PDA

View Full Version : Không đi phượt được, ngồi nhà tán nhảm chuyện đời

Babel
02-07-2009, 09:07
Chả là gấu nhà babel đang mang bầu, f1 thì bắt đầu đi học lớp 1 không cấp quota cho đi đâu nên ngồi nhà tán nhảm để giải toả những bức xúc chứa chất :D

Câu chuyện thứ nhất:

Bài văn đỉnh, một cây bút tiềm năng như thế này mà cô giáo cho điểm 4: http://dantri.com.vn/c25/s25-334510/bai-van-bi-diem-4-vi-coi-meo-la-nguoi-ban.htm

Nặng lời một chút: Đây chính là sự giáo điều ngu xuẩn mà một số không nhỏ những người làm giáo dục mắc phải. Chính những thứ được cho là nhỏ nhặt như thế này nó đang bào mòn và bóp chết tương lai con em chúng ta.

alias.noodles
02-07-2009, 09:23
Nhảm nhưng chả nhảm tí nào!

Phải chăng người ta chỉ nhắm đến mục đích dạy cho học sinh phải yêu cái gì mà quên mất rằng yêu như thế nào mới là quan trọng. Lại nhớ có 1 chuyện cũng liên quan đến môn văn, đại khái là "Em sẽ làm gì nếu trên đường đi gặp 1 con mèo bị rơi xuống hố" và câu trả lời của một học sinh là "Em đi báo chú công an".

Babel
02-07-2009, 09:45
Vâng, thưa bác!

Nói về cái gọi là giáo dục thì cũng chỉ là nói cho bõ tức thôi chứ cũng chẳng hy vọng thay đổi được cái gì.

Hôm qua vào làm thủ tục nhập học cho thằng ku nhà em thì thấy nhà trường có bầy ra một cái bàn lớn rất nhiều vở sạch chữ đẹp của các em lớp trước, công nhận em thấy viết đẹp thật, nhưng mà em bảo với gấu "chắc toàn con gái", kiểm tra lại thì đúng thật, phải đến 90% là của các bạn gái :))

Lại nặng lời một chút: Cái cách giáo dục ngu xuẩn đó chính là nhân tố hình thành nên những thói xấu, khả năng cơ hội hoặc cực đoan một chút đó là những "con bò có khả năng nhai lại hoàn hảo" hay những "kẻ cơ hội trong tương lai".

Đâu rồi sự sáng tạo của con trẻ?

susu
02-07-2009, 10:17
Hôm trước 1 anh cùng cơ quan đến than rằng : đứa con gái đi thi đầu vào lớp 1 trường Đoàn Thị Điểm - 1 trong những trường thuộc hàng top ở HN bây giờ.

Có 1 phần thi mà cô giáo sẽ đọc 1 bài thơ ngắn hoặc 1 đoạn truyện cổ tích .. rồi hỏi lại xem các cháu nhớ được gì. Rồi cho điểm !

Hỏi cháu : - Cô giáo đọc con nghe gì ?
- Thơ ạ ?
- Thế con nhớ được gì, đọc lại cho bố nghe với !
- Dạ ! "Chân em vừa trắng lại vừa tròn."

Chả hiểu cô giáo nghĩ gì mà đọc cho đứa nhóc 5 tuổi nhớ nội dung bài thơ "Bánh trôi nước", chứ không phải là "hạt gạo làng ta", hay "bầu trời trong quả trứng" ... nhỉ ??

CVN
02-07-2009, 10:34
Cho con đi thi đầu vào lớp 1 trường Nguyễn Siêu. Môn thi thì đủ cả, nào thì năng khiếu, tiếng Anh, viết chữ, đánh vần... chả thiếu thứ gì.

Vừa hồi hộp vừa háo hức chờ ngày đi xem điểm. Tới nơi thấy con mình... trượt! Thấy hơi hụt hẫng :)

Một chị đứng bên chắc thấy ái ngại vì vẻ mặt thất thần đó nên nhẹ nhàng hỏi:
- Cháu nhà mình không đỗ ạ?
- Vâng...
- Thế có cho cháu học ôn thi không?
- Không ạ...
- Thế thì khó đỗ lắm, cháu nhà tôi đi học ôn ở lớp của trường 6 tháng rồi mới vừa đủ điểm. Ngoài ra...

alias.noodles
02-07-2009, 11:20
Năm 199x ông anh tớ có đứa con vào Lớp 1 nên cũng muốn tham gia hội phụ huynh để góp công, góp sức với nhà trường trong sự nghiệp chăm sóc giáo dục con trẻ cơ mà bầu báng thế nào chả trúng nổi chức hội phó ;) Họp xong ra đến bãi xe thì gặp ông hội trưởng làm chủ đại lý bia mặc quần đùi đi họp tâm sự "Ngộ đâu có piết gì đâu, nhà xường kêu ngộ lóng góp 10 triệu là ngộ đóng thôi, bữa nay lại kêu ngộ làm hội xưởng luông á!".

Con bé cháu vốn thông minh, lanh lợi nên nhập học được cô giáo cử làm lớp trưởng nhưng 3 hôm sau về mếu máo "Con không được làm lớp trưởng nữa vì con chưa biết viết, bạn kia học viết ở nhà cô từ hè nên được làm lớp trưởng" :(

greenline
02-07-2009, 11:33
"Ngộ đâu có piết gì đâu, nhà xường kêu ngộ lóng góp 10 triệu là ngộ đóng thôi, bữa nay lại kêu ngộ làm hội xưởng luông á!".[/I]

Cháu em còn bị vụ này nữa:

Trắng đêm xếp hàng nộp hồ sơ vào mẫu giáo

1h sáng nay, hàng chục phụ huynh mang theo đồ ăn, chiếu nằm trước cổng trường mầm non Tuổi Hoa (quận Đống Đa, Hà Nội) để xí chỗ nộp hồ sơ. Tại trường mầm non Hoa Sữa, có gia đình huy động tới 6 người thay phiên xếp hàng từ nửa đêm.
http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/Giao-duc/2009/07/3BA10BAF/

Ít nhất các bác trong bài này hãy còn may. Vì cũng trong đêm đó có những người phải đội mưa + nước ngập không có chỗ trú. :( Kết quả cuối cùng là trượt. X(

anhminh
02-07-2009, 11:39
Số tớ may, con tớ tuyển thẳng lên từ mẫu giáo, xin vào lớp thường nên việc tuyển chọn đơn giản. Con tớ lại ko bị áp lực gì, suốt ngày chơi, tối về thỉnh thoảng mới phải học bài, vẫn học sinh giỏi vì trong lớp có mỗi 1 đứa học sinh tiên tiến :D.

@cvn: sang Lý thái tổ học đê, thích lớp nhiều tiền cũng có :D

Babel
02-07-2009, 11:41
Cho con đi thi đầu vào lớp 1 trường Nguyễn Siêu. Môn thi thì đủ cả, nào thì năng khiếu, tiếng Anh, viết chữ, đánh vần... chả thiếu thứ gì.

Chuyện đi thì là chuyện của các bậc cha mẹ. Trường thì có hạn mà cứ xúm vào -> phải thi thôi, mà đã thì thì chẳng nhẽ lại thi cân nặng, thời trang =)) Em thấy chuyện này không nhảm lắm.

Kiara
02-07-2009, 11:50
Vâng, 2 thằng con em hôm nay cũng nhập lớp 1.

Em hỏi xung quanh, con các bác í đều đọc thông viết thạo, em thấy buồn buồn vì con em đọc chẳng thông, viết chẳng thạo, như vậy chắc chắn con em là thiểu số. Có thiệt thòi cho cháu không?

