PDA

View Full Version : Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

Pages : [1] 2

Quenx
21-06-2009, 12:19
Hiện nay việc làm PassPort ( PP) dễ dàng và rẻ rất nhiều, tôi nghĩ 1 số anh em chưa có PP nên việc làm PP về thủ tục, cách thức thì một số người có thể chưa biết, tôi xin đưa 1 số kinh nghiệm cho anh em.
- Góc Nguyễn Du và CMT8 và Nguyen Trai:
Gửi xe, hỏi chỗ mua hồ sơ, vào chụp hình trước nếu chưa chụp hình, giá 30k, có sau 5 phút. Bạn chụp hình xong mua hồ sơ giá 3-5k ( bà này bán hên xui lắm). Xong ra điền vào , phần nghề nghiệp cứ ghi đang làm gì, nhưng nếu làm công ty thì phải về cty đóng dấu nên tốt nhất ghi nội trợ, hoặc thất nghiệp hoặc.... buôn điện thoại... tuỳ ý bạn.
Ghi xong hồ sơ ra lấy hình dán vào, chạy qua cửa nộp hồ sơ lấy số, và chờ gọi tên. Chỉ cần CMND cấp tại HCM là xong. Không cần Hộ khẩu hay CMND pho to gì. Chỉ cần CMND bản chính, thời hạn cấp không quá 15 năm nếu hình màu, còn đen trắng vui lòng đi đổi CMND qua hình màu là xong.

Thụ tục và chuẩn bị:
- 300k: phí 200k làm khi có giấy hẹn. 30k chụp hình, 5k mua hồ sơ, còn lại thì ...cafe và gửi xe ( 2k ah)
- CMND bản gốc cấp tại HCM ( vì chỉ biết hộ khẩu HCM làm thế nào)
- Nguyễn Du: làm hộ chiếu mới hoặc hộ chiếu thời hạn còn dưới 01 tháng.
- Nguyễn Trãi: các loại HC còn lại
-Thời gian: thứ 2-7: riêng thứ 7 chỉ làm buổi sáng thôi nhé. Thời gian làm chỉ mất max 1h là xong hết.

Chúc anh em sẽ làm hộ chiếu nhanh chóng và vu ivẻ với những chuyến đi xa.

Quenx
15-12-2009, 11:27
Bổ sung thêm chút nữa : ) http://www.vnimm.gov.vn/ <<< Vào đây down mẫu về hén.

Theo Nghị định số 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, cán bộ trong biên chế Nhà nước các cơ quan, tổ chức được nộp hồ sơ như mọi công dân (không phải nộp quyết định của cấp có thẩm quyền như quy định cũ).
Thủ tướng Chính phủ đã ký Nghị định số 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam.

Nghị định này đã thay thế Nghị định số 05/2000/NĐ-CP, trong đó có nhiều thay đổi rất quan trọng như: Nâng cấp giá trị hộ chiếu phổ thông lên 10 năm (trước đây chỉ 5 năm, nếu gia hạn thêm thì được 3 năm); hộ chiếu có giá trị thay giấy chứng minh nhân dân, tiện cho việc giao dịch, đi lại trong nước (trước đây chưa quy định về việc này).

Thủ tục xin cấp hộ chiếu phổ thông rất đơn giản: chỉ cần tờ khai theo mẫu (có thể lấy trên mạng của Cục QLXNC www.vnimm.gov.vn), khi nộp hồ sơ chỉ cần xuất trình giấy chứng minh nhân dân.

Nếu nộp hồ sơ ở Công an tỉnh, thành phố thì trong vòng 8 ngày làm việc sẽ được trả kết quả. Trường hợp đặc biệt nộp tại Cục QLXNC thì trong vòng 5 ngày sẽ được trả kết quả.

Đặc biệt, công dân có thể chọn 1 trong 3 cách nộp hồ sơ và nhận kết quả, đó là: trực tiếp nộp hồ sơ, nhận kết quả tại Công an tỉnh nơi thường trú hoặc tạm trú; gửi hồ sơ và nhận kết quả qua bưu điện, theo thủ tục do Bộ Công an và Tập đoàn Bưu chính Viễn thông quy định (với trường hợp xin cấp đổi hộ chiếu, công dân cũng được nhận kết quả qua bưu điện - PV); ủy thác cho cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả tại Công an tỉnh.

Theo Nghị định mới, cán bộ trong biên chế Nhà nước các cơ quan, tổ chức được nộp hồ sơ như mọi công dân (không phải nộp quyết định của cấp có thẩm quyền như quy định cũ).

datsabbath
26-12-2009, 13:19
Xin phép bác cho em hỏi là qua cửa khẩu từ VN sang Lào và Thái Lan có bắt buộc phải có hộ chiếu không ạ? Không có thì sử dụng CMT có được không ạ? Thank bác nhiều! :)

ViThanh
26-12-2009, 13:48
Xin phép bác cho em hỏi là qua cửa khẩu từ VN sang Lào và Thái Lan có bắt buộc phải có hộ chiếu không ạ? Không có thì sử dụng CMT có được không ạ? Thank bác nhiều! :)

Nếu không có HC thì bạn làm giấy thông hành, tuy nhiên bạn chỉ có thể đi lại trong tỉnh bạn giáp ranh với mình (nơi có cửa khẩu). Khi dùng giấy thông hành chỉ có thể đi lại bằng đường bộ, không thể đi bằng đường hàng không. Với Lào thì nhiều người Việt vẫn dùng giấy thông hành và đi chui về tận Vientiane.

Bây giờ thủ tục cấp HC đơn giản và nhanh chóng, bạn nên làm HC để tiện đi lại giữa các nước hơn.

datsabbath
26-12-2009, 22:00
Nếu không có HC thì bạn làm giấy thông hành, tuy nhiên bạn chỉ có thể đi lại trong tỉnh bạn giáp ranh với mình (nơi có cửa khẩu). Khi dùng giấy thông hành chỉ có thể đi lại bằng đường bộ, không thể đi bằng đường hàng không. Với Lào thì nhiều người Việt vẫn dùng giấy thông hành và đi chui về tận Vientiane.

Bây giờ thủ tục cấp HC đơn giản và nhanh chóng, bạn nên làm HC để tiện đi lại giữa các nước hơn.

Thank bác ạ, em hỏi thế là vì hộ chiếu của em hiện đang hết hạn, chưa kịp làm lại, mà lại đang hứng khởi hành sớm :D

thik_di_choi
28-12-2009, 12:17
Thank bác ạ, em hỏi thế là vì hộ chiếu của em hiện đang hết hạn, chưa kịp làm lại, mà lại đang hứng khởi hành sớm :D

7 ngày tại phòng XNC địa phương với điều kiện hc còn hạn dưới 30 ngày hoặc hết hạn hẳn. 12 ngày với HC còn hạn trên 30 ngày (qua bưu điện -có dịch vụ riêng hẳn hoi).

Trong mọi t/hợp: 1M chưa kể phí có biên lai thì hôm trước hôm sau lấy

Rgds

nanh do^c
29-12-2009, 13:02
E ở Sơn La mún sang Lào chơi thì phải xin hộ chiếu ở đâu?cân làm thêm thủ tục gì nữa ạ?e tính sang Vienchan 1 tuần,đi ô tô sang qua đường Mộc Châu,có cần phải xin visa ko ạ
Cảm ơn mọi người:)

Chú ý viết hoa đầu câu và địa danh bạn nhé !

Shachou
29-12-2009, 13:06
e ở sơn la mún sang lào chơi thì phải xin hộ chiếu ở đâu?cân làm thêm thủ tục j nữa ạ?e tính sang vienchan 1 tuần,đi ô tô sang qua đường mộc châu,có cần phải xin visa ko ạ
cảm ơn mọi người:)

Em lên cục Xuất nhập cảnh của tỉnh em làm Hộ Chiếu.

Lào miễn thị thực cho người Việt nên chỉ cần có hộ chiếu còn thời hạn là được đi thôi nhé!

ViThanh
29-12-2009, 13:24
e ở sơn la mún sang lào chơi thì phải xin hộ chiếu ở đâu?cân làm thêm thủ tục j nữa ạ?e tính sang vienchan 1 tuần,đi ô tô sang qua đường mộc châu,có cần phải xin visa ko ạ

Nhà em cũng vừa đi ô tô sang Lào về nhưng qua cửa khẩu Cầu Treo. Khi bác muốn mang xe ô tô thì trước tiên bác phải đến Sở GTVT Sơn La xin giấy phép liên vận. Còn HC bắt buộc phải còn thời hạn trên 6 tháng, nếu còn dưới 6 tháng thì bác phải làm luật cho cả biên phòng VN và Lào (dúi cho thằng VN để xuất cảnh rồi nhưng khi nhập cảnh qua Lào nó tiếp tục ách lại - ở đó có bọn cò nó chạy cho xong xuôi hết). Không cần visa.

Chú ý: Nếu mang ôtô qua thì hình như chỉ những cửa khẩu quốc tế mới được phép, em nghe thiên hạ bảo thế, bác nên xem trong cấp giấy phép liên vận cho chắc ăn vì trong đó có ghi rõ những cửa khẩu nào được phép đi qua. Ở SL thì cửa khẩu Pa Hang là cửa khẩu địa phương, e là không mang xe qua được.

thik_di_choi
29-12-2009, 13:33
Nhà em cũng vừa đi ô tô sang Lào về nhưng qua cửa khẩu Cầu Treo. Khi bác muốn mang xe ô tô thì trước tiên bác phải đến Sở GTVT ở Lai Châu xin giấy phép liên vận. Còn HC bắt buộc phải còn thời hạn trên 6 tháng, nếu còn dưới 6 tháng thì bác phải làm luật cho cả biên phòng VN và Lào (dúi cho thằng VN để xuất cảnh rồi nhưng khi nhập cảnh qua Lào nó tiếp tục ách lại - ở đó có bọn cò nó chạy cho xong xuôi hết). Không cần visa.

Chú ý: Nếu mang ôtô qua thì hình như chỉ những cửa khẩu quốc tế mới được phép, em nghe thiên hạ bảo thế, bác nên xem trong cấp giấy phép liên vận cho chắc ăn vì trong đó có ghi rõ những cửa khẩu nào được phép đi qua. Ở SL thì cửa khẩu Pa Hang là cửa khẩu địa phương, e là không mang xe qua được.

Qua Tây Trang là OK dưng mà mua đường. Pa hang tớ chưa đi nên ko biết đường đất thế nào còn Tây Trang đường cũng được tất nhiên ko bằng Cầu treo và lao bảo

ViThanh
29-12-2009, 14:19
Qua Tây Trang là OK dưng mà mua đường. Pa hang tớ chưa đi nên ko biết đường đất thế nào còn Tây Trang đường cũng được tất nhiên ko bằng Cầu treo và lao bảo

Đường đi lên Pa Hang như thế này này:

https://i297.photobucket.com/albums/mm215/vithanh_sfc/longsaplc.jpg

Nhìn vậy nhưng khá dễ đi, tuy nhiên đây là cửa khẩu địa phương nên hoang vắng lắm.

Em vừa ngó qua Lonely Planet, các cửa khẩu có thể đưa ôtô qua Lào và ngược lại là: Tây Trang (Điện Biên), Nâm Xôi (Thanh Hoá), Nậm Cắn (Nghệ An), Cầu Treo (Hà Tĩnh), Cha Lo (Quảng Bình), Lao Bảo (Quảng Trị), Bờ Y (Quy Nhơn).

thik_di_choi
29-12-2009, 14:24
Em vừa ngó qua Lonely Planet, các cửa khẩu có thể đưa ôtô qua Lào và ngược lại là: Tây Trang (Điện Biên), Nâm Xôi (Thanh Hoá), Nậm Cắn (Nghệ An), Cầu Treo (Hà Tĩnh), Cha Lo (Quảng Bình), Lao Bảo (Quảng Trị), Bờ Y (Quy Nhơn).

Tớ chưa nghe thấy ở Thanh Hóa có cửa khẩu Nâm Xôi. Tớ chỉ biết có Na Mèo thôi. Bạn check giùm tớ nhé

ViThanh
29-12-2009, 14:38
Tớ chưa nghe thấy ở Thanh Hóa có cửa khẩu Nâm Xôi. Tớ chỉ biết có Na Mèo thôi. Bạn check giùm tớ nhé

Gọi là Na Mèo hay Nậm Xôi đều được, cũng như có thể gọi là cửa khẩu Cầu Treo hoặc Nậm Phao, Nậm Cắn hoặc Na Khan,... - tuỳ thuộc vào tên gọi cửa khẩu trên phần đất của mỗi nước bạn ạ.

thik_di_choi
29-12-2009, 14:42
Gọi là Na Mèo hay Nậm Xôi đều được, cũng như có thể gọi là cửa khẩu Cầu Treo hoặc Nậm Phao, Nậm Cắn hoặc Na Khan,... - tuỳ thuộc vào tên gọi cửa khẩu trên phần đất của mỗi nước bạn ạ.

Mình cũng đoán vậy. Chính xác là gọi thành 1 cặp nhưng mình thấy tất cả các cửa khẩu bạn đều gọi tên VN riêng ở Thanh Hóa lại gọi sang nước bạn nên hơi thắc mắc chút.

tieuphong
02-01-2010, 09:42
Em vừa ngó qua Lonely Planet, các cửa khẩu có thể đưa ôtô qua Lào và ngược lại là: Tây Trang (Điện Biên), Nâm Xôi (Thanh Hoá), Nậm Cắn (Nghệ An), Cầu Treo (Hà Tĩnh), Cha Lo (Quảng Bình), Lao Bảo (Quảng Trị), Bờ Y (Quy Nhơn).[/QUOTE]

Cửa khẩu Bờ Y ở Kon tum bạn nhé , không phải ở Quy nhơn đâu . Chúc các bạn có những chuyến đi thú vị .

thik_di_choi
03-01-2010, 22:28

Cửa khẩu Bờ Y ở Kon tum bạn nhé , không phải ở Quy nhơn đâu . Chúc các bạn có những chuyến đi thú vị .[/QUOTE]

Đang mắng bọn "chợ hoa" Hà nội làm chữ Tàu ở Việt nam lại có ngay chú này lấy bia Thanh Đảo làm avatar. Uống nhạt lắm mà đắt. Thiếu gì bia ngon mà lấy cái này. Đề nghị thay khẩn trương

ViThanh
04-01-2010, 15:52
Cửa khẩu Bờ Y ở Kon tum bạn nhé , không phải ở Quy nhơn đâu .

Cảm ơn thông tin của bác nhé! Nhà em chưa đến CK Bờ Y nên không biết nó nằm ở Kun Tum, đọc qua LP thì nó bảo ở QN. Không nên tin thằng LP 100% bác nhỉ!

zanghoang
04-01-2010, 20:45
Em lên cục Xuất nhập cảnh của tỉnh em làm Hộ Chiếu.

!

bác này gọi sai tên:

- ở địa phương thì gọi là Phòng Quản lý Xuất nhập cảnh.

- ở Bộ thì mới có đơn vị gọi là Cục Quản lý Xuất nhập cảnh.

điều này rất đơn giản những rất nhiều người nhầm, đến các công ti còn đánh công văn nhầm nữa cơ :)

nếu em nhớ không nhầm thì ở Sơn la chưa thành lập Phòng Quản lý Xuất nhập cảnh, những công việc liên quan đến hộ chiếu do một đơn vị cấp phòng (không phải Phòng Quản lý Xuất nhập cảnh) quản lý chung

zanghoang
04-01-2010, 20:52
lâu lâu không thấy bác chủ thớt quay lại tư vấn tiếp, tớ vô phép bác chủ thớt tiếp lời cho bác.

làm HC có nhiều chi tiết nhỏ nhỏ những nhiều khi chả ai để ý nên sai, không được việc, mất công đi lại.

ví như ảnh:

- ảnh làm HC bắt buộc phải là ảnh 4 x 6 cm, phông nền trắng, đầu để trần.

- không được dùng lại ảnh cũ đãlamfm HC lần trước đó, nói đơn giản là phải mang ảnh khác với ảnh trong HC (nếu là đổi HC)

- nếu có trẻ em kèm vào HC thì dùng ảnh 3 x 4 cm (cũng đầu trần, phông trắng).

lệ phí: 200.000/ một HC, nếu kèm trẻ em thì thêm 50.000/người

khi nhận Hc có thể kiểm tra ảnh chác, nếu dính những lỗi kĩ thuật như ảnh nhầm, ảnh xấu (cháy ảnh, ảnh mờ, màu lòe loẹt...) có thể đề nghị đổi lại (trong nhiều trường hợp là miễn phí)

bopeo
04-01-2010, 22:41
Lên phòng XNC TP.Sơn La ngoài phí ra trên tay bạn cần có 500k gặp anh Hải đội trưởng nhé. Tôi đã từng làm hộ chiếu đoàn bằng cách này chỉ mất 3 ngày( 2009 )

zanghoang
04-01-2010, 23:20
Lên phòng XNC TP.Sơn La ngoài phí ra trên tay bạn cần có 500k gặp anh Hải đội trưởng nhé. Tôi đã từng làm hộ chiếu đoàn bằng cách này chỉ mất 3 ngày( 2009 )

nếu chỉ 500K là quá rẻ và thú thực là tớ không tin rằng 500K cho 3 ngày làm HC.

theo quy định, các Phòng Quản lý XNC địa phương đều không có chức năng in HC.

trước đây, tất cả các việc liên quan đến Hc đều phải về Cục Quản lý Xuất nhập cảnh, từ vài năm gần đây đã cải cách hành chính giao nhiều phần việc về cho các địa phương trong đó có việc nhận hồ sơ và một số công tác khác

tuy nhiên, các địa phương chỉ nhận và xử lý hồ sơ, in HC là việc của Cục Quản lý Xuất nhập cảnh...

hồ sơ phải xử lý ở Sơn la và gửi về HN in, HN in xong sẽ gửi lại Sơn La.

3 ngày là việc khá khó khăn đấy.

zanghoang
04-01-2010, 23:23
liên quan đến ảnh HC, cò một việc nhỏ này nữa em quên không nhắc các bác:

các bác nộp kèm hồ sơ (là tờ khai xin cấp, đổi HC) 04 ảnh (cụ thể ảnh em đã nói ở bài trên)

01 ảnh các bác dán ở tờ khai, phía trên bên phải (cái này nhìn tờ khai là thấy ngay)

03 ảnh còn lại dán phía sau bên dưới tờ khai

lưu ý các bác dán ít hồ thôi, chỉ nên đủ để dính thôi, không dán nhiều

nếu có ảnh trẻ con thì cũng 01 cái dán ở tờ khai (mặt trước), phần dành cho dán ảnh trẻ con, 03 cái còn lại cũng dán đằng sau tờ khai.

hết phần ảnh ạ.

Quenx
07-01-2010, 00:18
Cám ơn bạn zoanghoang tham gia, nhiều người tham gia thì phong phú hơn, bạn hay bất kỳ ai biết thì cứ tiếp tục hộ mình, mình nghĩ mình và các bạn khác không phiền hà gì đâu, rất vui là đằng khác. Kiến thức 1 người sao bằng nhiều người đúng hem?
Dạo này busy với công việc và học hành quá nên ít vào phuot.

Quenx
07-01-2010, 00:20
Định edit là bài đầu sao lại không có nút Edit, hic.
THôi thì post thêm ở đây, có gì Mod edit hộ vậy :D
Tìm thêm 1 web các bạn tham khảo thêm, tuy nhiên chỉ mang tính tham khảo vì MOFA chưa update từ ...2006 . Link http://www.mofa.gov.vn/en/ct_lanhsu/nr040819100726/ns070102105345
1 số điều bổ sung:
- Khối ASEAN: đi lại bằng hộ chiếu phổ thông không cần xin Visa nhập cảnh. Tuy nhiên hiện nay không hẳn toàn bộ đã miễn Visa: Lao, bruiney, Myanma.
Cộng hoà Indonesia
Liên bang Malaysia
Cộng hoà Philippines
Cộng hòa Singapore
Vương quốc Thái Lan
Vương quốc Brunei
Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam
Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào
Liên bang Myanma
Vương quốc Campuchia
-Diplomatic Passports: hộ chiếu ngoại giao
-Official passports: hộ chiếu công vụ
-Ordinary Passports: hộ chiếu phổ thông.
Và chú ý thêm thời hạn của hộ chiếu phổ thông để miễn Visa thông thường là 3 tháng từ ngày nhập cảnh. Riêng Sing là 6 tháng, tuy nhiên tránh phiền hà, nếu các bạn có đi thì nhớ kiểm tra hạn hộ chiếu còn trên 6 tháng cho....chắc ăn:D

zanghoang
11-01-2010, 22:40
em thấy viết như này cũng chửa được khoa học và hệ thống lắm ạ.

theo em nên giải quyết xong từng vấn đề rồi mới chuyển vấn đề khác thì hay hơn, các bác trên này được theo dõi tập trung hơn, chứ bác thì nói về miễn thị thực, em thì nói về thủ tục làm Hc, e cũng coi như ném đá nhau đấy ạ

kính bác nói về miễn thị thực trước ạ :)

minhphred
12-01-2010, 11:15
các bác cho em hỏi:
chả là zai nhà em, hộ khẩu ở Thái Bình, CMT cũng thái Bình nốt thì có thể làm Hộ chiếu trên HN này hay ko? hay phải về Thái Bình làm ( vì em thấy hình như đằng nào cũng phải gửi lên đây để kiểm tra).
nếu làm được thì cần những giấy tờ gì? chắc là cũng chỉ CMT và hộ khẩu thôi nhỉ
thanks all

Quenx
12-01-2010, 18:32
em thấy viết như này cũng chửa được khoa học và hệ thống lắm ạ.

theo em nên giải quyết xong từng vấn đề rồi mới chuyển vấn đề khác thì hay hơn, các bác trên này được theo dõi tập trung hơn, chứ bác thì nói về miễn thị thực, em thì nói về thủ tục làm Hc, e cũng coi như ném đá nhau đấy ạ

kính bác nói về miễn thị thực trước ạ :)
Mình cũng nghĩ như bạn, có thể sau này nhiều người hỏi về Visa thì có lẽ Mod sẽ chuyển thành topic chuyên về Visa.

các bác cho em hỏi:
chả là zai nhà em, hộ khẩu ở Thái Bình, CMT cũng thái Bình nốt thì có thể làm Hộ chiếu trên HN này hay ko? hay phải về Thái Bình làm ( vì em thấy hình như đằng nào cũng phải gửi lên đây để kiểm tra).
thanks all

Bạn cần thêm sổ KT3 nữa. Nếu ko rảnh và có chút tiền dư bạn có thể nhờ dịch vụ, ko cần về Thái Bình. Nếu bạn ít tiền và nhân dịp nào đó về Thái Bình thì bạn làm luôn thể. Thông thường thì bạn có nhiều tiền sẽ thuận lợi đúng kô? thuê dịch vụ, luật sư đều ok--->>Tốn tiền hơn.:(

zanghoang
12-01-2010, 20:25
các bác cho em hỏi:
thanks all

bạn hoàn toàn có thể làm được.

theo cách của Quenx, hoặc có một vài cách nữa:

- nếu bạn đang làm cho công ti NN hoặc cti Cp thì có thể kích động anh em trong cti vùng lên cùng làm, xin giấy giới thiệu, ủy quyền và làm tại Cục

- nếu bạn có đủ thời gian sinh sống ở HN hoặc đã có hộ khẩu, ra CA sở tại xin xác nhận, lấy dấu giáp lai...

- làm dịch vụ

zanghoang
12-01-2010, 20:31
em tiếp bài của em về thủ tục làm HC:

các bác có thể xin tờ khai tại co quan XNC hoặc photo từ nguồn chính thức nào đó hoặc lên trang chủ của Cục QL XNC tải về, in ra (tốt nhất, để cho vở sạch chữ đẹp các bác tải về và điền thông tin vào tờ khai rồi in ra, điều này được chấp nhận)

yêu cầu các bác cung khai đầy đủ, tất tần tật, không nên bỏ trống, nếu bác nào (vô phép các bác ) có phụ thân, phụ mẫu đã mất cũng phải khai tên tuổi và ghi "đã mất" bên cạnh. tóm lại không nên để trống

khi đi nộp hồ sơ yêu cầu phải là chính chủ, không nộp thay, nộp hộ, trừ trường hợp người làm là các cá nhân của Cti đã có giấy ủy quyền, giới thiệu

khi đi nộp phải mang theo CMND, một số trường hợp phải mang hộ khẩu.

lưu ý: CMND không được ép dẻo, ép mềm, nếu trót dại ép thì tốt nhất nên đi làm lại

những điều trên rất nhỏ những rất nhiều người không để ý, dễ bị mất công, mất việc lắm đấy

ViThanh
13-01-2010, 08:51
Bác làm theo cách của bác Zanghoang là ổn. Vận động thêm vài ba người ở cty rồi xin cộp cho cái giấy giới thiệu, mọi người chuẩn bị CMT rồi nộp tập thể lên là được. Không cần phải về địa phương.

