PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Malaysia (Phần 2)

Pages : 1 2 [3] 4 5

bidimple
11-09-2012, 11:06
Ôi trời. Vậy thì đi KLIA express về KL sentral rùi phải xếp hàng mua thẻ ah? Chắc chết quá vì lúc mình đến Malay là 7h tối, làm thủ tục xong xuôi rồi mua vé KLIA express đến KL sentral, xong lại phải xếp hàng mua thẻ ....--> đến khách sạn chắc tầm 10h quá. :( Đi taxi 3 người từ sân bay về bukit bintang tầm 50ringit có ok ko nhỉ?

bạn có thể mua vé single để đi về rồi hôm sau ra mua thẻ touch and go cũng được mà, nhưng nếu bạn đến giờ đó thì như lilac nói bạn nên đi taxi từ KL sentral về bukit luôn, đỡ mệt vì hành lý mà từ sân bay cũng mất gần 1h để đến KL sentral rồi, cả bus hay KLIA express đều tốn chừng đó thời gian.

tuyetanh1300
11-09-2012, 12:15
(c)
@chuppy:
1. Genting:
- nếu bạn mua bus only thì bus sẽ chạy thẳng lên Genting.
- nếu bạn mua bus + cáp treo thì bus sẽ dừng chổ trạm cáp treo để bạn đi cáp treo lên.

2. Malacca:
Tuơng tự như khi đi, nếu bạn mua bus only thì chọn bus về Selatan, ở đây sẽ có bus đi Malacca.
Nếu bạn đi cáp thì đến trạm cáp sẽ có bus đưa bạn đi tiếp, bạn cũng chọn trạm Selatan, ở đây sẽ có bus đi Malacca.

Bus đi malacca ở trạm Selatan rất nhiều hãng va 30' - 1h có 1 chuyến nên ko cần mua trước, bus từ Genting về thì nên mua ngay khi đến để sáng ra khỏi xếp hàng.

Bus 707 chỉ có 1 chuyến lúc 3pm từ Genting đi Malacca.

Lúc về Malacca - kl: vé bus cũng thoải mái, rất nhiều hãng và nhiêu chuyến nên ko cần mua trước, khi nào về thì mua vé sẽ tiện và chủ động hơn.

Ăn uống: nên thử con đường ẩm thực Jalan Alor ở khu Bukit Bintang.
Ở Malay ko có nơi nào có yêu cầu về quần áo, khi vào thánh đường, họ sẽ phát áo chùng cho bạn mặc.

@tuyethanh:
Taxi từ klia về sẽ có giá 70-80rm là rẻ nhất.
Bạn nên đi bus từ klia về kl sentral, giá 10-12rm/ng. Express giá 35rm/ng.
Từ kl sentral bạn nên đi taxi về bukit bintang, cỡ 13-15rm/xe.
Vì muốn đi monorail thì từ kl sentral phải đi bộ qua trạm monorail khá xa, cỡ 10ph, nếu hành lý nặng thì rất mệt.

Rất cám ơn bạn Lilac và bidimple.Nhân tiện cho mình hỏi Lilac là mình định đi Genting từ bến Pudu sentral.Mình ở khu bukit bintang thì có phải là mình phải đến trạm Plaza Rakyat rồi đi bộ đến Pudu sentral để mua vé ko vì xem trên bản đồ thấy Bến Pudu sentral gần Plaza rakyat.

Penangiudau
11-09-2012, 12:39
@YvonneLam: Bạn gan thật đó, lần đầu tiên đi mà dám đi một mình, mà bạn nói Passport mới nữa. Mình thấy nể bạn thật đó :)

Penangiudau
11-09-2012, 12:42
@mio_ matxcova: Mình đã tìm được bạn đồng hành cùng chuyến đi, tuy chì đi chung trong 2 ngày nhưng vậy cũng an tâm hơn rồi. Cám ơn thông tin KS bạn giới thiệu cho mình. Mình đã book KS ChinatownInn roi. Chuc ban co chuyen di vui ve nhe' :)

@Penangiudau
mình đang tìm được các hotel sau nhưng đang phân vân không biết chọn cái nào đây (2 chỗ này đều tương đối thuận tiện đi đây đó)

1. 88Inn hotel

2. MyHotel@Brickfields 

cả nhà vui lòng hỗ trợ nhé

Penangiudau
11-09-2012, 12:48
@Lilac ơi. cho mình hỏi mình muốn đi Cameronhighland thì có chuyến bus khuya hay ko? có nghĩa là mình muốn tiết kiệm chi phí KS ở đó một đêm và mua tour CH o dau vua re mà vừa thú vị? Lilac biet gì thì chỉ giúp mình với nhé. Cám ơn Lilac nhiều nhiều :)

lilac
11-09-2012, 21:15
@tuyetanh1300:
Xe bus đi Malacca ở bến Selatan mà, mình ko thấy có bus đi Malacca từ bến Pudu. Lúc trước thì có (năm 2009), chứ bây giờ hình như chuyển hết sang bến Selatan rồi bạn ạ.
Bạn xem thêm ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptamelaka.htm

Bến này gần trạm LRT Selatan.

@Penangiudau:
Bus từ KL đi Cameron Highland (& cả chuyến về) đều ko có chuyến khuya. :(
Vì lý do an toàn, ko có hãng xe nào đc phép chạy ban đêm cả, nên chuyến bus trễ nhất lên Cameron Highland từ KL là 5:30pm.
& thgian đi là từ 4 - 4,5 tiếng.
Nên… chắc là ko tiết kiệm đc 1 đêm ks đâu. & bạn nên đi chuyến sớm, lên đó tìm ks dễ (vì Cameron Highland ngủ hơi sớm nên bạn lên sớm tìm ks dễ).

ruby_88
12-09-2012, 10:35
Thanks các bác tư vấn trong topic này!!! Rất bổ ích và thú vị. Cho mình hỏi có ai ở Malay vào ngày 13/09 đến 19/09 ko ạh :D Đây cũng là dịp lần đầu mình bước chân đến Malay, mình cũng rất hoang mang về vấn đề Hải Quan, nghe nói họ soi kỹ lắm, mình đi tự túc 1 thân 1 mình qua du lịch 7 ngày. Với cái passport vẫn còn khá mới, mình khôgn biết có vấn đề gì ko? Cho mình chia sẽ, thanks các bạn!!!

Lần đầu, đi như bạn mình cũng lo lắm, hỏi hết ng này đến ng kia, hoảng nhất là vừa đặt chân xuống Changi, có 1 chị hỏi chuyện, mình bảo sang Malay luôn, thì mặt chị ý tỏ ra lo lắng còn hơn cả mình ''choài ơi, từ Sing đi thì dễ, chứ từ Malay vào Sing khó lắm đấy em , roài chị ý dặn dò phải cẩn thận'' làm mình càng lo hơn. Nhưng mà, vẫn phải đưa chân thôi, đến khi gặp hải quan thì đúng là khác so với suy nghĩ của mình, nhìn mặt roài cộp cộp đóng dấu, chẳng hỏi gì luôn, mà lạ là k thấy họ lấy dấu vân tay? anw... dù gì bạn cũng nên chuẩn bị mọi thứ thật tốt thì chuyến đi sẽ ổn cả thôi. Chúc đi vui vẻ nhé !!!^^

zanyminh
12-09-2012, 16:37
Mình có thắc mắc tí vụ này, các bạn giúp mình nhé : Đi từ KLIA đến LCCT bằng cách nào và time mất bao lâu ? free hay tốn 1,5 RM ?

Tại mình bay từ LCCT về VN, nhưng muốn ghé KLIA mua nước hoa (chị Penangiudau chỉ đó hehe) với tham quan sân bay quốc tế xem nó có gì hay ho ko hihi ^^

Penangiudau
12-09-2012, 17:46
@Zanyminh: Từ KLIA quay lại LCCT thì có hãng bus Citi Liner đi khoảng 30 phút với giá vé là 1,5 RM, ko có free em ơi. Nhưng chị chợt nhớ ra không biết nếu em đi từ KLCC đến KLIA thì không biết có được vào các quầy hàng miễn thuế không nữa. Vì trước kia nếu chị nhớ không lầm thì quầy hàng miễn thuế nằm bên trong sân bay KLIA sau khi đã check in. Còn nếu mình từ ngoài vô tham quan thì không biết có được vào mua không nữa:( Có anh chị hay bạn nào biết về vụ này thì tư vấn giúp penangiudau và zanyminh với vì Penangiudau cũng muốn mua perfume ở sân bay cho rẻ. Cám ơn mọi người rất nhiều.

@lilac: vậy thì mình đành phải đi chuyến sáng đến CH để tìm KS thôi. Mình định mua tour từ KL đến CH luôn nhưng giá tour hơi mắc so với mình tự đi bus lên rồi mua vé tour của KS Kang Travel and Hotels. Lilac có biết tour này không? tư vấn giúp mình với nhé. Mình cám ơn bạn lilac rất nhiều :)

lilac
12-09-2012, 18:12
@zanyminh & Penangiudau:

- Duty Free shop nằm bên trong, sau khi mình check in hải quan & kiểm tra an ninh xong nên nếu mình ko bay ở KLIA thì chắc là ko mua đc hàng ở trong đó rồi. Nếu tham quan thì ok.

- Ở Cameron Highland có rất nhiều loại tour & hãng tour. Có nhiều loại tour, bạn đi tour tham quan đồi trà & vườn hoa hoặc vườn dâu là đẹp. Nó còn có nhiều tour mạo hiểm hoặc đi tìm hoa lạ... Bạn lên đó, xem brochure, thích cái nào & phù hợp thời gian với cái nào thì đăng ký cái đó.
Mấy bạn bán tour ở KL cũng chỉ có xe đưa bạn lên, rồi lên đó cũng mua tour cho bạn đi thôi à. :)

zanyminh
12-09-2012, 19:05
Vậy là "xong" rồi chị Penangiudau ơi, tụi mình sẽ không mua được perfume giá rẻ roài huhu (thực ra GF e bùn còn e thì vui lém lém).
Nói thế chứ tụi em sẽ check bên sân bay CHANGI, nếu có thì cũng mua cho "ấy" của em vừa lòng huuuu

chuppy_princess
13-09-2012, 13:31
@Lilac ơi, mình thấy AA đang km cho T1/2013 cũng ham hố cái Langkawi và Penang.
Theo Lilac 5 ngày đủ để đi Langkawi Penang và Cameron ko?
Ngày 1: SG-KUL
Option 1: KUL-PEN từ PEN đi ferry vòng vòng qua các điểm tham quan và LGK
Option 2: KUL-LGK đi ferry đến PEN. Nếu mỗi nơi ở 2 đêm cho thoải mái thì mình sợ ko có thgian đi Cameron, nhưng nếu ở LGK 1 đêm thì có kịp đi tour đảo ko?
PEN qua Cameron nghe nói 6-7 tiếng à? Rồi ngày cuối từ Cameron về LCCT luôn.
Lilac thấy thế nào?:)

lilac
13-09-2012, 15:39
@chuppy_princess:

Nói đủ thì đủ, nếu bạn chỉ chạy qua ngó 1 cái rồi đi tiếp.
Nhưng nói thật, 5 ngày chỉ đủ 2 trong 3 thôi. Nghĩa là: Penang + Langkawi hoặc Cameron + Penang hoặc Cameron + Langkawi.

Nếu là mình, mình sẽ chọn Cameron + Langkawi. Vì Penang & Langkawi đều là đảo, nên mình chọn 1 núi, 1 biển. :)

jarkko2806
13-09-2012, 16:14
Nhóm mình 12 người định đi thế này : 8.30pm 7/10 từ Johor qua Malacca, ngủ đêm ở đó , ngày 8/10 hôm sau chơi lòng vòng loanh quanh Melaka, tối đi dạo phố+ngủ ở Melaka luôn (định tối về KUL mà nghĩ k dạo phố đêm Meleka thì phí quá, nó thanh bình quá mừa ), sáng 9/10 đi xe chuyến sớm khoảng 7am thì 9am đến Kul , check in hostel rồi đi tiếp tham quan thủ đô mới Putrajara cả ngày , chiều về lại KUL, ngủ kul , hộm sau đi lòng vòng city tour kul , chiều 3.30pm ra LCCT về SG . (bay chuyến 19h40), các bạn thấy lịch ok k ? cần chỉnh gì k ạh?

chuppy_princess
13-09-2012, 21:26
@Lilac: Langkawi qua Cameron bao nhiêu lâu? Sẽ phải đi bằng phà rồi mới đi xe? Từ Cameron về LCCT bao nhiêu xa?

Tín Mập
14-09-2012, 12:58
@Lilac: Langkawi qua Cameron bao nhiêu lâu? Sẽ phải đi bằng phà rồi mới đi xe? Từ Cameron về LCCT bao nhiêu xa?

Mình thấy cách bạn hỏi rất chi là không thân thiện. Xin lỗi làm lạc đề topic.

Mình có thắc mắc tí vụ này, các bạn giúp mình nhé : Đi từ KLIA đến LCCT bằng cách nào và time mất bao lâu ? free hay tốn 1,5 RM ?

Tại mình bay từ LCCT về VN, nhưng muốn ghé KLIA mua nước hoa (chị Penangiudau chỉ đó hehe) với tham quan sân bay quốc tế xem nó có gì hay ho ko hihi ^^

Trong LCCT cũng có duty free bán nước hoa mà bạn!

kyky2020
14-09-2012, 15:23
Admin ơi cho Mình sory nha vì gấp quá nên mình post 2 bên sing và Malaysia. [b]@All: mọi người ơi giúp mình với đang gấp lắm. Xin chỉ cho mình cách đi từ lakin terminal Malaysia đến hotel fragrance crystal (50 lorong 18 geylang) với. Xin chỉ cho mình cách đi bang bus or Rmt như thế nnào.giờ Minh đang ở seremban malaysia sáng Mai Minh qua sin mà giờ chưa bit đi thế nào xin giúp đỡ gấp[\b]

huonggiangf1
14-09-2012, 16:24
Mình thấy cách bạn hỏi rất chi là không thân thiện. Xin lỗi làm lạc đề topic.

Đồng ý với bạn Tín Mập.

Với những câu hỏi kiểu như thế này, nếu em là chị lilac em sẽ trả lời: "Cứ đi đi thì biết!"

chuppy_princess
14-09-2012, 17:38
@Lilac, Tín mập, huonggiangf1
Tôi ko có ý gì, vì tôi đang cần thông tin gấp đoạn đường để book liền vé ngày về nên viết ngắn gọn. Quote trước dài dòng quá rồi sợ Lilac đọc thêm quote sau sẽ rối :T

lilac
14-09-2012, 17:53
@jarkko2806:
Putrajaya khá nhỏ & ít điểm đi, bạn chỉ cần ghé từ 3-4pm đến 7pm là đc rồi. Ko cần ở cả ngày.
Thgian còn lại dành để tham quan, mua sắm ở KL, để ngày hôm sau khỏi chạy vì thgian ra sân bay…

7:40pm mới bay thì cỡ 4-5PM bạn hãy ra sân bay là đc rồi, ko cần đi sớm quá đâu.

& nếu thấy dư nhiều thgian, bạn thử nghiên cứu Bukit Tingi (hay còn gọi là Berjaya Hill) xem sao nhé. Nếu đi cái này thì tiện đường đi động Batu luôn đó.

@chuppy_princess:
Thật ra mình cũng biết bạn cần thông tin gấp. Nhưng đọc những câu hỏi như vậy (mình ko nói việc dài dòng hay ngắn dòng mà là cách hỏi), thật lòng, mình ko có tâm trạng trả lời. Xin lỗi bạn.

hoangvanphuong75
14-09-2012, 18:20
@kyky2020: From Larkin Terminal Johor, take bus 170 qua Singapore (sau khi xong Hải Quan 2 nước) bus 170 khác sẽ đưa Bạn đến WOODLAND MRT (Bến cuối, tất cả mọi người phải xuống xe!). Tại MRT WOODLAND Bạn đi MRT đến bến KALLANG (Geylang).

kyky2020
14-09-2012, 21:31
@hoangvanphuong75: cám ơn bạn nhiều nha

aminkaka
19-09-2012, 09:17
Bạn lilac ơi cho mình hỏi, tháng 11 này mình đi Malay, mình lên lịch tương đối ổn rồi. Nhưng còn băn khoăn ngày cuối cùng mình bay về sớm nên k biết đi từ 88Inn có đc không hay ra ở gần sân bay cho tiện (mình cũng quên tên chỗ này rồi:)). Mình bay về tầm 6h sáng j đấy.
Cảm ơn bạn

lilac
19-09-2012, 10:12
@aminkaka:

Nếu ngày cuối bay lúc 6AM thì bạn nên ra gần sân bay, ks Tunes LCCT của Air Asia ngủ cho tiện. Vì 6AM bay thì trễ nhất là 3:30AM là bạn phải đi từ KL rồi. Mà giờ đó thì mình ko biết sky bus đã chạy chưa, nếu chưa thì phải đi taxi, giá cũng đến 80-90RM/xe/4 chổ. Nên với giá tiền này, mình dành để book Tunes Hotel, sau đó ngủ cho ngon, 4AM dậy rồi lững thững kéo vali đi bộ sang LCCT chỉ 5 phút thôi cho khỏe. :)

huonggiangf1
19-09-2012, 11:26
Hoặc không thì ngủ đêm tại sân bay luôn như bao phượt tử trên này vẫn làm :)

meobongon
19-09-2012, 15:09
Chào các bạn,
Cho mình hỏi là mình sẽ ở tại KL thứ 6 và về SG vào CN bay lúc 14h, mình đang băng khoăn không biết nên ở KS nào nữa, các bạn cho mình gợi ý nha.

Lịch trình là mình định ngày t6 đi Hop on hop of tour, xem như 1 ngày, ngày thứ 2 (t7) đi Genting hoặc Batu Cave.

Các bạn cho mình xin ý kiến về lịch trình này nha.

Rất cảm ơn các bạn!

zanyminh
19-09-2012, 16:03
Chào các bạn,
Lịch trình là mình định ngày t6 đi Hop on hop of tour, xem như 1 ngày, ngày thứ 2 (t7) đi Genting hoặc Batu Cave.
Rất cảm ơn các bạn!
Ngày thứ 2 của bạn không nên chỉ đi Batu cave vì nó gần, có thể đi tàu điện đến được, không mất đến 1 ngày đâu. Đi cả Genting + Batu thì 1 ngày ok. Nếu có trùng ngày 12,13,14 tháng 10 thì hú mình, join group mình lun ^^

hophop
19-09-2012, 16:22
Các ban cho mình hỏi: Xem thông tin trên mạng thì: chợ đêm ở Malacca họp vào cuối tuần. Như vậy là thứ sáu và thứ bảy hay là thứ bảy và chủ nhật?

yamahavu
19-09-2012, 20:23
Các ban cho mình hỏi: Xem thông tin trên mạng thì: chợ đêm ở Malacca họp vào cuối tuần. Như vậy là thứ sáu và thứ bảy hay là thứ bảy và chủ nhật?

Họp chợ đêm cuối tuần từ thứ 6 - CN (3 đêm) bạn nhé! Nếu có uống beer thì ghé ủng hộ quán của bạn Vân Anh (Nếu cần mình sẽ cho số ĐT), sẽ có nhiều thông tin bổ ích đấy nhé! (beer)

Vivian_Huynh
19-09-2012, 22:43
Các anh/chị ơi,

Vì AA đagn khuyến mãi nên e đang tính book vé trước như thế này chứ cũng chưa hình dung ra chuyến đi có ổn k ?

ĐN - KUL : ngày 26/4/13

Chơi ở KUL 2 ngày

KUL- PENANG ngày 28/4 chuyến 18h5 - 19h. Đến PENANG giờ này thì chắc phải thuê KS. Hôm sau tham quan Penang rùi

tối 29/4 book chuyến PENANG - KUl lúc 23h20 - 00h20, ngủ tại sân bay, chờ chuyến sớm nhất ngày 30/4 để về ĐN luôn

thì có ổn k nhỉ ???

E toàn canh theo vé rẻ nên lịch có hơi gấp gáp thì phải, nhờ anh/chị tư vấn giúp. E cảm ơn nhiều ạ.

hoangvanphuong75
20-09-2012, 15:35
@Vivian_Huynh: OK ban, neu KL-Penang ticket re. Tot nhat KL Sentral - Butter Worth Penang chuyen 23h00 (Train aircon Bed 40RM), Penang-LCCT Airasia 1 chieu! Sorry tieng Viet khong dau, se chinh sua.

hophop
20-09-2012, 16:26
Họp chợ đêm cuối tuần từ thứ 6 - CN (3 đêm) bạn nhé! Nếu có uống beer thì ghé ủng hộ quán của bạn Vân Anh (Nếu cần mình sẽ cho số ĐT), sẽ có nhiều thông tin bổ ích đấy nhé! (beer)

Cám ơn bạn nhiều, Quán Vân Anh là ngay Malacca sao? Được trò chuyện với người Việt nam ở xứ người thì còn gì bằng. Bạn cho minh địa chỉ và số ĐT đi.

Yuury
20-09-2012, 17:00
Các bạn ơi, cho mình hỏi mình sẽ tới KL và ở khách sạn ở khu Bukit Bintang. Mình dự tính đến 1 số nơi sau, các bạn hứong dẫn mình cách di chuyển sao cho thuận tiện nha: Thánh Đường Hồi Giáo ( cái này bên đó tiếng Anh gọi là gì vậy ? ) , Tháp Đôi , Chùa Thiên Hựu ....

Cám ơn các bạn.

lilac
20-09-2012, 18:30
@Yuury:
(hình như mình đã reply PM cho bạn rồi)

- Tháp đôi (Twin Towers): từ Bukit Bintang có thể đi bộ hoặc taxi (cỡ 5-7RM nếu đi bằng meter & nếu trả giá thì giá khởi điểm luôn là 10RM).
- Thánh đường hồi giáo (Masjd Jamek): từ Twin Towers, đón rapid (trạm LRT KLCC) đến trạm LRT Masjd Jamek.
- Chùa Thiên Hậu (Thean Hou Temple): từ Masjd Jamek, đi monorail đến trạm LRT Tun Sambanthan, từ đây có thể đi bộ (khoảng 20 phút) hoặc đi taxi đến chùa Thiên Hậu.

lazy_chicken
20-09-2012, 19:45
Chào các bạn, mình là thành viên mới trong gia đình Phượt. :)

Mình sẽ đến Malaysia cho chuyến thực tập từ ngày 21/10 cho đến 19/11 tại Klang. Vì dưới một tháng nên mình xin visa diện du lịch cho dễ. Nhưng cho mình hỏi khi đến sân bay, làm thủ tục nhập cảnh mình có nên nói cho người ta biết mục đích chính của chuyến của mình là đi thực tập hay không hay là nói đi du lịch thôi.

meobongon
20-09-2012, 22:11

Mình sẽ đến Malaysia cho chuyến thực tập từ ngày 21/10 cho đến 19/11 tại Klang. .

Chào bạn, dưới 1 tháng thì không cần xin vía gì đâu, mình đang ở Malay nè, đi qua đây 2 tuần, qua cửa khẩu, chẳng bị hỏi gì cả, chỉ hỏi "mày tên là vầy phải không", mình trả lời "Yes", thế là xong, không nói gì hơn hết.

lazy_chicken
21-09-2012, 03:36
Chào bạn, dưới 1 tháng thì không cần xin vía gì đâu, mình đang ở Malay nè, đi qua đây 2 tuần, qua cửa khẩu, chẳng bị hỏi gì cả, chỉ hỏi "mày tên là vầy phải không", mình trả lời "Yes", thế là xong, không nói gì hơn hết.

Cám ơn bạn nhiều nhé, vì mình là nữ, trước h toàn ở nhà lo học chẳng đi đâu, hộ chiếu trống trơn, lại đi một mình nên sợ làm khó dễ. :(

hoangvanphuong75
21-09-2012, 09:41
@lazy_chicken: Nó sẽ hỏi return ticket, em show ticket, khi thấy đi gần 1 tháng! Sure là nó sẽ hỏi 1 câu hỏi gì đó: Đi du lịch hả or working ở Malaysia hả?
Chuẩn bị tinh thần trả lời. Chưa ai đi du lịch Malaysia 1 tháng.
Make clear cho em chuẩn bị. (Tuy nhiên HQ Malay không làm phiền)

lilac
21-09-2012, 10:19
@lazy_chicken:

Quan niệm của mình vẫn là... nói thật vẫn tốt nhất.
Nếu HQ hỏi bạn qua đây làm gì, bạn cứ nói qua đây thực tập. HQ hỏi bao lâu thì bạn cứ nói khoảng thgian là xong. Mình nghĩ lý do thực tập vẫn đáng đc đón chào hơn cả lý do du lịch chứ nhỉ. :)
& lý do đi du lịch mà ở gần 1 tháng thì cũng đáng bị nghi ngờ lắm đó. Lúc đó lại nói thực tập thì giống như mình "ko rõ ràng".

(nếu cẩn thận thì bạn nên chuẩn bị bộ hồ sơ thực tập, vé máy bay về... để có gì show cho HQ xem. Không phải ai qua HQ cũng bị hỏi nhưng cũng ko phải chưa ai bị hỏi bao giờ. Nên mình cứ chuẩn bị mọi thứ cho chắc ăn.).

mio_matxcova
21-09-2012, 15:40
mình ở MyHotel@Brickfields từ đây ra KUL sentral cũng gần nên k lo nhưng mình chỉ có 1,5 ngày thì đi như sau được k cả nhà:

- sáng thứ 2 (từ Malaka về Malai) nghỉ ngơi chút đi Genting
- thứ 3 (chiều 4h bay) sáng đi Tháp đối, lăng quang vài chỗ rồi về chuẩn bị ra sân bay

đa tạ

thuyntt512
21-09-2012, 15:46
Các bạn ơi, cho mình hỏi, mình sẽ đi malay từ ngày 10-11 đến 18-11, có ai cũng đi cùng thời gian với mình k nhỉ. Vì mình là nữ lại lần đầu đi nước ngoài nên làm các thủ tục và lên máy bay cũng hơi sợ. Có bạn nào cùng đi chung chuyến bay với mình thì tốt quá. Mình bay chuyến 13:25 từ hcm

lilac
21-09-2012, 16:31
@mio_matxcova:

Nếu muốn đi Genting, sao bạn ko đi liền. Từ Malacca có bus đi thẳng Genting (của 707) hoặc đến bến xe bus Malacca về KL, vừa xuống là sẽ có bus đi Genting ngay (đi kiểu này rẻ hơn).
Đi vậy tiết kiệm thgian hơn. Chứ từ Malacca về, từ bến xe bus về ks cũng lâu, rồi lại từ ks quay trở ra KL Sentral mua vé đi Genting... cũng mệt.

& ngày hôm sau chú ý 4pm bay thì trễ nhất là 1:30pm đã phải lên xe bus ra sân bay rồi nhé. Chú ý thgian. :)

giangholonggio
21-09-2012, 16:46
@lazy_chicken:

Quan niệm của mình vẫn là... nói thật vẫn tốt nhất.
Nếu HQ hỏi bạn qua đây làm gì, bạn cứ nói qua đây thực tập. HQ hỏi bao lâu thì bạn cứ nói khoảng thgian là xong. Mình nghĩ lý do thực tập vẫn đáng đc đón chào hơn cả lý do du lịch chứ nhỉ. :)
& lý do đi du lịch mà ở gần 1 tháng thì cũng đáng bị nghi ngờ lắm đó. Lúc đó lại nói thực tập thì giống như mình "ko rõ ràng".

(nếu cẩn thận thì bạn nên chuẩn bị bộ hồ sơ thực tập, vé máy bay về... để có gì show cho HQ xem. Không phải ai qua HQ cũng bị hỏi nhưng cũng ko phải chưa ai bị hỏi bao giờ. Nên mình cứ chuẩn bị mọi thứ cho chắc ăn.).

Mình rất thích phần trả lời này của lilac! Điểm 10 cho chất lượng lilac nhá! (nói thật đấy ko phải lợi dụng cưa cẩm gì nhé các phượt thủ!)

zanyminh
22-09-2012, 09:38
Các bạn giúp mình vụ này với, do lịch mình đi từ Melaka - KUL chuyến 14h, cho nên mình nghĩ đến KUL khoảng 5h chiều là cùng, time tối còn dư dả nhiều quá. Nên định check in khách sạn xong khoảng 6h chiều đi Batu cave, sau đó quay về Bukit bintang chơi.

- Vậy mình đi đến Batu cave bằng LRT hay monorail gì đó từ KuL Sentral đúng ko ? (Mình thấy bản đồ tàu trên myrapid.com.my có trạm Batu cave).
- Batu Cave ban đêm cỡ 6-7h tối thì có mở cửa để chụp hình bức tượng vàng cao cao ko ? (Mình ko leo lên vì nghe nói vừa cao mà bên trong lại ko có gì xem)

Penangiudau
22-09-2012, 11:08
Các bạn cho mình hỏi là nếu mình ở Khách sạn ngay KLCC hoặc khu Chinatown thì nơi nào sẽ tiện lợi hơn trong việc ăn uống và đi lại? Vì mình thấy khu Chinatown thì tiện lợi ăn uống nhưng có vẻ hơi dơ nên mình cũng chưa biết chọn lựa thế nào nữa?
@Lilac: Lilac ơi, KS 88Inn mình thấy giá một đêm đã là 90RM và Leon cũng không bớt dù mình đã nói là bạn của Lilac :( vậy là giá mắc hơn Chinatown Inn (80RM/night) rồi. Mà bên 88Inn có breakfast không ha Lilac? Mong Lilac cho mình ý kiến với, vì đi bụi thì mình muốn nơi nào rẽ mà tiện lợi cho việc ăn uống và đi lại nữa. Cám ơn Lilac rất nhiều.

lilac
22-09-2012, 12:43
@zanyminh:
Batu Cave đúng là đi komuter là tới thẳng & giờ đó thoải mái mở cửa cho em chụp hình cái tượng vàng cao cao (vì cái tượng này nằm bên ngoài, em ở ngoài đường là chụp đc rồi, ko cần ai mở cửa). Tuy nhiên, cái chị lo là… làm sao em chụp đc giữa trời tối thui như thế????
Vì 6PM em đi từ KL Sentral, đợi komuter (loại tàu này thgian chờ tàu lâu hơi thgian đi) rồi đến đc trạm Batu Cave đã khoảng 8pm rồi. Trời tối thui, thấy gì đâu mà chụp em?

Nên giờ đó em về, có thể đi ăn uống, vui chơi ở khu Bukit Bintang (đường Jalan Alor), sau đó, có thể đi đến Twin Towers chụp hình tháp đôi & tháp truyền hình KL ban đêm. Sẽ đẹp & đáng đi hơn.

@Penanggiudau:
- Ks khu KLCC thì ko tiện lợi cho ăn uống, vì khu này hàng quán hay gì gì cũng mắc. Nên nếu giữa 2 khu này, mình nghĩ Chinatown ổn hơn.
Chinatown ở đâu cũng có cái "vẻ đặc trưng" này. Nhưng bù lại sẽ nhộn nhịp & ăn uống cũng dễ dàng hơn.
88Inn ko có ăn sáng. Còn vụ có bớt hay ko bớt thì… mình cũng ko biết. Vì mình cũng chỉ giới thiệu với mọi ng thôi. :)
KL cũng ko quá rộng & nhiều điểm đi, nên bạn cứ xem ks nào nằm gần trạm LRT thì book. & mình nghĩ 2 khu mà khách du lịch nên ở là Bukit Bintang & Chinatown. Nhưng mình nghiêng về Bukit Bintang hơn, vì ở đây đậm nét Malay hơn, Chinatown hơi… Trung Quốc.

