PDA

View Full Version : Tại sao đàn ông cứ phải trả tiền ?

ghiendulich
03-04-2012, 13:53
Khi đang giai đoạn tìm hiểu thì các chàng luôn thể hiện là mình ga lăng, mỗi khi dắt bạn gái đi ăn hay đi mua sắm thì anh ta luôn là người trả tiền. Nhưng buồn cười 1 nổi là đã mất tiền mà các chàng lại cảm thấy vui, hãnh diện vì anh ta nghĩ rằng mình được điểm trong mắt bạn gái và dưới con mắt người khác thì anh ta là 1 người đàn ông ga lăng. Đối với những người đã có gia đình thì vấn đề ai trả tiền thì còn phải xem lại vì người vợ thường là người nắm giữ tài chính trong gia đình và cũng không còn lãng mạn như khi mới yêu nên ai trả cũng không còn quan trọng nửa . Mình có đọc trang này http://vn.nang.yahoo.com/t%E1%BA%A1i-sao-%C4%91%C3%A0n-%C3%B4ng-c%E1%BB%A9-ph%E1%BA%A3i-tr%E1%BA%A3-ti%E1%BB%81n.html thấy đàn ông toàn là người phải trả tiền, phải chịu những khoảng tình phí. Các bạn thấy có bất công cho cánh đàn ông không ???

jackycandy1412
03-04-2012, 15:12
Có một nghịch lý là khi đang trong thời gian tán tính thỉ đàn ông luôn muốn mình là người trả các khoản phí. Họ nghĩ là làm thế người con gái sẽ cho rằng mình có đủ khả năng tài chính để làm mọi việc và ga-lăng.

Nhưng con gái thì luôn không thích như vậy (trừ những bạn thích "đào mỏ"). Họ hoàn toàn không muốn bị lệ thuộc và mang một cảm giác gì đó "gánh nặng" trên vai.

Đúng là tùy từng tình huống mà ứng xử cho phù hợp, cả nam lẫn nữ. Có thể như đi xem phim bạn nam trả tiền vé, bạn nữ trả tiền đồ ăn, thức uống; hoặc tế nhị đưa một phần tiền cho bạn gái mua giúp :). Quan trọng là cách ứng xử của mỗi người thôi.

thienson
03-04-2012, 22:16
Vì tôi cũng đang là thân đàn ông nên không bàn đến chuyện bất công hay không trong chuyện này:D, sợ nó phiến diện. Nhưng tôi hay có thói quen nhìn những cặp nam nữ vào ra quán ăn rồi đoán xem quan hệ giữa họ như thế nào, kết quả là:

* Nếu hai người đều quyết liệt giành trả tiền-> họ là bạn bè hoặc mới quen biết.
* Người nam trả tiền, người nữ giành lấy lệ :D-> họ là người iu
* Người nữ trả tiền, người nam dửng dưng-> đích thị họ đã là vợ chồng, kaka

Mời các bác tiếp tục ạ.:)

uttchan
04-04-2012, 13:35
Akc, vấn đề này mà bàn thì "xoắn" hết cả ngày cũng ko ra đáp án đâu.... Đơn giản hơn 1 chút thì "ai rủ đi người đó trả tiền bữa hôm đó" hoặc share 70-30, 50-50 tùy theo hảo tâm của đôi bên... Cá nhân mình thì rất ít khi liên tục để người ta phải trả tiền cho mình, trừ khi người đó cứ khăng khăng đòi thôi, cũng khó nói và khó nghĩ thật :))

nay_day_mai_do
04-04-2012, 14:46
Đó cũng như một thói quen một tập tục ở Việt Nam mình rồi , thường đi chơi với nữ thì nam trả tiền , như thế thì tình cảm hơn , khác với người Châu Âu ngay cả đang cặp kè với nhau đi ăn đi chơi thì vẫn cứ anh trả phần anh em trả phần em , mình thấy như thế có vẻ "khoảng cách" quá

thik_di_choi
05-04-2012, 16:27
Túm lại là tuỳ theo cách ứng xử từng người. Kể cả có iu nhau rồi thì nếu người nữ khéo léo thì vẫn có thể làm bạn trai hài lòng ví dụ như bạn nữ có thể trả tiền luôn tại quầy ăn uống gì đó. Còn đa số trong các trường hợp, các bạn trai luôn tìm cách trả tiền. Điều đó như thành phản xạ rồi.

