PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Malaysia (Phần 2)

Pages : 1 2 3 [4] 5

thuhangtrinhhp
30-11-2012, 00:37
Cho mình hỏi
Mình bay chuyến SG- Kuala rồi book vé đi Clark có thứ tự giờ như sau
SG-KL 19h00 tới
KL-Clark 20h30 bay => như vậy trong vòng 1 tiếng rưỡi có kịp thời gian di chuyển từ ga đến sang ga đi để check in đc ko mình đi AA
lượt về
HK-KL 13h00 bay tới KL 17h rồi qua ga đi về VN lúc 18h50
thời gian suýt nhau quá ko biết có kịp thời gian ko. Mọi người giúp giùm mình
Chuyen di - Kip voi dieu kien bay tu SG ko bi delay. Nho checkin online tu nha, nghien cuu ky duong di nuoc buoc trong san bay LCCT, bi qua thi khi nhap canh Malai khong xep hang ma chen len noi minh can noi chuyen gap de nguoi ta thong cam cho nhap canh truoc. Tuy nhien van hen xui vi AA tuy it delay nhung khong phai la khong bao gio delay va ban bi tre chuyen khong phai loi cua no.
Chuyen ve - Thoai mai.
(Xin loi mod em khong go duoc dau do dang online bang dien thoai)

sejabin
30-11-2012, 10:08
Sao ko lên Agoda bạn, cũng có mấy cái hostel mấy trăm ngàn trên đó luôn đó, nếu ở share bathroom thì rẻ. Bữa mình book The babahouse 500k private bath+aircon+2 chai nước suối thấy cũng ok, hình như có ăn sáng nữa.

Àh, mình có search nhưng vì chưa ở Maleka bào giờ nên ko bt về vị trí của các hostel.
cảm ơn bạn đã share, để mình tìm hiểu Babahouse mà bạn nói tới

zanyminh
30-11-2012, 10:37
Àh, mình có search nhưng vì chưa ở Maleka bào giờ nên ko bt về vị trí của các hostel.
cảm ơn bạn đã share, để mình tìm hiểu Babahouse mà bạn nói tới
Bạn vào link này nhé. Trong đó là agoda, tìm KS của melaka, chọn ngày xong, sau đó chọn Bản Đồ. Rồi sẽ thấy KS và bản đồ của KS đó và các KS khác để chọn. Còn nói không biết vị trí nữa thì mình cũng hết cách :LL

Lần trước mình ở KS này ở Melaka : Hotel Golden Leaf. Tuy nhiên tiếp tân là mấy ông già khó tính, lại nội thất hơi cũ, nên ko gioi thiệu bạn
link ! (http://www.agoda.vn/asia/malaysia/malacca_melaka.html?type=1&site_id=1410012&url=http://www.agoda.vn/asia/malaysia/malacca_melaka.html&tag=99501753-10b3-4439-b2df-b3f3f132ea45&gclid=CKzrw7Ph9bMCFY2u4godWkYAvg&cklg=1)

chuppy_princess
30-11-2012, 11:40
@Sejabin: Bên ấy xài 2 nick lận à? Bạn xem bản đồ và coi khu vực gần Jonker street đấy. Nhưng thật ra bản đồ đó chỉ đúng 60-70%, lúc book mình xem The babahouse ngay chợ đêm Jonker street, nhưng đi tới thì chợ đêm nằm 1 con đường kế bên, còn cái Myhotel ở bangkok thì ks để hình 1 nơi, để địa điểm 1 nơi ko chính xác. Được cái The babahouse giá rẻ và nhân viên dễ thương có 1 chị người việt qua Malay làm receptionist nên ko bít gì cứ hỏi chị hướng dẫn tiếng việt rõ hơn.
Đi dạo tham quan = cái xe đạp 3 bánh đặc trưng Malacca 40RM/giờ. Đi mới thấy dân địa phương rât nhiệt tình, ngồi 2 đứa nặng muốn chết mà ổng cố gắng đạp lên dốc ko nổi thì xuốg đẩy bộ, tụi mình ngồi ngượng wa' nên thôi để con xuống đi bộ luôn cho hihihi

Tip: Ai có ghé Malacca thì mua quà lưu niệm ở đó luôn nha, đi chợ đêm thì có trưng bày ra nhiều, còn ko thì ban ngày ngta cũng bán trong nhà. Đồ ở Malacca rẻ hơn KL, lần mình đi trên bus chung 1 boy Malay cũng dễ thương mình hỏi đường + hỏi thông tin, bạn ấy nói giá ở Malacca cũng same same KL thế là mình mua có vài cái sợ xách chi cho nặng. Đi Midvalley và 1 số chỗ khác bán mắc quá chừng. Ở Malacca 10RM/3 cái biểu tượng KL và Malacca dán tủ lạnh, nhiều mẫu để chọn lắm, đôi guốc, .... về KL hình như gần 10RM/cái. Còn cái tháp đôi = inox để bàn ở Malacca 10 hay 12RM mình ko mua, về KL 20 hay 25 RM gì luôn. Làm tiếc hùi hụi.

bolident
30-11-2012, 23:41
Mấy bạn ơi cho mình hỏi mình đi ngày 27/12 tới sân bay lúc 23h. Mình có nên mua vé bus đi melaka trước không vì sợ ngay tết Tây hết vé. Mình thấy có chuyến lúc 1h-3h30 không biết có kịp giờ không ???

hoangvanphuong75
01-12-2012, 10:11
@bolident: thời gian bạn thấy là tuyến bus LCCT-MALACCA, không phải mua vé trước đâu. Vấn đề là LCCT-Sentral Malacca bus chạy khoảng 2 tiếng 30 phút. Nên nán lại ở LCCT đi chuyến 3h30 sẽ an toàn cho bạn hơn! LCCT là sân bay, Sentral Malacca là bến xe.

Heo sữa
01-12-2012, 10:31
Bạn vào link này nhé. Trong đó là agoda, tìm KS của melaka, chọn ngày xong, sau đó chọn Bản Đồ. Rồi sẽ thấy KS và bản đồ của KS đó và các KS khác để chọn. Còn nói không biết vị trí nữa thì mình cũng hết cách :LL

Lần trước mình ở KS này ở Melaka : Hotel Golden Leaf. Tuy nhiên tiếp tân là mấy ông già khó tính, lại nội thất hơi cũ, nên ko gioi thiệu bạn
link ! (http://www.agoda.vn/asia/malaysia/malacca_melaka.html?type=1&site_id=1410012&url=http://www.agoda.vn/asia/malaysia/malacca_melaka.html&tag=99501753-10b3-4439-b2df-b3f3f132ea45&gclid=CKzrw7Ph9bMCFY2u4godWkYAvg&cklg=1)

Mình vừa đi đợt tháng 9 về và rất hài lòng với hostel này, bạn xem thử nhé. Giá rẻ, ngay đầu đường Jonker Walk, toilet chung nhưng sạch sẽ, chủ nhà cũng rất thân thiện.

http://www.tanghouse.com.my/room.htm

BePan
01-12-2012, 11:15
Mọi người cho mình hỏi từ KLIA có thể đi thẳng đến Putrajaya không? Hay là phải về KL Sentral rồi từ đó đi Phutrajaya? Từ KLIA về KL Sentral bằng taxi thì khoảng bao nhiêu tiền ạ? Cám ơn mọi người.

hoangvanphuong75
01-12-2012, 11:28
@BePan: từ KLIA có express trains; loại chạy chậm thì dừng ở Putraraya, loại nhanh thì 1 lèo đến KL Sentral giống airport link bên Bangkok vậy.

BePan
01-12-2012, 11:37
Cám ơn bạn rất nhiều :)

bolident
01-12-2012, 13:28
@bolident: thời gian bạn thấy là tuyến bus LCCT-MALACCA, không phải mua vé trước đâu. Vấn đề là LCCT-Sentral Malacca bus chạy khoảng 2 tiếng 30 phút. Nên nán lại ở LCCT đi chuyến 3h30 sẽ an toàn cho bạn hơn! LCCT là sân bay, Sentral Malacca là bến xe.

Cảm ơn bạn. Tại mình check thấy có chuyến 1h sáng với chuyến 7h30 sáng ở Platform 4 là sớm nhất. Vậy mình cũng yên tâm đợi qua đó rồi mua luôn.

sejabin
01-12-2012, 20:17
@Sejabin: Bên ấy xài 2 nick lận à? Bạn xem bản đồ và coi khu vực gần Jonker street đấy. Nhưng thật ra bản đồ đó chỉ đúng 60-70%, lúc book mình xem The babahouse ngay chợ đêm Jonker street, nhưng đi tới thì chợ đêm nằm 1 con đường kế bên, còn cái Myhotel ở bangkok thì ks để hình 1 nơi, để địa điểm 1 nơi ko chính xác. Được cái The babahouse giá rẻ và nhân viên dễ thương có 1 chị người việt qua Malay làm receptionist nên ko bít gì cứ hỏi chị hướng dẫn tiếng việt rõ hơn.
Đi dạo tham quan = cái xe đạp 3 bánh đặc trưng Malacca 40RM/giờ. Đi mới thấy dân địa phương rât nhiệt tình, ngồi 2 đứa nặng muốn chết mà ổng cố gắng đạp lên dốc ko nổi thì xuốg đẩy bộ, tụi mình ngồi ngượng wa' nên thôi để con xuống đi bộ luôn cho hihihi

Tip: Ai có ghé Malacca thì mua quà lưu niệm ở đó luôn nha, đi chợ đêm thì có trưng bày ra nhiều, còn ko thì ban ngày ngta cũng bán trong nhà. Đồ ở Malacca rẻ hơn KL, lần mình đi trên bus chung 1 boy Malay cũng dễ thương mình hỏi đường + hỏi thông tin, bạn ấy nói giá ở Malacca cũng same same KL thế là mình mua có vài cái sợ xách chi cho nặng. Đi Midvalley và 1 số chỗ khác bán mắc quá chừng. Ở Malacca 10RM/3 cái biểu tượng KL và Malacca dán tủ lạnh, nhiều mẫu để chọn lắm, đôi guốc, .... về KL hình như gần 10RM/cái. Còn cái tháp đôi = inox để bàn ở Malacca 10 hay 12RM mình ko mua, về KL 20 hay 25 RM gì luôn. Làm tiếc hùi hụi.

Àh không, mình chỉ có nick này thôi.
Đang search mấy cái hostel mọi người gửi cho nhưng vì gia đình đi hơi đông (7 pax) và có người lớn tuổi + con nít nên cũng cân nhắc địa điểm để thuận tiện đi lại buổi tối khi từ Sin qua.
Mình đang check Babahouse bạn gửi, hy vọng sẽ book dc vì nãy giờ kiếm trên booking.com & hostelworld.com chưa dc cái nào ;)
Cảm ơn bạn nhiều nhé

NguyenNghia
02-12-2012, 10:39
Các bác cho em hỏi chút là em chỉ đi từ 27/12 (trưa) -> (sáng sớm) 31/12 đã về (HN-> LCCT) thì có nên chạy sang Sing 1 ngày không? Sing nói chung hay USS của sing nói riêng và Genting thì nên đi cái nào vì chắc là chỉ được chọn 1.

sejabin
02-12-2012, 14:10
@Chuppy
Hi bạn, tối qua sej đã book xong phòng ở Melaka và Kul rồi.
Vì Babanhouse ko có include bathroom nên sej đã book 1 hostel khác gần đó.
Hangout@Jonker => staff rất nice, mình vừa contact trực tiếp vừa đặt trên agoda và hostelworld.
Bạn này gửi email nói đã nhận dc booking của mình thông qua 2 site trên.
Thế là yên tâm và đi ngủ.

Giá mình book thì khoảng: (time: tháng 2 - Tết Âm Lịch)
- Melaka (Hangout@Jonker - 600k/ đêm (phòng có bathroom)
- Kuala Lumpur (Paradiso Bed& Breakfast - Bukit Bintang) - 400k/ đêm (phòng có bathroom)

Cảm ơn Chuppy vì đã giúp đỡ và chia sẻ thông tin cho sej nhé.
Công đoạn chuẩn bị đã xong hết rôi.
Chờ ngày đi nữa thôi ;)

chuppy_princess
02-12-2012, 23:18
Ủa, the babahouse tất cả đều có ensuite bathroom mà. Lý do này nên mình mới book ở đây đó, nhưng nếu 600k ở Hangout thì quá ok, bữa trc mình hỏi giá cao lắm, hơn 1tr/night mà ko có tủ lạnh nên mình ko ở, thấy The babahouse có 500k nên mới book, chứ đc giá 600k thì ở Hangout cho sướng, trong map Hangout ko gần night market nhưng thật sự lại rất gần, Hangout ngay đầu đường đi vào rất dễ tìm và tiện. Ko phải đi bộ nhiều, bước 5 bước là đến chợ, 10 bước đến cây cầu nối Old Town và đường lộ (ngay nhà thờ).
Mình cũng gần đi nữa sẽ ở KL 2 night nên đang lưỡng lự 88inn hay cái khác, lần này đi tiết kiệm, bữa mình ở hotel của Bejaya Times Square luôn nên quá tiện và thoải mái, đi bộ vòng vòng thấy cái 88inn khó tìm quá và hỏi dân địa phương cũng ko bít, chỉ thấy cái bảng của Furama thôi nên lần này chưa bít ngủ nghỉ ở đâu. Bác đi về cho xin review nha, mình định ở KL tầm 1tr/night, ko bít có ko nhỉ? Khu Bukit Bintang và Chinatown thế nào? Vì mình chưa đi tham quan Chinatown.

sejabin
03-12-2012, 13:51
Ủa, the babahouse tất cả đều có ensuite bathroom mà. Lý do này nên mình mới book ở đây đó, nhưng nếu 600k ở Hangout thì quá ok, bữa trc mình hỏi giá cao lắm, hơn 1tr/night mà ko có tủ lạnh nên mình ko ở, thấy The babahouse có 500k nên mới book, chứ đc giá 600k thì ở Hangout cho sướng, trong map Hangout ko gần night market nhưng thật sự lại rất gần, Hangout ngay đầu đường đi vào rất dễ tìm và tiện. Ko phải đi bộ nhiều, bước 5 bước là đến chợ, 10 bước đến cây cầu nối Old Town và đường lộ (ngay nhà thờ).
Mình cũng gần đi nữa sẽ ở KL 2 night nên đang lưỡng lự 88inn hay cái khác, lần này đi tiết kiệm, bữa mình ở hotel của Bejaya Times Square luôn nên quá tiện và thoải mái, đi bộ vòng vòng thấy cái 88inn khó tìm quá và hỏi dân địa phương cũng ko bít, chỉ thấy cái bảng của Furama thôi nên lần này chưa bít ngủ nghỉ ở đâu. Bác đi về cho xin review nha, mình định ở KL tầm 1tr/night, ko bít có ko nhỉ? Khu Bukit Bintang và Chinatown thế nào? Vì mình chưa đi tham quan Chinatown.

Hihi, vậy mà khi sej check thì Babahouse toàn sharebathroom nên đành cho qua :D
Còn Kul thì đã book Paradiso ở khu Bukit Bintang
Link hostel này nè: http://www.paradiso-kl.com/
Chuppy check thử nhé, thấy review cũng okay lắm :D
Giá cũng tốt nữa :D hihi

zanyminh
03-12-2012, 16:29
@ chuppy : Nếu bạn không chê phòng nhỏ và không có tivi, thì bạn có thể ở Babylon Guest House, ở khu Bukit Bintang, từ MRT đi bộ về chưa đến 5min. Review của mình là rất good cho mọi thứ, lúc mình đi(tháng 10 vừa rồi) giá khoảng 350k VND/night 2 person 1 phòng. Có ăn sáng qua loa free bằng bánh mì, bơ mứt, trứng gà, trà sữa..v.v....

Nguoitimduong
04-12-2012, 21:35
Chào mọi người,
Cuối tháng này cả nhà mình đi du lịch Malaysia gồm 2 VC và bé < 2 t.
Mình muốn hỏi thăm một vài điều:
- Du lịch Malaysia mà có bé nhỏ vậy cần quan tâm những gì?
- Để lên Skybridge của Tháp đôi, nên đi xếp hàng từ mấy giờ? Có cần cả 3 đứa đi xếp hàng luôn hay không hay chỉ cần 1 đứa là đủ? giá vé bao nhiêu?
- Đi tàu hỏa sang Sing có tiện không và mất bao lâu? cách mua vé thế nào? có dừng check pasport? Đi thời điểm nào là tiện nhất? nên chọn chuyến mấy giờ từ Sing quay lại Malaysia (mình chỉ định ghé vườn chim Jurong).
Cảm ơn mọi người.

antigone
05-12-2012, 09:38
Nếu bạn chỉ định ghé vườn chim Jurong thì nên đi KL Bird Park ở KL cho tiện, vườn chim này to đẹp còn có phần hơn vườn bên Sing :), có cả hồ chim hạc, khỏi mất công đi về cả ngàn cây số, đỡ mệt em bé.

Skybride thì nên xếp hàng từ sớm, có em bé như nhà bạn thì chắc khoảng 6-7am, hình như tất cả những ai muốn lên tháp đều phải xếp hàng và free bạn ạ.

Em bé nhà bạn nếu đã từng đi chơi xa thì có lẽ chỉ cần quan tâm đến đồ ăn cho bé thôi :)

Chúc nhà bạn một chuyến đi vui, khỏe.

lilac
05-12-2012, 10:20
@antigone:

Lên Skybridge bây giờ ko còn free nữa rồi. Sẽ có nhiều giá nhưng chỉ lên cây cầu nối giữa 2 towers thì là 10RM/người. Tuy là có tiền nhưng lượng người đến xếp hàng mua vé vẫn đông. Nên đến càng sớm thì càng có cơ hội cao mua vé bạn nhé.

hoangvanphuong75
05-12-2012, 11:36
@NguyenNghia: Với số ngày như vậy nên ghé Singapore. Vận động tí thôi. Lịch trình: LCCT-Malacca-Sing-KL-LCCT

thuhangtrinhhp
09-12-2012, 18:13
Em xin hỏi 2 vấn đề ạ:
1. Gửi hành lý ở KL Sentral bao nhiêu tiền/ngày có bác nào biết không ạ? Em search google rồi, người bảo 5MYR, người bảo 6MYR mà cũng không chắc chắn lắm.Có bác nào đã từng gửi hành lý ở đây cho em cái giá chuẩn thời điểm các bác gửi với. Em không muốn gửi ở LCCT vì giá chát quá.
2. Em nghe nói Đôla Brunei = Đôla Sing, vậy em qua đó tiêu tiền SGD như BND được không hay phải đổi ra BND để tiêu. Em đang tính chỉ cầm SGD đi tiêu dần vì nếu tiêu không hết mang SGD về còn tiêu được chứ chắc em chẳng quay lại Brunei để tiêu BND nữa. Mà đổi qua đổi lại mất phí chênh lệch tỷ giá em hơi tiếc (câu này không liên quan đến Malai nhưng hầu như các bác đi Brunei toàn kết hợp với Malai nên em hỏi ở đây luôn).

lilac
10-12-2012, 10:14
@thuhangtrinhhp:

1. Gửi hành lý ở KL Sentral giá tiền phụ thuộc vào kích cỡ của locker. Cái nhỏ nhất có giá 5RM, cái to nhất có giá khoảng 30RM (giá năm 2011). Bạn đem tiền đi đổi coin, sau đó mở locker, bỏ bao nhiêu túi vào là tùy bạn.

2. BND = SGD & ở Brunei dùng tiền SGD thoải mái nên bạn ko cần đổi qua tiền BND, dùng như nhau.

bomqua
10-12-2012, 12:08
Chào mọi người!
Mấy hôm nay "luyện công" hết cái topic Malay + Sing nên cũng tập tành lên 1 chương trình để qua Tết sẽ đi.

Ngày 1: (thứ sáu)
13g30 đến LCCT, chiều về KS, đi tháp đôi + ghé nhà người quen
Ngày 2: (thứ 7)
Đi Genting, sáng đi chiều về, định về sớm 1 chút để ghé chùa Thiên Hậu
Ngày 3: (CN)
Đi tour cheapest xong đi Malacca luôn, ở 1 đêm
Ngày 4:
Trưa trả phòng đi tiếp Johor Baru, ở 1 đêm. (cái này cũng đang phân vân, 0 biết có nên ở lại hay qua Sing luôn)
Ngày 5:
Vượt biên sang Sing, đi vòng vòng các công viên, nhà hát,...
Ngày 6:
Đi USS
Ngày 7:
Sáng shop, chiều về Sài Gòn

Mình đi 2 vc, vấn đề rắc rối là đi cái tour cheapest mà phải vác cái vali theo thì chán quá, nghe nói cũng chả có chỗ gởi hành lý. Không lẽ gởi ở KL Sentral rồi quay về lấy!? Giải pháp cuối nữa là không dùng chung vali mà chia 2 cái balo bé hơn để dễ xách đi theo (không thích cách này lắm)
Còn giải pháp nào nữa không ạ?

kismall
11-12-2012, 12:06
Hi các bạn, mình sẽ đi Kuala lumpur vào tết âm lịch, mình vừa đi Sing và đi Malay, nên chỉ ở Malay có 02 ngày thui, nhờ các bạn tư vấn giúp mình các câu hỏi dưới đây :

1/ Mình định đi Genting nhưng ko biết có time để đi không nữa ? Nếu không đi thì mình ở Kuala Lumpur thì có thể tham quan các địa điểm nào, cái tour Hop on hop off gì đó là sao vậy các bạn ?
2/ Mình định ở khách sạn khu BUKIT BITANG , các bạn có thể review giúp mình là ờ khách sạn nào tốt không, mình muốn ở hotel nào sạch sẽ mà giá tầm dưới 900 ngày (bao gồm thuế khách sạn tất cả) với lại thuận tiện đi lại và giao thông mua sắm, mình đang phân vân cái khách sạn Paradiso Bed and Breafast (giá rẻ) với cái Belif Hotel (giá cũng hơi cao) thì không biết cái nào giao thông thuận tiện hơn.
3/ Qua bên đó thì mình mua sim điện thoại như thế nào, và cước phí gọi đt về VN mắc không ?
4/ Các bạn tư vấn thêm giúp mình chỗ ăn uống ngon và giá cả hợp lý nữa nha
5/ Với lại khi mua sắm bên đó, mình mún mua hàng lưu niệm và hàng thời trang bình dân thì không biết mua ở đâu ngay khu BUKIT BINTANG.
Mình cám ơn.

zanyminh
11-12-2012, 14:16
Hi các bạn, mình sẽ đi Kuala lumpur vào tết âm lịch, mình vừa đi Sing và đi Malay, nên chỉ ở Malay có 02 ngày thui, nhờ các bạn tư vấn giúp mình các câu hỏi dưới đây :

1/ Mình định đi Genting nhưng ko biết có time để đi không nữa ? Nếu không đi thì mình ở Kuala Lumpur thì có thể tham quan các địa điểm nào, cái tour Hop on hop off gì đó là sao vậy các bạn ?
2/ Mình định ở khách sạn khu BUKIT BITANG , các bạn có thể review giúp mình là ờ khách sạn nào tốt không, mình muốn ở hotel nào sạch sẽ mà giá tầm dưới 900 ngày (bao gồm thuế khách sạn tất cả) với lại thuận tiện đi lại và giao thông mua sắm, mình đang phân vân cái khách sạn Paradiso Bed and Breafast (giá rẻ) với cái Belif Hotel (giá cũng hơi cao) thì không biết cái nào giao thông thuận tiện hơn.
3/ Qua bên đó thì mình mua sim điện thoại như thế nào, và cước phí gọi đt về VN mắc không ?
4/ Các bạn tư vấn thêm giúp mình chỗ ăn uống ngon và giá cả hợp lý nữa nha
5/ Với lại khi mua sắm bên đó, mình mún mua hàng lưu niệm và hàng thời trang bình dân thì không biết mua ở đâu ngay khu BUKIT BINTANG.
Mình cám ơn.
1. Ở KUL có thể đi nhiều điểm, bạn có thể dùng cái MAP KUL walking tour của mình để xem các địa điểm thường đi và nổi tiếng ở KUL. https://www.box.com/s/l0a1mf31bytzqj74gib7
2. Mình ở BABYLON GUEST HOUSE, giá lúc mình đi là 45 RM 1 phòng 2 ngừoi, phòng nhỏ toilet nhỏ, ko có tivi và tủ lạnh. Sạch và nhân viên tốt, an toàn. Cách MRT Bukit Bintang chưa đến 5min đi bộ. Có ăn sáng. Cảm nhận của mình là quá tốt với giá tiền ^^. Còn 88inn ở cách đó ko xa mình cũng có ngó qua, và nhiều người ở đó cũng review rất tốt. Giá tương đương. Bạn nên chọn 1 trong 2.
3.Cách gọi điện ở MALAY bạn xem trong file này của mình : https://www.box.com/s/mnoi6rjq2df31j3wq5cd
Gọi điện ở MALAY rất rẻ, bấm thêm số gì đó trước khi bấm mã nước VN tự nhiên mình quên mất. hic. Bạn xem lại trong file excel của mình xem có ko nhé. SIM 8RM, bỏ thêm 10 RM (nó bắt buộc thế nó mới bán >_< ), mình gọi về VN khoảng 10p chưa đến 2 RM !!!
4. Ăn uống ghé khu Bukit Bintang, đường Jalan Alor, khu ăn uống cực vui, náo nhiệt. Giá tầm 15 RM 1 phần (Bakutek giá 19 RM) mà đc hưởng cái không khí náo nhiệt, phê lắm ^^ . Còn lại thì ăn Mc Donald, hay chinatown bán đồ ăn cũng OK lắm. Giá khoảng 10 RM 1 phần là cao rồi. Mình ăn mấy món mắc, chứ nếu ko thì cứ ăn quán cơm cóc nào đó, 3,5 RM thôi ạ .
5. Ngay Bukit Bintang thấy mấy chị em hay ghé Lot10, rồi gần đó có Berjaya Times Square. Còn lại vụ mua sắm thì mình mù tịt >.<
Bukit Bintang cũng có 1 khu chợ nhỏ, mua quà lưu niệm ở đây nếu trả gia thì vẫn rẻ hơn ở Chinatown. Ngoài ra ở Central market (gần khu chinatown) có bán socola ngon mà rẻ, ngay cửa đi vào lun có tiệm bán socola

Sẵn đây mình nhắn bạn thammong lúc trước mình cho cái SIM MALAY, trong đó còn 8RM, giờ bạn ở nơi nào xin tiếp tục chia sẽ cho các bạn khác cái SIM này, dù nó hết xiền thì các bạn khác cũng đỡ tốn 8RM mua SIM và đỡ bị dụ dỗ hihi

nhtphong
13-12-2012, 17:06
Chào mọi người!
Mấy hôm nay "luyện công" hết cái topic Malay + Sing nên cũng tập tành lên 1 chương trình để qua Tết sẽ đi.

Ngày 1: (thứ sáu)
13g30 đến LCCT, chiều về KS, đi tháp đôi + ghé nhà người quen
Ngày 2: (thứ 7)
Đi Genting, sáng đi chiều về, định về sớm 1 chút để ghé chùa Thiên Hậu
Ngày 3: (CN)
Đi tour cheapest xong đi Malacca luôn, ở 1 đêm
Ngày 4:
Trưa trả phòng đi tiếp Johor Baru, ở 1 đêm. (cái này cũng đang phân vân, 0 biết có nên ở lại hay qua Sing luôn)
Ngày 5:
Vượt biên sang Sing, đi vòng vòng các công viên, nhà hát,...
Ngày 6:
Đi USS
Ngày 7:
Sáng shop, chiều về Sài Gòn

Mình đi 2 vc, vấn đề rắc rối là đi cái tour cheapest mà phải vác cái vali theo thì chán quá, nghe nói cũng chả có chỗ gởi hành lý. Không lẽ gởi ở KL Sentral rồi quay về lấy!? Giải pháp cuối nữa là không dùng chung vali mà chia 2 cái balo bé hơn để dễ xách đi theo (không thích cách này lắm)
Còn giải pháp nào nữa không ạ?

Cheapest tour là đi cái xe bus chạy vòng vòng các điểm chính ở KUL phải ko bạn.
Nếu ngày 1 bạn ghé tháp đôi rồi thì mình nghĩ bạn xách valy theo ko vấn đền gì đâu.
Vì mình thấy ngoải tháp đôi ra thì mấy điểm khác ko cần phải chờ chuyến xe khác. (nếu bạn thích tham quan vườn thú thì chịu)
Tại 1 số điềm như nhà thời HỒi giáo thì xe có dừng khoảng 30 phút cho mình tham qua chụp hình, cứ để valy trên xe

Nếu không thì bân cứ để valy ở KS, đi về rồi lấy
Sáng xuất phát từ 8am (China town), nếu từ trung tâm hình như la 7h hay 7h30 gì đó.
Thới gian xe chạy hình như là 2 tiếng, chưa kể thời gian tham quan, mình nghi khoản 11h30 là bạn hoàn toàn có thể về đền KS, nếu sợ thì gửi đồ ở KS, lát về lấy

septemberzi
14-12-2012, 10:51
Hi, cho mình hỏi sắp tới mình có 12 ngày ở Sing và muốn qua Malay trong 2 cái weekends Christmas và New Year thì có được phép nhập cảnh malay với sing liên tục như vậy không? Mình nghe nói là phải cách nhau 30 ngày mới được nhập cảnh nhưng không có thông tin chính xác.

Lịch trình như sau:
22/12: Singapore
23-25/12: Sing - KL - sing đi Airasia
29/12 - 1/1: Sing - Johor (đi đường bộ)
2/1: Sing - VN

lilac
14-12-2012, 13:25
@septemberzi:

30 ngày là giới hạn cho 1 lần nhập cảnh của bạn (không visa). Nghĩa là sau khi nhập cảnh, bạn có thể ở đc 30 ngày, sau đó phải xuất cảnh.
Còn đi ra, đi vào giữa Sing & Malay thì ko sao, 1 ngày cũng ko sao. :) Nên bạn có thể xuất cảnh & nhập cảnh liên tục giữa 2 nước Sing & Malay, đừng lo nhé.

aubreanguyen111
17-12-2012, 00:58
Cả nhà cho em hỏi sắp tới em sẽ ghé Malay 1 ngày không biết là đem theo bao nhiêu tiền là đủ ? Em chủ yếu đi xem tháp đôi và lòng vòng 1 chút nếu tiện sẽ mua vài quà lưu niệm , ăn uống ^^ thôi , cho em hỏi không biết có nên mua nước hoa bên Malay hay là để mua ở Sing ?
Thanks cả nhà rất nhiều

Cherry_Vo
17-12-2012, 21:05
Mọi người ơi, tết âm lich mình sẽ đi Sin và Malay, về di chuyển ở KL, mình có đọc nhưng vẫn chưa rõ lắm mấy vấn đề sau:
- Đi vào dịp tết âm lich có nên đặt xe bus trước hay không? ( Sin- KL- Melaka - Sin ) . Nếu lúc đi mới ra bến xe mua vé thì có còn vé không?
- Nên ở hotel/hostel nào ở KL để thuận tiện đi bus từ Sin qua, và từ đó đi bus tới Melaka?