Có 1 cách nữa là bạn nhờ qua cty du lịch, họ hay làm tập thể cho khách, khi đó ghép thêm tên bác vào cũng nhanh và chắc ăn. Trước đây nhà em đã làm theo cách này vì em ở HN mà không phải người HN. Chỉ 1 tuần là có HC mà mất có 300k (cách đây 3 năm).

minhphred
13-01-2010, 14:13
cám ơn các bác.
vấn đề là zai chứ k phải em, ko thể nhờ qua cty được vì zai nhà em nó ko thích, chắc chỉ còn cách nhờ dịch vụ thôi ạ T___T
các bác có biết dịch vụ nào ok ko? em chả cần nhanh, tầm 1 tháng cũng đựoc vì chưa gấp

thik_di_choi
13-01-2010, 14:24
cám ơn các bác.
vấn đề là zai chứ k phải em, ko thể nhờ qua cty được vì zai nhà em nó ko thích, chắc chỉ còn cách nhờ dịch vụ thôi ạ T___T
các bác có biết dịch vụ nào ok ko? em chả cần nhanh, tầm 1 tháng cũng đựoc vì chưa gấp

Chiều zai thế. Bảo nó đi mà tự làm. Lấy cái form điền vào, dán ảnh như qui định, hôm nào về TB cầm CMT và form qua Phòng XNC mất 10' nộp 200k, có giấy hẹn rồi căn qua ngày hẹn 1 2 ngày về lấy. Đơn giản như đan rổ

minhphred
13-01-2010, 15:09
vâng`, chiều lắm mà nó có biết đường đâu
em thì thích đi, nó thì chỉ thích làm việc (lấy lý do kiếm tiền cưới vợ) nên em đành làm trâu làm bò vậy T__T
nó chỉ về TB vào ngày nghỉ (mà ngày nghỉ thì bên XNC nó có đi làm đâu) nên e mới nghĩ ra trò làm trên HN này
thôi, e chả xì pam nữa. câu hỏi của e coi như xong

Quenx
16-01-2010, 15:42
vâng`, chiều lắm mà nó có biết đường đâu
em thì thích đi, nó thì chỉ thích làm việc (lấy lý do kiếm tiền cưới vợ) nên em đành làm trâu làm bò vậy T__T
nó chỉ về TB vào ngày nghỉ (mà ngày nghỉ thì bên XNC nó có đi làm đâu) nên e mới nghĩ ra trò làm trên HN này
thôi, e chả xì pam nữa. câu hỏi của e coi như xong

Cục QLXNC làm việc cả ngày thứ 7 bạn ui. Kinh nghiệm cho thấy thứ 7 đi làm lúc 9h sáng sau khi quà sáng , cafe đầy đủ rùi á. Rất nhanh gọn, vì ai cũng nghĩ thứ 7 bên đó ko làm việc, vắng ;)

zanghoang
17-01-2010, 20:13
Cục QLXNC làm việc cả ngày thứ 7 bạn ui. Kinh nghiệm cho thấy thứ 7 đi làm lúc 9h sáng sau khi quà sáng , cafe đầy đủ rùi á. Rất nhanh gọn, vì ai cũng nghĩ thứ 7 bên đó ko làm việc, vắng ;)

chính xác.

việc này thực hiện theo chỉ đạo chung của Thủ tướng và cũng là một biện pháp cải cách hành chính

v/v này, không chỉ có Cục QL XNC mà còn nhiều cơ quan hành chính khác cũng làm việc ngày thứ 7 như công chứng, phường, xã...

tuy nhiên có một việc mà thực tế rất nhiều người nhầm lẫn, đó là thứ 7 Cục QL XNC chỉ thu nhận hồ sơ chứ không trả kết quả. do vậy đừng ai mất công tới Cục để xin nhận kết quả. chắc chắn 100% sẽ ra về tay không :)

zanghoang
17-01-2010, 20:18
có một nguyên tắc cho hộ chiếu Việt Nam, đó là: hộ chiếu Việt Nam là tài sản của nước CHXHCN Việt Nam.

điều này sẽ có ảnh hưởng tới những người được cấp hộ chiếu trên một số khía cạnh. điển hình là việc làm mất, hư hỏng hộ chiếu

nếu làm mất hộ chiếu hay hư hỏng (rách, nát, nhàu, để quên trong máy giặt...) thì khi bạn xin cấp đổi bạn sẽ bị phạt theo nguyên tắc làm hư hỏng
tài sản của NN :)

nếu như bạn nghĩ rằng mình làm hỏng hoặc mất hộ chiếu và không xin cấp đổi nữa, xin hẳn cấp mới để thoát phạt thì suy nghĩ này là sai lầm.

tất cả những người được cấp hộ chiếu đề có thông tin lưu lại trong máy của cơ quan quản lý XNC và bạn khó thoát được

tuy vậy, không phải lăn tăn nhiều, số tiền phạt chỉ là tượng trưng, hàm ý nhắc nhở bạn lưu ý, bảo quản tài sản chung, độ khoảng vài ba trăm K

lưu ý: hộ chiếu bị rách trang nhân thân thì sẽ không thể cấp đổi được, bắt buộc phải làm mới như cấp lần đầu.

Quenx
20-01-2010, 20:12
chính xác.

việc này thực hiện theo chỉ đạo chung của Thủ tướng và cũng là một biện pháp cải cách hành chính

v/v này, không chỉ có Cục QL XNC mà còn nhiều cơ quan hành chính khác cũng làm việc ngày thứ 7 như công chứng, phường, xã...

tuy nhiên có một việc mà thực tế rất nhiều người nhầm lẫn, đó là thứ 7 Cục QL XNC chỉ thu nhận hồ sơ chứ không trả kết quả. do vậy đừng ai mất công tới Cục để xin nhận kết quả. chắc chắn 100% sẽ ra về tay không :)

Àh, bữa mình làm thứ 7 và nhận thứ 7 ( HCM). Có thể ở HN khác chút(NO)
Mà công nhận bạn cũng rành về thủ tục hành chánh, hi hi hi
Còn đơn xin làm hộ chiếu thì Cty bạn đang làm ( pháp nhân) có thể chứng vào đơn cho bạn luôn. Cần CMT ko quá hạn 15 năm ( hình màu), còn đen trắng thì vui lòng đi làm lại CMT trước :(

Huong-Trang
28-01-2010, 11:45
chài ai, e mới đi gia hạn ở Bình Dương về, vì hộ khẩu BD, nhưng họ nói qua tết mới có, mà e thì sẽ phượt CPC tết này, pass của e thì tháng 6 mới invalid. Có thông tin là trên 3 tháng pass CPC ok, nhưng ko chắc nên e gọi đt cho LSQ CPC, họ sure là trên 6 tháng mới đc, thế là e lập tức phóng ra BD làm, mà làm chậm quá, e hỏi làm ở SG đc ko, họ bảo đc, ra 254 Ng Trãi làm, dưới 7 ngày thôi. Hi vọng là ko có chuyện j, vì e thấy nói ng ta gia hạn pass valid dưới 30 ngày ko à, pass e còn valid mấy tháng lận hà...
Chiều nay có kq sẽ thông tin típ

thucdayvadinao
28-01-2010, 11:57
chài ai, e mới đi gia hạn ở Bình Dương về, vì hộ khẩu BD, nhưng họ nói qua tết mới có, mà e thì sẽ phượt CPC tết này, pass của e thì tháng 6 mới invalid. Có thông tin là trên 3 tháng pass CPC ok, nhưng ko chắc nên e gọi đt cho LSQ CPC, họ sure là trên 6 tháng mới đc, thế là e lập tức phóng ra BD làm, mà làm chậm quá, e hỏi làm ở SG đc ko, họ bảo đc, ra 254 Ng Trãi làm, dưới 7 ngày thôi. Hi vọng là ko có chuyện j, vì e thấy nói ng ta gia hạn pass valid dưới 30 ngày ko à, pass e còn valid mấy tháng lận hà...

có khó khăn à? pm tớ, hi hi , tớ có wen biết tí chút ở XNC BD chỗ Lý Thường Kiệt ấy

thucdayvadinao
28-01-2010, 11:59
có một nguyên tắc cho hộ chiếu Việt Nam, đó là: hộ chiếu Việt Nam là tài sản của nước CHXHCN Việt Nam.

điều này sẽ có ảnh hưởng tới những người được cấp hộ chiếu trên một số khía cạnh. điển hình là việc làm mất, hư hỏng hộ chiếu

nếu làm mất hộ chiếu hay hư hỏng (rách, nát, nhàu, để quên trong máy giặt...) thì khi bạn xin cấp đổi bạn sẽ bị phạt theo nguyên tắc làm hư hỏng
tài sản của NN :)

nếu như bạn nghĩ rằng mình làm hỏng hoặc mất hộ chiếu và không xin cấp đổi nữa, xin hẳn cấp mới để thoát phạt thì suy nghĩ này là sai lầm.

tất cả những người được cấp hộ chiếu đề có thông tin lưu lại trong máy của cơ quan quản lý XNC và bạn khó thoát được

tuy vậy, không phải lăn tăn nhiều, số tiền phạt chỉ là tượng trưng, hàm ý nhắc nhở bạn lưu ý, bảo quản tài sản chung, độ khoảng vài ba trăm K

lưu ý: hộ chiếu bị rách trang nhân thân thì sẽ không thể cấp đổi được, bắt buộc phải làm mới như cấp lần đầu.

cái info này thì không bàn cãi gì nhá, vỗ tay khen bạn

Quenx
01-02-2010, 11:01

Bạn làm mới lại hay hơn, 10 năm nữa lận. Mọi người rút kinh nghiệm thêm về vụ gia hạn hen, cứ làm mới luôn khôi gia hạn.
Còn vụ đi qua CPC thì đơn giản, bạn cứ liên hệ với lơ xe, họ sẽ có cách giúp bạn ( đương nhiên là tốn $, tầm 300k 1 lượt)(NT). Àh cái này tui chỉ nghe nói hen, ko biết có đúng hay sai. Túm lại cái này ...không sure.:LL

rainsea
08-02-2010, 13:26
TÔI ĐI LÀM HỘ CHIẾU PHỔ THÔNG
Bạn bè lại rủ rê đi Bắc Kinh, Visa thì có người lo, mấy lần sang Trung Quốc toàn dùng Giấy Thông hành, lần này thì phải Hộ chiếu rồi, ừ làm thì làm. Xem nào, nhờ cụ Google tìm giúp: "làm hộ chiếu phổ thông", và biết cần phải chuẩn bị:
1. 04 ảnh 4x6: chụp thẳng, đầu trần, phông sáng mầu. Nếu không có thể chụp lấy ngay ở chỗ làm thủ tục nhưng hơi đắt (30.000 đ/4 kiểu 4x6).
2. Tải tờ khai về và khai đầy đủ thông tin: http://www.vnimm.gov.vn/Vn/INFO/BMCDVN/TKXC.doc . Nếu ở gần 89. Trần Hưng Đạo thì có thể vào lấy miễn phí ở cửa số 6
3. Chứng minh thư Hà Nội bản gốc để đối chiếu, không cần Photo, không cần Sổ Hộ khẩu.
4. Kinh phí: 200.000 đ (phí hộ chiếu)+30.000 đ (ảnh) + 3.000 đ (gửi xe máy) = 233.000 đ
5. Xin nghỉ khoảng 2 giờ để làm.

Phòng Quản lý Xuất nhập cảnh - Công an Hà Nội, 89. Trần Hưng Đạo - Hà Nội (sát ngã 3 Trần Bình Trọng - Trần Hưng Đạo)

Nếu không có thời gian chờ thì nên đi sớm để lấy số, gửi xe máy đối diện số bên kia đường, số 90. Trần Hưng Đạo

Sơ đồ khu vực làm thủ tục

Vào Phòng khách số 2, lấy số chờ tại máy xếp hàng tự động cửa số 6, lấy Tờ khai (nếu chưa tải trên mạng về), khai đầy đủ thông tin. Lưu ý: Theo Nghị định mới, cán bộ trong biên chế Nhà nước các cơ quan, tổ chức được nộp hồ sơ như mọi công dân (không phải nộp quyết định của cấp có thẩm quyền như quy định cũ). Trong phần khai Tên cơ quan và địa chỉ làm việc chỉ cần khai: Ở nhà

Thời gian làm thủ tục cực nhanh, khoảng 3 phút nhưng nếu đến muộn có thể phải ngồi chờ khoảng 1 tiếng.
Lệ phí cấp hộ chiếu lần đầu: 200.000 đ
Thời gian trả Hộ chiếu: 8 ngày làm việc.
Đi lấy Hộ chiếu mang: Chứng minh thư, Giấy hẹn đến Phòng khách số 3 để nhận.
Rất hài lòng về việc cải cách hành chính và tinh thần phục vụ của Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Hà Nội.

Trước cổng Phòng QLXNC có khá nhiều cò mồi, nếu cần lấy sớm có thể nhờ lực lượng này, còn không vội các bạn nên tự đi làm vì thủ tục rất nhanh gọn, rõ ràng.

hangivy
25-03-2010, 16:29
Cả nhà ơi cho tớ hỏi
Muốn làm hộ chiếu phổ thông mà không có CMT hay hộ khẩu gì cả, chỉ có mỗi cái hộ chiếu công vụ và cái thẻ đảng thôi :-p thì có được không?
gấp gấp với ạ, để còn gạ xã đi chơi.

Quenx
25-03-2010, 17:00
Cả nhà ơi cho tớ hỏi
Muốn làm hộ chiếu phổ thông mà không có CMT hay hộ khẩu gì cả, chỉ có mỗi cái hộ chiếu công vụ và cái thẻ đảng thôi :-p thì có được không?
gấp gấp với ạ, để còn gạ xã đi chơi.

Bạn hỏi bộ phận TCHC bên bạn đi. Thường là làm hộ chiếu công vụ chung với Phổ thông.
Còn việc bạn dùng hộ chiếu công vụ phải có lệnh của cấp trên mới được dùng.

Còn làm hộ chiếu phổ thông / công vụ / ngoại giao luôn bắt buộc phải có CMT.
:(

i.am.green
02-04-2010, 13:32
Thưa các bác, tình hình là em đã từng có 1 cái hộ chiếu phổ thông (cách đây 10 năm - hồi em lớp 8). Nhưng mà hồi đó em đi trại hè theo chương trình của Nhà nước, nên em chả phải dính tay vào, chỉ nạp ảnh cho tổ chức rồi người ta làm giùm em từ A đến Z. Nhưng mà do không để ý, nên đến khi em lục ra thì nó hết hạn được khoảng 4 năm rồi.

Giờ em có nhu cầu làm cái mới để bon chen phượt chơi. Em muốn hỏi rõ thủ tục em phải làm là như nào ạ. Đây là thông tin em đã hỏi và được bác Gú-gồ trả lời:

I. Hồ sơ gồm : (1 bộ)
A. Hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu
1. Tờ khai theo mẫu quy định (bản chính).
2. Ảnh 4 x 6cm mới chụp (04 tấm)
3. Giấy chứng minh nhân dân (bản chính, dùng để đối chiếu).
B. Hồ sơ xin cấp lại hộ chiếu
1. Tờ khai theo mẫu quy định (bản chính)
3. Trường hợp mất hộ chiếu thì nộp giấy trình báo mất hộ chiếu (bản chính).
4. Trường hợp hộ chiếu bị hư hỏng hoặc hộ chiếu còn thời hạn dưới 30 ngày thì nộp lại hộ chiếu đó (bản chính).
5. Trường hợp tách hộ chiếu trẻ em trong hộ chiếu của cha hoặc mẹ thì nộp hộ chiếu, 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của cha hoặc mẹ để cấp lại hộ chiếu; nộp 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của trẻ em để cấp riêng hộ chiếu (bản chính).
C. Hồ sơ đề nghị sửa đổi hộ chiếu
2. Ảnh 4 x 6cm mới chụp(04 tấm)
3. Trường hợp đề nghị điều chỉnh hộ chiếu thì nộp 01 tờ khai, kèm bản sao giấy CMND hoặc giấy tờ có giá trị pháp lý chứng minh sự điều chỉnh đó.
4. Trường hợp bổ sung trẻ em vào hộ chiếu của cha mẹ thì nộp 04 ảnh cỡ 3 x 4 cm của trẻ em. Hộ chiếu đề nghị sửa đổi còn thời hạn ít nhất 01 năm.
D. Hồ sơ xin cấp đổi hộ chiếu.
3. Hộ chiếu cũ (bản chính)
II. Cơ quan nhận hồ sơ :
- Phòng Quản lý xuất nhập cảnh (PA35)

Em có hỏi người quen, thì anh bạn em bảo: Chỉ cần đến 89 Trần Hưng Đạo, mang theo: 4 ảnh 3x4 nền trắng, đăng ký tạm trú tạm vắng (em không có hộ khẩu HN) và CMND là xong. Đến chỉ việc lấy số thứ tự, điền vào tờ khai, nạp 200k rồi chờ ngày hẹn là đến lấy.

Nhưng em tìm qua thì có 1 số thông tin em chưa được rõ như sau:
- Người ngoại tỉnh thì làm ở đâu? Trần Hưng Đạo hay Hàng Bài?
- Em có Hộ chiếu đã hết hạn rồi, giờ là làm mới hay làm lại? Có cần khai báo số hộ chiếu cũ không?
- Có cần xin dấu xác nhận của CA Phường nơi tạm trú vào tờ khai nữa không?

Em ngại vụ giấy tờ loằng ngoằng, vì em cũng không có thời gian đi lại nhiều. Vì thế em cứ chắc gạo, hỏi trước kinh nghiệm các bác. Mong các bác nhiệt tình chỉ bảo. Em xin cảm ơn :D

vntuyen
02-04-2010, 13:43
Thế thì chắc hơi quá rồi đấy. Hơn 10 năm trước có HC thì giờ làm lại cái mới thôi, đổi chác gì.
Nếu ở Tỉnh thì hỏi lại Sở ngoại vụ, xem báo thấy nông dân đi làm hộ chiếu tập thể ầm ầm rồi còn gì.
Làm cái HC mà còn ngại mai mốt xin cái visa còn chua chát hơn nhiều.
Anyway, good luck!

À mà để tớ xem nên gộp cái này vào đâu, chứ mỗi câu hỏi này để topic riêng phí quá.

thik_di_choi
02-04-2010, 14:09
Thưa các bác, tình hình là em đã từng có 1 cái hộ chiếu phổ thông (cách đây 10 năm - hồi em lớp 8). Nhưng mà hồi đó em đi trại hè theo chương trình của Nhà nước, nên em chả phải dính tay vào, chỉ nạp ảnh cho tổ chức rồi người ta làm giùm em từ A đến Z. Nhưng mà do không để ý, nên đến khi em lục ra thì nó hết hạn được khoảng 4 năm rồi.

Giờ em có nhu cầu làm cái mới để bon chen phượt chơi. Em muốn hỏi rõ thủ tục em phải làm là như nào ạ. Đây là thông tin em đã hỏi và được bác Gú-gồ trả lời:

I. Hồ sơ gồm : (1 bộ)
A. Hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu
3. Giấy chứng minh nhân dân (bản chính, dùng để đối chiếu).
B. Hồ sơ xin cấp lại hộ chiếu
3. Trường hợp mất hộ chiếu thì nộp giấy trình báo mất hộ chiếu (bản chính).
4. Trường hợp hộ chiếu bị hư hỏng hoặc hộ chiếu còn thời hạn dưới 30 ngày thì nộp lại hộ chiếu đó (bản chính).
5. Trường hợp tách hộ chiếu trẻ em trong hộ chiếu của cha hoặc mẹ thì nộp hộ chiếu, 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của cha hoặc mẹ để cấp lại hộ chiếu; nộp 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của trẻ em để cấp riêng hộ chiếu (bản chính).
C. Hồ sơ đề nghị sửa đổi hộ chiếu
3. Trường hợp đề nghị điều chỉnh hộ chiếu thì nộp 01 tờ khai, kèm bản sao giấy CMND hoặc giấy tờ có giá trị pháp lý chứng minh sự điều chỉnh đó.
4. Trường hợp bổ sung trẻ em vào hộ chiếu của cha mẹ thì nộp 04 ảnh cỡ 3 x 4 cm của trẻ em. Hộ chiếu đề nghị sửa đổi còn thời hạn ít nhất 01 năm.
D. Hồ sơ xin cấp đổi hộ chiếu.
3. Hộ chiếu cũ (bản chính)
II. Cơ quan nhận hồ sơ :
- Phòng Quản lý xuất nhập cảnh (PA35)

Em có hỏi người quen, thì anh bạn em bảo: Chỉ cần đến 89 Trần Hưng Đạo, mang theo: 4 ảnh 3x4 nền trắng, đăng ký tạm trú tạm vắng (em không có hộ khẩu HN) và CMND là xong. Đến chỉ việc lấy số thứ tự, điền vào tờ khai, nạp 200k rồi chờ ngày hẹn là đến lấy.

Nhưng em tìm qua thì có 1 số thông tin em chưa được rõ như sau:
- Người ngoại tỉnh thì làm ở đâu? Trần Hưng Đạo hay Hàng Bài?
- Em có Hộ chiếu đã hết hạn rồi, giờ là làm mới hay làm lại? Có cần khai báo số hộ chiếu cũ không?
- Có cần xin dấu xác nhận của CA Phường nơi tạm trú vào tờ khai nữa không?

Em ngại vụ giấy tờ loằng ngoằng, vì em cũng không có thời gian đi lại nhiều. Vì thế em cứ chắc gạo, hỏi trước kinh nghiệm các bác. Mong các bác nhiệt tình chỉ bảo. Em xin cảm ơn :D

Rất ngắn gọn nhé.
- Làm mới thì về đúng Phòng XNC tại địa phương như trên CMT. Đổi thì như làm mới nhưng có thể làm ở 40 Hàng Bài (cái này ko sure vì trường hợp của tớ trước là còn hạn nhưng muốn đổi thì kiểu gì cũng qua Hàng Bài)
- Tờ khai + CMT + Xìn

i.am.green
02-04-2010, 21:29
@ Bác vntuyen: em ngại cũng phải cái tội thời gian eo hẹp thôi bác ạ, xin nghỉ làm 1 buổi đi làm HC là bị xét nét rồi, mà giờ đang cố cày cuốc để kiếm xiền mà long nhong, nên em phải cố ngoan hết mức có thể :">

@ Bác thik_di_choi: Thông tin sure là ngoại tỉnh làm ở HN được nếu có tạm trú tạm vắng, vì anh bạn mà em hỏi cũng không có HK Hà Nội, mỗi tội anh bạn em mail trả lời mỗi thế, giờ ông ấy bận rộn lặn mất tăm chẳng thèm chỉ bảo em cụ thể, nên em mới lăn tăn chạy vào đây hỏi các bác cho chắc ăn đã :"> khổ, tính em hay lo xa...

Anyway, chân thành cảm ơn các bác ạ!

huonggiangf1
02-04-2010, 21:48
@ Bác vntuyen: em ngại cũng phải cái tội thời gian eo hẹp thôi bác ạ, xin nghỉ làm 1 buổi đi làm HC là bị xét nét rồi, mà giờ đang cố cày cuốc để kiếm xiền mà long nhong, nên em phải cố ngoan hết mức có thể :">

@ Bác thik_di_choi: Thông tin sure là ngoại tỉnh làm ở HN được nếu có tạm trú tạm vắng, vì anh bạn mà em hỏi cũng không có HK Hà Nội, mỗi tội anh bạn em mail trả lời mỗi thế, giờ ông ấy bận rộn lặn mất tăm chẳng thèm chỉ bảo em cụ thể, nên em mới lăn tăn chạy vào đây hỏi các bác cho chắc ăn đã :"> khổ, tính em hay lo xa...

Anyway, chân thành cảm ơn các bác ạ!

Thông tin sure là ngoại tỉnh thì về tỉnh mà làm bạn nhé. Vì chẳng cần anh bạn nào đâu, chính bản thân mình đây này. Mình cũng lớ ngớ cứ tưởng là có thẻ tạm trú ở HN là ok, cứ thế mang tờ khai với ảnh với thẻ, thậm chí cả CMT và sổ hộ khẩu ngoại tỉnh nữa, lên Cục Xuất nhập cảnh ở 40 Hàng Bài xếp hàng, chờ 1 hồi tới lượt thì được bảo là làm mới Hộ chiếu phổ thông thì làm ở Phòng XNC của Tỉnh chứ trên này chỉ giải quyết cho trường hợp đổi hộ chiếu thôi. Rất tiếc là mình cũng không biết là hộ chiếu hết hạn lâu vậy rồi thì có đổi ở Hàng Bài được không.

