PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Vấn đề Ngủ nghỉ khi phượt ???

NUICAO
27-05-2012, 04:20
Chào mọi người:D Em là mem mới của diễn đàn mình,hôm nay lập thớt này mong các đàn anh có kinh nghiệm vào giúp em vài vấn đề khi Phượt (cụ thể là vấn đề Ngủ :) )có gì các bác chém nhẹ tay cho :)

Chẳng là em đang lên kế hoạch làm một chuyến từ Sài Gòn lên Bình Định bằng con Dream,hành trang+dụng cụ Phượt thì em đã check gần hết các thớt của mấy bác lão làng trong diễn đàn rồi nên cũng gom được kha khá nên cứ cho là đủ vậy...:D Giờ em chỉ lo một chuyện là lỡ mình buồn ngủ lúc nửa đêm chẳng hạn ( mức độ đã lên tới "xin lỗi em chịu không nổi" rồi:T) mà xung quanh 2 bên đường lúc đó toàn là đất trống hoặc lùm cỏ(không có nhà ở) thì mình nên xử lý thế nào đây?( ngủ bờ ngủ bụi thì em không lo,sợ mỗi cướp thôi :gun)

P/S: tiện thể ai có kinh nghiệm xe cộ có thể mách giùm em vài lỗi hư hỏng của xe máy mà mình có thể "chữa cháy" tại chỗ được mà không cần phải đem đến thợ sửa được không ?Có gì chuẩn bị trước tinh thần mà đối phó (chỉ là mách nhỏ hi vọng không bị phán là nhầm topic nhỉ:T )

TND
27-05-2012, 10:09
Đem theo bộ dụng cụ trong xe là được, chú ý đi xe vào đường không lụt lội thôi là ổn. Đang mùa mưa mà :(

NUICAO
27-05-2012, 10:39
đem theo bộ dụng cụ trong xe là đc, chú ý đi xe vào đường lụt lội thôi là ổn.đang mùa mưa mà. :(
Tks bác,nhưng không phải là khi đi đường mình phải ưu tiên tránh đường lụt lội(xe lún sình,nước vào bô,v..v.) không nhỉ?:( sao bác TND lại kêu em đâm vào :shrug:) với lại còn câu hỏi chính ở trên kìa,bác chém nốt giùm em luôn nhé :T

nguyenhoangha
27-05-2012, 21:41
Giờ em chỉ lo một chuyện là lỡ mình buồn ngủ lúc nửa đêm chẳng hạn ( mức độ đã lên tới "xin lỗi em chịu không nổi" rồi) mà xung quanh 2 bên đường lúc đó toàn là đất trống hoặc lùm cỏ(không có nhà ở) thì mình nên xử lý thế nào đây?( ngủ bờ ngủ bụi thì em không lo,sợ mỗi cướp thôi

Sài Gòn - Quy Nhơn theo QL1A có hơn 600km mà bạn làm gì dữ vậy , dọc đường dịch vụ đầy sao phải ngủ đường . Chia ra 2 ngày hoặc 1 ngày đi sớm về tối một tí là ok , hành lý chả cần gì ngoìa bộ vá xe , mà không có cũng chẳng sao vì QL1A đông đúc lo gì .

dochanhv
28-05-2012, 09:11
Mình góp một tý í.
Bạn không nên chạy một mình trong đêm khuya nơi đường vắng. Nên ngủ nghỉ hợp lý. Trường hợp buồn ngủ, bạn có thể dùng cà phê, nước lon '' bò húc'' hoặc dừng xe rửa mặt, rửa chân. Vận động một chút cho tỉnh ngủ. Sau đó kiếm chỗ ngủ nghỉ gần nhất.
Bạn nên sắm bộ đồ sửa xe dã chiến dùng lâu dài :
Bộ cle có cỡ từ 8mm->23 mm. Kìm , mỏ lết, tô vít...
Buzi và tuýp mở buzi.1 Bô bin + 1CDI + 1Bóng đèn + 1 săm 2.25-17 ( nên đổi điện, dùng CDI điện DC.)
1 bộ móc lốp, 1 bơm nhỏ. Thủng săm là thay, vừa nhanh vừa đảm bảo.
1 đèn compac dùng điện accu để thắp sáng khi cần.
Chúc bạn có những chuyến đi lý thú.
Trên box này có 2 thớt nói về kỹ thuât xe máy. Bạn nên đọc.

Lantrailt
02-06-2012, 22:01
Giờ em chỉ lo một chuyện là lỡ mình buồn ngủ lúc nửa đêm chẳng hạn ( mức độ đã lên tới "xin lỗi em chịu không nổi" rồi) mà xung quanh 2 bên đường lúc đó toàn là đất trống hoặc lùm cỏ(không có nhà ở) thì mình nên xử lý thế nào đây?( ngủ bờ ngủ bụi thì em không lo,sợ mỗi cướp thôi

Sài Gòn - Quy Nhơn theo QL1A có hơn 600km mà bạn làm gì dữ vậy , dọc đường dịch vụ đầy sao phải ngủ đường . Chia ra 2 ngày hoặc 1 ngày đi sớm về tối một tí là ok , hành lý chả cần gì ngoìa bộ vá xe , mà không có cũng chẳng sao vì QL1A đông đúc lo gì .

