PDA

View Full Version : Thông tin phượt Ninh Bình

Chitto
10-06-2008, 14:53
Ninh Bình trước đây được nhắc đến nhiều với cố đô Hoa Lư, Tam Cốc - Bích Động, rừng Cúc Phương, nhà thờ Phát Diệm. Rồi Vân Long - Kênh Gà.

Gần đây thì nổi lên là khu du lịch Tràng An, và chùa Bái Đính.

Bản đồ khu Trung tâm Ninh Bình

https://www.phuot.vn/imagehosting/243484e33025de5a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=13254)

palette
04-06-2010, 23:08
MÌnh là dân Nghệ An, sắp tới sẽ dự đinh đi bằng xe Máy từ Nghệ An qua Thanh Hóa rồi dừng lại ở Ninh BÌnh. MÌnh chưa một lần đến Ninh Bình cho nên mình rất tò mò và háo hức. hi vọng có bạn nào đó tình nguyện làm hướng dẫn viên du lịch nhỉ?

linhdan0101
28-04-2011, 15:22
Tình hình là 30/4 này nhà em lên chương trình đi chơi khám phá biển Kim Sơn, tỉnh Ninh Bình (sau khi xem thông tin tại đây: http://www.songvan.net/thread-4447.html).

Em tìm thông tin về khách sạn, nhà hàng mà ít quá chả được cái gì cả. Ngày khởi hành cũng sắp rồi nên lên đây nhờ mọi người giúp đỡ về chỗ ở tại thị trấn Bình Minh và chỗ ăn với ạ. Em cần gấp lắm, em cám ơn!

vutuanminh2002
29-04-2011, 08:41
Mình đi xuống thị trấn Bình Minh huyện Kim Sơn rồi, ở đó không có gì đâu bạn, những hình ảnh đẹp mà bạn nhìn thất tôi cũng không biết là họ chụp ở đâu nữa. Nhà nghỉ dưới chỗ này mình đi mà không thấy có. chắc chỉ có nhà nghỉ trên thị trấn Phát Diệm (khu nhà thờ đá) cách đó khoảng 20km.
Theo mình biết thôi nhé. (đi oải lắm, đường xấu, dân nghèo, buồn)

xiphe
29-04-2011, 09:22
Mình đi xuống thị trấn Bình Minh huyện Kim Sơn rồi, ở đó không có gì đâu bạn, những hình ảnh đẹp mà bạn nhìn thất tôi cũng không biết là họ chụp ở đâu nữa. Nhà nghỉ dưới chỗ này mình đi mà không thấy có. chắc chỉ có nhà nghỉ trên thị trấn Phát Diệm (khu nhà thờ đá) cách đó khoảng 20km.
Theo mình biết thôi nhé. (đi oải lắm, đường xấu, dân nghèo, buồn)
"Đường xấu, dân nghèo, buồn" và cảnh đẹp, phượt hay không liên quan đâu bác ạ. Dân phượt mấy ai thích đường đẹp, dân giàu, đông vui như hôi đâu.
Quê mình ở Hải Hậu, đã sang Kim Sơn rồi. Ảnh bác xem là của dân nhiếp ảnh (họ chọn góc máy và thời điểm để chụp). Đừng kỳ vọng mà thất vọng. Biển vùng này (từ HP - Thanh Hóa) đều đục. Bác xem kỹ ảnh thì chả có cái nét đẹp tự nhiên nào nổi lên cả. Chỉ cần đi vào 1 ngày nhiều mây thôi là hết.
Kinh nghiệm đi biển kiểu này tập trung vào trải nghiệm cuộc sống của dân lao động nơi đây: ăn, ở, làm cùng dân mới vui. Nếu là đi du lịch, vãn cảnh, ở nhà nghỉ KS thì không nên. Và chắc chắn là hải sản rất rẻ :D.

linhdan0101
29-04-2011, 09:30
Cám ơn 2 bác đã thông tin, tình hình đường xá ks như vậy oải quá nhỉ. Em đi tuyến này là du lịch vãn cảnh, nếu vậy thì xem chừng không biết có nên đi hay không nữa. Bác vutuanminh2002 cho em hỏi thêm là em đi bằng ô tô sedan, đường xá như bác nói liệu có ổn không ạ?

seeking_a3
29-04-2011, 11:23
nếu có dự định về Ninh Bình thì bạn làm hẳn 1 tour vòng quanh NB đi.có quá nhiều thứ để mà xem,chụp ảnh.hôm đó mình cũng về NB

Zin79
29-04-2011, 16:17
Tớ vừa đi Ninh Bình dịp Giỗ Tổ vừa rồi đây. Khuyên bạn đừng có ra Cửa Đáy làm gì, phí công, ở đó chả có cái gì mà ngắm đâu. Mang tiếng là cửa biển mà thậm chí chả có biển mà ngắm nữa. Đường ra đó ~ 15km từ thị trấn Kim Sơn, đi đường ven đê thì dễ đi và gần hơn đường cũ.

cemetery
07-05-2011, 21:54
Đường đi nhìn chung là tạm ổn, men theo 1 con kênh. Tuy nhiên ra đến nơi thì không có gì nhiều lắm để ngắm nghía :(

huyduc1
14-10-2011, 23:11
em xin chào các anh các chị; các cô các bác ạ!

Giữa tháng 11 em có tổ chức 1 chuyến đi du lịch Ninh Bình; vì chưa có kinh nghiệm nên mong sự đóng ghóp từ các anh các chị.

Nhóm em xuất phát từ Hà Nội dự tính đi 3 ngày 2 đêm: các địa điểm định đi qua gồm có: "tam cốc" "Bái Đính" "Cúc Phương" "Tràng An" "Hoa lư" "tắm suối nước nóng".
Em tuổi nhỏ còn dại nên nhờ anh chị em góp ý 1 số việc:

+) lịch trình đi địa điểm nào trước; sau cho tiện việc đi lại ngắn nhất.
+) nên ăn gì; và ăn ở đâu ngon giá cả hợp lý ạ? nhà nghĩ nữa ạ (nhà sàn giá rẻ càng tốt ạ)

anh chị có kinh nghiệm gì thì nói e biết với nhé.
Mong hồi âm từ mọi người :)

seeking_a3
15-10-2011, 12:34
- Thắng cảnh Ninh Bình đa phần là quần thể hang động, nên bạn không nên đi hết trong một đợt, mà để nhiều dịp đi thì mới cảm nhận được vẻ đẹp của cố đo Hoa Lư. Ví dụ như lần này bạn đi Tràng An thì Tam Côc - Bích Động để đi lần khác.
- Ngày 1 đi thăm chùa Bái Đính ( chùa mới và cũ) _(mất buổi sáng), buổi chiều đi thuyền vào động Tràng An,thăm đền Trần. ( nghỉ đêm ở TP.NB, ban đêm lượn lờ phố phường, hỏi ra phố Tám , ăn vịt quay).
- Ngày 2 đi đền vua Đinh - Vua Lê, qua Yên Mô thăm hồ Yên Thắng (đang xây dựng sân gôn 54 lỗ ở đây).Xe chạy thẳng xuống nhà thờ Phát Diệm - Kim Sơn ( nhà thờ đá- kiếm trúc bằng đá đặc biệt duy nhất ở miền bắc), qua chợ Cầu Ngói, mua đặc sản của KS.
( nếu bạn muốn đi Tam Côc - Bích Động - Kênh Gà tắm suối nước nóng thì thay bằng ngày 2 nhé).
- Tối qua rừng Cúc Phương thuê nhà sàn để nghỉ, sáng mai đi khám phá rừng.
- Ngày 3, vì time có hạn, nên ko đi sâu vào trong rừng được, các bạn chỉ có thể ở bìa rừng, thăm vườn thú ở đó.Nếu còn sớm thì chạy vào thành phố NB, lên núi Thúy chụp ảnh.( chụp ảnh ở đây thì nhất luôn đấy, cảnh đẹp mê ly :D)
- Nhà trọ tầm 80-100k/ người/đêm.
-Ăn uống thì ở Chùa Bái Đính có cơm chay đấy, đặc sản thịt dê cơm cháy NB.
Vì NB đang trong quá trình phát triển du lịch, nên giá cả mọi thứ đều ko đắt lắm, chấp nhận được.
Chúc bạn có chuyến đi vv.

dig31
01-02-2012, 16:34
Các bác giúp em với ạ :((
Chả là em được phân công tổ chức 1 chuyến đi chơi cho anh em trong cty ngày thứ 7 tuần sau, kế hoạch vạch ra là đi Ninh Bình rồi ạ (chỉ đi sáng tối về chứ không vài ngày được). Nên em tính đi như thế này các bác giúp em xem có thực hiện nổi không:
- 5h30 bắt đầu từ Hn, khoảng 8h đến chùa Bái Đính. Lang thang chơi bời ở đó chán chê khoảng 11h thì ăn trưa (đồ ăn thì chuẩn bị từ Hn luôn chứ sợ lên đó bị chém cho đứt cổ >_<). Mà em thắc mắc là trên chùa đó có chỗ ngồi kiểu dã ngoại không ạ? Hay người ta lại cấm tụ tập ăn uống mà lại mua 1 đống đồ thì cũng chết toi!
- Ăn uống nghỉ ngơi xong khoảng 1h chiều thì đi Bích Động chơi, khoảng 2h đến nơi và bắt đầu vi vu. Thời gian có khoảng 2 tiếng thì bọn em nên đi theo hướng nào và những địa điểm nào là okie nhất ạ? Khoảng 4h đến 4h30 quay về Hn là đẹp
- 6h tối về đến Hn, tập trung ăn nhậu 1 bữa nữa rồi giải tán ^_^.
Tất cả khoảng 30 người, tính ra đóng góp khoảng 300k/người và không ưu tiên phụ nữ, người yêu ^_^'.
Các bác cho em xin chút ý kiến với ạ, em xin cám ơn trước :x

dig31
02-02-2012, 16:19
Các bác quê hương Ninh Bình đâu rồi :((

Lantrailt
04-02-2012, 12:27
Các bác quê hương Ninh Bình đâu rồi :((

Bái Đính với Tràng An gần nhau, sao bạn k đi luôn cho trọn vẹn? :)
Mình đi Bái Đính hồi còn đang dở dang xây dựng nên k rõ bây giờ thế nào, nhưng vẫn thấy các đoàn đi và ăn uống ở đó được mà. Và vả chăng có cấm ăn uống thì các bạn có thể di dời ra chỗ khác thoáng hơn để ăn uống vui vẻ mà!

Mèo Bay
05-02-2012, 01:06
Sao bạn không đi Tràng An-Bái Đính mà đi Bích Động nhỉ? Tràng An và Bái Đính nằm trên cùng một cung đường nên thuận đường đi hơn. Nếu khởi hành thật sớm, tầm 8.00AM đã có thể đến bến thuyền Tràng An, 1 vòng đi khoảng 2h30-3h. Tầm hơn 10.00AM là có thể ra để khởi hành đi Bái Đính. Nên bảo xe đưa đến phía sau chùa, gần lối lên chùa Bái Đính cũ. Không cần lên chùa Bái Đính cũ vì phải trèo tầm 270 bậc thang sẽ rất mệt.

Vào chùa Bái Đính mới, dưới tầng hầm của Điện Pháp Chủ (điện thờ nằm sau cùng của chùa) có một nhà hàng chay rất lớn. Giá cả cũng khá dễ chịu. Mình nghĩ đến viếng chùa ăn một bữa cơm chay cũng tốt. Hồi trước mấy chị em mình xơi một bữa chay linh đình tính ra cũng chỉ hơn 50k/ người thôi. Ăn xong thì mọi người từ từ đi tham quan dần ra phía ngoài cổng. Bảo xe đón ở cổng trước để quay về. Nếu còn thời gian thì ghé qua chỗ khách sạn Hoa Lư, ở đó có một ngọn núi nhỏ, phong cảnh khá xinh, vào xem không phải mất tiền :D

P/S: Theo mình phương án mua đồ mang từ HN lên ăn ở Bái Đính là không ổn đâu. Trong các điện thờ, hành lang tuy rộng rãi, có nhiều tràng kỷ cho khách nghỉ ngơi nhưng cả hội bày ra ăn uống chắc không được hoan nghênh đâu; ăn vặt vãnh chút hoa quả bánh kẹo thì còn được.

longchau
06-02-2012, 16:04
chào các bạn, tháng 4 này mình đi HN, sẵn tiện mình mún đi Ninh Bình vì thấy cảnh đẹp quá, cho mình hỏi đi hết những chỗ Tràng An,Tam Cốc, chùa Bái Đính, vườn Cúc Phương,khu bảo tồn Vân Long thì mất khoảng mấy ngày? ở HN có chỗ nào bán tour đi chỗ này ko? Mong các bạn giúp mình. Tks

jupiter198z
09-02-2012, 09:29
Hi các bác!
Tình hình là em sắp đi công tác tại Hà Nội, nên e muốn tranh thủ những ngày nghĩ để thăm thú Cố Đô Hoa Lư ( phim trường Thiên Mệnh Anh Hùng :D ) và dạo quanh Hà Nội...Vì muốn tiết kiệm chi phí đến thấp nhất :( nên mình ko bít đi từ trung tâm Hà Nội đến Hoa Lư sẽ dùng phương tiện gì là hợp lí và hành trình như thế nào!
Các bác cho em lời khuyên với nhé ^^!Thanks all

Kun_ngo
12-02-2012, 21:01
chào các bạn, tháng 4 này mình đi HN, sẵn tiện mình mún đi Ninh Bình vì thấy cảnh đẹp quá, cho mình hỏi đi hết những chỗ Tràng An,Tam Cốc, chùa Bái Đính, vườn Cúc Phương,khu bảo tồn Vân Long thì mất khoảng mấy ngày? ở HN có chỗ nào bán tour đi chỗ này ko? Mong các bạn giúp mình. Tks

Bạn đi Tràng An- Chùa Bái Đính 1 ngày, rừng Cúc Phương 1 ngày. Mình chưa đi Vân Long nên ko bít thế nào, Tam Cốc thì lâu lém rùi chưa đi ko bít cảnh có còn như xưa ko?:D

kub4undre
14-02-2012, 11:27

nếu bạn đi hết thì mất tầm 3-4 ngày đây. Vì bạn đi Tràng An- Bái Đính + Vân Long là hết 1 ngày, hôm sau đi Cúc Phương 2 ngày nữa rồi về qua tam cốc bích đông + nhà thờ đá Phát diệm nữa là hết 1 ngày . Ăn nghỉ ở NB cũng không hề đắt đỏ, nổi tiếng với thịt dê cơm cháy nhé. Có gì thắc mắc về NB cứ pm qua ibox cho mình sẽ tư vấn cho.

Kun_ngo
16-02-2012, 10:45
nếu bạn đi hết thì mất tầm 3-4 ngày đây. Vì bạn đi Tràng An- Bái Đính + Vân Long là hết 1 ngày, hôm sau đi Cúc Phương 2 ngày nữa rồi về qua tam cốc bích đông + nhà thờ đá Phát diệm nữa là hết 1 ngày . Ăn nghỉ ở NB cũng không hề đắt đỏ, nổi tiếng với thịt dê cơm cháy nhé. Có gì thắc mắc về NB cứ pm qua ibox cho mình sẽ tư vấn cho.

Cúc Phương 1 ngày là uki mà, nghỉ đêm chỉ để cắm trại thui mà ^^

Kun_ngo
16-02-2012, 10:49
Hi các bác!
Tình hình là em sắp đi công tác tại Hà Nội, nên e muốn tranh thủ những ngày nghĩ để thăm thú Cố Đô Hoa Lư ( phim trường Thiên Mệnh Anh Hùng :D ) và dạo quanh Hà Nội...Vì muốn tiết kiệm chi phí đến thấp nhất :( nên mình ko bít đi từ trung tâm Hà Nội đến Hoa Lư sẽ dùng phương tiện gì là hợp lí và hành trình như thế nào!
Các bác cho em lời khuyên với nhé ^^!Thanks all

Bạn ra Bến xe phía Nam (Bến Giáp Bát) bắt xe về Tp. Ninh Bình (vé 60k) xuống xe chỗ Ngã 4 Tràng An (Khách sạn Hoa Lư), rùi đi taxi vào Tràng An (7km), Cố đô. Ở Tràng An cũng có đoạn dựng phim trường nhưng mà bị dọn rùi hyhy

Lantrailt
20-02-2012, 13:50
Cúc Phương 1 ngày là uki mà, nghỉ đêm chỉ để cắm trại thui mà ^^

Nếu chỉ nghỉ đêm ở rừng, thăm quan mấy điểm trong rừng thì 1 ngày ok. Còn nếu đi vào bản Mường thì phải đi 2 ngày bạn ạ!

lamtom215
28-02-2012, 18:54
Cho mình hỏi 1 tý là tầm tháng 4 này mình sẽ đi Ninh Bình tầm 3 ngày thôi, thì nên đi những chỗ nào là tốt nhất? mình thấy các bạn nói là nên đi Tràng An, chùa Bái Đính và Tam Cốc..không biết thời gian như vậy thì đi hết không hen? Với lại đầu tháng 4 thì thời tiết có nóng không hen. Mình sợ nhất là trời mưa lắm..cảm ơn mọi người rất nhiều.

kub4undre
03-03-2012, 00:43
Cho mình hỏi 1 tý là tầm tháng 4 này mình sẽ đi Ninh Bình tầm 3 ngày thôi, thì nên đi những chỗ nào là tốt nhất? mình thấy các bạn nói là nên đi Tràng An, chùa Bái Đính và Tam Cốc..không biết thời gian như vậy thì đi hết không hen? Với lại đầu tháng 4 thì thời tiết có nóng không hen. Mình sợ nhất là trời mưa lắm..cảm ơn mọi người rất nhiều.

