PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về lịch trình đi Bờ Đông - Bờ Tây nước Mỹ 4 tuần (27/10 - 22/11/2012)

Aclaanh
21-05-2012, 22:23
Mình là Hoài Anh, rất thích đi du lịch với mục tiêu mỗi năm một nước mới cho dù phải đi một mình cũng xách balo lên đi :) Mục tiêu du lịch: ngắm cảnh - tìm hiểu văn hoá, thử món ăn địa phương, thăm bạn bè

Năm nay mình lên kế hoạch đi Mỹ 4 tuần từ 27/10 đến 22/11/2012. Đã xin được visa và đang lên chi tiết của chuyến đi để book vé máy bay và mọi thứ. Trước đây dự định đi 4 người nhưng các bạn khác ầu ơ lý do này nọ nên ghét quá tự lên plan một mình đi.

Rất mong các anh chị và các bạn góp ý cho lộ trình sau nhé. Nếu anh chị nào có thời gian rảnh muốn tham gia chuyến đi (cả đoạn dài hoặc một đoạn nào đó) thì mình rất vui được cùng đi.

Lịch trình như sau:
- 27/10: Bay từ Sài Gòn đi San Francisco
- 28/10 - 4/11: Chơi với bạn ở San Francisco và San Jose
- 4/11 : Bay xuống Los Angeles.
- 4/11 - 6/11: Vòng quanh các khu Hollywood, Downtown LA, Mid City, Beverly Hills
- 7/11 - 9/11: Đi chơi Las Vegas và mua tour đi Grand Canyon
- 10/11 - 12/11 Bay xuống Miami chơi (hình như bay 7 tiếng): Miami Beach, Downtown Miami, Little Havana)
- 13/11: Bay lên Washington DC (có phải là stop ở sân bay Washington DCA không ạ?)
- 13/11 - 17/11 Ghé thăm các bảo tàng, Nhà Trắng, .....
- 18/11 - 21/11 Đi xe đò lên New York và chơi ở đó đợi ngày về
- 22/11: Về lại Sài Gòn.

Các anh chị và các bạn vui lòng góp ý giúp lịch trình có quá dày, có nên bỏ bớt điểm Miami để dành lần khác có dịp đi không? Nên giãn những điểm nào ra để có dịp thăm thú thêm...
Và có những địa đểm nào "phải ghé" "phải xem", "phải thử đồ ăn" và "nên ở" ở những chặng này thì làm ơn cho mình biết nhé.

Rất cảm ơn và sẽ hậu tạ bằng chầu cafe khi được diện kiến :)
Chào thân ái và quyến rũ!
:)

Audioman71
22-05-2012, 05:45
Từ San Jose đi LAX nên đi xe đò như FlyingDance nói sẽ cảm nhận được nhiều hơn vì chặng này ngắn ,nên xuống San Diego chơi và thăm ngọn Hải Đăng Cabrillo và tàu sân bay MIDWAY ,nếu có time nên thăm đảo colorado

Mình có đăng một số ảnh về MID way ,Hollywood ,Grancanyon .... ở đây : http://www.facebook.com/media/albums/?id=1065440440

FlyingDance
22-05-2012, 06:47
Hoài anh khi nào đến San Jose thì gọi mình, cà phê cà pháo hơi nhé, lúc đấy mình cũng về SJ rùi đấy, chắc lại đang nghỉ đông nữa, có gì cùng lên SF chơi ^_^
Đã đến SJ thì nhớ đi Yosemite International Park nhé, đẹp cả 4 mùa và là một trong những chỗ phải đến trước khi die đấy :))

Aclaanh
22-05-2012, 07:26
Từ San Jose đi LAX nên đi xe đò như FlyingDance nói sẽ cảm nhận được nhiều hơn vì chặng này ngắn ,nên xuống San Diego chơi và thăm ngọn Hải Đăng Cabrillo và tàu sân bay MIDWAY ,nếu có time nên thăm đảo colorado

Mình có đăng một số ảnh về MID way ,Hollywood ,Grancanyon .... ở đây : http://www.facebook.com/media/albums/?id=1065440440

Dạ cảm ơn anh Audioman. Đi xe đò hơi ngại vì đi một mình cộng thêm hành lý tùm lum mặc dù HA rất thích. Những đoạn nào ngắn ngắn khoảng 2-3 tiếng ngồi xe thì sẽ sắp xếp đi. Hình như từ Los đi San Diego cũng gần phải không anh? HA chưa có chủ đích đi San Diego nên chưa có nghiên cứu về điểm này.

Aclaanh
22-05-2012, 07:29
Hoài anh khi nào đến San Jose thì gọi mình, cà phê cà pháo hơi nhé, lúc đấy mình cũng về SJ rùi đấy, chắc lại đang nghỉ đông nữa, có gì cùng lên SF chơi ^_^
Đã đến SJ thì nhớ đi Yosemite International Park nhé, đẹp cả 4 mùa và là một trong những chỗ phải đến trước khi die đấy :))

Cảm ơn bạn Flying Dance nhiều ạ. Bạn mình ở SJ cũng đã khuyến cáo như FD, phải đến Yosemite. Chắc điểm này có local đưa đi nên không e ngại mấy. Chờ xem bạn đi chơi các điểm khác về có kinh nghiệm về chia sẻ để mình có thêm thông tin :)
Cà phê cà pháo thì đương nhiên rồi á. Keep in touch.

Audioman71
22-05-2012, 07:59
Dạ cảm ơn anh Audioman. Đi xe đò hơi ngại vì đi một mình cộng thêm hành lý tùm lum mặc dù HA rất thích. Những đoạn nào ngắn ngắn khoảng 2-3 tiếng ngồi xe thì sẽ sắp xếp đi. Hình như từ Los đi San Diego cũng gần phải không anh? HA chưa có chủ đích đi San Diego nên chưa có nghiên cứu về điểm này.

Los tới San diego cũng chừng 3h lái xe đợt bên đó mình cũng đi Los suốt .San khí hậu ,phong cảnh tốt ,nhiều điểm du lịch ,khi đi nên mang ít đồ đi thôi ,quần áo mới bên đó thì vào Ross mà mua rẻ đẹp .

FlyingDance
22-05-2012, 09:25
Cảm ơn bạn Flying Dance nhiều ạ. Bạn mình ở SJ cũng đã khuyến cáo như FD, phải đến Yosemite. Chắc điểm này có local đưa đi nên không e ngại mấy. Chờ xem bạn đi chơi các điểm khác về có kinh nghiệm về chia sẻ để mình có thêm thông tin :)
Cà phê cà pháo thì đương nhiên rồi á. Keep in touch.

Hehe, đợt này mình chỉ đi mé bờ đông , hôm trước ở Minnesota , bây giờ đang ở Boston, tháng sau mình đi NY, DC và Philadelphia , chứ mấy chỗ như Miami thì mình ko rành lắm , ngay cả CA mình cũng chỉ đi Disneyland và vòng vòng LA thui. Mang tiếng ở US chứ mình cũng đang thuộc dạng tung tăng đi du lịch khám phá , chứ chưa là thổ địa chỗ nào được cả :-p

saigon_npc
23-05-2012, 11:05
Theo mình nhớ thì Washington DC có 3 sân bay: DCA, IDA và BWI. Vì thế tùy chặn bay và hãng hàng không bạn chọn mà bạn sẽ đến sân bay nào, bạn nhớ chú ý. Lần gần đây nhất mình đi thì bay từ Boston về DC đến sân bay BWI, hơi xa tí nhưng do giờ xuất phát từ Boston phù hợp với lịch trình của mình nên mình chọn, với lại thấy vé sale nên book thôi. Sau đó đi shuttle bus vào downtown thì cũng ok, không đắt lắm.