Lúc trước em cũng đắn đo lắm giữa việc cho cháu đi học trước hay không? Và em quyêt là chỉ hướng dẫn cháu sơ qua thôi, cho cháu làm quen với chữ cái là chính, không có lý gì người ta quy định là 6 tuổi vào lớp 1 để bắt đầu học chữ mà em lại cho cháu học lúc 5 tuổi cả. Bây giờ mới thấy mình làm khổ con rồi :(

alias.noodles
02-07-2009, 11:50
Hehe thằng bạn tớ là tiến sĩ y khoa, giảng viên Trường ĐH Y Dược (ý là cũng quen biết và nhờ vả được nhiều người) có thằng con thi vào lớp 1 tăng cường tiếng Pháp ở Trường Minh Đạo (Q5 TP.HCM) vẫn trượt. Mấy hôm sau gặp lại thấy nó tươi cười hỏi thăm thì nó bảo "Con tao đỗ rồi, tao thi vẫn trượt phải nhờ ông nội nó thi mới đỗ" (bố của bạn tớ là 1 giáo sư, tiến sĩ y khoa nổi tiếng cả nước) ;)

batman
02-07-2009, 11:51
Đây là chuyện thời sự rất nóng hổi gần chục năm nay rồi, nhất là từ khi cái quyển "Em phải đến Harvard học kinh tế" trở thành sách gối đầu giường của các bà mẹ.

langit
02-07-2009, 12:42
Em chưa làm mẹ, chồng chưa làm bố nhưng phải hứa với lòng mình là quyết tâm đến lúc có con không được bon chen, không được thành tích.
Nhớ một đại ka trong Sg có 4 đứa con tâm sự. Người ta bỏ tiền cho con học nhiều, vợ chồng anh phải cố cày cuốc để cho con học ít. 4 đứa nhà đấy đều được học ít ở trường quốc tế

greenline
02-07-2009, 13:04
Bây giờ mới thấy mình làm khổ con rồi :(

Nhìn quanh thấy mất tự tin hả chị? Em thì nghĩ đơn giản là cái cây nó không thể lớn lên ngay một sớm một chiều được. Học sớm có tác dụng thế nào thì chưa biết. Nhưng sức ép từ cha mẹ và xã hội nhiều khi thành tác dụng ngược. Trẻ con khác gì cây non mới lớn, để nó từ từ phát triển rồi uốn nắn cho thẳng. Chứ bụp một phát bắt nó phải uốn éo theo ý mình, suốt ngày o ép thì coi chừng nó còi chẳng lớn được. :)

chewingum
02-07-2009, 13:45
Bon chen tý.
Cách đây nhiều năm ngày con tớ học lớp 4. Bài thi tiếng Việt học kỳ tớ nhớ là đề bài có yêu cầu viết vài từ láy. Con tớ viết từ "trừng trừng". Sau khi phát bài thi, con về nói với mẹ là cô giáo bảo không có từ đó và con bị trừ điểm. Tớ liền tra lại từ điển tiếng Việt và lên đường tới trường gặp cô để hỏi cho ra ngọn ngành.
Sau khi nghe tớ chất vấn, cô liền bảo chiều ghé nhà cô. Ô hô. Ghé thì ghé. Mục đích của tớ cũng chỉ để hỏi mà thôi chứ chẳng cần đòi điểm làm gì.
Chiều tớ te te chạy tới. Cô đưa bài cho tớ xem. Tớ thấy bài của con có lỗi chính tả nhưng cái điểm trừ đó thực chất là của từ láy chứ cô lại không trừ lỗi chính tả. Nhưng giờ cô lại lấy cái lỗi chính tả làm bia đỡ đạn và nói từ đó không sai.
Hehe, nếu bài đó con tớ không bị lỗi chính tả thì sao nhỉ? Cảm ơn cái lỗi chính tả đã cứu nguy cho cô.

netwalker
02-07-2009, 13:59
Nghe chuyện giáo dục việt Nam .......... hay nhỉ?

Năm kia khi lên kế hoạch về Việt Nam sống, chuyện đầu tiên phải nghiên cứu là học hành, cho con học trường Việt hay trường Tây?

Đi hỏi han thông tin bạn bè ý kiến nhức óc luôn:

Trường Việt: có đứa bạn bảo mày điên à ? " đầu vào là đứa con đáng yêu, ngây thơ, trong trắng và hồn nhiên của mình sẽ được đào tạo ra một con vẹt", đã thế còn phải mất tiền chạy đầu vào

Trường Tây: có đứa bạn đã từng sống bên này, nay về trong nước , tiền nhiều như quân nguyên, tài chính rủng rỉnh. Hắn nói trường tây ở Việt Nam là trường Tây giả cầy, con mình vào trong đó học ngoài tiếng Anh ra chẳng có được cái gì khác trong đầu. Học một năm vớ vẩn cho về học lại trường Việt, mà bây giờ trường Tây cũng phải chạy đầu vào vì nhu cầu cao quá mà trường không đủ :)) Đúng là trường Tây giả cầy. Nếu mày dự định cho con cái về ở một vài năm, cứ tống nó vào trường Việt Nam học, cho nó biết thế nào là học dã man, học chính khóa ở trường xong về phải học phụ đạo. Có vậy khi quay trở lại học cấp 3, nó mới đử trình "ăn mày tư bản" ( đi học ĐH bằng học bổng, chứ không phải trả tiền) và biết đọc viết tiếng Việt thành thạo, giữ được văn hóa Việt và biết "luồn lách sang đường" chứ ở Tây về cứ đứng đợi đèn xanh đèn đỏ đến bao giờ mới sang đường được , đứng trước cái máy hỏng thiếu cái cà lê, không biết dùng kìm vặn :))

Các bác bảo sao, rõ ràng mỗi văn hóa có cái hay của nó đấy chứ nhỉ? Nhức cái óc, học trường tây hay trường Việt, trường tư hay trường công? :))

Con mình có tiêu chuẩn vào học trường cấp I Thăng Long ở phố Ngõ Trạm.

langit
02-07-2009, 15:09
Các bác Phượt trông rất trẻ mà tuyền con lớn cả. Hay là lấy vợ sớm nên bây giờ con cái xong hai lượt cả mới rảnh rang phượt? Hay lấy vợ sớm quá, khổ sớm nên tự bù đắp cho cuộc đời mình bằng phượt? J/k

greenline
02-07-2009, 15:53
Các bác bảo sao, rõ ràng mỗi văn hóa có cái hay của nó đấy chứ nhỉ? Nhức cái óc, học trường tây hay trường Việt, trường tư hay trường công? :))

Em nghĩ sự giáo dục từ khi vỡ lòng sẽ định hình cách sống của bọn nhóc. Vậy học trường tây hay trường Việt thì tùy bác muôn con bác sống kiểu tây hay Việt. Tương tự như vậy với trường tư hay trường công. :LL Riêng cái vụ trường trong nước thì em nghĩ nên xem xét theo chất lượng đầu vào của trường đó, khu vực dân trí cao nữa. Trẻ con chúng bắt chước nhau nhanh lắm, rủ nhau nghịch ngợm hay chửi bậy thì về dạy lại cũng chết mệt.

Bạn langit thân mến, tớ rảnh ranh cả vợ lẫn con cái. Bạn thấy tớ xế lào? :LL

vntuyen
02-07-2009, 16:23
Bây giờ tớ thấy mình rất có khiếu về âm nhạc, về hội họa, về địa lý, về lịch sử,...=))

Bằng chứng là tớ hát karaoke khá ổn (Kiara làm chứng coi), tớ hay lọ mọ tìm bản đồ (yêu địa lý :) ) đi phượt, đọc các bài viết chùa chiền,...

Nhưng mãi sau này tớ mới biết là hồi cấp 2 người ta có dạy nhạc, họa,...bởi vì trong suốt những năm đó, tớ học nhạc họa hay lịch sử địa lý gì gì cũng là học thuộc lòng thôi. Chưa chắc cô giáo dạy nhạc biết chơi nhạc cụ nào. Mà nếu biết chơi thì cô phải chơi cho bọn tớ nghe chứ. Mà đã nghe làm sao tớ quên được.

Có lần xem trên HBO (bà xã nói phim mà anh), thấy các em học nhạc thật sôi động. Thầy giáo đánh đàn guitar và các học trò hát. Học thế mới phê chứ hồi đó, tớ chỉ cố gắng làm sao biết được đô rê mi đen tròn trắng là OK rồi. Còn bi giờ, thấy bé nào cũng ôm tập đi học đàn organ ở ... lớp học thêm bên ngoài :))

Con tôi nó dốt văn lắm
Có nhiều ông bố đi "than thở" với mọi người rằng con mình, nhất là con trai, dốt văn lắm. Vì liền theo đó là, "nhưng mà nó giỏi toán". Suốt những năm cấp 3, chính các thầy cô thường nói, "Thôi em ráng học mấy môn chính đi", ý nói là Toán Lý Hóa, "còn mấy môn phụ như môn của Cô", cô dạy lịch sử, "chỉ cần học bài thuộc là được rồi". Hầu hết, từ Thầy Cô, Phụ Huynh, học sinh hay các vị quan chức cũng đều nghĩ như thế.
Trong khi đó, lại trên HBO nữa, cả trường quý "cục cưng" này chỉ vì cậu ta đánh bóng chuyền giỏi, quý cục cưng kia chỉ vì em ấy đánh đàn hay, ....

Nếu cứ với cái nhìn thiển cận về môn chính, môn phụ; cứ với kiểu học lịch sử địa lý nhạc họa chán phèo như thế thì đừng trách con em mình sao không bằng người ta.

Mà nói cụ thể chút, họ có cả bể bơi hay sân bóng, còn trường mình, nhiều trường không có nổi cái sân chào cờ.