Bạn nên đi Tam Cốc- Bích Động & Cố Đô Hoa Lư ,Vân Long hoặc Nhà Thờ Đá Phát Diệm trong 1 ngày,
Hôm sau đi Bái Đính & Tràng An ( cái này cùng 1 tuyến đường nên tiện đi lại )
Ngày cuối nên đi Rừng Cúc phuơng 1N .
Tháng 4 thì chơi ngoài này ko mưa nữa đâu, nhưng có thể rét bạn nên mang thêm áo ấm

lamtom215
03-03-2012, 10:53
@kub: cảm ơn bạn nhiều lắm nha.. Ái chà rét hẻn? vậy là sẽ không có nắng rồi..thía không biết chụp có đẹp hông ta..hic

spr
16-05-2012, 17:59
Không biết có bác nào ở Ninh Bình cho em hỏi tầm này lúa đã chín chưa vậy? Em định đi Ninh Bình trong 1 ngày, muốn đi Tam Cốc - Bích Động, bác nào đi trước rồi cho em hỏi leo lên những chỗ nào thì có view rộng rãi và thoáng vậy? Ngoài Tam Cốc - Bích Động ra thì có thể đi đâu được nữa ạ ( trong 1 ngày thôi, em xuất phát từ HN).

saoquay2006
17-05-2012, 12:11
Các bác cho em hỏi ỏ ninh bình có cho thuê xe máy không ạ

kub4undre
17-05-2012, 13:54
Bác saoquay thử gọi điện hỏi bọn này xem.
Star Hotel : 267 Tran Hung Dao- Tp Ninh Bình. SDT : 030.3871522 / A lợi : 0913292458
Chausonhotel: Vạn Hạnh- Ninh Khánh- TP Ninh Bình . ĐT Cố định: 0303.623.879 - Hot line: 0915.037.837 hoặc 0913.292.680
KS Thùy Anh : 55 Trương Hán Siêu-TP Ninh Bình. SDT : 030.3871602

jimmytrung169
17-05-2012, 14:27
@Spr: Ninh Bình thì tuyệt vời lắm luôn! nhưng nếu đi 01 ngày thì nên đi Chùa Bái Đính, Tràng An, nhà thờ Phát Diệm. Nếu đi Tam cốc phải đi mùa lúa chín, đi Tràng An rồi vào Tam cốc thì chán lắm. ngoài ra còn có: Cố Đô Hoa Lư, Hang múa...

spr
17-05-2012, 22:50
@Spr: Ninh Bình thì tuyệt vời lắm luôn! nhưng nếu đi 01 ngày thì nên đi Chùa Bái Đính, Tràng An, nhà thờ Phát Diệm. Nếu đi Tam cốc phải đi mùa lúa chín, đi Tràng An rồi vào Tam cốc thì chán lắm. ngoài ra còn có: Cố Đô Hoa Lư, Hang múa...
Hehe vậy em đi Tam Cốc - Bích Động trước rồi đi Tràng An cho đỡ chán :))
Thực ra em kết Tam Cốc -Bích Động ở chỗ có cánh đồng lúa chín. Cho em hỏi là lúa chín vào tháng 6 phải không ạ? Em thấy ở đấy cấy sớm hơn các khu vực miền bắc khác thì phải.

jimmytrung169
18-05-2012, 15:38
@spr: Nếu bạn đi Tam cốc - Bích động thì mất nữa ngày.( Thời gian cho Tam Cốc là 1h30- 2h00, Bích động khoản 45M - 1h15, rồi chùa ở Bích Động....) Mà bạn chỉ có một ngày mà muốn đi nhiều nơi thì thời gian dành cho mỗi điểm ít lắm. Nếu ăn trưa ở NInh Bình thì bạn có thể ăn ở quán Hữu Dê (0302.214657 - 0977 233 195). khi tới Tràng An bạn phải chọn tuến nào, tùy thời gian của bạn, nên đi chùa trước vì leo bậc tam cấp nhiều khi ra Tràng An thì ngồi thuyền sẽ thích hơn.

spr
18-05-2012, 17:46
@spr: Nếu bạn đi Tam cốc - Bích động thì mất nữa ngày.( Thời gian cho Tam Cốc là 1h30- 2h00, Bích động khoản 45M - 1h15, rồi chùa ở Bích Động....) Mà bạn chỉ có một ngày mà muốn đi nhiều nơi thì thời gian dành cho mỗi điểm ít lắm. Nếu ăn trưa ở NInh Bình thì bạn có thể ăn ở quán Hữu Dê (0302.214657 - 0977 233 195). khi tới Tràng An bạn phải chọn tuến nào, tùy thời gian của bạn, nên đi chùa trước vì leo bậc tam cấp nhiều khi ra Tràng An thì ngồi thuyền sẽ thích hơn.

Thanks bác, em đi 2 lần cũng được. Em muốn đi thong thả vì muốn là cà chụp ảnh, nên sẽ rất tuyệt nếu bác recommend chỗ nào có view đẹp :D

DM! Pro
19-05-2012, 16:47
Hiện tại nhóm em (15 - 20 người) định đi Ninh Bình 2 ngày 1 đêm. Có nhà 1 người ở đấy. ko lo chuyện ăn ở. Nhà cách Tam Cốc - Bích Động 4km. Bọn em định đi xe khách đến nhà bạn đó !! Giờ đang không biết từ đấy mà muốn đi chơi Tam Cốc - Tràng An - Bái đính thì đi như thế nào là tiện nhất ạ!! Bọn em là sinh viên. Giảm thiểu tối đa chi phí !!

kub4undre
22-05-2012, 07:49
Đi về Ninh Bình thì có 100km nên đi xe máy cho chủ động nhất, còn đi xe khách thì cách Tràng An -Bái Đính khoảng 13-15km gì đó phải đi taxi hoặc xe ôm vào. Đi về bằng xe máy thì nhớ đi đường 1A cũ nhé. Vé Tràng An thì 100k đi ngồi thuyền 3 tiếng. Đi Bái Đính Cổ và chùa Bái Đính mới cũng mất nhiều thời gian.
Do ăn ở ko lo nên chỉ mất tiền xăng xe, vé Bái Đính và vé Tam Cốc- Bích Động thôi.

Mi Tri
23-05-2012, 15:39
Hi. Các bác cho em hỏi zụ này với :)
Khi đi thuyền vào Tam Cốc í, hình như ở hang động cúi cùng có chỗ dừng chân để cho mình leo lên núi nhìn toàn cảnh Tam Cốc phải ko ạ??? hay mình chỉ dc ngồi yên trên thuyền đi vào rồi lại đi ra???
À em sẽ ra Bắc vào tháng 9, hok bít lúc đó Tam Cốc có lúa chưa zậy các bác??? (phải lúa vàng thì tốt quá, còn hok lúa xanh cũng dc hì hì)

manman
30-05-2012, 14:43
Các bạn định đi vào thời gian nào? Nếu vào giữa tháng 6 mùa lúa chín thì cho mình đi ké với. Mình muốn đến đó chụp ảnh.

manman
30-05-2012, 14:45
Hiện tại nhóm em (15 - 20 người) định đi Ninh Bình 2 ngày 1 đêm. Có nhà 1 người ở đấy. ko lo chuyện ăn ở. Nhà cách Tam Cốc - Bích Động 4km. Bọn em định đi xe khách đến nhà bạn đó !! Giờ đang không biết từ đấy mà muốn đi chơi Tam Cốc - Tràng An - Bái đính thì đi như thế nào là tiện nhất ạ!! Bọn em là sinh viên. Giảm thiểu tối đa chi phí !!

Các bạn định đi vào thời gian nào? Nếu vào giữa tháng 6 mùa lúa chín thì cho mình đi ké với. Mình muốn đến đó chụp ảnh.

nkson
02-06-2012, 15:46
Em đinh đi Ninh Bình cuối tuần sau (9~10/6), 1 mình, các bác nào ở Ninh Bình cho em hỏi cái:
1. Chùa Bái Đính (cả cũ và mới) có mở cửa tất cả các ngày trong tuần không?
2. Tràng An mùa này vắng khách, thuyền có nhận chở 1 mình em không?
3. Cố đô Hoa Lư có gì để xem không?
Cám ơn các bác trước!

spr
03-06-2012, 23:50
Em vừa đi Ninh Bình hôm nay, đi một mình, chủ yếu là chụp ảnh nên lang thang được mỗi Tam Cốc Bích Động thôi. Review cho các bác một ít thế này: Hiện lúa trong Tam Cốc đã bắt đầu chín, sắp được gặt, tầm 10 ngày nữa là gặt đấy ạ. Ban đầu em tưởng có chỗ leo lên nhìn toàn cảnh Tam Cốc nên hứng thú lắm, đến đó thì hoá ra có một, gọi là gì nhỉ :D, kiểu như cái hòn nhô lên giống hòn trống mái ở Vịnh Hạ Long ấy, nó cao tầm hơn năm chục mét, leo lên rất khó, đá sắc như đá tai mèo ấy ạ, nên bác nào leo cẩn thận không nó cào rách quần :D Bác nào chưa leo bao giờ thì nên leo sau người khác để biết cách leo chứ nhỡ trượt chân cái thì .... hehe. Mỗi chỗ đấy view được sông Ngô Đồng và cánh đồng lúa thôi nhưng khá đẹp đấy ạ. Chỗ nghỉ chân bên bờ cũng có, các bác cứ bảo người lái đò cho lên. Em thì em chạy tuốt một mạch vì ...nắng :D Bích Động em thấy bớt đẹp rồi hihi. Có 2 cái ao 2 bên khá rộng trồng nhiều sen nhưng giờ chưa nhiều lắm. Em sang đấy độc chụp sen :D

Chitto
04-06-2012, 01:55
Em đinh đi Ninh Bình cuối tuần sau (9~10/6), 1 mình, các bác nào ở Ninh Bình cho em hỏi cái:
Cám ơn các bác trước!

1. Chùa thì mở tất cả các ngày. Có điều trong ngày thì chiều tối sẽ đóng cửa thôi
2. Tràng An lên thuyền phải theo người sắp xếp ở bến, đủ người đủ vé thuyền mới xuất bến
3. Có hay không còn tùy người xem có quan tâm không. Có người thì thích vì kiến trúc, điêu khắc cổ. Có người đi ra buông một câu: Phí cả công, chả có gì.

nkson
04-06-2012, 11:07
2. Tràng An lên thuyền phải theo người sắp xếp ở bến, đủ người đủ vé thuyền mới xuất bến

Cám ơn bác Chitto. Nhân tiện cho em hỏi nốt câu cuối: Thế nếu em mang thuyền của mình ra chèo vào trong chơi thì có được không nhỉ?

lehaininh
04-06-2012, 11:14
Không được đâu bạn ạ. Mà mình cũng thắc mắc bạn mang thuyền đến đấy kiểu gì :|

nkson
05-06-2012, 10:35
Không được đâu bạn ạ. Mà mình cũng thắc mắc bạn mang thuyền đến đấy kiểu gì :|
Xuồng cao su bác ạ!

Quynh Gia Lai
05-06-2012, 11:51
Chào các bác, ngày 16 này e ra Ninh Bình 1 ngày, e muốn đi tới 4 chỗ là Tam Cốc -Bích Động, Tràng An-Bãi Đính. E từ SG bay ra HN tối 15, sáng 16 đi xe đò xuống NB, rồi tính thuê xe máy đi mấy chỗ trên, sau đó chiều tối trở về lại HN đề lên Sapa. Thông tin hỏi thuê xe máy bác kub4undre đã cho, thank bác nhiều, còn vụ di chuyển thấy bác Jimmytrung169 đã giới thiệu sơ sơ, hê, thank bác luôn, (thứ 5 này đi off vụ Kê Gà, bác nhớ đi cho e hỏi thêm mấy thứ nữa nha. ) có bác nào có thông tin các nhà xe ở Ninh Bình đi về HN, cho e với, chuyến trễ nhất bây giờ là mấy giờ, e check trên mạng thấy ghi là 6h là chuyến sớm nhất từ HN và 5h là trễ nhất từ NB. Nhà xe ngoài đó có đưa rước khách tận nơi k các bác? Cám ơn nhiều nhiều! ^^

kub4undre
05-06-2012, 13:52
Bạn ra bến xe phía Nam ở Giáp Bát và bến xe Mỹ Đình đều có xe đi về Ninh Bình nhé. Nếu ở HN thì bạn phải ra bến xe để đi về Ninh Bình, còn ở Ninh Bình thì bạn xin số đt lái xe họ sẽ qua đón bạn nếu tiện đường còn không bạn cứ đứng ở bến xe hoặc ra ngoài đường cầu Đá có rất nhiều xe chạy . Lưu ý cho bạn là xe đi Ninh Bình có 2 loại là xe HN- Ninh Bình và HN- Kim Sơn nhé, bạn chỉ đi xe biển 29, 30 hoặc 35 nghiêm cấm đi xe biển 36 nhé .

Quynh Gia Lai
05-06-2012, 15:12
Cám ơn bạn nhiều nha!

banhquydau
06-06-2012, 11:30
Cám ơn các bác trước!

Mình mới đi Ninh Bình hôm 30/4, đi vào Tam Cốc thì không phải chờ sắp xếp thuyền như bên Tràng An, cứ 170k 1 chuyến các bác muốn đi 1 mình chứ đến 4 mình giá cũng thế. nếu vào Tam Cốc thì nên đi thuyền lúc 5h chiều, hoàng hôn xuống là đẹp nhất. Ngay chỗ bán vé nhìn sang có 1 quán nước, có thể hỏi chủ quán ở đấy nhờ chỗ thuê thuyền, gửi đồ đạc ở đấy luôn. Quán đó có món nem nắm nhắm với bia cũng ngon phết ạ

nkson
06-06-2012, 12:13
Mình mới đi Ninh Bình hôm 30/4, đi vào Tam Cốc thì không phải chờ sắp xếp thuyền như bên Tràng An, cứ 170k 1 chuyến các bác muốn đi 1 mình chứ đến 4 mình giá cũng thế. nếu vào Tam Cốc thì nên đi thuyền lúc 5h chiều, hoàng hôn xuống là đẹp nhất. Ngay chỗ bán vé nhìn sang có 1 quán nước, có thể hỏi chủ quán ở đấy nhờ chỗ thuê thuyền, gửi đồ đạc ở đấy luôn. Quán đó có món nem nắm nhắm với bia cũng ngon phết ạ
Thanks bác.
Cơ mà em đi bằng xe đạp, nên cái quãng đường từ Bái Đính đến Tam Cốc cũng cần phải xem xét lại...

vietneo
16-06-2012, 22:38
Các bác đi rồi cho em xin cái phản hồi về dịch vụ lưu trú ở Ninh Bình với ạ! nên ở khách sạn nào? giá cả ngày thường tầm bn các bác nhỉ?

kenny-nguyen
18-06-2012, 21:02
Bạn ra bến xe phía Nam ở Giáp Bát và bến xe Mỹ Đình đều có xe đi về Ninh Bình nhé. Nếu ở HN thì bạn phải ra bến xe để đi về Ninh Bình, còn ở Ninh Bình thì bạn xin số đt lái xe họ sẽ qua đón bạn nếu tiện đường còn không bạn cứ đứng ở bến xe hoặc ra ngoài đường cầu Đá có rất nhiều xe chạy . Lưu ý cho bạn là xe đi Ninh Bình có 2 loại là xe HN- Ninh Bình và HN- Kim Sơn nhé, bạn chỉ đi xe biển 29, 30 hoặc 35 nghiêm cấm đi xe biển 36 nhé .
Sao lại không nên đi xe biển xứ Thanh hả bác, tôi đọc trêng ttvnol thì các bác bên đó lại tư vấn là nên bắt xe 36 và bảo lái xe cho xuống ở chỗ cột đá vào Tam cốc vì nếu đi xe 35 thì nó chỉ chạy đến thành phố thôi.
Các bác cho hỏi nếu từ thành phố đi Tam cốc thì có xe bus không? đi bằng cái gì tiếp cho rẻ? Từ đường Trần Hưng đạo (Trung tâm thành phố) ra đến chỗ bến đò Tam cốc còn bao xa nữa? Tôi cũng đang dự định phượt một chuyến tự túc đi Tam cốc, định bắt xe ở Mỹ đình về tới Ninh bình rồi đi xe ôm đến bến đò Tam cốc. Mà giá thuyền sao giờ đắt thế, có bác ở trên nói 170K, trước có 60k/ người thôi mà. Đi thuyền thì cũng chỉ khoảng 2 tiếng loanh quanh là hết. Nếu 170K/ người thì lên phố cổ mua tour ghép đi tam cốc 1 ngày cho lành. Thấy mấy chỗ bán tour trên phố cố khoảng 450K đã bao gồm tất cả: xe đi - về, ăn trưa, thuyền, guide.
Và cuối tháng 6 này Tam cốc còn lúa chín không, hay bà con gặt hết rồi?

mitromsay
04-09-2012, 17:33
https://ekhuyenmai.com/timthumb.php?src=/webroot/img/images/news/Tamccbchng10.jpg&h=160&w=180&zc=1Tam Cốc Bích Động là một khu du lịch khá nổi tiếng tại Việt Nam. Nằm tại xã Ninh Hải, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình nơi đây có một hệ thống hang động tự nhiên và cácdi tích lịch sửcổ kính từ đời nhà Trần. Vẻ đẹp của nó được so sánh với Vịnh Hạ Long nơi vừa được UNESCO công nhận là một trong bảy kỳ quan thiên nhiên của thế giới.
Tên khác: Vịnh Hạ Long trên cạn hoặc Nam thiên đệ nhất động

Lịch sử
Hệ thống núi đá vôi được tạo ra cách đây hàng triệu năm do những biến đổi về địa chất, đã tạo nên những hang động thiên nhiên đặc sắc , tạo ấn tượng khó phai trong mỗi du khách đến thăm quan.Rất nhiều nhà văn, nhà thơ đến thăm thú và đều ngợi khen vẻ đẹp đó . Chính vì vậy Tam Cốc Bích Động được xếp vào danh sách 21 khu du lịch được yêu thích nhất tại Việt Nam.