Mình vẫn còn mù mờ quá vì thấy di chuyển ở Malay ko dễ như ở Sin thì phải. Ai biết chỉ giúp mình nhe ~~

nhtphong
18-12-2012, 14:56
@Cherry_Vo:
Mình nghĩ bạn không nên lo vụ xe, vì hàng ngày có nhiều xe, nhiều khung giờ qua lại giữa Sin - KL- Malaka, nếu bạn lo thì làm như thế này

Sin mua vé đi Kul (hỏi rõ là nhà xe có thả bạn tai KL sental ko, tai đây bạn mua xe đi Malaka trước luôn rồi về KS
Từ Kul - Malaka: đến malaca thì bạn đi bạn mua vé đi Sin trước luôn. Từ bến xe có xe bus đi vào khu phố cổ, mình không nhớ số mấy, nếu đi taxi thì tầm 20 MYR

Ở Kul, hầu như tất cả các xe đều tập trung lại khu KL center (Sentral), và rất thuận tiện di chuyển đến đây bằng tàu điện, bến này như bến xe trung tâm ở KUL, từ đầy bạn có thể đi khắp nước Malaysia và đi Sin
Nên bạn cứ chọn khu hostel nào gần tàu điện là ok

Khi mua vé xe từ Sin qua Kul, bạn nhớ hỏi là xe nào thả xuống khu KL center, 1 lần mình bị thả ngoại ô hay sao đó, phải hỏi thăm đón bus vào trung tâm khá là xa

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Cherry_Vo
18-12-2012, 15:13
@nhtphong:

Cám ơn bạn nhiều nhe!!!
Mình đã đặt vé mb rùi, giờ lên plan và hotel nữa là xong ^^

nhtphong
18-12-2012, 15:28
@Cherry_Vo:
Xin lỗi bạn 1 chuyện là mình nói từ KL Sentral đi khác nước là hơi quá, vì chắc xe bus ko vượt biển được qua phần đảo bên kia hihi

nhtphong
20-12-2012, 13:37
Cho mình hỏi chút
Giữa Pennang và Langkawi nếu dc chọn 1 nơi thì nên đi cái nào ah?
Nếu không mua được máy bay giá trẻ từ KUL đi pennang (Langkawi) thì ó nên đi xe bus từ KL đến thẳng Pennang(langkawi) ko hay dừng 1 đêm ở Ipoh hoặc Cameron (2 chổ này chổ nào đáng đi hơn)
Em chưa có thông tin nhiều về Ipoh, ACE vui lòng cho em xin chút thông tin
Em xin cám ơn

Lilie
27-12-2012, 09:46
Chào các anh/chị, chào lilac,

Đây là lần đầu tiên em cùng ox đi du lịch bụi (mà cũng là honeymoon) nên có nhiều điều thắc mắc.
Em và chồng em sẽ khởi hành ngày 13/3, về 20/3. Đến SIN và về từ SIN. Em đã book vé xong xuôi hết rồi, chỉ còn lại hotel.
Hai ngày ở Singapore em còn đang cân nhắc địa điểm đi chơi, nên chưa lên lịch cụ thể.
Em đọc từ page 1 đến 68 cũng gom được một số kinh nghiệm, nên đã lên lịch trình ở Malay như sau. Có sai sót gì, anh/chị góp ý với em nhé.

Ngày 1: Thứ 4 13/03 (SGN – SIN) chuyến bay 09:20 – 12:20
Ngày 2:Thứ 5 14/03 (Singapore)
Ngày 3: Thứ 6 15/03 (Singapore-Melaka): Sáng đi MRT đến Paya Lebar Station để bắt chuyến Delima Express lúc 9h sáng.
Cho em hỏi nếu đi Delima Express thì sau khi làm thủ tục nhập cảnh Malay xong họ sẽ đợi mình ở đâu.
Đến Melaka Bus Sentral em sẽ đón bus hay taxi về hotel check-in, sau đó đi loanh quanh và tham quan night market.
Ngày 4: Thứ 7 16/03 (Melaka – Kuala Lumpur): Sáng đón bus từ Melaka đến Putrayaja đi “The Cheaptest Tour in the world”.
Em thắc mắc xe bus của “The Cheaptest Tour in the world” có khoang để vali khoảng 20 ký không. Nếu không thì em sẽ đi thẳng từ Melaka đến Kuala Lumpur check-in hotel rồi đi Putrayaja sau.
Chơi ở Putrayaja xong rồi về Kuala Lumpur.
Từ KL Sentral em phải đi như thế nào để đến Bukit Butang, em định ở Babylon Guest House.
Ngày 5: Chủ Nhật 17/03 (Kuala Lumpur): Mua vé Hop on Hop off đi chơi tham quan Kuala Lumpur cả ngày. Tối về khách sạn.
Ngày 6: Thứ 2 18/03 (Kuala Lumpur – Berjaya Hill): Đi bus hoặc bao taxi đến Berjaya Hill. Về ghé Batu Cave.
Em muốn hỏi Berjaya Hill người mã phát âm như thế nào? Vì em định book chú tài xế người Ấn mà bạn lilac giới thiệu, nhưng em ngại accent của mình không đúng nên chú không hiểu. Và bao taxi thì có phải tip cho tài xế không?
Bọn em chỉ có 2 người, nên anh/chị nào có đi Berjaya Hill trong khoảng thời gian này thì mình có sắp xếp đi chung với nhau để tiết kiệm phí di chuyển.
Ngày 7: Thứ 3 19/03 (Kuala Lumpur - Genting): Đón bus đi genting và về trong ngày. Shopping ở KL.
Ngày 8: Thứ 4 20/03 (Kuala Lumpur – Singapore - SGN): Em đã book AsiaAir chuyến 10:45 – 11:45 từ KL về Sing, sau đó từ Sing bay về SGN lúc 4:00 chiều.
Từ Bukit Butang đi đến LCCT có những phương tiện gì, và đi bao lâu?

Nhờ anh/chị cho ý kiến để em chỉnh sửa lại lịch trình. :LL

lilac
27-12-2012, 11:45
@Lilie:

1. Xe từ Sing sang Malay khi qua hải quan sẽ đi theo trình tự sau:
- Xe chở đến cửa khẩu Sing, thả khách xuống để khách vào làm thủ tục xuất cảnh.
- Sau khi làm xong thủ tục xuất cảnh, khách xuống chổ đỗ xe bus để sang cửa khẩu Malay làm thủ tục nhập cảnh. Lúc này thì lên xe bus nào cũng đc, ko xe nào lấy tiền, thấy xe nào đến thì leo lên, vì xe nào cũng sẽ dừng ở chổ cửa khẩu sang Malay.
- Sau khi làm thủ tục nhập cảnh Malay xong, khách xuống chổ đậu xe bus. Khi này nhìn kỹ bảng chỉ dẫn để tìm xe của mình. Xe của bạn sẽ chờ bạn ở đây để chở bạn vào Malay.

2. "The cheapest tour" ở Putrajaya xuất phát lúc 2pm. bạn đi từ sớm thì sợ… đến đó sớm quá, ko biết làm gì.
Sáng hnay có thể đi Twins Tower xong rồi hãy đi Putrajay.
Xe tour này ko có chổ để hành lý to.

3. Từ KL Sentral, bạn có thể đi taxi (cỡ 13-15RM/xe) đến Bukit Bintang. Hoặc đi monorail đến trạm Bukit Bintang. Tuy nhiên, từ KL Sentral đến trạm monorail KL Sentral là 1 đoạn đi bộ cỡ 10-15 phút, nên nếu hành lý nhiều thì hơi vất vả đó.
Babylon GH bạn nhớ book trước vì thgian này sợ hết phòng. Tuy nhiên, nếu đi honeymoon mà ở đây thì… hơi ko đc vui. :P Vì phòng sạch nhưng nhỏ & giường cũng ko êm lắm. :)

4. Berjaya Hill hay còn đc gọi là Bukit Tingi.
Nếu bác tài xế người Ấn kia thì thoải mái, vì bạn ấy nói tiếng Anh rất tốt. Bác ấy còn giới thiệu nhiều thứ lắm. Chú này ko cần Tip, chỉ cần mua cho bác ấy chai nước to để bác uống trong lúc ngồi chờ mình thôi.
Nếu bạn đi bus thì khi về sẽ ko ghé Batu Cave đc vì xe đi thẳng, ko dừng & chờ mình.
Batu Cave nằm trên đường đi từ Berjaya Hill về đến trung tâm KL.

5. Từ Bukit Bintang, đây là cách đi rẻ nhất & đơn giản nhất để ra LCCT
- Từ ks, đi taxi đến KL Sentral (cỡ 13-15RM). Thgian đi cỡ 15 - 20 phút.
Nhớ nói tài xế chở đến chổ đón bus ra LCCT (ở tầng hầm). Nếu tài xế nói ko đi đc cũng nằng nặc bắt bạn ấy phải đi, vì nếu ko sẽ phải xách hành lý xuống tầng hầm mà lại ko có thang máy. Rất nặng & rất mệt.
- Từ KL Sentral, bắt bus (có 2 hãng xe Sky Bus của Air Asia & Aero Bus.) ra LCCT, giá từ 8-10RM. Thgian đi cỡ 1h.

Lilie
27-12-2012, 13:55
Cảm ơn Lilac nhé, mình vừa post bài không lâu thì đã có reply, thiệt vui quá đi.

Nói là đi honeymoon chứ thật ra khi đến KL, mình có vài người bạn từ VN qua, nên ghép lại đi chung với nhau. Mà họ cũng chưa chắc chắn nên tình hình là chỉ có mình và chồng hihi

Ngoài Babylon Guest House thì lilac còn cái khách sạn nào giá mềm recommend cho mình không?

Vậy là mình sẽ đi thẳng từ Melaka đến KL Sentral, từ KL Sentral bắt taxi về hotel bỏ hành lý, rồi quay ngược ra KL Sentral để đi Twin Towers và Putrajaya.

Từ KL Sentral đi Twin Towers như nào vậy lilac?

Mấy post trước có bạn nói
Đi bằng tàu điện trên cao (KL Rapid), 9RM/người. Đi cái này nhanh nhất, chỉ chừng 15-20p, mình ko đo thời gian nhưng rất nhanh vì chỉ ngồi 1 lúc đã tới rồi. Trong khi đi bus/taxi thì thời gian gần như nhau, tầm 1h-1h30p trở ra, và dễ bị tắc đường.
Lilac xác nhận lại giúp mình thông tin này nhé.

Cảm ơn lilac.

lilac
27-12-2012, 18:38
@Lilie:

Bạn có thể google The Nest hoặc 88Inn (giá rẻ hơn xíu).
Khi bạn xuống KL Sentral, bạn đến quầy Information hỏi thông tin đi Putrajaya, vì mình nghe nói trạm bus ở Pasar Seni đang sửa chữa.
Từ Bukit Bintang, bạn có thể đi taxi ra thẳng Twins Tower, rất gần, tối đa là 10RM/xe nên ko cần quay ra lại KL Sentral đâu.
Rồi từ Twins Tower, bạn có thể đi rapid hoặc taxi đến điểm đi tiếp theo để đón bus hoặc rapid đi Putrajaya.

- Thông tin của bạn: Mình chỉ biết có 1 cái express train ra thẳng sân bay KLIA (chứ ko phải LCCT nha, từ đây bạn phải đi bus cỡ 20 phút, giá 2RM/ng để đến LCCT). Cái express train này đi nhanh hơn nhưng cũng phải đến 30 phút & giá là 35RM/ng.
Mình chưa đi cái rapid bạn kia đề cập nên không biết. :(

Lilie
28-12-2012, 13:03
The Nest mà lilac nói phải cái này không, nhìn sơ sơ thấy sạch sẽ quá, đợi 2 đứa bạn confirm rồi book cái này thôi

http://www.thenest.com.my/room_rates.html

Lịch trình của mình chưa hoàn thành mà mình paste cho chồng xem thì chồng bảo sắp xếp chi tiết quá trời luôn.
Hihi, cảm ơn lilac nhiều lắm.

Nguoitimduong
28-12-2012, 18:33
Chào các bạn,
Mai là mình lên đường rồi.
Ở KL 3 ngày vì có con nhỏ (18th) nên không định đi đâu xa cả.
Ngoài KL Bird Park và Twin Towers thì chưa biết đi đâu cả.
các bạn có thể gợi ý thêm giúp được không?
Mùa này mua sắm bên Malaysia thế nào nhỉ? Qua bên Malaysia nên mua hàng gì?
Hàng điện tử bên Malaysia thế nào?
Khu nào giá cả hợp lý nhất.
Cảm ơn mọi người

hoangvanphuong75
30-12-2012, 10:01
@Lilie: bạn Some One tư vấn OK đấy, có train từ KL Sentral và dừng ở Putraraya Sentral.
Mua đồ điện tử ở Low Yat Plaza ngay Bukit Bintang ngày nào cũng giảm giá (nhớ trả giá).

Crysstal
30-12-2012, 21:15
Xin chào các bác Phượt từ trên xuống dưới từ dưới lên trên . Em đành xin kể lể với các bác thế này : Tháng 2 /2013 này là em đi Phượt Mã Lai rùi ạ. Em thế nào cũng được , miễn sao tiêu chí phải là : Chi phí hạt dẻ ạk . Em mún xin kinh nghiệm các bác về phần Hải Quan và thủ tục nhập cảnh bên nước bạn . Mong đc các bác chỉ dẫn chứ em cũng Tồ lắm ạk :D(BB)

nhtphong
02-01-2013, 10:46
Xin chào các bác Phượt từ trên xuống dưới từ dưới lên trên . Em đành xin kể lể với các bác thế này : Tháng 2 /2013 này là em đi Phượt Mã Lai rùi ạ. Em thế nào cũng được , miễn sao tiêu chí phải là : Chi phí hạt dẻ ạk . Em mún xin kinh nghiệm các bác về phần Hải Quan và thủ tục nhập cảnh bên nước bạn . Mong đc các bác chỉ dẫn chứ em cũng Tồ lắm ạk :D(BB)

Thủ tục hải quan nhập cảnh Mã Lai rất đơn giản mà bạn.
Bạn cứ xếp hàng theo đoàn người, đến lượt mình thì đưa Hộ chiếu ra. Hỏi gì thì trả lời đó, hỏi mấy câu đơn giản như : Đi mấy ngày, ở đâu, ... Nếu cầu họ sẽ hỏi mình vé máy bay khứ hồi, hoặc booking KS cứ đưa cho họ xem là ok. Không có tốn thêm phí nào đâu.

Usagi129
06-01-2013, 04:49
Tháng 2 này em đi một mình qua Singapore và Malaysia, nhờ mọi người xem giúp em lịch trình ở Malay với ạ ^^ em xin cảm ơn trước.

19/2
**Sáng
đến KL khoảng 5h sáng
Mua myrapid card, deposit RM40
Xếp hàng Petronas Tower RM80 (contact Siti nhờ mua vé trước) (Nếu ko đi được Petronas thì mua vé KL tower RM47)
Lake Gardens (qua trưa)
**Chiều
(nếu đủ time) đi tàu thăm động Batu
hoặc thăm quan chùa chiền (Sri Mahamariamman, Thean Hou Temple, bảo tàng (Islamic Arts Museum, National Museum), Merdeka square
**Tối
Check in ks
KL Tower, Night Market HOẶC Jalan Alor

20/2
**Sáng
check out
8:30 lên xe bus đi Cameron Highland
**Trưa
đến Cameron, ăn trưa (Sri Brinchang, 25 Main Rd, Tanah Rata)
**Chiều
đi 1 trong các điểm:
- free tea tour by Boh Tea Centre and Sg Palas Plantation
- Big Red Strawberry Farm
- Rose Centre RM5
4:00 đi bus về lại KL
**Tối
check in ks, đi ăn tối, lịch trình tự do

21/2
**Sáng
Check out
China Town, Bukit Bintang, Sungei Wang plaza, Central Market
**Chiều
2:15 quay về KL Sentral
2:45 lên Skybus ra LCCT
check-in online
18:00 lên máy bay
20:30 về tới HN (nếu không delay)

Ngoài ra em có một vài thắc mắc nhỏ:

1. Em đi bus đêm từ Sing sang Malay, khi làm thủ tục hải quan (chắc khoảng 4h sáng) thì sẽ được gọi dậy chứ ạ? :))
2. Cái thẻ myrapid của Malay trong trường hợp không dùng hết tiền thì có được rút số dư như bên Sing không ạ? Chỉ di chuyển trong 2 ngày thì liệu mua vé lẻ có rẻ hơn không (vì em ngại xếp hàng mua vé)?

vcuong1909
07-01-2013, 07:57
Chào mọi người, tết AL này mình cũng phượt Sin-Malay. Đây là lần đầu mình đi nên cũng hơi bỡ ngỡ. Mình cũng tham khảo nhìu nhưng vẫn chưa sx được lịch trình phù hợp. Nhờ mọi người xem qua giùm mình với, tks mọi người nhìu nha.
Do lúc book vé k có kn nên mình sẽ bay sang Sin trước bằng Tiger & về bằng AA từ KCCT
Mình tiếc thời gian chơi được ở Sin ít quá nhưng đành vậy :(

*Ngày 1: Trưa 12h tới Sin
*Ngày 2: Sin
*Ngày 3: Chơi tới chiều bắt xe đi Malacca
(Mình muốn tới Malacca khoảng 6 -7h tối thì mình nên đi từ Sin lúc mấy giờ? Và nên đi bus or MRT tới Johor Bartu mua vé thêm lần nữa hay mua từ Sin tới Malacca lun?)
*Ngày 4
Thăm quan Malacca hết sáng - Trưa đi thành phố mới Putrajaya
Chìu tối đi KL
*Ngày 5 - Thứ 6 22/02
Sáng đi động Batu - Về đi Petronas + tham quan giáo đường,...+ mua sắm
*Ngày 6 - Thứ 7
Lang thang Bukit Bintang tới trưa ra sân bay.

Sofia
07-01-2013, 13:05
Các bro ơi, với thời gian là 3 ngày em có thể đi cả Malacca và Genting không ạ? Còn 1 ngày em sẽ đi vòng vòng ở KL.

Lịch trình là thế này:

Sáng 1/2: Khởi hành đi Malacca từ Sing. Trưa đến, chơi ở đây nửa ngày.

Sáng 2/2: Có chuyến xe nào đi từ Malacca thẳng đến Genting không ạ? Hay em phải đi về KL rồi ngược lên Genting?

Sáng 3/2: dạo chơi ở KL và tối bay về SG.

Thanks all.

hoangvanphuong75
08-01-2013, 09:51
@sofia: lịch trình của em cũng hợp lý. Tùy vào em thích Malacca nhiều hơn hay KL, còn Genting thì no choice vì đó là khu complex vui chơi.
Em có thể theo lộ trình Sing-KL-Genting-KL-Malacca-LCCT. Nếu có bus thẳng từ Genting-Malacca thì cũng không nên đi, đến Malacca sentral tối không còn public bus vào center là phải taxi.
@vcuong1909: public bus Bugis đến Larkin Johor Bus station khoảng 2 tiếng, từ đây đi Sentral Malacca khoảng 2.5-3 tiếng nữa.

tuyetanh1300
10-01-2013, 10:59
Mọi người cho mình hỏi về thủ tục xuất cảnh từ Malay sang Sing với.Mình định đi máy bay từ Hn sang malay chơi mấy hôm rồi đi xe khách hoặc tàu hỏa từ Malay sang Sing để hôm cuối từ Sing về Hn cho tiện( Dùng Thẻ Ez link đi tới sân bay Sing).
Cách di chuyển như thế nào, đến trạm nào và làm tờ khai nhập cảnh/xuất cảnh ra sao.Nhờ các bạn nào am hiểu chỉ cho mình giúp.Mình đã search mãi Google mà ko ra nên đành post ở đây.
Mình nghe nói là nếu làm thủ tục chậm thi xe khách có khi sẽ bỏ lại mình nên muốn đi tàu hỏa.Hic!Vậy trong TH mà bị bỏ lại thì hành lý lấy lại kiểu gi nhỉ?

Usagi129
10-01-2013, 12:51
1. Em đi bus đêm từ Sing sang Malay, khi khoảng mấy giờ sáng thì đến cửa khẩu làm thủ tục hải quan ạ?
2. Cái thẻ myrapid của Malay trong trường hợp không dùng hết tiền thì có được rút số dư như bên Sing không ạ? Chỉ di chuyển trong 2 ngày thì liệu mua vé lẻ có rẻ hơn không (vì em ngại xếp hàng mua vé)?

mạn phép repost và thay đổi một chút vì chưa có ai trả lời ^^;;

ngoài ra nếu ai có kinh nghiệm đi Cameron Highland thì có thể cho em vài gợi ý chỗ chơi/ăn uống trong ngày không ạ ^^

debof4
10-01-2013, 15:23
Mình sẽ có 1 chuyến Sin-Malay vào đầu tháng 2, 3 ngày 3 đêm.
Vé máy bay đi và về đều ở Sin, vì thời gian khá eo hẹp, lại còn phải qua thăm bạn em bên Malay 1 ngày, nên mình có mấy vấn đề cần hỏi 1 chút ạ!

Bạn mình hướng dẫn bắt xe Bus của Aeroline từ SIn đi thẳng qua Bandar Sunway, check thấy giá vé 1 chiều là SGD 50.
Nhưng mình muốn tiết kiệm chi phí hơn bằng cách bắt xe bus từ Johor Bahru, nhưng mình check mấy ngày nay, thì không tìm được tuyến từ JB đi Bandar Sunway, mà chỉ có đến Shah Alam.
Vậy cho mình hỏi là:
- Thực tế thì có bus đi từ JB đến Bandar Sunway không?
- Bus terminal ở Shah Alam và Bandar Sunway có xa nhau không? Có thể di chuyển qua lại nhau bằng cách nào? Giá thành khoảng bao nhiêu?
- Mình cũng thấy có bus đi thẳng từ Sin đến Sunway Lagoon, cho mình hỏi nó có gần Bandar Sunway không?

Hy vọng các bạn trả lời cho mình nhé, vì mình phải tự xoay xở về thời gian và chi phí sao cho phù hợp.
Cảm ơn mọi người!

Lilie
11-01-2013, 10:29
Lilac ơi, từ Melaka có bus đi thẳng đến cao nguyên Genting không vậy Lilac?

Nếu không có thì mình đi như nào hả Lilac

lilac
11-01-2013, 10:48
@Lilie:

Từ Malacca có bus 707 đi thẳng lên Genting. Nhưng có 2 vấn đề:
1. Mỗi ngày chỉ có duy nhất 1 chuyến lúc 10AM.
2. Giá tiền hơi cao.

Nên theo mình bạn cứ đi theo lịch trình: Malacca - Kuala Lumpur & ngay tại trạm bus đó bắt xe Kuala Lumpur - Genting. Vì:
1. Mỗi ngày có rất nhiều chuyến (cả 2 chặng) nên thoải mái về thgian hơn.
2. Giá tiền thấp hơn đi thẳng & mình còn có cơ hội đi cáp treo (nếu muốn). :)

Lilie
11-01-2013, 11:19
Lilac có biết nếu bắt bus 707 là khoảng bao nhiêu RM không?

Còn nếu đi theo lịch trình Malacca - KL - Genting, thì KL là mình đón bus ở KL Sentral, hay trạm bus nào khác vậy Lilac?

tuyetanh1300
11-01-2013, 11:58
Mọi người cho mình hỏi về thủ tục xuất cảnh từ Malay sang Sing với.Mình định đi máy bay từ Hn sang malay chơi mấy hôm rồi đi xe khách hoặc tàu hỏa từ Malay sang Sing để hôm cuối từ Sing về Hn cho tiện( Dùng Thẻ Ez link đi tới sân bay Sing).
Cách di chuyển như thế nào, đến trạm nào và làm tờ khai nhập cảnh/xuất cảnh ra sao.Nhờ các bạn nào am hiểu chỉ cho mình giúp.Mình đã search mãi Google mà ko ra nên đành post ở đây.
Mình nghe nói là nếu làm thủ tục chậm thi xe khách có khi sẽ bỏ lại mình nên muốn đi tàu hỏa.Hic!Vậy trong TH mà bị bỏ lại thì hành lý lấy lại kiểu gi nhỉ?

Có ai không hướng dẫn mình với ???

hophop
11-01-2013, 18:41
Có ai không hướng dẫn mình với ???
TỪ Mã sang Sing bạn lên trang này xem
http://www.busonlineticket.com/
Bạn có thể xin nhà xe cái này để điền trước.
https://i1183.photobucket.com/albums/x476/buitronghop/arrivalcardSingapore_zpsc3d302ae.jpg
- Address in Singapore: Khai đại địa chỉ khách sạn nào cũng được
- Next city: Hochiminh city Vietnam
- Leng of stay: ở Sing mấy ngày
- Flight No: hoặc ghi chuyến xe Bus bạn đi
- 3 câu hỏi sau thì trả lời: tick vô chử No hết
Bạn chịu khó xem trong forum này có tất cả thông tin mà bạn hỏi đấy.

lilac
11-01-2013, 18:45
@Lilie:
Hình như giá 35RM/ng đó bạn. Mình ko chắc lắm.

@tuyetanh1300:

Thủ tục xuất / nhập cảnh Malay-Sing hình như mình có post ở trang trước rồi.
https://www.phuot.vn/threads/37114-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Malaysia-(Ph%E1%BA%A7n-2)/page79

Xe sẽ chờ đến khi bạn lên để đi (nếu bạn mua bus đi thẳng). Khi lên xe thì bạn ghi lại số xe / hãng xe. Nếu lỡ mất hành lý thì tìm đến hãng nhận lại (nhưng trường hợp này mình chưa gặp bao giờ).

Còn điền tờ khai hải quan thì y như thủ tục xuất / nhập cảnh bằng đường hàng không.

debof4
12-01-2013, 11:14
Mình sẽ có 1 chuyến Sin-Malay vào đầu tháng 2, 3 ngày 3 đêm.
Vé máy bay đi và về đều ở Sin, vì thời gian khá eo hẹp, lại còn phải qua thăm bạn em bên Malay 1 ngày, nên mình có mấy vấn đề cần hỏi 1 chút ạ!

Bạn mình hướng dẫn bắt xe Bus của Aeroline từ SIn đi thẳng qua Bandar Sunway, check thấy giá vé 1 chiều là SGD 50.
Nhưng mình muốn tiết kiệm chi phí hơn bằng cách bắt xe bus từ Johor Bahru, nhưng mình check mấy ngày nay, thì không tìm được tuyến từ JB đi Bandar Sunway, mà chỉ có đến Shah Alam.
Vậy cho mình hỏi là:
- Thực tế thì có bus đi từ JB đến Bandar Sunway không?
- Bus terminal ở Shah Alam và Bandar Sunway có xa nhau không? Có thể di chuyển qua lại nhau bằng cách nào? Giá thành khoảng bao nhiêu?
- Mình cũng thấy có bus đi thẳng từ Sin đến Sunway Lagoon, cho mình hỏi nó có gần Bandar Sunway không?

Hy vọng các bạn trả lời cho mình nhé, vì mình phải tự xoay xở về thời gian và chi phí sao cho phù hợp.
Cảm ơn mọi người!

Có bạn nào rành cái này không giúp mình với nhé!
Cảm ơn mọi người!

bomqua
12-01-2013, 14:20
Xe sẽ chờ đến khi bạn lên để đi (nếu bạn mua bus đi thẳng). Khi lên xe thì bạn ghi lại số xe / hãng xe. Nếu lỡ mất hành lý thì tìm đến hãng nhận lại (nhưng trường hợp này mình chưa gặp bao giờ).

Còn điền tờ khai hải quan thì y như thủ tục xuất / nhập cảnh bằng đường hàng không.

Ủa, mình tưởng qua hải quan phải tự đem theo hành lý xuống xe hết chứ? Được để trên xe à?

hangconan
14-01-2013, 20:58
Mình định đi Taman negada, bạn nào có thông tin về việc đi lại giữa Johor bhru - Taman negada - Kuala lumpur, góp ý mình với. Thanks nhiều :D

hoangvanphuong75
16-01-2013, 09:16
@debof4: em check trên Malaysia map Bandar Sunway có gần Shah Alam không? nếu gần có khi em còn được đi public bus 1RM. Anh có đến Shah Alam bằng public bus từ KL. Kinh nghiệm đi bus ở Malay là đi tắt giá cao hơn đi qua KL, có vẻ như thời gian ngồi bus dài họ sẵn sàng trả thêm tiền để rút ngắn lại. Ở Bintulu anh đã nhìn thấy có nhiều chuyến bay cự ly 300km! trong khi ở Bintulu nếu đi bằng public bus ra Bintulu airport gần 1 tiếng xe. Thật dễ hiểu vì họ chạy xe nhà ra airport.

debof4
17-01-2013, 06:34
@debof4: em check trên Malaysia map Bandar Sunway có gần Shah Alam không? nếu gần có khi em còn được đi public bus 1RM. Anh có đến Shah Alam bằng public bus từ KL. Kinh nghiệm đi bus ở Malay là đi tắt giá cao hơn đi qua KL, có vẻ như thời gian ngồi bus dài họ sẵn sàng trả thêm tiền để rút ngắn lại. Ở Bintulu anh đã nhìn thấy có nhiều chuyến bay cự ly 300km! trong khi ở Bintulu nếu đi bằng public bus ra Bintulu airport gần 1 tiếng xe. Thật dễ hiểu vì họ chạy xe nhà ra airport.

Em cảm ơn anh, trong khi đợi mọi người trả lời, em cũng tranh thủ tự mày mò một chút.
Đúng là đến KL rồi sẽ có public bus đến thẳng Sunway pyramid luôn ạ, chỉ 1-2 RM gì đó thôi.
Và đi bằng cách này thì tiết kiệm được cả một mớ tiền.
Chắc cứ thế mà làm thôi ạ.
Em cảm ơn anh nhiều!

congchuadiana
17-01-2013, 07:33
Em đã đi Sing 2 lần và Mã 1 lần (Penang, KL, Putrayaja), lần này em định đi Melaka, Genting, và còn khuyết 2 ngày nữa, mọi người góp ý giúp em với.

Ngày 1: Sing: Lịch trình ko cần vì em đã quen với Sing rồi.

Ngày 2: Sing -> Melaka:
Gia đình em đi 6 người, không biết là nên mua vé xe bus từ bên Sing qua thẳng Melaka, hay là tự đi qua bên Larkin Sentral ở Johor rồi mua vé đi Melaka. Thứ nhất là nhà em đông, thứ nhì là em muốn tiết kiệm thời gian, vì em chỉ ở Melaka có 1 ngày này thôi, sợ có 1 buổi chiều, không kịp tham quan hết Melaka.

Ngày 3: Melaka -> Genting:
Em định sáng sớm bắt xe từ Melaka về KL, sau đó qua Pudu Sentral mua vé xe bus đi Genting => Không biết là vé xe đi Genting có cần đặt trước không ạ.

Ngày 4 & 5:
Chưa biết nên đi đâu. Em định đi Cameron hoặc là quay lại Penang, nhưng đi chỗ nào cũng mất 4h30 ngồi trên xe bus, tính ra mất hết cả ngày rồi, không còn chơi được bao nhiêu hết. Chủ yếu là em muốn đi làm sao mà lợi thời gian di chuyển á.