Aclaanh
24-05-2012, 00:53
Các bạn cho mình hỏi, mình book chuyến bay multi-destination từ đây qua Mỹ và đi vòng vòng trong đó bao gồm các hãng All Nippon Airways, United Airline, Delta Airlines. Các bạn mách là mình được mang 2 kiện 23kg từ đây qua Mỹ và đi vòng vòng trong Mỹ được miễn cước hành lý. Điều đó có đúng không hay chỉ được miễn từ VN qua Mỹ và chiều về, còn các điểm trong nội địa Mỹ sẽ tính cước khi check in?
Cảm ơn trước ạ.

snoop
24-05-2012, 01:09
Theo minh biet thi hau het cac hang bay trong nuoc My se bat tra tien cuoc khi bay noi dia $25/kien. Neu ban bay den va bay ra khoi My deu tu SFO thi nen mang do gon nhe khi bay trong nuoc My. De nhung hanh li khong can thiet lai o SF. Hi vong se duoc gap o San Francisco.

Aclaanh
24-05-2012, 01:19
Theo minh biet thi hau het cac hang bay trong nuoc My se bat tra tien cuoc khi bay noi dia $25/kien. Neu ban bay den va bay ra khoi My deu tu SFO thi nen mang do gon nhe khi bay trong nuoc My. De nhung hanh li khong can thiet lai o SF. Hi vong se duoc gap o San Francisco.

Mình vào SF nhưng ra từ New York. Có bạn chỉ rằng nếu chọn All Nippon Air thì đợc 46kg mễn phí bao gồm cả chuyến bay nội địa Mỹ :) Không biết đúng không nữa :) Khệ nệ vác vì cũng thích mua sắm thì chết. Chắc để dành đến chặng cuối :)

dadombong
24-05-2012, 09:14
Vậy là thân gái dặm trường...

FD nói đúng, ko đem đồ nhiều, bên Mỹ cái gì cũng có, chỉ sợ ko đem về được. Đem đủ dùng, cần gì mua đó, khi nào về thì tha hồ mua sắm. Đây là Santa Ana, còn Los Angeles, San Diego, và vùng phụ cận nữa.

Đi chơi ban ngày:

1. Disneyland: Còn được gọi thiên đàng hạ giới của trẻ em. Bây giờ có tới 2 cái, cái mơí là California Adventure Park. Disneyland ai cũng nghe nói tới & nếu chưa bao giờ đi thì đương nhiên không thể bỏ qua cơ hội khi bạn về đây chơi. Gía vé ngày càng mắc, hiện nay lên tới $99. Nhưng nếu bạn có ý định đi chơi thì SG xin bày cách save $$ cho bạn như sau: Trước khi đi chơi chừng vài ngày, bạn hãy search ở trên Craigslist, mục Tickets, thì sẽ thấy có nhiều agency bán vé đi Disneyland với gía discount, những nơi này hầu hết là thật 100% vì họ có những connections lấy được nguồn vé giá rẻ, bạn chỉ cần gọi cho họ để reserve số vé & ngày bạn định đi chơi, tới sáng ngày bạn đi chơi, bạn sẽ tới gặp họ ở office để trả $$ lấy vé hoặc họ đem vé tới hotel nếu bạn ở gần khu Disneyland. SG có chỉ cho 1 số bạn đã từng mua như vậy & rất là happy.

2. Knott Berry Farm: Cũng là theme park giống như Disneyland nhưng có những trò chơi & hình thưc trang trí thì hoàn toàn khác hẳn. Bước vào đây thì bạn sẽ có cảm giác như đang đi vào 1 thị trấn Mỹ Quốc xa xưa thời viễn Tây với toàn là cao bồi & xe ngựa. Nhân vật vui tiêu biểu của các cháu là Snoopy. Park này thì bé hơn Disney & không hấp dẫn nhiều như Disney vì vậy gía vé vào cửa cũng rẻ hơn nhiều. Nếu các bạn không còn gì làm hoặc muốn có chỗ thay đổi không khí cho các cháu bé thì đi 1 chuyến cho biết. Địa chỉ tham khảo: http://www.knotts.com/

3. Soak City: Là theme park về nước lớn thứ 2 sau Wild River. Đây là 1 chi nhánh & nằm kế bên cạnh Knott Berry Farm. Nhỏ hơn Wild River nhưng nếu bạn ngại lái đi xa thì chỉ cần 15” là đã có nơi cho các em tha hồ mà nghịch nước. Một nơi đáng đi vào mùa hè. Địa chỉ tham khảo:http://www.knotts.com/public/park/soakcity/index.cfm

4. Discovery Science Center: Tọa lạc tại Santa Ana, cách Bolsa khoảng 20”. Nằm ngay cạnh freeway 5 + 22, gần kế đó là shopping mall Westfield cũng khá lớn, trên đường đi ra đây, các ông bố có thể drop các bà vô đây cho đi vòng vòng có lẽ thú hơn là ba cái science khô như ngói. Đây là trung tâm practice về mọi ngành khoa học dành cho các em. Mỗi tháng nơi đây đều có những project thật hay & bổ ích. Nên đưa các em đến đây, nhất là con trai, bảo đảm các em sẽ mê mẩn cả ngày luôn. Địa chỉ để tham khảo: http://www.discoverycube.org/

5. Crystal Cathedral: Đây là nhà thờ nổi tiếng của cả nước Mỹ vì nó được cấu trúc toàn bằng kiếng. Một kiến trúc thật đẹp & lạ mắt. Nằm cách xa Bolsa chỉ có khoảng 15" & cách Disneyland có 5". Một công trình mà dù bạn không có đạo thì cũng vẫn đáng ghé qua chụp vài tấm ảnh làm kỷ niệm. Địa chỉ tham khảo:http://www.crystalcathedral.org/visitors/ Nhưng kể từ tháng 11 năm 2011, ngôi nhà thờ này đã thuộc & trở thành 1 chi nhánh của Chapman University.

Đi chơi ban đêm:

1. Disney Downtown - 1585 South Disneyland Drive, Anaheim: Đây là 1 trong những tụ điểm đông khách ban đêm nhất vùng OC. Vì lợi thế nằm ngay cạnh Disneyland nên ban đêm cuối tuần lúc nào cũng nườm nượp khách thập phương. Nơi đây tập trung đủ các loại nhà hàng lớn như: Rainforest Café, ESPN Zone,... tiệm gift, rạp xiné,.... nhiều nhiều lắm, tiệm nào trang hoàng thật đẹp & hấp rẫn. 9:30pm mỗi cuối tuần lại còn có show bắn pháo bông nữa chứ. Bạn nhớ dành ra 1 buổi tối nhất là cuối tuần để đưa gia đình đến đây nha. Không khí mát mẻ, âm nhạc dặt dìu khắp nơi cộng thêm với mùi thơm của ly Peet coffee sẽ đem lại cho bạn 1 buổi tối thật nhiều thú vị & khó quên.

2. Anaheim Gardenwalk – 321 W Katella Ave, Anaheim: Một bản copy từ Disney Downtown nhưng khu shopping này đã không đem lại lợi nhuận như ý vì sau 4 năm hoạt động đã trải qua 3 đời chủ & 1 lần đấu giá. Đây là 1 downtown mới của Anaheim, chỉ cách Disney Downtown có 1 block đường, là 1 khu mới nên cảnh trí cũng thật đẹp & hào nhoáng nhưng không nhộn nhịp bằng DD. Nơi đây quy tụ 1 số nhà hàng Mỹ favorite của SG như: Cheesecake Factory, Bubba Gump Shrimp, California Pizza Kitchen, McCormick & Schmick's Grille, Roy's Fusion & P.F. Chang's Bistro. Qủa là 1 khu shopping thật đẹp, hy vọng Anaheim sẽ có cách để tiếp sức cho khu này được trường tồn.

