PDA

View Full Version : Hửi Bụi Thái Lan Bằng Xe Bus - 8 Ngày 7 Đêm Cực Rẻ

babii_heo
25-04-2012, 21:07
Chuyến đi giữa tháng 4 đến Thái Lan đã kết thúc, bạn đồng hành của tôi gọi đó là "chuyến đi thần thánh".
Ban đầu ước tính tổng chi phí là 2tr5 cho 7 ngày 6 đêm, tuy nhiên đã ở lại thêm 1 ngày để thỏa chí mua sắm và quà cho người thân.
Sau đây là những đúc kết mà VA tin rằng sẽ rất hữu ích dành cho những bạn có ý định phượt thái bằng bus!

1. Trước khi đi:
-Phải có passport, bạn tôi làm hết 10 ngày, xem hướng dẫn làm tại đây: http://van-my.blogspot.com/2012/03/cach-lam-ho-chieu-passport.html
-Về vé: Bạn đến 301 Phạm Ngũ Lão Q1 mua vé 1 chiều đi Pnompenh (hoặc Siemriep tùy bạn), tôi đi Pnompenh.
Tôi chọn chuyến SG-PP 23g30 để tiết kiệm thời gian, ngủ trên xe, tuy nhiên, 10g mới đến nơi vì phải chờ 2 tiếng để cửa khầu mở và ngủ trên xe rất lạnh! Bạn nên chọn chuyến 6g30 sáng, 12g trưa đến nơi. (Ai chọn chuyến tối nhớ mang kiếng ngủ vì đèn đêm rất khó ngủ). Đến PP thì mua vé đi Thái, tôi sẽ nói rõ hơn trong phần 2. Bạn biết vì sao ko nên mua vé SG-Bangkok tại HCM luôn không? Vì xe từ PP-BKK mà họ book giùm mình rất tệ, bạn chỉ nên mua 1 đoạn.
Giá vé: 200.000Đ (tính đến 20/4/2012)
-Về đồ đạc: Quần áo thoải mái đối với con gái và con trai nhớ mang quần short. Đồ dùng cá nhân và thuốc. Bạn có thể chỉ mang 2-3 bộ, vì tại hotel có bột giặt. Kem chống nắng và kính mát là cần thiết. Rất cần bình giữ nhiệt từ 500ml.
-Về bản đồ: Bạn cần có bản đồ Campuchia và bản đồ Thái (trong đây có 1 bản đồ là địa danh du lịch và 1 bản đồ các tuyến xe bus tại thái - đi bus rất tiết kiệm). Bản đồ Cam lấy tại nơi mua vé, bản đồ Thái lấy tại Trung tâm du lịch Thái 26 Hàm Nghi Q1.

2. Lịch trình và hotel giá rẻ:

HỬI BỤI THÁI LAN BẰNG XE BUS
8 NGÀY 7 ĐÊM

6g30 xuất phát

Ngày 1:
Trưa: 12g đến bến xe. Vào quầy mua vé đi Bangkok vào ngày mai. Đi tuktuk 2$/4-5ng đến Good Luck Hotel. 8$ phòng 2 giường, VA ở 3 người nên tính ra 2,7$/ng. Phòng quạt, phòng khá mát nên không cần máy lạnh, toilet trong phòng, có thang máy và hết nước có thể xuống xin, có 1 nv biết nói tiếng việt. Khi ra khỏi phòng nên gửi chìa khóa tại quầy, vì lỡ mất thì bị charge phí.

https://2.bp.blogspot.com/-K70ChE4_Ze8/T5f0UexG6sI/AAAAAAAAACk/nUyOfwopUjs/s400/25042012270.jpg

Bạn mang đồ ăn theo như xôi hay bánh thì trưa này không tốn tiền ăn. Mang vừa đủ, mì gói cũng mang chừng 3-4 gói/ người thôi vì bạn không cầm lòng trước các món Thái đâu. Nhớ mang theo tô nhựa và đũa nhé.
Ăn xong, chúng tôi ngủ trưa vì đi khá mệt. 6g cả nhóm dậy và ra khỏi hotel.

Tối: Cầm bản đồ và đi ra đường lớn Sihanodk Blvd 274, băng qua tượng Monument và đi thẳng đến Sòng bài Nagaword (có thể hỏi người dân nếu không có bản đồ). Ô vào trong cực kỳ lung linh và sáng sủa, rất đẹp, bạn sẽ hoa cả mắt, có cả thảm đỏ. Giữa tháng 4 VA đi thì ... trong đây có buffet miễn phí, cả nhóm đói meo ăn rất ngon, 1 hàng thức ăn nè, 1 hàng trái cây và có cả bánh tráng miệng cực kì ngon, chén dĩa rất sạch sẽ và phục vụ nhiệt tình, thỉnh thoảng có vài em chân dài vào lấy thức ăn cho khách đang chơi bên ngoài. Ăn xong tớ ra khen đầu bếp là thức ăn ngon.
Kể nhiều quá thì mất vui vì các bạn phải tự khám phá, hì, nhưng có 1 cái là nếu bạn khát nước, khi họ nói 2.000ria/2 chai thì đó là 0,5$. Nếu bạn có tờ 1$ thì là 4 chai.
Đi bộ về ngắm cảnh.

https://4.bp.blogspot.com/-pFOeAgkDZ0I/T5gDCQaNqdI/AAAAAAAAADg/Z3nPdnvfRSw/s320/1.jpg

Ngày 2:
Sáng: Phải có mặt trên xe trước 20p trước khi chạy, vì đến trễ thì chỗ của bạn không cánh mà bay, bạn ngồi ghế chót là thôi rồi đó.

Trưa: Nếu 6g30 chạy thì 2g30 đến cửa khẩu Poipet. Đi thẳng vào khai báo hải quan, đóng 100bath/ng (hoặc 3$). Đừng đến cái bàn kế bên có ng nói tiếng Việt, họ đòi cao, cứ vào xếp hàng là xong. Sau đó đi đến hải quan Thái để khai báo. Rồi sẽ có người của nhà xe đón bạn và dẫn bạn ra xe để đi đến BKK. Nếu xe đến lâu, bạn có 30p để đi chợ cửa khẩu ăn và mua đồ. Bạn rất nên mua vài kg trái cây để đến Thái ăn, không là sẽ bị táo bón do món ăn cay và trời nóng mà thức ăn lại ít rau. Ai từng đi BKK chắc sẽ hiểu.

https://1.bp.blogspot.com/-sE6MMUVsycc/T5f3fZh2iJI/AAAAAAAAACw/l2sQMXphEIQ/s400/S7306805.JPG

(Hải quan Thái Lan)

Tối: 9g xe thả chúng ta tại con đường lớn. Bạn hỏi đường đi bộ đến Khaosan Road gần đó.
Vào khaosan, bạn đi dọc con đường tìm "Lek Hotel" bảng màu vàng. Phòng chỉ có mỗi cái giường và cái bàn thôi, toilet share mỗi tầng, nhưng không sao vì mình đi bụi suốt ngày, tối cần cái giường ngủ thôi đúng không, dùng quạt, tắm xong là mát ngay ko cần máy lạnh. Phòng trọ nào cũng phải trả tiền khi sạc nên bạn không cần tìm chỗ nào có sạc trong phòng. 10bath/lần sạc. Tính ra 1 người hết 40bath tiền sạc.
Mệt phờ, đi dạo trên con đường khaosan.

https://2.bp.blogspot.com/-yztMUM51vy0/T5f4_eBiMaI/AAAAAAAAAC4/sHakyLKHS4E/s400/S7306818.JPG

Ngày 3:
Sáng: Sau khi ăn sáng xong (25-40bath), VA đi khu <JJ mall, Jatujak plaza, Jatujak wekend market> 3 nơi này nằm kế bên nhau, do hôm nay là thứ 4 nên chợ cuối tuần jatujak không mở, VA đi JJ mall. Đồ đẹp và rẻ nhé, còn rẻ hơn cả hàng TQ tại VN, đây là nơi không thể bỏ qua nếu bạn muốn mua hàng giá rẻ.
Cách đi bus:

https://3.bp.blogspot.com/-oHeeZaMoWr8/T5f5ZUbbMjI/AAAAAAAAADA/fyEvsZAzh-Y/s400/25042012274.jpg

-Xe số 3: đến cụm <JJ mall, jatujak>, mochit station
-Xe số 15: đến cụm Siam, MBK, Paragon, ...
-Xe số 2: đến Pantip Plaza (1 plaza toàn hàng điện tử)
-Xe số 1: đến China Town phố người hoa

Trưa: Vòng vèo qua Jatujak Plaza, tại đây bán cún mèo, thỏ, rắn, rồng, hamstơ, chim, cá đủ thứ. Nhưng vì chưa phải cuối tuần nên các sạp còn lại chưa mở hết. Bạn có thể mang theo 2-3 bình nước 1,5 L còn trống, để vào máy bán nước, nhét 1 xu vào và bình 1,5L của bạn sẽ đầy, không cần phải tốn nhiều tiền mua nước tại Eleven nữa.

https://3.bp.blogspot.com/-yRQnhZ77goE/T5f6zjCojZI/AAAAAAAAADI/ZeKKTN0FlzA/s400/S7306926.JPG

Cách về: Hỏi người dân là bắt bus về Khaosan ở đâu, số 509 về được khaosan.

