PDA

View Full Version : Góp ý xây dựng diễn đàn

Pages : [1] 2

CVN
01-08-2009, 09:43
Với mục tiêu xây dựng một diễn đàn ngày càng thân thiện, đáp ứng nhu cầu trao đổi thông tin và chia sẻ cảm xúc của đông đảo thành viên, diễn đàn mở topic này để làm nơi để các thành viên nói lên những cảm nghĩ về forum VÀ đưa ra các ý kiến đóng góp xây dựng diễn đàn.

Các ý kiến đóng góp có thể xoanh quanh các chủ đề như:
- Giao diện diễn đàn
- Các tính năng của diễn đàn
- Cấu trúc diễn đàn
- Đề xuất các giải pháp để gia tăng sự gắn bó của thành viên với diễn đàn, khuyến khính thành viên tham gia chia sẻ bài vở, nâng cao chất lượng bài viết.
- Các đề xuất nhằm gia tăng các hoạt động offline
- v.v. và v.v...

Những ý kiến của các bạn sẽ được xem xét một cách nguyên túc và được hồi đáp trực tiếp qua topic này hoặc qua PM. Những chủ đề lớn cần sự đồng thuận của đông đảo thành viên sẽ được tách thành topic riêng với poll để chúng ta cùng bỏ phiếu thông qua.

Để thuận tiện trong việc theo dõi các ý kiến của thành viên và phản hồi của Ban Điều hành, đề nghị các bạn cố gắng tạo post riêng cho mỗi ý kiến.

Mong nhận được nhiều ý kiến xác đáng và những đóng góp thiết thực của các bạn vì sự phát triển của diễn đàn chung của tất cả chúng ta!

Xin cảm ơn các bạn!

CVN
01-08-2009, 09:43
1. Reserved...

CVN
01-08-2009, 09:44
2. Reserved...

hd128
30-08-2009, 07:14
2. Reserved...

Chào CVN:
Thanks các ad, các mod vất vả cho anh em có chỗ 8. Lại còn liên tục đổi mới nữa chứ. (c)
Năm nay đổi mới cho toàn bộ bài đầu luôn luôn hiện lên có cái hay là ngắc về một lý do sinh ra topic, giới thiệu ban đầu về topic. Nhưng nhỡ bài đầu chủ thớt say sưa làm một mạch 5-6 ngàn từ 2-3 chục ảnh mà cứ phải xem lại ở các trang sau thì...X( .
Và nếu cái này có ở cuối trang nữa thì khi chuyển mục tớ không phải "lội ngược dòng" lên đầu trang. Nhiều khi cũng mỏi phết đấy: vì trang đó dài, mà chưn tớ lại "ống sậy"(NT)

Phượt Forum > Cáo Phượt > OFFLINE Phượt (22/8-23/8)

Xem xét lại xem:).

CVN
30-08-2009, 08:39
@hd128: cái thiết lập đó không set đồng loạt trên tất cả các box. Hiện chỉ có box Offline Phượt (22/8-23/8) được set tính năng này. Bạn xem lại xem! Thanks anyway!

chi2dauroi
30-08-2009, 09:53
theo em thì btc lên tạo các toppic dủ mọi người tham gia các chương trình đi " phượt " nhân các ngáy lễ tết sắp tới đây là 2-9 chẳng hạn mọi người đi " phượt " nhiều gặp gỡ nhau như thế sẽ vui hơn rất nhiều em xin hết em chỉ có ý kiến như thế thui ạ

Chitto
30-08-2009, 10:42
Cảnh cáo lần cuối thành viên Chi2dauroi vì các lỗi sau:
1. Spam rất nhiều nơi, nhiều topic với các câu vô nghĩa
2. Viết không đúng ngôn ngữ Tiếng Việt tại tất cả các bài
3. Đã được cảnh cáo nhưng vẫn cố tình tiếp tục phạm lỗi

Các bài viết spam đã bị xóa, nếu còn tiếp tục bất kỳ 1 bài nào nữa với cách viết này, sẽ được tạm khóa một thời gian.

chi2dauroi
30-08-2009, 11:06
nếu bắt lỗi sao không bắt lỗi hết đi bao nhiêu người viết như thế chứ không phải mình tôi còn không thích thì thôi tôi không tham gia toppic nữa

voongsenh
30-08-2009, 11:59
nếu bắt lỗi sao không bắt lỗi hết đi bao nhiêu người viết như thế chứ không phải mình tôi còn không thích thì thôi tôi không tham gia toppic nữa

Thế thì đọc kỹ lại cái này đi bạn nhé:
X(theo em thì btc lên tạo các toppic dủ mọi người tham gia các chương trình đi " phượt " nhân các ngáy lễ tết sắp tới đây là 2-9 chẳng hạn mọi người đi " phượt " nhiều gặp gỡ nhau như thế sẽ vui hơn rất nhiều em xin hết em chỉ có ý kiến như thế thui ạ(c)
Tốt nhất là nhờ 1 cô giáo dạy môn tiếng Việt cùng đọc và cắt nghĩa...Bó tay.com :gun:Dam
Xin thưa với bạn,nếu đúng như ý bạn nói thì trong phần Tìm bạn đồng hành của 4rum đã thể hiện đầy đủ,và bạn chẳng chịu đọc
(NT)Có muốn tốt cho bạn ko những ở diễn đàn này hay ở nhiều chỗ khác,thì Admin,mod mới thông báo chỉnh sửa như thế.Bạn phải biết nhấn chữ Thanks nhiều lần chứ :LL
Tự ái cái gì...?

dangkhoaquan
30-08-2009, 12:03
Định không post nhưng thấy bác voongsenh vào nên em cũng xin góp ý với bạn chi2dauroi mấy câu:
- Bạn mới tạo nick chắc đã nhận được email đề nghị đọc topic I AM A NEWBIE (Mem mới nên đọc) (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4091). Đọc và nghiền ngẫm thì bạn sẽ hiểu tại sao bạn bị cảnh cáo.
- Diễn đàn này là một diễn đàn phi lợi nhuận nên việc tổ chức những chuyến đi không phải là nghĩa vụ bắt buộc của BQT diễn đàn mà nói trắng ra là chẳng ai rỗi hơi đi làm điều đó trừ những dịp đặc biệt như offline sinh nhật vừa rồi, bạn có biết là mỗi lần tổ chức BQT vất vả thế nào không trong khi ai cũng phải lo "cơm áo gạo tiền" cho bản thân cả.....Diễn đàn phượt là nơi để anh em trao đổi kinh nghiệm chia sẻ niềm vui nỗi buồn và các chuyến đi chứ không phải là nơi để tổ chức tour cho các bạn, nếu bạn muốn tìm một nơi để trả lời các câu hỏi và tổ chức cho bạn đi chơi thì bạn vào lầm chỗ rồi.

nnghia
30-08-2009, 12:06
Bác adminh ới ời.
Bác giúp dân chúng thêm cái Nút go to Top ở cuối thớt ( ở cạnh chỗ Đính topic này lên mạng xã hội của bạn .. ) cho đồng bào dễ lựa bài, Cái này rất cần vì nếu người dùng xài Laptop mà vê cái Trackpad thì oải luôn.

Cảm ơn vì đã đọc bài,
Chúc phượt vững mạnh và sâu sắc.

Quần đùi đỏ
30-08-2009, 12:40
"ảnh ủng quần thủng"/ "cám ơn cá thờn bơn"... Hic, không thích.

Bạn còn spam nữa là sẽ được mời lên cột ngay

CVN
30-08-2009, 13:38
Bác adminh ới ời.
Bác giúp dân chúng thêm cái Nút go to Top ở cuối thớt ( ở cạnh chỗ Đính topic này lên mạng xã hội của bạn .. ) cho đồng bào dễ lựa bài, Cái này rất cần vì nếu người dùng xài Laptop mà vê cái Trackpad thì oải luôn.

Cảm ơn vì đã đọc bài,
Chúc phượt vững mạnh và sâu sắc.Khi đọc tới cuối thớt, bác cuộn xuống thêm một chút nữa, tại cuối mỗi trang, bác sẽ thấy link "Top" để đưa bác về đầu trang :)

voongsenh
30-08-2009, 13:41
Khi đọc tới cuối thớt, bác cuộn xuống thêm một chút nữa, tại cuối mỗi trang, bác sẽ thấy link "Top" để đưa bác về đầu trang :)

Dưới cùng bên phải...ông giấu kỹ thế thì chịu:))
Cũng là do lỗi đọc ko kỹ đấy:D

nnghia
30-08-2009, 15:53
Khi đọc tới cuối thớt, bác cuộn xuống thêm một chút nữa, tại cuối mỗi trang, bác sẽ thấy link "Top" để đưa bác về đầu trang :)

Cảm ơn CVN. Mình cũng biết ở cái đoạn đó nó có cái nút đó, nhưng nếu bổ sung ở khoảng mình mô tả, hoặc đôi khi một số diễn đàn nó có ngay trên những reply, rất tiện cho việc duyệt bài. Mình chỉ nghĩ trên tâm lý người đọc bài thôi, làm thế nào để thuận tiện nhất khi không phải ai cũng là chiên da IT , Còn với mình thì bấm phím Home là đủ.

chúc vui.

vietbalo
09-10-2009, 11:22
Có ai biết tại sao mục Thò Ra Ngoài Thế Giới chia các vùng miền trên thế giới như hiện tại? Theo cách này, những người đã đi New Zealand hay vùng Trung Đông thì sẽ post bài ở đâu?

Vietbalo nghĩ nên phân chia các vùng miền theo kiểu của Lonely Planet là khá hợp lý. Họ chia theo các vùng như sau: Bắc Mỹ, Trung Mỹ, Nam Mỹ, Caribê, châu Âu, châu Phi, châu Á, Trung Đông, châu Đại Dương và châu Nam Cực.

Các bác thấy sao?

anhminh
09-10-2009, 11:41
New zealand thuộc Úc châu. Trung Đông thuộc Châu Á :)

Mọi người cũng đã suy nghĩ nhiều về vấn đề này. Nếu chia thế thì sẽ có box có rất ít bài. Nên cứ để thế này đi, nếu sau này các khu vực kia có nhiều bài, thì sẽ chia lại.

tichuot
04-01-2010, 15:42
Anh Cờ VỜ Nờ xem lại hộ dùm em cách bố trí của nội dung trang chủ:

Nếu em sử dụng màn hình là Phượt red thì nội dung trang chủ sẽ khác với nội dung của Phượt Blue.

CVN
04-01-2010, 15:47
Anh Cờ VỜ Nờ xem lại hộ dùm em cách bố trí của nội dung trang chủ:

Nếu em sử dụng màn hình là Phượt red thì nội dung trang chủ sẽ khác với nội dung của Phượt Blue.
Diễn đàn đang có kế hoạch nâng cấp. Hiện đang chạy test. Sau khi nâng cấp lên phiên bản mới, Phượt sẽ chỉ có một theme duy nhất thay vì 2 themes như hiện nay.
Cho tới khi đó thì theme RED vẫn là theme mặc định, mọi người nên chọn dùng theme này để luôn có được những cách bài trí cập nhật nhất.

TÍM
04-01-2010, 23:40
Xóa những bài ko đúng nội dung topic

lengkeng1minh
02-02-2010, 21:53
Mình thấy cách sử lý vụ việc bên topic Đồng Tháp Mười như thế thấy làm sao ấy! Không nói các bác làm sai, nhưng topic 442...8 nó có phần hổn độn hơn, đôi lúc như cái chợ, lúc như cái shop khoe đồ và...hình ảnh các thành viên còn đở, riết rồi ai đi về đều xem 442 như là nơi chứng tỏ thành tích của mình. Xác nhận đẳng cấp ở đó.Đề nghị nên có sự can thiệp của các Mod .

Chitto
02-02-2010, 22:29
Trong một số diễn đàn, tôi thấy thường giới hạn độ dài topic, ví dụ là 100 trang, tương ứng với 1000 bài viết.

Nếu giới hạn bài viết, dễ theo dõi hơn, và cũng xử lý dễ hơn. Bản thân nếu có Mod tham gia thì cũng sẽ có ý thức trong việc dọn bớt bài spam hơn (vì nếu không topic sẽ đi đến chỗ đầy và phải khoá).

Tất nhiên nếu thế thì lại có tình trạng mở "tập 2", "tập 3",..., nhưng thường thì sau 100 trang, cũng có sự thay đổi về chất rồi, nên thay đổi topic cũng được.

Trong diễn đàn, nếu có nhiều topic mang tính giá trị cao, cần phải để dài, thì có thể quy định độ dài lớn hơn, nhưng không nên để độ dài vô hạn.

CVN
02-02-2010, 22:35
Mình thấy cách sử lý vụ việc bên topic Đồng Tháp Mười như thế thấy làm sao ấy! Không nói các bác làm sai, nhưng topic 442...8 nó có phần hổn độn hơn, đôi lúc như cái chợ, lúc như cái shop khoe đồ và...hình ảnh các thành viên còn đở, riết rồi ai đi về đều xem 442 như là nơi chứng tỏ thành tích của mình. Xác nhận đẳng cấp ở đó.Đề nghị nên có sự can thiệp của các Mod .
Topic 442 cũng sẽ phải dọn dẹp! Nhưng việc đó không ảnh hưởng đến việc xử lý các topic chat chit khác.

CỎ MAY
06-02-2010, 10:56
bây giờ mình muốn nói chuyện với mọi người thì phải làm sao

tichuot
06-02-2010, 11:14
bây giờ mình muốn nói chuyện với mọi người thì phải làm sao

Đây không phải là nơi để hỏi những câu hỏi như thế này. Topic này dùng để các thành viên góp ý xây dựng diễn đàn ngày càng tốt hơn.

Bạn có thể tìm topic trong các box chủ đề để có thể tìm kiếm những thông tin mà bạn cần hoặc giả bạn có quá ít thời gian để làm việc đó thì bạn dùng công cụ : " Hỏi Phượt" để search thông tin.

Một góp ý nhỏ với bạn: Nên viết " hoa " đầu câu khi post bài nhé.

CVN
06-02-2010, 15:28
Vừa rồi mình có nhận 1 tin nhắn của bạn Hộ Pháp. Đã nhận ra mình bậy ở việc dùng tư ngữ" bắn phá" mình đã sữa lại cho nhe nhàng hơn, cám ơn đã nhắc nhở.
Cũng xin, khi gửi tin nhắn có thể viết rỏ bằng tiếng Việt, do mình dốt anh văn lắm ạ! Thân chào.Bạn PM trực tiếp cho HoPhap 1 thì hợp lý hơn là post vào topic này!

TravelBug
19-02-2010, 08:25
Xin chú ý cách dùng chữ

Gần đây nhiều thành viên - cả mới cả cũ - dùng cách viết mà theo cách nói bây giờ " đọc hiểu chết liền" ; thí dụ như:

Thành viên newmun
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=162879#post162879

Thành viên hi_speed

https://www.phuot.vn/showthread.php?p=162878#post162878

Tôi thấy có Mod lo bắt lỗi viết hoa đầu câu mà những lỗi như thế này không ai nhìn thấy? hay là tiếng Việt của tôi quá lạc hậu chăng???

Sơn bọ
19-02-2010, 20:28
hic , các bác trong BĐH diễn đàn thử nghiên cứu xem liệu có biện pháp nào hài hòa chút được không vì theo ý kiến cá nhân tôi nếu là một chuyến đi theo đúng nghĩa thì mở một topic riêng để chia sẻ là rất đúng nhưng nhiều khi chỉ là một chuyến đi theo kiểu tranh thủ có dăm ba tấm ảnh không nhiều thì liệu lại lập hẳn một topic có bị lãng phí không ạ ? như tôi thấy rất nhiều topic chỉ có 3-4 cái ảnh , một hai trang thế là chấm hết . Với lại không biết các bác có tâm lý như tôi không là nếu đã đi một nơi lập topic về nơi ấy rồi thì sau có đi lại chỗ đó cũng chả muốn mở topic nữa các bác ạ :(

Đất-Nước
19-02-2010, 20:47
Thưa, vậy bác hiểu "phượt" nghĩa là như thế nào ạ?
Nếu một chuyến đi kiểu "tranh thủ" chỉ có vài tấm ảnh thì, tất nhiên, cũng có thể "tự hào" chí ít ở một điểm nào đó, nhưng đưa lên để làm cái gì? Không nên ngụy biện giữa "spam" và "chuyến đi tranh thủ" hay gì gì khác.
Tại sao người ta đã lập rồi mà bác lại không "làm mới" và "làm khác" đi nhỉ. Mỗi người có cảm nhận khác nhau mà, phỏng bác? Hay bác sợ "đụng hàng" chăng?
Bác "Son bo" hiểu Nội quy nghĩa là gì chứ ạ? xxxxxx. Hố hố hố.

Sơn bọ
19-02-2010, 21:07
Thưa, vậy bác hiểu "phượt" nghĩa là như thế nào ạ?
Nếu một chuyến đi kiểu "tranh thủ" chỉ có vài tấm ảnh thì, tất nhiên, cũng có thể "tự hào" chí ít ở một điểm nào đó, nhưng đưa lên để làm cái gì? Không nên ngụy biện giữa "spam" và "chuyến đi tranh thủ" hay gì gì khác.
Tại sao người ta đã lập rồi mà bác lại không "làm mới" và "làm khác" đi nhỉ. Mỗi người có cảm nhận khác nhau mà, phỏng bác? Hay bác sợ "đụng hàng" chăng?
Bác "Son bo" hiểu Nội quy nghĩa là gì chứ ạ? Hố hố hố.

Có lẽ bác hiểu nhầm ý tôi ạ , ý tôi là những chuyến đi chả đáng thì có một nơi để mấy anh em quen báo cáo , chia sẻ dăm ba câu thôi ạ , sau đó một thời gian thì các Mod có thể " dọn dẹp " đi cho sạch sẽ chứ chả để mà làm gì
Lại thêm một hiểu lầm nữa là bác bảo : người ta lập rồi mà tại sao tôi không " làm mới " và " làm khác " . Ý của tôi ở commet trước là tôi đi đến đâu tôi mở topic chia sẻ với mọi người nhưng sau đó tôi có đi lại chỗ đó nữa thì tôi sẽ không mở nữa ạ . Một năm tôi đi Hà Giang 4 lần thì tôi phải mở 4 topic hả bác ? :shrug:
Cho nên bác nên tập trung trí não đọc và hiểu hết từng câu chữ rồi hãy bi bô ạ :shrug:

Sơn bọ
19-02-2010, 21:20
Black xóa tránh gây hiểu nhầm

hic , mở 4 topic cùng một tác giả , cùng một địa danh chỉ khác thời gian thì các thành viên tưởng mình phát rồ mất bác . Còn mở 1 topic về một địa danh xong cứ đi đến đó về lại phi lên chia sẻ thì cũng phát rồ mất =))

silence_night
19-02-2010, 22:04
Black xóa

Báo cáo các bác. Tôi nghĩ, diễn đàn Phuot là nơi mọi người có thể chia sẽ những kinh nghiệm đã trải qua qua những chuyến đi, cho dù những kinh nghiệm đó rất nhỏ và học hỏi những gì mình chưa biết, có thể những điều mình chưa biết là rất lớn. Cho nên những quy định của diễn đàn cũng cần nên linh hoạt, thay đổi những quy định mà đến nay không còn phù hợp nữa. Còn việc hình thành những nhóm nhỏ trong diễn đàn cũng là một tất yếu khách quan, rất tự nhiên khi một số các thành viên có những sở thích tương đồng thì họ sẽ tự quy tụ với nhau, nhưng không đi ngược lại với tôn chỉ chính của diễn đàn, cùng với một nguyên tắc " luôn luôn lắng nghe, luôn luôn chia sẻ" vậy thì chúng ta cấm mà làm gì??? phải không các bác. Tôi thấy các nhóm mà Lãnh đạo nêu tên trên có làm gì sai trái đâu nhỉ ?? Nói ngắn ngọn lại, theo ý kiến cá nhân tôi, thì cái gì có lợi cho mọi người thì các Lãnh Đạo nên quy định. Các Phuoters cũng chỉ nên nêu ý kiến cá nhân mình, và cần tránh những những lời lẽ có ý xúc phạm tới người khác, mất hay. Vài ý mọn, mong các phuoters lượng thứ. :L(beer).
Năm mới, tôi xin chúc các Lãnh đạo mạnh khỏe, đổi mới trong tư duy.

BQT cảm ơn các đóng góp của thành viên, sẽ tiếp thu những tinh hoa để 4R ta ngày càng phát triển và lớn mạnh. Chúc mừng năm mới (beer)

Walkman
20-02-2010, 00:23
Nói chung, chưa được đọc quy định mới nên chưa hiểu định hướng của các Lãnh đạo trên này ra sao trong thời gian tới. Vui thì ở mà buồn thì đi thôi, rong chơi mà, mệt mỏi với nhau làm gì cho xuân nó chóng tàn các bác.

liengia
20-02-2010, 02:06
Thưa các cụ!
Dạo này vừa có 1 vài cụ có ý kiến muốn phá cái Topic vì ko hợp lẽ đời ?
Vì sao? :shrug:
Thực tình, trên cuộc sống thực tế, có nhiều chuyện chúng ta nên hiểu rằng:
Ta chẳng là ai!, ta chẳng là gì, cuối cùng là ta muốn nói gì với ai?
Ù xọe thế đủ rồi....Cho thằng tôi này bày tỏ quan điểm cá nhân 1 tý vậy (NT)
Xin hỏi các vị có sinh hoạt hay tụ tập theo 1 nhóm có cùng sở thích ko?
Thưa rằng CÓ
Mà Ban điều hành cũng như thế . Là lẽ tự nhiên.
Vậy khó khăn gì khi mới đầu xuân, 1 vài thành viên đã quăng gạch ném đá như thế này, mà không bị xử nhỉ?
1 ê kíp làm việc thì có xấu xa ko?
Đọc mọi ý kiến góp ý của các vị, tôi ngẫm ra 1 điều : Không hiểu các vị muốn cái gì ở chúng tôi? :shrug:
Cấm thành lập nhóm , băng hội, hay khó chịu vì cách hành văn?
Nói rõ cho nhau thì tốt hơn...(c)
Mà xin thưa các Lãnh đạo của Diễn đàn có xa lạ gì chúng tôi đâu!
Đóng góp hay chọc phá chắc các Lãnh đạo cũng biết.
Vậy mong các vị không có trách nhiệm làm Admin đừng lên tiếng dạy đời X(
Còn 1 điều nữa : Chúng ta hãy Chân thành với nhau, mọi góp ý đều mang tính xây dựng, cùng phát triển tốt hơn.

liengia
20-02-2010, 02:12
Các bạn có biết trong chữ "Quan" của Trung quốc có hai chữ "Khẩu" không?
Đi cả trăm lần một nơi mà thấy hàng nghìn điều hay, điều tốt, điều lý thú muốn sẻ chia thì rất đáng để viết tiếp chứ? Cũng là đi Hang Sơn Đoong đấy, nhưng năm ngoái tôi chỉ thấy chữ a, năm nay tôi lại thấy chữ b, chữ c nữa cơ, thì tôi viết tiếp vào topic cũ (updated) hoặc không thì viết mới có sao đâu. Diễn đàn còn có chức năng Edit nữa mà, đúng không?
Tất nhiên mục đích của mỗi người lên diễn đàn này có khác nhau. Chẳng ai áp đặt ý thích hay mong muốn của mình lên cho người khác. Nhưng thiết nghĩ, nên hạn chế viết những gì mà đọc xong không để lại ấn tượng tốt đẹp nào hay chẳng có giá trị nào, kể cả là trong "Quán Phượt". Bác Hồ đã nói rồi đấy ạ, rằng: viết cho ai, viết để làm gì, viết cái gì, và viết như thế nào.
Tôi cũng hay lang thang các diễn đàn và đôi khi hay phải nói cho một số người hiểu về điều trên.
Ở diễn đàn này, tôi hiểu, "phượt" phải "nghiêm túc".
Mod dọn dẹp giùm. Hai hôm nữa tôi sẽ delete bài này. Cảm ơn.

Chẳng hiểu là những lời trên để làm cái gì?

silence_night
20-02-2010, 08:35
Các bạn có biết trong chữ "Quan" của Trung quốc có hai chữ "Khẩu" không?
Nhưng thiết nghĩ, nên hạn chế viết những gì mà đọc xong không để lại ấn tượng tốt đẹp nào hay chẳng có giá trị nào, kể cả là trong "Quán Phượt". Bác Hồ đã nói rồi đấy ạ, rằng: viết cho ai, viết để làm gì, viết cái gì, và viết như thế nào.
Tôi cũng hay lang thang các diễn đàn và đôi khi hay phải nói cho một số người hiểu về điều trên.

Cảm ơn bác đã "thổi còi". Nhưng bác ơi, diễn đàn của mình được quy tụ bởi rất nhiều người đến từ những tầng lớp khác nhau trong xã hội nên dẫn tới nhận thức và tư duy rất khác nhau. Bác đi nhiều, bác biết nhiều thì đương nhiên những bài viết được bác coi là tốt, là đẹp, là có giá trị... sẽ rất khác với tôi, một người đi ít, biết ít. Phải thế không ạ? Theo ý kiến cá nhân tôi, trên diễn đàn mọi người có thể viết những gì mọi người cảm nhận, muốn chia sẻ, muốn học hỏi. Miễn là đừng viết sai, viết bậy, viết bố láo. Tuyệt đối không viết những bài có ý dạy đời, xúc phạm tới người khác X(. Vì người viết cũng phải tự biết mình là ai chứ? Chỉ là một hạt cát trên sa mạc thôi.

thik_di_choi
20-02-2010, 09:37
Chung qui tại ông chủ tịt hết. Tự dưng nghĩ ra Gạo với Nước. Cứ để nguyên Nhậu cho nó lành.

Chung qui lại Trong chữ Nhậu có 4 chữ Khẩu: để ăn, để uống, để hút và để chém gió chưa kể phát sinh một vài chữ khẩu nhỏ nhỏ khác để kiss, để .. Tôi có mấy ý nho nhỏ thôi
- Trò chơi nào cũng có luật. Mà người chơi nào cũng biết lách luật
- Việc chia sẻ về những chuyến đi là quyền của mỗi người viết. Việc đọc những chia sẻ đấy lại là quyền của người đọc. Nếu vào thớt người ta chém mà bị chém lại thì ráng chịu
- Việc chơi theo nhóm thì chẳng có gì ko đúng cả. Còn việc nhóm đấy có hòa đồng với phần còn lại hoặc tự cô lập là chuyện của họ. Nói chung là theo Triết học thì đây là cặp phạm trù ko thể tách rời và "cái riêng lớn hơn cái chung & bao hàm cái chung"
Mạo muội chém cái. Rau rút ngay.

TÍM
20-02-2010, 13:39
BQT cảm ơn các đóng góp của thành viên, sẽ tiếp thu những tinh hoa để 4R ta ngày càng phát triển và lớn mạnh. Chúc mừng năm mới cả làng (beer)

Giải nhiệt đi nhé, ko tranh luận với cái Tôi vĩ đại nữa nhé, riêng trong chung, chung trong riêng, mọi thứ cần phải phối kết hợp thật hài hòa :D

Tớ cũng xin đính chính là các thông tin liên quan đến nội quy mới được nhắc đến trong các bài post trên là chưa chính xác, nên tớ xin phép được xóa đi để tránh gây hiểu nhầm, và các bác cứ theo Nội quy đã Public mà hành xử hey.

Thực lòng, 4R chỉ là một chốn dừng chân trong lòng những người yêu nó thôi mà, mỗi member yêu 4R theo một cách mà mình muốn. Nhỉ?

vntuyen
20-02-2010, 21:59
Có phím tắt cho nút "bài mới" không? Vì tớ phải quay về đầu trang mới thấy nút này, rồi tay phải rời bàn phím mò tìm chuột. Nếu có phím tắt thì hay quá.

anhminh
22-02-2010, 09:32
Viết một bài mới thì cũng phải ngẫm nghĩ trước 1 chút, vậy tiếc gì chút công cuộn lên đầu trang hả lãnh đạo :D

thik_di_choi
24-02-2010, 02:43
Em có tí thắc mắc. Em show tuổi của em cho bà con nhìn để lỡ có thả lời ong tiếng bướm thì đối tượng cũng nhìn thấy giừ mà tránh xa. Thế mà từ năm ngoái đến năm nay em chẳng được thêm tuổi nào cả. Các bác xem em thắc mắc có đúng không. Nếu đúng thì tăng cho em để chóng đến tuổi về hưu

kanioboeru
24-02-2010, 02:52
Em đang gặp khó khăn trong việc edit lại nội dung bài viết của mình... Thiết nghĩ nên để mọi người có quyền edit lại nội dung bài viết của mình bất cứ lúc nào... Ban đầu em lập một plan chi tiết... nhờ sự góp ý của mọi người em tìm ra một cái plan khác thích hợp hơn... nhưng vì không thể edit bài viết nên em sẽ phải lập một topix mới với nội dung tương tự... Em nghĩ điều này hoàn toàn làm rác forum...

anhminh
24-02-2010, 08:08
Việc edit các bài viết của mình từ lâu sẽ làm ảnh hưởng đến topic, nên các diễn đàn thường ko cho phép điều này. Nếu bạn cần edit 1 bài viết từ lâu rồi của bạn thì bạn có thể liên lạc với các mod, smod. Nếu hợp lý thì mọi người sẵn sàng giúp mà :).