langbam_dibui
06-04-2012, 15:56
Thiệt là tội nghiệp cho cánh đàn ông con trai, nhưng mà vẫn phải chịu thôi, vì lệ xưa nay nó thế, ko trả thì con gái nó theo thằng khác, haizzz, trừ khi 2 bên có sự giao ước khi đã yêu nhau.

Lantrailt
06-04-2012, 20:51
Vì tôi cũng đang là thân đàn ông nên không bàn đến chuyện bất công hay không trong chuyện này:D, sợ nó phiến diện. Nhưng tôi hay có thói quen nhìn những cặp nam nữ vào ra quán ăn rồi đoán xem quan hệ giữa họ như thế nào, kết quả là:

* Nếu hai người đều quyết liệt giành trả tiền-> họ là bạn bè hoặc mới quen biết.

Mời các bác tiếp tục ạ.:)

Thôi chết, bác đã nhìn thấy em đi ăn với cậu bạn nào chưa???? Chết dở, em chưa lấy hắn đâu bác ơi! Mà cũng không muốn lấy hắn đâu, bác đừng ép em :((

Em lại thấy, chưa chắc lắm, vì có vài vụ ăn uống em vẫn đứng lên trả xiền và bạn đi cùng (trai) cũng dửng dưng đi ra ngoài lấy xe (vì thỏa thuận với nhau trc rồi mà) =))

lamquoctung
08-04-2012, 12:46
Máu ga-lăng và bệnh sĩ khiến không ít cánh đàn ông phải lãnh hậu quả là ăn mì tôm suốt tháng ;))
Mấy bác nào dính rồi thì biết, mà bị vậy vẫn chứng nào tật đấy. Dại gái hay ga-lăng nhỉ =))
Tốt nhất cứ ai rủ nấy trả thôi !

kub4undre
11-04-2012, 15:49
Chơi cùng với mấy bạn tây quen share rồi, giờ đi cùng với bạn gái toàn share hết thôi. Còn khi nào mình nói mời ăn hoặc đi chơi thì mình sẽ chủ động trả tiền. Nước ngoài văn minh hơn VN mình nhiều mà. Các bạn cứ nghĩ rủ đi ăn là phải bánh bao :T Không phải là keo kiệt mà là tự do ai thích ăn gì tự động trả tiền đừng phụ thuộc vào đàn ông quá nhiều.

Mould cat
13-04-2012, 10:58
Theo mình thấy thì rất nhiều con gái bây h sẽ đánh giá nếu đi chơi mà con trai k chủ động trả tiền. K biết là do lứa tuổi hay cách sống khác với thời của mình.
Tiền có phải đi cướp ngân hàng mà có đâu. Lần này con trai trả thì lần khác con gái trả. Đơn giản thế thôi ^^.

Pluto
13-04-2012, 14:40
Hị, cũng tùy bạn gái ntn thôi, em có đứa bạn đi ăn uống lần mình trả lần bạn trả; nhưng cũng có cô bạn kiểu gì cũng phải share 50-50 không thì ko chịu (NO)

NguoiNhaQue66
13-04-2012, 23:29
50-50, hoặc thay phiên trả...như thế chúng ta dễ vui chơi với nhau hơn, không ai làm chủ ai, không vụ lợi nhau, tôn trọng, bình đẳng lẫn nhau !

