PDA

View Full Version : Xuyên Việt Bằng Ôtô Tự Lái - Tại Sao Lại Không Nhỉ ?

haluvian
30-06-2010, 12:05
Mình dự định lái ô tô đưa gia đình đi du lịch theo lịch trình như sau:
-Hà Nội .
-Nghệ An.
-Phong Nha Kẻ Bàng.
-Huế.
-Khâm Đức .
-Kon Tum.
-Buon Me Thuat.
-Đà lạt.
-Nha Trang.
-Quy Nhơn.
-Đà Nẵng.
_Đường tây Trường Sơn.
-Vinh.
-Hà Nội.
Xin các bác tư vấn cho mình,khoảng 15/7/2010 thì xuất phát.(1 ngày đi khoảng bao km?nghỉ ở đâu tốt nhất?tham quan các địa diểm nào?.....) mình dự tính đi khoảng 20 ngày.
Xin cám ơn .

tichuot
30-06-2010, 12:45
Mỗi địa điểm bạn ghi đều có rất nhiều thông tin trên Phượt, chỉ cần bạn gõ địa đanh cần đến trên ô Hỏi Phượt sẽ cho rất nhiều thông tin quý giá và cần thiết.

Còn ở đâu tốt nhất thì tùy thuộc vào budget của bạn bao nhiêu, như bạn có thể chọn Nam Hải Resort, Sharaton ở Nha TRang....đảm bảo với bạn là những nơi tốt nhất mà bạn có thể chọn. :D

thik_di_choi
30-06-2010, 13:36
Đi cùng bọn tớ không. Tham khảo ở đây nhé
https://www.phuot.vn/threads/6366-D%C3%A2n-H%E1%BA%A3i-Ph%C3%B2ng-bu%C3%B4n-chuy%E1%BB%87n/page90

ShiLan
01-07-2010, 10:03
Nhà mình cũng vừa đi 10 ngày HN- Hội An - Kon Tum. Trong đó có 5 ngày nghỉ ở Cửa Đại. 2 người lớn 2 trẻ con.

Lịch trình như của nhà bạn với 20 ngày mình nghĩ là OK.

1 ngày đi bao nhiêu km thì tùy theo sức của mình thôi. Nguyên tắc là không lái cố và nên có vài ngày nghỉ ở giữa chặng nào đó.

VD lịch đi của nhà mình ngày thứ nhất đi từ HN, 4h chiều, 12h đêm vào đến Cửa Lò. (~300km)

Hôm sau túc tắc đi từ Cửa Lò - Đà Nẵng, vừa đi vừa ngó nghiêng loanh quoanh (~ 400km)

5 hôm sau nghỉ ở Cửa Đại

Trưa hôm thứ 5 xuất phát đi về phía Tây Nguyên. 6h chiều vào đến Plei Kần (thuộc KonTum) thì nghỉ lại vì đường vắng, có trẻ con ko muốn đi đêm. (~ 300km)

Sáng hôm sau vừa đi vừa chơi hết khu loanh quoanh Kon Tum, ăn trưa ở thị xã Kon Tum. 2h chiều đi ngược từ Kon Tum ra tới Huế 10h tối. (~ 400km)

Sáng hôm sau nữa chơi ở Huế, 1h chiều từ Huế về Hà Nội. (~600km)

Có ngày đi, ngày nghỉ, và lái theo sức của mình, cả nhà mình hoàn toàn OK, bọn trẻ con cũng thích lắm.

haluvian
01-07-2010, 11:07
Cám ơn bạn.mình chỉ còn cung đường HCM phía tây là chưa biết,(Thạch Mỹ -Khe Sanh-Khe Gát ).Có bạn nào biết chỉ dẫn cho mình với.