@thick: Đồng hồ tây có bao giờ sai =)). Thử đổi ngày sinh sang trước ngày hôm nay đi ;)

vntuyen
24-02-2010, 08:27
Viết một bài mới thì cũng phải ngẫm nghĩ trước 1 chút, vậy tiếc gì chút công cuộn lên đầu trang hả lãnh đạo :D

À không, không phải viết bài mới, mà là tìm bài mới của diễn đàn. Nghĩa là đang đọc, đang xem, đang viết....ở đâu tít dưới trang, muốn bấm ví dụ F9 hay ^ABC gì đó để xem bài mới của diễn đàn. Nút "bài mới" này nằm giữa "Lịch" và "Tìm Kiếm". ;)

SocolaCat
26-02-2010, 21:20
Các bác cho em hỏi nếu mod làm sai hoặc làm việc theo cảm tính thì chế tài xử lý như thế nào ạ? Hình như diễn đàn mình còn thiếu phần đấy thì phải?

anhminh
27-02-2010, 10:32
Mọi người vẫn bàn bạc, nhắc nhở nhau, còn bạn mod nào mà sai phạm nhiều thì sẽ bị tước quyền làm mod.

greenline
05-03-2010, 16:45
Gần đây em thấy tốc độ truy cập có vẻ ì ạch hơn thì phải, nhất là upload ảnh vào album trên phượt thấy tốc độ hơi chậm so với ngày xưa, upload 1 ảnh thì chậm không đáng kể, nhưng nhiều ảnh thì cũng phải ngồi phì phèo thuốc lá hơi lâu. :D Chắc tại database ngày càng lớn, bandwith cũng hạn chế phải không ạ?

greenline
05-03-2010, 16:50
À không, không phải viết bài mới, mà là tìm bài mới của diễn đàn. Nghĩa là đang đọc, đang xem, đang viết....ở đâu tít dưới trang, muốn bấm ví dụ F9 hay ^ABC gì đó để xem bài mới của diễn đàn. Nút "bài mới" này nằm giữa "Lịch" và "Tìm Kiếm". ;)

Anh có dùng firefox không? Nếu có thì click chuột phải vào menubar dưới thanh address, chọn new bookmark, paste cái link này: https://www.phuot.vn/search.php?do=getdaily vào dòng location, ok thì nó sẽ hiện lên shortcut ở menubar. Khi anh cần search bài mới thì chỉ cần click một phát vào cái shortcut kia là ok. :)

CVN
05-03-2010, 16:51
Gần đây em thấy tốc độ truy cập có vẻ ì ạch hơn thì phải, nhất là upload ảnh vào album trên phượt thấy tốc độ hơi chậm so với ngày xưa, upload 1 ảnh thì chậm không đáng kể, nhưng nhiều ảnh thì cũng phải ngồi phì phèo thuốc lá hơi lâu. :D Chắc tại database ngày càng lớn, bandwith cũng hạn chế phải không ạ?Diễn đàn đã qua vài lần nâng cấp server nhưng vẫn chưa đáp ứng được sự phát triển của thành viên và bài vở. Vì vậy diễn đàn đang trong thời gian chuẩn bị để chuyển sang một server mạnh mẽ hơn. Thanks :)

CVN
07-03-2010, 22:06
@greenline: đêm qua đã nâng cấp sver thành công. Hôm nay có thấy tốc độ cải thiện rõ rệt không buddy?

lengkeng1minh
09-03-2010, 20:07
Xin cho hỏi 1 câu:
-Topic xuyên Việt của bạn Hailua đã bị khoá, với lý do bạn ấy đã khởi hành!
Nhưng trên đường đi các bạn ấy có vấn đề gì: Hỏi đường hoặc xin thông tin hay tệ hơn bị như các bạn đi Nam Du thì cầu cứu ai, chẵng lẽ mở ra Topic mới ư? Mong các mod xem xét lại việc khóa Topic.

Chitto
09-03-2010, 20:17
Tôi đã copy bài khởi hành về chuyến đi của bác Lengkeng1minh sang topic sau

Hành trình Xuyên Việt tháng 3 / 2010 (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=6628)

Nếu bác muốn đổi tên topic thì gửi PM cho tôi.

Tôi cũng sẽ viết vào cuối topic kia và đặt link trực tiếp đến topic mới về chuyến đi.

Chúc bác vui vẻ và mọi người trên đường thành công tốt đẹp.

anhminh
09-03-2010, 20:18
Bạn cứ lập topic mới đi, như kiểu tường thuật trực tiếp cũng được :). Chứ mọi người phải vào box tìm bạn đồng hành đọc về bài chuyến đi đã diễn ra thì cũng ko hợp lý lắm.

HoPhap 2
09-03-2010, 20:22
Mình là người đã đóng topic của bạn 2 lúa với lý do bạn 2lua đã lên đường , việc này là do chính bạn lengkeng post ảnh mình mới thấy.
Trong trường hợp bạn 2lua muốn xin thông tin, cầu cứu hoặc tường thuật trực tiếp như bạn còi to thì bạn ấy sẽ tự lập topic mới.

lengkeng1minh
09-03-2010, 20:28
Cám ơn đã trả lời. Mình không có ý định đôi co, nhưng qua điện thoại bạn HL thắc mắc với mình về vấn đề này, nên mình đặt câu hỏi trên dùm cho bạn ấy. mình sẻ báo cho bạn ấy về việc lập Topic mới.

kanioboeru
10-03-2010, 00:58
Cho em hỏi điều kiện đang ký làm MOD thế nào ah

greenline
10-03-2010, 11:32
@greenline: đêm qua đã nâng cấp sver thành công. Hôm nay có thấy tốc độ cải thiện rõ rệt không buddy?

Bây giờ thấy chạy vù vù rồi bác ơi, hơi bị xịn. (c) (beer)

Hanoi1111
15-03-2010, 19:13
Có ý kiến thế này các quản trị xem xét thử:
Logo của diễn đàn rất ý nghĩa, nếu tên của mỗi thành viên gần giống như avatar của bác Chitto thì hay biết mấy.
Logo kèm tên thành viên sát bên (thay cho dòng Diễn đàn dành cho người yêu du lịch) thì tuyệt vời làm cho diễn đàn thêm sinh động hơn đó.

anhminh
16-03-2010, 08:54
Cám ơn bạn, nhưng nếu như thế thì tớ sợ diễn đàn trông đơn điệu hơn, và các mem ko có cơ hội thể hiện cái tôi qua avatar :)

zonzonqb
17-03-2010, 07:35
mình thấy ở các diễn đàn khác có cái đóng dấu bản quyền ảnh gì gì đó
nhình hay lắm , nhiều khi người ta search trên google "hình ảnh" có hiện ra ảnh của anh em trong forum mà trên cái ảnh lại có dấu bản quyền của forum thì người ta còn biết cái ảnh đó xuất phát từ đâu
BQT mà thấy cái đó được thì làm thử nhé

Mèo Bay
18-03-2010, 00:07
Sao Mèo thường xuyên gặp lỗi không vào phuot.com hay vietdu.com được. Hệ thống của FF thông báo lỗi không tìm được server. Như thế là tại máy của Mèo, đường truyền nhà Mèo hay do máy chủ của diễn đàn nhỉ? Nhiều khi ba bốn hôm liền không thể nào vào được, cũng thấy ức chế lắm cơ!

anhminh
18-03-2010, 11:26
Nhà bạn đang dùng dịch vụ internet của nhà cung cấp nào?

Mèo Bay
18-03-2010, 22:26
Nhà bạn đang dùng dịch vụ internet của nhà cung cấp nào?

Rất kỳ cục là Mèo không biết điều đó :( vì đường truyền của Mèo dùng là do cậu em hàng xóm share miễn phí nên Mèo cũng không hỏi là cậu ấy thuê đường truyền của ai. IP của Mèo là 113.22.181.97; như vậy có suy ra ISP được không?

nnghia
18-03-2010, 23:14
Em có góp ý là Phượt nên làm 1 giao diện Mobile như bên caravanviet.com ( khi vào bằng điện thoại thì nó ra 1 giao diện rất gọn gàng và nhẹ nhàng). Hình như cài thêm cái themese gì đó thì phải. các admin ngâm cứu cho tụi em thỉnh thoảng lướt lét trên đỉnh cao cái, Chứ giờ vô nó chạy ra cái trang đầy đủ. điện thoại của em còi quá. tèo luôn.

zonzonqb
20-03-2010, 19:24
Rất kỳ cục là Mèo không biết điều đó :( vì đường truyền của Mèo dùng là do cậu em hàng xóm share miễn phí nên Mèo cũng không hỏi là cậu ấy thuê đường truyền của ai. IP của Mèo là 113.22.181.97; như vậy có suy ra ISP được không?
Địa chỉ IP không thể suy ra được nhà cung cấp đâu mèo ak , vì mỗi người dùng đều có thể tự đặt lại IP cho mình mà.Nhưng nếu mèo đọc được địa chỉ DNS thì có thể biết được do nhà cung cấp nào .
Về vấn đề đôi lúc mèo không thể truy cập được vào web của mình thì cũng có nhiều lý do lắm.
Nhưng phổ biến nhất là do bản thân web mà mèo truy cập có quá nhiều người vào cùng một lúc, khiến cho đường truyền bị nghẽn , và do mèo sử dụng chung nhiều máy cho một đường ra internet và những máy đó đang thực hiện dowload hoặc upload trong cùng một khoảng thời gian nên đường ra cũng nghẽn luôn.

Nhân tiện mình có ý kiến với forum nhà ta đó là mở thêm 1 chuyên mục riêng dành cho việc hỗ trợ trực tiếp trên web , để anh em bà con member có vấn đề gì cần hỗ trợ có thể trực tiếp lên web và post bài, sau đó thì admin , mod hoặc những người biết cách giải quyết có thể giúp đỡ các bạn ấy .xin hết ạ

Phượt_Philô
22-03-2010, 15:16
mình thấy ở các diễn đàn khác có cái đóng dấu bản quyền ảnh gì gì đó
nhình hay lắm , nhiều khi người ta search trên google "hình ảnh" có hiện ra ảnh của anh em trong forum mà trên cái ảnh lại có dấu bản quyền của forum thì người ta còn biết cái ảnh đó xuất phát từ đâu
BQT mà thấy cái đó được thì làm thử nhé

Forum Phượt phải Login vào mới xem được ảnh host trên Phượt vì vậy khi search ra ảnh mà muốn link sang trang khác thì không xem được.

Phượt ĐÃ có dấu Logo của Phượt auto insert vào ảnh, nhưng xét thấy không cần thiết vì vậy ta dùng cách ẩn ảnh như trên. Phượt Images là để cho Phượt Members xem đã.

hanhtrinhkhampha
23-03-2010, 17:05
Mình là thành viên mới, mình nghĩ nên có 1 Box để những Thành viên mới như mình và thành viên cũ giới thiệu giao lưu để anh em thêm tinh thần đoàn kết
Rất vui khi tham gia diễn đàn này và được làm quen với mọi người
KetHN@

HoPhap 1
23-03-2010, 17:19
Mình là thành viên mới, mình nghĩ nên có 1 Box để những Thành viên mới như mình và thành viên cũ giới thiệu giao lưu để anh em thêm tinh thần đoàn kết
Rất vui khi tham gia diễn đàn này và được làm quen với mọi người
KetHN@

Thông báo với bạn là diễn đàn đã có 1 topic giới thiệu thành viên mới rồi, bạn xem link đính kèm nhé.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4091

Hanoi1111
26-03-2010, 17:43
Chiều nay trời mưa tôi mới nghĩ ra cái này nếu được thì rất bổ ích cho những người sắp có kế hoạch hoặc không có kế hoạch cũng cần xem để biết.
Đó là dự báo thời tiết, nên có một mục dự báo thời tiết và lấy thông tin từ những nguồn tin cậy, đặt một nơi nào đó đẽ nhìn thấy trên diễn đàn.
Những thông tin này có đầy khắp mọi nơi nhưng muốn xem được thì phải tìm hoặc phải đón xem trên tivi, báo, đài. Tình hình là những người thường di chuyển hoặc những nơi không có internet hoặc dùng di động thì khó tìm hơn.
Nếu thấy hợp lý thì các bác nên đưa vào để cập nhật thời tiết nhanh hơn, còn không hợp lý thì cũng không sao. Xin cảm ơn các bác Chủ!!!

CVN
06-04-2010, 21:13
@chaubaogia: với những việc mang tính sự vụ nhỏ lẻ như thế này, đề nghị PM trực tiếp cho Mod liên quan để cùng hợp tác giải quyết!

dangkhoaquan
07-04-2010, 07:03
Trong quá khứ có nhiều chuyện , có vẻ bạn chaubaogia bị tình cảm xen lẫn vào nhận xét của mình rồi. Phải nói thế này, việc các bạn đi về và post bài không đúng nơi quy định trước tiên là do các bạn thực hiện chưa đúng chủ trương của diễn đàn, sau đó mod tách ra cho rõ ràng hơn.
Hophap1 cũng đã có ý kiến là các bạn muốn thế nào có thể pm trực tiếp cho hophap1 mà:

Thân gửi các thành viên Đà Nẵng và các khu vực lân cận.

Tớ vừa tạo cho các bạn 1 topic về hồi ức sau chuyến đi, các bạn chia sẽ hình ảnh trong đó nhé, theo tớ thấy các bạn có những chuyến đi vui vẻ thì tạo topic dễ chia sẽ hơn. Do đó tớ tách ra và đặt tên topic là " Hậu Phượt Đà Nẵng" các bạn có thể đổi tên lại bằng cách PM cho tớ cái tên, tớ sẽ đổi ngay cho các bạn.

Các bạn xem link kèm theo nhé:

https://www.phuot.vn/threads/7053-Hậu-Phượt-Đà-Nẵng

Thân.
Nếu các bạn muốn tách ra từ đoạn nào theo ý mình thì có thể pm trực tiếp cho mod để cho topic theo đúng ý mình. vì chín người mười ý nhât là người ngoài cuộc làm sao có thể hiểu tách từ đoạn nào là hợp lý như ý các bạn được. Việc hophap1 tách thành 2 topic có thể là do lỗi kỷ thuật cũng giống như các bạn post ảnh copy nhầm link ảnh trên blog thay vì link ảnh trên website từ photobucket, xử lý bằng cách xóa topic kia có gì đâu mà bạn phải đao to búa lớn thế.Hoặc là hophap1 cố ý tách thành 2 topic để các bạn xem thử topic nào hợp lý hơn sẽ tiếp tục post ở đó, topic còn lại sẽ xóa sau. Bạn nên bình tĩnh và tránh để tình cảm xen vào hành động của mình.

kanioboeru
14-05-2010, 22:48
kani nghĩ là nên để topix châu Á với Châu Úc vì địa lý và các chuyến bay cũng gần nhau. Cảm thấy để Châu Mỹ với Châu Úc chung một sub mà hai thằng này liên quan không mật thiết cho lắm

Chitto
15-05-2010, 18:43
kani nghĩ là nên để topix châu Á với Châu Úc vì địa lý và các chuyến bay cũng gần nhau. Cảm thấy để Châu Mỹ với Châu Úc chung một sub mà hai thằng này liên quan không mật thiết cho lắm

Hiện tại việc phân chia mấy box này còn liên quan đến số lượng topic viết trong box. Box châu Á hiện đã quá nhiều topic, việc ghép thêm châu Đại Dương vào sẽ làm các bài về Úc chìm nghỉm ngay lập tức.
Hơn nữa, về văn hoá thì Úc gần châu Âu và Mỹ hơn là châu Á, do đó tôi thấy để như hiện tại vẫn hợp lý.

Nói chung không mấy người đi chơi châu Á rồi đi liền sang châu Úc cả, mà vẫn tách thành các chuyến đi riêng, do đó cũng nên tách riêng.

TÍM
18-06-2010, 23:27
Đây là topic Góp ý xây dựng diễn đàn, không phải là topic kiện tụng và đả kích thành viên

Tất cả những bài bị xóa vui lòng không tranh cãi (với Mod Black :D)

Nhắc nhở các bạn tôn trọng nhau, hào sảng tý đê, đừng bắt bẻ nhau câu chữ, mệt quá!

Bạn thik_di_choi hồi này có vẻ hơi nóng quá, thời gian rảnh đi ăn dưa chuột đi, góp ý 1-2 lần với các mem khác mà ko bằng lòng thì có thẻ phượt tố để bấm, các bạn khác cũng vậy, cứ nhằm thẻ phượt tố mà bấm để cho mod biết đọc và có p.án xử lý thích hợp với những post mà mình cho là không phù hợp, đừng lôi ra tranh cãi, quote lên quote xuống, mệt quá đi, mà ko thấy có tính hữu dụng gì.

thienson
19-06-2010, 08:13
Em hay vào Phượt bằng Đt có tí thắc mắc thế này:
Tất cả những tính năng thông thường thì Đt đều xử lí tốt,chỉ có tính năng úp ảnh lên Album và chèn Link ảnh vào bài viết thì không thực hiện được(mấy nút công cụ không có tác dụng).Em đã thử qua mấy máy đt Nokia,Ss,BB đời cao đều thế,không biết do giới hạn của trình duyệt trên đt,hay phiên bản trên di động của phượt mình không hỗ trợ?Hay em không biết dùng?
Bác nào giúp em với.Cảm ơn nhiều ạ.

CVN
19-06-2010, 09:57
@lengkeng1minh: lần sau với những yêu cầu sự vụ kiẻu này bác PM trực tiếp cho Mod để gọn diễn đàn mà việc của bác lại được biết để giải quyết nhanh chóng hơn!

CVN
19-06-2010, 09:59
@thienson: Phiên bản mobile là phiên bản rút gọn để phù hợp với các thiết bị di động bác ạ.

kyttyruma
25-06-2010, 16:36
lần đầu tiên mình vào diễn đàn này, mình tháy nhiều thông tin mà nhiều trang khác không có, nhiều hình ảnh thú vị , minh mong diễn đàn luôn phát huy và phát triển mạnh hơn nữa

BM
15-07-2010, 13:47
Điều II khoản 2 của Diễn Đàn không cho phép sử dụng tên của Vĩ Nhân làm Nick? Vậy Bill Clinton có phải là Vĩ Nhân không? hay chỉ tính Vĩ Nhân "da vàng mũi tẹt" của dân tộc Việt?

sututocxu1984
29-07-2010, 19:23
Kính gửi bác admin!
Hôm nay em thấy giao diện mới của diễn đàn, nhưng câu" Diễn đàn dành cho những người yêu du lịch" không có dấu, không biết là do cố ý để vậy hay là do sơ suất ạ, em nghĩ là toàn bộ diễn đàn dùng Tiếng Việt có dấu hoặc Tiếng Anh, thì câu đó cũng có dấu sẽ hợp lý hơn.
Em chỉ có tí góp ý thế, xin cám ơn đã đọc bài này của em.

anhminh
29-07-2010, 20:50
Do nhầm lẫn đưa nhầm bản nháp lên thôi. Cám ơn bạn đã góp ý :).

Nheva
13-08-2010, 17:01
Để cho vần vèo, có khi các bạn min, mod sửa tí chút các mục trong TG gọi mời như thế này nhỉ:
Huyền bí châu Á
Hoang dã châu Phi
Rộng mở Úc, Mỹ
Kỳ vĩ châu Âu

langbiang
16-09-2010, 08:08
Gửi BQT, không biết khi cần thông tin mới về đường xá, police ... như mục TRÊN ĐƯỜNG THIÊN LÝ của otosaigon thì xem đâu vậy. Tks anh em trước.
Số là Lang không có thông tin kịp cung đường từ Điện biên về Sapa nên dính chưởng đoạn Mường Lay - Chăn Nưa, đường sình lầy và xấu do đang nâng cấp (liên quan đến dự án thủy điện Sơn La). Nên lưu ý anh em đoạn đường này nếu đi cung Tây Bắc (cùng với thông tin vụ lở đất đường đi Sapa trên báo Tuổi trẻ ngày hôm qua 15.9.2010)
Về đường xấu thì Lang cũng dính chưởng đoạn từ Muieng Khoua (Lào) về cửa khẩu Tây Trang (VN) - nhất là đoạn từ km 30 đến km68 (ck Tây trang). Lý do cũng là đang làm

CVN
16-09-2010, 08:11
Langbiang: bạn có thể mở topic cho tin của mình trong các box vùng miền tương ứng. Sau này nếu thông tin cùng loại có liên tục, các Mod sẽ có thể tự gộp lại thành một topic chung.

Cảm ơn bạn!

giantia
16-09-2010, 21:48
c¶m ¬n b¹n. t«i cung míi tham gia nªn cha hiÓu nhiÒu vÒ diÔn ®µn phu¬t. Mong c¸c b¹n chØ gi¸o. Tui rÊt mª phuît vµ còng muèn viÕt bµi ®ãng gãp mét sè kiÕn thøc, kinh nghiÖm phuît vµ post ¶nh ®Ó mäi ngu:êi cïng biÕt ®îc mét sè c¶nh ®Ñp trong nó¬c mµ tui ®· ®i mµ kh«ng lµm ®uîc. cvn m¸ch nó¬c gióp víi :(:(:(:(:(:(

anhminh
17-09-2010, 10:36
c¶m ¬n b¹n. t«i cung míi tham gia nªn cha hiÓu nhiÒu vÒ diÔn ®µn phu¬t. Mong c¸c b¹n chØ gi¸o. Tui rÊt mª phuît vµ còng muèn viÕt bµi ®ãng gãp mét sè kiÕn thøc, kinh nghiÖm phuît vµ post ¶nh ®Ó mäi ngu:êi cïng biÕt ®îc mét sè c¶nh ®Ñp trong nó¬c mµ tui ®· ®i mµ kh«ng lµm ®uîc. cvn m¸ch nó¬c gióp víi :(:(:(:(:(:(

Bạn chuyển sang dùng unicode đi, bạn có thể hỏi bạn bè xem làm thế nào. Không biết bạn dùng bộ gõ gì, máy gì .... nên ko hướng dẫn được.

giamahamvui
14-10-2010, 15:44
Từ ngày vào Phượt tớ có được một sân chơi vui, có thêm nhiều bạn bè, thật tình cảm ơn Phượt.com nhiều.
Gần đây tớ thấy những "va chạm" giữa các Mod và thành viên, đọc thấy những nhắc nhở khá là nghiêm khắc của các Mod tớ tự nghĩ : người ta đã bỏ công sức xây dựng, duy trì diễn đàn mình phải nhìn thấy dưới góc độ thân thiện như 1 người bạn chứ không thể nhìn các Min mod như một anh mặt sắt đen sì dữ tợn được:D.
Theo tớ hiểu, (nếu sai hoặc thiếu sót các bạn BQT bổ sung dùm ), đứng về phía BQT và các bạn đọc cần thông tin thì các bài viết phải rõ ràng đủ thông tin và liền mạch. Rõ ràng đây là 1 yêu cầu đúng đắn và hợp lý.
Đứng về phía các nhóm, những người tham gia - chuẩn bị - cho các chuyến đi thì đang rất hào hứng, bàn tán xôn xao cho chuyến đi, cho các sự kiện mình đã trãi qua mà nhận một nhắc nhở nghiêm khắc của BQT thì thật sự là mất hứng. Trong các topic Hồi ức,tìm bạn...khi người nhiệt tình post bài,chuẩn bị cho chuyến đi mà không có nhưng lời khen ngợi, cổ vủ... thì khác nào ca sĩ mà không có khán giả, lấy đâu ra hứng thú.
Vậy ta cần có cách dung hòa 2 nhu cầu cần thiết nhưng lại mâu thuẩn nhau phải không ạ ? Tớ đề nghị 1 thiển ý, (nếu các bạn nào thấy có cách hay hơn xin tham gia ), là : ta cho 1 thời hạn ví dụ 15 ngày cho 1 hồi ức, trong thời gian đó cho phép bàn tán, cổ vủ....hết hạn thì chủ topic (hoặc 1 thành viên trong nhóm ) sẽ có nhiệm vụ làm sạch topic, chắt lọc cho nó chỉ còn các thông tin có giá trị như BQT mong muốn và khi đó các bạn ngoài nhóm sẽ dể dàng đọc, tìm kiếm thông tin mà không khó chịu.
Tớ hơi cân nhắc khi đưa ra đề nghị dưới đây bởi nếu các bạn BQT không vui sẽ xem tớ như kẻ "dạy đời" đáng ghét :D, mong các bạn vui vẽ và xem như 1 góp ý chân thành. Một ví dụ : Mod Nguyen nói
Em kiên nhẫn xem mỏi mắt 8 trang chả thấy hồi ức đâu, toàn offline với hình lưu niệm.
Thông báo trong vài giờ tới toipc này sẽ chuyển qua Box Quán Phượt của diễn đàn.
Cảm ơn.
Trước tiên tớ khẳng định là bạn nói đúng và tớ "tâm phục khẩu phục ", không có cay cú gì :D và câu chử của bạn chẩn mực, không có gì sai.
Tuy nhiên câu chử nó lạnh lùng sao ấy. Có thể bạn đang mệt, bạn đang không vui...Nhưng giá như bạn thân thiện và hài hước tí cho quan hệ giữa thành viên và BQT thân thiện hơn thì hay quá. Ví dụ như ta nói : Em cũng háo hức xem hồi ký các bác quá mà chả thấy đâu, nôn nao quá :D, hay là em cho nó qua Box Quán Phượt .... cho các bác tám nhé :D... thì vui vẽ và thân tình hơn phải không ạ .
Không biết đề nghị của tớ muốn các thành viên và BQT gần nhau hơn và vui vẽ với nhau hơn thì có gì quá đáng không nhưng tớ biết là tớ đang " đòi hỏi" các Mod hơi nhiều, tuy nhiên đây chỉ là ý tốt thôi mong các bạn, nhất là bạn Nguyen hiểu đúng ý tớ. Sẳn đây tớ xin gởi lời cảm ơn tới bạn Tí chuột, người đã đem lại cảm giác rất thân thiện cho 1 phượt tử lơ ngơ như tớ.
Chào thân ái và mong Phượt ngày càng phát triển đúng mục tiêu mà BQT mong muốn.

nguyen
14-10-2010, 16:04
@giamahamvui : Những lời của bác thật sự rất chí lý, em cũng tâm phục khẩu phục và xin có nhời thế này.
- Ý kiến bác nên ra về 1 tgian (cụ thể 15 ngày ấy ), cách điều chỉnh .... thật ra chuyện này BĐH đã nghĩ, đã làm trong một tgian dài từ trước hiện tại vẫn và sẽ làm. Không công khai trên Phượt Luật, nhưng tất cả đều thống nhất và hiểu được tâm trạng hân hoan của các bác sau mỗi cuộc chơi vv nên 100% các Topic trong box Hồi ức đều được điều chỉnh như bác đang muốn làm. Nhưng có những topic nhầm lẫn nội dung đến lệch lạc, cứ tiếp tục tiếp tục hoài không thể không lập tức không thông báo.
- Riêng về chuyện khẩu ngôn lỗ mãng tẹo nữa em xin PM với bác, em ko muốn nói chuyện này trên diễn đàn chung :). Xin chỉ nói được một câu không háo hức thì em không buông nhời như trên được.
Cảm ơn bác Giamahamvui!

silence_night
17-10-2010, 21:28
Trước tiên tôi xin cảm ơn các bạn trong BĐH đã tạo ra một sân chơi rất bổ ích và lý thú, giúp ích rất nhiều cho các thành viên tham gia diễn đàn. Tuy nhiên, sau một thời gian đọc các bài viết trong diễn đàn,tôi cảm thấy cấu trúc của diễn hình như thiếu một mục gì đó và tôi chợt nhận ra diễn đàn đã hơi quá tập trung vào "chuyên môn" của mình mà xao nhãng một vấn đề rất " con người" trong tình cảm của mỗi người Việt Nam, đó là tình cảm "lá lành đùm lá rách", là "tối lửa tắt đèn có nhau", là " thương người như thể thương thân", là "môt miếng khi đói bằng một gói khi no" và ... nhiều cái "là" khác nữa. Vì vậy, tôi nghĩ,sẽ đầy đủ hơn khi các bạn "cấp" cho diễn đàn một "mảnh đất" để mọi người có thể tập trung lại và bầy tỏ tấm lòng của mình trước những hoàn cảnh khó khăn của đồng bào mình. Việc quản lý, phát triển và sử dụng tài nguyên trên " vùng đất" này sẽ do những người có TÂM được BĐH chỉ định, trên nguyên tắc CÔNG KHAI. Tôi hiểu,đây là vấn đề nhậy cảm nhưng nhưng nếu không nói ra thì trong lòng áy náy.
Trên đây là suy nghĩ của cá nhân tôi. Nếu có điều gì chưa phải, mong các bạn bỏ qua.:L

susu
18-10-2010, 00:06
Bác Nai thân mến !!
Em cũng xin mạn phép được thay mặt các bạn cảm ơn bác đã góp ý xây dựng diễn đàn.

Cấu trúc mới chắc chắn còn khiếm khuyết
Và thêm vào đó sẽ tồn tại những thiếu sót nhất định của chủ quan các thành viên BĐH trong quá trình thực hiện !

Tuy nhiên nếu bác dành thêm chút thời gian để xem kĩ cấu trúc diễn đàn, bác sẽ thấy có Box Café du Phượt - Muôn mặt đời sống - https://www.phuot.vn/forums/71-Caf%C3%A9-du-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t - hoàn toàn phù hợp với mong muốn, tâm tư của bác !

Mảnh đất có sẵn đấy rồi, luôn có đủ cho tấm lòng và tâm huyết của bác, của các bạn, của chúng tôi đối với đồng bào.

Cảm ơn bác rất nhiều ! :)

silence_night
18-10-2010, 09:29
.... Cấu trúc mới chắc chắn còn khiếm khuyết
Và thêm vào đó sẽ tồn tại những thiếu sót nhất định của chủ quan các thành viên BĐH trong quá trình thực hiện !

Tuy nhiên nếu bác dành thêm chút thời gian để xem kĩ cấu trúc diễn đàn, bác sẽ thấy có Box Café du Phượt - Muôn mặt đời sống - https://www.phuot.vn/forums/71-Caf%C3%A9-du-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t - hoàn toàn phù hợp với mong muốn, tâm tư của bác !