Buồn :(

alias.noodles
02-07-2009, 16:31
Bạn gái tớ là luật sư, làm ở 1 ngân hàng liên doanh to kiếm khá tiền, có 2 thằng con đều học trường quốc tế đến hôm vừa rồi than thở "tớ đang xin cho thằng nhớn sang học trường ta" ;)

Các bác có con học trường tây thì hãnh diện vì con mình được học trong môi trường tốt nhất đảm bảo đầu ra là sản phẩm chất lượng cao cả về thể chất lẫn trí tuệ, đủ tự tin để đi du học, để tự lập từ rất sớm (c)

Các bác có con học trường chuyên, trường điểm thì thừa tự tin để khinh bọn có con học trường tây là "ôi cái bọn kém nhưng thừa tiền thôi mà" và tự đắc với xung quanh con tớ là chuẩn nhất vì trường đấy toàn là tinh hoa của cả quận/thành phố, con anh x cháu anh y cũng đều học ở đấy cả (c)

Đi đến đâu cũng nghe thấy chuyện học và thi sợ quá :LL

LinhEvil
02-07-2009, 20:37
Em chả biết thế nào chứ từ bé em ko phải đi học thêm phát nào, lớp 1 Thái Nguyên, lớp 2 Bế Văn Đàn, lớp 2 tiếp lên Sơn Tây, lớp 3 Thái Thịnh, lớp 4 Đống Đa... Nói tóm lại mẹ em đi công tác ở đâu thì em theo đấy... Có lần ở Sơn Tây được cho đi thi học sinh giỏi toán,. Trứoc khi thi cô giáo phát cho cái bánh chưng ăn đỡ đói

Đến lúc vào phòng thi đọc đề bài chả hiểu gì, bèn xin ra ngoài đi ị... Kỳ thực là ra ngoài ngồi chơi thôi... sau báo cáo cô giáo là cô cho em ăn bánh chưng bị đi ị nên ko làm được bài...

Bạn Body nhà em ao ước có con thì lôi sang Châu Phi cho sống ngoài hoang dã với bọn trẻ con da đen, đến 10 tuổi đi học vẫn kịp chán...

He he chả biết sau này "dám" làm đến đâu nhưng bây giờ nhìn trẻ con đi học thương thật

Babel
02-07-2009, 21:13
Thằng ku con nhà tớ đi thi xong tí tởn ra phát biểu "mai thi tiếp không hả bố", đi thi hay quá. Chả là cu cậu thi xong được nhà trường phát cho hộp sữa, lại còn kết thân được với vài bạn có bố đi xe xì pót. Nói chung là hai bố con được dịp mãn nhãn vì ngắm ôtô đẹp, hơn là đi thi.

Bodyparty
02-07-2009, 22:45
Em nghĩ đợi đến trang 99, em tổng hợp lại in "tạp văn" vớ vẩn thành "bết sê lết" chứ chẳng chơi.

homeless man
03-07-2009, 00:03
Đi đến đâu cũng nghe thấy chuyện học và thi sợ quá

Nghe không thì đã ăn thua gì bác Mì, em còn phải nhào zô thực sự nữa đây này.

Chỉ riêng cái sự xin học cho con đã hết cả hơi rồi các bác ạ. Em kể người thực, việc thực để các bác thấy đi xin học cho con nó gian nan thế nào nhá.

01.07 các trường tiểu học ở Hà nội đồng loạt tuyển sinh lớp 1. Có bác đi lúc 2 giờ sáng xếp hàng, có bác đi muộn hơn. Còn em ỉ nhà gần trường nên ngủ nướng. 5 AM từ trên gường lăn xuống đất, chỉ kịp đánh răng song là té ngay thế mà đến nơi, cổng trường nó đã đông thế này. Các ông bố, bà mẹ đăng ký vào những tờ giấy danh sách tự phát. Còn phải ghi rõ từng tờ, số người trong từng tờ, sau đó cử một nhóm ôm mấy tờ giấy để không ai đè thêm, hay bỏ đi cái tên đã đăng ký của mình.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009070218227ytkznjk0zj235396.jpeg

7h30 mấy chú bảo vệ mới khệnh khạng ra mở cổng. Tất cả các phụ huynh, già trẻ trai gái ùa vào như một đàn vịt và lại tiếp tục nhồi vào phòng tuyển sinh. Những người đến sau không biết ghi tên đăng ký ở đâu, lại ào ào chen lấn sô đẩy.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009070218227mgq1mtiwnm132948.jpeg

Phía trên, dãy bàn vẫn lạnh lùng vô cảm vì chưa đến giờ. Cũng chẳng có ai hướng dẫn. Cái hội trường như cái chợ vỡ tương phản với sự thờ ơ của các hàng ghế.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009070218227mdyynjgynz132244.jpeg

Các bậc phụ huynh tranh cãi quyết liệt với mấy chú bảo vệ, vì họ định bắt phải ghi lại các danh sách tự phát vào biểu in sẵn của trường. Thật buồn cười là ngay từ đầu, họ thấy mọi người đăng kí lại không đưa cái form này ra. Giờ ghi lại thì ai chịu. Cuối cùng mấy chú bảo vệ phải dùng danh sách do người dân tự lập (có đánh số tờ và thứ tự đàng hoàng). Bỗng nhiên, có một danh sách khác ở trên trời rơi xuống đè lên cái danh sách của người dân với giải thích là đã đăng kí từ trước. Thế là lại ào ào phản đối, nhưng kết quả là mấy trăm con người đành ngậm ngùi chấp nhận như là một điều hiển nhiên của xã hội ta hiện nay.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009070218227mjlmzjcwyw114692.jpeg

Một thông tin đưa ra làm bao người thất vọng và gây thêm căng thẳng cho bao người là sáng nay chỉ làm đến số 150. Ai số 151 thì đi về, hôm sau đến. Vấn đề là chả ai biết mình số bao nhiêu vì các tờ ghi chèn thêm, mỗi tờ ghi số thứ tự lại từ đầu. Không biết có ai đi đêm không (thực tế quan sát là có nhiều). Ai cũng cố chen lấn xô đẩy để vượt qua cái lối đi 40 cm, để lọt vào vòng trong sau dãy bàn. Nhiều người đã lọt vào lại bị cả đám đông phản đối ầm ầm lên phải tẽn tò đi ra. Nhưng nhiều người mặt trai, cứ lì ra ăn vạ. Công an phương cũng đến tí rồi đi, cái khối người nóng lòng xin học cho con vẫn ầm ĩ nhộn nhạo. Ảnh chụp sau khi tôi đã lọt được vào bên trong.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009070218227nzkymzq3yz108804.jpeg

Một chị bụng bầu to tướng, một chị ôm khư khư túi hồ sơ đang cãi nhau với hai ông bảo vệ. Bên ngoài, đám đông vung tay, đôi co ầm ĩ.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009070218227mtnjyzi1nj112659.jpeg

Bên trong, người đã lọt được vào qua khe bàn hẹp, hối hả hoàn thiện hồ sơ và đóng tiền lệ phí, đồng phục cho con em mình.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009070218227m2ywm2jmzw139538.jpeg

Có hàng ngàn cách để có thể tổ chức kỳ tuyển sinh tốt hơn, đỡ vất vả hơn. Nhưng mà tốt hơn, đỡ vất vả hơn đối với ai, cho ai? Có khi cứ để thế này, cứ căng thẳng chen lấn lại có lợi vì thực tế năm nào nó cũng diễn ra như vậy.

Mấy người thấy tôi chụp ảnh thì nói mang đăng báo. Tôi nói đăng làm gì, cái xã hội này nó thế. Tôi giải thích là chẳng qua chụp mấy cái ảnh để lấy le với đứa con, để sau này khi già, lấy ra cho nó xem và bảo: Ngày xưa tao xin học cho mày vất vả thế này đây, để nó báo hiếu cho mình. Thế mà có bao người vẫn ước ao. Bao giờ cho lại ngày xưa.

(Bạn hỏi trường nào à? Một trường nổi tiếng ở HN đấy. Một trường chuẩn quốc gia đấy. Thế mà sĩ số mỗi lớp lúc nào cũng trên 50 gần 60 cháu đấy. Con mình xin học ở đó. Buồn chả muốn nêu tên).

meohoang
03-07-2009, 00:17
vất vạ nhẻ? May là mình không có ý định sau này sẽ sinh con :D

Bodyparty
03-07-2009, 00:31
vất vạ nhẻ? May là mình không có ý định sau này sẽ sinh con :D

Em hỏi khí không phải anh đang ở Thái Lan có phải không ???

A.J
03-07-2009, 01:16
Chào các bác lão thành, cháu (em) là 1 sản phẩm đào tạo từ các lò chuyên, lớp chọn từ cấp 1, cấp 2 và cấp 3. Năm nay cháu (em) đã râm ran nhủ rằng con tim không còn thao thức với các kì thi nhỏ to đã được 2 năm. Hiện đang theo học 1 trường Tây "giả cầy" tại VN.