Tối: Đi bộ chợ đêm gần khaosan, Bang lumpua, đây cũng là phố Tây mới, nhưng ko đông vui bằng, và hàng cũng không đẹp, có gươm dao, hàng mạnh thì nhiều. Khu này tối và mờ ảo nhìn đẹp.

Ngày 4:
Sáng: 8g đi bộ ra Cung điện và chùa Phật nằm (kế nhau), VA không vào mà chỉ đi ngang ngắm thôi.
Trưa: Các bạn mang theo bình giữ nhiệt là rất hữu ích, vào Eleven lấy đá và nước miễn phí, vậy là luôn có nước mát mang theo.
11g ra Bus station bắt xe số 15 đi cụm Siam, MBK. Cực kì rộng, to, đi rất mệt và hàng thì khá đắt. Đi chỉ để biết thôi. Không mua gì nên ra sớm.
4g đi bộ hoặc tuktuk đi BigC, trả 80bth/4-5ng. BigC là nơi không thể không đến cho tín đồ mua sắm cực rẻ, hàng tốt. Mũ bảo hiểm cối có kính ở VN bán 600, ở đây bán chỉ 350k thôi. Bánh ngon, hàng rẻ, nhưng mua quần áo rẻ nhớ xem kĩ vì có thể là hàng second hand bị rách.

Tối: Đi tuktuk nhớ trả giá qua khu đèn đỏ đường Silom, đi bộ qua những con hẻm đèn đỏ, bạn hỏi khu patpong thì ng ta chỉ, hot male hay show nhảy đủ hết.
Bắt tuktuk về khaosan khoản 160bath (vậy là đắt nhưng không thể trả thấp hơn), hoặc bạn kêu taxi và trả giá.

Ngày 5:
Sáng: 10g Bắt xe bus số 1 đi Chinatown mua sắm và ăn rất ngon, nhớ là khu mua sắm đóng cửa lúc 6g pm, nên tối mà bạn đi thì chỉ có ăn thôi.
Trưa: 3g bắt xe số 1 về, đi bộ tới khaosan. Nghỉ ngơi.
Tối: 6g bạn ra cung điện, tại đây có 1 khu toàn cỏ, mát cực kỳ, người dân đến đây thả diều, nhóm xe đạp thì họp tại đây. Bạn có thể mang theo diều nếu thích. Vừa ngồi gió lùa vừa ngắm cung điện sáng đèn về đêm thật tuyệt vời.
Đến giờ phút này, nếu bạn chưa ăn trái cây thì nguy cơ khó chịu diễn ra

Ngày 6:
Sáng: 7g đến Jatujak chợ cuối tuần. Có bản đồ to mỗi cổng. 10g thì các sạp mới mở hết. Xem bản đồ và đến nơi mình cần.
Trưa vòng vèo qua Jatujak Park, tại đây thảm cỏ đẹp, bồ câu ăn, hồ to và đẹp, chụp hình sáng và có nhiều trò chơi, cả nhóm cùng trở lại tuổi thơ. Hehe.

https://1.bp.blogspot.com/-FAqB1yoWxto/T5f9YefwZUI/AAAAAAAAADU/JES7b8Dh4f0/s400/S7306884.JPG

6g chợ đóng. Về

Tối: Đi chợ ăn cắp (chợ đồ cũ) đối diện cung điện. Tại đây bán hàng fake nhiều,....
Dạo những con hẻm trong khaosan, những hẻm bán đồ này lại bắt qua con đường bán đồ khác. Dài ngoằn nhưng cũng đi hết. Ngủ sớm.

Ngày 7:
Sáng: 7g tiếp tục đi Jatujak. Về khaosan lúc 10g mang đồ đạc ra khỏi Lek. Vì đồ rất nhiều nên bạn bắt taxi ra Mochit Station, trả giá 150bath/4ng. (150bath là cao nhất)
11g đến nơi, vào bên trong, quầy số 30 mua vé về Pnompenh. Mình thì mua vé về Poipet (207bath) rồi từ đó mua vé về Pnompenh. Lần sau VA sẽ mua vé về thẳng Pnompenh (khoảng 500bath). 12g30 xe khởi hành. Nếu bạn đến trễ, phải đi chuyến sau thì sợ ko kịp 8g cửa khẩu đóng.
-Nếu ai đến Poipet: làm thủ tục rồi bắt xe tuktuk hoặc xe ôm chở ra Sorya Transport hoặc Kampuchea Angkor Express. Nói là nó biết.
-Nếu ai đến Pnompenh luôn: Đi dọc chợ chiều, tìm hãng Sorya và vào đặt về HCM 10$.

Ngày 8:
Sáng: ăn tại điểm dừng khoảng 55k/ng
Trưa: 12g đến HCM, có thể xuống tại Maximark Cộng hòa. Kết thúc chuyến đi thần thánh thích thú.

P/S: Hành trình thực sự của VA là bị lạc vài lần, bị nhầm vài lần và đến nơi thì bị đóng cửa, khát nước, nóng nực, và sau 3 ngày chơi bời mệt mỏi thì đã dễ dàng hơn trong việc đi thám thính thái lan. Mọi chuyện kết thúc tốt đẹp.

Vân Anh
Xem thêm tại: http://van-my.blogspot.com/

Kurt Never Dies
25-04-2012, 22:03
Siam thì đồ đắt thật nhưng mà MBK thì mua được nhiều, nó cũng giống Saigon square của mình. Gọi là mua hàng chợ nhưng có máy lạnh. Hồi đi ngang công viên cạnh Chatucak cũng có ngồi mấy cái bập bênh trẻ em này. :)

JinBui
25-04-2012, 22:26
Phải công nhận mua đồ trong MBK rất đã...Còn mấy cai Siam chỉ ngắm đồ và người thui ạ.
Mấy khách sạn em ở Bangkok và Phuket trong phòng đều có ổ cắm sạc mà.Jin Bui thấy Thailand làm du lịch cũng bá nghinh như VN (ý kiến riêng của mình)
Đang cần những kinh nghiệm,kiến thức đi bụi Thailand bằng bus.Cám ơn bài của bác nhìu nha.
À,cho mình hỏi chi phí cho chuyến đi này là bao nhiêu vậy (không tính tiền mua sắm).Sao bạn không mua vé ở khu Khaosan lun mà lại đến Mochit vậy?

babii_heo
26-04-2012, 18:04
Siam thì đồ đắt thật nhưng mà MBK thì mua được nhiều, nó cũng giống Saigon square của mình. Gọi là mua hàng chợ nhưng có máy lạnh. Hồi đi ngang công viên cạnh Chatucak cũng có ngồi mấy cái bập bênh trẻ em này. :)

Dạ em nghe trên mạng có nói MBK hàng rẻ, nhưng có ghé thì hàng cũng giống như những chợ em đã đi, và nó tó quá nên em không thích nó :( Đi lạc quá trời, mỏi chân, sợ quá chạy qua Big C,

Phải công nhận mua đồ trong MBK rất đã...Còn mấy cai Siam chỉ ngắm đồ và người thui ạ.
Mấy khách sạn em ở Bangkok và Phuket trong phòng đều có ổ cắm sạc mà.Jin Bui thấy Thailand làm du lịch cũng bá nghinh như VN (ý kiến riêng của mình)
Đang cần những kinh nghiệm,kiến thức đi bụi Thailand bằng bus.Cám ơn bài của bác nhìu nha.
À,cho mình hỏi chi phí cho chuyến đi này là bao nhiêu vậy (không tính tiền mua sắm).Sao bạn không mua vé ở khu Khaosan lun mà lại đến Mochit vậy?

Đúng như bạn nói, khách sạn ở Thái lan nơi nào cũng có sạc trong phòng, nhưng đó là phòng có máy lạnh và giá đắt (theo em nghĩ từ 400btah), còn em thuê phòng trọ, 1 người 120bath/đêm nên không có thêm tiện ích nào trong phòng cả. Bạn em nó sạc, còn em thì quăng luôn dt không dùng tới. :)

Dịch vụ du lịch thái lan bá nghinh, nhưng giá so ra có chỗ rẻ hơn vn, nhất là hỏi 10 người đi đường thì 7 người biết nói tiếng anh. :)
Nếu mua vé từ Khaosan luôn thì đắt hơn 50bath/ng, và chỉ có chuyến 6g30 sáng. Còn nếu ra Mochit, thì giờ nào cũng có chuyến, mà lại tiết kiệm và được cho bánh ăn nữa, bánh ngon nhé :)

Tổng chi phí cho chuyến này là 2tr5 chưa tính tiền mua sắm,

Khứ hồi bus: 1tr180
Ăn uống: 350k
Đi lại: 250k
Ở trọ: 420k/5 đêm
Phòng hờ: 300k.