sunshinehl
01-07-2010, 17:10
Đi như vậy thì hay,vui nhưng mà hơi vất đấy bác ạ

haluvian
03-07-2010, 16:47
Cám ơn tất cả mọi người.Sau khi xem và qua tư vấn xin đưa lịch trình mới:
Hà Nội.
Thái Hòa(hoặc Đô Lương)ghé qua suối cá thần-1 ngày.
Phong Nha Kẻ bàng-1 ngày.
Huế-2 ngày.
Khâm Đức-1 ngày.
Kon Tum -1 ngày.
Ban Mê Thuật- 3 ngày.
Đà lạt-2 ngày.
Nha trang-3 ngày.
Quy Nhơn-1 ngày.
Hội AN 2 ngày.
A Lưới -1 ngày.
Khe Sanh -1 ngày.
Khe Gát-1 ngày.
Cửa Lò -2 ngày.
Hà Nội.
Xin các bạn xem và chỉ dẫn thêm cho mình.Đi xe 7 chỗ 3người lớn và 3 trẻ em(có 2 lái xe).

phucaka2909
23-03-2012, 19:34
Mặc dù mới tham gia diễn đàn nhưng mình rất thích các chuyến đi xe máy như mọi người chia sẻ. Tuy nhiên lâu rồi không đi xe máy xa như vậy nên mình mạo muội lập topic này để tìm người có cùng quan điểm,và hơn cả là các bạn không có sức khỏe tốt cùng chia sẻ về một ý tưởng có thể là mới trên diễn đàn của Phượt. Mình đang có dự định từ giờ đến cuối năm sẽ làm chuyến HN----->SG bằng ôtô tự lái. Vì muốn đi lâu rồi nhưng đi xe máy thì hơi lười. Dự định sẽ đi khoảng 8 người(4 nam 4 nữ hehe) xe mình sẽ đi thuê xe tự lái. Tính ra về chi phí thì cũng không cao hơn là 8 người đi 4 xe máy.
Về ưu điểm thì mọi người cũng thấy rồi đấy
-Đi Ô tô thì chắc chắn là sẽ đỡ mệt hơn là đi xe máy rùi,hehe(trừ 2 tài xế)
-Đi Ô tô an toàn hơn
-Đi Ô tô không phải lỉnh kỉnh nhiều đồ như xe may....
_...nhiều ưu điểm lắm các bạn a.
Mong mọi người ném gạch,ném đá góp ý cho ý tưởng của mình với nhé. Thank;)

cuti
23-03-2012, 20:41
Hi anh,
Chuyến đi sẽ rất thú vị đó.
Em cuối năm nay sẽ lấy bằng, cuối năm đi nhe, em thích lái mấy đoạn đèo, cảm giác rất phê.
Hihi,

hht59
23-03-2012, 20:56
Ý này hay đấy, có bằng lâu rồi mà ít khi có dịp láy, nhưng cái khoản này phải kiếm xe ổn mới được, chứ hư hỏng vặc dọc đường là tiêu luôn, vì xe máy thì có nhiều chỗ sửa, còn xe ... thì hiếm àh!

phung thu
23-03-2012, 21:47
......Mình đang có dự định từ giờ đến cuối năm sẽ làm chuyến HN----->SG bằng ôtô tự lái. Vì muốn đi lâu rồi nhưng đi xe máy thì hơi lười. Dự định sẽ đi khoảng 8 người(4 nam 4 nữ hehe) xe mình sẽ đi thuê xe tự lái. Tính ra về chi phí thì cũng không cao hơn là 8 người đi 4 xe máy.....

Bác có thể cho cái lịch cụ thể hơn được không? Nếu đi vào khoảng tháng 6, tháng 7 thì cho e đu cùng với.^^

Lưu Mai Mai
23-03-2012, 22:53
Ba em đi từ bắc vào nam bằng ô tô đúng dịp hè, ba em đi mất khoảng 20 ngày, chỉ nghé qua một số nơi cảm thấy muốn dừng chân, xế thì đổi nhau 2 người lái, nhưng đi xong 1 chuyến về, ba em quyết định không đi nữa, sau này đi đâu thì đi máy bay và đến nơi đó thì đi ô tô thôi, chắc tại mệt quá đó mà :D

LINCOLN
24-03-2012, 13:25
Đi bằng oto thì cũng mệt nhưng cũng có cái vui và hay của nó mà, nắng mưa điều 0 sợ. Ngày xưa người ta còn đi bộ-xe đạp Bắc Nam huống chi là oto. Like cho bác 1 cái. Bác có thể đem theo liều để cắm trại và nấu ăn vừa vui vừa tiết kiệm, làm chuyến đến cực Nam lun.
Nếu Bác đi thì về chia sẽ cùng mọi người nhé. E cũng muốn làm chuyến ra Bắc giống Bác.
Đến TP Tân An - Long An giao lưu nha Bác. yahoo: [email protected]

