PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi New York và Washington DC trong 6 ngày

kevle189
11-08-2009, 05:00
Đầu tháng 9 tới, em sẽ đi NY và DC trong khoang 5-6 ngày. Chắc cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa, đi du lịch như đi ăn cướp. Các bác có thể giúp em tìm chỗ ngủ có giá phải chăng được không ạ? Em định tới NY ngày 2-9, rồi vòng vèo 2-3 ngày thì qua DC, sẽ rời DC ngày 7-9.
Phương tiện di chuyển thì chắc là bus và subway thôi, mướn xe rắc rối quá.
Em đi 2 người, có 1 nữ, đi công tác Mỹ rồi tiện thể đi chơi nên chắc là 0 ở hostel được (hành lý nhiều, sợ mất :D)
Cám ơn các bác trước.:L

tichuot
11-08-2009, 10:01
Bạn vui lòng dùng từ khóa của Phượt để tham khảo thông tin. Ở đó có khá đầy đủ chi tiết, ví dụ như link này chẳng hạn.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2669

Thân.

kevle189
11-08-2009, 11:42
em đã search và đã đọc topic đó rồi. Nhưng không thấy nói vấn đề ngủ nghỉ ở đâu.
NY thì hotel mắc kinh quá, có lẽ chui vô hostel cho rồi, qua DC thì hotel giá chấp nhận được hơn.
Bác nào có kinh nghiệm thì cho em tham khảo với.
Ngân sách thì tối đa cho 2 người là $60-$70/đêm thôi.

vickie2405
12-08-2009, 12:25
ở New York, ở ngay Time Square rẻ nhất chỉ có hotel Carter, nhưng nói trước rất dơ và hôi mùi thuốc lá dù đã yêu cầu phòng ko hút thuốc.

CVN
12-08-2009, 13:36
Mình vừa đi DC về nhưng vụ khách sạn thì cũng không giúp bạn được gì nhiều ngoài việc khuyên bạn search trên booking.com xem sao. Lần trước đi thì mình ở Hyatt Regency Washington on Capitol Hill (http://washingtonregency.hyatt.com/hyatt/hotels/index.jsp) nên giá cũng khá cao.

LTVT
12-08-2009, 21:49
Tu NY di Washington ban mua ve tau chay khoang 3 tieng thi toi, tau di rat em , cach 1 tieng la co 1 chuyen ban khong phai lo va chi can mua truoc 2 tieng khoi hanh.
Neu ban di may bay gia ve khoang 100+ nhung tu trung tam NY ra phi truong mat khoang 1 tieng lai xe vi ket xe cong 1 tieng check in bay them 1 tieng thi ban di subway ngay NY xem ra tien hon nhieu ma re nua ...khoang 24USD

Khach san tai NY rat dat, time square thi around 150+/ dem

WSH thi kiem ks o gan china town de thuan tien di lai, gia khoang 100+ night, vo www.hotels.com search hotel tuong doi re nhung khong refund duoc.

Whashington thang 4 thi co hoa anh dao dep con lai cung khong co gi dac biet, nhieu vien bao tang neu ban thich cai gi ve history.

NY thi nho dem theo tien shopping, den the fifth eve hau nhu nhan hieu noi tieng nao cung co, sub way thi thuan tien nhung nho phai co cai GPS neu khong di lac nhu choi. taxi tuong doi re chu khong mac lam nhung mat thoi gian vi ket xe the tham

hy vong nhung thong tin nay giup ban 1 chut can gi them ban hoi nhe
LTVT

kevle189
12-08-2009, 23:07
cám ơn các bạn.
Hotel ở DC thì mình 0 sợ lắm vì thấy có thể bid qua priceline.com với giá khá rẻ. ở NY mới là vấn đề, có lẽ sẽ ở hostel cho tiết kiệm.