3. Irvine Spectrum - 71 Fortune Dr Irvine, CA 92618: Đây là shopping mall ngoài trời lớn thứ nhì sau Fashion Island. Cách Bolsa khoảng 30”. Thuộc thành phố nhà giầu Irvine nên tất cả mọi thứ nơi đây đều tuyệt vời. Ngoài Macy, Nordstrom, các shops khác thích hợp cho mọi lứa tuổi nhưng có lẽ thích nhất là giới trẻ. Nơi đây còn có cinéma với hơn 20 rạp kể cả 3D. Vào mùa đông nơi đây có icekating ring tạo dáng thêm cho khu phố này thật là quyến rũ. Nếu bạn đi chơi San Diego về mà chưa mệt lắm thì nên tạt vô khu này cho biết nha.

4. Diamond Plaza - 2700 Alton Pkwy Irvine, CA 92606: Cùng nằm ở Irvine nhưng cách Bolsa chỉ khoảng 15”. Đây là khu ăn uống hơn là shopping của người Taiwan nhưng có đầy đủ các nhà hàng của hầu hết các nước Á Châu. Đặc biệt trong khu này có 1 tiệm bánh (85oC) mới mở lần đầu tiên trên đất Mỹ nhưng đã đè bẹp mọi tiệm bánh chung quanh, tiệm bánh này cũng không có gì nổi bật lắm so với các tiệm như Tuos Les Jours hay Gibson…. Nhưng họ đánh vào thị hiếu giới trẻ & lịch sự nên đã thành công ngoài sức tưởng tượng. Dù rằng bạn chỉ muốn mua cái bánh có $1.25 nhưng bạn sẽ phải xếp hàng tới 45” or more là chuyện thường của tối thứ 7. Nghe hơi vô lý nhưng nếu bạn muốn biết tại sao thì hãy đưa gia đình xuống đây dùng bữa tối tại 1 trong những nhà hàng Thái, Nhật, Tầu, Korea, Sushi trong khu này rồi mình kéo nhau qua tiệm bánh này ngồi nhâm nhi ly café nóng để tìm hiểu tại sao gọi là 85oC.

5. Bella Terra – 7777 Edinger Ave Huntington Beach, CA 92647: Tuy chỉ là 1 khu shopping nho nhỏ nhưng mỗi buổi tối cuối tuần quy tụ khá đông khách thập phương vì nơi đây có đầy đủ các nhà hàng nổi tiếng giống như khu Anaheim GardenWalk. Nhất là các cô cậu teenage rất thích nơi này vì cách khu Bolsa chưa tới 10”. Trước cửa rạp ciné AMC là 1 cái entertainment stage xinh xinh dành cho những ban nhạc Jazz tài tử biểu diễn mỗi cuối tuần, tạo nên 1 không khí thơ mộng & ấm cúng quyện lẫn cùng cái mát lạnh của vùng biển HB. Peet Coffee nơi đây lúc nào cũng là địa điểm lý tưởng để bạn bè lâu ngày gặp nhau & hàn huyên tâm sự.

6. Medival Times - 7662 Beach Boulevard Buena Park, CA 90620 (866) 543-9637: Ai thích về giác đấu thời trung cổ thì đưa các cháu đến xem nơi đây. Giá vé vào cửa ($58) bao gồm luôn cả diner & soda, đặc biệt là bất cứ ai tới đây chơi vào đúng ngày sinh nhật & có ID hoặc birth cert. chứng minh cho các em thì sẽ được free vé vào cửa. Bên trong cổ thành được thiết kế như là 1 đấu trường thu nhỏ, có 4 đoàn quân khác nhau & khác giả cũng được chia ra làm 4 phe, sẽ có nhiều màn đấu kiếm & đấu ngựa thật là hồi hộp & niềm vui sẽ vỡ oà khi cuối cùng được biết team của mình vô địch và tất cả các fans sẽ được lên ngôi hoàng tử & hoàng đế. Tuy hơi mắc nhưng là 1 đêm diner khá lạ với các em & không phải ở đâu cũng có. Địa chỉ tham khảo: http://www.medievaltimes.com/

Những nơi ăn uống đáng tới:

SG biết là các bạn về đây chơi thì chỉ có vài ngày mà hàng ăn thì qúa trời. Bolsa này đi đến đâu cũng thấy ăn uống nhộn nhịp, nhưng nhiều như vậy thì biết tiệm nào ngon, rẻ, ít bột ngọt, sạch sẽ & phục vụ tương đối? SG xin tạm liệt kê 1 số nơi đáng tin cậy như sau:

PHỞ BÒ: Phở 54 (chợ ABC), phở Quang Trung (đối diện PLT), phở 86, phở 79, phở Kimmy, phở Tàu Bay LTT, phở Thanh Lịch, phở Lú.

PHỞ GÀ: Huỳnh (Bolsa+Bushard), Hà Nội, phở Bolsa, phở Nguyễn Huệ, phở Quang Trung.

PHỞ ÁP CHẢO: phở Bolsa, phở 54, Quang Trung,

BÁNH CUỐN: Lý T Tổ (First+Harbor), Hồng Mai, Tây Hồ.

BÚN BÒ HUẾ: Vỹ Dạ, Hỷ, Hương Vỹ, Hue Rendez Vous, Hương Giang, Thành Nội.

BÚN MẮM: Song Linh, Ban Mai (khu chợ ABC).

BÚN MỌC, BÚN RIÊU, BÚN ỐC: Huỳnh, Hà Nội, Ban Mai, Nguyễn Huệ, Viễn Đông.

BÚN VỊT: Ban Mai, Tây Hồ, Song Linh

BÁNH TÔM CỔ NGƯ: Huỳnh, Hà Nội phố, Tây Hồ, Bình Minh

Còn tiếp...

Aclaanh
24-05-2012, 09:58
Cảm ơn bạn dadombong rất nhiều ạ. Quá cho tiết luôn. Nhưng 'thân gái dặm trường' nên sẽ chọn lọc những chỗ nào nổi tiếng nhưng không quá dành cho các bé vì chẳng có bé nào dẫn đi ;)
Mình có mục tiêu đi những điểm nổi tiếng, ăn đồ ăn khắp nơi đủ các thể loại vì không kén ăn.
Mấy bữa nay mìng cũng tham khảo các tour nội địa để có thể chơi và ở luôn. Chờ phần tiếp của bạn.

dadombong
24-05-2012, 22:39
tin tức trên ỡ Vietfun, link ỡ đây:

http://community.vietfun.com/showthread.php?t=688829

có théc méc gì cho biết.

Aclaanh
24-05-2012, 22:58
Cảm ơn dadombong rất nhiều. Rất nhiều thông tin hữu ích ăn-chơi-đi lại. Mình sẽ nghiên cứu dần dần.
Đang tham khảo về vụ ở. Cho mình hỏi một chút xíu. Sao mình vào các trang book phòng như hostelbookers.com, họ có những khách sạn mà báo giá là 6 bed dorm - women/male only. Cho mình hỏi ở dorm trong khách sạn là sao? Có an toàn không? Đồ đạc để đâu. Còn phòng private room thì họ không có phòng single hén. Thấy toàn phòng double, mình đi một mình chắc phải book 2 người thì họ mới cho mình vào á?
Mình cũng có tìm hiểu một số cái tour, họ pick up từ ngay sân bay, chở mình đi chơi, có khách sạn để ở... nhưng chỉ một số điểm thôi.
Mình nên book phòng như thế nào nếu đi một mình? Chắc mua túi ngủ ra metro ngủ nhỉ :)
Hết chuyện đi rồi tới chuyện ở.

dadombong
25-05-2012, 05:20
ko biết về dorm, chưa ỡ bao giờ. Ks thì cỡ 50-60 usd 1ngày, nếu dorm double rẽ hơn thì tốt. Chọn chỗ tiện lợi nếu ko lái xe. Chớ ngũ ngoài đường, metro nguy hiễm lắm mà lạnh lắm. Tới Los tới tôi chơi, thích thì ỡ, với vợ thơ mẹ già, ko có con nít. Las Vegas co' em gái, em trai ỡ đó.