Vương Chí Cường
24-03-2012, 15:58
Khuyên bác 1 điều: đi ô tô xử lý ko vững thì rất nguy hiểm, còn đã lái chừng 5k km rồi thì ok. Em thường xuyên tự lái xe đi c.tác tới Tây Nguyên, lịch của em là ngày 1 HN - ĐN và hoàn toàn thoải mái về thời gian. Rõ ràng là đi ô tô đỡ mệt hơn xe máy nhiều. Nếu bác muốn lập kế hoạch đi xuyên Việt thì tốt nhất hãy thuê xe đi các cung ngắn trước để bạn xế đi cùng làm quen và thử tay lái. Theo em cảm nhận thì càng đi vào trong Nam tới Tây Nguyên càng dễ đi.

Fhượt
24-03-2012, 20:43
Đây là một dự định hay. Với gu đi để trải nghiệm và khám phá của phượt, có lẽ các bạn cần chú ý một số điểm sau khi đi bằng ô tô:
- Chọn thuê những chiếc xe còn tốt, rộng rãi, dễ điều khiển.
- Nên chọn xe gầm cao, được 2 cầu thì càng hay. Cái này rất quan trọng với những ai thích tạt ngang, tạt dọc trên đường để khám phá thêm.
- Nếu được, tìm chiếc nào có baga để hành lý trên mui, đi dài ngày như thế, cốp của những chiếc xe 8 chỗ không bao giờ đủ chỗ chứa hành lý cho 8 người.
- Ít nhất phải có 2 tài xế. Có càng nhiều tài càng tốt nhưng cần một người lái nhiều kinh nghiệm để bổ túc thêm trong các tình huống giao thông trên đường đi.

mafia
24-03-2012, 21:16
được đó bạn, mình ủng hộ. Bạn vạch kế hoạch rõ ràng, nếu đi khoảng tháng 6, tháng 7 thì cho mình join với vì lúc đó mình mới ra trường :D.

babyalone
25-03-2012, 10:04
Muốn xin 1 xuất ôm quá nhưng mà còn phải xem tài chính thế nào. Nghèo cũng là 1 cái tội :((

lanlan
25-03-2012, 10:08
Hóng hớt, nếu đi vào tháng 6 em xin đu theo chuyến,mà bác này ở sg hay hn vậy ạ, nếu xuất phát từ Hn em xin đu theo từ vinh city

phucaka2909
25-03-2012, 21:55
Ba em đi từ bắc vào nam bằng ô tô đúng dịp hè, ba em đi mất khoảng 20 ngày, chỉ nghé qua một số nơi cảm thấy muốn dừng chân, xế thì đổi nhau 2 người lái, nhưng đi xong 1 chuyến về, ba em quyết định không đi nữa, sau này đi đâu thì đi máy bay và đến nơi đó thì đi ô tô thôi, chắc tại mệt quá đó mà :D

Ba em bao tuổi rồi mà yếu thế,hihi anh nghĩ nếu thanh niên như anh em mình 1 ngày đi ôtô 2 đến 300km thì không có vấn đề gì đâu em. Người ta còn đi bộ đươc cơ mà

phucaka2909
25-03-2012, 22:04
Cảm ơn mọi người đã ủng hộ và góp ý. Chắc chắn thuê xe mình phải thuê xe thật cẩn thận rùi,với lại đi lâu lâu thì mỗi ngày cũng chỉ đi 2-->300km thôi, mà oto đi như vậy thì không sao đâu bạn ah.Còn vấn đề lái xe cho an toàn thì mình nghĩ là không có vấn đề gì,vì trươc hết đã có 1 người có kinh nghiệm vài năm chạy xe rồi, đó là mình(tất nhiên là đi đường thì không nói tài được),chỉ cần thêm 1 bạn lái ổn nữa là ok,mà điều này chắc cũng không khó lắm