Xúp Lơ
24-09-2012, 00:42

Mình sẽ đến Malaysia cho chuyến thực tập từ ngày 21/10 cho đến 19/11 tại Klang. Vì dưới một tháng nên mình xin visa diện du lịch cho dễ. Nhưng cho mình hỏi khi đến sân bay, làm thủ tục nhập cảnh mình có nên nói cho người ta biết mục đích chính của chuyến của mình là đi thực tập hay không hay là nói đi du lịch thôi.

Mình đi VN airline đến sân bay Malay làm thủ túc rất đơn giản, họ cầm hộ chiếu cộp cộp cái dấu vào, rồi bảo mình cho tay vào máy lấy dấu vân tay thế là xong, chẳng hỏi han 1 tí gì luôn

thaimoc
24-09-2012, 13:13
@Penangiudau
Chào bạn
Mình thấy tiện lợi nhất là ở khu Bukit Bintang, dễ dàng ăn uống + shopping+ vui chơi. Nhất là buổi chiều tối thì nhộn nhịp lắm.
Khách sạn quanh khu này thì mình thấy có Babylon guest house có vẻ giá hợp lý :http://www.agoda.vn/asia/malaysia/kuala_lumpur/babylon_guest_house.html. Mình vừa ở đó tháng 8 /12, giá hơn 400k/đêm, phòng sạch sẽ và dễ dàng vui chơi mua sắm ;)

mat kieng
24-09-2012, 15:35
Chào bà con,

Cho mình hỏi từ LCCT( Mal) muốn đến Woodland checkpoint bên Sin thì mình phải đi làm sao, mua vé ở đâu và dịch vụ Bus nào tốt nhất, và khoảng mấy tiếng là mình đến được Woodland checkpoint bên Sin?
Mình cảm ơn các bạn nhiều!

lilac
24-09-2012, 16:17
@matkieng:

Không có bus trực tiếp từ LCCT đến Singapore. Bạn phải về KL rồi mới đón bus sang Sing. Bạn có thể chọn điểm đi & hãng bus ở link này:
http://www.journeymalaysia.com/ptasingapore.htm

Thgian:
LCCT - KL Sentral: 1h (8-10RM/ng - Aero Bus hoặc Sky Bus).
KL Sentral - điểm đón bus (tùy bạn chọn): 15-30 phút.
Điểm đón bus - Check Point: 5-6h.
Thgian chờ bus: 30 phút.

Tổng cộng khoảng: 7-8h.
Vì thế bạn nên chọn bus đêm cho đỡ tốn thgian & đỡ đc 1 đêm tiền ks. :)

mat kieng
24-09-2012, 16:27
matkieng mới check giá bus từ Kul qua Sin mất 30 SGD, đó là chưa tính mấy cái linh tinh từ LCCT to Sentral, thôi chắc bay cho chắc ăn quá, bay thì cũng khoảng 40 usd thôi. Tks Lilac nhé.

zanyminh
24-09-2012, 21:46
Hiện tại mình chỉ mua vé 1 chiều từ KUL về VN, do đó khi đặt vé online mình không thấy có option mua Skybus, khi đã mua vé xong rồi vào lại mình cũng không thấy mục mua skybus. Chỉ có toàn là thức ăn vs hành lý này nọ...

Mình GG thì ra 1 hãng xe khác là AeroBus (http://aerobus.my) cũng có chuyến từ Kul Sentral - LCCT. Thấy sơ bộ là có cho book online.

Các bạn có kinh nghiệm giúp mình là có nên mua online của hãng Aerobus, hay mua trực tiếp của Skybus tại Kul Sentral sau ?

Mình thì thích cái gì mua trước được thì mua nếu an tâm về chất lượng.

linhnam
24-09-2012, 22:28
Mình để ý hình như mua rượu ở sân bay KUL giá cao hơn ở sân bay Thái hay Sin ? Bạn nào có kinh nghiệm vụ này xác nhận nha!

hanahan
24-09-2012, 22:28
@zanyminh: Mình toàn đến LCCT rồi mới mua vé Skybus, chất lượng tốt, xe chạy êm, mình leo lên xe ngủ 1 tiếng sau tới KL Sentral, mình chưa mua online Skybus lần nào vì thấy giá cũng không chênh lệch bi nhiêu.

Đúng là có một hãng khác tên Aerobus, chất lượng cũng tương tự Skybus, mình cũng đi hãng này rồi, tới nơi mới mua vé chứ không mua online. Bạn cứ yên tâm là đến LCCT hay KL Sentral lúc nào cũng có người đứng bán vé bus sẵn cho bạn, tùy hãng mà giá cả dao động từ 8 - 10 MYR/one way

Penangiudau
25-09-2012, 12:38
Dear Thaimoc,

Cán ơn bạn đã cho mình thêm ý kiến về chỗ ở. Nhưng bạn cho mình hỏi thêm là ở Guesthouse thì có bathroom riêng hay không hay phải share bathroom? Penangiudau hỏi vậy vì thấy đa phần guesthouse thường là share bathroom đó. Cám ơn bạn nhiều:)

@Penangiudau
Chào bạn
Mình thấy tiện lợi nhất là ở khu Bukit Bintang, dễ dàng ăn uống + shopping+ vui chơi. Nhất là buổi chiều tối thì nhộn nhịp lắm.
Khách sạn quanh khu này thì mình thấy có Babylon guest house có vẻ giá hợp lý :http://www.agoda.vn/asia/malaysia/kuala_lumpur/babylon_guest_house.html. Mình vừa ở đó tháng 8 /12, giá hơn 400k/đêm, phòng sạch sẽ và dễ dàng vui chơi mua sắm ;)

Penangiudau
25-09-2012, 12:53
@zanyminh: theo như ban thaimoc giới thiệu, chị thấy giá phòng ở Babylon Guest house rẻ hơn Chinatown Inn mà lại có breakfast luôn nữa. Em khỏi phải lo lắng chuyện ăn sáng :) Mà lại nằm ngay khu Bukit Bintang nữa, em thấy thế nào hả M?
@thaimoc: bạn ơi, bạn đã đến Malaysia vào tháng 8 thì bạn có thông tin gì có thể tư vấn giúp tụi mình được chứ? Chẳng hạn chỗ đi chơi, ăn uống? và cả phương tiện đi lại nữa? Cám ơn bạn rất nhiều.

zanyminh
25-09-2012, 14:05
to Penangiudau : Em đang bận mấy hôm nay chưa có time check lại guesthouse đó, chỉ có thể vào forum thôi. Chắc tối nay em sẽ xem lại cái Babylon Guesthouse này kĩ lại, coi có bathroom riêng ko nữa chị ạ

mat kieng
25-09-2012, 15:45
To Lilac và các bạn

Tình hình matkieng là như thế này... do chuyến đi này mk đi có 1 mình hà... mà điểm đến là Taipei.,., nên chỉ cần lớt phớt qua Sin -Mal cho biết thôi( năm sau sẽ đi 1 tuần)..... mk có 2 ngày xẹt ngang qua Mal-Sin.. máy bay từ SGn qua LCCT lúc 10h35, có option vậy Lilac xem coi cái nào hay hơn:

Option 1: c/o từ SGN_Mal rồi bay tiếp qua Sin khoảng 30 usd( xong việc)
Option 2: Từ LCCT bắt bus đi Sentral-> Malacca, ở lại 1 đêm rồi tối hôm đó hoặc sáng hôm sau bắt bus qua Sin( điểm đến của mk là Woodland checkpoint( bạn mk sẽ đánh xe đến rước)
Option 3: từ LCCT đi về Sentral và bắt bus đi Sin luôn( cũng đến woodland check point bên SIn luôn)( giá tổng cộng khoảng 35 usd)

MK thì thích ngắm cái thay vì bay cái vèo, nhưng sợ ko có thời gian ., vả lại chi phí mắc hơn bay nữa.......Option 1 thì tham quan được Sin, còn 2 option kia đến Sin đã là tối rồi, chắc ko tham quan được gì, vì mk phải bay từ Sin về Mal vào tối hôm sau đó....

Lilac và các bạn thấy cái nào ok hơn.... tks

hanahan
25-09-2012, 23:11
@mat kieng: Theo em chọn 1 hoặc 3 (em thích op 1 hơn vì bay cho đỡ mệt) ko nên đi Malacca nếu anh ko có nhiều thời gian, Taipei mới là điểm đến chính, Sin - Mal cưỡi ngựa xem hoa thôi hà

meobongon
25-09-2012, 23:24
Ngày thứ 2 của bạn không nên chỉ đi Batu cave vì nó gần, có thể đi tàu điện đến được, không mất đến 1 ngày đâu. Đi cả Genting + Batu thì 1 ngày ok. Nếu có trùng ngày 12,13,14 tháng 10 thì hú mình, join group mình lun ^^

Cảm ơn bạn tư vấn, bạn cho hỏi là từ trạm Batu Cave đi đến Batu cave bao xa, và sẽ đi như thế nào vậy?

Nếu mình kết hợp đi luôn Genting thì sẽ đi từ Batu cave thế nào hay phải bắt đầu đi từ đâu?

Rất mong hồi đáp của bạn/mọi người sớm, vì thứ 6 này mình đã đi rồi. Rất cảm ơn!

zanyminh
26-09-2012, 08:21
Cảm ơn bạn tư vấn, bạn cho hỏi là từ trạm Batu Cave đi đến Batu cave bao xa, và sẽ đi như thế nào vậy?

Nếu mình kết hợp đi luôn Genting thì sẽ đi từ Batu cave thế nào hay phải bắt đầu đi từ đâu?

Rất mong hồi đáp của bạn/mọi người sớm, vì thứ 6 này mình đã đi rồi. Rất cảm ơn!
Hic, mình cũng chưa có đi, chỉ là mình hỏi, sau đó có người chỉ mình, mình biết rồi nên reply cho bạn, chứ chi tiết ra sao thì mình chịu. Tuy nhiên theo thông tin mình có từ các bạn khác, từ MRT Batu Cave đến Batu Cave khoảng 10p đi bộ, đi Genting thì mình bỗng nhiên quên mất địa điểm mua vé đi Genting (mua tại Kul Sentral ?!), mong các bạn chỉ giúp bạn ấy và mình luôn.

lilac
26-09-2012, 10:10
@matkieng:

Mình ngược lại với ý của hanahan, mình chọn option 2.
Vì 2 lý do:
1. Điểm đến cuối của matkieng là Check Point, chứ ko phải Sing. Nếu đi máy bay sẽ đến sân bay Changi, từ đây lại đi bus/MRT đến Woodland. Mà ks ở Sing lại đắt nên tham quan Sing cũng ko đc gì nhiều mà lại bị vụ ks.
2. Từ LCCT đi Malacca khá tiện lợi, bus 1 đường tới thẳng. Khách sạn ở Malacca rẻ & ở 1 đêm & 1 buổi sáng ở Malacca là thú vị rồi, lần sau tham quan Sing-Malay ko cần ghé Malacca nữa. Chứ nếu tham quan Sing lần này chỉ như cưỡi ngựa xem hoa như vậy, lần sau lại phải ghé lại.
Cho nên, mình chọn option 2 & dành toàn bộ thgian trải nghiệm Malacca. Sing & những điểm khác của Malay dành cho đợt sau.

@meobongon:
Từ trạm Batu Cave, bạn chỉ cần đi bộ 1 chút là đến Batu Cave rồi (chắc cỡ 5-10 phút), ko lo đâu.
Tuy nhiên, từ đây nếu muốn đi Genting, bạn phải… đi taxi hoặc phải quay ngược lại KL Sentral để đi bus lên Genting, vì ở đây không có phương tiện công cộng để đi Genting.

Schtroumpf
26-09-2012, 11:42
Mình đi KL từ 21-30/9, ai đi cùng thời điểm này thì liên hệ nhé, có bạn ở KL nhưng nó chỉ cho ở, còn lại mình tự đi, chắc là sẽ đi khám phá nhiều vùng khác quanh KL, định đi Cameron highlands, Taman Negara, Putrajaya...
Hôm nay đọc 1 loạt tin để phượt Malaysia mà xem ra vẫn còn nhiều vấn đề quá!
Mình muốn tìm thông tin về giá vé của các chặng đường đi thì làm thế nào nhỉ?
Và mình định đi nhiều chỗ nữa, nên mỗi chỗ sẽ ngủ 1 nơi, không biết làm cách nào là tiết kiệm nhất?
Thanks vì đã đọc :)

Bus các chặng bạn cứ lên trang http://busonlineticket.com search là ra thôi à. Ngủ thì chọn hostel hoặc couchsurfing cho tiết kiệm.

Chị chụp bằng máy gì mà đẹp vậy chị?

Chị chụp bằng Nikon P100 & Nikon D90 em ơi, lên đời dần dần :D

mat kieng
26-09-2012, 14:15
Tks Lilac va hanana. Hôm qua giờ đọc gần 40 trang rồi.,., lùng bùng lỗ tai và hoa cả mắt.,., có hiểu ra 1 số vấn đề.,.,nhưng cho chắc thì matkieng confirm lại 1 lần nữa: Từ LCCT muốn đi malacca thì luôn luôn có Bus, điểm đến là Malacca thì có phải chọn là Malacca sentral point, từ đó bắt bus khác đi tiếp vào khu trung tâm, c.i khách sạn.
Sáng mai có Bus trực tiếp từ khu trung tâm đi Woodland bên Sin ko??? để mk check thêm thông tin 1 số hảng xe bus......

lilac
26-09-2012, 15:41
@matkieng:
Từ LCCT có bus đi đến Malacca. Nhưng giờ giấc bạn phải check lại ở đây: http://www.lcct.com.my/transportation/bus-services/buses-from-malacca

& Trạm bus của Malacca là Malacca Sentral, đây chính là trung tâm của Malacca. Nhưng để tham quan & vui chơi thì mọi ng thường vào Old Town (từ Malacca Sentral có thể đi bus số 17 - giá 1-2RM/Ng hoặc đi taxi giá 15-20RM/xe vào đến Old Town).
Từ chổ dừng xe bus, băng qua cây cầu là đến con đường Jonker Street. Khu này nhiều khách sạn, nhà nghỉ nên cứ thoải mái tìm, ko thì book trước ở nhà, có thể ở Tang House hoặc Jalan Jalan hoặc muốn rẻ nữa thì ở Tony Guesthouse.
Tất cả các điểm tham quan đều nằm khu vực này & có thể đi bộ 1 buổi chiều + 1 buổi sáng là hết.

Khi đón bus đi đến điểm khác thì bạn cũng phải quay lại Malacca Sentral & cách đi y chang. Quay lại chổ dừng bus đón bus hoặc đi taxi.

Muốn đến Check Point thì matkieng nên đi bus từ Malacca Sentral đến... Johor Bahru. Từ đây có thể đi bus (chỉ 1-2RM/ng) hoặc taxi (chỉ 5-7RM/xe) đến Check Point tiện & rẻ hơn, vì bạn ko sang Sing nên ko cần đi bus đến Sing, vừa mắc vừa ko cần thiết. Bus từ Malacca sang Johor Bahru rất nhiều hãng, nhiều chuyến & giá khá rẻ (hình như 20RM/ng) nên bạn ko cần mua trước, khi nào muốn đi thì đến Malacca Sentral rồi mua. Nên đi hãng Transisional, KKKL, Diploma... cho xe nó đẹp.

Tip: Ở Malacca Sentral có chổ gửi hành lý, giá khá rẻ, hình như 2R-3RM/túi/ngày. Nếu hành lý của bạn nhiều thì bạn có thể gửi hành lý ở đây, đeo 1 cái balo vào Old Town chơi, hôm sau quay lại lấy hành lý rồi đi tiếp.

mat kieng
26-09-2012, 16:35
MK mới check thời gian xe thì từ 9:00 đến 4 h chiều thì bus đều từ LCCT đến Mahkota Medical Center...??? ko đến Maleka............ máy bay MK đáp lú 11:25 nên.........???

Còn chiều từ Malacca đến SIn thì giá vé thấy chát lại không có chuyến nào khởi hành sáng sớm??? check mấy đường link mà thấy toàn 2pm tới 5pm ko hà...... vì chạy bus cũng mất khoảng 4 tiếng( bao gồm thủ tục hải quan) nên từ Malacca mk phải kiếm bus sáng đến sin là trưa.,., ngia ngang , ngia dọc thì 8h phải ra sân bay changi về lại LCCT ( ngủ 1 đêm tại sân bay) đế sáng mốt đi Taipei( cái này gọi là visit xinh như bắn hỏa tiển. biết làm sao hơn....)

thật ra bạn mk bên Sin ở Serangoon North AVN 4, cách woodland khoảng 30 phút chạy xe hơi.,., nó định rước MK từ woodland.... thấy làm phiền nó quá.,., định từ mình mày mò đến nhà nó mà nó cứ muốn rước mình vì sợ mình ko tìm được nhà nó.( keke, mk đã bấm bản đồ online thấy được nhà nó luôn mà nó ko biết)......

lilac
26-09-2012, 17:09
@matkieng:

Vậy mục đích của matkieng đến Sing là để làm gì? & điểm đến cuối cùng của matkieng là ở Serangoon (Sing) chứ đâu phải Check Point???

Vutham
26-09-2012, 18:49
Bạn Lilac!
Cho mình hỏi ở Singapore hay Kuala Lumper có chỗ gửi hành lý rẻ như tip bạn vừa nói ko? Hành lý của bọn mình có valy tới 20kg.
Và Old Town như bạn nói có gần China Town và có gần Holland Square, hay pháo đà Famosca...
Thanks bạn!
Thân ái.

lilac
26-09-2012, 19:04
@Vutham:

Ở Sing mình ko để ý, nhưng KL thì có locker ở KL Sentral, nhưng giá cũng ko rẻ lắm & tính theo kích cỡ của locker. Giá từ 5-20RM/locker tùy theo kích cỡ.

Old Town ở Malacca chính là khu Chinatown, Nhà thờ đỏ (Christ Church), pháo đài Famosca... :)

uttchan
26-09-2012, 20:17
@anh Mắt kiếng: thấy anh đang băn khoăn vụ đi bus hay máy bay qua lại giữa Malay-Sing nên em đóng góp chút kinh nghiệm, em chưa đi chiều mà anh sẽ đi, chỉ mới đi chiều ngược lại (Sing-Malay), tưởng bay nhanh lắm, ai dè xà quần mấy cái thủ tục Hải Quan, check in check out rồi tùm lum tá lả thì cũng mất total gần 4 tiếng rưỡi hơn, anw là cảm giác chắc vẫn nhanh và thấy an toàn về giờ giấc hơn đi xe :)... Nhưng nếu lần sau có dịp di chuyển giữa 2 nước này em nhất định sẽ đi xe, vì đi máy bay = ko thấy gì cả, chán :D

mat kieng
26-09-2012, 21:55
Mục đích đến SIn để thăm bạn ở Searagoon, người bạn này sẽ take care mat kieng khi ở Sin.,., người bạn này sợ matkieng không rành Sin vì lần đầu đến nên muốn chạy xe hơi đón matkieng ở woodland checkpoint( last bus stop từ Mal qua)....... sự tình là thế ......

1 lý do nữa là muốn từ Sin bay về lại đúng sân LCCT ( ngủ qua đêm sân bay), để sáng mai lên máy bay đi Taipei luôn.
Cuối cùng muốn pose vài tấm làm kỷ niệm bên Sin....( nhà hát sầu riềng, sư tử ...).Ăn cua và cháo ếch... hôm bữa đi ăn bên singapore lion city đường Lê Anh Xuân.... 2 người 1 con cua( trung trung), 2 con ếch, 2 ly trà sữa bí đao = 1 tr1......để xem bên SIn có mắc hơn và ngon hơn ko?? kekek...

Mà cái vụ Malacca qua Sin thì sao hả Lilac, ko thấy xe sáng từ Malacca đi SIn( last stop là woodland check point), chỉ thấy chiều mới có......... Còn từ LCCT đi Malacca thì 5 h mới có... bữa trưa nó chỉ có xe từ LCCT đi Mahkota Medical Center, chứ ko đi malacca sentral...??

Tks nhìu, nhìu..

hanahan
26-09-2012, 22:02
@mat kieng: Em thấy lịch bay của anh sát rạt mà anh muốn đi cả Melaka và Sing chụp hình Merlion, ăn cháo ếch... Nếu anh thích Melaka thì chỉ đi Melaka thôi, hẹn Sing dịp khác, không thì anh chỉ đi Sing thôi, hẹn Melaka dịp khác. Anh post thử lịch bay theo giờ chi tiết lên cho mọi người tư vấn xem sao.

20 Oct 2012: HCM - Kul
22 Oct 2012: Kul- Taipei
--> Chỉ có hơn 1 ngày trước khi bay qua Taipei, theo em là em ko chạy đua nổi với lịch sát rạt thế này mà đi cả Melaka lẫn Singapore lẫn Taipei

mat kieng
27-09-2012, 08:06
Ok, a biết rồi, a sẽ nghiên cứu và quyết định, coi như SIn-mal đã xong.
a đi nghiên cứu tiếp Taipei đây.hy vọng lần sau sẽ đi được 1 tuần chuyến Sin-mal.
tks mọi người nhé.

bemaruko
27-09-2012, 09:09
Hi mọi người

Mình đang lên chuẩn bị mua vé đi Malaysia cho năm sau, do gấp quá nên ko thể đọc các bài trước trong topic
nên mạo muội hỏi mọi người 1 số điểm sau để có thể đặt kịp vé.
-Đi Malaysia mình đi khoảng bao nhiêu ngày là đủ
-Mình biết các địa điểm nên đi ở Malay là KL, Malacca, Genting, ngoài ra còn địa điểm nào ko ạ.

Mong mọi người chỉ giúp mình

yinyang
27-09-2012, 10:17
Có bạn nào cập nhật giúp mình hiện tại bên Mal có các nhà mạng nào offer 3G và nếu ở đó 5 ngày, đi xa (Melaka, Genting, Penang...) thì mạng nào có plan tốt nhất và coverage rộng nhất (không cần nhanh nhất) vì mình cũng cần phải check mail nữa.
Thanks.

kyky2020
27-09-2012, 13:53
Mình đi du lịch Malaysia hồi 16/9 hiện có 1 SIM DiGi® Easy Prepaid đã đăng ký 3G. Nếu bạn muốn dùng mình cho mượn SIM mình đã cắt để dùng cho IPhone( nhưng vẫn còn jiu lại khung cắt nên có thể dung được cho các đt khác). Mạng 3G của DIGI cũng rẽ lắm. Mình đăng ký gói cước 1 ngày 3RM dùng 3G thỏi máy.Hiện tại Sim mình đã hết tiền qua đó bạn chỉ cần nạp vô là sử dụng thôi. 1 sim DIGI 3G mình mua bên đó tại của hàng địa phương là 16.8RM = giá ghi trên hộp đượng SIM và phải dùng Hộ chiếu để đăng ký nữa.Gọi về VN or SIN cũng rẽ lắm chỉ tốn 1-2RM cho 1 cuộc gọi dài hiiii (thích lắm). Đặt biệt là khi đi qua SIN thì hệ thống tự động SMS cho bạn cách thức cú pháp gọi ra quốc tê = chính SiM đó nhưng tốn tiền lắm hình như 2$ Sin 1 phut hixx . Link tham khảo SIM DiGi nè """ http://www.digi.com.my/prepaid/plan_easyprepaid.do """.

- Mình ở Tphcm (Q1, Tân Bình) có gì bạn liên hệ qua Inbox cũng được.

***( Lưu ý: vì mục đích muốn lưu giữ và chia sẽ SIM cho các bạn đi xa khỏi mất công mua SIM nên xin hoàn trả SIM sau khi dùng xong hiii ).

yinyang
28-09-2012, 08:56
Hix mình dùng iphone 5 và ipad :( chắc ko mượn sim của bạn được rồi.
Nhưng mà 3G của digi này có dùng ở các nơi xa xa như penang hoặc là langkawi được không? Đi trên bus thì có stay connected tốt như Viettel ở Vn ko?

khunglongmatto
28-09-2012, 14:39
Chào các phượt thủ
Sắp tới mình và mấy người bạn định dành 7 ngày cho Sing Mã. Do đây là lần đầu đi và có cả trẻ nhỏ, nên nhờ các ace tư vấn giúp nha :)
Ngày 1: xuống sân bay lúc 18h --> về KS, nghỉ ngơi, xếp đồ, sau đó đi ăn tối và dạo quanh khu mua sắm
Ngày 2:
9h: Đi thăm vịnh và Marina sand bay, sky hotel, hải sư, nhà hát sầu riêng
11h30: ăn trưa và nghỉ ngơi
14h30: bắt bus đi Malacca
18h30: tới Malacca và check in khách sạn
19h: ăn tối (chicken ball rice), đi dạo quanh khu jonker street, khu mua sắm china town, cafe clark quay

Ngày 3:
8h00: thăm bảo tàng, pháo đài, khu nhà bồ đào nha
11h00: ăn trưa nhanh gọn, thử món Nyonya
12h : bắt xe về KUL
14h: tới KUL và check in, nghỉ ngơi
15h: Thăm cung điện nhà vua, chùa thiên hựu, Bảo tàng NT hồi giáo
19h: ăn tối + thăm quan các khu mua sắm

Ngày 4:
8h30: bắt xe đi Putrajaya
12h: Quay về Kua ăn trưa và nghỉ ngơi
14h30: đthăm Park (Biggest Covered Bird Park in the world), Orkid Garden và Lake Garden
19h: ăn tối và đi khu mua sắm
11h30 : bắt xe về Sing

Ngày 5:
9h30: thăm Singapore Zoo
18h: ăn tối
20h: đi River cruisine và về nghỉ

Ngày 6:
9h30: Đi Sentosa
15h: về vivocity tham quan rồi ăn chilli crab :)

Ngày 7:
9h30: Botanic garden + Orchard garden
15h: khu mua sắm Orchard, bugis

Ngày 8:
tự do vui chơi, nghỉ ngơi
(giờ lên máy bay là 11h25)

Nhờ các cao thủ chỉ giúp mình xem lịch trình như vậy có hợp lý không ạ? (về mặt thời gian, chi phí sao cho đỡ tốn sức khỏe và tiền bạc :)) ). Ngoài ra, nếu đi Mã lai và Sing như vậy thì có bỏ sót điểm nào hay không? (Mục tiêu của mình là thăm thú những điểm đẹp, hay, tìm hiểu những điều mới lạ + văn hóa. Shopping không quan trọng, tuy nhiên nhóm mình có trẻ con nên không thể đi những điểm quá heo hút hoặc hiểm trở)
Lịch trình đã tham khảo kinh nghiệm của ace trên này nhưng vẫn thấy sao á :((. Mà đầu tháng tới mình đi rồi nên hơi gấp. Xin cảm ưn anh em!

Ngày 4

giangholonggio
28-09-2012, 14:54
@matkieng:

Vậy mục đích của matkieng đến Sing là để làm gì? & điểm đến cuối cùng của matkieng là ở Serangoon (Sing) chứ đâu phải Check Point???

Hahaha cớ sự nào lại để xảy ra "tít mù rồi lại vòng quanh" thế lày? đề bài ko rõ, ko bắt làm cho rõ trước mà cứ ngồi giải, rồi giả định thế này, thế kia là sao lilac, hanahan? hahaha chắc cũng do cái tính hay tình cảm, cả nể gì đây thôi, mà vậy phí thời gian và công sức. Lần sau không rõ thì không giải! Thống nhất vậy nha cả nhà.

lilac
28-09-2012, 17:20
@khunglongmatto:

Lịch trình của bạn khá ok.
Chỉ có vài phần mình góp ý thôi nha.

Ngày 2:
Đến Malacca, tối đó ko thể đi cafe ở Clark Quay vì Clark Quay ở Sing. :)

Ngày 3:
Cung điện hoàng gia ko mở cửa cho khách tham quan, chỉ chụp đc ở bên ngoài nên ko cần đến.
& điểm cần đến khi đi KL là Twin Towers (tháp đôi) lại ko thấy bạn đề cập đến.

Ngày 4:
Putrajaya đi buổi chiều & tối mới đẹp.
Công viên đi buổi sáng trong lành hơn.
Nên bạn nên đổi lại.
Tuy nhiên, cần cảnh giác là Lake Garden (vườn chim - Bird Park & vườn lan - Orchid Garden đều nằm trong Lake Garden) đi bộ rất nhiều & rất mệt. Cần suy nghĩ xem 2 điểm này có đáng đi ko nha.
& mình thấy bạn về Sing cũng có đi tham quan vườn lan - Orchid Garden (chứ ko phải Orchard) rồi mà.

@giangholonggio: ha ha.

zanyminh
30-09-2012, 09:16
@khunglongmatto:

Putrajaya đi buổi chiều & tối mới đẹp.

Chị lilac ơi, chị có nói là đi putrajaya thì đi chiều + tối là ok, vậy em tính đi thế này có dc không ạ :
Sáng em đi Berjaya hills, từ Berjaya khoảng 15h có xe chạy về Kul, về tới Berjaya Time Square cỡ 16h. (Vì time của xe từ Berjaya hill trở về KUL là phải vậy không sớm hơn duoc)
Em đi MRT đến Putrajaya Sentral. Vậy đến đó maximium là 17h, thì có tham quan được gì không ạ ? Em chỉ sợ khi đó nó tối thui không có gì tham quan.

Vấn đề 2 nữa ;) : Em có tìm thấy trang web http://www.asiawebdirect.com , thấy book hotel trên này rẻ hơn(em check kĩ cả thuế + phí rồi) so với booking.com hay agoda.com, cả nhà phuot mình có ai dùng website này chưa ? (BB)

May-
30-09-2012, 10:54
Các bạn cho mềnh hỏi từ trung tâm Kuala Lumpur mình đón xe bus đi Genting thì có thể đón ở đâu? Có web nào bán vé online không? Cám ơn các bạn:).

lilac
30-09-2012, 20:15
@zany:

- Putrajaya ko có train tới mà phải đi bằng bus tới nha em. Mà thgian đi cũng phải 45'-1h mới tới đc. Nên ít nhất cũng phải 17h30 em mới đến đc. Lúc đó thì chị sợ hơi tối. Thgian đi đẹp nhất đến Putrajaya là khoảng 14-15h đi từ KL, 15-16h đến Putrajaya. Tham quan từ 15h-19h là đẹp nhất.
Tuy nhiên, nếu em ko sắp xếp đc thgian thì có thể đi buổi sáng.

Còn 1 chuyện nữa, nếu em đi nhóm từ 3-4 người trở lên thì có thể thuê 1 chiếc taxi đi Berjaya Hill. Vì chị biết giá vé bus khứ hồi đi Berjaya Hill là 55RM/ng. Tuy nhiên, nếu em đi taxi thì chỉ cỡ 180-200RM/xe, bao xe. Đi & chờ đón về luôn, muốn về lúc nào cũng đc và trên đường về có thể ghé Batu Cave. Đồng thời em muốn dừng ở đâu ở KL cũng đc, có thể yêu cầu bác tài chở thẳng đến chổ đón bus đi Putrajaya.
Vậy tiện hơn nhiều.

Schtroumpf
30-09-2012, 20:23
@May- Bạn có thể đi bus từ KL Sentral lên thẳng Genting hoặc đi monorail từ đây đến Titiwangsa rồi bắt bus tiếp.