Kết Quả:
1. Cháu(em) biết mình mê phượt cách đây 1 năm từ những chuyến đi ngắn cùng bố rong ruổi Đông Nam Bộ. Cháu(em) bị bố nhiếc mãi vì không biết đến cái bu lông đai ốc, pittông v.v của cái xe máy. Làm tủi thân và hụt hẫng sao cái thời cấp 3 được dạy môn Kĩ Thuật. Tất cả các chi tiết máy ngày xưa sao không được như bố chỉ ngày ấy. Các ứng dụng của từng chi tiết máy sao không được giảng về hậu quả khi chi tiết bị hư. VD: Nhông sên dĩa đi bao nhiêu km phải thay ? Nếu không thay sẽ bị gì ? Cháu (em) dù không phải là kẻ học hành "10/10" ; 12 năm học sinh giỏi nhưng vẫn thấy việc dạy những môn ứng dụng ở nhà trường "Chuyên và Điểm" rất ư là cứng ngắc.
Bonus: Lớp 5, Cháu(em) có môn Thủ Công, trong đó có 1 chương thêu thùa. Do cùng có rất nhiều bài tập về nhà nên đa số phụ huynh ( ko chỉ riêng mẹ em) cùng con ...làm bài tập bằng cách ngồi thêu bài tập Thủ Công hay cắt dán cho con để được điểm 10. Học Sinh Giỏi cấp 1.

2. Cháu(em) không hay không hoàn toàn đồng ý với nhận định "giả cầy" cho 1 số trường Tây ở cấp bậc THPT và Đại Học. Để có được 1 nền kiến thức vững ( chưa nói việc điểm số) thì riêng bản thân em đã phải nai lưng ra mà học, khối lượng không thua kém các loại nhồi sọ "Made in VN". Riêng có 1 yếu tố mà học sinh, sinh viên vẫn có thể tiếp thu khá tốt là sự đam mê. Sự truyền cảm hứng trong học tập cho HSSV của các loại trường Tây, bản thân em, cho rằng hơn hẳn trường ta. ---> Tiền chỉ có thế mang đến chữ "Học". Đam mê mới mang đến chữ "Hiểu"

3. Tây hay Ta ? Tùy theo nhiều điều kiện cá nhân và gia đình, nhưng cuối cùng chúng ta vẫn muốn dành cho con trẻ những điều tốt đẹp nhất. Điều quan trọng nhất là hãy trở thành 1 người hướng dẫn tận tâm nhất cho con trẻ về thế giới xung quanh. (Có 1 bài trong forum cũng đã nêu 1 gia đình Thụy Điển đi 53 ngàn km đế đến VN và họ lun giải thích cho các con họ nghe về những tập tục và thăc mắc trên đường đi) Nếu là bạn ? Mong thế hệ trẻ như cháu(em), sẽ luôn có những lời giải thích , hướng dẫn, bảo ban tận tình nhất từ bậc phụ huynh.

Em xin hết :D !

CVN
03-07-2009, 02:22
Tại sao phải "chạy trường" cho con? Sao không cho nó học trường nào gần nhà nhất cho tiện?
Thứ nhất vì trường học ở xứ ta hiện nay nó chả có cái chuẩn nào xứt:
1. Cơ sở vật chất các trường tốt xấu khác nhau, trường tư thường tốt hơn trường công;
2. Trường thì chuẩn quốc gia, trường thì chuẩn gì không ai biết (chắc không có chuẩn);
3. Trường thì chính khóa học ít, học thêm nhiều hơn;
4. Trường thì cần "yêu" thầy, nơi chỉ cần tôn sư như các cụ dạy;
5. Trường thì tối về thằng cu con bé mang theo một chiếc cặp cỡ 10 cân rồi gù lưng ra "cày" bài tập cô giao đến nửa đêm chưa xong, nơi thì trường cấm không cho học sinh mang cặp về nhà, trừ ngày cuối tuần mang về cho cha mẹ kiểm tra...
vân vân và vân vân...

Rồi thì mỗi bậc cha mẹ lại có một sở thích riêng, quan điểm riêng trong việc chọn trường:
1. Có ông bà thì cho rằng trường công chắc chắn ăn đứt trường tư về chất lượng giảng dạy, nên con ta phải vào cho được trường công có tiếng như Giảng Võ, Kim Đồng hay xyz nào đó thì sau này (11-12 năm sau) mới thi được Đại học, trường tư học lớt phớt thế đỗ thế quái nào được. 1K một suất, lớp chọn gấp rưỡi, giá chung nhưng tìm được đúng cửa mới là điều nan giải.
2. Có ông bà thì muốn chọn trường cơ sở vật chất thật tốt. Mình ngồi điều hòa cả ngày mát lạnh, để con nó mướt mát mồ hôi trong cái lớp chật chội với dăm cái quạt trần quay vù vù trên đầu thổi hơi nóng xuống sao mà đành lòng.
3. Có ông bà cho rằng có bài tập về nhà vẫn hơn, không có thấy buổi tối trôi qua thật phí phạm. Người lại bảo học cả ngày ở lớp rồi, tối cho nó nghỉ ngơi hoặc tranh thủ làm tý năng khiếu cho nó phát triển đồng đều, cấp 1 có quái gì đâu mà học lắm!
4. Có ông bà ghét cay ghét đắng việc phải chạy đến "thăm" cô tháng 1-2 lần, quỵ lụy để con khỏi bị "đì". Người thì bảo: chuyện đó thường thôi, tớ chạy sếp còn nhục gấp vạn lần.
Cũng lại vân vân và vân vân...

Thế nên chạy là phải, phải chạy. Khổ thế!

warrior
03-07-2009, 04:21
học hành bây h nó khổ nhỉ :)) em nhớ ngày xưa em học cấp 1 đâu có khổ thế này (lớp chọn của 1 trường cũng gọi là nổi tiếng ở HN) mà em thì đâu có phải loại chăm chỉ gì đâu mà vẫn học sinh giỏi đều. Bố mẹ em ngày xưa cũng chẳng phải vất vả như trong ảnh của 1 bác ở trên :)) Đúng là càng hiện đại càng khổ, cứ thiếu thốn 1 chút lại hay.
Nhưng mà phải công nhận rằng từ xưa đến nay thì trường ngoài dạy kiến thức cho mình 1 cách sáo rỗng thì ngoài ra chẳng dạy thêm đc cái gì cả (ví dụ như môn đạo đức - GDCD dạy cũng như ko, cấp 1 lành ko biết gì, cấp 2 cấp 3 cứ giờ nghỉ 5 phút là các bạn học sinh hư lại ra nhà vệ sinh hút thuốc, còn lịch sử thì ...) :))

vntuyen
03-07-2009, 08:37
Nói gì đến GDCD hay Lịch sử, môn hot như Anh văn đây, dạy từ lớp 6 đến lớp 12 cũng chỉ cho vui. Tốt nghiệp xong học sinh cũng chỉ biết OK, thank you. Bạn nào khá chút là do đi học thêm hoặc ở nhà coi phim nhiều quá :))

susu
03-07-2009, 10:01
Nói gì đến GDCD hay Lịch sử, môn hot như Anh văn đây, dạy từ lớp 6 đến lớp 12 cũng chỉ cho vui. Tốt nghiệp xong học sinh cũng chỉ biết OK, thank you. Bạn nào khá chút là do đi học thêm hoặc ở nhà coi phim nhiều quá :))

Ui, cái này thì em lại nghĩ khác ạ !!

Những năm gần đây, khi tiếng Anh trở nên thông dụng và thiết yếu thì các Trung tâm ngoại ngữ mọc lên như nấm.
Nhưng ở thời điểm em học lớp 6, tức là khoảng năm 95 - 96 thì môn này mới te - nhất là ở nông thôn.

Chỉ là phát âm không đúng thôi. Chứ nếu bạn nào học đâu nhớ đó suốt 6 năm này cũng có 1 nền tảng khá vững chắc về "đọc - viết" rồi.

Ở quê, mãi năm 98 mới có MTV xem để biết cô giáo mình phát âm không chuẩn thôi. Chứ lấy đâu ra phim ảnh ạ !:D

Mọi thứ thay đổi theo xu hướng thời đại, Giáo Dục cũng thế thôi. Ví như giờ dùng rổ, rá nhựa, inox hết nên trong nhà trường dậy đan nong mốt, nong đôi làm gì nữa ạ ! ;) :(

Nhưng nếu những môn như GDCD hay Lịch Sử bị xem nhẹ thì thiệt thòi cho các em !

Cơ mà nói đi cũng phải nói lại. Nếu chính các phụ huynh không quá tham vọng vào con mình, không cố nhồi con mình vào trường chuyên, lớp chọn .. thì có những chuyện như ở trên không ?
Có mấy bậc phụ huynh "nghĩ thoáng" được như bác anhminh ??

Cha mẹ nào cũng muốn con sau này học ĐH hết. Không trường oách nhất cũng oách nhì, rồi ba, tư, năm ....n..n.. miễn sao là ĐH.
Thế là từ bé đến lớn chỉ toàn học thêm với cả gia sư ....