Vị trí địa lý, diện tích.
Tam Cốc - Bích Động nằm cách thành phố Ninh Bình khoảng 7km. Tổng diện tích của toàn khu du lịch rộng khoảng 350ha. Bao gồm đồng bằng và ngọn núi đá vôi, có sông Ngô Đồng chảy qua khu vực.

Tiềm năng và các khu du lịch
Để tham quan hết các khu du lịch Tam Cốc Bích Động du khách sẽ cần phải trải qua một hành trình nhiều thú vị bằng các loại phương tiện khác nhau như đi thuyền, xe đạp, leo núi … hãy cùng tìm hiểu các điểm du lịch chính của khu du lịch này dưới đây :

_ Bích Động : hay còn được biết đến với cái tên khác là động xanh , nam thiên đệ nhị động, đây là một hang động rất đẹp với vẻ đẹp thiên nhiên kỳ vĩ và hài hòa. Phía trước động có con sông Hoàng Long chảy qua như tô thêm vẻ đẹp của thiên nhiên.

https://ekhuyenmai.com/webroot/img/images/B%C3%ADch%20%C4%91%E1%BB%99ng.jpg

Nơi đây cũng có ngôi chùa cổ là chùa Bích Động nằm trên các tầng núi khác nhau là chùa Hạ , chùa Trung và chùa Thượng, đều mang phong cách Á đông. Nó được dựng lên vào cuối đời Hậu Lê và được trùng tu thời gian sau đó.

_ Xuyên Thủy Động: Đây là một hang động khá đẹp, chạy dài xuyên qua bích động nên thường tối, tuy nhiên các nhà cung cấp dịch vụ du lịch đã lắp hệ thống ánh sáng vừa đủ để người tham quan có thể cảm nhận cảnh đẹp của nó. Chiều dài của hang động là 350 m, hình bán nguyệt, hang động có chiều rộng 15 mét rộng và hẹp là 5m.

https://ekhuyenmai.com/webroot/img/images/xuyen%20thuy%20dong.jpg

_Thung Nham - Vườn Chim: Một khu du lịch sinh thái thú vị. Du khách sẽ được tham quan khu vực và ngắm cảnh bằng thuyền. Ngồi trên một chiếc thuyền nhỏ, du khách sẽ được đi bộ dọc theo sông ngắm cảnh, đi qua các ngôi đền cổ, hang động đẹp .... Đặc biệt là khi đi qua vườn chim, đây là một khu vườn được gìn giữ hệ sinh thái tốt. Mỗi năm có hàng trăm loài chim làm tổ và hàng ngàn cá thể chim đang làm tổ và sinh sản tại đây. Bởi vì ở nơi này có thể cung cấp thực phẩm và nơi trú ẩn an toàn cho chúng. Hay thăm quan một khu đồi với nhiều loài cây ăn quả thú vị, đặc biệt có cây Duối đã hơn 1000 năm tuổi theo nghiên cứu của các nhà khoa học.

https://ekhuyenmai.com/webroot/img/images/thung%20nham%20vuon%20chim(1).jpg

_ Khu làng cổ Việt Nam: Một ngôi làng với những ngôi nhà cổ được xây dựng từ rất lâu vào triều đại nhà Nguyễn (thế kỷ 19). Tuy nhiên,chúng đượclưu trữ và bảo quản khá hoàn chỉnh.Do đó nếu quý khách là một người yêu và ham muốn tìm hiểu lịch sử chắc sẽ không bỏ qua nó.
Ngoài ra còn rất nhiều địa danh du lịch đẹp khác mà bạn nên đi khi đến khu du lịch Tam Cốc Bích Động

Điều kiện, cơ sở chất lượng du lịch
Nhận thấy tiềm năng du lịch là rất cao họ nên nơi đây được đầu tư cơ sở vật chất phục vụ du lịch từ khá sớm. Có hệ thống khách sạn nghỉ ngơi tập trung ở khu vực cầu cảng Tam Cốc Bích Động.

Giao thông ở đây rất thuận tiện cho khách du lịch. Có rất nhiều trạm xe buýt và các bến phà để giúp du khách có thể đi du lịch rất dễ dàng. Tuy nhiên theo những người du lịch có kinh nghiệm khi đến đây họ khuyến khích khách du lịch tham quan bằng xe đạp, một phương tiện phổ biến và có thể giúp cho người tham quan có cái nhìn toàn diện hơn về nơi này.

Trên đây là một bài viết giới thiệu về Tam Cốc Bích Động. Chúng tôi hy vọng bạn sẽ tìm thấy thông tin thú vị ở đây và có sự lựa chọn hơn cho gia đình hoặc bạn bè vào những kỳ nghỉ thú vị.

Nguồn : Du lịch Việt Nam (http://www.ekhuyenmai.com/du-lich-viet-nam)

quanhyhy
05-09-2012, 11:38
hiện tai lớp em đang có dự định đi du lịch ạ.. định đi theo 2 hướng
hướng 1. Bái Đính - Tam Cốc Bích Động
hướng 2. Bái Đính - TRàng An
theo các bác đi hướng nào tốt hơn, đẹp hơn, thú vị hơn, và rẻ hơn ạ...có thể nói cho em vài điều đc ko ạ..
tư vấn giúp em cái.. em xin cám ơn và hậu tạ ạ....vé vào cửa 2 địa điểm này là như nào ạ? em đang cần gấp giúp em với ạ...em thuê đc cái xe 45 chỗ nó đòi 4,5tr như thế là đắt hay rẻ ạ

kub4undre
05-09-2012, 14:13
Nếu đi Bái Đính - Tràng An thì gần nhau hơn lý do là cùng một cung đường vào
Còn đi Hoa Lư - Tam Cốc Bích Động cũng hay, cái này e về bàn với lớp. về tiền nong thì chỉ có Tràng An: vé đi 100k/ người. Bái Đính thì có Bái Đính mới và Bái Đính cổ không mất phí.
Giá ăn uống thì tầm 100k/ người.
Nếu bọn em là học sinh thì có thể làm qua cty DL sẽ chọn gói và đỡ phải lo hơn. Thuê xe thì e có thể gọi qua đội xe ABC or Newway search trên mạng nhé.
Theo anh thì em nên đi Bái Đính - Tràng An là đẹp nhất. Đi sớm từ 5h sáng và về lúc 15h00 chiều.

transon_travel
05-09-2012, 15:39
Định hôm nào đi nhể, cho 1 slot đứng trên xe ca hát nào, mình guide luôn cho, hờ hờ. Mấy chỗ này mình cũng qua nhiều zồi.

Bái Đính - Tràng An mình đánh giá cao hơn về mọi thứ, tiền vé 100k/mem.

Ăn uống thì ăn ở Mai Trang là tốt nhất, chỗ này mình thường xuyên dẫn khách vào, cần giúp thì mình alo, chắc chắn sẽ rẻ hơn, không phải kéo bạn vào để mình lấy % đâu nhé.

Giá xe giờ này không phải mùa thì hơi chát. Quan trọng là bạn xuất phát từ đâu nữa ???

transon_travel
05-09-2012, 15:43
Bác giới thiệu du lịch mà bác không quẳng lên số điện thoại liên lạc của nơi quản lý, nhà hàng, khách sạn, giá vé, vui chơi xung quanh thì dân phượt chúng tôi biết đâu mà đến.

kub4undre
05-09-2012, 16:17
Đến Ninh Bình thì cứ phi thẳng vào phòng bán vé, quán ăn thì có niêm yết giá rồi ko sợ chém như các bạn 36 đâu nhé.
http://www.dulichninhbinh.org/diem-du-lich-ninh-binh/ các bạn vào đây tham khảo thêm.http://www.ninhbinhtourism.com.vn/

Ninh Bình hiện có 2 cái Resort mới cáu 5 sao là Ana Mandara & Emeralda rất đẹp các bạn có thể tham khảo giá. Nhà nghỉ bình dân có nhiều, nói chung là đi nghỉ cuối tuần ở đây là đẹp mỗi tội cái Kênh Gà khoáng nóng hơi bẩn thôi

lotus205
06-09-2012, 08:33
hiện tai lớp em đang có dự định đi du lịch ạ.. định đi theo 2 hướng
hướng 1. Bái Đính - Tam Cốc Bích Động
hướng 2. Bái Đính - TRàng An
theo các bác đi hướng nào tốt hơn, đẹp hơn, thú vị hơn, và rẻ hơn ạ...có thể nói cho em vài điều đc ko ạ..
tư vấn giúp em cái.. em xin cám ơn và hậu tạ ạ....vé vào cửa 2 địa điểm này là như nào ạ? em đang cần gấp giúp em với ạ...em thuê đc cái xe 45 chỗ nó đòi 4,5tr như thế là đắt hay rẻ ạ

Mình vừa đi Bái Đính- Tam Cốc, Bích Động năm trước.
Bạn đi với lớp thế này thì chi phí chắc cũng hơi cao so đấy. Ngoài tiền xe, ăn, uống, đắt nhất là tiền đi thuyền trên Tam Cốc. Năm trước mình đi hình như là 75k/ người.
Chuyến đi không được như mình hằng mơ. Trước mình ao ước đến Tam Cốc lắm vì nhìn ảnh trên mạng quá đẹp, sau đến nơi thì thấy...hơi thất vọng (có thể do không đi đúng mùa lúa chín hay mạ non).

trucngoc
12-09-2012, 10:13
Em tính đi Ninh Bình vào cuối tháng 9 này, ko biết lúc đó ở đó có lúa chín lúa xanh j ko ạh, hôm trước thấy có bác hỏi câu này rồi mà hình như chưa có ai trả lời. Em tính đi 2 ngày 1 đêm, ko đi rừng Cúc Phương, chỉ đi Tràng An, Tam Cốc, Bích Động. Có 2 đưa con gái thôi, tuị em đi từ HN, đang phân vân ko bít thì nên đi xe máy hay xe khách thì tiện hơn.
Với lại có bác nào giởi thiệu cho em vài nhà nghỉ cụ thể dc ko ạh, em liên lạc luôn cho tiện, với chỗ ăn uống ngon mà rẻ rẻ nữa ạh. Tks các bác nhìu :D

kub4undre
12-09-2012, 14:47
Em tính đi Ninh Bình vào cuối tháng 9 này, ko biết lúc đó ở đó có lúa chín lúa xanh j ko ạh, hôm trước thấy có bác hỏi câu này rồi mà hình như chưa có ai trả lời. Em tính đi 2 ngày 1 đêm, ko đi rừng Cúc Phương, chỉ đi Tràng An, Tam Cốc, Bích Động. Có 2 đưa con gái thôi, tuị em đi từ HN, đang phân vân ko bít thì nên đi xe máy hay xe khách thì tiện hơn.
Với lại có bác nào giởi thiệu cho em vài nhà nghỉ cụ thể dc ko ạh, em liên lạc luôn cho tiện, với chỗ ăn uống ngon mà rẻ rẻ nữa ạh. Tks các bác nhìu :D
Hi bạn .
Mình sẽ tư vấn thêm cho bạn về lịch trình nhé.
Bạn ra bến xe phía nam bắt xe đi NB nhé giá vé là 60k/ chặng
Xuống bến xe bạn có thể đi Tam Cốc - Bích Động , Cố Đô Hoa Lưu , Đền Vua Đinh Lê .
Sau đó bạn có thể đi Tràng An - Bái Đính ( đi xe ôm or taxi từ ngoài vào khoảng 15-16km nhé lưu ý để tính cước )
+ Vân Long- Làng nổi Kênh Gà .
Nếu bạn có nhiều thời gian thì có thể đi tham quan rừng Cúc Phương 2N1Đ .
Cuối cùng thì bạn đi vào nhà thờ đá Phát Diệm tại Kim Sơn cách NB 30k nhé. Muốn đi Kim Son cứ ra bến xe hỏi nhưng xe biển 35 nhé thêm khoảng 20-30k nhé.
Đặc Sản thì có thịt dê cơm cháy nhé- giá từ 80-100k/ người .
Chỗ ở : Mình sẽ cho bạn 1 số đc nhà nghỉ & ks 2 sao tùy bạn lựa chọn nhé
KS Kinh Đô 2**: (0303)899152- 99 Phan Đình Phùng- Vân Giang
Thế Long : (030)3618077-Tam cốc bích động
Khách sạn Hoa Lư **
Địa chỉ: Đường Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 217 Fax: 3874 126

Khách sạn Kinh Đô **
Địa chỉ: 99 Phan Đình Phùng, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3881 918/ 3871 352 Fax: 3873 005

Khách sạn Thùy Anh **
Địa chỉ: 55 Trương Hán Siêu, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 602 Fax: 3876 934

Khách sạn Châu Sơn
Địa chỉ: Đường Vạn Hạnh - Phố Bình Kháng - Phường Ninh Khánh - Tp.Ninh Bình - Ninh Bình
Điện thoại: 3 623 879 Fax: 3 892 879

Khách sạn Hoàng Gia
Địa chỉ: 6 Lê Đại Hành, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 369/ 3873 412 Fax: 3871 396

Khách sạn Queen
Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 874

Khách sạn Star
Địa chỉ: 267 Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 522

Khách sạn Thanh Thuỷ
Địa chỉ: 128 Lê Hồng Phong, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 811 Fax: 3872 439

Khu du lịch Làng Việt Cổ - Cố Viên Lầu
Địa chỉ: Khu Tam Cốc - Bích Động, Hoa Lư, Ninh Bình
Điện thoại: 3618 811 Fax: 3618 811

Trung tâm DL sinh thái và Giáo dục Môi trường
Vườn Quốc Gia Cúc Phương
Địa chỉ: Vườn Quốc gia Cúc Phương, Huyện Nho Quan, Ninh Bình
Điện thoại: 3848 006 Fax: 3848 052
Ăn uống thì tùy bạn 100k/ người là ăn được cơm cháy thịt dê rồi. Còn ăn gọi món trong menu có ghi giá nên ko sợ chặt chém
2 bạn nên đi xe khách xuống rồi thuê xe máy tự đi or đi taxi đều được. Chúc các bạn chơi vui vẻ

thualex
12-09-2012, 15:58

Trucngoc,

Mình đến Ninh Bình vào tháng 5 vừa rồi, cũng đi 2 nữ như bạn và cũng bắt đầu từ Hà Nội.

Mình đi bằng dịch vụ xe của Sinh cafe, giá hơi mắc tí, hình như 80K/lượt nhưng ngồi thoải mái và không phải dừng bắt khách dọc đường khỏi lo say xe. Nếu may mắn đoàn có đi vào đền vua Đinh vua Lê thì bạn xin đi ké, khỏi tốn xiền đi taxi hay xe ôm qua đây. Lần ấy mình đi xe cùng khách du lịch nước ngoài nên mình được ké qua nới đó
Sau khi mình may mắn đi đền vua Đinh vua Lê xong thì bọn mình xuống xe gần trung tâm, bọn mình về khách sạn Queen, giá thuê phòng máy lạnh cho 2 người ở có tầm 100K/đêm à, tại đây thuê xe máy cũng rẻ cũng vài chục nghìn gì đó 1 ngày.

DC Queen: Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình

Mình không đi Tam Cốc vì nơi này xô bồ quá. Nghỉ trưa xong, bọn mình đi bộ ra bến xe bắt xe buýt 40K/người/lượt đi Phát Diệm. Hẹn luôn xe í lúc quay về đón bọn mình.

Tối tối mình đi dạo ăn đặc sản của Ninh Bình. Ở đấy bạn hỏi quán Đức Dê ai cũng biết, cái quán trong hẻm bé nhưng quán rất lớn nhé.