Penangiudau
01-10-2012, 09:49
@zanyminh: Chị thấy kế họach mà lilac đưa ra rất hay mà lại tiện nữa đó MInh, vì như vậy em sẽ chủ động về thời gian hơn. Vì nếu mua vé đi Berjaya Hill em sẽ phải đợi đến 10h mới xuất phát, còn nếu đi như vậy thì khi mình tham quan đủ thì mình sẽ về lại KL để còn kịp đi Putrajaya vào buổi chiều nữa. :)
@lilac: Bạn có quen với bác tài taxi nào ở KL mà dễ chịu ( nếu là người Hoa thì càng tốt) giới thiệu cho mình với. Cám ơn lilac nhiều. Nhân tiên mình muốn hỏi lilac luôn là tour du lịch halfday ở CameronHighland mình phai book trước hay đến KS rồi mình book luôn? Và mình thấy hiới thiệu có rất nhiều, lilac có biết tour của KS nào là good nhất thì giới thiệu giúp mình với. Cám ơn lilac rất nhiều.:)

lilac
01-10-2012, 11:25
@Penanggiudau:

1. Mình có đi với 1 bác tài người Ấn, ko phải người Hoa. Nhưng bác rất hiền, dễ thương. Trên đường đi sẽ kể cho chúng ta nghe rất nhiều chuyện hay ho về Malay. & bác ấy cũng là 1 người rất tốt & thật thà. Ba mình để quên đồ trên xe, khi cả nhà về đến khách sạn, nhân viên ks nói có 1 bác taxi đem lại. Lúc đó cả nhà mới ớ người ra là đã để quên đồ.
Đây là thông tin liên lạc của bác ấy. Bác ấy hay đậu xe gần khu vực Bukit Bintang.
Muhammad - 016 2754445

2. Tour ở Cameron Highland thì bạn lên đó mua cũng đc. Khi bạn đến nơi sẽ thấy rất nhiều travel agent. Giá cả bạn sẽ deal trực tiếp. Còn tour là như nhau. Họ chung mối hết. Nên chổ nào giá ok thì bạn đi là đc.

@Zany: Khi đi Perjaya Hill, em nhớ đem theo nước uống & 1 ít thức ăn vặt, vì đồ ăn ở đó rất mắc (khu resort mà). & nhớ mua cho bác tài 1 bình nước to trong lúc bác ngồi đợi nhé.

Heo sữa
01-10-2012, 11:31
Ngày 2 (3/8/2012)-Thứ 6:
Option 1: KL - Malacca
Từ KL Sentral đón xe đi về Pasar Seni và đón Transational bus đi Malacca
Tham quan và nghỉ đêm tại Malacca
Option 2: KL - Genting - Malacca (Mình prefer cái option này ;), không biết mọi người thấy thế nào)
Từ KL Sentral đi bus & skyway lên Genting (chuyến 9.am). Mình có thể mua package bus&skyway return & Indoor games Genting ở đâu ạ? Và thời gian chuyến về mình tự chọn hay nó đã fix rồi? Vì mình dự kiến sẽ từ Genting về lại KL để bắt xe đi Malacca tiếp. Ở Genting có dịch vụ locker gửi hành lý không, vì mình đi từ KL lên vẫn mang theo hành lý, sợ đi chơi nặng nhọc vướng víu
Sau khi về lại KL từ Genting, đón bus ở Bukit Jalil Station đi Malacca (2 tiếng)
Tham quan và nghỉ đêm tại Malacca. Tối thứ 6 ở Malacca có nite market không ạ?

Mình vừa đi Malay về nên có 1 chút góp ý với bạn.

Genting và Cameron nên đi chung vì cùng hướng (tính từ KL), còn Malacca thì ngược hướng nên đi riêng.

Có chuyến bú đi từ KL Sentral đến Malacca, không cần phải đến Bukit Jalil Station. Bạn đến KL Sentral hỏi chỗ Nice bus.

Malacaa có chợ đêm tối thứ 6. Tang House nằm ngay đầu đường (hay cuối đường :D) Jonker Walk, cực kỳ tiện đi chợ đêm. Mình rất hài lòng với guest house này.

Nhìn chung mình thấy lịch trình của bạn đi nhiều nơi quá, không biết có thời gian cảm nhận ở từng nơi không.

uttchan
01-10-2012, 11:42
Hi chị Lilac, chị cho em hỏi thăm 1 chút :D
Ngày 16/10 em sẽ có gần cả ngày tại KL (từ khoảng 6:00am - 5:00pm), xuất phát từ LCCT và em muốn đi mấy nơi sau

- Batu Cave: có xe hay cách nào đi từ LCCT thẳng tới đây ko ạ?
- KL Tower (chỗ tháp truyền hình)
- KL Mid Valley Mall - chắc chỉ đi ngắm thôi chứ ko shopping gì nhiều
- Trở về Bukit Bingtang - ngắm hoặc shopping nếu có thể
- Tầm 4:30pm bắt xe về LCCT để chuẩn bị check in cho chuyến bay lúc 7:40pm

Thời gian em đi như vậy có gấp quá ko ạ, vì em chưa đi Batu Caves nên cũng chưa hình dung được nó có xa lắm ko

zanyminh
01-10-2012, 12:03
@zany:

- Putrajaya ko có train tới mà phải đi bằng bus tới nha em. Mà thgian đi cũng phải 45'-1h mới tới đc. Nên ít nhất cũng phải 17h30 em mới đến đc. Lúc đó thì chị sợ hơi tối. Thgian đi đẹp nhất đến Putrajaya là khoảng 14-15h đi từ KL, 15-16h đến Putrajaya. Tham quan từ 15h-19h là đẹp nhất.
Tuy nhiên, nếu em ko sắp xếp đc thgian thì có thể đi buổi sáng.

Còn 1 chuyện nữa, nếu em đi nhóm từ 3-4 người trở lên thì có thể thuê 1 chiếc taxi đi Berjaya Hill. Vì chị biết giá vé bus khứ hồi đi Berjaya Hill là 55RM/ng. Tuy nhiên, nếu em đi taxi thì chỉ cỡ 180-200RM/xe, bao xe. Đi & chờ đón về luôn, muốn về lúc nào cũng đc và trên đường về có thể ghé Batu Cave. Đồng thời em muốn dừng ở đâu ở KL cũng đc, có thể yêu cầu bác tài chở thẳng đến chổ đón bus đi Putrajaya.
Vậy tiện hơn nhiều.
Thanks chị lilac nhiều, chắc em sẽ liên hệ với bác tài người ấn này (english với chú hả chị ?) và đi taxi sớm lên berjaya hills. Rồi sau đó về sớm đi Putrajaya.
Nhưng em vẫn chưa hiểu, sao em coi trong myrapid.com.my thì có ghi rõ ràng là KLIA Transit có ghé tại Putrajaya Sentral mà chị. Nếu không có thật, thì em đi bus gì đến Putrajaya ? Vì có bạn nói là bến xe Pudu đang sửa chữa không có bus đến Putrajaya nữa.

lilac
01-10-2012, 12:15
@uttchan:

Chị "vẽ đường cho hươu chạy" & tính toán thgian sơ bộ cho em thế này nhé. Nếu em thấy ok thì ta tiến hành thôi. :)

- Từ LCCT đi Batu Cave:
+ Em đi bus từ LCCT về KL Sentral: 1hr.
+ Đến KL Sentral, em bắt Komuter để đi Batu Caves - là trạm cuối của chuyến này. Tàu này đi ko lâu, nhưng thgian chờ tàu rất là lâu. Có thể kéo dài cả 1 tiếng chờ tàu.
+ Thgian đi: 30-40 phút.
+ Vừa ra khỏi trạm tàu, em đi bộ khoảng 10 phút là đến Batu Caves.
+ Nếu em ko vào bên trong (vì theo chị cũng chẳng có gì để vào ngoài mấy con khỉ & cái hang tối thui mà leo rất mệt & cực). Em chỉ đi vòng vòng phía ngoài, chụp hình bức tượng thần to phía bên ngoài thì thgian tham quan của em tối đa là 30 phút.
+ Quay lại trạm tàu: 10 phút.
+ Thgian chờ tàu: tối đa 1h.

- Từ Batu Cave, em có thể đi trực tiếp đến Mid Valley. Vì komuter này sẽ đi ngang qua trạm Mid Valley.
+ Thgian đi tàu từ Batu Cave đến Mid Valley: 40 phút.
+ Ra khỏi trạm tàu, em sẽ thấy ngay trung tâm mua sắm Mid Valley.
+ Nếu chỉ ngó ngang chứ ko mua sắm gì nhiều, thgian của em ở đây khoảng 2h.

- Từ Mid Valley đến KL Tower tham quan:
+ Em nên đi bằng taxi, vì ở Mid Valley có chổ đón taxi & taxi chạy bằng metter. Từ Mid Valley đi thẳng đến KL Tower tham quan nếu đi bằng metter thì chưa tới 20RM.
+ Thgian đi đến KL Tower: 20 phút.
+ Thgian tham quan KL Tower: em có lên tháp ko hay chỉ nhìn.
Nếu nhìn thì là 30 phút
Nếu lên tháp tham quan thì là 1-2h.

- Từ KL Tower đến Bukit Bintang:
+ Đi taxi, khoảng 10 phút.
+ Thgian tham quan & mua sắm: tùy em.
Đến giờ thì leo lên monorail hoặc taxi đến KL Sentral đón bus quay lại LCCT.

Em tự tính toán thgian xem có ok ko nhé. Và nếu thấy mệt & cảm thấy ko kịp thì em có thể chọn bỏ qua 1,2 điểm. Tùy em nhé.

@Zany: tất nhiên là English, chứ em nghĩ chị nói chuyện với bác ấy bằng gì? Body language hay tiếng Ấn Độ? :D

Cái vụ train đó chị ko biết, có lẽ mới nên chị ko biết. Em kiểm tra kỹ lại xem. Vì khi chị đi, chị đi bus từ Pasar Seni (& đây là trạm bus mà mọi ng nói vì sửa nên ko còn xe đi, chứ ko phải Pudu. :P). Khi đến KL Sentral, em liên hệ quầy information để tìm thông tin về Putrajaya cho chắc nhé.

khunglongmatto
01-10-2012, 14:31
Cảm ơn lilac nhé, thông tin rất bổ ích. Cho mình hỏi thêm chút là mình có thử đặt KS ở Backpacker (và mấy cái hot hot) qua mạng từ mấy ngày trước nhưng nó bảo không còn phòng. Vậy nếu sang đấy mình đi tìm KS có được không? Có đắt hơn nhiều không? và có phải mặc cả không? :D

lilac
01-10-2012, 16:34
@khunglongmatto:

Sorry bạn, vụ ks mình ko rành lắm, vì tính mình "ăn chắc" nên đi đâu cũng book ks từ nhà để đến đó đỡ tốn thgian đi tìm ks.
Ai đã từng thử thì trả lời bạn khunglongmatto nhé. Cảm ơn. :)

zanyminh
02-10-2012, 21:32
Mình đang bị trường hợp này :
- Ngày 29/5, Mình book trên booking.com, khách sạn Chinatown inn Kuala lumpur, ngày check in 12/10, check out 14/10, 2 phòng 2 đêm. Mã số đặt phòng trên booking.com : 316866743
- Ngày 14/9 bị charge 50% phí như sau : (thực ra hôm nay, 2/10 mình mới phát hiện ra khi xem lại chi tiết thanh toán tháng 9 trong thẻ VISA)
14-09-2012 16:21:34 | HOTEL CHINA TOWN INN KUALA LUMPUR MY | 159.80 MYR
- Ngày 27/9 mình cancel tất cả phòng ở chinatown inn chuyển qua hotel Babylon Guest House (khi đó mình cũng chưa biết vụ mình bị charge phí lúc 14/9)

Các bạn ai từng biêt vụ này giúp mình với, tuần sau mình đi rồi, mà tự nhiên bị mất 159 RM, gần 1tr2... Tiền có thể mượn, nhưng mình buồn và bực bội ... Mình đã email cho booking.com, cho hotel Chinatown Inn, chưa có ai trả lời. ACB Bank thì nói giao dịch hợp lệ...

lilac
02-10-2012, 21:46
@zany:
Em xem lại điều kiện hủy phòng của chinatown inn ở booking.com. Nếu là free cancelation thì phải xem thời hạn free này đến ngày nào? Tùy từng ks họ sẽ có điều kiện ràng buộc riêng.
Nếu mọi điều kiện đều đúng thì em cứ gửi mail cho booking.com (hoặc nhanh hơn là tìm số đt và gọi cho họ) để trình bày, họ sẽ refund lại tiền (trong đk em đúng). Em sẽ bị lỗ 1 ít do phí chuyển đổi ngoại tệ nhưng em sẽ lấy đc tiền.
Còn nếu em sai, nghĩa là em chưa đọc rõ điều kiện đã hủy phòng thì em... phải chịu mất tiền. Xem như đóng học phí cho 1 bài học vậy. :)
Chuyện đâu còn có đó, đừng buồn phiền mất vui chuyến đi, em.

uttchan
02-10-2012, 22:11
Thanks chị Lilac nhiều, nhờ sự chỉ dẫn của chị mà tạm thời em sẽ dự tính đi và di chuyển như sau

6:00am rời khỏi LCCT bằng bus, tới KL Sentral gửi hành lý (dự định gửi gần 12 tiếng) và hỏi luôn vụ mua vé đi ngược lại LCCT vào buổi chiều (chuyến mấy giờ khởi hành thì hợp lý, nếu cần thiết sẽ mua vé bus trước luôn)
7:15am mua vé komuter thẳng tới Batu Caves rùi chờ đợi
8:30am hi dzọng đã tới được Batu Caves
9:30: hi dzọng đã bắt được komuter rời khỏi Batu Caves và tới được Mid Valley Mega Mall tầm 10am hơn
1:00pm sau khi ăn trưa lên đường đến KL Tower
3:00pm khởi hành đi Bukit Bingtang (thiệt ra là em ko nhất thiết phải ghé đây lắm, nhưng lần trc mua hụt cái áo ở đây em tức quá, ko ghé qua coi là ko chịu được :)))
4:00pm bắt taxi tới KL Sentral lấy hành lý, bắt bus đến LCCT :D

zanyminh
02-10-2012, 22:21
@zany:
Em xem lại điều kiện hủy phòng của chinatown inn ở booking.com. Nếu là free cancelation thì phải xem thời hạn free này đến ngày nào? Tùy từng ks họ sẽ có điều kiện ràng buộc riêng.
Nếu mọi điều kiện đều đúng thì em cứ gửi mail cho booking.com (hoặc nhanh hơn là tìm số đt và gọi cho họ) để trình bày, họ sẽ refund lại tiền (trong đk em đúng). Em sẽ bị lỗ 1 ít do phí chuyển đổi ngoại tệ nhưng em sẽ lấy đc tiền.
Còn nếu em sai, nghĩa là em chưa đọc rõ điều kiện đã hủy phòng thì em... phải chịu mất tiền. Xem như đóng học phí cho 1 bài học vậy. :)
Chuyện đâu còn có đó, đừng buồn phiền mất vui chuyến đi, em.
Em book phòng với ngày check in vào 12/10, mà ngày 14/9 nó đã charge phí em 50% rùi đó chị.

Thêm nữa, ngày 27/9, em đã cancel khách sạn này, vậy nếu là em cancel sai thì em đã bị charge phí sau ngày 27/9, chứ không phải 14/9 như vậy...

Mong mọi người ai có gặp vấn đề này rồi thì giúp em với, hoặc cách giải quyết trường hợp này thế nào, ACB bank thì em phải lấy những giấy tờ gì ? Booking.com thì em có thể call ở đâu, vì support 24/24 không hỗ trợ VN (mail cho booking.com em đã gửi rồi).

lilac
03-10-2012, 14:34
@uttchan:

Ừhm, nếu em thấy ok thì ta cứ lên đường thôi. Cách sắp xếp vậy là khoa học rồi. Nhưng tùy tình hình mà em nên cân nhắc có nên hi sinh 1, 2 điểm nào ko nhé. Giờ ra sân bay vẫn là quan trọng nhất.

& Vé bus từ LCCT - KL Sentral & ngược lại họ ko quy định chính xác giờ. Em cứ mua vé, có xe là leo lên thôi. Còn ko thì cũng ko cần mua vé trước, có xe là leo lên, lên xe sẽ có ng bán vé.

@zanyminh:
Mỗi khách sạn sẽ có quy định charge tiền phòng (tiền deposit) & tiền cancelation khác nhau. Có ks quy định charge 50% tiền phòng (xem như tiền deposit) sau 30 ngày (hoặc trước 30 ngày trước khi đến).
Có ks để booking.com charge tiền, có ks thì tự thanh toán phí với booking.com & mình trả tiền phòng trực tiếp với ks.
Có ks ko free cancelation, nghĩa là sau khi book xong, nếu cancel sẽ bị charge tiền (tiền deposit hoặc tiền phòng 1 đêm). Có ks free cancelation & quy định ngày (thường là cancel trước 2-3 ngày thì đc free, cancel sau 2-3 ngày thì bị charge 1 đêm)... nhưng cũng có ks quy định cancel trước 30 ngày thì đc free, nhưng sau 30 ngày thì charge tiền deposit...

Tất cả cái này khác nhau cho mỗi ks & phụ thuộc vào thỏa thuận giữa ks và booking.com. Cái này sẽ đc thể hiện rõ ở quy định dành cho từng ks khi book phòng.
Đó là lý do chị nói em xem lại quy định của ks Chinatown Inn ở booking.com. Sau đó em paste quy định này vào & lấy đó làm cớ để claim với booking.com.

zanyminh
03-10-2012, 23:25
Tình hình hiện tại là mình đã giải quyết xong tạm ổn vụ bị charge phí vô lý :
- Hotel chinatown inn đã email lại và hợp tác rất thân thiện. Sau khi cung cấp đầy đủ các email confirm book phòng thì họ trả lời : số tiền hiển thị trong đó là số tiền hotel blocked, chứ không phải charged. Có nghĩa là họ khóa lại 50% số tiền phòng để kiểm tra thẻ của mình, và sẽ tự mất đi sau khoảng 1-2 tuần.
- Ngân hàng ACB cũng in ra chi tiết chi tiêu của cả tháng đó, và xác định cái chi phí đó là chưa bị tính, chỉ bị block lại thôi, mà hiện tại còn phải chờ tối đa là 1 tháng thì tự hết (có thể chỉ 1-2 tuần), và có thể sử dụng số tiền đó được.
- Nhân viên của booking.com cũng đã gọi điện trực tiếp cho mình, tuy nhiên khi đó thì mình đã có thông tin từ BANK và Hotel rồi nên chỉ có giải thích sơ lược và thanks thôi.

Nói chung vì lần đầu dùng thẻ VISA book hotel thông qua booking.com, nên có rắc rối lung tung. Dù sao đi nữa cũng là kinh nghiệm cho các bạn đi sau. Mình đánh giá rất tốt về support của Hotel Chinatown Inn, họ support rất tận tình dù mình đã cancel khách sạn của họ từ trước đó. Booking.com hỗ trợ rất tốt, họ gọi điện từ nước ngoài về trực tiếp cho mình chứ không cần email. Các bạn khác nếu bị trường hợp như mình thì cứ bình tĩnh ra BANK in ra chi tiết hàng tháng hoặc ngày đó là được nhé.

Big Thanks chị Lilac đã reply trả lời liên tục giúp e, Big thanks 2 chị khác trên phuot đã call sang tận hotel giúp em ^__^

banglangtim2011
04-10-2012, 11:03
Chào Lilac và các bạn. Mình gặp phải trường hợp booking vé AA thế này, đang rối quá nên mong Lilac và các bạn có kinh nhgiệm giúp mình với.

Mình book vé giá rẻ của AA đi Kula Lumpur và Langkawi. Chi tiết như sau:

Ngày 8/7/2013:
SG- Kula: đi 10:40, đến 13:30
Sau đó bay Langkawi: 13:55 đến 14: 55

Ngày 10/7/13:
Langkawi- Kula : 12:50 đến 13:50

Hhuhuu, vấn đềở đây là do mình bất cẩn, đã định book nối chuyến đi từ LCCT đến Langkawi lúc 17g25 cho an toàn nhưng click nhầm thành chuyến 13:55. Nếu vậy, mình không đủ thời gian làm thủ tục. Chắc chắn chặn này sẽ phải cancel rùi

Bây giờ nên làm sao để có thể đến Langkawi trong ngày 8/7/2013? Mình có thể cancel chặn đầu nhưng vẫn giữ code vé để bay chặnn về Kuala Lumpur không ạ? Nếu được vậy thì đỡ lắm vì vé nội địa mình bôk được giá rẻ (9.9 USD/pax . Chỉ cần book mới lại 1 chiều từ LCCT đến Langkawi thôi, dù phải chịu giá cao hơn (35 USD/pax)

Mình cảm ơn Lilac và các bạn nhiều hen

Krong.Nguyen
04-10-2012, 11:11
Các bạn ơi cho mình hỏi mình tính bay qua Kul sau đó về từ Sing nhưng lúc nhập cảnh Malay, Hải Quan có bắt mình phải show vé về ko? Và có cần phải mua vé bus từ Kul qua Sing để show ra khi nhập cảnh ko?

Tới Kul, mình bay tiếp đi Langkawi, sau đó muốn đi Cameron Highland trước khi về Kul, các bạn có kinh nghiệm có thể chỉ dùm mình phương tiện từ Langkawi về Cameron dc ko?

Cám ơn mọi người nhiều ạ!

huonggiangf1
04-10-2012, 11:19
Chào Lilac và các bạn. Mình gặp phải trường hợp booking vé AA thế này, đang rối quá nên mong Lilac và các bạn có kinh nhgiệm giúp mình với.

Mình book vé giá rẻ của AA đi Kula Lumpur và Langkawi. Chi tiết như sau:

Ngày 8/7/2013:

Ngày 10/7/13:

Hhuhuu, vấn đềở đây là do mình bất cẩn, đã định book nối chuyến đi từ LCCT đến Langkawi lúc 17g25 cho an toàn nhưng click nhầm thành chuyến 13:55. Nếu vậy, mình không đủ thời gian làm thủ tục. Chắc chắn chặn này sẽ phải cancel rùi

Bây giờ nên làm sao để có thể đến Langkawi trong ngày 8/7/2013? Mình có thể cancel chặn đầu nhưng vẫn giữ code vé để bay chặnn về Kuala Lumpur không ạ? Nếu được vậy thì đỡ lắm vì vé nội địa mình bôk được giá rẻ (9.9 USD/pax . Chỉ cần book mới lại 1 chiều từ LCCT đến Langkawi thôi, dù phải chịu giá cao hơn (35 USD/pax)

Mình cảm ơn Lilac và các bạn nhiều hen

Bạn vào trang web Air Asia, vào Manage My Booking (mục Change/Update) để đặt lại chiều KUL - Langkawi sang chuyến sau, và thanh toán thêm phần tiền còn thiếu, coi như mua vé mới. Vì theo như mình được biết thì hành trình khứ hồi, nếu ko sử dụng chiều đi thì code vé sẽ bị hủy đấy, ko sử dụng được chiều về đâu.

mat kieng
04-10-2012, 13:01
Đặt vé Air Asia:( mình có 1 chút kinh nghiệm, ko biết chính xác bao nhiêu phân trăm, nhưng bạn tham khảo thêm nhé..)

Nếu bạn muốn book vé mới vì vé cũ đặt sai thì khi đặt lại nhớ chú ý giá tiền... thường thì phí change ticket còn cao hơn vé thực tế mình đã mua...cộng với tiền vé mới nữa.... nên bạn phải chú ý...

Còn việc cancel vé máy bay thì hôm bữa mình có hỏi nhân viên qua mạng thì họ nói là họ chỉ trả lại tiền air port fee thôi, còn tiền vé ko sẽ không trả lại... còn trả lại bằng cách nào thì họ ko nói....

1 vấn đề nữa, nếu họ trả tiền lại ... ý mình là hoàn lại phí sân bay thì sẽ trả thẳng vào credit card lúc mình đặt vé... tiền này sẽ vào account của bạn bên Việt nam, số tiền này sẽ bị ngân hàng bên đây charge phí nhận về , sau khi trừ hết phí thì số tiền này sẽ ở trong tài khoản tín dụng của... bạn sẽ không rút tiền này ra được mà chỉ xài bằng cách cà thẻ tiếp cho giao dịch tiếp theo mà thôi....

hanahan
04-10-2012, 13:08
Còn việc cancel vé máy bay thì hôm bữa mình có hỏi nhân viên qua mạng thì họ nói là họ chỉ trả lại tiền air port fee thôi, còn tiền vé ko sẽ không trả lại... còn trả lại bằng cách nào thì họ ko nói....

Cái vụ này em gọi hỏi Air Asia rồi, nó nói là ko có cancel được, cancel là quăng luôn vé hà, nó chẳng nói là sẽ trả lại airport fee. Riêng chuyện đổi chuyến bay khác (cùng điểm đến) thì phải chịu tiền chênh lệch (mà thường là giá thì bằng cả vé mới như anh nói)

muathuvang148
04-10-2012, 16:40
Chào cả nhà! Hôm nay tìm được diễn đàn này thật vui mừng quá vì mình thấy thông tin rất chi tiết. Mình có đọc về du lịch Malaysia rồi, nhưng mình muốn nhờ cả nhà gợi ý cho mình hành trình đi trong tháng 10 như sau:

Một đoàn gồm 1 bà già, 3 bà trẻ và 5 trẻ em 5 - 10 tuổi

Đi chiều ngày 20/10, đến sân bay ở KL lúc 1:40 chiều.

Về ngày 27/10, bay từ KL lúc sáng sớm tinh mơ, 6:20 AM .

Coi như có 7 ngày.

Kể ra với thời gian 7 ngày như vậy mà ở Malaysia thôi thì cũng hơi dài đúng không cả nhà? Nhà mình muốn đi Sing chơi thêm, vì trẻ con cũng rất háo hức đi Sing và tiện tiền vé máy bay . Phải đi từ Malay sang Sing chứ không phải từ Sing sang Malay như mọi người vẫn đi, và quay về Hà Nội từ Malay.

Các chuyên gia phượt cho mình cái lịch trình nên đi, ăn, ở thế nào để tiết kiệm thời gian và tiền nhất. Nhà mình quan trọng là an toàn, ở đựoc chỗ nào thuê ở chung tất cả một phòng rộng là thích nhất.

Mình có thể giao tiếp bằng tiếng Anh được thôi, tiếng Hoa thì vớ vẩn lắm

Hơi gấp rồi, giúp mình với!

Mình tham khảo lịch trình của bạn Schtroumpf thì định đi như vầy

- Ngày 1 (20/10): HN - KL (1:40 PM) - Genting Highlands
- Ngày 2 (21/10): Genting - Cameron Highlands
- Ngày 3 (22/10): Cameron - KL
- Ngày 4 (23/10): KL - Melaka
- Ngày 5 (24/10): Melaka - Sing
- Ngày 6 (25/10): Sing (chưa biết đi đâu, chơi gì)
- Ngày 7 (26/10): Chiều về KL
- Ngày 8 (27/10): KL - HN (chuyến bay 6:20)

Với nhóm phụ nữ và đông trẻ em như nhóm của mình (mẹ mình hơn 60 tuổi, vẫn đi tốt), và 5 trẻ con chỉ có 1 cháu 5 tuổi, còn lại 10 tuổi thì khoẻ thì lịch như vậy có ổn không?

Mình chưa biết vụ đặt vé xe cộ, hotel / hostel như thế nào cho hợp lý và tiết kiệm :(

zanyminh
04-10-2012, 22:54
Mọi người cho mình hỏi : Mình muốn mua vé trưc tiếp tại Melaka Sentral đi Kul Sentral thì được không hay phải mua online trước ?

Ý mình là thời gian chờ xe nếu mua trực tiếp có lâu lắm không ?
Mình đi từ Sin qua Melaka (đã mua online), Melaka qua Kul, thì khi nhập cảnh MALAY có bắt buộc phải có vé xe Melaka - KUL ko ?

Schtroumpf
05-10-2012, 00:22
1 vấn đề nữa, nếu họ trả tiền lại ... ý mình là hoàn lại phí sân bay thì sẽ trả thẳng vào credit card lúc mình đặt vé... tiền này sẽ vào account của bạn bên Việt nam, số tiền này sẽ bị ngân hàng bên đây charge phí nhận về , sau khi trừ hết phí thì số tiền này sẽ ở trong tài khoản tín dụng của... bạn sẽ không rút tiền này ra được mà chỉ xài bằng cách cà thẻ tiếp cho giao dịch tiếp theo mà thôi....

Cái này còn tùy NH, tùy loại thẻ nữa em ơi. Chị xài visa debit VCB, đã từng hủy vé của AA, AA trả lại thuế phí sân bay vào tk của chị và chị rút ra xài bình thường, không vấn đề gì hết. :D

Mình tham khảo lịch trình của bạn Schtroumpf thì định đi như vầy

- Ngày 1 (20/10): HN - KL (1:40 PM) - Genting Highlands
- Ngày 2 (21/10): Genting - Cameron Highlands
- Ngày 3 (22/10): Cameron - KL
- Ngày 4 (23/10): KL - Melaka
- Ngày 5 (24/10): Melaka - Sing
- Ngày 7 (26/10): Chiều về KL

Với nhóm phụ nữ và đông trẻ em như nhóm của mình (mẹ mình hơn 60 tuổi, vẫn đi tốt), và 5 trẻ con chỉ có 1 cháu 5 tuổi, còn lại 10 tuổi thì khoẻ thì lịch như vậy có ổn không?

Mình chưa biết vụ đặt vé xe cộ, hotel / hostel như thế nào cho hợp lý và tiết kiệm :(

Đã nhắn mess cho bạn trên FB, bạn cần xem lại lịch trình để thu xếp cho hợp lý (theo ý thích của nhóm) và vừa sức với gia đình. Nhìn chung có phụ nữ và trẻ em thì đi như thế hoàn toàn không ổn, thời gian di chuyển quá nhiều, mỗi nơi gần như chỉ ngủ 1 đêm, coi như bạn vừa tới là đã lo về thì chơi bời gì nữa.

Mọi người cho mình hỏi : Mình muốn mua vé trưc tiếp tại Melaka Sentral đi Kul Sentral thì được không hay phải mua online trước ?

Ý mình là thời gian chờ xe nếu mua trực tiếp có lâu lắm không ?
Mình đi từ Sin qua Melaka (đã mua online), Melaka qua Kul, thì khi nhập cảnh MALAY có bắt buộc phải có vé xe Melaka - KUL ko ?

Vé về KL em cứ ra bến xe mà mua, cần thì hôm tới Melaka trước khi vào Old Town ghé mua vé về luôn, hôm sau cứ đúng giờ có mặt ở bến xe là được. Nếu mua trực tiếp rồi đi ngay cũng không mất nhiều thời gian lắm vì có nhiều chuyến xe chạy theo nhiều giờ. Lúc nhập cảnh HQ Malay sẽ không hỏi vé xe đâu mà sẽ hỏi vé máy bay bay về VN (nếu chẳng may em bị hỏi) :D

lilac
05-10-2012, 10:11
@banglangtim2011:
Trường hợp của bạn, mình chưa trải qua. Nhưng mình có 1 cách như thế này, bạn làm xem đc ko nhé.
1. Bạn email hoặc gọi cho Air Asia yêu cầu tách booking cho chuyến KUL - LGK (Langkawi). Nghĩa là tách vé đi & vé về làm 2 booking với 2 code vé khác nhau.
Vậy khi đó bạn có 2 code vé cho 2 vé khác nhau, nên khi bạn cancel 1 chuyến sẽ ko ảnh hưởng đến chuyến kia.
2. Bạn vào Air Asia, đặt lại vé cho chuyến đi KUL - LGK.
Với cách làm này, bạn sẽ ko chịu tốn tiền phí đổi vé vô lý.
Chúc bạn thành công.