Tính cả chi phí và tiền mua sắm thì ít hơn vé máy bay khứ hồi. Nếu em dư dả và đi vì công việc thì sẽ chọn máy bay. Còn tiết kiệm tối đa thì em chọn đi bus, ngủ trên bus nên cũng không thấy chán.

:)

Những cách để không tốn nhiều tiền mà mình nói bên trên, nhờ đó chi phí chỉ 2tr5. Nếu ai có 3-4 tr thì dễ dàng hơn rồi :)

Kurt Never Dies
26-04-2012, 22:58
Ở Mochit có bến xe về VN nữa hả bạn? Từ Skytrain về đó có xa ko?

babii_heo
27-04-2012, 10:33
Tại Mochit có xe về poipet hoặc pnompenh.
Skytrain xuống thẳng ga mochit ( trong bản đồ có ghi)

JinBui
27-04-2012, 10:51
khứ hồi bus: 1tr180
Ăn uống: 350k
Đi lại: 250k
Ở trọ: 420k/5 đêm
Phòng hờ: 300k.
@babii_heo : đi nhiu đó ngày mà ăn có 350k hả bạn,hay thế.
Mình bị taxi đưa vô cái Mido hotel http://www.midohotel.com/rate.htm phòng 2000 hay 2500bth (không nhớ rõ nữa) mà phòng rất tởm,thang máy với các lối đi rất kinh.Thằng quản lý còn lừa gia đình mình vô chỗ massage và sex show mắc tiền.Đã vậy còn bỏ tiền ra bao nó đi 2 cái đó nữa chứ (hèn chi khi đi thiếu tiền,nó tốt đến nổi cho mượn tiền khi nào về phòng lấy tiền trả lại cho nó).Ức ức sao ấy.Về đòi trả phòng thì nó down xuống níu kéo,nhưng kinh quá rồi,không muốn ở đó giây phút nào nữa.
Người Thái bít nói tiếng Anh nhìu.Nhưng ngữ điệu của họ rất ngộ,nhìu khi mình không hiểu được ( hay nhựa nhựa và kéo dài :D)
Trong siu thị 7/11 có cho lấy đá miễn phí hả bạn,lấy người ta có chửi không đó :(.Lúc vào mình không để ý lắm.
Bạn có muốn đi Thái đạng xin host không?Mình đang dự tính đi kiểu đó ^^ Còn hình thì up lên nha bạn.

Skytrain có trạm Mochit nhưng không gần bến xe Mochit lắm,lết bộ hơi mệt

Nhà quê
27-04-2012, 14:33
Trích: "Trưa: Nếu 6g30 chạy thì 2g30 đến cửa khẩu Poipet. Đi thẳng vào khai báo hải quan, đóng 100bath/ng (hoặc 3$). Đừng đến cái bàn kế bên có ng nói tiếng Việt, họ đòi cao, cứ vào xếp hàng là xong. Sau đó đi đến hải quan Thái để khai báo. Rồi sẽ có người của nhà xe đón bạn và dẫn bạn ra xe để đi đến BKK. Nếu xe đến lâu, bạn có 30p để đi chợ cửa khẩu ăn và mua đồ. Bạn rất nên mua vài kg trái cây để đến Thái ăn, không là sẽ bị táo bón do món ăn cay và trời nóng mà thức ăn lại ít rau. Ai từng đi BKK chắc sẽ hiểu".

Tôi nhớ rõ ràng Tôi và Bé Kỳ, 2 Anh em làm thủ tục qua bên đất thái đâu phải đóng đồng nào đâu ta... kể cả lượt về, chả có con ma nào thèm nhìn đến cái bản mặt tôi ra sao nữa nói chi đến đóng tiền 3$, chắc nó mong tôi đi lẹ lẹ dùm cái hay sao nhỉ...

Để hỏi lại nhóm chị Nga & Mai coi có AI đóng không ta?
và hầu như mọi người không riêng vì anh em tôi mà kể người khác, cũng không ai móc nộp xu nào mà, ngoại trừ trường hợp trể hạn lưu trú hay vi - sa vì đó thôi. chứ Việt Nam thì vô tư.
các bạn đi sau chú ý vấn đề này nhé: KHÔNG CÓ ĐÓNG TIỀN

babii_heo
27-04-2012, 15:12
Trích: "Trưa: Nếu 6g30 chạy thì 2g30 đến cửa khẩu Poipet. Đi thẳng vào khai báo hải quan, đóng 100bath/ng (hoặc 3$). Đừng đến cái bàn kế bên có ng nói tiếng Việt, họ đòi cao, cứ vào xếp hàng là xong. Sau đó đi đến hải quan Thái để khai báo. Rồi sẽ có người của nhà xe đón bạn và dẫn bạn ra xe để đi đến BKK. Nếu xe đến lâu, bạn có 30p để đi chợ cửa khẩu ăn và mua đồ. Bạn rất nên mua vài kg trái cây để đến Thái ăn, không là sẽ bị táo bón do món ăn cay và trời nóng mà thức ăn lại ít rau. Ai từng đi BKK chắc sẽ hiểu".

Tôi nhớ rõ ràng Tôi và Bé Kỳ, 2 Anh em làm thủ tục qua bên đất thái đâu phải đóng đồng nào đâu ta... kể cả lượt về, chả có con ma nào thèm nhìn đến cái bản mặt tôi ra sao nữa nói chi đến đóng tiền 3$, chắc nó mong tôi đi lẹ lẹ dùm cái hay sao nhỉ...

và hầu như mọi người không riêng vì anh em tôi mà kể người khác, cũng không ai móc nộp xu nào mà, ngoại trừ trường hợp trể hạn lưu trú hay vi - sa vì đó thôi. chứ Việt Nam thì vô tư.

Qua bên thái thì không đóng tiền, còn qua bên campuchia thì nhóm và tất cả mọi người xếp hàng đều thấy đóng tiền, :) Đóng thẳng cho chính hải quan đứng trong nơi làm việc, không phải đóng cho cò.

babii_heo
27-04-2012, 15:17
@babii_heo : đi nhiu đó ngày mà ăn có 350k hả bạn,hay thế.
Mình bị taxi đưa vô cái Mido hotel http://www.midohotel.com/rate.htm phòng 2000 hay 2500bth (không nhớ rõ nữa) mà phòng rất tởm,thang máy với các lối đi rất kinh.Thằng quản lý còn lừa gia đình mình vô chỗ massage và sex show mắc tiền.Đã vậy còn bỏ tiền ra bao nó đi 2 cái đó nữa chứ (hèn chi khi đi thiếu tiền,nó tốt đến nổi cho mượn tiền khi nào về phòng lấy tiền trả lại cho nó).Ức ức sao ấy.Về đòi trả phòng thì nó down xuống níu kéo,nhưng kinh quá rồi,không muốn ở đó giây phút nào nữa.
Người Thái bít nói tiếng Anh nhìu.Nhưng ngữ điệu của họ rất ngộ,nhìu khi mình không hiểu được ( hay nhựa nhựa và kéo dài :D)
Trong siu thị 7/11 có cho lấy đá miễn phí hả bạn,lấy người ta có chửi không đó :(.Lúc vào mình không để ý lắm.
Bạn có muốn đi Thái đạng xin host không?Mình đang dự tính đi kiểu đó ^^ Còn hình thì up lên nha bạn.

Đi thái dạng xin host là gì vậy bạn?
Trong 7/11 mình có hỏi nhân viên rồi, lấy đá và nước nóng miễn phí :D, nên mình mới nói mang theo bình giữ nhiệt (200-500k) để luôn có nước mát mang theo vì 7/11 có ở khắp nơi. Tốt nhất nên mua bình của Nhật hoặc Mỹ.

350k ở đây là ăn mỗi bữa 30-40bath, nước free từ 7/11, 2 bữa ăn mì gói và ngày đầu tiên mang đồ ăn theo. Mình làm như vậy mới có giá đó, hì hì.
Vì đối với mình, mình còn chưa đi xem hết thắng cảnh vn mà lại bỏ nhiều tiền cho nước khác thì uổng quá, :D Phải dành tiền đi nơi khác nữa.

Sau này khi đến khaosan bạn nên vào Lek mà mình đã ở, vì mình tham khảo giá rồi, giá nơi khác từ 300-400bath, giường nhìn đẹp hơn và toilet hấp dẫn hơn, nhưng đối với mình lek là đủ. từ khaosan đi vào trung tâm không đắt đâu nếu đi bằng bus, rẻ lắm, mà tối nằm ngủ lại nghe nhạc dance đùng đùng vui lắm :D

babii_heo
27-04-2012, 15:22
-Đổi tiền: 135 Đồng khởi, 1$=20.870đ, 1bath=690đ, bên Thái đổi 1$=30,55bath, vì vậy nên đổi đô và 500bathh tại vn, qua đó sài bnhieu đổi đô bấy nhiêu. (tính đến 25/4/2012)

Nhà quê
27-04-2012, 16:52
Kể cả 02 cửa khẩu Cam & Thái:

Poipet: Campuchia
Long - cưa: Thái Lan.

Nói chung, khi qua các cửa khẩu Cam - Việt, Cam - Thái: no money.