Hôm sau bọn mình thức sớm đi Tràng An - Bái Đính bằng xe máy thuê. Tràng An là nơi bạn đáng để đi. Sạch sẽ, không xô bồ và đòi tiền Tip như Tam Cốc...Chiều mình quay về Hà Nội bằng xe Sinh cafe

Không diễn tả nhiều cảnh đẹp nơi này, để bạn tự đi khám phá mới thú.

trucngoc
13-09-2012, 21:55
Thanks bác kub4undre với bác thualex nhiều nhé. Chắc em sẽ ko đi rừng Cúc Phương vì đi có 2 ngày, còn Tam Động chắc sẽ cân nhắc lại, tại cũng thấy có nhiều ý kiến, mà thấy bà con chụp hình đẹp nên cũng ham quá :D

Travelholic
14-09-2012, 18:14
Các bác ơi, cho em hỏi bắt xe từ Hà Nội đi Ninh Bình như thế nào ạ? Đi xe hãng nào tốt và giá tiền thế nào ạ ? (Xin các bác chỉ dẫn cụ thể số điện thoại của hãng xe dùm em nhé) Nếu bọn em khởi hành từ Hà Nội lúc 7h thì bao giờ đến nơi ạ?? Lịch trình bọn em chỉ đi có 1 ngày thui và dự định sẽ chỉ đi Tràng An-Bái Đính.
Quán nào bán cơm cháy thịt dê ngon nhất và dễ đi nhất ạ? Vì bọn em phải thuê xe taxi đấy ạ. Thank các bác nhiều!!!

kub4undre
15-09-2012, 10:11
Các bác ơi, cho em hỏi bắt xe từ Hà Nội đi Ninh Bình như thế nào ạ? Đi xe hãng nào tốt và giá tiền thế nào ạ ? (Xin các bác chỉ dẫn cụ thể số điện thoại của hãng xe dùm em nhé) Nếu bọn em khởi hành từ Hà Nội lúc 7h thì bao giờ đến nơi ạ?? Lịch trình bọn em chỉ đi có 1 ngày thui và dự định sẽ chỉ đi Tràng An-Bái Đính.
Quán nào bán cơm cháy thịt dê ngon nhất và dễ đi nhất ạ? Vì bọn em phải thuê xe taxi đấy ạ. Thank các bác nhiều!!!

Bạn chịu khó đọc lại mấy trang trước nhé, có thông tin rồi đấy.
Đi xe thì bạn nên đi Minh Long or bất cứ xe nào biển 35 nhé, ra bên xe phía Nam lên xe đi Ninh Bình nhé ( ko đi xem Kim Sơn - Ninh Bình nhé ). Nếu đi từ 7h thì 8h30 sẽ đến, lên xe dặn phụ xe là cho xuống Tràng An thì gọi mình xuống. Rồi bắt xe taxi vào khoảng 13- 15km gì đó, bạn nên đi Bái Đính trước sau đó ra ăn trưa rồi chiều 2h đi Tràng An tầm 16- 17h bắt xe về HN là được

pamita
18-09-2012, 04:19
Các bác ơi, thế giá nhà nghỉ ở đó bh là bao nhiêu ạ? Em đi 1 mình, nên chỉ tìm chỗ nào đặt lưng ngủ thôi bác ạ. Ko cần mấy sao sao j đâu ạ.
Em dự tính đi 2 ngày, ngày 1 từ Hà Nội về thẳng Tràng An. Rồi qua Bái Đính. Tìm chỗ nào ngủ quanh khu đấy. Ngày 2 là dành cho Cúc Phương. Cuối chiều về Hà nội. Em đi xe máy. Lịch trình như thế có được ko hả các bác?

vanpth
27-09-2012, 10:27

Hi trucngoc, mình cũng đi Ninh Bình khoang 14/10-18/10 một mình, tiếc là không cùng thời gian với bạn nhỉ :). Bạn đi về cho mình thêm tí kinh nghiệm thế nào nha. Thanks

lotus205
29-11-2012, 11:03
Lần trước mình vừa đi Tam Cốc- Bích Động. Xin chia sẻ kinh nghiệm của mình để các bạn có chuyến đi vui vẻ và ít tốn kém.
Khách sạn :
Mình thấy KS Nam Hoa rất ổn. KS khá to đẹp (so với khu í) , gần khu du lịch bán vé đi Tam Cốc, có thể đi bộ ra. Sân rộng để xe thoải mái, buổi tối có người cất xe và buổi sáng lấy xe giùm bạn. Chủ KS rất nhiệt tình và tốt bụng. Bạn có thể liên hệ để đặt phòng trước, chủ KS là chị Hoa (0917683138)
Ăn uống: Tốt nhất là ăn luôn tại KS. Mới đầu mình không biết nên định ra nhà hàng ăn nhưng ở Tam Cốc nhà hàng hình như luôn kết hợp với khách sạn, nhà nghỉ hay sao ý. Hôm đầu tiên ăn ở Việt Toàn bị chém đẹp.
Đến Ninh Bình không thể không ăn thịt dê, đặc biệt là dê nướng. Thịt dê giòn thịt, bì mỡ mỏng, rất ngon . Tiết canh dê nghe nói rất lành (nhưng mình không khoái uống máu sống các loài động vật). Cơm cháy là đặc sản của Ninh Bình (giá khoảng 15k/ hộp bán ngoài chợ, trong nhà hàng là 35k/ đĩa), nhưng theo mình là không nên xơi nếu bạn không muốn ăn dầu mỡ chiên đi chiên lại nhiều lần. Mình thấy cơm có mùi khét của mỡ cháy và gia vị không đậm đà.
Bữa sáng bạn có thể ăn sáng bánh mì kiểu Tây với phô mai, trứng rán, và khoai tây nghiền. Mình thấy món này ăn ngon.
Đi Tam Cốc:
Gía vé là 70k/ lượt đi và về/ người/ 2 tiếng. Ở Tam Cốc việc quản lý tàu thuyền và bán vé rất hay. Có khoảng 1500 cái thuyền của các hộ dân. Ban quản lý đánh số và tới lượt ai thì thuyền nhà đó đi, không có mặt thì mất lượt. Nghe nói một tháng mỗi thuyền đi 2 lần, nhưng mình thấy nghi lắm…Af, bạn nhớ chuẩn bị tiền có mệnh giá nhỏ vì lái thuyền sẽ đòi bạn bo đấy. Nhớ chuẩn bị cả sức lực vì có thể bạn phải chèo thuyền nữa. Vì sao thì tới lúc đó bạn sẽ hiểu…
Tam Cốc đi đẹp nhất vào mùa xuân và hè, lúc lúa hai bên mạ đã xanh hoặc lúa chin vàng.
Đi Bích Động:
Bích Động có hai nơi để đi :chùa và hang. Cả hai đều không có gì đặc biệt lắm. Chùa nhỏ và hang tối. Không hiểu sao bố cụ Nguyễn Du lại bảo là nó “động xanh” vì bên trong tối đen như hũ nút…Gía vé vào Bích Động được bán theo kiểu rất “giang hồ”. Bên trong chùa là đội ngũ cò mồi bán, sau đó nhượng lại cho các tay chèo. Bên ngoài là lãnh thổ của các tay chèo, bạn mua trực tiếp của họ thì giá rẻ hơn. Gía 20k cả đi lẫn về. Không có gì đặc biệt nhưng nên đi cho biết
Mua quà:
Như đã nói ở trên, không nên mua cơm cháy. Bạn có thể mua thịt dê sống về làm quà (350k/kg). Nhớ xin luôn cả nước tương và rau gia vị. Thịt dê sống cũng được bán luôn tại khách sạn. Nếu bạn về HN bằng được HCM có thể mua mía, bán nhiều dọc đường.
Các khu lân cận:
Xung quanh khu du lịch Tam Cốc, Bích Động là chùa Bái Đính và Tràng An, Kênh gà. Tráng An, Kênh Gà thì nghe nói không có gì đặc biệt. Đi Bái Đính phải mất 1 ngày mới lê lết hết cả chùa mới chùa cũ. Nếu đi đường HCM, nên đi Bái Đính trước, buổi tối về KS, hôm sau đi Tam Cốc, Bích Động. Vật vã leo trèo trước để hôm sau thảnh thơi ngồi thuyền thì mới có sức bò về quê.
Nếu các bạn cần thêm các thông tin chi tiết hơn thì có thể tham khảo thêm ở đây, mình thấy khá đầy đủ.
http://4trips.vn/dia-diem/tam-coc-bich-dong/gioi-thieu.html
Chúc mọi người chuyến đi vui vẻ. Đi về nhớ kể chuyện nhé.

lotus205
29-11-2012, 11:05
Bổ sung thêm là mình đi cách đây 1 năm (tết dương lịch năm ngoái). Giá cả có thể thay đổi, có gì mọi người updated thêm nhé.

Vickydong
04-12-2012, 17:39
Hôm trước ngồi đọc về vua Đinh, thế là em mê mẩn đất Hoa Lư, em muốn đến đó xem lăng vua Đinh, nhân tiện ghé qua Đầm Long, Tam Cốc Bích Động, Bái Đính Tràng An luôn :">. Đi từng ấy địa danh trong 2 ngày 1 đếm thì có đủ không ạ?? Bọn em phượt bằng xe máy vào đầu tháng 1 này. Nếu tham quá thì nên bỏ cái nào được ạ? :D. Thêm 1 câu nữa là: các địa danh này có cách xa nhau lắm không ạ? nếu đi xe máy thì có bất tiện gì không ạ? Các bác cho em ý kiến nhé! Em cảm ơn.

Triết Lâm
06-12-2012, 16:04
Chào mọi người. Mình là 1 mem ở Sg. Mình sẽ đi Hn vào cuối tháng 3. Các anh chị em có thể tư vấn cho mình đi Ninh Bình vào dịp đó có đẹp ko ? Mình tính đi Ninh Bình trong vòng 1 ngày từ sáng sớm đến chiều quay lại HN. Trong 1 ngày có thể tham quan chùa Bái Đính - Tam Cốc và Bích Động ko mọi người ?

Vickydong
07-12-2012, 11:20
@Triết Lâm: chắc là đi được đo! Nhưng mà đi vào dịp tháng 3 sợ vẫn đông vì sau tết mọi người đi chùa chiền nhiều!!!

anhhungNup
07-12-2012, 16:15
2 ngày 1 đêm hoàn toàn ok bạn ạ, các địa điểm trên trong cùng 1 khu, cách nhau đều dưới 10km, nếu bố trí thứ tự hợp lí, bạn có thể đi cả Cúc Phương cũng ok :D

QuocThai
07-12-2012, 16:17
@ Triết Lâm : Đi một ngày theo mình Tràng An - chùa Bái Đính khả thi hơn vì cùng nằm trên 1 trục đường.Mà cần lưu ý đi sớm ,mua vé đò đi ngay thì mới kịp vì đò xuôi 9 hang động mất 2h là nhanh .nói thế là vì mỗi đò chở 6ng nếu cùng 1 nhà ko nói làm gì ,đằng này trên đò có ng muốn leo núi lễ lạt tại các điểm nghỉ sẽ rất mất thì giờ .Khi đó hành trình sẽ kéo dài ra ko phải 2h đâu ,nên khi đi phải thống nhất trước với người cùng hội cùng thuyền .

Triết Lâm
07-12-2012, 21:29
@Triết Lâm: chắc là đi được đo! Nhưng mà đi vào dịp tháng 3 sợ vẫn đông vì sau tết mọi người đi chùa chiền nhiều!!!

@ Triết Lâm : Đi một ngày theo mình Tràng An - chùa Bái Đính khả thi hơn vì cùng nằm trên 1 trục đường.Mà cần lưu ý đi sớm ,mua vé đò đi ngay thì mới kịp vì đò xuôi 9 hang động mất 2h là nhanh .nói thế là vì mỗi đò chở 6ng nếu cùng 1 nhà ko nói làm gì ,đằng này trên đò có ng muốn leo núi lễ lạt tại các điểm nghỉ sẽ rất mất thì giờ .Khi đó hành trình sẽ kéo dài ra ko phải 2h đâu ,nên khi đi phải thống nhất trước với người cùng hội cùng thuyền .

Cán ơn thông tin của 2 bạn nhiều. Nhưng nếu được lựa chọn trong 1 ngày để đi thì các bạn sẽ đi Tràng An hay Tam Cốc - Bích Động . Đồng ý là mỗi nơi sẽ có cái hay riêng nhưng mình bắt buộc phải lựa chọn. Các bạn có thể tư vấn cho mình cách đi những nơi đó từ HN một cách cụ thể ko ? Mình cám ơn nhiều lắm !

rong_choi
09-12-2012, 19:52
Cho mình hỏi dịp tết thì ngươi đi lễ chùa có đông lắm không ạ? Mình định đi dịp tết mà ngại bon chen lắm

QuocThai
09-12-2012, 20:30
Tam Cốc - BĐ gắn với kinh đô Hoa Lư và các chùa cổ quanh đó ,còn Tràng An gắn với ngôi chùa mới xây mô phỏng kiến trúc Trung Cẩu .Bạn muốn hoài cổ thì Tam Cốc còn mới thì TA-BĐinh .nhưng 1 ngày thì theo mình đi Tràng An hơn .lưu ý 1 điều là hội lái đò Tràng An bây giờ cũng chặt chém làm tiền ghê lắm .ngoài tiền vé 80k/ng cả đò phải Bo thêm kha khá nó mới chèo tử tế .ngày tết thì đông kinh khủng khiếp chen vào chỗ ấy thêm bực mình thôi.Từ Hn đi xe máy theo QL1a đến Ninh Bình có biển đề rẽ phải đi Bái Đính rất dễ nhìn ,đường rất đẹp ,bến đò đi Tràng An nằm ngay trên đường này bên tay trái ,quãng giữa đường vào Bái Đính.Còn đi Tam Cốc thì phải đi qua TP.NB rẽ phải đều có biển chỉ dẫn ( NB đang chú trọng DL ) HN-NB 100km

taka280
13-12-2012, 09:28
Trucngoc,

Mình đến Ninh Bình vào tháng 5 vừa rồi, cũng đi 2 nữ như bạn và cũng bắt đầu từ Hà Nội.

Mình đi bằng dịch vụ xe của Sinh cafe, giá hơi mắc tí, hình như 80K/lượt nhưng ngồi thoải mái và không phải dừng bắt khách dọc đường khỏi lo say xe. Nếu may mắn đoàn có đi vào đền vua Đinh vua Lê thì bạn xin đi ké, khỏi tốn xiền đi taxi hay xe ôm qua đây. Lần ấy mình đi xe cùng khách du lịch nước ngoài nên mình được ké qua nới đó
Sau khi mình may mắn đi đền vua Đinh vua Lê xong thì bọn mình xuống xe gần trung tâm, bọn mình về khách sạn Queen, giá thuê phòng máy lạnh cho 2 người ở có tầm 100K/đêm à, tại đây thuê xe máy cũng rẻ cũng vài chục nghìn gì đó 1 ngày.

DC Queen: Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình

Mình không đi Tam Cốc vì nơi này xô bồ quá. Nghỉ trưa xong, bọn mình đi bộ ra bến xe bắt xe buýt 40K/người/lượt đi Phát Diệm. Hẹn luôn xe í lúc quay về đón bọn mình.

Tối tối mình đi dạo ăn đặc sản của Ninh Bình. Ở đấy bạn hỏi quán Đức Dê ai cũng biết, cái quán trong hẻm bé nhưng quán rất lớn nhé.

Hôm sau bọn mình thức sớm đi Tràng An - Bái Đính bằng xe máy thuê. Tràng An là nơi bạn đáng để đi. Sạch sẽ, không xô bồ và đòi tiền Tip như Tam Cốc...Chiều mình quay về Hà Nội bằng xe Sinh cafe

Không diễn tả nhiều cảnh đẹp nơi này, để bạn tự đi khám phá mới thú.

Cảm ơn bạn về những thông tin hữu ích bạn đã cung cấp cho mọi người! Mình cũng đang có dự định sau Noel làm chuyến đi NB, mình muốn đi sau Noel và trước tết vì sợ vào ngày lễ ở mấy KDL đông đúc xô bồ quá! Mình thì chủ yếu đi vãn cảnh chụp ảnh mà!