@Krong.Nguyen:
1. Lúc nhập cảnh, có ng bị yêu cầu show vé về, có ng ko. Nhưng nếu bạn bị yêu cầu, bạn cứ show vé về từ Sing & nói rằng mình sẽ đi bus sang Sing & về VN từ Sing.
Vé bus ko cần mua trước & cũng ko cần show khi nhập cảnh.

2. Từ Langkawi muốn đi Cameron Highland thì chỉ có 2 cách:
- Đi phà qua Penang & từ đây mua bus đi Cameron Highland.
- Đi máy bay về lại KL & từ đây mua bus đi Cameron Highland.

@muathuvang148:
Với nhóm có ng già & trẻ em như nhóm nhà bạn thì mình nghĩ lịch trình như vậy là quá sức. 7 ngày mà đi cả Sing & Malay thì chỉ nên đi tối đa: Malay (2-3 điểm) & Sing.
Đó là tối đa, ngoài ra bạn phải chú ý lại sức khỏe & sở thích của gia đình để cân nhắc lại các điểm đi.
& 7 ngày mà đi Malay thì cũng ko phải là quá nhiều. Nếu ko đặc biệt thích Sing, bạn có thể bỏ qua, vì nếu bạn đi, sẽ vòng qua, vòng lại. Mà nếu đi bus đêm sẽ rất mệt cho ng già & trẻ em. Nếu đi bus ngày thì tốn 1 ngày đi, 1 ngày về.

@zanyminh:
Vé từ Malacca đi KL có rất nhiều hãng, mỗi hãng có rất nhiều chuyến 1 ngày nên em ko cần mua trước. Khi nào muốn về thì đi ra đó mua vé về là đc. Chọn xe hãng nào đẹp đẹp, sạch sạch mà đi vì vé là như nhau. Chị hay đi Transisional, KKKL, Diploma…
- Vé xe Malacca - KUL ko giải quyết đc gì khi em nhập cảnh Malay. Cái cần là vé từ Malay về lại VN. :)

muathuvang148
05-10-2012, 11:36
Cảm ơn Lilac và Schtroumpf đã góp ý. Thực sự mình cũng thấy quá tải thật, nhưng vẫn cứ ham hố :D. Xem giúp mình lịch thế này có ổn không với

- Ngày 1 (20/10): HN - KL (1:40 PM) – khoảng 5h về đến KL sentral, 6h check in KS, tối chơi trong thành phố ( nếu không ham dậy thật sớm ra cái cầu giữa tháp đôi thì tối đi tháp đôi có đẹp hơn ban ngày không?)
- Ngày 2 (21/10): KL - Genting - KL
- Ngày 3 (22/10): KL
- Ngày 4 (23/10): KL – Melaka (chắc là trưa thì đến nơi)
- Ngày 5 (24/10): Melaka (sáng) – Sing (chắc trưa đến nơi)
- Ngày 7 (26/10): Sing. Chiều về KL, hoặc tốt nhất là nếu có chuyến tàu đêm/bus đêm thì về bằng tàu đêm/bus đêm về KL Sentral, từ KL Sentral ra sân bay luôn

lilac
05-10-2012, 11:51
@muathuvang148: Lịch trình của bạn đã tương đối hơn, khả thi hơn.
Tuy nhiên, có vấn đề về việc di chuyển.
Nếu ngày 7 đi từ Sing về KL & sau đó thì canh giờ ra sân bay thì sẽ rất mệt & khó kiểm soát thgian.

Nên theo mình, mình gợi ý lịch trình như vậy nhé:
- Ngày 1: khi bạn đến KL lúc 1:40pm, bạn đi bus ra thẳng Malacca luôn.
Thông tin bus từ LCCT ra Malacca ở đây:
http://www.lcct.com.my/transportation/bus-services/buses-from-malacca
Tối ngủ Malacca.
- Ngày 2: tham quan Malacca đến chiều thì đi bus sang Sing & khoảng tối là đến Sing. Tối ngủ ở Sing.
- Ngày 3: Sing
- Ngày 4: Tham quan Sing đến 11PM lên bus đi Genting. Ngủ trên xe bus.
- Ngày 5: Genting, chiều lên bus về lại KL. Tối ngủ KL.
- Ngày 6: KL
- Ngày 7: KL
- Ngày 8: ra sân bay bay về VN.

P.S: Tháp đôi & tháp truyền hình (KL Tower) ban đêm đẹp hơn ban ngày nhưng vấn đề là ban đêm thì… ko chụp hình đc mình & tháp đôi đẹp. :)

giangholonggio
05-10-2012, 12:28
Lịch này phần đầu ổn nhưng phần sau ở KL hơi bị nhiều đó lilac đại ca? :D Nếu cả nhà thích shopping thì lịch này của lilac cực chuẩn vì KL dễ mua đồ nhất. Nhưng nếu muathuvang thích đi chơi hơn thì nên ở Sing nhiều hơn (nhất là trong đoàn có những người mới đi nước ngoài lần đầu thì nên ở Sing lâu một chút để biết thế nào là cuộc sống hiện đại).Cái này đơn giản thôi, giữ nguyên lịch của đại ca lilac và thay vì ngày 6 ở KL thì dồn lên ngày 4 tiếp tục ở Sing.

Schtroumpf
05-10-2012, 13:17
@muathuvang148: Bạn tham khảo lịch của em Lilac và góp ý của Giangholonggio là được đó, mình cũng thấy phù hợp rồi. Tuy nhiên cần cân nhắc thêm vụ bus đêm đi Genting vì có bé 5 tuổi và người già, sợ ko quen sẽ khó ngủ.

muathuvang148
05-10-2012, 17:17
Mình thích lịch đi như vậy rồi đấy. Cảm ơn các bạn nhiều quá! Thực ra sáng nay tư vấn tùm lum mình còn stick với một plan khác, nhưng nhìn đi nhìn lại vẫn thích lịch đi của lilac chỉ hơn :).

Chắc xe bus đi đường dài kiểu ấy thì ghế có thể điều chỉnh như ghế máy bay thì chắc mẹ và bé con nhà mình đi được.

Với lịch như vậy mà nếu muốn ở Sing dài hơn thì chỉ việc đẩy lùi lại một ngày nhưng mình thấy mọi cái ở Sing đều đắt đỏ hơn ở bên Mã, nhất là chỗ ở, nên thôi ở đó 2 ngày cho biết, rồi quay lại Mã vui chơi cho đỡ xót là được. Mình sẽ sang topic Sing để học hỏi vụ đi chơi cho hợp lý (có khi cũng gặp toàn cao thủ bên này hihi), rồi lập kế hoạch chi tiết hơn và báo cảo cả nhà xin góp ý nhé! :). May quá có mọi người giúp đỡ chứ không biết đâu mà lần được thật! :)

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ! :)

uttchan
05-10-2012, 19:37
Sang Sing rồi có khi quay lại Malay lại hụt hẫng nhiều í chứ hihihi

giangholonggio
09-10-2012, 14:36
Chắc xe bus đi đường dài kiểu ấy thì ghế có thể điều chỉnh như ghế máy bay thì chắc mẹ và bé con nhà mình đi được.

Vậy thì đi tàu lửa. Đi giường nằm, máy lạnh, rất an ninh và bảo đảm ngủ ngon. Nên chọn second sleeper vì vừa tầm (giá rẻ hơn buýt chút ít và cũng đã rất tốt rồi, first thì cao cấp quá nên khá đắt). Leo lên giường ngủ từ 11h đêm tới 6 giờ sáng là đến Sing (và ngược lại), tàu của họ sạch sẽ và vệ sinh hơn VN rất nhiều.

Mình đi rồi nên thấy có người già và trẻ em thì nên đi tàu là tiện nhất.

Tàu xuất phát tại KL sentral và đến tại ga woodland station của Sing (chiều ngược lại cũng vậy). Hai nhà ga này đều kết nối với hệ thống MRT,LRT ra trung tâm nên rất thuận tiện đi lại.

Vào đây xem comment:http://www.escapetraveler.com/singapore-to-kuala-lumpur-by-train/
Vào đây book vé online:http://www.ktmb.com.my/. Bấm vào ticket online rồi đăng ký thành viên sau đó chọn ngày đi chuyến đi và book. Nếu có vấn đề gì phải hoàn vé thì họ có trả lại tiền không mình chưa rõ. Đừng chọn giường đầu toa hoặc cuối toa vì gần cửa ra vào, cửa này là cửa cảm ứng nên mỗi lần nó mở đóng hơi ồn dễ bị mất ngủ.

Sang Sing rồi có khi quay lại Malay lại hụt hẫng nhiều í chứ hihihi

Uttchan nói chuẩn không cần chỉnh đó muathuvang,Sing vẫn trên malay một level.

uttchan
11-10-2012, 14:39
Tình hình là ngày 16/10 mình lang thang ở KL mình ên, và đi những điểm như trang trước trong topic này có nêu, bạn nào join được cho dzui thì drop email cho mình nha [email protected]

muathuvang148
11-10-2012, 16:55
Hành trình ở Sing của mình gần ổn rồi, đã gúc hết đường đi rồi nên chắc là cũng ổn: Tối ngày 1 (Clarke Quay), ngày 2 (Cụm Marina Bay và Sentosa), ngày 3 (zoo, Orchard, Bugis - phần sau zoo đang phải tính lại tí :D). Ít ngày nên đi như vậy cũng khá mệt! :D

Mình đã định đi StarMart Express rồi vì có chuyến lúc 11:30 đêm đi thẳng lên Genting nhưng mình sẽ nghiên cứu về phương án mà bạn giangholonggio gợi ý. Để so sánh cả giá cả xem thế nào nữa, vì đi tàu thì rõ là tiện hơn, mỗi tội là lại phải về KL Sentral rồi đi lên Genting tiếp là phải mất công chuyển đi chuyển về. Đương nhiên cũng tiện là cử một ngừoi đi taxi về gửi đồ ở KS rồi đi genting cũng được.

Hành trình của mình tức là ngày 5 sẽ ở Genting, tối về check in khách sạn (là cái Eighty-Eight Inn, No. 2, Jalan 1/77B, Changkat Thambi Dollah, 55100 Kuala Lumpur (Located between Berjaya Times Square and Wisma Shaw – Eu Yan Sang)) và ngủ luôn vì mệt lắm rồi :D

Mình đang phải hỏi về việc 2 ngày trọn vẹn của mình ở Malay thì nên đi như thế nào, Mình mới vẽ ra được như sau:

Ngày 6:
• Sáng đi Tháp đôi KLCC (bắt taxi), chơi Aquarium (45RM). Nếu có thời gian thì chụp ảnh ở khu nhà quốc hôi, Independant Square... mấy cái này gần nhau chỉ cần đi bộ.
• Ăn trưa ở gần đó
• Ra KL sentral đi thành phố thành phố chính phủ PUTRAJAYA (40’ đến nơi, 2h có tour 1RM đi khắp thành phố)
• Tối về ăn tối, tắm rửa
• Đi bộ ra Time square ngay gần khách sạn chơi trò chơi cảm giác mạnh. Có thể bắt taxi đi ngắm tháp đôi buổi tối

Ngày 7:
• Sáng: trẻ con vào Science Center (gần bảo tảng dân tộc, cứ bảo taxi nó chở đến bảo tàng rồi lên cầu vượt qua đường là tới), người lớn đi chơi đền thờ (chưa biết đi cái nào) hoặc đi China town mua sắm (mặc cả ác vào, 1/3 giá chúng nó nói ra thôi)

Ngày 8: 4AM đi taxi ra sân bay thôi

Còn lại vẫn chưa nghiên cứu nên đi đâu tiếp và đi như thế đã hợp lý chưa. Có cái dịch vụ bus đi thăm quanh thành phố nhưng mình thấy cũng đắt mà chả biết có đáng tiền không.

Tư vấn cho mình với! Cảm ơn cả nhà! :)

@Giangholonggio: Mình vừa vào xem giờ tàu thì thấy có giờ này cũng hợp lý

Train #24 SENANDUNG SUTERA: Depart daily from Woodlands at 11:30PM, arrives to KL Sentral at 6:30AM (Class 1, 2, L, F, S). Class S chính là cái 2nd class sleeper, giá khá rẻ, chỉ MYR39 (USD$12.50)

Mình đã tạo username để book thử xem sao thì không hiểu sao Origin lại không có từ Singapore, chỉ có từ Woodlands CIQ, mà nếu chọn thế thì chỉ có chuyến đi ban ngày thôi.

Nếu search thử trước khi log in thì có Origin từ Sing, nhưng lại No train found.

Nếu có thể thì check giúp mình với, không hiểu mình làm sai ở đoạn nào :D

giangholonggio
12-10-2012, 14:12
@muathuvang: ừ điểm đi từ sing thì chỉ có woodland thôi nên chắc muathuvang sai ở điểm đến rồi, bạn phải chọn là sentral KL nhé, đừng chọn nhầm sang KL. Mỗi ngày có 3 chuyến đến sentral KL vào sáng, chiều và khuya, chuyến 24 mà bạn search là chính xác rồi đấy. Lúc trước mình nhớ họ nói chỉ đăng lịch trong vòng 1 tháng trở lại thôi nên nếu bạn book ngày xa quá thì sẽ ko hiển thị đâu nhé.

Putrajaya thì tour 1RM chỉ có vào thứ 7 và cn thôi nhé, bắt đầu vào lúc 2h chiều xe chạy rồi. Putrajaya thì trời gần tối, lúc lên đèn đẹp hơn, nếu ko kịp tour 1rm thì có thể bắt taxi đi lòng vòng cũng ko quá mắc. Bus đi quanh thành phố là Hop on off bus http://www.myhoponhopoff.com/, mình chưa đi, lúc trước định đi nhưng có nhiều người complain nhiều (buýt hơi cũ, ít xe nên chờ chuyến kế tiếp khá lâu, đi buổi chiều rất hay bị kẹt xe...) nên mình thôi.

hoangvanphuong75
13-10-2012, 20:54
@muathuvang148: Đúng rồi bạn, nếu đi train KTMB Malaysia từ Sing thì trạm Woodlands (Singapore), Johor sentral (Malaysia). Mọi người vẫn mua bình thường trên trang web này!

ntn24
14-10-2012, 00:08
Xin chào mọi người ạ, em muốn nhờ mọi người xem và thấy cái lịch trình của em có hợp lý không ạ.

Ngày 1: SGN - SIN : 8h55-12h55
Làm thủ tục nhập cảnh, sau đó
C1: Đi thẳng từ Changi đến Johor Bahru mất khoảng 3 tiếng) nhưng em thấy cái xe bus chạy từ Changi giờ ko linh hoạt lắm.
C2: Đi bằng MRT (tàu điện ngầm) từ sân bay Changi tới trạm MRT Marsling, sau đó đón bus đi Johor Bahru Sentral (#950 hoặc #107)
Đi taxi từ JB sentral đến Larkin
Từ Larkin em đón xe (Causeway link) đi Melaka lúc 4h30
Đi xe taxi từ bến xe Melaka đến ks ( tầm 20RM)
Ngủ 1 đêm tại Melaka

Ngày 2:
Chơi 1 buổi sáng ở Melaka
Trưa 12h đón xe ở Melaka Sentral về KL (mất tầm 3 tiếng)
Chơi nguyên cả chiều và tối ở KL ( tham quan tháp đôi, chùa Thiên hậu v..v)

Hoặc Trưa 12h đón xe ở Melaka Sentral về Putrajava ( tới nơi khoảng 2h)
Sau đó em tham gia The cheapest tour in the world" của Putrajava( tầm 3 tiếng)
Từ Putrajava em đi KL Rapid về KL Sentral, rồi từ KL Sentral em về KLCC
Chơi ở KLCC sau đó di chuyển về Sing

Nhưng ở chỗ này em băn khoăn là khi đi như vậy thì về đến tháp đôi có còn kịp chụp hình buổi chiều chiều không ạ, vì em tham khảo thấy bảo buổi tối tháp đôi cũng rất đẹp nhưng chụp hình lên thì khó thấy hết vẻ đẹp của nó lắm.

C1: Đón xe ( Transation) lúc 23h từ KL về Sing
C2: Đi tàu lúc 23h từ KL về Sing.

Ngày 3: SIN - SNG 19h30-20h55
6h sáng đến 5h chiều chơi tham quan một số địa điểm ở Sing.
6h tối đến Changi
7h30 bay về VN

----------
Nhóm bọn e gồm có 4 người nữ, hành lý không có nhiều và cũng không có ý định mua sắm gì cả.

Em cám ơn mọi người ạ ^^

muathuvang148
14-10-2012, 01:20
@giangholonggio: Đúng là mình tìm nhầm điểm đến, giờ thì đã tìm được rồi, đúng là chuyến số 24 khởi hành lúc 11:30PM, vẫn còn chỗ nằm, nhưng mà loại rẻ nhất vẫn đắt hơn bên quảng cáo kia nhiều, không biết mình lại lại vì sai không :D. Nhìn giúp mình nhé!

Coach : ADNS
Seat Availability : 11

Upper Berth Adult : SGD 40.00
Upper Berth Child : SGD 27.00
Lower Berth Adult : SGD 46.00
Lower Berth Child : SGD 33.00

Buồn nhỉ, mình đi Putrajaya không vào cuối tuần nên trượt mất cái tour 1RM đáng mơ ước rồi, chắc phải thuê taxi chạy loanh quanh thôi, đắt hơn đã đành rồi mà chả có hướng dẫn viên xịn như tour kia.

Advise cho mình lịch đi của ngày 7 với. Không biết đi đâu thêm nữa, hay nên chỉnh sửa lịch thế nào. Hang động thì thôi, vì thấy bảo chả đẹp lắm, mà lại đi xa. Chơi trong phố thôi. Mình đang xem cái danh sách điểm đến của bọn Hop on off bus, chắc những điểm trên cùng một xe thì là cùng một tuyến đường, để xem nên tiêu gì cho cái buổi chiều cuối cùng ở KL :D.

hophop
14-10-2012, 20:48
Xin chào mọi người ạ, em muốn nhờ mọi người xem và thấy cái lịch trình của em có hợp lý không ạ.

Ngày 1: SGN - SIN : 8h55-12h55
C1: Đi thẳng từ Changi đến Johor Bahru mất khoảng 3 tiếng) nhưng em thấy cái xe bus chạy từ Changi giờ ko linh hoạt lắm.
C2: Đi bằng MRT (tàu điện ngầm) từ sân bay Changi tới trạm MRT Marsling, sau đó đón bus đi Johor Bahru Sentral (#950 hoặc #107)
Đi taxi từ JB sentral đến Larkin
Từ Larkin em đón xe (Causeway link) đi Melaka lúc 4h30
Ban có thë đi Taxi đến City Plaza (#20phút), đón xe Delima sang Malacca chuyên lúc 2g30 cho nhanh.

bibimiminini
14-10-2012, 23:41
Em chào cả nhà! số là em chuẩn bị đi malaysia nhưng khổ nổi bé em lỡ đặt vé về là chuyến 9h sáng. nên cả nhà cho em hỏi ti tí, em dự định ớ khu china town ở kuala lumpur nhưng em không biết giờ hoạt động của chuyến tàu điện đến sân bay chính và giờ xe chạy từ sân bay chính đến sân bay của air asia và thời gian di chuyển giữa tứ KL Sentral đến sân bay chính mất bao nhiêu ạ và thời gian di chuyển giữa tứ sân bay chính đến sân bay air asia mất bao nhiêu ạ? em cám ơn! em hỏi hơn nhiều!Em chân thành cám ơn!

Schtroumpf
15-10-2012, 09:52
@bibimiminini: Không hiểu bạn hỏi sb chính là sb nào. Ở KL có 2 sb lớn, KLIA cho các chuyến bay của các hãng hàng không quốc gia và LCCT cho các chuyến bay giá rẻ của AA. Nếu bạn bay với AA thì chỉ cần di chuyển từ KL Sentral đến thẳng LCCT chứ đi qua KLIA làm gì? LRT hoạt động từ 5g sáng, từ KL Sentral đón skybus đi đến LCCT khoảng 1h.

giangholonggio
15-10-2012, 14:08
@muathuvang: giá này là do muathuvang chọn đi từ sing sang mã đấy. Điểm thú vị ở đây là giá vé từ mã sang sing tính bằng ringit còn từ sing sang mã lại tính bằng đô sing nên cùng con số nhưng quy ra tiền là ngu người luôn hahaha (đi bus cũng y chang quy luật này).

Do vậy, dân phượt nghĩ ra cách đi này muathuvang nên tham khảo nếu muốn tiết kiệm chi phí, tuy nhiên có người già và trẻ con thì cần suy nghĩ vì hơi trúc trắc. Đó là đi từ sing sang johor bahru (đi bus số 170 từ MRT bugis ở Sing, đây là bus xuyên biên giới chỉ tốn có 2-3 đô sing, xuống xe xuất cảnh sing rồi lại lên xe nhập cảnh mã tại cửa khẩu johor bahru, đi bộ sang đường là gặp ga JB), từ JB mới lên tàu đi KL, như thế vé sẽ được tính bằng ringit và tiết kiệm được khá tiền.

Mình có thêm lựa chọn vào ngày 7 là mua sắm và đi chùa. lịch của bạn chưa có tg mua sắm và mình nghĩ KL là nơi đáng để tốn thời gian mua sắm. Bạn có thể tiêu tốn tg tại thiên đường mua sắm midvaley (hàng trung và cao cấp - hơn khu bingtang nơi có beraja time square và tương đương khu pavilion gần tháp đôi) và gần đó là chùa bà thiên hậu nổi tiếng linh thiêng ở KL, chùa này thờ bà thiên hậu tựa như chùa bà Bình Dương. Về đi lại thì cũng thuận tiện là đi LRT đến KL sentral sau đó taxi đến chùa mất khoảng 10 phút (ko có LRT đến chùa), sau khi tham quan, xin xỏ... xong thì taxi đến Midvaley (khoảng 5-10 phút), ko nên mua sắm trước vì nhiều đồ lỉnh kỉnh đi chùa ko thỏa mái.

@ntn: t/g của bạn ngắn nhỉ, chỉ có 2 ngày rưỡi mà di chuyển qua lại hai nước coi như mất 1 ngày nên bạn phải tính toán thời gian kỹ và đừng đi lan man, chỉ đi những điểm bạn muốn đi nhất thôi.

Ngày 1 lịch này ổn, nếu xe buýt tại changi ko linh hoạt giờ thì chọn cách MRT tốt hơn. bus đến larkin 170 chứ ko phải 107.

Ngày 2: nếu đi putrajaya thì gấn như khả năng về KL đã tối. cheapest tour chỉ có t7 và cn và xe đi lúc 2h chiều nếu ko kịp giờ thì bạn phải đi bus hoặc taxi thôi. tháp đôi ban đêm có cái đẹp riêng của nó và buổi tối đương nhiên chụp hình ko đẹp bằng ban ngày, nhưng cũng tùy cảm nhận mỗi người.

Hai cách về sing này là như nhau về tiền và thời gian, nếu đi tàu thì lợi hơn là có được giường để ngủ, mình nghĩ bạn nên đi cách này vì còn cả một ngày mai ở sing vì vậy phải dưỡng sức. Bất lợi nhỏ là tàu thì lâu hơn khoảng 1-2 tiếng và muốn đi phải đến ga KL sentral, còn bus có thể lên ở khu Bingtang.

zanyminh
15-10-2012, 14:17
Mình vừa đi Sin-Malay về, còn 1 sim DIGI hạn dùng đến tháng 11/2012 (hok nhớ rõ ngày), còn 9RM bên trong. Lúc mua mình mua SIM giá 8RM, nạp thêm 10RM, trong tài khoản sẽ có 15RM. Dùng mấy ngày, gọi khá nhiều và thoải mái, lúc ra sân bay còn cố gọi mấy cuộcl gần 10phut nữa cũng chỉ 1-2 RM gì đó. Nói chung khá rẻ như ban đầu mọi nươời nói. Tuy nhiên mình vẫn ko hiểu là bị lừa hay sao mà tiệm bán phone ở Melaka nó nói phải nạp 10RM nó mới bán được. Mình thì đang cần với lại nghĩ 10rm không dùng được bao nhiêu nên bấm bụng mua luôn. Các bạn bấm gọi về VN : 1330084xxx (xxx là số ở VN mà bỏ đi số 0 ở đầu).

Lan man nhiều quá, chắc mình sẽ biết 1 bài hồi ức sau, vì mình cũng có nhiều niềm vui + bức xúc lẫn lộn với 1 số người việt mình gặp ở Malay. Bạn nào cần thì mình tặng cái sim này nhe. Ưu tiên bạn nào sắp đi. Nhắn mình qua tin nhắn forum.

tuyetanh1300
15-10-2012, 15:49
Có bạn nào cho mình hỏi là khi vào Malay có phải điền thông tin vào tờ khai nhập cảnh như ở Sing ko vậy?
Còn nữa là việc mua thẻ Touch n go có phải ở trạm MRT, LRT nào cũng bán phải ko? Cà thẻ như bên Sing hay kiểu khác?

muathuvang148
15-10-2012, 16:07
@giangholonggio: good to know típ tiết kiệm tiền của phượt pro. Mình là phượt tập tọe lần đầu phượt kiểu này, lại thêm phượt tử già và phượt tử trẻ con, đêm hôm đi lại bất tiện nên đành dùng món đi bus vậy cho lành, cũng tốn vừa phải. không phải mùa cao điểm nên 30S$, có ghế mát xa, tiết kiệm được 1 đêm ngủ KS thì thôi cũng ổn. Thèm cái giường ở trên tàu quá nhưng mình cứ tuỏng tượng đi tàu check in check out không tiện bằng ô tô, lại tìm đường ra Woodland (mất 60p thay vì mất 15p), rồi tiền thì đắt hơn, nên đành stick với option ban đầu là đi bus vậy.

Mình sẽ cân nhắc thêm về các điểm vui chơi cho ngày thứ 7 nữa rồi tính tiếp. Mình cũng thích đi lễ, nên sẽ tính toán thêm cái điểm mà bạn bảo.

Chỗ mua sắm rẻ rẻ mình còn ngại, nên nếu chỗ mua sắm đắt thì thật ra chỉ giải quyết khâu tò mò thôi, không dám mua sắm gì đâu hehee

zanyminh
15-10-2012, 16:14
Có bạn nào cho mình hỏi là khi vào Malay có phải điền thông tin vào tờ khai nhập cảnh như ở Sing ko vậy?
Còn nữa là việc mua thẻ Touch n go có phải ở trạm MRT, LRT nào cũng bán phải ko? Cà thẻ như bên Sing hay kiểu khác?
Khi mình đi từ Sin -> Malay đường bộ thì không có điền tờ khai nhập cảnh gì. Đi bằng đường hàng không thì không rõ. Cả chuyến đi việc nhập cảnh Sin và Malay đều rất ok, không có khó khăn như các bạn đi trước hay "hù" ^.^

lilac
15-10-2012, 16:35
@tuyethanh1300:

1. Nhập cảnh vào Malaysia bây giờ không cần điền tờ khai nhập cảnh nữa (cả đường hàng không & đường bộ).
2. Thẻ TouchnGo ở KL dùng như thẻ EZlink ở Sing, quẹt thẻ ở đầu vào & quẹt ra ở trạm ra. Tuy nhiên, thẻ này ko phải ở trạm LRT nào cũng có bán như ở Sing mà chỉ bán ở 1 số trạm nhất định.

Bạn vào đây để tìm những trạm có bán thẻ: http://www.touchngo.com.my/index.php?pg=syswhere2reloadt

Trạm thông dụng nhất có bán thẻ TouchnGo là KL Sentral.

@muathuvang84:
Ngày 6:
- Merdeka Square & Masjd Jamek nằm gần nhau chứ ko nằm gần Twin Towers.
Từ Twin Towers, bạn xuốg tầng hầm rồi đi LRT (rapid) qua trạm LRT Masjd Jamek (thánh đường hồi giáo). Sau khi tham quan thánh đường này xong, bạn ra khỏi cửa, quẹo tay trái, đi bộ 1 đoạn là gặp ngã 3, ôm góc theo tay phải đi thêm 1 chút xíu nữa sẽ thấy Merdeka Square (quảng trường độc lập).

Ngày 7:
Mình ko biết ở KL có Science Center (mình chỉ biết cái này ở Sing thôi).
Nếu thích đi mua sắm & đi chùa thì đi theo giangholonggio nói cũng hay lắm. Đi chùa Thiên Hậu & mua sắm ở Mid Valley khá tiện đường. Từ Mid Valley đi taxi về thẳng ks chỉ khoảng 15-20RM (taxi chạy bằng meter).

Nếu thích cảnh đẹp thì có thể đi Bukit Tingi (Berjaya Hill). Thuê taxi đi thẳng từ KL lên Bukit Tingi khoảng 180-200RM/xe. Bao nguyên xe đi & về. Đi từ 8am sáng đến 1pm chiều về là vừa. Trên đường về có thể ghé ngang qua Batu Cave chụp hình cái tượng rồi về.
Về đến KL rồi thì có thể tham quan mua sắm ở Bukit Bintang hoặc Chinatown...

@ntn24:

Mình cũng đồng ý với giangholonggio là thgian của bạn ngắn mà chạy qua, chạy lại giữa 2 đất nước thì… hơi mệt & khó có thể cảm nhận đủ những điểm đến. Nếu là mình thì mình sẽ dành trọn cho Sing, Malay mình sẽ dành cho 1 dịp khác.

Tuy nhiên, nếu bạn quyết rồi thì chúng ta lên đường thôi vậy.

Ngày 1:
Nếu đc thì bạn chọn cách của hophop rất hay, đi qua Malacca chuyến 2h30. Đến Malacca khoảng 6pm, bạn vẫn có thể tận hưởng Malacca về đêm.

Ngày 2:
Nếu đi như thế thì bạn có lẽ khi về bạn đã ko kịp chụp hình tháp đôi ban ngày rồi. Nhưng ban đêm cũng có cái hay.
Còn nếu ko bạn có thể bỏ qua Putrajaya, chủ yếu tập trung tham quan KL: Twins Tower, KL Tower, Masjd Jamek, Merdeka Square & mua sắm ở Bukit Bintang / Times Square (nơi có bus về Sing)…

Chú ý là thgian từ trung tâm ra sân bay Changi khoảng 45 phút nếu đi MRT & 30 phút nếu đi taxi. Nên bạn cần chú ý thgian đi nhé.

