PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Madagui Trophy - Vượt qua chính mình.

foolishbeat
29-03-2012, 22:45
http://www.vietadventure.vn/eventdetail/item/1

THE EVENT
Location Madagui, south Lamdong province, 150 km from HCMC
Date 25 and 26th February , 2012
Format Team of 2 racers

4 skill levels Ultra, Extreme, Adventure and Kids
Disciplines -Mountain biking in primary forest
-Jungle running in an incredible wildlife
-Adventure Down River
-Orienteering race

BACKGROUND OF THE EVENT
We searched in Vietnam to offer a unique trip and a genuine experience off the beaten track to raise awareness to protect Mother Nature. Madagui Trophy, the Adventure Race sponsored by the natural juices Le Fruit, is held in and around Cat Tien National Park in Lamdong province to explore the deepest depths of the Vietnamese jungle, a stunning primary forest currently in danger of deforestation. Since the creation of this Adventure Race, Event organizers, Viet Adventure, are utilizing the Madagui Trophy as a vehicle to raise money for a local environment project devoted to helping build the local community and fight deforestation with social and environmental programs under a Sustainable Agro-Forestry Project lead by WWF. Madagui Trophy is not only a sport challenge on many disciplines, it has now become a myth in Asia. It is billed as ‘the most amazing adventure race in Asia’, ‘a true and unique Jungle Race’.

THE FOURTH EDITION
Adventure racing is a sport of both mental and physical greatness. On Sunday, March 6th 2011, Madagui Trophy was challenging the participants beyond limits in their own mind. The 170 athletes that met in Lamdong Province for the fourth edition of the Madagui Trophy know that adventure racing takes training, specialized gear, and certain skill knowledge. Almost half of the competitors in the Madagui Trophy were coming from abroad this year to discover the so famous Vietnamese jungle.

Madagui Trophy là một cuộc thi 3 môn phối hợp kiểu Jungle Race - Đua trong rừng. Như tên gọi Madagui trophy tổ chức ở khu du lịch Madagui chạy sâu vào trong rừng Nam Cát Tiên. Nói chung em lười dịch lắm các bác cứ đọc đi.

Là cuộc thi 3 môn phối hợp, Madagui chia ra làm 4 cấp độ. Ultra Race thường diễn ra trong vòng ...8 tiếng :D sick. Bắt đầu lúc 3h sáng các bạn sẽ được thưởng thức món lạc rừng trong đêm khuya. he he. 90% racer lạc rừng nên bạn yên tâm bạn cũng sẽ lạc như họ. Đói khát mệt nhọc có đủ cả. Chạy bộ đạp xe leo núi (đạp gì đâu toàn đẩy =)) he he ) và cuối cùng bạn sẽ enjoy bơi sông xuôi dòng.

Extreme Race thì nhẹ hơn, trung bình khoảng 6 tiếng. 5h là bạn lọt vô top ten. :D khởi hành lúc 5h sáng. khoảng 30km đạp xe leo núi (mountain bike - MTB) khoảng 11km chạy bộ chia ra làm mấy lần và 1.5km bơi sông. Bơi là dễ dàng nhất Có áo phao và bơi xuôi dòng. Mình và đồng đội thi thể loại này.

Adventure Race thì nhẹ hơn nữa chỉ khoảng 4h race. 3h là vô topten.
Kid thì còn nhẹ hơn nữa dành cho bọn Kids khoai tây yêu thể thao. Chả thấy Kid Việt nam nào cả.

Mình xin chia sẻ chút kỉ niệm thi Madagui của tụi mình hồi tháng trước

Mình là người bé nhất trong bức ảnh này, xung quanh toàn khoai tây :D Chú ý nhìn kĩ, nguyên cả cái cầu treo toàn khoai tây là khoai tây.

https://lh4.googleusercontent.com/-15dpdjWqp5Y/T3SEzo0WRDI/AAAAAAAAAlA/9jNtK5fEYqg/s496/madagui.jpg

Fhượt
30-03-2012, 02:25
Chà, hay quá bác chủ thớt!
Cho em hỏi muốn thi cái này đăng ký ở đâu ạ? Mình tự trang bị phương tiện luôn hay BTC có sẵn? Đóng lệ phí có đắt không?

foolishbeat
30-03-2012, 09:54
Chào bạn Fhuot,
Đăng kí qua địa chỉ trang web trên đầu topic. Nhưng chương trình này mỗi năm chỉ tổ chức một lần. Năm nay tổ chức vào 26 tháng 2 rồi. Ngoài ra còn có một số chương trình 3 môn phối hợp thuần túy tiêu chuẩn (1.5km bơi biển or bơi hồ không áo phao à nha, 40km đạp xe đường nhựa, 10km chạy bộ) tổ chức ở Phan Thiết hoặc Ninh Bình. Bác thích thì chuẩn bị thể lực đi!
Lệ phí cuộc thi Madagui này nếu đăng kí sớm Early birds thì 2tr6/ người. Team 2 người. Đăng kí trễ thì 3 triệu 200k/ 1 người bao gồm 3 bữa buffets, phòng ngủ tập thể. Đây là cuộc thi gây quĩ bảo vệ rừng lên chi phí hơi cao.
Xe đạp leo núi tự trang bị hoặc có thể thuê của ban tổ chức với giá super Gillette :D 1 triệu 100k cho 1 ngày thi (50USD).

Năm sau thi không :D (beer)

Madagui trophy đề cao tính đồng đội. Mỗi đội đua gồm 02 members. Các thành viên trong đội hỗ trợ nhau trong suốt đường đua và phải cùng nhau về đích. Chênh nhau 100m/ 1 phút là bị loại. Cuộc đua cũng qui định nếu gặp team khác bị sự cố sức khỏe thì phải dừng lại giúp đỡ. (Còn nếu bị sự cố phương tiện thì kệ ma ma nó he he :D )

foolishbeat
30-03-2012, 17:23
Madagui Trophy
(chơi thể thao xây dựng lòng quyết tâm) – là cái chữ trên ba lô rút của mình ;)

Nhận lời
Có lẽ cũng khó quên cái ngày nhận được tin nhắn của anh Phúc 430 rủ đi thi Madagui. Hồi hộp, run run và có phần ngạc nhiên. Mình, một thằng cao 1m61 nặng 57 -58kg. Đạp xe với nhóm thường ..khóa đuôi thường kì lại được rủ đi thi 3 môn phối hợp với mục tiêu lọt vào top 10. Hic, mình có biết bơi đâu.
Khi nhận lời thì trống ngực cũng đập dữ lắm :D. Nhưng tính mình dễ chịu, ai rủ thì chơi :D.
Nhận lời thì nhận lời vậy chứ cũng chưa tập luyện gì. Về chạy thì mình có thể chạy 2km, 4km cũng ok, bơi thì lúc ra hồ bơi được 150m liên tiếp :D (trong đầu cứ nghĩ mình có thể bơi được tầm 300m chứ, đến khi bơi thở ko ra hơi đành tấp vào bờ :P ). Đạp thì có vẻ ok, ngoài 2 chuyến đi Đà Lạt với Lemonade thì mình cũng đạp ổn. (đúng là chưa thấy quan tài chưa đổ lệ mà)
Sau chuyến leo núi Ma Thiên Lãnh kinh hoàng đó. (lạc đường, hết nước, ngủ đêm trên núi mà ko có chuẩn bị trước, rạch rừng rạch núi mà bò về) thì nhận được tin anh Phúc …hết $ không chơi nữa thì vừa hay người bạn đồng hành với mình chuyến Ma Thiên Lãnh là Phi Long – nick Khỉconsongoku rủ. Chơi luôn. Ăn chơi sợ gì mưa rơi.

Đây là Khiconsongoku - Phi Long trong chuyến leo núi Ma Thiên Lãnh.
https://lh6.googleusercontent.com/-MdNzwlX0i8Y/T3SAK3CXneI/AAAAAAAAAkQ/2JI6qHpOGH8/s753/IMG_4513.JPG

Tui -Foolishbeat
https://lh5.googleusercontent.com/-UMULWI7WIqk/T3SALHUtl_I/AAAAAAAAAkY/2uQOanvEGc4/s753/IMG_4536.JPG

heaven
31-03-2012, 16:58
Nhìn chương trình hào hứng quá mà 1 năm chỉ tổ chức một lần, tiếc thật. Đà Lạt năm nào cũng đi hết rồi mà chưa thấy địa điểm nào mới, quanh đi quẩn lại toàn mấy chỗ cũ chán quá mấy bác ạ...

foolishbeat
31-03-2012, 18:22
:) Cũng hơi tiếc khi mỗi năm BTC chỉ tổ chức 1 lần. Được cái ban tổ chức đã dày công nghiên cứu ra con đường "khủng" của khủng. Đối với dân chơi xe đạp leo núi có thể nói ở miền nam này chưa có cái trail nào dã man hơn thế!!!. Tôi đã đi Trail Đà lạt xuyên rừng cùng với anh Việt kiều Lemonade, từng nghĩ trail đó là khủng lắm rồi ai ngờ cái trail Madagui này dã man hơn. Leo đã cũng dắt mà leo xuống cũng dắt luôn. 10 thằng đi thì 9 thằng lạc đường và cũng từng đó thằng té, gai cào, dây quấn.
Đường chạy cũng kinh khủng, không hiểu họ làm đường chạy kiểu gì mà...hoàn toàn không có đường thế. Chỉ là xuyên vào đám bụi rậm, lội dọc theo suối, leo đèo xuyên vào vườn nhà dân etc...
Nếu bạn có khả năng hoạt động mạnh tầm 3 tiếng trở lên liên tục và khả năng định hướng tốt (chạy 3 tiếng chẳng hạn :D) thì chuẩn bị sức khỏe cho năm sau thi nhé :D.

langhe
02-04-2012, 13:16
Chà, món này hay àh nha! (c) Lâu quá không đạp xe, chắc phải tập thể lực để năm sau chiến giải này cùng bạn foolishbeat quá!
Thế hai bạn về giải mấy?

trungcao
05-04-2012, 10:15
Sao ko hề có khái niệm gì về vụ này vậy ta?...Nghe hứng thú ghê...Nhưng cũng chỉ để đó mà thôi...He he... Sức mình có hạn...!!!

foolishbeat
05-04-2012, 13:46
Tập luyện
Bây giờ mới là tập luyện thực sự. Khó có thể kể hết những gì mình đã trải qua trong quá trình tập luyện. Gần như ngày nào cũng tập, trừ khi không thể thôi.

Chạy bộ được nâng dần nên. Nhớ lần đầu chạy 5km, (2.5km/ 2 lượt) lượt về là lết không nổi đành vừa chạy vừa đi bộ. Đến lần thứ 2 chạy 5km non stop thì lượt về bị chuột rút. Rồi sau đó chạy cũng khá hơn, ra công viên chạy một hồi thiên hạ bỏ về hết.
Nói đến đạp xe thì mình thường đạp offroad ở sân Golf đang san ủi. Đường toàn vết xích xe ủi lổn nhổn đạp mất sức kinh dị. Đường này khoảng 2 – 4km/ một vòng – tùy vòng nào. 1 vòng hết tầm 10 phút. Mình hướng đến đạp 15 vòng nonstop thì thi được Madagui. Rủ bạn Khỉ Con đạp, bạn này toàn lè lưỡi. Bảo thi Madagui đường đâu có kinh dị vậy. Cứ trời hơi tối bạn viện mắt kém bạn nghỉ đạp. Ờ nghỉ đạp thì chạy bộ.

Nhắc đến bạn Khỉ con mới nói. Bạn này sức khỏe trời phú, khỏe kinh dị. Rõ ràng bạn dợt xe đạp không có phương pháp, ko biết interval là gì, ko tư thế đạp sao, quay nhấn là gì nhưng mà khỏe thì vô địch. Trộm nghĩ bạn này mà được đào tạo bài bản thì đi thi xe đạp ngon chắc luôn. Dợt xe đạp thường chạy 10km interval, xong làm vài vòng offroad. Xong hết thấy đường thì ..chạy bộ. (nếu ai đã thử interval 10km và offroad kiểu đường tăng thì biết nó kinh dị cỡ nào)

Xe đạp bạn đạp chưa có phương pháp mà chạy bộ cũng …vậy luôn. Mình thấy tướng chạy .hi hi hổng giống ai lắm, nhịp thở thì mình nghe ko ra nhưng có vẻ không đúng lắm. (xo ri, dìm hàng bạn dữ quá). Ban đầu chạy bộ 5km đoạn về bạn đi bộ. Mới lần thứ 2 chạy 5km bạn đã chạy ngon, mình đuổi muốn chết mà ko cách nào vượt qua được. Đến khi chạy 8km mình lại bỏ bạn tới 200m, chạy tới nơi xong vòng về đón bạn :D. Mình thích chạy non-stop mà. Sau mình một mình chạy 11km/ 1h10 phút. Nói vậy chứ mình phục bạn Long này lắm, vừa chạy vừa nói chuyện điện thoại được. Điều mà ko mấy người làm được.

Rồi thì bơi. Bơi là việc mình tự hào nhất. Nhờ hướng dẫn qua mạng cũng như sự động viên hết mình của bậc đàn anh Phúc430 mình bắt đầu bơi. Tay thì sải, chân thì ếch; thở thì phì phò chả giống ai. Số là ngày xưa tập bơi ở kênh với cây chuối đâu có bơi đúng bài. Long cũng tập bơi cùng nhưng chẳng hướng dẫn được gì. Ban đầu thì mình bơi được vài trăm mét, sau bơi được 1200m, rồi lên 1500m trong vòng 1 tiếng. Rồi bơi được 1500m không chạm thành hồ trong vòng 1 tiếng. Cứ mải miết bơi cho đến khi hết giờ thì lên. Non stop version. Mình rất tự hào vụ này. Từ người bơi được 150m đến khi bơi được 1500m non stop quả là một hành trình dài. Bạn Long thì bơi chuẩn hơn hoặc là mình ko đủ trình để đánh giá :D mỗi lần Long bơi khoảng 2000m. Mình bơi cùi bắp mà.

