PDA

View Full Version : Mở 1 box mới trên phuot

dangkhoaquan
06-07-2009, 14:05
Kính gửi BQT diễn đàn.
Tình hình là em ngày càng thấy nhiều anh em mới vào,lơ ngơ ngáo ngáo ko chịu tìm hiểu kỷ cấu trúc nên hay post 1 bài hỏi về đi như thế nào, ăn như thế nào...
Làm như thế tốn tài nguyên diễn đàn . Theo ý của em BQT nên tạo 1 box hỏi đáp theo từng vùng, miền . Tạm thời chia ra 3 miền theo 3 chủ đề, ăn uống, đi lại, vui chơi. Đồng thời set up một cái mail hướng dẫn tới box hỏi đáp cho các thành viên mới.

alias.noodles
06-07-2009, 14:28
Cảm ơn bạn Acc đã tham gia đóng góp ý kiến cho diễn đàn.

Hiện nay BQT cũng đang bàn bạc để sửa đổi cả về nội dung lẫn hình thức của diễn đàn. Có những kế hoạch rất "gần" với đề xuất của bạn và bạn có thể trao đổi với bác vntuyen để biết thêm chi tiết nhé!

Đen
06-07-2009, 14:29
Có cái ô phía trên rồi làm gì..hay gắn thêm cái đèn ba chớp ba nháy cho mấy Kưng để ý hơn nữa.

Lại tốn tiền mua thêm HDD cho cái box...suy thoái, suy suy thoái.

dangkhoaquan
06-07-2009, 14:34
cái ô ấy mọi người đều thấy nhưng ko phải ai cũng dùng anh à! Thế mới khổ chỉ thấy khổ cho mod và BQT thôi

alias.noodles
06-07-2009, 14:50
Hí hí "biết rồi khổ lắm nói mãi" :)

Bởi thế ở xứ mình mới có nhiều chuyện cười không nổi như việc CSGT thổi còi lại để giải thích luật và nhắc nhở người vi phạm ;)

Về mặt lý: đã đăng ký thành viên là đương nhiên đã chấp nhận nội quy và phải biết những điều cần phải biết

Về mặt tình: Người ta chưa thông thạo thì mới hỏi, nếu chỉ căn cứ luật mà xử phạt thì diễn đàn này đâu còn là chỗ sẻ chia, tâm tình? mod min lúc ấy khác gì anh CSGT nguyên tắc, khó gần?

Khó lắm thay :)

Đen
06-07-2009, 14:58
cái ô ấy mọi người đều thấy nhưng ko phải ai cũng dùng anh à! Thế mới khổ chỉ thấy khổ cho mod và BQT thôi

Mod phuot chia sẽ lắm..yên tâm, chứ chổ khác hỏi lớ ngớ là chạy quên cầm dép luôn.

LinhEvil
06-07-2009, 15:00
Anh Mỳ dùng 2 nick là Den va Allias à? Em thấy trip detective bảo thế :))

susu
06-07-2009, 15:09

Nếu cái ô ở ngay trên đầu và được chú thích chữ đậm như thế mà còn không thấy, không dùng. Thì ai dám chắc là tiêu đề 1 box sẽ gây được sự chú ý nhiều hơn ạ ?

Ấy là chưa kể các bạn sẽ vào mở topic hỏi mà không cần xem qua xem cái mình cần hỏi đã từng được trả lời rồi hay chưa ...

Nói chung, tìm hiểu thông tin là một phần quan trọng của chuyến đi. Không chỉ trên Phượt, mà từ google các bạn cũng có thể thu được nhiều điều mình cần.

Tất nhiên, những điều seach google hay Hỏi Phượt mà không ra, hỏi - đáp là chính đáng ạ.
Nhưng hiện tượng các bạn thích "ăn sẵn" đang ngày một nhiều. Ý tốt của bạn acc sợ là thêm phần thuận lợi cho các bạn hỏi 1 cách vô trách nhiệm mất.