Schtroumpf
15-10-2012, 17:48
@ntn24: Mình chưa rõ bạn tới Sing rồi từ Sing đi JB và Marsling để làm gì. Nếu chỉ muốn Sing - Melaka thì ngoài cách bạn Hophop đã hướng dẫn, có một cách nữa là từ sb Changi đón MRT về Nicoll Highway Station, từ trạm NHS này leo lên đường, đi bộ khoảng 150m đến Golden Miles Complex ở Beach Road rồi mua vé đi Melaka. Từ Lavender Station cũng có thể mua vé bus Melaka nhé.

hophop
15-10-2012, 20:06
Hi các bạn,
Thật sự là cuối năm nay tôi sẽ đi đúng cung đường mà bạn ntn24 sẽ đi, nên đã nghiên cứu rất kỹ cách đi. Xin được phân tích chi tiết:
- Cách 1:
+ Đón Coach từ sân bay đi Johor Bahru: thuận lợi là có liện tục mổi giờ 1 chuyến, ngay tại sân bay, giá tiền là 7 SGD, bất tiện là chỉ đến trạm xe Kotaraya II Terminal. http://www.changiairport.com/getting-around/to-and-from-the-airport/coach-to-johor-bahru-malaysia
+ Đón taxi hoặc Bus đi đến Larkin Terminal, khoảng cách # 7 Km, giá Bus là 1,5 RM (chuyến Bus 170). Chúng ta phải qua trạm xe Larkin vì nơi đây mới có nhiều xe đi Malacca.
+ Từ Larkin Terminal đón các chuyến xe đi Malacca như: Maju Ekspres: 10.00am 12.30pm 2.00pm 3.00pm 6.30pm; Delima Express: 7.00am 10.00am 12.00pm 2.00pm 5.00pm 7.00pm; Transnasional Coach Services: 5.00am 5.30am 7.00am 8.00am 9.00am 10.00am 11.00am 12.00am. Giá vé # 12.30 RM.
- Cách 2:
+ Đón Taxi, Bus hoặc MRT đến các trạm xe Bus tại Sing như: City Plaza, Keypoint, Kovan Hub,... để đón tiếp các chuyến xe đi Malacca. Tuy nhiên lưu ý rằng các chuyến đi từ Singapore đến Malacca thường giờ xuất phát không nhiều, chủ yếu là sáng sớm cho đến 9.00am, hoặc sau 7.00pm. Vì lý do bạn ntn24 đến sân bay vào 12.55 pm cho nên phải chọn các chuyến đi vào giờ trưa. Giờ này chỉ có các chuyến sau đây:
+ Tại bến Key point (Beach road) có chuyến 1.30pm, của hãng xe 707 Express, 99 Coachland Express và S&S International Express. Và tại City Plaza (Geyland road) có chuyến 2.30pm của hãng Delima Express. Giá vé # 20.8-23 SGD. http://www.singaporemalaysiabus.com/malacca.html
- Cách 3:
+ Đi MRT đến trạm Woodland. # 2 SGD
+ Bắt xe Bus 170 đi đến trạm Larkin Terminal Johor Bahru # 1.5 SGD
+ Từ trạm này đi tới Malacca như cách 1. #12 RM
Tóm lại:
- Đi theo cách 1: tiện lợi là rẻ hơn, giờ giấc linh hoạt hơn, nhưng di chuyển làm 3 chặng, hơi mệt và căng thẳng.
- Đi theo cách 2: tiện lợi là chỉ có 2 chặng, tuy nhiên mắc tiền hơn, và nếu vì lý do gì mà trể giờ (máy bay delay, trục trặc hải quan,...) thì phải đợi tới chuyến sau 7.00pm hoặc chuyển qua cách 1.
- Đi theo cách 3: rẻ nhất và giờ giấc linh hoạt nhất. Nhưng chắc là mệt nhất ở đoạn MRT từ sân bay đến Woodland. :)

ntn24
15-10-2012, 22:43
Cám ơn mọi người đã góp ý.
Thật ra ban đầu nhóm của mình gồm 4 người đến Sing để giải quyết công việc, nhưng hiện tại lịch trình ở Sing đã thay đổi, không cần nữa mà vé thì đã đặt rồi, giờ mà hoàn hoặc thay đổi ngày thì chết tiền. Trong nhóm lại có người đã đi Sing rồi, nên bọn mình mới quyết định chuyển sang đi Melaka và KL.
Mình đi từ Sing sang JB là muốn xem thêm cửa khẩu và đi dạo lòng vòng ở đó.
Mình chọn cách đi như vậy là vì mọi người muốn chuyến đi thì đi xe, chuyến về thì đi tàu hihi.
Nhưng nhờ các bạn góp ý như thế mình sẽ xem xét và tùy theo tình hình sức khỏe của mọi người nữa mà quyết định.
Cám ơn mọi người

Theo như lời chị Liliac chắc mình ko đi Putrajava quá :shrug:
Nhưng nếu tầm 5h mà em đón taxi đi vòng vòng Putraja và thì có ổn không. Vì em đọc một số bài viết bảo là Putrajava nên đi khoảng buổi chiều tối thì sẽ rất đẹp. Em có tham khảo số điện thoại của bác tài người Ấn mà chị Liliac có đưa ạ ;)

Mọi người cho em hỏi thêm là từ trung tâm KL mà ra bến tàu để về Sing thì có nên đi taxi ko ạ ?
Ở Malay có kẹt xe ko ạ.
Lần trước em đi Indo bị kẹt xe trễ cả chuyến bay, phải ngủ lại ở Indo 2 đêm :T

giangholonggio
16-10-2012, 08:53
@ntn24: ban đầu thấy ntn đi JB mình tưởng mục tiêu là tiết kiệm tiền hahaha. Nếu mục tiêu là xem thêm cửa khẩu và đi dạo vòng vòng thì không nên chút nào vì chẳng có gì để dạo và bạn đâu có nhiều tg để làm chuyện này?!?. Nếu ko vì tiết kiệm tiền thì nên bỏ ý định đi JB và đi theo cách của hophop hoặc xì trum là ổn nhất.

KL sentral khá gần trung tâm và nếu đi 4 người thì đi taxi là một lựa chọn sáng giá. KL cũng kẹt nhưng ko trầm trọng như Jakarta và Bangkok. Nguyên tắc ở đây là tránh giờ peak hour ra thôi 7 -9h sáng và 4-7h tối.

bibimiminini
16-10-2012, 10:40
Cám ơn bạn Schtroumpf nhiều! vì mình về bằng sân bay LCCT!!! vậy là khỏe tí không phải ngủ ngoài sân bay. mình sẽ đón chuyến (5h sáng) sớm nhất từ khu china town đến KL Sentral khoảng 45 phút, sau đó mình đi từ KL Sentral đến nhà ga LCCT khoảng 1 tiếng vậy là 7g mình tới sân bay LCCT kịp thời gian check in. Schtroumpf cho mình hỏi tí mình tính vậy đúng không vì lần đâu tiên đi du lịch bụi. cám ơn bạn nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!

lilac
16-10-2012, 10:57
@hophop:

Thông tin của bạn rất rõ ràng. :) Quá xuất sắc.

Tuy nhiên, có 1 cách "khôn lỏi" nữa sẽ giúp bạn đi theo cách 1 nhưng ko cần phải di chuyển thành 3 chặng. :)

Đó là: khi đi bus từ Changi sang Johor Bahru, bạn sẽ xuống xe làm thủ tục xuất cảnh ra khỏi Sing, sau đó di chuyển qua cửa khẩu Malay để làm thủ tục nhập cảnh Malay (lúc này thì leo lên bus nào cũng đc, vì tất cả các bus đều đi từ cửa khẩu này sang cửa khẩu kia).
Tiếp theo bạn làm thủ tục nhập cảnh Malay. Sau khi làm xong thủ tục nhập cảnh Malay, bạn xuống trạm bus để đi tiếp thì đừng đi tiếp bus từ Changi nữa mà chọn bus… sang trạm bus Larkin (bạn xem thông tin hoặc hỏi những ng xung quanh xem bus nào đến trạm bus Larkin thì đi và tất nhiên bạn sẽ trả tiền xe bus này, nhưng cũng ko quá đắt, cỡ 2RM/ng).

Vậy là bạn ko cần di chuyển thành 3 chặng. Tiện lợi, rẻ & linh hoạt hơn 2 cách kia.

@ntn24:

Nếu mục đích của bạn ko phải muốn đi cả Sing lẫn Malay thì… mình có cách khác để bạn thỏa nguyện cả Putrajaya & Malacca. :P

Đó là:

Ngày 1:
Khi xuống sân bay, bạn vào Sing vui chơi thỏa thích đến 11pm thì leo lên bus hoặc train sang thẳng KL.

Ngày 2:
5am đến KL, bạn có thể đến Twin Towers để xếp hàng lên Sky Bridge (nếu thích), hoặc chỉ đến đó đi dạo, chụp hình.
Sau đó đi LRT (rapid) từ trạm LRT KLCC (ngay dưới tầng hầm của tháp đôi) sang LRT Masjd Jamek, ra khỏi LRT là thánh đường hồi giáo (Masjd Jamek). Sau khi tham quan ở đây xong, bạn ra cổng, quẹo trái, đi bộ 1 xíu, đến ngã 3, ôm góc trái sẽ gặp Merdeka Square.
Sau khi tham quan xong, bạn quay lại LRT Masjd Jamek đi LRT (hoặc đi taxi) về lại KL Sentral đón bus hoặc hỏi cách đi Putrajaya.
Chơi Putrajaya từ lúc này cho đến khoảng 6pm tối thì quay về KL.
Đến trạm Selatan đón bus đi Malacca & đi chuyến 8pm or 9pm.

Ngày 3:
Chơi ở Malacca đến 12h thì đi bus về Sing hoặc Johor Bahru, cỡ 4pm sẽ đến Sing/Johor Bahru. Từ đây đi bus or MRT thẳng đến sân bay Changi & về.

Bạn xem cách nào ok hơn thì đi nhé, chứ 5pm mà đi taxi ra Putrajaya thì ko có gì mà lại… rất tốn tiền. :(

Schtroumpf
16-10-2012, 12:18
Đúng rồi. Từ China Town bạn đi LRT/taxi/bus đến KL Sentral, sau đó mua vé skybus từ KL Sentral đến thẳng LCCT. 9g bay thì trễ nhất là 7g sáng bạn phải có mặt ở sb.

zanyminh
17-10-2012, 09:52
Về chuyện Putrajaya, mình đi đến đó lúc 3h chiều, đi về lúc 5h chiều, lúc đó chưa lên đèn, mình không đi được tour 1RM vì không tìm thấy nơi đó (lúc đến là vừa đúng 2h30, hỏi bảo vệ, cảnh sát ai cũng ko biết gì về tour này).

Ở đó có cái nhà thờ với chóp tròn màu hồng đến 4h chiều là đóng cửa rồi, nên khuyên bạn là đừng nên đi quá trễ, ham hố coi đèn đêm mà không vào được các tòa nhà, với lại theo mình thì ban ngày sáng sủa vẫn chụp hình có cái hay riêng. Tòa nhà chính phủ hay gì đó với chóp tròn màu xanh thì không vào bên trong được tuy nhiên có thể chụp hình từ cửa khá đẹp.

Trong putrajaya có 1 trung tâm ăn uống, vào tìm cái quán này để ăn giá khá rẻ (khoảng 6-7 RM mà rất ngon và no)
https://i349.photobucket.com/albums/q362/zanyminh/Singapore_Malaysia/PA130814.jpg

muathuvang148
18-10-2012, 14:41
Lilac ơi, mình search thử thấy Bukit Tingi (Berjaya Hill) khá đẹp, mình rất thích đi; nhưng vì nhóm mình khá đông, đi 2 xe cũng đa tốn quá. Không biết xe bạn nói ấy là xe 4 chỗ hay 7 chỗ như ở VN nhỉ? Nếu xe kiểu 7 chỗ thì nhóm mình mới đi vừa cơ. Không biết có loại xe ấy không và giá có đắt hơn nhiều không nhỉ?

zanyminh
18-10-2012, 14:51
Lilac ơi, mình search thử thấy Bukit Tingi (Berjaya Hill) khá đẹp, mình rất thích đi; nhưng vì nhóm mình khá đông, đi 2 xe cũng đa tốn quá. Không biết xe bạn nói ấy là xe 4 chỗ hay 7 chỗ như ở VN nhỉ? Nếu xe kiểu 7 chỗ thì nhóm mình mới đi vừa cơ. Không biết có loại xe ấy không và giá có đắt hơn nhiều không nhỉ?
Mình vừa đi Berjaya hills, trên đó rất rộng, vì trời mưa cả ngày, nên nhóm mình 4 người phải che dù đi, không đi xa được, chỉ được mỗi Japanese village, còn French Village (tên khác là Tropicana Colmart gì đó) thì không đi được. Nói chung là khá đẹp và hoang sơ. Khu French Village sẽ có các lâu đài như trong hình quảng cáo ấy.

Time từ Bukit bintang lên đó bằng taxi khoảng 1h- 1h30. Taxi có loại 4 chỗ màu đỏ rất phổ biến và loại 7 chỗ như xe Innova màu xanh. Loại 7 chỗ bao giờ giá cũng cao hơn vài chục đến trăm RM. Taxi 4 chỗ hum bữa mình đi giá là 180RM từ Bukit Bintang - Berjaya hills (đi và chờ mình về)

nquymanh
18-10-2012, 19:21
Có ai ở Hà Nội còn MYR và sim điện thoại để lại cho mình nhé. Đợt tới mình cũng sang Malay vài hôm
Có gì pm hoặc contact mình theo số 0988 736 818 nhé
Cảm ơn cả nhà

muathuvang148
19-10-2012, 14:07
Thôi thế thì mình quyết định sẽ đi Berjaya hills, về qua ngắm Batu Cave coi như cũng lãi vì thấy có bạn nói đi cave này đợi tàu cũng lâu lắm. Cố tìm cái xe 7 chỗ ngồi chật tí vậy, vì cũng nhiều trẻ con :D.

Mình hiểu nôm na là vào cửa ở Berjaya hills là mất vé, sau đó đi bộ ngắm các village ở bên trong có đúng không? Và French village là đẹp nhất?

Lịch như sau chắc kịp thời gian nhỉ Lilac và các cao thủ ơi:

Ngày 6: Tháp đôi - Aquarium buổi sáng, chiều Putrajaya, tối Times square

Ngày 7: Berjaya Hill (về ghé qua Batu Cave) - Merdeka Square & Masjd Jamek - tối mua sắm Bukit Bintang hoặc Chinatown

Khách sạn mình ở No. 2, Jalan 1/77B, Changkat Thambi Dollah, 55100 Kuala Lumpur (Located between Berjaya Times Square and Wisma Shaw – Eu Yan Sang), như vậy là tiện đường rồi đúng không?

Đi lại ở KL mà đợi xe taxi 7 chỗ thì có lâu không hay luôn cứ phải dùng 2 em 4 chỗ? Ngoài việc đắt mà lỡ lạc nhau là cũng nguy hiểm.

Mình vừa đi Berjaya hills, trên đó rất rộng, vì trời mưa cả ngày, nên nhóm mình 4 người phải che dù đi, không đi xa được, chỉ được mỗi Japanese village, còn French Village (tên khác là Tropicana Colmart gì đó) thì không đi được. Nói chung là khá đẹp và hoang sơ. Khu French Village sẽ có các lâu đài như trong hình quảng cáo ấy.

Time từ Bukit bintang lên đó bằng taxi khoảng 1h- 1h30. Taxi có loại 4 chỗ màu đỏ rất phổ biến và loại 7 chỗ như xe Innova màu xanh. Loại 7 chỗ bao giờ giá cũng cao hơn vài chục đến trăm RM. Taxi 4 chỗ hum bữa mình đi giá là 180RM từ Bukit Bintang - Berjaya hills (đi và chờ mình về)

muathuvang148
19-10-2012, 14:49
Mình đang làm lệnh thanh toán mua vé bus. Hình như mua vé kiểu này, cả vé máy bay nữa, mình đều phải chịu phí ngân hàng, sau đó chắc ngân hàng phía mình lại thu tiếp phi chuyển đổi tiền tệ. Hơi nhiều nhỉ, bực thật, mà không mua trước cũng sợ hết vé hoặc lỡ chuyến :((

lilac
19-10-2012, 15:35
@muathuvang148:

Ngày 6:
Tháp đôi - Aquarium, Masjd Jamek - Merdeka Square (2 bạn này nên đi chung với Tháp đôi luôn, vì tiện đường & thgian tham quan cũng ngắn, ko dài), Putrajaya. Tối về đi Times Square.

Ngày 7: ok

Vé vào cửa Berjaya Hill là 12RM/người. Sau khi vào đó, kêu tài xế chở thẳng đến French Village tham quan. Sau đó đi ra ngoài đón xe điện (miễn phí) của resort để đi đến Japanese Garden. Gần Japanese Garden là Botanic Garden... THam quan xong ra ngoài, xe sẽ chở về lại French Village. (nói bác tài chờ ở đây là đc). Nhớ mua nước uống & mua cho bác tài 1 bình nước to để bác ngồi chờ.

Taxi 7 chổ ở KL không nhiều, rất hiếm nên mình nghĩ bạn phải gọi điện (chịu thêm phí call khoảng 3RM). bạn có thể nhờ khách sạn hoặc taxi counter ở Times Square gọi dùm.

==sam==
19-10-2012, 16:20
Mọi người ơi, cho mình hỏi cái là nếu như sau khi đáp máy bay hãng Air Asia xuống KCCT thì từ KCCT mình có phương tiện nào ( bus chẳng hạn ) di chuyển đến Melaka không ạ ?
Với lại nếu đến KCCT vào nửa đêm thì có nên di chuyển đi Melaka luôn không hay là nên đợi sáng ạ ?

muathuvang148
19-10-2012, 16:36
Mình cứ sợ cái Aquarium mất nhiều thời gian không kịp nhưng nếu vậy thì đi tiện quá rồi. Mình đã gúc ra khoảng cách và đường đi để ước chừng tiền taxi rồi hehe

Mình không hiểu phí call là phí trả thêm cho taxi hay là phí thực tế cho việc gọi điện. Nếu vậy chắc nhờ khách sạn hoặc taxi counter cho chắc ăn nhỉ! Mà taxi counter có ở nhiều nơi không? Mình nên gọi cho hãng nào là ổn nhất (mình có số đt các hãng taxi khi tra cứu trên mạng nhưng không biết nên gọi hãng nào có nhiều xe 7 chỗ để gọi cho hiệu quả?

Schtroumpf
19-10-2012, 17:00
Mọi người ơi, cho mình hỏi cái là nếu như sau khi đáp máy bay hãng Air Asia xuống KCCT thì từ KCCT mình có phương tiện nào ( bus chẳng hạn ) di chuyển đến Melaka không ạ ?
Với lại nếu đến KCCT vào nửa đêm thì có nên di chuyển đi Melaka luôn không hay là nên đợi sáng ạ ?

LCCT chứ ko phải KCCT bạn nha. Nếu xuống sb LCCT nửa đêm thì phải đợi sáng để đi chuyến sớm nhất về Melaka (nửa đêm bus chặng này không chạy)

Mình cứ sợ cái Aquarium mất nhiều thời gian không kịp nhưng nếu vậy thì đi tiện quá rồi. Mình đã gúc ra khoảng cách và đường đi để ước chừng tiền taxi rồi hehe

Mình không hiểu phí call là phí trả thêm cho taxi hay là phí thực tế cho việc gọi điện. Nếu vậy chắc nhờ khách sạn hoặc taxi counter cho chắc ăn nhỉ! Mà taxi counter có ở nhiều nơi không? Mình nên gọi cho hãng nào là ổn nhất (mình có số đt các hãng taxi khi tra cứu trên mạng nhưng không biết nên gọi hãng nào có nhiều xe 7 chỗ để gọi cho hiệu quả?

Phí call là phí thực tế cho cuộc gọi (ý em Lilac là khoảng 3MYR đó). Nhờ ks (có thể họ sẽ charge thêm phí) hay taxi counter gọi giúp cũng được .

muathuvang148
19-10-2012, 18:02
Cảm ơn cả nhà! Sáng mai nhà mình đi rồi! Hi vọng với thông tin rất quý báu mọi người cho thì nhà mình sẽ có chuyến đi thành công trên mọi phương diện :D. Sẽ có report để trả bài nữa, sau chuyến đi! :)

Beat
20-10-2012, 16:52
Cám ơn mọi người về những thông tin bổ ích cho việc du lịch bụi ở Malay.
Mình tuần sau cũng lên đường đi Malay và có 1 điều muốn hỏi. Thứ 7 mình sẽ ở Genting. Sáng CN mình sẽ từ Genting lên đường ra sân bay LCCT. Mình phải có mặt ở sân bay lúc 5h chiều để kịp chuyến bay. Như vậy khoảng thời gian từ sáng đến chiều mình định ghé Putra Jaya để tham quan thì ko biết có kịp hay không? Và chỉ được chơi ở đó trong vòng mấy tiếng? Phương tiện nào là phù hợp nhất và đón ở đâu?
Xin cảm ơn rất nhiều.

lilac
20-10-2012, 18:39
@Beat:

Kịp. :)

Bạn đón chuyến bus sáng từ Genting về KL Sentral. Ở đây bạn hỏi thông tin đi Putrajaya (có bus).
Sau khi tham quan Putrajaya, bạn canh giờ rồi bắt taxi ra sân bay là xong. Từ Putrajaya ra sân bay khoảng 20-30phút.

Thgian khá dư giả, bạn đừng lo.

zanyminh
21-10-2012, 10:24
Cám ơn mọi người về những thông tin bổ ích cho việc du lịch bụi ở Malay.
Mình tuần sau cũng lên đường đi Malay và có 1 điều muốn hỏi. Thứ 7 mình sẽ ở Genting. Sáng CN mình sẽ từ Genting lên đường ra sân bay LCCT. Mình phải có mặt ở sân bay lúc 5h chiều để kịp chuyến bay. Như vậy khoảng thời gian từ sáng đến chiều mình định ghé Putra Jaya để tham quan thì ko biết có kịp hay không? Và chỉ được chơi ở đó trong vòng mấy tiếng? Phương tiện nào là phù hợp nhất và đón ở đâu?
Xin cảm ơn rất nhiều.
Phụ thêm chị lilac 1 số thông tin cho bạn Beat hình dung : Genting nằm phía bắc, xuống phía nam lần lượt là Kuala Lumpur, Putrajaya, LCCT/KLIA . Từ KUL -> LCCT khoảng 1-1h30 xe bus hay taxi, từ KUL -> Putrajaya cỡ 1h taxi/bus. Từ Kul -> Putrajaya có tàu điện, line KLIA Transit, nhưng chỉ có chiều đi từ Kul ra, chiều ngược lại từ Putrajaya về Kul thì không thể đi tàu điện. Lúc đầu mình cứ tưởng là có thể đi putra - KUL bằng tàu điện tuy nhiên mấy chị cảnh sát trong putra nói không dc, chỉ đi từ kul ra dc thôi, họ có chỉ mình xe bus, nhưng hơi xa nên mình phóng lên taxi giá 40 RM về Bukit Bintang . Vài thông tin cho bạn Beat hình dung và tính toán time.

hoangvanphuong75
21-10-2012, 14:42
@banglangtim2011: Mình book vé giá rẻ của AA đi Kula Lumpur và Langkawi. Chi tiết như sau:

Ngày 8/7/2013:

Ngày 10/7/13:

Airasia không quan trọng là em book 1 chiều hay 2 chiều, có vé, có lịch bay là bay không cần thay code (trước ngày bay 1 tuần em check in online!). Như vậy em chỉ cần mua vé mới KL- Langkawi thôi nhé. Anh gặp trường hợp như em nhiều rồi (kể cả bay quốc tế cũng vậy).

Ben2012
22-10-2012, 15:44
Mình đặt vé của AirAsia bằng thẻ của người khác, vé thì đã nhận qua mail, đến lúc đi thì in cái vé rồi tới quầy check in thôi phải ko? hay phải check in online?? bay nội bộ trong Malay thì tới sanbay trước mấy tiếng? Lúc về từ KUL - Saigon thì phải đến trước mấy tiếng? Mình đang băng khoăng cái khoảng check in online, sợ đến lúc đó cầm vé in sẵn ở nhà nó kêu hết ghế ko cho lên máy bay thì khổ :(

zanyminh
22-10-2012, 16:45
Vé online : là cái Boarding pass, là cái vé mà có mã vạch bên trong, là cái mà bạn nhận được qua email sau khi đã check in online. Trường hợp của bạn có lẽ chưa check in online, chỉ là Initery thôi.
Boarding pass in ra rồi thì tìm đến quầy theo bảng ở sân bay, làm thủ tục nhanh hơn là ko có boarding pass. Hành lý xách tay nếu dùng vali, thì bạn thấy cái vali của bạn đủ hoăc dư 1-2cm là ok, vì tất cả vali đều theo 1 chuẩn kích thước, từ loại nhỏ đến to như quần áo ấy. Còn dùng balo thì đừng là loại balo quá to, là họ cũng cho qua hết. Balo mình mang đi rất to, dài hơn quy định hành lý xách tay gần 10cm, nhưng được cái chiều rộng bé hơn, mà họ cũng ko màng bỏ vào cái khung để check kích cỡ. Họ chỉ check KG thôi.

Check in online xong, có nghĩa là bạn đã ko còn cơ hội mua trước các loại hành lý hay thức ăn hay update info này nọ giá rẻ nữa, sau đó bạn có mua thì cũng là mua giá cao òi. Cho nên đừng check in sớm quá để mún thay đổi gì thì thay đổi. Chuyện mà bạn nó ko có ghế thì 100% là ko có, máy bay chứ hem phải xe dù đâu hihi (NT)

To ALL : Mình có 1 SIM DIGI, còn trong đó 9 RM, đảm bảo call về VN mỏi mệt mới hết, 1 lần mình call 3min mà call gần 20 cuộc rùi mới hết có 5 RM thôi. Bạn nào có nhu cầu liên hệ mình tặng cho nhe. Nhắn qua forum này hay là nick yahoo: zanyminh cũng được. Mình ở HCM.

nihondaisuki
23-10-2012, 17:09
Chào mọi người, đầu Tháng 11 tới mình đi SIN-MALAY khoảng 5 ngày.
Cũng đã tham khảo nhiều bài viết. Mình muốn hỏi một chút về việc hành trình của mình như thế nào sẽ ổn:( mình ở SIN 1 ngày thôi)
- 01. Mình định đi HCM - SIN - MELAKA - PUTRAJAYA - KL ( KL Sentral, BB) - GENTING - KL - LCCT - HCM.
Nhưng có một bạn ngườ Malay khuyên nên đi GENTING trước rồi hãy đi MELAKA. Nhưng nếu nhìn vào bản đồ thì mình thấy nó có vẻ không thuận đường lắm. Nên loại bỏ bớt những nơi nào không cần thiết và nên bổ sung những nơi nào sẽ ok hơn cả?
Các bạn góp ý cho mình nhé! Mình chỉ đi máy bay HCM-SIN và KUL-HCM thôi. Còn lại đều đi bus hoặc tàu điện.

- 02. Mình đọc nhiều cm của các bạn thì thấy lúc trước mọi người thiên về GENTING HIGHLANDS nhiều, nhưng sau này nhiều bạn thường khuyên nếu chọn giữa GENTING và CAMEROON thì đa phần chọn CAMEROON.
Mình cũng có đọc qua thông tin về GENTING thì ở đó có Casino, Khu vui chơi Therm park,.. Còn Cameroon thì chỉ là cao nguyên tự nhiên. Theo các bạn thì mình nên đi đâu ỏ 1 trong 2 nơi trên? ( Ở bên SIN mình đi Casino o Marina bay rồi nên không quan trọng lắm vụ Casino ở Malay). Àh, có bạn nào đi vườn dâu chưa nhỉ? Mình có nên đi không?

- 03. ở Malay, có thể tư vấn cho mình một nơi nào lãng mạn nhưng riêng tư (không phải hotel nha) dành cho 2 người không?

- 04. Chuyến xe bus số 17 từ Melaka vào phố cổ ( Old Town) có thật sự là 'khủng khiếp ( cũ, nhồi nhét khách,..) như có bạn đã từng nói không? Nếu không đi bus 17 thì còn bus nào khác về Old Town không?( ngoại trừ Taxi là giải pháp cuối).

- 05. Chợ đêm ở Melaka có hoạt động vào tối thứ Sáu không hay chỉ vào Thứ Bảy và Chủ Nhận thôi ạh? Nếu mình chỉ định đến Melaka chơi đến khoảng 9pm-10pm thì sau đó có còn xe bus hay tàu nào về KUL không?

- 06. Xe bus từ SIN sang MALAY đi như thế nào sẽ tiết kiệm nhất ?( mình chưa biết sẽ đi từ SIN- MELAKA hay từ SIN-GENTING hoặc SIN-KUL. Vì đang chờ sự tư vấn của các bạn cho câu hỏi đâu tiên ở trên).

- 07. Mình đi về HCM bằng AirAsia và có hành lý ký gửi. Vậy mình có làm thủ tục online checking được không hay phải đứng xếp hàng? ( Vì lần trước mình đi không có hành lý ký gửi nên không cần phải xếp hàng khá lâu).

Xin cảm ơn.

zanyminh
23-10-2012, 18:56
1. Bạn xem bản đồ và thấy rõ là Melaka và Genting là 2 điểm nam bắc khác nhau. Bởi zị bạn nên đi Melaka - Putrajaya - KUL - Genting - KUL. Time từ Melaka đi Putrajaya mình ko đi nên ko biết, nhưng khoảng 2h. Time Putrajaya - KUL khoảng 1h. Kul - Genting khoảng 1h.
2. Genting và Cameroon là 2 cái khác nhau, giống ở chỗ có đồi ! Cameroon bạn mình vừa đi về kể lại và xem hình thì nói chung giống kiều Đà Lạt. Genting cũng là 1 kiểu như đà lạt, nhưng là casino và khu trò chơi. Thêm nữa tìme từ KUL - Genting = 1h, KUL - Cameroon = 5h
4. Mình đi taxi giá 20 RM từ Melaka Sentral - trung tâm Melaka(KS của mình), và có vẻ như khá gần. Nếu muốn thì bạn trả giá thử giá 10 RM xem sao. Vì mình nói giá 20 RM thì họ rất hí hửng, hic hic
5. Vé xe Melaka - KUL bạn có thể xem trên busonlineticket.com, sau đó đừng mua online chi cho mệt, cứ căn time ra trước time xe chạy mua là OK. Có đến hàng chục loại xe khác nhau trưng biển MELAKA - KUL ngoài MELAKA SENTRAL...
6. Đi tiết kiệm là đi kiểu mấy bạn kia đi bus, sau đó đi bến xe Larkin gì đó đó. Tuy nhiên mình ko thích kiểu đi này vì tiết kiệm dc vài trăm nghìn nhưng lại mất thời gian. Với lại khi hải quan hay nhân viên bán vé của hãng bay chiều đi hỏi bạn vé chiều về, bạn show vé chiều về từ KUL - HCM, nó hỏi thêm vé SIN - KUL nữa thì bạn còn có cái vé xe để mà show. Đi kiểu tiết kiệm này ko có gì để show :LL
7. Cái tờ Boarding pass khi làm check in online xong và in ra ấy, bạn cầm nó ra quầy làm thủ tục ở LCCT, KUL. Làm trong vòng 2min là cùng, có hành lý ký gửi thì bỏ lên đó cân 1 cái, rồi nó chạy vào trong lun. Bạn có hay ko có ký gửi gì thì cũng phải xếp hàng lên, mất time khi ký gửi hành lý là ở chỗ bạn chờ hành lý đi ra lúc đáp về VN thôi.

Pe Dzoi
23-10-2012, 21:20
Cho mình hỏi là mình chuẩn bị đi sin 4 ngày và cũng muốn qua Malay tính chỉ đi về trong ngày mình coi trên web thấy đề từ Sin đi KL mất tầm 5 tiếng và mjh tính đi đêm , check thấy đi từ sin 7h pm vậy khoảng bao lâu thì tới KL để biết mình lên lịch thử kip đi Mã không ^^

thammong
24-10-2012, 01:33
Xin chào các bạn,

Đây là lần đầu tiên mình đi nước ngoài vì vậy mình rất lo lắng và hồi hộp. Mình đã cố gắng đọc hết 65 trang này trước khi post câu hỏi để tránh hỏi những câu hỏi đã được giải đáp. Nhưng thú thật đọc xong mình vẫn còn hơi rối quá, mong các bạn tư vấn giúp mình lộ trình cho chuyến du lịch Mã - Sing (nếu có thể) của mình sắp tới nhé. Mình xin cảm ơn nhiều lắm. Đ

1. Mình bay Jetstar, transit ở Sing 5-6 tiếng gì đó, mình không biết transit như thế nào cả nên cũng bối rối quá, các bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.