lanlan
26-03-2012, 11:07
lên lịch trình thôi bạn chủ thớt ơi

Lưu Mai Mai
26-03-2012, 12:23
Ba em bao tuổi rồi mà yếu thế,hihi anh nghĩ nếu thanh niên như anh em mình 1 ngày đi ôtô 2 đến 300km thì không có vấn đề gì đâu em. Người ta còn đi bộ đươc cơ mà
Ba em cũng không trẻ lắm đâu, nhưng mệt là do các bác ấy đi cùng không thống nhất quan điểm với nhau chứ không phải mệt về thể xác, nghĩa là đi chơi thì đương nhiên kinh phí sẽ nhiều, nhưng nhiều bác không dám ăn những món đặc sản tại mỗi vùng miền, thành ra mới mệt.
Ôi đau đầu vì tiền, và ...tình :D

thanh_vinh
26-03-2012, 14:19
Bon tớ vừa xuyên việt bằng xe tự lái về. Các bạn có thể xem chi tiết tại Link này.

https://www.phuot.vn/threads/29513-H%C3%A0nh-Tr%C3%ACnh-xuy%C3%AAn-qua-Vi%E1%BB%87t

Chi phí cho chuyến đi 2 ngưòi cả vé máy bay vào SG và đi CamPuChia là 36triệu.
Nói thêm là bọn mình bay từ HN vào SG rồi qua CamPuChia chơi sau đó lấy xe oto từ SG chạy ra Bắc. Nói chung là bét nhè luôn. Vui . Vẫn muốn đi tiếp.(beer)

ptndiep90
27-03-2012, 06:42
Em thấy cái này hay đóa, mà em hok biết lái xe, nếu còn chỗ trống bác cho em 1 viên gạch với. Em thì thích đi tháng 7, hay tháng 8 nhất, lúc đó dc nghĩ hè.
Em không có điểm j pro hết, được cái ham hố đi chơi.

thanh_vinh
27-03-2012, 07:26
Hóng hớt, nếu đi vào tháng 6 em xin đu theo chuyến,mà bác này ở sg hay hn vậy ạ, nếu xuất phát từ Hn em xin đu theo từ vinh city
Lan Lan sống ở Vinh city sao không thấy vào dây giao lưu nhỉ???
https://www.phuot.vn/threads/25972-R%E1%BB%A7-r%C3%AA-th%C3%A0nh-l%E1%BA%ADp-%C4%91%E1%BB%99i-NGH%E1%BB%86-AN-PH%C6%AF%E1%BB%A2T-H%E1%BB%98I
(wait)

happymeomeo
26-05-2013, 12:28
không biết topic này sao lại dừng lại, không biết rốt cục mọi người có đi không nhỉ?

vietcuong91978
16-06-2013, 15:29
Mình tìm mãi mới có 1 topic đi bằng oto. Bạn cho mình biết lịch cụ thể đi. Xe mình có rồi, nếu hợp lý thì lên đường

vodanh
26-09-2013, 15:36
Chào các bác,

2 vợ chồng nhà em đang lên kế hoạch đi xuyên Việt chiều HN - HCMC bằng oto từ ngày 1-17/1/2014 (chiều HCMC - HN đi máy bay) và lên được lịch trình như sau, các bác góp ý giúp nhà em với ạ, đặc biệt là ngày 15, 16 em chưa biết đi thế nào cho hợp lý. Cảm ơn các bác.

1-17/1/2014

Ngày - Quãng đường - Km - Buổi:

1/1: HN - Đồng Hới: 597km; cả ngày
2/1: Đồng Hới - Huế: 173km; chiều
3/1: Huế; cả ngày
4/1: Huế - Đà Nẵng: 93km; chiều
5/1: Đà Nẵng; cả ngày
6/1: Đà Nẵng - Hội An: 33km; Sáng
7/1: Hội An - Tuy Hòa: 385; cả ngày
8/1: Phú Yên; cả ngày
9/1: Phú Yên - Nha Trang: 127km; sáng
10/1: Nha Trang; cả ngày
11/1: Nha Trang - Đà Lạt; 140km; sáng
12/1: Đà Lạt - Mũi Né: 182km; chiều
13/1: Phan Thiết
14/1: Phan Thiết - Địa đạo Củ Chi - HCM: 350km; sáng
15/1: HCM - Cà Mau:
16/1: Cà Mau - Cần Thơ (xem chợ nổi)
17/1: Cần Thơ - HCM: 185km; sáng
HCM - HN: tối/đêm; máy bay