Ngày 6: Có thể ở KL ban ngày, chiều ra sân bay, 19h40 bay về VN.

hoangvanphuong75
17-01-2013, 10:13
Hi congchuadianna: anh rất thích bài viết của em về Penang. Chắc chẳng có tư vấn gì nhiều cho em.
Nếu em chọn đi Malacca từ Larkin cũng OK, vì Malacca trung tâm chỉ quanh quẩn khu Quảng Trường, Cối xay gió...ghé siêu thị Carefour (tập đoàn này đứng hạng nhì sau Walmart) shoping. Nên 1 buổi chiều và đêm đó OK rồi.
Đi Genting em lên tầng trên cùng của KL Sentral (turn right là vé Singapore, Penang, Ipoh...train, turn left là vé Genting và Airasia).
Em thử đổi món đi Ipoh 2 tiếng ngồi train, biết đâu sau khi về mọi người lại được thấy Ipoh lung linh trong mắt congchuadianna.

tuyetanh1300
17-01-2013, 15:40
Từ KL sentral có bán vé tàu đi Sing ko hả mọi người?
Mình đã lên trang web http://www.ktmkomuter.com.my/tickets/type_tickets.php#here để xem thông tin rồi mà ko thấy nói về việc bán vé đi Sing.Mình muốn đi tàu hỏa từ Malay sang Sing.Giả dụ mà có thì trạm đến là Woodland và xuống xe làm thủ tục nhập cảnh Sing đúng ko?
Đợt tháng 12 đi ra KL sentral mà chả thấy quầy bán vé đi Sing đâu cả?
Có ai hướng dẫn mình với.

chuppy_princess
19-01-2013, 13:26
@Congchuadiana:
SIN-Melaka mình chưa đi nhưng thấy mọi người nói mua vé bus, bạn có thể tham khảo thêm mấy bài Hồi Ức. http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm giá từ 20S$
Từ Melaka đi bus số 1 tốn 1RM về Melaka Sentral hoặc nhanh hơn thì đi Taxi 15-20RM, đến Sentral mua vé đi Genting.

chuppy_princess
19-01-2013, 13:30
@Congchuadiana:
Nếu hết vé 707 35RM đi Genting thì bạn mua vé về KLSentral/Selatan (hình như hơn 10RM chút xíu) rồi mua vé đi Genting. Mình bữa trc thì đi ngược lại vì hết vé 707 từ Genting-Melaka nên cũng phải về KL Selatan mới mua vé đi Melaka, mất nhiều thời gian di chuyển.

hophop
19-01-2013, 18:12
Em đã đi Sing 2 lần và Mã 1 lần (Penang, KL, Putrayaja), lần này em định đi Melaka, Genting, và còn khuyết 2 ngày nữa, mọi người góp ý giúp em với.

Ngày 1: Sing: Lịch trình ko cần vì em đã quen với Sing rồi.

Ngày 2: Sing -> Melaka:
Gia đình em đi 6 người, không biết là nên mua vé xe bus từ bên Sing qua thẳng Melaka, hay là tự đi qua bên Larkin Sentral ở Johor rồi mua vé đi Melaka. Thứ nhất là nhà em đông, thứ nhì là em muốn tiết kiệm thời gian, vì em chỉ ở Melaka có 1 ngày này thôi, sợ có 1 buổi chiều, không kịp tham quan hết Melaka.

.

Thông thường giá tiền vé từ Sing đi Malacca (#22SGD) sẽ mắc hơn vé đi từ Larkin đi Malacca nhiều (#12MYR), tuy nhiên nếu nhà bạn đi đông, không muốn phải đổi xe nhiều thì có thể mua vé từ Sing. Vấn đề còn lại là bạn chọn chuyến xe khởi hành lúc mấy giờ và trạm xe có gần nơi bạn ở Sing không. Bạn có thể tham khảo bài này của mình
https://www.phuot.vn/threads/37114-Thông-tin-du-lịch-Malaysia-(Phần-2)?p=730968#post730968

PS: Thời gian đi là 4 giờ, hơi chán vì đi xa lộ, một chiều và 2 bên đường là mô đất cao, chẳng thấy phong cảnh gì hết !

congchuadiana
20-01-2013, 20:20
Bạn hophop cho mình hỏi, thời gian đi từ Singapore qua Melaka là 4h tính luôn thời gian làm thủ tục hải quan hả bạn. Chắc là mình phải mua vé từ Sing, tuy nó hơi mắc chút, nhưng được cái là tiết kiệm thời gian.
À, như mình đã hỏi ở trên, lịch trình của mình còn trống 2 ngày, chưa biết nên đi đâu. Mọi người có chỗ nào hay, xin nêu ra giúp cho mình tham khảo với.

hophop
20-01-2013, 21:24
Thời gian làm thủ tục cũng rất nhanh thôi, bởi vì nhập cảnh Malaysia không cần phải điền Arrival card, tổng cộng xuất và nhập cảnh khoảng 15-30 phút. Hôm trước mình đi xe Delima, từ City Plaza (Geyland) lúc 2g30 PM, thì đến khách sạn ở Malacca gân 7g PM.

Sofia
20-01-2013, 22:07
@sofia: lịch trình của em cũng hợp lý. Tùy vào em thích Malacca nhiều hơn hay KL, còn Genting thì no choice vì đó là khu complex vui chơi.
Em có thể theo lộ trình Sing-KL-Genting-KL-Malacca-LCCT. Nếu có bus thẳng từ Genting-Malacca thì cũng không nên đi, đến Malacca sentral tối không còn public bus vào center là phải taxi.
@vcuong1909: public bus Bugis đến Larkin Johor Bus station khoảng 2 tiếng, từ đây đi Sentral Malacca khoảng 2.5-3 tiếng nữa.

Cảm ơn anh. Em đã finalize lại schedule theo góp ý của anh. Em có 1 vấn đề muốn hỏi nữa là khi nhập cảnh từ Sing sang Malay bằng đường bộ, hải quan Malay có đòi mình show ra 500usd tiền mặt không? Nếu mình show thẻ visa debit ra thì họ có chấp nhận không? Thanks anh nhiều :)

Ben2012
20-01-2013, 23:20
Mình cũng mới vừa đi từ Sing wa Malay bằng bus, hải quan cũng ko bắt show tiền và thẻ gì cả, chỉ hỏi sang Malay để làm gì và khi nào về

hophop
21-01-2013, 09:39
Cảm ơn anh. Em đã finalize lại schedule theo góp ý của anh. Em có 1 vấn đề muốn hỏi nữa là khi nhập cảnh từ Sing sang Malay bằng đường bộ, hải quan Malay có đòi mình show ra 500usd tiền mặt không? Nếu mình show thẻ visa debit ra thì họ có chấp nhận không? Thanks anh nhiều :)

Thật ra những câu hỏi ở hải quan là cho vui vậy thôi, mục đích của họ là đoán xem người nhập cảnh có gian dối gì kg. Bây giờ đi du lịch ai đem tiền mặt nhiều chi cho nguy hiểm? Bạn đưa thẻ tín dụng ra thì làm sao họ biết có tiền trong đó hay kg? Cũng như bắt mình đưa vé máy bay chuyến về, thì vé in qua mạng muốn ghi cái gì mà chẵng được ? Khi qua hải quan bất cứ nước nào cũng vậy, chỉ cần nói thật, nhìn thẳng vào họ là ok.

tuyetanh1300
21-01-2013, 11:19
Từ KL sentral có bán vé tàu đi Sing ko hả mọi người?
Mình đã lên trang web http://www.ktmkomuter.com.my/tickets/type_tickets.php#here để xem thông tin rồi mà ko thấy nói về việc bán vé đi Sing.Mình muốn đi tàu hỏa từ Malay sang Sing.Giả dụ mà có thì trạm đến là Woodland và xuống xe làm thủ tục nhập cảnh Sing đúng ko?
Đợt tháng 12 đi ra KL sentral mà chả thấy quầy bán vé đi Sing đâu cả?
Có ai hướng dẫn mình với.

Bạn nào trả lời thắc mắc này của mình dc ko?Mình chỉ thấy các bạn nói thông tin từ Sing qua Malay thôi.Còn từ Malay qua Sing thì mua vé trạm nào? Đi từ bến nào?.....ko thấy ai đề cập.

hophop
21-01-2013, 15:34
Bạn nào trả lời thắc mắc này của mình dc ko?Mình chỉ thấy các bạn nói thông tin từ Sing qua Malay thôi.Còn từ Malay qua Sing thì mua vé trạm nào? Đi từ bến nào?.....ko thấy ai đề cập.
Vô đây search nè bạn.

tuyetanh1300
21-01-2013, 16:37
Vô đây search nè bạn.

Mình cũng biết trang này từ lâu lắm rồi.Ý mình hỏi là ở KL sentral có bán vé đi từ Malay đi Sing ko ý vì mình đi tháng 12 vừa rùi mà ko thấy quầy bán vé nằm ở đâu.Mình chỉ biết là có bến xe Pudu sentral thôi.
Khi làm thủ tục xuất nhập cản vào Sing thì có phải điền tờ khai giống tờ khai trên máy bay khi bay sang Sing ko?

hoangvanphuong75
21-01-2013, 20:33
@ Vào trang www.ktmb.com.my mua ticket online SENTRAL KL-WOODLAND.

Pe Dzoi
24-01-2013, 01:24
ACE cho em hỏi chút ạh em tính đi malacca chơi đi từ singapore ạh nhưng không biết là đi từ sin sang malacca mất bao nhiêu tiếng vì có người nói là tầm 3 4 tiếng hoặc 5 6 tiếng :( nếu đi chuyến 7:00 Pm thì tới malacca khoảng mấy h ạh vì em nghĩ h đó hải quan ko còn làm nữa thì sao ? Mọi người giúp em với cuối tháng này em đi ạh :(

sejabin
24-01-2013, 08:44
ACE cho em hỏi chút ạh em tính đi malacca chơi đi từ singapore ạh nhưng không biết là đi từ sin sang malacca mất bao nhiêu tiếng vì có người nói là tầm 3 4 tiếng hoặc 5 6 tiếng :( nếu đi chuyến 7:00 Pm thì tới malacca khoảng mấy h ạh vì em nghĩ h đó hải quan ko còn làm nữa thì sao ? Mọi người giúp em với cuối tháng này em đi ạh :(

Chênh lệch nhau chắc mọi ngời trừ hao thời gian làm thủ tục thôi đó bạn.
Sắp tới mình đi thì dự trù 4,5 tiếng nàh :D

Coldboy
24-01-2013, 10:43
Chào các bạn, mình muốn hỏi có thể đi từ Malacca về KL bằng bus mà vào thẳng KL city để tham quan khu trung tâm luôn có được không? Vì toàn thấy bến cuối ở Terminal Bersepadu Selatan cách Trung tâm xa quá. Nhà mình đi 11 người thì đi thế nào tiện nhất để sáng từ Malacca về KL tham quan và đi chơi cả ngày luôn. Cảm ơn các bạn nhiều.

zanyminh
24-01-2013, 11:39
Nếu xe có tuyến chạy tối thì sao hải quan lại ko còn làm dc chứ. Hi. Riêng mình đi thì chỉ 4h bao gồm cả làm thủ tục 2 lần, xuất cảnh sin và nhập cảnh Malay

nhok_yamyam
24-01-2013, 12:23
Mọi người cho em hỏi thăm từ Cao nguyên Cameron thì đi thế nào đến đc Penang ạ ? Mất khoảng bao nhiêu thjan ?
Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều ^^

kanepham
24-01-2013, 14:54
Chào các Bạn, mình xem hết các trang của Thread này và đang băn khoăn lên chương trình sao cho không bị dày quá vì mình đi cùng mẹ nên không muốn di chuyển nhiều.
Mình sẽ đi bus từ SNG sang Malay ngày 6 và về HAN ngày 9.
Option 1: Đi bus từ sáng ngày 6 qua Malacca chơi đến chiều tối rồi bắt bus đi KL, đến KL ở China Town rồi bắt bus đi Putrajaya xuất phát ở LRT Pasar Seni. Cái Putrajaya có đi về trong ngày được không?
Option 2: đi bus thẳng từ Golden Mile Complex tới KL thì nên chọn điểm đến nào cho gần China Town,
đi thẳng đến KL bus buổi tối tiết kiệm 1 đêm KS, sau đó sẽ giành ngày mùng 07 đi Putrajaya, mua sắm ở Bukit Bintang. Ngày 08 đi Genting, Ngày 9 lượn lờ tháp đôi, quảng trường độc lập, nhà thờ hồi giáo......chiều ra sân bay về Hanoi

Cám ơn các bạn

zanyminh
25-01-2013, 13:49
Chào các Bạn, mình xem hết các trang của Thread này và đang băn khoăn lên chương trình sao cho không bị dày quá vì mình đi cùng mẹ nên không muốn di chuyển nhiều.
Mình sẽ đi bus từ SNG sang Malay ngày 6 và về HAN ngày 9.
Option 1: Đi bus từ sáng ngày 6 qua Malacca chơi đến chiều tối rồi bắt bus đi KL, đến KL ở China Town rồi bắt bus đi Putrajaya xuất phát ở LRT Pasar Seni. Cái Putrajaya có đi về trong ngày được không?
Option 2: đi bus thẳng từ Golden Mile Complex tới KL thì nên chọn điểm đến nào cho gần China Town,
đi thẳng đến KL bus buổi tối tiết kiệm 1 đêm KS, sau đó sẽ giành ngày mùng 07 đi Putrajaya, mua sắm ở Bukit Bintang. Ngày 08 đi Genting, Ngày 9 lượn lờ tháp đôi, quảng trường độc lập, nhà thờ hồi giáo......chiều ra sân bay về Hanoi

Cám ơn các bạn
Bạn không thích di chuyển nhiều vậy bạn nên bỏ cả 2 option. Vì cả 2 đều di chuyển nhiều. Cái 1 thì di chuyen cả ngày. Cái 2 thì di bus thẳng cũng mệt cho mẹ bạn.
Option 3 của mình : đi bus buổi chiều, từ SIN đến Melaka khoảng tối tối. Đi taxi từ Melaka Sentral(bến xe) về trung tâm. Ngủ nghỉ, còn sức thì đi tàu du lịch dọc bờ sông cho mama đỡ mỏi chân. Sau đó sáng hum sau đi taxi ra lại Melaka Sentral. Rùi mua vé bus đi Melaka - KUL. Hành trình này đi rất nhanh, ngồi tí chút là đã thấy đến nơi.

Putrajaya có thể đi về trong ngày, thậm chí đi về trong 1 buổi nếu đi taxi. Từ chinatown đi ra đó mất khoảng 1h.

Coldboy
25-01-2013, 16:22
"Chào các bạn, mình muốn hỏi có thể đi từ Malacca về KL bằng bus mà vào thẳng KL city để tham quan khu trung tâm luôn có được không? Vì toàn thấy bến cuối ở Terminal Bersepadu Selatan cách Trung tâm xa quá. Nhà mình đi 11 người thì đi thế nào tiện nhất để sáng từ Malacca về KL tham quan và đi chơi cả ngày luôn. Cảm ơn các bạn nhiều".
Không ai giúp mình à? mùng 1 tết mình đi rồi mà.:help :help :help

hophop
25-01-2013, 16:51
"Chào các bạn, mình muốn hỏi có thể đi từ Malacca về KL bằng bus mà vào thẳng KL city để tham quan khu trung tâm luôn có được không? Vì toàn thấy bến cuối ở Terminal Bersepadu Selatan cách Trung tâm xa quá. Nhà mình đi 11 người thì đi thế nào tiện nhất để sáng từ Malacca về KL tham quan và đi chơi cả ngày luôn. Cảm ơn các bạn nhiều".
Không ai giúp mình à? mùng 1 tết mình đi rồi mà.:help :help :help

Hôm trước mình đi bằng Bus Konsortium Express từ Malacca về ngay bến Pudu sentral, ngay sát Chinatown.

Coldboy
27-01-2013, 09:50
Thế à, cảm ơn bạn nhiều. Mình băn khăn mãi vì tra trên http://www.journeymalaysia.com chỉ thấy có Bus của Transnasional Coach Services mà lại tới Selatan. Nếu về tới gần Chinatown thì quá ổn vì minh book khách sạn Chinatown Inn rồi.

hophop
27-01-2013, 10:01
Thế à, cảm ơn bạn nhiều. Mình băn khăn mãi vì tra trên http://www.journeymalaysia.com chỉ thấy có Bus của Transnasional Coach Services mà lại tới Selatan. Nếu về tới gần Chinatown thì quá ổn vì minh book khách sạn Chinatown Inn rồi.

Hôm trước mình cũng ở Chinatown Inn, từ bên xe Pudu băng qua 1 ngả tư là thấy ngay con đường chính của Chinatown. Bạn nên nhờ Hotel ở Malacca kiểm tra giờ, và book vé cho bạn về KL, vì các bà bán vé của Hãng này ở Malacca không biết tiếng Anh và vé ghi toàn bằng tiếng Mã. Mình cũng nhờ chủ Hotel Hong ở Malacca chỉ dẫn mới biết đó chứ.

Coldboy
27-01-2013, 18:36
Mình cảm ơn bạn hophop rất nhiều. Mình muốn tranh thủ sự nhiệt tình của bạn để nhờ bạn xem giúp chương trình của mình có ổn không nhé và với lịch trình như vậy thì nên tham quan những gì và đi lại ở KL thì bằng phương tiện gì cho tiện với khoảng thời gian ngắn đó.
9h00 ngày 12/2: xuất phát từ Sing đi Malacca, dự kiến 11h00 tới nơi. Chơi cả ngày và nghỉ đêm tại Malacca (KS Hallmark Hotel Leisure);
8h00 ngày 13/2: xuất phát từ Malacca đi KL, dự kiến 11h00 tới nơi. Chơi cả ngày và nghỉ đêm tại KL (KS Chinatown inn)
8h30 ngày 14/2 xuất phát từ KL trở về Sing.
Mình đi 3 gia đình với tổng số 11 người và tổng thời gian có 5 ngày : tới Sing ngày 10, chơi ở Sing cả ngày 11 rồi về Sing chơi chiều 14 và sáng 15. Chiều 15 bay về HN. Mình không đổi vé về từ KL được nên mất thời gian đi lại từ KL và Sing. Giúp mình với nhé.

hophop
27-01-2013, 19:00
Mình cảm ơn bạn hophop rất nhiều. Mình muốn tranh thủ sự nhiệt tình của bạn để nhờ bạn xem giúp chương trình của mình có ổn không nhé và với lịch trình như vậy thì nên tham quan những gì và đi lại ở KL thì bằng phương tiện gì cho tiện với khoảng thời gian ngắn đó.
9h00 ngày 12/2: xuất phát từ Sing đi Malacca, dự kiến 11h00 tới nơi. Chơi cả ngày và nghỉ đêm tại Malacca (KS Hallmark Hotel Leisure);
8h00 ngày 13/2: xuất phát từ Malacca đi KL, dự kiến 11h00 tới nơi. Chơi cả ngày và nghỉ đêm tại KL (KS Chinatown inn)
8h30 ngày 14/2 xuất phát từ KL trở về Sing.
Mình đi 3 gia đình với tổng số 11 người và tổng thời gian có 5 ngày : tới Sing ngày 10, chơi ở Sing cả ngày 11 rồi về Sing chơi chiều 14 và sáng 15. Chiều 15 bay về HN. Mình không đổi vé về từ KL được nên mất thời gian đi lại từ KL và Sing. Giúp mình với nhé.
Ok. như vậy là bạn đến ngày 10 và về ngày 15/2. Bạn cho mình hỏi thêm: Ngày 10 đến Sing lúc mấy giờ? 3 gia đình có bao nhiêu người lớn ? bao nhiêu con nít? Các khách sạn là đã book chưa? Ở Sing bạn ở khu nào? Đi từ Sing - Malacca là đi ra sao? đã book chưa?

hoangvanphuong75
28-01-2013, 09:46
@coldboy: Với nhiều thời gian như vậy mà chỉ Sing-Malacca-Kl thì phí. Biết thu xếp sẽ đi Penang được. Nên tận dụng ít nhất 1 đêm giường nằm train Malaysia. Nếu bạn không thích di chuyển nhiều vì bus chỉ nhìn thấy rừng và rừng cọ dầu bạt ngàn.

Coldboy
28-01-2013, 10:10
@ hophop: Mình tới Sing luc 24h00 (Jetstart đổi chuyến nên tới rất trễ, mà đã book KS rồi nên phí mất 1 đêm 10 :(( :(( ). Các Ks và vé bus mình đều book hết rồi (qua Agoda và Busonline) chỉ có mỗi chặng từ Malacca về KL là mình băn khoăn thôi (nhưng đã được bạn cho giải pháp rồi (c) and (beer)). đoàn mình đi lớn nhất sinh năm 62 và nhỏ nhất sinh năm 98 nên thức khuya dậy sớm đi lại chắc cũng Ok, chỉ có điều đây là lần đầu tiên tự đi "bụi" nên cũng chưa thích nghi hết được.

@ hoangvanphuong75: mình thấy đi thế cũng là nhiều rồi vì thực tế chỉ có 4 ngày 5 đêm và thêm 1/2 ngày nữa thôi mà. Di chuyển mất nhiều time quá.
Cả ngày 11 chơi ở USS Sing rồi, chiều tối lang thang Orchard;
Ngày 12 đi Malacca mất buổi sáng đi lại, chỉ tham quan được có 1/2 ngày và 1 buổi tối thôi;
Sáng 13 đi KL sớm rồi, lại mất 1/2 buổi cho đi lại nên cũng chỉ còn có 1/2 ngày và 1 buổi tối ở KL thôi;
ngày 14 cũng vậy nên ở Sing cũng chỉ còn 1/2 ngày 14 và 1/2 ngày 15 thôi.
Thực ra mình ko nghĩ tới option đi tàu đêm (vừa save time lại đỡ money cho phòng KS). giá mà tham gia vào trang này sớm và được các bạn tư vấn sớm thì đỡ quá :(( :((

Coldboy
28-01-2013, 10:18
@ hophop: mình bổ sung thêm thông tin mà bạn hỏi nhé. Đoàn mình có 6 người lớn và 5 trẻ em (nhỏ nhất là 10 tuổi). Ở Sing mình book KS ở khu Geylang.

kanepham
28-01-2013, 15:05
Bạn không thích di chuyển nhiều vậy bạn nên bỏ cả 2 option. Vì cả 2 đều di chuyển nhiều. Cái 1 thì di chuyen cả ngày. Cái 2 thì di bus thẳng cũng mệt cho mẹ bạn.
Option 3 của mình : đi bus buổi chiều, từ SIN đến Melaka khoảng tối tối. Đi taxi từ Melaka Sentral(bến xe) về trung tâm. Ngủ nghỉ, còn sức thì đi tàu du lịch dọc bờ sông cho mama đỡ mỏi chân. Sau đó sáng hum sau đi taxi ra lại Melaka Sentral. Rùi mua vé bus đi Melaka - KUL. Hành trình này đi rất nhanh, ngồi tí chút là đã thấy đến nơi.

Putrajaya có thể đi về trong ngày, thậm chí đi về trong 1 buổi nếu đi taxi. Từ chinatown đi ra đó mất khoảng 1h.

Vậy mình sẽ chọn theo Option của Bạn sẽ xuất phát từ SIN khoảng tầm chiều, đến Melaka chơi buổi tối rồi ngủ lại đó 1 tối cũng đỡ một đêm KS đắt đỏ ở SIN. Sáng hôm sau mình đi KL chơi tháp đôi, quảng trường....mua sắm. Còn Putrajaya sẽ để riêng sang ngày kế tiếp cho đỡ mỏi vì chuyến này mình ko tham đi nhiều chỗ.
Có một thắc mắc nữa là một số bạn nói khi thăm quan ở Putrajaya rất rộng nên không thể đi bộ được, bus thì khó đi, mà phải đi taxi hoặc đi theo tour. Kiểu city Tour mua ở Putrajaya thì chỉ có vào cuối tuần, còn ngày thường bắt buộc phải đi taxi có phải vậy không? vì ngày mình đi Putrajaya không phải là cuối tuần.

Có ai đã đi vườn thú Negaza ở Malay chưa cho mình hỏi nó có hay như Singapore Zoo không? phương tiện di chuyển đến đó ntn?
Cám ơn các Bạn nhiều

zanyminh
28-01-2013, 15:56
Vậy mình sẽ chọn theo Option của Bạn sẽ xuất phát từ SIN khoảng tầm chiều, đến Melaka chơi buổi tối rồi ngủ lại đó 1 tối cũng đỡ một đêm KS đắt đỏ ở SIN. Sáng hôm sau mình đi KL chơi tháp đôi, quảng trường....mua sắm. Còn Putrajaya sẽ để riêng sang ngày kế tiếp cho đỡ mỏi vì chuyến này mình ko tham đi nhiều chỗ.
Có một thắc mắc nữa là một số bạn nói khi thăm quan ở Putrajaya rất rộng nên không thể đi bộ được, bus thì khó đi, mà phải đi taxi hoặc đi theo tour. Kiểu city Tour mua ở Putrajaya thì chỉ có vào cuối tuần, còn ngày thường bắt buộc phải đi taxi có phải vậy không? vì ngày mình đi Putrajaya không phải là cuối tuần.

Có ai đã đi vườn thú Negaza ở Malay chưa cho mình hỏi nó có hay như Singapore Zoo không? phương tiện di chuyển đến đó ntn?
Cám ơn các Bạn nhiều
Theo cá nhân mình thì thấy putrajaya có khu trung tâm (putrajaya mosque, và cái nhà gì to to xanh xanh ấy) là chỗ chụp hình chính, còn lại những điểm khác mình ko thấy hấp dẫn vì ko có công trình gì đặc sắc (với mình). Mà cái khu này thì có thể đi bộ. Các bạn khác đi nhìu hơn tất nhiên hay hơn rùi nhưng mình thì ko có time nên ko đi dc.

Chắc bạn chỉ nên đi thăm thú khu trung tâm này thôi là quá đủ rồi đi nhìu mệt cho mẹ bạn mà ko chắc là vui hơn. Mình cũng đi taxi. Từ Bukit Bintang ở KUL -> trung tâm Putrajaya taxi là 40 RM. Chiều ngược lại giá cũng vậy. Mình di tháng 10/2012. Nếu kêu đi thêm xung quanh nữa chắc thêm 20RM nữa.

@ hophop: mình bổ sung thêm thông tin mà bạn hỏi nhé. Đoàn mình có 6 người lớn và 5 trẻ em (nhỏ nhất là 10 tuổi). Ở Sing mình book KS ở khu Geylang.
Bạn Coldboy đi gần giống lịch của mình đi 90% lun. Vì bạn cũng ở Geylang, cũng đi USS ngày đầu hum sau đi MElaka, cũng ở Melaka chỉ 1 đêm và sau đó là KUL...Bạn tham khảo chuyến đi của mình trong web ở chữ ký đi chắc giúp dc bạn chút

kanepham
28-01-2013, 16:32
@yanyminh: Mình đã book bus từ SIN sang Malacca, còn từ Malacca đi KL không biết đi Hãng nào tốt một chút điểm đến gần China Town.
Tại thanh niên đi lăn lội thoải mái chứ có người già đi cùng mình muốn chuẩn bị kỹ trước chuyến đi chút :-)

hophop
28-01-2013, 18:17
@Coldboy: Mình tới Sing luc 24h00. Mình gợi ý bạn thuê 1 chiếc van (10 chổ, nhà bạn có nhiều em bé nên có thể ngồi rộng rãi) 60 SGD, ngay tại sân bay, để cả nhà vế hotel 1 lúc cho tiện (trời tối mà đi 3 chiếc taxi cũng hơi run).
Cả ngày 11 chơi ở USS Sing rồi, chiều tối lang thang Orchard; Ok
Ngày 12 đi Malacca mất buổi sáng đi lại, chỉ tham quan được có 1/2 ngày và 1 buổi tối thôi; Nhắc bạn là thời gian di chuyển Sing-Malacca ít nhất là 4giờ nhé. Chiều hôm đó bạn có thể thăm quảng trường thành phố với tòa nhà Stadthuys, nhà thờ Christ, đài phun nước, bảo tàng Lịch sử và Dân tộc học. Rồi tham quan đền Cheng Hoon Teng, nhà thờ Hồi giáo Kampung Kling, đền Sri Poyyatha Vinayagar Moorthi, Bảo tàng Văn hóa Cheng Ho, (sau đó nhớ ăn cơm gà viên nhé). Tối bạn đi dạo chợ đêm Jonker, sau đó nên đi dạo bờ sông và lên thuyền đi dọc sông (15RM), rất thơ mộng. (Ngày này nhớ nhắc Hotel book vé cho chuyến đi KL nhé)
Sáng 13 đi Kl sớm rồi, lại mất 1/2 buổi cho đi lại nên cũng chỉ còn có 1/2 ngày và 1 buổi tối ở KL thôi; Thời gian di chuyển Malacca - KL là 1g30-2g, Tranh thủ tới sớm, bạn đi xe điện đên Petronas Tower, shopping ở siêu thị Suria KLCC trong đó đến chiều, nhớ ra công viên phía sau tháp chụp hình. Sau đó bạn ra Thánh đường Hồi giáo Quốc gia Masjid Jamek (bằng skytrain), rồi đi bộ ra Quảng trường Độc lập, nơi đây có thư viện quốc gia, bảo tàng tơ lụa. Nếu vẫn còn khỏe thì đi bộ đến tòa nhà tổ hợp Dayabumi, National Mosque (Masjid Negara), rồi băng qua nhà ga xe lửa củ (cũng rất đẹp), rồi đi về Sri Mahamariamman Temple (nhà thờ Ấn độ), ngay sau lưng khách sạn của bạn. Tối bạn ăn ngay tại chinatown và shopping ở đó.
Cách đi từ Chinatown ra Tháp đôi KLCC: chỉ cần đi bộ 500m lên trạm skytrail , qua 2 trạm là tới ngày tầng hầm của tháp đôi luôn: vé 1 chiều đi là 1.6RM.
ngày 14 cũng vậy nên ở Sing cũng chỉ còn 1/2 ngày 14 và 1/2 ngày 15 thôi. 2 ngày này bạn nói đã có chương trình rồi nên mình không có ý kiến.
Thực ra mình ko nghĩ tới option đi tàu đêm (vừa save time lại đỡ money cho phòng KS). giá mà tham gia vào trang này sớm và được các bạn tư vấn sớm thì đỡ quá , Hành trình của bạn tốn thời gian cho di chuyển nhiều quá, đi xe Bus sẽ mệt và chán (mặc dù cứ 2g là ghé trạm dừng chân, tha hồ ăn uống lặt vặt).

zanyminh
29-01-2013, 10:46
@yanyminh: Mình đã book bus từ SIN sang Malacca, còn từ Malacca đi KL không biết đi Hãng nào tốt một chút điểm đến gần China Town.
Tại thanh niên đi lăn lội thoải mái chứ có người già đi cùng mình muốn chuẩn bị kỹ trước chuyến đi chút :-)
Mình đi là đi xe Delima, khi đi thì mới ra bến xe Melaka mua vé chứ ko mua trước, vì đi nội địa MALAY thì ko cần lo lắng nên cứ đến rùi mua tránh bị bó buộc thời gian.
Mà delima thì lại đến bến xe miền nam Term B'spadu Selatan Station (xe tranational cũng đến bến xe này) , các điểm dừng khác thì mình lại mù tịt ko bít điểm nào là ở gần chinatown. Bạn xem trên busonlineticket thì sẽ thấy chỉ có 4-5 hãng xe đi Malaka - KUL, nhưng ra bến xe thì rất rất nhiều quầy bán vé đi Melaka - KUL. nên ra đó bạn hãy tìm, tìm ko dc thì mua vé của Delima hay tranational đỡ. Chịu khó đi tàu thêm 1 đoạn nữa để đến chinatown

