PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi phượt không chỉ để ngắm cảnh chụp hình

brightautumn
20-04-2012, 12:23
Mình rất muốn đi du lịch theo kiểu trải nghiệm cuộc sống thật sự của người dân ở đó. Mình không muốn là chỉ đi đến, ngó nghiêng, nói vài câu, ăn uống và mua hàng lưu niệm rồi về. Mình rất thích tìm hiểu tất tần tật về cuộc sống ở đó: họ nấu ăn ra sao, họ trồng cây gì, nuôi con gì, họ có những bài dân ca truyện cổ tích nào, có những tập tục nào. Mình muốn được cùng mọi người làm việc, vui chơi. Và nếu có thể thì giúp cho cuộc sống của họ ở những vùng heo hút đó. Như vậy thì mình sẽ học hỏi được rất nhiều, và sẽ có nhiều bạn sau những chuyến đi như vậy.

Để được như vậy phải ở lại 1 nơi từ 1 tuần đến 1 tháng.

Mình không ngại khó khăn, chỉ có 1 vấn đề là mình chưa từng đi xe máy ở đường đèo dốc bao giờ.

Xin mọi người góp ý cho mình là làm thế nào mình có thể có 1 chuyến đi như vậy? (mình có ý định sẽ đi vào tháng 7-8 năm nay và mình muốn tìm hiểu 1 bản làng dân tộc thiểu số nào đó). Mọi người có quen ai người dân tộc có thể làm hướng dẫn viên cho mình như thế không? Có ai đã từng có kinh nghiệm trong những chuyến đi như thế cũng chia sẻ cho mình với nhé. Mình cám ơn.

An Cartoon
20-04-2012, 13:19
Hi Brightautumn, mình là An Cartoon, hoàn cảnh và mong muốn của bạn cũng giống như mình. Ở đây mình cũng chưa có kinh nghiêm nên chưa thể chia sẻ với bạn, nhưng mình mong rằng là những người có cùng chí hướng và tư tưởng nên mình muốn kết bạn và làm quen với bạn. Mình đang sống và làm việc tại Bình Dương và Thủ ĐỨc. SDT: 01656534507, gmail: [email protected], Face: An Cartoon

Chuyến đi Tây Nguyên của mình sẽ bắt đầu vào giữa tháng 5 này, mình phượt bằng xe đò, xe bus, và xe "2 cẳng". kéo dài từ 20-30 ngày. Sau đó, sẽ ghé qua Nha Trang. Quay lại Tp.HCM, chuẩn bị 1-2 ngày rồi lên đường vượt ra Phú Quốc thêm 15-20 ngày. Mình sẽ "home stay" tại nhà người dân, làm những việc gì đó trong khả năng để trang trải chi phí ăn ở, xin làm những việc khác nhau để có cái nhìn đúng đắn hơn về cuộc sống (trải nghiệm cuộc sống).
Hân hạnh làm wen, add nick mình trên diễn đàn nha!

nguyenhoangha
20-04-2012, 15:58
Mình không muốn là chỉ đi đến, ngó nghiêng, nói vài câu, ăn uống và mua hàng lưu niệm rồi về. Mình rất thích tìm hiểu tất tần tật về cuộc sống ở đó: họ nấu ăn ra sao, họ trồng cây gì, nuôi con gì, họ có những bài dân ca truyện cổ tích nào, có những tập tục nào. Mình muốn được cùng mọi người làm việc, vui chơi. Và nếu có thể thì giúp cho cuộc sống của họ ở những vùng heo hút đó. Như vậy thì mình sẽ học hỏi được rất nhiều, và sẽ có nhiều bạn sau những chuyến đi như vậy.