Mảnh đất có sẵn đấy rồi, luôn có đủ cho tấm lòng và tâm huyết của bác, của các bạn, của chúng tôi đối với đồng bào.

Cảm ơn bác rất nhiều ! :)

Dạ, cảm ơn Cái Tễ nhé. Tôi cũng đã xem và thấy có bài ở đó. Nhưng tôi nghĩ, nếu BĐH tạo thêm một sub-box "tương thân, tương ái" hoặc "Nối vòng tay lớn" hay ... (do BĐH nghĩ nhé:D) trong diễn đàn Kết nối bạn bè thì chắc sẽ tập chung hơn, hiệu quả hơn và đơn giản là mọi người dễ nhìn thấy, dễ tìm thấy hơn. :L

CVN
18-10-2010, 09:47
Hi bác Nite, em đã nói về quan điểm về vấn đề này ở đây: https://www.phuot.vn/threads/7622-Quy-định-về-việc-kêu-gọi-đóng-góp-từ-thiện

Em rất mong một số thành viên có uy tín và trách nhiệm như bác sẽ đứng ra cùng BDH tổ chức các hoạt động từ thiện để cung cấp thêm cho các thành viên một đầu mối chuyển tải tấm lòng thơm thảo của mình tới các mảnh đời đang gặp khó khăn.

silence_night
18-10-2010, 14:30
:) Cảm ơn BĐH, tôi đã đọc topic mới. https://www.phuot.vn/threads/12270-M%E1%BB%97i-m%E1%BB%99t-click-b%E1%BA%A1n-%C4%91%C3%A3-%C4%91%C3%B3ng-g%C3%B3p-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-1000-%C4%91%E1%BB%93ng-%E1%BB%A7ng-h%E1%BB%99-%C4%91%E1%BB%93ng-b%C3%A0o-mi%E1%BB%81n-Trung :L

ngaydoclap
20-10-2010, 15:04
Chào Admin, Admod, các Phượt Thử,

Cho em hỏi một câu hơi ngô nghê tẹo, em dùng Black Berry Bold9700 để phượt.com nhưng không hiểu lý do gì mà hình với ảnh nó cứ biến dạng nom gớm ghiếc Có mấy cái ảnh các em chân dài xem trên laptop xinh như thế mà trên Black Berry của em nom như ngợm

Có phải vấn đề này liên quan đến website không ? hay tại cái BB của em nó có tính năng bóp méo người ?

Xin cảm ơn

Min Mod xóa dùm em cái threat này (https://www.phuot.vn/threads/12357-Phượt-trên-Black-Berry-có-vấn-đề-gì-đó) em vô ý sinh ra ngoài kia với. Tks

giamahamvui
07-12-2010, 13:41
Thời gian qua tôi quan sát thấy có 1 mâu thuẩn giữa các thành viên và BQT mà chưa được giải quyết rốt ráo, về phía các Mod nhiều khi tôi nhận thấy không còn kiên nhẩn và vui vẻ nổi,ngày càng nhiều bạn bè bỏ không vào trang phượt làm tôi không khỏi chạnh lòng và thật tình không có hứng để viết…Tại sao mục tiêu và yêu cầu của BQT đưa ra là đúng đắn và hợp lý lại không được sự chấp hành , ủng hộ ? Ý thức kém ư ? Chắc là không phải vì qua giao tiếp tôi thấy hầu hết trình độ từ đại học trở lên, kiến thức và ứng xử khá là cao.Tôi nghĩ việc này cần một sự phân tích mổ xẻ từ nhiều góc độ, nên chăng BQT mở 1 “hội nghị Diên hồng” để lấy ý kiến và khảo sát về vấn đề này ?
Theo tôi vấn đề nằm ở chử CẤM, nếu không còn CẤM thì thiên hạ thái bình, ai cũng vui.
Vẫn biết việc định hướng, điều hành trang web là của BQT,tôi không có ý phán xét, ý kiến về sự việc cụ thể náo màTôi chỉ mạo muội phân tích và nêu ra 1 số đề xuất, do chỉ đứng ở 1 góc nhìn nên chắc chắn là phiến diện và thiếu sót, cần nhiều sự bổ sung của BQT và các bạn trên diễn đàn.
Một trang web tốt theo tôi, cần có 2 mặt : thông tin chất lượng và có sức sống.Một trang web nhiều thông tin bổ ích nhưng ít bài vở cập nhật giống như 1 cuốn sách tra cứu, chỉ khi cần mới đọc chứ không phải là thứ ta nóng ruột theo dõi từng ngày.Việc BQT đang làm và mạnh tay với việc spam đem lại kết quả tốt cho vế thứ nhất, giử chất lượng thông tin tốt nhưng phần nào hạn chế vế thứ hai, trang web kém đi phần nào sự sôi nổi, sống động.Vấn đề đặt ra là 2 mặt này có thể hòa bình tồn tại được không hay là phải chọn 1 trong 2 ?
Ta biết là khi người ta có nhu cầu thì việc cấm đoán là không hay, ta chỉ cấm khi đã giải quyết được nhu cầu .Hiện nay xung khắc xảy ra nhiều ở 2 mục tìm bạn đồng hành và hồi ức.Ta thử phân tích xem.
Trước đây các đoàn đi rất ít người, đoàn tới 10 đã là nhiều, khi đó sẽ ít có spam vì làm gì có người để spam, ai cũng có cái để viết.Hiện nay các chuyến đi đều trên 20 (cho các nhóm trong Sài gòn ), số người nhiều nên chỉ cần 3,4 người viết là những người còn lại hết chổ viết, hết đề tài, ý tứ dể dẫn tới spam.Tất nhiên là không thể nhượng bộ để hồi ức tràn lan spam thì người ngoài nhóm không thể đọc nổi.
Tại sao có chổ để spam trong các topic nhóm mà vẫn trao đổi trong hồi ức ? Đơn giản là sự việc đang nóng, đang bàn tới nằm ở mục hồi ức thì làm sao trở lại topic nhóm để nói ! Như vậy ta thấy nhu cầu là có, vấn đề là ta có 2 lựa chọn : cấm hay đáp ứng.Nếu đáp ứng được mà vẫn bảo đảm vấn đề thông tin thì hay hơn là cấm phải không ?
Việc tiết kiệm tài nguyên diễn đàn là cần thiết, nhưng theo tôi, hiện nay Phượt cho phép có thư viện ảnh chứng tỏ trang web đang là “nhà giàu “,tài nguyên tốn cho việc spam không phải là vấn đề lớn mà ý chính là giử gìn, sắp xếp thông tin cho dể đọc, dể tra cứu.
Giả sử bây giờ ta không bắt buộc viết về chuyến đi trong hồi ức, mà cho phép viết trong topic nhóm, mọi người thoải mái spam, bàn tán…Sau đó nhóm có trách nhiệm tự biên soạn lại rồi đưa ra mục hồi ức cho mọi người cùng đọc thì cơ bản giải quyết vấn đề, tuy nhiên sẽ phát sinh 1 số vấn đề khác về mặt kỹ thuật phải giải quyết.(Mà chổ này đúng chổ dốt của tôi, các bác khai triển dùm, em không biết :LL)
Để tiết kiệm tài nguyên, nếu ta có thể trao cho mỗi nhóm 1 dung lượng cố định, khi viết nhiều quá hết dung lượng thì nhóm phải tự xóa để có dung lượng trao đổi tiếp. Cách này đở việc cho các mod mà lại không gây cảm giác khó chịu cho thành viên.
Về quyền điều chỉnh bài viết theo tôi chỉ nên hạn chế xóa, sửa bài ở các topic giá trị, lưu trữ thông tin còn trong các topic nhóm không hạn chế để các thành viên chủ động. trước đây diễn đàn có các cuộc thi viết hồi ức, ta có thể mở lại, thêm vào thi đua bình chọn chuyến đi của tháng, hồi ức của tháng… sẽ kích thích các nhóm trau chuốt, quan tâm tới hồi ức của mình hơn.
Trên thực tế, đi chơi là để thỏa mản cho bản thân trước ,sau đó mới tính đến chuyện chia sẽ cho cộng đồng nên không cần phải hối thúc theo kiểu “topic lập đã 2 ngày mà chưa có thông tin… “ khi chưa có hứng mà cố viết thì không thể có chất lượng được, bạn đọc thật tình cũng không đòi hỏi nhiều như thế.
Về topic tìm bạn đồng hành thì thật ra sau khi tìm bạn xong thì ít khi còn giá trị, không cần cấm spam trong đó.Các thông tin cần thiết sẽ được ghi nhận lại trong hồi ức.
Hồi ức là tùy mỗi người nhưng có thể quy định 1 số thông tin cần thiết nhất định phải nêu ra như cung đường, cách thức, phương tiện để đi, giá cả…là những tiêu chí cơ bản để khi viết hồi ức mọi người thêm vào.
Mới suy nghĩ sơ bộ nhiêu đó thôi, mong có nhiều ý kiến của BQT, của các bạn trong diễn đàn góp nhiều góc nhìn để giải quyết vấn đề sao cho anh em Phượt gặp nhau là vui vẻ, tay bắt mặt mừng chứ không có những phiền lòng không đáng, sao cho các Mod không còn phải mệt mỏi đưa ra những cảnh báo nghiêm khắc làm buồn lòng cả Mod lẫn thành viên.
Nói thêm 1 chút, theo tôi trang Phượt đã có sự phát triển về CHẤT đáng kể, từ đó dẩn đến việc phát triển về LƯỢNG, khi đó tất yếu sẽ đi tới 1 sự giảm sút nhất định về CHẤT (pha loãng ra mà ). Điều này hợp quy luật và từ từ sẽ đi tới việc tăng CHẤT trở lại.Việc nóng lòng muốn giữ, hoặc nâng cao CHẤT là đi ngược quy luật, cản trở trang web phát triển và đưa nó trở lại “ con đường xưa “,ít mà chất lượng.Tôi thấy các nhóm mới đang từng ngày chuyên nghiệp hơn, chất lượng hơn trong các chuyến đi, tuy nhiên cũng còn cần nhiều thời gian mới có thể so được với các “cây đa, cây đề” từng chinh chiến lâu năm,cần phải hổ trợ nhiều cho các nhóm để có 1 thế hệ phuoter mới đông hơn,máu hơn, chất lượng hơn.
Vài dòng rỗi hơi, các bạn chém nhẹ tay dùm.:)

CVN
07-12-2010, 15:43
Thưa bác giamahamvui,

Trước tiên tôi xin thay mặt diễn đàn cảm ơn những ý kiến tâm huyết của bác! Tôi đã đọc lại nhiều lần bài của bác để nắm bắt được hết ý bác muốn truyền tải nhưng thấy rất khó có thể tác bạch từng ý trong bài của bác để trả lời. Lý do vì các ý đó nó liên kết với nhau, đôi khi lại tự mâu thuẫn lẫn nhau.

Có một thực tế là trao đổi về những vấn đề phức tạp như quản trị diễn đàn online này thì rất khó tiến hành qua mạng và gói gọn trong 1-2 bài viết. Tuy vậy tôi sẽ cố gắng hết sức để tách bạch các ý trong bài của bác và có phản hồi cụ thể.

Tuy nhiên, trước khi làm việc đó, tôi muốn đề xuất ý kiến là sẽ tách bài của bác ra thành một topic riêng, với tiêu đề là: "Góp ý về cách giữ cân bằng giữa Lượng và Chất cho diễn đàn Phượt", để thu thập thêm bài viết từ các thành viên diễn đàn. Tôi muốn topic đó sẽ là một kênh để BĐH nghe được ý muốn, quan điểm và nhất là GIẢI PHÁP THỰC TẾ & KHẢ THI của các thành viên về vấn đề quan trọng này. BĐH sẽ không trả lời từng bài một, từng ý một mà sẽ chỉ trả lời hoặc làm rõ khi thấy cần thiết. Chúng ta giao ước là các bài của thành viên phải được viết sáng sủa, rõ ý, cụ thể, chính xác; và có thể sẽ được Mod biên tập lại cho cô đọng.

Ý bác thế nào?

giamahamvui
07-12-2010, 21:20
Rất đồng ý với bác CVN.Tôi mong muốn phát động 1 phong trào nhiều người góp ý để giải quyết vấn đề vì từ chỉ 1 góc nhìn của tôi chắc chắn là phiến diện.Nếu được thì Bác có thể biên tập lại bài viết của tôi cho rõ ý hơn và thêm vào ý kiến của BQT để dẩn hướng dư luận.Mong sao đạt được mục đích cuối cùng là diễn đàn phát triển cả về lượng và chất.

CVN
07-12-2010, 23:10
Rất đồng ý với bác CVN.Tôi mong muốn phát động 1 phong trào nhiều người góp ý để giải quyết vấn đề vì từ chỉ 1 góc nhìn của tôi chắc chắn là phiến diện.Nếu được thì Bác có thể biên tập lại bài viết của tôi cho rõ ý hơn và thêm vào ý kiến của BQT để dẩn hướng dư luận.Mong sao đạt được mục đích cuối cùng là diễn đàn phát triển cả về lượng và chất.

Tôi xin được làm rõ một điều là tôi không có ý định "phát động một phong trào". Việc đóng góp ý kiến chỉ có giá trị khi được xuất phát từ sự chân thành, sự hiểu biết và tôn trọng lẫn nhau chứ không phải "góp ý kiến" theo phong trào. Mặt khác những "ý kiến" xuất phát từ những nick như anti-susu hay papatichuot sẽ không đáng để tôi, và cả các bạn, phí thời gian đọc!

CVN
07-12-2010, 23:24
Thời gian qua tôi quan sát thấy có 1 mâu thuẩn giữa các thành viên và BQT mà chưa được giải quyết rốt ráo, về phía các Mod nhiều khi tôi nhận thấy không còn kiên nhẩn và vui vẻ nổi,ngày càng nhiều bạn bè bỏ không vào trang phượt làm tôi không khỏi chạnh lòng và thật tình không có hứng để viết…Tại sao mục tiêu và yêu cầu của BQT đưa ra là đúng đắn và hợp lý lại không được sự chấp hành , ủng hộ ? Ý thức kém ư ? Chắc là không phải vì qua giao tiếp tôi thấy hầu hết trình độ từ đại học trở lên, kiến thức và ứng xử khá là cao.Tôi nghĩ việc này cần một sự phân tích mổ xẻ từ nhiều góc độ, nên chăng BQT mở 1 “hội nghị Diên hồng” để lấy ý kiến và khảo sát về vấn đề này ?
Theo tôi vấn đề nằm ở chử CẤM, nếu không còn CẤM thì thiên hạ thái bình, ai cũng vui.
Vẫn biết việc định hướng, điều hành trang web là của BQT,tôi không có ý phán xét, ý kiến về sự việc cụ thể náo màTôi chỉ mạo muội phân tích và nêu ra 1 số đề xuất, do chỉ đứng ở 1 góc nhìn nên chắc chắn là phiến diện và thiếu sót, cần nhiều sự bổ sung của BQT và các bạn trên diễn đàn.
Một trang web tốt theo tôi, cần có 2 mặt : thông tin chất lượng và có sức sống.Một trang web nhiều thông tin bổ ích nhưng ít bài vở cập nhật giống như 1 cuốn sách tra cứu, chỉ khi cần mới đọc chứ không phải là thứ ta nóng ruột theo dõi từng ngày.Việc BQT đang làm và mạnh tay với việc spam đem lại kết quả tốt cho vế thứ nhất, giử chất lượng thông tin tốt nhưng phần nào hạn chế vế thứ hai, trang web kém đi phần nào sự sôi nổi, sống động.Vấn đề đặt ra là 2 mặt này có thể hòa bình tồn tại được không hay là phải chọn 1 trong 2 ?
Ta biết là khi người ta có nhu cầu thì việc cấm đoán là không hay, ta chỉ cấm khi đã giải quyết được nhu cầu .Hiện nay xung khắc xảy ra nhiều ở 2 mục tìm bạn đồng hành và hồi ức.Ta thử phân tích xem.
Trước đây các đoàn đi rất ít người, đoàn tới 10 đã là nhiều, khi đó sẽ ít có spam vì làm gì có người để spam, ai cũng có cái để viết.Hiện nay các chuyến đi đều trên 20 (cho các nhóm trong Sài gòn ), số người nhiều nên chỉ cần 3,4 người viết là những người còn lại hết chổ viết, hết đề tài, ý tứ dể dẫn tới spam.Tất nhiên là không thể nhượng bộ để hồi ức tràn lan spam thì người ngoài nhóm không thể đọc nổi.
Tại sao có chổ để spam trong các topic nhóm mà vẫn trao đổi trong hồi ức ? Đơn giản là sự việc đang nóng, đang bàn tới nằm ở mục hồi ức thì làm sao trở lại topic nhóm để nói ! Như vậy ta thấy nhu cầu là có, vấn đề là ta có 2 lựa chọn : cấm hay đáp ứng.Nếu đáp ứng được mà vẫn bảo đảm vấn đề thông tin thì hay hơn là cấm phải không ?
Việc tiết kiệm tài nguyên diễn đàn là cần thiết, nhưng theo tôi, hiện nay Phượt cho phép có thư viện ảnh chứng tỏ trang web đang là “nhà giàu “,tài nguyên tốn cho việc spam không phải là vấn đề lớn mà ý chính là giử gìn, sắp xếp thông tin cho dể đọc, dể tra cứu.
Giả sử bây giờ ta không bắt buộc viết về chuyến đi trong hồi ức, mà cho phép viết trong topic nhóm, mọi người thoải mái spam, bàn tán…Sau đó nhóm có trách nhiệm tự biên soạn lại rồi đưa ra mục hồi ức cho mọi người cùng đọc thì cơ bản giải quyết vấn đề, tuy nhiên sẽ phát sinh 1 số vấn đề khác về mặt kỹ thuật phải giải quyết.(Mà chổ này đúng chổ dốt của tôi, các bác khai triển dùm, em không biết :LL)
Để tiết kiệm tài nguyên, nếu ta có thể trao cho mỗi nhóm 1 dung lượng cố định, khi viết nhiều quá hết dung lượng thì nhóm phải tự xóa để có dung lượng trao đổi tiếp. Cách này đở việc cho các mod mà lại không gây cảm giác khó chịu cho thành viên.
Về quyền điều chỉnh bài viết theo tôi chỉ nên hạn chế xóa, sửa bài ở các topic giá trị, lưu trữ thông tin còn trong các topic nhóm không hạn chế để các thành viên chủ động. trước đây diễn đàn có các cuộc thi viết hồi ức, ta có thể mở lại, thêm vào thi đua bình chọn chuyến đi của tháng, hồi ức của tháng… sẽ kích thích các nhóm trau chuốt, quan tâm tới hồi ức của mình hơn.
Trên thực tế, đi chơi là để thỏa mản cho bản thân trước ,sau đó mới tính đến chuyện chia sẽ cho cộng đồng nên không cần phải hối thúc theo kiểu “topic lập đã 2 ngày mà chưa có thông tin… “ khi chưa có hứng mà cố viết thì không thể có chất lượng được, bạn đọc thật tình cũng không đòi hỏi nhiều như thế.
Về topic tìm bạn đồng hành thì thật ra sau khi tìm bạn xong thì ít khi còn giá trị, không cần cấm spam trong đó.Các thông tin cần thiết sẽ được ghi nhận lại trong hồi ức.
Hồi ức là tùy mỗi người nhưng có thể quy định 1 số thông tin cần thiết nhất định phải nêu ra như cung đường, cách thức, phương tiện để đi, giá cả…là những tiêu chí cơ bản để khi viết hồi ức mọi người thêm vào.
Mới suy nghĩ sơ bộ nhiêu đó thôi, mong có nhiều ý kiến của BQT, của các bạn trong diễn đàn góp nhiều góc nhìn để giải quyết vấn đề sao cho anh em Phượt gặp nhau là vui vẻ, tay bắt mặt mừng chứ không có những phiền lòng không đáng, sao cho các Mod không còn phải mệt mỏi đưa ra những cảnh báo nghiêm khắc làm buồn lòng cả Mod lẫn thành viên.
Nói thêm 1 chút, theo tôi trang Phượt đã có sự phát triển về CHẤT đáng kể, từ đó dẩn đến việc phát triển về LƯỢNG, khi đó tất yếu sẽ đi tới 1 sự giảm sút nhất định về CHẤT (pha loãng ra mà ). Điều này hợp quy luật và từ từ sẽ đi tới việc tăng CHẤT trở lại.Việc nóng lòng muốn giữ, hoặc nâng cao CHẤT là đi ngược quy luật, cản trở trang web phát triển và đưa nó trở lại “ con đường xưa “,ít mà chất lượng.Tôi thấy các nhóm mới đang từng ngày chuyên nghiệp hơn, chất lượng hơn trong các chuyến đi, tuy nhiên cũng còn cần nhiều thời gian mới có thể so được với các “cây đa, cây đề” từng chinh chiến lâu năm,cần phải hổ trợ nhiều cho các nhóm để có 1 thế hệ phuoter mới đông hơn,máu hơn, chất lượng hơn.
Vài dòng rỗi hơi, các bạn chém nhẹ tay dùm.:)Tôi đã cố đọc từng dòng một trong bài viết của bác và diễn Nôm lại. Nhưng không chắc đã hiểu đủ và đúng ý của bác, nên cần bác xác nhận lại.

Có một mâu thuẫn giữa BĐH và các thành viên, mâu thuẫn đó làm Mod buồn chán, còn bạn bè tôi thì bỏ đi không vào Phượt nữa, làm tôi không còn muốn viết bài.

Vì sao mục tiêu và yêu cầu của BĐH là đúng và hợp lý nhưng sao "thành viên" không chấp hành và ủng hộ, dù rằng họ toàn người được học hành tử tế?

Theo tôi vì trong các yêu cầu của BĐH có CẤM một số điều, nếu muốn không còn mâu thuẫn thì chỉ cần bỏ hết các điều CẤM đó đi.

Tôi sẽ phân tích và nêu ra một số đề xuất từ góc độ cá nhân:

Một trang web tốt cần có 2 mặt : thông tin chất lượng và có sức sống. Thông tin mang lại giá trị tra cứu nhưng không làm cho diễn đàn sôi nổi, sống động.

BĐH mạnh tay xử lý spam giúp giữ thông tin chất lượng nhưng lại làm diễn đàn kém sức sống.

Vấn đề đặt ra là có thể vừa nâng cao chất lượng vừa giữ diễn đàn sống động không?

Khi người ta có nhu cầu thì cấm là không hay, chỉ cấm sau khi đã đáp ứng được như cầu của người ta thôi.

Thử phân tích ở 2 box Tìm bạn đồng hành và Hồi ức:

- Trước kia các đoàn phượt ít người nên ít spam, các đoàn phượt bây giờ toàn trên 20 người nên đương nhiên là có spam. Không thể nhượng bộ spam tràn lan vì sẽ làm các topic Hồi ức không thể đọc nổi.

- Tại sao BĐH đã để chỗ cho spam rồi mà vẫn tiếp tục spam trong Hồi ức? Tại vì spam trong Hồi ức tiện hơn là vào topic nhóm để spam. Như vậy ta thấy có nhu cầu "muốn tiện", thế có nên đáp ứng cái nhu cầu "muốn tiện" này không? Nếu đáp ứng được mà vẫn bảo đảm vấn đề thông tin thì hay hơn là cấm phải không?

Việc tiết kiệm tài nguyên diễn đàn là cần thiết, nhưng tài nguyên tốn cho việc spam không phải là vấn đề lớn mà quan trọng là giữ gìn, sắp xếp thông tin cho dể đọc, dễ tra cứu.

1: Cho mem đi phượt về mở topic spam, bàn tán thỏa mái. Chán rồi thì mem tự dọn để biến thành một bài Hồi ức.

2: Cho mỗi nhóm ít đất nho nhỏ, các nhóm tự spam thỏa mái trong khu đất đó, hết đất thì tự dọn mà spam tiếp. Mod đỡ phải làm lao công, mem lại vui!

3: Mod chỉ lo dọn dẹp các topic có giá trị thôi còn các trong các topic nhóm thì không hạn chế, để mem tự chủ động.

4: Tổ chức các cuộc thi viết hồi ức, thi đua bình chọn chuyến đi của tháng, hồi ức của tháng… để kích thích các nhóm trau chuốt, quan tâm tới hồi ức của mình hơn.

5: BĐH bỏ yêu cầu “topic lập đã 2 ngày phải có có thông tin về chuyến đi" vì mem có hứng thì mới viết hay được, đi chơi để thỏa mãn cá nhân là chính sau đó mới đến chuyện chia sẻ.

6: Các topic tìm bạn đồng hành hoàn toàn không cần hạn chế spam, không cần dọn dẹp vì bản thân nó không có giá trị lâu dài.

7: Hồi ức là tùy mỗi người nhưng có thể quy định 1 số thông tin cần thiết nhất định phải nêu ra như cung đường, cách thức, phương tiện để đi, giá cả…là những tiêu chí cơ bản để khi viết hồi ức mọi người thêm vào.

Ý cuối: Trang Phượt đã có sự phát triển về CHẤT đáng kể, từ đó dẩn đến việc phát triển về LƯỢNG, khi đó tất yếu sẽ đi tới 1 sự giảm sút nhất định về CHẤT (pha loãng ra mà). Điều này hợp quy luật và từ từ sẽ đi tới việc tăng CHẤT trở lại. Việc nóng lòng muốn giữ, hoặc nâng cao CHẤT là đi ngược quy luật, cản trở trang web phát triển và đưa nó trở lại "con đường xưa": ít mà chất lượng.

giamahamvui
08-12-2010, 09:18
Tôi đã cố đọc từng dòng một trong bài viết của bác và diễn Nôm lại. Nhưng không chắc đã hiểu đủ và đúng ý của bác, nên cần bác xác nhận lại.

Có một mâu thuẫn giữa BĐH và các thành viên, mâu thuẫn đó làm Mod buồn chán, còn bạn bè tôi thì bỏ đi không vào Phượt nữa, làm tôi không còn muốn viết bài.
Mod phải dọn dẹp nhiều nên không còn kiên nhẫn,thành viên bị nhắc nhở hoài nên không vào diễn đàn.

Vì sao mục tiêu và yêu cầu của BĐH là đúng và hợp lý nhưng sao "thành viên" không chấp hành và ủng hộ, dù rằng họ toàn người được học hành tử tế?

Theo tôi vì trong các yêu cầu của BĐH có CẤM một số điều, nếu muốn không còn mâu thuẫn thì chỉ cần bỏ hết các điều CẤM đó đi.
Đúng vậy nhưng không đơn giản là bỏ đi mà phải cải tiến lại để không cần phải cấm.

Tôi sẽ phân tích và nêu ra một số đề xuất từ góc độ cá nhân:

Một trang web tốt cần có 2 mặt : thông tin chất lượng và có sức sống. Thông tin mang lại giá trị tra cứu nhưng không làm cho diễn đàn sôi nổi, sống động.

BĐH mạnh tay xử lý spam giúp giữ thông tin chất lượng nhưng lại làm diễn đàn kém sức sống.

Vấn đề đặt ra là có thể vừa nâng cao chất lượng vừa giữ diễn đàn sống động không?

Khi người ta có nhu cầu thì cấm là không hay, chỉ cấm sau khi đã đáp ứng được như cầu của người ta thôi.

Thử phân tích ở 2 box Tìm bạn đồng hành và Hồi ức:

- Trước kia các đoàn phượt ít người nên ít spam, các đoàn phượt bây giờ toàn trên 20 người nên đương nhiên là có spam. Không thể nhượng bộ spam tràn lan vì sẽ làm các topic Hồi ức không thể đọc nổi.
Ta tìm cách đưa spam về chổ được phép spam, còn chổ chứa thông tin để tra cứu phải rõ ràng, dể đọc.

- Tại sao BĐH đã để chỗ cho spam rồi mà vẫn tiếp tục spam trong Hồi ức? Tại vì spam trong Hồi ức tiện hơn là vào topic nhóm để spam. Như vậy ta thấy có nhu cầu "muốn tiện", thế có nên đáp ứng cái nhu cầu "muốn tiện" này không? Nếu đáp ứng được mà vẫn bảo đảm vấn đề thông tin thì hay hơn là cấm phải không?
Không phải là tiện mà người ta spam vào chổ có sự kiện mà người ta muổn bàn tán.Khi ta đưa sự kiện vào chổ được phép spam sẽ kích thích có thêm nhiều thông tin giá trị.Chỉ có điều phải tốn công chắt lọc lại.
Việc tiết kiệm tài nguyên diễn đàn là cần thiết, nhưng tài nguyên tốn cho việc spam không phải là vấn đề lớn mà quan trọng là giữ gìn, sắp xếp thông tin cho dể đọc, dễ tra cứu.
Ta có thể kiểm soát việc hao tốn tài nguyên này.
1: Cho mem đi phượt về mở topic spam, bàn tán thỏa mái. Chán rồi thì mem tự dọn để biến thành một bài Hồi ức.
Phải có cơ chế ràng buộc để các mem tự nguyện, thích thú dọn thành 1 hồi ức giá trị nhằm "ganh đua với đời",ai cũng muốn hồi ức mình hay, có nhiều người vào xem mà.
2: Cho mỗi nhóm ít đất nho nhỏ, các nhóm tự spam thỏa mái trong khu đất đó, hết đất thì tự dọn mà spam tiếp. Mod đỡ phải làm lao công, mem lại vui!

3: Mod chỉ lo dọn dẹp các topic có giá trị thôi còn các trong các topic nhóm thì không hạn chế, để mem tự chủ động.
Có thể vẫn phải kiểm soát nhưng không cần chặt chẻ và nhiều cấm đoán nữa.
4: Tổ chức các cuộc thi viết hồi ức, thi đua bình chọn chuyến đi của tháng, hồi ức của tháng… để kích thích các nhóm trau chuốt, quan tâm tới hồi ức của mình hơn.