Tổng cộng: 2715km, 17 ngày

min2006
03-10-2013, 17:55
em cũng đi như bác nhưng em khởi hành sớm hơn vào ngày 10/10 và sang cả Campuchia. chúc bác có chuyến đi như ý

min2006
03-10-2013, 17:58
theo em bác đi từ HCM qua Cần Thơ nghỉ đêm trước, sáng dậy sớm đi chợ nổi Cái Răng về trả phòng rồi qua Cà Mau

vuqduy83
06-11-2013, 11:05
Siêu thị máy thực phẩm (http://tanthaison.vn) NewSun chuyên cung cấp: may xay gio cha (http://tanthaison.vn/thiet-bi-lam-gio-cha/may-xay-gio-cha.htm) , tu hap gio cha (http://tanthaison.vn/thiet-bi-lam-gio-cha/tu-hap-gio-cha.htm) , phu gia cha lua (http://tanthaison.vn/thiet-bi-lam-gio-cha/phu-gia-cha-lua.htm) , may xay thit (http://tanthaison.vn/thiet-bi-che-bien-thuc-pham/may-xay-thit.htm), may thai thit (http://tanthaison.vn/thiet-bi-che-bien-thuc-pham/may-thai-thit.htm), may vat long gia cam (http://tanthaison.vn/thiet-bi-che-bien-thuc-pham/may-vat-long-gia-cam.htm), quat phun suong (http://tanthaison.vn/thiet-bi-dien-lanh/quat-phun-suong.htm), tủ nấu cơm (http://tanthaison.vn/thiet-bi-nha-bep/tu-nau-com.htm), lò quay gà vịt (http://tanthaison.vn/thiet-bi-che-bien-thuc-pham/lo-quay-ga-vit.htm) ... với thương hiệu NewSun (http://tanthaison.vn/)

Chân Gà
10-02-2014, 00:04
Chào các bạn, em mua xe đã được 1 năm, cũng đã lái được hơn 1 vạn km ( có qua các nẻo đường đèo phía bắc, Mẫu Sơn, LÀo Cai ...)
Bố mẹ em đã nghỉ hưu, sức khỏe tốt ( đã 1 vài lần đi 5, 7 ngày bằng xe nhà lên Sapa, Mẫu Sơn...)
em đã lên kế hoạch dẫn phụ huynh đi xuyên Việt dài ngày từ rất lâu, nay mới có điều kiện.

Chả giấu gì các bạn, niềm vui giản dị của em là lái xe dẫn phụ huynh đi khắp mọi miền đất nước,

Em cũng hay đi phượt bằng xe máy, nên có chút kinh nghiệm lên cung đường, nhưng chưa có nhiều kinh nghiêm phượt bằng oto

Thành phần tham gia: 4 người : bố mẹ, em và đứa em gái
Phương tiện: Xe sedan BMW 320i (đời 2013)
Thời gian dự kiến: 27 ngày, xuất phát đúng rằm tháng Giêng
Cung đường: HN - SG - HN

Dài dòng văn tự thế trước hết các bạn nghía qua cái lịch trình của em và nhận xét giúp em xem có vấn đề gì không nhé,
Có cần bổ xung, chỉnh sửa gì không hợp lý không ạ?

Lịch trình dự kiến:

Ngày 1: HN - Ninh Bình - Vinh - Quảng Bình - Quảng Trị ( Đông Hà ) : 590km
Xuất phát 4h sáng, đi cao tốc Pháp Vân, ăn sáng tại Ninh Bình, ăn trưa tại Vinh (quán Minh Hồng, gần ga, có món cá thu sốt ngon tuyệt), qua đèo Ngang, ăn tồi và nghỉ tại Đông Hà - Quảng Trị, nhà hàng Tân Châu 1, 72 Le Duan
Nếu sớm thì đến thẳng Huế.

