PDA

View Full Version : Hỏi về đi xe khách từ hà Nội đến Yên Tử

consauchoi
10-04-2012, 14:28
Thành viên mới chào các bác ạ,
Các bác cho em hỏi muốn đi Yên Tử từ Hà Nội ngày t7 14/04/2012 bằng xe khách thì nên đi như thế nào cho tiện ạ.
Em đi cùng 1 bạn nữa ạ, có 2 đứa nên đi xe khách cho rẻ với đỡ vất vả hơn đi xe máy. Nếu có xe bus đi thẳng từ Hà Nội thì tốt quá. Em nghe nói có xe bus của transerco nhưng vào trang web của họ chẳng thấy thông tin rì, hx. không biết thế nào
Thêm nữa em đi 1,5 ngày thì có nên đánh võng sang chỗ nào không ạ. Vì hiện giờ em mới chỉ tính cày quốc lên Hoa Yên và nghỉ ngơi ở đó đến sáng lại quốc cày lên chùa Đồng. Hình như thời gian trống hơi nhiều.
Em mới tập tọe đi lần đầu, nên hỏi hơi ngố. Cả nhà tư vấn giúp em với ạ
:x :x :x

hiepnt1974
11-04-2012, 10:03
Bạn ra tất cả các bến xe lớn của Hà Nội ( Mỹ Đình, Giáp Bát, Lương Yên, Gia Lâm ) đều có xe chạy Hạ Nội - Hạ Long -Cẩm Phả, giá vé dao động tùy bến ( từ 90 - 100 K về đến Yên Tử )

transon_travel
11-04-2012, 10:07
Ra bến xe Mỹ Đình đi xe của hãng Hoàng Long, Kumho Việt Thanh, nhớ không nhầm thì bến Lương Yên có xe của Hoàng Long, giá phù hợp, phục vụ, chất lượng khỏi bàn. Xe đi qua Mạo Khê, đến Uông Bí bảo nhà xe cho xuống lối rẽ vào Yên Tử thì bạn xuống xe đi xe ôm, taxi hay bus để vào.
Có thể kết hợp ra Hạ Long nếu đi 2 ngày, mua vé ghép tàu vẫn đi tham quan vịnh bình thường rồi bắt xe về Hà Nội...
Chúc bạn về nguồn an toàn "Yên Tử" :)))))

kub4undre
11-04-2012, 10:10
Bác ra bến xe như các phượt nói ở trên cũng được không muốn ra bến xe thì đi xe tuyến của Newway lúc 4h sáng cũng ổn mỗi tội đón hơi sớm.

consauchoi
17-04-2012, 00:50
Cám ơn các bác đã quan tâm trả lời ạ. Em đã đi về không sứt mẻ mảy may
Chuyến này đi về thấy Yên tử đẹp cả cảnh lẫn người. Dù mấy hôm đi có mưa và sương phủ trắng nhưng vẫn thấy rất mát mắt. Lên chùa Đồng gió thổi lồng lộng muốn bay cả nón mũ lẫn quần áo. Đường đi không khó chút nào, nhưng mà rất dốc, các bậc thang vừa cao mà lại rất xít xát nên mỏi ra phết. Trên đường em gặp một cụ bà vừa đi vừa tụng kinh, tay chống 2 cái gậy trèo một mình lên chùa Đồng mới thấy mình thật là tép nhảy :)). Cụ bà chỉ kinh nghiệm leo là phải đi theo hình chữ chi lại còn giải thích rất tận tình là đi như vậy thì mới giảm độ dốc của ngọn núi nên đỡ mệt hẳn. Học đi đôi với hành, có điều kiện em thực hành luôn thì thấy đúng quá. Yeah.
Giá cả ở đây thì cũng có đắt nhưng được cái người dân đất Phật rất nhẹ nhàng, tình cảm, ngồi nói chuyện như bạn bè, con cháu lâu năm. Đặc biệt không có chèo kéo khách, bắt trả tiền thuê chỗ như chùa Hương. như vầy là thấy hạnh phúc lắm rồi.

transon_travel
17-04-2012, 00:54
Cám ơn các bác đã quan tâm trả lời ạ. Em đã đi về không sứt mẻ mảy may
Chuyến này đi về thấy Yên tử đẹp cả cảnh lẫn người. Dù mấy hôm đi có mưa và sương phủ trắng nhưng vẫn thấy rất mát mắt. Lên chùa Đồng gió thổi lồng lộng muốn bay cả nón mũ lẫn quần áo. Đường đi không khó chút nào, nhưng mà rất dốc, các bậc thang vừa cao mà lại rất xít xát nên mỏi ra phết. Trên đường em gặp một cụ bà vừa đi vừa tụng kinh, tay chống 2 cái gậy trèo một mình lên chùa Đồng mới thấy mình thật là tép nhảy :)). Cụ bà chỉ kinh nghiệm leo là phải đi theo hình chữ chi lại còn giải thích rất tận tình là đi như vậy thì mới giảm độ dốc của ngọn núi nên đỡ mệt hẳn. Học đi đôi với hành, có điều kiện em thực hành luôn thì thấy đúng quá. Yeah.
Giá cả ở đây thì cũng có đắt nhưng được cái người dân đất Phật rất nhẹ nhàng, tình cảm, ngồi nói chuyện như bạn bè, con cháu lâu năm. Đặc biệt không có chèo kéo khách, bắt trả tiền thuê chỗ như chùa Hương. như vầy là thấy hạnh phúc lắm rồi.
Nam mô a đà Phật!!! Bác về thành công rồi, mừng cho bác...