FD chắc rành chỗ ỡ hơn.

Tour thì họ pick up ỡ điẽm hẹn, chợ ABC, China town?, ko nghe pick up ỡ sân bay bao giờ. Đi 1 mình 1 phòng thì mắc hơn 2 người 1 phòng hay là đễ tôi nói bã đi với HA.

Aclaanh
25-05-2012, 07:20
ko biết về dorm, chưa ỡ bao giờ. Ks thì cỡ 50-60 usd 1ngày, nếu dorm double rẽ hơn thì tốt. Chọn chỗ tiện lợi nếu ko lái xe. Chớ ngũ ngoài đường, metro nguy hiễm lắm mà lạnh lắm. Tới Los tới tôi chơi, thích thì ỡ, với vợ thơ mẹ già, ko có con nít. Las Vegas co' em gái, em trai ỡ đó.

FD chắc rành chỗ ỡ hơn.

Tour thì họ pick up ỡ điẽm hẹn, chợ ABC, China town?, ko nghe pick up ỡ sân bay bao giờ. Đi 1 mình 1 phòng thì mắc hơn 2 người 1 phòng hay là đễ tôi nói bã đi với HA.

Dạ cảm ơn anh dadombong. Bây giờ mới xác định được giới tính, bữa giờ chỉ dám xưng bạn này bạn nọ :)
Hoài Anh sẽ cố gắng kiếm chỗ ở phù hợp vì cái chân hay đi, ham vui, ở nhà anh làm phiền lắm. Mà cũng chưa có ăn gan cóc để ngủ ngoài metro đâu, nói đùa thôi :)

Về tour, thì HA có tham khảo tren tours4fun thì họ có tour book tại sân bay luôn. Như tour mấy ngày ở SF đó, đón ở sân bay, trả về sân bay. Thấy một số người bảo ở dorm là dành cho khách balo nắm ngủ giường tầng, sáng ra đi sớm. Mình vẫn đang kiếm khách sạn charge theo night. "hay là đễ tôi nói bã đi với HA. " đọc một hồi nghĩ theo nhiều nghĩa: 1. không hiểu bã là gì. 2. nói vợ đi với HA. 3. cuối cùng là nói vợ để tui đi với HA :) Tiếng Việt thiệt nhiều nghĩa.

dadombong
25-05-2012, 08:56
2. nói vợ đi với HA - là câu trã lời đúng. HA người bắc fãi ko?

ỡ Los HA có thễ mua vé xe bus, metro/xe lữa nhẹ nguyên ngày $6. Biết xem bãn đồ thì đi được hết Hollywood, Universal Studio, downtown, với biễn. Ráng đi Universal đi, Florida thì lớn hơn, còn ko đi ỡ Los.

Aclaanh
25-05-2012, 09:12
2. nói vợ đi với HA - là câu trã lời đúng. HA người bắc fãi ko?

ỡ Los HA có thễ mua vé xe bus, metro/xe lữa nhẹ nguyên ngày $6. Biết xem bãn đồ thì đi được hết Hollywood, Universal Studio, downtown, với biễn. Ráng đi Universal đi, Florida thì lớn hơn, còn ko đi ỡ Los.

Hoài Anh là người Nam, ở SG. Dạ có thể lọ mọ, đi bộ tốt nên HA dành 1 tuần ở LA để khám và phá hết. Đang cân nhắc bỏ điểm Miami để tập trung cho SG, LA, ứahington DC, NY va những vùng lân cận mà có thể đi lăi bằng public tranportation khoảng 2 tiếnng thôi.

dadombong
25-05-2012, 11:48
Người Nam mà suy nghĩ sâu sa, hay. Kỳ này nhất định cafe nhá.

trungdd
25-05-2012, 17:46
wow, cú này hoành tráng luôn. Đợi report vậy :D

rubicon
25-05-2012, 18:35
Cảm ơn dadombong rất nhiều. Rất nhiều thông tin hữu ích ăn-chơi-đi lại. Mình sẽ nghiên cứu dần dần.
Đang tham khảo về vụ ở. Cho mình hỏi một chút xíu. Sao mình vào các trang book phòng như hostelbookers.com, họ có những khách sạn mà báo giá là 6 bed dorm - women/male only. Cho mình hỏi ở dorm trong khách sạn là sao? Có an toàn không? Đồ đạc để đâu. Còn phòng private room thì họ không có phòng single hén. Thấy toàn phòng double, mình đi một mình chắc phải book 2 người thì họ mới cho mình vào á?
Mình cũng có tìm hiểu một số cái tour, họ pick up từ ngay sân bay, chở mình đi chơi, có khách sạn để ở... nhưng chỉ một số điểm thôi.
Mình nên book phòng như thế nào nếu đi một mình? Chắc mua túi ngủ ra metro ngủ nhỉ :)
Hết chuyện đi rồi tới chuyện ở.
Book phòng 2 người đi, nếu thiếu người ở chung thì mời mình đi chung qua đó. Quá hợp lí cho chuyến du hành qua đại bản doanh của tư bản thối nát rồi còn gì nữa, hehe.

Aclaanh
25-05-2012, 19:30
Book phòng 2 người đi, nếu thiếu người ở chung thì mời mình đi chung qua đó. Quá hợp lí cho chuyến du hành qua đại bản doanh của tư bản thối nát rồi còn gì nữa, hehe.

Để chị làm việc nha cưng, không có chê bai nha cưng :) Để chị đi chị dzìa chị kể cho nghe :)

Người Nam mà suy nghĩ sâu sa, hay. Kỳ này nhất định cafe nhá.

Chắc chắn sẽ hẹn gặp cafe ạ. Bữa giờ anh đã chỉ giáo rất nhiều. Và từ giờ đến ngày đi chắc còn làm phiền nhiều nữa.

wow, cú này hoành tráng luôn. Đợi report vậy :D

Bữa nào cuối tuần, tui cũng muốn đi bụi nhanh như đồng chí vậy. Mình chưa có dịp đi chung nhiều :) Hẹn một lần.

trungdd
25-05-2012, 21:39
Bữa nào cuối tuần, tui cũng muốn đi bụi nhanh như đồng chí vậy. Mình chưa có dịp đi chung nhiều :) Hẹn một lần.

Đang me cái đảo Bình Ba, sẽ tiến hành sớm thôi. Có gì sẽ tag mọi người vào hehe. Vẫn đi tối thứ 6 và cn về. Có 1 lần ngủ dorm ở Sing rùi. Giường tầng, mỗi khách được 1 tủ nhỏ để đồ quan trọng thôi. Còn lại thì ... hên xui, tùy vào lòng hảo tâm của bạn cùng phòng. Không có phòng tắm riêng. Hẻm biết có giống ở Mẽo không? :))

Aclaanh
26-05-2012, 07:23
Đang me cái đảo Bình Ba, sẽ tiến hành sớm thôi. Có gì sẽ tag mọi người vào hehe. Vẫn đi tối thứ 6 và cn về. Có 1 lần ngủ dorm ở Sing rùi. Giường tầng, mỗi khách được 1 tủ nhỏ để đồ quan trọng thôi. Còn lại thì ... hên xui, tùy vào lòng hảo tâm của bạn cùng phòng. Không có phòng tắm riêng. Hẻm biết có giống ở Mẽo không? :))

Tui tưởng tượng nó giống ký túc xá. Không biết có giường tầng không. Để xem!

meoconluoi
26-05-2012, 08:29
Mấy cái Hostel - dorm thường 1 phòng có từ 2 đến 4 giường tầng (8 người tối đa), nó có cho tủ nhỏ để đồ, nhưng mà có vẻ ko an toàn lắm :)) cái gì quan trọng thì cứ bỏ túi nhỏ, đeo trong người là chắc ăn. Nhưng dù gì thì bạn cũng chỉ ngủ đó buổi tối thôi mà ^_^ Ko sao đâu. Còn muốn tốn ít tiền hơn thì kiếm lều cá nhân, túi ngủ, ra park ngủ :)) (nhưng thường mấy cái hostel ngay downtown, dễ ăn chơi về đêm, chứ mấy cái park thì thường vùng ngoại ô cắm trại là nhiều)