Ngày 2: Quảng Trị - Huế: 70km
Sáng : 6h khởi hành, 7.30 đến Huế, ăn sáng bún bò Huế: 13 Lý Thường Kiệt (cạnh Nhà khách Công đoàn)
Tham quan Đại Nội Huế với cửa Ngọ Môn, điện Thái Hòa, Tử Cấm Thành, Thế Miếu, Hiển Lâm Các… 10h thăm chùa Thiên Mụ, trên đường về, nếu còn sớm, cụ ghé vào nhà vườn An Hiên - ngay trên đường Kim Long. giành ra khoảng 20 phút trèo lên vọng lâu của cửa Ngọ Môn ngồi ngắm cột cờ và hóng mát .
Ăn trưa tại quán cơm chị Tẹo, 59 Hai Bà Trưng
Chiều: 1.30: thăm Minh Mạng, Khải Định, Tự Đức, còn tg thì tham quan, mua sắm ở chợ Đông Ba
Tối: đi xích lô ngắm phố hoặc du thuyền sông Hương

Ngày 3: Huế - Đà Nẵng : 100km
Sáng: 6h khởi hành, ăn sáng bún thịt nướng trên đường đi chùa Thiên Mụ, đi đường đèo HẢi Vân ngắm Thiên Hạ đệ nhất hùng quan trên đỉnh đèo
10h đến Đà Nẵng, đi 1 vòng quanh tp ngắm cầu dây văng MỸ Thuận dài nhất DNA, cầu rồng, qua Sơn Trà viếng chùa Linh Ứng,
Tối: dạo chơi quanh thành phố, ăn tại hải sản Liên Á, Bé Mặn

Ngày 4: ĐÀ Nẵng - Hội An: 30km
Sáng: 7h xuất phát, ăn bún cá ở NGuyễn Chí Thanh, đi NGũ Hành Sơn, thăm nhà chú Thành ở Đại Lộc, ra Hội An,
Chiều, tối nghỉ ở Hội An

Ngày 5: Hội An - Sa huỳnh, Quảng Ngãi - tp Quy nhơn, Bình Định: 300km
Sáng: 7h khởi hành, Ăn trưa tại Sa Huỳnh - Quảng Ngãi ( ~ 180km )
Chiều: 3h đến tp Quy nhơn: thăm nhà thờ Lòng Sông + Tháp Chàm cách tp Quy Nhơn 10km
Tối nghỉ chơi tại Quy Nhơn, ăn đặc sản cua Huỳnh Đế

Ngày 6: Quy Nhơn, Bình Định - Tuy Hòa, Phú Yên: 100km
Sáng: 7h dậy, ăn sáng bánh hỏi (bún lòng lợn),
tới Gềnh Ráng (Khu mộ Hàn Mặc Tử - Bãi Tắm Hoàng Hậu bãi đá trứng.) trại phong Quy Hòa
Chiều: đi đường QL1D, đường biển đẹp nhất VN tới Phú Yên, Nhà thờ Mằng Lăng, rồi tới thắng cảnh quốc gia Ghành đá đĩa, gành đèn, qua ăn trưa tại Đầm Ô Loan , rồi về tp Tuy Hòa, Phú Yên
Tối về lại TP Phú Yên, dạo ra bờ kè Bạch Đằng ngắm đèn lồng & ăn Hải sản vỉa hè, đặc sản là Lẩu mực 150k/nồi 2 ng, lên núi Nhạn ngắm tháp Nhạn lung linh huyền ảo về đêm.. Sông Ba - Cầu Đà Rằng

Ngày 7: Tuy Hòa, Phú Yên - Nha Trang, Khánh Hòa: 120km
Sáng: 7h ăn sáng, đi cực Đông hải đăng ĐẠi Lãnh (là điểm cực đông của tổ quốc, nơi đất liền sẽ thấy mặt trời mọc đầu tiên) theo đường Bãi Ngà vì đường này ít xe và rất đẹp đừng đi đường Đèo Cả nguy hiểm và đông xe, về qua Vũng Rô thăm di tích tàu không số, có thể ăn trưa tại vũng Rô
Chiều: về thẳng Nha Trang, nếu sớm thì qua Trung tâm suối khoáng nóng Tháp Bà
Tối: dạo chơi quanh thành phố, nghỉ ở Biệt thự dinh Bảo Đại

Ngày 8: Nha Trang
Sáng: thăm dinh Bảo Đại, viện Hải Dương
Chiều: Chùa long sơn(chùa Phật trắng), tháp bà, nhà thờ núi

NGày 9: Nha Trang
Sáng: 8h ăn sáng rồi đi cáp treo biển dài nhất TG qua vinpearl, chơi cả ngày tại đây
Tối: nghỉ tại thành phố, ăn hải sản ốc...