Mỗi người một sở thích bạn ạ , sở thích của bạn cũng tốt ( ít nhất là cho riêng bạn ) , vấn đề là không có người quen hoặc giới thiệu thì chỉ cần vài ngày là sẽ có người đến mời bạn đi chỗ khác chơi ngay , không dễ gì họ tin một người xa lạ đến ở hàng tháng trời chỉ với mục đích cho vui đâu , nhất là vùng cao heo hút lại toàn biên giới :D

kieumailc
20-04-2012, 16:21
Khó mà không khó.
Mình là Đồng bào vùng cao, biên giới....Nếu bạn muốn tìm hiểu về dân tộc mình( dt Mông) tại bản của mình hoặc bất cứ một bản thôn bản của Bát xát ( Tất nhiên là một kế hoạch, mục đích được xác thực), kieumailc sẵn lòng làm hướng dẫn cho bạn.

brightautumn
27-04-2012, 14:32
Khó mà không khó.
Mình là Đồng bào vùng cao, biên giới....Nếu bạn muốn tìm hiểu về dân tộc mình( dt Mông) tại bản của mình hoặc bất cứ một bản thôn bản của Bát xát ( Tất nhiên là một kế hoạch, mục đích được xác thực), kieumailc sẵn lòng làm hướng dẫn cho bạn.

Oa, bạn là người Mông hả? Ở Bát Xát thì chắc là người Mông Xanh?

Bước đầu, mình định làm một sổ tay giới thiệu về văn hóa của cộng đồng dân địa phương để chia sẻ với mọi người trên diễn đàn Phượt. Thay vì là một cuốn hướng dẫn du lịch kiểu: ăn gì? chơi gì? ở đâu?, thì sẽ là một cuốn hướng dẫn văn hóa. Nó sẽ làm khách du lịch và người dân địa phương hiểu biết nhau hơn. Bạn nghĩ sao?

Sẽ có các phần như là: Những điều nên/không nên làm để phù hợp với phong tục địa phương- Một số câu giao tiếp cơ bản bằng tiếng địa phương- Danh sách các ngày lễ hội và ý nghĩa của chúng- Công thức nấu các món ăn cơ bản ở địa phương....

* À, ở huyện của bạn có khách sạn/nhà nghỉ nào không? Đợt tháng 7,8 trên đó có ai thuê người làm thêm cái gì không (lao động phổ thông thôi:) )? Hay vùng của bạn có cần người dạy tiếng Anh không? Mình tình nguyện dạy (mình đang du học ở Úc và học thạc sĩ bằng tiếng Anh).

Chuyến đi Tây Nguyên của mình sẽ bắt đầu vào giữa tháng 5 này, mình phượt bằng xe đò, xe bus, và xe "2 cẳng". kéo dài từ 20-30 ngày. Sau đó, sẽ ghé qua Nha Trang. Quay lại Tp.HCM, chuẩn bị 1-2 ngày rồi lên đường vượt ra Phú Quốc thêm 15-20 ngày. Mình sẽ "home stay" tại nhà người dân, làm những việc gì đó trong khả năng để trang trải chi phí ăn ở, xin làm những việc khác nhau để có cái nhìn đúng đắn hơn về cuộc sống (trải nghiệm cuộc sống).
Hân hạnh làm wen, add nick mình trên diễn đàn nha!

Tháng 5 thì mình không đi với bạn được rồi. Hy vọng là bạn sẽ thu hoạch được nhiều điều hay ho ở Tây Nguyên. Có gì hay thì nhớ chia sẻ cho mọi người trên Phượt nhé! Email của mình là: [email protected]

kieumailc
28-04-2012, 22:02
Oa, bạn là người Mông hả? Ở Bát Xát thì chắc là người Mông Xanh?

Chào mừng bạn tới Bát xát!

https://direct2.anhso.net/540/11/117630/2842012215510308.jpg (http://anhso.net/kieumailc/photo/5542363/DSC06786/)
Đây là hai con gái của kieumai.

https://direct2.anhso.net/540/11/117630/2842012215413575.jpg (http://anhso.net/kieumailc/photo/5542361/DSC06782/)

MMX
28-04-2012, 23:58
2 cháu xinh quá. Chúc mừng kieumailc!

brightautumn
29-04-2012, 14:22
Chào mừng bạn tới Bát xát!

https://direct2.anhso.net/540/11/117630/2842012215510308.jpg (http://anhso.net/kieumailc/photo/5542363/DSC06786/)
Đây là hai con gái của kieumai.

https://direct2.anhso.net/540/11/117630/2842012215413575.jpg (http://anhso.net/kieumailc/photo/5542361/DSC06782/)

Ôi! Cô chào hai cháu. Hai cháu có ngoan và học giỏi không nè? Hy vọng khi đến Bát Xát cô sẽ được gặp và chơi với 2 cháu nè.

