho nó ( đi từ 1-2 ngày) cách này đòi hỏi bạn bè phải thân, bố mẹ phải tin tưởng, khuyến cáo các bạn nữ không lôi bạn trai về bảo như vậy nhé
- Bố mẹ ơi, con đi tình nguyện (đi được 1 tuần) bố mẹ phần lớn thích các con cái tham gia hoạt động tình nguyện, vì thế có nghĩa là được 1 tổ chức lớn bao bọc và an toàn

ĐÓ là 5 lí do thường dùng nhất khi bạn nói dối, Các lí do này luôn cần các kĩ năng phụ trợ:
- Làm giấy phép giả, cần sự khéo tay và tính toán hợp lí
- Bạn bè hỗ trợ, 1 khi mình bạn nói thì sẽ hơi khó tin, nhưng nếu vài đứa nói thì bố mẹ bạn sẽ dễ xiêu hơn
- Người bảo trợ, anh chị em họ, chú bác thân thiết, bạn thân ủng hộ, đều là đồng minh đắc lực, nếu 1 người lớn bảo là cho cháu nó qua chơi với cháu tôi ít hôm, thì chắc 90 % thành công :D
- Mặt trơ trán bóng, riêng thể loại dối mẹ lừa cha, thì ít nhiều đã có kĩ năng này.
- Lưỡi không xương: Bạn phải nói thật ngọt, thật đắm đuối cá chuối phải nhảy lên bờ mới mong đạt hiệu quả
- 1 đầu óc tỉnh táo để lên kế hoạch hợp lí
- Và rất nhiều may mắn

Các câu hỏi mà cha mẹ sẽ dùng để kiểm tra bạn:

- Mày đi mấy ngày ( câu này là chắc chắn) Bạn nên cân nhắc số ngày mà bốc phét cho hợp lí do, kẻo dính trấu
- Mày đi bằng gì ? bạn nên chọn 1 phương tiện an toàn nhất, tàu hỏa thường là lựa chọn tuyệt vời, sau đó là ô tô, máy bay đứng thứ 3, và đi bộ thì khá là bốc phét, xe máy thì *** nói dối còn hơn
- Đưa tao số điện thoại của < người có trách nhiệm kiểm tra bạn> cái này khó, vì vậy mới cần 1 người bảo kê cho bạn, hãy lựa chọn thật kĩ, 1 số bạn nói dối trắng trợn bằng cách đưa số thằng bạn thân cho mẹ, rồi bảo, bác ý già rồi, giọng khó nghe lắm. Tôi cho là không nên, vì đột nhiên mẹ bạn gọi mà thằng kia lại hô hố ra là thằng nào gọi đấy, thì bạn về nằm sấp ngay
- Trình bày xem mày làm những gì? Cái này thì cần 1 đầu óc sắp xếp hợp lí, sao cho mọi thứ thật rõ ràng, tránh bố mẹ xoay cho 1 lúc thì bạn tung hê hết cả. Ví dụ như này. Nếu không khéo, rất dễ bị lộ khi bố mẹ bạn kiểm tra trong khi bạn đang du hành. Đã có vài trường hợp, bảo bố mẹ đi tàu hỏa, mà lúc bố mẹ gọi đáng lẽ phải ở trên tàu thì đồng chí này lại đang rung đùi ngồi xe máy, thế là lại phải huy động vài đứa bạn, đứa thì mồm kêu xình xịch, đứa thì “CHị ơi cho xem vé”. Khốn đốn vô cùng.
- Cái nơi mày đi, nó ở chỗ nào? Hê hê, tôi đã từng lâm vào hoàn cảnh bí, khi hôm nay xin đi Hòa BÌnh, Mai châu, mai bố mẹ hỏi lại, lại đếch nhớ hôm qua xin đi đâu, nhớ là Châu Châu gì đó, nên bảo là con đi... Lai Châu (cách nhau tầm 600km) :) May mà sau cái tiếng hả rõ to của mẹ tôi thì tôi cũng lại về với Mai Châu được :D Chuyến đó thực tế ra là tôi đi MỘc châu. Bài học là phải thông thuộc địa lý

CÒn rất nhiều câu hỏi nữa, mà chỉ cần không tỉnh táo 1 chút thôi, bạn sẽ dính trấu ngay lập tức. Bạn nên cân nhắc thật kĩ trước khi nói dối, vì hậu quả của việc nói dối nhiều khi ngoài khả năng dự đoán. MỘt số hậu quả của phương án nói dối
- Bị cấm đi ngay lập tức và thậm chí mãi mãi về sau (forever and ever) nếu bị phát hiện
- Không được chia sẻ với gia đình về chuyến đi, bạn sẽ kém hào hứng hơn, sự ủng hộ của gia đình luôn là chỗ dựa vững chắc cho mọi dân phượt
- DÙ gì thì nói dối cũng không tốt, bạn nếu thiếu tỉnh táo sẽ dần dối trá trong cả những vấn đề khác
- Không được khoe khoang ảnh, thành tích, sau chuyến đi, vì bạn nên nhớ là bạn đã nói dối :D (riêng tôi nói dối về toàn khoe :D)
- Nếu bị bại lộ khi đang trên đường đi, thì bạn có thể vẫn tiếp tục đi được, nhưng sẽ mang theo 1 tâm trạng lo lắng, khổ sở v.v... Chả ra cái *** gì L
- Không được gia đình support về mặt kinh nghiệm, tiền bạc v.v... mà đôi khi lại rất quan trọng