5: BĐH bỏ yêu cầu “topic lập đã 2 ngày phải có có thông tin về chuyến đi" vì mem có hứng thì mới viết hay được, đi chơi để thỏa mãn cá nhân là chính sau đó mới đến chuyện chia sẻ.

6: Các topic tìm bạn đồng hành hoàn toàn không cần hạn chế spam, không cần dọn dẹp vì bản thân nó không có giá trị lâu dài.
Những gì có giá trị lâu dài mem phải đưa vào trong hồi ức ( quy định kế tiếp )
7: Hồi ức là tùy mỗi người nhưng có thể quy định 1 số thông tin cần thiết nhất định phải nêu ra như cung đường, cách thức, phương tiện để đi, giá cả…là những tiêu chí cơ bản để khi viết hồi ức mọi người thêm vào.

Ý cuối: Trang Phượt đã có sự phát triển về CHẤT đáng kể, từ đó dẩn đến việc phát triển về LƯỢNG, khi đó tất yếu sẽ đi tới 1 sự giảm sút nhất định về CHẤT (pha loãng ra mà). Điều này hợp quy luật và từ từ sẽ đi tới việc tăng CHẤT trở lại. Việc nóng lòng muốn giữ, hoặc nâng cao CHẤT là đi ngược quy luật, cản trở trang web phát triển và đưa nó trở lại "con đường xưa": ít mà chất lượng.

Tôi nói rõ là tôi hiểu các Mod không vui gì khi phải đưa ra các cảnh cáo,tôi không anti bất cứ mod nào vì các bạn đã vất vả nhiều mà ngược lại tôi ngưỡng mộ và yệu quý các bạn , tôi yêu thích Phượt nên tôi muốn góp chút sức để trang web phát triển...tuy nhiên việc quyết định về định hướng, điều hành trang web hoàn toàn tùy thuộc trong tay các bạn,mọi ý kiến chỉ là để tham khảo mà thôi.
Trích : "Tôi xin được làm rõ một điều là tôi không có ý định "phát động một phong trào". Việc đóng góp ý kiến chỉ có giá trị khi được xuất phát từ sự chân thành, sự hiểu biết và tôn trọng lẫn nhau chứ không phải "góp ý kiến" theo phong trào. Mặt khác những "ý kiến" xuất phát từ những nick như anti-susu hay papatichuot sẽ không đáng để tôi, và cả các bạn, phí thời gian đọc! "
Ý tôi muốn có nhiều sự góp ý, tất nhiên là xuất phát từ cái tâm đối với diễn đàn và không lợi dụng để đả kích cá nhân.

CVN
08-12-2010, 10:16
Hay lắm! Tôi thấy càng lúc càng hiểu rõ hơn về "bác đang nghĩ gì", và tôi cũng thấy rằng bác càng lúc càng tự hiểu quan điểm của mình về việc "diễn đàn nên tổ chức như thế nào".

Còn có những điểm bác kiến nghị dựa trên cảm tính theo kiểu bác NGHĨ là làm thế sẽ giải quyết được vấn đề, ví dụ câu "Khi ta đưa sự kiện vào chổ được phép spam sẽ kích thích có thêm nhiều thông tin giá trị". Tôi nghi ngờ về tính đúng đắn và khả thi của quan điểm đó của bác!

Tuy nhiên, tôi cũng thấy bác đang tự điều chỉnh được quan điểm của mình theo hướng cụ thể và khả thi hơn, và tôi đã thấy nhiều điểm đúng đắn, dù vẫn chưa được diễn đạt một cách mạch lạc.

Để tiếp tục, nếu bác đồng ý tiếp tục, tôi đề nghị bác làm rõ mấy điểm sau:

1. Có phải ý kiến cốt lõi của bác là:

1.1. Về Hồi ức: cho tất cả các đoàn phượt (đoàn đi phượt chứ không phải các nhóm phượt có hay chưa có sub-box riêng) mở topic trong box "Nhóm phượt theo sở thích" hoặc một box mới nào đó để tự do viết hồi ức + spam + tán chuyện. Loại bỏ các điều cấm khoản spam và các ràng buộc về nội dung trong các topic đó. Mem sẽ tự động spam đến khi chán thì sẽ tự giác dọn topic để tạo thành một topic Hồi ức đúng nghĩa: văn hay, nhiều thông tin hữu ích, giàu cảm xúc... để tự hào post trong box "Hồi ức về các chuyến đi" hay thậm chí đem dự thi giải Hồi ức của năm, của tháng?

1.2. Về Tìm bạn: không cần quản lý nội dung, không cần cấm cản spam trong các topic Tìm bạn đồng hành?

2. Bác hiểu đến đâu về các quy định của diễn đàn đối với các topic Hồi ức. Bác thấy các quy định đó không hợp lý ở điểm nào và đã đáp ứng được đến đâu những ý kiến nên bên trên của bác?

Nhân tiện, tôi cũng muốn bàn một chút về nhận định đang "có 1 mâu thuẩn giữa các thành viên và BQT mà chưa được giải quyết rốt ráo" của bác. Tôi không hoàn toàn đồng ý với nhận định này. Tôi biết có chuyện BĐH và một nhóm nhỏ (rất nhỏ) thành viên không hài lòng về nhau trong khuôn khổ diễn đàn, tôi cũng biết có một nhóm thành viên mang cả những khúc mắc online đó vào cuộc sống thực. Lý do vì Mod xóa những bài (mà Mod cho rằng không phù hợp với nhu cầu chung của tuyệt đại đa số các thành viên diễn đàn) còn người bị xóa bài lại thấy bực bội và phản kháng tiêu cực (vì cho rằng Mod đang cấm đoán quyền tự do của mình, hay đang làm mất hứng của mình). Tôi cho rằng những mâu thuẫn mang tính CỤC BỘ như vậy là không thể tránh khỏi. Nhưng không thể nói đó là mâu thuẫn giữa BĐH và CÁC THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN.

Là người có ý tưởng rồi trực tiếp tạo dựng và phát triển diễn đàn này, chúng tôi phải nhìn trên một bức tranh tổng thể hơn. Chúng tôi đã chứng kiến nhiều thành viên từng có những bài viết rất hay bỏ diễn đàn mà đi vì "vào diễn đàn giờ toàn thấy spam". Chúng tôi tiếc! Nhưng ngược lại chúng tôi cũng không muốn những thành viên mang "sức sống" đến cho diễn đàn (như lời bác mô tả) bỏ đi. Vì vậy chúng tôi đã làm rất nhiều, đã nghĩ ra những biện pháp để dung hòa những "mâu thuẫn về quyền lợi" (tạm gọi là vậy) đó. Có điều, chúng tôi có làm nhiều đến đâu mà mem không thèm quan tâm tìm hiểu và làm theo thì cũng vô ích. Điều quan trọng nhất vẫn là ý thức tự tôn trọng hình ảnh của mình và tôn trọng người khác khi tham gia cộng đồng của từng thành viên!

Chờ phản hồi của bác!

giamahamvui
08-12-2010, 11:21
Hay lắm! Tôi thấy càng lúc càng hiểu rõ hơn về "bác đang nghĩ gì", và tôi cũng thấy rằng bác càng lúc càng tự hiểu quan điểm của mình về việc "diễn đàn nên tổ chức như thế nào".

Còn có những điểm bác kiến nghị dựa trên cảm tính theo kiểu bác NGHĨ là làm thế sẽ giải quyết được vấn đề, ví dụ câu "Khi ta đưa sự kiện vào chổ được phép spam sẽ kích thích có thêm nhiều thông tin giá trị". Tôi nghi ngờ về tính đúng đắn và khả thi của quan điểm đó của bác!
Tôi đã xác định từ đầu là chỉ với góc nhìn của tôi thì sẽ phiến diện và nhiều sai sót mà :) thế nên mới cần nhiều người trao đổi ở nhiều góc độ.Cái chổ bác nghi ngờ thì tôi thấy cũng không chắc lắm nhưng nếu có thể thử nghiệm thì cũng nên thử vì tự do thoải mái vẫn hơn chứ.
Tuy nhiên, tôi cũng thấy bác đang tự điều chỉnh được quan điểm của mình theo hướng cụ thể và khả thi hơn, và tôi đã thấy nhiều điểm đúng đắn, dù vẫn chưa được diễn đạt một cách mạch lạc.

Để tiếp tục, nếu bác đồng ý tiếp tục, tôi đề nghị bác làm rõ mấy điểm sau:

1. Có phải ý kiến cốt lõi của bác là:

1.1. Về Hồi ức: cho tất cả các đoàn phượt (đoàn đi phượt chứ không phải các nhóm phượt có hay chưa có sub-box riêng) mở topic trong box "Nhóm phượt theo sở thích" hoặc một box mới nào đó để tự do viết hồi ức + spam + tán chuyện. Loại bỏ các điều cấm khoản spam và các ràng buộc về nội dung trong các topic đó. Mem sẽ tự động spam đến khi chán thì sẽ tự giác dọn topic để tạo thành một topic Hồi ức đúng nghĩa: văn hay, nhiều thông tin hữu ích, giàu cảm xúc... để tự hào post trong box "Hồi ức về các chuyến đi" hay thậm chí đem dự thi giải Hồi ức của năm, của tháng?
Yes
1.2. Về Tìm bạn: không cần quản lý nội dung, không cần cấm cản spam trong các topic Tìm bạn đồng hành?

2. Bác hiểu đến đâu về các quy định của diễn đàn đối với các topic Hồi ức. Bác thấy các quy định đó không hợp lý ở điểm nào và đã đáp ứng được đến đâu những ý kiến nên bên trên của bác?
Câu hỏi này rộng quá, tôi sẽ suy nghĩ và nói sau.
Nhân tiện, tôi cũng muốn bàn một chút về nhận định đang "có 1 mâu thuẩn giữa các thành viên và BQT mà chưa được giải quyết rốt ráo" của bác. Tôi không hoàn toàn đồng ý với nhận định này. Tôi biết có chuyện BĐH và một nhóm nhỏ (rất nhỏ) thành viên không hài lòng về nhau trong khuôn khổ diễn đàn, tôi cũng biết có một nhóm thành viên mang cả những khúc mắc online đó vào cuộc sống thực. Lý do vì Mod xóa những bài (mà Mod cho rằng không phù hợp với nhu cầu chung của tuyệt đại đa số các thành viên diễn đàn) còn người bị xóa bài lại thấy bực bội và phản kháng tiêu cực (vì cho rằng Mod đang cấm đoán quyền tự do của mình, hay đang làm mất hứng của mình). Tôi cho rằng những mâu thuẫn mang tính CỤC BỘ như vậy là không thể tránh khỏi. Nhưng không thể nói đó là mâu thuẫn giữa BĐH và CÁC THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN.
Về cốt lõi vấn đề thì tôi đồng ý với bác, ý tôi là các mod phiền thành viên vì phải nhắc nhở hoài dẩn tới nói hơi nặng lời, thành viên không hài lòng vì bị xóa bài , nhắc nhở.Gọi là mâu thuẩn thì hơi quá nhưng nó làm không khí diễn đàn nặng nề, kém vui.
Là người có ý tưởng rồi trực tiếp tạo dựng và phát triển diễn đàn này, chúng tôi phải nhìn trên một bức tranh tổng thể hơn. Chúng tôi đã chứng kiến nhiều thành viên từng có những bài viết rất hay bỏ diễn đàn mà đi vì "vào diễn đàn giờ toàn thấy spam". Chúng tôi tiếc! Nhưng ngược lại chúng tôi cũng không muốn những thành viên mang "sức sống" đến cho diễn đàn (như lời bác mô tả) bỏ đi. Vì vậy chúng tôi đã làm rất nhiều, đã nghĩ ra những biện pháp để dung hòa những "mâu thuẫn về quyền lợi" (tạm gọi là vậy) đó. Có điều, chúng tôi có làm nhiều đến đâu mà mem không thèm quan tâm tìm hiểu và làm theo thì cũng vô ích. Điều quan trọng nhất vẫn là ý thức tự tôn trọng hình ảnh của mình và tôn trọng người khác khi tham gia cộng đồng của từng thành viên!
Rõ ràng là đứng ở góc độ của bác thì có 1 cái nhìn tổng thể và toàn diện hơn nhiều rồi,tôi cũng thấy các bác cố gắng làm nhiều việc, như đang lắng nghe tôi đây cũng là hết sức cầu thị và đáng khen quá rồi ( Cái này là tôi nói thực lòng mình chứ không phải xã giao đâu nhé )..Tuy nhiên nếu ta còn có thể làm hay hơn thì cứ cố, phải không bác.Tôi hy vọng số mem không thèm tìm hiểu và làm theo như bác nói chỉ là thiểu số.Cũng như cuộc sống thôi, đường quá đẹp mà chỉ cho chạy 40km/h thì người trí thức cũng không chấp hành, ta cố đưa ra các quy định mà ai cũng công nhận đúng và tự giác chấp hành thì đâu cần phải cấm nữa.Không biết tôi có thuộc loại lý tưởng hóa cuộc sống quá không ? :)
Chờ phản hồi của bác!
Rất vui được trao đổi thẳng thắn và thoải mái với bác.

CVN
08-12-2010, 11:55
Câu hỏi này rộng quá, tôi sẽ suy nghĩ và nói sau.Quả thật tôi nghĩ khác bác ạ. Bác đang góp ý, với mong muốn thay đổi, những quy định hiện thời của diễn liên quan đến các topic Hồi ức, nên tôi kỳ vọng là bác ĐÃ thấu hiểu về các quy định hiện thời đó. Chỉ có thế mới chứng tỏ những kiến nghị/ý kiến cải cách của bác mới thực sự là ý kiến bác ạ.

...Tôi cho rằng những mâu thuẫn mang tính CỤC BỘ như vậy là không thể tránh khỏi. Nhưng không thể nói đó là mâu thuẫn giữa BĐH và CÁC THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN.
Về cốt lõi vấn đề thì tôi đồng ý với bác, ý tôi là các mod phiền thành viên vì phải nhắc nhở hoài dẩn tới nói hơi nặng lời, thành viên không hài lòng vì bị xóa bài , nhắc nhở.Gọi là mâu thuẩn thì hơi quá nhưng nó làm không khí diễn đàn nặng nề, kém vui.Còn ở đây, ý của tôi là tôi không cho rằng đang có mâu thuẫn giữa BĐH và tất cả các thành viên diễn đàn. Chỉ là mâu thuẫn của một nhóm nhỏ thành viên với BĐH mà thôi.

Tôi sẽ chờ nghe thêm từ bác trước khi tiếp tục trao đổi! Cảm ơn bác!

giamahamvui
08-12-2010, 11:59
Các quy định trong Box hồi ức cần lưu ý và dể dẩn tới bị nhắc nhở theo tôi là :
(1). Các topic chia sẻ về chuyến đi của các thành viên, các nhóm, phải tạo trong box Hồi ức này. Tất cả những thành viên tham gia viết bài cần có ý thức xây dựng topic.

(3). Nếu sau ba ngày kể từ khi lập topic, topic không chia sẻ thông tin về chuyến đi, hoặc quá ít thông tin, thì sẽ được chuyển về box Nhóm phượt, và lưu lại link ít nhất 1 ngày. Topic sau đó sẽ được xóa hẳn sau 10 ngày nếu các thành viên không tập hợp được thành Nhóm.
1.1. Phải dùng tiếng Việt có dấu (hạn chế tối đa việc pha trộn các thứ tiếng khác). Dùng đúng ngôn ngữ trong các box quy định dùng ngoại ngữ. Hạn chế tối đa việc nói lái, nói ngọng và dùng từ lóng trong các bài viết. Không được bôi đậm, in nghiêng hoặc viết hoa, dùng màu sắc khác cho TOÀN BỘ BÀI VIẾT (trừ phần chữ ký) và độ lớn của chữ không quá kích thước "2" của diễn đàn.
1.9. Không lạm dụng để spam bài (kể cả những spam lành mạnh, vui vẻ), đặc biệt trong các box, topic chuyên đề.
Từng mục một thì tôi thấy là đúng đắn và hợp lý, riêng mục (3) thì suy nghĩ, có cần như thế không ? Nếu tôi là người vào hóng hớt, đọc thông tin của người khác post tôi có cần đòi hỏi phải lẹ lên như vậy không ?
Mục (1) và (1.9) kết hợp lại tạo ra 1 ràng buộc : bắt buộc phải post hồi ức ở đây, mà ở đây cấm spam ! Nguồn cơn của nhiều cảnh cáo , giận dỗi là ở chổ này.Nếu ta có 1 chổ tôi tạm gọi là bản nháp của hồi ức, mọi người vui vẻ viết , spam, ca sĩ cứ hát nhiều người vổ tay sẽ tạo hứng cho ca sĩ hát tiếp...xong xuôi thì đúc kết chắt lọc lại đem vào đúng chổ cho mọi người vào đọc, tới đây thì tuyệt đối cấm spam nhé.Nếu làm như vậy hồi ức sẽ hay hơn tuy nhiên làm thế nào tạo ra ràng buộc để ai đó có trách nhiệm chắt lọc lại thì tôi chưa nghĩ ra, các bác tiếp tay cho nó khả thi với :D
Việc diễn đàn quan tâm giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt là đáng hoan nghênh, cá nhân tôi cũng không tán thành những ngôn ngữ chat chit ở đây, tuy nhiên khi vận dụng thì cố gắng uyển chuyển không cứng nhắc quá vì đôi khi việc méo mó ngôn ngử 1 tí thì funny hơn .

CVN
08-12-2010, 12:23
Các quy định trong Box hồi ức cần lưu ý và dể dẩn tới bị nhắc nhở theo tôi là :
(1). Các topic chia sẻ về chuyến đi của các thành viên, các nhóm, phải tạo trong box Hồi ức này. Tất cả những thành viên tham gia viết bài cần có ý thức xây dựng topic.

(3). Nếu sau ba ngày kể từ khi lập topic, topic không chia sẻ thông tin về chuyến đi, hoặc quá ít thông tin, thì sẽ được chuyển về box Nhóm phượt, và lưu lại link ít nhất 1 ngày. Topic sau đó sẽ được xóa hẳn sau 10 ngày nếu các thành viên không tập hợp được thành Nhóm.
1.1. Phải dùng tiếng Việt có dấu (hạn chế tối đa việc pha trộn các thứ tiếng khác). Dùng đúng ngôn ngữ trong các box quy định dùng ngoại ngữ. Hạn chế tối đa việc nói lái, nói ngọng và dùng từ lóng trong các bài viết. Không được bôi đậm, in nghiêng hoặc viết hoa, dùng màu sắc khác cho TOÀN BỘ BÀI VIẾT (trừ phần chữ ký) và độ lớn của chữ không quá kích thước "2" của diễn đàn.
1.9. Không lạm dụng để spam bài (kể cả những spam lành mạnh, vui vẻ), đặc biệt trong các box, topic chuyên đề.
Từng mục một thì tôi thấy là đúng đắn và hợp lý, riêng mục (3) thì suy nghĩ, có cần như thế không ? Nếu tôi là người vào hóng hớt, đọc thông tin của người khác post tôi có cần đòi hỏi phải lẹ lên như vậy không ?
Mục (1) và (1.9) kết hợp lại tạo ra 1 ràng buộc : bắt buộc phải post hồi ức ở đây, mà ở đây cấm spam ! Nguồn cơn của nhiều cảnh cáo , giận dỗi là ở chổ này.Nếu ta có 1 chổ tôi tạm gọi là bản nháp của hồi ức, mọi người vui vẻ viết , spam, ca sĩ cứ hát nhiều người vổ tay sẽ tạo hứng cho ca sĩ hát tiếp...xong xuôi thì đúc kết chắt lọc lại đem vào đúng chổ cho mọi người vào đọc, tới đây thì tuyệt đối cấm spam nhé.Nếu làm như vậy hồi ức sẽ hay hơn tuy nhiên làm thế nào tạo ra ràng buộc để ai đó có trách nhiệm chắt lọc lại thì tôi chưa nghĩ ra, các bác tiếp tay cho nó khả thi với :D
Việc diễn đàn quan tâm giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt là đáng hoan nghênh, cá nhân tôi cũng không tán thành những ngôn ngữ chat chit ở đây, tuy nhiên khi vận dụng thì cố gắng uyển chuyển không cứng nhắc quá vì đôi khi việc méo mó ngôn ngử 1 tí thì funny hơn .

Bác đang có sự lẫn lộn giữa Nội quy chung của diễn đàn và những quy định (ưu đãi) cụ thể dành cho các topic Hồi ức! Tôi không chắc là có phải bác hiểu sai không vì tôi đã nghĩ rằng điều đó là khó có thể gây nhầm lẫn.

Những dòng 1.1 và 1.9 nêu trên là bác trích từ Nội quy diễn đàn. Nó là quy định chung nhất. Còn ở mỗi khu vực box khác nhau, tùy tình hình thực tế, sẽ có thể có các Quy định riêng cho các khu vực đó, các mục (1) và (3) bác trích dẫn bên trên là thuộc về quy định riêng của box Hồi ức. Dựa vào nội dung của nó có thể hiểu đó là những "đặc lợi" áp dụng riêng cho các bài Hồi ức.

Tôi đã có ý định khơi gợi để bác nói tiếp những suy nghĩ của mình, vì tôi đoán rằng bác đang đại diện nói lên tiếng nói của cái nhóm nhỏ đang có mâu thuẫn với BĐH diễn đàn mà chúng ta nhắc tới ở trên. Nhưng mọi cuộc thảo luận sẽ khó tiếp diễn nếu cả một hay cả hai bên không có chung hiểu biết về một cơ sở gốc, ở đây là Nội quy diễn đàn và các Quy định của box.

Tuy vậy, tôi tiếp tục đề nghị bác đọc lại Nội quy diễn đàn và Quy định của box Hồi ức trước khi quay lại topic này. Sau khi nghe lại cách bác hiểu về các quy định đó, tôi sẽ giúp bác, và những ai chưa hiểu, hiểu đúng về những quy định đó! Sau đó chúng ta sẽ trở lại với các ý kiến nêu ban đầu của bác!

giamahamvui
08-12-2010, 13:38
Tính tôi vốn thẳng thắn, có sao nói vậy.Tôi nói rõ để Bác khỏi đoán là tôi không đại diện cho ai và hình như tôi không biết, không thuộc cái nhóm mà Bác đoán.:).Nếu cần tìm hiểu gì về cá nhân tôi Bác cứ PM tôi chả có gì phải dấu đâu.Chả nhẻ tôi đọc mà hiểu sai nhỉ ? Có thể lắm, vậy tôi diễn đạt cách hiểu của mình xem :
Quy định về box Hồi ức các chuyến đi (từ 17/10/10)

Từ ngày 17/10/2010, các khu vực của diễn đàn Phượt đã được tổ chức lại. Box này nằm trong khu vực Việt Nam, chỉ dành cho các topic về Việt Nam.

Bên cạnh quy định chung của diễn đàn, quy định về topic trong box như sau:

(2). Trong 10 ngày đầu từ khi topic được lập, bên cạnh các bài chia sẻ về chuyến đi, các bài trao đổi của thành viên nhóm về vấn đề bên cạnh chuyến đi - nếu không vi phạm quy định chung của diễn đàn - sẽ được chấp nhận. Sau 10 ngày các bài ngoài lề sẽ được xóa để đảm bảo nội dung của topic.

(4). Nếu topic có nhiều thông tin giá trị, hình ảnh đẹp sẽ được chuyển về các box tương ứng: Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam vào thời điểm phù hợp và lưu lại link ít nhất 3 ngày.

(5). Với những thành viên đã bài viết có chất lượng, hoặc được đánh giá là có đóng góp có chất lượng cao, được khuyến khích tạo topic trong các box Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam trực tiếp. Ngược lại, những topic chưa đảm bảo chất lượng sẽ được chuyển từ các box đó ra box Hồi ức.

(6). Các nhận định do Mod của box quyết định. Các thắc mắc có thể gửi thư trực tiếp đến Mod.

(7). Các thắc mắc khác sẽ phải gửi vào box Góp ý - Hỏi đáp, không viết trong khu vực này.

Những quy định có thể thay đổi tùy theo điều kiện hoàn cảnh và sẽ ghi rõ tại tiêu đề topic thời gian cập nhật.
17/10/2010.

Các mục 4, 5,6, 7 tôi không có ý kiến.Cái dòng tôi bôi đậm tôi hiểu là các quy định chung của Diễn đàn áp dụng ở đây. Vậy tôi đọc các quy định chung của diễn đàn.
Điều V - Quản lý thông tin trên diễn đàn

1. Đối với nội dung trao đổi, thảo luận
1.2. Không đưa, bàn luận hay đả kích các nội dung liên quan đến chính trị, tôn giáo, tín ngưỡng, các tục lệ được thừa nhận, các mặc định về truyền thống; các nội dung phản nhân văn, phản tiến bộ; kích dục, bạo lực; các nội dung xuyên tạc hoặc đi ngược lại thuần phong mỹ tục của dân tộc Việt Nam...
1.3. Không dùng lời lẽ thô tục, bỉ ổi; không nói bậy dưới bất kỳ hình thức nào; không xúc phạm, khích bác, mỉa mai cá nhân, tổ chức ngoài xã hội và thành viên cùng Diễn đàn; không gây gổ, hăm dọa, khủng bố, kích động; không cờ bạc, cá độ…. Tôn trọng và chấp hành quyết định của Ban Điều hành.
1.4. Thành viên chỉ được bình luận, phê bình với động cơ xây dựng những nội dung liên quan tới các cơ quan nhà nước, đã được công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng của Nhà nước. Bình luận, phê bình có chừng mực, có bằng chứng, có văn hóa và công tâm.
1.5. Thành viên không được phép hỏi han, trao đổi các nội dung vi phạm pháp luật, vi phạm bản quyền (phim ảnh, sách báo cấm, phần mềm phá khoá, hack...).
1.6. Không đăng tải trực tiếp địa chỉ liên kết (URL) đến các website có nội dung vi phạm pháp luật, vi phạm bản quyền (phim ảnh, sách báo cấm, phần mềm phá khoá, hack...).
1.7. Không được đưa các thông tin trích dẫn từ các diễn đàn/cá nhân/tổ chức… khác mà không nêu rõ nguồn gốc.
1.8. Không gửi một nội dung nhiều lần, nhiều nơi khác nhau của Diễn đàn. Cần chú ý gửi bài đúng khu vực. Bài gửi sai khu vực sẽ bị xóa mà không cần giải thích.
1.10. Hình ảnh và biểu tượng đính kèm bị hạn chế. Nếu cần, được phép sử dụng các công cụ hỗ trợ để chỉnh sửa hình ảnh trước khi đưa lên diễn đàn, không được up hình ảnh có kích thước quá lớn (trên 500KB), không up ảnh vơí số lượng lớn mà không kèm bình luận.
1.11. Không tự ý đưa hình ảnh riêng tư, các thông tin về tên tuổi thật, địa chỉ, điện thoại, nghề nghiệp và các thông tin khác liên quan đến nhân thân của thành viên khác và của người khác, nếu không được sự cho phép của thành viên đó và người đó, lên Diễn đàn.

Các bài viết không được chấp nhận sẽ bị xóa tự động hoặc chủ động, có hoặc không có giải thích từ Ban Điều hành. Thành viên có các bài viết/hành vi không được chấp nhận có thể bị nhắc nhở, bị chặn post bài trong các topic, box liên quan, thậm chí bị chặn vào diễn đàn hay xóa nick nếu cố tình vi phạm.

Mặc dù Ban Điều hành của Phượt sẽ cố gắng loại bỏ các bài viết không phù hợp ra khỏi diễn đàn, chúng tôi không thể đọc và duyệt tất cả các bài viết. Tất cả các bài viết thể hiện quan điểm của các nhân tác giả bài viết (hay người đưa nó lên diễn đàn), các cá nhân sáng lập và điều hành của Phượt sẽ không bị quy trách nhiệm đối với nội dung của bất kỳ bài viết nào.

Tuy nội dung trong các bài post vẫn thuộc bản quyền của người viết hay người đưa chúng lên diễn đàn, Phượt giữ quyền đồng ý hay không đồng ý xóa những bài post đó khỏi diễn đàn một khi chúng đã được thành viên đưa lên, với lý do đảm bảo sự liền mạch và toàn vẹn của các topic và của toàn bộ diễn đàn.

2. Đối với thông tin cá nhân của thành viên
2.1. Avatar (hình ảnh đại diện)
* Không dùng hình ảnh quá lớn, biên tập lại, làm thay đổi ý nghĩa nguyên bản. Không sử dụng hình ảnh khiêu dâm, đồi trụy, kinh dị, bạo lực; không dùng hình ảnh của người khác với dụng ý xấu, vi phạm quyền nhân thân...
* Không sử dụng hình ảnh lãnh tụ, lãnh đạo cấp cao, quan chức Nhà nước của Việt Nam trong quá khứ và hiện tại; hình ảnh liên quan đến tôn giáo, tín ngưỡng, các biểu tượng thiêng liêng.
* Đối với những hình ảnh của vĩ nhân, yếu nhân, danh nhân, người nổi tiếng của Việt Nam và thế giới, có thể sử dụng nhưng không được biên tập hoặc sử dụng kèm chữ ký không phù hợp.

2.2. Chữ ký và Profile
* Không được dùng font chữ lớn hơn kích thước “2” của diễn đàn.
* Chữ ký không được dài quá 3 hàng chữ (kể cả hàng cách) và sử dụng không quá 4 màu.
* Có thể đặt liên kết đến website cá nhân trong phần chữ ký, không được link đến các website của tổ chức, công ty hay diễn đàn. Có thể đặt số điện thoại, số tài khoản… nếu muốn và tự chịu trách nhiệm. Tuyệt đối không được sử dụng chữ ký làm nơi quảng cáo hàng hóa, dịch vụ...
* Các nội dung tại phần chữ ký cũng không được vi phạm các điều đã nêu ở phần V.1.