Rồi thì kết hợp mấy món đó lại, đạp xe đến hồ bơi, bơi 1500 – 2000m tùy người (dĩ nhiên mình chỉ bơi 1500) và chạy bộ 6km. Lè lưỡi. Cứ sáng sớm đi từ 5h, chiều 8h tối mịt mới về. (àh quên phải kể rõ ra chứ mọi người tưởng tập từ sáng đến chiếu :P. Là sáng tụi mình tập từ 5h, mang đồ đi làm luôn, chiều thay đồ ra rồi tập đến tối- vẫn phải kiếm cơm mà). Kể cũng kinh dị. Tết đến ko tập được xe và bơi (hồ đóng cửa) mình tập chạy bộ 1 mình. Nguyên tuần tết cũng 2 ngày chạy 1 lần. Mỗi lần khoảng 2 – 3km.

Bài test thể lực coi như cuối cùng trước khi thi của tụi mình thật hoành tráng. Century* kết hợp leo núi Thị Vải. Đạp từ SG đến núi thị Vải (khoảng 80km từ nhà mình) bạn Khỉ con toàn kéo trên 30km/h mình theo mệt muốn chết. Muốn núp gió cũng không phải dễ dàng gì. Quất 1mạch đến núi Thị Vải mới 8h sáng. Bây giờ mới đến lúc mình trả đũa. Mình chạy bộ lên núi, leo 1300 bậc thang trước cái nhìn ngưỡng mộ của những khách hành hương đang thở phì phò từng bước chân. Xong leo tiếp đường đất khoảng tầm đó nữa thì tới đỉnh. Xuống núi hơi nhanh nên khi xuống đến chân núi 2 chân bắt đầu run. Kế đó tiếp tục kéo trên 30km/h về. Về đến cầu Phú Mĩ thì cả 2 thằng đều kiệt sức, lết mãi mới bò qua được cầu rồi về. Nói chung 160km/ngày cũng không xa, núi cũng không cao chỉ cỡ chùa Hương ngoài Bắc là cùng. Nhưng kết hợp mấy cái món lại, cộng với chạy trên 30km/h và ăn ..chay thì cũng quá đuối như con cá chuối.

Chèn mấy cái ảnh cho topic đỡ nhạt.

Cung MTB (mountain bike Đà Lạt)
https://lh6.googleusercontent.com/-qxkTqPnT5Ck/T30-2uR1YXI/AAAAAAAAAl0/jY9-LapM6ms/s539/IMG_1473.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-ZZoLrMGfaw4/T30-8P7K20I/AAAAAAAAAms/ZjyGmuIvHHs/s647/IMG_1508.jpg

https://lh6.googleusercontent.com/-7wrcb6Iouzo/T30-7s2362I/AAAAAAAAAmo/UBA4tGasCNQ/s647/IMG_1505.jpg

https://lh6.googleusercontent.com/-zewgCTk5KIQ/T30_HpQVOOI/AAAAAAAAApA/wN05CYNbaPY/s539/IMG_1582.jpg
còn mấy con dốc cao ngập mặt không chụp được vì lo đạp, đẩy hụt hơi rồi.

*century là thuật ngữ chỉ đạp 160km/ngày

foolishbeat
05-04-2012, 13:55
Mình tập ở địa hình này, gần nhà

https://lh5.googleusercontent.com/-0-lEgqW-54E/T3R_7EsZkYI/AAAAAAAAAjA/_N-BfDgIFZk/s647/20012012%28004%29.jpg

tập đổ ở đây té gãy đèn đuôi.
https://lh4.googleusercontent.com/-HU8E2qBB28Q/T3R_8nP4ZxI/AAAAAAAAAjM/_RZikFdfPug/s719/20062011.jpg

trưa nắng mà quay được 5 vòng x 2km là đuối lắm
https://lh5.googleusercontent.com/-wPeCkwBDiDI/T3R__-W2tbI/AAAAAAAAAj4/IqbpCFhUCN0/s647/30012012%28007%29.jpg

Bơi ở Hồ Rạch Miễu, rẻ đẹp và sạch ;)

Chạy với tập dẫn xe chạy bộ cũng ở địa hình trên.

Fhượt
05-04-2012, 14:30
Cường độ tập cao quá, chắc em theo không nổi rồi.
Công nhận bác foolishbeat khỏe thiệt đó! Chắc em phải trẻ lại 10 tuổi may ra mới nuốt được giáo án mà bác đang theo.
Bác vẫn chưa trả lời em kìa! Vậy đợt vừa rồi bác về hạng mấy trong giải dành cho người VN?

foolishbeat
05-04-2012, 14:46
Định để đến phần kết quả rồi công bố nhưng bác hỏi thì công bố luôn. Bọn mình về hạng 11/32 hay 33 cặp đua (không nhớ chính xác :D). 5 cặp đua bỏ cuộc hoặc bị loại. Bọn mình cũng là cặp đua toàn VN duy nhất hoàn thành bài thi hạng Extreme. B-). Có 1 cặp VN khác hoàn thành bài thi Adventure và 1 anh VN cặp với partner tây hoàn thành bài thi Ultra (sau 8 tiếng :P) nhưng cuối cùng bị loại do vi phạm luật chơi phải về cùng nhau.

Àh năm nay (2012) có tổng cộng 170 vận động viên tham gia, có nghĩa là ba muơi mấy cặp Adventure, 3x cặp Extreme và chỉ có 17 - 18 cặp Ultra thôi. Năm sau muốn vào top 10 chỉ việc thi Ultra và không bị loại :D vì gần một nửa số cặp đua Ultra bị loại chủ yếu là do quá giờ.

foolishbeat
05-04-2012, 14:49
Cường độ tập cao quá, chắc em theo không nổi rồi.
Công nhận bác foolishbeat khỏe thiệt đó! Chắc em phải trẻ lại 10 tuổi may ra mới nuốt được giáo án mà bác đang theo.
Bác vẫn chưa trả lời em kìa! Vậy đợt vừa rồi bác về hạng mấy trong giải dành cho người VN?

Thực ra tập rồi mới biết con người ta kì diệu lắm. Mấy cái này làm được hết àh. Mình cũng không tin mình có thể bơi được 1500m liên tục non stop khi ban đầu chỉ bơi được 150m là chịu hết nổi. Đó cũng là "kết quả" của cuộc thi. :).

Mình tin nếu bạn cũng làm được nếu bạn muốn.

foolishbeat
05-04-2012, 15:08
Ăn chơi ngủ nghỉ, test đường, làm nóng trước ngày thi

Rồi cũng đến ngày thi…
Ngày thi 2 thằng lóc cóc đạp ra bến xe Thành Bưởi, lên xe ăn sáng với món hạt dưa của Khỉ (Ê cắn hạt dưa có được gọi là ăn sáng không trời?) Khoảng 10h đến Madagui. Trời xanh mây trắng không khí trong lành đầy hứa hẹn.
Check in xong xuôi 2 thằng nhận phòng và đạp một vòng nhỏ lấy không khí. Khỉ con đạp ngay xuống một con dốc dài rải đá, fork cứng nên nảy tưng tưng và không cầm lái được. Xuýt té nặng, mặt mũi xanh lét. Ha ha =)) y như hồi leo Ma Thiên Lãnh. Rồi hỏi một câu siêu ngây thơ “ủa phải giữ thắng à, em sợ ôm thắng mòn cục gôm”

Phải một lúc lâu sau Khỉ con mới lấy lại được bình tĩnh, và phong độ mới lên lại. Hai anh em đạp một vòng đi thăm các hang động, bắt tôm bắt cá rất thú vị. Vụ này mình chỉ theo thôi vì biết chắc không thể …lạc đường. Bắt tôm bắt cá rồi chụp hình các kiểu rất vui.

Bắt tôm núi này
https://lh6.googleusercontent.com/-epjzmN8piaA/T0xfTH9OngI/AAAAAAAAAaw/s08DtjCQJ9Q/s647/IMG_2090.JPG

Thăm hang động. Bắt được con art ray này rồi nhé.
https://lh6.googleusercontent.com/-Di6uHlB6NRs/T0xfJ9uv02I/AAAAAAAAAZY/hfoRT1BYfak/s661/IMG_2076.JPG

https://lh5.googleusercontent.com/-z9HVfDAw2m0/T0xfI1F2xZI/AAAAAAAAAZE/gL5LmThlOa0/s647/IMG_2074.JPG

Trưa ăn cơm trưa ở bên kia đường với 2 thằng tây. 2 thằng người Anh rất nhiệt tình và kinh nghiệm, hướng dẫn chi tiết mọi điều liên quan đến cuộc thi. Chỉ có điều tụi nó hơi coi thường mình, bảo là “I hope that you can finish the race” hoặc “I will see how you look like after the race”

Bất ngờ xảy ra, lúc mình tập luyện cho cuộc thi chỉ tính hết 3h, tức là nếu thi trong vòng 3h sẽ lọt vào top 10. Nhưng không ngờ nó trở thành 6 hours race.
Buổi chiều tụi mình đi test đường. Khỉ con có lẽ chưa bao giờ gặp cái trail như vậy. Dốc vỡ mặt cộng với mặt đường bị xói mòn nghiêm trọng, lồi lõm nhấp nhô, đá sỏi. Trông nó dĩ nhiên không giống con đường chút nào. Cũng may mà mình đã từng đi Đà Lạt trail với lão Đệ Lemonade rồi chứ không cũng choáng. Thực ra dốc thì dắt thôi, trời xanh mây trắng, rừng xanh núi đỏ đi test đường rất vui vẻ, sảng khoái.
Dốc vỡ mặt nè
https://lh4.googleusercontent.com/-s4OPe5tVDqQ/T0xfwfpjF9I/AAAAAAAAAfk/zhmFh1clNGo/s496/IMG_2127.JPG

Đi được 1 đoạn xa thì mình kêu về, vì cũng không cần phải đi hết trail, mà hết trail có mà đến chiều mới về tới nhà kiệt sức lấy gì thi.
2 Anh em đi dạo qua chỗ Luật cycle center với anh Luật. Gặp ngay 2 cô bé đang lơ ngơ sửa xe là em Chu Chu và em Yaya. 2 anh liền nhiệt tình giúp đỡ, hướng dẫn cách sử dụng bộ sang số, dẫn đi cho biết đường nhân tiện làm nóng. Bài làm nóng nhẹ nhẹ có chạy bộ khoảng hơn 2km với 2 cái xe đạp chạy trước. :D Yaya đạp xe một phát leo thẳng lên được cái dốc mà hồi sáng anh Khỉ phải xuống xe dắt bộ he he. Nể chưa?

https://lh3.googleusercontent.com/-Cv5Cut7cVDY/T4P7i8jlL9I/AAAAAAAAAtU/v8MXZ_VG_2o/s661/430388_10150587271172087_553147086_9225720_1949849 077_n.jpg
Yaya và Chu Chu, 2 cô bé cho tới lúc đó còn chưa biết dùng cái xe đạp như thế nào. Nhưng thi rất máu lửa. Sẽ có bài về 2 cô gái này sau.

Tối đó buffect 2 thằng ních đầy bụng. Toàn đồ tây nhưng cũng khá ngon. Xếp hàng đông nườm nượp. Tranh thủ lấy vài trái chuối (thực ra thì lấy quá trời chuối rồi về ngủ sớm. Phòng nóng máy lạnh hỏng, ngủ chập chờn thì cũng đến 4h thiếu. Dậy thôi!!!

Fhượt
05-04-2012, 15:16
Chúc mừng bác đã hoàn thành bài thi hạng Extreme.
Em nghĩ hoàn thành bài thi "hành xác" này không dễ dàng chút nào. Thể lực là đương nhiên, nhưng sức bền và ý chí mới quan trọng bác nhỉ?.
Hồi 2009 hay 2008 gì đó, một ông anh chơi chung nhóm xe đạp rủ em đăng ký tham gia giải này, nhưng cuối cùng em kẹt công việc quá, không xin nghỉ được.
Năm đó BTC chưa kinh nghiệm, trẻ em người dân tộc K'Ho thấy các bảng chỉ đường lạ quá nên cầm về cắm ở cổng nhà mình. =)). Mấy cặp Tây bị lạc đường hỏi thăm, tiếng Anh và tiếng K'Ho đụng nhau khua tay loạn xạ mà không có kết quả gì :)):)). Ổng chạy sau người ta cả tiếng nhưng nhờ hỏi thăm mấy đứa biết tiếng Kinh, nó chỉ đường ra cầu treo. Cuối cùng ổng xếp hạng 7, về nổ quá chừng.:D

foolishbeat
05-04-2012, 15:26
Chúc mừng bác đã hoàn thành bài thi hạng Extreme.
Em nghĩ hoàn thành bài thi "hành xác" này không dễ dàng chút nào. Thể lực là đương nhiên, nhưng sức bền và ý chí mới quan trọng bác nhỉ?.
Hồi 2009 hay 2008 gì đó, một ông anh chơi chung nhóm xe đạp rủ em đăng ký tham gia giải này, nhưng cuối cùng em kẹt công việc quá, không xin nghỉ được.
Năm đó BTC chưa kinh nghiệm, trẻ em người dân tộc K'Ho thấy các bảng chỉ đường lạ quá nên cầm về cắm ở cổng nhà mình. =)). Mấy cặp Tây bị lạc đường hỏi thăm, tiếng Anh và tiếng K'Ho đụng nhau khua tay loạn xạ mà không có kết quả gì :)):)). Ổng chạy sau người ta cả tiếng nhưng nhờ hỏi thăm mấy đứa biết tiếng Kinh, nó chỉ đường ra cầu treo. Cuối cùng ổng xếp hạng 7, về nổ quá chừng.:D

Đúng là mạnh không bằng lì bác ạ. Người VN mình tham gia ít quá. Có 13 người VN tham gia trên 170 VDV. :( Kết quả chỉ có 1 cặp VN về hạng Adventure, và 1 cặp VN về đích hạng Extreme thôi (chính là tụi mình). Còn lại bị loại hết. Toàn đi xe cứu thương về.
Tiếc nhất là cái anh thi Ultra cặp cùng thằng tây, ảnh về trong vòng 8 tiếng. Lúc mình vượt qua anh ấy, thấy mặt mũi bơ phờ tội ghê... mà cuối cùng cũng bị loại (dù còn thời gian) do bị đồng đội bỏ hoặc bỏ đồng đội quá 100m.