Nhà trường chạy theo thành tích có lẽ phần nhiều vì phụ huynh mà thôi.

Em chưa có cháu, nên cũng chưa dám nghĩ tới chuyện sẽ thế nào.
Dưng đổ hết lỗi lên đầu ngành GD thì không ổn !! :)

greenline
03-07-2009, 11:15
Hình như nhà mình đang nhầm lẫn giữa giáo dục kiến thức và kỹ năng sống? Cách giáo dục của VN rất kém về khoản giáo dục cho học sinh các kỹ năng sống. Với lại bất kể cách giáo dục nào thì bố mẹ cũng đóng vai trò quan trọng, phỏng ạ. Trường tốt, giáo viên giỏi chỉ là điều kiện cần mà thôi. :)

CVN
03-07-2009, 11:25
Số tớ may, con tớ tuyển thẳng lên từ mẫu giáo, xin vào lớp thường nên việc tuyển chọn đơn giản. Con tớ lại ko bị áp lực gì, suốt ngày chơi, tối về thỉnh thoảng mới phải học bài, vẫn học sinh giỏi vì trong lớp có mỗi 1 đứa học sinh tiên tiến :D.

@cvn: sang Lý thái tổ học đê, thích lớp nhiều tiền cũng có :DThiếu hiểu biết xã hội =))
Tưởng xin vào Lý Thái Tổ dễ lắm à?

May quá thì cuối cùng cũng xin được cho con bé em vào Lý Thái Tổ học cùng thằng anh. Theo tiêu chí của mình thì trường đó number one:
- Cơ sở vật chất tốt
- Học không theo kiểu nhồi nhét
- Có các môn năng khiếu (khá hiệu quả, chứ không phải học cho đủ môn)
- Con cái đi học về thấy vui vẻ, tối nghỉ ngơi chơi bời không mấy khi phải động đến sách vở. Lớp 1 thì cấm tiệt việc mang cặp về nhà.
- Các cô giáo chủ nhiệm có khả năng truyền đạt tốt, ân cần, không (ít) có sự phân biệt đối xử.

anhminh
03-07-2009, 12:31
Bác cứ xin vào lớp quốc tế, em đảm bảo ko có cạnh tranh :D, hoặc cũng chí ít là lớp song ngữ

netwalker
03-07-2009, 19:31
Thế tóm lại là nếu muốn con vào Lý Thái Tổ để sau này thành thế tổ thì tốn hết bao nhiêu cái "K' ( léo biết là gì thấy người ta dùng thì mình dùng) hả nhà CVN :)

CVN cho mình xin thông số theo xuất luôn nhé =))

MK, đôi lúc nghĩ mình cũng dở hơi thật, con cái đang trưởng chuyên lớp chọn (gifted school) ở đây với bao tiêu chuẩn ưu tiên lại đi đẩy tụi nó về VN .... trong khi trường chuyên lớp chọn ở đây là phải được thầy cô chủ nhiệm và ban giám hiệu nhà trường cũ viết thư giới thiệu lên sở giáo dục thành phố, sau đó phải đi thi IQ, v...v và v...v, rồi hẹn bác sỹ tâm lý để có thảo luận thông tin chiều sâu, rồi "open house" cho con đến dự thính ở trường chuyên xem phản ứng thế nào, có thích không, v...v và v...v nhưng về tiền thì chả mất đồng nào, sách vở cũng không, bút cũng được cấp, tuốt tuồn tuột. Nay lại phải mất vài K để "chạy" cho con vào trại.

tichuot
03-07-2009, 20:02
Thế tóm lại là nếu muốn con vào Lý Thái Tổ để sau này thành thế tổ thì tốn hết bao nhiêu cái "K' ( léo biết là gì thấy người ta dùng thì mình dùng) hả nhà CVN :)

CVN cho mình xin thông số theo xuất luôn nhé =))

MK, đôi lúc nghĩ mình cũng dở hơi thật, con cái đang trưởng chuyên lớp chọn (gifted school) ở đây với bao tiêu chuẩn ưu tiên lại đi đẩy tụi nó về VN .... trong khi trường chuyên lớp chọn ở đây là phải được thầy cô chủ nhiệm và ban giám hiệu nhà trường cũ viết thư giới thiệu lên sở giáo dục thành phố, sau đó phải đi thi IQ, v...v và v...v, rồi hẹn bác sỹ tâm lý để có thảo luận thông tin chiều sâu, rồi "open house" cho con đến dự thính ở trường chuyên xem phản ứng thế nào, có thích không, v...v và v...v nhưng về tiền thì chả mất đồng nào, sách vở cũng không, bút cũng được cấp, tuốt tuồn tuột. Nay lại phải mất vài K để "chạy" cho con vào trại.

Biết ở Vn nó là vậy thì anh Net cho cháu nó về VN học chi rồi khổ thân cháu nó. Người ta cứ tìm cách cho con cháu ra nước ngoài còn anh Net lại đưa cháu nó về VN. =))=))

come back
04-07-2009, 00:30
Mấy cháu tiểu học muốn làm lớp trưởng ngoài khoản học giỏi, ngoan ra còn khoản chi cho cô giáo chủ nhiệm 1; 2 xị tất nhiên là nếu nhanh chân. Em có hỏi thì phụ huynh bảo "tập cho nó làm lãnh đạo" :))

Babel
04-07-2009, 11:50
Xem ra các cụ cũng chỉ bức xúc cái chuyện cho con đi học như thế nào chứ không quan tâm nhiều lắm cụ thể nội dung, cách thức họ dậy con em mình những gì :) ... thôi em đổi gió một chút cho nó vui vẻ.

Tối hôm kia về nhà thấy cu con nhà em lọ mọ mở firefox rồi cứ bấm đi bấm lại trong history list mà chẳng dừng lại ở trang nào, nó cũng chẳng chơi game và vẻ mặt khá nghiêm trọng. Em thấy lại nên hỏi con đang làm gì đấy, nó bảo là con đang tìm "gu gờ" ... em tí ngất.

Chả là nó thì chưa biết đọc, tô chữ thì còn đang như gà bới, mở máy là game mà sao nó lại gu gờ làm gì chứ? Em hỏi con có biết gu gờ để làm gì không thì nó "à ... đây rồi", mở xong trang google.com trong history list rồi quay ra nói với em "con vào gu gờ để tìm", choáng quá em mới hỏi "con biết cái gì mà tìm, ai bảo con gu gờ", nó trả lời "thì con thấy cô và bố mẹ dùng thôi".

Nói chung đoạn hội thoại kết thúc ở đây tuy nhiên có đặt ra câu hỏi với em "google sao mà đỉnh vậy?, mình cần làm gì để phát huy sở trường của chúng?"

Trẻ con cũng đỉnh thật :D

CVN
04-07-2009, 12:34
Điên à! Vì quan tâm đến cả cách thức dạy nên mới phải chạy trường...
Dành nhiều thời gian hơn cho con cái đi, chú sẽ thấy chúng nó biết nhiều cái thú vị hơn cái gu gờ đấy!

Toet
04-07-2009, 16:11
Mùa hè vừa đến mà thấy các phụ huynh căng thẳng chuyện trường lớp nhở. Thế ra trẻ em VN không được nghỉ hè à? hehe
Bố mẹ thì đã phải chịu cảnh bon chen giời nóng, giờ lại thêm bon chen trường lớp. Ai bảo đẻ nhiều. Các bác cứ ví với ngày xưa thế nọ thế kia. Thế hệ những người sinh thập kỷ 70 thế kỷ trước lúc đó dân số VN là bao nhiêu, và bây giờ là bao nhiêu? Tỉ lệ dân số thành thị so với nông thôn hai thời điểm cũng khác nhau xa nhé.

Giờ ai nấy đều bon chen sống ở thành phố, lượng trường lớp không tăng mấy, đương nhiên là phải chen nhau rồi.

Cố vào trường điểm cũng chả phải là điều tốt nhất. KHi mà ai cũng cố chen vào thì chất lượng học sinh ra sao, có đồng đều hay không. Con mình liệu có phù hợp với môi trường học đó không. Chả biết bố mẹ có đặt ra câu hỏi cho con mình, hay là chỉ muốn con mình làm theo ý mình.

Con của bạn em, đang học Trưng Vương nhá. Từ cấp 1 được vào thẳng Trưng Vưong không xin xỏ, thi cử gì vất vả. Lại gần nhà, tiện đưa đón. Tưởng thế là yên tâm rồi. Nào ngờ trường ở trung tâm, học sinh phần đông con nhà giàu và rất hư hỏng. Mới có lớp 6 mà đã kết bè vùi dập những đứa không theo chúng. Giống y phim Mean girls của Mẽo.
Con bé con ngày nào cũng bị trấn mất đồ dùng học tập, giật mũ rồi lấy chân xéo lên; ra chơi mà không ngồi canh thì sách vở bị xé, bị bôi bẩn. Có thằng bạn nó còn bị tè vào bình đựng nước.