Bởi không có lý do gì để đóng tiền hết... Tin cuối cùng và chính xác 100% đã hỏi nhóm kia rồi, đại diện là Chị Mai.
như vậy cả 2 nhóm đều không phải tốn 1 xu nào hết cho việc qua các cửa khẩu nêu trên, kể cả lượt đi và lượt về.

mai dt
27-04-2012, 17:36
Nhóm mình cũng kg bị mất tiền khi sạc đ/t ,dù ở hostel hay dorm.

Nhà quê
27-04-2012, 17:42
@mai dt: Em sạc 1 lúc 3 cái: 2 ĐT (1 cái chuyển vùng QT + 1 cái xài sim của Thái & Cam)
1 pin máy chụp hình mà ông chủ vẫn vui vẻ và nhăng răng ra ngồi canh dùm ĐT và pin chộp hình em cả đêm để em ngủ đó chị Mai.

babii_heo
27-04-2012, 21:12
Các phòng có máy quạt mà em đã hỏi qua đều có đồ sạc ở ngoài phòng, nơi đó có thể free nhu anh chị nói nhưng giá phòng là bnhieu nhỉ? bên em 240bath/ 2 ng, sạc hết 70 bath/8 ngày. Tính ra 1 ngày tổng công 250 bath/ 2 người, theo em như vậy chấp nhận được. Phòng rẻ quá thì yêu cầu chảge phí sạc là đúng rồi, điều này 1 anh đi trước cũng có nói.

Còn về cửa khẩu em bị thu 3$/ ng, chính hải quan đòi thì ko biết vì sao, đi và về nó đều đòi cả (tại cửa khẩu campuchia tiếp giáp với thái lan)
Nếu đúng là không bị thu thì đợt sau em sẽ không đưa cho nó nữa :)

Cuối cùng tổng chi phí là 2tr5 thì cũng đúng như dự định ban đầu, nên vẫn vui vẻ (BB)

Anh chị đợt sau nếu có đi thì vào Lek trọ cho rẻ nhé. :)
Sạc dt 10 bath, sạc máy chụp hình 30 bath.

LikeTheSun
27-04-2012, 23:38
Mình qua Thái bằng cửa khẩu: Kapcheng-Surin, hải quan Cam đánh phí 200 bạt
Còn cửa khẩu Aranyaprathet - Poipet thì nó thu 100 bạt, nói chung bọn Cam này ko biết đâu mà lần. Nhìn các bạn ko bị thu phí mà tức quá.

JinBui
28-04-2012, 00:06
babii_heo xin host là xin người dân ở nơi mình đến chỗ ngủ đó bạn.Còn không thì gặp mặt họ gặp gỡ ăn uống... Ban xem thử trang này đi http://www.couchsurfing.org/ có gì kết bạn với mình.

babii_heo
28-04-2012, 12:16
Còn cửa khẩu Aranyaprathet - Poipet thì nó thu 100 bạt, nói chung bọn Cam này ko biết đâu mà lần. Nhìn các bạn ko bị thu phí mà tức quá.

Có lẽ thu phí tùy lúc thôi, lúc mình đi thì đang là tết bên cam. :)
Thấy nó thu phí mà nói tiếng việt nên thấy vui vui, lúc mình đi Singapore, hải quan cũng biết nói tiếng việt, mặc dù nó đang nghi ngờ mình là qua sing làm gì đó mờ ám, nhưng may là đi với thầy giáo nên ko bị cho vào thẩm vấn, hehehe.

Nhà quê
28-04-2012, 14:28

Bạn rút kinh nghiệm đợt sau, chứ tớ và đưa em gái đi qua có ai hỏi tiền bạc vì đâu, đưa giấy tờ ra, đưa cái mặt ra chụp wc, đưa tay ra in lên máy thế là xong... đi qua không thèm nhìn bọn hải quan nữa là khác.
Lượt về cũng thế bạn ạ...

dquocthang
28-04-2012, 18:55
Thú vị quá! Đầu tháng 6 mình cũng dự định làm 1 chuyến giống chủ topic, có bạn nào muốn tham gia cùng không?
Thank chủ topic về các thông tin bổ ích nhé ;)!

NGOAHOTANGLONG
04-05-2012, 15:04
Ô! sao mọi người đi tiết kiệm hay dữ vậy!!!mình tiết kiệm lắm thì củng hết 6 triệu đó đếnn Bangkok di chuyển bằng xe bus và có khi còn đi bus miễn phí nữa đó,tiền phòng cho 1 đêm cho single room thì khoảng 150k,ăn uống bình dân thì củng khoảng 150k/ngày nhưng mà đi trên đường có nhiều món hấp dẫn nên móc tiền ra mua thử, mùa này qua có bòn bon mua ăn đã lắm, vừa đi về đúng 1 tuần hết 300USD ăn chơi tham quan dủ thứ vì đã đến rồi mà không đi tham quan bỏ qua 1 địa chỉ nào thì uổng lắm nên phải móc tiền ra mà chơi,và mọi người đừng nên đi tuk tuk vì nó còn dắt hơn taxi đó nên chọn xe bus là kinh tế nhất cho dù khua vẫn còn xe bus đi mà

Hoàng Hớn Hở
04-05-2012, 15:40
Đúng là theo nguyên tắc qua cửa khẩu không phải đóng tiền, nhưng thực tế thì hên xui à nhe, đặc biệt là khi mình cầm passport VN.
Mình đã từng qua cửa khẩu Poipet. Thằng HQ Cam cầm passport lên nói "đóng 100 ngàn". Mình nói "không có 100 ngàn", nó nói "đóng 3 đô". Mình nói "không có đô". Nó nói "đóng 10 ngàn riel", mình nói "hết tiền riel rồi"... nói chung là cù cưa cù nhầy. Mọi người xếp hàng đàng sau ai cũng khó chịu vì ko bik chiện gì xảy ra mà lâu vậy. Sau 1 hồi, mình sợ trễ xe nên phải cho nó 20.000đồng. Toàn bộ trao đổi là bằng tiếng Việt hết nhe các bạn. Các bạn Tây thì ko bị hỏi gì cả. Tức thật.
Ở BKK ko nhất thiết phải ở Khaosan, nên chọn ks gần BTS để di chuyển cho tiện (chứ ko rẻ, vì BKK kẹt xe thường xuyên vào giờ cao điểm bus và taxi mất thời gian lắm). Hôm trước mình ở The mix boutique Bangkok, giá khoảng 23usd có ăn sáng. Dịch vụ rất tốt so với giá này. Ks nằm ngay trạm BTS Phra Khanong.

babii_heo
05-05-2012, 00:47
Ô! sao mọi người đi tiết kiệm hay dữ vậy!!!mình tiết kiệm lắm thì củng hết 6 triệu đó đếnn Bangkok di chuyển bằng xe bus và có khi còn đi bus miễn phí nữa đó,tiền phòng cho 1 đêm cho single room thì khoảng 150k,ăn uống bình dân thì củng khoảng 150k/ngày nhưng mà đi trên đường có nhiều món hấp dẫn nên móc tiền ra mua thử, mùa này qua có bòn bon mua ăn đã lắm, vừa đi về đúng 1 tuần hết 300USD ăn chơi tham quan dủ thứ vì đã đến rồi mà không đi tham quan bỏ qua 1 địa chỉ nào thì uổng lắm nên phải móc tiền ra mà chơi,và mọi người đừng nên đi tuk tuk vì nó còn dắt hơn taxi đó nên chọn xe bus là kinh tế nhất cho dù khua vẫn còn xe bus đi mà

Hi đúng rồi, ko nên đi tuk tuk, nhưng mà, bọn tớ ghiền cái tiếng pô của tuk tuk, nghe rầm rầm, nên đi vài lần. Uhm single rôm 150k vậy cũng đúng, hì nhóm mình ăn khoảng 80k/ng/ngày vì chỉ ăn chính.

Bạn bỏ ra 6tr thì cũng biết nhiều thứ lắm nhỉ, chắc chắc là ăn nhiều món ngon và tham quan nhiều hơn tụi mình rồi, bọn mình chủ yếu đi vì shopping. Hehe

Đúng là theo nguyên tắc qua cửa khẩu không phải đóng tiền, nhưng thực tế thì hên xui à nhe, đặc biệt là khi mình cầm passport VN.
Mình đã từng qua cửa khẩu Poipet. Thằng HQ Cam cầm passport lên nói "đóng 100 ngàn". Mình nói "không có 100 ngàn", nó nói "đóng 3 đô". Mình nói "không có đô". Nó nói "đóng 10 ngàn riel", mình nói "hết tiền riel rồi"... nói chung là cù cưa cù nhầy. Mọi người xếp hàng đàng sau ai cũng khó chịu vì ko bik chiện gì xảy ra mà lâu vậy. Sau 1 hồi, mình sợ trễ xe nên phải cho nó 20.000đồng. Toàn bộ trao đổi là bằng tiếng Việt hết nhe các bạn. Các bạn Tây thì ko bị hỏi gì cả. Tức thật.
Ở BKK ko nhất thiết phải ở Khaosan, nên chọn ks gần BTS để di chuyển cho tiện (chứ ko rẻ, vì BKK kẹt xe thường xuyên vào giờ cao điểm bus và taxi mất thời gian lắm). Hôm trước mình ở The mix boutique Bangkok, giá khoảng 23usd có ăn sáng. Dịch vụ rất tốt so với giá này. Ks nằm ngay trạm BTS Phra Khanong.