Còn với những người thực sự muốn tìm hiểu thông tin. Việc bỏ thời gian ngồi search google hay Hỏi Phượt không phải là vấn đề quá "nặng nhọc" đâu ạ !:)

LinhEvil
06-07-2009, 15:31
Có thể là chuyển dòng chữ màu xanh lá cây thành mầu đỏ chăng

Hay box để Click: Hỏi Phượt thành mầu cam cho ló bắt mắt

Hoặc để ảnh susu trước chỗ gõ từ khóa tìm kiếm cũng đc

sami
06-07-2009, 15:35
Nếu cái ô ở ngay trên đầu và được chú thích chữ đậm như thế mà còn không thấy, không dùng. Thì ai dám chắc là tiêu đề 1 box sẽ gây được sự chú ý nhiều hơn ạ ?

Ấy là chưa kể các bạn sẽ vào mở topic hỏi mà không cần xem qua xem cái mình cần hỏi đã từng được trả lời rồi hay chưa ...

Nói chung, tìm hiểu thông tin là một phần quan trọng của chuyến đi. Không chỉ trên Phượt, mà từ google các bạn cũng có thể thu được nhiều điều mình cần.

Tất nhiên, những điều seach google hay Hỏi Phượt mà không ra, hỏi - đáp là chính đáng ạ.
Nhưng hiện tượng các bạn thích "ăn sẵn" đang ngày một nhiều. Ý tốt của bạn acc sợ là thêm phần thuận lợi cho các bạn hỏi 1 cách vô trách nhiệm mất.

Còn với những người thực sự muốn tìm hiểu thông tin. Việc bỏ thời gian ngồi search google hay Hỏi Phượt không phải là vấn đề quá "nặng nhọc" đâu ạ !:)
Có một câu rất đáng để mọi người suy nghĩ: "Tôi không biết chìa khóa của thành công là gì, nhưng tôi biết chìa khóa của thất bại là cố gắng làm vừa lòng mọi người ". Để tất cả vừa lòng là điều dở hơi nhất trong các điều dở hơi. Mình đi nhiều diễn đàn, thấy Phuot nhà ta phân chia thành các mục như thế này là quá ổn rồi, có lẽ không còn gì để bàn nữa (nếu muốn phát triển thành website thương mại thì khác à!!!).
Mình tán đồng với giao diện và cách phân bố hiện nay, và cũng chấp nhận luôn việc lâu lâu có bạn hỏi lại các câu hỏi cũ rích rơ đã có sẵn trên diễn đàn. Mình chỉ không chấp nhận chuyện post hỏi sai nơi, post 1 tin nhiều nơi, nhiều lần.
Thân

barandom
06-07-2009, 21:16
Theo tớ nghỉ thì chuyện hỏi cũng bình thường thôi, các bạn xét xem nhé :

1/- Một người đã từng phượt ngang phượt dọc, với vốn kiến thức thu thập được thì việc tìm kiếm thông tin một vùng miền nào đó sẽ không quá khó khăn vì :
a/- Không cần nhiều thông tin mà chỉ cần một vài thông tin cơ bản , các thứ khác tự suy ra được.
b/- Các biến cố dọc đường gần như tự xử lý được mà không cần phải quan tâm trước lúc lên đường,
c/- Vào phuot.com quen rồi nên việc tìm kiếm thông tin cũng nhanh.

2/- Một người chưa quen phuot thì cái gì cũng mới. Giả sử tớ mới vào mà tuân thủ các qui định của 4rum nhé :
a/- Gõ vào ô hỏi phuot thì nó cho ra một đống kết quả , dân mới vào nghề thì cái nào cũng như cái nào làm sao phân biệt được cái nào là chính cái nào là phụ.
b/- Đọc hết cái đống đó thì mệt bở hơi , chưa kể là cái cần thì nó lại nằm phía sau, cái chưa cần thì nó lại xuất hiện trước, đọc cái sau trước cái cần đọc trước => rối = > sợ không dám đọc nữa .
c/- Có cố đọc rồi sắp xếp lại thì đâu phải ai cũng hiểu rõ để mà làm được . Sắp không được thì lại không hiểu => lại hỏi => lại bị la .
d/- Muốn đi một đường , xem các bài đã viết thì thấy đi gần giống nhưng không giống , cái khác nhau đó dân phượt thấy ngay nhưng không phải phượt chuyên nghiệp thì cũng khó mà thấy , hơn nữa nếu có thấy cũng còn sợ chưa dám quyết.
e/- Chưa đi bao giờ thì cái gì cũng mới. Đọc sơ sơ => hiểu mơ hồ => đi thì gặp việc giải quyết như thế nào?