Coldboy
29-01-2013, 14:08
@ kanepham: Mình cũng có hành trình giống bạn Sin-Malacca- KL và mình cũng lo đoạn bus về gần Chinatown. Bạn hophop đã tư vấn cho mình lấy "Bus Konsortium Express từ Malacca về ngay bến Pudu sentral, ngay sát Chinatown" vậy bạn cũng thử hãng này xem vì Delima exepress về Salatan thì xa trung tâm KL lắm.
@ hophop: mình cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ đi theo hướng dẫn của bạn. Mình thấy rất rõ ràng và dễ hiểu. Ở Sing thì cả ngày 11 mình đã book vé USS rồi, tối thì đi chơi Orchard còn chiều và tối ngày 14 thì tham quan khu Marina Bay sand. Sáng 15 đi tham quan Botanic Garden, ăn trưa rồi ra sân bay về HN. Mình thấy như vậy cũng tạm ổn phải không bạn. Bạn nói từ Sing sang Melacca mất 4h là include cả thời gian làm thủ tục hay chưa tính và làm thủ tục có khó lắm không vì mình thấy một số post nói Hải quan Malai hay gây chuyện (mình có đủ hết các booking khách sạn cũng như flight intinerary chiều đi và về)?
Cảm ơn hophop nhiều và mình cũng cảm ơn cả bạn zanyminh, mình rất thích các bài viết trên blog của bạn, mình cũng đã download mấy cái map và lịch trình chi tiết của bạn, rất hữu ích.

hophop
29-01-2013, 18:46
@ coldboy: trước đây mình cũng lên diễn đàn hỏi như bạn và được các bạn khác chỉ dẫn, bây giờ giúp bạn thì cũng … bình thường thôi ;).
Về việc nhập cảnh hình như mình có nói rồi:
https://www.phuot.vn/threads/37114-Thông-tin-du-lịch-Malaysia-(Phần-2)/page82
https://www.phuot.vn/threads/37114-Thông-tin-du-lịch-Malaysia-(Phần-2)/page83
Còn về thực tế thì gia đình mình đi hồi tết tây, nghe các bạn trên forum dọa mình cũng lo lo. Vì trong đoàn đi có 4 cô gái tuổi teen (đối tượng nguy cơ cao), nên mình dặn khi nhập cảnh mổi gia đình phải xếp cùng một hàng, các cô bé đi trước, bố mẹ đi sau để có gì tiếp ứng, nhưng chẳng thấy ai hỏi câu nào. =)). Thực tế là lúc nhập cảnh ở Sing, thấy có nhân viên hải quan đi lại mời một số cô gái Việtnam đang xếp hàng vào phòng riêng phỏng vấn (các cô này thường đứng một mình và không thấy có mang hành lý). Còn lúc nhập cảnh Mã thì chỉ có bà xã mình bị hỏi: đi chừng nào về, về bằng phương tiện gì. Mình xin được bước lên đưa các vé ra, là Ok (c). Bạn đi cả gia đình, người lớn con nít lũ khũ, vali khệ nệ,…nhìn là biết là đi du lịch rồi, nên không việc gì phải lo.
PS: mình có một số tip cho bạn cân nhắc:
- Đi USS rất đông và xếp hàng nhiều, nên mọi người thường chọn đi sớm lúc vừa mở cửa cho ít người hoặc đi hơi trễ sau 2 giờ chiều. Nếu đi vào 2g chiều, cuối buổi bạn nên qua xem nhạc nước bên Sentosa rất ấn tượng.
- Khi đi Marina Bay Sand. Nên đi Garden By The Bay, lúc #7g tối có trình diễn ánh sáng và âm thanh trên các cây nhân tạo rất hay.
- Và nếu đi Garden By the Bay rồi bạn nên suy nghĩ lại việc đi Botanic Garden. Có thể thay bằng đi Jurong Bird Park, cũng rất hay cho các con của bạn.
- Ngày tết mà bạn không ghé khu người Hoa (chinatown, Bugis) xem họ đón năm mới ra sao thì cũng hơi uổng.

facebook
30-01-2013, 21:04
Mình vừa đi Sing-Malay về, trước khi đi có tham khảo các topic ở diễn đàn này. Nói chung là useful, từ để lên lịch trình, cách di chuyển, đặt phòng... ở Singapore thì chỉ cần 20 papes đầu của Phàn 4 topic Singlà ngon lành, mọi thứ y chang như các bạn đã post. Nhờ thông tin đó + download MRT map về mà mình đã lên được lịch trình, điểm đến, chỗ mua vé, cổng vào, thời gian tham quan thích hợp nhất... để đi Sing rất thuận tiện, ko phải mất thời gian hỏi nhiều và còn "lời" được xem nhạc nước ở Mariabay (vì là vào cuối tuần) chỗ xem là trên đường exit từ Skypark (tower 3) đến cầu helix.
Chuyến đi thuận tiện từ Singapore cho đến Malaka, sang Kulalumper thì một số thứ hơi ngỡ ngàng chắc là vì mình ko update thông tin mới, chỉ đọc thông tin cũ.
1: Giá vé lên SkyBridge ko còn free như mình đã đọc ở đâu đó tên forum này nữa mà là 80RM cho foreigners, 25RM cho Malaysian (bắt đầu từ 2012)
2: Lên Tháp truyền hình vào public holiday trước 9h30 thì free nếu ko thì sẽ mất phí là 49RM
3: Mình cú nhất là bị các bác Taxi gốc Ấn lừa, bao giờ cũng hét giá cao gấp đôi (còn lừa mình là giờ free lên tháp truyền hình từ 9h30-10h30 pm)...Nên mọi người đi thì đi xe người Malay gốc tính theo meter.
Mình thấy bạn nào trong diễn đàn này mô tả đúng là view Twin Towers thì đứng ở công viên là view được toàn bộ (đến đó bằng exit LRT Raja Chuan) tuy nhiên cụ thể nó là công viên KLCC, mình hỏi công viên ko, ko ai biết trả lời thế nào

kanepham
01-02-2013, 13:27
[QUOTE=Coldboy;810422]@ kanepham: Mình cũng có hành trình giống bạn Sin-Malacca- KL và mình cũng lo đoạn bus về gần Chinatown. Bạn hophop đã tư vấn cho mình lấy "Bus Konsortium Express từ Malacca về ngay bến Pudu sentral, ngay sát Chinatown" vậy bạn cũng thử hãng này xem vì Delima exepress về Salatan thì xa trung tâm KL lắm.
QUOTE]

Thanks Coldboy nhé, mình cũng đi Konsortium mấy lần từ SIN - KL rồi, cũng check tuyển Malacca -KL từ web www.kbes.com.my thấy no trip available, hóa ra do mình đặt sớm quá nên chưa có lịch trình. Cả Delima và Konsortium bus trip chỉ available trước 1 tháng thôi. :-)

Coldboy
01-02-2013, 21:57
@ kanepham: bạn cảm ơn hophop thì đúng hơn vì mình cũng đươc hophop tư vấn thôi mà. :) :) :). Bạn đi vào thời gian nào vậy. Tụi mình sang Malai từ 12 tới 14/2. Nếu có duyên thì gặp nhau bên đó nhỉ?
@ all: các bạn cho mình hỏi là:
1. Mình tới Sing vào 24h15 thì giờ đó KS có cho mình check in không hay mình phải phone trước để báo là mình check in muộn?
2. Dùng Visa card ở Sing và Malai có bị charge phí không? nếu có thì bao nhiêu % và chỉ ở shop nhỏ hay ở đâu cũng vậy.

hoangvanphuong75
02-02-2013, 06:33
@coldboy: trường hợp của em check in sớm thì phải email với KS nơi mình book. Không thì qua đó đêm tối đứng trước cửa thì hỏng việc. Anh cũng đang rơi vào trường hợp này nên xem nhiều và liên lạc email, bây giờ thì ổn rồi. Một vài nơi chấp nhận họ bố trí người thức đợi mình.
Các shop nhỏ thì họ charge phí ATM 2-3%, tuy nhiên phải thỏa thuận trước, buôn bán nó vậy nhiều khi em mua món hàng đó bị " hố" thỏa thuận 0% nó chịu liền, bù qua sớt lại.
Một lưu ý nữa thẻ Visa or Master TỪ lạc hậu rồi. Shop nhỏ họ chỉ "quẹt" thẻ CHÍP thôi!
Pay by cash nhé.

VitaMin
02-02-2013, 11:24
Chào các bạn phượt,
Tháng 5 tới mình có dự định đi Malaysia từ 09-14/05, mình đã đọc hết những comment trên topic này và phác thảo chương trình sơ lược như dưới đây, các bạn có thể xem và góp ý giúp mình được ko?

Day 1: Thứ 5 - 09/05: AK 1447 HAN – KUL 0920 1340
13h40: Arrival in KUL
Làm thủ tục nhập cảnh & đợi chuyến bay KUL – Penang KUL – Penang : 1650 1745
--> Các bạn cho mình hỏi là chuyến bay HAN – KUL thì là check-in online rồi, còn chuyến nội địa KUL – PEN có check-in online luôn được ko? Hay mình phải đến sân bay làm thủ tục nhập cảnh xong mới được check-in chuyến nội địa sau?

Về ksạn nghỉ ngơi tắm rửa, tối đi ra biển chơi và lượn chợ đêm.

Day 2: Thứ 6 - 10/05: Thăm quan Penang. Tối đi bus đêm đến Melake
All day for visit Penang
Dự kiến các địa điểm:
1. Penang Hill
2. chùa Kek Lok Si:
3. Penang Butterfly Farm
4. Penang Bird Park (cái này có thể đi có thể ko, tuỳ vào thời gian)
Tối đi ra Penang Komtar bắt bus đi Melacca. Chuyến 10h00 or 10h30 (45 MYR/ng). Transfer time: 8h)

Day 3: Thứ 7 - 11/05. Arrival in Melaka. All day visit
Đến Melacca sentral khoảng 6h, bắt bus or taxi về khách. Gửi đồ ở khách sạn vì chưa đến giờ check-in. Đánh răng rửa mặt rồi bắt đầu thăm quan Melacca.
thăm quảng trường thành phố với tòa nhà Stadthuys, nhà thờ Christ, đài phun nước, bảo tàng Lịch sử và Dân tộc học. Rồi tham quan đền Cheng Hoon Teng, nhà thờ Hồi giáo Kampung Kling, đền Sri Poyyatha Vinayagar Moorthi, Bảo tàng Văn hóa Cheng Ho, (sau đó nhớ ăn cơm gà viên nhé). Tối bạn đi dạo chợ đêm Jonker, sau đó nên đi dạo bờ sông và lên thuyền đi dọc sông (15RM), rất thơ mộng.
--> cái này là mình tham khảo được của 1 bạn ở trên này ;)
Night at Melacca.

Day 4. Chủ nhật - 12/05: Melaka – Putrajaya - KUL
Bắt bus chuyến 8h00 đến Putrajaya. Sau đó mua tour 1RYM/ng thăm quan Putrajaya.
--> Các bạn cho mình hỏi time transfer từ Melacca – Putrajaya có chính xác là 2h ko?
Mình đến Putrajaya sentral thì mua tour 1RYM ở đó (tức là ở Putrajaya sentral) luôn được ko?
Thăm quan xong khoảng 1h, ăn trưa và về KUL (khoảng 2h00 PM khởi hành từ Putrajaya)
--> Mình thấy có 1 bạn trên này nói rằng có thể đi tàu điện trên cao (KL rapid) từ Putrajaya về KUL, nhưng nhiều bạn nói là không có :( Các bạn có thể cho mình biết thông tin chính xác được ko? Và nếu trong trường hợp có tàu điện thì mình mua vé tàu ở Putrajaya sentral luôn được ko?

Về đến KUL là 4h00 PM (mình tính xông xênh). Check-in ksạn, nghỉ ngơi.
Tối: dạo chơi khu China town, Central market…

Day 5. Thứ 2 – 13/05: KUL
All day visit KUL: tháp đôi, KL tower. Masjd Jamek, Merdeka Square, bảo tang Hồi giáo, khu bukit bintang, Shopping --> thật sự là mình có tham khảo nhiều comment của các bạn trên này nhưng vẫn mơ hồ về các địa điểm ở KUL, các bạn góp ý thêm cho mình chương trình ngày này với

Vì mình bay chuyến sáng sớm ngày 14 nên mình dự định sẽ chỉ book 1 đêm khách sạn ở KUL thôi. Mình dự định chơi đến tối muộn ngày 13 rồi bắt taxi ra sân bay, ngủ tại sân bay rồi ság làm thủ tục cho nhanh, và cũng tại vì mình chưa ngủ tại sân bay bao giờ nên cũng muốn thử 1 lần :)

Nhân tiện mình còn 1 câu hỏi liên quan đến khách sạn ở KUL, mình đang phân vân giữa 2 khu KL sentral hay là khu Bukit Bintang, theo các bạn thì nên ở khu nào với lịch trình như trên.

Cảm ơn các bạn rất nhiều!!!

hoangvanphuong75
02-02-2013, 16:23
@Vitamin: KL-Penang check in online OK. Bây giờ thời gian check in online 14 ngày trước ngày bay.

Sofia
02-02-2013, 20:37
Day 4. Chủ nhật - 12/05: Melaka – Putrajaya - KUL
Bắt bus chuyến 8h00 đến Putrajaya. Sau đó mua tour 1RYM/ng thăm quan Putrajaya.
--> Các bạn cho mình hỏi time transfer từ Melacca – Putrajaya có chính xác là 2h ko?
Mình đến Putrajaya sentral thì mua tour 1RYM ở đó (tức là ở Putrajaya sentral) luôn được ko?
Thăm quan xong khoảng 1h, ăn trưa và về KUL (khoảng 2h00 PM khởi hành từ Putrajaya)
--> Mình thấy có 1 bạn trên này nói rằng có thể đi tàu điện trên cao (KL rapid) từ Putrajaya về KUL, nhưng nhiều bạn nói là không có :( Các bạn có thể cho mình biết thông tin chính xác được ko? Và nếu trong trường hợp có tàu điện thì mình mua vé tàu ở Putrajaya sentral luôn được ko?

Mình vừa đi Malay về xin chia sẻ với bạn. Tour 1RM bạn sẽ mua ở Putrajaya Sentral. Có cái poster rất lớn đặt ở quầy thông tin du lịch. Bạn sẽ rất dễ tìm thấy. Lúc mình đi là thứ 2, không có tour 1RM, nhìn cũng không rõ poster nhưng theo mình biết thì nó chỉ khởi hành vào 2h chiều, chỉ 1 tour/ngày thôi. Bạn nên hỏi rõ thêm thông tin chính xác về tour 1RM này chứ kẻo đến quá sớm không biết làm gì ở đấy. Còn vé tàu điện từ Putrajaya Sentral đến KL Sentral thì có, nhưng không phải là monorail, mà là tàu điện bình thường chạy trên mặt đất. Giá là 9,5RM/người. Bạn mua ở cái quầy tím tím ở Putrajaya Sentral, hỏi bảo vệ ở đấy người ta sẽ chỉ tận tình.

Mà theo mình nhớ thì không có bus từ Melaka thẳng về Putrajaya. Bạn mua vé bus về KL của hãng Delima Express, nói như vậy với người bán ấy, người ta sẽ bán vé cho bạn, trung bình 12,20RM. Điểm dừng cuối cùng của nó là ga gì đấy rất lớn mình không nhớ, từ đó bạn có thể mua vé tàu điện đi thẳng tới Putrajaya Sentral, giá sẽ rẻ hơn và nhanh hơn. Cũng là mua ở cái quầy tím tím nhé! Tuy nhiên, bạn cứ đến Melaka Sentral hỏi có bus thẳng về Putra không. Nếu có thì mua vé đi thẳng, nếu không thì vừa bus vừa tàu điện như trên vậy. Mình chỉ chia sẻ với bạn những cái mình vừa trải qua, còn thực tế thì bạn nên tìm hiểu kĩ hoặc hỏi mọi người ở đó nhé! Have a nice trip :)

Ben2012
03-02-2013, 10:14
Hiện tại mình cần đổi lại VND, mình ở Q10 HCM, gần vòng xoay Ngô Gia Tự với Lý Thái Tổ.
50.25 SGD (tiền giấy và tiền xu): 850 K
65 MYR (tiền giấy và tiền xu): 439 K

số của mình 0984 bảy hai 8 bảy 6 một

hoangvanphuong75
04-02-2013, 07:16
@Ben 2012: Bạn không có số ĐTDĐ ai có nhu cầu liên hệ sao đây.

Ben2012
04-02-2013, 09:01
@Ben 2012: Bạn không có số ĐTDĐ ai có nhu cầu liên hệ sao đây.

số của mình 0984 bảy hai 8 bảy 6 một :D

zanyminh
04-02-2013, 12:35
Chào các bạn phượt,

Day 5. Thứ 2 – 13/05: KUL
All day visit KUL: tháp đôi, KL tower. Masjd Jamek, Merdeka Square, bảo tang Hồi giáo, khu bukit bintang, Shopping --> thật sự là mình có tham khảo nhiều comment của các bạn trên này nhưng vẫn mơ hồ về các địa điểm ở KUL, các bạn góp ý thêm cho mình chương trình ngày này với

Vì mình bay chuyến sáng sớm ngày 14 nên mình dự định sẽ chỉ book 1 đêm khách sạn ở KUL thôi. Mình dự định chơi đến tối muộn ngày 13 rồi bắt taxi ra sân bay, ngủ tại sân bay rồi ság làm thủ tục cho nhanh, và cũng tại vì mình chưa ngủ tại sân bay bao giờ nên cũng muốn thử 1 lần :)

Nhân tiện mình còn 1 câu hỏi liên quan đến khách sạn ở KUL, mình đang phân vân giữa 2 khu KL sentral hay là khu Bukit Bintang, theo các bạn thì nên ở khu nào với lịch trình như trên.

Cảm ơn các bạn rất nhiều!!!
Tối ngày 4 bạn nên ở KUL, khu Bukit Bintang, rất vui và hiên đại hơn khu Chinatown (gần gần KUL SENTRAL).
Ngày 5 :
Bạn dùng cái map walking tour của mình để đi các điểm mong muốn nhé. Khu majid jamed, chinatown ..v...v... Thích cái nào bạn nhìn bản đồ này đi là OK, nó dễ nhìn hơn tất cả bản đồ khác mình có. Dùng để đi tàu điện cũng hay chứ ko chỉ là walking.
Link down map Walking tour : https://www.box.com/files/0/f/448416337/KL_walk_tour

Nếu bạn bay bằng hãng AA, thì sẽ đi sân bay LCCT, ngủ tại sân bay này khá bất tiện nha, vì nó nhỏ và cũng ko có chỗ tốt để ngủ. Đông đúc và ồn ào suốt, vì nó nhỏ mà.

Về KS ở KUL bạn nên ở Bukit bintang, KS mình đã ở là Babylon Guest House. Rât tốt với mình. Nếu ko bạn có thể ở 88inn. Vì có bạn mình ở và recommend chỗ này rồi, còn bản thân mình cũng từng đi qua nhin bên ngoài 88inn này rất ổn.

Ben2012
04-02-2013, 12:53
Hiện tại mình cần đổi lại VND, mình ở Q10 HCM, gần vòng xoay Ngô Gia Tự với Lý Thái Tổ.
50.25 SGD (tiền giấy và tiền xu): 850 K
65 MYR (tiền giấy và tiền xu): 439 K

số của mình 0984 bảy hai 8 bảy 6 một

Hiện tại có người oder SGD rồi :D

diroibiet
05-02-2013, 11:31
Các bạn ơi, mình bay SGN-Kuala Lumpur, mình vừa check in online, nhưng máy in bị hư, giờ mình không in được boarding pass... mà giờ preprint lại không được nữa, mã cũng k được gửi đến phone... giờ mình ra thẳng sân bay Tân sơn nhất họ có chịu in cho mình Bỏading pass không hả các bạn? Hya có cách nào liên hệ với airaia để in lại không?
Many thanks

ntn24
05-02-2013, 11:40
Theo mình nghĩ, bạn có thể lấy điện thoại chụp hình lại mã rồi đem ra sân bay được chứ nhỉ ??

Trần Hữu Tân
05-02-2013, 13:57
Mình vào http://www.busonlineticket.com để book vé bus tháng 3 đi từ Penang đến Cameron Highlands, mà kết quả thì cứ là

Penang-Cameron Highland (17 Mar 2013)

Sorry, no trip found for the selected departure date.

Không lẽ là hết vé thật hả ta :(

sejabin
05-02-2013, 15:11
Mình vào http://www.busonlineticket.com để book vé bus tháng 3 đi từ Penang đến Cameron Highlands, mà kết quả thì cứ là

Mình nghĩ la do còn xa nên chưa có ^^

zanyminh
05-02-2013, 19:31
Các bạn ơi, mình bay SGN-Kuala Lumpur, mình vừa check in online, nhưng máy in bị hư, giờ mình không in được boarding pass... mà giờ preprint lại không được nữa, mã cũng k được gửi đến phone... giờ mình ra thẳng sân bay Tân sơn nhất họ có chịu in cho mình Bỏading pass không hả các bạn? Hya có cách nào liên hệ với airaia để in lại không?
Many thanks
Bạn bay hãng gì ? AirAsia ? Nếu đúng thì bạn cứ ra đó, nói với quầy AA là bạn làm rơi giấy đó trên đường ra, phone thì ko chuẩn bị sẵn. Bạn đọc tên và các thông tin khác họ yêu cầu là ok. Không có gì lo nhé.

Các vé bus này thường chỉ mở 1 tuần hay 1 tháng trước ngày đi thôi nhé bạn. Nếu bạn muốn sure bao lâu, vào đó gửi email cho họ, họ sẽ reply lại nhanh chóng cho bạn ngày nào vé đó sẽ bán. Web này có cái mắc cười là luôn ghi có nhìu vé dc mua lắm, dù mới mở bán chưa tới 1phút là đã có 1/2 xe duoc mua rồi, hehe. Trong khi ngày đi thì luôn trống xe.

anti-intermilan
07-02-2013, 16:29
ở Genting ngoài First world hotel thì còn khách sạn nào giá mềm + tiện đi tới khi frist world park không ạ ??? Nhìn giá phòng Frist World Hotel tới 2tr5 @.@

leonheart
08-02-2013, 02:44
Mình đang chuẩn bị lên đường du lịch Sing-Malay và lịch trình hiện tại của mình như sau, post lên đây mong các bạn/anh/chị đã có kinh nghiệm xem qua và chỉ dẫn giúp ạh

Day 1+2: tham quan Sing

Day 3: từ Sing đi Malacca* -> tham quan Melaka
*Theo mình biết thì từ Sing qua Melaka khoản 4 tiếng, nên mình đang phân vân có nên ghé Johor Bahru ko? mình đã book fòng ở Melaka 2 đêm là đêm day 3 và đêm day 4. Nếu không ghé JB thì bắt chuyến xe vào đêm day 2 ở Sing đi qua Melaka, ngủ trên xe? Còn nếu ghé JB thì sáng day 3 đi từ Sing -> JB, ở lại 2 tiếng, rồi từ JB -> Melaka: khoảng 2~3h mình sẽ tới Melaka. Mình không biết nên chọn phương án nào?
Day 4: Tiếp tục tham quan Melaka

Day 5: Sáng checkout từ Melaka -> KL, tham quan KL/Putrajaya (Đã book fòng ở KL đêm day 5 và đêm day 6)
Day 6: tham quan Putrajaya/KL

Day 7: Sáng checkout KL, lên đường đi Cameron, ngủ 1 đêm ở Cameron
Day 8: Sáng/Chiều tham quan Cameron, bắt chuyến xe chiều/tối từ Cameron -> KL LCCT, ngủ tại sân bay
Day 9: đi máy bay chuyến sáng 9h35 từ KL -> SG

Mình đang ở khúc mắc ở day 7,8,9 vì chưa biết sẽ tham quan gì tại Cameron và sẽ ngủ lại ở Cameron thế nào, mình check trên Agoda thì giá hotel/hostel tại Cameron khá đắt, mà mình thì đi du lịch bụi low budget, nên hiện tại chưa biết sẽ ra sao. Và mình cũng đang tìm hiểu thông tin về Cameron, các địa điểm tham wan, nếu các anh chị có kinh nghiệm, hoặc có site nào hướng dẫn về phần này, mong các anh chị có thể share với mình. Và mình không biết từ Cameron có thể đi xe về KL vào buổi chiều tối rồi tới sân bay được ko?

Em xin cám ơn các anh chị và các bạn trước.

zanyminh
08-02-2013, 09:38
Mình đang chuẩn bị lên đường du lịch Sing-Malay và lịch trình hiện tại của mình như sau, post lên đây mong các bạn/anh/chị đã có kinh nghiệm xem qua và chỉ dẫn giúp ạh

Day 1+2: tham quan Sing

Day 3: từ Sing đi Malacca* -> tham quan Melaka
*Theo mình biết thì từ Sing qua Melaka khoản 4 tiếng, nên mình đang phân vân có nên ghé Johor Bahru ko? mình đã book fòng ở Melaka 2 đêm là đêm day 3 và đêm day 4. Nếu không ghé JB thì bắt chuyến xe vào đêm day 2 ở Sing đi qua Melaka, ngủ trên xe? Còn nếu ghé JB thì sáng day 3 đi từ Sing -> JB, ở lại 2 tiếng, rồi từ JB -> Melaka: khoảng 2~3h mình sẽ tới Melaka. Mình không biết nên chọn phương án nào?
Day 4: Tiếp tục tham quan Melaka

Day 5: Sáng checkout từ Melaka -> KL, tham quan KL/Putrajaya (Đã book fòng ở KL đêm day 5 và đêm day 6)
Day 6: tham quan Putrajaya/KL

Day 7: Sáng checkout KL, lên đường đi Cameron, ngủ 1 đêm ở Cameron
Day 8: Sáng/Chiều tham quan Cameron, bắt chuyến xe chiều/tối từ Cameron -> KL LCCT, ngủ tại sân bay
Day 9: đi máy bay chuyến sáng 9h35 từ KL -> SG

Mình đang ở khúc mắc ở day 7,8,9 vì chưa biết sẽ tham quan gì tại Cameron và sẽ ngủ lại ở Cameron thế nào, mình check trên Agoda thì giá hotel/hostel tại Cameron khá đắt, mà mình thì đi du lịch bụi low budget, nên hiện tại chưa biết sẽ ra sao. Và mình cũng đang tìm hiểu thông tin về Cameron, các địa điểm tham wan, nếu các anh chị có kinh nghiệm, hoặc có site nào hướng dẫn về phần này, mong các anh chị có thể share với mình. Và mình không biết từ Cameron có thể đi xe về KL vào buổi chiều tối rồi tới sân bay được ko?

Em xin cám ơn các anh chị và các bạn trước.
Day3
Nếu chỉ có 2 phuong án, thì chọn phương án 2 đi. Vì đi có mấy tiếng thôi à, rất nhanh mà ngủ trên xe gì ? Theo mình biết thì từ Sin - Melaka không có tuyến nào chạy từ 11h tối đủ để bạn đến Melaka sớm cả. Mà đến melaka thì chỉ đến Melaka sentral thôi nhé, từ đó đi taxi thêm cỡ 15-20p nữa mới đến trung tâm.
Day 5:
Từ Melaka - KUL là 3-4h nữa. Nên đến KUL, tham quan KUL trước
Day 6 :
Putrajaya ngày này, 1 buổi là đủ, 1 ngày hơi bị nhiều rồi. Time từ trung tâm KUL - Putrajaya khoảng 1h taxi. Nên tính toán thêm cỡ 30p trừ hao kẹt xe
Cameron thì bạn hỏi chị này bạn của mình mới quen lúc đi MALAY, chị này đi CAMERON còn mình thì ko có time nên ko đi. Nói là bạn của Minh quen trên phượt ^__^
YH : [email protected]

Hoangcamhang
11-02-2013, 00:14
@ Leonheart: bạn xem link http://www.journeymalaysia.com/ptacamerons.htm, mình thấy có xe đi từ Cameron đến Ipoh và từ Ipoh đến LCCT. Còn thông tin về Cameron bạn search hỏi Phượt, bài về Tây Mã Lai của chị Keọ Bạc Hà :D Mình cũng đang tìm hiểu để đi Cameron nè. hihi

vcuong1909
13-02-2013, 00:50
Sắp tới e chuẩn bị đi Sing-Mã trong 5 ngày (18/02 đến 23/02)
Lịch trình của e như sau
Ngày 1 - Thứ 2 18/02: SG - Sing

[B]Ngày 2 - Thứ 3 19/02: Sing

Ngày 3- Thứ 4 20/02::
- Đi Bontanic - Mua sắm
- Check out hotel
- Chìu tối di chuyển đi Malacca (Muốn tới Malacca khoảng 6 -7h tối thì mình nên đi từ Sin lúc mấy giờ?)

Ngày 4- Thứ 5 21/02:
- Thăm quan Malacca hết sáng
- Trưa đi thành phố mới Putrajaya
- Chìu tối đi KL

Ngày 5 - Thứ 6 22/02:
Sáng đi động Batu - Về tham quan giáo đường,tháp truyền hình...+ mua sắm

Ngày 6 - Thứ 7
- Đi tham quan Twin Tower
- Lang thang Bukit Bintang tới trưa ra sân bay.

Các Phượt thủ giúp e
+ Về lịch trình của e ở Malay như vậy có ổn k?
+ Và cho e hỏi đi tử Malacca Sentral tới tp Putrajaya có gần k? Có bus thẳng tới giữa 2 nơi này k.
+ Em có nên book vé xe bus từ Larkin tới Malacca trước luôn k, hay tới đó rồi mua vé luôn cũng được.
Thanks các bác nhìu!!!

hoangvanphuong75
13-02-2013, 17:18
@vcuong: lịch trình ở Malay vậy là ổn, tuy nhiên nếu ko có xe Malacca to Putra thì về KL sentral đi Putra. Không cần mua online Larkin to Malacca.

vcuong1909
13-02-2013, 23:10
Bác cho e hỏi từ malacca về KL sentral rồi đi Putra hết tổng cộng bao lâu vậy bác?Vì e định về KL sau khi đi tham quan Putra xong.

hoangvanphuong75
14-02-2013, 20:04
Bus Malacca không đến KL Sentral, KL Sentral là nơi em đi express train đến Putra Sentral, rồi bus đến Putra dinh Thủ tướng, Pink Mosque... Total trên 4 tiếng.

jade_pogi
16-02-2013, 17:47
Các bạn có thể cho mình xin tên vài khách sạn giá rẻ ở Kuala lumpur với, trên Agoda nhiều qá mình mò không ra :(

dc507
17-02-2013, 22:28
Các bạn có thể cho mình xin tên vài khách sạn giá rẻ ở Kuala lumpur với, trên Agoda nhiều qá mình mò không ra :(

Bạn nên chọn KS ở khu vui vẻ để khỏi mất công đi lại , quan trọng nhất là gần trạm tàu điện hay bus , mình từng chọn giá rẻ để rồi di chuyển rã người ... KS Taiichi ở khu Bukit Bintang là đáng tiền nhất , sạch sẽ , khu trung tâm vui chơi mua sắm ăn uống Tây, Tàu, Ấn... nhộn nhịp đến 1 g đêm, gần trạm tàu monorail ... đặt qua trang web của ks (gõ Google ) hay Agoda ... có phòng 4 người giá rẻ đấy .
Nhưng để du lịch Malaysia thì nên đi nhiều khu vực cho biết , từ bình dân đến cao cấp , từ Tàu đến Ấn , chứ cứ ở những nơi sang trọng thì ở đâu chả thế , cửa hàng nối tiếp cửa hàng , nhìn phát chán ... ( hic hic , chán vì không có tiền mua sắm, cái gì cũng đắt đỏ hơn VN ta )

tieulong327
17-02-2013, 22:30
Mình đang có dự định đi Cameron highland và đảo borneo của Malay từ ngày 25/4 đến 2/5. ACE nào có kinh nghiệm có thể tư vấn lịch trình giúp em đi như thế nào cho hợp lý, với nhiêu ngày có thể khám phá hết 2 điểm này không. Thân

khongthudao
18-02-2013, 08:44
Mấy bạn cho mình hỏi cái này chút. Chẳng là cả nhà định đi Malay dịp giỗ tổ tới, cả nhà có 4 người.