PS: Đến bây giờ mình vẫn chưa thu xếp được ngày nào để về tỉnh làm hộ chiếu đây. Cũng may đến cuối tháng 9 mình mới đi cơ, nên còn thoải mái.

voongsenh
02-04-2010, 21:55
Ai có nhu cầu làm hộ chiếu thì đi làm ngay đê (NT). Hôm qua nhậu với mấy cụ bên Tổng cục An ninh ngoại địa , lúc say xưa các cụ ấy có lè nhè vài câu : con béo nhà ông đổi hộ chiếu chưa? (c) Làm ngay đê....sắp tăng giá đến hơn 1 tê rồi, mới lỵ cũng đưa vào xử dụng loại hộ chiếu điện tử, nên thủ tục cũng xiết chặt hơn. Túm lại nhiều thứ hầm bà lằng lắm...liên quan đến an ninh quốc gia.:gun
Em có thề là sẽ ko tiết lộ thông tin bảo mật của nhà nước cho ai ngoài con Béo nhà em cả...hế hế
Coi như em ko nói gì với ai cả nhé..(beer) (beer) say bố nó rồi em tuyền nói linh tinh thôi =))

i.am.green
03-04-2010, 02:12
Lạ nhỉ, bạn em quê Thái Nguyên, không có gì ngoài tạm trú, mà bảo tự lên THĐ làm được T.T
Quả này em phải lờ ánh nhìn viên đạn của sếp mà xin té đi hỏi cụ tỉ xem nó dư lào...

Thanks các bác đã nhiệt tình giúp đỡ ạ!

vhn
13-04-2010, 17:02
Cho em hỏi là hộ chiếu Hà Tây cũ vẫn được dùng bình thường hay là phải đi đổi nhỉ, sắp đi du lịch mới nhớ ra là HC của mình vẫn là HC Hà Tây cũ, nhưng em search mãi không có văn bản nào quy định cả, chứng minh thư cũ vẫn được, nhưng không biết HC thì thế nào

tung2403
13-04-2010, 18:05
Hộ chiếu thì có phân biệt HT cũ với mới đâu, miễn còn hạn là vẫn dùng được.

DonQuixote
13-04-2010, 22:51
Cảm ơn các bác, em sắp phải đi gia hạn rồi, hộ chiếu của em lần trước bên công ty du lịch nó làm hộ hết nên em chẳng biết thủ tục của nó thế nào cả.

Quenx
14-04-2010, 08:44
Có lẽ nên tách làm 1 phần HC ở Hà Nội, 1 phần ở HCM và 1 phần cho các bạn ngoài 2 tỉnh trên, hoặc chia làm 3 khu vực chẳng hạn.
Mod thấy cái nào thuận tiện nhất thì chỉnh sửa lại cho đẹp. he he

tung2403
14-04-2010, 09:50
@DonQuixote: bây giờ không còn chuyện gia hạn đâu. Hết hạn thì làm mới vì hộ chiếu mới theo mẫu mới và có hạn là 10 năm. Kinh nghiệm của mình nếu ở HN thì nên đổi sớm khi HC còn hạn trên 30 ngày (lên 40 Hàng Bài làm rất vắng, không phải xếp hàng), nếu HC còn hạn dưới 30 ngày thì phải về Trần Hưng Đạo.

DonQuixote
14-04-2010, 21:40
Vậy hả bạn tung2403, không hiểu là trên 40 Hàng Bài đó có làm việc vào ngày thứ 7 không nhỉ? Mình là hơi kẹt thời gian hành chính

alpha1st
15-04-2010, 01:24
E vừa làm PP xong, có một bạn đi làm PP cùng lúc với em làm, bạn ấy đem "Sổ tạm trú" và hộ khẩu gốc ở tỉnh khác lên làm vẫn được chỉ có điều cán bộ hỏi nhiều về thân nhân hơn những người có hộ khẩu sở tại thôi
Thời gian mất 15' trả lời các câu hỏi của cán bộ, 10' mua và ghi hồ sơ

Banker
20-04-2010, 14:57
Theo tớ những thông tin như thế không nên viết ra đây vì nó nhạy cảm quá thậm chí có thể liên quan đến cả
sinh mạng chính trị của người khác. Khi cần gấp mà có người sẵn lòng giúp thì cũng đã là quá tốt rồi.

toilatoi
13-05-2010, 16:15
Các bác cho em hỏi là em muốn làm lại hộ chiếu do đã hết hạn và em đổi họ thì có nên ghi vào tờ khai là đã có hộ chiếu và lí do cụ thể như trên không để tranh mất thời gian mà .Em đã có CMND mang họ mới và số hộ chiếu cũng chỉ cấp một lần cho một người như sô CMND hả các bác ? Cảm ơn các bác nhiều !

huonggiangf1
13-05-2010, 16:25
Các bác cho em hỏi là em muốn làm lại hộ chiếu do đã hết hạn và em đổi họ thì có nên ghi vào tờ khai là đã có hộ chiếu và lí do cụ thể như trên không để tranh mất thời gian mà .Em đã có CMND mang họ mới và số hộ chiếu cũng chỉ cấp một lần cho một người như sô CMND hả các bác ? Cảm ơn các bác nhiều !

Thế thì em nghĩ tốt nhất bác nên làm mới chứ đừng mất công làm lại rồi thay tên đổi họ làm gì ạ.

fireworkswu
13-05-2010, 16:42

Theo kinh nghiệm của mình (hộ chiếu hết hạn và CMND số mới) thì để tránh mất thời gian (và cả rắc rối nữa), bạn nên ghi vào tờ khai là đã từng có hộ chiếu và lý do cụ thể như thực tế nó vậy. Đơn giản là vì dù có thay tên đổi họ thì bạn vẫn là bạn và Công an họ có lưu hồ sơ đầy đủ hệ thống cả rồi, bạn có khai khác đi cũng không giấu được đâu.
Hoặc bạn có thể để trống phần khai đó, mang theo hộ chiếu cũ và đến hỏi trực tiếp người nhận hồ sơ xem nên ghi như thế nào là yên tâm nhất.

dungnd
16-05-2010, 00:03
Hộ chiếu của em làm ở Văn phòng 3 Đà nẵng của A18 (quản lý khu vực miền trung), giờ sắp hết hạn có đổi được ở 40B Hàng bài không các bác. Lười đi hỏi quá.

Quenx
21-05-2010, 08:58
@DonQuixote: bây giờ không còn chuyện gia hạn đâu. Hết hạn thì làm mới vì hộ chiếu mới theo mẫu mới và có hạn là 10 năm. Kinh nghiệm của mình nếu ở HN thì nên đổi sớm khi HC còn hạn trên 30 ngày (lên 40 Hàng Bài làm rất vắng, không phải xếp hàng), nếu HC còn hạn dưới 30 ngày thì phải về Trần Hưng Đạo.

Hộ chiếu của em làm ở Văn phòng 3 Đà nẵng của A18 (quản lý khu vực miền trung), giờ sắp hết hạn có đổi được ở 40B Hàng bài không các bác. Lười đi hỏi quá.

Bạn xem nhé. Có nhiều câu hỏi cũng đã được các bạn khác trả lời rồi đó.

phuonggeo
25-05-2010, 13:14
Em có tí vấn đề, mong các bác tư vấn giùm:
Hiện em đã có hộ chiếu công vụ với cơ quan cũ, nhưng nay nghỉ việc ở đó rồi thì theo quy định, hộ chiếu có được trả lại cho em không (em đã hỏi nhưng người ta bảo không)?
Nếu không được trả lại thì thủ tục xin hủy HCCV cũ của em và làm lại HC phổ thông mới như thế nào?

Em xin cảm ơn!

tung2403
25-05-2010, 14:08
Theo em hiểu thì hộ chiếu phổ thông ai cũng được làm cả, còn hộ chiếu công vụ thì tùy công việc của mình mới được làm. Ngày xưa (không biết là bao nhiêu năm trước) có hộ chiếu công vụ thì không được làm hộ chiếu phổ thông. Nhưng bây giờ thì hộ chiếu phổ thông được làm cho tất cả mọi người (và được thay thế chứng minh thư nhân dân).

trungcao
25-05-2010, 16:00
Định post lên lâu rồi nhưng ko biết post ở đâu cho hợp lý. Thấy cái topic về passport nên chắc là ok.
Chuyện là vầy...

Năm ngoái, lúc phượt 1 chuyến Đông - Tây Bắc, có đem theo cái passport phòng hờ để xin giấy phép lên A Pa Chải, nhưng trời mưa nên bị ướt, bị lem nhem mấy cái mộc hồi đi Sing, Mã,... chứ cũng ko đến nổi nào. Xong về, chuẩn bị đi công tác Sing tiếp thì cũng hơi sợ hải quan ko cho thì toi. Thôi kệ, về quê làm lại cho khỏe và đẹp (vả lại, hiệu lực lên đến 10 năm, của mình thì có 5 năm thôi ).

Xách cái passport cũ lên cục, hỏi làm lại.
- Passport cũ đâu?
- Dạ đây ạ
- Sao bị hư vậy?
Em thật thà...
- Dạ bữa đi mưa ướt hết, phơi nhưng bị lem nhem. Xấu xấu nên muốn làm lại :D
- Vậy...nộp phạt đi
Ngớ người...
- Dạ...là sao ạ...???
- Thì nộp phạt, tội làm hư passport...(hay gì gì đó...mà tài sản quốc gia???)
- Dạ...vậy...bao nhiêu vậy bác?
- 2 TRIỆU
Mém xỉu...Ba má ơi...lúc đầu em cứ tưởng giỡn...giờ thì phải đóng phạt về tội làm hư tài sản??? (em ko nhớ tài sản gì mà...giống như tội phạm quốc gia vậy đó)...
Mà em thấy thật quá vô lý....hết sức vô lý...Passport là giấy chứng nhận mình là cư dân của nước Việt Nam khi ra nước ngoài...Vậy thì việc cấp Passport cho dân phải dễ dàng, phải có trách nhiệm chứ...Sao lại phạt về tội làm hư Passport đc??? Có ai muốn làm hư đâu? Đã vậy còn phạt đến 2 TRIỆU đồng :Dam ....
Em đi tới đi lui...ko thể tin vào tai mình...hic hic... ĐÓ LÀ LUẬT!!!

...
...
[deleted]
...
...

Chuyện này xảy ra cũng gần 1 năm rồi nhưng khi type lại....vẫn còn nguyên cảm giác bực bội :gun:gun:gun....thành ra lời lẽ chắc có lúc hơi bức xức...mọi người thông cảm...hé hé...

Chúc mọi người...giữ Passport cẩn thận!!!

dangkhoaquan
25-05-2010, 16:24
Xin thêm 1 ý nữa là nếu có mất thì khai thời gian mất gần vào chẳng hạn ngày mai đến làm thì khai mất cách đó tầm 2-3 ngày, tiền phạt còn căn cứ vào thời gian mất nữa.

pvnguyen
25-05-2010, 16:37
Xin lỗi các bác vì lúc nãy em post bài sai, việc bác trungcao bị phạt là có cơ sở :
".......
Theo Phòng Quản lý xuất nhập cảnh - Công an TP.HCM, thời gian gần đây trên địa bàn TP xảy ra nhiều trường hợp người dân làm mất hoặc làm hư hộ chiếu.

Trong năm 2006, đơn vị này đã phát hiện và xử phạt 311 trường hợp làm mất, làm hư hộ chiếu. Thượng tá Nguyễn Văn Anh , trưởng Phòng quản lý xuất nhập cảnh - Công an TP, cho biết:

- Dựa vào khoản 2, điều 22, nghị định 150/2005/NĐ-CP về qui định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội, người làm mất, hư hỏng hộ chiếu mà không khai báo ngay với cơ quan có thẩm quyền thì có thể bị phạt từ 500.000-2.000.000 đồng. Mức phạt này tùy thuộc thời gian mà người dân trình báo với cơ quan có thẩm quyền có kịp thời hay không.
+ Vậy có phải tất cả trường hợp làm mất, làm hư hộ chiếu đều bị xử phạt khi làm lại hộ chiếu không, thưa ông?

- Cái này còn tùy từng trường hợp. Nếu trong vòng ba ngày kể từ ngày mất hoặc hư hỏng hộ chiếu mà người làm mất hoặc làm hư hộ chiếu báo ngay cơ quan có thẩm quyền thì có thể xem xét không xử phạt. Trường hợp làm mất, làm hư hộ chiếu không còn giá trị sử dụng thì người dân cũng được miễn xử phạt.

+ Khi làm mất, làm hư hộ chiếu, người dân phải báo cho cơ quan nào?

- Theo hướng dẫn của Cục Quản lý xuất nhập cảnh, khi làm mất, làm hư hộ chiếu, người dân có thể trình báo các cơ quan sau: công an phường, xã nơi người đó làm mất hộ chiếu; phòng quản lý xuất nhập cảnh nơi người đó có hộ khẩu thường trú và Cục Quản lý xuất nhập cảnh. Sau khi tiếp nhận trình báo, cơ quan quản lý xuất nhập cảnh sẽ kiểm tra và hủy hộ chiếu đã mất rồi mới xem xét cấp mới hộ chiếu.

...."

Mời bác xem các mức phí cấp mới, cấp lại....hộ chiếu do cục QL XNC quy định
http://www.vnimm.gov.vn/VN/index1.asp?file=info18.htm&fld=phi&Imag=Title_Phi.jpg

BIỂU MỨC THU LỆ PHÍ CẤP HỘ CHIẾU, THỊ THỰC
VÀ CÁC LOẠI GIẤY TỜ VỀ XUẤT CẢNH NHẬP CẢNH, QUÁ CẢNH VÀ CƯ TRÚ TẠI VIỆT NAM

(Ban hành kèm theo Thông tư số: 37/2003/TT-BTC
ngày 24 tháng 04 năm 2003 của Bộ Tài chính)
-----------------------------------------------------
Phụ lục I: Mức thu đối với công dân Việt Nam
TT Tên lệ phí Mức thu (Đơn vị: Đồng)

1 Hộ chiếu:
+ Cấp mới (kể cả cấp mới do hỏng hoặc bị mất) : 200.000

http://vietbao.vn/Xa-hoi/Lam-mat-lam-hu-ho-chieu-xu-ly-ra-sao/40192014/157/
http://laws.dongnai.gov.vn/2001_to_2010/2005/200512/200512120005

https://www.phuot.vn/threads/3709-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%ADt-v%E1%BB%81-H%E1%BB%99-chi%E1%BA%BFu-(Passport)-Vi%E1%BB%87t-Nam/page4

Littlefoot
26-05-2010, 08:56
Em vừa nghe từ thằng bạn có bố làm bên Xuất nhập cảnh, từ ngày 1/6 phí làm hộ chiếu sẽ tăng từ 200k lên 1,5 T. Em đang phải nhờ nó đi làm ngay hộ chiếu cho phụ huynh em rồi.

mihtua
26-05-2010, 09:17
Tớ thì thấy phạt do hỏng hay mất PP là hợp lý.

Khác với CMT chỉ để người dân sử dụng trong nước, khi đi nước ngoài thì PP là giấy tờ xác định bản thân bạn là ai, bạn vào nước đấy từ bao giờ (liên quan đến thời hạn được cư trú), PP không đơn thuần chỉ là chuyện nội bộ của 1 quốc gia mà là vấn đề ngoại giao quốc tế.

Bạn trungcao nghĩ việc hỏng hay mất PP chỉ đơn giản như chuyện mất CMT, nhưng giả sử trường hợp bạn đi sang nước khác theo diện du lịch nhưng trốn lại để làm việc và nhập cư trái phép, vì lý do gì đấy nên phải về nước, bây giờ lại muốn tìm cách sang nước đấy để trốn tiếp nên cố tình làm mờ dấu nhập cảnh hoặc báo mất thì sao, với trường hợp PP Việt Nam thì chuyện đấy không thiếu đâu. Mà không chỉ người VN, cũng có rất nhiều dân balô du lịch sang VN rồi tìm cách ở lại hoạt động phi pháp, cướp giật, khi bị truy đuổi sẵn sàng vứt bỏ PP của mình (trong SG là điển hình).

Thế nên mới có quy định :"Nếu trong vòng ba ngày kể từ ngày mất hoặc hư hỏng hộ chiếu mà người làm mất hoặc làm hư hộ chiếu báo ngay cơ quan có thẩm quyền thì có thể xem xét không xử phạt. Trường hợp làm mất, làm hư hộ chiếu không còn giá trị sử dụng thì người dân cũng được miễn xử phạt."

Còn trường hợp của bạn thì theo mình đọc là hỏng PP từ năm ngoái, không hiểu bạn đi làm lại từ bao giờ, nếu mà trong năm nay thì không thể trách bên Lãnh sự được.

Nhưng mà công nhận mức phạt chát quá, không ngờ là đắt thế (NO), cảm ơn bạn trungcao đã cảnh báo để nếu bị hỏng thì còn biết đường nhanh đi làm lại :)

HoPhap 1
26-05-2010, 10:02
Dear All,

Hiện tôi xóa một vài bài viết của các bạn vì nó có liên quan đến vấn đề chính trị và không phù hợp với diễn đàn chúng ta.

Bài viết này sẽ được xóa trong vòng 24h tới.

zaizai86
26-05-2010, 10:19
Em vừa nghe từ thằng bạn có bố làm bên Xuất nhập cảnh, từ ngày 1/6 phí làm hộ chiếu sẽ tăng từ 200k lên 1,5 T. Em đang phải nhờ nó đi làm ngay hộ chiếu cho phụ huynh em rồi.

Sao chứ thấy báo chí nói về vụ này, hay là thông tin giống như trên: http://www.doisongphapluat.com.vn/printContent.aspx?ID=3636

fireworkswu
26-05-2010, 10:43
Sao chứ thấy báo chí nói về vụ này, hay là thông tin giống như trên: http://www.doisongphapluat.com.vn/printContent.aspx?ID=3636

Oufff... May có bài báo này làm mình trấn tĩnh, chứ không cũng cuống cuồng đi làm lại HC rồi.
Tớ cũng search mãi mà chả thấy thông tin nào về việc thay đổi lệ phí làm HC (bình thường như hiện nay) cả. Cũng có nghe nói đến Đề án HC điện tử, nhưng nếu ok thì cũng phải sang 2011 mới thực hiện và lệ phí lúc đó mới tăng.

Liên quan đến vụ HC bị mất phải làm lại thì lệ phí cấp lại sẽ tăng nhé:

BIỂU MỨC THU LỆ PHÍ CẤP HỘ CHIẾU, THỊ THỰC VÀ CÁC LOẠI GIẤY TỜ VỀ XUẤT CẢNH, NHẬP CẢNH, QUÁ CẢNH VÀ CƯ TRÚ TẠI VIỆT NAM
(Ban hành kèm theo Thông tư số 66/2009/TT-BTC ngày 30 tháng 3 năm 2009 của Bộ Tài chính)
I. MỨC THU ĐỐI VỚI CÔNG DÂN VIỆT NAM.
TT Tên lệ phí Mức thu
(Đồng)
1 Hộ chiếu:
+ Cấp mới 200.000
+ Cấp lại do bị hư hỏng hoặc bị mất 400.000

trungcao
26-05-2010, 14:55
1 Hộ chiếu:
+ Cấp mới 200.000
+ Cấp lại do bị hư hỏng hoặc bị mất 400.000

Rồi xong....khỏi ý kiến luôn...sống và làm việc theo Pháp "thuật" vậy...haha...

zanghoang
26-05-2010, 15:59

1. các phượt gia, phượt tử nhà mình toàn nghe hơi nồi chõ rồi tự làm khổ mình.

mình có thể khẳng định điều này:

phí làm HC từ nay đến cuối năm chắc chắn không có gì thay đổi, vẫn sẽ giữ nguyên mức lệ phí cũ là 200K/trường hợp.

từ đầu năm đêế giờ chả hiếu dân tình nghe đâu cái tin vịt ở quán nước rồi kéo nhau đi làm, đông khủng khiếp, nhất là ở một số địa phương như Nghệ An, Thanh Hoá, Hà Nội...

2. các bạn lật trang cuối Hc ra đọc sẽ thấy ghi: HC này là tài sản của NN CHXHCN Việt Nam. đã là tài sản của NN mà các bạn làm hư hỏng, làm mất thì đương nhiên bị phạt rồi.

tuy nhiên bị phạt đêế 2T cho việc làm hư hỏng là không đúng.

zanghoang
26-05-2010, 16:03
bạn hoàn toàn có thể làm cấp đổi được tại cơ quan Cục hoặc chi nhánh Cục tại phía Nam.

không chỉ làm tại Đà Nẵng mà khi bạn đã có Hc rồi (do bất kì địa phương nào cấp) bạn cũng có thể làm thủ tục cấp đổi Hc tại cơ quan Cục tại 3 miền (HN, Đà nẵng, Sài gòn).

dangkhoaquan
26-05-2010, 17:05
Xin bạn, việc làm lại PP yêu cầu tối thiểu phải có KT3 trở lên, bạn làm mới thì làm ở bất cứ đâu cũng ok nhưng làm lại thì khó đấy. Trước khi đi đợt 30-4 mình mất PP, làm đủ các thủ tục ra tại PC14 (nguyễn trãi HCM) thì được chỉ quay về lại địa phương vì ko có KT3, mấy thằng cò nó chào giá 200$ 3 ngày có ngay. Mình đưa cho Phòng HC bên mình làm DV cũng mất 2 ngày và cũng tầm 100$

voongsenh
27-05-2010, 01:00
Xin bạn, việc làm lại PP yêu cầu tối thiểu phải có KT3 trở lên, bạn làm mới thì làm ở bất cứ đâu cũng ok nhưng làm lại thì khó đấy. Trước khi đi đợt 30-4 mình mất PP, làm đủ các thủ tục ra tại PC14 (nguyễn trãi HCM) thì được chỉ quay về lại địa phương vì ko có KT3, mấy thằng cò nó chào giá 200$ 3 ngày có ngay. Mình đưa cho Phòng HC bên mình làm DV cũng mất 2 ngày và cũng tầm 100$

Nổ vừa thôi chú mày !!!!!!!!!!!!!!!!!!Mi.a...PC14 là cơ quan nào chú biết ko?:LL
Mọi thứ thủ tục liên quan đếnn Xuất nhập cảnh đều qua các thể loại A tức là cơ quan An ninh....A là tổng cục : do cấp Bộ quản lý .
Không biết thì dựa cột mà coi, chứ đừng uỳnh oàng thía...Bọn trẻ nó lại bẩu chú là nhân vật Kinh hoàng thì bỏ cha...=))

homeless man
27-05-2010, 06:37
Nổ vừa thôi chú mày !!!!!!!!!!!!!!!!!!Mi.a...PC14 là cơ quan nào chú biết ko?:LL
Mọi thứ thủ tục liên quan đếnn Xuất nhập cảnh đều qua các thể loại A tức là cơ quan An ninh....A là tổng cục : do cấp Bộ quản lý .
Không biết thì dựa cột mà coi, chứ đừng uỳnh oàng thía...Bọn trẻ nó lại bẩu chú là nhân vật Kinh hoàng thì bỏ cha...=))

Cụ này góp ý kinh quá. Mà A chỉ là cấp cục thôi. Cấp tổng cục thì đánh theo số như Tổng cục 1, 2, 3, 4, 5.

Chắc em nó nhầm nhọt cái Phòng cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội-PC14 nhưng còn có cả địa chỉ kìa. Cục Quản lý xuất nhập cảnh là A18, hay như an ninh văn hóa là A25, An ninh kinh tế A17, Ngoại tuyến A35, 36, 37?...Nếu cụ biết thì phọt nốt các ký hiệu bắt đầu bằng chữ B đi ạ(NT)

Ngày xưa em có bạn đá banh ở đội Công an Hà Nội thuộc PX25: Phòng công tác chính trị, đeo biển vào đi tuần (kiểm tra công an các phòng khác) oai cực luôn=))

dangkhoaquan
27-05-2010, 08:28
Cụ sềng ! Em nhớ nhầm và ko phân biệt được A,B,C gì ráo nên nhớ mang máng thế thôi, em chỉ nhớ nó ngay Nguyễn Trãi.Nhờ cụ nói em mới nhớ ra hình như nó là A18. Nhân tiện cụ liệt kê hộ em các đầu mục loại B cho em thêm tí kiến thức cái.

voongsenh
27-05-2010, 14:26
Bộ công an Việt nam có 2 mảng chính ...An ninh và Cảnh sát. ( với ký hiệu A , C , V .......) Để tìm hiểu được sâu về nó thì chú ẻm chịu khó ra đường, với cái biểu ngữ tựa tựa khối 8406 mà vừa rồi có cha luật sư Định tham gia đó. Hò hét mạnh vào há há...thía nào cũng aleehaaps vô Bố lá ngay. Và lúc này tha hồ mà hỏi về tổng cục CS hay tổng cục AN, rồi cách phân cấp của nó nhá.:T
Hạn chế tranh luận kiểu này đê thì chú càng hay hơn đấy !(c) Nếu chưa rõ thì Pm cho tớ :))

Quenx
27-05-2010, 16:10
Hiện em đã có hộ chiếu công vụ với cơ quan cũ, nhưng nay nghỉ việc ở đó rồi thì theo quy định, hộ chiếu có được trả lại cho em không (em đã hỏi nhưng người ta bảo không)?
Nếu không được trả lại thì thủ tục xin hủy HCCV cũ của em và làm lại HC phổ thông mới như thế nào?

Em xin cảm ơn!