Ngày 10: Nha Trang - Phan Rang, Ninh Thuận - Mũi NÉ, Bình Thuận : 220km
Sáng: tới tp Phan Rang (100km), thăm Tháp Chăm Pklong Gia Rai: Ngọn tháp đẹp bậc nhất trong hệ thống Tháp Chăm cổ ở Việt Nam. Ăn trưa tại Phan rang, đặc sản dông nướng
Chiều tối: nghỉ ở Mũi né

NGày 11: Mũi Né - Phan Thiết: 20km
Sáng: Bàu Trắng, Đồi Cát vàng
Chiều: Suối Tiên, Phan Thiết
Nghỉ ở Phan Thiết

Ngày 12: Phan Thiết, Bình Thuận
Sáng: Dinh Vạn Thủy Tú Trên đường Ngư Ông, phường Đức Thắng, TP. Phan Thiết. Thăm Hòn Ghềnh hay Hòn Lao
Chiều: Chùa núi Tà Cú, Mũi Kê Gà: Nằm cách thành phố Phan Thiết 30 km về phía Nam ngọn hải đăng cổ nhất Đông Nam Á
NGhỉ đêm tại Phan Thiết
Book vé tàu ra Côn ĐẢo trước

Ngày 13: Bình Thuận - Vũng Tàu: 160km
Sáng: phi thẳng ra Vũng tàu, rảnh thì qué qua Tượng chúa Kitô, Lăng cá ông, Bạch Dinh, Bảo tàng vũ khí cổ Số 14 đường Hải Đăng, thành phố Vũng Tàu
Chiều: 5h đi tàu thủy ra Côn Đảo, 6h sáng hôm sau đến nơi

Ngày 14: Côn Đảo:
Sáng: ở Côn Đảo
Tối: 12h đêm viếng mộ cô 6, ngủ ở Côn Đảo, sáng sơm mai về Vũng tàu lúc 6h
Hoặc ở lại Côn ĐẢo thêm 1 ngày.

NGày 16: Vũng Tàu - SG: 120km
Sáng: ăn sáng rồi phi về SG. ăn trưa ở SG
Chiều, tối: đi chơi, thăm bà con cô bác

Ngày 17: SG
Chơi thêm SG 1 ngày nữa

Ngày 18: SG - Củ Chi - Tây Ninh - SG: 200km
Sáng: Thăm tòa thánh Tây Ninh, ăn trưa tại Tây Ninh.
Chiều: thăm địa đạo Củ Chi, tối ngủ SG

Ngày 19: SG - Đà Lạt: 300km
Sáng: 6h dậy ăn sáng, ăn trưa dọc đường
Chiều: Dạo quanh chợ đêm, phố xá ĐL

Ngày 20: Đà Lạt
NGhỉ ngơi tại ĐL, Lên đỉnh núi LangBiAng

NGày 21: Đà Lạt - Buôn Ma Thuột: - Buôn Đôn: 250km
Sáng : 7h ăn sáng, thẳng tiến BMT. qua hồ LAK cách BMT 60km, ĐẾn sớm thì đi Chợ trung tâm Buôn Ma Thuột, Buôn Akô Đhông: Vị trí: Nằm ngay cuối đường Trần Nhật Duật
Ăn trưa tại BMT
Chiều: đi Buôn Đôn, đi cầu treo trên sông Sê Rê Pốc, tham quan cầu treo và ngắm cảnh sông Sêrêpôk, nhà sàn cổ 120 năm của người Lào, tham quan mộ và nghe kể chuyện về Vua săn voi; vào khu du lịch sinh thái Bản Đôn, bắt đầu chương trình dã ngoại, có thể đi bộ hoặc đạp xe ngắm cảnh rừng quốc gia Yok Đôn, cưỡi voi xuyên rừng và thăm buôn làng.
Tối: Làng cà phê Trung Nguyên (cuối đường Lê Thánh Tông) , Thăm tượng đài chiến thắng TP. Buôn Ma Thuột.
Ngủ đêm tại Biệt điện Bảo Đại 04 Nguyễn Du