1. Nhưng có vấn đề là trên Passport của Papa mình chỉ ghi năm sinh không có ngày/tháng (giấy tờ trước giờ cũng đều ghi vậy), khi đặt thì nó không chịu. Mình chưa liên lạc được với Air Asia để hỏi nên bạn nào đã gặp trường hợp trên thì cho mình hỏi là nên điền như thế nào? Mình thấy bên ngân hàng gặp trường hợp trên thì điền mặc định là 1/1/năm sinh.

2. Ba mẹ mình ăn chay nên chuyến đi này vừa tham quan, vừa thăm chùa mình không biết bên Malay có chùa chiền nào lớn không? Và quán xá phục vụ món chay?

Cám ơn các bạn.

lilac
18-02-2013, 15:53
@khongthudao:

1. Vụ ngày/tháng/năm sinh của Ba bạn thì bạn nên mail hỏi thẳng hãng hàng không cho chắc ăn. Mỗi hãng có 1 quy định khác nhau mà.

2. Chùa chiền ở Malay thì mình chỉ ghé 1 vài cái như sau:
- Chùa Thiên Hậu (Thean Hou Temple) ở Kuala Lumpur. Mình có 1 lần nhắc đến cách đi đến đây rồi:

- Chùa Thiên Hậu (Thean Hou Temple): đi monorail đến trạm LRT Tun Sambanthan, từ đây có thể đi bộ (khoảng 20 phút) hoặc đi taxi đến chùa Thiên Hậu.

- Chùa Cheng Hoon Teng (Cheng Hoon Teng Temple) ở Malacca. Cái này nằm gần Jonker Street (Jalan Hang Jebat) - con đường nhộn nhịp nhất của khu phố cổ Malacca. Nó là ngôi chùa cổ nhất Malacca & nằm ở đường Jalan Tukang Emas song song với đường Jonker này.

Quán ăn chay thì mình ko rành. :(

nhtphong
18-02-2013, 16:21
- Chùa Thiên Hậu (Thean Hou Temple): đi monorail đến trạm LRT Tun Sambanthan, từ đây có thể đi bộ (khoảng 20 phút) hoặc đi taxi đến chùa Thiên Hậu.
Mình nghĩ nên đi taxi, nếu ở lại ko lâu thì nói taxi chờ mình về luôn, lần trước mình đi ngày thường vắng hoe, ko có chiếc taxi nào gần đó.
Phải đi bộ lại trạm MRT gần nhất khá xa, và đi giữa đường lớn cũng khá ớn.
Từ Chinatown đến đó khoảng 20RM, có thể rẻ hơn do lần đó ko có trả giá vì ko biết nó xa gần sao.

sejabin
18-02-2013, 22:18
Hi cả nhà,
Cho sej hỏi vài thông tin
Từ Bukit Bintang, sej có thể đi taxi ra sân bay Lcct, trên đường ghé tham quan Hoàng cung mới và Putraraja dc không?
Chuyến bay của AA lúc 14:55 nên khoảng 12:30 sẽ có mặt để làm thủ tục (nhà sej có tổng cộng 7 người)
Với lại trong sân bay Lcct có chỗ ăn trưa không? Vì mọi người muốn tranh thủ đi sớm để tham quan 2 chỗ trên và ra sân bay làm thủ tục rồi ăn trưa luôn.
Mong mọi người chỉ giúp. Cảm ơn

hoangvanphuong75
19-02-2013, 06:44
@ Được em, vì đi taxi là do mình thỏa thuận, Putra thì trên đường ra LCCT.
Ăn trưa ở Garden Food gần bãi đậu xe của Aerobus, Skybus...rẻ như ở KL, đủ món....Ăn trong LCCT thì cao hơn, ít món.

khongthudao
19-02-2013, 09:20
@khongthudao:

1. Vụ ngày/tháng/năm sinh của Ba bạn thì bạn nên mail hỏi thẳng hãng hàng không cho chắc ăn. Mỗi hãng có 1 quy định khác nhau mà.

2. Chùa chiền ở Malay thì mình chỉ ghé 1 vài cái như sau:
- Chùa Thiên Hậu (Thean Hou Temple) ở Kuala Lumpur. Mình có 1 lần nhắc đến cách đi đến đây rồi:

- Chùa Cheng Hoon Teng (Cheng Hoon Teng Temple) ở Malacca. Cái này nằm gần Jonker Street (Jalan Hang Jebat) - con đường nhộn nhịp nhất của khu phố cổ Malacca. Nó là ngôi chùa cổ nhất Malacca & nằm ở đường Jalan Tukang Emas song song với đường Jonker này.

Quán ăn chay thì mình ko rành. :(

Cám ơn bạn,

Vụ ngày/tháng thì mình có hỏi người bạn ở đại lý vé máy bay thì họ nói là điền đại cũng không sao, thêm nữa là có 1 anh trong cty cũng có trường hợp như vậy cũng làm theo và bình thường (anh này làm thủ tục đi Mỹ du lịch). Nên mình đã đặt đại luôn, gia đình 4 người :D.

Cho mình hỏi thêm là từ sân bay về thì 4 người nên đi taxi hay shuttle bus? Cái này tiết kiệm hơn?

lilac
19-02-2013, 10:05
@khongthudao:

Mình tính sơ lược cho bạn thế này để bạn xem xem đi cái nào lợi hơn nhé:

Đi bus:
Đi bus từ sân bay về KL Sentral (10RM/ng & nếu mua online thì còn 7RM/ng) -> 40RM/4ng. Thgian: 1h.
Về đến KL Sentral đón taxi về ks: 15-20RM/xe/4ng, thgian tùy thuộc vị trí ks.
-> Tổng cộng: <60RM.

Đi taxi từ sân bay về đến ks khoảng 80-90RM/xe, thgian từ sân bay về trung tâm cũng cỡ 1h & thgian từ trung tâm đến ks cũng tùy thuộc vào vị trí ks.

thuyhiubi
19-02-2013, 14:14
Chào các bạn, xin các bạn có kinh nghiệm góp ý cho mình mấy câu nhé.
Gia đình mình - 6 người lớn - sẽ đi từ sân bay Changi, terminal 2 (hạ cánh lúc 12h20) đến City Plaza (810 Geylang road) để đón xe của Delima Express chuyến 14h30 để đi Melaka (phải có mặt ở đây trước 14h15). Vậy có sát sao quá không? (Mình đã đặt vé cả bay cả bus theo giờ đó rồi vì nếu không đi giờ này thì phải đi chuyến 18h30, đến Melaka quá trễ.)
Nếu đi MRT thì từ Changi đến Paya Lebar mất khoảng 23 phút (theo web SMRT) rồi phải di chuyển tầm 500m để đến City Plaza. Xin hỏi các bạn có kinh nghiệm là có thể đón taxi ở trạm MRT Paya Lebar không? Có dễ đón không hay phải cuốc bộ tầm 10-15 phút để đến City Plaza?
Hoặc chấp nhận chơi sang đón luôn xe 9 chỗ giá 60SGD ở Ground Transport Desks đến City Plaza cho chắc?

Và từ Melaka, mình đón xe từ Melaka Sentral đi LCCT (Kul) lúc 10h30 - dự kiến đến LCCT trước 13h30 - để bay chuyến Kul-Langkawi lúc 15h30. Vậy liệu có sát giờ quá không? Ở LCCT nếu dư khoảng 1h thì liệu có tham quan mua sắm gì được không?

Các bạn thấy ở bến xe Larkin, chuyến xe đi Melaka buổi chiều có nhiều không?

hatay
19-02-2013, 17:40
các bạn cho mình hỏi 1 tí:
1. từ LCCT có bus đi thẳng Genting ko? giá cả, giờ giấc thế nào?
2. Từ Genting có bus đến Melaka ko? ( giá cả, giờ giấc)
lần đầu đi Malay mà còn muốn đi cả Sing nữa nên ko biết sắp xếp lịch trình sao cho hợp lý, tiết kiệm. chỗ nào cũng muốn đi. ai đi rồi có thể cho mình xin cái lịch trình tham khảo đc ko. mình bay khứ hồi ở KL nhé! Many thanks

hophop
19-02-2013, 18:35
@thuyhiubi: Chào các bạn, xin các bạn có kinh nghiệm góp ý cho mình mấy câu nhé.
Gia đình mình - 6 người lớn - sẽ đi từ sân bay Changi, terminal 2 (hạ cánh lúc 12h20) đến City Plaza (810 Geylang road) để đón xe của Delima Express chuyến 14h30 để đi Melaka (phải có mặt ở đây trước 14h15). Vậy có sát sao quá không? (Mình đã đặt vé cả bay cả bus theo giờ đó rồi vì nếu không đi giờ này thì phải đi chuyến 18h30, đến Melaka quá trễ. Được, mình đã đi y chang như vậy. Từ sân bay đến City Plaza bằng Taxi 20SGD, khi đến còn sớm gần 1 giờ, đủ thời gian lên lầu 3 ăn trưa. Nếu đi MRT thì từ Changi đến Paya Lebar mất khoảng 23 phút (theo web SMRT) rồi phải di chuyển tầm 500m để đến City Plaza. Xin hỏi các bạn có kinh nghiệm là có thể đón taxi ở trạm MRT Paya Lebar không? Có dễ đón không hay phải cuốc bộ tầm 10-15 phút để đến City Plaza? Đi bộ 500m làm gì tới 15 phút?
Hoặc chấp nhận chơi sang đón luôn xe 9 chỗ giá 60SGD ở Ground Transport Desks đến City Plaza cho chắc?

Và từ Melaka, mình đón xe từ Melaka Sentral đi LCCT (Kul) lúc 10h30 - dự kiến đến LCCT trước 13h30 - để bay chuyến Kul-Langkawi lúc 15h30. Vậy liệu có sát giờ quá không? Ở LCCT nếu dư khoảng 1h thì liệu có tham quan mua sắm gì được không?Thời gian từ Mlacca đến KL là #2g + ra LCCT #1g. Ở sân bay nào cũng có cửa hàng, bạn đừng lo

Các bạn thấy ở bến xe Larkin, chuyến xe đi Melaka buổi chiều có nhiều không? [/QUOTE] Nhiều, không phải lo.

hoangvanphuong75
20-02-2013, 07:17
@ Bạn trừ hao 3 tiếng xe Malacca sentral đến LCCT là an toàn, check in online cho chuyến bay KL-LANGKAWI nữa là OK. Enjoy LCCT free wifi.

Ltbubu
20-02-2013, 10:22
Em chào cả nhà,

Em là mem mới nên muốn vào đây xin các anh chị các kinh nghiệm đi du lịch ở Malaysia tư vấn cho lịch trình sắp tới của nhóm em. Tình hình là nhóm em gồm 6 bạn nữ, dự kiến đi Malaysia từ ngày 28/4 đến ngày 2/5. Em là người đứng ra lo lịch trình cho nhóm mà đây là lần đầu tiên đi bụi ở nước ngoài nên còn khá bỡ ngỡ. Nhóm em đã đặt vé của Air Aisa với lịch trình là sáng 28/4 9h20 bay và đến nơi tầm 13h40 bên Malay. Em có một số chi tiết muốn tham khảo mọi người, mong các anh chị đã có kinh nghiệm giúp em với ạ. Em cũng biết có khá nhiều thông tin đăng trên Phuot.vn nhưng việc lội cả nghìn page để tổng hợp nghe chừng hơi khó :(. Nên mong mọi người giúp em với ạ.

Phương tiện: Mọi người có thể chỉ giúp em phương tiện rẻ nhất từ sân bay đến khu Bukit Bintang. Bọn em nên đứng chờ và mua vé ở đâu để có thể tiện đến khu đấy nhất. Em thấy ở Malaysia có khá đông các phương tiện công cộng, vậy ở Malay có những phương tiện nào, mua vé và giá vé thế nào, nên đi cái nào tiện và rẻ nhất.

Khách sạn: Bọn em dự định tiền khách sạn chỉ khoảng 250k/1 người/1 đêm, như vậy giá phòng đôi sẽ bằng hoặc dưới 500k/đêm và giá phòng 3 tầm 750k/1 đêm trở xuống. Bọn em dự định ở Bukit Bintang, một số yêu cầu của phòng như: an ninh, sạch sẽ, có điều hòa nóng lạnh, phòng tắm trong phòng và đặc biệt phải có wifi vì bọn em vẫn phải làm việc ở nhà. Mọi người có thể tư vấn giúp em một số khách sạn đạt yêu cầu như vậy. Em cũng đã tham khảo qua Agoda và kể cả viết mail thẳng cho mấy ksan nhưng vẫn chưa tìm được giá ưng ý. Mong mọi người tư vấn giúp ạ. Em thấy địa chỉ các khách sạn xem qua thì có Alan Jalor, Alan Pudu hay Alan Bukit Bintang... mấy khu này có được không ạ?

Địa điểm thăm quan: Bọn em chắc chắn sẽ đi Genting, nhưng em hơi phân vân giữa việc đến Malay và đi thẳng đến Genting luôn và nghỉ đêm trên đấy và trưa ngày mai về, hay là vẫn nghỉ đêm ở Malay và sáng sớm hôm sau đi Genting. Bọn em muốn đi Genting thì chọn phương tiện nào và mua vé ở đâu? Giá vé khoảng bao nhiêu? Nếu muốn đi cáp treo nữa thì nên mua vé theo kiểu gì? Ở Genting thì muốn vào sòng bạc thăm quan có được không ạ và có những địa điểm vui chơi nào hay, em nghe nói thì trên đấy hình như có một công viên giải trí khá lớn.

Ở Malaysia thì hiện giờ em biết có mỗi tháp đôi, muốn vào tháp đôi thăm quan và lên cao thì có được không ạ? Mọi người chỉ giúp em một số địa điểm thăm quan nổi tiếng ở Kuala Lumpur giúp em với ạ, và nên đi theo thứ tự thế nào cho hợp lý. Bọn em cũng muốn đi thành phố thị chính mởi của Malay thì đi như thế nào ạ?

Shopping: Bọn em là nữ nên chắc chắn không thể bỏ qua nhu cầu shopping. Em muốn mọi người tư vấn giúp em một số địa chị mua sắm cả bình dẫn lẫn đồ hiệu. Ở Malay nếu mua ở những nơi bình dân có phải mặc cả nhiều không ạ, ở Malay thì có nhứng sản phẩm nào tốt?

Ẩm thực: Em thấy ẩm thực ở Malay khá phong phú và đa dạng nên cũng muốn tận dụng thời gian để thưởng thức. Mọi người ai biết những món ăn nào ngon và đặc sắc ở Malay thì giới thiệu giúp em với, nếu có địa chỉ cụ thể của các quán ăn thì tốt quá ạ. Ngoài ra, ở Malay thì khu phố nào là khu ẩm thực và sầm uất nhất.

Vui chơi giải trí: Em thấy ở Kul cũng có khá nhiều trung tâm thương mại, vậy ngoài các gian hàng mua sắm thì KL có thêm hình thức giải trí nào hay không ạ?

Em cg đang phân vân không biết có nên đi Malaca hay không, thấy mọi người bảo muốn đi phải mất 1 ngày. Mọi người tư vấn giúp em luôn lịch trình đi Malaca với ạ.

Ngày 02/5 bọn em sẽ check out ksan vào lúc 12h nhưng 18h30 mới bay, bọn em sẽ có khoảng 3-4 tiếng rảnh rỗi thì có tranh thủ đi đâu được không ạ?

Em mới có một số thắc mắc như vậy, mong mọi người, ai biết được thông tin nào thì giúp em giải đáp với ạ. Em cảm ơn!

sejabin
20-02-2013, 10:32
@hoangvanphuong75

Cảm ơn những thông tin của anh nhé ^^
Em đã đi và an toàn về
Lần đầu tới sân bay LCCT nên còn nhiều bỡ ngỡ, sân bay gì mà tăm tối và chỉ dẫn đa số bằng tiếng Malay :(
Mò 1 hồi mới ra, cuối cùng cũng an toàn lên máy bay về nhà
Kết thúc hành trình Sin - Mal 06 ngày 05 đêm :D

Một lần nữa cảm ơn những thông tin bổ ích của mọi người trên 4rum để giúp chuyến đi tốt đẹp hơn.

Sej còn 1 ít tiền Malay và Sin, nếu ai có nhu cầu để đổi thì INBOX cho sej nhé ^^ nếu ko sej sẽ đồi lại tại quầy thu ngoại tệ

- Ringgit (Malay): 1,370 ~ 9,450,000 VND
- SGD (Sin): 250 ~ 4,220,000 VND

Cảm ơn mọi người

lilac
20-02-2013, 11:31
@thuyhiubi:
1.
12:20 bạn đến. Đợi ra khỏi máy bay & đến chổ làm thủ tục cũng hết 15-20 phút.
Làm thủ tục hải quan: rất vô chừng, có khi nhanh, có khi chậm, tùy thuộc lượng du khách ngày hôm đó.
Ra khỏi khu vực sân bay, tìm MRT, chờ MRT, đi MRT… cũng phải mất thêm 1 ít thgian nữa.
& mình cũng có kinh nghiệm nhiều ở khu vực MRT Paya Lebar. Khu này hơi khó đón taxi. & khoảng thgian đi bộ từ MRT Paya Lebar đến Citi Plaza đúng là vào khoảng 10-15 phút (trong TH bạn biết chính xác đường), còn ko tìm kiếm cũng mệt lắm.
Theo mình nếu bạn đi MRT thì khá là… xít sao. :)

Nên nếu bạn đã mua vé bus rồi thì bạn nên đi taxi từ sân bay đến thẳng City Plaza. Tuy nhiên, nếu nhà bạn 6 người thì nên đi 2 chiếc taxi 4 chổ, giá cỡ 20S$/xe. Tính ra rẻ hơn.

2. Thgian di chuyển từ Malacca đến LCCT khoảng 2h. Chuyến bay của bạn lại lúc 15:30 mà lại là chuyến nội địa thì ko lo lắm. Thgian khá thoải mái rồi.
Ở LCCT ko có nhiều gian hàng để tham quan mua sắm lắm đâu. Tuy nhiên ra đó có wifi miễn phí ngồi chơi, chát chít cũng đc. :)

@hatay:
1. Từ LCCT lên Genting, bạn xem thông tin ở đây:
http://www.lcct.com.my/help/faqs/how-to-go-to-genting-highlands-from-lcct

2. Từ Genting có bus thẳng đến Malacca, xe của 707. Tuy nhiên, chỉ có 1 chuyến/ ngày lúc 3pm & giá đến 35RM/người (thông tin & giá năm 2010).
Bạn đi xe bus về lại KL (5.5RM/ng - giá 2010) rồi đón bus đi Malacca giá sẽ rẻ hơn (12.2RM/ng - giá năm 2010).

@Ltbubu:
Thật ra việc lội cả nghìn trang mà giải đáp đc hết những thắc mắc của bạn & giúp bạn có 1 số lượng thông tin lớn để khỏi bỡ ngỡ, lo lắng khi hướng dẫn 1 nhóm bạn gái 6 người thì theo mình… cũng đáng.

Rất nhiều bạn đã lên đây chia sẻ, giải đáp những thắc mắc của mọi người nên những thông tin đó là vô cùng quý giá. Mình thấy bạn viết ra câu chữ rất chu đáo, cẩn thận. Chứng tỏ bạn cũng có đầu tư. Vậy tại sao không nghiên cứu những thông tin quý giá đó để làm vốn riêng cho mình?

& Nếu bạn thấy việc "lội cả nghìn page để tổng hợp nghe chừng hơi khó" thì việc đọc hết những thắc mắc của bạn, tập hợp & trả lời tất cả thông tin cho bạn thì có "nghe chừng hơi khó" không? :)

Những câu hỏi của bạn thật ra ko phải là mới, chỉ cần "lội cả nghìn page" là bạn sẽ có tất cả những câu trả lời, bạn nhé.

Ltbubu
20-02-2013, 13:50
Thực ra em không đòi hỏi là một người phải trả lời được tất cả thông tin em nhờ giúp mà lại còn bằng cách lội 1000 page nữa. Em cũng nói rõ là anh chị bạn nào biết được thông tin gì mà em nhờ mọi người giúp thì giải đáp giúp em ạ. VD như ai đi Malay đã ở khách sạn Bukit Bintang mà thấy thoải mái thì có thể giới thiệu, hoặc bạn nào vừa đi Malaca về chẳng hạn. Chứ em cũng không dám yêu cầu có được tất cả các thông tin trên, ai biết được thông tin nào có thể trả lời giúp em thì em cảm ơn nhiều.

sejabin
20-02-2013, 14:42
Thực ra em không đòi hỏi là một người phải trả lời được tất cả thông tin em nhờ giúp mà lại còn bằng cách lội 1000 page nữa. Em cũng nói rõ là anh chị bạn nào biết được thông tin gì mà em nhờ mọi người giúp thì giải đáp giúp em ạ. VD như ai đi Malay đã ở khách sạn Bukit Bintang mà thấy thoải mái thì có thể giới thiệu, hoặc bạn nào vừa đi Malaca về chẳng hạn. Chứ em cũng không dám yêu cầu có được tất cả các thông tin trên, ai biết được thông tin nào có thể trả lời giúp em thì em cảm ơn nhiều.

Hi bạn,

Mình vừa đi về, có khách sạn tại Kul & Malacca sau đây tốt, bạn có thể tham khảo nhé :0
• Malacca: Hangout@Jonker (Add: 19 & 21 Lorong Hang Jebat)
Phòng rộng, thoáng mát
Vị trí: ngay trung tâm khu phố cổ, bước ra khỏi khách sạn là đầu đường khu chợ đêm nổi tiếng trên đường Jonker Walk. Qua khỏi cây cầu là tới Quảng trường Hà Lan, quẹo trái là bến thuyền đi dọc sông Melaka (chỗ con thuyền gỗ màu đen cao và lớn)
Xung quanh: Nhà hàng ăn rất ngon, mở cửa từ 11:00 AM
Giá phòng: mình book 3 phòng máy lạnh, toilet trong phòng (1 phòng 3 người, 2 phòng 2 người). Giá trung bình 650,000 VND/ người/ đêm
Miễn phí ăn sáng với bánh mì sandwich (có lò nướng), bơ, đường, mứt
Tip: ăn sáng tự phục vụ từ 06:30AM – 09:30 AM (ngay sảnh ks), ăn xong tự rửa chén, bát, đĩa,…

• Kuala Lumpur: Fahrenheit Suites (4****) (Add: 5th Floor, Fahrenheit 88, 179 Jalan Bukit Bintang)
Phòng rất rộng, sạch sẽ thoáng mát, khoảng 150 m2
Phòng có máy điều hoà ở tất cả các phòng
Phòng kiểu căn hộ với 1 phòng khách, 1 bếp, 3 phòng ngủ & 2 phòng tắm.
Thích hợp cho gia đình đông người, thích sự ấm cúng

Vị trí: ngay trung tâm mua sắm Bukit Bintang, ngay dưới khách sạn là trung tâm thương mại Fahrenheit 88, đối diện là Pavilion.
Xung quanh: nhộn nhịp, sầm uất với nhiều cửa hàng
Giá phòng: trung bình 620,000 VND/ người. đêm
Không có ăn sáng tại ks
Giặt đồ và sấy với giá 10 RM/ 7 kg, xà phòng giặt 1 túi/ 1 RM. Tự giặt tại máy (giặt và sấy đồ khác nhau). Trung bình: giặt 45’, sấy 45’
Tip: thang máy hơi cũ nhưng chạy rất nhanh, từ tầng 5 lên tầng 20 chỉ có 30 giây, vào khách sạn từ bên hông toà nhà

Tín Mập
20-02-2013, 14:58
Em chào cả nhà,

Em là mem mới nên muốn vào đây xin các anh chị các kinh nghiệm đi du lịch ở Malaysia tư vấn cho lịch trình sắp tới của nhóm em. Tình hình là nhóm em gồm 6 bạn nữ, dự kiến đi Malaysia từ ngày 28/4 đến ngày 2/5. Em là người đứng ra lo lịch trình cho nhóm mà đây là lần đầu tiên đi bụi ở nước ngoài nên còn khá bỡ ngỡ. Nhóm em đã đặt vé của Air Aisa với lịch trình là sáng 28/4 9h20 bay và đến nơi tầm 13h40 bên Malay. Em có một số chi tiết muốn tham khảo mọi người, mong các anh chị đã có kinh nghiệm giúp em với ạ. Em cũng biết có khá nhiều thông tin đăng trên Phuot.vn nhưng việc lội cả nghìn page để tổng hợp nghe chừng hơi khó :(. Nên mong mọi người giúp em với ạ.

Phương tiện: Mọi người có thể chỉ giúp em phương tiện rẻ nhất từ sân bay đến khu Bukit Bintang. Bọn em nên đứng chờ và mua vé ở đâu để có thể tiện đến khu đấy nhất. Em thấy ở Malaysia có khá đông các phương tiện công cộng, vậy ở Malay có những phương tiện nào, mua vé và giá vé thế nào, nên đi cái nào tiện và rẻ nhất.

Khách sạn: Bọn em dự định tiền khách sạn chỉ khoảng 250k/1 người/1 đêm, như vậy giá phòng đôi sẽ bằng hoặc dưới 500k/đêm và giá phòng 3 tầm 750k/1 đêm trở xuống. Bọn em dự định ở Bukit Bintang, một số yêu cầu của phòng như: an ninh, sạch sẽ, có điều hòa nóng lạnh, phòng tắm trong phòng và đặc biệt phải có wifi vì bọn em vẫn phải làm việc ở nhà. Mọi người có thể tư vấn giúp em một số khách sạn đạt yêu cầu như vậy. Em cũng đã tham khảo qua Agoda và kể cả viết mail thẳng cho mấy ksan nhưng vẫn chưa tìm được giá ưng ý. Mong mọi người tư vấn giúp ạ. Em thấy địa chỉ các khách sạn xem qua thì có Alan Jalor, Alan Pudu hay Alan Bukit Bintang... mấy khu này có được không ạ?

Địa điểm thăm quan: Bọn em chắc chắn sẽ đi Genting, nhưng em hơi phân vân giữa việc đến Malay và đi thẳng đến Genting luôn và nghỉ đêm trên đấy và trưa ngày mai về, hay là vẫn nghỉ đêm ở Malay và sáng sớm hôm sau đi Genting. Bọn em muốn đi Genting thì chọn phương tiện nào và mua vé ở đâu? Giá vé khoảng bao nhiêu? Nếu muốn đi cáp treo nữa thì nên mua vé theo kiểu gì? Ở Genting thì muốn vào sòng bạc thăm quan có được không ạ và có những địa điểm vui chơi nào hay, em nghe nói thì trên đấy hình như có một công viên giải trí khá lớn.

Ở Malaysia thì hiện giờ em biết có mỗi tháp đôi, muốn vào tháp đôi thăm quan và lên cao thì có được không ạ? Mọi người chỉ giúp em một số địa điểm thăm quan nổi tiếng ở Kuala Lumpur giúp em với ạ, và nên đi theo thứ tự thế nào cho hợp lý. Bọn em cũng muốn đi thành phố thị chính mởi của Malay thì đi như thế nào ạ?

Shopping: Bọn em là nữ nên chắc chắn không thể bỏ qua nhu cầu shopping. Em muốn mọi người tư vấn giúp em một số địa chị mua sắm cả bình dẫn lẫn đồ hiệu. Ở Malay nếu mua ở những nơi bình dân có phải mặc cả nhiều không ạ, ở Malay thì có nhứng sản phẩm nào tốt?

Ẩm thực: Em thấy ẩm thực ở Malay khá phong phú và đa dạng nên cũng muốn tận dụng thời gian để thưởng thức. Mọi người ai biết những món ăn nào ngon và đặc sắc ở Malay thì giới thiệu giúp em với, nếu có địa chỉ cụ thể của các quán ăn thì tốt quá ạ. Ngoài ra, ở Malay thì khu phố nào là khu ẩm thực và sầm uất nhất.

Vui chơi giải trí: Em thấy ở Kul cũng có khá nhiều trung tâm thương mại, vậy ngoài các gian hàng mua sắm thì KL có thêm hình thức giải trí nào hay không ạ?

Em cg đang phân vân không biết có nên đi Malaca hay không, thấy mọi người bảo muốn đi phải mất 1 ngày. Mọi người tư vấn giúp em luôn lịch trình đi Malaca với ạ.

Ngày 02/5 bọn em sẽ check out ksan vào lúc 12h nhưng 18h30 mới bay, bọn em sẽ có khoảng 3-4 tiếng rảnh rỗi thì có tranh thủ đi đâu được không ạ?

Em mới có một số thắc mắc như vậy, mong mọi người, ai biết được thông tin nào thì giúp em giải đáp với ạ. Em cảm ơn!

Thực ra biết thì mọi người đều biết cả, người chút này, người chút kia.
Với thông tin của em đã tìm hiểu thì anh thấy em cũng khá rõ về thông tin rồi. Nhưng vẫn chưa hiểu sao em cũng nói là ngoài Genting thì có cái gì ko? :P.

Một thói quen khi đi du lịch của mình là search hình về nơi sẽ đến, nếu thấy đẹp thì sẽ lên kế hoạch để đến đó, bằng cách tìm vị trí, đánh dấu lên bản đồ, rồi sau đó là lên lịch trình đi.

Góp ý thì cũng có nhiều kiểu, nhưng thấy góp ý cho những câu hỏi hết sức chung chung (dạng What, Where) thì hơi khó, còn những câu hỏi là "Yes/No" thì có vẻ dễ hơn :D.

Ví dụ: "Em thấy ẩm thực ở Malay khá phong phú và đa dạng nên cũng muốn tận dụng thời gian để thưởng thức"
Thế thì e đã tìm được món j, và thích ăn món j, vì mỗi món nó có 1 chỗ ngon riêng :D?
Chứ kể cho em thì em search where to eat in KL, là xong :D Hê hê!

Với cả, đôi khi cách hỏi là quan trọng, mà cách của em thì chu đáo rồi.

Ltbubu
20-02-2013, 22:12
Hix em đã xem qua được khoảng 20 page và định lịch trình như sau, mọi người giúp em xem có ổn không:

Thời gian: 5 ngày 4 đêm (28/4 đến 2/5)

Ngày 28/4 (Chủ Nhật)

Sáng: 9h20 bay hãng Airaisa đến Malaysia

13h40: Đến sân bay LCCT của KL - làm thủ tục nhập cảnh

14h30: Mua vé bus ở sân bay để đến Genting (Em muốn hỏi là vé này bán ở đâu trong sân bay và giá tầm bn, có kèm theo cáp treo không?)