Các phần khác tôi có đọc nhưng nghĩ không cần nêu ra ở đây, và tôi nghĩ toàn bộ phần này có hiệu lực trong box hồi ức.
Việc tôi góp ý là tôi cảm thấy căng thẳng khi Mod nhắc nhở (dù không nhắc nhở tôi ) và 2 lý do thường nói tới nhất là chính tả và spam.
Nếu Bác thấy tôi hiểu sai chổ nào xin chỉ ra, cám ơn.
Nói thêm là cá nhân tôi không có ân oán gút mắc gì với bất cứ Mod nào và tôi khẳng định mình không anti cũng không cổ vỏ cho nhóm nào cả.Quan điểm của tôi thích kết bạn, nhóm nào , chuyến đi nào vui là tôi tham gia chứ không bó buộc mình trong khuôn khổ nào hết.

CVN
08-12-2010, 14:13
Tôi xin phép được dừng cuộc trao đổi với bác giamahamvui tại đây vì tôi thấy câu chuyện đã rõ ràng với mọi người! Về các ý kiến của bác, tôi đánh giá là có một số điểm đúng đắn. Tuy nhiên, hầu hết các kiến nghị / mong mỏi của bác thực chất đều đã được diễn đàn đáp ứng từ trước qua các Quy định của mình. Vì vậy, tôi đề nghị bác giamahamvui và các thành viên khác nên để thời gian đọc và hiểu về các quy định của diễn đàn, chỗ nào không hiểu rõ ý có thể PM cho các Mod để được giải đáp.

Với tất cả các thành viên, nếu bạn nào chưa từng biết được Quy định mới (áp dụng từ ngày 17/10/2010) thì các bạn hãy tìm hiểu về nó ngay, qua link này: https://www.phuot.vn/threads/12244-Quy-định-về-box-Hồi-ức-các-chuyến-đi-(từ-17-10-10)

Nói sơ qua thì trong vòng 10 ngày kể từ ngày mở topic Hồi ức, các thành viên tham gia chuyến đi được quyền post những trao đổi bên lề. Mục đích của "đặc lợi" này là tạo cơ hội cho các thành viên được bộc lộ cảm xúc về chuyến đi và về nhau. Kỳ vọng của BĐH là các thành viên sẽ có thể thắt chặt hơn tình thân, từ đó cùng nhau tổ chức được nhiều chuyến đi hơn, và quay lại đóng góp thông tin cho diễn đàn nhiều hơn!

Tất nhiên, "đặc lợi" đó không có nghĩa là các Mod sẽ bỏ qua các vi phạm về nội dung như chống phá Nhà nước, kích động bạo lực... và các nội dung khác vi phạm Nội quy của diễn đàn. Bên cạnh đó các lỗi trình bày bài viết (như cố tình viết tắt, dùng ngôn ngữ chat chít, không thèm viết hoa danh từ riêng...) hay những bài spam theo hướng lạm dụng, không chứa thông tin, câu bài (ví dụ như bài chỉ có mỗi 2 chữ "hê hê" chẳng hạn) cũng sẽ bị xử lý vì chúng tôi xác định các lỗi trên thuộc về vấn đề văn hóa ứng xử và cần phải được tiếp tục ngăn chặn.

Sau 10 ngày, các Mod sẽ tiến hành dọn dẹp topic để nó có thể mang giá trị cung cấp thông tin hay tham khảo cho các thành viên khác. Ban Điều hành hoan nghênh các đoàn chủ động đề nghị được tự dọn dẹp topic của mình, khi có nhu cầu đó chủ topic hoặc trưởng đoàn vui lòng PM trực tiếp cho Mod box hoặc Smod để được trợ giúp về mặt kỹ thuật.

Các bài Hồi ức (sau khi được dọn dẹp) sẽ được đánh giá. Bài nào hay, có nhiều thông tin hữu ích sẽ được move vào các box Vùng miền tương ứng (như vậy những ai thấy Hồi ức của mình được chuyển vào box Vùng miền có thể tự hào là Hồi ức của mình được đánh giá tốt). Những bài kém hơn sẽ được giữ lại ở box Hồi ức hoặc chuyển về box "Nhóm phượt theo sở thích" để được tiếp tục theo dõi, xử lý theo Quy định.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm!

Birdy
11-01-2011, 18:22
Chào anh CVN, lâu lắm mới quay lại Phượt thấy nhà cửa khang trang quá :) Em chỉ thắc mắc là sao Phượt không ra tạp chí đi. Bài viết của những tác giả như Châu Bá Thông, Toét, LinkEvil, moonlight (nhiều nữa mà em không biết).. để đăng trên các tạp chí khác thì phí quá. Ảnh ọt thì thôi rồi, toàn các tay máy kỳ cựu như bác Sontt, Anh Già, Netwalker, ducdenthui, Cua (nhocdenthui), hanhlienta... Quá nhiều yếu tố để trở thành 1 tạp chí Du lịch hàng đầu ở VN. Chưa kể tiền quảng cáo từ các hãng máy bay, hotel resort, nhà hàng ẩm thực, bar pub v..v...
Cũng có thể em đang cầm đèn chạy trước ôtô.. hô hô..dzọt lẹ!

Nheva
20-01-2011, 11:35
@ các bạn mod và admin
Mình có ý nhỏ thế này:
Gần đây, mình thấy mấy cái topic trao đổi kinh nghiệm xin visa các nuớc như Myanmar, Jordani bị đẩy vào mục Các dịch vụ khác.
Theo mình như vậy là ko hợp lý vì những lý do sau:
1/ Đọc các topic này có thể thấy rõ đây không phải là dịch vụ của ai đó rao (cung cấp), mà là nơi mọi nguời thắc mắc hỏi han , chia sẻ và cảnh báo kinh nghiệm xin visa
Nếu các bạn lùa vào phần Dịch vụ thì sợ rằng những nguời muốn tự làm visa sẽ ko ghé vào đó và vô hình chung sẽ không nhận đuợc những lời khuyên bổ ích khi xin visa
2/Trong khi topic Visa châu Âu vẫn đuợc để trong mục Hoành tráng châu Âu (mà điều này theo tôi là hợp lý) thì các bạn cũng nên đưa 2 topic trên trở về mục Châu Á cho đảm bảo tính nhất quán về tiêu chí phân loại và logic vấn đề (cả nội dung lẫn hình thức)
Nếu đuợc như vậy thì sẽ rất thuận lợi cho các bạn đi bụi thực sự, muốn tự làm mọi việc cho hành trình của mình, bắt đầu từ xin visa
Tks nhiều!

CVN
20-01-2011, 12:53
@Birdy: cảm ơn nhận xét của bạn. Về việc phát hành tạp chí thì quả thật bọn mình chưa nghĩ đến. Hiện vẫn đang trong giai đoạn cố gắng phát triển một diễn đàn online có chất lượng thôi :)

@chị Nheva: việc phân chia nhỏ các hạng mục ra theo các chỉ mục khác nhau giúp các thành viên dễ nhận biết nên post bài vào đâu, muốn tìm thông tin mình cần thì tìm ở chỗ nào. Tất nhiên luôn tồn tại những vấn đề cụ thể mà có thể ghép vào chỗ này cũng được, ghép vào chỗ khác cũng không sao. Ví dụ visa thì có thể để vào từng box vùng miền, cũng có thể cũng có thể để riêng. Rồi giao thông đi lại cũng thế. Nói rộngt hêm thì khách sạn ăn ở cũng có thể nói không cần tách riêng mà để luôn trong các box vùng miền cho tiện. Ngược lại, không phải công việc nào cũng chỉ gắn với một vùng miền, ví dụ khi hỏi về đường đi lối lại cho một một chuyến đi từ Á, qua Âu thì mở topic ở box Châu Á hay Châu Âu đây?

Thế nên việc chia các "dịch vụ" riêng ra không để nằm trong các box vùng miền nó cũng có lý của nó. Topic Visa Châu Âu vì sao vẫn để ở box Châu Âu thì em sẽ hỏi lại Mod box Châu Âu xem có lý do gì không. Cá nhân em nghĩ chắc do chưa có Mod Châu Âu chuyên trách nên bỏ xót topic đó thôi. Topic đó nên được chuyển về box "Các dịch vụ khác"

Còn về chữ "dịch vụ" trong box "Các dịch vụ khác" mà chị thấy dễ bị hiểu là các quảng cáo của các công ty cung cấp dịch vụ. Thực ra em hiểu ý của từ dịch vụ nó hơi khác, từ dihcj vụ ở đây là tất cả những công việc, tiện ích... mà chúng ta sẽ phải dùng đến khi đi phượt. Nói ta dùng đến tức là không nhất thiết ta phải mua từ ai đó, đôi khi ta xin được từ ai đó, nhưng sẽ không phải là ta tự làm lấy được. Ví dụ visa dù rằng ta có tự "xin" (có phí hay không có phí) thì nó vẫn là một dịch vụ do một Đại sứ quán cung cấp. Tuy nhiên, em đồng ý với chị là nếu từ đó dễ gây hiểu nhầm thì mình nên tìm từ khác sao cho trong sáng, rõ ràng, dễ hiểu đúng nhất. Chị có gợi ý nên dùng từ thay thế nào không?

Nheva
20-01-2011, 17:04
@ CVN: Đồng ý là chữ dịch vụ cần phải hiểu theo nghĩa rộng như em đã phân tích ở trên.
Nhưng xét thấy :
+ chuyện VISA là chuyện khá lớn (đôi khi là quan trọng hàng đầu) trong các chuyến đi,
+ nó quan thiết chẳng kém gì (nếu ko nói là đôi khi còn hơn) chuyện Giao thông, Ăn ở, ngủ nghỉ (là những vấn đề mà 4rum đã đặt thành mục riêng). Bởi rất nhiều chuyến đi dự định đã phải cancel vì không biết có xin được visa hay ko, hoặc cách xin thế nào. Nếu yên tâm có thể xin visa thì mọi người mới dám book vé và lên lịch trình hợp lý, kết hợp 1 lần đi mấy nước...
Nên sau khi xem lại kết cấu các trang (đã khá hợp lý), mình đề nghị thế này:
- Liệu có thể đặt nó thành tiểu mục riêng là Kinh nghiệm xin visa (tương đương với Giao thông, Ăn ở, ngủ nghỉ) trong chương Cẩm nang, đồ nghề , dịch vụ được không?
- Nếu không tiện mở thêm mục, thì có thể ghép nó vào Giao thông, thành Giao thông và visa trong chương Cẩm nang...
Được vậy bà con rất đội ơn

CVN
21-01-2011, 22:06
Hi chị Nheva,

Em thấy các vấn đề về ăn ở, đi lại thường được dân phượt chúng ta hỏi han nhiều hơn, chí ít vì chúng ta cần đến "ăn ở, giao thông" khi phượt trong nước, khi mà không cần đến visa. Mặt khác, trong các chuyến đi nước ngoài, chúng ta đối mặt với "ăn ở, giao thông" khi chúng ta đã "sảy nhà". Trong khi những vấn đề liên quan đến xin visa dù sao cũng dễ chịu hơn vì chúng ta xin visa khi chưa thực sự rời khỏi nhà.

Nhưng em chưa nói đến chuyện việc nào quan trọng hơn việc nào ở đây, em chỉ thấy visa chưa đủ bài/vấn đề/tiềm năng để được tách thành box riêng. Việc đưa visa vào chung với Giao thông để tạo thành box "Giao thông và visa" cũng không hợp lý, vì Giao thông thì liên quan đến cả giao thông trong nước và ngoài nước, trong khi visa chỉ liên quan đến các chuyến đi ra nước ngoài thôi. Ghép chung 2 từ đó với nhau sẽ dễ gây ra hiểu nhầm rằng box đó chỉ dành cho các chủ đề liên quan đến đi phượt nước ngoài.

Trong thời gian tới, các bạn Mod sẽ có thể sẽ lập một topic Mục lục dành riêng cho các topic visa để giúp chúng ta dễ tìm topic có sẵn hơn.

Cảm ơn chị Nheva nhiều!

Nheva
22-01-2011, 22:54
CVN à, đồng ý là ko nên đưa Visa vào giao thông như bạn phân tích (thực ra mình cũng ko kết giải pháp đó lắm)
Nhưng mình thấy các topic về xin visa cũng khá nhiều đấy chứ.
Riêng Thông tin visa châu Âu đã đến 50 trang rồi.
Ngoài ra ở tất các Chương : Á, Mỹ, Úc, Phi , đều có các topic hoặc các đối thoại rải rác hỏi về xin visa của rất nhiều nc như : Hàn, Nhật, Úc, Mỹ, Canada, các nước Nam Mỹ, Visa Mexico, thậm chí cả New Caledonia, các nước Bắc Phi, thậm chí cả Kenia, rồi Jordani, Israel... và rất nhiều nước châu Á khác như Bắc Triều, Mông Cổ, các nước Trung Á... đủ hết .

Các mod cứ thử vào các chương về các châu sẽ thấy nhiều lắm những băn khoăn thắc mắc về visa, có điều giờ nó nằm rải rác ở các châu nên chưa nhận ra đó thôi.
Thực sự là nhu cầu visa ngày càng cao ( do các chuyến đi nước ngoài ngày càng nhiều) và mang tính tiên quyết cho nhiều chuyến đi
Nhân thể cũng xin mách là có 1 topic to đùng về kinh nghiệm xin visa Mỹ , rồi Visa Mexico, New Caledoia cũng vẫn đang nằm trong Chương châu Mỹ đó
Mình cũng chỉ phản ánh hiện thực thôi, còn tùy các bạn xem xét
Cảm ơn các bạn

duturi
26-01-2011, 14:25
Kính chào các bác Moderators, các anh chị em.

Tôi mới tham gia nên đã không vào đây vì nghĩ rằng mình cũng chưa thể góp ý được gì. Tôi cũng đã học được nhiều điều bổ ích từ diễn đàn này qua một thời gian ngắn tham gia.

Hôm nay sau khi đọc xong một mạch 12 trang của các bác tôi mới thấy mình nên có mấy ý kiến nhỏ thế này:

1. Vì là để góp ý, nên trước ý kiến đóng góp của mọi người các bác Moderators cũng chỉ nên lắng nghe, tránh tranh luận ở đây làm gì.
2. Mọi người nên tôn trọng các bác Moderators vì bản thân chữ này đã nói lên là cần được tôn trọng rồi. Hơn nữa tôi thấy các bác Moderators đã và chỉ làm theo quy định. Cái gì chứ đã có quy định thì phải theo chứ!
3. Mọi người cũng nên tôn trọng mình. "Văn là người". Viết ra một chữ cũng là của mình. Viết một câu sai chính tả, sai ngữ pháp hay vô nghĩa thì vẫn là của mình. Vì vậy, việc đầu tiên các bác tham gia diễn đàn nên viết đúng, viết hay là rất quan trọng. Bài của các bác còn thể hiện “đẳng cấp” của các bác nữa chứ? Việc các bác Moderators cho là ngôn ngữ "chat" thì tôi thấy cũng có thể dùng ở đây được, thậm chí cả một số chữ viết sai chính tả "có chủ ý" để thể hiện hay nhấn mạnh cái gì đó mà "tác giả" muốn thể hiện. Việc này không chỉ ở trên diễn đàn của chúng ta đây mà các diễn đàn khác trên thế giới (bằng ngôn ngữ khác) hay nhiều chỗ khác họ vẫn đang chấp nhận. Tuy nhiên tôi không chấp nhận cách viết một bài bằng mấy chữ hehehe như một bác Moderator đã phản ánh ở trên hay không viết hoa một danh từ riêng (còn việc không viết hoa đầu câu thì tùy nhưng tôi thấy có nhiều diễn đàn khác trong và ngoài nước họ vẫn chấp nhận chuyện này). Hơn nữa, tôi thấy tham gia diễn đàn này có rất nhiều người, lứa tuổi, nghề nghiệp, học vấn, trình độ, nhận thức khác nhau nên tôi nghĩ cũng có thể để người ta “thể hiện” sự khác nhau đó các bác Moderators ạ. (Cái này đề nghị các bác Moderators xem xét).
4. Việc biên tập, nhắc nhở là rất cần thiết. Người được nhắc nhở cũng nên tự xem lại mình, như vậy sẽ thêm tiến bộ thôi. Trong công việc thế nào mà các bác chẳng phải làm gì đó liên quan đến viết lách... Hơn nữa tôi cũng rất đồng ý việc tiết kiệm tài nguyên và tập trung vào các chủ đề chính để anh em khác còn có thể đọc, chia sẻ, tham khảo. Bản thân tôi cũng đã một lần bị nhắc nhở và tôi thấy rất thấm thía.
5. Tôi thấy cũng đã có mấy anh em góp ý rồi. Ý kiến này còn liên quan đến nhiều vấn đề kỹ thuật khác nên tôi không rõ như thế nào. Thực tế thì tôi thấy một số trang web, khi đọc trên máy tính và trên mobile thì có phiên bản khác nhau vì vậy nếu ta làm được như vậy thì rất hay. Tôi xin ví dụ là trang web của Dân Trí chẳng hạn, vào trên mobile rất nhanh so với các trang không soạn phiên bản riêng cho mobile. Các trang của nước ngoài thì nhiều lắm. Chúng ta cũng hay đi, không phải lúc nào cũng xách máy tính theo hay có chỗ mà ngồi để xem anh em trên diễn đàn đang làm gì. Ai cũng có mobile và cũng truy nhập vào được, nhưng riêng tôi thấy vào trang của chúng ta hơi chậm nên nếu ở nước ngoài mà coi tình hình của anh chị em thì cũng hơi tốn tiền điện thoại đấy. Cái này xin hỏi riêng các bác Moderators thôi, hay là tại máy của tôi (HTC HD2)? Tôi không phải là dân kỹ thuật nên kém cái món này lắm. Nếu không đúng như vậy xin các bác Moderators bỏ qua cho.

Xin góp mấy ý kiến nhỏ, mong rằng mọi người đã tham gia diễn đàn thì nên góp sức, chung tay xây dựng ngôi nhà chung ngày càng hoàn thiện hơn, để chia sẻ nhiều thông tin và có thể học tập lẫn nhau được nhiều hơn mà không nên phân biệt Moderator hay Member.
Tôi xin đón nhận tất cả các ý kiến của các bác, của mọi người, nói như các bác hay nói trên diễn đàn là quăng gạch, quăng đá gì tôi cũng nhận, thậm chí quăng bê tông cũng không sao, chỉ mong mọi người vui vẻ để còn ăn Tết nữa chứ.

Lantrailt
18-02-2011, 08:18
Mình xin lỗi mới vào 4room nên chưa biết được hết mọi tính năng của 4room. Nhưng mình thấy có 1 điểm hơi....khó chịu 1 chút xíu: đó là những tin nhắn tự động của BQT thông báo có ai đó "thaks" bài viết của mình. Điều này đồng nghĩa với việc, nếu 1 bài viết hay, đc thaks nhiều thì sẽ có rất nhiều PM gửi đến nick đó. Cũng khá dễ nhầm lẫn nếu vô tình trong số PM thaks đó là PM của 1 mem nào PM cho bạn ấy hỏi về các thông tin liên quan đến Phượt.
Nên chăng gỡ bỏ chức năng đó?

LinhEvil
18-02-2011, 15:13
Chắc bạn Lantrail còn chưa quen giao diện diễn đàn thôi

T1: Thanks và PM là 2 chức năng hoàn toàn khác nhau. Thanks chỉ là dạng thông báo không có nội dung. PM là "tin nhắn" có nội dung

T2: Trên giao diện bài viết. Chức năng Cám ơn và gửi Tin nhắn ở 2 chỗ cũng hoàn toàn khác nhau luôn

T3: khi vào trang cá nhân bạn sẽ thấy có các mục phân loại khác nhau

User Notifications = PM

Latest Reputation Received = Thanks

Vì thế không nhầm lẫn được bạn ạ.

Và cái thanks thì không có nội dung trao đổi gì đâu nhé, đường link ở phần "Latest Reputation Received" sẽ đưa thẳng bạn đến bài được thanks thôi.

PeterPan
18-02-2011, 15:35

1. Đối với nội dung trao đổi, thảo luận

Bạn Lantrailt chú ý quy định trên nhé.
Về tin nhắn PM và tin nhắn báo THANK thì mình thấy chị LinhEvil góp ý chuẩn rồi. Mình cũng không thấy có ai phàn nàn về việc này. Bạn chịu khó làm quen nhé.

Lantrailt
19-02-2011, 08:52
Bạn Lantrailt chú ý quy định trên nhé.
Về tin nhắn PM và tin nhắn báo THANK thì mình thấy chị LinhEvil góp ý chuẩn rồi. Mình cũng không thấy có ai phàn nàn về việc này. Bạn chịu khó làm quen nhé.

Không được bôi đậm, in nghiêng hoặc viết hoa, dùng màu sắc khác cho TOÀN BỘ BÀI VIẾT (trừ phần chữ ký) và độ lớn của chữ không quá kích thước "2" của diễn đàn.
uhm, cho mình hỏi thêm cái phần tô đậm ý nhé!
Vừa nãy có 1 bạn nhắn cho mình về bài viết. Đặc trưng của mình là màu chữ darkgreen, nói như cái tô đậm trên kia thì mình không được dùng màu chữ này hay thế nào hả bạn? Mình sinh hoạt trên các diễn đàn thì điều này không bị cấm kị gì cả vì đó là...cái riêng của mỗi người và bài viết dài ngắn ntn (mình nói là bài viết chuẩn nhé) cũng không bị phản ánh :).
Mong mod/min giải thích kỹ giùm để tránh cho mod khác vất vả chỉnh lại màu chữ hoặc có những điều không hay xảy ra!
Thân,

tichuot
19-02-2011, 09:14
Mình sinh hoạt trên các diễn đàn thì điều này không bị cấm kị gì cả vì đó là...cái riêng của mỗi người và bài viết dài ngắn ntn (mình nói là bài viết chuẩn nhé) cũng không bị phản ánh :).
Mong mod/min giải thích kỹ giùm để tránh cho mod khác vất vả chỉnh lại màu chữ hoặc có những điều không hay xảy ra!
Thân,

[/COLOR]

Bạn Lantrailt thân mến!

Như đã giải thích trong PM, những vấn đề nào bạn cho rằng quan trọng thì bạn có thể dùng font chữ màu ( có thể là màu xanh yêu thích của bạn) và tô đậm nó. Nhưng tô đậm hay dùng font chữ màu cho toàn bộ bài viết là vi phạm nội qui của diễn đàn.

Nhập gia tuỳ tục bạn ạ, và diễn đàn này có qui định về font chữ cho bài viết theo như trích dẫn của mod PeterPan. Chúng tôi mong rằng bạn sẽ tuân thủ nội qui của từng diễn đàn. Diễn đàn phục vụ cho cả cộng đồng và mỗi người cùng nhau đóng góp để xây dựng nó một cách hoàn hảo hơn.

Mong rằng bạn đã hiểu rỏ sau khi đọc hết các giải thích của admin và mod. Nếu chưa rỏ bạn có thể đọc lại nội qui của diễn đàn.

Thân ái.

herovdc
21-03-2011, 16:29
Các bác Min, Mod xem lại hộ em cái sao dạo này số bài viết của nhà em cứ dậm chân tại chỗ đến nửa năm nay rồi. Hay tại bài viết của nhà em chuối quá nên nó hổng nhảy bài nhỉ!

thik_di_choi
21-03-2011, 17:01
Các bác Min, Mod xem lại hộ em cái sao dạo này số bài viết của nhà em cứ dậm chân tại chỗ đến nửa năm nay rồi. Hay tại bài viết của nhà em chuối quá nên nó hổng nhảy bài nhỉ!

Cái này giống tớ roài. Dạo này ù lì chả đóng góp gì cho diễn đàn toàn tán gái nhảm nhí, chém gió nhậu nhẹt trong mấy cái topic nằm trong box 'khu vực" với "sở thích" gì đó nên theo qui định mới là những bài đó là chém gió nên không được đếm bài. Tớ với bạn cùng cảnh, văn dốt võ dát quanh quẩn ở cái ao nhà nên level nó không tăng được dưng bù lại được ối cái. mà ông cần tăng bài, nhiều bài để đi khoe à.

Nhân tiện đây cũng muốn đóng góp tí ý kiến về việc đếm bài viết. vẫn biết có qui định nhưng vẫn còn nhiều bất cập vì có rất nhiều bài viết "có giá trị" nhưng nằm trong những box nôm na gọi là " tám chuyện" thì không được đếm trong khí nhiều post của các bạn thuần tuý là một câu spam nhưng nó nằm trong box khác, ví dụ "hồi ức" hay "diệu kỳ châu Á" chẳng hạn thì lại được đếm.

Thực ra điều này không quá quan trọng vì nói cho cùng đây chỉ là diễn đàn nhưng nếu đã chấp nhận việc chia nhóm, chia khu vực rồi bị coi như nơi mọi người chuyện phiếm, ba lăng nhăng ... có vẻ như không được thuyết phục cho lắm

herovdc
21-03-2011, 20:18
Nói thật với bạn Thik, tớ chả quan trọng gì là đóng góp bao nhiêu bài mà thấy nó chả tăng bài nào từ lâu lắm rồi lên hỏi thôi. Mình thích là Phượt chứ quan trọng gì đâu. Cái này thì nhà em cứ theo quy định của diễn dàn, Min, Mod cứ vô tư đưa ra qui định nhá...

thik_di_choi
22-03-2011, 09:26
Nói thật với bạn Thik, tớ chả quan trọng gì là đóng góp bao nhiêu bài mà thấy nó chả tăng bài nào từ lâu lắm rồi lên hỏi thôi. Mình thích là Phượt chứ quan trọng gì đâu. Cái này thì nhà em cứ theo quy định của diễn dàn, Min, Mod cứ vô tư đưa ra qui định nhá...

Thì thế. Nói vui vậy thôi. Cái qui định này tớ biết lâu roài nên cầm đèn chạy trước F1 thôi

sututocxu1984
25-03-2011, 21:12
Em có tí góp ý thế này, các bác min, mod nghe xong nếu thấy ok thì duyệt cho em nhé, còn không thì thôi, đừng chém em, tội nghiệp em.
Chẳng là những lần em vào topic nào đó đọc, thấy hay hay, hoặc đang theo dõi nó, thì thấy nó được chuyển đi, vì những lý do chắc là rất chính đáng, nhưng rồi em lại chơ vơ, chẳng biết tìm đâu mà đọc nữa, nên em có ý kiến là khi nào chuyển đi, thì các bác có thể ghi ở dưới topic là đã chuyển đi vào mục nào, với lý do gì được không ạ? Em nghĩ nhiều bạn khác cũng giống em.
Em chân thành cám ơn.

CVN
25-03-2011, 21:17
Em có tí góp ý thế này, các bác min, mod nghe xong nếu thấy ok thì duyệt cho em nhé, còn không thì thôi, đừng chém em, tội nghiệp em.
Chẳng là những lần em vào topic nào đó đọc, thấy hay hay, hoặc đang theo dõi nó, thì thấy nó được chuyển đi, vì những lý do chắc là rất chính đáng, nhưng rồi em lại chơ vơ, chẳng biết tìm đâu mà đọc nữa, nên em có ý kiến là khi nào chuyển đi, thì các bác có thể ghi ở dưới topic là đã chuyển đi vào mục nào, với lý do gì được không ạ? Em nghĩ nhiều bạn khác cũng giống em.
Em chân thành cám ơnLuôn luôn có redirect, trừ khi:
- Topic quá mới vừa post sai box đã được Mod đưa về chỗ mới luôn và thông báo chủ topic;
- hoặc, topic bị chuyển vào thùng "Go Green" hoặc các thùng rác ẩn khác.

Tuy nhiên, các link redirect sẽ thường được tự động biến mất sau 1-3 ngày để giữ sự ngăn nắp của diễn đàn.

Cảm ơn bạn đã góp ý!

thamsansi
26-03-2011, 19:47
Đây không biết có phải góp ý không nhưng thôi tiện thì đưa vào đây luôn vì cũng là cách xây dựng diễn đàn.

Dạo một vòng quanh facebook, thấy rất nhiều nhóm phượt tổ chức qua chức năng event (http://www.facebook.com/event.php?eid=172868086094730&index=1)của facebook và cũng hiệu quả ra phết. Toàn bộ các thành viên tham gia đều quen biết, phượt thông qua diễn đàn này.

Nếu phượt kết hợp được cái đó vào một phần của Phuot.com thì chắc hiệu quả biết bao cho số đông, vì event của facebook nếu để trạng thái giới hạn thì không nhiều người biết được.

CVN
26-03-2011, 21:53
@thamsansi: cảm ơn bạn! Diễn đàn có chức năng lịch. Tôi sẽ thử xem có cách hiển thị các event một cách rõ ràng và thuận tiện cho các member không. Nếu Ok thì sẽ phân công các Mod box Tìm Bạn Đồng Hành cập nhật lịch các chuyến phượt sắp diễn ra để ai đang muốn phượt có thể biết và tham gia.