THế đáy, nói dối có những cái lợi và cái hại riêng, hãy cân nhắc thật kĩ trước khi sử dụng, vì đôi khi, hậu quả của bạn tạo ra, lại ko chỉ rơi vào mình bạn :D

Dĩ nhiên, bên cạnh nói dối, vẫn còn 1 phương án khác cho bạn lựa chọn, gian nan cũng hơn, mà lợi ích cũng lớn

quoclo1
13-07-2012, 12:41
Loại 2: Nói thật

CHọn cách này, thì bạn đang khá là đánh cược số phận chuyến đi đấy, nếu chọn cách nói dối mà muốn chuyển qua nói thật thì bạn có thể chọn cách báo hủy cái chuyến đi dối trá, và nói thật, hết sức đơn giản, bố mẹ ít nghi ngờ là bạn đã dối trá (ít nhưng vẫn có nhé) CÒn khi nói thật, mà ko được phép rồi bạn lại bảo nói dối (trùng số ngày biến mất khỏi gia đình) thì 80% bạn bị nghi vấn và giám sát chặt chẽ. Vì thế, khi nói thật, bạn hãy luôn nói thật

Các bạn sẽ nghi ngờ: Nói thật thì đứt cha nó rồi còn đâu, vâng, sẽ đứt, nhưng sau nhiều lần đứt có thể bạn sẽ thành công. Thường thì không bố mẹ nào tin thằng/con quý tử bé tẻo bé teo này lại có thể đi xa hay nguy hiểm đến thế, nên mới không cho bạn đi, vì vậy điểm cốt lõi của phương án nói thật là LÒNG TIN.

LÒNG TIN của gia đình đối với mỗi bạn trẻ là cao thấp khác nhau. Trong lĩnh vực đi phượt, lòng tin phụ thuộc vào các kĩ năng sống, tính cách, và thành tích cá nhân của bạn. Nếu bạn từng chăn trâu cắt cỏ, hoạt động tình nguyện vô biên, đi nhiều nơi, thì dĩ nhiên là có được nhiều lòng tin hơn là các con giời mắt đít chai cắm mặt vào sách, vào máy tính, ai đánh là về mách mẹ, cả đời chưa ra khỏi thành phố :( thật sự là các bạn đi trọ học xa nhà luôn được đánh giá cao hơn các bạn ở với gia đình :D. Vậy nếu bạn đang có 1 chỉ số lòng tin vô cùng thấp, thì phải làm sao?

Chiến thuật gây dựng lòng tin với gia đình cần 1 thời gian dài, chứ không thể nhanh chóng ngày 1 ngày 2, vì thế, nếu năm sau bạn đi phượt, thì nên làm luôn từ bi giờ. Hãy chứng tỏ rằng bạn có thể sống được ở bất cứ đâu, hãy học thêm các kĩ năng sống, và luôn chứng tỏ rằng bạn hiểu biết xã hội và các vấn đề liên quan. Trong trường hợp chỉ còn vài tháng là đến chuyến đi, bạn hãy thử tập trung, thâu tóm mọi vấn đề, và chuẩn bị 1 bài thuyết trình ngay ngắn, tránh việc báo là con đi đây, bố mẹ hỏi cách bao xa, bạn lại bảo không biết bao xa, thì bạn nghỉ khỏe. Các điểm cốt yếu như sau:

- Giải trình chi tiết về chuyến đi, điểm đi điểm đến
- Giải thích nguyên nhân bạn muốn đi, và trình bày thật xúc động về mong ước khám phá thế giới, bố mẹ nào cũng lo cho con nhưng bố mẹ nào cũng mong muốn con mình là nhà thám hiểm (vì bố mẹ nào ngày xưa chả thích làm nhà thám hiểm
- Trình bày các vấn đề lien quan ( như xe cộ, đường sá ra làm sao, đi bao lâu thì nghỉ, tiền nong dư lào, nơi bạn đến có ý nghĩa thế nào, mức độ an toàn ra sao) dĩ nhiên là nên chém theo chiều hướng có lợi
- Đưa ra list bạn đồng hành, tiểu sử, số ddiện thoại để bố mẹ yên tâm và biết con mình đi với những người co thể tin cậy được (hạn chế đưa ra các bạn chỉ quen qua in tờ lẹt)
- Đề cập thật kĩ các vấn đề an toàn của chuyến đi, các quy tắc an toàn tối thiểu v.v...
- Nói rõ là bạn đã đáp ứng những yếu tố nào của chuyến đi, và bạn của bạn sẽ giúp bạn về yếu tố nào
- V.v...

Nếu bạn làm tốt khâu này, thì bạn đã có 60% cơ hội rồi, dù có thể vẫn là cái lắc đầu. Nếu bố mẹ bạn vẫn lắc đầu, thì chuyển sang phương án 2: Sự quyết tâm.