17h00 (dự kiến): Đến Genting, check in khách sạn (nên đặt ksan nào?) và ăn uống, thăm quan Casino (thủ tục vào xem?)

Nghỉ đêm tại Genting

Ngày 29/4: Chơi ở công viên của Genting

12h00: Check out và mua vé đi Malaca (mua vé ở đâu và từ Genting đi Malaca mất bn phút?)

Thăm quan Malaca trong khoảng 4 tiếng (nên đi những địa điểm nào?)

18h00: Về KL (từ Malaca về KL mất khoảng bao nhiêu thời gian?)

Check in ks ở KL khu Bukit Bintang (ks nào tốt giá tầm 500k/đêm)

Thăm thú Bukit Bintang về đêm.

Ngày 30/4 và 1/5: Thăm quan tháp đôi, một số địa điểm vui chơi ở KL, mua sắm.

Ngày 2/5: Sáng khoảng 8h check out ks, mua vé đi Putrajaya (mua ở đâu?)

Thăm thú Putrajaya đến khoảng 16h00

16h00: Từ Putrajaya ra sân bay LCCT bay chuyến 18h30 của Airasia về VN. (ra bằng cách nào?)

Mọi người giúp em check xem lịch trình thế này có ổn không?

Hoangcamhang
20-02-2013, 22:52
@Ltbubu: hi bạn, mình chỉ biết 1 vài thông tin nên chia sẻ cho bạn, :D
- Từ Malacca đến KL Sentral khoảng 3 tiếng.
- Bạn có thể mua vé KLIA đi Putrajaya tại KL Sentral ( 30 phút có 1 chuyến, chuyến sớm nhất là 4h33 sáng, nên bạn có thể tự canh giờ được, giá khoảng 9 - 10RM, mình ko nhớ rõ lắm ( thời gian di chuyển là 20 phút). Hoặc sát bên trạm LRT Pasar Seni có bến xe bus, nhưng 1 ngày hình như chỉ có mấy đợt chạy thôi, nên bạn nên ra hỏi vào hôm trước nha, bus bạn sẽ đi là bus E1, giá vé khoảng 4 - 5RM (thời gian di chuyển 45 - 60 phút). Nếu bạn đi bus thì ng ta dừng ngay trạm xe bus ở Putrajaya luôn, bạn cứ hỏi ngay quầy thông tin, sẽ bắt được bus tại đây để đi đến các điểm tham quan mà bạn muốn đi. Hồi trước mình đi thì ng ta chỉ bus 100, 101, 102, 902.

Hi vọng giúp bạn được chút ít thông tin. Chúc bạn đi vui. hì hì :D

sejabin
21-02-2013, 08:03
@Ltbubu

Mình cũng có vài thông tin, hy vọng giúp dc bạn nhé
- Việc vào Casino ở Genting, mình nhớ là phải ăn mặc đàng hoàng (gần gống đi tiệc) hoặc ít nhất phải lịch sự. Ko rõ các bạn nữ thì sao chứ đối với NAM thì mình nhớ phải mặc áo có cổ, có tay, quần dài, chân mang giầy mới dc vào bên trong Casino.
- Trong 1 ngày mà bạn di chuyển từ Genting về Malacca rồi về lại KUL thì mình thấy hơi mệt đấy nhưng nếu bạn thấy thích thì cứ đi thôi. Còn cá nhân mình thì mình sẽ ko đi vậy mà dành thời gian chơi ở KUL nhiều hơn, vừa đảm bảo sức khoẻ, vừa khám phá cho hết KUL ^^
- Nếu tham quan Malacca thì bạn nên mua vé đi tàu trên sông Malacca (15 RM/ ADL), thuyền chạy dọc dòng sông, bắt đầu từ THÁP ĐỒNG HỒ (khoảng 40 phút).
- Khách sạn ở khu Bukit Bintang thì mình thấy có vài cái như Babylon, Parasido,... bạn check trên website booking.com xem thử nhé ;)
- Đến tháp đôi thì mình tư vấn cho bạn đến công viên ngay sau tháp đôi (cv nhiều cây xanh nhé), đi đến cây cầu ngay giữa công viên, từ đấy chụp tháp đôi đẹp lắm ;)
- Ngày cuối cùng, bạn nên dành thời gian ra sân bay sớm hơn tí xíu, chuyến bay 18:30 thì khoảng 16:00 nên có mặt sân bay vì sân bay LCCT hơi bị đông và hơi TỐI (đối với mình). Nhớ đi toilet trước khi qua làm thủ tục xuất cảnh nhé (ko có toilet bên trong phòng chờ).

Chúc bạn chuyến đi vui ;)

lilac
21-02-2013, 10:50
@Ltbubu: Mình biết cái nào, nói cái đó nhé. :)

1. Từ LCCT lên Genting, bạn xem thông tin ở đây:
http://www.lcct.com.my/help/faqs/how...ands-from-lcct

2. Ks trên Genting the mọi ng hay đặt First World Hotel. Bạn search thông tin & vào trang web của nó đặt.

3. Vào casino ở Genting chỉ cần ăn mặc lịch sự. Không mặc quần đùi, ko đi dép lê. Và nhớ đem passport để vào.

4. Vé từ Genting đi Malacca bán ở ngay phía ngoài ks First World. Từ Genting đi Malacca khoảng 2-3h.

Từ Genting có bus thẳng đến Malacca, xe của 707. Tuy nhiên, chỉ có 1 chuyến/ ngày lúc 3pm & giá đến 35RM/người (thông tin & giá năm 2010).
Bạn đi xe bus về lại KL (5.5RM/ng - giá 2010) rồi đón bus đi Malacca giá sẽ rẻ hơn (12.2RM/ng - giá năm 2010).

5. Các điểm tham quan ở Malacca chủ yếu tập trung ở khu phố cổ (Old Town). Tuy nhiên, nếu chạy đi, chạy về & chỉ dành có 4 tiếng ở Malacca thì rất mệt và thgian tham quan cũng không thoải mái. Mà mình thấy bạn còn 2 ngày ở KL chỉ để đi tham quan tháp đôi & 1 vài địa điểm ở KL thì lại dư. Nên nếu đc, bạn nên ngủ lại 1 đêm ở Malacca để tham quan thoải mái & thư giãn, hôm sau hãy về lại KL.

6. Từ Malacca về KL mất khoảng 2h. Tuy nhiên, từ khu phố cổ (Old Town) ra đến Malacca Sentral để bắt bus đi thì mất thêm khoảng 30 phút nữa.

7. Từ Putrajaya để ra LCCT theo mình biết thì hình như chỉ có taxi và chắc cũng ko mắc lắm vì khoảng cách cũng ko xa lắm. Tuy nhiên, khi đến Putrajaya, bạn nên đến quầy thông tin hỏi cho chắc.

P/S: Mới đọc 20 pages mà bạn đã có thể ra đc lịch trình rồi đó. :) Chỉ cần xem qua 70 pages nữa thôi là bạn sẽ thành chuyên gia du lịch Malay ngay. Cố lên! :)

zanyminh
21-02-2013, 11:07
Hix em đã xem qua được khoảng 20 page và định lịch trình như sau, mọi người giúp em xem có ổn không:

Thời gian: 5 ngày 4 đêm (28/4 đến 2/5)

Ngày 28/4 (Chủ Nhật)

Sáng: 9h20 bay hãng Airaisa đến Malaysia

13h40: Đến sân bay LCCT của KL - làm thủ tục nhập cảnh

14h30: Mua vé bus ở sân bay để đến Genting (Em muốn hỏi là vé này bán ở đâu trong sân bay và giá tầm bn, có kèm theo cáp treo không?)

17h00 (dự kiến): Đến Genting, check in khách sạn (nên đặt ksan nào?) và ăn uống, thăm quan Casino (thủ tục vào xem?)

Nghỉ đêm tại Genting

Ngày 29/4: Chơi ở công viên của Genting

12h00: Check out và mua vé đi Malaca (mua vé ở đâu và từ Genting đi Malaca mất bn phút?)

Thăm quan Malaca trong khoảng 4 tiếng (nên đi những địa điểm nào?)

18h00: Về KL (từ Malaca về KL mất khoảng bao nhiêu thời gian?)

Check in ks ở KL khu Bukit Bintang (ks nào tốt giá tầm 500k/đêm)

Thăm thú Bukit Bintang về đêm.

Ngày 30/4 và 1/5: Thăm quan tháp đôi, một số địa điểm vui chơi ở KL, mua sắm.

Ngày 2/5: Sáng khoảng 8h check out ks, mua vé đi Putrajaya (mua ở đâu?)

Thăm thú Putrajaya đến khoảng 16h00

16h00: Từ Putrajaya ra sân bay LCCT bay chuyến 18h30 của Airasia về VN. (ra bằng cách nào?)

Mọi người giúp em check xem lịch trình thế này có ổn không?
Ngày 28 :
14h30 rồi mà còn đi từ LCCT đến Genting thì đến Genting sẽ là tối. Nghỉ đêm tại Genting thì mình thấy ông bạn ở First World gì đó, nhưng bảo là giá cao nhưng phòng rất cũ. Cho nên ông ấy khuyên đừng ở Hotel này, các hotel khác thì mình ko ở nên ko bít.
Ngày 29 :
Genting -> Malaca -> KUL : không nên đi vậy, mình từ Malacca đi KUL, mà 1 buổi sáng + chiều tối mới về đến KUL ( 1 buổi sáng -> trưa tham quan Melaka, 2h chiều khởi hành từ bến xe melaka đi kul, và đến dc hotel ở Bukit bintang là tối tối - ko nhớ time). Còn bạn đi từ Genting đến Melaca là rất xa, sau đó lại vòng về kul, quá quá xa cho 1 ngày, thậm chí 2 ngày thì đi cũng là bị ma đuổi rồi. Vì ngay cả đến melaca bạn chỉ dến bến xe melaca sentral thôi, còn phải tìm taxi để đi về melaca nữa. Nói chung ngày 29 mình thấy hoàn toàn ko ổn. Nếu quá thích thì nên ở Melaca 1 đêm, trưa 30/4 đi từ melaca về KUL.

Ngày 30/4 + 1/5 :
Tham quan KUL theo bản đồ đi bộ này nhé, tuy nhiên tây đi bộ còn mình thì đi tàu điện hehe : https://www.box.com/s/l0a1mf31bytzqj74gib7

Ngày 2/5:
Đi đông nên chon taxi 4 hay 7 chỗ, giá 70 RM - 100RM(xe 4 chỗ). Thỏa thuận ghé lại Putrajaya và chờ mình 2-3h gì nữa đó. Có thể bạn phải trả thêm 20-30 RM cho việc chờ đợi này. Nếu ko thì thỏa thuận taxi đi thẳng ra Putra thôi, ở Putra có nhìu taxi để bắt đi ra sân bay.
Sở dĩ không kêu bạn đi tàu điện ra Putra là vì bạn phải taxi hay tàu đến kul sentral từ đó đi đến putra sentral rồi còn phải tìm tour hay taxi ra trung tâm putra để chụp hình. sau đó lại taxi về sân bay. Thôi thi taxi lun cả đoạn cho tiện (nếu đông người)

lilac
21-02-2013, 11:51
@zany:
Em có lộn ko trai? Chứ chị đi từ KL đi Malacca & ngược lại chỉ tốn thgian đi xe là 2h thôi mà??? (tất nhiên ko kể thgian từ Malacca Sentral về Old Town hết 30 phút nữa). ????

zanyminh
21-02-2013, 18:34
Thanks chị lilac em đã edit lại. Em đi từ sáng đến chiều tối mới tới KUL là vì em tham quan melaka đến 2h chiều mới khởi hành lận hehe. Đến bến xe Term Bspadun gì gì đó là cỡ chiều thôi chứ chưa tối, đi về KS trời mới tối.

Nguyen Kim Thoa
22-02-2013, 12:54
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi chút:
Mình đi HN - KUL bằng air asia chuyến 9.30am-1.40pm, mình tính sẽ đi bus về KL sentral gửi hành lý lang thang tháp đôi rồi sẽ quay về KL sentral đi tàu đêm chuyến 11h để sang Sing.
1. Đã bao giờ máy bay delay quá 6 tiếng ko nhỉ ? Vì nếu delay 6h + 1h làm thủ tục và lấy hành lý + 1h30p đi xe vào KL sentral + thời gian chờ đợi xe hoặc gì đó thì sẽ muộn chuyến tàu đêm của mình mà đoàn mình đi tới 9 người ko hề gọn nhẹ chút nào.
2. Có khi nào máy bay hủy chuyến rồi bay lùi vào hôm sau ko nhỉ.
Các bạn cho mình xin ý kiến nhé.

khongthudao
22-02-2013, 14:25
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi chút:
Mình đi HN - KUL bằng air asia chuyến 9.30am-1.40pm, mình tính sẽ đi bus về KL sentral gửi hành lý lang thang tháp đôi rồi sẽ quay về KL sentral đi tàu đêm chuyến 11h để sang Sing.
1. Đã bao giờ máy bay delay quá 6 tiếng ko nhỉ ? Vì nếu delay 6h + 1h làm thủ tục và lấy hành lý + 1h30p đi xe vào KL sentral + thời gian chờ đợi xe hoặc gì đó thì sẽ muộn chuyến tàu đêm của mình mà đoàn mình đi tới 9 người ko hề gọn nhẹ chút nào.
2. Có khi nào máy bay hủy chuyến rồi bay lùi vào hôm sau ko nhỉ.
Các bạn cho mình xin ý kiến nhé.

Oạch... Bạn lo xa quá :D.

Cái 1 thì mình không chắc, nhưng số 2 thì có. Tuy nhiên rất hiếm, chỉ xảy ra khi có sự cố hay thời tiết xấu thôi. Còn lại thì mình thường bị/thấy delay khoảng 1, 2 tiếng thôi.

Bạn cứ an tâm :D.

lilac
22-02-2013, 16:48
@Nguyen Kim Thoa:

Em ít thấy hãng bay delay tới 6 tiếng đâu. Mà nếu bị delay đến 6 tiếng thì chị có quyền yêu cầu đổi chuyến bay khác (miễn phí).

Tương tự như vụ cancel chuyến hnay chuyển sang hôm sau thì chị cũng có quyền yêu cầu đổi chuyến khác vào giờ khác, ngày khác (miễn phí). ;)

hatay
22-02-2013, 18:19
1h40 pm thì e xuống sân bay LCCT. e định book luôn vé đi penang vào 4h50pm. liệu thế có kịp kô, rồi nếu máy bay delay 1,2h thì e phải làm sao...

Nguyen Kim Thoa
23-02-2013, 09:11
@ Lilac: Cám ơn lilac, c biết có thể đổi ngày khác chuyến khác miễn phí, nhưng vấn đề là vé tàu c phải book online trước vì đoàn đi tới 9 người có tới 5 trẻ em, chị ko dám mạo hiểm đến nơi mới mua vé tàu đi sing. Ngoài ra còn book trước KS, vé USS, vé Logo land nữa. Lịch trình lệch đi là lỡ hết tất cả.
@ Khongthudao: Mình đang lo xa cái vụ thời tiết đấy, số mình lần nào đi ra sân bay trời cũng mưa tầm tã, bão to luôn ý.

hoangvanphuong75
23-02-2013, 14:02
@Trời ạ, Airasia có hơn trăm máy bay, không có chiếc này thì chiếc khác thế vào. Delay trên 2 tiếng là đền rồi, để ý 1 tý AA còn kinh doanh cả bảo hiểm...mỗi khi mua online không thấy hỏi mua bảo hiểm à, ngay cả check in online, nó còn nhắc lại mua bảo hiểm không!

martin_khoa
23-02-2013, 14:20
Minh vua di Ma Lai ve con du 62 RM va may S$ . Ban nao di minh de lai tat ca voi gia 400 + 1 EZ link card ( the minh cho muon ). Lien he : 0937104407. Minh o tphcm

daisy84
25-02-2013, 11:13
Có bác nào ở HN còn tiền Ringit k ạ, đổi cho em 1 ít với ạ. Em đi ngày 14/3 tới mà 23h15 mới đến nơi, k biết còn quầy đổi k nữa?

Lấp Lánh
25-02-2013, 11:58
@daisy84: chị ơi, ở HN thì Hà Trung còn hoạt động ko ạ? chị đổi ở Hà Trung là rẻ nhất nếu đổi từ Vnd -> myr, còn ở Msia mà đổi thì đổi từ usd -> myr thì tỷ giá mới tốt, còn vnd thì thấp lắm.

@chị Nguyễn Kim Thoa: tàu đi KL-Sing như chị nói chắc là KTM (Konmuter) bên này rồi. Đi KL - Sing thì theo em tốt hơn là đi bus - nhanh, ghế ngồi to dễ chịu, ổn định hơn nhiều. Ở đây đi vé bus là có số ghế ngồi luôn ạ.
Từ KL Sentral thì chị đi KTM 1 bến nữa tới bến xe khách phía nam TBS rồi mua vé bus đi Singapore ở quầy bán, có nhiều hãng để chọn lựa.

_ChickenFat_
25-02-2013, 22:01
Mọi người ơi cho mình hỏi tuần sau là mình đi sang malaysia rồi, định ở lại malacca một đêm nhưng không biết ở khách sạn nào thì được! Mình không cần phải đẹp chỉ cần sạch sẽ vệ sinh và giá càng rẻ càng tốt
Mình kiếm được trên agoda được một vài hotel và guesthouse k biết có ok k
_ River one residence ở jonker street giá 15$ một đêm
_ SunFLower ở padang temu giá 19$ một đêm
_Casa Blanca Guesthouse ở Jonker Street giá 15$ một đêm

Thanks mọi người trước nhé ^^

vcuong1909
26-02-2013, 02:18
Mình vừa đi Sin-Malay về còn dư 500$ + 190RM ~ 9800k, bạn nào cần thì inbox mình nhé. Mình ở HCM nha.

Schtroumpf
26-02-2013, 09:56
@_ChickenFat_: Casablanca GH mình có đi ngang, thấy bên ngoài khá ok còn bên trong thì ko biết thế nào. Bạn có thể book trước, sau đó đến nơi thấy ko ưng thì cancel và tìm chỗ khác được mà (Jonker St. đầy GH nên ko sợ khó tìm đâu) - tuy nhiên nếu book qua Agoda sẽ mất phí nha.

_ChickenFat_
26-02-2013, 14:05
@_ChickenFat_: Casablanca GH mình có đi ngang, thấy bên ngoài khá ok còn bên trong thì ko biết thế nào. Bạn có thể book trước, sau đó đến nơi thấy ko ưng thì cancel và tìm chỗ khác được mà (Jonker St. đầy GH nên ko sợ khó tìm đâu) - tuy nhiên nếu book qua Agoda sẽ mất phí nha.

Hic ngoài book trên agoda ra mình cũng không biết book ở tràn nào đc nữa :(
Nhân tiện cho Mình hỏi có khách sạn nào bên sing rẻ và ở khu noveda không mọi người?

hoangvanphuong75
26-02-2013, 15:48
@hey, ai nói book trước qua đó không ưng thì cancel !?!, bạn sẽ mất trắng 1 night tiền. Cho dù bạn có book trên trang hostelbookers.com (no booking fee), khi book bạn mất 10%, đến nơi mà cancel mất tiếp 90% còn lại. Mọi thông tin của Visa/Master card họ có trong tay, automatic trừ 90% còn lại.
Trường hợp của bạn Schtroupf nói chỉ áp dụng cho book bằng email trực tiếp cho hostel, or hostel đó không link tốt với Visa/Master, và hostel đó dont care mấy đứa nghèo lấy tiền mấy nhỏ tội nghiệp, vì có thể mình không ở, thì họ vẫn full.
Tóm lại không đùa khi book hotel bằng Visa card kiểu thích thì ở, đến nơi không thích thì cancel.

sejabin
26-02-2013, 16:44
@hey, ai nói book trước qua đó không ưng thì cancel !?!, bạn sẽ mất trắng 1 night tiền. Cho dù bạn có book trên trang hostelbookers.com (no booking fee), khi book bạn mất 10%, đến nơi mà cancel mất tiếp 90% còn lại. Mọi thông tin của Visa/Master card họ có trong tay, automatic trừ 90% còn lại.
Trường hợp của bạn Schtroupf nói chỉ áp dụng cho book bằng email trực tiếp cho hostel, or hostel đó không link tốt với Visa/Master, và hostel đó dont care mấy đứa nghèo lấy tiền mấy nhỏ tội nghiệp, vì có thể mình không ở, thì họ vẫn full.
Tóm lại không đùa khi book hotel bằng Visa card kiểu thích thì ở, đến nơi không thích thì cancel.

Em nghĩ bạn ấy đang nói đến trang booking.com, book 1 lượt các ks xem cái nào giá tốt và vị trí tốt thì lấy, còn lại cancel (trước ngày mà bên booking.com quy định).

@ChickenFat: bạn có thể xem qua website của www.booking.com nhé, mình hay book qua trang này :( cực chẳng đã thì book qua hostelworld và agoda thôi ^^
Chúc bạn vui nhé

Schtroumpf
26-02-2013, 19:43
@Hoangvanphuong75: Bạn Sejabin nói chính xác, mình chỉ đề cập đến trang booking.com, và TH còn lại là như bạn nói, mình book trực tiếp với hostel (cá nhân mình thích cách thứ 2 hơn, và nào giờ mình vẫn áp dụng cách deal trực tiếp, không có vấn đề gì xảy ra). Còn dĩ nhiên với các trang còn lại, trước khi book bạn cần xem kỹ các điều khoản quy định của họ, vì tùy trang mà có khi chỉ phải mất 10% phí đặt cọc, lại có khi mất tiền 1 đêm. Chẳng phải mình đã nói book qua Agoda sẽ mất phí còn gì.

Lilie
27-02-2013, 07:57
Lilac ơi, mình book ks The Nest ở Bukit Butang mà họ báo ko còn Budget Double Room nữa. Chỉ còn phòng loại khác thôi.
Lilac còn ks nào giá mềm mềm ở Bukit Butang hay China Town ko recommend cho mình với.

daisy84
28-02-2013, 11:32
Mọi người ơi cho mình hỏi tuần sau là mình đi sang malaysia rồi, định ở lại malacca một đêm nhưng không biết ở khách sạn nào thì được! Mình không cần phải đẹp chỉ cần sạch sẽ vệ sinh và giá càng rẻ càng tốt
Mình kiếm được trên agoda được một vài hotel và guesthouse k biết có ok k
_ River one residence ở jonker street giá 15$ một đêm
_ SunFLower ở padang temu giá 19$ một đêm
_Casa Blanca Guesthouse ở Jonker Street giá 15$ một đêm

Thanks mọi người trước nhé ^^
Bọn mình cũng đặt 1 đêm 20/3 tới đây ở River View Guesthouse and Hostel, 94 & 96, Jalan Kampong Pantai, Melaka, Malaysia. Mình chưa ở nên chưa nhận xét thực được nhưng xem bản đồ và review thì thấy rất gần khu trung tâm và rating cũng cao lắm. Giá thì có độ 7$/pax thôi (tất nhiên là ở kiểu dorm). Bạn có thể email trực tiếp [email protected] để đặt, đỡ mất phí nhé!

_ChickenFat_
28-02-2013, 18:53
Thanks mọi người ^^ cho mình hỏi mình muốn đi malacca nhưng mà mình lại hoàn toàn mù tịt về chỗ đó :( không biết ở khu nào thì gần các nơi tham quan và ở malacca thì chủ yếu đi lại bằng gì thì tiện nhỉ? ^^ nhà mình có 3 người và trong đó có người già

kanepham
28-02-2013, 21:21
Đợt tới mình đi SIN - MALAY, do không tính kỹ nên mình ở SING lâu mà ở Malay thì ít ngày quá, Phòng KS và bus đều book rồi nên không thay đổi được trong khi thấy Malay có nhiều chỗ hay ho để đi.
Các bạn cho mình vài lời khuyên về các địa điểm sau, địa điểm nào đáng đi và đi lại thuận tiện để mình tiện lên chương trình
1. Cao nguyên Genting: ngoài casino và trò chơi mạo hiểm còn có gì không vì mình đi cùng người lớn tuổi cũng không có nhu cầu chơi mấy trò này???
2. Putrajaya: Thành phố mới này có rộng không, có gì đáng xem không? thời gian thăm quan một số điểm chính mất bao nhiêu thời gian
3. Berjaya Hills: xem hình thấy khu làng Châu Âu rất đẹp có đi 1/2 ngày được không? di chuyển từ KL đến đó mất bao lâu?
4. Tượng phật ở Động Batu không phải của đạo phật? vì mình muốn dẫn gia đình đến Đền Chùa chứ người nhà không thích đạo hồi
Cám ơn cả nhà

tieulong327
28-02-2013, 23:01
Cho mình hỏi mình nên đổi tiền Malay RM ở Sài Gòn hay ở Malay thì tốt hơn, nếu đổi ở SG thì mình nên đến chỗ nào? Thanks cả nhà:)

sejabin
01-03-2013, 08:19
Cho mình hỏi mình nên đổi tiền Malay RM ở Sài Gòn hay ở Malay thì tốt hơn, nếu đổi ở SG thì mình nên đến chỗ nào? Thanks cả nhà:)

Hi bạn, Tết vừa rồi mình đi thì thấy đổi RM tại Malay thì tốt hơn.
Nhưng tình hình USD đang cao tại Việt Nam, hum qua mua cho bà chị 1 USD = 21,140 VNĐ rồi đó @.@
Còn tỷ giá RM dao động ừ 6,900 VNĐ ~ 7,000 VNĐ

Thân

Đợt tới mình đi SIN - MALAY, do không tính kỹ nên mình ở SING lâu mà ở Malay thì ít ngày quá, Phòng KS và bus đều book rồi nên không thay đổi được trong khi thấy Malay có nhiều chỗ hay ho để đi.
Các bạn cho mình vài lời khuyên về các địa điểm sau, địa điểm nào đáng đi và đi lại thuận tiện để mình tiện lên chương trình
1. Cao nguyên Genting: ngoài casino và trò chơi mạo hiểm còn có gì không vì mình đi cùng người lớn tuổi cũng không có nhu cầu chơi mấy trò này???
2. Putrajaya: Thành phố mới này có rộng không, có gì đáng xem không? thời gian thăm quan một số điểm chính mất bao nhiêu thời gian
3. Berjaya Hills: xem hình thấy khu làng Châu Âu rất đẹp có đi 1/2 ngày được không? di chuyển từ KL đến đó mất bao lâu?
4. Tượng phật ở Động Batu không phải của đạo phật? vì mình muốn dẫn gia đình đến Đền Chùa chứ người nhà không thích đạo hồi
Cám ơn cả nhà

Mình có thể giúp bạn dc 1 vài câu:
2. Thành phố Putrajaya này rộng, nếu nhanh thì chụp hình không cũng 30 phút ~ 45 phút (nhà mình đi cũng có người lớn tuổi nên để thong thả, ko vội vã lắm)
4. Tượng thần tại Động Batu là tượng thần của người Ấn nhé bạn. Từ trung tâm KUL đi taxi khoảng 15 phút ~ 20 phút, hơi nắng thì ko có nhiều cây xanh. Để lên động phải leo 272 bậc thang, nếu có người lớn tuổi thì chỉ nên cân nhắc ;)

sonduong51
01-03-2013, 14:38
30.04 tới mình đi Kua - Sing, mình muốn nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình đi TP Putrajaya & Berjaya Hills bằng MRT, 2 khu này đi 01 ngày có được ko?

Mình có 1.5 ngày ở Kuala nên đang lựa chọn các địa điểm để đi cho hợp lý, nhờ các bạn cho mình lời khuyên.
Ở Kuala thì nên ở khu nào để tiện cho việc đi lại nhất?

Thanks!

zanyminh
01-03-2013, 17:08
30.04 tới mình đi Kua - Sing, mình muốn nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình đi TP Putrajaya & Berjaya Hills bằng MRT, 2 khu này đi 01 ngày có được ko?

Mình có 1.5 ngày ở Kuala nên đang lựa chọn các địa điểm để đi cho hợp lý, nhờ các bạn cho mình lời khuyên.
Ở Kuala thì nên ở khu nào để tiện cho việc đi lại nhất?

Thanks!
Đi berjaya hills là đi 1 hướng khác, đi Putrajaya là 1 hướng khác nữa. Từ trung tâm KUL ra Berjaya hills thì chỉ có đi bằng xe bus trung chuyển(vé mua tại Berjaya Times Square) hoặc Taxi, tầm 1h30p. Giá mình ko còn nhớ nữa. Vé bus hay taxi đều ko gồm vé vào cổng 12rm/nguoi
Đi putrajaya từ kul cỡ 1h, có thể đi bằng MRT từ KuL Sentral đến MRT putrajaya. Nhưng mình thì đi taxi nên ko rõ, giá taxi cỡ 50 RM 1 chiều. Đi <1h.

Lilie
04-03-2013, 20:32
Hi,

Bạn nào vui lòng hướng dẫn cho mình cách đi từ KL Sentral đến khách sạn 88Inn ở Bukit Butang, và cách đi từ 88Inn đến LCCT.

Cảm ơn các bạn.

sonduong51
05-03-2013, 12:01
Mình muốn hỏi là cách đi từ Langwaki đi Camerohighland. Có bạn nào biết là đi mất bao nhiêu giờ không ?
Thanks!

zanyminh
05-03-2013, 12:23
Mình muốn hỏi là cách đi từ Langwaki đi Camerohighland. Có bạn nào biết là đi mất bao nhiêu giờ không ?
Thanks!
Mình chưa đi cung đường này nhưng khi nghiên cứu đi Malay năm rồi thì có biết.

Bạn phải đi phà từ Langkawi -> Penang. Gần 3h

Từ Penang mua vé đi Cameron. Tìm trên http://www.journeymalaysia.com/ptacamerons.htm#8 thì có 1 xe này đi từ Penang - Cameron :
Kurnia Bistari Coaches

Tanah Rata Bus Station, Cameron Highlands Tel: (6)05 - 4911 485
Perangin Mall, Penang

Tel: 04-2623313 / 8313

8.00am, 9.00am & 2.00pm (approx 5 hours travel time)

Daily

RM23.00

Please Note: Changes to fares and time schedules are at the discretion of the bus/coach operators. The time schedule and fares provided by journeymalaysia.com acts only as a guide. Please contact the operators for most updated information

trang_ht
05-03-2013, 17:12
Mọi người giúp em xem 25/4 sang đấy đến 2/5 quay về thì nên chọn địa điểm sao cho hợp time ợ.:(. Ăn ở với em thì ko quan trọng, chỉ lo cứ đi lòng vòng thì khổ.:(. Hiện em đang ưu tiên mấy chỗ: KL; Malacca; Cameron highlands; Batu hay chùa Thiên hậu ???; Genting...Hix nên ưu tiên chỗ nào đây mọi người nhỉ :(

sonduong51
05-03-2013, 20:21
Mình đã mua vé máy bay cho các chặng HN -KUA -PENANG -LANGWAKI & KUA - HN nên mình muốn hỏi là đi trực tiếp từ Langwaki - Cameron Highland ( ko quay lại Penang) thì đi như thế nào và mất khoảng bao nhiêu tiếng ?

Nhờ mọi người tư vấn giúp là ở Peang bãi biển nào đẹp nhất ? (các bãi Batu Ferringhi, Tanjung Bungah, Teluk Bahang, Monkey Beach)

Thanks!

minhnguyenjc
06-03-2013, 17:16
Chào lilac và mọi người,

Mình đã đọc hết các gợi í hướng dẫn của mọi người và định lên lịch trình 5 ngày đi Malay như sau, mong lilac và mọi người xem giúp đã ok chưa nhé, xin cảm ơn!

