PDA

View Full Version : Hà Nội- Hạ Long ngày 17-20/5/2012

thoaidung141
03-05-2012, 14:09
Mình và 1 người bạn định ra Hà Nội vào ngày 17/5/2012 và đi Hạ Long vào ngày 19-20/5. Bà con nào có kinh nghiệm đi du lịch Hà Nội, Hạ Long chỉ cho mình với, vì đây là lần đầu mình đi Hà Nội, Hạ Long. Hà Nội mình nên ở khách sạn nào, cách đi đến Hạ Long từ Hà Nội và nên ở khách sạn nào ở Hạ Long ??? Bạn nào muốn tham gia đi chung cho vui vì mình chỉ đi có 2 người hà.

a-seat
03-05-2012, 14:14
Bạn ơi, bạn đi chơi với người yêu hay sao? Bởi vì nếu bạn rủ thêm thì có thể 1 phòng 3 người. Còn nếu là người yêu thì chắc chắn sẽ ở phòng riêng và đội phí lên cao.

Bạn dự định bay chuyến bay mấy giờ? Từ Sài Gòn?

thoaidung141
03-05-2012, 15:00
ah, mình đi với bạn, ko phải người iu, bay chuyến bay lúc 7h đến nơi là 9h sáng 17/5 đó bạn.

biendem1702
03-05-2012, 15:07
Bạn phải cho biết muốn đi bằng phương tiện nào thì mọi người mới cho bạn ý kiến được chứ ^^!

thoaidung141
03-05-2012, 15:16
mình đã đặt chuyến bay khứ hồi đi HN rùi, giờ còn ở khách sạn nào ở HN thì chưa biết, đi Hạ Long thì ko biết đi sao, ở khách sạn nào, tham quan những đâu ở Hạ Long, mình có xem web thấy có đi đảo tuần châu, bãi cháy, đi thuyền vòng quanh vịnh, mà cũng không rành lắm, đi bằng phương tiện ji từ Hà Nội ra Hạ Long mình chưa biết nữa, bạn cứ cho ý kiến để mình tham khảo nha.

a-seat
03-05-2012, 15:32
ah, mình đi với bạn, ko phải người iu, bay chuyến bay lúc 7h đến nơi là 9h sáng 17/5 đó bạn.

Bạn nữ luôn à. Nếu vậy thì tuyển nữ, để giảm bớt tiền phòng. Mà nếu bay từ SG thì nên ở HN lâu thêm chút nữa. Ít ra 2 ngày ở HN.

thoaidung141
03-05-2012, 15:36
mình nghe nói là HN rất nhỏ, mình nghĩ là ở đó 1 ngày chắc tham quan cũng khá đủ rùi, mình định là ngày đầu ở HN, ngày kế đi Ninh Bình, 2 ngày còn lại đi Hạ Long, hii

transon_travel
03-05-2012, 15:37
Kinh nghiệm du lịch hà nội thì tối mình rep.

Về Hạ Long thì mức giá càng gần bãi biển càng đắt, lên cao 1 chút thì rẻ hơn.
Không nhớ nhầm thì ở Hạ Long có cái nhà khách của bộ quốc phòng, hay là nhà khách gì đấy liên quan đến quân đội, vẫn nằm trong khu bãi cháy, view khá đẹp vì ở trên cao, bộ đội mà, bù lại phải đi bộ hơi xa để đến bãi biển cơ mà giá mềm nhất ở khu này rồi.

Mình còn cái card của 1 hotel nữa, giá năm ngoái là 250k/phòng.

Ra Hà Nội thì ới mình, ta đi cafe rồi chém gió chuyện ăn chơi ở hà nội và hạ long nhiều hơn

Ngày 1: hà nội, hú mình mình làm guide dẫn đường, và giới thiệu luôn đôi nét về hà nội, ra alo mình, điểm tham quan ở hà nội thì mình nói sau

Ngày 2: ninh bình, khu cố đô hoa lư, chùa bái đính, tam cốc....

Ngày 3+4: hạ long

Di chuyển đến Hạ Long đơn giản thôi:
1. cứ Hoàng Long hoặc Kumho ta đi cho lướt, phục vụ tốt.
2. thuê xe máy, có ông anh cũng là dân phượt cho thuê xe, nếu cần mình có thể giúp bạn khoản này với giá mềm hơn mặt bằng chung 1 chút

Bạn có thể kết hợp đi cát bà trong chuyến này được.
Ngày đầu lang thang tắm biển cát bà (bãi cát cò từ ngã 3 đầu dốc đi thẳng khoảng 200m là tới bãi rồi, có thể lên xe ôm 10k/ cuốc, tối phi đi xem nhạc nước, chạy về check in ở bãi cháy rồi ngắm hạ long đêm.
Sáng hôm sau có thể mua vé ghép tàu để thăm vịnh, ăn trưa, buổi chiều đi chợ và ra về, qua hải dương làm ýt bánh đậu xanh