BM
12-08-2009, 23:11
Đến NY cẩn thận với Newyorker! Chuẩn bị tiền nhỏ để đi taxi, hay sử dụng dịch vụ công cộng khác vì dễ bị tráo tiền khi đưa tiền có mệnh giá lớn. Khách sạn ở NY theo thứ tự đánh số thì khoảng từ 50th trở đi thì rẻ dần!!!

Cẩn thận với các shopping center treo băng rôn: "Everything must go" ở NY, lừa đảo du khách phần nhiều bằng chính sách "unbundled pricing" cuối cùng đắt hơn mình nghĩ, khi quay lại kiện cáo, thì các nơi này luân chuyển người bán hàng nơi khác nên du khách rất khó khăn trong việc đôi co với mấy cái cửa hàng lừa đảo này (nhiều lắm)!

DC tìm khách sạn giá rẻ khó, kinh nghiệm trước đây là mình nhờ một công ty du lịch có văn phòng tại Cali lại book được JW Marriott với giá 80USD/đêm (điều thú vị nhất là không thấy hạn chế số người, bọn mình 4 người ở vô tư!:D). Lục lại được số điện thoại liên lạc sẽ up lên xem có giúp ích gì cho bạn được không. Thế đã!

fresh_air
13-08-2009, 02:14
ở new york ko có khách sạn rẻ chị ạ. Carter (do người việt quản lí) được coi là rẻ nếu có đông người (4-5 người trong 1 phòng single/double chẳng hạn), chứ cho 2 người thì vẫn mắc.
hostel thì nhiều, cũng tầm $25-35 1 người 1 đêm, ví dụ như HI new york (http://hinewyork.org/rooms.shtml), Chelsea International Hostel (http://www.chelseahostel.com/rates.html). Chị cứ vào mấy trang hostel booking họ có price ranking, review các thứ đầy đủ, chỉ cần cẩn thận xem kĩ địa chỉ, vì nhiều khi tưởng là trong manhattan mà thực ra là ở brooklyn.

vickie2405
13-08-2009, 12:16
từ NY đến DC, có thể đi xe bus của China Town rất thoải mái. khoảng $25/người, có khi còn khoản $10/người (tùy chuyến, tùy giờ). www.ivymedia.com

kevle189
16-08-2009, 16:07
cám ơn mọi người, em book hostel ở NY, giá cũng tốt. Có ai đi club hay lounge gì ờ NY hay DC chưa thì giới thiệu cho em 1 cái.

fresh_air
23-08-2009, 03:26
bar với lounge thì phố nào cũng có, nhất là từ 14th street đổ xuống little italy/lower east side. ở bên trên cũng nhiều, nhưng có vẻ đắt hơn. dance clubs thì cũng vô cùng, có love (w 8th st), the darkroom (ludlow)... chị có thể vào yelp.com tìm và đọc review.

casstaway
31-08-2009, 13:40
Mình vừa làm quả backpack ở Mỹ về nên share và khoe tí (NT)

Ở NYC, mình tọa ở Hostel này :

Chelsea International Hostel
251 West 20th Street, NY 10011, New York.
+1 212 647 0010
[email protected]

Hostel đi bộ khoảng 15-20 phút thì ra đến Timesquare, địa điểm an ninh, gần MRT. Ăn uống đại tiện. (c)

Giá khoảng 28 $ (no tax) + 6 $ (tax). Tháng trước mình ở họ có khuyến mại, ở 4 hay 5 đêm thì tặng 1 đêm miễn phí.

Nhân viên không thân thiện cho lắm, có locker, phòng thì nhỏ và cũ. Toilet và bathroom shared nhưng được cái sạch, ăn sáng OK.

Ở Washington thì mình ở :

Hostelling International – Washington DC
1009 11th Street, NW Washington, DC 20001, Washington DC.
(202) 737-2333
[email protected]

Phòng đẹp và rất sạch, locker to đùng đoàng. 22$/bed cho phòng 4 người, quá rẻ. Toilet và shower OK. Ăn sáng được. Có thể cuốc bộ đến hầu hết những địa điểm mình cần đến. Mình đánh giá đây là hostel OK thứ 2 sau 1 cái khác ở San Francisco.