Các anh ấy ngày xưa chơi hạng Adventure. iem không biết hỏi các anh ấy nên mới có vụ nhầm lẫn giữa thi 3 tiếng và thi 6 tiếng. Hình như chưa có report nào là người VN đã thi hạng Extreme và Ultra cho tới trước năm 2012.

anh ấy đây :D

trungcao
06-04-2012, 16:15
Á à.. Cái này kêu Vinh Phạm join được nè! Công nhận nể 2 bạn thiệt. Đọc thôi đã thấy choáng rồi! ^^

foolishbeat
10-04-2012, 11:23
Vinh Phạm cũng uy tín quá hén. :) Mình cũng biết bạn này, khỏe lắm.

Xuất phát.
Tiếp tục ăn sáng với trứng omlete, bánh mì và trái cây. Không dám ăn nhiều vì sợ nhưng thực ra là cũng quá no. Tập trung ở điểm xuất phát được tí tẹo, nước đã đổ đầy túi nước từ đêm qua với chiến thuật đề ra là “không tiếp nước để tiết kiệm thời gian” Mỗi thằng đeo gần 3l nước :D. Ba lô khá nặng.
5h sáng 1 hồi còi tập trung, mình len lỏi theo Khỉ con, David và Stephen lên lên đầu hàng :D. Xuất Phát!!!!!!! Cả đoàn rùng rình chạy qua cầu khỉ làm cây cầu rung lắc dữ dội. Bên kia cầu máy quay phim, máy chụp hình flash sáng lóa.

https://lh5.googleusercontent.com/-EpnHgJpmRjA/T3SE70yZ7iI/AAAAAAAAAlQ/blpDUTyb1YQ/s538/madagui.jpg

Xe đạp đã được Khỉ con khéo léo xếp ở vị trí thuận lợi gần lối ra, lại được xếp đầu hàng lên không mấy khó khăn để 2 anh em theo kịp tốp đầu.

Đêm vẫn còn khuya lắm. Trời tối đen như mực khiến cái đèn pin nhỏ bé không thấm vào đâu cả. Trong đêm tối chỉ nghe tiếng thở phì phò. Con dốc đầu tiên đã được quay lên dễ dàng. Hôm qua bạn Khỉ phải dắt bộ do không trả số kịp thôi. Bất chợt hiện lên một ánh đèn sáng lòa. Tất cả dừng xe chạy bộ vào đường mòn.
2 thằng quăng xe chạy bộ với cây đèn pin nhỏ trên tay. Chạy được một quãng chỉ thấy có 2 người đằng trước. Mình hỏi.
- “Is that you David”
- “Yah”
- “Nice to run with you”
Chạy cũng từ từ (mình còn chat chít được cho đỡ buồn trong đêm vắng :D. 4 người lầm lũi chạy trong đêm khuya và đang dẫn đoàn . Có đôi lúc Long còn vượt lên dẫn đầu. Mình thì cứ bám đuôi thôi. Dốc cao, dốc thấp, đường bằng từ từ qua dưới chân. Rẽ trái rẽ phải quanh co sao mình cũng ko rõ cứ bám người đằng trước mà chạy. Mình có hơi ngạc nhiên về khả năng chạy của Long. Rất tốt.
Một lúc thấy ánh đèn pin lấp ló, David bảo “it’s impossible or they cheating”. Vì 4 người mình là dẫn đoàn từ đầu. Làm gì có ai vượt lên. Nhưng đó là những người của đoàn ultra xuất phát lúc 3h sáng bị lạc đường.

foolishbeat
10-04-2012, 11:29
Lạc rừng
Chạy miết chạy miết đến khu rừng bị đốn ngổn ngang. Đêm vẫn còn tối lắm David và Stephen dừng lại tìm cái tag sọc đỏ. Không biết đó là đâu nữa. Mình chỉ cái tag trên cây báo nó kìa nhưng bọn nó bảo it’s mean nothings, ultra has the same tag.  chính thức lạc rừng giữa đêm khuya. Long thì bảo kệ mama nó đi, đúng đường rồi chạy thôi. Mình thì lưỡng lự vì 2 thằng kia nó cũng có kinh nghiệm. Chần chừ một lúc trong rừng vang lên tiếng í ới của nhóm sau bắt kịp tụi mình. Rồi nhóm Ultra cũng vượt lên hỏi nhau chí chóe chẳng thằng nào biết đường nào. Bên kia âm u cũng vang lên tiếng người mà ko thấy mặt. Bỗng dưng xuất hiện một cái đèn to của ban tổ chức. Bà con thi nhau chạy theo lối đó. Chính thức mất vị trí dẫn đoàn.
Chui vào trong rừng sâu hun hút, tối tăm mịt mù. Lúc này hoàn toàn ko có đường dù chỉ là trail nhưng lại có điều hay, đó là các tag chỉ đường gắn liên tiếp khỏi lo lạc đường vì thực ra cũng chẳng có đường gì cả, rẽ rừng mà đi. Dốc đổ xuống ngập mặt nhiều đoạn toàn lê cái mông xuống cho nó trượt xuống. Mình có ưu thế rõ rẽ trong vụ này, càng về sau càng vượt lên trên. Chính là do bọn tây mạnh nhưng ko khéo và không liều như người Việt mình. :D. 5h30 trong rừng NCT trời vẫn tối đen như mực. Mình leo được lên đầu đoàn nhưng ko rõ phía trước có ai chưa? Trượt té vấp ngã vướng dây đều có. Rồi cuối cùng cũng chạy tới 1 cái suối, chạy dọc theo những hòn đá trên suối, lội bì bõm một hồi. Hết đường!!!!. Phía trước là một bụi rậm khổng lồ. Không tag, không chỉ đường. Rẽ phải thử thì đi thêm được 1 đoạn cũng cụt luôn. Quay lại thì thấy bà con rẽ trái rầm rầm. Đuổi theo ko kịp :( lạc rừng lần 2. Đoạn chạy này khô ráo, đi thành 1 nhóm 4 người với 2 thằng tây khác. Rồi lại lạc rừng lần 3. Cũng ngắn ngắn thôi nhưng mất thêm 1 chút thời gian. Mình tranh thử tưới cây :”> rồi cũng bắt kịp đoàn. Công nhận mình chạy nhanh :D hoặc tè nhanh thật =)).
Cuối cùng trời cũng sáng lên, đèn pin cất đi và cũng chui ra được khỏi rừng. Quay lại trail cũ về chỗ để xe đạp. Ra tới trail ngoài rừng bọn tây tăng tốc khiếp đảm. Trong rừng mình còn chạy lại do liều chứ ra ngoài một bước tụi nó bằng bước rưỡi của mình. Mình muốn bám theo nhưng Long có vẻ không tăng tốc được. Thôi chạy từ từ vậy.

Khúc này chẳng có cái ảnh nào ko có ai chui vào bụi rậm để chụp mà ban tổ chức cũng ko chui vào để chụp.

foolishbeat
10-04-2012, 11:42
Kiệt sức.
Quay lại chỗ để xe, lúc này đã 1h30 phút trôi qua, mình áng khoảng 7km đường trail và rừng. 2 anh em chạy lấy xe và lên đường ngay mà không nghỉ hay tiếp nước gì cả. Bãi xe vẫn còn khá nhiều chứng tỏ là cũng không quá tệ, dù bị nhiều người qua mặt. Lại tiết kiệm được ít thời gian do ko nghỉ và ko tiếp nước.
Bắt đầu đạp xe. Quái sao đạp tốc độ ko lên được cao như hôm qua thử đường dù mình cũng chưa mệt mấy. Rẽ vào trail đầu rừng, mình nhảy ngay xuống dắt bộ do biết trước đường. Hì hụi dắt lên, thở phì phò. Tây cứ từng thằng từng thằng vượt tụi mình. Quyết định dừng xe nạp energy gel. Mk, nói thật energy gel dở chưa từng thấy. Tưởng gì giống một ít chocolate đặc thôi. Ăn xong khát muốn chết tu nước hồng hộc. Tiếp tục leo leo mãi.
nào ta cùng đẩy

“ta lần mò leo mãi, không qua được vách sầu”
Chẳng biết khi xưa ông gì gì đó có thi Madagui không mà mô tả đúng vậy. Hết leo lên rồi đổ xuống nhưng mà đúng là đàn ông là giống loài bi kịch. Hì hục đẩy mãi toát cả mồ hôi mới lên đỉnh được vài giây rồi sướng được chút ít. Rồi lại hì hục đẩy …xe lên dốc. Môn này chẳng phải MTB nữa mà là môn đẩy xe mất rồi.

https://lh5.googleusercontent.com/-83GyNH7OWVM/T4O8RJg68JI/AAAAAAAAArk/tiOmpOXxWOo/s719/IMG_0592s.jpg
bạn có dám đạp xe qua "cây cầu" này trong điều kiện ánh sáng thế này không? :D

https://lh6.googleusercontent.com/-ZBGBYTO6wsY/T0xfxpVWHFI/AAAAAAAAAf4/h6srwcn7xag/s719/IMG_2129.JPG
Ngay cả cây cầu này không vững tay là cũng ăn cháo sình rồi.

Rồi cũng qua được đoạn dốc cao, thỉnh thoảng có đoạn đường lầy. Do đang đua lên anh em thi nhau lao vào vũng sình nước sình bắn tung tóe. Rút kinh nghiệm lần sau nên tránh vũng sình như vậy. Mất ít giây thôi nhưng xe đỡ nặng. Cái thắng đĩa dính sình kêu xào xào nặng muốn chết.
Vượt qua một con suối nhỏ nước ngang rún mà chân bắt đầu run rẩy. Ngang qua suối nước cuốn một phát đổ cả người lẫn xe. :D không sao đi tiếp.
https://lh4.googleusercontent.com/-KlbW9sCACzo/T4P5NsjP3XI/AAAAAAAAAtA/TPvIQ9Kf3oQ/s661/428352_10150587273372087_553147086_9225751_3263915 92_n.jpg

Long chứng tỏ một sức đạp tuyệt vời. Luôn luôn đi trước với lực đạp kinh hồn. Mình thấy dốc nào ..dắt dốc đó nên làm chậm thời gian chung của đoàn khá nhiều. Long luôn phải đợi mình. Nói chung đoạn này mình hết pin hơi sớm. :(

Mai cắt mấy cái hình từ clip của HTV ra giờ chèn đỡ mấy hình từ Vietadventure đã.

Fhượt
10-04-2012, 14:42
Xem ra khó nhai nhỉ bác @foolishbeat. Như bác đã nói, muốn chơi giải này ngon lành chắc phải phát huy cái máu liều mạng thêm nữa quá :D

foolishbeat
10-04-2012, 15:26
Cảm ơn bác, chơi được hết àh. Nhưng muốn có số, có má (ví dụ top 10 gì đó) thì phải tập và phải cố ạ. Còn không khỏe khỏe chút là chơi được rồi.

Dốc bột.
Mình đã từng đạp Đà lạt trail với những con dốc khủng nhiều lần nên có phần hơi quá tự tin với màn “địa ngục giáng xa” downhell. Nhưng rõ ràng là biết 1 mà không biết 10. Chưa từng có con dốc nào mà 10 thằng down 9 thằng ngã như cái “dốc bột” này. Nó dài và cao thăm thẳm.
Vừa đến đầu dốc đã có thằng ban tổ chức tay cầm máy chụp hình bảo “xuống cẩn thận”. Đang máu mình lao luôn. Rạt rạt rạt xoạch ….bụi bay mù trời, người xe lẫn lộn. Long cũng làm cái rầm sưng cả tay tưởng ko thi được nữa. 2 anh em nhăn nhó ôm tay chân mà dắt xuống dốc. Tây té rầm rầm. Mình chỉ chứng kiến đúng 1 thằng xuống được dốc đó với tốc độ cực chậm và bánh sau thường xuyên lết ngang. Dắt bộ còn nhanh hơn :D.

https://lh6.googleusercontent.com/-bGP_c45QRfA/T4PxdFrjIQI/AAAAAAAAAsQ/h9KzaToyX0k/s496/422190_10150587272837087_553147086_9225744_3741454 40_n.jpg
Dốc bột đây, ngon thì downhell đi!

Mình cũng phải note lại tí, cái dốc nhìn ảnh không kinh dị đúng không? Mình chủ quan thế nhưng thực tế nó khá sâu và bề mặt ko bám (loose surface) nên nếu thắng (phanh) là cả 2 bánh trượt đi té liền còn nếu không thắng thì ...(BB)

Được một lúc dễ thở hơn mình đạp. Long đạp đằng trước. Do cũng gần hết pin rồi nên mình cố chạy theo Long. Lại thấy 1 thằng của ban tổ chức nữa, lại bảo cẩn thận. Cbn đường đang ngon cẩn thận gì nhỉ. Vừa nghĩ xong thì rầm. Lần này rầm chứ không phải xoạch nhé. Cả người cả xe mình bay theo một quỹ đạo nào đó, đầu đập xuống cục đất nghe cái cộp một phát rất rõ. Lần này nặng, nghe tê tái trong người. Cố lắm mới đứng dậy nổi. Nhẹ nhàng dắt xe lên rồi định thần một lúc. Rồi lại leo lên xe. Long lúc này chạy trước ko thấy.
Mũ bảo hiểm tốt, rất tốt :D!