Đừng vội nản chí, bạn hãy nghĩ cách làm sao để bố mẹ bạn biết bạn đã rất quyết tâm thực hiện chuyến đi như thế nào? Treo ảnh mục tiêu trong phòng, tìm hiểu thông tin liên quan, dù cho bố mẹ ngăn cản bạn ra đi, luôn tập trung cho chuyến đi bất cứ khi nào bạn có thời gian rỗi ... ĐÓ là các cách thường hay dùng. Riêng tôi, lần đầu tôi đi phượt, leo fanxipang, nhà tôi cản vì nghxi nguy hiểm và sức khỏe không đảm bảo (tôi thấp bé nhẹ cân) Vậy là cứ đều đều hàng sáng, 5h dậy, chạy bộ vài km, dần dần những tiếng khóa lách cách mở cửa lúc 5h cũng có tác dụng của nó :D nó thể hiện ra sự quyết tâm và nghiêm túc của bạn trong vấn đề :D Và khi ddó, trong mắt bố mẹ bạn, bạn đã có 1 cơ số lòng tin nhất định .cheer

ĐIều quan trọng của phương án này là phải kiên trì, và phải quyết tâm, Hãy cân nhắc vì 1 số bố mẹ cực đoan bảo thủ sẽ luôn giữ rịt cái lắc đầu dù trong thâm tâm họ cũng nghĩ bạn sẽ làm được

1 khi bạn đã nói thật thành công, thì chuyến đi của bạn sẽ rất tueyẹt vời, bạn có thể gọi về gia đình ở bất cứ đâu (và đừng quên gọi về) bạn có thể nói về chuyến đi cả trước và sau chueyén đi, bạn có thể treo ảnh quanh nhà, và nhận được những sự ủng hộ không thể ngờ tới

Thé đấy, nói dối và nói thật về cơ bản là 2 phương hướng với muôn vàn ngã rẽ khác nhau mà bạn có thể áp dụng. Tuy nhiên cách nào cũng có cái lợi hại riêng. Và chọn cách nào là do bạn. Nhưng tôi nghĩ rằng, mix cả 2 luôn là phương án tuyệt vời nhất. Hãy nói thật về chuyến đi, và nói kém thật hơn 1 chút về các yêu tố nhạy cảm :D độ chênh lệch giữa nói thật và nói dối theo tôi là 70 và 30, tùy vào từng chuyến. Ví dụ, tôi đi a pa chải thì bảo là cho xe máy lên ô tô, đi đến qua 1 số đoạn nguy hiểm mới đi xe máy (dù tôi đi xe máy sạch) Hay đi xuyên việt chỉ đi taàm 2-300km 1 ngày thui (trong khi ngày đầu tôi phóng 600km) :D Tuy nhiên cũng có những lần tôi nói dối khá nhiều, như khi đi Hà Giang, tôi chỉ bảo vè nhà bạn thăm đền hùng ở Phú thọ , hề hề, god forgive me :D

Tôi không thể bày cho các bạn cụ thể cách xin giấy phép như thế nào, vì người hiểu gia đình các bạn nhất chính là các bạn

Chúc các bạn may mắn...

Mèo Bay
13-07-2012, 22:47
Mình không ủng hộ phương án nói dối chút nào. Nếu nói thật mà gia đình không đồng ý => Rõ ràng gia đình không tin bạn => Hãy tự chứng minh bằng khả năng của mình.

Có những vị phụ huynh yêu con kiểu bao biện, chả muốn con đi đâu xa cha xa mẹ cả => Lại càng không nên nói dối vì những bạn con của các vị phụ huynh này đảm bảo là khá gà (vì từ nhỏ phụ huynh úm kỹ quá) đi như thế dễ mang hoạ sát thân cho bản thân và bạn cùng đi (phụ huynh bạn mà biết chuyện thì đồng bọn của bạn cũng lên bờ xuống ruộng chứ không đùa đâu).

Tại sao các bạn cần có sự đồng ý của gia đình đến thế? Lý do cơ bản là phần lớn chi phí cho chuyến đi, nhất là đi nước ngoài, là do tài trợ của gia đình; xe bạn dùng để lặn ngòi ngoi nước là xe của gia đình mua cho nên không được phép sẽ không có tiền, không có xe để đi; nếu bạn liều đi, đi về coi chừng không có nhà để ở, không có cơm ăn, không có tiền đóng học phí... Do đó, độc lập về kinh tế rất cần thiết, khi đấy việc giải trình sẽ ít đi rất nhiều hạng mục.

Nếu được đi, trong khi đi ít nhất phải gọi điện 1 ngày 1 lần, cho phụ huynh biết là hôm nay đi đến đâu, điều kiện ăn ở ra sao cho các vị an tâm; có nhiều bạn sĩ diện, sợ gọi về thế sẽ bị bạn bè chê cười là đồ bám váy mẹ nhưng chuyện thiếu thốn thông tin sẽ làm phụ huynh lo lắng bất an => lần sau sẽ không muốn cho đi nữa để đỡ lo.