Vậy là sau này mình cứ cà nhây vào. Dân Cam nó thấy dân VN nên nó biết sẽ có ng thiếu hiểu biết, nó bắt là phải đóng, kỳ cục thật.

Uhm không nhất thiết phải là khaosan. :)

oldteatree
05-05-2012, 22:40
Hi đúng rồi, ko nên đi tuk tuk, nhưng mà, bọn tớ ghiền cái tiếng pô của tuk tuk, nghe rầm rầm, nên đi vài lần. Uhm single rôm 150k vậy cũng đúng, hì nhóm mình ăn khoảng 80k/ng/ngày vì chỉ ăn chính.

[
Vậy là sau này mình cứ cà nhây vào. Dân Cam nó thấy dân VN nên nó biết sẽ có ng thiếu hiểu biết, nó bắt là phải đóng, kỳ cục thật.

Uhm không nhất thiết phải là khaosan. :)

B]Tuktuk có khi gặp cò chở đi shopping chỉ ra giá 10bath-20bath sẽ chở đi vòng vòng thành phố,chủ yếu là chở vô mấy shopping để dụ mua đồ và mấy shop đó sẽ trả tiền xăng cho họ,và thường là ban ngày,nhưng bạn nào bản lãnh cũng có thể đi được với giá hời mà chủ yếu là thám thính...
[/B]

Hải quan Cam rất biết ăn tiền của du khách Việt và cũng vì tâm lý sợ mọi người phía sau chờ nên thường móc tiền ra nộp cho rồi (chính vì lẽ đó mà họ thu được hoài)chứ theo qui định là không thu gì hết.Nếu bạn biết cách thì sẽ qua mà không bị mãi lộ...(kinh nghiệm đó bạn)

babii_heo
06-05-2012, 01:05
Biết cách là như thế nào vậy bạn? :)

Edwards
06-05-2012, 21:47
Em đi thái bằng bus 4 lần rồi, lần nào hải quan cũng tươi cười, làm nhanh chóng và ko tốn 1 xu nào...
ks khaosan em ở dạng nhà trọ tới hotel luôn rồi, bèo nhất e ở thì ổ cắm điện ở ngoài, sạc thoải mái và để cả đêm ko sợ mất :))
hôm bữa em đi 6 người ( chung 1 phòng ) chỉ có 700 BATH 1 ngày :)) quá rẻ luôn ( phòng 5 người 600bath, em xin thêm cái nệm tính 100bath nữa )

babii_heo
06-05-2012, 23:40
@Edwards: Vậy là 1 người khoản 117 bath/đêm ha bạn? Phòng dorm. Mình ở phòng đôi là 240bath/ 2 người. Tính ra 120 bath/ng. Cũng bằng giá nhưng phòng 2 riêng tư hơn. :) Ở chung cũng có cái hay, cũng vui.

NGOAHOTANGLONG
07-05-2012, 10:54
Muốn đi BKK bằng xe bus để tiết kiệm tiền để có thêm chi phí cho đi chơi nhưng thấy mấy cảnh "mãi lộ" của bọn Cam nên không muốn đi đợi vé mấy bay khuyến mãi đi vừa nhanh vừa không bực tức:T

cdkt5lt
08-05-2012, 16:17
Mochit là trạm cuối cùng của Skytrain, lúc đó không mún xuống cũng phải xuống thui.
À cón nữa, làm thủ tục nhập cảnh qua thái không mất $3 như VA đã nói. Khi hải quan hỏi đi bao nhiêu người thì cứ giả vờ như không hiểu tiếng anh là tốt nhất. Chúng tôi nói đi 5 người bọn hải quan nó đòi nộp $5 đứng 1 lúc nó đòi $3. Nhóm này giả vờ ngu, thế là nó cho qua không làm tiền nữa.

cdkt5lt
08-05-2012, 16:22
Em đi thái bằng bus 4 lần rồi, lần nào hải quan cũng tươi cười, làm nhanh chóng và ko tốn 1 xu nào...
ks khaosan em ở dạng nhà trọ tới hotel luôn rồi, bèo nhất e ở thì ổ cắm điện ở ngoài, sạc thoải mái và để cả đêm ko sợ mất :))
hôm bữa em đi 6 người ( chung 1 phòng ) chỉ có 700 BATH 1 ngày :)) quá rẻ luôn ( phòng 5 người 600bath, em xin thêm cái nệm tính 100bath nữa )
Cho xin cái tên hotel đê!!!!!!!!!

babii_heo
08-05-2012, 16:46
Muốn đi BKK bằng xe bus để tiết kiệm tiền để có thêm chi phí cho đi chơi nhưng thấy mấy cảnh "mãi lộ" của bọn Cam nên không muốn đi đợi vé mấy bay khuyến mãi đi vừa nhanh vừa không bực tức:T

Vé khuyến mãi cũng khong tiết kiệm bằng cách này. :)
Bạn có thể làm lơ để không phải nộp tiền.
Thân ái

Pe Dzoi
10-05-2012, 13:39
Từ PP bạn đi xe của hãng nào đi thái vậy ?? vẫn đi của soyra hay đổi xe khác ?? mjh chuẩn bị đi nè

babii_heo
10-05-2012, 22:27
Khoảng 5g45 sáng bạn ra bến xe sorya tìm mua.
Không thì mua từ HCM luôn, nếu sáng bạn ra sớm thì còn chỗ ngồi trên cũng mát, ra trễ thì ngồi dưới.
:)

LoytaTse
12-05-2012, 13:54
Bạn cho mình hỏi , từ bến xe Mochit , bạn cho biết mình nên đi xe của hãng nào về Siem reap là tốt , và mình vào quầy số 30 luôn đúng ko . Cám ơn bạn nhiều =D

Hoàng Hớn Hở
13-05-2012, 16:30
Đi Sorya thì cẩn thận hành lý nhe bạn. Hãng này giống như xe đò vậy đó, dừng và rước khách dọc đường. Giá rẻ nhưng mà tiền nào của nấy. Mình đã từng bị mất đồ trên xe của hãng này. Gọi đến VP ở PP nhờ hỗ trợ tìm lại cũng ko được :((

babii_heo
13-05-2012, 22:44
Bạn cho mình hỏi , từ bến xe Mochit , bạn cho biết mình nên đi xe của hãng nào về Siem reap là tốt , và mình vào quầy số 30 luôn đúng ko . Cám ơn bạn nhiều =D

Bạn cứ đến quầy đó hỏi về siem reap, mình không biết có không? vì mình chỉ về pnompenh thôi. :D bạn cứ hỏi quầy đó nhé, vào bên trong bến luôn.

Đi Sorya thì cẩn thận hành lý nhe bạn. Hãng này giống như xe đò vậy đó, dừng và rước khách dọc đường. Giá rẻ nhưng mà tiền nào của nấy. Mình đã từng bị mất đồ trên xe của hãng này. Gọi đến VP ở PP nhờ hỗ trợ tìm lại cũng ko được :((

Sorya từ HCM-PP thì không rước khách dọc đường vì đây là chính hãng.
Còn từ PP-Poipet thì rước khách dọc đường! Chắc là nên cợt tất cả hành lý bằng dây nylon cho chắc đó các bạn :(

PhuongBui85
16-05-2012, 19:19
Minh dinh to chuc tour du lich bui xe buyt Thai lan
(Bk va Pattaya) co ban nao tham gia kg!!vao cuoi thang 6

Kurt Never Dies
19-05-2012, 20:06
Bạn cho mình hỏi nếu xuất phát từ TP HCM đi Bangkok bằng bus thì nên đi chuyến mấy h ở VN để qua Phnompenh kịp mua chuyến tiếp để đến BKK trong ngày luôn. Đại loại là hôm nay đi từ HCM thì mai đến BKK ấy. Mình chưa đi xe bao giờ, cuối tháng định qua Thái lại bằng xe bus tiện thể ngắm cảnh Camp mà chưa rành nên cũng hơi lo lắng.

brazil88
20-05-2012, 12:36
thấy topic đi Thái vừa ngon-bổ-rẻ nên ghiền quá, mình và bạn mình dự định đầu tháng 7 sẽ mượn theo lịch trình của chủ thớt để lên đường, ACE nào có nhã hứng thì đi cùng cho vui hen, khoảng 4-6 người là OK rồi, trai gái đều hoan nghênh hjhj

@PhuongBui85 & Kurt Never Dies: A/C nếu có nhã hứng thì chuyển sang tháng 7 rồi cùng nhập hội luôn hen, thấy thời gian dự dịnh cũng gần gần nhau mà ^^!

babii_heo
21-05-2012, 03:03
Bạn cho mình hỏi nếu xuất phát từ TP HCM đi Bangkok bằng bus thì nên đi chuyến mấy h ở VN để qua Phnompenh kịp mua chuyến tiếp để đến BKK trong ngày luôn. Đại loại là hôm nay đi từ HCM thì mai đến BKK ấy. Mình chưa đi xe bao giờ, cuối tháng định qua Thái lại bằng xe bus tiện thể ngắm cảnh Camp mà chưa rành nên cũng hơi lo lắng.