NGày 22: BMT - Pleiku - Kon Tum: 250km
Sáng: ăn sáng, qua Ngã 6 Ban Mê, đi Pleiku (200km), ăn trưa tại Pleiku
Chiều: Biển Hồ T'Nưng, nằm cách trung tâm thành phố khoảng 7 km. Chùa Minh Thành lối kiến trúc Nhật, Học viện Hoàng Anh Gia Lai
Thẳng tiến Kontum 50km, ngủ đêm tại Kontum

Ngày 23: Kon Tum - Ngã ba Đông Dương - Thị trấn Plei Cần: 110km
Sáng: thăm tòa giám mục Kon tum cổ kính, thanh bình, Sau đó sang thăm Nhà thờ gỗ nổi tiếng của Kon tum ( cùng gần tòa GM), Chùa Bác Ái, Thăm cầu treo cổ bắc qua sông Dakla( đoạn trên 500m có cầu bêton trên QL14 rời Kon tum vào nam, trên đó 500m nữa có ngục kon tum, thẳng tiến ngã ba Đông Dương - cửa khẩu Bờ Y (90km)
Chiều: thăm cửa khẩu Bờ Y, về nghỉ tại thị trấn Plei Cần cách Bờ Y 20km

NGày 24: Plei cần - thị trấn A lưới : 300km
Sáng: xuất phát đi a lưới khám phá đỉnh trường sơn hùng vĩ, và hầm A roàng cực kỳ hiểm trở
Nghỉ đêm tại thị trấn A lưới

Ngày 25: A lưới - Nghĩa trang TS - Phong Nha, Kẻ Bàng: 270km
Sáng: đi Nghĩa trang TS 150km
Chiều: đi tiếp 120 km tới Phong Nha Kẻ Bàng, nghỉ đêm tại đây

Ngày 26: Phong Nha - động Thiên Đường
Sáng thăm động Phong Nha
Chiều thăm động Thiên Đường
Nghỉ đêm tại đây

Ngày 27: về HN: 500km

SaleOff247
10-02-2014, 11:14
Chả giấu gì các bạn, niềm vui giản dị của em là lái xe dẫn phụ huynh đi khắp mọi miền đất nước,...

Hi. Bạn có mơ ước thật giản đơn nhưng cũng rất đáng cảm phục. Mình luôn đề cao những người con có hiếu. Ba mẹ V sức khỏe không tốt, nên dù cũng có mong mỏi như bạn là được đưa họ đi khắp nơi, ăn uống được tất cả những đặc sản của quê hương VN mình nhưng thật xa vời quá...
Xin chúc cho bạn và những người thân yêu luôn dồi dào sức khỏe để tiếp bước chinh phục những nẻo đường. :)

balobay
11-02-2014, 13:45
Từ SG làm phát 70km xuống Vĩnh Kim - Mỹ Tho - TG luôn đi bạn. cây trái xum xuê bốn mùa tha hồ ăn thỏa thích

lincole
11-02-2014, 17:06
Mình có 1 chút ý kiến thế này, nếu bạn đi 1 mình hoặc các bạn đều là trẻ tuổi thì 1 ngày cày hơn 400-500km là bình thường, nhưng vì ở đây có các bậc phụ huynh, mình nghĩ không dưới 60 tuổi, thì bạn nên chạy 1 ngày dưới 400km, lộ trình như vậy sẽ làm thời gian trên xe ngắn đi, bớt mệt, tuy thời gian cho tổng chuyến đi sẽ dài ra 1 chút nhưng bù lại sức khỏe là quan trọng nhất

vinastarair
22-02-2014, 20:48
dự án đang treo hả bạn

ducleminh
03-03-2014, 12:02
Cụ ấy dân OF nên post trên otofun.net rồi.

shanacha
05-05-2014, 16:10
Ủa thớt này đóng rùi à, bọn mình cũng định tìm 1 hội các đôi hoặc gia đình đi phượt xuyên việt như thế này