Aclaanh
08-06-2012, 17:36
Mấy cái Hostel - dorm thường 1 phòng có từ 2 đến 4 giường tầng (8 người tối đa), nó có cho tủ nhỏ để đồ, nhưng mà có vẻ ko an toàn lắm :)) cái gì quan trọng thì cứ bỏ túi nhỏ, đeo trong người là chắc ăn. Nhưng dù gì thì bạn cũng chỉ ngủ đó buổi tối thôi mà ^_^ Ko sao đâu. Còn muốn tốn ít tiền hơn thì kiếm lều cá nhân, túi ngủ, ra park ngủ :)) (nhưng thường mấy cái hostel ngay downtown, dễ ăn chơi về đêm, chứ mấy cái park thì thường vùng ngoại ô cắm trại là nhiều)

Cảm ơn bạn rất nhiều, những dorm ấy công nhận vị trí tốt thiệt. Mình cũng nghĩ là tối chỉ về nghỉ thôi nên thuê khách sạn mắc quá cũng phí. Nếu như muốn một mình thì thuê luôn private room 2 người cũng ổn.

Mình đã book vé toàn bộ chuyến đi (4 chặng SGN-SFO, SFO-LAX, LAX-IAD, JFK-SGN) là 1.400USD. Khồng biết là giá tốt nhất chưa. Có người tư vấn nên book vé cho chuyến đi tháng 11 thì cuối tháng 9 hãy tìm vé rẻ. Nhưng thôi, cái gì lo được trước thì lo ;).
Bạn nào có kinh nghiệm về book tour nội địa Mỹ không, tour khởi hành từ SF va Los Angeles, Uwashington DC.

FlyingDance
08-06-2012, 21:29
Trang này có nhiều tour lắm, nó cung cấp xe bus cho mình đi và hình như cả khách sạn nữa nếu mình cần, mình có thể ko cần đi theo tour của nó, đến chỗ nào mình thích thì ở lâu hơn, rùi lại lên đi tiếp . Cái trang này bạn mình giới thiệu, nói chung mình cũng chưa thử, bạn nghiên cứu xem sao nhé ^^

http://search.taketours.com/search/tour.do?depart=New%20York,%20NY&attraction=&date=&ignore=1&days=1-1&keywords=&order=&max_price=&lowest_price=&left_point=&right_point=&promotion_type=0

Aclaanh
09-06-2012, 23:48
Mình cũng đang tham khảo trang tours4fun mà các bạn chỉ. Cũng thấy hay hay.

Tony85
31-08-2012, 13:41
Mình cũng đang tham khảo trang tours4fun mà các bạn chỉ. Cũng thấy hay hay.

Bạn ơi, mình là nam. Bạn cho mình xin contact của bạn nhé. Mình nghĩ có thể sắp xếp để đi cùng bạn. Bạn gửi qua email cho mình nhé: [email protected]

Aclaanh
31-08-2012, 14:25
Bạn ơi, mình là nam. Bạn cho mình xin contact của bạn nhé. Mình nghĩ có thể sắp xếp để đi cùng bạn. Bạn gửi qua email cho mình nhé: [email protected]

Gửi Nam,
Đoàn mình hiện có là 3 nữ đi từ 27/10 đến 22/11. Visa book vé sẵn sàng ;)
Tuyến đi là SG- S. francisco - Los Ảngeles - Washington DC - New York. Ở 4 điểm chính đó sẽ tự tham quan hoặc khám phá bằng tour những địa điểm lân cân. Email HA là [email protected]

Tphat2009
29-09-2012, 03:41
HA,
Đi Yosemite thì phải mất 1 ngày để ngắm sơ sơ bên ngoài thôi. Đi ngày thường thì vắng hơn cuối tuần. Nên đi sáng sớm. Khởi hành từ SJ thì nên bắt đầu chừng 4-6 AM. Như vậy mới có thì giờ ngắm hết cảnh được.

Qua hè rồi nên các thác nước sẽ không chẩy mạnh nữa.

Những thác tớ đã thấy qua là Yosemite (cao nhất Bắc Mỹ)

Vernal. Leo thác này thì tốn chừng 2 tiếng. Đi đường Mist thì nên đem theo áo mưa poncho (mua tại Walmart 99 xu một cái). Muốn thì đi vòng lên Clark point để nhìn xuống thác Vernal. Đường này đi lên thác Nevada luôn (dễ đi và không sợ đá rơi như ngõ đi bên tay trái sông Merced).

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Yosemite/IMG_3766.jpg

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Yosemite/IMG_3798.jpg

Nevada. Thác này thì ít người leo lên hơn đối với Vernal. Thêm chừng 1-2 tiếng từ Vernal đi lên.

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Yosemite/IMG_4229.jpg

Muốn leo đỉnh Half Dome thì nên nhờ người bạn xin vé trước. Muốn liều thì đi lên đó xin mấy người họ đi về (vé dùng trong ngày). HD thì mất nguyên ngày leo lên và xuống. Cái này cần thể lực, nước uống, đồ ăn và mất chừng 8-12 tiếng (tùy theo người). Nếu muốn đi thì ra ngoài tiệm Home Depot mua găng tay vì nếu không là rộp hết tay khi leo dây cáp. Mua loại "sport" work glove, có thể dùng tạm khi đi trời lạnh.

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Yosemite/IMG_4013.jpg

AnhsonQ
29-09-2012, 09:23
@ Bạn Aclaanh
Tôi đang ở Houston USA ...Theo mình biết và sure với Bạn là :
1/ Đi trong nội địa Mỹ ,bạn chỉ được mang theo 1 ( one ) hành lý 50 lps ,nếu cân dư ra bạn phải bỏ ra hay trả thêm $$$ !!!
Chỉ MIỄN PHÍ từ VN qua là Đúng
Mẹo riêng cho Pác : có thể sang bớt qua xách tay ( được mang 2 túi xách tay, 1 lớn + 1 nhỏ = OK)được lên Máy bay.
Riêng chiều về , TÙY Hãng ,nếu là các Hãng của Á Châu Thì OK =2 kiện...
Có gì cần biết Pác cứ dô WEB của Hảng Pác sắp đi là biết thêm ngay ...Chúc Bác có chuyến đi Vui vẻ
TB : làm sao Pác xin được Visa USA được hay vậy ? mong Pác chỉ dùm ...Thanks

Tphat2009
30-09-2012, 02:30
SF thì có nhiều chỗ chơi.

Dạo phố tầu. Đi giầy tốt vì đường giốc và hay ướt, nhớ đem áo lạnh. Mua mấy quà lưu niệm thì rẻ hơn so với cầu tầu 39 (pier 39) và trả giá thoải mái. Đừng nên ăn uống tại phố tầu vì về SJ ăn ngon (tùy người), nhiều tiệm và rẻ hơn.

Đi ra cầu tầu 39 chơi. Ăn uống tại đây nên coi chừng. Dùng thẻ tín dụng hay bị tụi nói cộng thêm tiều poa (dù rằng mình đã cho rồi). Thường là mấy đứa bồi bàn cà chớn thôi, nhưng kêu thẻ tín dụng là xong chuyện ngay. Đây là mấy tiệm full service ngay pier 39. Còn mấy tiệm nhỏ chưa thấy trò này.

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/City/IMG_2772.jpg

Tại pier 39 có thể mua vé ra đảo Alcatraz, đảo Angel. Nhớ đi vòng ra phía bên trái coi hải sư. Đừng mua đồ lưu niệm vì mắc hơn phố tầu. Đồ điện tử thì đừng bao giờ mua tại SF vì rất nhiều đồ giả. Về SJ vô tiệm Frys mà mua.