Trong khi đi phải chụp ảnh những nơi mình đi qua, ảnh nên đẹp, chụp nghiêm túc; đem về rửa ra hoặc làm thành file PP chiếu cho phụ huynh xem => bảo chứng lời kể của mình bằng hình ảnh. Nếu qua ảnh của các bạn có thể thấy công tác tổ chức lôi thôi lúi xùi quá, hành trình gian khó quá hay bạn đồng hành của bạn nhí nhố không đáng tin thì phụ huynh cũng sẽ chợn.

Các chuyến đi phải đi từ gần đến xa, từ dễ đến khó, từ ngắn ngày đến dài ngày, từ tốn ít tiền đến tốn nhiều tiền. Đừng nghĩ đến chuyện đốt giai đoạn. Bạn mới nở trong trứng ra mà đòi đi xuyên Việt hay đi Tây Tạng mà muốn được phụ huynh đồng ý mới là chuyện hoang đường.

Hãy luôn nhớ, trong khi đi xa nhà, phải luôn có trách nhiệm với bản thân: chăm lo sức khoẻ của mình, ăn ngủ điều độ, không rượu chè bài bạc, không chơi những trò nguy hiểm, bảo quản tốt tài sản, không vi phạm pháp luật... thì đó chính là sự đảm bảo cho những chuyến đi sau này. Nếu bạn về nhà trong tình cảnh rách như xơ mướp, mang bệnh trong người, thương tích đầy mình hay tệ hơn nữa là có thông báo của cảnh sát nơi khác gửi về địa phương, gia đình về sự vi phạm của bạn... thì có chuyến đi tiếp theo mới là lạ.

tessuarai
13-07-2012, 23:43
Đùng 1 cái đòi đi bụi thời gian dài thì đúng là khó xử cho gia đình thật, như ý kiến của mọi người, nên đi 1 vài chuyến ngắn ngày để làm nền, có thể kết hợp đi với các nhóm từ thiện hoặc các nhóm phượt khác để học kinh nghiệm sống. Còn nếu nhất quyết muốn đi xuyên Việt thì nên tìm một vài người bạn đồng hành mà gia đình tin tưởng. Good luck

quoclo1
16-07-2012, 16:21
Đấy là liệt kê hàng loạt thôi, nhiều gia đình khó khăn quá và chuyến đi chỉ 2-3 ngày, lại đơn giản thì nhiều khi...nói dối cũng được (Nhiều gia đình mà mình gặp thậm chí không cho đi tham quan với lớp thì có mà nói thật đằng giời cũng chết ) :(

chang_heo
18-07-2012, 14:29
Mình biết đến phượt cũng mới đây thôi và tìm hiểu về phượt cũng với quãng thời gian tương ứng. Lúc còn sinh viên hễ đi chơi đâu đó 1,2 ngày thì trong đầu bố mẹ thường lởn quởn những câu hỏi như: không biết nó đi đâu, làm gì, đi với ai, có bị người xấu lôi kéo, hút chích, cờ bạc hay không? mặc dù vẫn được coi là con ngoan nhưng các cụ cứ quan niệm rằng.. ai biết đâu được cái tuổi đang lúc dễ sa đà mà.. :shrug:. Rồi ráng dành tiền sắm cái máy ảnh để ấy cớ là con yêu cái đẹp, cái hoang dại hoang sơ để quảy cái ba lô lên đường...nhưng rồi lại có những câu hỏi khác .. không biết nó đi đường thế nào, có bị nguy hiểm hay không? cướp bóc, rắn rết khi vào rừng.. híc lại pó tay tập 2.. cuối cùng chốt lại ... mày ở nhà cho tau, lo học hành đừng có đua đòi vớ vỉn ..còn nhỏ giờ chưa phải lúc để phục vụ sở thích ... rồi sau một hồi giải thích năn nỉ, các cụ phán 1 câu chắc nịch : lớn rồi phải biết suy nghĩ cho bố mẹ...không nói nhiều lằng nhằn ở nhà cho tau. (NO). Giờ lớn, đi làm lo được cái ăn cái ở, cũng có thể phục vụ cái sở thích mà xưa kia mình theo đuổi nhưng được 1 thời gian thì cũng lại đua đòi có mái cho bằng anh bằng em chứ không tụi nó cười vào mặt.... rồi cũng rước nàng về dinh để tăng dân số theo chủ trương của nhà nước bằng cái tấm giấy được phép kết hôn....những tưởng đâu đời mình có thêm 1 bước tiến mới về cái sở thích kỳ quặc băng rừng lặn biển... ai mà ngờ nó suy tàn cạn kiệt từ khi nàng nắm hầu bao, nắm lịch đi lại ..... tối nằm vắt trán suy nghĩ mà thầm than rằng ..... em ơi !!! từ lúc cưới em anh đã mất đi 1 người yêu và có thêm 1 bà mẹ nữa rồi :(.
Ngày lúc này vẫn chưa thể có câu trả lời là " Làm sao để gia đình cho mình đi phượt". Ai có điều kiện, hoàn cảnh sống hợp lý thì cứ lên đường riêng tui trốn đi được thì trốn, không được thì ngậm ngùi lấy lý do cafe sáng để đưa tiễn anh em.