Còn bla bla nữa mình tạm thời mình chưa có thời gian để viết lách

2 ngày như thế là khá ổn, cần giúp gì trong hành trình này alo mình 0946059516 ( Sơn )

thoaidung141
03-05-2012, 16:07
Ninh Bình thì đi sao ta, có ghép tour đi được ko bạn.
HN thì mình ở ks nào được mà giá cả mềm xíu.
Còn đi HL thì ra đâu để đón xe Hoàng Long, Kumho.
Tối bạn cho mình xin số đt ks ở HL, HN luôn nha.
Cảm ơn bạn nhìu nhìu ^ ^

transon_travel
03-05-2012, 16:38
Ninh Bình thì đi sao ta, có ghép tour đi được ko bạn.
HN thì mình ở ks nào được mà giá cả mềm xíu.
Còn đi HL thì ra đâu để đón xe Hoàng Long, Kumho.
Tối bạn cho mình xin số đt ks ở HL, HN luôn nha.
Cảm ơn bạn nhìu nhìu ^ ^

1. Khám phá thì dại gì mà theo tour, đi Ninh Bình quá đơn giản, chạy xe đi 2 tiếng là tới rồi, theo tour thì bạn phải book trước, mà tour thì chỉ đi được 1 điểm là hết ngày.
2. Hà Nội có nhiều chỗ mềm, mềm nhất là đi ngủ nhờ, cái này mình có thể giúp
3. Đi Hạ Long bắt xe ở Bến Mỹ Đình, đi oto tới thì bất lợi hơn, bác sẽ phải đi xe ôm quá nhiều, năm ngoái sơ sơ mình làm vài chục cuốc của ông xe ôm đến nỗi hôm nọ ra gặp ông ấy vẫn nhớ mặt mình.
4. Số điện thoại thì để mình lục tìm đã, ghi ở tờ giấy kẹp ở quyển sổ, mà quyển sổ thì đã bị mất, hy vọng là tờ giấy nó còn sót lại

thoaidung141
03-05-2012, 21:41
1. Khám phá thì dại gì mà theo tour, đi Ninh Bình quá đơn giản, chạy xe đi 2 tiếng là tới rồi, theo tour thì bạn phải book trước, mà tour thì chỉ đi được 1 điểm là hết ngày.
2. Hà Nội có nhiều chỗ mềm, mềm nhất là đi ngủ nhờ, cái này mình có thể giúp
3. Đi Hạ Long bắt xe ở Bến Mỹ Đình, đi oto tới thì bất lợi hơn, bác sẽ phải đi xe ôm quá nhiều, năm ngoái sơ sơ mình làm vài chục cuốc của ông xe ôm đến nỗi hôm nọ ra gặp ông ấy vẫn nhớ mặt mình.
4. Số điện thoại thì để mình lục tìm đã, ghi ở tờ giấy kẹp ở quyển sổ, mà quyển sổ thì đã bị mất, hy vọng là tờ giấy nó còn sót lại

Mình đi 2 người nữ mà đi xe máy ra Ninh Bình hơi đuối nên tính đi tour ghép hoặc kiếm xe buýt đi cho tiện.

donghanhcunggio
05-05-2012, 10:25
Thực ra bạn k có j mà lo lắng cả các bạn ra ngoài này đi thăm quan thì có thể lên gôgle map xem lịch trình. còn cung đường thì đi như bạn sơn nói đó. Mình đi toàn chỗ đông dân cư mà k sợ bị bắt có đâu hiii:LL
Đường đi cũng k xa 2 bạn thay nhau xế đi sẽ vui, và cũng có thể kiếm đ bạn đồng hành. chứ nếu bạn còn chưa chắc chắn đ mình đi kiều j thì mọi người sao biết đường mà đồng hành đ ạ
bạn tham khảo http://www.vietbando.com/maps/#t=2&l=11&kv=20.2811985,106.013603&fp=21.0059865,105.791379|20.2582788,105.975838;1;1

transon_travel
05-05-2012, 10:45
Thực ra bạn k có j mà lo lắng cả các bạn ra ngoài này đi thăm quan thì có thể lên gôgle map xem lịch trình. còn cung đường thì đi như bạn sơn nói đó. Mình đi toàn chỗ đông dân cư mà k sợ bị bắt có đâu hiii:LL
Đường đi cũng k xa 2 bạn thay nhau xế đi sẽ vui, và cũng có thể kiếm đ bạn đồng hành. chứ nếu bạn còn chưa chắc chắn đ mình đi kiều j thì mọi người sao biết đường mà đồng hành đ ạ
bạn tham khảo http://www.vietbando.com/maps, t=2&l=11&kv=20.2811985,106.013603&fp=21.0059865,105.791379|20.2582788,105.975838;1;1 (http://www.vietbando.com/maps/#t=2&l=11&kv=20.2811985,106.013603&fp=21.0059865,105.791379|20.2582788,105.975838;1;1 )

