PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Phong cảnh thiên nhiên quanh Venice và Florence?

thechinhcdt
01-04-2012, 17:40
Chào cả nhà, dịp Easter này mọi người cũng đang hối hả pack đồ phượt nhỉ (c) Mình và bạn gái cũng dự định đi như sau:

. Chiều 2.4: bay từ Stockholm đến Venice airport.
. Ngày 3.4: tham quan đảo chính.
. Ngày 4.4: ra 2 đảo Murano và Burano chơi

Ngày 5 -> chiều 7.4: vấn đề chính là ở chỗ này. Tụi mình muốn đi thăm thú cảnh thiên nhiên vùng quanh Venice (thấy bác HungGal giới thiệu Dolomites nghe hấp dẫn quá ^^) và vùng Tuscany. Thú thật là đọc và nghe nhiều người khen ngợi cảnh đẹp nơi này nhưng thấy hầu hết đều ghé Florence rồi thôi hoặc có tạt qua Pisa và Sienna, mà mình thích phong cảnh hơn nên đang lăn tăn. Ngoài Cinque Terre thì cả nhà thấy chỗ nào thích hợp nữa ạ? (Mình không có driver license nên chỉ đi public transport thôi)

Tối ngày 7.4 bay về từ Pisa.

PS: Nếu có chỗ nào sai sót mọi người thông cảm vì thời gian cũng hơi gấp (mình mới được nghỉ 2 hôm nay và thấy vé rẻ nên book luôn)

nevada
01-04-2012, 18:09
Không có ô tô mà muốn ngắm cảnh thiên nhiên kể cũng hơi khó, mà bạn cũng chỉ có 3 ngày. Mình cứ tư vấn tạm thế này. Nếu bay về từ Pisa thì đương nhiên nên qua Cinque Terre rồi, cách Pisa không xa. Mình vừa ở Cinque Terre cách đây 2 tuần, cập nhật cho bạn là các tuyến đường trekking ở ven biển chỉ còn mỗi đoạn từ Manarola đến Rio Maggiore là còn mở, còn các đoạn còn lại đã đóng, sau trận mưa to năm ngoái. Vernazza, làng đẹp nhất, đã bị phá hủy khá nhiều - các chặng trekking ở trên núi thì vẫn còn mở nhiều. Nên chắc Cinque Terre như hiện trạng bg thì 1 ngày cũng tạm ok (quên ko nói là vẫn đẹp khủng khiếp - rât nên qua). Từ La Spezia bạn nên đi Bus đến Porto Venere, ko xa. Đây ko thuộc Cinque Terre nhưng vẫn được UNESCO xếp hạng cũng với Cinque Terre. Còn ở Toscana - Toscana khá rộng mà bạn ko có nhiều tg - mình thấy bạn có thể qua Lucca, rất gần Pisa, từ đó bạn có thể thuê xe đạp (có rất nhiều điểm cho thuê) để đạp xung quanh vùng nông thôn Lucca, bản thân Lucca cũng là một tp nhỏ rất đẹp, nằm ở thung lũng, có đủ núi và sông, không phẳng như Pisa. Vì tg các bạn ít quá nên ko tư vấn được nhiều hơn.

thechinhcdt
01-04-2012, 23:16
Nếu đi thăm Cinque Terre như bạn nevada nói thì nên đi trong ngày hay phải ở lại 1 đêm? Đi trekking ở đó có phù hợp với nữ không? Phương tiện đi lại giữa các nơi nho nhỏ như Lucca chắc vẫn là bus thôi nhỉ, không cần mua vé trước (trang trenitalia đang lag, chắc do nhiều phượt tử access quá :) )

Nhân tiện có ai reccommend giúp mình một cái hostel ở Florence được không ạ? Em lùng trên hostelbookers và hostelworld nhưng mắc quá mà lại unavailable nữa :(

Mèo lười BH
02-04-2012, 01:12
@thechinhcdt:đồng chí bay từ vnphoto vào phượt rồi hỉ:DCó còn nhớ tớ là ai không nè...:)

thechinhcdt
02-04-2012, 04:39
Hehe sao quên được chứ, bạn Mèo Lười ở Hungary đây mà :D dịp này ML có phượt đâu hông? Lần này đi mùa cao điểm nên không được thong thả như xưa hehe.

Vẫn còn nợ hình và bài viết lần phượt trước, dịp này về sẽ trả bài dần dần :)