Lưu Mai Mai
18-07-2012, 15:50
Nói như bác Mèo bay thì thực sự nếu được như vậy thì tốt quá. Chả còn gì hơn thế, cái đó là cái ai cũng mong muốn nhất mà.

Nhưng cuộc đời đâu có được đơn giản vậy, chắc chỉ có một cơ số gia đình (chứ không phải là tất cả các gia đình) được như vậy, có nhiều gia đình ngoài bắc thường dạy con khác hẳn với miền nam, nhiều gia đình đến khi con cái học xong đi làm rồi vẫn không cho con đi chơi, dù là có đi chơi với bạn bè cùng lớp đi tham quan, có thày cô, nhà trường quản lý mà vẫn không được. Rồi lớn lên đi làm cũng không cho con đi chơi tối, nếu con cái có trót đi (trốn đi) thì về nhà đúng là ầm ỹ chả khác gì mắc phải tội lỗi tày đình.

Đấy là một trong những trường hợp thôi, còn những kiểu khác là con cái muốn đi đâu chỉ được phép đi với gia đình, bố mẹ, không được phép đi với bạn bè, hic, phụ huynh là phụ huynh, làm con phận làm con, phụ huynh vẫn cho con đi chơi nhưng không có đi với ai khác...

Có thể các bạn cười và kêu ca, nhưng đó lại là sự thật, để chúng ta sau này có làm phụ huynh thì chúng ta sẽ quyết ra sao với con cái, để hiểu rằng nói dối là nguyên do từ đâu. Vì sao con cái cứ phải nói dối ba mẹ và trốn nhà đi chơi với bạn.

Mình từng nghe một bác nói thế này tại thời điểm này và giữa thế kỷ này luôn nhé, bác ấy nói cả đời bác ấy khi xưa còn không được phép đi chơi, không bao giờ có định nghĩa phải đi chơi buổi tối, lúc lấy chồng cha mẹ đặt đâu con ngồi đó, con gái bác ấy giờ đã vào đại học, cũng chưa được phép đi chơi với ai hết, không tham quan, không được phép ra khỏi cửa ngoài đi học về, đi đến nhà họ hàng. Bác nói đó là nguyên tắc gia đình nhà bác ấy.

Mèo Bay
18-07-2012, 17:31
@Mai Mai: Phụ huynh nào cũng có máu bao biện trong người, khác nhau là do nồng độ cao hay thấp thôi :D Do đó vấn đề là các bạn có phụ huynh thích úm con phải tiến hành training cha mẹ mình để giảm dần nồng độ bao biện của các vị. Nói sơ qua để các bạn biết là phụ huynh mình gốc Bắc, cả hai vị đều là cán bộ ngành giáo dục, mô phạm có thừa nhưng lại rất gà trong cuộc sống, cả đời không có đi đâu xa cả (thời các cụ còn chiến tranh, không có khái niệm đi du lịch). Như thế thì làm thế nào?

1-Bằng việc học, tách dần ra khỏi gia đình: nếu gia đình bạn quản bạn chặt quá, hãy tìm một trường đại học ở tỉnh thành khác để học, hoặc chọn những ngành học mà chuyện đi ra khỏi nhà là đương nhiên (như Mỏ-Địa chất, Du lịch, Địa lý... ). Mình học khoa Địa lý => Đi thực địa là yêu cầu bắt buộc, không đi sẽ bị ở lại lớp :D => Đương nhiên là được đi, vắng mặt ở nhà ở nhà vài lần, phụ huynh sẽ quen dần => Sau đó thì đi với bạn hay tự đi. Khi lần nào bạn về cũng mạnh khoẻ, vui vẻ, có nhiều ảnh đẹp, nhiều câu chuyện thú vị => Phụ huynh sẽ dễ chịu hơn.

2-Xây dụng cho mình một thế giới riêng, không để cho phụ huynh can thiệp vào. Phụ huynh cần được biết một cách cơ bản về cuộc sống của con mình, nhưng không có nghĩa là phải biết hết mọi ngóc ngách. Kiên quyết từ chối khi phụ huynh can thiệp quá sâu vào cuộc sống của mình; dĩ nhiên kèm theo đó là phải lối sống khôn ngoan và có trách nhiệm. Nếu như việc gì phụ huynh cũng có ý kiến, cũng can thiệp (chọn trường, chọn ngành, chọn bạn, chọn xe, chọn quần áo... ) thì chuyện can thiệp vào chuyến đi của bạn là chuyện không tránh khỏi. Dám nói "KHÔNG" với phụ huynh là biểu hiện của người đã trưởng thành đấy bạn ạ.

Một vài lần đầu nói "KHÔNG" các vị cũng xù lông, cũng kêu ca than phiền la lối ghê lắm; nhưng nếu việc nói không của bạn cho ra kết quả tốt, hoặc ít nhất cũng không có hậu quả nghiêm trọng như các vị tưởng tượng thì cường độ xù lông và than phiền dần sẽ giảm đi. Còn chuyện làm sao để có kết quả tốt lại phụ thuộc vào chính năng lực của các bạn.