Mà mình cũng thử hỏi điện thoại lên bọn sinhtourist hỏi xe đi từ HN - NB mà nó bảo 249k/người. Giật mình, đắt dã man! Chắc mình bắt xe khách đi thôi!

taka280
13-12-2012, 11:24
Hi bạn .
Mình sẽ tư vấn thêm cho bạn về lịch trình nhé.
Bạn ra bến xe phía nam bắt xe đi NB nhé giá vé là 60k/ chặng
Xuống bến xe bạn có thể đi Tam Cốc - Bích Động , Cố Đô Hoa Lưu , Đền Vua Đinh Lê .
Sau đó bạn có thể đi Tràng An - Bái Đính ( đi xe ôm or taxi từ ngoài vào khoảng 15-16km nhé lưu ý để tính cước )
+ Vân Long- Làng nổi Kênh Gà .
Nếu bạn có nhiều thời gian thì có thể đi tham quan rừng Cúc Phương 2N1Đ .
Cuối cùng thì bạn đi vào nhà thờ đá Phát Diệm tại Kim Sơn cách NB 30k nhé. Muốn đi Kim Son cứ ra bến xe hỏi nhưng xe biển 35 nhé thêm khoảng 20-30k nhé.
Đặc Sản thì có thịt dê cơm cháy nhé- giá từ 80-100k/ người .
Chỗ ở : Mình sẽ cho bạn 1 số đc nhà nghỉ & ks 2 sao tùy bạn lựa chọn nhé
KS Kinh Đô 2**: (0303)899152- 99 Phan Đình Phùng- Vân Giang
Thế Long : (030)3618077-Tam cốc bích động
Khách sạn Hoa Lư **
Địa chỉ: Đường Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 217 Fax: 3874 126

Khách sạn Kinh Đô **
Địa chỉ: 99 Phan Đình Phùng, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3881 918/ 3871 352 Fax: 3873 005

Khách sạn Thùy Anh **
Địa chỉ: 55 Trương Hán Siêu, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 602 Fax: 3876 934

Khách sạn Châu Sơn
Địa chỉ: Đường Vạn Hạnh - Phố Bình Kháng - Phường Ninh Khánh - Tp.Ninh Bình - Ninh Bình
Điện thoại: 3 623 879 Fax: 3 892 879

Khách sạn Hoàng Gia
Địa chỉ: 6 Lê Đại Hành, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 369/ 3873 412 Fax: 3871 396

Khách sạn Queen
Địa chỉ: 21 Hoàng Hoa Thám, Tp. Ninh Bình

Khách sạn Star
Địa chỉ: 267 Trần Hưng Đạo, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 522

Khách sạn Thanh Thuỷ
Địa chỉ: 128 Lê Hồng Phong, Tp. Ninh Bình
Điện thoại: 3871 811 Fax: 3872 439

Khu du lịch Làng Việt Cổ - Cố Viên Lầu
Địa chỉ: Khu Tam Cốc - Bích Động, Hoa Lư, Ninh Bình
Điện thoại: 3618 811 Fax: 3618 811

Trung tâm DL sinh thái và Giáo dục Môi trường
Vườn Quốc Gia Cúc Phương
Địa chỉ: Vườn Quốc gia Cúc Phương, Huyện Nho Quan, Ninh Bình
Điện thoại: 3848 006 Fax: 3848 052
Ăn uống thì tùy bạn 100k/ người là ăn được cơm cháy thịt dê rồi. Còn ăn gọi món trong menu có ghi giá nên ko sợ chặt chém
2 bạn nên đi xe khách xuống rồi thuê xe máy tự đi or đi taxi đều được. Chúc các bạn chơi vui vẻ

Em dự định ở Ninh Bình 3 ngày 2 đêm, tham quan Tam Cốc Bích Động - Tràng An ngày 1, sáng hôm sau đi Bãi Đính rồi chiều tới rừng QG ở đó đến hôm sau mới về. Bác có thể tư vấn cho em một số vấn đề như sau đc k ạ:
- Tuyến đường từ Ninh Bình tới Rừng QG Cúc phương, rồi từ rừng QG về HN thì nên đi phương tiện nào cho rẻ được k ạ;
- Tour ngắm cảnh ở CP có mở vào buổi chiều k bác? Em dự định ngủ đêm trong rừng luôn cho nó thú!!
- Chi phí tham quan, ăn uống ở CP thế nào ạ?!

thitde_com
18-12-2012, 00:02
đi NB thì phải dành vài ngày mới đi hết được các điểm du lịch nổi tiếng như rừng cúc phương, tam cốc bích động, hoặc tràng an.

abcxy
19-12-2012, 10:41
Đi Ninh Bình ăn thịt dê ở đâu hả mọi người, em thấy ở trên có ghi quán Đức Dê, còn địa điểm nào hay hay nữa k, thú thật là em bị chém đẹp 1 lần trên Hà Tây rùi, sợ tới già lun

ps: cho em hỏi chút là 1 thuyền thì bo bác lái đò nhiêu $, nhà nghỉ, ks ở NB giá cả ra sao ạ vì e chỉ ngủ lại 1 đêm thôi.

Cảm ơn mọi người nhiều.

Vickydong
22-12-2012, 15:42
Cho mình hỏi dịp tết thì ngươi đi lễ chùa có đông lắm không ạ? Mình định đi dịp tết mà ngại bon chen lắm đông là cái chắc! như đợt mình đi Chùa Hương, như tắc đường ấy! Lễ phải bê ở trên đầu, rồi nhích từng bước một!!! hàng quán thì bày la liệt ko mua và đứng gần thôi là dễ bị ăn chửi rồi! Theo kinh nghiệm của mình thì tốt nhất là lên tránh đi những chùa chiền nổi tiếng vào những ngày này. Bạn có thể đi những chùa tại địa phương, gần nhà mà cũng ko quá đông đúc!

Vickydong
22-12-2012, 15:49
Tam Cốc - BĐ gắn với kinh đô Hoa Lư và các chùa cổ quanh đó ,còn Tràng An gắn với ngôi chùa mới xây mô phỏng kiến trúc Trung Cẩu .Bạn muốn hoài cổ thì Tam Cốc còn mới thì TA-BĐinh .nhưng 1 ngày thì theo mình đi Tràng An hơn .lưu ý 1 điều là hội lái đò Tràng An bây giờ cũng chặt chém làm tiền ghê lắm .ngoài tiền vé 80k/ng cả đò phải Bo thêm kha khá nó mới chèo tử tế .ngày tết thì đông kinh khủng khiếp chen vào chỗ ấy thêm bực mình thôi.Từ Hn đi xe máy theo QL1a đến Ninh Bình có biển đề rẽ phải đi Bái Đính rất dễ nhìn ,đường rất đẹp ,bến đò đi Tràng An nằm ngay trên đường này bên tay trái ,quãng giữa đường vào Bái Đính.Còn đi Tam Cốc thì phải đi qua TP.NB rẽ phải đều có biển chỉ dẫn ( NB đang chú trọng DL ) HN-NB 100km
Nghe đến quả Trung Cẩu là em đã không thíc rồi! Đã thế chuyến sắp tới em đi chỉ đi mỗi Ninh Bình Tam Cốc thôi! Đọc về lị̣ch sử mà em mê mẩn ông vua Đinh! hí hí. Em là em thích những cái gì thuộc về Việt Nam và phải cổ cổ một tí.

Triết Lâm
25-12-2012, 15:39
Mình đi vào ngày 21/3 thì có trùng vào dịp lễ gì ko mọi ng ? Thời tiết và phong cảnh lúc đó đẹp ko ạh

kub4undre
26-12-2012, 08:59
Dịp đầu năm dân cư miền Bắc đi lễ hội chùa chiền đông lắm bạn nhé.
Tháng giêng là tháng ăn chơi ở ngoài này mà. :D. Về phong cảnh thì tuyệt đẹp trời cuối đông sang xuân nên hơi u ám một tẹo . Mà đẹp lắm.
Thời tiết thì chả biết đường nào mà lần đâu. Bạn cứ xem dự báo thời tiết 7N trong tuần trước khi khởi hành là được

CaVicu
27-12-2012, 22:31
Cho em hỏi cả nhà xíu.
Sáng thứ 7 ngày 12 đến trưa chủ nhật 13/1/2013. Em khởi hành từ Hà Nội và muốn đi bụi Ninh Bình thì em nên đi những điểm nào ạ, nên phân bố thời gian sao cho hợp lý ạ.
Xin cả nhà cho em lịch trình thích hợp ạ
Xin cảm ơn cả nhà nhiều ạ

dttlb
22-02-2013, 11:12
Các bác ơi em từ Sapa muốn ghé Ninh Bình 2 ngày 1 đêm thì bắt xe đi như thế nào ạ?

hailong
22-02-2013, 23:31
đi ninh bình theo cá nhân mình thì lên đi thế này !
Ngày 1 đi Tràng An, chú ý là đi buổi sáng (nếu đi vào dịp sau tết) vì buổi chiều không có thuyền đâu !
Tầm 7-8h đến Tràng An là ok, sau đó thong dong Tràng An mất 2-4h, khuyên các bạn lên vô đền Trần Thôi
Đến Trưa tầm 10h-12h, nếu sớm thăm quan Bái ĐÍnh mất 2h là thoải mái, 1 giờ là vừa đủ, sau đó vòng theo lỗi đường nhỏ theo hướng rẽ trái quanh chùa (hỏi dân đường ra cổng chính chùa), gần đến cổng chỉnh có mấy nhà hàng đe chuyên nghiệp quan trọng là sạch và rẻ, nếu ăn suất 70k/người (năm 2013) thì vừa tới, hơi thòm thèm, 100k thì no, còn 150k/xuất thì mứa lắm )
sau khi nghỉ trưa nhanh thì vô thăm Cúc Phương, thăm một số điểm như cây sấu, cây trò ngàn năm, nghỉ qua đếm trong rừng,
sáng hôm sau trên đường ra cửa rừng gé thăm hang động người xưa, khu bảo tồn thiên nhiên (khu động vật, khu vườn lan rừng...)
sau khi thăm cúc phương bạn có thể ghé thăm TamCoocso, trên đường ra quốc lộ, ăn trưa ở Tam Cốc sau đó ghé thăm Nhà thờ đá Phát Diệm, chiều tà về (Hướng Hải Phòng, hoặc hà nôi) mà còn có tầm 1h thì ghé thăm khu đinh Lê

Cá nhân mình thấy thế này
Nếu thích HOài cổ thì thăm Tam Cốc, Phát Diệm
Thích thong dong ngắm sông nước, thả mình qua Tràng an đổi gió
Cụ nào thích chùa triền qua Bái ĐÍnh (rất to, rất lớn nhưng xây theo phong cách trung cẩu lên không thích lắm và mọi người đổ xô qua đó , hầu hết vì tò mò lên rất đông và bon chenm )
khu đền vua đinh lê nếu rảnh thì qua thôi, nó có cấu trúc các khu trong một quần thể same văn miếu hà nội nhưng quuy mô bé hơn, ít cái để khám phá thỏa lòng tham con người :D

chúc các bạn đi vui vẻ

hailong
22-02-2013, 23:36
Các bác ơi em từ Sapa muốn ghé Ninh Bình 2 ngày 1 đêm thì bắt xe đi như thế nào ạ?

căng nhỉ
nếu thế thì đi như thế này thì hợp lý hơn, 2 đêm 2 ngày
đếm ngày 1 bắt xe gươingf nằm đi hà nội đến bến giáp bát, sáng 6h đến HN
sau đó bắt xe ở giáp bát đi ninh bình, tầm 9h là có mặt ở ninh bình
sau đó theo lộ trình mình đã pót ở trên mà táng

ndl_1708
23-02-2013, 10:11
căng nhỉ
nếu thế thì đi như thế này thì hợp lý hơn, 2 đêm 2 ngày
đếm ngày 1 bắt xe gươingf nằm đi hà nội đến bến giáp bát, sáng 6h đến HN
sau đó bắt xe ở giáp bát đi ninh bình, tầm 9h là có mặt ở ninh bình
sau đó theo lộ trình mình đã pót ở trên mà táng

Từ HN đi NB mất 3h luôn hả bạn? Mình từ Sapa về HN sáng sớm 15/4, muốn đi Tràng An - Bái Đính trong ngày lun nhưng k bít có kịp k, vé về SG của mình bay chuyến 18h, hic

cfconice
23-02-2013, 10:23
Cám ơn vì đã chia sẻ

Ngắm gái 24h (http://see24h.com/)

de_so
05-03-2013, 15:00
Đợt tới mình định đi ninh bình 3 ngày, 2 đêm. Mọi người có thể góp ý cho lịch trình của mình được không

Ngày 1: Cúc phương - Tam cốc - Bích động
Ngày 2: Bái Đính - Tràng An
Ngày 3: Nhà thờ đá Phát Diệm - Vân Long - Kênh Gà

Lịch trình của mình như vậy có tiện đường, có đủ thời gian k nhỉ

35travel
30-03-2013, 12:50
mình làm lữ hành tại Ninh Bình vì thế bạn muốn biết rõ về các điểm du lịch Ninh Bình đẹp và quán ăn ngon bổ rẻ hay liên hệ với mình qua địa chỉ mail [email protected] nhé!

35travel
30-03-2013, 12:53
với giá 300k cho một người thì không đủ chi phí bạn ơi.

35travel
30-03-2013, 12:55
Minh làm lữ hành ở Ninh Bình bạn nào muốn du lịch Ninh Bình giá rẻ nhất liên hệ với mình qua Email [email protected] nhé!

linhlinhconuong
12-04-2013, 11:08
Bọn mình định xuất phát từ HN đi Ninh Bình, đến Ninh Bình nhận phòng cất hành lý (vì bọn mình từ SG ra nên mang theo hành lý cồng kềnh), xong sẽ đi Tam Cốc- bích Động <--> nhà thờ đá Phát Diệm (không biết 2 nơi này nơi nào ghé trước tiện nhất nếu đi từ tt Ninh Bình nhỉ), hôm sau dịnh ghé chùa Bái Đính mới 1 tí rồi đi Hạ Long. Mọi người cho mình hỏi nếu mình đi từ Ninh Bình thẳng ra hạ Long thì có tuyến xe đi không vậy? Đi hãng nào là ok ạ? Kế hoạch bọn mình đi vào khoảng cuối tháng 10 nên không biết đường đi Tam Cốc lúc đó có nhìn thấy lúa non, lúa chín gì không hở mọi người? Nhờ mọi người chỉ giáo giúp cho ạ. Thanks nhiều nhiều

phanhuychu
12-04-2013, 12:02
@linhlinhconuong
Tháng 10 đi thì cũng là mùa lúa, lúc này tai NB cảnh đẹp và thời tiết dễ chịu. Nếu xuất phát từ HN-NB thì phải đến trưa mới tới NB. Tam Cốc, Bích Động gần thành phố hơn Phát Diệm, đi PD khoảng 30km từ thành phố. Bạn chỉ có thể chọn 1 trong 2 điểm để thăm trong 1 buổi chiều thôi.
Ngày 2 nếu bạn đi Hạ Long bằng xe khách thì không thể ghé 1 tý Bái Đính được. Chùa này to đi nhanh cũng mất 1 tiếng loanh quanh chùa. Giờ chạy xe khách đi HLOng chỉ có 3 khung giờ, 5h30 7h và 14h. Bạn chủ động sắp xếp thời gian cho hợp lý.
Bạn xem thêm bài viết này về đi Hạ Long Ninh Bình mình đã tư vấn cho 1 bạn.
https://www.phuot.vn/threads/69890-Cho-l%E1%BA%A7n-%C4%91%E1%BA%A7u-ra-B%E1%BA%AFc-H%C3%A0-N%E1%BB%99i-Sapa-H%E1%BA%A1-Long-Ninh-B%C3%ACnh-%28-21-3-24-3-2013-%29?p=813494#post813494
Nếu cần thêm thông tin cứ liên hệ với mình theo chữ ký.

hailong
13-04-2013, 00:07
phát diệm nằm ở phía đông nam tp nb
tam cốc nằm phía tây nam
tiện lợi nhất và gần nhất bạn đi như sau:
bay sg - HP, nhanh, rẻ, gần nb và hạ long hơn
đi hp - nb xe nhiều vô đối 120km
đến tp thuê xe máy thăm phát diệm trước, thăm tam cốc sau đó ghé về bái đính vì bái đính cách tam cốc 20k, và cùng hướng với nhau
tối hôm đó bắt xe đò về hải phòng
nghỉ đêm lượn lờ hải phòng
sáng sớm sau bắt xe hải phòng móng cái, hải phòng hạ long, rất nhiều xe, có cả bus nữa !
cứ thế nhé!

hailong
13-04-2013, 00:11
@@@@@@@@@@@@@@@

Bọn mình định xuất phát từ HN đi Ninh Bình, đến Ninh Bình nhận phòng cất hành lý (vì bọn mình từ SG ra nên mang theo hành lý cồng kềnh), xong sẽ đi Tam Cốc- bích Động <--> nhà thờ đá Phát Diệm (không biết 2 nơi này nơi nào ghé trước tiện nhất nếu đi từ tt Ninh Bình nhỉ), hôm sau dịnh ghé chùa Bái Đính mới 1 tí rồi đi Hạ Long. Mọi người cho mình hỏi nếu mình đi từ Ninh Bình thẳng ra hạ Long thì có tuyến xe đi không vậy? Đi hãng nào là ok ạ? Kế hoạch bọn mình đi vào khoảng cuối tháng 10 nên không biết đường đi Tam Cốc lúc đó có nhìn thấy lúa non, lúa chín gì không hở mọi người? Nhờ mọi người chỉ giáo giúp cho ạ. Thanks nhiều nhiều

haiphong08
15-04-2013, 11:54
Mình đang chuẩn bị cho tour du lịch đầu tiên trong năm 2013 nhân dịp Giỗ Tổ 10/3. Nhờ thông tin các bạn cung cấp, tớ đã biết thêm khá nhiều thông tin thú vị về Ninh Bình, háo hức lắm.
Nhưng ở Ninh Bình, có bạn nào đi Ninh Bình về, có thể cho tớ biết là có nhà nghỉ nào giá mềm mềm không. Bọn tớ có 10ng. muốn thuê khoảng 3 phòng. Nếu với mức giá 200k/phòng thì có nhà nghỉ nào không nhỉ :D, bọn tớ chỉ nghỉ đêm thôi. Nhà nghỉ, chứ không phải khách sạn.
Tớ muốn tìm mức giá hợp lý nhất cho chuyến đi trong mùa khủng hoảng thế này, rất mong nhận được phản hồi từ các bạn.