Ngày 1: Buổi trưa đến LCCT và đi Mallaca luôn
Ngày 2: Buổi sáng tham quan ở Mallaca, trưa về KL, check in Ks, chiều đi Putrajaya, tối shopping Times square/Pavilion
Ngày 3: Tháp đôi; Aquarium, Merdeka Square, Masjd Jamek..., chiều tham quan (chưa chọn địa điểm), tối China Town/Bukit Bintang
Ngày 4: Đi Langkawi từ sáng, ngủ lại 1 đêm
Ngày 5: Sáng về KL, Shopping và tham quan xung quanh KL
Sáng sớm ngày 6, skybus ra LCCT, bay sớm lúc 6.30am

lilac
06-03-2013, 18:09
@minhnguyenjc:

Lịch của bạn đang khá ok. Chỉ có thgian đi Langkawi quá… ít, thgian ở KL lại hơi nhiều. Tuy nhiên mình nghĩ chắc bạn đã mua vé máy bay rồi. Thôi, lỡ phóng lao, ta theo lao vậy. :P
Khi đến Langkawi, bạn nên đăng ký luôn tour Island Hopping buổi chiều. Nếu về khu Cenang Beach hay Kuah Town mua tour sẽ rẻ hơn (khoảng 25RM/người) mua tại sân bay (trả giá tối đa đc 30RM/ng). Sau đó ghé quảng trường đại bàng - Eagle Square (nếu còn thgian) Tối thì đi dạo biển. Xong.
& thgian ít vậy thì bạn nên book ks khu Cenang Beach (chọn ks ngay biển) để có gì còn thưởng thức không khí đảo. :)

Nếu chiều ngày 3 bạn ko biết đi đâu thì có thể ghé 1Utama hoặc Mid Valley để mua sắm.

trang_ht
06-03-2013, 23:00
:(. Mình cũng đang lên lịch trình cho chuyến tới mà chưa biết nên sắp xếp sao. Nhờ mọi người xem giùm liệu lộ trình dưới có okie ko nhé:
2h sáng 26 mình có mặt ở LCCT ngủ sân bay sáng 26 đi Malaca, tối nghỉ Malaca.
Chiều 27 về KL nghỉ đêm ở KL.
Chiều 28 đi Cameron highlands
Sáng 30 đi Langkawi.
Chiều 1/5 về KL.
Mình sẽ bay chuyến tối 2/5 giờ còn mấy chỗ thèm mà vẫn chưa biết như thế nào: Chùa Thiên hậu or Động Batu mọi người tư vấn giúp mình xem nên đặt vào ngày nào, liệu ngần ấy time thì có kịp ko nhỉ.:(.
Cảm ơn mọi người nhìu nhìu.^_^

minhnguyenjc
07-03-2013, 09:34
@minhnguyenjc:

Lịch của bạn đang khá ok. Chỉ có thgian đi Langkawi quá… ít, thgian ở KL lại hơi nhiều. Tuy nhiên mình nghĩ chắc bạn đã mua vé máy bay rồi. Thôi, lỡ phóng lao, ta theo lao vậy. :P
Khi đến Langkawi, bạn nên đăng ký luôn tour Island Hopping buổi chiều. Nếu về khu Cenang Beach hay Kuah Town mua tour sẽ rẻ hơn (khoảng 25RM/người) mua tại sân bay (trả giá tối đa đc 30RM/ng). Sau đó ghé quảng trường đại bàng - Eagle Square (nếu còn thgian) Tối thì đi dạo biển. Xong.
& thgian ít vậy thì bạn nên book ks khu Cenang Beach (chọn ks ngay biển) để có gì còn thưởng thức không khí đảo. :)

Nếu chiều ngày 3 bạn ko biết đi đâu thì có thể ghé 1Utama hoặc Mid Valley để mua sắm.

Rất cảm ơn lilac nhưng vụ Langkawi mình vẫn đang phân vân ko biết có nên đi không, ban đầu tưởng đi bus or tàu điện được thì tiết kiệm chi phí, nhưng hóa ra lại phải đi máy bay, 2 người nhẹ nhàng cũng mất thêm 4M nữa :( (240RM/người/khứ hồi)

Nhờ lilac tư vấn giúp nếu ngày 4 và ngày 5 mình ko đi Langkawi thì có thể đi chơi ở đâu quanh KL (địa điểm must-see í :D) bằng bus và tàu điện nhé, cảm ơn lilac nhiều nhiều!

minhnguyenjc
07-03-2013, 09:38
Rất cảm ơn lilac nhưng vụ Langkawi mình vẫn đang phân vân ko biết có nên đi không, ban đầu tưởng đi bus or tàu điện được thì tiết kiệm chi phí, nhưng hóa ra lại phải đi máy bay, 2 người nhẹ nhàng cũng mất thêm 4M nữa :( (240RM/người/khứ hồi)

Nhờ lilac tư vấn giúp nếu ngày 4 và ngày 5 mình ko đi Langkawi thì có thể đi chơi ở đâu quanh KL (địa điểm must-see í :D) bằng bus và tàu điện nhé, cảm ơn lilac nhiều nhiều!

lilac cho mình hỏi thêm chút nữa là mình check thử vé máy bay đi Penang rẻ hơn, chỉ khoảng 80Rm/người/khứ hồi, liệu có nên đi Penang thay cho Langkawi ko, và nếu bay nội địa như vậy có cần phải ra sân bay sớm không, vì như vậy cũng mất tương đối thời gian chờ đợi nhỉ? Tks!

lilac
07-03-2013, 10:03
@trang_ht:
Lịch trình của bạn thì khoản mình thấy gấp nhất là đoạn đi Cameron Highland & Langkawi.
Bạn xem qua có vẻ ok nhưng bạn cần tính cả thgian di chuyển nữa.
Ví dụ:
Chiều 28 đi Langkawi (chuyến bus cuối cùng đi Langkawi hình như đi lúc 3pm thì phải).
Ngày 29 chơi ở Langkawi mà nếu muốn sáng 30 bay đi Langkawi thì bạn phải từ Cameron về lại KL vào chiều 29 & chuyến bus cuối cũng cỡ 3pm. Vậy là bạn chỉ có thgian từ sáng 29 đến khoảng 3pm ở Cameron. Vậy thì… quá ít.
Nên lịch trình của bạn vì vậy đang rất gấp & rất mệt. Bạn nên xem xét lại, chúng ta phải hi sinh 1 điểm để dành thời gian tham quan những điểm còn lại cho đáng sức đi.

Còn 2 điểm chủa Thiên Hậu or động Batu thì bạn có thể đi vào thgian bạn ở KL. Tuy nhiên, động Batu ko đáng đi lắm đâu nên nếu dư giả thgian thì bạn đi, ko thì bỏ qua cũng đc.

@minhnguyenjc:
Nếu vé Penang rẻ hơn thì bạn nên đi Penang. Tuy nhiên, cần kéo dài thgian ở Penang ít nhất là 2 ngày để chơi cho thoải mái (bạn có thể rút ngắn thgian ở KL mà bạn đang dư lại).
Bay nội địa thì cũng ko cần ra sân bay quá sớm. Sân bay LCCT cũng nhỏ nên cũng ko phải lo lắng nhiều đâu. Có mặt trước 30 phút là đc rồi.

minhnguyenjc
07-03-2013, 11:45
Cảm ơn lilac, mình đã thay đổi lịch trình, sẽ đi Penang từ 7.10am ngày 4, và về lại KL vào 23.15pm cùng ngày, vé máy bay khứ hồi là 78Rm/ng (AirAsia), do ko muốn hủy 1 đêm ks ở KL và đặt thêm 1 đêm ks ở Penang. Dự định buổi sáng đến nơi sẽ đi Penang Hill, đền Kek Lok Si và vườn chim. Trưa ăn uống xong sẽ lượn lờ quanh George Town, chiều ngắm hoàng hôn tại Batu, tối ăn lẩu + nướng buffet tại Town Steamboat (bạn dulichbattrang có recommend điểm này :D)

lilac cho mình hỏi thêm về bar nào đó đẹp đẹp, nhạc hay ở KL được ko, mình muốn trải nghiệm thêm vào một buổi tối nào đó, cảm ơn lilac nhiều! :)

Tgiang
07-03-2013, 20:03
Có pác nào vừa đi Malaysia về còn thừa tiền RM hok? Đổi cho e với ạ! Sang tháng em đi.
Pác nào có ới em nhé: 0987.2oo.266. Em ở HN ^_^
Tks các pác!

lovesusi
08-03-2013, 14:00
Chào lilac và mọi người,

Đoàn mình gồm có 6 thanh niên và 1 em bé 2 tuổi, tháng 7 này có kế hoạch du lịch Malay-Sing tr 5 ngày.
Sau khi đã đọc hết 93 trang dđ,mình đã định hình dc lịch trình 5 ngày đi, nhưng vẫn còn rất nhiều mông lung và thắc mắc mong lilac và mọi người trả lời và góp ý giúp mình, xin cảm ơn!

Đầu tiên, mình nhờ mọi ng giúp đỡ về vấn đề k/s:
Ở Malay: Mình định book k/s My hotel gần ngay KL Sentral. KS này về vị trí có ok ko, nó ở gần khu China town đúng ko? Mình sẽ di chuyển đến chùa thiên hậu, melaka và 1 số khu shopping thì nên ở đây hay ở khu bukit bintang?Ở khu BB thì nên ở k/s nào?
Ở Sing: Mọi ng tư vấn giúp mình k/s nào ở gần MRT Bugis với ( giá cả hợp lý 1 chút)
Còn đây là lịch trình của mình:

Ngày 1: Buổi trưa đến LCCT, ăn trưa tại food court ngoài sb, sau đó đi bus sang KLIA để đi tàu điện trên không đến Putrajaya.
Tối đi bus về KL Sentral,check in k/s, lượn lờ khu China town.
Cho mình hỏi là có xe bus đi thg từ LCCT đến Putrajaya ko? Làm sao để bắt?
Tại Putrajaya thì mình nên di chuyển = ph tiện j có lợi cho đoàn 6 ng + 1 trẻ em?

Ngày 2: Sáng: chùa Thiên Hựu, trưa shopping Mid Valley,Tối: Bukit bintang.
Cho mình hỏi mình có thể đi đến chùa thiên hựu = cách nào?
Ngày 3: Melaka- Sing
Tầm 11h30 đến Melaka,ăn uống,tham quan melaka.
Tầm 2h30 bắt xe đi Sing.Lúc này có thể đi = ptien j? và ntn?
Tầm 6h đến Sing, đi taxi từ bến bus về ks check in, ăn tối.
Mình muốn ăn buffet hải sản thì nên ăn ở hàng nào tại khu Bugis?
Ngày 4: Sáng: Sentosa. Trưa: shopping vivo city, ăn trưa. Tối: ăn tối tại Clarke quay, đi thuyền trên sông Sing hay mua vé Singgapore eyes? cái nào hay hơn ah?
Tối muốn ăn chili crab thì nên ăn ở hàng nào ở khu clarke quay?
Ngày 5: Sáng: Singapore zoo. 10h30 về dọn đồ, check out k/s. gửi đồ tại k/s lượn khu Bugis.
Chiều 4h đi Merlion park,,,, và mấy thứ xung quanh khu đấy.
Ăn tối ở khu này thì nên ăn hàng nào? có j đặc sắc cần nếm thử ko ah?
Sau đó thì đang có 2 option làm mình đang rất phân vân, mong mọi ng tư vấn giúp:
O1: 7h tối có mặt tại sân bay, bay về KL, ngủ tại k/s Tune hotel gần LCCT, sáng hsau 6h20 bày về hn.
O2: 9h30 tối có mặt tại sb, bay về KL, ngủ tại LCCT chờ đến 6h20 bay về HN.
Vì mình có em bé 2 tuổi nên mình sợ bé ngủ ở sb ko có chỗ ngủ, sợ bé mệt và lạnh.

Hơi dài và hơi lắm câu hỏi, vì có cháu nhỏ nên mọi thứ đều muốn chuẩn bị kĩ càng nhất, mong mọi ng giúp mình ạ.
Cảm ơn mọi ng rất nhiều!!!!

bomqua
09-03-2013, 10:53
Mình mới đi về, xin cập nhật 1 số thông tin còn thiếu trên diễn đàn nhé:
1/ Tour cheapest ở Putrajaya mình bị trễ cái đầu nên 0 biết mấy giờ, còn cái sau là 2g30 pm nhé.
2/ Thời gian đi xe buýt từ Putrajaya Sentral đến Melaka Sentral là đúng 4 tiếng không bớt nhé. Sau đó đi từ Sentral qua Oldtown nữa, mất chắc cũng 20p
3/ Đi tiếp xe buýt từ Melaka Sentral sang Sing (Golden Mile Complex) mất cũng 5 tiếng nữa. Lưu ý là mua vé online trên mạng lại mắc hơn là mua vé tại Melaka Sentral. Mình mua vé online là 23RM + phí gì đó mà lên đến 40RM/vé, trong khi mua tại Melaka Sentral là 23RM à, 0 có phí gì hết
4/ Khuyến cáo tại Melaka nếu được thì ở Hotel Hong thật sự rất ổn. Không phải mình quảng cáo dùm nhưng thật sự tốt nên giới thiệu cho mọi người. KS dạng nhà ở, sạch, ra vào KS phải bỏ dép ở ngoài (có kệ để dép). Có xe đưa khách về lại Sentral free. Xem thêm trên mạng, mình sẽ commnet bên đó

Bản thân mình thấy vật giá bên Sing đắt đỏ, nếu ai dư dả, tiền bạc 0 thành vấn đề thì OK, còn bình dân thì món nào đặc trưng thì nên ăn, 0 thì vê VN với giá tiền đó ăn "ngập mặt" luôn.
Ví dụ: lon coca bên đó là 2S$, còn cái bánh fast food hình tam giác bán trong 7-Eleven (chả biết gọi là cái gì) giá là 2,5S$ trong khi VN là 15K. Điển hình là cái Bufet lẩu ở Bugis (góc Tan Quee Lan gì đấy) là 20S$ (nếu thêm BBC là 22S$) ăn chả ra gì. (Nhưng cũng nhờ ăn mới biết nó chả ra gì! =)) )

Bart_hn
09-03-2013, 14:11
Dear @lilac,
Mình đọc comment của bạn thấy ngưỡng mộ quá, :x ,
Sắp tới mình đi Malai từ 18 - 22/04, tới muộn, về sớm nên có 3 ngày full để chơi.
Vì mình ko có nhiều kinh nghiệm đi phượt, bụi nên dự tính book tour luôn,
Mình search và book của journeymalaysia như sau:
Ngày 1: full city tour, 9hours, rm230, (http://www.journeymalaysia.com/city.htm
Ngày 2: genting highland, rm100
Ngày 3: Malacca, rm130

Tổng thiệt hại khoảng rm460 ~ 3tr/người x 2
Chưa kể ks, food tour, skybridge, cultural performance, shopping...
Bạn có thể cho mình ý kiến về lịch trình này được ko,
Thanks a lot,

tampc
10-03-2013, 09:51
Mình mới đi về, xin cập nhật 1 số thông tin còn thiếu trên diễn đàn nhé:
2/ Thời gian đi xe buýt từ Putrajaya Sentral đến Melaka Sentral là đúng 4 tiếng không bớt nhé. Sau đó đi từ Sentral qua Oldtown nữa, mất chắc cũng 20p

Bạn ơi sao có bạn đi xe bus của Transisonal từ Melaka về Putrajaya chỉ có 2 tiếng thôi mà bạn , bạn đi xe bus hãng nào mà đến 4 tiếng vậy ?

hoangvanphuong75
10-03-2013, 10:10
@lovesusi: từ garden food ngoài LCCT, sau khi ăn xong ngoắc taxi 2 chiếc loại họ vừa chở khách từ KL ra LCCT, trả giá vì đàng nào họ cũng đi xe không về Putra or KL, bảo đi Putra Mosque (Pink Mosque) ở Putrajaya.
Nếu đi bus LCCT đến KLIA hơn 20km, KLIA đi train đến Putrajaya sentral, rồi lại bus đến Pink Mosque, dinh Thủ Tướng tốn nhiều thời gian hơn, mà tiền cũng vậy.
Từ KL sentral taxi to Tian Hou temple, vì nhóm ở KL Sentral mà, tiết kiệm thì monoral 1 bến đến Tun Samba.. rồi taxi đi Tian Hou, nhưng không đáng vì nhóm đông người và ở KL Sentral dễ ngoắc taxi và trả giá hơn!

minhnguyenjc
10-03-2013, 11:11
Có bạn nào đã từng gửi đồ ở LCCT or KLIA cho mình hỏi giá cả và cách gửi với, mình dự định gửi đồ ở đó hôm gần cuối để đi Penang chơi rùi quay lại LCCT để lấy đồ và bay về VN sáng sớm hôm sau, cảm ơn nhiều nhiều!

trang_ht
10-03-2013, 11:42
Thanks lilac. Chắc bọn mình sẽ xem lại Langkawi :D.

@trang_ht:
Lịch trình của bạn thì khoản mình thấy gấp nhất là đoạn đi Cameron Highland & Langkawi.
Bạn xem qua có vẻ ok nhưng bạn cần tính cả thgian di chuyển nữa.
Ví dụ:
Chiều 28 đi Langkawi (chuyến bus cuối cùng đi Langkawi hình như đi lúc 3pm thì phải).
Ngày 29 chơi ở Langkawi mà nếu muốn sáng 30 bay đi Langkawi thì bạn phải từ Cameron về lại KL vào chiều 29 & chuyến bus cuối cũng cỡ 3pm. Vậy là bạn chỉ có thgian từ sáng 29 đến khoảng 3pm ở Cameron. Vậy thì… quá ít.
Nên lịch trình của bạn vì vậy đang rất gấp & rất mệt. Bạn nên xem xét lại, chúng ta phải hi sinh 1 điểm để dành thời gian tham quan những điểm còn lại cho đáng sức đi.

Còn 2 điểm chủa Thiên Hậu or động Batu thì bạn có thể đi vào thgian bạn ở KL. Tuy nhiên, động Batu ko đáng đi lắm đâu nên nếu dư giả thgian thì bạn đi, ko thì bỏ qua cũng đc.

@minhnguyenjc:
Nếu vé Penang rẻ hơn thì bạn nên đi Penang. Tuy nhiên, cần kéo dài thgian ở Penang ít nhất là 2 ngày để chơi cho thoải mái (bạn có thể rút ngắn thgian ở KL mà bạn đang dư lại).
Bay nội địa thì cũng ko cần ra sân bay quá sớm. Sân bay LCCT cũng nhỏ nên cũng ko phải lo lắng nhiều đâu. Có mặt trước 30 phút là đc rồi.

CaVicu
10-03-2013, 15:27
Hi hi,em xin chào cả nhà.
Tình Hình Là nhóm em di chuyển từ Meleka về Putrayaja. 14 pax.
Nhóm tính di chuyển từ 7h sáng. Đến Putrajaya đi Cheap tour. Cuối tuần
Em xin hỏi Chi tiết về cái vụ gửi hành lý tại Putrajaya. Gửi ở chỗ nào ạ ? Nêu có hình minh Họa thì cực tốt ạ .
Thân chào cả nhà?

bomqua
10-03-2013, 16:18
Bạn ơi sao có bạn đi xe bus của Transisonal từ Melaka về Putrajaya chỉ có 2 tiếng thôi mà bạn , bạn đi xe bus hãng nào mà đến 4 tiếng vậy ?

Cũng đi hãng đó thôi. 2g xe bắt đầu chạy, đến khi xe dừng đến nơi là đúng 6g

minhnguyenjc
12-03-2013, 13:50
Có bạn nào đã từng gửi đồ ở LCCT or KLIA cho mình hỏi giá cả và cách gửi với, mình dự định gửi đồ ở đó hôm gần cuối để đi Penang chơi rùi quay lại LCCT để lấy đồ và bay về VN sáng sớm hôm sau, cảm ơn nhiều nhiều!

Mình đã tìm được thông tin này trên trang lcct.com.my rồi, chắc sẽ thuê 1 locker để gửi đồ rùi đi chơi cho sướng thân :)))

phanchotan
12-03-2013, 14:47
Một số từ thông dụng ở Malaysia mà cậu Phượt Thủ Hê a Ven ghi ra cho ACE học hỏi..Sao cậu không ghi giúp cho cái phiên âm để ACE đọc và học cho chính xác ! nghĩa như vầy mà đọc trật thì thành ra cái khác rất nguy hiễm... Không đùa được với mấy anh Đạo Hồi này đâu ! Mấy ảnh rất là ghê gứm !!!

phanchotan
12-03-2013, 15:20
Bạn P E T E R P A N này !!! Rất mong bạn cung cấp cho ACE nhà Phuot biết về tình hình An ninh trật tự bên Mã , và nếu là anh chị em mình đi qua Mã -Sing du lịch theo dạng đi bụi cho nên có những lúc rong chơi cuối trời quên lãng và lang thang về khuya vài người trên phố vắng thì tình hình có gì nguy hại đến mình không Bạn à ??? Cái này cũng khá quan trọng cho các bạn đi lần đầu và đi theo dạng xách balo lên đàng... Mong bạn Bi Tơ Pan vui lòng viết một '' phân khúc '' về vấn đề này . Chúc bạn an vui khỏe mạnh.

phanchotan
12-03-2013, 15:26
À ! xin hỏi chút nữa nhé ! ? Vần đề ''lưu thông tiền tệ '' thì sao hả bạn ? Mình phải đổi ra bạc Mã lai á ? Hay là cứ xài trực tiếp loại giấy bạc của Hợp chủng quốc Huê kỳ ???.. Thân chào !!!

phanchotan
12-03-2013, 16:22
Kính gởi : Ông Pi Tơ PAN ! Phuot.vn
Rất cám ơn ông ! khi tôi đã nhìn thấy công sức của ông bỏ ra để Phục vụ cho nhà PHUOT . Những bài ông viết lên để chỉ vẽ cho những thành viên Phuot chuẩn bị lên đường mà điểm đến là Malaysia ! Ông quá chu đáo để chỉ một cách rõ ràng . một cách tường tận từng đường đi nước bước cùa anh em nhà Phuot chúng ta nơi đất khách quê người....Thực tình mà nói trình độ như tôi ( hạn chế hiễu biết ) và cũng đã lớn tuổi cho nên đọc nhiều sự hướng dẫn chỉ vẽ cặn kẻ của ông mà tôi hoa cả mắt và thực tình mà nói là tiếp thu hơi khó ! Bỡi vì không hình dung ra được nó là thế nào ! Tôi nói thật lòng mình nếu có gì ông chưa nắm được ý tôi thì cũng mong ông thông cãm hoan hỷ !!!
Nhân đây tôi cũng muốn bày tỏ ý mình cũng như một số anh chị em có ý định đi Phuot bụi đến Malaysia và Singapore ( tất cả họ trong đó có tôi và bạn bè tôi là những người lần đầu tiên đi ) Với ý muốn đề xuất đến anh PAN là mong anh bỏ ra chút thời gian để lên 1 cái CHƯƠNG TRÌNH ( Phuot) . Ví dụ cụ thể là : Chương trình Phuot tự túc đi Malaysia và Singapore 6 ngày _5 đêm .... rồi sau đó anh vạch cho họ 1 hành trình trong đó đi... đến dùng phương tiện gì ? ở đâu ? rồi ngủ nghĩ...ăn ở V.V... cho 1 ngày ... rồi ngày 2. anh cũng sắp cho họ chổ đến để vui chơi thăm thú , rồi những thứ cần làm và những cái cần tránh ...thế là Họ có ngay trong tay 1 chương trình cụ thể! Như một kim chỉ nam mà cứ thế là thêm bớt chút ít để áp dụng cho chuyến đi của mình.....Đó là ý kiên của cá nhân tôi. Riêng anh như là người trong nghề lại hiễu biết nhiều về đất nước Malaysia cho nên anh sẽ có cách hưỡng dẫn hay hơn và chất lượng hơn .... Trân trọng kính chào anh !!!

nhok_yamyam
12-03-2013, 22:16
Chào mọi người...
Mình sắp đi bụi Sing-Mã nên hiện mình cần ít tiền lẻ sing & malay để tiện đi bus, ăn uống linh tinh với bản đồ tham quan của malay.. Bạn nào du lịch về còn dư bản đồ thì cho mình xin, hay còn tiền thì liên hệ mình nhé. Mình ở TPHCM. Mình sẽ ghé chỗ bạn mua lại .
Ngoài ra mình cũng cần mượn thẻ EZlink di chuyển ở Sing. Mình cam kết sẽ trả lại nguyên vẹn, ko sứt mẻ sau chuyến du lịch cho mấy bạn (có thể cọc cho mấy bạn yên tâm), ko thì ai bán rẻ lại mình mua luôn cũng đc.
Mail của mình : [email protected]
Cảm ơn cả nhà nghen ^^

jinnynhungoc
13-03-2013, 10:51
@phanchotan: tất cả thông tin mà Bác muốn Peter Pan viết hầu như anh em đều có viết và làm hết , đã là phượt thì hướng đi, cách đi và đi đâu đi như thế nào thì mỗi người một ý không theo cung đường lên sẵn của bất kỳ ai. Thế nên khi các Bác muốn đi thì xem thông tin mà các bạn đi trước chia sẻ .Cũng có rất nhiều bạn đưa ra cung đường nhiều ngày Bác có thể tham khảo.
Còn như Bác không rành lên cung đường cho mình thì sau khi xem bài các bạn khác mà không hiểu Bác có thể hỏi thêm. Nhưng theo Jinny thấy thông tin có đủ cả và chỉ cần thứ duy nhất là giá cả, đường xá cần cập nhật hàng ngày từ các bạn mới đi về. Bác Peter Pan cũng chỉ ở VN không có ở Malaysia hay Singapore nên không thể cập nhật tình hình thông tin chính trị hay các tệ nạn được. Mong Bác dành nhiều thời gian hơn để đọc thông tin từ các chia sẻ cũng như các hồi ức mà các bạn đi trước viết lại.

lena0405
13-03-2013, 11:23
Chào cả nhà, sắp tới lễ 30/4, mình dự định đi Sin-Malai từ 25/4 đến 1/5. Vé mình cũng đã book luôn rồi. Hiện tại mình cũng nghiên cứu được 1 chút thông tin. Có 1 điểm này nhờ cả nhà góp ý giúp mình với.
Ban đầu thấy KUL-Langkawi bay giá hơi mắc nên mình ko nghiên cứu nhiều, hôm nay xem lại có vé khuyến mãi, tính ra cũng hơn Penang chút xíu nên mình lại đổi ý. Do mình có con nhỏ nên cũng thích cho bé đi biển hơn.
Ngày 25/4 bay đến Sin chuyến 9h00 - 11h30.
Ngày 27/4 từ Sing đi bus qua Malay.
Ngày 28/4 mình dự định mua vé KLIA transit từ KUL đi Putrajaya - mua tour cheapest of the world bắt đầu lúc 2h hay 2h30, sau đó sẽ đến LCCT để bay đến Langkawi.
HIện tại thấy vé rẻ 2 chuyến lúc 18h25 và 19h45. Mình vẫn muốn đi chuyến 18h25 để đến Langkawi sớm, mình còn thu xếp chơi đêm được 1 ít nhưng liệu mình có đi kịp chuyến này không. Mình sợ đang đi cái tour tham quan Putrajaya mà muốn quay về bến để bắt bus sang LCCT sớm thì không biết có được ko? Mình có đọc đâu đó nói là sân bay nội địa nên ko cần đến sớm 2 tiếng, chỉ cần 1 tiếng là đủ. Nhở các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình để mình book vé máy bay trước. Mình cảm ơn nhiều.

Naisana
13-03-2013, 11:26
Kính gởi : Ông Pi Tơ PAN ! Phuot.vn
Rất cám ơn ông ! khi tôi đã nhìn thấy công sức của ông bỏ ra để Phục vụ cho nhà PHUOT . Những bài ông viết lên để chỉ vẽ cho những thành viên Phuot chuẩn bị lên đường mà điểm đến là Malaysia ! Ông quá chu đáo để chỉ một cách rõ ràng . một cách tường tận từng đường đi nước bước cùa anh em nhà Phuot chúng ta nơi đất khách quê người....Thực tình mà nói trình độ như tôi ( hạn chế hiễu biết ) và cũng đã lớn tuổi cho nên đọc nhiều sự hướng dẫn chỉ vẽ cặn kẻ của ông mà tôi hoa cả mắt và thực tình mà nói là tiếp thu hơi khó ! Bỡi vì không hình dung ra được nó là thế nào ! Tôi nói thật lòng mình nếu có gì ông chưa nắm được ý tôi thì cũng mong ông thông cãm hoan hỷ !!!
Nhân đây tôi cũng muốn bày tỏ ý mình cũng như một số anh chị em có ý định đi Phuot bụi đến Malaysia và Singapore ( tất cả họ trong đó có tôi và bạn bè tôi là những người lần đầu tiên đi ) Với ý muốn đề xuất đến anh PAN là mong anh bỏ ra chút thời gian để lên 1 cái CHƯƠNG TRÌNH ( Phuot) . Ví dụ cụ thể là : Chương trình Phuot tự túc đi Malaysia và Singapore 6 ngày _5 đêm .... rồi sau đó anh vạch cho họ 1 hành trình trong đó đi... đến dùng phương tiện gì ? ở đâu ? rồi ngủ nghĩ...ăn ở V.V... cho 1 ngày ... rồi ngày 2. anh cũng sắp cho họ chổ đến để vui chơi thăm thú , rồi những thứ cần làm và những cái cần tránh ...thế là Họ có ngay trong tay 1 chương trình cụ thể! Như một kim chỉ nam mà cứ thế là thêm bớt chút ít để áp dụng cho chuyến đi của mình.....Đó là ý kiên của cá nhân tôi. Riêng anh như là người trong nghề lại hiễu biết nhiều về đất nước Malaysia cho nên anh sẽ có cách hưỡng dẫn hay hơn và chất lượng hơn .... Trân trọng kính chào anh !!!

Đọc ý kiến của bạn phanchotan mình cũng "nhiều chuyện tám tám" một chút ;). Mình đọc lướt qua các post trên Phượt và thấy các bạn thường xuyên hỏi nhất là lịch trình đi như thế nào. Đây là câu hỏi mà cá nhân mình cảm thấy rất khó cho người trả lời vì mỗi người một sở thích, hoàn cảnh cá nhân riêng biệt, không giống nhau. Lịch trình đi như thế nào các bạn hoàn toàn có thể tìm thấy nếu chịu khó bỏ thời gian ra để đọc rất nhiều topic tường thuật lại chuyến đi và tìm ra hành trình thích hợp nhất cho mình.