Bạn Kieumailc ơi, nếu muốn được nghe hát dân ca, nghe kể truyện dân gian ở Bát Xát thì sẽ phải đi đến đâu, gặp ai vậy?

À, mà không biết là mình muốn thử làm việc trên nương thảo quả, vườn trà, vườn cải, vườn mận cùng mọi người thì có được không vậy?

Còn cuốn sổ tay giới thiệu văn hóa Mông thì bạn nghĩ sao? Bạn có muốn làm cùng mình không? Bạn có font chữ máy tính của tiếng Mông không?

Tiếng Mông có 7 thanh phải không nhỉ? Làm thế nào để nói Xin chào/Tạm biệt/Xin lỗi/Cảm ơn trong tiếng Mông vậy?

hccd.vn
29-04-2012, 15:56
Mình rất muốn đi du lịch theo kiểu trải nghiệm cuộc sống thật sự của người dân ở đó. Mình không muốn là chỉ đi đến, ngó nghiêng, nói vài câu, ăn uống và mua hàng lưu niệm rồi về. Mình rất thích tìm hiểu tất tần tật về cuộc sống ở đó: họ nấu ăn ra sao, họ trồng cây gì, nuôi con gì, họ có những bài dân ca truyện cổ tích nào, có những tập tục nào. Mình muốn được cùng mọi người làm việc, vui chơi. Và nếu có thể thì giúp cho cuộc sống của họ ở những vùng heo hút đó. Như vậy thì mình sẽ học hỏi được rất nhiều, và sẽ có nhiều bạn sau những chuyến đi như vậy.

Để được như vậy phải ở lại 1 nơi từ 1 tuần đến 1 tháng.

Mình không ngại khó khăn, chỉ có 1 vấn đề là mình chưa từng đi xe máy ở đường đèo dốc bao giờ.

Xin mọi người góp ý cho mình là làm thế nào mình có thể có 1 chuyến đi như vậy? (mình có ý định sẽ đi vào tháng 7-8 năm nay và mình muốn tìm hiểu 1 bản làng dân tộc thiểu số nào đó). Mọi người có quen ai người dân tộc có thể làm hướng dẫn viên cho mình như thế không? Có ai đã từng có kinh nghiệm trong những chuyến đi như thế cũng chia sẻ cho mình với nhé. Mình cám ơn.

Quả thật đã là dân phượt thì ai cũng muốn và ước mong được nhưa bác thôi. Trên diễn đàn này thì hầu hết là như vậy. Bác chịu khó đọc đi sẽ có quá nhiều thông tin tốt.

kieumailc
29-04-2012, 16:58
Bạn Kieumailc ơi, nếu muốn được nghe hát dân ca, nghe kể truyện dân gian ở Bát Xát thì sẽ phải đi đến đâu, gặp ai vậy?

À, mà không biết là mình muốn thử làm việc trên nương thảo quả, vườn trà, vườn cải, vườn mận cùng mọi người thì có được không vậy?

Còn cuốn sổ tay giới thiệu văn hóa Mông thì bạn nghĩ sao? Bạn có muốn làm cùng mình không? Bạn có font chữ máy tính của tiếng Mông không?

Tiếng Mông có 7 thanh phải không nhỉ? Làm thế nào để nói Xin chào/Tạm biệt/Xin lỗi/Cảm ơn trong tiếng Mông vậy?

Bạn có thể đi làm nương cùng gia đình mình và bà con trong bản.....chữ mông thì mình không biết nhiều, lần trước có cán bộ biên phòng lên bản và vào nhà mình chơi, hình như cán bộ này có biết nhiều ? để bữa nào mình hỏi xem.