Môn thủ công phải làm theo nhóm, con bé không thuộc nhóm nào, không nhóm nào nhận làm chung, thế là không có bài, bị điểm 0. Thế mà cô giáo cũng không dàn xếp cho nó vào nhóm nào đó, lại còn cho nó điểm 0.

Tóm lại là sau 1 năm lớp 6, gia đình đã chọn Đoàn Thị Điểm, hy vọng ở trường tư con mình vốn hiền lành được chăm sóc hơn và không bị bắt nạt. Mặc dù phải đi xa hơn và đóng tiền gấp 5 lần Trưng Vương.

NATO
04-07-2009, 16:46
Nhà toét không lo đi đón tiếp AnhGia đi mà vào đây tán chuyện con cái à ? Em nói thật với các bác, các bác ở thành phố các bác còn sướng chán, nhà em nay đây mai đó mà còn chưa dám than thở gì thì các bác cứ vui sống đê. Con cái phần nhiều là do bố mẹ thôi, nếu các bác bỏ thời gian quan tâm con cái, ít đi off, với lo kiếm tiền đi thì em nghĩ học trường bình thường cũng được, quan trọng là các bác có thời gian cho con đi chơi đây đó, chơi với con ( em đố các bác làm được việc hàng ngày bỏ ra 45 phút chơi với con đấy, chơi đấy nhé chứ không phải kèm cặp học bài, chỉ chơi thôi bất kể chơi gì nhé …). Cho con rèn luyện thể chất như là đi bơi cùng hay đá bóng cùng xem. Em đảm bảo con các bác sau này không phải là anh tàu cũng là con người tốt, chứ cô giáo với nhà trường thì cũng chỉ đem lại một ít kiến thức mà thôi ( nhất là cấp 1)
P.s Con em ( học lớp 1) tiêu chuẩn vào trường Q tế xịn nhưng ở Cần thơ không có trường quốc tế, vào trường điểm thì không có hộ khẩu nên cũng nghỉ nhé, đàng phải học trường tư nhé, thế mà bây giờ đọc thông viết thạo tiếng Việt, tiếng Đức ở nhà bố dạy, tiếng Anh tự xe hoạt hình với CD … Học trường làm được cái nhiều thời gian nên thỉnh thoảng vẫn trốn học để phượt cùng bố mẹ mà chẳng bị cô giáo hay nhà trường phê bình như mất cái trường điểm nhé ….

LinhEvil
04-07-2009, 17:17
Con cái khối NATO nó cũng khác khối XHCN chứ!!

CVN
04-07-2009, 17:26
Tóm lại là sau 1 năm lớp 6, gia đình đã chọn Đoàn Thị Điểm, hy vọng ở trường tư con mình vốn hiền lành được chăm sóc hơn và không bị bắt nạt. Mặc dù phải đi xa hơn và đóng tiền gấp 5 lần Trưng Vương.Bạn tớ cho con học Đoàn Thị Điểm. Nhà không quá xa trường nên sáng sáng bố lái xe đưa con đến trường. Được một dạo, con bé cứ đòi bố thả xuống cách cổng trường chừng 200m. Bố chả hỏi nguyên nhân nhưng nó không nói. Mãi sau hét lác chán nó mới chịu thú nhận là bố đi xe Matiz các bạn lớp con nhìn thấy nên chúng nó cười con. !!!

Thật ra thì phải trong chăn mới biết chăn có (nhiều) rận. Có con vào lớp 1 ở Hà nội (tớ không nói ở các nơi khác vì tớ không ở trong những cái chăn đó) mới biết được là chọn được một trường hợp với quan điểm của mình là không hề đơn giản, cho dù quan điểm của mình theo bất cứ trường phái nào: trường công hay trường tư; học ít chơi nhiều hay học nhiều chơi ít...

Hay chả nhẽ bảo đứa bé 6 tuổi rằng: con tự chọn trường cho mình đi!

LinhEvil
04-07-2009, 17:36
Nhìn chung rút kinh nghiệm từ các bác. Con cứ 5 tuổi là cho đi học Judo.

6 tuổi thì bố đèo Side car một bên lắp bồn tắm đưa con đi học.

Toet
04-07-2009, 18:59
Bạn tớ cho con học Đoàn Thị Điểm. Nhà không quá xa trường nên sáng sáng bố lái xe đưa con đến trường. Được một dạo, con bé cứ đòi bố thả xuống cách cổng trường chừng 200m. Bố chả hỏi nguyên nhân nhưng nó không nói. Mãi sau hét lác chán nó mới chịu thú nhận là bố đi xe Matiz các bạn lớp con nhìn thấy nên chúng nó cười con. !!!

Em bé em kể đoạn trước thì còn có lái xe và thư ký đưa đi đón về cơ. Mùa hè đi nghỉ ở resort của gia đình. Vậy mà chỉ vì hiền lành nên bị bắt nạt.

Vấn đề là giáo viên trường Trưng Vương không quan tâm đến các mối quan hệ, cách hành xử khi ở trường của học sinh mình; không bảo vệ bọn trẻ hiền lành và yếu thế hơn.

Còn trường Nguyễn Siêu thấy bảo dạy tốt và học sinh cũng đồng đều í. Mấy đứa con bạn em đều thích ăn cơm ở trường, về chê cơm nhà, kỳ cục thế đấy.

TÍM
04-07-2009, 22:10
Ối zời ơi, đọc mà đau đầu ... ko đi phượt càng đau đầu...

đau đầu kinh niên...

chậc sorry ... chắc là lại phải bỏ nhà đi phượt .. chậc chậc ...

warrior
05-07-2009, 01:31
Mùa hè vừa đến mà thấy các phụ huynh căng thẳng chuyện trường lớp nhở. Thế ra trẻ em VN không được nghỉ hè à? hehe
Bố mẹ thì đã phải chịu cảnh bon chen giời nóng, giờ lại thêm bon chen trường lớp. Ai bảo đẻ nhiều. Các bác cứ ví với ngày xưa thế nọ thế kia. Thế hệ những người sinh thập kỷ 70 thế kỷ trước lúc đó dân số VN là bao nhiêu, và bây giờ là bao nhiêu? Tỉ lệ dân số thành thị so với nông thôn hai thời điểm cũng khác nhau xa nhé.

Giờ ai nấy đều bon chen sống ở thành phố, lượng trường lớp không tăng mấy, đương nhiên là phải chen nhau rồi.

Cố vào trường điểm cũng chả phải là điều tốt nhất. KHi mà ai cũng cố chen vào thì chất lượng học sinh ra sao, có đồng đều hay không. Con mình liệu có phù hợp với môi trường học đó không. Chả biết bố mẹ có đặt ra câu hỏi cho con mình, hay là chỉ muốn con mình làm theo ý mình.
Còn chuyện tiếng Anh, thậm chí đến tận bây h Đại học của VN trừ những ngành nào liên quan đến ngoại ngữ ra thì các ngành còn lại TA có vẻ như quá lạ lẫm thì phải (chỉ tạo cơ hội cho thầy cô giáo TA tha hồ cá kiếm)

Con của bạn em, đang học Trưng Vương nhá. Từ cấp 1 được vào thẳng Trưng Vưong không xin xỏ, thi cử gì vất vả. Lại gần nhà, tiện đưa đón. Tưởng thế là yên tâm rồi. Nào ngờ trường ở trung tâm, học sinh phần đông con nhà giàu và rất hư hỏng. Mới có lớp 6 mà đã kết bè vùi dập những đứa không theo chúng. Giống y phim Mean girls của Mẽo.
Con bé con ngày nào cũng bị trấn mất đồ dùng học tập, giật mũ rồi lấy chân xéo lên; ra chơi mà không ngồi canh thì sách vở bị xé, bị bôi bẩn. Có thằng bạn nó còn bị tè vào bình đựng nước.

Môn thủ công phải làm theo nhóm, con bé không thuộc nhóm nào, không nhóm nào nhận làm chung, thế là không có bài, bị điểm 0. Thế mà cô giáo cũng không dàn xếp cho nó vào nhóm nào đó, lại còn cho nó điểm 0.

Tóm lại là sau 1 năm lớp 6, gia đình đã chọn Đoàn Thị Điểm, hy vọng ở trường tư con mình vốn hiền lành được chăm sóc hơn và không bị bắt nạt. Mặc dù phải đi xa hơn và đóng tiền gấp 5 lần Trưng Vương.