Thôi thì cứ hỏi thẳng cái mình cần , ai hướng dẫn nghe được được thì làm theo thôi , dù sao nó cũng an tâm tí . Tâm lý giải tỏa được thì xử lý tốt hơn, có khi nhờ vậy mà trót lọt .

4rum đang phát triển tốt, các Min/Mod chịu khó move bài cho đúng chổ là tốt rồi.

Tớ chỉ bực mình mấy trường hợp sau :
a/- Vào hỏi ba câu rồi đi biệt dạng chẵng thấy tăm hơi , ít ra đi về cũng phải vào báo cáo là được gì không được gì cho mọi người biết mà điều chỉnh chứ.
b/- Hỏi y chang mấy câu mà mình đã chỉ link cho đọc .
c/- Viết lung tung, không bỏ dấu, lỗi chính tả cả đống, sử dụng ngôn ngữ chat , tiếng lóng …….
d/- Post lung tung không đúng chổ đúng nơi. (đôi khi cũng phải thông cảm . Ví dụ vào quán phượt hỏi đường đi , chổ ăn ở . Theo 4rum thì không đúng nhưng đời thường thì cần thông tin phải vào quán thôi :D... hehe)

ý tớ là vậy còn các min/mod thì sao? Tớ sẵn sàng tham gia xây dựng 4rum với các bạn trong khả năng nếu có yêu cầu.

Đen
06-07-2009, 21:40
Bạn Acc ưng cái bụng chưa...:)

dangkhoaquan
07-07-2009, 09:23
cái bụng em chưa ưng lắm bác ạ, nhưng kết ý của lão sami "Tôi không biết chìa khóa của thành công là gì, nhưng tôi biết chìa khóa của thất bại là cố gắng làm vừa lòng mọi người ",

susu
07-07-2009, 09:28
cái bụng em chưa ưng lắm bác ạ, nhưng kết ý của lão sami "Tôi không biết chìa khóa của thành công là gì, nhưng tôi biết chìa khóa của thất bại là cố gắng làm vừa lòng mọi người ",

Èo ơi, chả biết anh CVN có đọc bài này không !! ;)

Syringa
07-07-2009, 14:08
Èo ơi, chả biết anh CVN có đọc bài này không !! ;)

Su ơi, tớ cá là anh CVN đã đọc rồi và đã cười... ngằn ngặt!
Nothing more to say! :shrug:

susu
07-07-2009, 14:12
Su ơi, tớ cá là anh CVN đã đọc rồi và đã cười... ngằn ngặt!
Nothing more to say! :shrug:

Cười sao được mà cười chứ !
Cứ như là các bạn í tiên tri cho anh CVN vậy, hic hic !! :((

Nói chung là anh í chỉ nên "tốt" = 2/3 bây giờ thôi, hẹ hẹ ! (c)

batman
07-07-2009, 15:20
Các thành viên mới sẽ có cơ hội tìm hiểu phượt và nếu "chẳng may" đọc được topic "xe đạp dạo tây con lĩnh" hay xem đc ảnh trong "sontt tập bắn tập shop" thì hay quá còn gì... :D

CVN
07-07-2009, 17:06
Nói chung là anh í chỉ nên "tốt" = 2/3 bây giờ thôi, hẹ hẹ ! (c)
Anh hứa sẽ không làm vừa lòng susu :))

