PDA

View Full Version : Lào tốc hành

Mr Nhan
21-04-2012, 12:44
Mình là một newbie ,minh muốn có nhiều thông tin cho chuyến đi Thái lan hè sắp tới , nhưng trước hết mình xin post vài pics trong chuyến Lào tốc hành hôm đầu năm như là "câu chuyện làm quà" với ACE để mong nhận đước nhiều giúp đỡ và chia sẽ.
Nói là "tốc hành" vì mình dự định đến Pakse mà thôi , nhưng vì có duyên mình lại lang thang đến Vientain và qua tận Udonthani ăn cơm trưa rồi về lại Vietnam. Mình đi từ BờY.
Lúc đầu dư kiến là chuyến xe Mai Linh : Gia lai - Pakse .Nhưng nhờ có người bạn quen làm ăn bên Lào ,nên minh đi lên của khẩu Bờ Y ,làm thủ tục đi bọ qua Phucua ,sau đó đi xe ông bạn đến Pakse. Điều bất ngờ là ông bạn mình có công việc phải đi VTain và cùng rủ bọn mình (3 người ) đi bằng máy bay luôn. (Tất nhiên mình ko đồng ý vì vần đề money và time).Nhưng cuối cùng ông bạn đi máy bay và nhờ mình lái xe đi thẳng VT (Dù cả bọn 3 người ko biết 1 chút tiếng Lào và lần đầu tiên đặt chân qua đất ước của người anh em).Điiều hấp dẫn là 3 thằng lần lượt đóng vai tài xế chạy xuyên đêm đến VT từ Pakse với bao chuyện vui buồn .
Ah ,các ACE giúp mình cách upload ảnh lên ntn?
THực ra mình cũng đã từng đặt chân lên Lào nhiều lần rồi ,nhưng là theo dạng "đúng bên ni đồng ngó bên tê đồng" ,chính vì vậy ,cứ mỗi sáng sáng nhìn chiếc xe Mai linh hướng về phía Pakse là lòng nỗi lên bao thèm thuồng ,đã có quá nhiều topic về Lào rồi nên mình chỉ nêu vài cảm nhận cá nhân và vài thông tin mà mình chưa thấy trên diaanx dàn thôi nhé ,vì hành trình của mình ở đất Lào rất ngắn ngủi.
Ngày 1: Bờ Y 7h sáng --> Pakse : 14h30---->Napong(Điểm này mình chưa thấy ai nhắc hết) 17h--->Vtain 04h sáng hôm sau----->10h Vt ---> Udonthani-----> 18h Vain-----> ngày hôm sau doa VTain đến 20h--->đi xe bus Atapu : 11h ngày hôm sau---> 14h tới BoY.

Caionghin
21-04-2012, 15:50
Em cũng là mem mới tinh, nhưng em thấy bác nên có hình ảnh mô tả sẽ sinh động hơn nữa:x

Mr Nhan
21-04-2012, 20:00
Một số cảm nhận của minh trong chuyến Lào tốc hành nhé:
1.Pakse là một thanh phố rất có hồn : yên tĩnh ,êm đềm không giống như Viêntain ồn ào bụi bặm ,cả kẹt xe nữa !!!! (có cảm giác đang "bắt chước Hà Nội" ,mính sẽ upload pics minh họa sau nhé).
2.Napong cách Pakse khoảng 40 km theo hướng về VT ,đay là nơi có món đặc sản Gà Nướng tuyệt vời nhất Lào(Cái này mình nghe Lào ers và việt kiều xác nhận sau khi mình đã ăn xong ).Giá cả 30.000K /con .
3.Lào ers không "lười biếng" như ta nghĩ ,mà vì văn hóa và lối sông của họ ,họ sống "vừa đủ" ,mà đúng thật ,nếu họ cũng giống chúng ta thì rừng của họ làm gì còn nữa.
4.Rừng của họ có nguy cơ giống VN ,vì có quá nhiều thủy điện đang được xây dựng bởi VN, TQ ,Hàn Quốc nữa.
5.Công an Lào có vẻ rất thích thăm hỏi xe du lịch từ VN sang (Mình sẽ kể chuyện gặp công an Lào hỏi thăm sau ),cách làm việc cũng hơi giống giống công an VN rồi.

Mr Nhan
22-04-2012, 14:55
file:///D:/1.JPG[QUOTE=Mr Nhan;582746]Một số cảm nhận của minh trong chuyến Lào tốc hành nhé:
1.Pakse là một thanh phố rất có hồn : yên tĩnh ,êm đềm không giống như Viêntain ồn ào bụi bặm ,cả kẹt xe nữa !!!! (có cảm giác đang "bắt chước Hà Nội" ,mính sẽ upload pics minh họa sau nhé).
2.Napong cách Pakse khoảng 40 km theo hướng về VT ,đay là nơi có món đặc sản Gà Nướng tuyệt vời nhất Lào(Cái này mình nghe Lào ers và việt kiều xác nhận sau khi mình đã ăn xong ).Giá cả 30.000K /con .
3.Lào ers không "lười biếng" như ta nghĩ ,mà vì văn hóa và lối sông của họ ,họ sống "vừa đủ" ,mà đúng thật ,nếu họ cũng giống chúng ta thì rừng của họ làm gì còn nữa.
4.Rừng của họ có nguy cơ giống VN ,vì có quá nhiều thủy điện đang được xây dựng bởi VN, TQ ,Hàn Quốc nữa.
5.Công an Lào có vẻ rất thích thăm hỏi xe du lịch từ VN sang (Mình sẽ kể chuyện gặp công an Lào hỏi thăm sau ),cách làm việc cũng hơi giống giống công an VN rồi

Đây là quán tạp hóa đầu tiên mình ghe lại để mua sim

duongvannam
15-05-2015, 16:12
bạn hok viết nữa hả