Theo tôi thì HC công vụ cơ quan giữ là đúng, khi bạn nghỉ cơ quan đó sẽ thông báo hủy HC CV của bạn. Bạn hoànt oàn có quyền làm lại HC CV mới tại cơ quan mới hoặc HC PT tùy bạn. Nếu làm HC PT, bạn chỉ cần lên cơ quan XNC làm hổ sơ là ok thôi, không sao cả.

Còn việc phạt là đúng, tuy nhiên theo kinh nghiệm là nên khai mất HC ( nhờ dịch vụ làm không mất đến 2tr đâu, vợ tui mất HC 1 lần làm lại mất có 500k thui, dịch vụ làm). hic

zanghoang
27-05-2010, 16:15
Cụ này góp ý kinh quá. Mà A chỉ là cấp cục thôi. Cấp tổng cục thì đánh theo số như Tổng cục 1, 2, 3, 4, 5.

Chắc em nó nhầm nhọt cái Phòng cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội-PC14 nhưng còn có cả địa chỉ kìa. Cục Quản lý xuất nhập cảnh là A18, hay như an ninh văn hóa là A25, An ninh kinh tế A17, Ngoại tuyến A35, 36, 37?...Nếu cụ biết thì phọt nốt các ký hiệu bắt đầu bằng chữ B đi ạ(NT)

Ngày xưa em có bạn đá banh ở đội Công an Hà Nội thuộc PX25: Phòng công tác chính trị, đeo biển vào đi tuần (kiểm tra công an các phòng khác) oai cực luôn=))

cái này bác homeless nói đúng. nhưng đấy là trước kia, còn đối chiếu với các văn bản và thực tế hiện nay thì bác sai ạ.

vừa rồi Thủ tướng CP kí quyết định 71 về thay đổi cơ cấu, tổ chức của Bộ rồi bác ạ.

(em cũng nói luôn là các bác không tìm được văn bản này trên mạng đâu ạ)

em đố bác nào đọc được các đơn vị cấp cục bắt đầu bằng chữ B đấy ạ

dungnd
30-05-2010, 02:35
cái này bác homeless nói đúng. nhưng đấy là trước kia, còn đối chiếu với các văn bản và thực tế hiện nay thì bác sai ạ.
vừa rồi Thủ tướng CP kí quyết định 71 về thay đổi cơ cấu, tổ chức của Bộ rồi bác ạ.
(em cũng nói luôn là các bác không tìm được văn bản này trên mạng đâu ạ)
em đố bác nào đọc được các đơn vị cấp cục bắt đầu bằng chữ B đấy ạ

Nghị định chứ không phải quyết định. Nghị định 77 NĐ-CP (đúng ra phải đánh số NĐ 77/2009). Hỏi thằng Gúc nó nói cho.
B là Tổng cục tình báo (trước là TC V).
Nghị định 77 thay đổi đáng chú ý nhất là tách TC An ninh (TC I), TC Cảnh sát (TC II) cũ ra làm 5 TC mới. TC I chia ra làm 2 tổng cục An ninh đối nội và An ninh đối ngoại. Cục quản lý XNC trước đây là A18 giờ thành A1.11 thuộc TC An ninh đối ngoại. Định tách hẳn theo mô hình Bộ An ninh nội địa của Hoa kỳ nhưng chưa xong.

TC II thì chia thành Tổng Cục Cảnh sát Phòng chống Tội phạm (hình sự, kt v.v. nằm ở đây - C series) Tổng Cục Cảnh sát Quản lý Hành chính về trật tự an toàn xã hội (Cục CSGT C26, phòng cháy, hộ khẩu nằm ở đây, riêng SG thì thí điểm PC23 thành Sở cảnh sát PCCC độc lập), Tổng Cục Cảnh sát Thi hành án hình sự và Hỗ trợ Tư pháp (V26 trại giam trước là riêng giờ ở đây). Xếp Oánh làm TC trưởng một trong những 1 tổng cục mới này.

Các TC cũ như Tình báo (B series), XD lực lượng giữ nguyên (X, T series), ghép TC Hậu cần và TC kỹ thuật thành TC HC-KT (E, H series). Tách CS cơ động thuộc TC II cũ ra làm Bộ Tư lệnh CS cơ động.
Vậy là có 8 TC và 2 bộ tư lệnh so với cũ là 6 TC và 1 bộ tư lệnh cảnh vệ.
À, dĩ nhiên là văn phòng bộ (V series) vẫn nguyên.

Primera
30-05-2010, 19:07

Em xin cảm ơn!

Bác mang tờ giấy quyết định nghỉ việc của cơ quan cũ lên để xin cấp hộ chiếu hổ thông.

mihtua
30-05-2010, 20:58
Ơ, sao lại bị giữ HC phổ thông hả bác, tớ vẫn đang để ở nhà cả HC phổ thông và HCCV, có thấy cơ quan thu HC phổ thông đâu nhỉ.
Lắm lúc cũng muốn cầm HCCV đi chơi để đỡ món visa mà ngại hải quan hỏi han này nọ nên ko dám :(

Quenx
31-05-2010, 08:28
Ơ, sao lại bị giữ HC phổ thông hả bác, tớ vẫn đang để ở nhà cả HC phổ thông và HCCV, có thấy cơ quan thu HC phổ thông đâu nhỉ.
Lắm lúc cũng muốn cầm HCCV đi chơi để đỡ món visa mà ngại hải quan hỏi han này nọ nên ko dám :(

HCCV giờ quản lý kỹ, có thể cơ quan bạn dễ chịu. Đúng lý là HC PT hay CV gì cơ quan cũng giữ ( trường hợp cơ quan làm gắt), còn ko thì cơ quan chỉ quản lý HC PT. Mà thật sự khi bạn đi bằng HCCV phải kèm với quyết định cử đi công tác của cơ quan. HQ họ hỏi là đúng đấy.

mihtua
31-05-2010, 08:47
Căn bản lần tớ đi Nhật bằng HCCV mà chẳng thấy hải quan VN với hải quan NB hỏi han gì, chỉ ngó HC rồi đóng luôn nên mới có ý định dùng HCCV để đi chơi, tiết kiệm được khoản visa cũng vài chục đô chứ ít đâu. Có bác nào từng dùng HCCV đi chơi thì cho tớ xin kinh nghiệm với.

nanami
02-06-2010, 22:15
làm hộ chiếu thì đc mấy năm thế các bạn?

thik_di_choi
03-06-2010, 13:06
10 năm nếu trên 18 tuổi (nếu dưới 18t thì chỉ 5 năm thôi vì đề phòng các cháu càng lớn càng xinh, biên phòng ko nhận ra) nhưng thực ra là 9 năm rưỡi vì đa số các nước chỉ chấp nhận hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng nên nửa năm cuối cùng còn hạn nhưng chẳng đi được đâu cả

trungcao
03-06-2010, 13:39
làm hộ chiếu thì đc mấy năm thế các bạn?

Giờ thì hiệu lực là 10 năm cho hộ chiếu phổ thông.

tung2403
04-06-2010, 16:02
HCCV giờ quản lý kỹ, có thể cơ quan bạn dễ chịu. Đúng lý là HC PT hay CV gì cơ quan cũng giữ ( trường hợp cơ quan làm gắt), còn ko thì cơ quan chỉ quản lý HC PT. Mà thật sự khi bạn đi bằng HCCV phải kèm với quyết định cử đi công tác của cơ quan. HQ họ hỏi là đúng đấy.

Mình nghĩ chẳng có lý gì cơ quan giữ được hộ chiếu phổ thông của mình cả. Vì mình làm hộ chiếu phổ thông có qua cơ quan đâu mà họ giữ. Chắc bạn nhầm với hộ chiếu công vụ thôi.

phuonggeo
04-06-2010, 21:29
Khẹc, em xong thủ tục rồi, chả ma nào hỏi gì vụ HCCV.
Đc cái mấy bác phòng XNC vui tính phết, cơ mà các bác nhân dân cứ thích dìm >"<

saukeo
04-06-2010, 21:34
bác nào làm được cái thẻ ABTC (Apec Business Travel Card) nữa thì đi được khối nước mà chẳng cần xin Visa!!! ^^

(NO) Chỉ thích mỗi cái không phải xin visa thôi bác ạ, nhưng chả phải vào nước nào nó thấy cái thẻ ABTC là nó đóng cộp vào cho qua ngay đâu. Em thì chuối nhất thằng Úc , cả 2 lần em vào và ra đều bị nó quay như dế cả tiếng đồng hồ. Trong khi hộ chiếu của em có cả 1 đống dấu của rồi ạ.:gun:gun:gun

nobody
06-06-2010, 11:15
Lần trước tính làm lại hộ chiếu, lên trang web của Phòng QL XNC để load form về in ra thì cái form font chữ bị lệch tùm lum, in ra không được. Bực mình quá nên đã ngồi chỉnh sửa lại và chuyển thành PDF luôn. Giờ upload lên cho mọi người để nếu ai cần thì có thể in ra khỏi tốn 5k để mua ở chỗ làm hộ chiếu. Form đã được mình chỉnh lại để có thể dán vừa tấm ảnh 4x6.

Mình upload lên mediafire, nếu được thì mod cho sticky lên trang đầu và có thể mirror lại bằng host của diễn đàn nhé.
http://www.mediafire.com/?qxjntylm3v2

homeless man
06-06-2010, 13:10
... và chuyển thành PDF luôn. Giờ upload lên cho mọi người để nếu ai cần thì có thể in ra khỏi tốn 5k để mua ở chỗ làm hộ chiếu.

Thông tin này sai, chưa bao giờ A18 hay PA18 (cũ) bán form lấy tiền:)). Form này cách đây hơn chục năm, hồi còn in mờ hình nền Quốc huy và làm hộ chiếu phải khai 2 bộ 4 tờ cũng chưa bao giờ thu tiền hay bán cái này. Chỉ phát miễn phí. Tổng chi phí đã tính trong phí làm Hộ chiếu và có biên lai thu phí và lệ phí đàng hoàng.

Các bác làm hộ chiếu cứ qua nơi làm mà xin. Đừng tự tạo và nghe lung tung, lúc nộp gặp người khó tính họ từ chối lại thiệt:Dam

nobody
06-06-2010, 23:42
Thông tin này sai, chưa bao giờ A18 hay PA18 (cũ) bán form lấy tiền:)). Form này cách đây hơn chục năm, hồi còn in mờ hình nền Quốc huy và làm hộ chiếu phải khai 2 bộ 4 tờ cũng chưa bao giờ thu tiền hay bán cái này. Chỉ phát miễn phí. Tổng chi phí đã tính trong phí làm Hộ chiếu và có biên lai thu phí và lệ phí đàng hoàng.

Các bác làm hộ chiếu cứ qua nơi làm mà xin. Đừng tự tạo và nghe lung tung, lúc nộp gặp người khó tính họ từ chối lại thiệt:Dam

Form này là bản .html trên trang web XNC, chỉ là cái trang html đó lúc in thi bị lệch nên sửa lại cho khỏi lệch và chuyển qua PDF thôi, chả hơi đâu dư hơi mà ngồi "tự tạo" form này làm gì. Còn việc form free thì ở Hà Nội thì không biết chứ ở SG thì việc đầu tiên vào quầy là nộp 5k để mua form.
http://xnc.congan.com.vn/thutuc-xnc-vietnam/bieumau-khaibaotamtru-hoso-xuatcanh/mldocument.2008-03-25.2678757676/view

vacbay
10-06-2010, 13:40
Cho em hỏi tí xíu ạ: không có hộ khẩu ở TP.HCM thì có làm đc hộ chiếu ở đây không ạ? Lúc trước em có thấy tư vấn là về quê làm, nhưng bạn em lại bảo là chỉ cần xin cái giấy tạm trú nơi mình trọ là làm được.
Em thấy ở đây mọi người hiểu rất cặn kẽ, chỉ dùm em với ạ!
Thanks all.
Thân!

thik_di_choi
10-06-2010, 14:47
Lần trước tính làm lại hộ chiếu, lên trang web của Phòng QL XNC để load form về in ra thì cái form font chữ bị lệch tùm lum, in ra không được. Bực mình quá nên đã ngồi chỉnh sửa lại và chuyển thành PDF luôn. Giờ upload lên cho mọi người để nếu ai cần thì có thể in ra khỏi tốn 5k để mua ở chỗ làm hộ chiếu. Form đã được mình chỉnh lại để có thể dán vừa tấm ảnh 4x6.

Mình upload lên mediafire, nếu được thì mod cho sticky lên trang đầu và có thể mirror lại bằng host của diễn đàn nhé.
http://www.mediafire.com/?qxjntylm3v2

Cái form khai đó phát free mà. lấy 1 bản về photo ra thôi

nobody
10-06-2010, 17:37
Cái form khai đó phát free mà. lấy 1 bản về photo ra thôi

chắc bạn ở HN nên mới nói vậy, ở SG thì bạn phải đóng 5k để mua form nhé.

notruoiochan
18-06-2010, 22:25
Các bác cho hỏi là e dắt thằng cháu con ông anh ruột đi SIng( mẹ nó đi công tác nên tranh thủ nhờ dắt nó sang cho mấy mẹ con đi chơi, sẵn mình ăn ké) có cần giấy tờ bảo hộ gì không nhỉ? Nó 14 tuổi có pasport rồi, nhưng cả nhà lờ mờ k biết có cần giấy tờ bảo hộ vì nó chưa đủ 18t, mà hai cô cháu lại không cùng hộ khẩu.
Gọi đai lý máy bay thì người bảo có người bảo không.. Ai biết tư vấn hộ cái

Vampire
16-07-2010, 11:48
Cái này em học năm ngoái, hi vọng giúp ích cho các anh chị:
1. Các loại giấy tờ xuất nhập cảnh:
a.Hộ chiếu quốc gia: - Hộ chiếu ngoại giao: thời hạn 5 năm, được gia hạn 1 lần 3 năm.
- Hộ chiếu công vụ: (giống HC ngoại giao)
- Hộ chiếu phổ thông: thời hạn 10 năm, được sử dụng thay cho CMND.
b. Các loại giấy tờ xuất nhập cảnh khác:
- Hộ chiếu thuyền viên: thời hạn 5 năm, gia hạn 1 lần 3 năm
- Giấy thông hành biên giới, giấy thông hành xuất nhập khẩu: dùng cho công dân những nước có cùng biên giới, có thời hạn 12 tháng.
- Giấy thông hành hồi hương: 12 tháng
- Giấy thông hành: người VN định cư tại nước ngoài muốn về nước nhưng ko có hộ chiếu thì dùng cái này, thời hạn 6 tháng.

2. Cơ quan có thẩm quyền cấp:
- Cơ quan quản lý XNC thuộc Công an tỉnh (phòng XNC)
- Cục quản lý XNC trực thuộc tổng cục an ninh của bộ CA.

3. Hồ sơ xin cấp: đủ 14 tuổi trở lên được cấp riêng, dưới 14 tuổi cấp chung với cha mẹ; được cấp riêng trong trường hợp ko có cha mẹ, ko có người giám hộ đi cùng hoặc có nhưng yêu cầu được cấp riêng. Dưới 9 tuổi ko cần hộ chiếu.
Hồ sơ bao gồm:
- Tờ khai theo mẫu có xác nhận của xã phường thị trấn, cơ quan công tác.
- Bản sao giấy CMND còn giá trị sử dụng.
- Giấy khai sinh của trẻ em đi cùng (nếu có).
- Biên lai đóng lệ phí.

4. Thời hạn cấp: 8 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. 5 ngày nếu gửi qua đường bưu điện kể từ ngày nhận được hồ sơ.

duturi
29-07-2010, 07:58
Xin hỏi???
1. Làm thủ tục để có thể đưa xe ô tô của mình đi Campuchia và Lào ở TP. HCM và Gia Lai thì làm ở đâu? Thủ tục như thế nào? Làm cho xe riêng và xe cơ quan thì khác nhau về thủ tục không?
2. Đi Mông Cổ có cần làm visa không?
Cảm ơn nhiều.

ViThanh
03-08-2010, 14:13
Xin hỏi???
1. Làm thủ tục để có thể đưa xe ô tô của mình đi Campuchia và Lào ở TP. HCM và Gia Lai thì làm ở đâu? Thủ tục như thế nào? Làm cho xe riêng và xe cơ quan thì khác nhau về thủ tục không?
Nhà em chưa đi Cam nên không rõ lắm nhưng đã đi ôtô qua Lào, chắc là thủ tục như nhau. Cách làm như sau:
Bác đến Sở Giao thông nơi bác đăng ký xe ô tô xin cấp cái giấy phép liên vận. Sau đó bác cứ cầm cái giấy đó thẳng tiến lên cửa khẩu và làm thủ tục thông quan. Mình đi otô sang nước bạn nên phải đóng tiền bảo hiểm cho xe trong thời gian lưu hành tại đó. Nếu xe cơ quan thì chắc là phải xin giấy giới thiệu của cơ quan bác, cái này em chưa trải qua nên không dám tư vấn.

Lưu ý: HC của bác phải còn thời hạn ít nhất 6 tháng, nếu dưới 6 tháng thì phải làm luật cho cán bộ CK.

UMOVE
06-08-2010, 21:23
Bên em có làm tour cho khách đi theo dạng trên thì thì cứ gọi điện thoại thẳng đến Hải quan cửa khẩu mà mình phải qua, họ sẽ hướng dẫn cụ thể và cũng không phải xin giấy phép của bên nào nữa. Khi đi thì phải có đủ giấy tờ của xe, hoặc hợp đồng thuê xe nếu xe đi thuê. Ngoại trừ trường hợp xe đó là từ 1 nước thứ 3 khác vào VN vàd đi sang 1 nước khác thì thủ tục phức tạp hơn.

duturi
20-08-2010, 13:32
Mình vừa đi về. Hôm trước mình đi qua cửa khẩu Hoa Lư. Xe mình không sang được vì không có giấy. Hôm nay có anh bạn đi đường cửa khẩu khác về bảo là nó cho qua nhưng giữ lại giấy tờ xe. Mình sẽ liên lạc với bạn UMOVE để đi chuyến tháng 10. Mình định đi 6 người, hai xe 4 chỗ, có được không? Many Thanks.

duturi
20-08-2010, 13:34
Mình thấy làm PP rất dễ. bé con nhà mình vẫn làm được khi mới 7 tuổi. CA bảo dưới 18T thì chỉ làm HC 5 năm.

zZCheZz
03-09-2010, 14:40
:helpNhân tiện, Mấy bác cho em hỏi có bác nào đã đi Nepal thì cho em vài thông tin như:

Xin visa ở Nepal ở đâu?

Bay từ HCMC thì có qua được thủ đô của Nepal đc ko? nếu phải transit thì transit qua đâu? giá vé cho toàn chặn là bao nhiêu? book hãng nào ô kơ mà rẻ :D

Thanks mấy bác nha!

duturi
07-09-2010, 14:21
Hôm nào định đi Nepal thì ới một tiếng, có khi tôi tham gia cũng nên.

:helpNhân tiện, Mấy bác cho em hỏi có bác nào đã đi Nepal thì cho em vài thông tin như:

Xin visa ở Nepal ở đâu?

Bay từ HCMC thì có qua được thủ đô của Nepal đc ko? nếu phải transit thì transit qua đâu? giá vé cho toàn chặn là bao nhiêu? book hãng nào ô kơ mà rẻ :D

Thanks mấy bác nha!

zanghoang
07-09-2010, 21:53
chúc bác nhanh kiếm được cái này (mặc dù em cũng chả biết kiếm cái này ở đâu)

up động viên bác:

https://i238.photobucket.com/albums/ff185/hoangzang/hc/IMG0740A.jpg

namnguyen
10-09-2010, 00:05
Em thấy ở TPHCM hồ sơ bán 1 bộ là 2k mà, có bảng giá đàng hoàng, chứ đâu có chuyện 3k hay 5k hay hên xui gì.
Mà nếu các bác để ý, sẽ thấy là họ bán nguyên bộ (có tờ khai và bìa) giá 2k, bán riêng cái bìa cũng 2k, còn tờ khai thì phát miễn phí.

manhhung9m
21-01-2011, 16:12
Gửi các bác nào ở Hà Nội về thủ tục xuất nhập cảnh nhé, em chụp trên 89 Trần Hưng Đạo
https://img52.imageshack.us/img52/7668/huongdanxnc.jpg (http://img52.imageshack.us/i/huongdanxnc.jpg/)

Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

zanghoang
21-01-2011, 22:55
Em thấy ở TPHCM hồ sơ bán 1 bộ là 2k mà, có bảng giá đàng hoàng, chứ đâu có chuyện 3k hay 5k hay hên xui gì.
Mà nếu các bác để ý, sẽ thấy là họ bán nguyên bộ (có tờ khai và bìa) giá 2k, bán riêng cái bìa cũng 2k, còn tờ khai thì phát miễn phí.

Làm gì có chuyện bán. Theo mình biết thì chẳng ở đâu bán cả.

Nếu có chuyện bán thì bạn cũng không nên mua, bạn có thể vào trang web của Cục Quản lý XNC (www.vnimm.gov.vn) để tải mẫu tờ khai về máy và khai luôn trên máy rồi in ra (đảm bảo vở sạch chữ đẹp nhá). Để tìm mẫu tờ khai các bác vào trang chủ, enter mục: Biểu mẫu đối với công dân VN XNC, enter tiếp: Tờ khai đề nghị cấp, sửa đổi hộ chiếu ...

fireworkswu
21-01-2011, 23:19
Haizz, thấy các bác cứ qua lại mãi về vụ bán hay không bán tờ khai...

Tớ thấy câu trả lời có trong bài viết trên của bạn namnguyen rồi mà. Nếu có bán 2k, 3k hay 5k đi chăng nữa cũng là bán cái bìa / túi đựng hồ sơ thôi, còn tờ khai là phát miễn phí. Bạn thích có túi hồ sơ thì mua, ko thì cũng chẳng sao cả, lấy cái ghim kẹp vào là ok.

HaSapa
22-02-2011, 12:38
Cho em hỏi nhà mình đã ai sử dụng 2 hộ chiếu (Việt Nam) song song chưa? Em đang vướng 1 việc là xin visa hộ chiếu phải ngồi 1 chỗ 2-3 tháng chờ xét duyệt, trong thời gian này mình muốn đi đâu thì chịu ạ hay là mình có thể sử dụng thêm hộ chiếu nữa. Các bác đừng mắng em dở nhé vì em có ông bạn người Anh đi lại quá nhiều nên sử dụng hợp pháp cùng 1 lúc 2 hộ chiếu ạ. Em cảm ơn các bác

greenfield
22-03-2011, 13:12
Em xin hỏi cả nhà đã ai làm hộ chiếu phổ thông cho người bên quân đội chưa ạ (biên chế sĩ quan của công ty xây dựng thuộc quản lý bên quân đội) ? Thủ tục có cần xác nhận hoặc giấy tờ của cơ quan không ạ?

ktmart
25-03-2011, 00:53
Em xin hỏi cả nhà đã ai làm hộ chiếu phổ thông cho người bên quân đội chưa ạ (biên chế sĩ quan của công ty xây dựng thuộc quản lý bên quân đội) ? Thủ tục có cần xác nhận hoặc giấy tờ của cơ quan không ạ?

Mình có làm bên công ty xây dựng quân đội nhưng làm theo dạng hợp đồng dài hạn và mình có biết một chút thế này: Như mình làm hợp đồng thì thoải mái làm hộ chiếu phổ thông (mình về tỉnh làm, không có hộ khẩu Hà Nội). Còn nếu bạn đã được vào biên chế sĩ quan thì trừ khi có nhiệm vụ tại nước ngoài (như đi công tác) thì có hộ chiếu công vụ do đơn vị chủ quản cao nhất của Công ty bạn làm (Mà hộ chiếu công vụ là oách rồi hihi). Mà tớ thấy toàn ông to, cán bộ nhớn mới được quả công vụ này thôi :)

tieuphong
29-03-2011, 09:44
Cái này em học năm ngoái, hi vọng giúp ích cho các anh chị:
1. Các loại giấy tờ xuất nhập cảnh:
a.Hộ chiếu quốc gia: - Hộ chiếu ngoại giao: thời hạn 5 năm, được gia hạn 1 lần 3 năm.
- Hộ chiếu công vụ: (giống HC ngoại giao)
- Hộ chiếu phổ thông: thời hạn 10 năm, được sử dụng thay cho CMND.
b. Các loại giấy tờ xuất nhập cảnh khác:
- Hộ chiếu thuyền viên: thời hạn 5 năm, gia hạn 1 lần 3 năm
- Giấy thông hành biên giới, giấy thông hành xuất nhập khẩu: dùng cho công dân những nước có cùng biên giới, có thời hạn 12 tháng.
- Giấy thông hành hồi hương: 12 tháng
- Giấy thông hành: người VN định cư tại nước ngoài muốn về nước nhưng ko có hộ chiếu thì dùng cái này, thời hạn 6 tháng.

2. Cơ quan có thẩm quyền cấp:
- Cơ quan quản lý XNC thuộc Công an tỉnh (phòng XNC)
- Cục quản lý XNC trực thuộc tổng cục an ninh của bộ CA.