Nếu đi thành công (Đã có một lần định vô Đà Nẵng rồi, mà còn bị hụt, làm phiền các bạn Đà Nẵng quá), về nhất định tớ sẽ update thông tin lên diễn đàn cho các bạn có ý định đi chơi sắp tới :)

Cám ơn nhiều

TunShmily
15-04-2013, 12:16
Mình ở Ninh Bình mà chưa đi được đâu trên chính nơi mình sinh ra. bùn quá :(

phanhuychu
15-04-2013, 17:47
Mình đang chuẩn bị cho tour du lịch đầu tiên trong năm 2013 nhân dịp Giỗ Tổ 10/3. Nhờ thông tin các bạn cung cấp, tớ đã biết thêm khá nhiều thông tin thú vị về Ninh Bình, háo hức lắm.
Nhưng ở Ninh Bình, có bạn nào đi Ninh Bình về, có thể cho tớ biết là có nhà nghỉ nào giá mềm mềm không. Bọn tớ có 10ng. muốn thuê khoảng 3 phòng. Nếu với mức giá 200k/phòng thì có nhà nghỉ nào không nhỉ :D, bọn tớ chỉ nghỉ đêm thôi. Nhà nghỉ, chứ không phải khách sạn.
Tớ muốn tìm mức giá hợp lý nhất cho chuyến đi trong mùa khủng hoảng thế này, rất mong nhận được phản hồi từ các bạn.

Nếu đi thành công (Đã có một lần định vô Đà Nẵng rồi, mà còn bị hụt, làm phiền các bạn Đà Nẵng quá), về nhất định tớ sẽ update thông tin lên diễn đàn cho các bạn có ý định đi chơi sắp tới :)

Cám ơn nhiều

Mình có biết một nhà nghỉ và cũng là nhà hàng luôn. Nhà Hàng Thiên Trường gần khu du lịch Tràng An. Đã PM số điện thoại cho bạn.

haiphong08
17-04-2013, 13:18
mình thấy về Ninh bình các bạn có thời gian thì đi cung nhà thờ đá phát diệm,rùi về đi tràng an ra đi cố đô hoa lư tiếp đó đi bái đính là hợp lý nhất.vì tràng an hoa lư bái đính ở gần nhau,đi tràng an đẹp hơn đi tam cốc mình nghe nói vậy chứ chưa đi tam cốc.đi tràng an qua 9 động 3 đền mất khoảng 3h30p,ra đi hoa lư cách đó 8km thăm đền vua Đinh vua Lê khoảng 1h30p.về bái đính 10km đi hết ở đó nhanh cũng mất 1h30p nữa.

Đúng rồi, bình thường mình vẫn thấy các tour dẫn đi cung: Tam cốc - Bích Động/ Tràng An - Bái Đính/...; nhưng xem trên bản đồ thấy, thực ra nếu đi có thể đi theo cung: Tam Cốc - Tràng An - Cố Đô Hoa Lưu - Bái Đính (do chưa nghiên cứu kĩ bản đồ và không nắm rõ cung đường, nên trong 2 ngày đó mình định:
Ngày 1. Đi Quốc Lộ 1a đến Ninh Bình - Tam Cốc - nhà thờ Phát Diệm
Ngày 2: đi Cố Đô Hoa Lư - Tràng An - Bái Đính.

Các Phượt thủ thông thao địa hình có thể tư vấn cho mình lịch trình mình đi như thế có ổn không ạ :D. Xin mật bí một chút là: nhóm mình "âm thịnh, dương suy" (thiếu khoảng 2 xế) nếu ai có hứng thú, có thể đặt gạch, nhóm mình rất sẵn sàng tiếp nhận thành viên mới. hihi

Tuy nhiên tối nay 21:00 ngày 17/04/2013 nhóm mình sẽ chốt số lượng thành viên, để lên kế hoạch chuẩn bị chu đáo, nên rất mong các bạn thông cảm :D. Tinh thần của nhóm mình là:
dù thiếu Nam, nhưng đến giờ "cắt máng" thì nữ vẫn cầm tay lái như thường :D
Chi phí sẽ cố gắng ở mức chi phí thấp nhất cho các thành viên tham gia :) (và đó là lý do mình muốn xin thông tin từ các Phượt Thủ trên diễn đàn)

Thế nhé. Có thông tin gì tớ sẽ update. Và nhất định, nếu đi thành công, về sẽ chia sẻ kinh nghiệm với cả nhà luôn ^^

Thân ái,

Hải Phong

chicanminhconhau
25-04-2013, 20:16
tháng 5 này mình cũng định đi NInh bình trong 1 ngày, chiều tối về lại Hà Nội, bạn tư vấn giúp mình vài địa điểm nên đi trong 1 ngày ở Ninh bình với nhé. tks bạn

chicanminhconhau
25-04-2013, 20:21
mình đi vào thứ sáu, tháng 5, vậy Tràng An buổi chiều có thuyền không bạn ơi

phanhuychu
26-04-2013, 14:50
Một ngày Ninh Binh về trong ngày bạn có thể đi Tràng An + Bái Đính hoặc Tràng An + Hoa Lư. Nên đi Thuyền ở Tràng An trước 3h chiều nhé. Lái đó làm việc đến khoảng 4h30 chiều...

Bạn nào cần thông tin và dịch vụ về Ninh Bình cứ alo mình...

kid_baby
29-04-2013, 19:59
Tình hình là sáng mai bọn em dự tính đi chơi từ Hà Nội về Tràg an, Bái Đính. Bạn biết đường đi cùg bọn em đột nhjên ốm.hjx.mà em thì chỉ biết đườg về đến Phủ Lý.hix. Bác nào biết đườg làm ơn chỉ cho bọn em với,càg chj tjết càg tốt ạ.bọn e dự tíh đi từ 3h ság và về trước 5h chiều,các bác làm ơn tư vấn dùm e với.em xin cảm ơn ạ.

QuocThai
29-04-2013, 20:32
Bạn đã biết đường đến Phủ Lý thì từ đấy cứ đi thẳng 40km nữa vào TP Ninh Bình nhìn bên tay phải có biển chỉ dẫn rất to rẽ phải đi Bái Đính.Đến Tràng An rồi mới đến BĐ ,ngày mai thì đông lắm nhất là bến thuyền vào Cửu Động Tràng An chắc Bạn ko về HN kịp lúc 17h đâu .Chú Ý xe máy bắt buộc phải đi QL1A HN-Phủ Lý-Ninh Buồn

haiphong08
30-04-2013, 01:31
Chào các bạn,
Đúng như đã hẹn, tớ xin update một số thông tin sau chuyến #phuot Tràng An - Bái Đính ngày 20/4/2013 nhằm đúng ngày Giỗ Tổ Hùng Vương cho các bạn, coi như một kinh nghiệm nho nhỏ cho các bạn sắp tới đi nghe.

1. Nhóm mình có 17ng, (6nam/11 nữ :))) và chỉ được đi/về 1 ngày [đi với con gái rắc rối thế í] => nhóm thuê oto đi/về trong ngày giá: ~2tr. Tính ra, chi phí = đi xe máy mà đỡ mệt hơn ;).

2. Địa điểm du lịch:
Chùa Bái Đính: theo nhận xét của nhiều du khách thì có 2 luồng thông tin như sau: đẹp, quy mô, hoành tráng - lãng phí quá, mang hơi hướng chùa Trung Quốc. Mình cũng thấy xây chùa hơi lãng phí quá :D. Dịch vụ quán cóc dọc đường còn tồn tại.

Tràng An: đẹp, hoang sơ, nhưng chắc do ban quản lý khai thác nhiều, nước cứ đục đục kiểu gì. Không gian này mà vắng vẻ một chút thì tuyệt vời, và sẽ đẹp như tranh vẽ....

3. Đồ ăn: mình bị bác Tài mồi đi vào ăn ở nhà hàng Hoàng Giang. ĐƯợc mỗi cái mát, giá chát không chịu được: cơm sống, gà dai, dê đắt. KHông hiểu thịt dê tại quê dê :)) mà đắt thế này thì ở Hà Nội sẽ như thế nào???? mình bỏ tiền ăn cơm rau và thịt luộc còn hơn haha. Các bạn lần sau có đi thì cố kiếm quán Đức Dê nhé. Anh trai mình cứ gợi ý vào quán này (thấy bảo dân Ninh Bình cũng kết quán này lắm). Ai đi đi, ăn về update menu cho mình với :)).

4. Lưu ý: đi các bạn mang theo kem chống nắng, mũ nón nhé. Kẻo về đen thui đấy.
À ở Bái Đính được cái dịch vụ đi toilet văn minh lắm hehe vòi nước cảm ứng chứ không cần vặn bằng tay, tổ chức cũng khá tốt.
Đặc sản chẳng có gì thú vị cả :D hihi

5. Có ai muốn update ảnh ọt một tí cho cận cảnh hem nhỉ :). Nếu có nhu cầu xin để lại lời nhắn ở topic/ inbox cho mình nghe.

Thân
HP

crisnbv7
13-05-2013, 14:33
ai giúp mình với. mình ở HCM muốn du cịch Ninh Bình thì mình fai di chuyển ra sao mấy bác? ở Ninh Bình có cho thuê xe máy để mình tự đi k các bác? cám ơn các bác nhiếu. :(

phanhuychu
18-05-2013, 09:36
ai giúp mình với. mình ở HCM muốn du cịch Ninh Bình thì mình fai di chuyển ra sao mấy bác? ở Ninh Bình có cho thuê xe máy để mình tự đi k các bác? cám ơn các bác nhiếu. :(

Từ HCM ra Hà Nội thì em ko nói nữa. Còn từ HN đi Ninh bÌnh thì bác có thể chọn:
Đi xe khách từ các bến xe đi NB (bến xe Mỹ Đình hoặc Giáp Bát)
Đi xe open bus tới NB
Bác muốn thuê xe máy ở NInh Bình thì alo em.

crisnbv7
18-05-2013, 14:25
Từ HCM ra Hà Nội thì em ko nói nữa. Còn từ HN đi Ninh bÌnh thì bác có thể chọn:
Đi xe khách từ các bến xe đi NB (bến xe Mỹ Đình hoặc Giáp Bát)
Đi xe open bus tới NB
Bác muốn thuê xe máy ở NInh Bình thì alo em.
cám ơn bác nhiều. open bus là xe bus hay là xe chất lượng cao đó bác?

Dada
24-05-2013, 14:40
Bọn em có 2 ng định chạy xe máy từ HN đi chơi Ninh Bình nhưng nhiều ng quen ở HN cản vì nguy hiểm (ví dụ: sợ dân địa phương ghét thì xử mình @_@, chặn xe xin đểu...). Ở miền Nam, miền Trung em vẫn đi kiểu này k sao nhưng nghe thế này cũng hơi ớn lạnh. Hic hic. Có bác nào cho em xin chút khí thế. Còn k em chuyển sang đi xe khách, hic.

35travel
26-05-2013, 09:02
CHƯƠNG TRÌNH DU LỊCH NINH BÌNH NĂM 2013
“TRỞ VỀ CỐ ĐÔ NGÀN XƯA”

TT Chương trình Thời gian Phương tiện Gía tour(VNĐ)
NB01 Tràng An – Bái Đính –Hoa Lư Trong ngày
Ô tô 550.000
NB02 Tam Cốc Bích Động – Bái Đính – Hoa Lư Trong ngày Ô tô 595.000
NB03 Khám phà rừng già nguyên sinh Cúc Phương Trong ngày Ô tô
480.000
NB04 Vân Long –Bái Đính- Hoa Lư Trong ngày Ô tô
570.000
NB05 Hồ Đồng Chương – Bái Đính – Hoa Lư Trong ngày Ô tô 575.000
NB06 Kênh Gà- Động Vân Trình- Bái Đính- Hoa Lư Trong ngày Ô tô 595.000
NB07 Tam Cốc Bích Động –Nhà thờ Phát Diệm – Bái Đính – Hoa Lư 2 ngày/1đêm Ô tô 850.000
NB08 Cúc Phương – Tràng An – Bái Đính – Hoa Lư 2 ngày/1đêm Ô tô 1.150.000
NB09 Cúc Phương – Hồ Đồng Chương – Bái Đính –Hoa Lư 2 ngày/1đêm Ô tô 865.000
NB10 Cúc Phương – Tam Cốc – Bái Đính- Hoa Lư 2 ngày/1đêm Ô tô 930.000
NB11 Cúc Phương – nhà thờ đá Phát Diệm – Tam Cốc Bích Động- Tràng An – Bái Đính – Hoa Lư 3Ngày/đêm Ô tô 1.650.000
NB12 Kênh Gà- Động Vân Trình- Vân Long – nhà thờ Đá Phát Diệm- City tour NB-Tràng An- Bái Đính- Hoa Lư. 3Ngày/2đêm Ô tô 1.750.000
Bạn nào có nhu cầu về thăm Ninh Bình hãy liên hệ với mình qua Email: [email protected] DĐ: 0965.38.0123
Chúng tôi đảm bảo cung cấp cho các bạn những gói tour giá cả hợp lý chất lượng tốt nhất.

35travel
26-05-2013, 09:05
Bạn đi du lịch về Ninh Bình không có chuyện dân ghét sử bạn hay xin đểu đâu. Bạn đi du lịch xe máy thì nên đi tầm 10 bạn trở lên thì sẽ vui hơn. Chúc bạn đi du lịch vui vẻ!

ShinMit
06-06-2013, 22:03
tam cốc đã gặt hết lúa chưa các bạn :D

kiki_keke
19-06-2013, 13:40
Các bác ơi cho em hỏi lúa đã gặt hết chưa ạ?

heartievoices
09-07-2013, 09:43
Chả là em và bọn bạn đầu tháng 8 tới này muốn đi gọi là Trekking rừng Cúc Phương. ĐOàn bọn em gồm có 15 đứa, đi xe 17 chỗ thời gian đi là 2h sáng xuất phát từ Hà Nội và 11h đêm từ Cúc Phương về .

Các bác nào có kinh nghiệm ở Rừng Cúc Phương rồi cho em hỏi là đến đấy thì nên đi những đâu là tuyệt ạ ?

Kiểu bọn bạn em chúng nó thích có suối, núi, hồ các kiểu thì em bảo là ở Cúc Phương có hết, với cả các bác cho em hỏi là bọn em muốn đốt lửa nướng thức ăn thì có đựoc không ạ ?

Bọn em định đi từ 2h sáng đến 11h đêm là bắt đầu lên xe về HN các bác ạ, đi về giờ đấy có sợ nguy hiểm không nhỉ .

em xin cảm ơn các bác !!!!

PS : Các bác cho em hỏi thêm là mua vé vào rồi thì cứ tự nhiên mà đi thôi à hay là đi đến mỗi khu vực trong rừng thì lại phải mua vé tiếp ?

heartievoices
11-07-2013, 00:15
không có bác nào ạ :((

haiphong08
04-08-2013, 00:30
Ui hôm nay mới đọc được cái post của các bạn haha. Độ tháng 6 là đã gặt xong rồi, các bạn nên đi cuối giữa, cuối T5 đầu T6 thì sẽ hợp lý nhất.

Tuy nhiên ở nhiều miền quê, trong đó có Ninh Bình thì phải :D, cũng cấy lúa vụ 3 - nghĩa là khoảng tháng 8 này cấy này. Tháng 9 cuối tháng 10 khi tiết trời độ vào thu, các bạn đi cũng là một thời gian lý tưởng trong năm: không khí mát dịu, tận hưởng giá trị cảnh quan thiên nhiên và di tích vùng Cố Đô :)

Mình cũng mới đi đầu năm nay, cũng có chút thông tin ăn uống, ngủ nghỉ nên có gì các bạn có thể hỏi hoặc nhắn tin cho mình nhé :D hehe!!!