Chắc bạn ấy tính chạy cả đêm cho tới nơi nên lo sợ việc ngủ gật dọc đường!
Tầm 600km, bạn cứ thong thả mỗi ngày 300km cũng oải ra rồi.
Khi đi chơi không nên cố đi, quá sức sẽ không tốt cho sức khỏe đâu bạn à!
Cân đối lại quãng đường, lộ trình cho hợp lý bạn nhé!

Mèo Bay
02-06-2012, 23:50
Có một loại thuốc chữa chứng đau đầu Migrain, thuốc này thật ra chỉ chứa Ibuprofen (một loại giảm đau) và Cafein. Chỉ cần 2 viên là bạn sẽ thức suốt đêm với bộ óc trong suốt như pha lê :D

Tuy nhiên, mình cũng nghĩ như các bạn khác, đi chơi thôi mà, cần gì phải đày thân như thế; cứ túc tắc đi thôi, đảm bảo sức khoẻ, an toàn và vui vẻ thoải mái là quan trọng nhất. Còn chuyện dùng thuốc hay các biện pháp khác chỉ nên nghĩ đến khi cần thức để chạy kịp tiến độ công việc hay gia đình có chuyện quan trọng (đám tang, đám cưới...) hoặc các trường hợp bất thường khác thôi. Bạn có thể thức suốt 24h, thâm chí 36h nhờ thuốc mà đầu óc vẫn tỉnh táo nhưng không có nghĩa là các nơ ron trong não bạn không bị chết hàng loạt do làm việc quá sức đâu :D

Fhượt
22-06-2012, 01:12
Với điều kiện đường sá, tình hình giao thông như hiện nay, đi 600 km chắc phải mất 15 tiếng đồng hồ (nghỉ tổng cộng 2 tiếng). Như vậy, bạn sẽ phải xuất phát rất sớm (3,4h sáng) và đến nơi cũng phải 8, 9h tối.
Theo mình là không nên chút nào. Khi mất tập trung do mệt mỏi, nguy cơ bị tai nạn là rất cao.
Chỉ nên chạy ngày đầu khoảng 400km là nhiều rồi. Dành sức khỏe để còn đi phượt cả đời chứ! :D

tuan1989vnn
27-06-2012, 21:47
Dà, cái mối lo to nhất dân phượt nhà mình khi bất đắc dĩ phải ngủ đường là cướp chứ các thầy. Vũ khí nóng thì dân thường không được phép tàng trữ, sử dụng. Vũ khí lạnh thì không ăn thua, mà có khi thủ trong balo gặp Hugo khám được thì cũng phiền.
Một khi đã có máu phượt trong người ai chẳng thèm cảm giác gần gũi với thiên nhiên, gặp cảnh đẹp thì muốn dừng chân, mà khốn nạn ở chỗ cảnh đẹp nó lại phải hoang sơ, hoang sơ thì đồng nghĩa với vắng vẻ. Nói đổ xuống sông chứ đang đêm nằm ngủ tự dưng có mấy thằng nó mò vào lều thì phượt nữ thất thân mà phượt nam thì mất của là cái chắc :D.
Cá nhân em dù rất máu bụi bặm, nhưng vì thường độc hành nên em không ủng hộ những ai hay độc hành như mình mạo hiểm ngủ bờ ngủ bụi, cứ nhà nghỉ mà nện thôi. ;) Lúc nào thèm ngủ ngoài giời quá thì sắm lấy cái võng, tối mang lên sân thượng mà vắt vẻo,thú ra phết chứ chẳng chuyện :D

Tiểu Long
28-06-2012, 02:51
Vậy bạn nên căn giờ ra mà đi. Trường hợp buồn ngủ quá không chịu được khi đang đi thì cũng hiếm xảy ra lắm do đầu óc mình lúc đó đang phải làm việc căng thẳng sẽ khó dẫn tới buồn ngủ được :D
Hỏng hóc xe thì cũng vô vàn , những vấn đề thường gặp là xe không nổ máy thì xem bugi, mất chìa thì phải biết đấu dây, thủng lốp thì phải có dụng cụ vá...

langbam_dibui
11-07-2012, 13:33
@ NUICAO: Không nên đày ải mình như thế, ngày đi, đêm nghỉ là ổn, vậy bạn mới có thời gian nhìn mọi thứ xung quanh mình chứ. Bạn mà đi Hà Nội, muốn tới cho nhanh chắc phải chạy mấy ngày mấy đêm quá :gun