Nếu mua ngay bến thì ko có xe đi Bangkok ngay.
Để đi bangkok ngay trong ngày vào buổi tối, bạn có thể liên hệ hãng xe Vibram. Dò dt trên mạng và dt hỏi giá vé. Hãng này đi buổi tối, có chuyến 21g và 24g. Khoảng 18-20$

Kurt Never Dies
21-05-2012, 19:41
@Babii_heo: Mình thử search google mà ko thấy. Vậy mua vé đi từ HCM buổi sáng, chiều tối đến PP rồi mua chuyến 24h đi BKK. Sáng sớm hôm sau đến BKK đúng ko bạn?

babii_heo
22-05-2012, 00:53
@Babii_heo: Mình thử search google mà ko thấy. Vậy mua vé đi từ HCM buổi sáng, chiều tối đến PP rồi mua chuyến 24h đi BKK. Sáng sớm hôm sau đến BKK đúng ko bạn?

Đúng rồi, bạn có thể mua vé 24g hoặc 21 giờ, càng khuya càng đắt, nên trả giá.
Chỉ có hãng này là chạy khuya thôi, bạn đến bến hỏi người dân họ cũng biết mà!
Đi xong cho mình biết tình hình với nhé. hì hì

Mình xin nhắc lại là: với số tiền này, là chỉ Khứ hồi, ở, ăn.
Ở thì sạc điện phái tốn tiền.
Ăn thì phải mang theo vài bữa từ VN qua.
Uống thì phải dùng bình nóng lạnh lấy nước.
Và chưa tính tiền mua vé tham quan!

Nếu các bạn đi như mình + tham quan + ăn uống thoải mái hơn + chơi nhiều hơn. Thì chi phí trên 4tr.

Vì vậy nếu các bạn đi mà thấy trên 4tr là bình thường thôi. Vì mình không tham quan, chủ yếu tìm hiểu cách thức đi lại, con người, nét hiện đại và shopping thôi. Vì thế mới có giá này.

Thân ái và chúc các bạn đi chơi vui vẻ.
Có thắc mắc các bạn cứ hỏi trên diễn đàn. Không gửi tin nhắn riêng vì hình như inbox bị gì đó, mình không trả lời được!

Kurt Never Dies
22-05-2012, 19:54
Mình có chút kinh nghiệm tình cờ thu lượm được khi đi thăm cung điện hoặc đền chùa ở Thái. Các bạn nên mang theo thẻ sinh viên hoặc một thẻ gì đó tương tự có dán hình trên đó (tiếng Việt). Khi vào cung điện hoặc đền chùa thường sẽ có 2 cửa dành cho người nước ngoài và người Thái. Bạn đi vào cửa dành cho người Thái và chìa thẻ ra nói là "Student card", nếu soát vé thắc mắc bạn cứ nói là bạn có thẻ student card tiếng Thái nhưng quên mất ko mang theo (Soát vé cổng này thường ko biết hoặc biết rất ít tiếng Anh). Hỏi học trường nào thì kể ra một số trường quốc tế ở Thái như AIT hoặc Assumption university. Gặp người khó tính thì cứ chịu khó năn nỉ ỷ ôi một chút (Một đặc điểm của người Thái là ko được kiên nhẫn cho lắm ;)) ).
Áp dụng cách này mình đã đỡ được rất nhiều tiền vé vào cổng vì học sinh sinh viên được miễn phí. Riêng cung điện giá vé cũng đã là 400 Baht rồi. :)

Đúng rồi, bạn có thể mua vé 24g hoặc 21 giờ, càng khuya càng đắt, nên trả giá.
Chỉ có hãng này là chạy khuya thôi, bạn đến bến hỏi người dân họ cũng biết mà!
Đi xong cho mình biết tình hình với nhé. hì hì

Hãng xe mà cũng trả giá được hả bạn? :D Vậy là có mấy tiếng đồng hồ ở PP bạn biết chỗ nào loanh quanh được ko? Đi chuyến 21h thì khoảng mấy h hôm sau đến BKK vậy ban?
Thắc mắc nhiều quá... :D

babii_heo
22-05-2012, 21:59
Hãng xe mà cũng trả giá được hả bạn? :D Vậy là có mấy tiếng đồng hồ ở PP bạn biết chỗ nào loanh quanh được ko? Đi chuyến 21h thì khoảng mấy h hôm sau đến BKK vậy ban?
Thắc mắc nhiều quá... :D

Bạn cứ cộng vào 14 tiếng là tới!
Loanh quanh thì chắc phải vào Naga wORLD mà ăn free thôi, hehe

Khi bạn mua vé, nhớ phải nói là VÉ ĐẾN BANGKOK nhé. chứ nó nói vé tới thái lan, là có thể chỉ đến cửa khẩu poipet thoi, nên phải nói kĩ!

anvietnam
23-05-2012, 11:15
Mình thắc mắc là phần lớn các nước Đông Nam Á như Campuchia, Lào, Thái Lan... đã miễn visa cho người Việt, thì tại sao lại phải trả thêm tiền khi đi qua cửa khẩu, phí đó là phí gì, và sao không nhận được biên lai thu? Phải chăng là nhân viên xuất nhập cảnh làm khó dễ, muốn kiếm thêm, và đa số người đi qua lại đều phải chi?

Blogger Quỳnh Dung nói không cần phải chi thêm tiền này, trừ khi họ có biên lai/ hóa đơn ghi rõ khoản đó là khoản nào. Các bạn có thể xem bài viết về phần này của chị ở đây: http://thichdibui.blogspot.com/2011/12/lai-ve-lao-16-en-thac-khone-phapheng.html

Không biết các bạn nghĩ gì về việc này? Mình chỉ mới qua Lào và Cam, thấy người khác làm sao thì làm vậy, bị thu tiền mà không có biên lai, cũng chẳng dám hỏi.

Chắc bạn babii_heo đi với nhiều người nên mới "siêu tiết kiệm" được con số 2.500.000 đ cho cả tuần ở Thái như thế, chứ nếu đi một mình, số tiền phải tăng lên gấp 2, 3 lần, mà không được tham quan đủ thứ.

babii_heo
23-05-2012, 11:50
Bạn có thể xem kỹ hơn là vì sao tớ tiết kiệm được như vậy. Không phải vì đi nhiều mà tiết kiệm, đi chỉ 5 người thôi. Tiết iệm do chọn phòng trọ, đi xe buýt, ăn và uống.

Về chuyện bị thu phí thì các bạn đã rút được kinh nghiệm. Có người bị thu có người không.

Kurt Never Dies
23-05-2012, 22:47
Hôm nay mình vừa hỏi được xe Kumho Buslines. Giá đi thẳng BKK là 52$, đi PP là 22 - 25$... Đi vậy thì đi Air Asia cho nó sướng chứ tội gì. Hay là giá hãng này đắt nhỉ?

chuabietgi
24-05-2012, 00:38
Hay quá, không biết có ai lập nhóm đi rẻ thế này nữa không nhĩ. Mình đi tour 6ngày tốn 7triệu.

babii_heo
24-05-2012, 22:37
Hôm nay mình vừa hỏi được xe Kumho Buslines. Giá đi thẳng BKK là 52$, đi PP là 22 - 25$... Đi vậy thì đi Air Asia cho nó sướng chứ tội gì. Hay là giá hãng này đắt nhỉ?

Bạn ra 301 phạm ngũ lão.
Đi thẳng Thái lan 28$, đi PP 10$

Kurt Never Dies
24-05-2012, 22:57
Mình vừa xem trên mạng. Đúng là hãng xe của Cam rẻ hơn VN nhiều thật. :D

ShamKhan
30-05-2012, 01:07
Hi bạn,mình có một số thông tin muốn hỏi vd như : Khách sạn Leek bạn ở có cho 5 người ở 1 phòng đc ko ? vì sắp tới mình đi group 5 người và muốn tiết kiệm vì chủ yếu là đi ngoài đường suốt.Thanks bạn nhìu nhìu

babii_heo
30-05-2012, 01:36
Hi bạn,mình có một số thông tin muốn hỏi vd như : Khách sạn Leek bạn ở có cho 5 người ở 1 phòng đc ko ? vì sắp tới mình đi group 5 người và muốn tiết kiệm vì chủ yếu là đi ngoài đường suốt.Thanks bạn nhìu nhìu

Cách 1: phòng 2, phòng 3
Cách 2: phòng 2, phòng 2, phòng 1

Nơi này không phải 1* để ở được 5 người :)
1 phòng 2 người là tiết kiệm lắm rồi đó bạn. Bạn không phải lo khoản này, hì.

PhuongBui85
30-05-2012, 10:02
Cho mình hỏi nếu như mình đi từ Sg lúc 15h chiều thì đến Pp khoảng 21h vay cho mình hỏi có kịp mua vé luc 21h kg hay là phải đợi chuyến 24h?
Giá vé giữa 21h và 24h có chênh lệch nhiều kg?