3-Phải sớm có sự độc lập về kinh tế, điều đó sẽ cho phép bạn làm một số việc không cần thông qua phụ huynh (để xin tiền); làm xong rồi mới nói cho phụ huynh biết, hoặc khi nào phụ huynh hỏi tới mới nói "Uhm, quả là có chuyện đó thật". Dần dần, phụ huynh sẽ quen khi thấy bạn biết thu xếp cho cuộc sống của mình khi không có tiền hay không có sự giám sát của phụ huynh; sau này có cần xin tiền cũng dễ hơn (He he, càng lớn, số lượng tiền mình xin càng khủng: còn học phổ thông chỉ xin vài k, lên đại học xin vài chục, vài trăm k, đi làm rồi nếu xin tiền thì xin tiền triệu :D)

4-Phải có sự lì lợm, da dày, lỗ tai dày để phụ huynh có khóc lóc, than phiền, la lối... cũng vẫn thấy ... bình thường :D Nhất là các bạn nữ, cần nhớ nước mắt phụ nữ là vũ khí tốt ở đâu đó chứ ở nhà là vô dụng nhé! Không có lối nài nỉ bằng nước mắt mà mang lại chuyến đi xuyên Việt đâu (vì điều đó chứng tỏ bạn mềm yếu, mà đã mềm yếu thì sao lăn vào chốn giang hồ hiểm ác cho được :D).

Bạn cần gửi thông điệp - dưới nhiều hình thức - đến phụ huynh là bạn nói được làm được và trong tính cách của bạn phải thể hiện được điều đó. Do đó phụ huynh sẽ không bao giờ dám thách bạn kiểu "mày giỏi thì đi khỏi nhà cho tao xem" hay "mày đi rồi chết đường chết chợ đừng kêu tao nhé"... vì nếu bạn nói bạn bỏ nhà đi, có nghĩa là cả đời phụ huynh bạn sẽ không bao giờ nhìn thấy bạn nữa, bạn nói chết, là sẽ có hậu quả chết người thực sự xảy ra... Phụ huynh thật sự rất yêu con nên nếu biết chắc như vậy, không ai dám ép bạn đâu. Vấn đề là giữa thông điệp của bạn với tính cách, cách hành xử của bạn có độ vênh hay không mà thôi.

...

Cuối cùng, nếu bạn hiểu cha mẹ của bạn, và cha mẹ của bạn hiểu bạn, mọi chuyện rất dễ. Chuyện hiểu biết lẫn nhau là do quá trình đối thoại song phương trên tinh thần thiện chí, hiểu biết lẫn nhau, các bên cùng có lợi :D Có thể phụ huynh của bạn có những hạn chế nhất định nên không xây dựng được cái môi trường đối thoại đó thì bạn hãy chủ động làm điều đó, làm chầm chậm, từ từ, mưa dầm thấm lâu, dần dần có khi các vị còn nghiện cái môi trường đối thoại đó nữa cơ!

P/S: Việc training phụ huynh luôn gắn liền với quá trình trưởng thành và tự lập, với sự tích lũy kinh nghiệm sống của các bạn. Và các bạn cũng cần biết thêm thông tin: 20 tuổi mình mới vào đại học còn lần đầu tiên mình đi nước ngoài 1 mình/ đi ra HN chơi với những người bạn mình quen qua mạng là năm mình 38 tuổi - sau khi đã đi rất nhiều nơi với cơ quan nơi mình làm việc nên đã thành tinh rồi :D Còn các bạn mới có 18, 20 có sức trẻ, có tham vọng nhưng không đủ kinh nghiệm giang hồ thì đừng nên vội vàng đốt giai đoạn nhé! Cứ từ từ, non xanh nước biết vẫn còn nguyên đó, nó chả chạy đi đâu được đâu. Đừng nghĩ người ta đi được, thì mình cũng đi được mà phải nghĩ: người ta có cái gì (bản lĩnh, kiến thức, kinh nghiệm, tiền bạc...) và mình đã có những cái đó chưa.

I-love-bicycle-t
08-09-2012, 18:09
Mình cũng muốn góp ý cho chủ thớt nhưng bạn Mèo Bay có câu này hay quá nên xin quote lại:
"Còn các bạn mới có 18, 20 có sức trẻ, có tham vọng nhưng không đủ kinh nghiệm giang hồ thì đừng nên vội vàng đốt giai đoạn nhé! Cứ từ từ, non xanh nước biết vẫn còn nguyên đó, nó chả chạy đi đâu được đâu. Đừng nghĩ người ta đi được, thì mình cũng đi được mà phải nghĩ: người ta có cái gì (bản lĩnh, kiến thức, kinh nghiệm, tiền bạc...) và mình đã có những cái đó chưa. "
Và xin add thêm :
- có nhiều "người ta" còn rất trẻ đã nổi tiếng trong lĩnh vực của "người ta".
- Và cũng có nhiều "mình" đã rất già trong lĩnh vực của "mình" nhưng vẩn không ai biết đến.
Nên bạn chủ thớt chỉ cần chứng tỏ bạn đủ "LỚN" để gia đình an tâm đồng ý cho bạn đi phượt xuyên việt .
- "LỚN " không đồng nghĩa với già tuổi hoặc lớn tuổi.
vài dòng có gì không phải xin bỏ qua.
thân.