Hồi cấp 2 mình cũng học Trưng Vương, mặc dù trường cũng có những đứa bắt nạt bạn bè nhưng cũng chiếm số ít và những trò của nó cũng ko đến nỗi mất dạy như bây h. Còn chuyện hội nhóm thì phải đến lúc mình lớp 8, 9 mới thấy xuất hiện, bây h lớp 6 thì sớm quá nhỉ :D

amechast
05-07-2009, 10:57
Hồi cấp 2 mình cũng học Trưng Vương, mặc dù trường cũng có những đứa bắt nạt bạn bè nhưng cũng chiếm số ít và những trò của nó cũng ko đến nỗi mất dạy như bây h. Còn chuyện hội nhóm thì phải đến lúc mình lớp 8, 9 mới thấy xuất hiện, bây h lớp 6 thì sớm quá nhỉ :D

Bác, Trưng Vương thì xưa nay vẫn vậy, chia làm 2 khối: Khối chuyên và khối thường. Khối thường bao gồm các lớp cho học sinh học đúng tuyến (hoặc là chạy xiền để trở thành "không trái tuyến"), được mặc định là có chất lượng không cao bằng khối còn lại. Khối chuyên bao gồm các lớp mà học sinh phải được chọn lựa qua kỳ thi tuyển đầu vào. (Xưa thì năm nào cũng phải thi lại đầu vào sau mỗi kỳ nghỉ hè, giờ thì bỏ rồi, cứ vào được năm lớp 6 là nghiễm nhiên một lèo đến tận lớp 9. Có lẽ vì vậy mà "chất" không còn được như xưa).

Truyền thống "hãy nói cho tôi biết bố mẹ bạn là ai, tôi sẽ nói bạn thuộc "giai cấp" nào" đã tồn tại từ xưa và đến giờ vẫn vậy, thậm chí còn rõ ràng và quyết liệt hơn. Đơn giản vì xưa thì kích thước của một cái cúp 50 với một cái "giấc mơ" Dzem II không khác nhau nhiều quá. Bây giờ thì Lexus và BMW nó choán hết lối đi rồi, đến Dylan cũng phải dừng lại cho con xuống từ đằng xa, nhá.

Nói vậy thôi chứ cá nhân em nhận thấy xưa Trưng Vương có nhiều truyền thống tốt đẹp, là lá cờ đầu trong phong trào thi đua học tập của quận, thành phố. Bây giờ thì cơ sở vật chất được đầu tư nhiều hơn và học sinh cũng được tham gia nhiều hình thức thi đua rất teen đúng kiểu 9x làm mình cũng thấy choáng.:D Chất lượng học thì em thấy vẫn ổn, đặc biệt là về các soft skills em thấy được cải thiện rõ rệt, phù hợp với sự tiến bộ đi lên của thời đại.:D Có điều Trưng Vương bây giờ là lá cờ thứ mấy thì em cũng chịu :))

Về "đạo đức" (nghe to tát quá nhờ) của học sinh thì xưa em thấy các bạn học Trưng Vương nói chung đa số là ngoan. Ah mà xưa có lớp N được ngầm định là lớp "chuyên nghịch, ngỗ ngược" thì cũng không thấy có nhiều trò tai quái như trong chuyện bác Toet kể. Nay thì em thấy hiện tượng bè phái đúng là xuất hiện từ những lứa học sinh lớp 6 mới vào trường, nhưng thiết nghĩ chuyện đó là bình thường, đâu cũng thế và thời nào cũng thế, phải không các bác? Còn những trò tai quái thì...chẹp, năm trước được trẻ em trong nhà kể là có trò học sinh trường khác kéo đến Trưng Vương...oánh ghen :D

Ờ, vì tự nhiên hôm nay trời mưa, vì tự nhiên nhớ đến trường xưa. :)

Babel
05-07-2009, 13:12
Ờ, vì tự nhiên hôm nay trời mưa, vì tự nhiên nhớ đến trường xưa. :)

Xưa cũng có nhiều cái xưa, học trò nghịch ngợm thì thời nào cũng có, cũng là chuyện bình thường thôi. Tớ chẳng nhớ gì cả!

Điên à! Vì quan tâm đến cả cách thức dạy nên mới phải chạy trường...
Dành nhiều thời gian hơn cho con cái đi, chú sẽ thấy chúng nó biết nhiều cái thú vị hơn cái gu gờ đấy!

Chạy là việc của cha mẹ, đừng để các cháu phải chạy.

Trường thằng ku nhà em cũng có pho răm cho cha mẹ và ban giám hiệu tán nhảm. Xem ra hiệu quả hơn cái sổ liên lạc. Dưng mà vẫn không hết bức xúc.

Quat
06-07-2009, 08:01
Sao hồi xưa mình có học thêm với chạy chọt gì đâu mà giờ vẫn "ấy" nhở ? bó tay với cái xã hội bây giờ.

Babel
06-07-2009, 08:29
Hoan hô anh Quạt đã về
Nghe rầm một cái nhớ hồi rặng rung

Mở đầu tuần mới tại đây: http://www.vietnamnet.vn/thegioi/2009/07/856429/
Em không bàn nội dung toàn bộ câu chuyện nhậy cảm này, chỉ xin trích một đoạn có liên quan đến thứ mà mọi người quan tâm:

Không ai ở đây được dạy rằng, giá trị con người anh/chị phải như thế nào mới là đúng. Rất tối kỵ khi khuyên bảo người khác làm người, vì bản thân người dạy dỗ chắc gì đã đúng và đủ đạo đức để răn dạy ai.

batman
06-07-2009, 10:14
- Thôi em về chuẩn bị chạy trường cho con là vừa (cháu nhà em mới 23 tháng), cảm ơn các bác đã có nhiều ý kiến quý báu.

Toet
06-07-2009, 13:30
Bạn greenline lảm nhảm gì đấy? Cô Black có mượn bạn ý kiến ý cò không mà tuôn ra một đống xxx gì gì. Mình chả đau đầu như Black, đọc cái post của bạn này cũng thấy nhức đầu.

TÍM
06-07-2009, 14:47
Cứ phải để GL xin nhập khẩu vào nhà Chitto, mới biết thế nào là xxx, thế nào là nhức đầu nhá :D

Mà em thật, anh bị áp bức bóc lột vào cuối tuần, h lên đây mắng em đấy à?

Hôm nay là ngày gì, sao các bạn lại mắng em ghê gớm thế?
Hôm qua có bạn nào xem phóng sự nhập học cho trường Kim Đồng, Cát Linh ko? Em chính thức tạch 2 trường này!!!

LinhEvil
06-07-2009, 15:52
Sao hồi xưa mình có học thêm với chạy chọt gì đâu mà giờ vẫn "ấy" nhở ? bó tay với cái xã hội bây giờ.

Đấy tại anh ko đi học thêm nên mới thiếu kỹ năng xã hội dư thế này. Đi học thêm cô giáo sẽ dậy là đến chỗ lạ nên đi từ từ quan sát xung quanh. Trước khi vào cửa nhà ai các con phải dừng lại nghe ngóng...

Chứ như anh thiếu kỹ năng xã hội nên mới gẫy rầm!

Xời!!! thế mà cũng dám vào đây bàn tán!

@ Black: Cho con học trường Thái Thịnh đê. Hồi lớp 2 em học đấy, sáng đi học trên mặt bàn còn có cả cứt trâu, trong ngăn bàn giáo viên thì có cả cứt.... í lèo ơi!!!

greenline
06-07-2009, 17:10
Bạn greenline lảm nhảm gì đấy? Cô Black có mượn bạn ý kiến ý cò không mà tuôn ra một đống xxx gì gì. Mình chả đau đầu như Black, đọc cái post của bạn này cũng thấy nhức đầu.

Cái này nghiêm túc mà nói thì không lảm nhảm chút nào bác Toet ạ. Nhưng vì bác đã có ý kiến như vậy nên em xin phép xóa. :)

greenline
07-07-2009, 16:30
Rảnh vào vnexpress đọc lại thấy vụ đội mưa xếp hàng. :shrug:

Đội mưa xếp hàng mua hồ sơ xin học (http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2009/07/3BA10F22/)

Tối 6/7, bất chấp cơn mưa tầm tã, gần 100 phụ huynh lụp xụp áo mưa, cầm ô đứng xếp hàng chờ đến sáng mua hồ sơ cho con vào trường mầm non 10/10 ở phường Tương Mai (Hoàng Mai, Hà Nội).
> Trắng đêm xếp hàng nộp hồ sơ vào mẫu giáo

Có lẽ mọi người nhìn nhiều thì thấy quen nhưng em thấy mọi rợ không phím nào tả xiết. X(

Zorzo
07-07-2009, 16:44
Rảnh vào vnexpress đọc lại thấy vụ đội mưa xếp hàng. :shrug:

Có lẽ mọi người nhìn nhiều thì thấy quen nhưng em thấy mọi rợ không phím nào tả xiết. X(

Đọc, em thấy xót dạ, chứ không thấy mọi rợ. Bác Green thấy mọi rợ, là thấy ở chỗ nào, khía cạnh nào?