3. Hồ sơ xin cấp: đủ 14 tuổi trở lên được cấp riêng, dưới 14 tuổi cấp chung với cha mẹ; được cấp riêng trong trường hợp ko có cha mẹ, ko có người giám hộ đi cùng hoặc có nhưng yêu cầu được cấp riêng. Dưới 9 tuổi ko cần hộ chiếu.
Hồ sơ bao gồm:
- Tờ khai theo mẫu có xác nhận của xã phường thị trấn, cơ quan công tác.
- Bản sao giấy CMND còn giá trị sử dụng.
- Giấy khai sinh của trẻ em đi cùng (nếu có).
- Biên lai đóng lệ phí.

4. Thời hạn cấp: 8 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. 5 ngày nếu gửi qua đường bưu điện kể từ ngày nhận được hồ sơ.

Nhóc nhà tớ nhận hộ chiếu khi mới 7 tuổi - Trẻ em VN sinh ra là được làm hộ chiếu rồi , nhưng chỉ có thời hạn 5 năm .

greenfield
04-04-2011, 13:01
Mình có làm bên công ty xây dựng quân đội nhưng làm theo dạng hợp đồng dài hạn và mình có biết một chút thế này: Như mình làm hợp đồng thì thoải mái làm hộ chiếu phổ thông (mình về tỉnh làm, không có hộ khẩu Hà Nội). Còn nếu bạn đã được vào biên chế sĩ quan thì trừ khi có nhiệm vụ tại nước ngoài (như đi công tác) thì có hộ chiếu công vụ do đơn vị chủ quản cao nhất của Công ty bạn làm (Mà hộ chiếu công vụ là oách rồi hihi). Mà tớ thấy toàn ông to, cán bộ nhớn mới được quả công vụ này thôi :)

Thanks.
Mình đã vào biên chế sĩ quan rồi nhưng mình muốn làm hộ chiếu phổ thông để đi du lịch. Không hiểu thủ tục có gì khác so với bình thường không nhỉ? Đi du lịch mà phải xin cấp trên rồi đợi quyết định thì oải lắm.

Quenx
06-04-2011, 09:32
Thanks.
Mình đã vào biên chế sĩ quan rồi nhưng mình muốn làm hộ chiếu phổ thông để đi du lịch. Không hiểu thủ tục có gì khác so với bình thường không nhỉ? Đi du lịch mà phải xin cấp trên rồi đợi quyết định thì oải lắm.

Theo mình, bạn cứ len lén đi làm HC phổ thông chả sao cả, khai đi làm phu xe, phụ hồ gì cũng ok mà. Hoặc cứ khai là quân đội xem sao. Vì nếu bạn khai làm quân đội, bên Cục QLNC sẽ giám sát bạn do bạn thuộc đối tượng bị quản lý: Công An, Quân đội, Hải Quan ... Và khi làm Hộ chiếu thì thường làm HC công vụ.
Còn tốt nhất là bạn cứ làm vừa HC Công vụ và Phổ thông cùng lúc. Tuy nhiên cần nháy nhó với vị quản lý HC của cơ quan bạn là để bạn giữ HC Phổ thông để còn tung tăng, chứ đúng theo quy định thì bên Cơ quan bạn sẽ giữ 02 HC của bạn luôn thể. Khi nào du lịch thì báo cáo mượn HC phổ thông, còn công tác thì dùng HC Công vụ.

Huong-Trang
11-04-2011, 14:25
Nhóc nhà tớ nhận hộ chiếu khi mới 7 tuổi - Trẻ em VN sinh ra là được làm hộ chiếu rồi , nhưng chỉ có thời hạn 5 năm .

sao trẻ em cũng được làm hộ chiếu riêng chứ không phải là kèm theo của bố mẹ à?

hunger
18-04-2011, 13:51
Em mới làm hộ chiếu ở tỉnh (TB), thấy thủ tục nhìn chung cũng nhanh gọn. Tuy nhiên, ngoài chứng minh thư, họ vẫn yêu cầu phải trình hộ khẩu, không như bác nào đó ở đây nói là không cần hộ khẩu. Vậy em thông báo để bác nào làm ở TB thì nhớ mang hộ khẩu đi theo.

Yuki yuki
02-05-2011, 13:32
Hiện nay việc làm PassPort ( PP) dễ dàng và rẻ rất nhiều, tôi nghĩ 1 số anh em chưa có PP nên việc làm PP về thủ tục, cách thức thì một số người có thể chưa biết, tôi xin đưa 1 số kinh nghiệm cho anh em.
- Góc Nguyễn Du và CMT8 và Nguyen Trai:
Gửi xe, hỏi chỗ mua hồ sơ, vào chụp hình trước nếu chưa chụp hình, giá 30k, có sau 5 phút. Bạn chụp hình xong mua hồ sơ giá 3-5k ( bà này bán hên xui lắm). Xong ra điền vào , phần nghề nghiệp cứ ghi đang làm gì, nhưng nếu làm công ty thì phải về cty đóng dấu nên tốt nhất ghi nội trợ, hoặc thất nghiệp hoặc.... buôn điện thoại... tuỳ ý bạn.
Ghi xong hồ sơ ra lấy hình dán vào, chạy qua cửa nộp hồ sơ lấy số, và chờ gọi tên. Chỉ cần CMND cấp tại HCM là xong. Không cần Hộ khẩu hay CMND pho to gì. Chỉ cần CMND bản chính, thời hạn cấp không quá 15 năm nếu hình màu, còn đen trắng vui lòng đi đổi CMND qua hình màu là xong.

Thụ tục và chuẩn bị:
- 300k: phí 200k làm khi có giấy hẹn. 30k chụp hình, 5k mua hồ sơ, còn lại thì ...cafe và gửi xe ( 2k ah)
- CMND bản gốc cấp tại HCM ( vì chỉ biết hộ khẩu HCM làm thế nào)
- Nguyễn Du: làm hộ chiếu mới hoặc hộ chiếu thời hạn còn dưới 01 tháng.
- Nguyễn Trãi: các loại HC còn lại
-Thời gian: thứ 2-7: riêng thứ 7 chỉ làm buổi sáng thôi nhé. Thời gian làm chỉ mất max 1h là xong hết.

Chúc anh em sẽ làm hộ chiếu nhanh chóng và vu ivẻ với những chuyến đi xa.

Cho em hỏi em là sinh viên đang học tại tp HCM quê ở đà lạt nên cmnd cấp tại đà lạt. vậy bây giờ muốn làm hộ chiếu thì phải đổi cmnd như thế nào. mong được giúp đỡ ạ

Bichtit
03-06-2011, 15:37
Hu hu, tớ chưa đi nước ngoài bao giờ nên hỏi hơi ngố.
Ở trang thứ 3 của Hộ chiếu có phần Chữ ký người mang hộ chiếu. Tớ thấy thế nên ký vào đó .:d
Rồi tớ mới đọc lại Quy định ở quyển Hộ chiếu, nó có dòng: "Không được tẩy xoá, viết thêm, sửa đổi những nội dùng ghi trong hộ chiếu (Trừ trang 48)."
Vậy tớ ký có sao không nhỉ? Theo tớ biết tớ ký đúng chỗ nên chắc không sao, nhưng vẫn camơrun lắm, nhỡ khi qua hải quan nó mới ách tớ lại thì chít. :((

Mèo Bay
03-06-2011, 19:18
Bạn không phải lo lắng như thế đâu. bạn chỉ không được "Không được tẩy xoá, viết thêm, sửa đổi những nội dung ghi trong hộ chiếu" đối với những phần chữ in được cơ quan có thẩm quyền in trong hộ chiếu; còn riêng phần chữ ký và phần thông tin ở trang cuối (ghi bằng bút chì) thì bạn vẫn vẫn viết và ký bình thường.

bụi đường ca
17-08-2011, 11:25
Bạn nào có kinh nghiệm về vụ GIA HẠN 3 NĂM hộ chiếu không nhỉ?

Tức là HC mình sắp hết hạn, theo phong trào thì đa số đều xin CẤP ĐỔI quyển mới. Nhưng mình muốn xài quyển cũ và đọc thấy quy đinh có thể gia hạn tối đa 3 năm (mình không thích làm quyển mới 10 năm).

Vậy bạn nào có kinh nghiệm xin gia hạn không? Nếu không đành chấp nhận làm quyển mới. Mà hộ khẩu tỉnh thì có lên Hàng Bài làm được không?

Update ngày 18-8:

Sau khi post bài trên thì sáng nay mình đến trực tiếp 40A Hàng Bài. Gặt hái như sau:

- Không GIA HẠN hộ chiếu nữa (trường hợp đặc biệt có thể xem xét), còn tất cả cứ ĐỔI quyển mới hết.
- Tỉnh nào cũng làm được, chỉ cần mang hộ chiếu sắp hết hạn + 04 ảnh 4x6 + tờ khai có tại chỗ + CMND. Không hỏi và không xem hộ khẩu. Mình phòng xa có mang đi nhưng không cần trình ra.
- Tờ khai không cần đóng dấu địa phương (nếu gửi qua bưu điện thì phải có dấu xác nhận của công an phường). 01 ảnh dán mặt trước tờ khai + 03 ảnh dán phía sau.
- Trên đó có tờ khai, keo, kéo để cắt ảnh (riêng kéo các chị ấy giữ, cứ mạnh dạn hỏi là có).
- Thái độ phục vụ (chị tên Minh) rất chu đáo, nhiệt tình.
- Nộp 200k rồi nhận phiếu hẹn 1 tuần sau lên lấy.

Tóm lại là quá OK, mỗi tội phải lặn lội từ HP lên HN thôi. Còn ai ngại lên HN thì gửi qua bưu điện thì mất công tìm CSKV xin đóng dấu giáp lai (mình không thích việc đi xin dấu này).

Mèo Bay
20-08-2011, 01:22
Theo mình, bạn cứ len lén đi làm HC phổ thông chả sao cả, khai đi làm phu xe, phụ hồ gì cũng ok mà. Hoặc cứ khai là quân đội xem sao. Vì nếu bạn khai làm quân đội, bên Cục QLNC sẽ giám sát bạn do bạn thuộc đối tượng bị quản lý: Công An, Quân đội, Hải Quan ... Và khi làm Hộ chiếu thì thường làm HC công vụ.
Còn tốt nhất là bạn cứ làm vừa HC Công vụ và Phổ thông cùng lúc. Tuy nhiên cần nháy nhó với vị quản lý HC của cơ quan bạn là để bạn giữ HC Phổ thông để còn tung tăng, chứ đúng theo quy định thì bên Cơ quan bạn sẽ giữ 02 HC của bạn luôn thể. Khi nào du lịch thì báo cáo mượn HC phổ thông, còn công tác thì dùng HC Công vụ.

Sao bạn này lại xui mem khác khai man để xin hộ chiếu thế? Những người bị hạn chế xuất cảnh (sĩ quan, cán bộ Nhà nước) mà khai man để xin hộ chiếu phổ thông hoặc lén đi nước ngoài mà không được phép của cấp quản lý dễ có hậu quả nghiêm trọng lắm. Khi bị phát hiện là lỗi về phần mình 100%, không có cách nào biện hộ được đâu. Mà chuyện phát hiện thì rất dễ, hình như bên XNC có dữ liệu về cán bộ công chức Nhà nước do các sở Nội vụ chuyển sang; dữ liệu về sĩ quan quân đội và cảnh sát chắc cũng có luôn đấy.

Bây giờ công chức thường xin cấp hộ chiếu và đi nước ngoài không bị hạn chế nữa nhưng sĩ quan thì vẫn như cũ :D Mình có quen mấy người sĩ quan, cả cảnh sát lẫn quân đội, tất cả đều phải đi du lịch loanh quanh trong nước, đến Cam mà cũng chả đi được đấy!

KimLe
20-08-2011, 17:09
Mình muốn hỏi là nếu hộ chiếu bị rách chỉ 1 trang ( trang đó là visa đi UK nhg giờ vì 1 số lí do cá nhân nên mình muốn xóa). Nó có ảnh hưởng đến việc xuất cảnh của mình không? Tháng 9 sắp tới đây mình sẽ đi Taiwan nên băn khoăn quá :).

Cám ơn rất nhiều nếu nhận đc giải đáp của các bạn. Và xin lỗi nếu câu hỏi của mình bị ngu =.=

Mèo Bay
20-08-2011, 21:39
Nếu bạn không muốn người ta thấy bạn đã đi UK thì bạn xin cấp quyển HC mới. Hộ chiếu mà có chuyện tẩy xóa, rách, can dán vừa không có giá trị sử dụng vừa làm cho người ta nghi ngờ.

alceste
24-08-2011, 12:55
Ặc ặc, các bạn nghĩ đơn giản ghê!
Thứ nhất là hộ chiếu là phải giữ nguyên hiện trạng, không cắt rời, ko chắp vá, tẩy xóa. Bạn Kim Lê cứ đem lên Hàng Bài đổi đi, đơn giản lắm. Hộ chiếu cũ của mình 2018 mới hết hạn, nhưng mình apply đi Úc thì do trên ảnh bị các vết chấm (các bạn hộ chiếu cấp năm 2008, 2009 hay bị lắm) nên ĐSQ yêu cầu đổi hộ chiếu. Mình đem ra đổi lại là được mà! cũng trình bày là hộ chiếu cũ ĐSQ ko chấp nhận là xong. Chứ đừng xé hay bỏ đi trang nào, vì mình ko có nghiệp vụ mình ko nhìn ra, chứ họ nhìn là biết liền à.
Hồi trước, khi xuất cảnh, tớ khai nghề nghiệp là Kỹ sư. Năm ngoái đi, thì khai là CTXH cho đúng với công việc hiện tại. Khi làm thủ tục xuất cảnh, anh ý còn hỏi lại, ơ trong database trước em khai em là kỹ sư cơ mà! Thế em đổi nghề à?.
@ Bác greenfield ơi, bác đừng dại mà xuất cảnh không được sự đồng ý của cơ quan nhé. Nếu họ phát hiện ra, mà cái này dễ lắm vì trong hộ chiếu có số CMTND mà, nó nằm trong database hết, khi làm thủ tục đánh một phát là ra ngay, sẽ bị tước quân tịch đấy.
Bố mẹ mình đều làm trong CA và QĐ, cũng đều phải chờ về hưu mới bắt đầu đi du lịch nước ngoài! Muốn đưa các cụ đi lắm mà cái này không liều được!

bụi đường ca
28-08-2011, 09:35
Ặc ặc, các bạn nghĩ đơn giản ghê!
Thứ nhất là hộ chiếu là phải giữ nguyên hiện trạng, không cắt rời, ko chắp vá, tẩy xóa. Bạn Kim Lê cứ đem lên Hàng Bài đổi đi, đơn giản lắm. Hộ chiếu cũ của mình 2018 mới hết hạn, nhưng mình apply đi Úc thì do trên ảnh bị các vết chấm (các bạn hộ chiếu cấp năm 2008, 2009 hay bị lắm) nên ĐSQ yêu cầu đổi hộ chiếu. Mình đem ra đổi lại là được mà! cũng trình bày là hộ chiếu cũ ĐSQ ko chấp nhận là xong. Chứ đừng xé hay bỏ đi trang nào, vì mình ko có nghiệp vụ mình ko nhìn ra, chứ họ nhìn là biết liền à.
Hồi trước, khi xuất cảnh, tớ khai nghề nghiệp là Kỹ sư. Năm ngoái đi, thì khai là CTXH cho đúng với công việc hiện tại. Khi làm thủ tục xuất cảnh, anh ý còn hỏi lại, ơ trong database trước em khai em là kỹ sư cơ mà! Thế em đổi nghề à?.
@ Bác greenfield ơi, bác đừng dại mà xuất cảnh không được sự đồng ý của cơ quan nhé. Nếu họ phát hiện ra, mà cái này dễ lắm vì trong hộ chiếu có số CMTND mà, nó nằm trong database hết, khi làm thủ tục đánh một phát là ra ngay, sẽ bị tước quân tịch đấy.
Bố mẹ mình đều làm trong CA và QĐ, cũng đều phải chờ về hưu mới bắt đầu đi du lịch nước ngoài! Muốn đưa các cụ đi lắm mà cái này không liều được!

Đồng ý với bạn về việc rách, mất trang, chắp vá, tẩy xóa hộ chiếu. Tốt nhất lên Hàng Bài đổi.

Còn đoạn dưới thì là bạn... nghĩ thế thôi. Thực tế khác hoàn toàn.

huonggiangf1
15-10-2011, 17:12
Cho em hỏi một câu ngu ngơ ạ: hộ chiếu hết hạn mang đi đổi mới thì có được giữ nguyên số hộ chiếu cũ ko hay la hộ chiếu mới thì cấp số mới ạ? Em hỏi điều này vì đã book vé máy bay với số hiệu chiếu cũ mà nay mới nhìn ra la đewns ngày bay thì hộ chiếu ko còn đủ 6 tháng hichic

Quenx
18-10-2011, 17:03
Cho em hỏi một câu ngu ngơ ạ: hộ chiếu hết hạn mang đi đổi mới thì có được giữ nguyên số hộ chiếu cũ ko hay la hộ chiếu mới thì cấp số mới ạ? Em hỏi điều này vì đã book vé máy bay với số hiệu chiếu cũ mà nay mới nhìn ra la đewns ngày bay thì hộ chiếu ko còn đủ 6 tháng hichic
Trả lời giùm bạn: không giữ số hộ chiếu cũ, nhưng bạn sẽ được trả hộ chiếu cũ lại và đóng dấu : USED. bạn cầm theo HD chiếu cũ kèm theo là ok, đừng mang đổi số chi cho mệt.
Còn nếu HC bạn chưa đổi , còn khoảng 5 tháng thì cứ cầm HC cũ đi cũng kô sao, chả ai để ý. Có hỏi thì bạn trả lời: tại lúc book còn hơn 6 tháng, giờ có 1 xíu ngày thôi, thông cảm cho qua. yên tâm đi. Vì mình đã từng dắt đoàn đi qua ...Campuchia HC củavị kia còn có 1 tháng ah, ở VN làm cam kết là ok. Còn qua Cam thì gửi anh Hải Quan 2 USD cười tươi như hoa, chẳng vặn vẹo gì.

kihu
28-10-2011, 17:21

Trả lời giùm bạn: không giữ số hộ chiếu cũ, nhưng bạn sẽ được trả hộ chiếu cũ lại và đóng dấu : USED. bạn cầm theo HD chiếu cũ kèm theo là ok, đừng mang đổi số chi cho mệt.
Còn nếu HC bạn chưa đổi , còn khoảng 5 tháng thì cứ cầm HC cũ đi cũng kô sao, chả ai để ý. Có hỏi thì bạn trả lời: tại lúc book còn hơn 6 tháng, giờ có 1 xíu ngày thôi, thông cảm cho qua. yên tâm đi. Vì mình đã từng dắt đoàn đi qua ...Campuchia HC củavị kia còn có 1 tháng ah, ở VN làm cam kết là ok. Còn qua Cam thì gửi anh Hải Quan 2 USD cười tươi như hoa, chẳng vặn vẹo gì.

Ui, cám ơn hai bạn nhé. Mình cũng đang định hỏi về việc này nhưng hơi khác một chút. Các bạn nào biết thì trả lời giúp mình 2 câu sau nhé:
- PP của mình chưa hết hạn nhưng chỉ còn 5 tháng nên không đi đâu được, vậy bây giờ mình đi đổi PP thì có bị thu PP cũ không bạn? Mình vẫn muốn giữ PP cũ để làm kỉ niệm. Mình cũng muốn đợi PP cũ hết hạn hẳn thì mới đi đổi nhưng sắp tới có việc phải dùng PP nên phải đi đổi liền.
- Theo trả lời của bạn Quenx vậy là bây giờ không có cách nào giữ lại số PP cũ ah bạn?

Cám ơn các bạn nhiều.

long_vinasun
28-10-2011, 18:33
[QUOTE=kihu;473489]Ui, cám ơn hai bạn nhé. Mình cũng đang định hỏi về việc này nhưng hơi khác một chút. Các bạn nào biết thì trả lời giúp mình 2 câu sau nhé:
- PP của mình chưa hết hạn nhưng chỉ còn 5 tháng nên không đi đâu được, vậy bây giờ mình đi đổi PP thì có bị thu PP cũ không bạn? Mình vẫn muốn giữ PP cũ để làm kỉ niệm. Mình cũng muốn đợi PP cũ hết hạn hẳn thì mới đi đổi nhưng sắp tới có việc phải dùng PP nên phải đi đổi liền.
- Theo trả lời của bạn Quenx vậy là bây giờ không có cách nào giữ lại số PP cũ ah bạn?

Khi bạn đi làm hồ sơ cấp mới hộ chiếu, bạn sẽ được cấp 1 hộ chiếu mới, với SỐ HỘ CHIẾU mới hoàn toàn
HỘ CHIẾU cũ sẽ được đóng dấu Hết hạn / Used, và sẽ bị cắt 1 góc nhỏ ở trang bìa hộ chiếu, sau đó sẽ được trả lại cho bạn. bạn có thể dùng HỘ CHIẾU CŨ này để làm vật kỷ niệm hoặc xuất trình khi làm thủ tục hải quan, xuất nhập cảnh có liên quan đến thông tin có trên HỘ CHIẾU CŨ ( chẳng hạn số HỘ CHIẾU CŨ, Visa nhập cảnh 1 số nước ( còn hạn) nằm trên HỘ CHIẾU CŨ).

pe_nhoc16
28-10-2011, 23:31
Không biết đã có câu hỏi này trong topic chưa nhưng em muốn nhờ mấy bác update giùm. Số là em dân quê Bình Dương, Hộ khẩu hay CMND cũng đều từ đây khai sinh nên bây giờ em đi làm PP thì... làm ở đâu ạ, ở Nguyễn Du, Q.1 được không? Tại đọc ở đầu topic thấy yêu cầu "CMND do HCM cấp", phí làm vẫn 200k và hình thẻ thì nền trắng đúng không mấy bác? Cho em biết cỡ ảnh luôn ạ :D.
Haiz, ở vùng sâu vùng xa nơi xó quê khổ thế đấy mấy bác ơi :(

Seven Day
28-10-2011, 23:40
Có thể trả lời bạn như sau:
- Nơi làm PP: Bạn có thể làm ở TPHCM. Mẫu đơn, download trên mạng hoặc ghé qua Nguyễn Du mua. Đơn đề nghị cấp PP ko cần chứng thực của địa phương.
- Ảnh: cỡ 4x6 theo chuẩn làm PP. Bạn cứ ra tiệm ảnh, bảo chụp ảnh để làm PP là ở tiệm người ta biết ngay.

long_vinasun
29-10-2011, 01:13
Không biết đã có câu hỏi này trong topic chưa nhưng em muốn nhờ mấy bác update giùm. Số là em dân quê Bình Dương, Hộ khẩu hay CMND cũng đều từ đây khai sinh nên bây giờ em đi làm PP thì... làm ở đâu ạ, ở Nguyễn Du, Q.1 được không? Tại đọc ở đầu topic thấy yêu cầu "CMND do HCM cấp", phí làm vẫn 200k và hình thẻ thì nền trắng đúng không mấy bác? Cho em biết cỡ ảnh luôn ạ :D.
Haiz, ở vùng sâu vùng xa nơi xó quê khổ thế đấy mấy bác ơi :(

Có thể trả lời bạn như sau:
- Nơi làm PP: Bạn có thể làm ở TPHCM. Mẫu đơn, download trên mạng hoặc ghé qua Nguyễn Du mua. Đơn đề nghị cấp PP ko cần chứng thực của địa phương.
- Ảnh: cỡ 4x6 theo chuẩn làm PP. Bạn cứ ra tiệm ảnh, bảo chụp ảnh để làm PP là ở tiệm người ta biết ngay.
Em muốn cấp mới hộ chiếu thì có 2 cách như sau:
1. Nộp hồ sơ tại phòng quản lý Xuất nhập cảnh, công an Tỉnh/ Thành phố:
a. Người đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu, cấp lại, sửa đổi hộ chiếu có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú tại Bình Dương nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh Bình Dương theo cách sau đây:
- Trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả:
Tờ khai không phải xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú. Khi đến nộp hồ sơ và nhận kết quả phải xuất trình chứng minh nhân dân để đối chiếu.
Đối với trẻ em dưới 14 tuổi tờ khai phải được Công an xã, phường, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh. Kèm theo bản chính khai sinh để đối chiếu.
2. Nộp hồ sơ tại CỤC QUẢN LÝ XUẤT NHẬP CẢNH - KHU VỰC PHÍA NAM: 258 Nguyễn Trãi - Quận 1 - TP.Hồ Chí Minh ( 161 Nguyễn Du là phòng QL XNC CA Tp. HCM nhé)
Tờ khai không phải xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú. Khi đến nộp hồ sơ và nhận kết quả phải xuất trình chứng minh nhân dân và hộ khẩu bản gốc để đối chiếu.
nếu nộp tại Cục QL XNC em phải đợi lâu hơn 8 ngày làm việc, tùy theo có thể là 10-12 ngày làm việc (ngày làm việc ko bao gồm thứ 7, chủ nhật và ngày lễ)
- Hình thẻ: 4x6 chuẩn Quốc tế (hay quen gọi là hình làm pasport): nến trắng, đầu để trần, không mang kính, vén tóc không che vành tai, và quan trọng là không được cười, hé hé...
Thông tin về các mẫu biểu hồ sơ em có thể cập nhật tại đây: http://www.vnimm.gov.vn/Index.asp.
Thân

0923382111
30-10-2011, 09:55
Mình đang tìm hiểu về passport thì gặp bài này nên dk làm thành viên luôn để tiện trao đổi:)

Mình ở Bình Dương, không biết có ai đã làm hộ chiếu ở Bình Dương xin chỉ giúp mình thủ tục cũng như nơi làm với.