Về đi lại giữa NYC và Washington thì mình book bus của bọn megabus sớm (www.megabus.com) nên giá vé chỉ có 1 $ / 1 chiều (beer)

Mgz
24-10-2009, 14:32
Đầu tháng 9 tới, em sẽ đi NY và DC trong khoang 5-6 ngày. Chắc cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa, đi du lịch như đi ăn cướp. Các bác có thể giúp em tìm chỗ ngủ có giá phải chăng được không ạ? Em định tới NY ngày 2-9, rồi vòng vèo 2-3 ngày thì qua DC, sẽ rời DC ngày 7-9.
Phương tiện di chuyển thì chắc là bus và subway thôi, mướn xe rắc rối quá.
Em đi 2 người, có 1 nữ, đi công tác Mỹ rồi tiện thể đi chơi nên chắc là 0 ở hostel được (hành lý nhiều, sợ mất :D)
Cám ơn các bác trước.:L

mình ở hostel hành lý cũng khủng lắm (2 kiện to) mà chả mất gì (ở nhật, seattle và SF)

CVN
24-10-2009, 17:23
Mình mới lang thang 4 ngày ở NYC về, có tý kinh nghiệm để chia sẻ.

Tới NYC (ý mình là ở Manhattan, không nói đến các vùng xung quanh) thì không nên ghé Time Square đầu tiên để tránh có cảm giác thất vọng về NYC. TS có thể sẽ là một địa điểm thú vị nếu không phải ai đến du lịch NYC cũng muốn ghé qua. Ngày nay, TS không có gì đặt biệt ngoài đặc sản duy nhất là dân du lịch Đông Âu, dân Ấn và dân Tàu đông lúc nhúc. Đèn nê ông xanh đỏ nhấp nháy như đâu đó ở Hồng Kông. Ngột ngạt và vô vị.

Đặt phòng ở NYC thì không cần tìm hotel/hostel ở gần một điểm du lịch nào đó (càn không nên ở Time Square) vì gần điểm nọ thì sẽ xa điểm kia. Thay vào đó, nên đặt phòng ở hotel/hostel gần ga subway. Giá phòng ở vùng Upper West Side (bên trái Central Park) sẽ rẻ hơn.

Hệ thống subway ở Manhattan dày đặc và hiệu quả. Bạn có thể tới bất cứ điểm nào bằng subway. Nếu ở NYC vài ngày thì nên mua Pass 7 ngày, dùng không hạn chế. Giá 20+ USD.

Theo ý kiến mình thì không cần mua tour (hop on hop off hay gì đó), mình chỉ cần tham khảo danh sách các điểm tham quan của các chương trình tour đó rồi từ đi bằng subway). Ra đảo Ellis và tượng Nữ thần Tự do thì tự mua vé phà (từ Battery Park) để ra. Mua vé ở đó đỡ phải xếp hàng dài :)

Đặt hotel: expedia.com hay booking.com
Đặt Hostel: hostelworld.com
Tours: citysightsny.com/tourpage.php?item=AAT
Subway:mta.info/nyct/maps/submap.htm

tichuot
24-10-2009, 23:47
Tớ vừa nhận được mail thông báo giá rẻ, mà không có cơ hội đi Mỹ.