Dọc theo đường pier 39 hay có tụi làm trò xin tiền. Nên coi cho biết. Có một lão da đen chuyên môn hù người qua lại để xin tiền. Lão này có ở đấy trên 20 năm rồi.

Đảo Alcatraz - là nhà tù cũ

Đảo Angel - Trên đỉnh có geo cache (nếu bác muốn chơi món ấy).

Dịch về phía trái pier 39 thì là chỗ bán đồ biển nổi tiếng của SF. Hình dưới. Muốn thử món clam chowder ăn với bánh mì chua thì nên hỏi xin sample ăn trước khi mua. Nhiều người VN tớ dẫn lên chê món này nhạt nhẽo. Món cua luộc thì tớ chê. Phía sau bảng "con cua"này là tiệm bánh mì "chua" nổi tiếng trên 100 năm nay. Họ khoe rằng "bột cái" của họ trên 100 năm rồi (dĩ nhiên là bột cái cũ sẽ được gây ra bột cái mới). Tớ thì thích món bánh mì chua này, nhưng chê món clamp chowder của mấy quán quanh đó. Bác nên thử rồi qua bên bờ đông mà thử món New England Clamp Chowder bên đó rồi cho bà con biết cảm nghĩ thế nào nhá.

Gần đó thì có tour đi coi tầu ngầm

Tphat2009
01-10-2012, 03:29
Một cái không nên thiếu là lên cầu Golden Gate. Vì đi bộ cái cầu không cũng mất vài chục phút, bác nói người dẫn đường xuống Crissy Field mà đậu xe miễn phí.

Trước khi lên đây bác dùng web cam mà coi thời tiết thế nào. Dùng link dưới bác có thể điều khiển webcam mà xem.
http://www.parksconservancy.org/visit/web-cams.html

Từ Crissy Field bác có thẻ nhìn thấy Pier 49-41, cầu Bay, các hòn đảo.
Thấy cái cao ốc nhọn nằm giữa hình dưới không ? Nó bị đầu đạn nguyên tử đâm bể trong phim Mission Impossible đấy.https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/contest/SF_zps6dd0bd06.jpg

Đi về phía chân cầu là đồn Point. Nên coi trên mạng họ có mở cửa không. Mùa vắng khách họ có thể đóng cửa ngày thường.

Bên trong đồn Point. Coi cái này mất chừng 1-2 tiếng.

Leo lên nóc đồn Point mà chụp hình SF.

và chụp cầu GG
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/contest/GGB_zpsd1249baf.jpg

Đi bộ lên phía trên để qua cầu
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/City/DSCN1175.jpg

Đi vòng dưới gầm "101" để qua nhìn cầu từ phía tây nam.

Tphat2009
01-10-2012, 03:30
Qua bên kia cầu vô exit đầu tiên để nhìn từ phía đông bắc.
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/City/DSCN1176.jpg

Vòng lên bên mé tây của "101" để nhìn xuống cầu từ phía tây bắc. Mấy bãi đậu xe phía dưới thường không có chỗ. Bác chạy lên trên cùng sẽ có nhiều chỗ hơn, cảnh đẹp hơn và có thể nhìn thấy TBD.

Chạy đến cuối đường 2 chiều nó sẽ thành 1 chiều, đi lạc xuống đó mà vòng lại là xa lắm. Hình dưới là khúc 1 chiều.
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/contest/road_zpsa0a62400.jpg

Gần đó có đường hầm đi ra phía sau núi để nhìn TBD. Bác cũng có thể leo lên trên luôn.
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/contest/shadow2_zpsb592cd02.jpg

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/contest/bench_zpsa517a1c5.jpg

Nên đem đồ ăn theo. Đồ ăn tại Crissy Field và chân cầu rất mắc mà không ngon. Bác có thể xuống bánh mì Lee mua bánh mì đem theo ăn (dặn đồ chua để riêng). Phía bắc cầu không có tiệm ăn. Trừ khi bác đi vô khu Tiburon hoặc Sausalito. Nếu có thì giờ thì vô đó coi cho biết. Khu đó nhà dân có tiền + là khu du lịch nên nhà hàng chém đẹp lắm.

Cầu tiêu tại khu quanh cầu GG thì không dơ và hiếm như trong khu phố tầu.

Nhớ đem áo lạnh và áo gió.
Coi thời tiết tại link dưới.
http://www.weather.com/weather/today/San+Francisco+CA+USCA0987

Aclaanh
03-10-2012, 20:45
@ Bạn Aclaanh
Tôi đang ở Houston USA ...Theo mình biết và sure với Bạn là :
1/ Đi trong nội địa Mỹ ,bạn chỉ được mang theo 1 ( one ) hành lý 50 lps ,nếu cân dư ra bạn phải bỏ ra hay trả thêm $$$ !!!
Chỉ MIỄN PHÍ từ VN qua là Đúng
Mẹo riêng cho Pác : có thể sang bớt qua xách tay ( được mang 2 túi xách tay, 1 lớn + 1 nhỏ = OK)được lên Máy bay.
Riêng chiều về , TÙY Hãng ,nếu là các Hãng của Á Châu Thì OK =2 kiện...
Có gì cần biết Pác cứ dô WEB của Hảng Pác sắp đi là biết thêm ngay ...Chúc Bác có chuyến đi Vui vẻ
TB : làm sao Pác xin được Visa USA được hay vậy ? mong Pác chỉ dùm ...Thanks

Mình đăng ký xin visa qua online, log hồ sơ và book ngày phỏng vấn. Họ hỏi chỉ có 5 câu hơn giản là làm ở đâu, tại sao lại muốn đi Mỹ, cho mượn Passport cũ, có muốn học thêm tại Mỹ, có muốn lấy chồng ở Mỹ. Xong. Cho đi. :) Chắc may mắn quá.

@Tphat2009: Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chỉ dẫn chi tiết từ ăn uống đến thăm quan :), mình sẽ dành trọn 4 ngày để khám phá SF rồi sau đó xuống San Jose chơi. KHông biết có đủ không nhưng sẽ cố gắng theo những điểm không thể lỡ khi đến các TP để tham quan hết.

Tphat2009
04-10-2012, 01:04
@Tphat2009: Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chỉ dẫn chi tiết từ ăn uống đến thăm quan :), mình sẽ dành trọn 4 ngày để khám phá SF rồi sau đó xuống San Jose chơi. KHông biết có đủ không nhưng sẽ cố gắng theo những điểm không thể lỡ khi đến các TP để tham quan hết.

Tại Bắc California còn nhiều chỗ chơi lắm. Nếu bác dành hết 4 ngày cho SF thì hơi uổng đấy.

TP Carmel http://www.carmelcalifornia.com/
TP nhỏ ngay biển. Chính là ngắm cảnh, ăn uống thôi. Tớ chỉ nhớ có tiệm bán phô mai. Thêm chai rượu chát, ít nho, táo là ra đủ đồ đi pinic rồi. Nếu không lầm thì tất cả các bãi biển tại vùng bắc California cấm đem chai thủy tinh xuống. Môt số thì cấm đem bia rượu xuống.

THích coi cá thì vô link dưới. Mất cả ngày
http://www.montereybayaquarium.org/?gclid=CIOi8cO05bICFQmpnQodqCUAcw

Ngắm nhà dân có tiền thì vô đây (mất tiền vô cửa). Mất chừng vài tiếng.
http://www.pebblebeach.com/activities/explore-the-monterey-peninsula/17-mile-drive

Santa Cruz cũng là một chỗ dân VN tại SJ hay lên. Mất cả ngày nếu chơi các trò chơi. Còn ngắm cảnh hay ăn uống thì chừng 1/2 ngày.
http://www.beachboardwalk.com/

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/contest/SC_zps7fdd658d.jpg

Nếu có đi Santa Cruz thì ghé qua Mystery Spot luôn. http://www.mysteryspot.com/

Tại SJ thì có nhà bà Winchester. Nhiều người VN tớ biết đều không thích. Không muốn trả tiền vô coi thì đi lòng vòng bên ngoài cũng được.
http://www.winchestermysteryhouse.com/

Tphat2009
04-10-2012, 01:23
Tại vùng vịnh có rất nhiều quán ăn.