2. Mình qua bên đó ở khu Cyberjaya vì có nhà 1 người bạn qua đó công tác, nên nhân đó qua thăm bạn mình sẵn tiện kết hợp du lịch luôn. Các bạn có biết gì về Cyberjaya không, mình đọc thấy mọi người hầu như không nói về khu đó. Chẳng hạn như cách KL bao xa, hoặc có gần địa điểm nào du lịch không?

3. Vì qua đó thăm bạn nên có lẽ mình sẽ ở chơi với bạn mình 1 số ngày, mà nó bận đi làm chỉ rảnh vài tiếng buổi chiều, vậy thì lịch trình của mình nên như thế nào cho hợp lý đây các bạn?

Rất mong sự tư vấn của các bạn. Rất cảm ơn các bạn.

zanyminh
24-10-2012, 09:42
1. Bay Jetstar đáp ở Terminal 1, bạn đi lòng zòng bên trong terminal 1, sau đó đi skytrain miễn phí qua terminal 2 và 3 để thăm thú ngắm cảnh chụp hình. Còn chụp cái gì ngắm cái gì, thì bạn vào folder này của mình : https://www.box.com/s/776e1hdscsg2unuy7mm4 . Download hay xem online cái file .DOCX lịch trình của mình. Mình có liệt kê mấy cái lạ lạ bên trong sân bay Changi để đi xem, dựa theo Terminal.
2. Cyberjaya nằm gần gần khu Putrajaya đó. Lúc mình đi putrajaya từ KUL ra thì nó nằm chung 1 hướng.
3. Bạn tự đi vào KUL, tự đi qua Putrajaya chơi dc mà, tội gì phải chờ đến chiều người ta chở đi. Cứ taxi và tàu điện mà đi Putrajaya và KUL. Mình nghĩ nên đi KUL buổi sáng, vào các khu như Majid jamek, merdaka square, Twins tower này nọ. Sau đó chiều tối khoảng 3h hãy di taxi về Putrajaya, rồi tối về nhà ở Cyberjaya lun. Nếu cật lực đi từ sáng sớm, với lại cầm trong tay cái map KUL WALK TOUR (trong folder mình có) thì đi kịp trong 1 ngày hết ^_^

giangholonggio
24-10-2012, 10:04
Mình đặt vé của AirAsia bằng thẻ của người khác, vé thì đã nhận qua mail, đến lúc đi thì in cái vé rồi tới quầy check in thôi phải ko? hay phải check in online?? bay nội bộ trong Malay thì tới sanbay trước mấy tiếng? Lúc về từ KUL - Saigon thì phải đến trước mấy tiếng? Mình đang băng khoăng cái khoảng check in online, sợ đến lúc đó cầm vé in sẵn ở nhà nó kêu hết ghế ko cho lên máy bay thì khổ :(

2010, 2011 mình có đi AA, lần nào cũng bị yêu cầu show credit card tại quầy check in, bất chấp có check online hay chưa. Mọi ngừoi đi AA thời gian gần đây cập nhật thông tin này giúp Ben2012. Chính sách của hãng về vấn đề này gần đây có thay đổi không?

lilac
24-10-2012, 10:24
@thammong:

1. Bạn bay Jetstar qua KUL nhưng transit ở Sing đúng ko? Vậy thì chắc là bạn bay đêm. :) Vậy thì máy bay sẽ dừng ở Sing, bạn sẽ ở trong khu vực transit khoảng 5-6 tiếng, sau đó lại tiếp tục ra máy bay để bay tiếp sang KUL.
Bạn bay bằng Jetstar sẽ xuống sân bay KLIA.

2. Đúng như zanyminh nói, Cyberjaya nằm cùng hướng với Putrajaya. Nó nằm khá gần Putrajaya và cách trung tâm KL khoảng 40phút -1h đi bus/train. Có thể xem nó là vùng ngoại ô của KL. :)

@Ben2012:

Đối với Air Asia, bạn nên check in online trước, vì nếu không khi đến check in tại quầy, bạn phải đóng phí check in là 5$/người/chiều. Nên tốt nhất cứ check in online trước cho đỡ tốn tiền. :) Sau khi check in xong, hãng sẽ gửi cho bạn boarding pass, bạn nên in boarding pass & tờ thông tin đầu tiên của vé để đến quầy drop luggage để gửi hành lý (nếu có hành lý ký gửi) hoặc để cho người ta đóng dấu rồi đi.
Còn việc đến đó check in thì không bao giờ có chuyện hết ghế. Hãng hàng không sẽ check xem còn vé không mới cho bạn book. Nên khi có vé nghĩa là yên tâm là bạn có chổ trên máy bay để ngồi. :)

Mình đi AA rất nhiều lần & lần gần nhất là đầu tháng 9/2012 & chưa bao giờ bị hỏi trình credit card hay thông tin người book vé (vì cũng có lúc mình bay bằng vé book bởi credit card của người khác). Hoặc mình cũng dùng credit card của mình book vé cho rất nhiều người nhưng cũng chưa bao giờ nghe thông tin bị hỏi thông tin hay trình credit card. Trước đây thông tin mình ghi nhận là khi book bằng 1 số hãng hàng không lớn (Singapore Airline, VN Airline, Qatar, Thai Airways....) thì phải trình thông tin credit card & thậm chí là chủ sở hữu của credit card phải có mặt ở sân bay... còn đối với Air Asia, Jetstar... thì không có yêu cầu đó. Nhưng nghe giangholonggio nói thì mình cũng ko còn sure về thông tin của mình lắm. :(

zanyminh
24-10-2012, 10:42
2010, 2011 mình có đi AA, lần nào cũng bị yêu cầu show credit card tại quầy check in, bất chấp có check online hay chưa. Mọi ngừoi đi AA thời gian gần đây cập nhật thông tin này giúp Ben2012. Chính sách của hãng về vấn đề này gần đây có thay đổi không?
Mình vừa đi KUL-HCM bằng AA về lúc 14/10, ko có check gì khác ngoài vé Boarding pass. Xếp hàng vào quầy rất ít, nếu có cũng ko xếp hàng quá 15min. Mình book bằng thẻ VISA của mình cho 3 người khác nữa. Mình có nhớ thêm khoảng 10 người trước trong hàng cũng đều cầm boarding pass check in online, và không có ai show thêm cái thẻ VISA MASTER nào.

Các bạn cứ yên tâm nhé. Vì đã trả tiền cho họ rồi, tiền đã vào túi họ rồi, chứ không phải mình chưa trả tiền. Nếu đòi thẻ VISA hay chủ thẻ VISA, bạn cứ cái lý ấy mà gân cổ lên cãi, hehe.

giangholonggio
24-10-2012, 10:49
@Lilac&Ben:mình bị ở Survanabumi và Surkano Hatta. Hay là mặt mình gian quá nhỉ hahaha hay là khi đó nó vừa bị một đợt hacker lừa lấy tiền của nó nhỉ. Bữa sau phải đi tiếp AA xem nó có bắt show nữa không, nếu có sẽ phân bì với nó là tai sao bạn lilac nhà em anh ko kiểm tra hay anh có ưu tiên gì bạn ấy đấy hahaha.

ekcom78
24-10-2012, 12:28
Chào các bạn! Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với
Lần đầu mình đi nước ngoài 1 mình nên cũng băn khoăn. Chuyến bay của mình transit ở Kul
DAD - KUL : 3h30pm - 7h15pm
sáng sớm hôm sau mình lại bay chuyến sớm đi Yogyakatar lúc 7h00 am
Vậy là tính từ lúc hạ cánh mình có 12 tiếng ở Malai , vậy mình có đủ tgian đi ngó cái tháp đôi ko nhỉ ? và mấy giờ thì bắt bus hay tàu điện (và bắt bus ở đâu ) để quay lại LCCT cho kịp chuyến bay lúc 7h00 am
Nhờ các bạn kinh nghiệm tư vấn dùm mình

Schtroumpf
24-10-2012, 13:24
- 02. Mình đọc nhiều cm của các bạn thì thấy lúc trước mọi người thiên về GENTING HIGHLANDS nhiều, nhưng sau này nhiều bạn thường khuyên nếu chọn giữa GENTING và CAMEROON thì đa phần chọn CAMEROON.
Mình cũng có đọc qua thông tin về GENTING thì ở đó có Casino, Khu vui chơi Therm park,.. Còn Cameroon thì chỉ là cao nguyên tự nhiên. Theo các bạn thì mình nên đi đâu ỏ 1 trong 2 nơi trên? ( Ở bên SIN mình đi Casino o Marina bay rồi nên không quan trọng lắm vụ Casino ở Malay). Àh, có bạn nào đi vườn dâu chưa nhỉ? Mình có nên đi không?

- 04. Chuyến xe bus số 17 từ Melaka vào phố cổ ( Old Town) có thật sự là 'khủng khiếp ( cũ, nhồi nhét khách,..) như có bạn đã từng nói không? Nếu không đi bus 17 thì còn bus nào khác về Old Town không?( ngoại trừ Taxi là giải pháp cuối).

- 07. Mình đi về HCM bằng AirAsia và có hành lý ký gửi. Vậy mình có làm thủ tục online checking được không hay phải đứng xếp hàng? ( Vì lần trước mình đi không có hành lý ký gửi nên không cần phải xếp hàng khá lâu).

Xin cảm ơn.

02. Nếu bạn thích tận hưởng thiên nhiên thì nên đi Cameron Highlands, Genting chỉ có khu vui chơi và casino thôi chứ cảnh thiên nhiên không bằng CH đâu. Bạn có thể xem thêm topic Đi bụi ở ML của mình, có khá nhiều hình chụp ở CH trong đó. Vườn dâu là 1 trong những điểm must-see ở đây nha.

04. Bus từ Sentral về phố cổ mình thấy chỉ là cũ kỹ thôi, kiểu như xe của thập niên 50-60 chứ không đến mức nhồi nhét đông đúc. Có thể lúc bạn nào đó đi nhằm giờ cao điểm nên mới đông. Không đi bus thì chỉ còn cách chọn taxi thôi nhé, bù lại sẽ được chở đến tận cổng ks còn bus chỉ cho bạn xuống trạm ở Old Town thôi.

07. Có hành lý ký gửi thì bạn vẫn có thể check-in online sau đó ra quầy drop baggage để cân hành lý như em Lilac và Zany có nói.

4. Mình đi taxi giá 20 RM từ Melaka Sentral - trung tâm Melaka(KS của mình), và có vẻ như khá gần. Nếu muốn thì bạn trả giá thử giá 10 RM xem sao. Vì mình nói giá 20 RM thì họ rất hí hửng, hic hic

6. Đi tiết kiệm là đi kiểu mấy bạn kia đi bus, sau đó đi bến xe Larkin gì đó đó. Tuy nhiên mình ko thích kiểu đi này vì tiết kiệm dc vài trăm nghìn nhưng lại mất thời gian. Với lại khi hải quan hay nhân viên bán vé của hãng bay chiều đi hỏi bạn vé chiều về, bạn show vé chiều về từ KUL - HCM, nó hỏi thêm vé SIN - KUL nữa thì bạn còn có cái vé xe để mà show. Đi kiểu tiết kiệm này ko có gì để show :LL

Taxi về Old Town mà 20MYR là bị chém đẹp rồi bạn, đợt mình đi có 10MYR mà còn biết là đã bị chặt rồi đó :) Thường HQ sẽ không hỏi vé bus đâu, có vé bay về để đưa là được vì qua lại giữa Sing - Mã là chuyện rất bình thường của người dân nên họ không màng. Tuy nhiên nếu ai đó cắc cớ hỏi về bằng gì thì có thể nói tao sẽ mua vé bus về của hãng này... vào ngày này... để còn kịp chuyến bay :D

Mình đi AA từ 2008 cho đến nay, chưa thấy ai bắt show credit card lần nào nên chắc chắn là chính sách của AA không thay đổi (vì nếu có khi họ gửi itinerary cho bạn họ sẽ phải ghi chú rõ ràng điều đó trong email - như các hãng bay lớn khác). Có thể tùy người mà họ hỏi thôi, vì thật ra là họ có quyền hỏi để tránh tình trạng hacker ăn cắp thông tin thẻ mà. :D

lilac
24-10-2012, 14:15
@ekcom78:

Từ 7:15pm, bạn có thể bắt bus vào trung tâm KL Sentral (Sky bus của Air Asia hoặc Aero Bus).
Sau đó từ KL Sentral, bạn có thể đi rapid đến KLCC để ngắm tháp đôi ban đêm. (tàu điện này sẽ dừng hoạt động lúc 12h đêm nên bạn chú ý thgian nha. Nếu trễ quá không có tàu thì có thể đi taxi, dưới 10RM).
Sau khi ngắm xong bạn có thể quay lại KL Sentral để đón bus quay lại LCCT để sáng hôm sau bay tiếp (chú ý là chuyến bus cuối khoảng 11pm và chuyến bus sớm nhất ngày hôm sau khoảng 3:30am).

Chú ý: thời gian bus đi từ sân bay LCCT về KL Sentral & ngược lại khoảng 1h.

@giangholonggio: chắc do ăn ở. ...hắc hắc...

thammong
24-10-2012, 23:36
1. Bay Jetstar đáp ở Terminal 1, bạn đi lòng zòng bên trong terminal 1, sau đó đi skytrain miễn phí qua terminal 2 và 3 để thăm thú ngắm cảnh chụp hình. Còn chụp cái gì ngắm cái gì, thì bạn vào folder này của mình : https://www.box.com/s/776e1hdscsg2unuy7mm4 . Download hay xem online cái file .DOCX lịch trình của mình. Mình có liệt kê mấy cái lạ lạ bên trong sân bay Changi để đi xem, dựa theo Terminal.
2. Cyberjaya nằm gần gần khu Putrajaya đó. Lúc mình đi putrajaya từ KUL ra thì nó nằm chung 1 hướng.
3. Bạn tự đi vào KUL, tự đi qua Putrajaya chơi dc mà, tội gì phải chờ đến chiều người ta chở đi. Cứ taxi và tàu điện mà đi Putrajaya và KUL. Mình nghĩ nên đi KUL buổi sáng, vào các khu như Majid jamek, merdaka square, Twins tower này nọ. Sau đó chiều tối khoảng 3h hãy di taxi về Putrajaya, rồi tối về nhà ở Cyberjaya lun. Nếu cật lực đi từ sáng sớm, với lại cầm trong tay cái map KUL WALK TOUR (trong folder mình có) thì đi kịp trong 1 ngày hết ^_^

1. Sáng nay mình đã gặp bạn ở KCX đó, cảm ơn bạn một lần nữa nhé. Mình đã down về và xem file đó, quả thật rất bổ ích. Như vậy là mình sẽ đi thăm thú trong thời gian transit. Có điều đúng như bạn lilac nói, mình bay đêm, không biết có ngắm hoa được không, vì mình rất thích hoa lan, hihi. Còn vấn đề hành lý chắc mình phải mang theo bên mình luôn phải không bạn?

3. Vì mình qua ở ké bạn mình, với lại qua đó cũng có lý do thăm bạn nữa nên nếu xách balô đi suốt thì cũng kỳ quá, nên mình cũng khá là băn khoăn về việc đó, mà thời gian cũng có hạn nên mình tính ngày đầu tới chắc là sẽ ở Cyberjaya chơi với bạn buổi chiều, còn buổi tối nó đi làm mình cũng chưa biết như thế nào nữa. Rồi mấy ngày sau đó thì sẽ bắt đầu lên đường đi đây đó, không biết các bạn thấy vậy có được không nữa?

@thammong:

1. Bạn bay Jetstar qua KUL nhưng transit ở Sing đúng ko? Vậy thì chắc là bạn bay đêm. :) Vậy thì máy bay sẽ dừng ở Sing, bạn sẽ ở trong khu vực transit khoảng 5-6 tiếng, sau đó lại tiếp tục ra máy bay để bay tiếp sang KUL.
Bạn bay bằng Jetstar sẽ xuống sân bay KLIA.

2. Đúng như zanyminh nói, Cyberjaya nằm cùng hướng với Putrajaya. Nó nằm khá gần Putrajaya và cách trung tâm KL khoảng 40phút -1h đi bus/train. Có thể xem nó là vùng ngoại ô của KL. :)

1. Đúng rồi bạn lilac ơi, mình bay chuyến 9h tối, đến SIN khoảng 12h thì phải, rồi đợi tới 6h bay tiếp. Vậy là mình lấy hành lý rồi có làm thủ tục gì nữa k nhỉ? rồi mình chỉ được đi loanh quanh trong khu vực transit thôi hả bạn, là những cái terminal 1,2, 3 và Departure Transit Lounge... mà bạn zanyinh đã nói tới phải không nhỉ? Quầy làm thủ tục sẽ bắt đầu mở trước chuyến bay 2tiếng phải không bạn?

2. Vậy thì chắc mình sẽ tìm hiểu phương tiện để vào KL chơi. Mà các bạn cho mình hỏi là đa số các bạn qua bên đó đổi tiền phải không vậy các bạn? và đổi từ tiền Việt hay tiền USD sang RM vậy? Thông cảm dùm mình nhé gần ngày đi và lại lần đầu nên mình có khá nhiều câu hỏi.

Rất cảm ơn sự nhiệt tình trả lời của các bạn.

zanyminh
25-10-2012, 08:26
1. Hi vọng cái SIM DIGI đó giúp dc cho bạn chút ít, nhất là việc liên hệ với bạn của thammong ở MALAY.
Hoa lan là ở bên trong sân bay, mà trong sân bay thì ngày đêm gì cũng sáng y như nhau hà. Bên topic của mình có chụp hoa lan trong sân bay đó, nhìn ở ngoài đẹp hơn hình.
3. Time bạn tự tính cho riêng mình chứ mình cũng ko tính dùm được
1. Bạn transit thời gian như vậy thì ngủ ko dc tí nào cả rồi, vì lệch time nên 12h40 bạn sẽ đến Changi. Sau đó cứ tà tà đi đâu cũng dc. Đi hết mấy cái trong cái list (trong file lịch trình của mình) là chắc cũng 1-2h sáng à. Đi qua lại giữa các terminal được.
2. Đổi tiền từ USD qua RM thì ok, còn đổi từ VND sang RM thì ko nên. Vì tỉ giá bạn sẽ bị lỗ nhiều, và không phài chỗ đổi tiền nho nhỏ nào cũng chịu VND. Bạn nên đổi trước, Đổi tại mấy quầy đổi tiền ngoài đồng khởi, lê lợi. Cứ lân la vào hỏi tỉ giá rồi so sánh và đổi . Nếu có USD qua đó đổi, nhưng cũng phải có 1 ít RM trước.

thammong
25-10-2012, 10:11
1. Hi vọng cái SIM DIGI đó giúp dc cho bạn chút ít, nhất là việc liên hệ với bạn của thammong ở MALAY.
Hoa lan là ở bên trong sân bay, mà trong sân bay thì ngày đêm gì cũng sáng y như nhau hà. Bên topic của mình có chụp hoa lan trong sân bay đó, nhìn ở ngoài đẹp hơn hình.
3. Time bạn tự tính cho riêng mình chứ mình cũng ko tính dùm được
1. Bạn transit thời gian như vậy thì ngủ ko dc tí nào cả rồi, vì lệch time nên 12h40 bạn sẽ đến Changi. Sau đó cứ tà tà đi đâu cũng dc. Đi hết mấy cái trong cái list (trong file lịch trình của mình) là chắc cũng 1-2h sáng à. Đi qua lại giữa các terminal được.
2. Đổi tiền từ USD qua RM thì ok, còn đổi từ VND sang RM thì ko nên. Vì tỉ giá bạn sẽ bị lỗ nhiều, và không phài chỗ đổi tiền nho nhỏ nào cũng chịu VND. Bạn nên đổi trước, Đổi tại mấy quầy đổi tiền ngoài đồng khởi, lê lợi. Cứ lân la vào hỏi tỉ giá rồi so sánh và đổi . Nếu có USD qua đó đổi, nhưng cũng phải có 1 ít RM trước.

Cảm ơn bạn đã trả lời, mấy vấn đề đó vậy là coi như xong. Giờ mình bắt đầu đi vào chi tiết lịch trình luôn, đây là cái mình lo lắng nhất, vì có lịch trình rõ ràng thì qua đó sẽ đỡ mất thời gian hơn. Nhà bạn mình nằm ở Cyberjaya, vậy không biết mình sẽ nên đi theo lịch trình nào để cho tiện nhất. Mình tới KUL vào khoảng 7h sáng 1/11, bay về cũng tại KUL vào đêm 6/11 lúc 23h40. Mình tính dành 1 ngày (ngày đầu tiên) như đã nói ở chơi với bạn mình, nên chắc 2/11 bắt đầu đi đây đó. Mình cũng muốn sang SIN cho biết luôn, chụp hình đi dạo này nọ. Ở Melaka có gì vậy các bạn mình chưa rõ nữa mà thấy khá nhiều bạn cũng đi tới đó.

Ngày 1 (1/11): tới KUL và ở chơi với bạn tới chiều, tối bạn đi làm thì sẽ đi đâu đó?.
Ngày 2 (2/11): .........
Ngày 3 (3/11): .........
Ngày 4 (4/11): .........
Ngày 5 (5/11): .........
Ngày 6 (6/11): ......................sau đó ra sân bay

Những địa điểm mình đã tìm hiểu được / muốn tới thăm là: tháp đôi, skybridge (cái này mình không biết là gì nữa), Cameroon, Putrajaya, Berjaya, Genting (bạn mình thích chơi cảm giác mạnh nên tính đi thử cho biết), Melaka, động Batu, Bukit Bintang, Berjaya Times Square, v.v...Các bạn góp ý thêm chỗ nào thú vị mà mình còn thiếu hoặc dư ra cho mình với nha.

Ngoài ra, mình chỉ muốn sang SIN chụp hình này nọ thì mình nên sắp xếp đi như thế nào nhỉ? Rất mong các bạn giúp đỡ.

Rất cảm ơn các bạn.

lilac
25-10-2012, 10:12
@thammong:

Chuyến bay của bạn là transit nên bạn không cần lấy hành lý hay làm thủ tục gì hết, cứ ở trong khu vực transit, đi lòng vòng trong đó xem (khu duty free) rồi đến giờ lại bay tiếp.

Nếu bạn có sẵn USD thì mang USD sang đó đổi. Nếu bạn không có sẵn USD thì tốt nhất nên đổi trực tiếp từ VND sang RM.

zanyminh
25-10-2012, 13:04
Bạn có thể coi thêm bài của mình trong blog của mình dưới chữ ký để hiểu hơn về melaka. Melaka theo mình thì như 1 thị trấn nhỏ, cổ kính 1 chút, và yên bình cực kỳ. Cảnh để chụp hình thì bạn xem blog mình sẽ thấy :)

Skybridge là cây cầu bắc ngang qua 2 tòa tháp đôi. Phải mua vé lên chứ ko free.

Thích chơi cảm giác mạnh và nếu có đi SIN thì đi USS ^_^

Bạn phải tự vẽ ra cái lịch của mình, vì sao ai biết duoc là kiểu đi của bạn ra sao, thích chạy liên tục ko nghỉ như mình, hay thích đi chậm tận hưởng. Money bạn ra sao, bạn thích cảnh vật gì hơn ? Rất nhiều thứ chỉ có bạn mới biết và tự vẽ ra lịch.

Hôm qua gặp bạn mình nghe nói là bạn chưa đi tàu điện bao giờ, mình cũng lo là vì tàu ở KUL biển báo hơi bị lằng nhằng, trên tàu thì có cái còn loa có cái hỏng loa (thông báo trạm tiếp theo). Cho nên bạn ghé KUL và đi bằng tàu điện thì nên dự trù time bị lạc hay tìm hiểu về nó nhiều hơn nhe.

Nếu mình là bạn :
2/11 : Sáng bat xe đi ra KUL Sentral mua vé đi Melaka, dự trù mọi thứ, max là chiều có mặt ở Melaka. Tối đi dạo dọc bờ sông
3/11 : Sáng đi ra khu nhà thờ đỏ, thuyền hải tặc..v..v.. Chiều khoảng 12h bắt đầu đi xe Melaka - SIN. Tối có mặt ở SIN. Ra Merlion park
4/11 : 1 ngày USS. Tối đón bus hay xe lửa gì đó SIN - KUL. Ko thích thì có thể sáng mai hẵng đi SIN - KUL cũng được.
5/11 : Vòng vòng trong KUL, Merdeka Square, Central market, chinatown(đêm), Twins tower..v..v...
6/11 : Sáng về lại Cyberjaya, đi Putrajaya và xong thì ra LCCT về VN :D

thammong
25-10-2012, 23:30
Nếu như mình đi thẳng qua SIN từ Cyberjaya bằng bus / train thì được không vậy bạn? Và nếu thế thì mình sẽ đón xe / tàu ở đâu nhỉ? Rồi qua bên SIN sẽ dừng ở trạm nào nữa để mình còn xem mà lo vụ khách sạn nữa, hic. Mình nhớ có đọc thấy trang bus online mà quên note lại mất rồi, nãy giờ tìm mãi mà chưa ra.

zanyminh
26-10-2012, 08:27
www.busonlineticket.com . Bus đi từ Cyberjaya sang SIN mình chưa nghe thấy. Có lẽ vì không có trạm xe nào ở đây cả. Xe đi từ đâu, dừng trạm nào là tùy xe nhe bạn. Bạn phải tham khảo website thì mới bít được.

lilac
26-10-2012, 09:54
@thammong:

Từ Cyberjaya ko có bus qua Sing. Muốn qua Sing, bạn phải vào trung tâm KL rồi đi.
Thông tin trạm mua vé đi Sing từ KL & trạm đến ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptasingapore.htm

Vì đúng như zany nói, tùy theo hãng xe sẽ có chổ đón & trả khách khác nhau, bạn chọn hãng xe rồi sẽ biết điểm dừng. :)

thammong
26-10-2012, 23:10
Mình rất thích đi USS mà bạn đồng hành với mình lại k thích đi, thế là kế hoạch đó bị hủy bỏ. Buồn ghê.

Lịch trình sơ bộ mình tính như sau:
1/11: dự định ở nhà chơi với bạn nhưng chắc có lẽ chiều tối ghé qua Putrajaya luôn vì nghe nói Cyberjaya gần Putrajaya.
2/11: 2.30 p.m bắt xe bus qua SING. (ở Cyberjaya thì mình không biết nên chọn điểm đi là KLIA hay KL nữa/trên trang busonline - còn nếu ra KL sentral mua vé thì sao nhỉ?)
3/11: 1.30 bắt xe bus về tới Berjaya Times Quare, từ đây về tiếp Cyberjaya.
4/11: Genting (bạn mình thích chỗ này) - Cameroon Highland - Berjaya hill. (không biết có thể đi hết 3 điểm này không nhỉ?
5/11: Melaka tối về lại Cyberjaya
6/11:Vòng vòng trong KUL, Merdeka Square, Central market, chinatown(đêm), Twins tower..v..v... rồi sau đó ra KLIA.

Các bạn xem giúp mình với nha, có điểm nào bất hợp lý thì mình chỉnh sửa lại rồi mình lên chi tiết lịch trình luôn.

Mình rất cảm ơn.

thuyhiubi
27-10-2012, 13:44
Chào các bạn. Gia đình mình (6 người lớn) đã đặt vé HCM-SING-HCM để tham quan Sing-Malay từ 20/2/2013 đến 28/2/2013. Lịch trình tạm lên là:

Ngày 20/02/2013 T4: HCMC - Sing - Malacca
Bay từ HCMC lúc 09h20 và đến Sing lúc 12h20.

*1 Đón Bus TS1 (7RM) từ Terminal 2 (Coach bay 9/10) để đến JB CIQ checkpoint (Cửa khẩu Sing-Mã), sau khi làm thủ tục xuất và nhập cảnh sẽ từ đây đón bus CW1 or CW2 or Singapore-Johore Express để đến Larkin Terminal mua vé đi Malacca (hoặc đón luôn bus đi Malacca ở JB CIQ, nếu được).
Hoặc
*2 Đón MRT từ SB Changi (terminal 2)đến trạm Paya Lebar thì xuống. Đi bộ (hoặc Taxi) khoảng 500m đến City Plaza (810 Geyland road) để đi chuyến 2.30pm của hãng Delima Express (http://www.delima.com.sg/ ) đi Malacca (giá vé 21SGD - hành trình khoảng 3h30 + 1h thủ tục).
Đến Malacca khoảng 19h. Đón taxi về KS (khoảng 20RM). Ăn tối và dạo Malacca.

Đã đặt phòng ở Hotel Hong (Agoda: 9.1/308)
Location No 7B, Jalan Masjid, Kampung Hulu,, 75300 Malacca Town
Phone +60 6-286 3322
Email [email protected]
http://www.facebook.com/pages/Hotel-Hong-Malacca/214045438677103

Ngày 21/02/2013 T5: Malacca
Dạo chơi Malacca.

Ngày 22/02/2013 T6: Malacca - Kuala Lumpur - Langkawi
Ra Malacca Sentral đón xe đi LCCT để bay đến Langkawi (nếu đã đặt được vé bay)
Hoặc
*Ra Malacca Sentral đón xe đi KL Sentral - Book sẵn vé tàu từ https://intranet.ktmb.com.my/e-ticket/login.aspx - để đi tàu (khởi hành 21:20 đến nơi 07:56) với toa giường nằm (ADNS), đến Arau. Từ đó đi taxi ra bến tàu đi Langkawi. Giá vé:
Upper Berth Adult : MYR 48.00
Upper Berth Child : MYR 31.00
Lower Berth Adult : MYR 54.00
Lower Berth Child : MYR 37.00

Ngày 23/02/2013 T7: Langkawi
Dạo chơi Langkawi

Ngày 24/02/2013 CN: Langkawi - Penang
Bay từ Langkawi sang Penang

Ngày 25/02/2013 T2: Penang
Dạo chơi Penang

Ngày 26/02/2013 T3: Penang - Sing
Bay từ Penang về Sing

Ngày 27/02/2013 T4: Sing
Dạo chơi Sing

Ngày 28/02/2013 T5: Sing - HCMC

Ra sân bay Changgi, terminal 2 để bay chuyến 16h05 từ Sing về HCMC là 17h05.

Mình xin hỏi di chuyển từ Sing sang Malacca theo cách 1 có khả thi không? Liệu có thể bắt bus đi thẳng sang Malacca từ JB CIQ không?
Khi đi Langkawi bằng tàu thì toa giường nằm ADNS một khoang có mấy người? Các toa mang mã L1, L2 và L8 có khác nhau gì không?

Hiện giờ mình chỉ có vé bay HCM-SING-HCM thôi nên cứ chuẩn bị đến đâu thì sẽ xin phép hỏi tiếp nhé.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Ben2012
27-10-2012, 17:18
Mọi người cho mình hỏi khi mình thuê hostel có máy giặt ko? vì đi bụi nhiều ngay mà ^^!