Gaughe
30-05-2012, 10:38
Ngày 2:
Sáng: Phải có mặt trên xe trước 20p trước khi chạy, vì đến trễ thì chỗ của bạn không cánh mà bay, bạn ngồi ghế chót là thôi rồi đó.

Trưa: Nếu 6g30 chạy thì 2g30 đến cửa khẩu Poipet. Đi thẳng vào khai báo hải quan, đóng 100bath/ng (hoặc 3$).

Cho mình hỏi: " Mình định đi theo lịch trình này cho tết ( Tết Nguyên Đán) năm sau, không biết vào thời gian đó cửa khẩu VN- Cam và Cam-Thái (poipet) có mở cửa cho mình đi wa vào dịp này ko?

babii_heo
31-05-2012, 05:02
Cho mình hỏi nếu như mình đi từ Sg lúc 15h chiều thì đến Pp khoảng 21h vay cho mình hỏi có kịp mua vé luc 21h kg hay là phải đợi chuyến 24h?
Giá vé giữa 21h và 24h có chênh lệch nhiều kg?

21g (18$) không kịp mua rồi, bạn mua 24g giá cao hơn 1 chút, khoảng 20-22$.
Bạn nên khởi hành từ HCM lúc 11g để kịp di chuyển sang bến Vibram để mua vé 21g. Vì bến bạn đậu là Sorya, phải đi qua bến Vibram.
Trong thời gian chờ, bạn có thể thuê nơi đặt hành lý (store room) rồi đi bộ đến nagaworld ăn free, sợ gì ko thử? :)

@Gaughe: Bạn cứ vô tư nhé. Tết nguyên đán mà cửa khẩu đóng cửa thì Công ty du lịch ế rồi!

hoangvanphuong75
02-06-2012, 10:48
@chia sẻ với các bạn chuyện "thu phí" của HQ Cam tại Poipet.
Mình đã đi cửa này rất nhiều lần, chẳng có bị gì, cửa này "Việt kiều" ở Thái du lịch 1 ngày nhiều lắm. Quay lại anh em đi du lịch thực sự thì tháng 2.12 trường hợp mình; bác HQ Cam ra dấu ngón tay cái, mình chẳng hiểu tín hiệu này, bác cười nói tiếng Việt "một trăm"
hihi vậy là tiền Baht rồi, phản xạ tự nhiên mà I have no money (!?!), Bác Cam lúng túng, nhưng cạnh Bác có Bác trẻ Cam nhanh nhẹn; không tiền không cho qua! (tiếng Việt). Lúc này thì mình lúng túng thực sự. May mà có sẵn tờ 100 B.
Đợt về cũng vẫn ngón tay cái;
Oh em đi du lịch về xài hết tiền rồi, lúc qua em có gửi...(tiếng anh) thì không mất 100B.
Thôi thì cứ cho là tiền xe thêm 100B/chiều. Đọc topic này có bạn share cửa khẩu Surin 200B, PPet nice wa.
Tốt nhất bay Tân Sơn Nhất, or đi ra M Trung ủng hộ du lịch và nhà xe VN.

PhuongBui85
04-06-2012, 19:22
21g (18$) không kịp mua rồi, bạn mua 24g giá cao hơn 1 chút, khoảng 20-22$.
Bạn nên khởi hành từ HCM lúc 11g để kịp di chuyển sang bến Vibram để mua vé 21g. Vì bến bạn đậu là Sorya, phải đi qua bến Vibram.
Trong thời gian chờ, bạn có thể thuê nơi đặt hành lý (store room) rồi đi bộ đến nagaworld ăn free, sợ gì ko thử? :)

@Gaughe: Bạn cứ vô tư nhé. Tết nguyên đán mà cửa khẩu đóng cửa thì Công ty du lịch ế rồi!

Bạn ơi cho mình hỏi nhóm mình có 3 nam va 3 nữ,giờ mình muốn thuê 2 room(1 room 3 người ) mà chưa tìm được chỗ ks nào như vậy.bạn có biết thì giúp mình với nhé!!!!tk ban nhiều

babii_heo
05-06-2012, 22:10
Bạn ơi cho mình hỏi nhóm mình có 3 nam va 3 nữ,giờ mình muốn thuê 2 room(1 room 3 người ) mà chưa tìm được chỗ ks nào như vậy.bạn có biết thì giúp mình với nhé!!!!tk ban nhiều

Bạn đến nơi thì ks nào cũng có phòng 3. Lek cũng có phòng 3. Thân!

Ngọc Trinh
11-06-2012, 11:00
thấy topic đi Thái vừa ngon-bổ-rẻ nên ghiền quá, mình và bạn mình dự định đầu tháng 7 sẽ mượn theo lịch trình của chủ thớt để lên đường, ACE nào có nhã hứng thì đi cùng cho vui hen, khoảng 4-6 người là OK rồi, trai gái đều hoan nghênh hjhj

@PhuongBui85 & Kurt Never Dies: A/C nếu có nhã hứng thì chuyển sang tháng 7 rồi cùng nhập hội luôn hen, thấy thời gian dự dịnh cũng gần gần nhau mà ^^!

Mình cũng định đi Thái bằng bus tháng 7 này, có 2 anh em ở Sài Gòn thôi. cho nhập hội với nhé.

PhuongBui85
12-06-2012, 18:12
Cách 1: phòng 2, phòng 3
Cách 2: phòng 2, phòng 2, phòng 1

Nơi này không phải 1* để ở được 5 ng :)
1 phòng 2 ng la tiet kiem lắm roi do ban. Bạn không phải lo khoản này, hì.
Cho mình hỏi khách sạn bạn tên gì mà giá rẻ thế

babii_heo
13-06-2012, 14:32
Bạn có thể xem lại trang 1

PhuongBui85
13-06-2012, 16:41
Bạn ơi cho mình hỏi đi xe hãng Sapaco được kg vậy?vì minh nghe nói điểm đến cua Sorya khác
nhau!!!

ngoclanphamthi
07-07-2012, 15:34
@babii_heo: lek hotel có cần book trước qua agoda k bạn? Từ PP-BK, xe minivan dừng chỗ nào ở Bangkok vậy bạn? Có gần khao San k? Mình nghe nói sẽ dừng gần victory monument, vậy đi bus mấy về khao San?

Mr Nhan
08-07-2012, 15:14

Mình vào Thái lúc tháng 03/2012 tại NongKhai thì không đóng Bath nào cả , nghe nói chính phủ Thai quyết định miễn để thu hút du lịch sau lũ . Tuy nhiên vừa rồi - 06/1012 mình vào Ubon thì vẫn phải đóng 100B , khi ra Thái thì miễn ,không giống VN ra,vào đều phải đóng mặc dù ít tiền (10.000đ)

Mr Nhan
08-07-2012, 15:18
"mọi người đừng nên đi tuk tuk vì nó còn dắt hơn taxi " Bạn nói hoàn toàn chính xác . Cách đi lại tiết kiệm và thuận lợi nhất ở TL là đi thành nhóm nhiều người (3-4) và bằng taxi , đôi khi nó còn rẻ hơn đi xe bus,samlor ,sungtheo , đi bus chỉ tiết kiệm nếu đi riêng rẻ .

sonnguyen228
09-07-2012, 12:21
Hiện tại mình cũng muốn làm một chuyến như vầy.nhưng chưa biết đường đi nước bước ra sao.mình mong nhận được sự tư vấn của các bạn.mình xuất phát tại tphcm.các bạn nào đã đi rồi cho mình cái lịch trình cụ thể nha.gồm xe,giá vé,giờ khởi hành,khách sạn rẻ,ăn uống.xuất phát tại tphcm lúc 11h.dự tính đi theo cung đường như thế này:sg-pp rồi đi tiếp-bkok,chơi ở bkok 2 ngày.vể SR ở 1 đêm sáng hôm sau về pp.nếu còn thời gian thì về sg.không thì o pp 1 đêm.mong các bạn cho mình lời tư vấn cần thiết.cám ơn rất nhiều. ym phunghoang_lua66

PhuongBui85
12-07-2012, 21:26
Hiện tại mình cũng muốn làm một chuyến như vầy.nhưng chưa biết đường đi nước bước ra sao.mình mong nhận được sự tư vấn của các bạn.mình xuất phát tại tphcm.các bạn nào đã đi rồi cho mình cái lịch trình cụ thể nha.gồm xe,giá vé,giờ khởi hành,khách sạn rẻ,ăn uống.xuất phát tại tphcm lúc 11h.dự tính đi theo cung đường như thế này:sg-pp rồi đi tiếp-bkok,chơi ở bkok 2 ngày.vể SR ở 1 đêm sáng hôm sau về pp.nếu còn thời gian thì về sg.không thì o pp 1 đêm.mong các bạn cho mình lời tư vấn cần thiết.cám ơn rất nhiều. ym phunghoang_lua66
Vậy ban có thể liên hệ với mình 0902859285 ([email protected])

anintrepid
31-07-2012, 11:54

Mình nghĩ theo trường hợp bựa này thì mọi người nên trả lời nó bằng tiếng Anh và hỏi tại sao mình phải đóng để cho người phía sau hiểu là tụi Kam nó tởn ngay thôi hà. Giúp nó đánh PolPot mà còn mang tiếng oan đấy bạn (dù mình cũng có làm chút chút sai khi ở bên đó, nhưng chiến tranh mà...)