RauMuống
15-04-2012, 23:59

Cái này chuẩn nhất hehe

TCAM STORE
19-04-2012, 14:17
cứ đào mỏ thì chả mấy các a chạy xa. có đi có lại thôi (beer)

stubborn
08-05-2012, 08:54
Câu quen thuộc của t khi còn đi học vs mấy cậu btrai là "ctrai hay cgai thì cũng đều phải xin tiền bố mẹ, vậy k có cớ j lúc nào ctrai cũng phải trả tiền".

linhnga1090
12-05-2012, 19:15
tất nhiên ko phải con trai luôn là ng trả tiền.dưng mà con trai cũng nên là người chủ động trả, còn con gái nên biết ý và tế nhị khi "campuchia".chứ mới quen mà con trai để con gái phải trả thì có vẻ kém2 thế nào ấy

phongdu
16-05-2012, 16:25
Ăn theo thuở ở theo thời.Dân mình thì có khi 100 năm nữa chưa chắc được bình đẳng vì cái vụ này.Đơn giản vì nữ nhi thích chiều chuộng và nam nhi thì lại tỏ vẻ anh hùng rơm.Đó đều là...luật ngầm cả.hehe

chenjingli
26-05-2012, 16:07
Tự các ông vẽ ra và áp đặt nó vào diện "phong tục" thì phải chịu thôi chớ kêu gì. Cũng may tui thuộc típ mo-den, nên đi ăn cứ sòng phẳng nay ông trả, mai tui trả. Yêu đương gì cũng thế. Vì dù sao thì mỗi người cũng phải lo cho bản thân mình, có phải cha mẹ đâu mà cho không?
Thế gian này không ai cho không nhau cái gì. Cho nhau miếng ăn không tính tiền thì sẽ rình đòi thứ khác. Nếu thấy ta không trả được thứ khác thì tốt nhất là chia tiền cho khỏe!
:shrug:

VUONGNGOCANH88
29-05-2012, 10:58
mình thấy 2 đứa bạn mình quen nhau, 2 đứa bỏ hết tiền vào 1 tài khoản để xài chung :D

dembienlanh
30-05-2012, 14:53
Cũng tùy thôi ạ, đối với bạn gái thì thường thường mình giành trả, lâu lâu bạn gái cũng giành lại :L
Còn với bạn bè bình thường thì chầu trước là mình thì chầu sau là bạn mình :)

NguoiNhaQue66
30-05-2012, 23:11
Cá nhân tôi thích sự sòng phẳng hơn, khi tính tiền thì chia ra hết...bạn nam có thể lịch sự trả nhiều hơn mấy bạn nữ một chút [5-5 hoặc 6-4]. Chúng ta không phải lệ thuộc nhau nên việc cứ hễ trả tiền là bạn nam thì trông không ổn chút nào.

haohanluongson
30-05-2012, 23:29
Do mình có gặp được người biết nghĩ không thôi, chứ đàn bà mà không thích mình thì kiểu gì khi đi chơi cùng cô nàng cũng chỉ muốn vào hàng quán và ăn món ngon. Nếu xác định tán gái xinh phải chấp nhận dùng tiền mua tình thôi.
Cuộc đời luôn ngang trái mà.

NguoiNhaQue66
31-05-2012, 07:19
Vậy gái xinh là mòn túi mình hả??? May mắn tôi chưa bị.

Sonvc
31-05-2012, 09:32
Vậy gái xinh là mòn túi mình hả??? May mắn tôi chưa bị.
Chú may hơn anh, chứ anh có "bị" thì cũng chẳng cần nhớ là thế nào? Ở đời có lém thằng được trả tiền cho gái xinh về nó còn thấy tự hào nữa chứ :D , may mình chưa có hân hạnh được diện kiến và đi cùng "gái xinh", đúng là đời nhiều khi "kẻ ăn chẳng hết mà người lần chẳng ra"...
=))

tuicuuthuong
04-06-2012, 16:06
Ai bảo: "để em, cho em chung với" thì lại vùng vằng: "không, nhất định để anh". :D

3gao
12-06-2012, 19:01
Là quy luật tự nhiên thôi, đặt câu hỏi làm gì,vấn đề này đã có từ thời homo sapien đến giờ mà.