Xin cảm ơn!

long_vinasun
31-10-2011, 16:01
Mình đang tìm hiểu về passport thì gặp bài này nên dk làm thành viên luôn để tiện trao đổi:)

Mình ở Bình Dương, không biết có ai đã làm hộ chiếu ở Bình Dương xin chỉ giúp mình thủ tục cũng như nơi làm với.

Xin cảm ơn!
Xin trích lại thông tin mình đã post phía trên
Các bạn c1o hộ khẩu tình( khu vực phía nam) ngoài Tp. HCM thì làm hộ chiếu như sau:
Muốn cấp mới hộ chiếu thì có 2 cách như sau:
1. Nộp hồ sơ tại phòng quản lý Xuất nhập cảnh, công an Tỉnh/ Thành phố là nơi bạn đang có hộ khẩu hoặc KT3 ở đó
- Trường hợp của bạn: Người đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu, cấp lại, sửa đổi hộ chiếu có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú tại Bình Dương nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh Bình Dương theo cách sau đây:
Tờ khai không phải xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú. Khi đến nộp hồ sơ và nhận kết quả phải xuất trình chứng minh nhân dân để đối chiếu.
Đối với trẻ em dưới 14 tuổi tờ khai phải được Công an xã, phường, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh. Kèm theo bản chính khai sinh để đối chiếu.

2. Nộp hồ sơ tại CỤC QUẢN LÝ XUẤT NHẬP CẢNH - KHU VỰC PHÍA NAM: 258 Nguyễn Trãi - Quận 1 - TP.Hồ Chí Minh ( 161 Nguyễn Du là phòng QL XNC CA Tp. HCM nhé)
Tờ khai không phải xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú. Khi đến nộp hồ sơ và nhận kết quả phải xuất trình chứng minh nhân dân và hộ khẩu bản gốc để đối chiếu.
nếu nộp tại Cục QL XNC em phải đợi lâu hơn 8 ngày làm việc, tùy theo có thể là 10-12 ngày làm việc (ngày làm việc ko bao gồm thứ 7, chủ nhật và ngày lễ)
- Hình thẻ: 4x6 chuẩn Quốc tế (hay quen gọi là hình làm pasport): nến trắng, đầu để trần, không mang kính, vén tóc không che vành tai, và quan trọng là không được cười, hé hé...
Thông tin về các mẫu biểu hồ sơ em có thể cập nhật tại đây: http://www.vnimm.gov.vn/Index.asp.
Thân

hoangduyhien
19-11-2011, 00:07
Ace cho mình hỏi cái này với.
1. Mình mới chuyển vào Bình Dương, CMND mình thuộc tỉnh khác, chưa đổi. Vậy mình có làm PP được hok?
2. Tiếp câu trên, mình làm PP ở tỉnh khác ngoài BD, HCM được không (mình đang công tác ở tỉnh khác nữa)?

long_vinasun
21-11-2011, 15:08
Ace cho mình hỏi cái này với.
1. Mình mới chuyển vào Bình Dương, CMND mình thuộc tỉnh khác, chưa đổi. Vậy mình có làm PP được hok?
2. Tiếp câu trên, mình làm PP ở tỉnh khác ngoài BD, HCM được không (mình đang công tác ở tỉnh khác nữa)?

@hoangduyhien: Bạn có thể cho biết rõ CMND hoặc hộ khẩu gốc của bạn ở tình nào không? Theo mình biết thì Cục quản lý XNC - cơ quan đại diện phía Nam chỉ quản lý và cấp Passport cho những công dân Việt Nam có hộ khẩu ở các tình từ Nam Trung Bộ đổ vào.

hoangduyhien
24-11-2011, 13:05
Mình ở Quảng Ngãi bạn ơi

quyennt
26-11-2011, 09:23
Cho mình hỏi là hộ chiếu của mình đã hết hạn được mấy ngày rồi, giờ mình có thể gia hạn được không hay phải làm mới? Mình thấy có chỗ nói là đã hết hạn trong vòng 1 năm thì có thể gia hạn, chỗ thì nói phải còn thời hạn sử dụng là 15 ngày mới được gia hạn.

long_vinasun
27-11-2011, 21:10
Cho mình hỏi là hộ chiếu của mình đã hết hạn được mấy ngày rồi, giờ mình có thể gia hạn được không hay phải làm mới? Mình thấy có chỗ nói là đã hết hạn trong vòng 1 năm thì có thể gia hạn, chỗ thì nói phải còn thời hạn sử dụng là 15 ngày mới được gia hạn.
Theo quy định thì hộ chiếu khi hết hạn bạn phải làm hồ sơ xin cấp mới, hiện tại không còn gia hạn PP ( trừ 1 số trường hợp đặc biệt). Do đó bạn nên đến Phòng quản lý XNC địa phương hoặc Cục Quản lý XNC của 3 khu vực để làm hồ sơ cấp mới PP nhé. Khi np65o hồ sơ nhớ mang theo PP cũ.

Mình ở Quảng Ngãi bạn ơi
Vậy bác nên làm hồ sơ và gửi vê cục Quản lý XNC khu vực miền Trung tại Đà Nẵng, hoặc làm ở Quảng Ngãi.

Eragon
02-12-2011, 18:57
Các bạn cho mình hỏi chuyện này với, mình sinh ra ở nước ngoài, năm 4 tuổi mới về Việt Nam (20 năm trước rồi), tất nhiên lúc đấy mình theo hộ chiếu của mẹ mình. Hôm nọ mình có ra cục quản lý xuất nhập cảnh định xin cấp hộ chiếu lần đầu nhưng người ta nói mình ko thuộc diện đó vì đã từng nhập cảnh vào VN, yêu cầu mình phải viết 1 bản tường trình nhập cảnh về VN thời điểm nào, tại cửa khẩu nào :( Các bạn có ai đã từng viết tường trình thế này thì cho mình hỏi cách viết với !

achu
12-12-2011, 21:43
Cho mình hỏi trường hợp này với:

Mình làm PP năm 2009, vừa rồi mình có làm thẩm mỹ trên mặt nên nhìn hình hồi đó với bây giờ đã khác còn khác hơn... Mình muốn hỏi:
- Mình muốn xin đổi lại PP mới với lí do là khuôn mặt bây giờ nhìn khác hơn trong hình, như vậy có được không?
- Những dấu mộc xuất nhập cảnh trên PP hiện tại của mình có được in lại (hay gì đó được hiển thị) trên PP mới không?
- Và mình có được nhận lại PP cũ không? Vì mình đang làm giấy tờ định cư, mà trên PP cũ (hiện tại) có 1 dấu mộc đi du lịch rất quan trọng cho hồ sơ của mình...
- Và chi phí làm lại PP là bao nhiêu? Mình nghe nói có chỗ phạt đến 2 triệu... :-|

Rất mong mọi người tư vấn giúp mình thông tin chính xác, vì mình cũng đang nghĩ đến 1 số giải pháp (báo mất, báo hỏng, etc.) nêú không được phép đổi ở trường hợp trên... Mà đi đến phòng cấp PP hỏi thì chắc chỉ hỏi được 1 trường hợp, hỏi nhiều mình sợ người ta nhớ mặt, lần sau làm trường hợp khác thì họ lại nghi ngờ...

Cảm ơn cả nhà rất nhiều...

Mèo Bay
13-12-2011, 00:53
Cứ xin đổi lại hộ chiếu thôi bạn ạ. Lệ phí đổi vẫn như cấp hộ chiếu mới; chỉ khi nào bị mất mới bị phạt. Không có cách nào để sang những con dấu và visa XNC từ hộ chiếu cũ sang hộ chiếu mới đâu. Khi cấp hộ chiếu mới người ta sẽ bấm lỗ hộ chiếu cũ và bạn được cầm hộ chiếu cũ về chứ hộ chiếu cũ không bị thu hồi.

Khi làm thẩm mỹ lại, khuôn mặt có thay đổi thì tốt nhất là làm lại hộ chiếu khác. Có lần mình đi Thái, ảnh trong hộ chiếu là tóc thẳng nhưng lần đó trước khi đi mình uốn tóc xù, thế là khi làm thủ tục xuất nhập cảnh bên Thái bị chụp hình, bị vặn vẹo nọ kia là sao trông mày khác trong ảnh nhiều thế ... blah blah blah. Chỉ đổi kiểu tóc thôi cũng đã phiền hà rồi, gặp nhân viên an ninh dễ dãi thì không sao, còn gặp anh nào sáng hôm ấy vừa cãi nhau với vợ về chuyện gạo tiền thì ... :D

achu
13-12-2011, 12:07
Mình cảm ơn bạn nhiều nha... Vậy là mình yên tâm rồi... hì hì...

achu
13-12-2011, 19:40
Mình vừa lên phòng làm PP... Họ không đồng ý đổi hộ chiếu cho mình và nói là chẳng có lí do gì cả, trên Cục sẽ không chấp nhận đổi cho... mặc dù mình có giải thích rằng mặt mình có thay đổi và qua cửa khẩu nước khác họ hoạch họe mình... Nhân viên phòng làm PP nói chỉ giải quyết cho trường hợp hỏng hoặc mất PP, hoặc hết hạn... Mình có hỏi là vậy giờ mình báo mất hoặc hỏng có được không, thì bị chị ấy nói 1 tăng là chuyện đó không biết... Bây giờ mình tính báo mất và làm lại nhưng mình đang lo họ nhớ mặt mình, có khi nào bị truy cứu trách nhiệm HS không nhỉ? Thật hết cách rồi mình mới phải làm vậy, chứ vừa mất tiền vừa mất công chờ đợi, mình cũng đâu có muốn đâu...

long_vinasun
13-12-2011, 23:02
Theo ý kiến cá nhân của mình bạn không nên làm lại hỗ chiếu ví các lý do sau:
Thứ 1: hộ chiếu của bạn khá mới ( mới sử dụng 2 năm), do đó việc cấp lại là rất khó, dĩ nhiên khi đưa ra quy định 10 năm,cũng đã tính đến trường hợp khuôn mặt, hình dáng bên ngoài có thể thay đổi trong thời gian đó. Nên chỉ trừ khi bạn làm phẫu thuật thẩm mỹ hoàn toàn khuôn mặt ra, còn ngoài ra các dấu hiệu nhận dạng và hồ sơ gốc vẫn còn lưu thông tin thì chỉ 1 vài thay đổi nhỏ cũng không là vấn đề.
Thứ 2: nếu bạn làm theo cách báo mất thì bạn cũng nên tính đến trường hợp khi báo mất và được chấp nhận cấp lại hộ chiếu thì những thông tin trong hộ chiếu cũ của bạn ( bao gồm thị thực quốc gia có lợi cho việc xin định cư của bạn) cũng không còn giá trị. Và nếu bạn sử dụng thông tin trong hộ chiếu cũ thì bạn đã vi phạm pháp luật và có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đến 30 triệu, đồng thời bị truy tố hình sự về việc cố tình giả mạo hồ sơ xuất nhập cảnh ( bạn có thể tham khảo thêm tại đây :http://xnc.congan.com.vn/thutuc-xnc-vietnam/huongdan-thutuc/motso-dieu-can-luu-y/mldocument.2008-05-21.5774113162.
Đôi điều trao đổi với bạn, có gì cần bạn cứ hỏi lại.

Thân ái

achu
14-12-2011, 12:58
Mình cảm ơn bạn đã tư vấn nha... Chắc phải giữ lại HC cũ thôi... :(

Quenx
15-12-2011, 14:42

Hi bạn.
Trong mọi trường hợp bạn cần giữ lại HC cũ, mà bên cục QLXNC không cho bạn đổi PP thì bước cuối cùng là bạn nhờ dịch vụ ( nôm na là cò, hoặc thông qua cty du lịch nào đó) và bạn sẽ mất thêm tiền dịch vụ. Mình nghĩ là làm được vì HC có thể làm trong 3h đồng hồ mà. Bạn cứ thử thông qua dịch vụ nhé.

Entidi
16-12-2011, 00:51

Sao lại phải thế nhỉ. Khi khuôn mặt đã khác PP thì nên làm lại và cố làm cho được, lỡ khi nhập cảnh đâu đó, hải quan giữ lại thì còn nhuc hơn. Mình ngày trước vừa làm hộ chiếu mấy tháng, bị một sứ quán lớn đóng dấu Refuse, điên quá về làm lại cái mới (2009): Lên Cục XNC chị nhận hồ sơ chỉ hỏi một câu: Chưa xuất cảnh lần nào sao đổi? Trả lời: Em có lý do cá nhân ạ. Chị nhân viên bảo: ok, nộp 200k VND rồi lấy giấy hẹn. 5 ngày sau lên lấy PP mới, còn PP mới làm trước đó mấy tháng trở thành used và bị đục một lỗ và mang cả hai PP về, một cái đang dùng đến bây giờ, cái used kia thì vứt vào gầm giường làm kỷ niệm. Đơn giản như cân đường hộp sữa. Cò làm gì bạn, xã hội cứ ^nghĩ tới cò là không khá được đâu. ^^

Quenx
20-12-2011, 13:59
Sao lại phải thế nhỉ. Khi khuôn mặt đã khác PP thì nên làm lại và cố làm cho được, lỡ khi nhập cảnh đâu đó, hải quan giữ lại thì còn nhuc hơn. Mình ngày trước vừa làm hộ chiếu mấy tháng, bị một sứ quán lớn đóng dấu Refuse, điên quá về làm lại cái mới (2009): Lên Cục XNC chị nhận hồ sơ chỉ hỏi một câu: Chưa xuất cảnh lần nào sao đổi? Trả lời: Em có lý do cá nhân ạ. Chị nhân viên bảo: ok, nộp 200k VND rồi lấy giấy hẹn. 5 ngày sau lên lấy PP mới, còn PP mới làm trước đó mấy tháng trở thành used và bị đục một lỗ và mang cả hai PP về, một cái đang dùng đến bây giờ, cái used kia thì vứt vào gầm giường làm kỷ niệm. Đơn giản như cân đường hộp sữa. Cò làm gì bạn, xã hội cứ ^nghĩ tới cò là không khá được đâu. ^^

Năm 2009 đã sử dụng dấu USED, không đục lỗ nữa bạn (Bộ CA - Nguyễn Trãi).
Còn vụ "cò kè" thì mình nói là trường hợp vẫn không xong nữa thì hãy dùng đến. Có những việc mình không làm nổi, cò sẽ làm giúp mình. Đừng dị ứng với cò bạn nhé.

andy_le
22-12-2011, 22:03
Mình đang tính tháng 1 đi Campuchia với mấy đứa bạn mà chưa có hộ chiếu.
Mọi người cho mình hỏi không có hộ khẩu tại TP HCM thì có làm hộ chiếu ở HCM được không nhỉ (mình chỉ có sổ tạm trú).
Gọi điện lên Nguyễn Du 2 lần, 1 lần thì gặp 1 người nói được, lần sau gặp 1 người khác bảo hộ khẩu ở đâu thì về đấy làm? Chả hiểu nổi cơ quan nhà nước làm ăn kiểu gì nữa? Ai rành giúp mình với (hộ khẩu mình ở Đaklak)

Entidi
24-12-2011, 19:42
Năm 2009 đã sử dụng dấu USED, không đục lỗ nữa bạn (Bộ CA - Nguyễn Trãi).

Năm 2010 vẫn đục như thường.

Dẫn chứng: http://www.baomoi.com/Duc-visa-cua-cong-dan-Cuc-XNC-noi-gi/58/4734440.epi

:D

Quenx
26-12-2011, 09:59
Năm 2010 vẫn đục như thường.

Dẫn chứng: http://www.baomoi.com/Duc-visa-cua-cong-dan-Cuc-XNC-noi-gi/58/4734440.epi

:D

hi Entidi

Việc đục lỗ hộ chiếu trước năm 2009 mình vẫn thấy. Nhưng từ tháng 6/2009 lúc mình đổi hộ chiếu là bị đóng dấu USED, không đục nữa. Bạn dẫn chứng 1 hình ảnh cụ thể 1 hộ chiếu vẫn còn bị đục năm 2010 được không bạn? Hay là luật lại mới thay đổi nữa, mình cũng không thường xuyên " đổi" hộ chiếu nên có khi cũng không rõ lắm. Thanks.:shrug:

Entidi
28-12-2011, 01:48
hi Entidi

Việc đục lỗ hộ chiếu trước năm 2009 mình vẫn thấy. Nhưng từ tháng 6/2009 lúc mình đổi hộ chiếu là bị đóng dấu USED, không đục nữa. Bạn dẫn chứng 1 hình ảnh cụ thể 1 hộ chiếu vẫn còn bị đục năm 2010 được không bạn? Hay là luật lại mới thay đổi nữa, mình cũng không thường xuyên " đổi" hộ chiếu nên có khi cũng không rõ lắm. Thanks.:shrug:

Hi, bạn chưa click vào link mình nêu thì phải. Vụ đổi hộ chiếu của một công dân Việt (năm 2010) mà Cục XNC đã đục hộ chiếu cũ, đục luôn cả visa có thời hạn của người đó dán trong hộ chiếu, ầm ĩ trên báo chí còn gì bạn. Người bị đục đó đòi kiện Cục, sau đó làm hòa đấy.^^

Cho bạn thêm link nữa cho bạn thấy: http://vtc.vn/1-255015/kinh-te/xin-cap-lai-ho-chieu-bi-duc-visa.htm

Quenx
29-12-2011, 14:01
hi Entidi.
Mình đã xem bài viết đó cũng lâu rồi, cũng thắc mắc ghê ghớm về vụ đục lỗ này vì nhu cầu của người đổi PP muốn giữ lại làm kỷ niệm nên không ai muốn đục cả. Trước đây nữa là thu luôn PP cũ, không trả.
Còn việc đóng dấu USED có lẽ chỗ Cục QLXNC ở TPHCM làm sai nguyên tắc rồi chăng? Mai mình sẽ up cái hình PP cũ lên cho mọi người xem, ai "rảnh" đi kiện hộ mình với.=))

Có lẽ Cục XNC ở đó ( hay ở đâu đó) làm khác người chăng. Chỗ mình làm là ở Cục QLXNC đường Nguyễn Trãi - TP.HCM đó. Có lẽ luật thay đổi rồi. Chuyện nhỏ thôi mà. Hy vọng sẽ có bạn mới cấp lại PP confirm giùm mình vụ này.

@achu: bạn đã đổi được PP theo ý bạn chưa? Bạn chịu khó thông báo cho mọi người cập nhật luôn nhé.

@Mod Longvinasun: nhờ Mod check giùm cái món này giùm.:D

Entidi
29-12-2011, 16:46
Xem rồi mà lại cứ bắt mình câu bài thêm là thế nào. :D

Nói chung là cách xử lý thì vô vàn lắm, vì có những trường hợp đặc biệt, trường hợp khác không giống bình thường, nên sẽ có những cách xử lý linh hoạt mang lại sự thuận lợi cho người dân làm thủ tục. Mình biết mới đây còn có trường hợp chẳng đóng dấu USED hay đục lỗ gì cả, mà chỉ ghi vào phần bị chú với nội dung đại loại là: Hộ chiếu hết giá trị xuất nhập cảnh VN.

Ngoài ra, Cục thì chỉ có một cục, làm gì có Cục ở đó hay đâu đó nữa. Cục XNC chỉ ở 40 Hàng Bài - Hà Nội, còn cái chỗ NT bạn đề cập là văn phòng phía Nam của Cục thôi. Với lại, không ai rảnh để kiện cho bạn mà cười lăn cười bò vậy;). Người ta chỉ nghĩ tới kiện cáo khi oan ức, hay lợi ích bị xâm phạm, bạn có rơi vào trường hợp đó không. :LL Thồi, sờ tốp vấn đề này lại đây.

Chúc cả nhà Năm mới thắng lợi mới to hơn năm cũ!(beer)

long_vinasun
29-12-2011, 17:36
@ Hai bạn Quenx và Entidi, vài bữa nữa mình đi đổi PP rồi báo cáo lại 2 bạn nhé. hehe nói chung chuyện đục lỗ, hay đóng dấu còn tùy theo quy định của Phòng và Cục Quản lý XNC. vần đề Entidi nói là do ông khách Việt Kiều bị trùng PP( cái này mình thấy thông tin cũng không hiểu lắm) với 1 người Mỹ ( cái này mình còn khó hiểu gấp đôi), nên bị đục lỗ (tức đồng nghĩa tất cả thông tin trong dó không có giá trị sử dụng), chứ không đóng dấu Used ( tức thông tin trong PP cũ nếu còn hạn vẫn có thể Sử dụng, nhưng PP đã hết hạn( dịch theo sát nghĩa chữ Used). Nhưng cái này cũng chỉ là theo cách nghĩ của mình thui....

Chúc vui

Quenx
30-12-2011, 08:17
Mình chỉ nói thực tế thôi. Giờ mình up cái hình PP cũ mình lên nhé. Có lẽ cách làm và hiểu không thống nhất giữa các vị quan chức nhà ta chăng? kệ, trăm nghe không bằng 1 thấy. Dù sao để mở mang kiến thức thêm thì cũng nên "thấy" chứ đừng có nghe.:help
Hình (PP cấp mới vào tháng 6/2009).
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011123036352yzyxmgnmmj609449.jpeg

(wait)HAPPY NEW YEAR(wait)

Mèo Bay
30-12-2011, 18:48
Hộ chiếu của Mèo còn hạn đến cuối tháng 6/2010 nhưng đầu tháng 2/2010 Mèo xin đổi hộ chiếu mới và hộ chiếu cũ vẫn bị bấm lỗ. Có thể ở những cơ quan cấp hộ chiếu khác nhau thì việc xử lý (bấm lỗ hay đóng dấu USED) sẽ khác nhau chăng. Mèo đổi hộ chiếu ở Nguyễn Du Q.1 TP.HCM.

duturi
02-01-2012, 10:21
Mình không nghĩ giống các bạn lắm.
Mình đang giữ rất nhiều hộ chiếu, cả loại hộ chiếu công vụ và loại hộ chiếu (không công vụ).
Mình thấy lúc thì họ đục lỗ, lúc thì họ đóng dấu hết giá trị used không theo quy luật nào cả nhưng về cơ bản thì cuốn hộ chiếu đó không dùng được, thế thôi.
Mình đã bị một lần đi Cam (may mà đi Cam chứ đi nước khác thì chết), hộ chiếu của mình còn hạn có 3 tháng, ông Immigration bên ta cứ đóng dấu cho qua vô tư, sang bên Cam mình bị bắt và quy vào tội cố tình vượt biên (hehe). Các bạn Immigration bên Cam bắt mình đóng tiền phạt xong đòi tống cổ (trục xuất) về Việt Nam lại. Mình đóng tiền xong năn nỉ quá chừng vì sang làm việc chứ không phải đi chơi mà bên Cam thì tới cấp Bộ mời chứ đâu phải chơi đâu. Nó bắt mình đóng thêm một khoản tiền nữa rồi mới cho nhập cảnh vào Cam nhưng lại giữ hộ chiếu của mình, làm mình lúc quay về lại phải đi đúng cái cửa khẩu cũ mới được (vì còn phải lấy lại HC nữa). Các bạn nên lưu ý vụ này nhé.

Hoàng Phong
04-01-2012, 11:31
Cho em hỏi:
1. Bắt đầu từ ngày 01/01/2012, muốn làm hộ chiếu phổ thông lần đầu chỉ còn cách trực tiếp về địa phương (nơi có hộ khẩu thường trú) để làm mà không được gửi hồ sơ qua đường bưu điện nữa có đúng không ah? (trường hợp này em không có giấy tạm trú tại địa phương đang công tác)
2. Em đang công tác ở Vũng Tàu, không có giấy tạm trú, không có hộ khẩu thường trú ở Vũng Tàu, vậy em có thể xin xác nhận của cơ quan nơi em làm việc vào tờ khai XNC rồi gửi lên phòng XNC Vũng Tàu + CMT + ảnh + HKTT photo để xin cấp hộ chiếu phổ thông lần đầu đc không ah?
Em cảm ơn các anh/chị.

duturi
04-01-2012, 11:46
Trong cái form đó nếu bạn có xác nhận của cơ quan thì OK, thay vì phải có xác nhận của địa phương (phường xã).
Nếu bạn có quyết định cử đi công tác nước ngoài thì càng dễ.