Mèo Mướp
14-08-2012, 14:43
Mình mới mua vé đi Bangkok chặng Phnom Penh - Bangkok , mua trực tiếp ở bus station của Virak ở Phnom Penh, giá là $23 nha các bạn ( vì nhờ bạn mua giùm nên bạn mình không trả giá, ngta nói sao thì trả vậy thôi, nhưng mình vẫn thấy hài lòng ) . Còn hỏi ở Phạm Ngũ Lão thì là $34 cho chuyến đêm, đi của hãng Vica Thai.

dquocthang
14-08-2012, 19:49
Mình mới mua vé đi Bangkok chặng Phnom Penh - Bangkok , mua trực tiếp ở bus station của Virak ở Phnom Penh, giá là $23 nha các bạn ( vì nhờ bạn mua giùm nên bạn mình không trả giá, ngta nói sao thì trả vậy thôi, nhưng mình vẫn thấy hài lòng ) . Còn hỏi ở Phạm Ngũ Lão thì là $34 cho chuyến đêm, đi của hãng Vica Thai.

Mèo mướp ơi, em vừa đi ngày 10/7/2012 nè, chuyến đêm hôm đó từ Phnom Penh đi biên giới Cam - Thái là $10 thôi, từ biên giới vào Bangkok mua vé ngay biên giới lun, có $8 àh :"]... Nói chung, có thể mua từng chặng nếu như muốn thật tiết kiệm, mua thẳng 1 cũng okie thôi :P

Mèo Mướp
15-08-2012, 17:27
Mèo mướp ơi, em vừa đi ngày 10/7/2012 nè, chuyến đêm hôm đó từ Phnom Penh đi biên giới Cam - Thái là $10 thôi, từ biên giới vào Bangkok mua vé ngay biên giới lun, có $8 àh :"]... Nói chung, có thể mua từng chặng nếu như muốn thật tiết kiệm, mua thẳng 1 cũng okie thôi :P

Ù, nếu thư thả thời gian thì chị cũng đi từng chặng, đến đâu mua vé đến đó cho rẻ. Nhưng đợt này đi ngày lễ, lại rồng rắn 7 đứa lận cho nên mua trước cho chắc cú, lại toàn dẫn gà mới đi phượt đi nữa chứ. Nhỡ có rủi ro gì với mình thì không sau chứ với mấy gà thì cũng mệt lắm :))

phamquynhhan
17-08-2012, 00:46
thích thế mình cũng thích đi thái lắm nhưng chưa có dip.

shikimaru
19-08-2012, 08:20
E dự định đi theo tour của chủ thread vào t3 21/8 này,có bác nào hứng thú k join cùng cho vui

vohoanganh
19-09-2012, 13:19
Kể cả 02 cửa khẩu Cam & Thái:

Poipet: Campuchia
Long - cưa: Thái Lan.

Nói chung, khi qua các cửa khẩu Cam - Việt, Cam - Thái: no money.

Bởi không có lý do gì để đóng tiền hết... Tin cuối cùng và chính xác 100% đã hỏi nhóm kia rồi, đại diện là Chị Mai.
như vậy cả 2 nhóm đều không phải tốn 1 xu nào hết cho việc qua các cửa khẩu nêu trên, kể cả lượt đi và lượt về.

Cho mình hỏi : Nhưng khi mua hàng từ Thái vào Cam (Ví dụ như mua hàng điện tử ỏ thêm 1 balô) có phải lo tiền cho hải quan không ?

vohoanganh
19-09-2012, 13:29

Hải quan Cam luôn nghĩ rằng :
1 - Người Việt Nam giàu và chịu chơi. Nên xin chút ít coi như tiền boa.
2 - Người Việt Nam thấy chuyện này thường ngày tại Việt Nam nên họ bắt chước đó mờ.

Hanh0678
08-01-2013, 19:53
Minh dinh to chuc tour du lich bui xe buyt Thai lan
(Bk va Pattaya) co ban nao tham gia kg!!vao cuoi thang 6

PhuongBui oi,
cho minh xin lich trinh, cach di dung va hotel da di cua ban duoc khg? Tet nay minh dinh di Bangkok-pattaya bang xe bus ne. thanks ban nhieu nhieu!

Vickydong
15-01-2013, 16:27
phục bạn vì bạn đi hết ít xiền quá!! Dưng mà đi thế này có vẻ mệt chít! Nếu tớ bắt đầu đi từ Hà Nội thì có thể bắt xe bus sang ở đâu được? Có ai biết thì nói giùm em với!

moivatoi1985
07-06-2013, 12:48
Minh thong bao.minh moi di ve hoi 3/6 luat moi.neu cam passport Việt Nam! Thi phai co 700 usd tien mat hay 20 000 bath moi duoc vo Thai lan.k tro ve du minh dua the visa vi bao dg bo so mat tien.neu k du tien moi gia no k cho vao.

htv2202
09-06-2013, 22:48
thấy hay he, nếu du lịch như thế qua được 2 nứoc và đi từng chặng.
Nhưng nghỉ cái cảnh ngồi xe bus gần 20 tiếng đồng hồ thấy oải cả hàng.

Haizzzz. Nếu được thì canh vé máy bay giá rẻ, đi 1 chặng, chọn bus 1 chặng cho phẻ người

shcodon
01-09-2013, 23:11
Bạn nào tông hợp lại cách đi giùm mọi người đi
Từ HCM đi Pnompenh nên đi hãng xe nào và nên đi chuyến mấy giờ , giá tiền , bến xe xuất phát tên gì ???
Từ Pnompenh đi Poipet nên đi hãng xe nào và nên đi chuyến mấy giờ , giá tiền , bến xe xuất phát tên gì ???
Từ PoiPet đi Bankok nên đi hãng xe nào và nên đi chuyến mấy giờ , giá tiền , bến xe xuất phát tên gì ???

Có thể mấy bạn đi rồi nên biết bến xe và canh giờ kịp, còn những người chưa đi sẽ không có kinh nghiệm để nối chuyến kịp giờ, và biết bến xe và hãng xe nào mà ra đó đi.

Mình sẽ đi đường bộ vào đến Bangkok vào ngày 03/03/2014. Sau đó sẽ chơi đến hết 09/03/2014. Có thể chơi ở Cambodia trước khi qua tới bangkok nhé. Bạn nào có đi chung thì tham gia cho vui

Ltbubu
02-09-2013, 21:12
Cho mình hỏi từ phố Khaosan ra Chinatown thì đi kiểu gì vậy, thấy bạn bảo bắt xe bus số 10 nhưng đứng chờ từ đâu :)

nhtphong
04-09-2013, 11:27
@Ltbubu
Ra gần khu Hoàng Cung bắt xe bus số 1 bạn nhé, nói bác tài đến Chinatown thì quăng mình xuống ^^

nhtphong
04-09-2013, 11:34
@shcodon:Bạn nào tông hợp lại cách đi giùm mọi người đi
Từ HCM đi Pnompenh nên đi hãng xe nào và nên đi chuyến mấy giờ , giá tiền , bến xe xuất phát tên gì ???
=>Có nhiều hãng: xuất phát từ Phạm Ngũ Lão - Công Hòa, hoặc xung quanh khu bệnh viên đại hoc y Dược (Khu này xe Cam nhiều giá rẻ hơn) bác chú ý đừng ham xe rẻ hơn vào chục mà nó nhét hàng hóa lên ngồi không thoải mái.

Từ Pnompenh đi Poipet nên đi hãng xe nào và nên đi chuyến mấy giờ , giá tiền , bến xe xuất phát tên gì ???
Từ PoiPet đi Bankok nên đi hãng xe nào và nên đi chuyến mấy giờ , giá tiền , bến xe xuất phát tên gì ???

=> Xung quanh khu vực bờ sông, hoặc bến xe có nhiều hãng đi Poipet và BKK lắm.

Có thể mấy bạn đi rồi nên biết bến xe và canh giờ kịp, còn những người chưa đi sẽ không có kinh nghiệm để nối chuyến kịp giờ, và biết bến xe và hãng xe nào mà ra đó đi.

=> 6h xuất phát từ HCM đến PP lúc 12h, mua vé đi BKK chuyến đêm tầm 10-11h gì đó.
Bạn sẽ có nữa ngày khám phá PP, tối lên xe đến sáng là đến cửa khẩu, nếu đến sớm thì ngủ trên xe 1 chút 7h làm thủ tục qua hải quan

Chuyến về thì bạn có thể ghé Siemrep chơi 1 ngày rồi mới về thẳng HCM

shcodon
07-09-2013, 11:07
thanks nhtphong nhé, đầu tháng 03/2014 mình sẽ đi đường bộ sang Thailand