Chuột rút.
2 lần té nặng, với đoạn down hill làm mình yếu đi kha khá. Vừa qua một cái rãnh nước nhỏ xíu thì “A!!!!!!!!!!” chuột cắn chứ không phải chuột rút nữa. Về sau nghĩ lại chính đoạn down hill, do phải gồng để giữ thăng bằng xe khiến mình bị căng cơ và chuột rút chứ không phải đoạn uphill. Mình la khá to làm mấy thằng tây phải hỏi thăm xem mình bị sao. Nói “Just a cramp” tụi nó mới bỏ đi. Chưa bao giờ mình bị chuột rút đau như vậy. Nó rút từ bắp trái sang bắp phải. Mình phải tự bẻ nó một hồi lâu mới tập tễnh lên đường được. Hồi tập luyện đạp, bơi 1500m rồi chạy 6km chuột nó cũng có thèm rút mình đâu.

https://lh6.googleusercontent.com/-86Z4_6fgzDU/T4PycP7HnFI/AAAAAAAAAsk/6WVWSAGZXlc/s661/395509_10150587273222087_553147086_9225748_2111427 029_n.jpg
Hình như qua cái rãnh này thì mình bị chuột rút thì phải. Note (không phải ảnh của mình và ko phải chân mình)

foolishbeat
10-04-2012, 15:58
Chạy bộ, lại bị lạc lần nữa.

Sau một hồi núi thẳm rừng hoang thì cuối cùng đã tìm ra được đường trail. Khỉ con vẫn chạy trước như phần lớn đoạn đường đã qua và ..còn lại. Mình vẫn lếch thếch theo sau. 2 phát chuột rút, 2 phát té xìu cbn nó rồi. Con đường nhựa thật ngon. Mình bảo Khỉ chờ xíu cho mình núp gió rồi 2 anh em kéo. Tốc độ lúc đó khoảng ..37km/h. Niềm vui ngắn chẳng tày gang. Vừa chạy được một đoạn là phải rẽ vào đường nhỏ.

https://lh5.googleusercontent.com/-e3YyUaZG3Dg/T0xe8aH4HfI/AAAAAAAAAXA/KoX7eu0OLe8/s768/imgp0160yc.jpg
Long Khỉ con chạy trước, mình là người tung nắm đấm (làm màu cho oai chứ đuối lắm rồi =)) )

https://lh3.googleusercontent.com/-VFBB2Bd3nLs/T0xe8Z3MGLI/AAAAAAAAAW8/9twYtE0TAgU/s496/imgp0161y.jpg

Quăng xe chạy bộ tiếp. Lúc này đã có khá khá xe dựng đầy ở bãi của cả ba nhóm. Ultra, Extreme và Adventure. Hi vọng lọt vào top 10 còn khá mong manh. Khỉ chạy trước. Mình chạy theo sau. Khá đói lên làm gói energy gel thứ 2 hay 3 gì đó. Tốc độ chạy lúc này khá chậm. Chậm hơn đoạn chạy trong rừng tối nữa. Theo tính toán thì chỉ khoảng 2km rưỡi mà chạy mãi chạy mãi, qua đồi qua rãnh, xuyên qua nhà dân.

https://lh5.googleusercontent.com/-tsK8cJixT2Q/T4O8Gg-jqwI/AAAAAAAAAq0/V2YOTuF4ItM/s749/DSC_1078+%28Medium%29.JPG
Chạy xuyên qua mấy cái vườn cafe tiêu điều cacao của nhà dân như vầy.

Một lúc chỉ thấy còn 2 thằng chạy mà không thấy tag dẫn đường đâu cả. Hic không lẽ lạc nữa sao? Khỉ con chạy vào nhà dân hỏi đường cũng ko biết. Cả đoàn quay lại. Đoàn này bị lạc đông nhất có lẽ hơn chục mạng lạc đường. Mình với khỉ đi đầu lên quay lại ..chót. Lại mất mấy phút lạc đường nữa. Xuyên vào vườn cây nhà dân, nhóm quay lại đâu hết. Một số bị bỏ lại phía sau, một số đã chạy trước rồi. 2 thằng chạy chung với 2 em tây. 2 em tây dẻo dai phết, chạy mãi không mệt. Mình theo được cũng bở hơi tai. Long Khỉ con có vẻ còn rất mạnh vẫn chạy trước. Cuối cùng 2 em rớt lại còn 2 anh chạy về đến nơi để xe đạp.

https://lh4.googleusercontent.com/-HA7xJXiUkmI/T0xe8jaTaLI/AAAAAAAAAW4/SXkZ1riDckw/s716/imgp0291n.jpg
Vẫn là Long chạy trước, FB chạy sau.

columb
11-04-2012, 10:04
nhìn thích thật

foolishbeat
13-04-2012, 14:25
Bác columb sắp bán hàng cần post hả? :D Mod ơi không viết hoa đầu dòng kìa (only in phượt ha ha =)) ) À đến đâu rồi nhỉ? Đua xong 1 tháng đến giờ. Giờ mèo lại hoàn mèo rồi, đi bộ cũng lười nói chi là chạy.

Lội sông.
Éo hiểu sao một thằng cao mét (6) mốt như mình cũng vác nổi cái xe đạp để xuống cái dốc sâu hút hút trước khi bơi qua sông đó. Thực tình mình ngán đạp xe đến cổ rồi. 2 lần té cộng với 1 lần cái cây kẹt vào đề sau (rear derailer) khiến cái đề mình ko tốt lại cái thắng đĩa dính sình kêu xào xào đạp nặng muốn chết.

https://lh3.googleusercontent.com/-4ne8u7Gh_dU/T31RiIyP8DI/AAAAAAAAAqQ/N133NfZ3vMU/s530/IMG_3166.jpg
Thằng tây vác cái xe xuống dốc. Lúc nhìn con dốc này mình cũng ko biết sao gánh xe xuống được mà cuối cùng cũng liều.

https://lh3.googleusercontent.com/-zNVE_czXHJc/T31Rjs4yb-I/AAAAAAAAAqc/q13uyPMOU5Y/s700/IMG_1876.jpg

Khiêng xe xuống sông mình tính quăng ngay lên cái phao ruột xe rồi bơi qua sông. Xe mình nặng quăng xuống nước nó chìm chứ không nổi. Một số thằng xe nổi ôm xe bơi qua sông luôn. Sau một hồi cập rập khiến 2 cặp qua trước, cuối cùng mình cũng được quyền bỏ xe lên phao cho người của ban tổ chức kéo qua sông. Bơi qua sông với đôi giày vào nguyên ba lô hơi hoảng. :D Cuối cùng mình cũng bám dây mà qua. Bước qua bên kia bờ chân run rẩy…
Phải bước tiếp thôi.!

Rừng là rừng chập chùng.
Qua bờ thì con đường nhỏ xíu lại đến khi không còn đường gì nữa, chỉ là vết phát cây cỏ phía trước mà thôi. Dù đường khá bằng nhưng không đạp được. Mà có đạp cũng không đi. 2 anh em dắt bộ xe trong bụi cỏ dại ngập đầu. Tốc độ rất chậm. Một hồi lại tới nhà dân rồi đường mòn rồi rừng xanh núi đỏ. Cuối cùng đến được chân cầu Nghĩa Tình. Quăng xe, mặc áo phao. Nạp thêm nước. Lại lên đường.

Giã từ đôi giày thân yên, chạy bộ chân trần
Từ lúc quăng xe mình nghe phơi phới, sắp về đích rồi. Hơn 4 tiếng đã trôi qua chứ ít gì. Khỏe quá. Bây giờ chạy ra bờ sông, bơi dọc sông rồi về thôi. Nói thì dễ, nhưng chạy ra bờ sông cũng khoảng hơn 1km nữa. Đôi giày ướt dình sình lầy nặng chịch lại còn hở đế nữa làm mình cảm thấy khó chịu vô cùng. Quyết định quăng giày đi chân đất!!
Bỏ lại đôi giày ngay ngắn bên vệ đường mình chạy bộ chân trần với đôi vớ. Nhẹ khủng khiếp. “Feel like nothing!” =)) Sướng không thể tả. Nhưng đó là một quyết định hơi sai lầm. Long lúc này có vẻ mệt lầm lũi chạy sau. Cũng phải đạp xe tốt thế thì chạy bộ yếu thôi. Mình chạy thoải mái nên khá nhanh, vượt một số bạn đáng kể, lâu lâu phải chậm lại chờ Khỉ con lên. Xuống sông!!!
Nước mát và nông hơn mình tưởng. Siết lại cái áo phao rồi lao xuống dòng nước. Mặc nguyên bộ đồ với balô, áo phao mũ bảo hiểm bơi khó hơn mình tưởng. Sai lầm là không mang kính bơi mà không gỡ kính bảo hộ ra trước khi nhảy xuống nước. Nón bảo hiểm cứ đè lên kính khiến nó chực rơi ra.
https://lh4.googleusercontent.com/-cNDyrPL5e0A/T4O8UuufMWI/AAAAAAAAAr8/AuAFXO6vT_o/s719/SANY0011+%28Medium%29.JPG
Bơi sông đại loại nó dư lày.

Mặc dù nằm im thì tự nước nó cũng đưa mình về đích nhưng đây là cuộc đua. Không lẽ nằm ì ra. Bơi sải khó thì ta bơi ngửa. Hết ngửa rồi ếch rồi xải tất cả các phương pháp đều được thử. Bọn tây kia cũng loay hoay ko kém. Không cách nào bơi nhanh được với bộ đồ kì dị trên người.
Một lúc sau thấy cha con thằng tây vượt lên. *** nó bơi sau mình cả 50 chục mét hơn mà bơi đẹp vô cùng. 2 cha con sải đều. Lúc này mình mới nhận ra sải là nhất. Nhưng quá muộn rồi. 2 Cha con thằng tây vượt lên ngoạn mục.
Long cũng loay hoay với cái kính mát cuối cùng gỡ kính ra ..cầm tay. Coi như bơi một tay nên rất chậm. 2 thằng bò lên khỏi sông cuối cùng của nhóm.

Tiểu Long
08-05-2012, 09:04
Loại hình du lịch như thế này là mình thích nhất đấy, cứ ngỡ không có ở Việt Nam chứ :D. Tiếc là năm nay lại thi rồi nhỉ :(

Nhất định năm sau mình sẽ tham gia :L

foolishbeat
09-05-2012, 15:49
Haizz topic gì mà viết 3 tháng chưa xong :D. Thôi xin kể nốt cho phải phép.

Về đích!
Lên khỏi sông cuối cùng nhưng do pin hồi lên mình cảm thấy rất xung. Nó rơi vào trạng thái muốn chạy bao nhiêu thì chạy như hồi mình tập chạy trên 10km. (đại loại ai chạy đường dài đều biết mấy giai đoạn của chạy bộ, đầu tiên là vào form, chạy chậm thở nặng nhọc.. cuối đoạn này – thường thì khoảng 3-4km cảm giác nặng chân ko muốn chạy nữa, qua được đoạn này thì cảm thấy xung vô cùng chạy thoải mái cho đến khi “hit the wall – đập đầu vào tường” ở khoảng trên 20km tới 30km). Mình muốn vượt qua nhóm cùng bơi với bọn mình nhưng Khỉ con có vẻ mệt, không tăng tốc được. Đôi chân trần mỗi lúc một đau do đoạn đường này toàn đá. Mình vấp bật cả máu chân nên cũng nhát chân. Chạy vượt lên trước và liên tục động viên Khỉ con lên mà không được, thôi đành chờ.

Đến cầu!!! 2 anh em song hành chạy qua cầu bằng nước kiệu. Một cảm giác sảng khoải vô cùng tràn ngập trong người. Tuyệt vời. Tiếng người vỗ tay, tiếng người động viên, tất cả đều ù đi. Về đến đích rồi!!!!!!!! Mình về thứ mấy, mấy giờ rồi, đây là đâu.. tất cả đều không quan trọng, chỉ có cảm giác thoải mái ngập tràn. Không hề thấy mệt mỏi bơ phờ hay đau nhức gì cảm.

Có cái gì đó gọi là hạnh phúc!

Lúc này 10h50p (có lộn không vậy BTC mình xem đồng hồ là 10h40 phút mà? :D) sau 5h50 phút chạy đạp chạy bơi chạy tá lả cuối cùng tui mình cũng hoàn thành cuộc đua. Ăn liền 2 li ice blend cam chanh gì đó ngon tuyệt vời. Có lẽ trên đời mình chưa từng ăn li kem đá nào ngon vậy. Hút đến đâu thấm đến đó.

Kết quả của cuộc thi Madagui 2012
Kết quả Madagui của 2 gà:
* Level: EXTREME
* HUYNH PHI LONG - Race Nº 173 - Age 29 - Time: 5h52
* NGUYEN QUANG THANH - Race Nº 196 - Age 32 - Time: 5h52
* Hạng: 11

----------------------------------------------------------
Thêm thông tin ở level này:
* Hạng 1: 4h36p (chính là 2 thằng David và Stephen chạy bộ cùng bọn mình khoảng 3km đầu)
* Về cuối: 8h04p
* 10 hạng đầu: không có người VN => 2 gà mình là 2 VN đầu tiên tính từ trên xuống!
* Đến hạng 22 mới có 1 VN nữa (team này gồm 1VN + 1 French)
* Từ hạng 22 => 27: không có VN
* Có 8 VDV bị loại (gồm 5 VN + 2 UK + 1 French)

Tuy rằng không lọt được vào top 10 như mong đợi, như quyết tâm, như hi vọng của anh em ủng hộ, nhưng đối với mình đây là một cuộc thi thành công. Nó thành công ngay từ khi chưa thi, từ khi mình có thể bơi 1500m non stop. :D. Đối với một người gần như không biết bơi như mình đó đã là thành công lớn rồi.
Sau khi thi cảm thấy thể lực hơn hẳn ngày trước. Đạp xe với anh em không còn phải khóa đuôi nữa mà thích khóa đuôi để dìu anh em yếu lên.