Schtroumpf
27-10-2012, 21:43
4/11: Genting (bạn mình thích chỗ này) - Cameroon Highland - Berjaya hill. (không biết có thể đi hết 3 điểm này không nhỉ?
5/11: Melaka tối về lại Cyberjaya
Mình rất cảm ơn.

Có lẽ bạn chưa tìm hiểu kỹ nên mới xếp Genting, Cameron (không phải Cameroon nha) và Berjaya Hill vào cùng 1 ngày như thế này. Nên dành ít nhất 1 ngày cho Genting và 1.5 ngày cho Cameron Highlands, Berjaya Hill 0.5 ngày nữa, không tính thời gian di chuyển.
Melaka tương tự, cũng phải mất ít nhất 1 ngày cho nơi này, bạn chỉ có tổng cộng hai ngày mà đi những 4 nơi thì chắc chắn là không được. Nên chọn lọc lại và để dành cho những lần sau :)

Mọi người cho mình hỏi khi mình thuê hostel có máy giặt ko? vì đi bụi nhiều ngay mà ^^!

Không có máy giặt nhưng có thể có dịch vụ giặt ủi, bạn có thể hỏi chủ hostel nơi bạn ở nhé!

thammong
27-10-2012, 23:23
Có lẽ bạn chưa tìm hiểu kỹ nên mới xếp Genting, Cameron (không phải Cameroon nha) và Berjaya Hill vào cùng 1 ngày như thế này. Nên dành ít nhất 1 ngày cho Genting và 1.5 ngày cho Cameron Highlands, Berjaya Hill 0.5 ngày nữa, không tính thời gian di chuyển.
Melaka tương tự, cũng phải mất ít nhất 1 ngày cho nơi này, bạn chỉ có tổng cộng hai ngày mà đi những 4 nơi thì chắc chắn là không được. Nên chọn lọc lại và để dành cho những lần sau :)

Cảm ơn bạn nhé. Bạn nói đúng rồi, mình càng đọc càng rối quá nên lựa chọn những điểm nổi tiếng mà các bạn hay đi, rồi post lên hỏi các bạn lại lịch trình để logic hơn. Vậy chắc mình sẽ đổi lại là Genting và Berjaya vậy. Vậy lịch trình của mình có hợp lý chưa nhỉ? Sắp đi rồi mình thấy căng thẳng quá, hic.

zanyminh
28-10-2012, 10:52
@thammong : lịch của bạn mình thấy nó hơi rối, và time hình như bạn sắp theo sở thích chứ bạn ko nhớ mấy cái time di chuyển giữa các điểm, và vị trí của nó, như hôm trước mình nói cho bạn nghe đó.
Thứ 1 : ngày 2/11 bạn đi từ cyberjaya qua SIN, ngày 3/11 lại đi SIN - cyberjaya. Bạn đi như vầy chắc chỉ ngó mỗi cái con sư tử 1 cái là đuối, lại tốn 1 đêm hotel SIN, phí tiền + sức lắm.
Thứ 2 : Ngày 4/11 làm gì có thể đi Genting + Berjaya + Cameron. Bạn chỉ có thể chọn 1 trong các điểm, vì 1 cái là bạn phải đi 1 ngày, nếu ít hơn 1 ngày cũng dc, đó là kiểu chỉ xem qua cái cổng rồi đi ra.....
Thứ 3 : Ngày 5/11, hôm trước đó bạn đã đi cung đường này rồi, đi sin hay từ sin về đó, tức là đi ngang qua melaka (melaka rẽ ra 1 đường nhánh khác). Giờ bạn lại đi lại, mà lại đi sáng đi chiều về !!!
Thứ 4 : Bạn bay về HCM bằng AA thì ra LCCT chứ ko phải KLIA nhe.

1 lưu ý cuối : Cho dù bạn tìm hiểu kỹ thế nào, thì qua đó cũng sẽ có những cái không biết đường đi, phải hỏi. Nếu ko muốn phải đi tìm mất time nhiều hơn. Do đó, English là phải giao tiếp cơ bản được. Time phải dư ra 1 đoạn, 1 điểm đi bạn phải dư ra ít nhất 2h dự trù.

@thuyhiubi : Cách đi của bạn mình chưa thử nên không giúp được gì cả ^^

Schtroumpf
28-10-2012, 14:12
*1 Đón Bus TS1 (7RM) từ Terminal 2 (Coach bay 9/10) để đến JB CIQ checkpoint (Cửa khẩu Sing-Mã), sau khi làm thủ tục xuất và nhập cảnh sẽ từ đây đón bus CW1 or CW2 or Singapore-Johore Express để đến Larkin Terminal mua vé đi Malacca (hoặc đón luôn bus đi Malacca ở JB CIQ, nếu được).
Hoặc
*2 Đón MRT từ SB Changi (terminal 2)đến trạm Paya Lebar thì xuống. Đi bộ (hoặc Taxi) khoảng 500m đến City Plaza (810 Geyland road) để đi chuyến 2.30pm của hãng Delima Express (http://www.delima.com.sg/ ) đi Malacca (giá vé 21SGD - hành trình khoảng 3h30 + 1h thủ tục).
Đến Malacca khoảng 19h. Đón taxi về KS (khoảng 20RM). Ăn tối và dạo Malacca.

Đi theo cách 2 sẽ an toàn và đỡ mất thời gian hơn bạn nha, tuy nhiên giá hơi mắc xíu, còn taxi từ Melaka Sentral về Old Town khoảng 10MYR thôi. Nếu lúc bạn đến còn bus thì đi bus số 17 rẻ hơn nhiều. Bus đi Melaka tại JB CIQ chắc chắn có nhưng họ không đón khách giữa chừng vì JB CIQ không phải là trạm dừng đón khách. Singapore - Johore Express và CW2 đều là non-stop bus nên họ cũng không đón bạn đâu. TS1 giá 7$ SGD chứ không phải 7MYR vì bạn đi từ Sing.
Hoặc bạn có thể đi MRT từ Changi đến trạm Woodland, đón bus 170 từ Woodland đến Larkin Terminal, và mua vé bus Larkin - Melaka. Cách này rẻ nhất và tiện nhất vì thứ tự các điểm theo lộ trình là Changi Airport - Woodlands - Larkin - Kotaraya II - Melaka.

Cảm ơn bạn nhé. Bạn nói đúng rồi, mình càng đọc càng rối quá nên lựa chọn những điểm nổi tiếng mà các bạn hay đi, rồi post lên hỏi các bạn lại lịch trình để logic hơn. Vậy chắc mình sẽ đổi lại là Genting và Berjaya vậy. Vậy lịch trình của mình có hợp lý chưa nhỉ? Sắp đi rồi mình thấy căng thẳng quá, hic.

Ừ, Genting và Berjaya Hill thôi thì ok, hai chỗ này cùng một phía. Bạn nên xác định bạn thích đi đâu, muốn đi đâu và cần đi đâu theo thứ tự ưu tiên, sau đó tra cứu trên Google Maps xem những điểm này nằm ở vị trí nào trên bản đồ, từ đó mới xác định được phương hướng và sắp xếp được thời gian phù hợp.

thammong
28-10-2012, 14:33
@thammong : lịch của bạn mình thấy nó hơi rối, và time hình như bạn sắp theo sở thích chứ bạn ko nhớ mấy cái time di chuyển giữa các điểm, và vị trí của nó, như hôm trước mình nói cho bạn nghe đó.
Thứ 1 : ngày 2/11 bạn đi từ cyberjaya qua SIN, ngày 3/11 lại đi SIN - cyberjaya. Bạn đi như vầy chắc chỉ ngó mỗi cái con sư tử 1 cái là đuối, lại tốn 1 đêm hotel SIN, phí tiền + sức lắm.
Thứ 2 : Ngày 4/11 làm gì có thể đi Genting + Berjaya + Cameron. Bạn chỉ có thể chọn 1 trong các điểm, vì 1 cái là bạn phải đi 1 ngày, nếu ít hơn 1 ngày cũng dc, đó là kiểu chỉ xem qua cái cổng rồi đi ra.....
Thứ 3 : Ngày 5/11, hôm trước đó bạn đã đi cung đường này rồi, đi sin hay từ sin về đó, tức là đi ngang qua melaka (melaka rẽ ra 1 đường nhánh khác). Giờ bạn lại đi lại, mà lại đi sáng đi chiều về !!!
Thứ 4 : Bạn bay về HCM bằng AA thì ra LCCT chứ ko phải KLIA nhe.

1 lưu ý cuối : Cho dù bạn tìm hiểu kỹ thế nào, thì qua đó cũng sẽ có những cái không biết đường đi, phải hỏi. Nếu ko muốn phải đi tìm mất time nhiều hơn. Do đó, English là phải giao tiếp cơ bản được. Time phải dư ra 1 đoạn, 1 điểm đi bạn phải dư ra ít nhất 2h dự trù.

Chào bạn, cảm ơn góp ý của bạn nhé. Mình đã chỉnh sửa lại lịch trình bạn xem qua xem có đỡ hơn không dùm mình nhé?

1/11: 7.00 a.m tới KL – di chuyển về nhà bạn mình ở Cyberjaya, nghỉ ngơi - chiều tối ghé qua Putrajaya luôn vì nghe nói Cyberjaya gần Putrajaya.
2/11: 2.30 p.m bắt xe bus qua SING, ở đây rong chơi 2 ngày.
4/11: 7.00 a.m bắt xe bus về tới Melaka ở đây tới khoảng 5.00 p.m về lại Cyberjaya.
5/11: Genting (bạn mình thích chỗ này) - Berjaya hill.
6/11:Vòng vòng trong KUL, Merdeka Square, Central market, chinatown(đêm), Twins tower..v..v... rồi sau đó ra KLIA.

Thứ 4: Mình bay về cũng bằng Jetstar nên mình thấy trong cái hành trình ghi là KLIA luôn đó bạn.
Mình thì tiếng Anh ổn ổn, bạn cùng đi với mình thì không khá tiếng Anh, nên mình cũng rất lo lắng. Mình cũng quên béng việc phải trừ hao giờ ra, bạn nhắc nhở nên mới nhớ, hic. Càng gần tới càng run, không hiểu vì sao nữa.
À, mà mình xem trang busonlineticket không thấy có tuyến Sin - Melaka. Không biết là mình phải mua vé như thế nào nhỉ? Hay là mua vé về tới KUL rồi tới Melaka thì xuống huh bạn?

Schtroumpf
28-10-2012, 15:56
@Thammong: Chưa hiểu bạn tìm sao mà ko thấy tuyến bus Sing - Melaka! Đã search thử cho bạn ngày 4/11, chuyến sớm nhất là 7.30AM

http://www.busonlineticket.com/booking/select_coach.aspx?booking=coach&way=1&deptdate=2012-11-04&rtndate=2012-11-04&pax=1&ddFrom=Singapore&ddTo=Malacca&sort=2&booking=Search+Now%21

Hành trình này mất khoảng 2.30 - 3h, nếu đi được chuyến sớm nhất thì tới Melaka cũng đã 10.30AM, trong khi 5PM bạn đã muốn quay lại Cyberjaya --> vậy bạn đi Melaka để làm gì? Chưa kể bus Melaka đi Cyberjaya hình như không có đi thẳng mà bạn phải đi 2 chuyến, qua Putrajaya. Ngày 5 bạn lại gom cả Genting và Berjaya Hill làm một? Bạn phải search xem khoảng cách giữa các nơi là bao xa, thời gian di chuyển mất bao lâu chứ cứ vẽ theo ý riêng như thế này thì không ổn rồi.

thammong
28-10-2012, 19:18
@Thammong: Chưa hiểu bạn tìm sao mà ko thấy tuyến bus Sing - Melaka! Đã search thử cho bạn ngày 4/11, chuyến sớm nhất là 7.30AM

http://www.busonlineticket.com/booking/select_coach.aspx?booking=coach&way=1&deptdate=2012-11-04&rtndate=2012-11-04&pax=1&ddFrom=Singapore&ddTo=Malacca&sort=2&booking=Search+Now%21

Hành trình này mất khoảng 2.30 - 3h, nếu đi được chuyến sớm nhất thì tới Melaka cũng đã 10.30AM, trong khi 5PM bạn đã muốn quay lại Cyberjaya --> vậy bạn đi Melaka để làm gì? Chưa kể bus Melaka đi Cyberjaya hình như không có đi thẳng mà bạn phải đi 2 chuyến, qua Putrajaya. Ngày 5 bạn lại gom cả Genting và Berjaya Hill làm một? Bạn phải search xem khoảng cách giữa các nơi là bao xa, thời gian di chuyển mất bao lâu chứ cứ vẽ theo ý riêng như thế này thì không ổn rồi.

Cảm ơn bạn, mình vội quá nên thật sự chưa tìm hiểu kỹ. Tối nay mình sẽ tra cứu thật kỹ càng để không post những câu hỏi như vậy nữa. Vì sắp ngày đi mà công việc mình nhiều quá nên chưa tìm hiểu kỹ càng gì cả. Có lẽ ôm đồm quá không tốt, phải bỏ bớt rồi, thật là tiếc, hic.

zanyminh
29-10-2012, 08:52
1/11: 7.00 a.m tới KL – di chuyển về nhà bạn mình ở Cyberjaya, nghỉ ngơi - chiều tối ghé qua Putrajaya luôn vì nghe nói Cyberjaya gần Putrajaya.
2/11: 2.30 p.m bắt xe bus qua SING, ở đây rong chơi 2 ngày.
4/11: 7.00 a.m bắt xe bus về tới Melaka ở đây tới khoảng 5.00 p.m về lại Cyberjaya. Sáng đi chiều về từ CYBERJAYA đến MELAKA rất khó, tại sao không đi thế này : sáng 3/11 từ SIN - Melaka, sau đó trưa 4/11 melaka - kul - cyberjaya
5/11: Genting (bạn mình thích chỗ này) - Berjaya hill. Nếu muốn cưỡi ngựa xem... cổng chào thì nên đi 2 nơi này 1 ngày

Thứ 4: Mình bay về cũng bằng Jetstar nên mình thấy trong cái hành trình ghi là KLIA luôn đó bạn.
À, mà mình xem trang busonlineticket không thấy có tuyến Sin - Melaka. Không biết là mình phải mua vé như thế nào nhỉ? Hay là mua vé về tới KUL rồi tới Melaka thì xuống huh bạn? Vé thì đầy cả ra, bạn google cái câu này : singapore to melaka. Là có 1 núi cách để đi, website cũng khá nhiều. Melaka mình đã từng nói là không có nằm ngay trên đường để mà bạn mua vé đi KUL rồi nhảy xuống. Cùng nằm trên 1 đường từ SIN đi KUL, nhưng phải rẽ qua 1 đoạn đường khác đi vào MELAKA Sentral, rồi lại từ MELAKA Sentral đi vào trung tâm MELAKA nữa.

thuyhiubi
29-10-2012, 11:34
Cảm ơn hai bạn Schtroumpf và zanyminh nhiều. Mình đọc trên Wiki thấy đoạn này:
When going to Larkin and after clearing Malaysian immigration and customs, walk about 50 meters past the tourist office and go down the escalator. The buses are all waiting at the departure bus bays (part of the checkpoint complex) downstairs.
Nên mới nảy ra ý định bắt bus đi thẳng sang Malacca từ JB CIQ. Nếu được thì hay quá.

Từ Changi về trạm MRT Woodland mình phải đổi chuyến ở trạm Jurong East đúng không các bạn? Bus 170 đón ở Woodland có dễ không? Vì với đoàn 6 người và hành lý (nhà mình chắc là phải có đến 6 vali to) mà phải đẩy xa quá thì hơi phê!

Mình cũng muốn hỏi các bạn là ở Sing và Malaysia có xe taxi 7 chỗ không? (để đi chơi 6 người trên cùng 1 xe còn cả hành lý thì chắc là phải 2 xe rồi.)

Mình cũng mạn phép góp ý với bạn thammong như sau:
Bạn nên ở Cyberjaya chơi và đi Genting cũng như Berjaya từ Kul. Sau đó từ Kul (hoặc Genting) đi Melaka rồi Melaka qua Sing. Ngày cuối từ Sing về lại Kul, ra LCCT (hoặc KLIA) bay luôn về VN. như vậy thuận đường hơn.

zanyminh
29-10-2012, 12:21
Ở MALAY mình có thấy nhiều xe taxi 7 chỗ, loại xe giống Innova của mình, giá cao hơn taxi 4 chỗ nhe. Chạy contermet hay trả giá đều được. Xe loại này màu xanh này này ^^ . Ở SIN mình không thấy taxi 7 chỗ, chứ ko chắc là ko có.

nquymanh
29-10-2012, 14:04
Cho mình hỏi 1 chút về kinh nghiệm ở Malaysia 1 chút, mình sắp đi du lịch Sin-Malay, phần Sin thì có rất nhiều thông tin trên mạng nên mình cũng đã ổn ổn rồi, chỉ còn Malay thì có vẻ mình thấy vẫn chưa được hoàn toàn yên tâm lắm nên nhờ mọi người giúp.
1. Kinh nghiệm đi taxi ở Malay như nào: phần này mình đặc biệt quan tâm, vì nhóm mình đi 4 người, nên dự định sẽ đi taxi cho tiện. Nghe bảo ở Malay không có công tơ met mà trả giá, nên mình thắc mắc 1 chút như thế này, mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người nhé:
- Đi trong trung tâm KL: khoảng cách giữa các điểm không quá xa ( 2-3km ) thì giá bao nh? Có thể trả dưới 10 RM/chuyến taxi được không?
-Với cự ly tầm 10km-15km ( như từ KL-Batu Caves) thì trả khoảng bao nhiêu RM thì taxi sẽ đi?
- Hôm ra sân bay KLIA, nhóm mình định đi taxi, trên đường ghé qua Putrajaya chơi. Putrajaya taxi có được vào các điểm tham quan hay không? Mình tính giá vé khoảng 80 RM có okie không?
- Taxi ở Malay ngoài chuyện giá cả thì có cần lưu ý điểm gì không ( ví dụ như: đã thỏa thuận giá xong lúc đi về còn xin thêm tiền, thái độ khó chịu...)

2. Mua sắm ở KL thì trả giá khoảng bao nhiêu % giá ngươi bán nói là vừa. Mình định ra khu Bukit Bintang mua sắm, mua khăn và quần áo thôi, nên hỏi qua kinh nghiệm mua sắm xem như thế nào?

Cảm ơn tất cả mọi người

zanyminh
29-10-2012, 15:57
Taxi ở đây mình đi cũng khá nhiều, nhóm 4 người mình nghĩ đi taxi vẫn hay hơn. Nhóm mình đi cũng 4 người nè.
Tuy nhiên những điểm gần thì đi tàu điện hay cuốc bộ vẫn hay hơn nha ^^.

Taxi ở MALAY vẫn có contermet, giá cuối cùng bao nhiêu thì mình chịu thua nhưng mình thấy giá contermet luôn cao hơn giá mình trả giá !!! Đi gần trong TP bạn nên đi tàu điện, vì đi gần = taxi dễ kẹt xe và lâu hơn là đi tàu điện đó.

Taxi ở đây mình chưa thấy ai thiếu thân thiện cả.

Putrajaya taxi đi vào được bình thường, tuy nhiên giá 80RM của bạn khó mà trả được, bạn cứ thử nếu ko được thì tăng lên ^^

Túm lại là mình thấy : Taxi đi tốn kém hơn so với đi bằng bus hay tàu điện 1 khoảng tiền nhỏ (thêm khoảng >=20Rm chia cho 4 người), tuy nhiên tiện lợi là đi được đến tận cửa, thái độ họ hòa nhã, đôi khi có kẹt xe nhưng không nhiều, điểm đi nào sure về tàu điện thì hãy đi nếu ko thì đi taxi vì hệ thống tàu điện ở đây khó tìm, bảng chỉ dẫn khó đọc(có khi không có) dễ bị nhầm line, trên tàu có khi ko có loa thông báo điểm đến và đèn báo cũng ko sáng...

nquymanh
29-10-2012, 16:33
Taxi ở đây mình đi cũng khá nhiều, nhóm 4 người mình nghĩ đi taxi vẫn hay hơn. Nhóm mình đi cũng 4 người nè.
Tuy nhiên những điểm gần thì đi tàu điện hay cuốc bộ vẫn hay hơn nha ^^.

Taxi ở MALAY vẫn có contermet, giá cuối cùng bao nhiêu thì mình chịu thua nhưng mình thấy giá contermet luôn cao hơn giá mình trả giá !!! Đi gần trong TP bạn nên đi tàu điện, vì đi gần = taxi dễ kẹt xe và lâu hơn là đi tàu điện đó.

Taxi ở đây mình chưa thấy ai thiếu thân thiện cả.

Putrajaya taxi đi vào được bình thường, tuy nhiên giá 80RM của bạn khó mà trả được, bạn cứ thử nếu ko được thì tăng lên ^^

Túm lại là mình thấy : Taxi đi tốn kém hơn so với đi bằng bus hay tàu điện 1 khoảng tiền nhỏ (thêm khoảng >=20Rm chia cho 4 người), tuy nhiên tiện lợi là đi được đến tận cửa, thái độ họ hòa nhã, đôi khi có kẹt xe nhưng không nhiều, điểm đi nào sure về tàu điện thì hãy đi nếu ko thì đi taxi vì hệ thống tàu điện ở đây khó tìm, bảng chỉ dẫn khó đọc(có khi không có) dễ bị nhầm line, trên tàu có khi ko có loa thông báo điểm đến và đèn báo cũng ko sáng...

Cảm ơn bạn nhiều nhé:D

Kamy
30-10-2012, 08:34
Lê la mấy topic để tìm xem có ai đi loanh quanh giống mình không mà không có nên vào đây hỏi nhờ các bác đã đi và biết hơn ạ:

Hành trình của em vào tháng 1 tới định là: HN - KL - Penang - Melaka - (Putrajaya) - KL.
Em đặt vé HN - KL đến lúc 13h15', (lỡ làng) book tiếp chuyến KL - Penang bay luôn lúc 15h35' (lạy giời không delay và không lỡ chuyến).
Dự định là ở Penang 1 đêm rồi hôm sau đi bus/ coach về Melaka, lại ở Melaka 1 đêm rồi hôm sau về KL (trên đường có thể dừng lại ở Putrajaya luôn). Đấy, tình hình là em đọc thông tin thế nào đinh ninh là đi từ Penang về KL có qua Melaka nên sắp lịch thế để tận dụng. Cơ mà hình như không phải :O Hoang mang quá. Giờ mình đã book vé máy bay rồi, đang chuẩn bị book khách sạn nên phải fix luôn.

Không biết nên đi từ Penang về Melaka hay đi thẳng về KL rồi hên xui hôm sau còn sức lại đi Melaka nhỉ? Trăn trở trăn trở, mong các bác giúp đỡ :)

zanyminh
30-10-2012, 08:48
Mình nghĩ nên đi từ Penang - Melaka, time là 8h. Vé xe : http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm#9 . Tức là bạn đi từ phía bắc 1 lèo đi ngang qua KUL, đến MELAKA. Đi chuyến 10h sáng chẳng hạn. Tối 18h đến nơi. Chơi và dạo đêm MELAKA. Sáng dạo chụp hình mấy vòng nữa rồi trưa về KUL, 3h. Vậy là khỏe, tổng cộng mất time đi xe 2 chặng.

Vì đi Penang - KUL, 5h, chơi ở KUL, hôm sau đi KUL - MELAKA , 3h, sau đó lại quay về MELAKA - KUL, 3h. Tổng cộng mất time đi xe 3 chặng. Mà xe cũng không có đưa bạn đến tận Hotel, từ bến xe về hotel cũng không ít time !

Kamy
30-10-2012, 09:17
Mình nghĩ nên đi từ Penang - Melaka, time là 8h. Vé xe : http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm#9 . Tức là bạn đi từ phía bắc 1 lèo đi ngang qua KUL, đến MELAKA. Đi chuyến 10h sáng chẳng hạn. Tối 18h đến nơi. Chơi và dạo đêm MELAKA. Sáng dạo chụp hình mấy vòng nữa rồi trưa về KUL, 3h. Vậy là khỏe, tổng cộng mất time đi xe 2 chặng.

Vì đi Penang - KUL, 5h, chơi ở KUL, hôm sau đi KUL - MELAKA , 3h, sau đó lại quay về MELAKA - KUL, 3h. Tổng cộng mất time đi xe 3 chặng. Mà xe cũng không có đưa bạn đến tận Hotel, từ bến xe về hotel cũng không ít time !

Oh, mình không ngờ Penang - Melaka xa vậy, òa òa ^^ Nhưng chắc là nên lựa chọn theo cách bạn đã chỉ rồi. Cũng may là mình bay chuyến chiều nên đến Penang không quá trễ. Sợ cảnh cưỡi ngựa xem hoa lắm nhưng vẫn phải cố gắng tranh thủ vì quả thật là không muốn bỏ qua cả Penang lẫn Melaka mà lại chỉ có 4 ngày (vì sau đó mình lại bay tiếp Bali :-ss) và không biết lúc nào mới có dịp quay lại Malaysia.

Cảm ơn bạn zanyminh nhiều ạ :D Mình sẽ nghiên cứu kĩ 2 topic thông tin này rồi có gì thắc mắc thêm sẽ xin phép hỏi các bạn.

zanyminh
30-10-2012, 09:31
Đi về nhớ cho mình xem hình Bali, Penang là được rồi ;), vì mình cũng muốn đi Bali, hay đảo nào đó ở Philip, Malay, mà có san hô thật đẹp. Mà tìm mãi không biết nên đi đâu. Bà con mình quảng cáo dữ quá, hình thì photoshop nhiều rồi, chẳng còn thật nữa ... :( . Do dự mãi cũng chỉ thấy mỗi cái Maldives là có vẻ sure, còn lại không cái nào mình sure là có biển như ý mình muốn cả. Mà Maldives thì...cao quá (BB)

Tín Mập
30-10-2012, 11:50
Đi về nhớ cho mình xem hình Bali, Penang là được rồi ;), vì mình cũng muốn đi Bali, hay đảo nào đó ở Philip, Malay, mà có san hô thật đẹp. Mà tìm mãi không biết nên đi đâu. Bà con mình quảng cáo dữ quá, hình thì photoshop nhiều rồi, chẳng còn thật nữa ... :( . Do dự mãi cũng chỉ thấy mỗi cái Maldives là có vẻ sure, còn lại không cái nào mình sure là có biển như ý mình muốn cả. Mà Maldives thì...cao quá (BB)

Bạn nên thử Kota Kinabalu, và đi đảo Sapi nhé. San hô long lanh luôn nhóa!

giangholonggio
30-10-2012, 17:02
Bạn nên thử Kota Kinabalu, và đi đảo Sapi nhé. San hô long lanh luôn nhóa!

Ngoài KK, zanyminh có thể đi Phuket, cũng có san hô, cá rất hay, cảnh đẹp... nhưng KK hay, đẹp hơn nhưng tiền cũng nhiều hơn, mỗi chỗ mỗi khác. Còn maldives mình chưa thử mà giang hồ cứ hù là cày đi rồi tính vụ maldives sau hahaha.

zanyminh
30-10-2012, 18:39
Nhân tiện trong box MALAY, mình muốn hỏi thêm mấy câu về Kota Kinabalu, hic, giờ mới nghe về KK huuhuhuhu.

- Cung đường nào đi Kota Kinabalu rẻ nhất, SIN - KK, Manila - KK, Brunei - KK, hay KUL - KK ? Để mình biết mà canh giá rẻ ấy mà

- Mình chỉ đi KK để đi các đảo xung quanh, nhưng chi tiết giá cả các dịch vụ biển như lặn scuba diving, snorkelling, chi phí ra đảo, hay tour trọn gói đi lặn..v...v.... thì chưa rõ, ai có thông tin share mình với. Forum cũng có bài chia sẽ nhưng thông tin về biển ít, toàn là leo núi thôi...

Còn về Phuket thì mình chưa muốn quay lại Thái nên chưa tính ^__^

jinnynhungoc
31-10-2012, 09:50
@zanyminh: Thông tin có trên diễn đàn rồi đấy. Bạn vui lòng serch thêm trong ô hỏi phượt.
Còn đây là vài đường link bạn có thể tham khảo.
https://www.phuot.vn/threads/25394-B%C3%B2-l%C3%AAn-%C4%91%E1%BB%89nh-Kinabalu
https://www.phuot.vn/threads/21331-Kinabalu-Malaysia-June-2011
https://www.phuot.vn/threads/3352-K%E1%BB%B7-ni%E1%BB%87m-chinh-ph%E1%BB%A5c-%C4%91%E1%BB%89nh-n%C3%BAi-Kinabalu-4095-m-%E1%BB%9F-Malaysia!

zanyminh
31-10-2012, 10:25
@zanyminh: Thông tin có trên diễn đàn rồi đấy. Bạn vui lòng serch thêm trong ô hỏi phượt.
Còn đây là vài đường link bạn có thể tham khảo.
https://www.phuot.vn/threads/25394-B%C3%B2-l%C3%AAn-%C4%91%E1%BB%89nh-Kinabalu
https://www.phuot.vn/threads/21331-Kinabalu-Malaysia-June-2011
https://www.phuot.vn/threads/3352-K%E1%BB%B7-ni%E1%BB%87m-chinh-ph%E1%BB%A5c-%C4%91%E1%BB%89nh-n%C3%BAi-Kinabalu-4095-m-%E1%BB%9F-Malaysia!
Rất cảm ơn jimmynhungoc đã chia sẽ link, tuy nhiên forum mình đang rất nhiều information về leo núi Kota Kinabalu, và nghèo về phương diện biển. 3 cái link trên em đã có đọc trước đó, đều cũng là leo núi . Mà cái em đang thiếu là về biển anh ạ. :D

Duy có 1 bài của bác tichuot là có 1 ngày về biển Kota Kinabalu, đi 1 đảo, rất ngắn. Vì bác ấy cũng đi leo núi là chính... Em cũng đang ngâm cứu bài viết đó. (NT)

Còn về cung đường thì hầu hết ai cũng đều KUL - KK. Em thì đang rất muốn hỏi nếu đi MANILA - KK(máy bay), hay Brunei - KK(phà hay máy bay ?) thì có khả thi không hay là quá xa ? Bay của hãng nào thì rẻ ngoài AA ra (em chỉ biết thêm 1 hãng khác là CebuPacific) :shrug:

Schtroumpf
31-10-2012, 17:11
@Zanyminh: Khả thi nhất là đi bus/phà từ Brunei sang KK, bay thì từ Manila sang gần hơn chút xíu nhưng giờ bay MNL-KK không nhiều chọn lựa như KUL-KK nha.

Tín Mập
01-11-2012, 16:42
Ngoài KK, zanyminh có thể đi Phuket, cũng có san hô, cá rất hay, cảnh đẹp... nhưng KK hay, đẹp hơn nhưng tiền cũng nhiều hơn, mỗi chỗ mỗi khác. Còn maldives mình chưa thử mà giang hồ cứ hù là cày đi rồi tính vụ maldives sau hahaha.

Ko có đâu, KK rẻ hơn nhiều, về cả đồ ăn thức uống, mua sắm. KK chỉ k có chỗ chơi vào buổi tối, trong khi Phuket thì nhiều phớ lớ. Nhiều bạn bảo KK mắc là bị cheat á :P

Còn về cung đường thì hầu hết ai cũng đều KUL - KK. Em thì đang rất muốn hỏi nếu đi MANILA - KK(máy bay), hay Brunei - KK(phà hay máy bay ?) thì có khả thi không hay là quá xa ? Bay của hãng nào thì rẻ ngoài AA ra (em chỉ biết thêm 1 hãng khác là CebuPacific) :shrug:

Nên đi kết hợp Brunei và KK vì nó gần nhau, mà bỏ 1 chuyến để đi toàn Brunei ko thì hơi phí.
KL-KK-KL rất nhiều chuyến, và cũng rẻ, lại tiết kiệm thời gian là vì bay nội địa :P.