TravelBug
31-03-2011, 08:26
Hình như diễn đàn có gì trục trặc? Từ hôm qua 30 đến hôm nay tôi rất khó vào, thường khi click vô Bài mới thì lại thấy message "server is very busy - try again later". Khi mở ra được thì lại không đọc bài chính được (vẫn cùng 1 message). Min Mod xem có phải lỗi kỹ thuật không? Tôi post vào đây vì không dám tìm thêm sợ lại bị tắc tỵ, nếu không đúng chỗ nhờ chuyển dùm đúng nơi của nó - Cám ơn

CVN
31-03-2011, 09:28
Hình như diễn đàn có gì trục trặc? Từ hôm qua 30 đến hôm nay tôi rất khó vào, thường khi click vô Bài mới thì lại thấy message "server is very busy - try again later". Khi mở ra được thì lại không đọc bài chính được (vẫn cùng 1 message). Min Mod xem có phải lỗi kỹ thuật không? Tôi post vào đây vì không dám tìm thêm sợ lại bị tắc tỵ, nếu không đúng chỗ nhờ chuyển dùm đúng nơi của nó - Cám ơn

Đúng như bác TravelBug và các bạn khác phản ánh, trong gần 24h qua, server của diễn đàn đã bị nhân viên công ty hosting can thiệp trái phép vào cấu hình gây nên tình trạng này. Đây là một hành vi vô cùng thiếu chuyên nghiệp ở một công ty hosting lớn.

Hiện nay server đã được cấu hình lại và trở lại hoạt động ổn định! Mong các thành viên phản hồi lại ngay khi thấy những lỗi bất thường khi truy cập vào diễn đàn. Xin chân thành cảm ơn các bạn!

CVN
31-03-2011, 11:22
Em vẫn đang tinh chỉnh server một chút nên có thể diễn đàn có lúc không vào được. Mong các bác thông cảm!

conlele
31-03-2011, 11:46
Em chân thành cám ơn.

Với chủ đề nào mà bạn thích, bạn hãy vào thanh [Công cụ Topic] ở hàng đầu, chọn [Theo dõi topic này], rồi Lưu.
Từ đó về sau, mỗi khi chủ đề có bài mới, diễn đàn sẽ báo cho bạn trong mục [Thông Báo] (thanh cao nhất của diễn đàn).
Cứ thế mà theo dõi.

Chúc vui.

CVN
15-04-2011, 23:19
Cái này giống tớ roài. Dạo này ù lì chả đóng góp gì cho diễn đàn toàn tán gái nhảm nhí, chém gió nhậu nhẹt trong mấy cái topic nằm trong box 'khu vực" với "sở thích" gì đó nên theo qui định mới là những bài đó là chém gió nên không được đếm bài. Tớ với bạn cùng cảnh, văn dốt võ dát quanh quẩn ở cái ao nhà nên level nó không tăng được dưng bù lại được ối cái. mà ông cần tăng bài, nhiều bài để đi khoe à.

Nhân tiện đây cũng muốn đóng góp tí ý kiến về việc đếm bài viết. vẫn biết có qui định nhưng vẫn còn nhiều bất cập vì có rất nhiều bài viết "có giá trị" nhưng nằm trong những box nôm na gọi là " tám chuyện" thì không được đếm trong khí nhiều post của các bạn thuần tuý là một câu spam nhưng nó nằm trong box khác, ví dụ "hồi ức" hay "diệu kỳ châu Á" chẳng hạn thì lại được đếm.

Thực ra điều này không quá quan trọng vì nói cho cùng đây chỉ là diễn đàn nhưng nếu đã chấp nhận việc chia nhóm, chia khu vực rồi bị coi như nơi mọi người chuyện phiếm, ba lăng nhăng ... có vẻ như không được thuyết phục cho lắmTiếp thu ý kiến của bạn, mình đã set đếm bài viết cho tất cả các box. Các box Nhóm Phượt cũng có thể dùng chức năng "Cảm ơn".

Cảm ơn nhiều!

battramdao
27-04-2011, 09:14
Tôi có một thắc mắc là không biết BQT lấy kinh phí đâu để duy trì diễn đàn này nhỉ, muốn đóng góp chút đỉnh chi phí với BQT thì có được không và làm thế nào?

CVN
27-04-2011, 10:14
Tôi có một thắc mắc là không biết BQT lấy kinh phí đâu để duy trì diễn đàn này nhỉ, muốn đóng góp chút đỉnh chi phí với BQT thì có được không và làm thế nào?
Bạn nhiệt tình chia sẻ thông tin với diễn đàn cũng như nhiệt tình tham gia các buổi offline, các chương trình từ thiện do diễn đàn tổ chức là cách thiết thực nhất để đóng góp vào sự duy trì và phát triển của diễn đàn rồi!

Cảm ơn bạn!

greenline
24-05-2011, 16:59
Gần đây em vào phượt thấy cái mẩu quảng cáo nhẩy chồm chồm vừa choán chỗ vừa la ầm ĩ mất trật tự quá. Nếu đang bật loa máy tính mà ở giữa chỗ đông người chắc "đứng hình" chịu trận ánh mắt của bà con quay sang nhòm. Lão cvn xem thế nào chứ em thấy không tiện. (NO)(NO)

CVN
24-05-2011, 17:42
Gần đây em vào phượt thấy cái mẩu quảng cáo nhẩy chồm chồm vừa choán chỗ vừa la ầm ĩ mất trật tự quá. Nếu đang bật loa máy tính mà ở giữa chỗ đông người chắc "đứng hình" chịu trận ánh mắt của bà con quay sang nhòm. Lão cvn xem thế nào chứ em thấy không tiện. (NO)(NO)Chịu khó tắt loa đi vậy. Tiền thu được từ quảng cáo (tuy chưa nhiều) nhưng vẫn góp được phần nào cho các việc từ thiện nên các bạn cố chịu đựng nhé!

fanfan1288
04-06-2011, 10:10
Chào các min và các mod.!
Em tham gia cũng khá lâu rồi và gặp 1 số bất tiện muốn góp ý với các bác như sau, nếu không được thì các bác cứ nói nhé.!

Đó là chức năng đặt hạn Edit bài của diễn đàn, thực sự em thấy việc khóa lại như thế rất bất tiện cho việc update thông tin.

Ít nhất là với mục mua bán, khi có sản phẩm mới hoặc giảm giá, khuyến mãi thì phải nhờ mod chỉnh giùm rất bất tiện. Em đã phải nhờ mod susu chỉnh giùm rất nhiều lần, cảm thấy rất ngại, và nếu có cần chỉnh sửa nhiều, edit lại bài thì không thể nhờ mod được, lại phải lập topic mới, làm loãng diễn đàn và tốn tài nguyên của diễn đàn.

Ngoài chuyện này ra thì không có gì để phàn nàn về nội dung của diễn đàn nữa.
Chúc các min và các mod khỏe, phục vụ anh em tốt nhé.! :D

CVN
04-06-2011, 10:20
Cảm ơn bạn fanfan1288! Việc đặt thời hạn cho sửa bài viết nhằm mục đích giữ gìn sự toàn vẹn, liền mạch và tính logic của các topic thảo luận trên diễn đàn! Mong bạn hiểu và thông cảm!

nguyenhoangha
06-06-2011, 12:51
Bac CVN cho em hỏi sao mấy hôm nay không thấy cái nút " đánh dấu topic đã đọc" nữa nhỉ? Em cứ lượn vào lượn ra cả ngày nên thấy cái nút đó rất tiện, nó đánh dấu cái mình vừa đọc xong.Rất cảm ơn bác trả lời!

xiphe
17-06-2011, 15:38
Mình thấy up file dữ liệu lên rất bất tiện. Bao giờ diễn đàn nên cho up trực tiếp file <1M (tracklog, waypoint, ảnh nhỏ ...) thì tốt quá.

Yến siêu ngố
20-06-2011, 09:32
Tình hình là dạo này không thấy nút thanks của diễn đàn nữa.
Đôi khi viết bài,cập nhật thông tin mới, các thành viên vào đọc xong bấm thanks -> xác nhận đã đọc, trưởng đoàn cũng yên tâm hơn.
Đôi khi muốn cảm ơn ai đó vì một thông tin nào đó nhưng không muốn spam làm loãng topic.
Mong BQT diễn đàn xem xét phục hồi lại :)

Zorzo
08-07-2011, 18:29
Em xin có ý kiến với BQT về giao diện: liệu có thể làm dòng Post Thanks/Like thành màu ghi và gắn liền với bài viết không. Giao hiện hiện nay làm một trang có rất nhiều dòng ngang màu đỏ, dòng Post Thanks/Like màu đỏ tách rời nhưng cùng màu với dòng đầu bài viết gây cảm giác cả trang rời rạc và rối mắt. Nếu gộp lại trông nó có thể như thế này:

https://i46.photobucket.com/albums/f120/Zorzo/Untitled-1copy-2.jpg

CVN
08-07-2011, 18:37
@Zorzo: để như lựa chọn của bạn đúng là có gọn hơn để theo cách hiện nay. Có mỗi cái dở là thanh công cụ của mem thì chỉ có một nút Report bài xấu (dấu tam giác), nhưng cũng chỗ đó của Mod thì nhiều thứ lắm, nếu thêm 3 nút Thank/Like... là bị nhảy xuống thêm 1 dòng trông khá khó chịu.

Nhưng có lẽ Mod nên chịu bị rối mắt chăng :)

Yamaha_1958
09-07-2011, 21:35
Tôi tán thành với ý kiến của bạn voongsenh và dangkhoaquan với phượt tử có cái nick chi2dauroi. Bạn đã là thành viên của nhà phượt sao lại tự ái thế ? Khi tham gia diễn đàn bạn có đọc ( mem mới nên đọc không )? Diễn đàn là nơi để anh em trao đổi kinh nghiệm chia sẽ hành trình của những chuyến đi phượt. Nhờ đó, những thành viên sau nầy đã và đang chuẩn bị cho những chuyến đi khám phá cảnh đẹp của quê hương đất nước trên những cung đường sẽ tích lũy nhiều kinh nghiệm. Riêng bạn chi2dauroi, tôi không hiểu bạn viết bao nhiêu câu mà chẳng thấy viết hoa đầu câu và chấm cuối câu. Không có bao nhiêu từ mà đã sai năm lỗi, tôi nghi ngờ về khả năng viết chính tả của bạn quá ( bạn có phải là người Việt Nam không ? ). Tôi mong rằng khi tham gia diễn đàn bạn nên tuân theo nguyên tắc và thường xuyên tìm hiểu thêm. Đời người luôn có điểm dừng nhưng tri thức thì không ngừng phát triển. Bạn không giận dỗi khi có người góp ý cho mình. Phục thiện bao giờ cũng là đức tính tốt của con người. Mong bạn hãy suy nghĩ thấu đáo hơn.

Chitto
10-07-2011, 16:24
Hic, bạn Yamaha_1958 khai quật sự việc từ hơn 2 năm rưỡi trước lên, làm tớ giật hết cả mình !

Yamaha_1958
11-07-2011, 22:25
Xin lỗi bạn Chitto ! Mình không xem kỷ ngày. Thấy không hài lòng nên góp ý thôi. Thành viên mới mà, thông cảm nha !

Leader
14-07-2011, 12:10
Mình thấy lỗi tên chứ DIÊN ĐÀN chứ DIỄN thiếu dấu ngã đã lâu mà không thấy sửa nhỉ

tronghoang_th
23-08-2011, 00:57
Hôm trước em có post bài thành lập nhóm phượt tại huế, tụi em có 1 group trên facebook và muốn thành lập 1 nhóm trên phuot.com, em mong bqt active post của em để mem tại huế có nơi pt, trước có 1 post của bạn kia, nhưng thực sự không phát triển đc, nên em muốn thành lập 1 box khác cho anh em huế chơi!
mong BQT xem xét yêu cầu của em!

thank BQT

Jack Daniels
04-11-2011, 21:08
Sao ở ngoài trang chủ có bài em xem được có bài không nhỉ. Ví dụ như bài "sắc màu Bắc Hà" hoặc bài "khu chợ người Hồi giáo" thì em không xem được còn bài "Thương nhớ Đồng Văn" thì lại xem được. Tất nhiên là em login rồi nhá.

Bác nào giải thích cho em với. Em cảm ơn.

biendaikho
04-11-2011, 22:09
Chào bạn, mình đã kiểm tra lại, và link vẫn hiện bình thường!
Nếu như bạn vẫn không xem bài được thì vui lòng thông tin lại nhé!
Cảm ơn bạn!

Jack Daniels
05-11-2011, 11:04
Jack Daniels, you do not have permission to access this page. This could be due to one of several reasons:

Your user account may not have sufficient privileges to access this page. Are you trying to edit someone else's post, access administrative features or some other privileged system?
If you are trying to post, the administrator may have disabled your account, or it may be awaiting activation.

Đấy, nó trả lời tớ thế đấy. Cậu xem được chắc vì cậu là mod .

dovesky
05-11-2011, 11:35
Đúng là hai bài đó bị lỗi, em cũng không vào được. Anh Biendaikho xem lại nhé.

biendaikho
05-11-2011, 23:51
Cảm ơn Jackdaniels, hiện tại đang có lỗi ở trang tin, chúng tôi sẽ khắc phục trong thời gian sớm nhất!

biendaikho
06-11-2011, 10:05
Đã khắc phục xong! :)

kakastar
16-11-2011, 13:26
sao phần reply của forum dạo này bị tưng tửng nhỉ, mình đăng bài viết có 5 cái ảnh thì nó cứ báo là 10 cái rồi không cho post. Vào thử phần nâng cao để post thì nó lại báo thành 15 cái :(

thienson
16-11-2011, 16:53
sao phần reply của forum dạo này bị tưng tửng nhỉ, mình đăng bài viết có 5 cái ảnh thì nó cứ báo là 10 cái rồi không cho post. Vào thử phần nâng cao để post thì nó lại báo thành 15 cái :(

Bạn xem lại thử trong bài đó có đang dùng mặt cười Smilie không?:) Vì cái hình mặt cười đó tuy bé tí nhưng hệ thống vẫn nhận diện là 1 hình .

MUHSK
22-11-2011, 14:53
Các Sếp ơi, sao mấy cái vạch xanh dưới dòng ngoại hiệu nó lại rúm ró lại thế nhỉ, để thưa như cũ em thấy thuận mắt hơn.
Rất mong các sếp lưu tâm.

Thanks các Sếp!

quysatan144
20-12-2011, 09:28
Sao em chỉ thấy chức năng "chủ đề đang theo dõi" mà kô thấy "theo dõi chủ để này" nhỉ :-??

Nozomi Sasaki
29-12-2011, 19:45
Mình thắc mắc là tại sao forum lại không có những topic chia sẻ về các quán café ngon dọc đường đất nước nhỉ? Vì café là thú nhâm nhi yêu thích của không chỉ mình mà còn rất nhiều người mà. Mình thấy box Cafe du phượt, vào những tưởng sẽ được thoả mãn, nhưng lại thấy thất vọng vì các bài trong đó sao có vẻ chẳng ăn nhập chủ đề gì vậy? Mong các bạn chỉ dẫn cho mình nhé!

vandat_gl
14-01-2012, 20:59
Sao phuot.vn không tạo box chat nhỉ? Như vậy mọi người sẽ có nơi để trò chuyện, tránh tình trạng 8 trong topic làm loãng topic.

cafe37
31-01-2012, 09:41
Cả tuần nay có nhiều người reg nick mà không nhận được mail gửi link xác nhận hoặc chờ rất lâu mới nhận được mail. Bác CVN xem hộ nhé.

rangia2602
08-02-2012, 15:43
Diễn đàn thi thoảng còn lỗi xíu như lúc đăng nhập chả hạn, fải đăng nhập lại là ok

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201202083806nmq5yjq1zg115006.jpeg

hungg0203vip
22-02-2012, 11:35
Hello a CVN , e góp ý xíu nha , k biết phượt có thể mở topic Kết duyên tơ hồng để cho những ng độc thân có thể kiếm đc bạn đời hay không . E xin góp ý nhiêu đó thôi, cám ơn a cvn

myglass
23-02-2012, 13:55
Hotboy như bạn vậy đi phượt mấy chuyến rồi mà chưa tìm được bạn tâm giao sao, đọc topic Cần giờ thấy có nhiều mĩ nhân lắm cơ mà.
Sẵn đây CVN cho em hỏi, sao hình em upload không được gì hết, khi em up nó báo là hình vượt quá size, nếu vậy có cách nào khác không, không lẽ em phải chỉnh sửa size hình trong máy ảnh xưống loại nhỏ thì khi đó hình chụp mờ lắm

CVN
23-02-2012, 14:42
Hotboy như bạn vậy đi phượt mấy chuyến rồi mà chưa tìm được bạn tâm giao sao, đọc topic Cần giờ thấy có nhiều mĩ nhân lắm cơ mà.
Sẵn đây CVN cho em hỏi, sao hình em upload không được gì hết, khi em up nó báo là hình vượt quá size, nếu vậy có cách nào khác không, không lẽ em phải chỉnh sửa size hình trong máy ảnh xưống loại nhỏ thì khi đó hình chụp mờ lắmBắt buộcpharigiarm kích thước xuống bạn ạ (ngang không quá 900px, dọc không quá 800px). Ảnh nào trên forum cũng vậy hết cả mà bạn.

hungg0203vip
22-03-2012, 18:28
Sẵn đây CVN cho em hỏi, sao hình em upload không được gì hết, khi em up nó báo là hình vượt quá size, nếu vậy có cách nào khác không, không lẽ em phải chỉnh sửa size hình trong máy ảnh xưống loại nhỏ thì khi đó hình chụp mờ lắm

Sặc , e k kiếm bạn đời cho e , mà e ý kiến mở topic này dùm nhiều người khác >< , đừng hiểu lầm

Balo_captui
24-03-2012, 22:01
@CVN: Cấp quyền cho các tiểu thương trong box: "Mua bán đồ nghề đi phượt" có quyền edit bài đi. Không 1 topic trải qua 1 thời gian phải có điều chỉnh giá. Giờ mình muốn hạ giá 1 số loại sp mà khó ghê!

dantocgoc
25-03-2012, 23:32
@CVN: Cấp quyền cho các tiểu thương trong box: "Mua bán đồ nghề đi phượt" có quyền edit bài đi. Không 1 topic trải qua 1 thời gian phải có điều chỉnh giá. Giờ mình muốn hạ giá 1 số loại sp mà khó ghê!

Các bạn PM cho các mod phụ trách nhờ edit chỉnh sửa thông tin là được mà. Quyền edit chỉ cấp cho mod thôi các bạn nhé.

diengiadung
02-04-2012, 08:24
Từ vài tuần nay, mình thấy trong topic những bài viết của các thành viên đều có cái khung QC nằm bên phải ngay bài đầu tiên. Những bài khởi đầu này nếu may mắn chỉ có chữ thôi hay ảnh nhỏ thì không thành vấn đề - tuy nhiên nếu bài đầu đó là hình ảnh lớn và người duyệt web sử dụng màn hình có độ phân giải 1024 x 768 (15 inch) thì trông thật... kỳ cục vì những ảnh trong bài đầu đó bị xén mất khung ngang: ví dụ ảnh là khuôn mặt thì sẽ mất tiêu một phần ba - trông cứ tưởng như người chụp... thiếu sự quan sát, bấm bừa.
Phần khác: quảng cáo chêm kiểu này trông cũng kém thẩm mỹ, cứ trông như gán ghép, làm xấu forum (mình xin lỗi nhưng thật lòng là vậy).

Ảnh minh họa:

https://lh5.googleusercontent.com/-F8aAmtLhrWA/T3kSLyYAO7I/AAAAAAAAeQI/nLcmL4DBpDQ/s600/minh%2520hoa.jpg

Vẫn biết quảng cáo là cái không thể thiếu để có phần thu bù lại chi phí hosting, domain và các hoạt động khác. Tuy nhiên mình mong ban quản trị nghiên cứu và xem xét lại cái này: QC ở trang chính forum là quá đẹp, còn trong các topic thì thiết nghĩ nên tạo quảng cáo kiểu popup nhỏ tự chạy lên xuống như các web báo chí. Quảng cáo theo cách này sẽ không ảnh hường đến hình ảnh của những bài viết.

Vô cùng cảm ơn vì đã đọc góp ý nhỏ này.

gialongadv
06-04-2012, 20:01
Bác GiaDung nói cũng có lý đó. Hay chuyển qua làm Popup bên dưới góc phải màn hình thôi! Chỉ hiện ra một lần khi mở topic mới hay box mới. Nếu ai không muốn xem thì tắt đi còn không thì vẫn cứ để thế cũng chẵng sao vì thói quen người xem là kéo chuột giữa lên.

vankhanhvi
07-04-2012, 09:36
Cám ơn bác diengiadung, bài viết đó của em và em cũng thắc mắc sao hình post lên bị cắt 1 phần, em nghĩ ban quản trị nên thiết kế sao cho phần quảng cáo có thể ở vị trí đó nhưng vẫn không ảnh hưởng đến việc post bài, vị trí đó rất đẹp vì QC nằm dọc suốt trang sẽ gây chú ý đến người xem nhiều hơn

CVN
07-04-2012, 09:43
Ô quảng cáo đó chỉ ảnh hưởng đến ảnh ở bài đầu tiên của topic, không ảnh hưởng đến suốt trang cũng như không ảnh hưởng đến các trang sau.

Bất tiện này hoàn toàn có thể khắc phục bằng cách hạn chế post ảnh ở bài đầu tiên của topic, có thể post từ bài thwus hai trở đi.

Cảm ơn các bạn!

dibui.xemay
09-04-2012, 07:51
mình mới gia nhập diễn đàn Phượt để học hỏi kinh nghiệm của các bạn cũng như chia sẻ vài thông tin nho nhỏ sau những chuyến đi của mình. cho mình có vài thắc mắc nhỏ như sau:
1/ Sao ko thấy mod xóa hoặc là ghép những bài nhắm mắt tạo topic hỏi thay vì search tìm hiểu trước
2/ Một số thông tin khá cũ ko dc tổng hợp update thường xuyên lên trang 1 nên tìm hiểu khá là vất vả. trước khi đi Vũng Tàu mình vào topic xem gần hết mà chẳng lượm lặt dc bao nhiêu kinh nghiệm cả. Đành phải search tìm cách web/4rum khác
3/ Chừng nào mình mới dc phép post nhiều hình trong 1 bài, giới hạn số hình hiện nay hơi phiền vì có nhiều hình muốn share để mọi người thấy cụ thể ở đó như thế nào chứ viết thì ko hình dung ra dc

hiepnt1974
11-04-2012, 18:16
Kính gửi Ban Quản trị diễn đàn !
Là một thành viên mới tham gia, qua một cái nhìn về giao diện mới mẻ và những quy định của diễn đàn tôi xin có một số ý kiến như sau :
1/ Có thể nâng cấp box Hội phượt theo khu vực thành 1 subbox, trong đó các địa phương sẽ là một box phụ, chứa trong đó là các topic với các nội dung khác nhau thể hiện các hoạt động của từng khu vực. Ví dụ trong box Quảng Ninh, chúng tôi có thể lập các topic thông báo hoạt động chính thức của địa phương, chia sẻ những hình ảnh khoảnh khắc của các hoạt động offlie, các thông tin chia sẻ niềm vui nỗi huồn hay đơn giản chỉ là 1 topic "tám". Như vậy nội dung sẽ phong phú và làm cho thành viên muốn tham gia nhiều hơn.
2/ Mỗi một box phụ đó có thể giao cho 1 thành viên ở chính địa phương đó đứng ra điều hành, chịu trách nhiệm sắp xếp bài vở ( thành viên điều hành chứ chưa phải là mod nhé ) hoặc có thể chuyển các bài viết không đúng với nội dung của box phụ về các box đúng chuyên mục.

Nhiều khi anh chị em muốn trao đổi, " tám " với nhau một chút nhưng lại sợ vi phạm nội quy diễn đàn nên lại đành thôi, nghĩ cũng tội.

Mong các bác xem xét .

Trân trọng !

nguyenhoangha
11-04-2012, 19:35
Bác CVN cho hỏi có phải đã thay đổi giao diện Phượt trên điện thoại không ạ ??

CVN
12-04-2012, 00:39
Kính gửi Ban Quản trị diễn đàn !
Là một thành viên mới tham gia, qua một cái nhìn về giao diện mới mẻ và những quy định của diễn đàn tôi xin có một số ý kiến như sau :
1/ Có thể nâng cấp box Hội phượt theo khu vực thành 1 subbox, trong đó các địa phương sẽ là một box phụ, chứa trong đó là các topic với các nội dung khác nhau thể hiện các hoạt động của từng khu vực. Ví dụ trong box Quảng Ninh, chúng tôi có thể lập các topic thông báo hoạt động chính thức của địa phương, chia sẻ những hình ảnh khoảnh khắc của các hoạt động offlie, các thông tin chia sẻ niềm vui nỗi huồn hay đơn giản chỉ là 1 topic "tám". Như vậy nội dung sẽ phong phú và làm cho thành viên muốn tham gia nhiều hơn.
2/ Mỗi một box phụ đó có thể giao cho 1 thành viên ở chính địa phương đó đứng ra điều hành, chịu trách nhiệm sắp xếp bài vở ( thành viên điều hành chứ chưa phải là mod nhé ) hoặc có thể chuyển các bài viết không đúng với nội dung của box phụ về các box đúng chuyên mục.

Nhiều khi anh chị em muốn trao đổi, " tám " với nhau một chút nhưng lại sợ vi phạm nội quy diễn đàn nên lại đành thôi, nghĩ cũng tội.

Mong các bác xem xét .

Trân trọng !Việc mở sub-box cho các nhóm Phượt theo sở thích và các Hội Phượt theo khu vực là hoàn toàn giống nhau - phụ thuộc vào nhu cầu thực tế của các nhóm hội. Bạn có thể tham khảo các thông tin chính ở link này: https://www.phuot.vn/threads/8426

Nếu hội PQN có nhu cầu lập sub-box, các bạn được khuyến khích bàn bạn trong nội bộ và đề nghị với BĐH.

CVN
12-04-2012, 00:42
@nguyenhoangha : vâng, diễn đàn mới có giao diện dành riêng cho các thiết bị di động ở dạng gọn nhẹ để tiện cho các thnahf viên sử dụng. Một số tính năng của diễn đàn sẽ không có trên giao diện di động này. Với những ai muốn sử dụng giao diện chuẩn thì đã có sẵn link chuyển ở cuối màn hình.

Hy vọng giao diện di động này đáp ứng nhu cầu của nhiều thành viên!

trantin84
12-04-2012, 11:44
mình mới gia nhập diễn đàn Phượt để học hỏi kinh nghiệm của các bạn cũng như chia sẻ vài thông tin nho nhỏ sau những chuyến đi của mình. cho mình có vài thắc mắc nhỏ như sau:
1/ Sao ko thấy mod xóa hoặc là ghép những bài nhắm mắt tạo topic hỏi thay vì search tìm hiểu trước
2/ Một số thông tin khá cũ ko dc tổng hợp update thường xuyên lên trang 1 nên tìm hiểu khá là vất vả. trước khi đi Vũng Tàu mình vào topic xem gần hết mà chẳng lượm lặt dc bao nhiêu kinh nghiệm cả. Đành phải search tìm cách web/4rum khác
3/ Chừng nào mình mới dc phép post nhiều hình trong 1 bài, giới hạn số hình hiện nay hơi phiền vì có nhiều hình muốn share để mọi người thấy cụ thể ở đó như thế nào chứ viết thì ko hình dung ra dc

3/ 7 hình ảnh tối đa cho 1 bài. Kể cả các emotion icons --> :LL Điều này tránh 1 bài quá dài. Bạn chia sẽ nhiều hình ảnh là rất đáng quý, bạn có thể post nhiều bài liên tục mà :D

lambanghieu
19-05-2012, 23:00
Bác CNV thân mến! Em tính lập topic chia sẽ kinh nghiệm & thủ thuật sử dụng diễn đàn & trả lời các thắc mắc trong quá trình dùng diễn đàn. Bác thấy có được không? Nếu được em ném nó vào đâu thì đúng chổ? Nếu được thì bác bấm "Thank" cho em cái nhá! :)) =))

CVN
20-05-2012, 00:15
Box này luôn đi bạn :)

GiaHân
08-06-2012, 15:25
@nguyenhoangha : vâng, diễn đàn mới có giao diện dành riêng cho các thiết bị di động ở dạng gọn nhẹ để tiện cho các thnahf viên sử dụng. Một số tính năng của diễn đàn sẽ không có trên giao diện di động này. Với những ai muốn sử dụng giao diện chuẩn thì đã có sẵn link chuyển ở cuối màn hình.

Hy vọng giao diện di động này đáp ứng nhu cầu của nhiều thành viên!

Hì, Mod cũng gõ sai này. Ghi nhanh đọc không kỹ thì ai nhắc nhở Mod nà?

Nhân tiện dạo qua 1 vòng Box góp ý cho diễn đàn, em có ý kiến thế này:
Các Mod hình như ngày càng nóng tính thì phải.
Mình thấy diễn đàn này phi lợi nhuận --> Rất thích điều này.

Ý kiến ngắn gọn thôi hen. Mất công tốn tài nguyên diễn đàn. Hi hi hi.

VoQuocHuy
15-06-2012, 18:17
Admin ơi ! Add cái chatbox cho anh em đi ^^

lengkeng1minh
19-06-2012, 12:35
Trong những chuyến đi, đôi khi có xuất hiện những bạn.....Khoái chơi trò cơ bắp hoặc thích tranh luận bằng nấm đấm hơn lý lẽ. Nói chung là người dể bị kích động và khoái đánh nhau. Có nơi nào trên diển đàn nhằm cảnh báo tránh xa những "Rambo" này không vậy Ban Điều Hành?

CVN
19-06-2012, 12:49
Trong những chuyến đi, đôi khi có xuất hiện những bạn.....Khoái chơi trò cơ bắp hoặc thích tranh luận bằng nấm đấm hơn lý lẽ. Nói chung là người dể bị kích động và khoái đánh nhau. Có nơi nào trên diển đàn nhằm cảnh báo tránh xa những "Rambo" này không vậy Ban Điều Hành?
Bác cứ post vào box Kỹ năng, Sức khỏe và An toàn đi. BĐH nếu thấy chưa hợp lý thì sẽ move sang box khác sau. Cảm ơn bác!