Red_Dao
15-11-2009, 12:25
Đọc bài của bác em thấy ấm ghê, em cám ơn chia xẻ của bác về việc "hỏi".
Em là thành viên mới,e biết đến Phượt là nhờ mười mấy đêm thức nâu con mắt để tìm thông tin trên google cho chuyến đi ngày 28/11 sắp tới của em. Đêm hôm qua,máu quá nên vừa tạo nick xong là viết bài để hỏi ngay. Loay hoai mãi đến 2h sáng mới xong đc 1 nữa,rồi ko biết bài của e nó chạy đi đâu.Sáng nay chủ nhật,e online từ sớm tới bây giờ để đọc I AM A NEWBIE (Mem mới nên đọc) và đọc rất rất nhiều các qui định, bài viết ở các topic, em mới tá hỏa và thấy có lỗi vì trước khi gửi bài để hỏi, em đã ko đọc các qui định
Bây giờ đọc đi đọc lại rồi nhưng thú thật e vẫn còn lơ mơ lắm. Em thề sáng giờ em tìm khắp Phượt những cái e còn gút mắc, nhưng thông tin show ra nhiều quá, e bị choáng về thời gian để đọc cũng như lượng thông tin.
Mỗi lần muốn hỏi 1 vấn đề gì phải đọc hết tất cả các bài ạh:( , e còn thắc mắc là khi muốn mở Topic mới ngoài việc suy xét kỹ xem có đủ công lực để duy trì topic ko, thì mình có phải dạo hết ngôi nhà rộng lớn của Phượt để xem có ai mở chủ đề trùng với mình ko ạh?
Em ko phải 1 người đã từng phượt ngang phượt dọc, kiến thức thu thập được cũng có hạn, e chỉ nghĩ cái gì ko biết thì hỏi, em hi vọng thời gian tới được các bác giúp đỡ,em rành hơn, em sẽ tìm kiếm đc thông tin nhanh chóng và bớt làm phiền các bác:)

vietnam0809
15-11-2009, 18:43
Xin lỗi và thỉnh cầu

Chết , chết ! Vào đây xem mới thấy Nhà cháu dở tệ , và đã làm cái việc không phải đạo to rồi . Số là thế này :

Vốn tính đã cẩu thả lại còn hấp tấp , nên bữa mới vào , không đọc kỹ càng quy chế mà xông ngay ra Quán Phượt . Kéo bàn , xô ghế chiếm dụng ngay một góc quán , chỉ để đặt cái biển Làm quen . Sau này , ngó nghiêng được chút đỉnh thì cũng thấy , cái việc mình làm kia là hơi vô ý thức rồi . Nhưng tự ti quá , chưa tìm được cách nào giải quyết khả dĩ để tự an ủi cả . May mà giờ có nơi này , xem ra giãi bày được ý nguyện .

Trước tiên , là XIN LỖI CỘNG ĐỘNG về việc làm nhố nhăng trên . Sau nữa , Nhà cháu cứ theo sách lược : " Thà tự cuốn gói , xéo nhanh . Còn hơn để , đằng nào người ta cũng đuổi " , mà báo cho BĐH biết và thỉnh cầu :

--- Các bác lãnh đạo xem , cái gì của góc Làm quen dùng được ở đâu thì cứ dọn về đó giúp là được . Bằng không , các bác cứ dọn quách cả nó đi cho rộng quán , lấy chỗ làm việc khác , có ích hơn . Nhà cháu không những sẽ chẳng ý kiến , ý cò gì . Mà còn rất cám ơn đấy Ạ !!!

smallgrass
17-11-2009, 11:14
Chuyện này xảy ra với hầu hết các diễn đàn chứ không phải chỉ có Phượt mới gặp tình trạng này.

Giải pháp của mình là đối với thành viên mới (đăng nhập dưới 50 lần/30 ngày,.. hay gì biến nào đấy) thì khi Nhấn vào nút Post Topic or Reply sẽ hiện lên 1 cái Pop up

"Cảm ơn Bạn đã tìm hiểu rõ Hướng dẫn những điều cần biết của Thành viên mới"

Trước khi đặt câu hỏi/thắc mắc có liên quan đến diễn đàn và cách sử dụng diễn đàn Phượt.com, mời các bạn vào link sau đây:

FAQ - Những Thắc Mắc Thường Hỏi (https://www.phuot.vn/forumdisplay.php?f=4) và tham khảo những chủ đề đã có trong box này.