kub4undre
10-09-2012, 10:09
Trong mắt bố mẹ thì bao nhiêu tuổi cũng vẫn là trẻ con mà, bạn nên tích lũy thêm kinh nghiệm một thời gian đã. Nếu đi thì nên rủ thêm anh em hoặc bạn bè, tốt nhất là đi có thêm cùng ai đó đủ để bố mẹ bạn tin tưởng đồng ý.
Cá nhân mình thì cũng từng bị như bạn rồi nên cũng hiểu một phần nào đó, đi nước ngoài cũng lò dò đi một mình được hết vấn đề là bạn phải để gia đình tin tưởng mình. Đi đâu cùng ai lịch trình thế nào, lúc đó bố mẹ bạn mới tin tưởng cho bạn đi phượt được.
(NT).
Đầu tiên bạn cần kinh nghiệm để tự lo cho bản thân mình và lý lẽ đủ để thuyết phục gia đinh sau đó mới tính đến chuyện đi chơi được

thachnguyen242
10-09-2012, 10:14
Dân phượt mà lại cần phải gia đình đồng ý sao. Theo mình thì bạn cần nói rõ mục đích, quan điểm của bạn.
Mình cũng là dân phượt, chưa lần nào mình phải xin phép gia đình cả

Mèo Bay
10-09-2012, 23:45
Nếu bạn đã trưởng thành, đã có cuộc sống riêng, tự lập hoàn toàn thì đúng là không cần xin phép, chỉ cần thông báo các thông tin cơ bản thôi (đi đâu, với ai, trong bao lâu...) để quá hạn mà chưa thấy bạn về thân nhân ở nhà cũng có chút thông tin đi trình báo với cảnh sát :D

Còn nếu bạn đang ở trong nhà cha mẹ, ăn cơm của cha mẹ, tiêu tiền của cha mẹ, đi xe của cha mẹ mua... mà đi đâu không cần gia đình cho phép thì khó mà chấp nhận được. Bạn đang trong phạm vi quản lý của ai thì phải thuận theo qui định của họ - đó là chuyện hoàn toàn hợp lý.

Bạn đang làm việc cho 1 cơ quan, tổ chức; nếu người có trách nhiệm quản lý bạn không đồng ý cho nghỉ phép, bạn có dám bỏ việc để đi phượt không? Nếu cho là bỏ việc rồi đi về sẽ kiếm việc khác thì nhiều lần như thế quá trình làm việc của bạn trong CV liệu có sạch đẹp với nhà tuyển dụng mới không?

Nếu thân nhân không đồng ý mà bạn vẫn kiên quyết đi, sau đó bạn lại quay về tiếp tục sống trong nhà, liệu không khí trong nhà có thông thoáng không? :D Tại sao lại phải như thế? Đạt được sự đồng thuận không phải là tốt hơn sao? Tại sao "trò chơi dân chủ" luôn được đầu tư tỉ mỉ trong đời sống chính trị-xã hội như thế? - vì nó đem lại ích lợi không nhỏ. Như vậy, sao ta không vận dụng một chút để cho cha mẹ mình vui lòng, có cảm giác được con cái tôn trọng mà vẫn đạt được mục đích của mình? Khi biết câu trả lời luôn sẽ là OK thì tội gì không hỏi 1 câu cho nó phải phép? Còn làm thế nào để câu trả lời luôn sẽ OK - dù là bạn có đi rừng rậm Amazone hay đi thám hiểm sao Hỏa đi nữa - thì phải xem vào năng lực và uy tín của bạn, chứ không phải là sự khó tính hay dễ dãi của cha mẹ bạn.

Giữa việc đi mà không cần xin phép với việc lần nào xin phép đi cũng được đồng ý (và có sự hỗ trợ cả về vật chất và tinh thần), bạn sẽ chọn cái nào? Bạn có mong những ngày mình rong ruổi nơi đường xa xứ lạ có cha mẹ mình thường thắp hương cầu nguyện cho con cái mình mạnh khỏe bình an, chân cứng đá mềm không?