Ô tô cực kỳ bất cập, thời gian chờ ô tô, đi bộ, xe ôm..... đã làm cho cái lịch trình này be bét

thoaidung141
05-05-2012, 11:34
bạn tham khảo http://www.vietbando.com/maps/#t=2&l=11&kv=20.2811985,106.013603&fp=21.0059865,105.791379|20.2582788,105.975838;1;1

Vì chỉ đi có 2 đứa mà là nữ nữa nên hơi lo, với lại mới đi lần đầu, nếu tìm được bạn đồng hành đi chung thì đi xe máy, đi xe máy cũng tiện hơn, có thể tham quan nhìu nơi ^ ^

transon_travel
05-05-2012, 11:52
Cung đường cực kỳ đơn giản, đường thẳng cánh cò bay, thực ra đường ở đâu cũng giống nhau thôi, đi phượt là đi mò đường và trải nghiệm những mệt nhọc, nhưng nó là cái thú riêng.

Tùy bác thôi, nhưng phải quyết định được mình đi gì rồi mới tính được những cái khác.

chungvu72
14-05-2012, 08:04
Hai đồng chí nữ lần đầu phuot thì có phân bỡp ngỡ rùi, theo ý kiến của tớ thì các bạn cần nhất phải có điện thoại với GPS cài google,nếu kô thì từ giờ tới ngày đi vào google mà kiếm đầy đủ thông tin. ks ở phố cổ thì tới 85 thuốc bắc,hàng bồ giá 200k- 250k, tại đây các bạn có thể thuê xe máy hoặc mua tour nghép hàng ngày đi ninh binh giá tầm 500k. tel của ks;0439232735.
buổi tối đi chợ đêm,ban ngày dạo phố cổ, thăm hồ tây,hô gưom, làng gốm bát trang,làng lụa vạn phúc. ra hạ long thì cứ ra phố hàng đào gần bưu điện có cả đống ks mini, mà bạn phải trả giá đó nha tầm 250k- 300k .kô nên nghe tụi ks dụ mua tour thăm vịnh. mình trực tiếp ra bến tầu giếng đáy giá khoảng 90k thoi ,nhớ đi tour sáng sớm nhé,đi tour chiều nắng vỡ đầu ,ăn uống phải trả giá. từ tuần châu đi phà qua hạ long chơi cũng tiện lắm.nói chung du lịch miền bắc đối với những ngừoi nói giọng nam đúng là môt cơn ác mộng.nếu hai bạn cảm thấy thiếu tư tin thì cứ mua tour nghép ở hà nội mà đi cho an tâm kẻo bi cho là gà họ vặt trụi hết đó!

transon_travel
14-05-2012, 12:52
Hai đồng chí nữ lần đầu phuot thì có phân bỡp ngỡ rùi, theo ý kiến của tớ thì các bạn cần nhất phải có điện thoại với GPS cài google,nếu kô thì từ giờ tới ngày đi vào google mà kiếm đầy đủ thông tin. ks ở phố cổ thì tới 85 thuốc bắc,hàng bồ giá 200k- 250k, tại đây các bạn có thể thuê xe máy hoặc mua tour nghép hàng ngày đi ninh binh giá tầm 500k. tel của ks;0439232735.
buổi tối đi chợ đêm,ban ngày dạo phố cổ, thăm hồ tây,hô gưom, làng gốm bát trang,làng lụa vạn phúc. ra hạ long thì cứ ra phố hàng đào gần bưu điện có cả đống ks mini, mà bạn phải trả giá đó nha tầm 250k- 300k .kô nên nghe tụi ks dụ mua tour thăm vịnh. mình trực tiếp ra bến tầu giếng đáy giá khoảng 90k thoi ,nhớ đi tour sáng sớm nhé,đi tour chiều nắng vỡ đầu ,ăn uống phải trả giá. từ tuần châu đi phà qua hạ long chơi cũng tiện lắm.nói chung du lịch miền bắc đối với những ngừoi nói giọng nam đúng là môt cơn ác mộng.nếu hai bạn cảm thấy thiếu tư tin thì cứ mua tour nghép ở hà nội mà đi cho an tâm kẻo bi cho là gà họ vặt trụi hết đó!