Cảm ơn huấn luyện viên lí thuyết Phuc430, người đã hướng dẫn lên chiến thuật cho mình thi lần này. Cảm ơn huấn luyện viên thể lực và cũng là bạn đồng hành Long Khỉ con :D chỉ cần đạp, chạy bơi theo nổi hắn thì coi như thể lực đã lên vùn vụt rồi. Cảm ơn anh Luatcyclecenter.com đã sửa xe và hỗ trợ vật chất đáng kể cho cuộc thi :D.
Cuối cùng là cảm ơn bà xã những ngày sáng sớm ra khỏi nhà, tối mịt mới về để tập thể thao.

Hẹn gặp mùa Madagui năm sau!

foolishbeat
09-05-2012, 16:03
Nhân đây tôi cũng muốn kể thêm về 2 cô gái rất máu lửa, đã tham gia giải năm nay cùng chúng tôi đó là Yaya và Chu Chu. Nhưng thôi, để hai em tự kể vậy.

Hai em í đây, Chu Chu và YaYa
https://lh3.googleusercontent.com/-Cv5Cut7cVDY/T4P7i8jlL9I/AAAAAAAAAtU/v8MXZ_VG_2o/s661/430388_10150587271172087_553147086_9225720_1949849 077_n.jpg

"26.02.2012, một chủ nhật khác thường, đôi khi có những thất bại là ... bình thường gian trường thế thôi!

22h hôm trước đã lên giường an vị, chuẩn bị giấc ngủ tốt cho Cuộc thi ngày mai sẽ bắt đầu lúc 5h sáng.

Nhắc lại về cuộc thi mà mấy hôm mình háo hức: Đây là một sự kiện thể thao do VietAdventure tổ chức nhằm tạo ra các cuộc phiêu lưu trong khu vực chưa được khám phá của Việt Nam hoặc trong khung cảnh thiên nhiên tuyệt vời của đất nước, đồng thời nâng cao nhận thức về bảo vệ thiên nhiên. Vì lí do đó, 1 phần lệ phí của cuộc thi sẽ được góp cho tổ chức môi trường địa phương nơi diễn ra cuộc thi. Năm 2012 là năm thứ 2 được tổ chức ở Việt Nam được gọi là Madagui Trophy, Adventure Race được tổ chức trong và xung quanh vườn Quốc gia Cát Tiên, tỉnh Lâm Đồng để khám phá sâu thẳm phong phú rừng Việt Nam, 1 cảnh quan thiên nhiên tuyệt đẹp nhưng đang bị nạn phá rừng hoành hành. Madagui Tropy không chỉ là một thách thức thể thao trên nhiều lãnh vực, nó đã trở thành 1 huyền thoại ở Châu Á, đó là “cuộc đua phiêu lưu tuyệt vời nhất ở Châu Á”. Đua trong rừng bằng xe đạp, chạy bộ và bơi qua sông, thực sự thú vị và độc đáo.
Năm nay, có tổng cộng 230 người tham gia, và chỉ 11 người Việt Nam tham dự. Phần lớn mọi người tham gia Adventure cho chặng thử sức và lần đầu tham gia. Extreme cho những ai muốn vượt sức mình và trải nghiệm hoàn hảo. Ultra cho chuyên nghiệp và thể lực dồi dào. Tụi mình chọn Extreme, tên nhóm là Vinca Cọp (Cọp Việt Nam) gồm 2 cô gái gan lì là Chu Chu và Yaya.

Vì sao tôi lại phải quyết định tham gia như thế: Vì "Khi mà mình chỉ còn có thể sống với việc suốt ngày chỉ nhớ về những hạnh phúc cũ, thì tức là hiện tại mình đang có vấn đề. Bởi cuộc sống luôn tiếp diễn không ngừng, nên hạnh phúc cũng cần được viết mới thường xuyên" => Refesh và thử thách mình, tại sao không?!

Quay về giấc ngủ trước cuộc thi: Chu và đồng đội không thể an giấc, nhỏ Ya nằm cái giường hai tầng bên trên mà cứ nhúc nhích, haiz, nó cũng trằn trọc như mình. Có phải vì háo hức, lo lắng thì đúng hơn, ngày mai sẽ chạy như thế nào đây, thể lực chuẩn bị chưa đủ, kinh nghiệm đạp xe trong rừng cũng chưa có, thiết bị liệu có đầy đủ chưa… 2h nằm fb, 3h nằm nghe nhạc… Những vận động viên chung phòng đã lục đục chuẩn bị. 4h, bật dậy thôi. Ăn sáng tiếp sức nữa chứ.
5h đúng, cự li Extreme xuất phát. Trước đó , nhóm Ultra đã khởi hành lúc 3h. Và nhóm Adventure thì 7h.

Vina Cọp ráng theo xe những ai có đèn. 5h sáng tối thui, rừng đen như mực, hiz… Lại không mang đèn đầu, nên cứ băng băng. Qua đoạn dốc … và bị vượt mặt. Ôi, ta lại mò mẫm sao? Cũng may còn cái đèn pin cầm tay nên 1 tay cầm 1 tay chạy. Xe đạp địa hình không phải dễ và nhất là với sự chập chùng, lồi lõm của đoạn đua. Gian nan xém té, xém lũi vào lùm. Thấy sợ rồi đó.

Cố gắng hết đoạn, sẽ đến chạy bộ, sẽ đỡ vất và hơn. Hix, nhóm ta và nhóm gồm 1 anh chàng người Pháp + 1 cô người Việt sẽ là 2 nhóm cuối cùng chốt chặn Extreme, haha… Thấy ghê chưa. Mình không thích cô người Việt, nhỏ nhắn nhanh nhẹn nhưng chảnh chẹ cứ như ta đây hok phải người VN(?!) bó tóc. Kệ, đội ai nấy tiến, nhìn cô gái nhỏ Pháp-Việt đó té lăn lông lốc trong rừng thiệt thấy… gớm mà cũng thấy thương, haha. Thằng người iu cứ thăn thoắt đi trước cùng con Partner Yaya nhóm mình. Y như mình và cô nàng nhỏ nhắn còn lại là 1 đội, mình sau lưng cô nàng, người chốt cuối, ớn ớn, màn đêm cứ thế, ta cứ lầm lũi đi. Trượt đá, trượt bùn, trượt nước… tối tăm gai đâm, cọ quẹt, xốc xếch liếm liếm mồ hôi, ôi thôi … Sống chết mặc bây.

Gần 7h sáng, Yaya thấy 1 ánh sáng le lói cuối con đường, khoái quá ban ra cứ nghĩ rằng đấy là ás cuối đường hầm, sắp được thoát ra đám tối tăm, ai dè, ấy lại là chiếc tàu lửa chạy ngược chiều lại, haha… Một khoảng bùn khô bao la trống rỗng, không có 1 mắt xích chỉ đường nào nữa. Rồi ta sẽ đi đâu?! Sai đường rồi, lại chui vào con đường bị phủ kín bởi cây cỏ, haiz, ta có thể lầm đường, nhưng không được lạc lối nhé. Mình linh tính không tốt, gọi Yaya chui ra, trở lại chỗ ban nãy tìm cột mốc hướng dẫn. May sao cũng thoát được. Lại lầm lũi tiến.

Ra đường mòn nắng chói chang rồi. Gặp 2 anh chàng người Việt khác đi ngược lại (họ đi nhầm đường nốt). Hỏi ra mới biết tổng cộng có 7 người Việt tham gia cự li Extreme này, 2 anh chàng tên Hải và Tuân. Thế là ít ra cũng có bạn đồng hành … bám chót, hơ hơ.
Đến check point thứ nhất, đứng thở 2 phút, tiếp nước, lấy xe đạp, tiếp tục cuộc hành trình. Hớn ha hớn hở đạp đạp đạp, tưởng là ngon. Ai dè gặp dốc cao như núi, không thấy mặt trời. Lại còn chiếc xe, thế là dắt xe (hoặc lôi xe) mà băng lên vậy. Băng lên Top xong thì thả dốc, mà ko phải đơn thuần dốc phẳng, dốc trơn đất sét, lồi lõm chập chùng, đường hẹp. Đoạn này mọi người vù mất hết. Mình mình bị trượt, haha, cái bánh xe sau nhổng lên tới đầu, 2 chân kẹp giữa cái đòn ngang, ê ẩm @___@’. Hên cái control được đứa con đồng hành, cũng hiểu nó chút ít, lệch qua trái soạt soạt chân trái, lệch qua phải nhích nhích chân phải, rồi trụ lại, rồi quăng xe cho xe té tự do, mình ngồi phổm xuống ôm … háng, haha, hơi thô, nhưng đau thật, tuy không té nhưng cũng chấn thương phần mềm nhẹ nhàng.

Qua được dốc này lại đến con dốc khác. Cặp Pháp-Việt sau lưng mình chắc đã bỏ cuộc vì lúc khởi hành xe đạp mình thấy nhỏ con gái té đùi đụi nằm sấp thấy tội luôn. Mình vừa qua mặt 1 cặp Nam người Pháp trung niên. Yaya vẫn ở phía trước chờ mình trên đỉnh dốc, mình lại lết thết lên. Nhìn nó vác xe mà hãi hung, haiz. Ta ko có sức, vác được quá nửa người, ráng lết lên đoạn 20m là xỉu, lại lôi xe xềnh xệc, kệ, xe mướn mà, tiếc gì!
Hải và Tuân, 2 anh vẫn đồng hành lúc tiến lúc lùi. Có những đoạn đuối, haiz, lại lầm lũi alone mà đi, ko thấy ai trước mặt cũng không thấy ai sau lưng, nghe tiếng loáng thoáng thế thôi. Đoạn bắt đầu hãi hùng nhất là gặp 1 ông người Pháp trong Ban tổ chức, đạp xe theo tụi mình, để chốt lại những người đi cuối. Ông ấy hỏi mình bao nhiêu tuổi, 26 huh? Bằng tuổi con gái ông ấy. Hiz, mình nghĩ ông cũng ngoài 60 rồi. Mà chân khỏe gớm, đạp và lượn dốc thoăn thoắt. Đứa trẻ như mình đúng dở hơi.

Hai cái đùi có dấu hiệu lạ, mình bị gì vậy ta, chân nhất không nỗi cùng xe đạp leo dốc. Haiz, đúng y như rằng, vọp bẻ, lần đầu trong đời bị vọp bẻ ngay đùi. Bị cả hai, mà bên phải nặng hơn. Ông ấy chạy lại hỗ trợ, còn 2 anh kia đứng nhìn và lầm lũi tiến tiếp. Rồi lại bị lần 2, lần này do ông ấy giúp mình dắt cái xe lên nên ko thấy. Bị sang chân trái. Phải lết lên chỗ anh Tuân nhờ hỗ trợ … vặn chân cho, haha… Anh ấy ko có khả năng trở ngược lại mà buộc mình phài ráng qua hết con dốc. Lại cặm cụi bước nặng nề. Nghĩ mà thảm, muốn bỏ cuộc, muốn khóc, muốn hét… mà ko làm gì nỗi nữa, ngoài chuyện … bước bước bước, những bước chân nặng nề như vào cõi địa ngục.
Rồi cũng lên Top, lại thả dốc, lại tan vào tốc độc và sự nguy hiểm đó. Nói sao cho đặng cảm giác trượt cùng vận tốc trên chiếc xe đạp qua địa hình cam go. Sình đọng vũng, trượt qua là bắn cả vào mặt, lên tới đầu, mùi tanh hôi bốc lên ngay, chưa bao giờ tham gia cái gì mà dơ dáy như lần này. Mà ta bỏ mặc, cái mệt và sự an toàn nó lấn át tất. Qua được chặng dốc, ta ko thở phào, mà chỉ hi vọng đoạn thả nên nhẹ nhàng hơn và đừng có dốc cao hơn nữa.
Ta không biết đoạn đường phía trước là gì nhưng cứ tiếp bước. Nghĩ rằng bao nhiêu người qua được ko sao, vậy thì ta cũng như họ thôi. Bỏ cuộc chẳng làm nên điều gì ngoài … cũng tự lết hết mà về, chẳng ai giúp hết, đợi hết. Cái gì cũng có giới hạn, mình còn cố gắng, người ta còn chờ đợi. Thế đấy.

Đoạn dốc bột. Gọi thế là vì ta sẽ lại thả dốc. Nhưng người hướng dẫn warning rằng: mày không nên cố gắng, cứ dắt bộ đi cho an toàn nhé! Ta nghe theo. Nắng chói chang, đất đá, cát đỏ, đẹp con mắt, chụp hình thì tuyệt. Lấy máy ra ghi vài tấm. Tuân v Hải gan lì, cứ đổ và xòe đường nhé, 1 người xe lội ra cả đằng trước, xúc sên. Người còn lại thì quăng xe dừng bỏ của lấy mạng, xe văng cả chục mét, haiz. Nhìn mà hãi. Ta cứ lết xuống mà cũng bị trượt, ngã, xe đè cả lên người, người đè cái balo sau lưng, hỏng cái nút máy chụp hình. Người bê bết từ sình lầy ướt đến đất cát khô… Không còn gì để tiếc, tanh bành.
Rồi ta cũng thử nếm cảm giác thả dốc bột đoạn cuối, ta qua được, hehe, bắt đầu phục hồi sức lực hơn, đạp đạp thẳng tiến thả dốc qua những con đường khúc khuỷa, vòng vèo luôn đầy ổ chuột, ổ gà. Tưng tưng chống tay vào ghi-đông xe mà mỏi cả vai, nhức cả tay.