Không biết các bạn khác thì sao nhưng với bản thân mình, một trong những điều thú vị nhất của phượt so với việc bỏ tiền ra mua tour du lịch được lo từ A~Z đó chính là thời gian tìm hiểu và vạch hành trình trước chuyến đi mà internet là một kho thông tin vô tân. Có khi bạn còn biết được những điều mà nhiều dân địa phương còn không biết nữa ;) hihi

Còn nếu như bạn nào không có nhiều thời gian để tìm hiểu thì các công ty du lịch lúc nào cũng sẵn lòng phục vụ các thượng đế ;)

PeterPan
13-03-2013, 11:31
@phanchotan: Tháng 11/2010, tôi có ít ngày ở Malaysia, chủ yếu lưu lại khu Chinatown tại cả Kuala Lumpur và Melaka (Malacca). Tôi thấy tình hình an ninh trật tự không có gì đáng lo ngại. Đã hơn 2 năm trôi qua, vì thế, bạn có thể tham khảo thêm thông tin từ những người mới đi về để có cái nhìn chính xác hơn nhé.

Về việc lên một lịch trình thì tôi có suy nghĩ giống như bạn jinnynhungoc và naisana nói ở trên. Chúng ta đều là những người tự đi, tự trải nghiệm. Vì vậy, mỗi người có một lịch trình theo nhu cầu riêng. Bạn có thể tham khảo các lịch trình đó để tổng hợp thành lịch trình của mình. Sau khi đi về, bạn cũng có thể đăng lịch trình lên để những người đi sau tham khảo. Cá nhân tôi, trước khi đi, cũng luôn vào các topic để tự tìm thông tin và tự lên lịch trình.

Cảm ơn bạn đã dành thời gian theo dõi và góp ý cho topic của tôi.

hoangvanphuong75
13-03-2013, 20:58
@lena0405: Bạn nên bay chuyến cuối, về hotel Langkawi nghỉ ngơi cho khỏe. Sân bay Langkawi rất xa center, là nước hồi giáo, đảo cách ly, nên ban đêm không nhiều thú vị với time ít như bạn.Vì vậy nên có shop miễnthuế thu hút khách, nhưng bên cạnh Thái cũng khó.
Putrajaya central đi train, rồi shuttle bus đón chở đi LCCT.
An ninh ở KL không đáng lo, nhưng hay có cảnh sát đứng ở BX Pudu về đêm, mục đích cũng la an ninh cho mọi người thôi. Họ sẽ xét Passport nếu thấy bạn nghi nghi.
À nghe nói đạo hồi xử nghiêm ăn cắp, kể cả ăn cắp vặt, cái này phải hỏi các nhà nc. Tụi này phuot bụi thôi.

khongthudao
14-03-2013, 14:55
Các bạn xem và góp ý lịch trình dưới đây của mình nhe, xem thời gian đã hợp lý chưa:

Khởi hành: 19/4

Về: 21/4/2013

Khách sạn:
SS City Hotel Kuala Lumpur
No 35, Jalan Changkat Thambi Dollah, Bukit Bintang, 55100 Kuala Lumpur

Ngày 1:
Xuống sân bay lúc 13:30, sau đó làm thủ tục và ra đón Shuttle Bus (LCCT) về KL Sentral. Đón taxi về khách sạn. Về đến Khách sạn cất đồ nghĩ ngơi.

Do mình không biết chính xác thời gian từ lúc làm xong thủ tục cho đến lúc về KL Sentral là bao nhiêu nên mình chưa thể tính toán cho khoảng chiều được.

Buổi tối
Chinatown night Tour (Ngày 1)
• Mua vé đi Genting tại Puduraya Bus Station
• Đền Sri Mahamariamman
• Quảng trường Merdeka, Tượng đài độc lập
• Chinatown
• Ăn tối tại Fatt Yan Vegetarian hoặc Bakti Woodlans Restaurant

Ngày 2:

• 8h Khởi hành đi Genting
• ~2h Về lại KL nghĩ ngơi
• Tham quan chùa Thiên Hựu
• Bukit Bintang
• Twin Tower
• Ăn tối ở Blue Boy Vegetarian Restaurant

Ngày 3:

• Sáng tham thành phố Putrajaya
• Ăn trưa tại Blue Boy Vegetarian Food Centre
• Tham quan động Batu
• 18h Ra sân bay

Cám ơn các bạn.

NangCaoNguyen
14-03-2013, 18:33
Mọi người giúp mình lịch trình này tí nhé
Ngày 22.4 Penang
11h trưa đến sân bay. Về lại trung tâm George town tầm 1h đồng hồ từ sân bay.
12h. Penang hills
Về lại hostel nghỉ ngơi.
Ngày 23.4 Penang National Park - tắm biển Monkey
Cách đi ra đầu đường Love Lane, bắt xe bus 101 – Teluk Bahang để đi Batu Ferringhi mua vé đi biển Batu tới trạm cuối đi thẳng đến là cổng vào Penang National Park.
Thăm quan rừng và trekking rừng tầm 3km để đến monkey beach
4h ra khỏi rừng về lại GT
Tham quan Penang về đêm
Ngày 24.4 tham quan Dharmikarama Burmese Temple.
Chiều 4h bay Penang - Langkawi
Ngày 25.4 Đi tour đảo
Ngày 26.4: đi City tour
21h30 ra sân bay bay chuyến LGW - Kuala 22h40
Ngày 27.4.Bay chuyến HN
22/4 Kuala - Penang: AK6221 10:00
24/4 Penang - Langkawi: AK6242 16:15
26/4 Langkawi - Kuala : AK6323 22:40
27/4 Kuala - Hanoi : AK1446 6:30
Tầm 12h đi Penang hill đc ko hay là để ngày cuối đi. chuyển chùa Thái lên đầu. Mn cho mình ít thông tin về địa điểm du lịch ở Penang nhé
Cho mình hỏi mình bay đến Langkawi là 5h chiều. Vậy có bus nào về khu tượng Đại Bàng không hay là đi taxi về đó. Mọi người review lại cho mình hostel rẻ ở Langkawi nha. bạn nào đã đi skybirdge ở LKW rồi cho mình thông tin nha
Mình cám ơn.

Bombay
15-03-2013, 00:40
Nhờ các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn thủ tục khai báo hải quan

Chào các bạn, mình có chuyến đi Malay - Sing như dưới. Mình đang lăn tăn nhất là thủ tục nhập cảnh vào Malay sau đó lại xuất cảnh và đi Sing luôn, không biết hải quan có khó khăn gì không, phải khai báo thế nào cho đơn giản hợp lý (vì tiếng anh cung bập bẹ thôi).

nhờ bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp nhé. cảm ơn các bạn nhiều

Lịch trình:
27/4: HN-Malay (máy bay)
28/4: Maly - Sin (Máy bay)
28/4 - 30/4: Sin (đường bộ)
1/5 - 4/5: Malay (đường bộ)
5/5 - Malay - HN (máy bay)

hoangvanphuong75
15-03-2013, 07:53
@khongthudao: Putrajaya là đoạn giữa của LCCT và KL sentral, Batu cave nằm ở hướng khác, vì vậy bạn nên giành Batu cave cho ngày 1 or 2 tùy vào thu xếp. Từ KL sentral train đi Batu, or Pasar Seni (China town) đi train đến Batu cave.
Bombay: Nhập cảnh Malay không phải khai form, lần đầu thì họ dán tem vào hộ chiếu và lấy vân tay. Sing thì form khai bao, đơn giản, nhưng vì bạn bus back Malay nên chuẩn bị book hotel Sing, tốt nữa book train or bus online back to Malay.

bomqua
15-03-2013, 11:17
@Bombay:
Bạn xem thử thông tin này có giúp ích gì không nhé:
https://www.phuot.vn/threads/14556-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Singapore-%28Ph%E1%BA%A7n-2%29/page19

Làm gì thì làm, mình nghĩ cứ xuất trình cái vé từ Malay về VN là ổn vì chứng tỏ đi đâu thì đi, đến ngày đó mình cũng sẽ về lại VN mà.
P/S: hôm vc mình từ Malay qua Sing = đường bộ, nó hỏi trước giờ có qua Sing chưa, nghe mình nói là chưa, đây là lần đầu, lập tức nó cầm ĐT bàn gọi cho ai đó, nhưng lâu quá bên kia 0 trả lời ĐT, nó chờ 1 hồi rồi cho mình qua đại. Nếu lúc đó bên kia rãnh trả lời ĐT thì 0 biết thế nào.

Ltbubu
15-03-2013, 11:48
Các bạn xem và góp ý lịch trình dưới đây của mình nhe, xem thời gian đã hợp lý chưa:

Khởi hành: 19/4

Về: 21/4/2013

Khách sạn:

Ngày 1:
Xuống sân bay lúc 13:30, sau đó làm thủ tục và ra đón Shuttle Bus (LCCT) về KL Sentral. Đón taxi về khách sạn. Về đến Khách sạn cất đồ nghĩ ngơi.

Do mình không biết chính xác thời gian từ lúc làm xong thủ tục cho đến lúc về KL Sentral là bao nhiêu nên mình chưa thể tính toán cho khoảng chiều được.

Buổi tối
Chinatown night Tour (Ngày 1)
• Mua vé đi Genting tại Puduraya Bus Station
• Đền Sri Mahamariamman
• Quảng trường Merdeka, Tượng đài độc lập
• Chinatown
• Ăn tối tại Fatt Yan Vegetarian hoặc Bakti Woodlans Restaurant

Ngày 2:

• 8h Khởi hành đi Genting
• ~2h Về lại KL nghĩ ngơi
• Tham quan chùa Thiên Hựu
• Bukit Bintang
• Twin Tower
• Ăn tối ở Blue Boy Vegetarian Restaurant

Ngày 3:

• Sáng tham thành phố Putrajaya
• Ăn trưa tại Blue Boy Vegetarian Food Centre
• Tham quan động Batu
• 18h Ra sân bay

Cám ơn các bạn.
Mình cũng ở SS city hotel, lúc về bạn review giúp mình nhé, bọn mình 28/4 mới đi :D

Ltbubu
15-03-2013, 11:56
Lịch trình của nhóm mình như sau:

Khởi hành: 28/4 (CN)

Về: 2/5/2013 (Thứ 5)

Khách sạn:

Ngày 1:
Xuống sân bay lúc 13:40, sau đó làm thủ tục và ra đón Shuttle Bus (LCCT) về KL Sentral. Đón taxi về khách sạn.

Buổi tối: Dạo phố Bukit Bintang và Chinatown

Ngày 2:

- 8h khởi hành đi Genting
- Chiều tối về KL chơi

Ngày 3:

- Thăm tháp đôi
- 8h Khởi hành đi Batu cave và Thiên hậu cung
- Đi Malaca
- Chiều tối về KL nghỉ ngơi ăn chơi

Ngày 4:

- Ăn chơi ở KL

Ngày 5

- 12h check out khác
- Thăm quan thành phố thị chính mới
- Ra sân bay chuyến 6h30

Mọi người thấy lịch trình này ổn chưa? :D

zanyminh
15-03-2013, 12:26
@Ltbubu :
Ngày 3 không thể đi Melaka như vậy dc ^^ . Vừa Batu vừa melaka, sau đó lại quay về KUL, trừ phi bạn có tên lửa.
Thâm chí đi Melaka sáng đi chiều về cũng là 1 điều không thể với mình. Và đi chỉ có vài tiếng thì nhìn cái gì kịp. hic
Nên kéo dãn ngày 3 - 4 là Melaka thôi nhé, còn dư time thì tính Batu vào sau.

khongthudao
15-03-2013, 15:03
Mình mới kiếm được cái clip này. Các bạn tham khảo nhé.

http://www.youtube.com/watch?v=i-M-2cLjqPg

NangCaoNguyen
16-03-2013, 00:11
Mọi người ơi review dùm mình về Bahagia hotel ở khu Kuah Langkawi với.
Mình dự định thuê xe máy tại Penang để khám phá cây cầu lớn nhất của Penang với lịch trình như sau
http://maps.google.com.au/maps?saddr=Lorong+Love,+Georgetown,+10200+George+T own,+Penang,+Malaysia&daddr=Penang+Bridge+Perai,+Pulau+Pinang+Malaysia+t o:ktm+butterworth&hl=en&ll=5.386336,100.356674&spn=0.099978,0.154324&sll=5.38632,100.356555&sspn=0.099978,0.154324&geocode=FSeyUgAdKwX7BSkrxHFykMNKMDFl8s-iitW5cA%3BFd-vUQAdpdD7BSErLEG7bGll4w%3BFTxMUgAdzHf7BSGW8zHr3xa2 yw&vpsrc=0&mra=ls&t=m&z=13
Từ điểm C qua phà để tới khu phố cổ
Theo mọi người có dễ dàng di chuyển không. Mình có 3 ngày 2 đêm ở Penang

Ltbubu
16-03-2013, 23:35
@Ltbubu :
Ngày 3 không thể đi Melaka như vậy dc ^^ . Vừa Batu vừa melaka, sau đó lại quay về KUL, trừ phi bạn có tên lửa.
Thâm chí đi Melaka sáng đi chiều về cũng là 1 điều không thể với mình. Và đi chỉ có vài tiếng thì nhìn cái gì kịp. hic
Nên kéo dãn ngày 3 - 4 là Melaka thôi nhé, còn dư time thì tính Batu vào sau.

Bạn ơi mình thấy Melaka cách KL có 150km, tương đương 2 tiếng đi xe. Nếu thăm Batu và Thiên hậu từ sớm, xong 10h đi Melaka thì có cả 1 buổi chiều thăm thú và tầm 6h - 7h về KL thì có được không vậy? :-?

Ltbubu
16-03-2013, 23:53
Àh mọi người cho em hỏi phương tiện và cách thức đi:

- Từ KL đi Genting (cả vé cáp treo)
- Từ KL đi động Batu và Meleka
- Từ KL đi TP thị chính mới

hoangvanphuong75
17-03-2013, 07:51
@Ltbubu: KL sentral, tầng trên cùng (tầng bán vé train đi Sing, và VP Airasia), có bán bus ticket đi Genting.
KL sentral or Pasar Seni train đi Batu cave.
Malacca bus từ BX Pudu, ngoài ra còn 1 BX ở xa.
Tuy nhiên có bus Malacca-LCCT, Malacca Putrajaya xem có kết hợp
được gì không.
KL Sentral train đi Putrajaya sentral then bus to Pink Mosque (train này kết hợp shuttle bus tạo tuyến KL sentral-LCCT).

Ltbubu
18-03-2013, 09:58
Àh mọi người cho em hỏi phương tiện và cách thức đi:

- Từ KL đi Genting (cả vé cáp treo)
- Từ KL đi động Batu và Meleka
- Từ KL đi TP thị chính mới

Có mem nào chỉ rõ hơn cho mình với :D

bomqua
18-03-2013, 11:19
Anh í nói thế này nà:
1/ Đi Genting: mua vé ở KL sentral, tầng trên cùng (tầng bán vé train đi Sing, và VP Airasia), mua 1 bộ vé của nó, đến trạm cáp treo mọi người xuống, mình cũng xuống chuyển qua đi cáp treo.
2/ Đi Batu cave: Đi xe lửa từ KL sentral or Pasar Seni. (còn Meleka ngược đường với Batu)
3/ Khu TP thị chính mới (Putrajaya): từ KL Sentral đi con KLIA Transit đến Putrajaya sentral xong đi buýt
4/ Meleka: đi xe buýt ở bến xe Puduraya, ngoài ra có thể tham khảo 2 tuyến xe giữa Malacca - LCCT và Malacca - Putrajaya.

Mà thường mình thấy mọi người hay đi từ KL Sentral đến Putrajaya sentral (bằng cái KLIA Transit) xong tham quan gì đấy bằng buýt, taxi, tour cheapest,.... xong quay lại Putrajaya sentral mua vé đi Meleka. Mua ở dưới đất, cái quầy vé kế bên quầy Teksi (mấy anh Malay viết thế đó)
Bạn vô Google down cái map này về để dễ hình dung. Từ khóa: "Klang-Valley-Integrated-Rail-System". Mấy cái điểm Pasar Seni, bến xe Puduraya cứ dùng google map để xem vị trí.

WWWWW
19-03-2013, 12:42
Cho mình hỏi cách đi từ trường đua Sepang về KLIA với?

Đã tìm thấy rồi, :)) http://www.kliaekspres.com/erlsb/KLIATransitPetronasMalaysiaGrandPrixTransfer/tabid/378/Default.aspx

minhnguyenjc
19-03-2013, 14:30
Có mem nào đã từng làm hoàn thuế ở LCCT hoặc KLIA chia sẻ cho mình kinh nghiệm với, mình tìm thông tin hoài trên mạng mà ko thấy chỗ nào nói đến quầy hoàn thuế ở LCCT cả, nếu phải làm ở KLIA thì thời gian họ làm việc có 24/24 không nhỉ, vì mình bay về VN chuyến 6h sáng, tầm đó không biết có làm hoàn thuế được ko nữa. Cảm ơn rất nhiều ạ!

trang_ht
20-03-2013, 10:10
Mấy ngày tham khảo topic mãi cũng lên được cái lịch trình tạm thời thấy ổn nhất, nhờ mọi người xem hộ mình liệu còn gì bất cập không :(
Chỉ lo time không kịp để đón bus :D. Thanks to all.
2h sáng26/4 đến LCCT. Sáng ra đón bus đi Malacca. 7h30 là tuyến sớm nhất từ LCCT – Malacca. ( 21.9RM ngay tại LCCT).
Chơi ở Malacca.
Tối 26/4 đón bus sang Sing ( 20 SGD) có 2 hãng xe lúc
5h30 :
Departure: Melaka Sentral
Destination: Golden Mile Complex

Và 7h (23 SGD)
Departure: Melaka Sentral CT1A
Destination: Queen Street Bus Terminal

28/4 đón bus về KL. Có rất nhiều chuyến về KL từ 6h45 sáng to 12h đêm. ( 30SGD)
Departure: 6001 Beach Road #01-47 Golden Mile Tower Singapore 199589
Destination: Berjaya Times Square

Sáng 29/4 đi CH.
8h30 bus đi CH ( 35RM)
Departure: Puduraya Counter 41
Destination: Tanah Rata, Freesia Bus Terminal, counter 1 (Unititi Express)

Chiều 30/4 4h đón bus về KL (35RM)

Sáng 2/5 đi Putrajaya Batu caves…lang thang tầm 4h thì đón bus để ra LCCT 6h30 lên máy bay về HN.

oanhnguyen1973
20-03-2013, 12:50
Nhà tớ cũng đang có kế hoạch đi Malay 23/7-30/7. Đặt gạch hóng kinh nghiệm của các phượt tử.

_ChickenFat_
20-03-2013, 17:29
Các bạn ơi cho mình hỏi hình như book phòng trên booking.com bằng thẻ visa thì mình phải trả tiền cho ks vào lúc check out rồi nó sẽ refund lại tiền trong thẻ visa của mình phải không mọi người?

Tín Mập
20-03-2013, 17:48
Các bạn ơi cho mình hỏi hình như book phòng trên booking.com bằng thẻ visa thì mình phải trả tiền cho ks vào lúc check out rồi nó sẽ refund lại tiền trong thẻ visa của mình phải không mọi người?

Có thể là đúng, bạn càn confirm điều này từ KS.
Những lần trước mình đi, KS confirm, và tiền vào lại thẻ visa.

_ChickenFat_
20-03-2013, 19:58
Có thể là đúng, bạn càn confirm điều này từ KS.
Những lần trước mình đi, KS confirm, và tiền vào lại thẻ visa.

Hic vậy cho mình hỏi khoảng bao lâu thì khách sạn refund lại tiền vào thẻ visa của bạn vậy? tại giờ mình cũng đang chờ tiền nó refund lại đây mà 2 tuần rồi vẫn chưa thấy :((

Tín Mập
21-03-2013, 01:17
Cái đó bạn phải hỏi bank.
Bạn xài debit hay credit? Chắc là debit rồi.
Như credit thì nó charge nhưng k lấy tiền, nên sau vài ngày thì hạn mức thẻ sẽ như cũ.

zanyminh
21-03-2013, 08:32

- booking.com không thu tiền của bạn qua thẻ hay trực tiếp
- KS thu tiền trước của bạn (qua thẻ) gọi là "thử hàng", có thể là 50% số tiền hay 100% số tiền. Có thể là thu trước 15 ngày hay lâu hơn nữa. Trường hợp này họ thường trả tiền lại cho bạn trước khi đi. Và cũng ít khi nào bị lấy tiền kiểu này, thỉnh thoảng thôi. Mình book 3 KS thì có 1 KS chơi vầy thôi hà. Tất nhiên KS sẽ trả lại tiền, nhưng khi nào thì ko biết sure. Khoảng 15 ngày đến 1 tháng. Nếu ko trả thì bạn liên hệ Ngân hàng của bạn, nói họ tình trạng của họ và họ sẽ đưa 1 cái form để bạn khiếu kiện.
- Đến KS bạn lại phải trả tiền trực tiếp cho KS, đó là điều đương nhiên rùi.
- KS thường bắt bạn đóng thêm tiền deposit, bao nhiêu thì là tùy KS. nó sợ bạn chạy mất khi chưa trả tiền đó.

Tất cả những số tiền trên bạn phải tính toán trước kẻo khi đi thì bị thiếu hụt đó nha.

Tín Mập
21-03-2013, 10:42
- booking.com không thu tiền của bạn qua thẻ hay trực tiếp
- KS thu tiền trước của bạn (qua thẻ) gọi là "thử hàng", có thể là 50% số tiền hay 100% số tiền. Có thể là thu trước 15 ngày hay lâu hơn nữa. Trường hợp này họ thường trả tiền lại cho bạn trước khi đi. Và cũng ít khi nào bị lấy tiền kiểu này, thỉnh thoảng thôi. Mình book 3 KS thì có 1 KS chơi vầy thôi hà. Tất nhiên KS sẽ trả lại tiền, nhưng khi nào thì ko biết sure. Khoảng 15 ngày đến 1 tháng. Nếu ko trả thì bạn liên hệ Ngân hàng của bạn, nói họ tình trạng của họ và họ sẽ đưa 1 cái form để bạn khiếu kiện.
- Đến KS bạn lại phải trả tiền trực tiếp cho KS, đó là điều đương nhiên rùi.
- KS thường bắt bạn đóng thêm tiền deposit, bao nhiêu thì là tùy KS. nó sợ bạn chạy mất khi chưa trả tiền đó.

Tất cả những số tiền trên bạn phải tính toán trước kẻo khi đi thì bị thiếu hụt đó nha.

Hê hê,
cuối cùng cũng có 1 người hiểu đúng ý :D

thik_di_choi
21-03-2013, 13:41
Các bạn khách sạn bây h hay dùng khóa từ và mình có thể mang theo khi đi ra ngoài khỏi cần gửi lễ tân. Vì vậy họ hay nói tránh là depossit for key holder. Hi hi, nói chung là xiền của mình cả thôi

martin_khoa
21-03-2013, 20:23
Mình thấy book mấy lần trên booking.com nó đâu có charge gì trong thẻ của mình đâu . Toàn tới ks thanh toán tiền mặt không mà .

bomqua
22-03-2013, 15:39
Mình thấy book mấy lần trên booking.com nó đâu có charge gì trong thẻ của mình đâu . Toàn tới ks thanh toán tiền mặt không mà .
Tùy KS à, nó không charge mà giữ lại chơi vậy á, qua đó thì trả tiền cho KS, trả xong rồi nó cũng chưa trả lại liền đâu. Mình đã được báo bằng SMS về tài khoản là hoàn tiền rồi, vậy mà ra ngân hàng rút về thì ngân hàng nói chỉ là tiền ảo, chưa rút được, vẫn còn bị giữ. Chả hiểu luôn!

Thiên Di
22-03-2013, 16:08
Trước mình hay book hotel trên agoda vì cứ tưởng nó là tốt nhất, từ khi dùng booking.com mới biết agoda đắt hơn, điều kiện ràng buộc nhiều hơn, customer service kém hơn...thế là bye bye agoda!:gun

Về chuyện charge tiền thì bạn bomqua nói đúng đấy, bạn booking.com không charge tiền mình đâu, mà một vài khách sạn tạm phong tỏa số tiền tương đương với tiền phòng để trong trường hợp khách no-show thì họ không bị mất tiền. Tiền sẽ được thanh toán trực tiếp cho hotel khi check-out và sau đó tài khoản sẽ trở về trạng thái như trước. Khoảng thời gian chờ khoảng 15 ngày, và đây là quy định của ngân hàng chứ không phải của hotel/booking.com. Mình làm Ngân hàng nên guarantee dzụ này!

Nói chung dùng booking.com thì yên tâm lắm, nếu có vần đề gì thì họ cũng giải quyết rất đàng hoàng.(c)

daisy84
22-03-2013, 16:35
2h sáng26/4 đến LCCT. Sáng ra đón bus đi Malacca. 7h30 là tuyến sớm nhất từ LCCT – Malacca. ( 21.9RM ngay tại LCCT).
Chơi ở Malacca.
Tối 26/4 đón bus sang Sing ( 20 SGD) có 2 hãng xe lúc

Sáng 2/5 đi Putrajaya Batu caves…lang thang tầm 4h thì đón bus để ra LCCT 6h30 lên máy bay về HN.

Mình nghĩ là bạn nên ở Melaka 1 tối, sáng hôm sau đi Sing. Buổi tối Melaka lung linh hơn ban ngày nhiều, đặc biệt là đi tour Melaka river cruise - 45 phút đi tàu trên sông, 15MYR- rất thú vị

Đi bus ra sân bay thì nên đi sớm, đề phòng tắc đường. Đoạn gần LCCT mà tắc đường thì rất kinh khủng, đặc biệt là vào thứ 6 - ngày của các bạn đạo hồi.

martin_khoa
22-03-2013, 21:46
Tùy KS à, nó không charge mà giữ lại chơi vậy á, qua đó thì trả tiền cho KS, trả xong rồi nó cũng chưa trả lại liền đâu. Mình đã được báo bằng SMS về tài khoản là hoàn tiền rồi, vậy mà ra ngân hàng rút về thì ngân hàng nói chỉ là tiền ảo, chưa rút được, vẫn còn bị giữ. Chả hiểu luôn!

Ý mình nói là thẻ debit thì có đồng nào trong đó đâu mà nó charge .Mình đi rất nhiều lần rồi toàn book xong tới trước ngày đi gửi cho nó cái email confirm booking thôi . Nên ko có lăn tăn vị đó . Còn nếu ko ưng ks đó nữa thì có cáihạn của ks qui định đó mình cancel trước hạn là được rồi

trang_ht
22-03-2013, 21:48
Cảm ơn daisy nhé. Mình cũng đang xem xét lại lịch trình, vì lỡ đk ở USS nên giờ phải phân chia sao cho kịp :D

Mình nghĩ là bạn nên ở Melaka 1 tối, sáng hôm sau đi Sing. Buổi tối Melaka lung linh hơn ban ngày nhiều, đặc biệt là đi tour Melaka river cruise - 45 phút đi tàu trên sông, 15MYR- rất thú vị

Đi bus ra sân bay thì nên đi sớm, đề phòng tắc đường. Đoạn gần LCCT mà tắc đường thì rất kinh khủng, đặc biệt là vào thứ 6 - ngày của các bạn đạo hồi.

Ltbubu
23-03-2013, 15:41
Bọn mình đang dự định ở Malaca 1 đêm, có thể là đêm ngày thứ 2 vì CN mới tới KL, không biết nên chọn khách sạn nào trung tâm phố cổ malaca được nhỉ, bọn mình gồm 6 nữ, chỉ ở 1 đêm nên nếu có phòng chung thì tốt nhất, giá thì tầm 1tr2/đêm vì bọn mình lỡ đặt cả 5 ngày ở KL rồi, cái này ngoài dự tính nên không biết có ổn không?

Mọi ng cũng cho m biết xem tối ở phố cổ Malaca thì có gì hay không nhé!

daisy84
25-03-2013, 11:49
Bọn mình đang dự định ở Malaca 1 đêm, có thể là đêm ngày thứ 2 vì CN mới tới KL, không biết nên chọn khách sạn nào trung tâm phố cổ malaca được nhỉ, bọn mình gồm 6 nữ, chỉ ở 1 đêm nên nếu có phòng chung thì tốt nhất, giá thì tầm 1tr2/đêm vì bọn mình lỡ đặt cả 5 ngày ở KL rồi, cái này ngoài dự tính nên không biết có ổn không?

Mọi ng cũng cho m biết xem tối ở phố cổ Malaca thì có gì hay không nhé!
Mình highly recommend River view guest house Melaka nha, ngay ở trong phố cổ, mặt sau nhìn ra đoạn đẹp nhất của sông Melaka. Bác chủ nhà thì vô cùng tốt bụng, chu đáo và tận tình. Có cả đồ ăn sáng miễn phí nữa. Bạn có thể book trc trên hostelworld hoặc liên hệ trực tiếp [email protected]. Giá cả thì tầm 7$/pax thôi. Lúc mình đặt phòng, đọc review trên hostel đã thấy mê rồi, lúc đến ở thì thấy thực sự thích. Không rộng rãi, sang trọng như khách sạn nhưng ấm áp và thân thiện đúng tinh thần hostel.

sonduong51
27-03-2013, 19:40
Nhờ các bạn hướng dẫn giúp cách đi từ sân bay LCCT đến Putrajaya sau đó đi từ Putrajaya về Kuala Sentral .
Thanks!

nhtphong
28-03-2013, 09:26
Nhờ các bạn hướng dẫn giúp cách đi từ sân bay LCCT đến Putrajaya sau đó đi từ Putrajaya về Kuala Sentral .
Thanks!

Từ LCCT đi bus qua KLIA, đón tàu điện -> xuống trạm putrajaja (đón bus hoặc taxi đến những nơi tham quan) -> quay lại trạm tàu điện -> KL center

leo74190
28-03-2013, 10:48
Các bạn ơi mình muốn đi Malacca, KL, Genting, Putrajaya và Penang. Với các địa điểm này thì đi trong vòng mấy ngày thì vừa đẹp, các bạn chỉ giúp mình với.

zanyminh
28-03-2013, 11:59
Các bạn ơi mình muốn đi Malacca, KL, Genting, Putrajaya và Penang. Với các địa điểm này thì đi trong vòng mấy ngày thì vừa đẹp, các bạn chỉ giúp mình với.

Tùy bạn bay đến KUL trước hay đến SIN trước.

Nếu bay đến KUL trước :
- Ngày 1 : Đi melaka
- Ngày 2 : chiều đi về KUL
- Ngày 3 : Genting sáng đi chiều về
- ngày 4 : Penang 6->8h xe
- Ngày 5 : Penang
- Ngày 6 : Penang -> KUL
- ngày 7 : đi Putrajaya xong rồi chiều ra sân bay bay chuyến tối, vì putrajaya cùng đường ra sân bay.

Tín Mập
28-03-2013, 12:54
Từ LCCT đi bus qua KLIA, đón tàu điện -> xuống trạm putrajaja (đón bus hoặc taxi đến những nơi tham quan) -> quay lại trạm tàu điện -> KL center
Hiện tại vẫn có bus từ LCCT đi về trạm Salak Tingi, tầm 4RM, sau đó bắt 1 trạm là tới Putra jaya

nhtphong
28-03-2013, 13:32
Hiện tại vẫn có bus từ LCCT đi về trạm Salak Tingi, tầm 4RM, sau đó bắt 1 trạm là tới Putra jaya

Lúc trước em có đi từ KL Center ra LCCT bằng cách này.
Em tưởng không có bus đi chiều ngược lại ^^

trungalex86
29-03-2013, 17:08
Các bạn cho hỏi thăm tí:
+ Sân bay LCCT ngủ đêm được không? (có thoải mái như Changi bên SIN ko vậy?)
+ Nhóm mình muốn đi penang & cameron thì lịch trình như thế nào cho tiện? tầm 4 ngày đủ không?
Thanks.