Tại Sunnyvale thì tiệm Đại Hàn rất nhiều.

Tiệm này thì bác nướng tại bàn. http://www.yelp.com/biz/palace-bbq-buffet-sunnyvale

Mongolian BBQ thì là loại buffet nhưng bác chọn đồ ăn rồi người ta xào nấu cho bác.

Tofu Soup. Món silken tofu nấu với hs hay thịt, ăn với cơm và các loại kim chi khác nhau.

Đồ Ý thì có Vesuvio http://www.vesuviopizzeria.com/aboutus.asp

By Th Bucket thì Mỳ Ý cũng khá, tớ thích món rack of lamb (chờ lâu nhất). http://www.btbbarandgrill.com/

Hamburger thì tớ hay ăn tại đây (vì gần hãng làm) http://www.stjohnsgrill.com/pages/location.php
Đừng quên món khoai này và bia.
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/0709111647.jpg

Steak thì quá nhiều tiệm. Bác muốn save tiền thì lục trên báo quảng cáo kiếm coupon cho tiệm Black Angus 40USD cho 2 người.
http://blackangus.com/2012-08-15_FiletPrawnsDF2/PrimeClubOffer-FP-BA39.html

Món Nhật họ nấu ngay trước mặt thì đây:
http://www.benihana.com/

Tiệm VN thì miễn kể rồi. Quá nhiều.

Aclaanh
05-10-2012, 21:55
Tại vùng vịnh có rất nhiều quán ăn.

Tại Sunnyvale thì tiệm Đại Hàn rất nhiều.

Tiệm này thì bác nướng tại bàn. http://www.yelp.com/biz/palace-bbq-buffet-sunnyvale

Mongolian BBQ thì là loại buffet nhưng bác chọn đồ ăn rồi người ta xào nấu cho bác.

Tofu Soup. Món silken tofu nấu với hs hay thịt, ăn với cơm và các loại kim chi khác nhau.

Đồ Ý thì có Vesuvio http://www.vesuviopizzeria.com/aboutus.asp

By Th Bucket thì Mỳ Ý cũng khá, tớ thích món rack of lamb (chờ lâu nhất). http://www.btbbarandgrill.com/

Hamburger thì tớ hay ăn tại đây (vì gần hãng làm) http://www.stjohnsgrill.com/pages/location.php
Đừng quên món khoai này và bia.
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/0709111647.jpg

Steak thì quá nhiều tiệm. Bác muốn save tiền thì lục trên báo quảng cáo kiếm coupon cho tiệm Black Angus 40USD cho 2 người.
http://blackangus.com/2012-08-15_FiletPrawnsDF2/PrimeClubOffer-FP-BA39.html

Món Nhật họ nấu ngay trước mặt thì đây:
http://www.benihana.com/

Tiệm VN thì miễn kể rồi. Quá nhiều.

Hahhaaha...Hoài Anh rất enjoy ăn uống nên cảm ơn bạn Tphat2009 rất nhiều. Nếu bạn có thêm điểm ăn uống tại LA, Las Vegas, DC và New York thì chỉ Hoài Anh nữa nha.

Đồng thời, Hoài Anh đang book khách sạn tại Los Angeles. Một số bạn bè bảo không nên book tại Downtown LA dù location thuận tiện cho việc đi lại. Lý do là khu đó an ninh không an toàn vì có nhiều người Mỹ đen. Họ khuyên nên ở khu vực Hollywood. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp vì 3 đứa con gái đi chung với nhau vấn đề an ninh đặt lên hàng đầu :)
Cảm ơn trước ạ.

Ngoài ra, khi HA book khách sạn trực tiếp (không qua booking hay agoda vì deal giá rẻ hơn đáng kể), người ta bảo mình phải cung cấp credit card information (trong đó có cả số CVC - security ở mặt sau của thẻ). Hoài Anh thấy hơi ái ngại một chút vì cho từ CC number đến số CVC chẳng khác nào ruột gan phèo phổi cho hết. Cho HA hỏi việc đòi CC info kỹ như thế có phải là custom tại Mỹ không? Có nên cho không? Mức độ an toàn như thế nào ạ?

Tphat2009
06-10-2012, 02:10
Hahhaaha...Hoài Anh rất enjoy ăn uống nên cảm ơn bạn Tphat2009 rất nhiều. Nếu bạn có thêm điểm ăn uống tại LA, Las Vegas, DC và New York thì chỉ Hoài Anh nữa nha.

Đồng thời, Hoài Anh đang book khách sạn tại Los Angeles. Một số bạn bè bảo không nên book tại Downtown LA dù location thuận tiện cho việc đi lại. Lý do là khu đó an ninh không an toàn vì có nhiều người Mỹ đen. Họ khuyên nên ở khu vực Hollywood. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp vì 3 đứa con gái đi chung với nhau vấn đề an ninh đặt lên hàng đầu :)
Cảm ơn trước ạ.

Ngoài ra, khi HA book khách sạn trực tiếp (không qua booking hay agoda vì deal giá rẻ hơn đáng kể), người ta bảo mình phải cung cấp credit card information (trong đó có cả số CVC - security ở mặt sau của thẻ). Hoài Anh thấy hơi ái ngại một chút vì cho từ CC number đến số CVC chẳng khác nào ruột gan phèo phổi cho hết. Cho HA hỏi việc đòi CC info kỹ như thế có phải là custom tại Mỹ không? Có nên cho không? Mức độ an toàn như thế nào ạ?

Quán ăn quanh thung lũng điện tử thôi. Các vùng khác tớ không rành lắm. Tớ tới vùng lạ thì hay kiếm mấy loại nhà hàng mà hay kêu là "hole in the wall" / "mom and pop". Thường là do gia đình làm chủ. Mắc rẻ thì cũng tùy thôi. Tuy nhiên họ nấu theo lối "cổ truyền/gia đình" nên lạ hơn loại "kỹ nghệ hoá". Điển hình là mấy món Mễ. Cái này thì phải hỏi dân local, hay mấy bác lái taxi.

Có điều biết rõ là nhà hàng VN dưới LA rẻ hơn so với SJ. Lạ một cái là dân SJ khen giò LA, và dân LA lại thích giò SJ !!!

Tớ không rành LA nên không rõ an ninh như thế nào. Đừng có nghĩ Mỹ đen = tội ác. Dân nào cũng vậy hết. Bác đến mấy khu ổ chuột thì sắc dân nào cũng bựa như nhau, từ Mỹ trắng, Mễ, VN, v.v. Làm sao biết khu .ổ chuột ? Nhìn đường phố bẩn thỉu, rác rưới, lon bia lăn lóc lề đường, bãi cỏ mọc um tùm, cửa sổ đầy song sắt, đám teen tụm 3 tụm 7 tại góc đường. Đó là nhận xét chung mà tớ đã thấy tại những khu ổ chuột mà tớ đã từng sống qua.

Khách sạn thì chắc chắn quanh Hollywood và Disneyland sẽ mắc hơn. Không rõ bây giờ ra sao nhưng ngày xưa nếu nhờ người có bằng lái xe tại vùng đó mua vé vô Disneyland sẽ rẻ hơn một ít. Nếu quen được ai làm trong đó thì còn rẻ hơn nữa.

Đã xuống đó thì nên ghé luôn Universal Studio (mất 1 ngày)

Khi dùng CC thì lúc nào họ cũng hỏi 4 thứ là số CC, tên trên CC, ngày hết hạn và số CVC. Nó có gạt thì bác kếu hãng CC lấy tiền lại.