Còn về mức độ phù hợp hay k thì còn tùy, quan trọng hãng có sale ko, mà sale bao nhiêu tiền!

Penangiudau
01-11-2012, 17:42
@zanyminh: Chi từng nói với Minh nếu muốn đi biển để thưởng thức thiên nhiên và thơ mộng thì em cứ thử một lần đặt chân đến Tioman Island đi, rồi thì em sẽ không thấy hối hận khi mình đã bỏ tiền ra để đến đó. Chị cũng đang để dành tiền đi Malaysia một lần nữa, mà lần này chắc chắn chị sẽ quay lại Tioman. Nếu em muốn tiết kiệm chi phí hơn thì đi Langkawi cũng được mà, vừa tham quan được Penang ma còn được ngắm biển nữa.

zanyminh
01-11-2012, 19:06
Ủa Tioman là ở đâu vậy chị, sao em tìm trong chuyến bay của AA không có bay từ KUL sang cái nào tên Tioman cả ! Tioman đi chi phí có cao hơn KOTA KINABALU không ? Nếu so chi phí giữa KOTA và LANGKAWI thì cái nào sẽ tốn kém hơn nhỉ ? Tức là về các mặt chi phí ăn uống, giá dịch vụ, chứ còn vé máy bay thì LANGKAWI luôn rẻ hơn rùi.

aminkaka
02-11-2012, 10:51
15/11 này mình đi Malay rùi, đi từ 15-19, ở Kul và Melacca. B nào cùng tuyến thì giao lưu nhé:D
Lilac thân mến ơi b cho mình hỏi mình ở HN, muốn mua sạc 3 chân dùng đc ở Malay thì mua ở đâu nhỉ? Thanks b :D

lilac
02-11-2012, 11:38
@Zanyminh:
- Chi phí giữa KK & Langkawi cái nào tốn kém hơn thì… khó nói lắm. Vì còn tuỳ thuộc vào việc em book đc vé đến đâu rẻ hơn rồi ăn đâu, ở đâu. Chị thì thấy bên Langkawi rẻ hơn các khoản ăn, uống & ở. Nhưng cũng ko chênh lệch nhau mấy.
Chổ ăn, uống & ở ở Langkawi cũng dễ tìm hơn, ăn ngon hơn…
Tuy nhiên, đảo ở KK đẹp hơn Langkawi, biển trong hơn, xanh hơn.
(nhưng trong trung tâm thì ở Langkawi chơi vui hơn. :)

@aminkaka:
Mình ở SG nên mình cũng ko biết ở HN mua ở đâu :(. Nhưng mình cũng ko dùng chấu đổi 3 chân mà dùng 1 cây bút cắm vào lỗ thứ 3 & cắm sạc 2 chân bình thường (sạc đầu tròn, đầu vuông & dẹp ko dùng đc).

tuyetanh1300
03-11-2012, 13:21
@aminkaka: Theo mình biết thì ở Hn có cửa hàng này bán ổ cắm du lịch nhé.

http://dientunguyenvinh39y.com/
Địa Chỉ : 39Y Hai Bà Trưng - Hoàn Kiếm - Hà Nội (gần ngã tư Quang Trung)

Lúc đi từ KL lên Genting thì đi xe bus lên thẳng cho nhanh hay là đi xe bus + cáp treo nhỉ? Mình sợ nhất là cái khoản xếp hàng chờ đến lượt lên cáp treo.28/11 này mình đi Malay và dự định 30/11 đi Genting rùi.Không rõ là Trạm Puduraya bán loại bus đi thẳng Genting ko hay lại chỉ có loại mua vé bus+ cáp treo? Cứ hình dung thấy cảnh xếp hàng khoảng mấy trăm người thì cũng chết.
Có ai biết gì về vụ này ko nhỉ?

thuyntt512
05-11-2012, 10:05
Hi cả nhà, ngày 10/11 này mình có chuyến đi KL-malacca-penang 9 ngày, mình dự định shoping ở Bukit Bintang, shop ở đây có cần trả giá không các bác? Trả giá thì thường trả bao nhiêu thì được vậy cả nhà? Mong cả nhà tư vấn giúp em.

giangholonggio
05-11-2012, 12:56
15/11 này mình đi Malay rùi, đi từ 15-19, ở Kul và Melacca. B nào cùng tuyến thì giao lưu nhé:D
Lilac thân mến ơi b cho mình hỏi mình ở HN, muốn mua sạc 3 chân dùng đc ở Malay thì mua ở đâu nhỉ? Thanks b :D

lilac ơi mình ở sg muốn đi TS nên mua 3 chấu mà không biết mua ở đâu:)

nquymanh
05-11-2012, 15:04
lilac ơi mình ở sg muốn đi TS nên mua 3 chấu mà không biết mua ở đâu:)

Các bác cứ ra BigC mà mua, e mới đi cũng mua ở đấy. Bán ở quầy hàng điện, tuavit, ổ cắm các loại... ấy, để ý 1 chút vì khá khuất, chỉ có 1 giá treo thôi. 99k/chiếc, ổ cắm du lịch, dùng đc cho tất cả mọi loại ổ cắm trên thế giới
Đầu tư 1 lần sau đi du lịch đỡ phải mua lại:D.

zanyminh
05-11-2012, 16:47
Thực ra sang MALAY, trong tất cả cửa hàng tiện ích mình từng ghé (7Eleven và 2 ,3 cửa hàng thương hiệu khác nữa), đều có bán ổ cắm điện du lịch dạng này. Giá khoảng 12-15 RM. Cũng cỡ 90k VND mình. Nên nếu ai mà quên thì đừng quá lo, KS bạn ở gần cửa hàng tiện ích nào thì ghé qua xem là có mà mua.

Khi đi mình bị nhầm, mà mình cũng nghi ngờ là nhầm rồi, có điều con nhỏ em nó cứ sure là không nhầm. Số là nó đi du lịch tour, trong tour người ta kêu mua cái ổ cắm đó, và nó xài trong tất cả hotel nó ở SIN - MALAY, đều OK. Nó mang cho mình cầm theo, nhưng mình nhìn rõ ràng là loại 2 chấu sang 3 chấu, thay vì ngược lại. Cãi mãi nó ko tin, thôi đành tin nó vì mình chưa đi SIN - MALAY bao giờ.

Sang đến nơi thì cắm được, có điều chỉ trong ... sân bay changi thôi. Số là sân bay Changi và mấy hotel lớn, họ làm sẵn cái ổ cắm trong tường là loại 2,3 chấu gì đều dùng được.....

Khi mua các bạn nhớ xem cho kĩ : Cái chân cắm của bộ chuyển là loại 3 chân vuông (chân tròn mình chưa gặp bao giờ), 3 cái chân cách xa nhau và to hơn, mấy cái lỗ của bộ chuyển để mình cắm thì dễ rồi, nhìn là biết.

tuyetanh1300
06-11-2012, 13:21
@aminkaka: Theo mình biết thì ở Hn có cửa hàng này bán ổ cắm du lịch nhé.

http://dientunguyenvinh39y.com/
Địa Chỉ : 39Y Hai Bà Trưng - Hoàn Kiếm - Hà Nội (gần ngã tư Quang Trung)

Lúc đi từ KL lên Genting thì đi xe bus lên thẳng cho nhanh hay là đi xe bus + cáp treo nhỉ? Mình sợ nhất là cái khoản xếp hàng chờ đến lượt lên cáp treo.28/11 này mình đi Malay và dự định 30/11 đi Genting rùi.Không rõ là Trạm Puduraya bán loại bus đi thẳng Genting ko hay lại chỉ có loại mua vé bus+ cáp treo? Cứ hình dung thấy cảnh xếp hàng khoảng mấy trăm người thì cũng chết.
Có ai biết gì về vụ này ko nhỉ?

Ko có ai trả lời dùm mình vấn đề này sao?

lilac
06-11-2012, 17:41
@tuyetanh1300:

Ở KL Sentral có bán vé bus lên thẳng hoặc bus + cáp treo riêng. Bạn thích đi cái nào cũng đc. :)

thuyntt512
07-11-2012, 09:00
Hi cả nhà, ngày 10/11 này mình có chuyến đi KL-malacca-penang 9 ngày, mình dự định shoping ở Bukit Bintang, shop ở đây có cần trả giá không các bác? Trả giá thì thường trả bao nhiêu thì được vậy cả nhà? Mong cả nhà tư vấn giúp em.
Sao không có bác nào giúp em câu hỏi này vậy, hic

thammong
07-11-2012, 10:19
Chào cả nhà, mình vừa đi Malay - Sing về nè. Nhờ sự tư vấn của các bạn mà chuyến đi của mình cũng không tới nỗi nào, hihi. Mình muốn lên đây cảm ơn các bạn lần nữa.

whiteface
12-11-2012, 00:08
Hi cả nhà, tình hình là ngày 16/11 mình đi Malaysia và ngày 18/11 về lại VN từ Singapore. Mình đã lỡ mua vé máy bay trước khi phát hiện ra trang web này nên ko thể đổi lại được. Mong các bạn chỉ cho mình lịch di chuyển để có thể đi được nhiều nơi trong 3 ngày.
Lịch tạm thời là:
- Ngày 16/11, 13h30 đến sân bay LCCT trên đường về KUL ghé thăm Putrajaya về Bukit Bingtang nhận phòng, tối dạo KUL
- Ngày 17/11, 6h dậy đi xem tháp đôi, skybridge sau đó ko biết đi đâu cho đến tối (mình có việc nên phải có mặt ở KUL từ 18h-20h)
Lúc 20h đón xe đi Melaka và ở lại đêm tại đây (các bạn chỉ cho mình nơi ở với nhé)
- Ngày 18/11, 8h di chuyển từ Melaka sang Singapore, dạo chơi ở Singapor đến 16h từ Changi về VN.
Vì mình chưa đi Mã và Sing bao giờ nên muốn đi 2 nơi cho biết mà thời gian lại ngắn quá. Các bạn tư vấn giúp phương tiện, nơi ở, .... nhé vì 2 ngày nay nghiên cứu thông tin trên đây nhưng vẫn thấy rất mù mờ. Tks

thammong
12-11-2012, 01:13
Hi cả nhà, tình hình là ngày 16/11 mình đi Malaysia và ngày 18/11 về lại VN từ Singapore. Mình đã lỡ mua vé máy bay trước khi phát hiện ra trang web này nên ko thể đổi lại được. Mong các bạn chỉ cho mình lịch di chuyển để có thể đi được nhiều nơi trong 3 ngày.
Lịch tạm thời là:
- Ngày 16/11, 13h30 đến sân bay LCCT trên đường về KUL ghé thăm Putrajaya về Bukit Bingtang nhận phòng, tối dạo KUL
- Ngày 17/11, 6h dậy đi xem tháp đôi, skybridge sau đó ko biết đi đâu cho đến tối (mình có việc nên phải có mặt ở KUL từ 18h-20h)
Lúc 20h đón xe đi Melaka và ở lại đêm tại đây (các bạn chỉ cho mình nơi ở với nhé)
- Ngày 18/11, 8h di chuyển từ Melaka sang Singapore, dạo chơi ở Singapor đến 16h từ Changi về VN.
Vì mình chưa đi Mã và Sing bao giờ nên muốn đi 2 nơi cho biết mà thời gian lại ngắn quá. Các bạn tư vấn giúp phương tiện, nơi ở, .... nhé vì 2 ngày nay nghiên cứu thông tin trên đây nhưng vẫn thấy rất mù mờ. Tks

Hic, đợt rồi mình đi 6 ngày mà còn gần như vắt giò lên cổ mà đi, lịch của bạn 3 ngày e rằng quá ít đó bạn ơi, có lẽ ban nên đi 1 nước thôi, chứ mình thấy ngày 18/11 bạn bắt đầu đi từ Melaka 8h, qua tới SIN chắc cũng k chơi được gì nhiều là phải về VN rồi (chưa biết 16h là giờ có mặt hay máy bay cát cánh?) Với lại 16 đi mà giờ mới nghiên cứu 2 ngày là quá ít, hic, mình nghiên cứu cả tháng mà cũng còn mù mờ nè bạn ơi. Nhưng nói chung đi rồi mới biết được, hihi, trước khi đi mình cũng khá lo lắng, qua tới đó rồi thì cứ cuốn theo những bước chân đi thôi....:D

Tín Mập
12-11-2012, 06:53
Lịch tạm thời là:

Bạn được j khi ở Malacca. Ngủ dậy và đi à.
Tốt nhất bỏ qua điểm đó. 23h30 ngày 17 bắt xe starmart từ timesquare, tới sin lúc 5AM,
Chơi sing 1 tí rồi về!

betty
12-11-2012, 22:49
Lịch tạm thời là:

Đi từ KL đến Malacca cũng mất 2-3 tiếng, bạn đến Mallaca cũng không chơi được gì. Thêm nữa, nếu bạn đi bằng bus thì bus đi tới Melaka Sentral, sau đó bạn phải đi local bus hoặc taxi về lại trung tâm Melaka, hơi bất tiện vào ban đêm.
Ở Melaka có nhiều hostel lắm, giá cả cũng ok, bạn có thể check trên Agoda, nhưng mình nghĩ bạn nên chọn các hostel gần Jonker street. Tối cuối tuần ở đây có chợ đêm, ăn uống, mua sắm, đặc biệt là uống bia khá thú vị.
Thời gian ở KL, bạn có thể đi shopping hoặc ghé Putrajaya cũng khá thú vị. Lúc trước mình đến KL Sentral, mua vé tàu KL Express, trạm thứ 2.
Nếu có thời gian khám phá thì Malaysia có nhiều thứ thú vị lắm. Thích nhất là ở đây đi đâu cũng có thể sử dụng tiếng Anh. Chúc bạn vui :)

betty
12-11-2012, 23:01
@Tuyetanh1300
Theo kinh nghiệm của mình thì bạn có thể mua vé xe bus đi Genting ở KL Sentral. Có 1 phòng vé đi Genting ở lầu trên cùng của KL Sentral. Bạn cũng có thể mua ở tầng hầm. Nhưng mấy box vé tầng hầm với taxi ở đây hình như có móc ngoặc với nhau, nên lần nào đến cũng thấy bảo hết vé và sau đó bị dụ đi taxi (khoảng RM80-100/ lượt) trong khi vé chỉ RM10/người. Do đó bạn nên mua vé sớm.
Ngay bus stop ở Genting là có bán vé cáp treo và bán vé về luôn. Ngày lễ ở đây khá đông nên nếu bạn đi vào ngày này thì cũng nên mua vé về sớm nhé.

whiteface
12-11-2012, 23:33
Cảm ơn các bạn nhé, mình cũng rối quá. Thôi thì đi đến đâu rồi tính típ vậy chứ mình thấy phụ thuộc vào khoảng cách & phương tiện di chuyển quá. Đành mở mắt đưa thân đi thôi 😇

aminkaka
13-11-2012, 08:51
Thanks các b đã giải đáp thắc mắc của mình nhé:D T5 này mình đi rồi, lần đầu tiên nên hồi hộp quá...
Mình xem dự báo thời tiết thì mấy ngày tới toàn mưa, hình như tới mùa mưa của họ à:-s Thế có ảnh hưởng j k nhỉ, hxhx

bibimiminini
14-11-2012, 19:44
Xin cho mình hỏi tí nữa các anh chị, đồng nghiệp, ....Cho mình hỏi tí tí nữa nhe! mình vừa đọc 1 số thông tin về Vườn chim Kuala Lumpur (KL Bird Park).Cho mình hỏi tí mình có thể đón tuyến xe buýt số máy tới Vườn chim. mình chân thành cám ơn!

Schtroumpf
15-11-2012, 10:52
Vườn chim cách KL Sentral có 5p thôi, nếu bạn đi từ Kotaraya thì đón Rapid KL Bus B.115 đến Jalan Parlimen còn nếu mua vé Hop-on Hop-off thì xuống ở trạm số 14 - ngay trước cổng luôn.

tuyetanh1300
15-11-2012, 17:20
Có ai cho mình hỏi: Sang Malay có phải làm visa không mà trên mấy website của công ty du lịch toàn có dịch vụ làm visa đi Malay thế?

thammong
16-11-2012, 08:20
Có ai cho mình hỏi: Sang Malay có phải làm visa không mà trên mấy website của công ty du lịch toàn có dịch vụ làm visa đi Malay thế?

Không có bạn ơi, mình vừa đi về nè, không có làm visa gì cả. Mà theo mình biết sơ sơ thì hình như các nước Đông Nam Á khỏi phải làm visa thì phải.

sejabin
17-11-2012, 10:38
Mọi người ơi, Tết này em đi Sin - Mal
ở Kul em định đặt khách sạn này
Ai ở rồi cho em xin chút recommend nhé
Chinatown Holiday Inn

Cảm ơn mọi người nhiều

cuongvaan
18-11-2012, 20:17

Nếu đi quá 30 ngày thì phải làm visa, có lẽ dịch vụ visa chỉ cho những trường hợp này.

zanyminh
20-11-2012, 11:05
Mọi người ơi, Tết này em đi Sin - Mal
ở Kul em định đặt khách sạn này
Ai ở rồi cho em xin chút recommend nhé
Chinatown Holiday Inn

Cảm ơn mọi người nhiều
Chưa search ra được cái chỗ KS của bạn là ở đâu, nếu có thì đưa link KS lun nhe bạn, đưa tên người ta phải đi tìm cho bạn nữa...
Không nên ở Chinatown, mình thấy nó xô bồ giống y như cái chợ của VN, và rất dơ. Chuột cũng nhiều. Nói chung y như chợ VN mình ! Nên ở khu Bukit Bintang sạch hơn và có nét du lịch hơn, đừng chui vào chinatown như chui vào ở trong chợ xô bồ xô bộn, ăn uống ở đó có thể ko phải lo món ko ăn được vì người Hoa nấu dễ phù hợp người VN ăn, nhưng bạn có ngủ và ăn ở xung quanh KS suốt đâu mà lo, toàn đi ra ngoài chơi =))

gautrucpo
20-11-2012, 21:31
@ sẹiabin: Mình đồng ý với zanyminh là bạn nên ở Bukit Bintang vì gần trung tâm nên cũng sạch sẽ và nhộn nhịp. Khu này cũng có nhiều ks và cũng thuận tiện cho bạn tham quan Kuala Lumpur Tower, Petronas Towers, Sungei Wang Plaza, Karyaneka Handicraft Cente, Petronas Philharmonic Hall, Sri Mahamariamman Temple....
Mình k biết ks bạn định ở ntn nhưng nếu bạn đi cùng gđ thì bạn tham khảo ks này xem sao: http://radius-kuala-lumpur.hotel-rn.com/index2.html?nav=did10 (mình đã từng ở rồi). Ks này tiện nghi và rất ổn.
Chúc bạn đi vui vẻ.

jentaur
21-11-2012, 15:11
Mình muốn hỏi thông tin tham quan I-City ở Shah Alam, Kuala Lumpur, khu này khá ít thông tin. Mình đến sân bay LCCT lúc 7pm, không biết có phương tiện công cộng nào đi từ LCCT đến I-city không. Nếu không thì đi taxi từ LCCT đến I-city khoảng bao nhiêu tiền. Không biết bắt taxi từ I-city về lại LCCT buổi tối có dễ không vì sáng hôm sau mình có chuyến bay sớm. Cám ơn mọi người trước nhé.

Ben2012
21-11-2012, 23:56
Mình có 1.5 ngày ở LangKawi, 1 ngày ở Pennang, mình nên ở hostel nào rẻ? tham quan những điểm du lịch chính nào ở đó? thanks

hoangvanphuong75
22-11-2012, 09:54
@jentaur: Ở KL sentral co train đi đến đó, lúc trước mình đi bus from Pasa Seni bây giờ chỗ này đang xây dựng. Còn From I-city này taxi thì nhiều, có ra được sân bay... vấn đề là money thôi.

hunk
22-11-2012, 18:15
Các bác cho em hỏi . Nếu đi từ MAYLAY qua SINgaore th2i nên đi phương tiện nào thì ok nhất ah.
Hiện em đang thấy Air Áiian có bán vé từ KL qua Sin chỉ 20usd 1 người. Giá như vậy ok và tiết kiệm được thời gian nhất ko ah?

yinyang
23-11-2012, 08:59
^
Đi từ KL về Sing, nếu có thời gian thì nên đi bus, chỉ mất khoảng 6 giờ thôi, mà rẻ hơn nhiều nhiều nhiều lần, cứ chơi cho đã ở Mã Lai rồi thích về Sing lúc nào thì về lúc đó, còn máy bay thì phải đi ra sân bay tốn một mớ tiền, rồi check in rồi lên máy bay rồi qua Sing check in check out, ôi rườm rà rắc rối.

Túm lại là nên đi coach, ban đêm, ngủ dậy là tới nơi rồi.

À bến xe bus đi xuống phía Nam là BST nha, còn đi về phía Bắc là Pudu Sentral.

zanyminh
23-11-2012, 17:28
Các bác cho em hỏi . Nếu đi từ MAYLAY qua SINgaore th2i nên đi phương tiện nào thì ok nhất ah.
Hiện em đang thấy Air Áiian có bán vé từ KL qua Sin chỉ 20usd 1 người. Giá như vậy ok và tiết kiệm được thời gian nhất ko ah?
Vé từ MALAY - SIN của AirAsia thì có khi chỉ còn 10 $, còn 20$ thì cũng đuoc, nhưng cái đó còn phải ra máy bay trước 1h, chưa kể từ trung tâm KUL ra sân bay mất time 1h, thêm tiền di chuyển nữa chứ, từ sân bay SIN về trung tâm cũng mất time gần 30-45p và money đi MRT. Nói chung mình thích đi bus ^___^

rong_choi
23-11-2012, 21:03
cho mình hỏi co ai đi I-city chưa ạ? Có đẹp như trên hình ko nhỉ? Vừa rôi đi The Mines thấy trên hình lung linh mà ơ ngoài thi thât vọng toàn tập :(

sejabin
24-11-2012, 08:57
@ sẹiabin: Mình đồng ý với zanyminh là bạn nên ở Bukit Bintang vì gần trung tâm nên cũng sạch sẽ và nhộn nhịp. Khu này cũng có nhiều ks và cũng thuận tiện cho bạn tham quan Kuala Lumpur Tower, Petronas Towers, Sungei Wang Plaza, Karyaneka Handicraft Cente, Petronas Philharmonic Hall, Sri Mahamariamman Temple....
Mình k biết ks bạn định ở ntn nhưng nếu bạn đi cùng gđ thì bạn tham khảo ks này xem sao: http://radius-kuala-lumpur.hotel-rn.com/index2.html?nav=did10 (mình đã từng ở rồi). Ks này tiện nghi và rất ổn.
Chúc bạn đi vui vẻ.

Cảm ơn bạn và zanyminh nhiều
Mình đang contact với ks Radius như bạn nói để check giá phòng ^^

NangCaoNguyen
26-11-2012, 18:52
Cho mình hỏi
Mình bay chuyến SG- Kuala rồi book vé đi Clark có thứ tự giờ như sau
SG-KL 19h00 tới
KL-Clark 20h30 bay => như vậy trong vòng 1 tiếng rưỡi có kịp thời gian di chuyển từ ga đến sang ga đi để check in đc ko mình đi AA
lượt về
HK-KL 13h00 bay tới KL 17h rồi qua ga đi về VN lúc 18h50
thời gian suýt nhau quá ko biết có kịp thời gian ko. Mọi người giúp giùm mình

chuppy_princess
27-11-2012, 11:07
@Nangcaonguyen: theo mình thì ko kịp 1 tiếng rưỡi đâu nha, nhiều lúc chuyến SG-KL delay vài phút, còn làm thủ tục hải quan, lấy hành lý, chạy qua domestic, mình nghĩ ko kịp đâu, ít nhất cũng phải 3-4 tiếng đó. Bữa foxlove bay cách 2 tiếng mà trễ mất đó.

Cả nhà cho mình hỏi, đi Penang thì đổi $=>RM có lợi hơn đổi VND=>RM ở VN ko ạ? Có nhiều điểm đổi RM ở Pen ko ạ? THanks.(wait)

NangCaoNguyen
27-11-2012, 12:50
Mình đi ga quốc tế luôn không có đi ga trong nước. Và không có hành lý ký gởi. Vì nếu mình ko mua giờ bay đó mình phải ở lại Kuala 2 ngày 2 đêm mới có vé giá rẻ để về

chuppy_princess
27-11-2012, 14:46
Ga quốc tế lại càng ko kịp vì phải có mặt 2 tiếng trc giờ bay, AA đóng 45p trước chuyến bay, mình sợ ko kịp thì hành trình lại ko theo timeline hoặc phải mua vé khác thì phí tiền lắm. Cân nhắc lại đi bạn.
Mình đi trong nước cũng bị 1 lần nv mà phải mua vé khác mắc gấp 4 lần bình thường, vừa tức vừa tiếc.

sejabin
28-11-2012, 12:03
Ai có ở qua các hotel hay hostel Maleka thì cho sej xin contact với nhé ;)
Cảm ơn nhiều

chuppy_princess
28-11-2012, 14:04
Ai có ở qua các hotel hay hostel Maleka thì cho sej xin contact với nhé ;)
Sao ko lên Agoda bạn, cũng có mấy cái hostel mấy trăm ngàn trên đó luôn đó, nếu ở share bathroom thì rẻ. Bữa mình book The babahouse 500k private bath+aircon+2 chai nước suối thấy cũng ok, hình như có ăn sáng nữa.

NguyenNghia
28-11-2012, 19:34
Các bác cho em hỏi là em thấy từ sân bay có bus lên thẳng Genting thì so với việc từ sân bay về kuala rồi từ kuala đi genting đằng nào rẻ hơn. Nên chọn phương án nào ạ?

Em cũng check trên Agoda thì thấy hotel ở Genting khá là mắc, mấy cái không rẻ thì lại không nằm trong genting, thế thì nếu ngủ tại genting thì nên ngủ ở đâu ạ :? Hay là nên quay về kuala ngủ? Tại bọn em xuống máy bay lúc 1h30 chiều nên sợ nếu tối về kuala thì không kịp tham quan genting ^^.

Em xin cám ơn trước

sytuanvn
28-11-2012, 22:07
Tôi là thành viên mới nhưng cũng biết chút đỉnh về Mã Lai mà bạn hỏi nên có ý kiến như sau :
- Chỉ có bus đi thẳng từ LCCT aiport lên Genting,thời gian khởi hành giữa 2 chuyến là 1 giờ đến 1 giờ 30 ,thời gian để đến Genting cũng bằng đi xe bus về KL sentral rồi đổi bus lên Genting. Nếu bạn check out xong mà bị trễ chuyến bus đi thẳng thì có thể về KL sentral vì có bus liên tục.
- Nếu bạn đi theo nhóm ít người có thể đi Genting thẳng bằng xe van,giá vé cao hơn.
- Hoặc muốn đi express train (rất đẹp và sạch sẽ) cho biết về KL sentral rồi đi bus lên Genting thì mua vé ngay tại LCCT rồi lên bus trung chuyển đến nhà ga gần đó để lên tàu.
Tôi sẽ tìm thêm thông tin liên quan và báo cho bạn sau.
Chúc chuyến đi vui vẻ

chuppy_princess
28-11-2012, 23:06
@NghiaNguyen: bữa mình book theme park hotel, giá 700 mấy book trực tiếp trang web của resort world luôn. Phòng đẹp như 4* vậy.
@Sytuanvn: ko bít bạn có rành về Penang ko? Mình muốn đổi RM thì nên mua $ ở VN qua đó đổi RM hay là đổi RM tại VN luôn? Và vé từ Penang đi Cameron mua ở đâu? Thanks

sytuanvn
28-11-2012, 23:41
Nếu bạn chỉ có tiền việt thì có thể đổi thẳng ra RM, vì đổi ra USD mang đi rồi đổi RM thì sau 2 lần thì giá khó tốt được.Ngoài ra mấy chỗ đổi tiền ở khu mua sắm BB plaza hoặc Sungey Wang ,họ đổi cả tiền VN luôn tuy nhiên giá cả bạn biết hôm nay chưa chắc ngày mai đã giống nhau,tuy nhiên đừng đổi ở phi trường vì ở đó giá thấp lắm.
Trên Genting nếu bạn sắp xếp không đến vào tối thứ 6,7 và ngày lễ thì giá cả sẽ mềm hơn.Theme park hotel là khách sạn rất cũ tuy nhiên nó tiện để vào khu trò chơi ngoài trời,phòng rộng hơn First world hotel là khách sạn mới hơn.Hơn nữa lên đó đi chơi nên có thể sắp xếp ở chật một chút thì có thể giảm chi phí.
Bạn không thể lên Genting rồi về ngay trong ngày được vì bạn lên tới đó nhanh nhất là 17 giờ mà 18giờ khu outdoor games đã đóng cửa rồi, tôi nghĩ trưa hôm sau về thì thoải mái hơn.
Tôi không biết Penang nhưng bạn có thể xem lại những chủ đề cũ liên quan đến Malaysia đựoc các thành viên đi trước góp ý rất nhiều.Chào.

NguyenNghia
29-11-2012, 00:22
Em cám ơn bác Sytuanvn và bác chubby_princess đã giúp đỡ. Không biết bác chubby_princess book trực tiếp ở trang của themepark hotel là trang nào ạ có phải là rwgenting? Em thấy theme park có phòng family khá thích hợp cho bọn em đi 5 người. Không rõ các KS ở Malay có cho phép mình ở nhiều hơn số người quy định không ạ?

chuppy_princess
29-11-2012, 02:57
@NguyenNghia: đúng rồi, mình book rwgenting. Theme park lúc coi review thì thấy ai cũng chê, nhưng mình hên phòng ở rất đẹp, sạch, phòng trải thảm, có nước nóng bên ngoài, hệ thống nước của Theme park cũng có thể uống trực tiếp từ vòi như SIng, tiếc là hôm đó mình ko chụp tấm nào trong phòng. Ở đó ngày check out cứ để chìa khóa ở reception và về, chả ai hỏi han cũng chả ai check phòng.
Chỉ có điều đi xa quá mà xách hành lý nhiều, và hơi khó kiếm. Chỉ có cái Highland hotel và Intercontinental là ngay khu vực vừa ra cáp treo là thấy nên tiện lợi, còn First World và Theme park rất khó tìm..Hix đi bộ cũng xa...Nên ở 1 night ở đó, mới tham quan hết đc. Thích không khí ở đó ghê, mặc áo, choàng khăn mà vẫn lạnh.Cáp treo thì đụng mây luôn,

sytuanvn
29-11-2012, 11:25
Về vấn đề bus bạn có thể tham khảo trong trang www.lcct.com.my,còn phòng ở Genting ,nói ra thì kỳ nhưng nếu bạn muốn thì ở bao nhiêu người một phòng cũng được,họ không kiểm soát trừ khi bạn báo cho họ khi check in.

Neit
29-11-2012, 21:21
Cho em hỏi là, lần đầu tiên đi bụi ở Malay, lại là con gái nên nghe nói khi nhập cảnh vào Malay phải dằn túi 500$ tiền mặt :( Cái này có bắt buộc hay không? Nếu em cầm ít hơn thì phải làm sao để vào được ạ, có anh chị nào chỉ em cách được không vì em đi bụi nên không có nhiều tiền :(