Edit: trường 10-10 Tương Mai là trường ngày xưa em học mẫu giáo các bác ạ, từ năm 1980 trở về trước. Nhắc lại tự dưng lại thấy nhớ. Ngày đó P. Tương Mai nhỏ xinh xanh tươi, rộng rãi vắng vẻ, thanh bình như một phố huyện nhỏ miền trung du.

Thế mà bây giờ đông kinh người, mà vẫn chỉ có cái trường Tân Định và mẫu giáo 10-10 thì làm sao không chen chúc

greenline
07-07-2009, 17:03
Đọc, em thấy xót dạ, chứ không thấy mọi rợ. Bác Green thấy mọi rợ, là thấy ở chỗ nào, khía cạnh nào?

Mình thấy mọi rợ vì nhìn ở góc độ thời buổi nào rồi mà con người ta vẫn phải chen chúc vì suất này suất nọ. Và cuối cùng, sau một đêm đội mưa đội gió rất nhiều gia đình có kết quả là con số không to tướng. :shrug:

Jack Daniels
07-07-2009, 17:33
Chịp.

Ngày xưa.
Khai giảng ngày 5.
Học đến tháng 5.
Không học thêm bớt.
Hè chơi lớt phớt.
Bắt cá thả diều.
Ba tháng liêu phiêu
Người khỏe như tịnh.

Ngày nay.

Không có nghỉ hè.
Học mãi tè le.
Hết thêm rồi nhóm.
Người cứ tóm xọm.
Chóng mặt ù tai
Ngu vẫn ngu hoài.
Bởi vì học lắm.

meohoang
10-07-2009, 23:01
Em hỏi khí không phải anh đang ở Thái Lan có phải không ???
Cái nhà bác này, chả hiểu gì cả :help, tớ không cần phải sang Thái Lan tớ vẫn sinh con tốt cơ mà, chỉ là không thích cái giai đoạn bụng ễnh ra thôi, thiên tạo đã thế rồi, he he, nhầm hàng rồi nha.:shrug:

tichuot
12-07-2009, 22:56
Mới vào công ty nên mình phải học và làm đủ mọi thứ do đó phải ở nhà mà thèm nhỏ vãi khi thấy các bạn phượt.

Chỉ có 3 tháng thử thách thôi mà sau nó dài hơn cả thập kỷ nhở. Tự an ủi vậy, còn 2 tháng và 3 tuần nữa là được bay nhảy rồi.

Babel
17-07-2009, 11:25
Thêm một hiện tượng phổ biến trong cách giáo dục của chúng ta.

http://vnexpress.net/GL/Ban-doc-viet/Xa-hoi/2009/07/3BA11554/

Ngoài bài viết này, con trẻ còn thường xuyên phải tưởng tượng về cuộc sống theo những yêu cầu một cách không phù hợp của thầy cô giáo. Trẻ con thành thị khác, nông thôn, nam khác, bắc khác ... trong khi sách và cách dậy dỗ thì cứ cứng nhắc theo lối suy nghĩ của một số ít người.

Nhảm hết chỗ nói!

Totochan
17-07-2009, 13:11
Kính các bác!
Em xin bày tỏ sự cảm thông sâu sắc với các bác đang có con em vào lớp 1 và đang học phổ thông vì cái sự muốn con lên người!
Em đọc đến đây thì ù hết cả tai vì thấy cái sự học hành của con cháu mình sao mà khổ sở đến thế. EM cũng đã giơ tay thề là sẽ không nhồi nhét con nếu nó bắt đầu đi học. KHông biết em có đi được con đường nào khác không ngoài cái đường mòn mà mọi người không muốn đi không được như bây giờ!!!!:(
Chẳng nói đâu xa, con em khi đủ tuổi vào nhà trẻ thì cũng không đâu nhận vì " không có chỉ tiêu". Các bác bảo có chuổi cả nải không?????X(
Thế hóa ra trước lúc sinh ra phải hỏi nó xem có chỉ tiêu đi học không àh???
Dọn về nhà mới như một cái chuông chim câu. Bảo ừ thôi ở đây ở không rộng nhưng khuôn viên đẹp, lại có cả nhà trẻ ngay trong khuôn viên tập thể, thấy bọn trẻ con trong đó trông cũng dễ thương lắm, trừong công có sơ sở vật chất ngon lắm... àh thì là rất chi là thôi hi sinh đời bố, củng cố đời con...
Lân la bà con chòm xóm hỏi thăm thấy ai cũng bảo là xin học ở đây khó lắm...ÀH về kiểm tra mọi thứ thấy con mình hơi bị được về mặt giấy tờ, đúng tuyến, đúng độ tuổi......mà hình như có người bạn quen hiệu trưởng.... Nhưng thôi để đảm bảo đến hôm tuyển sinh cắt cử bà ngoại nghỉ làm sang xếp hàng mua hồ sơ....
4 lần mẹ em đi đi về về bảo không gặp được cô bán hồ sơ:gun :gun :gun:T
ôi điên! Phát điên lên mất! xin học cho con 2 tuổi, nhà sát chân tường trường, 4 lần liên tục trong 2 ngày không mua được hồ sơ...Sao con nguời ta ở tận đẩu tận đâu còn đến học được....mà là trường mẫu giáo chứ có phải Havard đâu!
Tức quá mấy tìm mấy chị than thở. Mấy bà chị đều bảo thôi để chị xin cho. ôi tức quá. Có đứa con đi học phải làm phiền mấy người liền. giời ạ, Đã thế mẹ cho mày đi trường tư, giờ đón cũng linh hoạt, có về muộn tí con còn được ăn ở trường, trường công thì mẹ có mà bỏ việc ở nhà chờ giờ mà đón con!
Thế đấy! Giờ em thấy vẫn ổn. Chẳng biết mai sau thế nào nữa. Dưng mà em ở Hải Phòng đấy chứ Hà nội nhà bác là em sợ rồi!
Ông ngoại nhà em có thâm niên làm cán bộ phường bao năm vừa mới bảo là trường công mà đạt tiêu chuẩn quốc gia ở chỗ phường ông các cô toàn ép tuổi các cháu để dôi ra lớp để nhận thêm số lượng (thêm xiền mà) thành ra xuất hiện nhiều cháu chưa đến tuổi nhưng lại ra trường sớm mà lại không thể ra được.....và sau vài năm cô hiệu trưởng mới bị phát giác và cho nghỉ hưu- ôi buồn thay.....
Thử hỏi, nhà trẻ, mẫu giáo mà còn thế huống hồ cái việc trồng người dài dài thì làm sao nhỉ...
Thật sự đáng lưu tâm. ước muốn con được học hành cũng khổ đến thế sao?!!!!!:((

Justinian
17-07-2009, 15:46
thấy mà tội, nhà có hai cháu, ngày nào cũng dạy kèm, nhất môn văn, không biết dạy kiểu gì mà giọng văn y chang chả có xíu gì sáng tạo cả... thấy mà rươm rướm lòng... thêm một thế hệ nữa bị "nhồi sọ".

hd128
25-07-2009, 06:24
Vâng, thưa bác!

Nói về cái gọi là giáo dục thì cũng chỉ là nói cho bõ tức thôi chứ cũng chẳng hy vọng thay đổi được cái gì.

Lại nặng lời một chút: Cái cách giáo dục ngu xuẩn đó chính là nhân tố hình thành nên những thói xấu, khả năng cơ hội hoặc cực đoan một chút đó là những "con bò có khả năng nhai lại hoàn hảo" hay những "kẻ cơ hội trong tương lai".

Đâu rồi sự sáng tạo của con trẻ?

Nhà em cũng đồng ý với các bác. Giáo dục bây giờ không có mục tiêu. Em không hiểu các giáo mác nhà ta nhằm mục tiêu gì nữa. Cái gì cũng có, rất mơ hồ, nghe rất kêu, nhưng ra đời vẫn lơ ngơ vài năm mới thích ứng với công việc. Toàn một mớ lý thuyết hàn lâm song chả biết cách vận dụng thế nào trong thực tế. Nếu không phải là kẻ cơ hội trong tương lai thì cũng là người thiếu kỹ năng, lóng ngóng vụng về trong cuộc sống.

Hè này em bổ xung cho lũ nhóc nhà em phần "kỹ năng trong cuộc sống" và "kiến thức xã hội" bằng cách cho đi phượt mấy nơi rồi, về quê bạn tắm ao, về quê mình leo núi. Chúng tham gia xắp ba lo phượt từ khi 3 tuổi, ăn bánh mỳ, uống nước suối vẫn ok như ăn đặc sản biển rừng. Sau theo các bác cơ bản tự lo được, đảm bảo không phải bận tâm nhiều. Vào làng phượt chắc sẽ đạt tiêu chuẩn "phượt da":))

setty
07-09-2010, 17:11
chắc tại cô giáo đang chạng vạng!!