Phải chi CVN và Bigminh đi chậm vài ngày thì tiết kiệm được khối tiền vé nhở

https://lh5.ggpht.com/_1SQsXG7BxIQ/SuMuqC7R06I/AAAAAAAADOc/lpYIOlvF9Tg/s512/untitled.jpg

Corvina
17-02-2014, 04:39
Chao cac ban! Cho minh hoi ngoai di tàu (train) tu Washington DC den New York, minh co the di bang gi khac ko? Tai Sao train (Amtrak Station) ko cho phep dem valy to (khoang 20kg). Tau di tu Washington den NY 3h25' thi rat thuan tien, nhung minh dang lăn tăn vu hanh ly. Co ban nao giúp gium minh? Minh mua ve tàu trên trang web Amtrak.com. Cam on moi nguoi!

cuongvaan
17-02-2014, 12:28
Có thể đi megabus cũng tiện bạn ạ, vali thỏa mái, nghe người ở NY nói thì đi megabus an toàn hơn bus của chinatown. Đi hết tầm 5 tiếng từ NY đến DC. Mua sớm thì giá rẻ hơn. Đi amtrak thì thích hơn nhưng đắt gấp nhiều lần.

Corvina
17-02-2014, 13:55
Có thể đi megabus cũng tiện bạn ạ, vali thỏa mái, nghe người ở NY nói thì đi megabus an toàn hơn bus của chinatown. Đi hết tầm 5 tiếng từ NY đến DC. Mua sớm thì giá rẻ hơn. Đi amtrak thì thích hơn nhưng đắt gấp nhiều lần.

Thanks ban Cuongvaan, nha minh quyet dinh di Amtrak cho nhanh, minh co 4 ngay o Washington nen se den day hoi truoc ve viec gui hanh ly. Gia cua Amtrak vi minh mua loai re nhat va mua som truoc hon 1 thang nen gia ve cho 2 nguoi la 98$, chap nhan duoc cac ban nhi? Have a good week!

nhanmap
20-02-2014, 09:13
Chào bạn mình xin chia sẽ những kinh nghiệm mà mình biết về chuyến đi của bạn như sau.
Về khách sạn bạn có thể book khách sạn tại các hệ thống online như: Hotelbeds, Agoda or ****booking. Khi lên các trang này bạn sẽ được lựa chọn mức giá phù hợp cũng như vị trí của khách sạn. Giá các khách sạn ở trung tâm khá cao nên để tiết kiệm chi phí bạn có thể tìm 1 khách sạn hơi xa trung tâm nhưng vừa với túi tiền của mình.

blackhill
21-02-2014, 17:21
@kevle189: Black xin góp 1 ý kiến thôi, hy vọng sẽ có ích cho bạn.

Cần nên so sánh giữa Megabus và Greyhound vê độ an toàn, tiện lợi và hành lý. Greyhound giá cao hơn Megabus vài Đô nhưng quan trọng là hệ thống trạm dừng đầy đủ, dịch vụ tốt và chuyên nghiệp hơn: Wifi- Ổ cắm điện và Toilét cũng như mạng lưới rộng khắp để sau đó bạn có thể nối chuyến rất tiện lợi và an toàn trong tất cả các trạm bus terminal 'riêng' của Greyhound (không bị đứng ngoài đường)...

Đó là kinh nghiệm của Black đi phượt xuyên nước Mỹ từ Đông sang Tây (chủ yếu bằng xe đò Mỹ). Cụ thể như ở Manhattan thì Greyhound có nhà ga hoành tráng và an toàn (Penn station West 34st) còn Megabus hình như là phải đứng ngoài đường đó bạn...(!) Amtrak đi cũng thích và an toàn, nhưng tần suất chuyến thì thấp hơn Greyhound nên không linh hoạt về giờ giấc.

Cũng có người so sánh giá Greyhound và đi máy bay thực ra giá vé may bay chỉ mắc hơn chừng vài ba chục... Tuy nhiên lợi hại là điểm dừng của Greyhound 'luôn luôn' là in-town và connect với hệ thống Metro và CityBus ở mỗi điểm, vì vậy mà tiết kiệm tiền taxi rất nhiều 50x2=100$ cho mỗi điểm dừng. Đi phượt thì cần phải có thời gian, khác với đi công tác...