Cẩn thận khi dùng CC trong các nhà hàng. Như post trên đã nói về việc nhân viên bỏ thêm tip vô. Giữ giấy CC để còn nhớ mình trả những gì. Không rõ bác qua đây có rủ thêm ai đi chơi nữa không, vì các nhà hàng hay có luật nếu bàn 10 người trở lên họ sẽ tự động cộng thêm tiền tip (10-15%). Họ thường hay in ngay trên thực đơn với hàng chữ thật nhỏ cho bà con không để ý đến.

LenNon
06-10-2012, 04:49
Nếu muốn thử các tiệm ăn hole in the wall/mom and pop thì thử xem ở blog Osshii Eats và vào trang Los Angeles:
http://oishiieats.blogspot.com/

www.yelp.com có nhiều review của dân trong vùng có thể giúp bạn "tin" tưỡng hơn phần nào khi chọn nhà hàng

Aclaanh
06-10-2012, 09:27
[QUOTE=Tphat2009;723055]Lạ một cái là dân SJ khen giò LA, và dân LA lại thích giò SJ !!!

Câu này là ý gì á? :) Mỗi vùng khen chân nhau đẹp ạ?
Hoài Anh đã deal với khách sạn không giao số CVC rồi. At least không có số đó họ không thể thực hiện online transaction. Ngoài ra mình cũng đăng ký dịch vụ Verified by Visa để set up thêm 1 password khi giao dịch qua mạng.
Tks bạn nhiều.

Aclaanh
06-10-2012, 09:28
Nếu muốn thử các tiệm ăn hole in the wall/mom and pop thì thử xem ở blog Osshii Eats và vào trang Los Angeles:
http://oishiieats.blogspot.com/

www.yelp.com có nhiều review của dân trong vùng có thể giúp bạn "tin" tưỡng hơn phần nào khi chọn nhà hàng

Mình cũng cài Yelp App rồi nhưng đang ở tại VN nên chưa thử được nó hoạt động như thế nào. Để qua bên đấy rồi nghiên cứu thêm

Tphat2009
07-10-2012, 00:18
[QUOTE=Tphat2009;723055]Lạ một cái là dân SJ khen giò LA, và dân LA lại thích giò SJ !!!

Câu này là ý gì á? :) Mỗi vùng khen chân nhau đẹp ạ?
Hoài Anh đã deal với khách sạn không giao số CVC rồi. At least không có số đó họ không thể thực hiện online transaction. Ngoài ra mình cũng đăng ký dịch vụ Verified by Visa để set up thêm 1 password khi giao dịch qua mạng.
Tks bạn nhiều.

:)) Ý tớ là giò lụa đấy.

Tớ có dùng yelp rồi, nhưng coi chơi cho biết thôi vì:

1. Mỗi người một lối ăn uống khác nhau. Đối với họ thì ngon, nhưng chưa chắc mình sẽ thấy ngon.

2. Nhiều tiệm tớ biết là ẹ, nhưng bà con khen. Phải chăng người làm trong tiệm ấy viết review ???

3. Dân ngoại quốc ăn, nên có thể họ không rõ thế nào mới là "chuẩn" và ngon. Tớ đã thấy tụi Mỹ vô tiệm phở ngồi ăn đĩa giá sống với tương đen vì họ tưởng đó là món salad khai vị =)) . Bản thân tớ đã vô mấy tiệm Nhật ăn. Khi nói chuyện với tụi Nhật thì nó nói rằng đồ đó được Mỹ hóa rồi nên không còn đúng điệu nữa. Một tiệm bún bò huế tớ biết không có tiết và rất ít mắm tôm. Ông đầu bếp nói tớ rằng "tôi bán cho Mỹ ăn mà bác. Bỏ tiết và nhiều mắm tôm quá thì tụi nó chạy hết !"

Cái tớ coi chính trong yelp là cách đối xử với khách hàng. Tiệm VN/Á Đông thường hay bị chê về vụ này lắm. Không đến nỗi như phở "chửi" tại VN đâu, nhưng những người làm họ không biết cách lấy lòng khách hàng. Đối với dân VN thì chuyện thường, nhưng tụi ngoại quốc nó coi trọng mấy cái đó lắm.

Bác không cho số CVC thì dĩ nhiên là on line trans không được rồi. Tớ thì không sợ bị lừa vì bị rồi và lấy lại được tiền hết. Nhưng bác chân ướt chân ráo thì nên cẩn thận là hơn.

Cái này thì lâu lâu lại thấy trên TV đem ra nói, dù rằng nó có đã lâu rồi. Bác dùng ATM thì nên cẩn thận. Xem link dưới.

http://www.fbi.gov/news/stories/2011/july/atm_071411

Aclaanh
13-12-2012, 22:29
Chào cả nhà!!!
HA đã đi về được 2 tuần, úp ngay mặt vào máy tính lặn mất tăm nay mới trồi lên thở được. Chuyến đi 4 tuần nhưng cảm thấy chưa đủ để khám phá nước Mỹ, chỉ như cưỡi ngựa xem hoa. Chỉ mong cày cuốc thật tốt để có cơ hội đi chơi Mỹ nữa ;).

4 tuần ở Mỹ trôi qua thật nhanh và nhóm HA (5 bạn nữ) đã đến San Francisco, San Jose, Los Angeles(o du ca 3 khu Hollywood, Las Vegas, có ngồi ròng rã 6 tiếng trên xe bus để đến South Rim Grand Canyon, đến Washington DC, Boston và chặng cuối NY. Trải nghiệm đủ cả các phương tiện công cộng: cable car ở SF, metro, bus, train, taxi, phà, xe riêng ;)) Ngủ lang đến 8 cái khách sạn từ hostwl đến hotel giá rẻ đến sang trọng ;)). Cứ 1 tay cầm bản đồ, 1 tay tra Google Map, đi tham
Quan đủ các điểm trong City Pass, thấy chỗ nào đẹp là ghé, chỗ nào vui là dừng, không bị gò bó thời gian. Lần đầu thấy cây lá vàng lá đỏ nên chắc thời gian dành để pose hình với mấy cái cây nhiều nhứt ;)
Sợ nhất trong chuyến đi này là vấn đề check in ở sân bay và di chuyển hành lý. Hành lý lúc nào cũng phải tha đi theo nên đến sân bay phải cân cho đủ kí rồi đóng cước. Đau đớn là vụ đóng cước, có hãng free cho cả 2 checkeg bag (46kg), có hãng phải đóng tiền 1 bag, có hãng đóng cả hai ;( Mấy chặng đầu dặn lòng không mua sắm gì nên chỉ có 1 checkeg bag và 1 carryon bag xách tay. Nhưng đến DC thì kìm lòng hết nổi nên sắm thêm 1 checked bag nữa. 5 đứa con gái đi đến đâu, di chuyển từ sân nay về khách sạn hoặc ngược lại đều phải gọi taxi van mới chở hết đống hành lý, và người thì ngồi đè lên nhau mới chất đủ ;)) Có ông tài xế taxi van à nha thấy đống hành lý bỏ chạy không dám chở luôn. Sợ quá mà. Shopping thiệt khổ, con gái thiệt mệt.
HA ấn tượng với bờ Đông hơn, đặc biệt là Boston và New York. Boston thành phố lãng mạn, đẹp, trẻ trung và hiếu khách. New York ồn ào náo nhiệt. Đang buồn mà đứng ở góc đường ở Times Square hoặc 5thAvenue là vui liền. Người cứ rần rần ngoài đường, đúng là thành phố không ngủ. Đáng tiếc lần này do ảnh hưởng của bão Sandy mà không thể qua tận đảo rờ tận nơi tượng Nữ thần Tự do mà chỉ đi phà ghé lại. Chắc cơ duyên để hẹn mai mốt quay lại quá ;)
Nhiêu đây thôi mai mốt mình tổng kết tiếp nhé.