Nếu thắc mắc chưa được giải đáp, xin làm theo như sau:

a) Nếu bạn có câu hỏi hoặc gặp phải vấn đề liên quan đến kỹ thuật của diễn đàn (lỗi gặp phải khi sử dụng, etc.), hoặc post bài trong box này, xin liên lạc với smod Chitto hoặc smod cvn

b) Nếu vấn đề liên quan đến bài viết và các nội dung trong diễn đàn (xóa, chỉnh sửa, etc.), cũng xin liên lạc với Chitto hoặc cvn để yêu cầu giải quyết

c) Mọi câu hỏi và thắc mắc về tài khoản sử dụng (tại sao bị khóa hoặc đình hoãn, etc.) và các vấn đề liên quan trực tiếp đến các thành viên khác của diễn đàn, xin gửi thư đến Admin tại địa chỉ [email protected]

Làm như vậy cho đến khi hết giai đoạn thử thách (theo cái biến đã đặt ra ở trên) thì pop up sẽ không xuất hiện nữa.

Đối Spam

Khi thành viên reply 1 entry có ít hơn 250 ký tự (giả dụ thế) thì khi chọn nút Submit sẽ hiện lên cái pop up

Cảm ơn bạn đã đóng góp vào sự phát triển của diễn đàn tuy nhiên bài viết của bạn quá ngắn (ít hơn 250 ký tự), bạn vui lòng tham khảo lại xem bài viết của mình có phải là SPAM không

Những bài viết có tính chất sau sẽ được hiểu là bài spam:

- Bài chỉ có mấy từ cụt lủn mang tính chất cảm thán: buồn, chán, ừ, đồng ý ... hoặc bài ngắn không có giá trị về mặt thông tin (lượng thông tin truyền tải trong bài viết hầu như không có) mà chỉ có tính chất làm loãng chủ đề.

- Bài chỉ có biểu tượng biểu hiện cảm xúc (emoticon)

- Nhiều chủ đề có cùng nội dung được gửi lên cách nhau không bao lâu (kể cả trong trường hợp dùng nhiều nick để gửi và hình thức có thể thay đổi một chút cho khác, nhưng vẫn mang cùng một nội dung).

- Bài trả lời lạc chủ đề, chen ngang vào cuộc thảo luận (ví dụ đang nói đến cách bán 1 loại xe nào đó tự nhiên có người vào nói lạc sang hẳn chuyện tình yêu) .

- Bài mang tính chất chat, trao đổi cá nhân, buôn chuyện, không thảo luận về chủ đề chung.

- Những bài viết được gửi liên tiếp nhau của cùng một thành viên gửi trong 1 chủ đề trong một khoảng thời gian rất ngắn (trừ những bài mang tính chất riêng biệt cần thiết phải gửi riêng từng bài hoặc một bài dài phải cắt ra làm nhiều bài ngắn).

Ngoài ra, bài spam còn có những biến thể khác như trích dẫn lại bài của người khác và chỉ viết thêm vào một vài từ, viết xuống dòng liên tục những câu ngắn…v.v…

Xin lỗi đã làm phiền bạn nếu bài viết của bạn không thuộc các trường hợp trên bạn hãy chọn nút Submit để đăng bài

Bài viết được tham khảo và tổng hợp từ một số diễn đàn đàn

MEM
18-11-2009, 04:31
MEM có thiển ý thế này các bác xem thế nào nhá : Có thể mở thêm 1 box chát online luôn để khi các thành viên có thể hỏi thăm trực tiếp với nhau, chưa biết thì làm quen, đôi khi là tư vấn trực tiếp. Được không ạ?

dangkhoaquan
18-11-2009, 07:08
MEM có thiển ý thế này các bác xem thế nào nhá : Có thể mở thêm 1 box chát online luôn để khi các thành viên có thể hỏi thăm trực tiếp với nhau, chưa biết thì làm quen, đôi khi là tư vấn trực tiếp. Được không ạ?

Vấn đề là chẳng mod nào dám đứng ra nhận trách nhiệm khó nhằn đó vì nếu mở ra , sẽ chẳng ai thèm đọc nội quy, thèm đọc hướng dẫn cho mem mới cả mà toàn nhảy vào chat luôn theo kiểu" anh ơi làm sao em tks ko được?", "anh ơi tại sao em ko up hình lên được"...........
Topic này nhờ mod khóa giúp!