Nghiêng
31-01-2012, 15:16
Mình đang tính tháng 1 đi Campuchia với mấy đứa bạn mà chưa có hộ chiếu.
Mọi người cho mình hỏi không có hộ khẩu tại TP HCM thì có làm hộ chiếu ở HCM được không nhỉ (mình chỉ có sổ tạm trú).
Gọi điện lên Nguyễn Du 2 lần, 1 lần thì gặp 1 người nói được, lần sau gặp 1 người khác bảo hộ khẩu ở đâu thì về đấy làm? Chả hiểu nổi cơ quan nhà nước làm ăn kiểu gì nữa? Ai rành giúp mình với (hộ khẩu mình ở Đaklak)

Em giống y chang bạn này nhưng em không có sổ tạm trú gì cả :)) nói chung hiện tại vô gia cư, không có thành phố nào ghi tên quản lý hết vì đang là sinh viên, chạy nhà tùm lum.

Hôm trước có người kêu em chỉ cần lên phường xin cái dấu tạm trú rồi ra Nguyễn Du nộp hồ sơ là ok, nhưng hôm trước ấy cũng lâu lâu rồi. Bây giờ có làm thế này được không hay em phải về quê nhà xin? Mà nếu làm ở quê nhà thì lên phòng XNC của tỉnh làm luôn đúng ko ạ?

Quenx
02-02-2012, 09:28
Em giống y chang bạn này nhưng em không có sổ tạm trú gì cả :)) nói chung hiện tại vô gia cư, không có thành phố nào ghi tên quản lý hết vì đang là sinh viên, chạy nhà tùm lum.

Hôm trước có người kêu em chỉ cần lên phường xin cái dấu tạm trú rồi ra Nguyễn Du nộp hồ sơ là ok, nhưng hôm trước ấy cũng lâu lâu rồi. Bây giờ có làm thế này được không hay em phải về quê nhà xin? Mà nếu làm ở quê nhà thì lên phòng XNC của tỉnh làm luôn đúng ko ạ?

Hi bạn,
Trường hợp bạn là sinh viên thì nếu có tiền chút thì nhờ văn phòng Luật Sư làm, hoặc dịch vụ làm. Còn không bạn chịu khó chạy về quê xin làm thôi ( mất khoảng 1 buổi là xong thôi). Cuối cùng là có bạn bè anh chị em nào đó có đi làm rồi, nhờ công ty xác nhận vào cái đơn giùm bạn là xong.
Mình gợi ý theo quan điểm:
- Có tiền
- Ít tiền, dư thời gian
- Có quan hệ rộng.
Chúc bạn nhanh chóng có PP để tham gia những chuyến phượt.

duturi
02-02-2012, 10:50
- Official:
+ Mình biết là quy định làm theo Hộ khẩu (CMND) là đúng, bạn cần có CMND HCMC hoặc HK + CMND (đâu cũng được nhưng sẽ bị nhắc nhở sao chưa đổi CMND HCMC???).
+ Nếu bạn xin chứng nhận của cơ quan thì không cần hộ khẩu ở HCMC mà chỉ cần CMND (ở đâu cũng được).

- Illegal:
Làm sao cũng được (Như Quenx comment).

Làm ở quê thì họ cũng gửi lên HCMC hay Đà Nẵng hay Hà Nội thôi. Họ nhận HS sau đó sẽ chuyển về các địa điểm trên để làm.
Một vài đồng chí (Công an Tỉnh thôi) buồn tình có thể hỏi cả giấy khai sinh nữa.

khadienle
07-02-2012, 23:28
Nếu mình làm mới passport thì có phải nộp lại passport cũ của mình hông?
Nếu mình muốn giữ passport cũ để làm kỷ niệm thì nên khai cớ mất để cấp mới lại (hay có cách nào khác hay hơn không?), thì mình có giữ lại số passport cũ hông, hay là số mới?? Cái validity của passport mới có giống passport cũ hông? hay là mình sẽ được 10 năm trong cái passport mới?? Anh chị em nào biết cho mình thỉnh giáo! Đa tạ! https://www.phuot.vn/images/smilies/phuot_smilies/3.gif

dantocgoc
08-02-2012, 01:54
Nếu mình muốn giữ passport cũ để làm kỷ niệm thì nên khai cớ mất để cấp mới lại (hay có cách nào khác hay hơn không?), thì mình có giữ lại số passport cũ hông, hay là số mới?? Cái validity của passport mới có giống passport cũ hông? hay là mình sẽ được 10 năm trong cái passport mới?? Anh chị em nào biết cho mình thỉnh giáo! Đa tạ! https://www.phuot.vn/images/smilies/phuot_smilies/3.gif

Bạn mang cái cũ lên đổi thì họ sẽ bấm lỗ và trả lại cho bạn và kèm cả cái mới có thời hạn là 10 năm.

Quenx
08-02-2012, 10:56

Thủ tục cấp lại PP như là cấp mới kèm điều kiện: bạn cần mang theo PP cũ theo và có khai kèm trong đơn cấp lại PP. Bên C.A họ sẽ giữ lại PP cũ của bạn, hẹn ngày trả và sẽ trả cùng với PP mới của bạn luôn, đương nhiên PP cũ sẽ bị bấm lỗ hoặc đóng dấu USED.
Số PP mới là số mới hoàn toàn, không giống số PP cũ.
Validity của PP mới cũng là mới hoàn toàn, có giá trị 10 năm kể từ ngày cấp mới.
Vì vậy bạn cần cân nhắc thời gian trong khi làm lại PP là bạn không đi đâu được, khoảng 1 tuần nhé.

htcuong
28-03-2012, 05:40
Cả nhà cho em hỏi hộ chiếu của em nó bị ngấm nước, mọi thông tin vẫn rõ rằng, không bị nhòe gì, chỉ cái ảnh nó bị thấm đè lên trang đầu tiên, như thế này ạ.

https://i1181.photobucket.com/albums/x424/htcuong_vs1/IMG_1375.jpg

Em đang ở nước ngoài, đợt tới về em muốn tranh thủ đổi cái hộ chiếu mới rồi quay lại, không biết thủ tục như thế nào và có nhanh không. Hộ chiếu của em mới làm năm 2011 và có hạn đến tận 2021, em muốn giữ nguyên số hộ chiếu cũ vì nó liên quan đến nhiều giấy tờ khác của em nữa.

Mustafa
30-03-2012, 10:12
Cả nhà cho em hỏi hộ chiếu của em nó bị ngấm nước, mọi thông tin vẫn rõ rằng, không bị nhòe gì, chỉ cái ảnh nó bị thấm đè lên trang đầu tiên, như thế này ạ.

https://i1181.photobucket.com/albums/x424/htcuong_vs1/IMG_1375.jpg

Em đang ở nước ngoài, đợt tới về em muốn tranh thủ đổi cái hộ chiếu mới rồi quay lại, không biết thủ tục như thế nào và có nhanh không. Hộ chiếu của em mới làm năm 2011 và có hạn đến tận 2021, em muốn giữ nguyên số hộ chiếu cũ vì nó liên quan đến nhiều giấy tờ khác của em nữa.

Không sao đâu bạn, giữ nguyên HC cũ cũng chẳng sao đâu.
Tuy nhiên trường hợp bạn vẫn muốn đổi hộ chiếu mới cũng ok, vì khi cấp lại HC mới, họ vẫn trả lại bạn HC cũ mà. Bạn chỉ chịu khó cầm 2 hộ chiếu cùng lúc để chứng minh thôi, đối với ở VN bạn cầm thêm CMND nữa.
Yên tâm nha bạn.

Raijin411
31-03-2012, 17:41
Các bác ơi, em có hộ khẩu HCM thì đi làm hộ chiếu có cần mang theo hộ khẩu không ạ? Em vừa làm mất hộ khẩu :( Em xin tư vấn của nhiều người thì có người bảo cần có người bảo không chỉ cần chứng của CA khu vực là được? Có ai có kinh nghiệm làm hộ chiếu dịch vụ thì chia sẻ với em đc không ạ.

alomaruko
01-04-2012, 10:19
các bác ơi cho em hỏi, em sắp đi Lào đợt tới, mà cứ đinh ninh 10 ngày lấy dc hộ chiếu + cũng đọc thông tin muộn quá, nên hôm 29/3 mới đi làm, kết quả: chiều 12/4 mới lấy dc, trong khi tối 12/4 em đã lên đường rồi hức hức. Hỏi cái chị làm hộ chiếu thì chị ấy nói đợt này cũng có nhiều trường hợp hộ chiếu bị sai do lỗi kĩ thuật (Em làm ở số 2 Phùng Hưng, Hà Đông). Em muốn hỏi các bác là nếu bị sai có trường hợp nào là ko lấy được luôn ko? hay chỉ bị sai nhưng vẫn dc lấy (vì chỉ mình mình biết là sai) và mình có thể sửa lại sau? Sắp đến ngày nộp tiền rùi mà em vẫn lăn tăn quá, chỉ sợ ko lấy dc hộ chiếu thì chít, mong các cao thủ giải đáp thắc mắc giùm!!!

alomaruko
02-04-2012, 22:45
hixhixx, ko bác nào trả lời giúp em ạ T_T

Mustafa
05-04-2012, 16:53
Các bác ơi, em có hộ khẩu HCM thì đi làm hộ chiếu có cần mang theo hộ khẩu không ạ? Em vừa làm mất hộ khẩu :( Em xin tư vấn của nhiều người thì có người bảo cần có người bảo không chỉ cần chứng của CA khu vực là được? Có ai có kinh nghiệm làm hộ chiếu dịch vụ thì chia sẻ với em đc không ạ.
Hộ khẩu HCM bạn chỉ cần cầm CMND hình màu và còn hạn ( làm từ năm 2002 trờ về sau) là ok. Ví du: CMND bạn làm ngày 31/12/2004: mang theo CMND là đủ. Ghé Nguyễn Du nha bạn, khúc cuối đường giáp với CMT8.

các bác ơi cho em hỏi, em sắp đi Lào đợt tới, mà cứ đinh ninh 10 ngày lấy dc hộ chiếu + cũng đọc thông tin muộn quá, nên hôm 29/3 mới đi làm, kết quả: chiều 12/4 mới lấy dc, trong khi tối 12/4 em đã lên đường rồi hức hức. Hỏi cái chị làm hộ chiếu thì chị ấy nói đợt này cũng có nhiều trường hợp hộ chiếu bị sai do lỗi kĩ thuật (Em làm ở số 2 Phùng Hưng, Hà Đông). Em muốn hỏi các bác là nếu bị sai có trường hợp nào là ko lấy được luôn ko? hay chỉ bị sai nhưng vẫn dc lấy (vì chỉ mình mình biết là sai) và mình có thể sửa lại sau? Sắp đến ngày nộp tiền rùi mà em vẫn lăn tăn quá, chỉ sợ ko lấy dc hộ chiếu thì chít, mong các cao thủ giải đáp thắc mắc giùm!!!

Bạn chịu khó ra cổng, đứng lớ ngớ sẽ có cò hỏi thăm. Bạn nêu rõ lý do và chung chi ít tiền ( chừng 2-400 ngàn) bạn sẽ được như ý. Hoặc có ai quen bên cục QLXNC thì coi như free hén.

MinhKhang
13-04-2012, 09:49
Các bác cho em hỏi, trường hợp của em đặc biệt một chút như sau: trước đây hộ khẩu của em ở tỉnh khác nên em đã làm hộ chiếu với số chứng minh thư ở tỉnh đó, hộ chiếu đó đã hết hạn. Giờ nhà em ở Hà Nội và có hộ khẩu ở HN và cũng có cái chứng minh thư khác nên em hỏi là khi làm hộ chiếu sẽ khai thế nào ạ? Vì khi đi làm CMT thì lại ghi là cấp mới CMT (ở HN thì mới thật nhưng trước đây cũng có rồi mà).
Nếu ghi đã có hộ chiếu thì số CMT lại không phải như bây giờ và CMT cũ cũng nộp rồi làm sao mà chứng minh đấy là Họ chiếu cũ của mình, và cái thằng trong hộ chiếu làm sao họ biết vẫn là mình?
hay là ghi chưa cấp lần nào (vì với số CMT và hộ khẩu HN thì chưa cấp thật)
Các bác giúp em với, em biết lên CA hỏi thì OK nhưng phải đi lại nhiều lần và trình bày nhiều thế này mất thời gian của người khác lắm.
Cám ơn các bác!

vanhungvan303
13-04-2012, 10:06
có 1 vấn đề rắc rối mình đang gặp phải trong vấn đề xin cấp HC, mong mọi người tư vấn giúp. Đó là mình ở tỉnh (Thanh Hóa), nhưng làm việc tại TP. Hồ Chí Minh, và mình cũng chưa đăng ký KT3 tại HCM. mình đang cần làm hộ chiếu gấp để đi đợt 30.4 này sang Campuchia. Mọi người có cách nào khả thi và lấy nhanh hộ chiếu trước ngày 27/4 thì chỉ giúp mình được không? Mình đang rất lo lắng, lên kế hoạch cùng bạn bè ở ngoài Bắc hết rồi! cảm ơn mọi người nhiều!!!!!!

Mustafa
17-04-2012, 14:32
Các bác cho em hỏi, trường hợp của em đặc biệt một chút như sau: trước đây hộ khẩu của em ở tỉnh khác nên em đã làm hộ chiếu với số chứng minh thư ở tỉnh đó, hộ chiếu đó đã hết hạn. Giờ nhà em ở Hà Nội và có hộ khẩu ở HN và cũng có cái chứng minh thư khác nên em hỏi là khi làm hộ chiếu sẽ khai thế nào ạ? Vì khi đi làm CMT thì lại ghi là cấp mới CMT (ở HN thì mới thật nhưng trước đây cũng có rồi mà).
Nếu ghi đã có hộ chiếu thì số CMT lại không phải như bây giờ và CMT cũ cũng nộp rồi làm sao mà chứng minh đấy là Họ chiếu cũ của mình, và cái thằng trong hộ chiếu làm sao họ biết vẫn là mình?
Các bác giúp em với, em biết lên CA hỏi thì OK nhưng phải đi lại nhiều lần và trình bày nhiều thế này mất thời gian của người khác lắm.
Cám ơn các bác!
Mình nghĩ thế này:
Trên thực tế, nếu bạn đã chuyển HK rồi thì bạn cứ ung dung ra làm HC mới thôi, ko có lo lắng gì cả. Nếu bạn muốn chắc ăn thì cứ chuẩn bị hết: HC cũ, giấy thu hồi CMND cũ, Photo HK cũ, HK mới và CMND bản gốc theo là ok. Mình có kinh nghiệm vụ này vì xếp mình có 2 HC PT cùng lúc do có 2 CMND.

có 1 vấn đề rắc rối mình đang gặp phải trong vấn đề xin cấp HC, mong mọi người tư vấn giúp. Đó là mình ở tỉnh (Thanh Hóa), nhưng làm việc tại TP. Hồ Chí Minh, và mình cũng chưa đăng ký KT3 tại HCM. mình đang cần làm hộ chiếu gấp để đi đợt 30.4 này sang Campuchia. Mọi người có cách nào khả thi và lấy nhanh hộ chiếu trước ngày 27/4 thì chỉ giúp mình được không? Mình đang rất lo lắng, lên kế hoạch cùng bạn bè ở ngoài Bắc hết rồi! cảm ơn mọi người nhiều!!!!!!
Thứ 1: Bạn nhờ dịch vụ, nhanh gọn lẹ. Trong 5 ngày cũng có, cho dù HK bạn ở đâu. BẠn ghé Nguyễn Du tìm "cò" nhé. Ah, nếu bạn có làm cho Cty nào hoặc nhờ bạn bè làm Cty nào đó đóng dấu cho bạn là ok (TNHH là ok rồi)
Thứ 2: Có thể đi qua Cam = không hộ chiếu, giá vượt rào khoảng 30USD ( vé xe có 10USD). Đây là lời khuyên không tốt, nhưng "kẹt" quá thì đành làm liều vậy. Đi đường mòn qua bên kia, hẹn ở quán cơm Sapaco hay ghé.

fireworkswu
17-04-2012, 15:34
Cám ơn các bác!

Trường hợp này trước đã có bạn hỏi và được trả lời rồi đấy. Thấy bạn cũng mất công "vò đầu bứt tai" tội quá :) Thực tế đơn giản thế này nhé (Hà Nội luôn):
- Trong tờ khai bạn ghi cấp lại HC do hết hạn và thay đổi số CMT (thừa nhưng đúng còn hơn thiếu)
- Photo sẵn CMT mới kèm theo.
- Các thứ khác như trong trường hợp cấp lại, tức là nộp kèm HC cũ (họ sẽ kiểm tra ngay lúc nộp hồ sơ và trả lại bạn để làm kỷ niệm :)

Bạn ko cần phải chứng minh CMT cũ hay HC cũ gì hết. Cũng ko được ghi là cấp mới HC như trường hợp cấp mới CMT lần đầu ở HN, vì HC do cấp Bộ quản lý chứ ko phải do cấp tỉnh quản lý. Thông tin về HC cũ của bạn vẫn được lưu trong hệ thống của Cục QLXNC, cho nên nếu bạn ghi là chưa được cấp lần nào thì sẽ bị coi là khai man đấy :T

MinhKhang
17-04-2012, 16:51
Các bác nhiệt tình quá! em cám ơn nhiều!
Nói tóm lại em sẽ chuẩn bị công chứng HK, CMT đàng hoàng, có giấy tờ cứ mang theo luôn, khai gần hết, đóng dấu ở cơ quan cho lành, để trống ô ghi Cấp Hộ chiếu, đến hỏi họ bảo ghi sao ghi vậy, chắc sẽ ok đúng không ạ.
Các bác tư vấn thế này anh em sẽ tự tin và đỡ mất công nhiều! Khai man thì không dám em sợ mông bị đỏ lắm!X(

Mustafa
19-04-2012, 11:11
Các bác nhiệt tình quá! em cám ơn nhiều!
Nói tóm lại em sẽ chuẩn bị công chứng HK, CMT đàng hoàng, có giấy tờ cứ mang theo luôn, khai gần hết, đóng dấu ở cơ quan cho lành, để trống ô ghi Cấp Hộ chiếu, đến hỏi họ bảo ghi sao ghi vậy, chắc sẽ ok đúng không ạ.
Các bác tư vấn thế này anh em sẽ tự tin và đỡ mất công nhiều! Khai man thì không dám em sợ mông bị đỏ lắm!X(
Bổ sung bạn tí: CMND và Hộ Khẩu gốc không cần công chứng chi tốn tiền, vì kiểu gì cán bộ QLNXC cũng đòi bản gốc. Chỉ gần mang bản gốc, còn giấy thu hồi CMND cũ thì nên sao y cũng được, nhưng cũng cần bản gốc hết. Mấy cụ bên cục rất cứng về món này, ko có tin công chứng hay sao ấy.

MinhKhang
20-04-2012, 18:43
Vâng, em sẽ làm theo ý kiến của bác.
Chúc bác luôn khỏe để giúp dỡ anh em!

loveolala
16-05-2012, 16:51
khẩn cấp. Em đã book vé máy bay cho năm sau nhưng bị mất hộ chiếu. Em mất khi đang ở Việt nam. Em phải làm sao bây giờ ạ?
Làm lại hộ chiếu có đc ghi lại số hộ chiếu cũ không? Ngày hết hạn nữa.
Liệu lên đấy bảo người ta làm lại người ta có cho số hộ chiếu cũ không ạ? Thanks mọi người nhìu

Mustafa
17-05-2012, 09:32
khẩn cấp. Em đã book vé máy bay cho năm sau nhưng bị mất hộ chiếu. Em mất khi đang ở Việt nam. Em phải làm sao bây giờ ạ?
Làm lại hộ chiếu có đc ghi lại số hộ chiếu cũ không? Ngày hết hạn nữa.
Liệu lên đấy bảo người ta làm lại người ta có cho số hộ chiếu cũ không ạ? Thanks mọi người nhìu

Bạn làm đơn cớ mất, sau đó làm lại hộ chiếu. Rồi nhờ mấy chú / anh bên Cục QLXNC làm hộ cái công văn xác nhận 2 người là 1 ( bạn làm đơn nhé).
Hoặc sau khí làm lại hộ chiếu mới, bạn cầm đủ giấy tờ lên hãng máy bay mà bạn đặt để xác nhận lại ( thẻ Credit Card, CMND< HỘ chiếu mới, copy hộ chiếu cũ nếu có, hộ khẩu v.v..). Có thể tốn chút phí tổn.

Xao Xuyen
21-05-2012, 23:48
Mọi người giúp mình với!
2 tuần sau mình đi Sing chơi nhưng mở PP ra xem thì thấ́y trên PP của mình có những chấ́m li ti(cả trên ảnh cùng có), cho hỏi có dùng được k hay phải đổi PP? Nếu phải đổi thì làm thế nào để đổi, chỉ mất phí thôi hay phải chịu phạt?

long_vinasun
23-05-2012, 15:28
Mọi người giúp mình với!
2 tuần sau mình đi Sing chơi nhưng mở PP ra xem thì thấ́y trên PP của mình có những chấ́m li ti(cả trên ảnh cùng có), cho hỏi có dùng được k hay phải đổi PP? Nếu phải đổi thì làm thế nào để đổi, chỉ mất phí thôi hay phải chịu phạt?
Chẳng cần đổi đâu bạn, những chấm nhỏ đó do bị ẩm nên mực nó bị loang ra tý, mình cũng bị chẳng sao cả.

tinh_tinh9207_25
25-05-2012, 21:58
cho mình hỏi một chút là nếu đến lấy hộ chiếu sau ngày ghi trên giấy hẹn thì có được hok?
Mình có giấy hẹn lấy vào chiều thứ 6 nhưng mình bận không đến được nên bi h đang không pít làm tnào. Sáng thứ 7 mình đến thì họ có trả hộ chiếu không bạn nhỉ? Bạn nào biết thì giải đáp giúp mình với! :(
Mình làm hộ chiếu ở số 2 Phùng Hưng - Hà Đông.

long_vinasun
28-05-2012, 10:59
cho mình hỏi một chút là nếu đến lấy hộ chiếu sau ngày ghi trên giấy hẹn thì có được hok?
Mình có giấy hẹn lấy vào chiều thứ 6 nhưng mình bận không đến được nên bi h đang không pít làm tnào. Sáng thứ 7 mình đến thì họ có trả hộ chiếu không bạn nhỉ? Bạn nào biết thì giải đáp giúp mình với! :(
Thứ 7 các cơ quan nhà nước, hành chính sự nghiệp thường không làm việc nhé bạn ( tùy 1 số đơn vị). Nếu không lầm thì biên nhận của bạn có giá trị 30 ngày, bạn có thể đến nhận trong thời gian trên.

sav
29-05-2012, 16:03
Em là thành viên mới, xin chào các bác! Thấy cái thớt hay hay, cho em hỏi ké chút,

Tuần trước em đi Lào bị mất PP. Đã đến Lãnh Sự Quán làm đơn trình báo và họ đã cấp cho em Giấy Thông Hành để tiện đi lại ở Lào và quay về VN.

Giờ em muốn làm lại PP mới. Chẳng biết với trường hợp này thì em ra Nguyễn Trãi có được không? Và có dịch vụ nào làm giúp mình việc này không? Trưa nay đi ngang Nguyễn Du thấy bà con xếp hàng dài hơn 50m nhìn ớn quá.

Tks các bác!

Lần đầu tiên tham gia dd chưa đóng góp được gì mà lại nhờ vả rùi, thiệt là ngại quá đi à...

tondalink
08-06-2012, 09:46
Mình là thành viên mới có chút thắc mắc muốn hỏi các bác giải đáp giùm.

1. Có phải xin xác nhận của phường/xã trong tờ khai?
2. Em mới chuyển khẩu về Hà Nội, trước em đã làm Hộ Chiếu ở NB rồi nhưng giờ cũng đã hết hạn thì em điền là cấp mới hay cấp lại?
3. Em có con nhỏ 2 tuổi muốn làm hộ chiếu cho bé thì cần những thủ tục gì

Xin cảm ơn!

Mustafa
08-06-2012, 15:36
Lấy sau ngày hẹn: Được. Thoải mái đi bạn, thậm chí để 3 tháng cũng được ( cho 1 lý do hợp lý họ OK ngay).
Thứ 7 ở HCM vẫn làm buổi sáng, Hà Nội mình không chắc lắm, nhưng mình tin là có làm.

Em là thành viên mới, xin chào các bác! Thấy cái thớt hay hay, cho em hỏi ké chút,

Tuần trước em đi Lào bị mất PP. Đã đến Lãnh Sự Quán làm đơn trình báo và họ đã cấp cho em Giấy Thông Hành để tiện đi lại ở Lào và quay về VN.

Giờ em muốn làm lại PP mới. Chẳng biết với trường hợp này thì em ra Nguyễn Trãi có được không? Và có dịch vụ nào làm giúp mình việc này không? Trưa nay đi ngang Nguyễn Du thấy bà con xếp hàng dài hơn 50m nhìn ớn quá.