Vọp bẻ lần 3 sau khi vừa đi đánh dấu địa bàn bên dòng suối, hehe. Quê, ngồi lôi máy ra chụp hình tự sướng và ăn ăn bánh cho bỏ ghét. Chân vọp bẻ tê dại, đau không nhúc nhích được. Tự phục hồi rồi đứng dậy đạp tiếp.
Chặn nảy băng qua 1 con sông ngắn cùng xe đạp, xe trôi theo dòng nước lôi cả mình đi. Nước ngậm gần ngực… Cách 20m là con thác đổ, sẩy chân là đi luôn… Thế nhưng đoạn này nhẹ nhàng, ngoài chuyện ướt nhem và sợ hư đồ trong balo thì ko có gì đáng nói. Qua!

Những đoạn tiếp theo còn lại tương đối là dễ thở rồi, mệt có mệt, nhưng cứ tàn tàn mà đi vì chẳng biết nên nhanh v nên chậm ntn. Đoạn ra quốc lộ rất thong dong, thích nhất. Và khi lên đỉnh cái thích thì ta bị đạp xuống không thương tiếc."

By ChuChuPhung

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.10150587270432087.385337.553147086&type=3

foolishbeat
09-05-2012, 16:04
Thêm mấy cái ảnh dìm hàng nữa - ngố chịu ko nổi
https://lh4.googleusercontent.com/-66_utzONgeE/T6o2js0i2EI/AAAAAAAAAvU/ntDCeHYlSW8/s539/419350_10150587274032087_553147086_9225759_2040416 968_n.jpg

"Hội ngộ đồng đội ở vườn Cacao. 10h30’ tưởng là kịp giờ. Ai dè người ta tính là phải chạy bộ qua vườn Cacao rồi quay lại đây đúng 10h30’ mới khớp. Overtime rồi mấy em nhé! Xin họ đi tiếp, mà không được. Hốt lên xe cứu thương cả người cả xe mà trở về. 4 đứa Việt Nam, 2 ông Tây, đầy nuối tiếc, ấm ức, cả bực dọc và điên loạn, haha.
Mỗi người 1 tâm trạng nhưng ai cũng muốn finish mà, ai cũng còn sức để chiến đấu tiếp. Bản thân mình nhận ra không chỉ là tinh thần, mà còn về thể lực và cố gắng hơn nữa để vượt nhanh, thời gian nó luôn chua chát, chẳng đợi ai. Mình đã chưa thực sự chuẩn bị tốt về tất cả, đánh giá cuộc thi chưa đúng. Nếu tham gia cự li Adventure, có lẽ mình đã hoàn thành rồi, không thấy nhục nhục như giờ. Chỉ còn 1/3 quãng đường hơn 10km là ta xong, ta có thể làm được. Trớ trêu quá hen, lần đầu tham gia mùa giải mà thế đấy. Nên nhất định năm sau sẽ chuẩn bị kỹ càng hơi để chiến đấu.

Thêm một trải nghiệm tuyệt vời và sâu sắc về bản thân mình và những gía trị cần nhìn nhận lại. Về, tự nhủ sẽ tậu hẳn ngay 1 em MTB, tức Moutain Bike mà dân VN gọi là Xe đạp Địa hình, để tự enjoy, tự phạt, tự training. Không biết năm sau sẽ như thế nào, nhưng mọi chuyện đều bắt đầu từ hôm nay, hiện tại và chỉ có phút giây này mà thôi.

Madagui Tropy, mang lại cho mình ấn tượng và ngưỡng mộ thật sự vì con người, qui mô, ý nghĩa và tổ chức. Hành trình 20km trong suốt 5 giờ 30 phút của mình và Yaya đã kết thúc trong năm nay, nhưng hứa hẹn năm sau sẽ là 30km trong chừng ấy thời gian. Làm được không… Hãy đợi đấy, rồi sẽ thấy!"

By ChuChuPhung

Chu Chu
11-05-2012, 17:36
Mr.Foolish lên đây bêu rếu mình ta ơi :)).

Tiểu Long
12-05-2012, 19:04
Chả hiểu sao người ta lại tổ chức vào đầu năm như vậy nhỉ ? Tâm lý lúc đó của dân mình đang là tháng ăn chơi mà. Hay là bởi vì BTC nghĩ là cuộc thi không dành cho người Việt =,=
Lúc đó mình vẫn đang ăn chơi bét nhè dư âm sau Tết thì phải, hihu.

Xem lại tiếc thật, đúng loại hình mình muốn mà :D.
Năm sau nhất định sẽ tham gia, đang học thì nghỉ học, đang làm thì cũng nghỉ làm, hê hê :LL

foolishbeat
14-05-2012, 10:33
Chu, anh đã chọn ảnh xinh đẹp nhất của em lên còn gì. :))

Hoàng Phi Hồng, mình thi cái này tết cũng phải tập luyện. Dù ít thôi. Tết rồi cứ cách ngày mình lại chạy bộ vài km. Tham gia đi nhé, không uổng đâu. Tham gia cho khoai tây biết khoai lang cũng không phải dễ ăn. :D

Tiểu Long
14-05-2012, 13:52
Hai bạn nữ ở trên mình thật là ngưỡng mộ :L , nói chung ai người Việt tham gia cái này mình cũng đều ngưỡng mộ =))

@Fb : Mình vẫn tập luyện sức khỏe thường xuyên. Không có sức khỏe thì mơ gì phượt phiếc cơ chứ :D. Hơi lăn tăn khoản chi phí với cả xe đạp thôi. Cái này ít người Việt tham gia một phần cũng bởi vì kinh phí không phù hợp với giới học sinh - sinh viên lắm, tầm 25-30 tuổi trở lên thì họ lại không khoái thể loại này nữa rồi :LL
Dù sao năm sau mình cũng sẽ tham gia bằng được .Ai biết thông tin gì về cuộc thi năm sau thì post lên sớm để mọi người có hứng thú thì lập nhóm tập luyện nhé :L

foolishbeat
14-05-2012, 15:26
Xe đạp giá thuê mountain bike rẻ nhất hiện nay là 7USD/ ngày chỗ tiệm Thanh. Tốt nhất là mua một cái thi cho khỏe. Di chuyển thì dùng Thành Bưởi nó cho gửi hàng. 150k/ người, 60k/ xe đạp.
Năm sau có thông tin mình sẽ post lại xem còn có ai muốn tham gia không? Mình sẽ tư vấn cho.

Tiểu Long
14-05-2012, 19:38
Ồ mình cứ tưởng là 50 $/ 1 ngày như trong bài viết của bạn chứ :LL. Đúng là đắt đỏ thật.
Mua thì tất nhiên sẽ mua, vì mua để đi phượt luôn mà, nên mua hẳn cái xịn xịn luôn :D. Phải tiết kiệm tiền đã :L

Khi có thông tin bạn nhớ up luôn đó, mình tin là có nhiều người cùng chí hưởng trong diễn đàn của chúng ta :L

Chu Chu
22-06-2012, 16:32
$50/ ngày là mình thuê nè, gà mờ bị chém :)).

minhchipchip
26-06-2012, 16:55
3 môn phối hợp này mà về đích là quá hay rồi , chỉ có 2 bạn Khicon , foolish mới chơi nổi . Đang còn dự định thiết kế cái tour MTB đi Madagui , những mùa mưa đang đến , mấy chiếc 4x4 mới đi về còn chết lên chết xuống , MTB đổ dốc thì khá nguy hiểm , mùa khô chắc hợp lí hơn . Mình đã thử cung Madagui bằng 4x4 , cào cào chỉ còn thiếu MTB , cũng đang háo hức lắm

Tiểu Long
26-06-2012, 18:05

Vậy năm sau đi đừng để bị chém nữa nhé :LL

Chu Chu
27-06-2012, 20:48
Hi, em lập 1 bài giống anh đây Foolish nhỉ ^.^

Red_Label
30-06-2012, 21:21

Trời ạ, thuê chiếc MTB giá 50usd/ngày? Vậy mà em cũng nỡ lòng móc túi đưa tiền cho người ta sao?
Làm ăn vậy coi bộ mau khấm khá dữ, 1 xe cho thuê chừng 30 ngày lấy vốn lại, sắm được thêm con MTB khung carbon ISP :)

foolishbeat
02-07-2012, 11:14
3 môn phối hợp này mà về đích là quá hay rồi , chỉ có 2 bạn Khicon , foolish mới chơi nổi . Đang còn dự định thiết kế cái tour MTB đi Madagui , những mùa mưa đang đến , mấy chiếc 4x4 mới đi về còn chết lên chết xuống , MTB đổ dốc thì khá nguy hiểm , mùa khô chắc hợp lí hơn . Mình đã thử cung Madagui bằng 4x4 , cào cào chỉ còn thiếu MTB , cũng đang háo hức lắm

Anh minhchipchip ơi, khi nào mở tuor Madagui pm em nhé. Em cũng muốn thưởng thức lại cung này. Chứ đua bơi thì hùng hục chạy, chẳng kịp nhìn ngắm gì cả. :)

Taina
23-08-2012, 12:50
Xe đạp giá thuê mountain bike rẻ nhất hiện nay là 7USD/ ngày chỗ tiệm Thanh. Tốt nhất là mua một cái thi cho khỏe. Di chuyển thì dùng Thành Bưởi nó cho gửi hàng. 150k/ người, 60k/ xe đạp.
Năm sau có thông tin mình sẽ post lại xem còn có ai muốn tham gia không? Mình sẽ tư vấn cho.

Gởi bạn foolishbeat
Mình là Tài (nam), bên nhóm phượt độp (đạp xe). Trong 3 môn này mình còn yếu môn bơi vì chỉ có biết mỗi bơi ếch, nhưng liên tục 1500m thì chưa (hiện tại bơi 1000m hết 60 phút vừa bơi vừa nghỉ chứ ko liên tục). Môn đạp và chạy bộ thì ok. Chạy 10km đường nhựa hết 60 phút, đạp touring bike đường nhựa 40km có thể dưới 2 tiếng.
Nói chung, mình cần bạn tư vấn như sau:
1) Lịch trình luyện tập như thế nào cho phù hợp giữa 3 môn này.
2) Chế độ ăn uống, dinh dưỡng cần lưu ý.
3) Cho mình hỏi, việc partner của mình là nữ có sao ko? tức là 1 nam-1 nữ tham dự có được ko? (vì thấy toàn là nam-nam hoặc nữ-nữ).

Còn gần 6 tháng nữa nên hy vọng thời gian sẽ kịp.

foolishbeat
17-09-2012, 21:37
Trời ơi lâu quá mới có người hỏi đúng nội dung mà mình lại đi lang thang không trả lời. :(. Mình xin được trả lời theo kinh nghiệm của mình như sau:

1. Lịch trình tập luyện như thế nào cho phù hợp.
- Tập luyện có mục tiêu sẽ khiến bạn tiến bộ nhanh một cách bất ngờ đó. Mục tiêu ở đây là đủ sức tham dự cuộc thi rất nặng về thể lực này. Đủ sức tranh tài với bọn tây mà vẫn tự hào tao là người VN.
- Nên tập có đồng đội. Vừa giúp thêm hứng khởi khi tập vừa giúp đỡ, động viên hướng dẫn nhau những môn còn yếu.
- Bạn chạy 10km/ 1 tiếng là tốt rồi hồi đó mình cũng chỉ chạy được cỡ đó thôi. Như vậy có thể nói bạn khá ổn môn này rồi đó. Keep running!
- Bạn bơi 1000m/ 1tiếng vậy vẫn hơi chậm. Ở cuộc thi này bơi sải là phù hợp nhất. Chú ý hình mình post về môn bơi. Trước khi xuống nước nên gỡ hết kính, mũ bảo hiểm bỏ ba lô không thì sẽ rất vướng víu khi bơi. Bơi có áo phao và xuôi dòng nhưng đừng chủ quan. Bơi đua nên tay quạt rất mạnh, mau mỏi. Luyện bơi còn giúp thể lực bền bỉ. Nhưng thực ra môn bơi là ..dễ nhất vì nếu ko làm gì thì cũng tự trôi về cuối dòng.
- Bạn đạp 40km/ dưới hai tiếng thì vẫn chậm quá. Nói thật bọn mình đạp xe leo núi bánh gai, nếu quãng đường chỉ 40km thì toàn kéo 30km/h đổ lên. Có nghĩa là nếu đường nhựa thì có thể đi dưới 1 tiếng rưỡi. Nhưng thực tế, nên tập leo núi thực sự cho mạnh giò. Ở SG có thể ra dốc núi Châu Thới đạp thử, phải đạp một mạch lên đỉnh. Hoặc đạp dốc cầu Phú Mĩ. Bắc thì Tam Đảo ba vì mà chiến, nghe nói 12 km toàn dốc cũng đủ để tập. Tuy nhiên là dân độp phượt, chắc sức bền khỏi lo ha.
- Thôi bây giờ đến chế độ tập ha. Theo mình chế độ tập như thế nào tùy vào mỗi người nhưng phải giữ nguyên tắc: tập đều đặn không bỏ tập dù bất cứ hoàn cảnh nào (mưa, tết, etc ), tăng dần khối lượng đến gần ngày thi. Lúc trước xa xa thì 2 ngày mình tập 1 lần bao gồm sáng chạy bộ, chiều đạp xe hoặc bơi. Hoặc ngược lại. Càng về gần bọn mình càng tập nặng và phối hợp. Ví dụ đạp xe đến chỗ bơi, bơi xong mặc nguyên đồ bơi (chỉ thêm cái quần đùi cho lịch sự) là chạy ngay. Bơi 1500m - 2000m/ chạy 6km liên tục. Cách ngày thi khoảng 5 ngày thì ngưng, xả hơi nhưng cách ngày thi khoảng 2 ngày thì tập nhẹ tới trung bình lại. (cái này gọi là điểm rơi phong độ)
Nói thêm về việc đạp xe. Có 2 bài tập quan trọng: 1 là bài leo núi mình đã nói trên. 2 là bài tập interval training. Bạn search thử internet về interval training, còn đại loại là đạp trên quãng đường ngắn nhưng dùng hết sức 100% sức lực hết sức rồi buông trong thời gian rất ngắn (30giây/ 1 phút) rồi lại tăng hết tốt độ, hết sức lực rồi lại buông. Bài tập này để tăng nhịp tim và tăng công suất phổi.
Bơi thì tập mạnh về bơi sải nhé. Đua mà, phải máu chiến chứ không phải "em thi để học hỏi"
Chạy bộ thì bạn chạy rất tốt rồi, nhưng còn bài này phải tập, đó là bài chạy bộ đẩy xe đạp. Tin mình đi, thời gian vừa đẩy xe lên núi chiếm cả tiếng đồng hồ. Không quen rất mệt. Bài tập này đơn giản. Vừa chạy vừa đẩy cái xe đạp liên tiếp 1 tiếng đồng hồ. ;)