Hoặc gửi tin nhắn qua facebook: https://www.facebook.com/hajphong - mình sẽ trả lời luôn :)

Hải Phong

caran1122
05-08-2013, 23:39
các bác cho em hỏi với ạ. nhóm của em có 8 người muốn đi ninh bình trong 2 ngày 1 đêm. bọn em dự định sẽ đi nhà thờ phát diệm, tam cốc, tràng an, bái đính, hoa lư. các địa điểm này có gần nhau ko ạ, đi như thế nào là hợp lí nhất? bên cạnh đó có khách sạn nhà nghỉ nào sạch sẽ đủ nhét 8 con người vào 1 hoặc 2 phòng ko, ăn đặc sản thịt dê cơm cháy ở chỗ nào ngon ạ?:D chi phí cho 1 bữa ăn khoảng bao nhiêu ạ? các bác trả lời nhanh nhanh giúp. cảm ơn các bác :D

_mon_
23-08-2013, 10:57
em xin chào mọi người ạ
Chẳng là mấy hôm nghỉ lễ e định đi Ninh Bình.e book phòng ở Emeralda Ninh Bình. Định nguyên ngày ở đấy và sử dụng hết dịch vụ vì được tặng phiếu spa mà.
Sáng hôm sau bắt đầu thăm thú các nơi. Mọi người cho e hỏi là nếu khởi hành như thế thì e nên đi những đâu ở ninh bình ạ.e muốn đi trong ngày thôi vì chiều phải về rồi.
À e nghe người ta nói ăn uống trong resort k được phong phú mà lại khá đắt nên e chỉ ăn bữa trưa đầu cho đớ phải đi xa thôi còn tối ra ngoài ăn.Có ai biết hàng quán nào ngon ngon mà giá cả hợp lí thì cho e địa chỉ với ạ. Và nếu ăn 2 ng thôi thì trung bình khoảng bao nhiêu ạ?
Mong mọi người giúp e nhé. Cảm ơn mọi người lắm lắm ý <3

korando0035
23-08-2013, 20:11
Hôm nay em vừa đi nhà thờ đá về, theo em chúng ta nên đến thăm nhà thờ vào chiều tối, để xem mọi người tụng ki.h.

kub4undre
26-08-2013, 10:56
em xin chào mọi người ạ
Chẳng là mấy hôm nghỉ lễ e định đi Ninh Bình.e book phòng ở Emeralda Ninh Bình. Định nguyên ngày ở đấy và sử dụng hết dịch vụ vì được tặng phiếu spa mà.
Sáng hôm sau bắt đầu thăm thú các nơi. Mọi người cho e hỏi là nếu khởi hành như thế thì e nên đi những đâu ở ninh bình ạ.e muốn đi trong ngày thôi vì chiều phải về rồi.
À e nghe người ta nói ăn uống trong resort k được phong phú mà lại khá đắt nên e chỉ ăn bữa trưa đầu cho đớ phải đi xa thôi còn tối ra ngoài ăn.Có ai biết hàng quán nào ngon ngon mà giá cả hợp lí thì cho e địa chỉ với ạ. Và nếu ăn 2 ng thôi thì trung bình khoảng bao nhiêu ạ?
Mong mọi người giúp e nhé. Cảm ơn mọi người lắm lắm ý <3

Cái khu Emeralda đấy ở tít sâu trong muốn đi đâu thì bắt taxi đi thồi.
Có thể đi Tam Cốc, Bái Đính hoặc Tràng An cũng không mất thời gian đâu. Đi ăn thì ra ngoài chỗ khu du lịch rất nhiều quán nên tùy ý trọn lựa.

_mon_
26-08-2013, 17:32
Cái khu Emeralda đấy ở tít sâu trong muốn đi đâu thì bắt taxi đi thồi.
Có thể đi Tam Cốc, Bái Đính hoặc Tràng An cũng không mất thời gian đâu. Đi ăn thì ra ngoài chỗ khu du lịch rất nhiều quán nên tùy ý trọn lựa.
Đi cả 3 nơi thì có hết trong 1 ngày được không ạ? Và đi như thế nào để tiện dường không bị vòng vèo nhiều ạ?

kub4undre
27-08-2013, 10:29
Lịch trình thì đi hết 1N được mà bạn ơi.
Đầu tiên: đi Bái Đính trước nhé, Bái đính cổ hay mới đều ok. Miễn là đừng đi 2 cái vì không kịp thời gian đâu. Sau đó ngược ra bắt ngoài ngồi thuyền đi Tràng An > mất khoảng 3 -4h ngồi trên thuyền ngắm cảnh.
Chiều khoảng 15h - 16h là có thể đi Tam Cốc là ok mà.
Một ngày đủ đi đấy. Nếu còn thời gian hôm sau có thể đi Nhà Thờ đá Phát Diệm cũng đẹp đó, nhưng nó ở tận Kim Sơn cách đó >30km
Chúc bạn một chuyến du lịch vui vẻ

nktung
30-08-2013, 22:37
Các bạn có thể cho mình xin thông tin về nhà nghỉ giá rẻ và di chuyển ở Ninh Bình không ? Mình ở Cần Thơ ra, nhưng search trên google thì ít thông tin quá.

phanhuychu
31-08-2013, 18:03
Bạn cứ search Du lich Ninh Binh là ra nhé

Tezuka
05-09-2013, 23:08
Em xin chào mọi người,

Sắp tới em có chuyến đi 4 ngày ở Ninh Bình, em có đọc hết Topic này và có lên lịch trình như bên dưới,

Ngày 01: Em bắt xe ở bến xe Giáp Bát về Thanh Hóa đi chơi ở Thác Mây, sau đó em về lại Kim Sơn thăm nhà thờ đá. Ngủ lại ở Kim Sơn.

( Thác Mây: http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/viet-nam/thanh-hoa/nhung-thac-nuoc-dep-nhat-tinh-thanh-2869825.html)

Ngày này em ko biết đi từ Thanh Hóa vào thác Mây như thế nào cho tiện khi đi xe khách từ Giáp Bát và đi từ THóa về Kim Sơn bằng ko biết có xe khách ko ạ ?

Ngày 02: Em bắt xe lên Ninh Bình và thăm quan : Bái Đính-Tràng An

Ngày 03: Thăm quan Tam Côc - Bích Động - Kênh Gà tắm suối nước nóng

Ngày 04: Đi thăm quan rừng Cúc Phuơng và lên núi Thúy chụp ảnh

Mọi người giúp em xem lịch trình như vậy có hợp lý không ạ,em xin cám ơn rất nhiều.

sip711
06-09-2013, 20:23
Chào các bác , tình hình là cuối tháng 9 này e có 1 hội tầm 6-8 người đi từ HCM ra HN , xong từ HN đi Ninh Bình trong ngày về , các bác cho e ý kiến nên ra đến nơi rồi mua vé tour đi NBInh trong ngày ( nếu đi thì tour của cty nào ở HNoi giá hợp lý và service tốt thế các bác cho e bít với ) , hay là thuê 1 oto riêng những chỗ tham wan thì e cũng đã đọc theo hướng dẫn của các bác rồi :) , ae nào có tư vấn dc thì cho mình thông tin yahoo chat hay sdt để mình liên hệ nhá , thanks

phanhuychu
07-09-2013, 00:06
Chào các bác , tình hình là cuối tháng 9 này e có 1 hội tầm 6-8 người đi từ HCM ra HN , xong từ HN đi Ninh Bình trong ngày về , các bác cho e ý kiến nên ra đến nơi rồi mua vé tour đi NBInh trong ngày ( nếu đi thì tour của cty nào ở HNoi giá hợp lý và service tốt thế các bác cho e bít với ) , hay là thuê 1 oto riêng những chỗ tham wan thì e cũng đã đọc theo hướng dẫn của các bác rồi :) , ae nào có tư vấn dc thì cho mình thông tin yahoo chat hay sdt để mình liên hệ nhá , thanks

Hi bạn
Nếu bạn đi một ngày thì nên mua tour cho khỏe. Bạn có thể thư cho mình, mình tư vấn thêm, email của mình: [email protected].

salan
29-11-2013, 10:52
Em xin chào mọi người,

Sắp tới em có chuyến đi 4 ngày ở Ninh Bình, em có đọc hết Topic này và có lên lịch trình như bên dưới,

Ngày 01: Em bắt xe ở bến xe Giáp Bát về Thanh Hóa đi chơi ở Thác Mây, sau đó em về lại Kim Sơn thăm nhà thờ đá. Ngủ lại ở Kim Sơn.

( Thác Mây: http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/viet-nam/thanh-hoa/nhung-thac-nuoc-dep-nhat-tinh-thanh-2869825.html)

Ngày này em ko biết đi từ Thanh Hóa vào thác Mây như thế nào cho tiện khi đi xe khách từ Giáp Bát và đi từ THóa về Kim Sơn bằng ko biết có xe khách ko ạ ?

Ngày 02: Em bắt xe lên Ninh Bình và thăm quan : Bái Đính-Tràng An

Ngày 03: Thăm quan Tam Côc - Bích Động - Kênh Gà tắm suối nước nóng

Ngày 04: Đi thăm quan rừng Cúc Phuơng và lên núi Thúy chụp ảnh

Mọi người giúp em xem lịch trình như vậy có hợp lý không ạ,em xin cám ơn rất nhiều.

Chẳng biết bạn đi chưa, nhưng theo tớ thì thế này ạ:
- Từ Thanh Hoá ra Kim Sơn thì tớ không đóng góp ý vì không biết.
- Về Ninh Bình thì tớ có thể chia giúp bạn như thế này ạ:
Từ Kim Sơn lên Ninh Bình + thăm núi Thuý (0.5 ngày)
Tam Cốc - Bích Động (0.5 ngày)
Rừng Cúc Phương (nếu không lên cây chò chỉ): 0.5 ngày (gồm tắm nước khoáng + thuê nhà sàn ở lại đốt lửa trại qua đêm). Còn nếu cả vào rừng thì nên dành 1 ngày. Cảnh ở đấy rất đẹp, khu nhà sàn lớn có cái hồ trước mặt, bạn có thể tha thẩn đi dạo và chụp ảnh. Khu này hình như họ có phục vụ đốt lửa trại và đồ ăn luôn.
Tràng An - Bái Đính - Kênh Gà : 1 ngày. Khu này ở liền nhau hơn là Tam Cốc - Bích Động. Bạn nên đi Tràng An, Bái Đính rồi chiều lên Kênh Gà để tắm khoáng nóng và nghỉ ở đó.
Còn cụ thể thì:
- Từ Kim Sơn lên Ninh Bình bạn có thể đi xe bus, từ nhà thờ đá ra đường lớn và sang bên kia đường là bạn thoải mái bắt xe, từ xe khách đến xe bus, đi cũng xa đấy, phải mất 1h -1h30'.
- Xe bus Kim Sơn thì dừng ở bến xe Ninh Bình, bạn đi ra cổng ở đường Lê Đại Hành, rẽ phải, đi thẳng khoảng 1km là đến núi Thuý và công viên. Gần đó có quán hải sản Kim Sơn khá ngon và rẻ ( có món gỏi cá Nhệch nữa).
- Cách rừng Cúc Phương khoảng 2km là khu tắm nước khoáng. Đây là nước khoáng không nóng nên bạn hãy vào bồn tắm riêng thì tốt hơn là tắm ở bể. Có thể lên Cúc Phương bằng xe bus, nhưng mà đi đường vòng lâu lắm. Bạn nên thuê xe máy mà đi ạ
- Khu Kênh Gà giống như 1 hòn đảo, chỉ có 1 đường vào bằng thuyền vì vậy bạn nên mang đồ ăn vặt theo ý thích vào vì đồ ăn vặt ở đó không có nhiều. Tối đến ở trên đó thì đúng là nghỉ dưỡng vì rất buồn.
Đây chỉ là thiển ý của tớ thôi.

leevirgo
04-12-2013, 10:08
Cấc bác cho e hỏi mùa này đi CÚc Phương cắm trại tự dựng lều ngủ thì thế nào ạ, có chỗ và người quản lý ở đó có cho k

Selwang
17-03-2014, 11:53
Em ở SG đang lên kế hoạch phượt đến Ninh Bình & Chùa Hương 3.5 ngày, ko biết có kịp ko các bác ợ??
Em bay chuyến đêm ra HN ngày 03/04 (thứ 5), đến HN lúc 11pm dự là sáng hôm sau sẽ ra bến xe Mỹ Đình bắt xe sớm đi Ninh Bình.
Ở Ninh Bình thì em định đi Hoa Lư, Tràng An, chùa Bái Đính, Tam Cốc Bích Động thôi (ko đi rừng Cúc Phương) sau đó thì sẽ đi chùa Hương.
Các bác cho em hỏi là:
1. Hành trình: nên đi chùa Hương trước hay Ninh Bình trước ạ?? Cái nào thì sẽ tiện đường hơn??
2. Ninh Bình: với từng ấy địa điểm thì mình nên đi khoảng bao nhiêu ngày??
3. Em nó chỉ đi 2 người lại là nữ nên đang định mua tour đi trong ngày tại Ninh Bình luôn (mặc dù rất thik phượt vì có thể chủ động được thời gian & lịch trình), ko biết ở đây có dịch vụ này ko nhỉ? Hay mình phải book tour từ HN???
4. Có nhà xe nào để đi từ Nình Bình sang chùa Hương ko ợ??
Các bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với. Em xin đội ơn các bác ^^

hailong
17-03-2014, 12:51
ngày 1 hn -nb. trưa nhận phòng ở nb.thuê xe máy lượn nhà thờ đá tầm 30km.tối về nghỉ tam cốc.
sáng ngày 2 tham tam cốc.chiều ngày 2 thăm bái đính.
sáng ngày 3 thăm tràng an trả xe máy.chiều về chùa hương
sáng ngày 4 thăm quan hương sơn. trưa về hn
ngày 4 đi xe đò.

Selwang
17-03-2014, 13:07
em cám ơn bác Hải Long nhìu ^^ Bác có biết xe nào di chuyển từ Ninh Bình sang chùa Hương thì tư vấn giúp em luôn ạ :p

minhdungtran
17-03-2014, 21:06
Nếu bạn đi Tràng An mà đủ các hang thì cũng phải mất nửa ngày rồi.

Selwang
18-03-2014, 13:53
Nếu bạn đi Tràng An mà đủ các hang thì cũng phải mất nửa ngày rồi.Mình dự là bắt xe khách đi NB lúc 6h, tới nơi khoảng 8h thì bdau đi tham quan. Mình dành 2 ngày ở Ninh Bình cho 4 điểm đến, hy vọng là đi kịp ^^

Selwang
18-03-2014, 16:38
Tháng 4 này mình đi Ninh Bình, có bác nào đi rồi cho mình hỏi là nên thuê khách sạn ở khu nào thì buổi tối đông vui nhộn nhịp ợ? Giống như ở HN thì có Phố Cổ, SG thì có khu Đề Thám vậy

vuong_anh
18-03-2014, 17:58
tháng 9 này mình cũng định đi NInh bình trong 1 ngày, bạn tư vấn giúp mình vài địa điểm nên đi trong 1 ngày ở Ninh bình với nhé

WHITE TIGER
18-03-2014, 18:48
Đi ít vậy tốt nhất đi xe máy chứ nếu đông đông thuê xe riêng là tiện.Nhưng 2 người thì thuê xe máy mà đi đi

Selwang
19-03-2014, 10:02
Đi ít vậy tốt nhất đi xe máy chứ nếu đông đông thuê xe riêng là tiện.Nhưng 2 người thì thuê xe máy mà đi đi

Chắc mình sẽ thuê xe máy đi cho thoải mái quá ^^

Selwang
19-03-2014, 10:03
Ninh Bình, bạn có thể đi 2 ngày: từ Hà Nội đi Ninh Bình, tham quan:
• Khu du lịch Tràng An- nơi những dãy núi đá vôi, thung lũng và những sông ngòi đan xen tạo nên một không gian huyền ảo, kỳ bí.
Ăn trưa, chiều tham quan Tam Cốc - Bích Động, nghỉ đêm tại Tam Cốc.
• Ngày hôm sau, đi Cố Đô Hoa Lư – kinh đô của nước Đại Cồ Việt cách đây hơn 10 thế kỷ, thăm đền vua Đinh, vua Lê. Tiếp tục đến Viếng Chùa Bái Đính- ngôi chùa nổi tiếng với nhiều kỷ lục: Khu chùa có diện tích rộng nhất (107ha); Tượng Phật bằng đồng lớn nhất Đông Nam Á; Hai quả chuông lớn nhất Đông Nam Á: 36 và 27 tấn; Chùa có nhiều tượng La Hán nhất với 500 vị bằng đá cao hơn đầu người. Sau đó trở về Hà Nội.

Từ Hà Nội đi Hà Tây tham quan trong ngày:
• Khu di tích danh thắng Hương Sơn
• Đi thuyền trên Suối Yến, đi cáp treo viếng Đền Trình, chùa Thiên Trù, động Hương Tích - Nam Thiên Đệ Nhất Động.
Ăn trưa, về lại Hà Nội.