CVN
19-06-2012, 12:50
Admin ơi ! Add cái chatbox cho anh em đi ^^Các bạn dùng YM tiện hơn nhiều.

loaingocbich123
12-07-2012, 22:03
mình vừa vào ttvnol.com trình diễn 1 loạt ảnh điện biên , lai châu, và quảng cáo đèo pha đin là 1 trong tứ đại đỉnh đèo làm anh em ttvnol hải phòng nhao nhao đòi mua áo phượt hehe mình nghĩ các bạn các tỉnh khác cũng làm như mình nhé để quảng cáo cho phuot.vn ngày càng mạnh nhé ( mục tiêu của mình là vui vẻ trẻ lâu, kinh nghiệm tiết kiệm là chính , ) nếu có gì sai anh em cứ nhắc nhở nhé...bye mình ở hải phòng , anh em có cần tìm hiểu gì về hải phòng cứ alo mình sẽ giúp nhiệt tình

lengkeng1minh
08-08-2012, 10:41
+ Nick: Haclongdd giới thiệu hàng cho Cty Song Hổ; Nick này đã đến buổi off của cuộc thi leo núi Bà Đen hứa tài trợ cho mổi VĐV 1 túi bao tử hoặc 1 đèn pin. Đến ngày 05/08/2112 tại KDL núi Bà Đen đã không thấy bóng dáng nhà tài trợ đâu? Nhà tài trợ lặn mất tích. Đề nghị BĐH có hướng xử lý lối làm ăn gian dối của nick Haclongdd.

loaingocbich123
15-08-2012, 18:54
Theo tôi các bác mod cứ xử lý mạnh tay với các thành viên CỐ TÌNH vô ý thức viết tắt ký tự lung tung như kiếu chưa học hết lớp 1 ấy, nếu vô tình thì cũng vô tư đi nhưng đằng này đã cố tình lại còn thái độ = xóa sổ luôn... nếu không xử lý ngay để người khác bắt trước là thành cái chợ ngay...! Như tôi đây up ảnh cái to cái bé nhưng tôi đã cố hết mình, mod đã hiểu và thông cảm lần sau không ai nhắc nhở tôi vẫn phải làm tốt hơn nữa. đã là thành viên thì phải tuân thủ và phải làm sao đóng góp sức mình xây dựng cho diễn đàn lớn mạnh chứ đâu phải cứ vào up ảnh trả lời bừa bãi vô tổ chức...cái cậu này mà sang ttvol thì khóa nick ngay ngày đầu tiên...! Thành viên mới tính hơi nóng BTC thông cảm nhé..hihi...!

adg
18-08-2012, 18:40
Có thắc mắc nhỏ: sao phuot.vn lại cho mọi người thấy IP của người post bài vậy? Theo tui nghĩ thì cái này chỉ cần thiết cho admin thôi, chứ để public như vầy thì có vẻ không hay, đối với những bạn dùng IP tĩnh thì có thể dễ bị kẻ xấu lợi dụng.

https://np8.upanh.com/b3.s29.d3/67ba182fdc6c6c84cdc77a9c744136a0_48258448.untitled .png

CVN
31-10-2012, 16:23
Đây là lựa chọn của diễn đàn, một trong các lý do là để mọi thành viên đều có thể nhận biết các nick ảo do cùng một người (một nhóm người cùng mục đích) tạo ra để tham gia vào một topic/một cuộc tranh luận với mục đích thiếu lành mạnh.

SaleOff247
06-11-2012, 20:43
Đây là lựa chọn của diễn đàn, một trong các lý do là để mọi thành viên đều có thể nhận biết các nick ảo do cùng một người (một nhóm người cùng mục đích) tạo ra để tham gia vào một topic/một cuộc tranh luận với mục đích thiếu lành mạnh.

Xin chào BQT Phượt,

Sẵn tiện bên trên có bạn hỏi đến vấn đề IP nên mình cũng muốn hỏi thêm chút, rằng trong mục Mua bán dụng cụ Phượt hiện có nhiều bạn tạo topic bán đồ nhưng tạo 2-3 (hoặc nhiều hơn) nick ảo để spam bài viết lên. Nghiêm trọng hơn, một số bạn còn dùng nick ảo để tự thổi phồng độ tốt của món hàng, cũng như tự nâng giá trị người bán lên, qua đó khiến sai lệch sự thật nhằm mục đích đánh lừa người mua.

Vậy cho hỏi hướng xử lý với các nick này ra sao ạ?
Tks !

CVN
07-11-2012, 00:20
Tất cả các nick âm binh đó nếu bị phát hiên đều bị ban vĩnh viễn.

thinhduyquach
20-11-2012, 22:34
Chào anh CVN !!!
Em có 1 góp ý nho nhỏ anh xem mà xem xét nghen anh .
Em hay nghien cứu về lễ hội và các miền văn hoá trong nước , Em thấy các bài viết về up lên chung với các bài viết khác thấy nó không khớp . Không biết anh có thể xét duyệt thêm 1 box . Văn Hoá - Lễ Hội được không anh . Để tạo sân chơi cho những người có cùng đam mê như em được thoả mãn , vùng vẫy trong ngôi nhà nhỏ đó . Và là nơi chia sẽ các văn hoá , các lễ hội của nước mình cũng như nước ngoài .
Em xin chân thành cám ơn .

loaingocbich123
23-11-2012, 20:23
Xinh chào cả nhà, tôi có 1 ý kiến cần phải xem xét và làm ngay, đó là vấn đề quá vô tư=vô ý thức của các phượt trong thời gian gần đây, hái hoa bẻ cành mặc quần đùi trèo lên nóc cột mốc vv....Những hành động đó không những làm ảnh hưởng tới cuộc sống của những vùng dân phượt đi qua mà lại làm ảnh hưởng tới uy tín của dân phượt, phải làm sao mà khi nói đến phượt ai cung vui vẻ và yêu mến, đằng này thấy ở vùng nào có dân phượt đến dân lại ghét như.. anh chị em thử tưởng tượng xem, và không lên để con sâu để dầu nồi canh được, đã không giúp gì người dân được nhiều thì chúng ta hãy đừng phá hoại để báo Dân trí nói rát tai qua, theo tôi phải nhắc nhở cảnh các và nặng có thể BQT xóa tên khỏi danh sách thành viên... xin hết

hiepnt1974
24-11-2012, 11:41
Mình thấy hiện tại có một số topic trong box : Mua bán đồ nghề đi phượt
Tiêu đề Topic một đằng, bên dưới được khoảng hơn hai chục bài nội dung liên đến tiêu đề, xong tiếp theo lại một nick khác nhảy vào quảng cáo hàng hóa khác, việc này là diễn ra thường xuyên.
Vậy đề nghị mod nào quản lý khu vực này cần quan tâm xóa bài vi phạm, cảnh cáo, thậm thí khóa nick thành viên vi phạm.
Ví dụ như ở đây : https://www.phuot.vn/threads/42315-Th%E1%BA%A3o-Nhi%C3%AAn-B%C3%A1n-M%C3%A1y-Ch%E1%BB%A5p-H%C3%ACnh-Canon-Sony-Nikon-m%C3%A1y-ch%E1%BB%A5p-h%C3%ACnh-%C4%91i-du-l%E1%BB%8Bch

Nick facohohac : không muốn tự xây cho mình cái nhà riêng , cứ chui vào nhà người khác quảng cáo mà không biết xấu hổ, cứ như con chim tu hú vậy !

TravelBug
25-11-2012, 04:31
Chào BDH,

Tôi có ý kiến xin BDH nếu có thể, set dùm inbox của các member mới cho thêm chút chỗ trống. Nhiều em/cháu mới gia nhập DĐ và gởi thư riêng hỏi tôi vài kinh nghiệm. Tôi trả lời nhưng không gởi cho em/cháu đó được vì chức năng cho biết hộp thư em cháu đó đã đầy! Trong khi đó em/cháu đó lại gởi bồi thêm 1 thư nhắn cho biết đã xóa hộp thư và tôi gởi lại câu trả lời cho em/cháu đó. Kết quả là chức năng tự động lại cho biết hộp thư của em/cháu đó đã đầy! Không lẽ chức năng inbox không có chỗ cho các new members?

CVN
25-11-2012, 19:34
Chào BDH,

Tôi có ý kiến xin BDH nếu có thể, set dùm inbox của các member mới cho thêm chút chỗ trống. Nhiều em/cháu mới gia nhập DĐ và gởi thư riêng hỏi tôi vài kinh nghiệm. Tôi trả lời nhưng không gởi cho em/cháu đó được vì chức năng cho biết hộp thư em cháu đó đã đầy! Trong khi đó em/cháu đó lại gởi bồi thêm 1 thư nhắn cho biết đã xóa hộp thư và tôi gởi lại câu trả lời cho em/cháu đó. Kết quả là chức năng tự động lại cho biết hộp thư của em/cháu đó đã đầy! Không lẽ chức năng inbox không có chỗ cho các new members?
Thành viên mới cần một đóng góp tối thiểu cho diễn đàn để có thể sử dụng toàn bộ các công cụ, trong đó có việc được cấp quota tin nhắn.
Việc giới hạn 2 tin nhắn cho mỗi thành viên mới đăng ký còn có một mục đích khác là ngăn chặn spammer gửi quảng cáo qua PM, việc rất khó ngăn chặn vì các Mod hầu như không thể tự phát hiện được.

Vì vậy, nếu các bạn hành viên không có bài viết nào trên diễn đàn mà muốn hỏi thông tin bác qua PM thì bác có thể cho họ địa chỉ email của bác để trao đổi riêng bác ạ.

TravelBug
26-11-2012, 08:06
Thành viên mới cần một đóng góp tối thiểu cho diễn đàn để có thể sử dụng toàn bộ các công cụ, trong đó có việc được cấp quota tin nhắn.
Việc giới hạn 2 tin nhắn cho mỗi thành viên mới đăng ký còn có một mục đích khác là ngăn chặn spammer gửi quảng cáo qua PM, việc rất khó ngăn chặn vì các Mod hầu như không thể tự phát hiện được.

Vì vậy, nếu các bạn hành viên không có bài viết nào trên diễn đàn mà muốn hỏi thông tin bác qua PM thì bác có thể cho họ địa chỉ email của bác để trao đổi riêng bác ạ.

Cám ơn cháu, theo tôi thì dù giới hạn 2 tin nhắn mà thành viên đó muốn spam vẫn được như thường, 2 tin nhắn, trong đó thư chào mừng của diễn đàn với thành viên mới đã là 1 rồi! nới rộng cho thành viên mới thêm 1, 2 tin nhắn có lẽ tiện hơn! Dù sao thì cũngg tùy theo cách điều hành của diễn đàn!

Cho địa chỉ email để trả lời giúp thông tin thì bác chưa nghĩ đến!

CVN
26-11-2012, 09:08
Thực ra thì cái "đóng góp" mà cháu nói ở trên nó rất rất nhỏ và dễ thực hiện thôi bác ạ, [xxxx xóa xxxx]].

Thế là lộ bài :) (Cháu sẽ xóa thông tin này sau vài ngày nữa để cái bẫy này vẫn có thể dùng được)

SaleOff247
26-11-2012, 09:54
Chào BQT Phượt,

BQT vui lòng cho hỏi trường hợp này có được gọi là vi phạm không? Khi một người tạo nhiều nick, mỗi nick lại lập một topic khác nhau, rao bán cùng 1 sản phẩm:

https://www.phuot.vn/threads/55731-Home-s-bag-BAL%C3%94-PH%C6%AF%E1%BB%A2T-v%E1%BB%9Bi-gi%C3%A1-sinh-vi%C3%AAn?p=706637#post706637

https://www.phuot.vn/threads/50058-Chuy%C3%AAn-cung-c%E1%BA%A5p-c%C3%A1c-lo%E1%BA%A1i-balo-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-cho-nh%C6%B0ng-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-or-du-l%E1%BB%8Bch-gi%C3%A1-r%E1%BA%BB?p=639862#post639862

https://www.phuot.vn/threads/40051-TO%C3%80N-QU%E1%BB%90C-Chuy%C3%AAn-b%C3%A1n-h%C3%A0ng-balo-du-l%E1%BB%8Bch-balo-m%C3%A1y-%E1%BA%A3nh-v-v-v-H%C3%A0ng-Ch%C3%ADnh-H%C3%A3ng?p=590371#post590371

...Và mỗi ngày lại dùng nick chính để up lên?

https://www.phuot.vn/threads/55731-Home-s-bag-BAL%C3%94-PH%C6%AF%E1%BB%A2T-v%E1%BB%9Bi-gi%C3%A1-sinh-vi%C3%AAn?p=766481#post766481

https://www.phuot.vn/threads/50058-Chuy%C3%AAn-cung-c%E1%BA%A5p-c%C3%A1c-lo%E1%BA%A1i-balo-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-cho-nh%C6%B0ng-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-or-du-l%E1%BB%8Bch-gi%C3%A1-r%E1%BA%BB?p=766480#post766480

https://www.phuot.vn/threads/40051-TO%C3%80N-QU%E1%BB%90C-Chuy%C3%AAn-b%C3%A1n-h%C3%A0ng-balo-du-l%E1%BB%8Bch-balo-m%C3%A1y-%E1%BA%A3nh-v-v-v-H%C3%A0ng-Ch%C3%ADnh-H%C3%A3ng?p=766474#post766474

Nhờ BQT xem qua và cho câu trả lời cũng như hướng xử lý ạ. Chân thành cảm ơn, và chúc Phượt 1 tuần mới thành công! :)

CVN
26-11-2012, 10:19
Chào BQT Phượt,

BQT vui lòng cho hỏi trường hợp này có được gọi là vi phạm không? Khi một người tạo nhiều nick, mỗi nick lại lập một topic khác nhau, rao bán cùng 1 sản phẩm:

https://www.phuot.vn/threads/55731-Home-s-bag-BAL%C3%94-PH%C6%AF%E1%BB%A2T-v%E1%BB%9Bi-gi%C3%A1-sinh-vi%C3%AAn?p=706637#post706637

https://www.phuot.vn/threads/50058-Chuy%C3%AAn-cung-c%E1%BA%A5p-c%C3%A1c-lo%E1%BA%A1i-balo-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-cho-nh%C6%B0ng-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-or-du-l%E1%BB%8Bch-gi%C3%A1-r%E1%BA%BB?p=639862#post639862

https://www.phuot.vn/threads/40051-TO%C3%80N-QU%E1%BB%90C-Chuy%C3%AAn-b%C3%A1n-h%C3%A0ng-balo-du-l%E1%BB%8Bch-balo-m%C3%A1y-%E1%BA%A3nh-v-v-v-H%C3%A0ng-Ch%C3%ADnh-H%C3%A3ng?p=590371#post590371

...Và mỗi ngày lại dùng nick chính để up lên?

https://www.phuot.vn/threads/55731-Home-s-bag-BAL%C3%94-PH%C6%AF%E1%BB%A2T-v%E1%BB%9Bi-gi%C3%A1-sinh-vi%C3%AAn?p=766481#post766481

https://www.phuot.vn/threads/50058-Chuy%C3%AAn-cung-c%E1%BA%A5p-c%C3%A1c-lo%E1%BA%A1i-balo-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-cho-nh%C6%B0ng-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-or-du-l%E1%BB%8Bch-gi%C3%A1-r%E1%BA%BB?p=766480#post766480

https://www.phuot.vn/threads/40051-TO%C3%80N-QU%E1%BB%90C-Chuy%C3%AAn-b%C3%A1n-h%C3%A0ng-balo-du-l%E1%BB%8Bch-balo-m%C3%A1y-%E1%BA%A3nh-v-v-v-H%C3%A0ng-Ch%C3%ADnh-H%C3%A3ng?p=766474#post766474

Nhờ BQT xem qua và cho câu trả lời cũng như hướng xử lý ạ. Chân thành cảm ơn, và chúc Phượt 1 tuần mới thành công! :)Với những việc sự vụ thế này bạn vui lòng gửi PM trực tiếp cho SMod phụ trách (như bạn vẫn thường làm) được không ạ. Cảm ơn bạn!

SaleOff247
26-11-2012, 11:20
Với những việc sự vụ thế này bạn vui lòng gửi PM trực tiếp cho SMod phụ trách (như bạn vẫn thường làm) được không ạ. Cảm ơn bạn!

Vâng, do dạo này mod của box thấy hơi ít onl nên mình vì muốn xử lý nhanh đành phiền bạn vậy. Tks bạn nhé. :)

dantocgoc
26-11-2012, 13:11
Vâng, do dạo này mod của box thấy hơi ít onl nên mình vì muốn xử lý nhanh đành phiền bạn vậy. Tks bạn nhé. :)

Mọi vấn đề bạn nêu đã được xử lý.

Đúng là công việc quá nhiều mà số lượng các Mod còn mỏng và khó giám sát hết các việc tồn động trên diễn đàn. Với nhưng ý kiến đóng góp tích cực mà bạn đã nêu trên, đấy cũng là những chia sẻ quý báu của thành viên để diễn đàn mỗi ngày thêm lớn mạnh. :)Thanks

CVN
26-11-2012, 13:40
Chào anh CVN !!!
Em có 1 góp ý nho nhỏ anh xem mà xem xét nghen anh .
Em hay nghien cứu về lễ hội và các miền văn hoá trong nước , Em thấy các bài viết về up lên chung với các bài viết khác thấy nó không khớp . Không biết anh có thể xét duyệt thêm 1 box . Văn Hoá - Lễ Hội được không anh . Để tạo sân chơi cho những người có cùng đam mê như em được thoả mãn , vùng vẫy trong ngôi nhà nhỏ đó . Và là nơi chia sẽ các văn hoá , các lễ hội của nước mình cũng như nước ngoài .
Em xin chân thành cám ơn .Cảm ơn ý kiến rất xác đáng của bạn!

Dể mở một box thì rất dễ, điều quan trọng là sẽ có đủ bài viết để phát triển nội dung box và có người cầm trịch cho box theo nghĩa chủ động đóng góp nhiều nội dung tốt và khuyến khích được các thành viên khác tham gia.

Mình đề nghị thinhduyquach mở một số topic về chủ đề Văn hóa Lễ hội trong box "Khám phá". Bạn cố gắng phát triển nội dung các topic đó trong vòng 1 tháng, sau đó chúng ta sẽ cùng đánh giá xem liệu điều kiện để mở box "Văn hóa - Lễ hội" đã thực sự chín muồi chưa nhé!

Cảm ơn bạn!

SaleOff247
29-11-2012, 11:12
Mọi vấn đề bạn nêu đã được xử lý.

Đúng là công việc quá nhiều mà số lượng các Mod còn mỏng và khó giám sát hết các việc tồn động trên diễn đàn. Với nhưng ý kiến đóng góp tích cực mà bạn đã nêu trên, đấy cũng là những chia sẻ quý báu của thành viên để diễn đàn mỗi ngày thêm lớn mạnh. :)Thanks

Chào BQT,

Rõ ràng hôm trước mình thấy nick này đã trong tình trạng "banned", nhưng không rõ hôm nay vì sao vẫn còn xuất hiện và spam các quảng cáo kiểu này lên Phượt? Phải chăng họ quá giỏi đã gỡ nick ra khỏi tình trạng khoá, hay do ta chưa quyết liệt với những thành phần này?

Xin cảm ơn!

Nick:
https://www.phuot.vn/members/68495-erain

Bài viết tiếp tục vi phạm hôm nay:
https://www.phuot.vn/threads/68982-B%C3%A1n-Numark-MIXTRACK-DJ-Software-Controller-Numark-MIXTRACK-PRO

CVN
29-11-2012, 12:12
Có 2 mức độ ban chính: ban có thời hạn và ban vĩnh viễn. Thời hạn ban phù thuộc vào mức độ vi phạm, vi phạm lần đầu hay tái phạm.

Theo quy định của diễn đàn thì các SMod/Mod sẽ không được áp dụng hình thức ban vĩnh viễn, trừ các trường hợp sau:
1. Có cơ sở vững chắc để xác định các nick được tạo ra để spam chuyên nghiệp. (Xin nói rõ là đăng quảng cáo không được coi là một hình thức spam nếu những quảng cáo đó tuân thủ nội quy của diễn đàn).
2. Nick được tạo hàng loạt, bất kể đã có hay chưa có hoạt động cụ thể trên diễn đàn, và các nick "âm binh".
3. Nick từng bị ban có tái phạm nghiêm trọng.

Những quy định trên nhằm đảm bảo mọi thành viên của diễn đàn đều có cơ hội sửa chữa những sai phạm của mình, đồng thời tránh sự lạm quyền và hạn chế sai sót từ phía các thành viên BĐH.

BĐH mong muốn nhận được sự giúp đỡ của các thanh viên diễn đàn trong việc phát hiện các nick vi phạm và thông báo với SMod/Mod chịu trách nhiệm ở khu vực có vi phạm để việc xử lý được nhanh chóng và triệt để!

Cảm ơn Saleoff247 về phản ánh và câu hỏi của bạn!

long_vinasun
30-11-2012, 11:44
Chào BQT,

Rõ ràng hôm trước mình thấy nick này đã trong tình trạng "banned", nhưng không rõ hôm nay vì sao vẫn còn xuất hiện và spam các quảng cáo kiểu này lên Phượt? Phải chăng họ quá giỏi đã gỡ nick ra khỏi tình trạng khoá, hay do ta chưa quyết liệt với những thành phần này?

Xin cảm ơn!

Nick:
https://www.phuot.vn/members/68495-erain

Bài viết tiếp tục vi phạm hôm nay:
https://www.phuot.vn/threads/68982-B%C3%A1n-Numark-MIXTRACK-DJ-Software-Controller-Numark-MIXTRACK-PRO
Chào bạn!

Tôi đã kiểm tra và quyết định banned nick erain thời hạn 3 tháng vì đã quảng cáo tràn lan sai nội quy! Rất cảm ơn các đóng góp của bạn cho diễn đàn nói chung và Box Mua bán nói riêng.

Thân ái

hiepnt1974
04-12-2012, 10:43
Các bác xem lại, giờ mới là 10h43 phút mà đồng hồ của diễn đàn đã là 11h42 roài !

CVN
04-12-2012, 12:24
Các bác xem lại, giờ mới là 10h43 phút mà đồng hồ của diễn đàn đã là 11h42 roài !Chắc cậu đặt sai múi giờ thôi chứ giờ hệ thống vấn chạy đúng đấy.

Jade_do
16-02-2013, 13:08
Mod cho em hỏi ạ, Em là mem mới ạ, vì em đang làm luận văn và nghiên cứu về quá trình thu thập thông tin của khách du lịch bụi, vậy nên em rất mong có thể nhờ mod cho em post link của bảng câu hỏi khảo sát lên nhờ phượt thủ nhà mình trả lời giúp. Nhưng em không biết nếu được phép thì em có thể post ở mục nào ạ?

Em thực sự, thực sự mong mod giúp đỡ ạ.

Em xin chân thành cảm ơn ạ

CVN
16-02-2013, 14:45
@Jade_do: bạn có thể post vào box Cafe du Phuot. Chúc mừng năm mới!

alexhung
18-03-2013, 16:21
E tham gia một số diễn đàn thì thấy có cái này hay có thể áp dụng đc cho bên phuot của mình. Bên aquabird ng ta ko cho viết bài bừa bãi. 5 bài đầu tiên đăng phải có sự kiểm duyệt của mod (đối với nick mới lập), phải đc mod duyệt qua ms được hiện lên diễn đàn. Và bài viết thứ 50 trở đi thì mới đc đăng bài ở box xin cho, nếu áp dụng đc vào bên diễn đàn của mình. THì những nick mới lập phải có trên 50 bài( hoặc 70 100 comment) thì mới đc lập topic rủ rê bạn đồng hành cho chuyến đi. Các mod thấy sao ạ?

CVN
18-03-2013, 17:11
Crm ơn ý kiến của bạn! Về việc kiểm soát 5 bài đầu thì về mặt kỹ thuật có thể làm, và thực tế thì ở một giai đoạn rất ngắn khi trang Phượt mới online mình cũng đã phải áp dụng, nhưng thực sự thì mong rằng sẽ không phải áp dụng lại lần nữa vì một mặt việc đó gây tâm lý không thỏa mái cho thành viên mới, mặt khác sẽ tạo một khối lượng công việc khổng lồ cho Mod.

Còn về áp dụng điều kiện để có thể mở topic ở box Tổ chức chuyến đi thì có thể đựoc áp dụng khi các Mod box thấy cần thiết, tuy nhiên do Nội quy riền của box đó đã khá chặt chẽ nên cũng dễ cho Mod trong việc xác định các topic không đủ độ tin tưởng.

Một lần nữa cảm ơn bạn!

congzing
11-04-2013, 13:28
Cho mình hỏi hiện tại việc này đang gây ức chế cho mình. Việc này là đúng hay sai, nếu sai thì cho mình cái link dẫn chứng. Mình vừa xem qua nhưng ko có thấy.
Mấy mod trial thấy đang trial cũng đừng làm quá nhé. Tham gia diễn đàn là vui vẻ hòa đồng chứ ko fai thích làm cái gì thì làm hoặc lôi người khác ra mà chứng tỏ đâu.

Thư nhắc nhở khi viết bài tại Phuot.vn - The Real Phuot
Chào bạn congzing,

Bạn đã nhận một lời nhắc nhở tại Phuot.vn - The Real Phuot.

Lý do:
-------
Lỗi trình bày bài viết

Vui lòng viết hoa đầu dòng,đầu câu.
-------

Bài viết gốc:
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=857256
anh reply nhé: 2 - 3 người ( chốt là 2 xe )
Lời nhắc nhở này nhằm mục đích nhắc lại cho bạn về nội quy của diễn đàn mà bạn phải hiểu và tuân theo.

Chúc vui vẻ khi tham gia Phượt,
Phuot.vn - The Real Phuot
Hạnh phúc không phải là đích đến
Hạnh phúc là những chặng đường ta đi ...

ooohmygod
11-04-2013, 14:23
Chào bạn Congzing!Việc viết hoa đầu dòng,đầu câu,tên riêng hay địa danh...là điều cơ bản của chính tả mà ai cũng biết và giờ chắc bạn cũng đã biết.

dantocgoc
11-04-2013, 19:12
Cho mình hỏi hiện tại việc này đang gây ức chế cho mình. Việc này là đúng hay sai, nếu sai thì cho mình cái link dẫn chứng. Mình vừa xem qua nhưng ko có thấy.
Mấy mod trial thấy đang trial cũng đừng làm quá nhé. Tham gia diễn đàn là vui vẻ hòa đồng chứ ko fai thích làm cái gì thì làm hoặc lôi người khác ra mà chứng tỏ đâu.

Bạn xem làm gì! Điều cơ bản này thì khi bắt đầu đi học thì ai cũng đã hiểu rồi mà... Nói thêm hóa ra lại thừa đấy!
Khi bạn muốn truyền tải điều gì, với ai! Thì việc cần thiết mà bạn phải hiểu, đó là Tôn Trọng Người Đọc và cảm nhận. Nếu vậy, thì cách trình bày bài viết rất cần phải được chú trọng hơn nữa! Tôn trọng người đọc cũng chính là cách Tôn Trọng Bản Thân mình đấy bạn à.

Bạn trách mod vì đã nhắc nhở và đã chỉ ra cái sai của bản thân và còn ức chế vì điều đó...! Liệu có nên???:)

babyone
11-04-2013, 21:57
@ Thinhduyquach : bạn dislike ý kiến của bạn oohmygod, vậy ý kiến của bạn là gì ?

thinhduyquach
11-04-2013, 23:38
Cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng
Mình muốn ăn gừng mà bạn cho mình ăn ớt hoài là sao vậy bạn BBO ?.

P/s : Mình dislike ở đây không phải là không đồng tình hay không đồng ý với bạn Mod đó, nhưng vẫn đề cốt lõi ở đây mà mình muốn mang tới cho mọi người đó là 1 hàm ý khác chứ không phải đơn giản và tầm thường như bạn đang suy nghĩ về mình như thế đâu nhé .

CVN tin tưởng và giao phó cho nhiệm vụ làm Mod thì trong diễn đàn đang có rất nhiều bạn đang rất cần thông tin ở các mục hỏi đáp - Miền Trung , Miền Nam , vậy tại sao không phát huy khả năng là người đi nhiều , biết nhiều và cung cấp '' túi khôn '' cho các bạn ấy vững tin và lên đường . Mà lại làm những việc rất chi là tầm thường như đi soi chính tả , đầu câu , chấm , phẩy để rồi .....!!!!!!

Ứng xử mềm dẻo luôn là con đường khôn ngoan mà mọi người đều muốn hướng tới , vi chỉ những kẻ háo thắng , tư thù, chứng tỏ mình mới luôn ứng xử theo kiểu '' Thiên An Môn '' mà thôi .

Thân chào .