2. Chế độ ăn uống và dinh dưỡng.
Tự dưng tập nhiều thấy đói, tự khắc ăn nhiều. Mình ăn vẫn 3 bữa thôi nhưng mỗi bữa ăn 4 chén. Ăn rất nhiều chuối và ăn vặt trong giờ làm. Theo mình nghĩ nên ăn ngày 4 bữa, không cần ăn nhiều nhưng nên ăn vặt nhiều.
Uống nước revine rất hiệu quả, bổ xung khoáng chất. Nhưng đừng uống bò húc, trà xanh 0 độ hay nước dừa. Chơi thể thao bị dội ngay. Mấy cái tăng lực đó kích thích tạm thời nhưng thực tế thì không bổ xung gì hết.
Uống thêm sữa nếu có thể. :)
Thực tế mình tập ko ốm (gầy) đi mà mập ra :D

3, 1 nam một nữ càng vui. Không ai cấm cả. Tuy nhiên trừ khi mình bỏ tiền ra thuê phòng riêng, còn lại người ta sẽ xếp 6 người vào 1 phòng không làm ăn gì được đâu :))

à quên, chỉ cần 3 tháng là tập được nếu kiên trì, không cần đến 6 tháng đâu.

Chúc bạn năm sau thi hoành tráng, và quay lại bảo "tưởng gì, cũng thường thôi"!

Taina
18-09-2012, 09:25
Mình cám ơn foolistbeat nhiều. Hôm qua gặp lại bạn mình (bạn nữ trong nhóm độp) hỏi mình kế hoạch đó thế nào rồi, mình đã trả lời là chưa có thấy trả lời. Tuy nhiên bạn ấy cũng nói "nếu chưa có thấy trả lời thì tự mình lập schedule rồi luyện". Sáng nay vào văn phòng với suy nghĩ nhất định phải tìm thông tin và làm schedule. Bỗng dưng lại có kết quả liên quan đến phuot.com. Click vào thử thì thấy có 2 thông báo, và trong đó có bài của bạn đã post lên. Trời xui khiến thế nào mà bạn lại giúp mình đúng thời điểm.
Vậy mình sẽ phải học lại cách bơi sãi. Xe đạp thì bọn mình đi con touring bike, nên tốc độ đi chung trung bình của nhóm là 19~20km. Mình sẽ thử leo núi Châu Thới, chắc hấp dẫn lắm đây. Còn cầu Phú Mỹ thì gần nhà nên mình đã leo rồi. Phê Vãi luôn. Trong các cầu mình từng đi (Rạch Miễu, Mỹ Thuận) thì Phú Mỹ là cầu mệt nhất vì dốc quá dựng đứng.
Năm nay các bạn có tiếp tục thi nữa không?

foolishbeat
18-09-2012, 14:10
Chào bạn Tài,

Mừng là có người thích thú với bài thi này. Vì ngoài chuyện khám phá sức mạnh bản thân thì việc băng rừng trong đêm tối, lội suối, đổ đèo cũng rất thú vị chứ không chỉ có việc thi thố.

Nên thử leo núi châu Thới bạn à vì nó còn dốc đứng hơn cầu Phú Mỹ nhiều. :D phải đạp nhé không được dắt bộ :D Đạp một mạch lên tới đỉnh luôn đó. Nói thật không nhiều người làm được vậy và phải có cách. Nhưng tập rồi quen. Quen rồi có thể đạp lên rồi đổ xuống rồi đạp lên lại vài lần.

Bạn bơi quen rồi thì tập bơi sải chắc chẳng có gì là khó. Cứ bơi từ từ nhưng liên tục cho đến khi mỏi thì thôi. Đối với bơi đường dài thì không cần vội vã.

Năm nay có thể mình không thi tiếp :( từ giờ đến cuối năm lang thang khắp nơi không có thời gian tập luyện. Khi nào về SG gặp cái nhỉ. ;)

Snail Tran
18-09-2012, 22:31
Chào anh foolishbeat em chính là bạn nữ sẽ tham gia đội với anh Taina. Em mới đọc một lèo về trải nghiệm của anh. Thiệt ngưỡng mộ các anh quá. Hic hic nếu so ra thì thể lực và kinh nghiệm đi rừng của em thuộc cơ bèo rồi :(( đạp xe thì đi touring nhẹ nhàng nhìn mây đoán gió, chạy thì bữa vui bữa buồn còn bơi thì bơi sải biết bơi ếch biết bơi sấp ngửa đều biết và quan trọng nhất bơi từ đầu hồ đến cuối hồ 1 chiều là hết hơi :(. Nhưng ko sao anh Taina và em sẽ luyện thể lực và kỹ thuật sau. Rất mong sẽ được anh tư vấn trong quá trình tập luyện này :). Ôi nghe đến đi rừng là lại phấn khích rồi !!!

Martindang
19-09-2012, 00:41
Wow hấp dẫn quá, nể phục bác chủ. mình củng muốn tham gia cuộc thi vào năm sau. nếu có thông tin về cuộc đua bác chủ cho mình biết cái nhé.
Mình ít khi lên mạng nên bác chủ có thể email giúp mình thông tin cuộc thi [email protected] hay alo 0909888782, mình tên Việt nhé.
Thân

foolishbeat
19-09-2012, 10:31
Chào bạn Ốc sên,
Mình nghĩ bạn Taina rất may mắn mới có được người đồng hành như bạn. :)
Rất vui nếu giúp được gì cho hai bạn trong quá trình tập luyện. Trong ba môn thì môn đạp xe leo núi là mình có thể nắm được một số kĩ thuật căn bản, có thể hướng dẫn các bạn. (Vì nghe nói các bạn chơi touring là chính - ). Ngoài ra mình thi rồi nên có thể có một số tips nhỏ liên quan đến tập luyện hay ăn uống :D sắp xếp thi nhưng để đến thi rùi nói kẻo quên.
add nick YH nhé oldman_n_thesea.

Taina
19-09-2012, 13:03
Ok foolishbeat. Bữa nào phải gặp thôi. Nhóm xe đạp tụi mình cũng hay off bên quán Hi-end bên hông Nhà Hát Hoà Bình (quán của anh Đà Điểu) (quán nằm trong khuôn viên nhà hát luôn). Bạn vẫn ở SG thường xuyên hay thường lang thang đây đó? Nếu được, bạn có thể làm HLV thể lực cho bọn mình sẵn giữ xe đạp để tụi mình chạy bộ lên núi cho yên tâm luôn nhé !!!!hehe.
Mình vừa làm xong cái Schedule tập luyện sau khi tham khảo vài trang mạng ở nước ngoài (chủ yếu ở Japan là chính). Mình làm trước 1 tháng sau đó sẽ điều chỉnh lại sau. Cuối tuần này mình sẽ làm xong, khi đó sẽ gởi lại cho bạn để bạn góp ý luôn.

Chu Chu
02-10-2012, 11:16
Ôi, em thấy e đợp đại là chính =)).
Nghe mọi ng bàn cũng xôm quá!
Năm nay chắc sẽ lại tham gia, nhưng bạn đồng hành chắc phải tuyển lại, vì con bạn e nó hết sung gòi :(.

Taina
03-10-2012, 10:25
Hi là Chu Chu bắt cặp với 1 bạn nam đi. Bên đây có 1 bạn nam đang tuyển partner nhưng chưa có? Bạn ấy bơi sải tốt (hiện tại đang dạy bọn mình bơi sải), chưa chạy bộ. Hai người kèm qua kèm lại cũng được vì Chu Chu cũng đã có kinh nghiệm tham gia năm ngoái.

Chu Chu
03-10-2012, 13:06
@Taina: vấn đề này chắc cân nhắc đc.
Bơi thì sao cũng đc, đã đến đoạn bơi thì 98% là về đến đích, trừ khi ganh đua thứ hạng -> mình ko nằm trong thể loại này :D. Hoàn thành đc đã là may mắn.
Quan trọng là cái xe đạp và kinh nghiệm đạp xe :D.

Ruồi
25-10-2012, 05:00
Tháng mấy thi vậy mấy bạn ? Để xem mình góp vui được không ^_^ ? Dạo này mập quá !

foolishbeat
26-10-2012, 19:59
@ Ruồi, năm nay thi vào 25 -26 tháng 2. Dự là năm tới cũng vậy. Thôi sang năm đổi món đi, tớ đi học nhảy dù còn cậu chơi Madagui trophy. :) Mình cũng ham hố vụ nhảy dù, tính khoảng 1 năm nay rồi mà vẫn chưa có thời gian.

Mà nói thật, cái tật ham hố ấy mà, nhảy dù lặn biển hay 3 môn phối hợp, cái gì cũng thích. Chỉ không có thời gian thôi.

Taina
05-11-2012, 22:33
Dear All
Hiện tại đã có lịch Madagui Trophy 2013, kỳ này sẽ tổ chức vào ngày 9 và 10/3/2013.
các bạn có thể tham khảo tại :http://www.vietadventure.vn/eventdetail/item/1 và cũng nhanh chóng kiếm partner cùng tập luyện đi.

foolishbeat
12-11-2012, 22:18
Chào bạn. Chương trình đăng kí và tập luyện đến đâu rồi? :). Độ khoảng cuối tháng 12 mình về, có thể gặp và tập chung một vài buổi được không? Chỉ sợ các bạn lại cười mình rất yếu. 6 tháng gần như không đụng đến cái xe đạp. Chạy bộ thì khoảng 3 - 4km gì đấy thôi.
Mình hiện tại đang ở Ireland.
Nơi tập luyện dễ chịu nhất có lẽ là hầm đá thủ đức và dốc núi châu Thới. Có đủ dốc và offroad. Còn cầu Phú Mỹ thì tập chơi thôi.
Nhân tiện, các bạn đăng kí chưa? Chi phí đăng kí thi là bao nhiêu. Mình hỏi để biết so với năm ngoái có khác không? Như mình biết đăng kí sớm (early bird) thì được giảm giá.

-----------------------------

Chào các bạn,

Hôm nay Vietadventure đã gửi thư cho mình về Madagui Trophy 2013.

Madagui Trophy 2013

On the 9th and 10th March 2013 we are having the 6th edition of the Madagui Trophy.

We have 4 levels of skills: Ultra, Extreme, Adventure and Gecko (Kids) and all races are done in teams of 2 racers. The disciplines involve:

- Mountain biking in primary forest
- Jungle running in an incredible wildlife
- Adventure Down River
- Orienteering race

The competitor’s package is 3,000,000 VND and it includes the participating and race fee, 3 meals, 1 t-shirt and one night in the community room at Madagui Resort. Other services can be added for an extra fee. Please check the registration form for the exact prices.
The registration form can be found here: (link to NEW 2013 registration form on the website) and more information on the race can be found here:
Unquote

Theo thông tin mình nhận được thì đăng kí trước ngày 31/12/2012 thì sẽ được giảm 20% còn 2.400k/ người. Bao gồm 3 bữa ăn buffet, ngủ tập thể :D (giường tầng) 1 áo thun (áo khá đẹp :D) và tất nhiên là lệ phí tham dự giải.

Vậy thông báo để các bác biết để có kế hoạch tập luyện và tham gia.

cantruchd
15-11-2012, 11:10
Các bạn tập luyện đến đâu rồi? Mình cũng đang muốn tham gia nhưng đang xem tình hình vì sắp đón thành viên mới. Mà có bạn nào cần luyện bơi sải thì t7 ra hồ bơi Nguyễn Tri Phương mình luyện phụ cho. Nhưng nhớ liên hệ trước nhé có gì PM cho mình.

Vinh Pham
23-11-2012, 14:55
Vẫn ngắm, để xem chừng nào kiếm được em MTB rồi tính giờ vẫn chạy touring thôi.
@Tài : tui thấy 2 bạn tập như vậy thì cũng ổn nhưng nên tập trung thêm cả phần xe địa hình nữa, bây giờ chưa có thì chạy ra hồ đá tập ké với anh em bên nhóm ve chai cũng được.
@Anh FB : năm nay anh với Long không tham gia ah?

phuonggeo
28-11-2012, 19:54
Em vừa đọc thấy năm sau có Jungle Marathon tổ chức ở Quảng Bình, có cái link tặng các bác đây ạ
http://www.junglemarathon.com/vietnam.php

foolishbeat
04-12-2012, 19:21
OMG! wowww..
Bọn tây thật là dã man. Chắc chỉ có những người Việt khỏe nhất, tham gia thể thao nhiều mới tham gia được cái cuộc đua dã man này. :(
:P
Jungle Marathon có lẽ nên recommend cho mấy bác như Vu Thanh Minh, Cong locco ngày xưa leo Everest quá.
Với lại.. vấn đề đầu tiên là 2000 bảng các bác ạ. Hí hí

Chu Chu
25-12-2012, 10:39
Năm nay a Foolish tham gia ko, em với bé Thị Nở có lẽ quyết tâm join đó :).