Từ Hà Nội, bạn có thể đón xe bus - Tuyến xe 75
Lộ trình: Bến Xe Yên Nghĩa - Chùa Hương
Điểm đón, trả khách: Bến Xe Yên Nghĩa - Vân Đình - Đặng Giang - Dốc Bồ - Chùa Hương
Thời gian:
- Chuyến sớm từ Hà Nội về Chùa Hương: 05h30
- Chuyến cuối từ Chùa Hương ra Hà Nội: 17h30
Giá vé : 25.000đ/người (toàn tuyến)
Tần suất: 30p/chuyến, mùa lễ hội: 20p/chuyến

Mọi thông tin cần tư vấn, bạn có thể liên hệ mình theo số điện thoại: 0909.581.762 YẾN LINH
Vậy là phải về lại HN rồi mới đi chùa Hương tiếp hả bạn??

xyzt
02-05-2014, 10:05
Chào các bác.
Sang tuần em định tổ chức cho nhóm đi phượt Ninh Bình. Bọn em định qua đêm ở rừng Cúc Phương. Em lập topic mong các bác tư vấn giúp em về chỗ nghỉ trong rừng, nơi ăn uống cũng như giá cả.
Cảm ơn các bác. ;)

tantrungdt
26-05-2014, 16:07
Chào cả nhà, mình tính làm chuyến ra Ninh Bình đi Hoa Lư-Tràng An-Tam Cốc-chùa Bái Đính trong 2 ngày 1 đêm. Mình dự định ra tới ga Ninh Bình oy bắt đầu chuyến hành trình, nhưng mà nhìn cái bảng đồ hình như mấy điểm này nó hơi cách xa nhau thì phải. Các bác giúp em sắp xếp cái lịch trình 2 ngày 1 đêm với thông tin về việc nhà nghỉ, mà mình đi như thế có cần thuê xe máy không ạ. nếu có thuê ở đâu?. Cám ơn cả nhà nhiều

nini_mimi_cat
26-05-2014, 22:22
Lần trước nhóm mình đi Ninh Bình cũng 2 ngày một đêm bằng xe máy, kiểu đi tĩnh dưỡng nên chỉ đi Hoa Lư - Tràng An - Bái Đính thôi chứ không đi Tam Cốc (có người nói không nên đi Tràng An và Tam Cốc cùng một lúc vì nó cũng kiểu khám phá hang động như nhau, đi một lúc không hay). Xuất phát ở HN lúc 6h sáng, đi tà tà tầm 9h đã tới Hoa Lư rồi. Bọn mình tham quan đền vua Đinh vua Lê cùng một số địa điểm khác, chiều đi Tràng An (giá vé năm ngoái là 100k/người) vì mình muốn bắt cảnh hoàng hôn trên Tràng An. Thời gian đi khám phá các hang trên Tràng An tầm 3-4 tiếng. Buổi tối lưu lại ở thành phố ninh Bình và sáng hôm sau đi Bái Đính, chiều về HN.

Theo như mình đi thì thấy Hoa Lư - Tràng An - Bái Đính rất gần nhau, chỉ có Tam Cốc là xa hơn thôi. Đi tiếp từ Hoa Lư sẽ gặp một ngã 3, một đến Tràng An còn một đến Bái Đính, bạn muốn tham quan địa điểm nào trước cũng được vì khá gần.
Nếu bạn thuê nhà nghỉ ở thành phố Ninh Bình (sẽ rẻ hơn các khách sạn ở gần những địa danh trên) thì nên thuê xe máy, vì đường đi từ TP. Ninh Bình vào Tràng An và Bái Đính rất đẹp, có thể nghỉ dọc đường chụp ảnh và tận mắt ngắm nhìn nếu bạn thích, mà đường cũng không xa. Mình chưa đi Tam Cốc nên không dám sắp xếp lịch trình dùm bạn ^^

Tiện thể mình cũng muốn hỏi các bạn trên diễn đàn về việc đi Tam Cốc - Bích Động vào cuối tuần này 30/5-1/6. Mình nghe bảo Tam Cốc mùa này đang có đồng lúa chín vàng, nhưng chỉ kéo dài có hai tuần từ giữa tháng 5 đến đầu tháng 6 thôi. Không biết có bạn nào quê ở Ninh Bình hay vừa đi Ninh Bình về có thể mách cho mình biết là bây giờ ở đấy đang có lúa chín hay không hay đã gặp mất rồi? Cám ơn các bạn nhiều. :D

proton_177
27-05-2014, 10:05
Chào cả nhà, mình tính làm chuyến ra Ninh Bình đi Hoa Lư-Tràng An-Tam Cốc-chùa Bái Đính trong 2 ngày 1 đêm. Mình dự định ra tới ga Ninh Bình oy bắt đầu chuyến hành trình, nhưng mà nhìn cái bảng đồ hình như mấy điểm này nó hơi cách xa nhau thì phải. Các bác giúp em sắp xếp cái lịch trình 2 ngày 1 đêm với thông tin về việc nhà nghỉ, mà mình đi như thế có cần thuê xe máy không ạ. nếu có thuê ở đâu?. Cám ơn cả nhà nhiều
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/t1.0-9/q71/s720x720/10172791_756876234357365_3000633812222081111_n.jpg
Mong thông tin này sẽ giúp được bạn. Tất nhiên là phải thuê xe máy, nếu đoàn đi đông bạn có thể thuê taxi
Về nhà nghỉ thì khu vực quanh ga ở TP. Ninh Bình có rất nhiều. Bạn có thể thuê ở đấy. Giá cũng khá rẻ tầm 250k/phòng.
Tràng An và Tam Cốc giống nhau nên bạn chỉ cần đi 1 trong 2 thôi

Tiện thể mình cũng muốn hỏi các bạn trên diễn đàn về việc đi Tam Cốc - Bích Động vào cuối tuần này 30/5-1/6. Mình nghe bảo Tam Cốc mùa này đang có đồng lúa chín vàng, nhưng chỉ kéo dài có hai tuần từ giữa tháng 5 đến đầu tháng 6 thôi. Không biết có bạn nào quê ở Ninh Bình hay vừa đi Ninh Bình về có thể mách cho mình biết là bây giờ ở đấy đang có lúa chín hay không hay đã gặp mất rồi? Cám ơn các bạn nhiều. :D
Lúa đang chín rồi bạn nhé. Theo người dân địa phương mà mình hóng hớt được thì trong tuần này sẽ gặt nên phải nhanh chân lên

tantrungdt
27-05-2014, 19:03
cám ơn các bác nhiều. lần ni nhất định tới ninh bình khám phá. Mê chổ ni lâu lém oy

Ludo
09-06-2014, 21:59
Chào mọi người, cuối tuần này e dự định đi NB chụp ít ảnh lúa. Không bít là tới cuối tuần này thì lúa đã gặt hết chưa ạ ?
E cảm ơn!

Ludo
10-06-2014, 16:46
Ai vừa đi về hay người ở đó tl giúp e với ạ @@

Heocon109
02-07-2014, 00:23
Chào cả nhà, 2 vợ chồng mình từ SG ra HN có 7 ngày rất muốn đi các điểm Sapa - Mộc Châu - Ninh Bình nhưng ko biết có thể đc ko, nhờ các phượt thủ tự vấn giúp nha. Lịch trình dự kiến như sau:

- Ngày 1: sáng 9g có mặt ở HN, dạo chơi loanh quanh đến tối lên tàu đi Sapa
- Ngày 2: Sapa
- Ngày 3: Sapa, tối lại lên tàu về HN ( hoặc có thể đi thẳng tới Mộc Châu luôn đc ko ? )
- Ngày 4: đi Mộc Châu
- Ngày 5: Mộc Châu, chiều đón xe về HN
- Ngày 6: Ninh Bình: Tràng An - chùa Bái Đính, chiều tối về HN
- Ngày 7: HN - HCM

Di chuyển giữa các điểm thì bằng tàu hoả hoặc xe du lịch, tới nơi sẽ thuê xe máy để tham quan.

Lịch trình như vậy có hợp lí ko xin mọi người cho ý kiến nha.

Cám ơn trước.

megafun
02-07-2014, 09:32
Em thấy lịch trình này hơi căng, nhờ các cao thủ tư vấn cho chủ thớt.

Tuyendv
05-07-2014, 15:37
lên Lịch ngồi Xe hả Bác?

WHITE TIGER
05-07-2014, 17:02
Chào cả nhà, 2 vợ chồng mình từ SG ra HN có 7 ngày rất muốn đi các điểm Sapa - Mộc Châu - Ninh Bình nhưng ko biết có thể đc ko, nhờ các phượt thủ tự vấn giúp nha. Lịch trình dự kiến như sau:

- Ngày 1: sáng 9g có mặt ở HN, dạo chơi loanh quanh đến tối lên tàu đi Sapa
- Ngày 2: Sapa
- Ngày 3: Sapa, tối lại lên tàu về HN ( hoặc có thể đi thẳng tới Mộc Châu luôn đc ko ? )
- Ngày 4: đi Mộc Châu
- Ngày 5: Mộc Châu, chiều đón xe về HN
- Ngày 6: Ninh Bình: Tràng An - chùa Bái Đính, chiều tối về HN
- Ngày 7: HN - HCM

Di chuyển giữa các điểm thì bằng tàu hoả hoặc xe du lịch, tới nơi sẽ thuê xe máy để tham quan.

Lịch trình như vậy có hợp lí ko xin mọi người cho ý kiến nha.

Cám ơn trước.

Nên sửa lịch như vậy

Ngày 1 9h đến HN thì thuê xe máy đi Ninh Bình-Tràng An và Bái Đính.Đi trong ngày rồi về
Ngày 2 đi dạo 1 vòng HN rồi tối lên tàu đi Lào Cai
Ngày 3 Từ Lào Cai lên Sapa,đi thăm các điểm.Hàm Rồng,Thăm Bản buổi sáng,Thác Bạc và Ô Quý Hồ buổi chiều
Ngày 4 nghỉ ngơi xem các chỗ chung quanh trưa trả phòng rồi về Lào Cai về HN
Ngày 5 Về HN thuê xe máy lên Mộc Châu
Ngày 6 Trưa trả phòng rồi từ MC về HN
Ngày 7 Bay

Tiép theo là nên xem bản đồ để xác đinh phương hướng

https://www.google.com/maps/preview

trankienvn41
25-07-2014, 17:02
e chuẩn đi Ninh Bình 3 ngay các bác có thể cho e lịch trình cụ thể và giá cả ở tất cả địa điêm mình đến không.
e đi xe máy xuất phát từ Hải Phòng

creatlovex
20-08-2014, 16:59
Em định đầu tháng 9 đi Cúc Phương chơi mà em chưa đi bao giờ nên hỏi các bác chút KN
Đoàn em có 4 người, đi từ chiều hôm trước, thì khoảng 5-6h tối thì đến Cúc phương.
Em muốn hỏi là em muốn cắm trại thì cần những ji (hoặc nhà nghỉ nếu ko dc- khu vực nào thì giá rẻ ạ).
Sáng hôm sau thì các bác có thể giới thiệu giúp em lịch trình, giá cả các dịch vụ ở đậy ạ

Mong nhận dc chia sẻ sớm! Tks :)

creatlovex
21-08-2014, 23:12
không có ai giúp à :(

damynghe2606
22-08-2014, 09:50
Bạn ở đâu mà đến cúc phương lúc chiều tối vậy ạ ?
Mùa này mua thu trời âm u cúc phương lại leo núi nữa cũng hơi nguy hiểm đó hi .Mình cũng dân NB nhưng ở gần thôi.

creatlovex
22-08-2014, 10:38
mình ở thái bình, mấy đứa bạn rủ nhau lên, định đi từ chiều hôm trước (chiều hôm 1/9). Thời tiết bây giờ liệu có đi dc ko bạn ơi

Dohoanggiang
07-11-2014, 11:56
Mình sắp ra Hà Nội vào ngày 27/11 sáng sau đó 28 ra Ninh Bình. Đáp máy bay khoảng 8h sáng mình xin các anh chị em cho mình một vài tư vấn sau:
1.Thời tiết Hà Nội vào thời gian này có quá lạnh không để mình chuẩn bị áo lạnh trước.
2.Mình tham quan Hà Nội 1 ngày rồi bắt xe ra Ninh Bình, không biết có khách sạn nào rẻ rẻ gần sân bay (càng rẻ càng tốt) hoặc có bus từ sân bay ra khách sạn để mình bỏ balo không.
3.Với 2 ngày thì nên tham quan gì Hà Nội (bắt đầu từ 10 giờ sáng), Nên thuê xe máy hay xe đạp và thuê ở đâu?
4.Bến xe nào có xe đi Ninh Bình? Nhà xe nào uy tính và giá cả ra sao (e nghe đồn 140k)
5.Khách sạn nào rẻ ở Tràng An và thuận tiện di chuyển.
6.Từ Ninh Bình có xe lửa đi Huế không hay phải quay lại Hà Nội?
7.Có anh chị nào làm hướng dẫn miễn phí cho em thì tốt quá :)))
Cảm ơn quý anh chị tư vấn, vì lần đầu ra Bắc + tâm lý sợ chặt chém (cũng nghe đồn nhiều) nên không dám liều lĩnh vì kinh phí ít. (mình tính mang mì tôm đi ăn :]] )nên mong được sự tư vấn của quý anh chị. Hehe

taophuongtao
10-11-2014, 11:06
1. Thời tiết giờ Hn đang se se lạnh, đến cuối tháng nắng hay mưa hay lạnh thì không chắc được, thời tiết thất thường nhưng chỉ cần 1 cái áo khoác k quá dày là ok rồi
2. Từ sân bay về trung tâm thành phố khoảng 15km, bạn ra sân bay rẽ phải sẽ có xe chung chuyển 40k về trung tâm: xe của Vietjet hoặc xe của TT hàng không, địa điểm xuống có thể là 1A Quang Trung hoặc CV Thống Nhất
3. 2 ngày bạn cứ đi lòng vòng HN thôi: phố cổ, lăng bác, hồ tây, bát tràng, Royal City, đi ăn uống... tuỳ theo cách bạn muốn chơi chậm hay nhanh, thuê xe bạn seach trên mạng hoặc vào khu phố cổ nhé, khoảng 150k/ ngày. Ngoài ra xe bus cũng tiện mà
4. Bắt xe đi Ninh Bình bạn xuống Bến xe Giáp Bát, tìm xe Thanh Hoá hoặc Ninh Bình đều đc, xe rất nhiều, lúc nào cũng có, xe đi đường cao tốc mới khoảng gần 2h đến nơi cho 70km. Cứ nhảy đại đi. Giá 70-80k, cao nhất bị chém 100k thôi, tốt nhất kiếm mấy cái xe có tên loại 45 chỗ ấy
5. Ninh Bình bé xíu, bạn chui vào mấy cái nhà nghỉ đầy ra đấy, k quá đắt đâu, tuỳ từng loại
6. Từ NB muốn đi Huế bằng tàu bạn có thể ra ga Ninh Bình ở ngay trung tâm đấy, lên trang gahanoi.com.vn để xem giờ tàu và giá tàu, ngoài ra ô tô đi Huế cũng rất nhiều, xe chạy thằng QL1A mà
7. ..........
Ăn uống còn tuỳ, nhìn chỗ nào đông nhảy vào mà ăn, ăn ở khu vực trung tâm sẽ đắt hơn ở bên ngoài, hỏi giá trước.
5.

damynghe2606
11-11-2014, 08:23
Mình ở Ninh Bình nè hi.
Nói chung miền bắc giờ đang chuyển mua nên thỉ thoảng có mưa không biết bạn ở trong SG à ? nhớ mang theo quần áo ấm nhé.
Xuống sân bay chủ yếu là bạn đi qua đâu trươc chứ nói chung thế chỗ nào cũng được hì.
Còn nhà nghỉ chắc tầm 200-250k/1 đêm thôi.
Thê bạn qua Ninh Bình định đi thăm bái đính hay là tam cốc, cúc phương hì. Giờ đang mùa mưa nhỏ đi cúc phương với tam cốc cũng ngại lắm hì (NO)

Dohoanggiang
11-11-2014, 12:11
Cảm ơn thông tin của hai bạn, mình đến hà nội 2 đêm ở khu phố cổ, sau đó sẽ ra Ninh Bình đi Tam cốc, tràng an, bái đính. Không có đi Cúc Phương, sau đó bắt xe hoặc tàu ra huế. Ở Ninh Bình là mình dắt 2 bạn người nước ngoài, không biết bạn có thể chỉ mình chỗ ăn uống ngon rẻ ở ninh Bình được không?

ngocquick
11-11-2014, 13:48
Ở Hà nội thì bạn cứ xem chỗ nào đông tây ba lô thuê, vừa sạch vừa rẻ, tiện thuê xe máy, tiện mua open tour (độ 300k là xịn rồi).
Ăn uống Hà nội thì cứ phố cổ, đông tây ba lô mà nện, đồ ăn đa dạng, phong phú, không đắt đâu lại sạch hơn rất nhiều quán bình dân phía ngoài.

Dohoanggiang
11-11-2014, 16:13
Cảm ơn bạn rất nhiều vì thông tin :)

Lui Bee
26-03-2015, 22:38
Bác Chitto có thể chỉ giúp e dốc Quy Linh và Đỉnh Mã Yên Sơn ở đâu ko ạ. E có hỏi người dân nhưng họ ko biết. Giúp em nhé. Thks ạ.

nammoc
20-03-2016, 02:22
cuối tuần tới em định thuê xe máy đi loanh quanh Ninh Bình, bác nào có số dịch vụ cho thuê xe cho em xin với ạ? :(

kristeneq
10-05-2016, 23:24
Chào các bạn, có ai ở Ninh Bình cập nhật giúp tình hình lúa chín ngoài đó được không? Hình như là trong tháng này nhưng ko biết năm nay là tháng mấy 😀