babytiger
11-09-2012, 21:56
Topic lập được hơn 3 tháng rồi, không biêt chủ topic đã thực hiện được chuyến đi nào chưa nhỉ?
Mình cũng vừa đậu đh và được 1 chiếc xe mới để đi học nên đã bắt đầu phượt từ đầu tháng 8. Mình đi được 3 chuyến, nhưng chỉ chọn những chuyến có thể đi về trong ngày, chuyến dài nhất gần 300km. Mình cũng muốn đi xuyên việt lắm chứ, nhưng xuyên việt đâu phải thích là đi được đâu bạn. Bạn nói là có kế hoạch chi tiết, nếu bạn gặp sự cố dọc đường thì bạn đã biết cách xử lý chưa?
Bạn chưa phượt bao giờ mà lại xin đi xa như vậy sẽ có cả đống câu hỏi và nổi lo xuất hiện trong đầu ba mẹ bạn. Nên chuyện cho bạn đi là điều không thể.
Mình nghĩ bạn muốn đi xuyên việt để có chuyện khoe với bạn bè vào đầu năm học, chứng tỏ mình, có 1 mùa hè ý nghĩa... (nếu mình nói không đúng thì bạn cũng đừng giận).
Sau khi thi đh xong mình đã bỏ ra gần 1 tháng phụ việc ở 1 tiệm sửa xe, vừa học cách sửa xe vừa tạo dựng lòng tin cho ba mẹ. Chuyến đầu tiên thì phải trải qua 1 vòng phỏng vấn khắt khe, chuyến thứ 2 thì dễ dàng hơn.
Chuyến thứ 3:
Ba ơi! Thứ 7 con đi Vũng Tàu leo núi + đi vòng vòng tham quan TP
Đi đông không?
Daaaaa...! Khoảng 9 hay 10 xe, gần 20 đứa. (Thực ra có 2 xe thôi, số lượng tỉ lệ nghịch với nổi lo mà :)) )
Ừ. Khi nào đi kêu mẹ đưa thêm tiền, nhớ đem theo ruột xe, đường đó nhiều đinh tặc lắm.
Dạ! (c)

Theo mình nghĩ những người mới bắt đầu phượt như bọn mình thì không nên đốt cháy giai đoạn. Bạn nên bắt đầu với những chuyến đi ngắn đến những địa điểm gần mà ngày thường bạn phải bận rộn với việc học nên chẳng có thời gian đi
Sau những chuyến đi ngắn đơn giản thì tăng dần lên, đi 2 - 3 ngày, 1 tuần... xuyên việt :D, thời gian sẽ lâu nhưng bạn sẽ tích lũy được nhiều kinh nghiệm. Và khi chuyện bạn phượt bình thường như đi chợ thì chuyện xin phép gia định cũng chẳng khó khăn gì.
Mình muốn đặt chân lên Fansipan nên mình bắt đầu luyện tập thể lực và chọn những chuyến phượt kết hợp leo núi. Bạn muốn xuyên việt thì nên bắt đầu với những cung đường ngắn và đơn giản, sau đó tăng dần khoảng cách với độ khó cao hơn và cuối cùng là offroad luôn.
Bạn cũng đừng tự ý đi mà không báo với gia đình nha, lúc đi thì lo lắng mà khi về cũng chẳng vui. Phượt là "phiêu diêu + lượt thượt" mà, làm sao có thể phiêu diêu được khi trong lòng cứ lo lắng đủ chuyện ?!
Chúc bạn sẽ sớm thực hiện được hành trình xuyên việt. :L

nguyen_son0937
27-10-2012, 17:06
Không biết e đã tham gia "Mùa Hè Xanh" chưa? Hay bất kỳ chương trình hoạt động trại nào có tổ chức hẳn hoi.
Ý a muốn nói có thể e chưa từng tham gia những hoạt động như vậy nên gia đình ko tin tưởng vào e khả năng ứng phó với những khó khăn trên đường.
Tâm lý các bậc phụ huynh thường vậy. Lo lắng, ko tin tưởng dẫn đến cấm đoán là điều dễ hiểu. Nhưng mặt khác họ củng sẽ rất tự hào khi chúng ta - con em họ - là những người cứng cỏi, bản lĩnh.
Tin a đi, a cũng đã từng bị " khuê môn bất xuất ", 9h tối phải có mặt ở nhà. ( Nhắc tới còn sợ, hi.)
Đây là cách của a. A tổ chức những chuyến đi chơi gần cho gia đình ( Vũng Tàu, Đà Lạt..) Khi đó a cố dành sắp xếp các cv cho mọi người thấy khả năng tổ chức và sự tháo vát của mình. Đôi lúc a rủ vài người bạn thân đi cùng gia đình a.
Khi gia đình a đã quen với những nơi đến họ sẽ thấy rằng nơi đó an toàn ko kém gì ở nhà cả. Lúc đó a lấn thêm bước nữa bằng cách xin đi với những người bạn đã đi với gia đình a lúc trước. Không dễ. Nhưng lúc đó a thổi lỗ tai phụ huynh rằng: a là thủ lĩnh, là người tổ chức, người ko thể thiếu được. Rằng những người bạn của a rất tốt, nơi a đến rất wen thuộc.... và cả nhờ bạn a nài nỉ nữa. hi. Cuối cùng thì cũng qua.
Dần dần a lấn tới bằng cách đi nhiều hơn, với những người mới hơn. A chụp hình rất nhiều và chịu khó mua quà địa phương. Ko cần mắc tiền. Khi mẹ a đem tặng lối xóm đã rất tự hào khoe a là người tự lập, cứng cỏi. Những chuyến đi của a dần trở thành đề tài nói đến của gia đình. Và a đã thành công.
A ko chắc kinh nghiệm của a sẽ giúp e thành công nhưng cũng biết đâu được. hi
E nên tin a thêm 1 điều nữa, đấu tranh với gia đình cũng khó khăn và trường kì như cuộc kháng chiến cứu nước của người VN vậy. Mà e là người VN phải ko? Vậy thì đừng lo lắng, e sẽ thắng.