CVN
12-04-2013, 00:44
@thinhduyquach: bạn nói sai rồi đấy! "Soi" chính tả là việc rất nhàm chán đối với Mod nhưng vẫn phải làm, vì đó là việc bắt buộc phải làm để giữ cho diễn đàn này sạch sẽ, gọn gàng. Những bài viết hay, những thông tin quý đáng được để ở một nơi như vậy bạn ạ.

duongratngon
12-04-2013, 13:33
Diễn đàn này là một diễn đàn phi lợi nhuận nên việc tổ chức những chuyến đi không phải là nghĩa vụ bắt buộc của BQT diễn đàn mà nói trắng ra là chẳng ai rỗi hơi đi làm điều đó trừ những dịp đặc biệt như offline sinh nhật vừa rồi, bạn có biết là mỗi lần tổ chức BQT vất vả thế nào không trong khi ai cũng phải lo "cơm áo gạo tiền" cho bản thân cả.....Diễn đàn phượt là nơi để anh em trao đổi kinh nghiệm chia sẻ niềm vui nỗi buồn và các chuyến đi chứ không phải là nơi để tổ chức tour cho các bạn, nếu bạn muốn tìm một nơi để trả lời các câu hỏi và tổ chức cho bạn

Mèo Bay
13-04-2013, 16:20
Có lẽ bạn thinhduyquach và các bạn khác chưa bao giờ tham gia điều hành một diễn đàn nên bạn có vài thứ không biết:

-Bắt lỗi chính tả các bài viết của thành viên là một công việc hết sức buồn tẻ và nhàm chán nhưng không thể không làm, để tránh cho những khách tình cờ ghé thăm khỏi nghĩ ngợi linh tinh là cái diễn đàn này của thứ dân gì mà viết tiêng Việt cũng sai tòe loe ra như thế.

-Moderator không hề có trách nhiệm là người giải thích mọi thắc mắc của thành viên, không phải là người cung cấp cho thành viên mọi thông tin mà thành viên cần mà họ chỉ là người chịu trácn nhiệm quản lý điều hành một hay vài khu vực của diễn đàn. Họ điều chỉnh, định hướng các nội dung sao cho đi đúng định hướng và nguyên tắc chung của diễn đàn. Nói cho dễ hiểu, Smod, Mod chỉ là người cầm lái, chứ không phải là người chèo thuyền; nếu phải chèo đi nữa thì họ là người chèo mũi và chèo lái chứ không phải người cầm dầm chèo kịch liệt ở hai bên mạn thuyền đâu :D

Trên phương diện "điều chỉnh, định hướng các nội dung sao cho đi đúng định hướng và nguyên tắc chung của diễn đàn" thì việc sửa lỗi chính tả là trách nhiệm của các Mod, nhờ đó diễn đàn mới được nhìn nhận là một sân chơi hữu ích và ... cao cấp một chút :D sao các bạn lại cứ thắc mắc về chuyện hay bị bắt lỗi chính tả nhỉ?

P/S: ngày trước, khi tôi còn mạnh khỏe, còn tham gia điều hành một diễn đàn nhiều sóng gió, tôi và các Mod khác của diễn đàn còn sửa lỗi chính tả ác hơn các Mod trên Phuot.vn nhiều: các chỗ sai chính tả chúng tôi viết lại từ đúng màu đỏ ở ngay bên cạnh. Khi đó, đọc lại bài viết đầy chữ đỏ của mình, các bạn hay viết sai sẽ trở lại cảm giác của thời còn học cấp I :D Kiên trì như thế mấy năm, tình trạng viết sai chính tả, dùng ngôn ngữ chat bừa bãi giảm hẳn đi. Có mem còn bảo nhờ bắt gắt thế mà khi đi học, đi làm họ mới nhớ và sửa được những lỗi sai chính tả hay mắc phải nên các thứ bài vở, báo cáo báo mèo được đánh giá tốt hơn đấy!

CVN
14-04-2013, 22:35
Chủ đề sai chính tả đã chấm dứt! Quan điểm của BDH về vấn đề này là rất rõ ràng và không thay đổi từ khi thành lập diễn đàn cho tới nay, thể hiện qua Nội quy diễn đàn mà mỗi người đăng ký nick đều đã đồng ý. Do vậy, tôi đã xóa tất cả các bài tiếp tục bàn luận về vấn đề đó.

Chúc các bạn tuần làm việc mới hiệu quả và vui vẻ!

FionaDoan
19-04-2013, 00:10
Định gửi qua "liên hệ" .. nhưng lại ko thêm ảnh được, nên đành gửi ở đây.
Việc đặt banner quảng cáo là đương nhiên, để thêm kinh phí duy trì site, nhưng thiết nghĩ, không phải banner nào cũng được đặt, dù sao thì phượt đã rất đông thành viên trong và ngoài nước ..
Ảnh được chụp vào khoảng 11:30PM ngày 19/4

https://lh4.googleusercontent.com/-mqBo8bEnUR8/UXAobFIZgrI/AAAAAAAAAZk/dM7ntBeFZ-s/s905/Phuot.png

CVN
19-04-2013, 08:30
Quảng cáo đó thực ra là do Google đưa lên, Google sẽ dựa trên rất nhiều yếu tố để cho hiện thị quảng cáo khác nhau cho từng người đọc (trong trường hợp này là người đọc diễn đàn Phượt).

Nói ngắn lại là với mỗi người khác nhau thì quảng cáo hiển thị sẽ khác nhau không ít thì nhiều, tùy theo vị trí địa lý, sở thích lướt web v.v... Ví dụ, khi bạn xách máy tính sang Trung quốc chẳng hạn bạn sẽ thấy nhiều quảng cáo bằng tiếng Trung hiện lên.

Tất nhiên, Google họ có điều kiện của họ về quảng cáo nên chắc chắn sẽ không có mấy thứ như mại dâm hay ma tuý v.v... Nhưng nếu thấy quảng cáo nào vượt qua các chuẩn mực của xã hội Việt nam, tôi có thể đưa vào danh sách từ chối hiển thị (quảng cáo tán gái kia chưa bao giờ hiển thị trên máy tôi ;) )

FionaDoan
21-04-2013, 00:07
Tất nhiên, Google họ có điều kiện của họ về quảng cáo nên chắc chắn sẽ không có mấy thứ như mại dâm hay ma tuý v.v... Nhưng nếu thấy quảng cáo nào vượt qua các chuẩn mực của xã hội Việt nam, tôi có thể đưa vào danh sách từ chối hiển thị (quảng cáo tán gái kia chưa bao giờ hiển thị trên máy tôi ;) )
Xin lỗi, nhưng tôi vẫn chưa hiểu câu trả lời, có phải ý bác là chỉ riêng máy tính của tôi mới hiển thị quảng cáo đó? Nếu đúng vậy, bác chỉ giúp tôi cách tự loại bỏ nó được ko??

SaleOff247
21-04-2013, 22:10
Chào BQT Phượt,

Mình định hỏi lâu rồi nhưng dạo này mới có dịp, nhờ BQT hỗ trợ xem là có cách nào xoá hẳn những dòng này trong hồ sơ của mình không ạ? Mình nghĩ giữ lại kiểu này cũng không có tác dụng gì mà lại khá mất thẩm mỹ nữa.
Xin cảm ơn BQT. :)

https://i1097.photobucket.com/albums/g341/phamhaphongvu/edit_zpsb228bbfb.jpg

CVN
21-04-2013, 23:06
Điều dở nhất lại là không thể gán quyền cho ai xóa cứng tin nhắn khách. Chỉ có admin và smod có thể làm được việc đó. Đây là điều tôi nhgix đã lâu, có thể sẽ phải đóng tính năng này lại vì bọn spammer đã và đang tiếp tục lợi dụng tính năng này để rải spam tới thành viên mà Mod hầu như không có công cụ hữu hiệu để xử lý. Và tất nhiên có cả lý do không xóa cứng được mà bạn nêu hôm nay.

SaleOff247
21-04-2013, 23:14
Điều dở nhất lại là không thể gán quyền cho ai xóa cứng tin nhắn khách. Chỉ có admin và smod có thể làm được việc đó. Đây là điều tôi nhgix đã lâu, có thể sẽ phải đóng tính năng này lại vì bọn spammer đã và đang tiếp tục lợi dụng tính năng này để rải spam tới thành viên mà Mod hầu như không có công cụ hữu hiệu để xử lý. Và tất nhiên có cả lý do không xóa cứng được mà bạn nêu hôm nay.

Mình không rành về hệ thống quản trị web lắm, nên việc này mình không dám nói nhiều, nhưng mình có người bạn rất giỏi việc này. Nếu có thể, mình xin giới thiệu anh ấy với bác CVN để trao đổi thêm xem có giúp được gì không. :)

CVN
21-04-2013, 23:20
Mình không rành về hệ thống quản trị web lắm, nên việc này mình không dám nói nhiều, nhưng mình có người bạn rất giỏi việc này. Nếu có thể, mình xin giới thiệu anh ấy với bác CVN để trao đổi thêm xem có giúp được gì không. :)Thì tôi đã trả lời bác là không set được thế rồi đấy thôi (do rào cản kỹ thuật).

SaleOff247
21-04-2013, 23:35
Thì tôi đã trả lời bác là không set được thế rồi đấy thôi (do rào cản kỹ thuật).

Vâng, thật ra mình cũng chỉ muốn xem thử bạn mình có hỗ trợ được gì cho Phượt không thôi. Cảm ơn bác CVN đã hỗ trợ và trả lời thắc mắc nhanh chóng.

Thân ái !

CVN
22-04-2013, 00:13
Ô lạ nhỉ? Vì tôi thấy bác hỏi câu khác nên mới trả lời lại thế. (Nội dung cũ bác nói đại ý là thế thì cấp quyền cho thnah viên để có thể tự xoá cứng tin nhắn khách của mình để Min Mod đỡ mệt).

Hoá ra bác đã kịp edit bài, thay đổi nội dung còn tôi thì không để ý nên lại trả lời cho cái nội dung cũ của bác.

Chẹp! Mệt phết!

CVN
22-04-2013, 00:15
Xin lỗi, nhưng tôi vẫn chưa hiểu câu trả lời, có phải ý bác là chỉ riêng máy tính của tôi mới hiển thị quảng cáo đó? Nếu đúng vậy, bác chỉ giúp tôi cách tự loại bỏ nó được ko??

Các thành viên phát hiện có quảng cáo hiển thị mô tả xấu, vui lòng capture màn hình gửi email cho tôi để tôi xử lý nhé! Cảm ơn các bạn!
Địa chỉ email cvn at phuot.vn

nhndibui
04-05-2013, 14:34
hi các mods, và ban quản trị.

Trong việc đi phượt thì vài trò của phượt cụ là không thể phủ nhận. và mình hoàn toàn ủng hộ việc buôn bán trên các diễn đàn, mình chỉ góp ý là các mods nên đưa ra một quy chuẩn mặc định cho việc đăng bài mua bán về thông tin, xuất xứ, và HÌNH ẢNH THỰC. mình thấy nhiều bạn buôn bán mà toàn dùng hình web nên không phản ánh được chất lượng của sản phẩm, và đúng sản phẩm người mua tìm kiếm, việc này gây mất thời gian cho người mua và những tranh chấp không đáng có, ngoài ra việc "làm mờ" thông tin này khiến cho giá cả cạnh tranh không rõ ràng, theo quan điểm của mình sẽ dẫn đến việc đôn giá và làm xấu môi trường kinh doanh thì hậu quả cuối các dân phượt đều là người chịu đủ.
=========== form mẫu =============== (mong các mods những người có thâm niên về mua bán góp ý thêm)
tên sản phẩm:
thương hiệu:
chất liệu các thành phần:
nguồn gốc:
chế độ bảo hành:
...
hình ảnh thật và các thông tin thêm:

=======================================

mình nghỉ nếu các bác bán buôn ổn, dạng làm ăn lâu dài thì các dữ liệu trên hoàn toàn có thể cung cấp, mình không bài trừ bất cứ nguồn gốc hàng hóa nào, ai nhiều tiền thì chính hãng, gốc, ai ít bạc thì đồ fake cũng ổn, nhưng người dùng nên có được thông tin chính xác cho sản phẩm mình mua.

SaleOff247
04-05-2013, 20:53
hi các mods, và ban quản trị.

Trong việc đi phượt thì vài trò của phượt cụ là không thể phủ nhận. và mình hoàn toàn ủng hộ việc buôn bán trên các diễn đàn, mình chỉ góp ý là các mods nên đưa ra một quy chuẩn mặc định cho việc đăng bài mua bán về thông tin, xuất xứ, và HÌNH ẢNH THỰC. mình thấy nhiều bạn buôn bán mà toàn dùng hình web nên không phản ánh được chất lượng của sản phẩm, và đúng sản phẩm người mua tìm kiếm, việc này gây mất thời gian cho người mua và những tranh chấp không đáng có, ngoài ra việc "làm mờ" thông tin này khiến cho giá cả cạnh tranh không rõ ràng, theo quan điểm của mình sẽ dẫn đến việc đôn giá và làm xấu môi trường kinh doanh thì hậu quả cuối các dân phượt đều là người chịu đủ.
=========== form mẫu =============== (mong các mods những người có thâm niên về mua bán góp ý thêm)
tên sản phẩm:
thương hiệu:
chất liệu các thành phần:
nguồn gốc:
chế độ bảo hành:
...
hình ảnh thật và các thông tin thêm:

=======================================

mình nghỉ nếu các bác bán buôn ổn, dạng làm ăn lâu dài thì các dữ liệu trên hoàn toàn có thể cung cấp, mình không bài trừ bất cứ nguồn gốc hàng hóa nào, ai nhiều tiền thì chính hãng, gốc, ai ít bạc thì đồ fake cũng ổn, nhưng người dùng nên có được thông tin chính xác cho sản phẩm mình mua.

Hi,
Thật sự thì mình rất ủng hộ quan điểm của bạn. Nhưng có cái khó ở đây vì:
- Không phải ai cũng có máy chụp hình để chụp lại sản phẩm;
- Không phải hàng nào cũng có sẵn (vài người bán chọn hình thức khách order mới đặt);
- Không phải người bán nào cũng thuộc dạng bán hàng chuyên nghiệp lâu dài, đôi khi chỉ có 1-2 món thanh lý hoặc giao lưu.
...
Thế nên, những điều của bạn nêu ra nếu đã đi vào thành quy định thì đúng là giúp việc mua/bán tiện lợi, nhanh chóng hơn. Nhưng nó cũng sẽ vô tình làm khó cho người bán hàng nghiệp dư.
Vậy, hãy để mục hình ảnh thật là sự cạnh tranh, là mức độ chuyên nghiệp, và cũng là sự thuận lợi mà người bán tự tạo ra cho mình: nhằm giúp khách hàng ở xa có cái nhìn trực quan hơn ~> dễ bán hàng nhanh hơn.
Các mục còn lại bên trên như: Tên sản phẩm, Thương hiệu, Xuất xứ, Đặc điểm sản phẩm, Chất lượng, Số lượng hàng hiện có, Chế độ bảo hành... thì mình cũng mong nó sẽ trở thành khuôn mẫu rõ ràng trong mua/bán, trao đổi hàng hoá ở Phượt. :)

nhndibui
05-05-2013, 11:01
hi safeoff247,
cc modad (mod&ad)

Thanks bạn đã đóng góp ý kiến ^^!
khi đặt ra vấn đề này mình cũng thấy yếu tố hình ảnh thực là khó giải quyết nhất. Nhưng mình nghĩ không phải là không thể là giải quyết, qua các trường hợp bạn đưa ra cho thấy bạn là một người có kinh nghiệm buôn bán rất hi vọng bạn góp ý thêm cho vấn đề này.

theo ý kiến của bạn mình sẽ phân ra các nhóm bạn làm kinh tế như sau:
(1) nhận order giúp khách
(2) bán buôn nhỏ lẻ tại chỗ
(3) lâu lâu order đc món đăng bán

1/- Không phải ai cũng có máy chụp hình để chụp lại sản phẩm;
==> quan điểm có phần chủ quan của mình là không phải cần một máy ảnh tốt như dòng DSLR mới có thể có các bức hình tốt đăng bán, việc sở hữu một máy ảnh số là điều bình thường trong cuộc sống hiện tại.

2/- Không phải hàng nào cũng có sẵn (vài người bán chọn hình thức khách order mới đặt);
==> mình có thể phân nhóm này thành hai trường hợp
(a) đã nhập hàng về bán trước đó --> hình ảnh đầy đủ --> hết hàng nên nhận order cho khách hỏi ==> hình ảnh phải theo đợt hàng trước.
(b) nhóm dạng taobao agent, ali agent, "ebay/amazon agent" ...: nhóm này không nằm trong vấn đề mình nêu lên vì khách hàng chính là người chọn lựa gian hàng trên các trang chính thức, các agent này chỉ order làm dịch vụ.

3/- Không phải người bán nào cũng thuộc dạng bán hàng chuyên nghiệp lâu dài, đôi khi chỉ có 1-2 món thanh lý hoặc giao lưu.
==> theo quan điểm của mình nhóm này lại càng cần có hình ảnh thật bởi vì. hàng Thanh Lý --> lô hàng tồn, hàng không xuất đc, hàng trả ... rất đa dạng; hàng giao lưu --> mới có, chán có, n Hands có ... nên lại càng phải hình thật.

4/...
==> đang chờ mọi người và modad ^^

Nhưng nó cũng sẽ vô tình làm khó cho người bán hàng nghiệp dư. Vậy, hãy để mục hình ảnh thật là sự cạnh tranh, là mức độ chuyên nghiệp, và cũng là sự thuận lợi mà người bán tự tạo ra cho mình:

==> mình thấy nếu không đưa điểm này vào chuẩn, sẽ tạo mặt bằng cạnh trạnh xấu cho những người hướng đến chuyên nghiệp. một anh A đưa thông tin rõ ràng hình ảnh thật đầy đủ. Một anh B nhập hàng loại 2 nhưng lấy trọn bộ catalouge của nhà sản xuất đăng kèm cái giá bằng 2/3; 4/5 ; 5/6 anh A ... thật khó ... khó cho người mua; và nếu có thử cũng mất thời gian ...thời gian người mua.

Các mục còn lại bên trên như: Tên sản phẩm, Thương hiệu, Xuất xứ, Đặc điểm sản phẩm, Chất lượng, Số lượng hàng hiện có, Chế độ bảo hành... thì mình cũng mong nó sẽ trở thành khuôn mẫu rõ ràng trong mua/bán, trao đổi hàng hoá ở Phượt

==> ^^

Jamie
07-05-2013, 10:13
Mình xin góp ý là mỗi box nhỏ (miền Bắc, châu Á, Tìm bạn đồng hành,...) nên dành chỗ để 1 banner hình ảnh của box cho đẹp. Dân phượt thì tất nhiên là phải chụp ảnh và việc có ảnh làm banner thì vô cùng đơn giản. Banner phải thay đổi theo mùa để phù hợp với nhu cầu đi phượt của a e

ham_vui
13-07-2013, 23:00
Dạo này mình thấy diễn đàn xuất hiện khá nhiều member đăng ký nick rồi vào quảng cáo, nội dung quảng cáo bao gồm cá độ, phim sex...
2-3 ngày sau vào mà thấy nội dung đó vẫn còn. Các Mod dạo này hoạt động có vẻ chưa được tích cực, chưa đi sâu sát lắm phải ko?
Có thể các Mod sẽ nói mình đưa link dẫn chứng ra..hihi thông cảm cho mình nhé, các Mod cứ tìm những link đó, xem thời gian post bài dùm mình nhé.
Mình chỉ muốn diễn đàn được trong sạch hơn thôi.
Xin cám ơn.

phongkts
21-07-2013, 23:44
Gửi bác CVN : E cũng mới sinh hoạt ở Phượt được một thời gian ngắn nhưng cũng xin chia sẻ với bác một chút suy nghĩ của e về việc tham gia buôn bán trên Phượt.Theo đúng như phuơng châm của Phượt là không đặt nặng vấn đề tài chính,không hoan nghênh các kiểu quảng cáo kiểu "khoan cắt bê tông"...có rất nhiều các vấn đề Ban điều hành đặt ra nhằm mang lại cho Phượt một sân chơi bổ ích,tiện dụng ,bản thân e và mọi người hoàn toàn ủng hộ với các điều đó.Nhưng cũng có một vài điều e thấy nó chưa hợp lý.
Thứ nhất là việc " bài viết sau 15 ngày sẽ không được sửa".Điều này sẽ làm khó cho những ai bán đa dạng nhiều loại sản phẩm,vì nhiều lúc có sản phẩm mới cũng ko thể sửa để update ở trang đầu của topic,các sản phẩm mới sẽ nằm rải rác ở các trang rất khó theo dõi cho người xem.Như trường hợp của e,do không sửa được ở trang đầu nên đã làm ngay 1 topic khác có sản phẩm mới ( do e lười ko đọc nội quy ) nên đã bị ngay một thư nhắc nhở của Smod do lỗi đăng nhiều topic cùng 1 chủng loại sản phẩm.
Thứ hai là việc " giới hạn 10 ảnh cho 1 bài viết" , điều này cũng làm khó cho những ai muốn gom tất cả sản phẩm vào 1 bài viết và việc muốn giới thiệu chi tiết hơn về sản phẩm bằng hình ảnh.
E đã tham gia ở nhiều diễn đàn khác từ lâu lắm rồi và e khi chưa chơi ở Phượt thì e nghĩ rằng ở Phượt chắc phải vui vẻ và phóng khoáng lắm,thế nhưng khi tham gia thì thấy Phượt còn khắt khe và ngột ngạt hơn những diễn đàn khác rất nhiều.Mua mua bán bán cũng chỉ là 1 góc sân nhỏ trong phượt,đa phần mọi người buôn bán trong đó đều là để "giao lưu vui vẻ là chính",là "nghề tay trái" chứ ko đặt nặng cơm áo gạo tiền.Như bản thân e cũng thế,nghề chính là kiến trúc sư, bán đồ trên đây cũng là rất tình cờ.E có 1 cửa hàng thời trang cho Trẻ em,trong 1 lần đi lấy hàng thì chủ hàng vứt thêm vào mấy cái quần Columbia,mang về cửa hàng thì lại gặp ngay 1 bác Phượt nhà mình đi với vợ qua mua đồ cho con gái,bác ấy lấy cái quần với giá rẻ và cũng bảo khó tìm mua những đồ kiểu này ở ngoài,bác ấy cứ nhờ tìm mua thêm các mặt hàng khác rồi bác ấy còn giới thiệu diễn đàn Phượt.vn cho e biết nữa.Từ đấy e mới biết đến Phuơt và cũng xin tham gia cùng các bác.
E thiết nghĩ ban điều hành có đặt ra vấn đề này nọ nhưng chắc cũng ko cấm cản anh em có đồ đạc hay ho thì mang ra giao lưu.Giờ như e,dính cái thẻ phạt,bi nhắc nhở, cũng thấy hoang mang.Giờ có cái hay cũng chẳng dám mang ra giao lưu nữa.
Vài lời dài dòng mất time của các bác.Cám ơn các bác đã đọc.Chúc bác và ban điều hành sức khỏe và mong rằng diễn đàn sẽ càng ngày càng phát triển hơn!

CVN
22-07-2013, 00:32
Bạn phongkts: cảm ơn ý kiến của bạn. Tôi xin trả lời chung cho cả 2 vấn đề bạn nêu là: các thiết lập đó được quyết định dựa trên việc xem xét tính chất của các bài viết chia sẻ của Phượt, không dựa trên nhu cầu riêng của các topic mua bán (và chúng tôi cũng không có công cụ set riêng thiết lập cho box Mua bán).

1. Thiết lập 15 ngày hết hạn sửa bài: để đảm bảo tính toàn vẹn của các bài viết, thông tin đưa ra trong các bài viết...
2. Hạn chế số ảnh trong 1 bài viết (post): để hạn chế số ảnh trong mỗi trang màn hình, giảm thời gian load trang. Bài biết ở Phuot khác với bài viết ở các diên đàn khác là thường chưa rất nhiều ảnh nên rất cần thiết phải đưa ra mức hạn chế này để trải nghiệm duyệt trang của thành viên đựoc tốt hơn.

Còn việc bạn thấy quy định Mua bán ở Phuot khắt khe thì tôi xin thấy bạn còn "lười không đọc nội quy" thì làm sao biết được nó khắt khe thế nào. Có những diên đàn cổ vũ việc Mua bán để tăng nguồn thu từ quảng cáo, ở những diên đàn đó gần như họ thả lỏng, dù có Nội quy họ cũng không khắt khe trong việc bắt mem tuân thủ. Nhưng Phượt và nhiều diên đàn chủ trương giữ vững định hướng về Nội dung khác (ví dụ vnphoto.net chẳng hạn), chúng tôi không cho hép cái gì cũng được rao bán mà chỉ hạn chế những mặt hàng hục vụ thiết thực với dân phượt, với nhu cầu đi Phượt. Có lẽ vì thế với mặt hàng áo sơ mi của bạn, bạn thấy ngột ngạt. Và như đã nói, chúng tôi không thấy phiền nếu bớt đi các topic bán áo sơ mi ở box Chợ Dân sinh.

phongkts
22-07-2013, 00:50
Cám ơn bác CVN,bây giờ thì e cũng hiểu ra nhiều điều hơn rồi!:)

nguyendrum
28-07-2013, 13:30
Mình xin góp 1 ý nho nhỏ, Topic dính: Alo! mình muốn Phượt
Ad nên chia ra làm 2 mục: khu vực Phía Nam, và khu vực phía Bắc
làm như vậy sẽ dễ nhìn và không có rối mắt khi các mems muốn tìm cho mình khu vực mà mình đi, thank you!

babyone
28-07-2013, 17:09
Mình xin góp 1 ý nho nhỏ, Topic dính: Alo! mình muốn Phượt
Ad nên chia ra làm 2 mục: khu vực Phía Nam, và khu vực phía Bắc
làm như vậy sẽ dễ nhìn và không có rối mắt khi các mems muốn tìm cho mình khu vực mà mình đi, thank you!

Cám ơn bạn đã góp ý :)
Diễn đàn hạn chế các bài spam, nhất là các bạn mở topic mới để spam rủ rê là sẽ bị xóa ngay.Topic Alo!Mình muốn Phượt...là topic BĐH dành để các bạn có thể spam thoải mái những ý tưởng rủ rê phượt, để lại thông tin liên lạc và các thành viên đồng chí hướng sẽ liên lạc với nhau để cùng phượt.

Trân trọng.

ham_vui
14-08-2013, 17:13
Mình thấy các Mod, SMod, Admin: khi tiến hành banned các nick đăng quảng cáo, spam bậy bạ...nên xoá luôn bài đó đi. Có thể bài đó có nói linh tinh vài câu gì đó có liên quan đến topic nhưng mục đích cuối cùng cũng chỉ là quảng cáo, spam bậy bạ.
Nếu chỉ banned nick ko xoá bài, thì việc đó cũng không có nhiều ý nghĩa lắm.

Difference
12-09-2013, 09:32
Mình nghĩ nên cho chủ thread được quyền sửa title và bài post vô thời hạn. Vì có thể cung được mở sớm, sau một thời gian muốn cập nhật tình hình như không được nữa.

babyone
12-09-2013, 10:41
Mình nghĩ nên cho chủ thread được quyền sửa title và bài post vô thời hạn. Vì có thể cung được mở sớm, sau một thời gian muốn cập nhật tình hình như không được nữa.
Đã nhiều lần BĐH trả lời về vần đề này. Nếu bạn muốn chỉnh sửa bài 1, vui lòng pm với Mod của Box để được hỗ trợ.

nguyenvanngan
29-10-2013, 11:40
Chào admin. Hình như diễn đàn mình chưa xin giấy phép mạng xã hội của Cục phát thanh điện tử và truyền hình thì phải. Cẩn thận bị phạt nặng đó bạn ạ. Mình làm ở đơn vị phát hiện và xử phạt những trang kiểu tnay mà k xin phép.

SaleOff247
19-12-2013, 14:45
Chào BQT,

V thấy hiện có nhiều bài viết vi phạm, nick banned nhưng topic vẫn còn. Thiết nghĩ các mod nên xóa luôn vì trong các bài viết này thường có link ẩn dẫn đến các trang độc hại.

Thân !

thanhkhaoco
30-12-2013, 16:55
Dear BQT, em muốn thông báo mấy tiếng gần đây vào phuot.vn liên tục bị báo trojan thế này, vào các trang khác ko bị

https://lh5.googleusercontent.com/-rnX2G-aVAZ4/UsFDTVpvtlI/AAAAAAAAAAk/iIuArf0amRM/w1117-h590-no/1.JPG

CVN
30-12-2013, 20:28
Hôm qua cũng có bạn báo "lỗi" này và sau khi cùng nhau xem xét, tham khảo trên Google thì thấy rằng Avast đã làm một việc xấu xí là hoang aóo để gạ gẫm người dùng nâng cấp/mua bản quyền.

Bạn click vào "More Details" ở popup của Avast sẽ thấy nó mời bạn nâng cấp.

https://www.phuot.vn/threads/133084-C%E1%BA%A3nh-b%C3%A1o-c%E1%BB%A7a-Avast

Tphat2009
23-01-2014, 00:31
Category: Intrusion Prevention
Date & Time,Risk,Activity,Status,Recommended Action,IPS Alert Name,Default Action,Action Taken,Attacking Computer,Attacker URL,Destination Address,Source Address,Traffic Description
1/22/2014 9:30:11 AM,High,An intrusion attempt by www.phuot.vn was blocked.,Blocked,No Action Required,Web Attack : Malvertisement Website Redirect,No Action Required,No Action Required,"www.phuot.vn (103.28.37.44, 80)",ads.phuot.vn/openx/www/delivery/ajs.php?zoneid=4&block=1&cb=89894441185&charset=UTF-8&loc=https://www.phuot.vn/forum.php,"MOGULBOT (192.168.1.142, 3963)",103.28.37.44 (103.28.37.44),"TCP, www-http"
Network traffic from <b>ads.phuot.vn/openx/www/delivery/ajs.php?zoneid=4&block=1&cb=89894441185&charset=UTF-8&loc=https://www.phuot.vn/forum.php</b> matches the signature of a known attack. The attack was resulted from \DEVICE\HARDDISKVOLUME1\PROGRAM FILES\MOZILLA FIREFOX\FIREFOX.EXE. To stop being notified for this type of traffic, in the <b>Actions</b> panel, click <b>Stop Notifying Me</b>.

Các bác min mod xem giùm cái trên đi. Cái này do Norton Utility bắt được.