Taina
25-12-2012, 14:23
Dear All
Snail vẫn đang liên lạc bên đó. Hiện tại chưa có bảng giá chính thức, họ nói là sẽ gởi bảng đăng ký nhưng hối hoài vẫn chưa thấy gởi. Tuy nhiên, họ cũng chắc chắn là đã để tên Tài và Snail vào trong danh sách, sau này sẽ được giảm giá do đăng ký sớm.
@ Về phần bơi: hiện tại 2 đứa đang cố gắng bơi chung 1 kiểu là "sải". Được có 400~450M/ 1 tiếng là max. Bơi bên Phú Thọ là chính. Còn 2,5 tháng nữa sẽ hoàn thiện dần. Snail cũng đang tập thêm Ếch để sau này có đuối thì còn quan ếch được.
@ Đạp: touring thì ok, còn MTB thì vẫn chưa thử sức. Đạp cầu Phú Mỹ là chính. Tài thường đi chung với Vĩnh các chuyến đi dài, còn Snail thì thi thoảng đi thôi (con gái còn phải giữ gìn nhan sắc nữa, chứ dầm mưa dãi nắng tội nghiệp). Hai đứa cũng có nói chuyện là sẽ mướn xe. (không mua xe).
@ Chạy: ổn nhất trong 3 môn. Cứ duy trì cho đến lúc thi.

Hy vọng năm nay gặp thêm vài cặp chiến hữu nữa. Tài và Snail vẫn là "lính mới", nên vẫn thử sức, chưa dám thi thố. Mong mọi người chỉ giáo giúp.

foolishbeat
25-12-2012, 16:00
Hi all, vậy là có bạn Taina, Snail, Chu Chu, Thị Nở tham gia năm nay. Ngoài ra còn có 1 bạn tên Dũng đang tập Triathlon cũng đang liên hệ với mình để tập luyện chung nhưng bạn này sẽ không thi mà thi Triathlon Phan Thiết. Hi vọng các bạn tập và thi vui. Các bạn liên hệ với nhau đê........ :D
Về phần mình, mới về VN sau 6 tháng bôn ba :D (nghe như mấy năm ấy). Hôm nọ chạy 2km đã đau chân. Đạp thì không theo kịp bạn Chu Chu vốn là con gái. Haizzz nói ra thêm nhục. Thi thố năm nay coi như thua rồi.

Hi Taina,

Bạn cần tập bơi thêm nhưng cũng đừng lo quá nhé. Bơi xuôi dòng mà có áo phao nên cũng không sợ. Chạy bộ tốt rồi thì keep going.
Còn tập MTB... Hôm nào ghé hồ đá chơi thử đi.

Trong đây có Chu Chu là tham gia rồi và đã có đủ kinh nghiệm đau thương.

Call me 0909 không không không hai bốn không. Có thể chúng ta sẽ setup một buổi cafe hoặc tập luyện.

pumpatimon
25-12-2012, 21:56
Mình là Dũng đây.
Mình đang tập Tri.
Mình bơi là ổn nhất.Bình thường: Bơi sải 1,5km hết 50'
Đạp xe leo núi duy trì tốc độ 23 - 25km/h
Chạy bộ hơi yếu. Kỉ lục chạy trên máy tập là 80' = 10,5km. Còn chạy bộ ngoài đường là 60' nonstop.
Mình bơi ở Rạch Miễu. Chạy bộ quanh dinh Thống nhất; Cầu Thủ thiêm -Cát lái.
Mình hay kết hợp chạy bộ - bơi ; xe đạp - bơi - xe đạp; xe đạp - chạy - xe đạp. 1 tuần ít nhất phối hợp 3 môn
Vấn đề trang phục hơi phức tạp.Kiếm đồ TRISUIT không có.
@taina, foolishbeat: chúng ta nên tập chung để chia sẽ kinh nghiệm.Mình chỉ tập chơi thôi, không thi thố gì đâu
Mong gặp các bạn.
Tel: 0906.766.246

foolishbeat
26-12-2012, 08:53
Cách tập của Dũng là đúng nhất theo những gì mình biết. Nên tập phối hợp 2 môn trở lên một buổi tập.
Hồi trước (haizz, lại hồi trước) mình bơi 1.5km hết 1 tiếng. Chạy 10km/ 1 tiếng non stop và đạp MTB 25-30km/h thì mình đạp được tới 40km nonstop. (Ví dụ đạp từ nhà ra tới QL51) Nhưng thực tế chạy MTB đường núi như Madagui/ Đà Lạt xuyên rừng núi thì 15km/h trung bình là giỏi rồi. Các bạn thi Madagui cứ áng tầm đó là thi ngon :P

To bạn Dũng, như mình biết Tri Phan Thiết nếu bạn bơi tốt là ngon rồi. Chỉ gay cấn nhất là lúc ... chạy. 10km chạy chân trần trên bãi cát sau khi bơi và đạp 40km sẽ khác hẳn so với chạy trên máy tập. :)) enjoy nắng và gió nhé. Hehe.

foolishbeat
03-01-2013, 13:58
Thứ 7 này 5/Jan/2013 mình ra hồ đá chơi một chút. Bạn nào có hứng thú ra chơi. Nhất là mấy bạn ít đi trail/ đường đất. Còn có bạn Long Khỉ con trong topic này nữa.
Tài và Snail Trần đâu rồi!

Taina
04-01-2013, 07:55
Thứ 7 này 5/Jan/2013 mình ra hồ đá chơi một chút. Bạn nào có hứng thú ra chơi. Nhất là mấy bạn ít đi trail/ đường đất. Còn có bạn Long Khỉ con trong topic này nữa.
Tài và Snail Trần đâu rồi!

Đây đây, nó đây. Thứ Bảy này không ra Hồ Đá, do Snail đi làm 1/2 buổi. Chủ nhật thì nhóm có độp đi ra Q9 bơi ở hồ Bắn Súng Sơn.
Hồ đó có view rất đẹp vì Hồ xây cạnh sông.
Hôm qua phía tổ chức đã gởi form đăng ký rồi đó mọi người. Đăng ký trước 15/1 được giảm 20%.

Wala
01-02-2013, 23:50
Phải một lần thử đăng ký tham gia thôi

Cọp mập
27-02-2013, 21:29
Năm nay em với partner cũng tham gia Madagui Trophy lần đầu tiên luôn. Đi thi để nhân cơ hội gây quỹ cho các hoạt động môi trường.

Team tụi em đăng kí ở nội dung Adventure thôi, nhẹ nhất :D Mấy tuần nay cũng cố gắng tập, nhưng mà running em rất hay bị đau cơ (dù tim không hề mệt), nên năng suất tập không cao. MTB thì em chạy 30km trong 1h20p và đang cố gắng rút ngắn hơn. Hi vọng được gặp anh chị tại cuộc thi :D

Snail Tran
05-03-2013, 17:15
Oày, còn vài ngày nữa là thi rồi. Chiều nay Snail và anh Taina sẽ qua Phú Thọ bơi. Cuối tuần nay thi rồiiiiii. Bà con cô bác nào thi mình lập hội giao lưu cái đê :)

kevinpak
11-03-2013, 16:58
https://i298.photobucket.com/albums/mm262/pak_kevin/IMG_0220_zps5dc1f9b7.jpg
Và mình cũng tham gia Madagui Trophy 2013 năm nay nè.

Taina
12-03-2013, 00:42
còn anh Thụy nữa đâu rồi ta?

Cọp mập
12-03-2013, 19:02
Em cũng góp 1 vài tấm hình cho vui ạ ^^

Em và partner ạ :D
https://i1170.photobucket.com/albums/r530/copmap/625539_10151436951438956_1106732279_n.jpg

Route của level: Adventure:
https://i1170.photobucket.com/albums/r530/copmap/374501_10151437137938956_2083101502_n.jpg

Em hôm ngày đầu đi kiểm tra xe:
https://i1170.photobucket.com/albums/r530/copmap/482618_10151437245508956_635609798_n.jpg

Đi test thử đoạn đầu đường mà test nhầm sang route của Extreme và Ultra =]]] nên thấy khoai quá khoai vì đường rất dốc.
https://i1170.photobucket.com/albums/r530/copmap/555141_10151437172408956_1242700401_n.jpg

Nhưng hôm thi thật thì dốc của Adventure cũng không kém cạnh gì, có dốc dốc đến độ mà dắt xe mà người rạp sát vào xe luôn.

Nói chung là cũng đã hoàn thành chặn đua ^^ Cảm thấy rất vui :D Bị chuột rút tận mấy lần :(

Cọp mập
12-03-2013, 19:11
https://i298.photobucket.com/albums/mm262/pak_kevin/IMG_0220_zps5dc1f9b7.jpg
Và mình cũng tham gia Madagui Trophy 2013 năm nay nè.

Chị gái trong ảnh và anh partner cùng team cũng bị lạc ngay cái khúc leo lên cái đồi cao thiệt cao. Nguyên đàn Adventure cũng bị lạc luôn do BTC cấm cái biển chỉ đường quá chuối =.=!

foolishbeat
14-03-2013, 15:00
Tiếc là mình không chia sẻ gì nhiều cho các bạn. Chuẩn bị, tập luyện etc.
Lạc đường ở cuộc thi này là chuyện thường. Không lạc mới là chuyện lạ hehe. Không biết các bạn thi thế nào? có thể chia sẻ được không?

Cọp mập
18-03-2013, 15:56
Em cũng không có gì để chia sẻ nhiều, em thi ở level Adventure. Em chỉ có thấy có 1 điều là sự quan trọng của cái xe đạp :(

Nói thật là xe em cũng không phải loạn MTB xịn gì đâu, để đi lại thôi mà ham vui nên mang đi thi đó mà. Nhưng mà gặp mấy dốc mới thấy mấy xe 10 mấy 20 mấy số nó leo nhẹ tênh, còn mình thì đạp hì hục, có đoạn phải dẫn bộ :D Nhưng đa phần em thấy các bác khác cũng như em à, cũng đẩy bộ, chỉ có partner của em có con xe "nhiều" số, chị ấy cứ từ từ mà đạp lên dốc thôi :D

Ý em muốn nói ở đây nếu mà xe của mình không phải loại chuyên để leo thì chịu khó tập luyện việc đạp leo dốc, hoặc chí ít là leo bộ kèm đẩy xe.

Đoạn đường trường không nhiều, chính xác là khoảng 2km thôi. Do tập ở nhà toàn đường trường, nên 2km này em cũng bức nhanh lên 1 tí.

Ngoài ra là việc tập đổ dốc đường đất đá. Em thấy nhiều bác, ngay cả Tây, cũng sợ đổ dốc nên bóp thắng hoài hoặc dẫn bộ. Có bác người Việt kia thì cũng máu, đổ dốc mà quá trớn, phanh 1 phát quay xe. Nói chung là tập để có thể tận dụng lợi thế tăng tốc ở các chổ downhill :D

Em chỉ có nhiêu đó thôi ^^

Cọp mập
18-03-2013, 18:47
Em góp cái video em làm ạ :D

http://www.youtube.com/watch?v=kLhXsdAKCdE

lengkeng1minh
19-03-2013, 12:43
Trong đoạn phim trên, ở thời điểm 1p15, có nhóm đang dứng bên lề đường bên tay trái là nhóm của mình đi cổ động cho bạn bè cũng đi thi tại tại Madagui Trophy 2013. Ở thể loại Extreme Race.

QUYNHVN
20-03-2013, 11:37
Chào các mọi người. Mình mới tình cờ thấy diễn đàn này và rất vui khi biết mọi người ở đây cũng co cùng sở thích. Mình tham gia Madagui Trophy từ năm đầu tiên, có hai năm không tham gia do bận. công ty mình cũng có quan hệ khăng khít với công ty này nên mình. Mình thấy đây là công ty rất tốt, lệ phí thi hơi cao nhưng cũng xứng đáng với công sức họ bo ra thôi. Mình thấy số lượng người Việt mình tham gia có tăng theo tưng năm nên cũng vui.
Nhà mình tại Dĩ An, Bình Dương nên mình cũng hay luyện tập tại chua Châu Thới Sơn vào cuối tuần, còn bơi thì ở hồ bơi Hải Quân. nêu bạn nào có nhu cầu tập luyện hoặc đi phượt gân khu vực này thì liên hề tập chung cho vui. SDT cua mình là 098 304 6119
Rât hân hạnh được chia sẽ.

Quynh

foolishbeat
19-11-2013, 11:40
Mình tìm được cái video này post lên cho mọi người coi chơi. Có đoạn xuất phát trong đêm vui vui.

https://www.youtube.com/watch?v=YC7G64W9mm4

foolishbeat
09-10-2014, 10:56
New adventure: Vietnam mountain ultra marathon 2014!
https://scontent-b-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t31.0-8/10636855_276237845906284_604839426560003095_o.jpg

70km trail running in less than 16 hours! :) with elevation gain more than 3000m.

Thế là đã được gặp những bạn như Taina, Snail Tran, Ruồi. Mấy người khùng cuối cùng cũng gặp nhau :D ha ha.

tdh3587
08-05-2018, 19:21
Khủng khiếp. Các bạn có một sức khỏe quá tuyệt vời. Thanks vì bài viết rất chi tiết làm mình có động lực để phấn đấu.

sontungmtp123
22-05-2018, 17:20
Mấy người này trâu nhỉ @@. Thôi xem như có động lực sau này cố gắng vậy