Cái vấn đề Bắc - Nam bác không phải nghĩ đâu, đã làm dịch vụ đâu nó cũng chặt chém cả, cái quan trọng là bác phải hãy chọn giá đúng, hạn chế sử dụng dịch vụ du lịch thôi, tự túc được đến đâu hay đến đấy, phượt mà, mua tour với ghép tour làm gì, nếu là mua tour chẳng thà ở nhà ngủ cho khỏe, nó sẽ lôi xềnh xệch bác đi và cho bác 1 ýt thời gian ngó nghiêng chụp choẹt rồi lùa bác lên xe, bản thân em làm du lịch nên khuyên bác không ghép tour làm gì cho mệt.

Về cái vấn đề đường đi, cực kỳ là đơn giản, cứ ra đến hà nội cái là ới em, em chỉ dẫn cho từ a>z về cái cung của bác, đi đến đâu hỏi đến đấy, bản thân em trước khi lên đường với 1 cung mới toanh thì cũng chỉ nắm được mình sẽ đi quốc lộ nào, đường nào, điểm đến là ở đâu, đi đến đâu hỏi đến đó.

memories
14-05-2012, 13:58
Mình và 1 người bạn định ra Hà Nội vào ngày 17/5/2012 và đi Hạ Long vào ngày 19-20/5. Bà con nào có kinh nghiệm đi du lịch Hà Nội, Hạ Long chỉ cho mình với, vì đây là lần đầu mình đi Hà Nội, Hạ Long. Hà Nội mình nên ở khách sạn nào, cách đi đến Hạ Long từ Hà Nội và nên ở khách sạn nào ở Hạ Long ??? Bạn nào muốn tham gia đi chung cho vui vì mình chỉ đi có 2 người hà.
Theo e nếu bác xông xênh về time thì tốt nhất bỏ qua vịnh HL,vì vịnh bây h cũng k còn hoang sơ,k còn đẹp nữa.Hang nào thì cũng same hang nào thôi,đi 1 buổi là đã thấy chán.Dành time đi ra mấy đảo Quan Lạn,Cô Tô thì bác sẽ ấn tượng về QN hơn.Còn k có time thì bác thăm thú Vân Đồn,Bãi Dài tha hồ chụp choẹt.Đi xe về HL bác có thể đi oto hoặc xe máy. Nếu đi oto thì ra Mỹ Đình,đi xe Kumho là tốt nhất,k bị chèn ép,k phóng nhanh vượt ấu.Time đi oto HN-QN là 4 tiếng.Còn nếu đi xe máy,bác đi theo hướng cầu Thanh Trì-cầu Phù Đổng-QL 1A đi tầm 20-30km sẽ có biển chỉ dẫn về Phả Lại,từ đấy bác cứ thẳng cánh cò bay mà phóng.Chú ý có bắn tốc độ,bác đi chưa quen thì cứ tà tà mà đi.E đi xe máy về nhà mất 2h30,chắc bác có thể mất 3h hoặc hơn vì chưa quen đường.18 e thi xong,nếu sắp xếp đc thì 19 e sẽ về cùng bác luôn cho vui:D

thoaidung141
15-05-2012, 09:35
Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến, theo như mình biết thì thời tiết bây giờ ở HN-QN rất nóng nên 2 đưa quyết định sẽ đi sapa thay vì đi HL nên các bác có thông tin ji về sapa thì cho mình tham khảo với. Cảm ơn các bác nhìu thiệt nhìu.

transon_travel
15-05-2012, 14:36
Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến, theo như mình biết thì thời tiết bây giờ ở HN-QN rất nóng nên 2 đưa quyết định sẽ đi sapa thay vì đi HL nên các bác có thông tin ji về sapa thì cho mình tham khảo với. Cảm ơn các bác nhìu thiệt nhìu.

Bạn cung cấp chính xác thời gian có mặt và thời gian phải rời ở Hà Nội, ýt nhất cũng nói lên mong muốn là đi những đâu, có thăm thú hà nội không hay là đi sa pa luôn thì mọi người mới cụ thể hóa phương tiện đi lại và cung đường được.

thoaidung141
15-05-2012, 21:49
Bạn cung cấp chính xác thời gian có mặt và thời gian phải rời ở Hà Nội, ýt nhất cũng nói lên mong muốn là đi những đâu, có thăm thú hà nội không hay là đi sa pa luôn thì mọi người mới cụ thể hóa phương tiện đi lại và cung đường được.
Sáng 17 này mình ra HN, rồi dự định loanh quanh HN đến tối lên ga đi sapa đến tối thứ 7 về lại HN, sáng cn là đến HN. Sau đó có thể đi Ninh Bình hoăc là 1 địa danh nào đó gần gần HN. Tối cn bay về lại TPHCM.