Tks các bác!

Lần đầu tiên tham gia dd chưa đóng góp được gì mà lại nhờ vả rùi, thiệt là ngại quá đi à...
Mình không chắc ghé nơi nào được, nhưng khi đi nhớ cầm theo đơn cớ mất.

Mình là thành viên mới có chút thắc mắc muốn hỏi các bác giải đáp giùm.

1. Có phải xin xác nhận của phường/xã trong tờ khai?
2. Em mới chuyển khẩu về Hà Nội, trước em đã làm Hộ Chiếu ở NB rồi nhưng giờ cũng đã hết hạn thì em điền là cấp mới hay cấp lại?
3. Em có con nhỏ 2 tuổi muốn làm hộ chiếu cho bé thì cần những thủ tục gì

Xin cảm ơn!
1. Không cần bạn ơi.
2. Bạn ghi thế nào cũng được, đơn giản bây giờ bạn đã chuyển hộ khẩu mới.
3. Thủ tục cho bé: làm chung HC hay riêng 1 HC thì bạn đều phải ra Công An phường/ xã / thị trấn xác nhận và đóng giáp lai ảnh bé trên tờ khai. Chỗ chứ ký người khai thì vợ chồng cùng ký nhé.

hoangduyhien
16-06-2012, 23:49
Mình hỏi một chút. CMND mình ở miền Trung, HK Bình Dương, làm việc ở Sóc Trăng. Bây h mình làm PP ở Sóc Trăng mà nhờ 1 cty TNHH nào đó đóng dấu đc hok hay phải về SG làm.
& làm DV thì khoảng bao nhiêu vậy

Khi mình làm PP theo CMND cũ có ảnh hưởng j về sau ko. Tại mình tính vài năm nữa chuyển HK lại miền Trung nên ko muốn đổi CMND

Mình nghĩ thế này:
Thứ 1: Bạn nhờ dịch vụ, nhanh gọn lẹ. Trong 5 ngày cũng có, cho dù HK bạn ở đâu. BẠn ghé Nguyễn Du tìm "cò" nhé. Ah, nếu bạn có làm cho Cty nào hoặc nhờ bạn bè làm Cty nào đó đóng dấu cho bạn là ok (TNHH là ok rồi)
.

Tiểu Long
20-06-2012, 01:14
Hôm nay mình đi làm hộ chiếu, dù cũng có 1 vài mối quen biết sơ sơ để mà làm được nhanh nhưng vẫn muốn thử cảm giác chờ đợi cho nó.... vui ^^. Tình cờ mình phát hiện ra 1 mẹo làm nhanh thế này:
- bạn nên có mặt vào lúc ...8g, 8g15. Lúc này danh sách làm buổi sáng đã kín chỗ và bạn sẽ được đẩy sang buổi chiều, tuy là làm chiều nhưng lại lấy số vào buổi sáng, cho nên nếu bạn canh kịp lúc, thì bạn sẽ được làm vào đầu giờ chiều, khoảng 1g30.
Tâm lý mọi người ngại đi buổi chiều vì nắng nóng, xin thưa là chả nóng đâu. Vào phòng điều hòa ngồi mát rượi, lại có nước mát miễn phí.
So với việc đến từ 5g,6g. Vật vờ 2,3 tiếng ở đó để giữ số, rồi lại vật vờ tiếp 1,2 tiếng nữa để chờ đến lượt làm thì việc đến vào lúc 8g đăng ký lấy số 1 phút rồi về, chiều quay lại được làm luôn là quá lợi :D

Mustafa
20-06-2012, 13:53
Mình hỏi một chút. CMND mình ở miền Trung, HK Bình Dương, làm việc ở Sóc Trăng. Bây h mình làm PP ở Sóc Trăng mà nhờ 1 cty TNHH nào đó đóng dấu đc hok hay phải về SG làm.
& làm DV thì khoảng bao nhiêu vậy

Khi mình làm PP theo CMND cũ có ảnh hưởng j về sau ko. Tại mình tính vài năm nữa chuyển HK lại miền Trung nên ko muốn đổi CMND
Cty đóng dấu là ok rồi bạn.
Còn việc làm theo CMND cũ rồi sau đổi CMND mới cũng ko ảnh hưởng nhiều vì về nguyên tắc thì nếu đổi CMND (khác tỉnh sẽ đổi số CMND) thì bạn phải đổi hộ chiếu, tuy nhiên do hạn hộ chiếu hiện nay 10 năm nên theo mình thi ko vấn đề gì cả.

hoangduyhien
20-06-2012, 20:48
Cho mình mình thêm 1 câu nữa là ở tỉnh thì tới chổ nào làm, khi đi đem theo những gì? Thanks!

& Khi đóng con dấu ( như cty TNHH) thì sau này có gặp rắc rồi gì so với chứng ở phường không? Dóng dấu vuông được không hay phải đóng dấu tròn ?
Thanks!

Mustafa
25-06-2012, 17:03
Cho mình mình thêm 1 câu nữa là ở tỉnh thì tới chổ nào làm, khi đi đem theo những gì? Thanks!

& Khi đóng con dấu ( như cty TNHH) thì sau này có gặp rắc rồi gì so với chứng ở phường không? Dóng dấu vuông được không hay phải đóng dấu tròn ?
Thanks!
Đóng dấu tròn nha bạn, dấu vuông không có giá trị pháp lý.
Còn dấu Cty TNHH hay phường cũng như nhau thôi bạn. Yên tâm nhé.

princemin
04-07-2012, 16:55
Cho em hỏi nếu 2 người cùng có tên trong hộ khẩu thì có thể đi nhận hộ chiếu giùm được không??

long_vinasun
04-07-2012, 17:02
Cho em hỏi nếu 2 người cùng có tên trong hộ khẩu thì có thể đi nhận hộ chiếu giùm được không??

TL: Bạn có thể nhận giùm cho người thân, khi đi cần mang theo chứng minh nhân dân của bạn, Hộ khẩu ( bản chính) có tên bạn và tên người thân. Trước đây có yêu cầu giấy ủy quyền nhận thay, người thân của bạn ký tên vào nhưng giờ hình như không cần nữa.

Mice2612
10-07-2012, 01:55
Cho mình hỏi mình thường làm hộ chiếu mất bao lâu? Liệu trong vòng 10 ngày có kịp không (tất nhiên là làm theo kiểu chính quy chứ ko phải nhờ mấy ng cò á) ? Vì mình cần đi Thái gấp vào khoảng cuối tháng này >_<

nhattalas
10-07-2012, 07:29
Chào anh,
Em dân tỉnh Vủng Tàu, trọ học ở Bình Dương,
Mà bên Bình Dương yêu cầu em phải có sổ xanh mới được cấp hộ chiếu,
Em xuống CA thì được biết là sổ xanh chỉ cấp cho hộ gia đình, hoặc nhóm nhiều người,
Nhờ anh tư vấn dùm em, em mang hồ sơ lên xuất nhập cảnh HCM,thì có được giải quyết không ạ?
Hồ sơ của em có xác nhận tạm trú của CA phường nơi tạm trú, có CMND gốc, có hộ khẩu photo

long_vinasun
10-07-2012, 08:37
Cho mình hỏi mình thường làm hộ chiếu mất bao lâu? Liệu trong vòng 10 ngày có kịp không (tất nhiên là làm theo kiểu chính quy chứ ko phải nhờ mấy ng cò á) ? Vì mình cần đi Thái gấp vào khoảng cuối tháng này >_<

Thời gian làm hộ chiếu là 8 ngày làm việc ( không bao gồm thứ 7 và chủ nhật),10 ngày có thể kịp nếu bạn nộp vào ngày đầu tuần.

mrlola
10-07-2012, 22:11
Chào anh!
Em là người ngoại tỉnh hiện đang ở Hà Nội, đã được cấp sổ tạm trú (cái sổ màu xanh da trời, em không biết nó có khác thẻ tạm trú không)
Theo em biết thì bây giờ chỉ cần mang tờ khai ra C.A xã em tạm trú xin xác nhận (em ở huyện Thanh Trì), rồi mang CMND, sổ tạm trú, 4 ảnh 4x6 phông trắng và cái tờ khai có xác nhận của C.A xã ra số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông là được phải không ạ.

alexmai26
11-07-2012, 05:29
mọi người ơi cho em hỏi ..em đang trong thời gian chờ lấy hộ chiếu mới thì phát hiện tên lót trong giấy hẹn bị sai..vậy thì lúc lấy hộ chiếu tên trong hộ chiếu có bị sai ko ak..trong hồ sơ thì em làm đúng hết

ntl
13-07-2012, 14:47
cho mình hỏi là hiện sổ hộ khẩu của mình đang làm lại ở phường rất lâu, nên khi làm passport mình chỉ cần mang cmnd thôi đc ko ? mình ở tp hcm và hộ khẩu ở hcm luôn

Vì book vé của tiger đi sing dịp Tết phải cần pp, chờ có hộ khẩu với pp cũng gần 2 tháng....vậy lúc đó mới book chắc vé tăng dữ dội hơn giờ :(

GiaHân
20-07-2012, 13:48
cho mình hỏi là hiện sổ hộ khẩu của mình đang làm lại ở phường rất lâu, nên khi làm passport mình chỉ cần mang cmnd thôi đc ko ? mình ở tp hcm và hộ khẩu ở hcm luôn

Vì book vé của tiger đi sing dịp Tết phải cần pp, chờ có hộ khẩu với pp cũng gần 2 tháng....vậy lúc đó mới book chắc vé tăng dữ dội hơn giờ :(

Được bạn, mình có người bạn cũng như bạn. Hộ khẩu toàn TP đang làm lại muh. Nếu CMND bạn cấp chưa quá 15 năm và hộ khẩu thành phố HCM, bạn chỉ cần mang CMND là đủ. Yên tâm nhé.

ntl
23-07-2012, 01:07
mình 17t thì hộ khẩu thời hạn 5 năm phải k à? tiếc quá còn mấy tháng nữa là đủ 18t nhưng phải lam pp liền :(

Mustafa
23-07-2012, 08:17
mình 17t thì hộ khẩu thời hạn 5 năm phải k à? tiếc quá còn mấy tháng nữa là đủ 18t nhưng phải lam pp liền :(

Đâu có ai nói là 17t thì hộ chiếu 5 năm đâu bạn ơi. Bạn cứ đi ra Nguyễn Du làm PP thoải mái nhé, cầm CMND là đủ. Lưu ý là đầu giờ hiện nay khá đông, tầm 9h bạn đến hay hơn nhiều.

southwestlake
18-08-2012, 20:34
Mọi ng cho mình hỏi cái này chút , chả là đợt vừa rồi mình về Hn thì bị mất PP và CMND , mình có đọc mấy page trc thì thấy mọi ng nói là thủ tục để cấp lại PP là phải có CMND , mình xin hỏi là mình chỉ có bản photo CMND có công chứng từ năm 2008 thì có thay thế đc CMND ko ạ .

oldteatree
18-08-2012, 21:27
Theo qui định mất CMND thì bạn phải làm đơn báo mất rồi đi làm lại.Sau đó lấy CM mới mới làm lại hộ chiếu.

southwestlake
18-08-2012, 23:23
Theo qui định mất CMND thì bạn phải làm đơn báo mất rồi đi làm lại.Sau đó lấy CM mới mới làm lại hộ chiếu.

Mình đi làm lại CMND rồi nhưng mà họ hẹn đến 30/8 mới lấy đc CMND , sau đó lại phải chờ thêm 10 ngày nữa để làm PP mới , mình lại đang rất bận và có việc phải bắt buộc đi trong tuần tới :( hiện giờ cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ cả .

nguyenvutru
18-08-2012, 23:40
mình muốn làm passport để đi campuchia nhưng không biết bh rổ giá ra sao - mình ở hà nội tks :))

southwestlake
20-08-2012, 00:57
Mình đi làm lại CMND rồi nhưng mà họ hẹn đến 30/8 mới lấy đc CMND , sau đó lại phải chờ thêm 10 ngày nữa để làm PP mới , mình lại đang rất bận và có việc phải bắt buộc đi trong tuần tới :( hiện giờ cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ cả .

Ai giúp mình với.

Mustafa
23-08-2012, 14:03
Ai giúp mình với.

Khó quá. Chịu khó lên chú CA xin xỏ kèm ..... Rồi tiếp tục chạy ra cục QLNX lam HC gấp với giá khoảng 3tr hơn là xong. Hy vọng bạn ok.
(Mình toàn chỉ xúi tốn tiền thui hà, tùy bạn nha).

TrungTin
23-08-2012, 20:40
Các anh cho em hỏi tí nhé, trường hợp của em cũng khá đặc biệt:
Trước đây quê em ở Cà Mau, Hộ Khẩu và CMND em đều làm ở Cà Mau,đến năm em lớp 10 thì nhà em dời về Bạc Liêu, hộ khẩu em chuyển lên Bạc Liêu. Khi lên Sài Gòn học đại học, em được người quen làm KT3 ở SG, trong KT3 co ghi hộ khẩu của em ở Bạc Liêu.
Đến khi e đi lam passport, người ta không làm vì CMND và Hộ Khẩu của em khác tỉnh thành (CMND thì ở Cà Mau, còn Hộ khẩu thì Bạc Liêu). Các anh chị có kinh nghiệm có thể hướng dẫn em có cách nào làm hộ chiếu mà không cần làm lại CMND không? Vì khoảng 1 tuần nữa em phải đi Sin nhưng bây giờ vẫn làm passport chưa được, nếu làm passport thì phải về Bạc Liêu làm CMND lại sẽ không kịp. Mong các anh giúp em. Xin cảm ơn.

HCMC
26-08-2012, 23:41
Các mems cho mình hỏi chút.
Bạn mình quê ở miền Tây, hiện nó Sài Gòn đi làm, chưa có KT3, hộ khẩu ở tỉnh, làm thế nào mới có thể làm passport ở Sài Gòn được?
Thanks các mems.

lehoabcvt
29-08-2012, 15:41
em có KT3 (cấp ngày 14/01/2008) tại Mỗ Lao Hà Đông. Các bác cho em là thủ tục xin xác nhận vào tờ khai có khó không và thủ tục xác nhận có nhanh không ạh

Có cần bồi dưỡng không các bác

Thanks

quocdovu
06-09-2012, 18:29
Mọi người cho mình hỏi 1 xíu,
Quê mình ở Quảng Nam, đăng kí hộ khẩu thường trú và đã làm CMND tại Đà Nẵng, nhưng lúc làm hộ chiếu xong thấy trong hộ chiếu ghi là Quảng Nam, vậy có ảnh hưởng gì ko khi mình xài CMND của Tp Đà Nẵng
Cảm ơn mọi người

homeless man
06-09-2012, 20:50
Mọi người cho mình hỏi 1 xíu,
Quê mình ở Quảng Nam, đăng kí hộ khẩu thường trú và đã làm CMND tại Đà Nẵng, nhưng lúc làm hộ chiếu xong thấy trong hộ chiếu ghi là Quảng Nam, vậy có ảnh hưởng gì ko khi mình xài CMND của Tp Đà Nẵng
Cảm ơn mọi người

Dùng thoải mái đê. Trong hộ chiếu ghi nơi sinh mà. Trong CMT ghi hộ khẩu thường trú và nguyên quán. Chỉ có vậy thôi, không phải lăn tăn gì.

quocdovu
06-09-2012, 21:23
Chuẩn, đúng câu trả lời mình muốn nghe. thanks homeless man

meomeo291
08-10-2012, 23:41
các bác ơi, em có trường hợp khẩn !!!

em nhà ở ngoài bắc, đang làm việc tại tp HCM cho 1 công ty liên doanh, em chuẩn bị phải đi công tác nc ngoài vào đầu tháng 11 này.
Nhưng em ko có KT3, giờ em cũng k thể về nhà làm đc (do hoàn cảnh),
em hỏi bên Nguyễn Trãi thì họ bảo ko xử lý trường hợp của em (bất kể có xác nhận tạm trú), bên Nguyễn Du thì bắt có dấu mộc giáp lai vào ảnh (mà đem lên CAP thì ko giải quyết).
Vậy giờ em phải làm thế nào? Em thấy có bác gì ở trên bảo xin xác nhận ở công ty cũng có thể làm đc (thay cho KT3) là sao ạ?

Làm dịch vụ thì có an toàn và tin cậy không ạ? Em mù mờ khoản này lắm, hỏi bạn bè thì có đứa bảo lo PP giả này nọ (nó người SG nên ko làm d.vụ bao giờ)...
Có bác nào có địa chỉ dịch vụ uy tín không ạ? em có hỏi 1 chỗ thì họ bảo đặt cọc 1tr (tổng số 2,6tr), làm ở Nguyễn Trãi, xong pp thì trả nốt. vậy có được không các bác :(

giúp em với :((

HoneyXinh88
10-10-2012, 09:24
Các bác cho em hỏi, gần đây có bác nào lên làm hộ chiếu ko? Ngày thường ở đó có đông không? có phải đến từ 6h để xếp hàng ko??

pechuoina
11-10-2012, 17:08
Cả nhà giúp e với!!!
Tình hình là tháng 11 năm 2011, e có đăng ký làm passport lần đầu tiên, vô tình kế hoạch đi chơi bị hủy bỏ, nhà lại có việc lu bu nên e quên luôn vụ lấy passport, lúc nhớ ra cũng 4,5 tháng. (giấy hẹn, biên lai cũng ko nhớ đẻ đâu) đến nay cũng gần 1 năm.
Bây giờ có cách nào lấy được pp ko??? hay lên đăng ký mới!? vụ pp này e ko rành lắm nên ko biết làm sao! cả nha giúp e với nha! cảm ơn nhiều

linhnam
11-10-2012, 20:20
@ meomeo : Bạn ơi, tới tháng 11 mới đi mà ! Đơn giản hơn chuyện nhờ dịch vụ làm hộ chiếu là bạn alo về quê làm hộ chiêú cho bạn, nếu bạn còn đăng ký hộ khẩu ngoài đó ! Bây giờ có cho làm hộ chiếu bằng đường bưu điện, chuyển phát tới tận nhà đó bạn ! Chỉ cần nộp sơ yếu lý lịch và đơn cấp hộ chiếu có mộc của địa phương xác nhận là được ! Mình đã làm chứng giấy tờ, đóng mộc mà chỉ có người ta năn nỉ thì địa phương người ta vẫn làm đó bạn ! ( còn nếu bạn làm trực tiếp tại địa phương thì không cần đóng mộc gì cả, chỉ cần 02 loại giấy tờ trên và bản sao chứng minh thư là được ).

Mà vụ nhờ dịch vụ làm passport sao mà mắc dữ vậy? trừ khi bạn làm lấy liền thì họ mới lấy giá đó bạn ah!

meomeo291
12-10-2012, 19:42
@ meomeo : Bạn ơi, tới tháng 11 mới đi mà ! Đơn giản hơn chuyện nhờ dịch vụ làm hộ chiếu là bạn alo về quê làm hộ chiêú cho bạn, nếu bạn còn đăng ký hộ khẩu ngoài đó ! Bây giờ có cho làm hộ chiếu bằng đường bưu điện, chuyển phát tới tận nhà đó bạn ! Chỉ cần nộp sơ yếu lý lịch và đơn cấp hộ chiếu có mộc của địa phương xác nhận là được ! Mình đã làm chứng giấy tờ, đóng mộc mà chỉ có người ta năn nỉ thì địa phương người ta vẫn làm đó bạn ! ( còn nếu bạn làm trực tiếp tại địa phương thì không cần đóng mộc gì cả, chỉ cần 02 loại giấy tờ trên và bản sao chứng minh thư là được ).

Mà vụ nhờ dịch vụ làm passport sao mà mắc dữ vậy? trừ khi bạn làm lấy liền thì họ mới lấy giá đó bạn ah!

Ủa, cái này là sao bạn? mình ở Thanh Hóa, hum trước có hỏi thì họ kêu phải nộp trực tiếp. Mình cũng đang băn khoăn chuyện nộp: Mình vẫn còn đăng ký thường trú ở nhà, giờ mình nhờ người nhà lên mua hồ sơ, gửi cho mình điền và ký vào, xong gửi về nhà lên CA (hay UBND nhỉ) đóng dấu xác nhận "đang đăng ký thường trú tại địa phương". rồi đem lên nộp thì có được không nhỉ?

Mình thấy phiền hà quá đi à :(( Kiểu này lỡ ai đó ở tít Cao Bằng, Lạng Sơn mà làm trong miền Nam, được cty cho đi du lịch nước ngoài thì cũng khỏi đi luôn vì cái chuyện hộ chiếu quá. :((

linhnam
12-10-2012, 20:10
@ meomeo : Chính xác là như vậy! bạn chạy ra Nguyễn Trãi mua bộ hồ sơ, điền vào rùi chuyển về TH cho công an địa phướng đóng dấu vào ( Chuyện này dễ ợt phải không? ), sau đó làm hộ chiếu theo dạng chuyển phát nhanh bằng đường bưu điện ( nghĩa là bạn không cần có mặt ! ) Mình thấy đâu có vấn đề gì đâu???
Còn vấn đề bạn nói phức tạp - Thực ra bạn và phần đông người Việt mình chưa quen - Như tụi Âu Mỹ nó làm hộ chiếu khi mới sinh ra ( như Mỹ làm gì có chứng minh thư hả bạn - hộ chiếu và bằng lái xem như cmnd đó ! Mình cũng vậy, khi còn học năm 1 là làm hộ chiếu rùi , thời còn hạn 5 năm cơ! Mặc dù lúc đó chưa nghĩ ra là sẽ sử dụng hộ chiếu khi nào! Đừng để lúc cần thì mới hối hả đi làm - chỉ làm giàu cho tụi dịch vụ thui!!!
Chúc làm thành công và nhớ báo kết quả nha!

meomeo291
14-10-2012, 21:50
@ meomeo : Chính xác là như vậy! bạn chạy ra Nguyễn Trãi mua bộ hồ sơ, điền vào rùi chuyển về TH cho công an địa phướng đóng dấu vào ( Chuyện này dễ ợt phải không? ), sau đó làm hộ chiếu theo dạng chuyển phát nhanh bằng đường bưu điện ( nghĩa là bạn không cần có mặt ! ) Mình thấy đâu có vấn đề gì đâu???
Còn vấn đề bạn nói phức tạp - Thực ra bạn và phần đông người Việt mình chưa quen - Như tụi Âu Mỹ nó làm hộ chiếu khi mới sinh ra ( như Mỹ làm gì có chứng minh thư hả bạn - hộ chiếu và bằng lái xem như cmnd đó ! Mình cũng vậy, khi còn học năm 1 là làm hộ chiếu rùi , thời còn hạn 5 năm cơ! Mặc dù lúc đó chưa nghĩ ra là sẽ sử dụng hộ chiếu khi nào! Đừng để lúc cần thì mới hối hả đi làm - chỉ làm giàu cho tụi dịch vụ thui!!!
Chúc làm thành công và nhớ báo kết quả nha!

Hic, mình nói rồi mà, mình gọi điện về phòng XNC ở quê thì chúng nóa bảo ko được làm nếu vắng mặt cậu ạ :((
Mình mua 1 bộ ở trên chỗ 161 Nguyễn Du rồi, điền tất tật thông tin rồi, cả thông tin tạm trú. Giờ mình gửi cái này về nhà được không nhỉ. Mai mình sẽ gọi hỏi lại lần nữa.
híc híc.

Tớ ko ngờ mình đụng chuyện vào lúc xui xẻo thế này, trước giờ có bao giờ nghĩ mình được đi nc ngoài đâu.

Hép Pi
07-11-2012, 09:05
hi mọi người.
mình đang định đi làm cái HC, đã search gg thấy địa điểm làm HC ở Hn là 89 Trần Hưng Đạo nhưng thông tin các bài viết này từ 2010 rùi, mình muốn hỏi các bạn mới đi làm HC ở Hn xem địa điểm làm HC có chính xác k. cảm ơn mn trc nhé :)

newguest
11-12-2012, 15:52
Mọi người ơi, cho em hỏi tí: Em muốn cho cháu em 10 tuổi đi du lịch sing với em. Hiện giờ chưa làm hộ chiếu cho cháu, nhưng trẻ em có làm được hộ chiếu riêng không hay phải làm chung với cha mẹ? Nếu làm đc hộ chiếu riêng thì sau đó đi du lịch cùng với em có trở ngại gì khi làm thủ tục xuất nhập cảnh không? (do không đi cùng cha mẹ). Mong mọi người trả lời sớm để em biết mà book vé. Cám ơn mọi người trước.

long_vinasun
11-12-2012, 16:15
Mọi người ơi, cho em hỏi tí: Em muốn cho cháu em 10 tuổi đi du lịch sing với em. Hiện giờ chưa làm hộ chiếu cho cháu, nhưng trẻ em có làm được hộ chiếu riêng không hay phải làm chung với cha mẹ? Nếu làm đc hộ chiếu riêng thì sau đó đi du lịch cùng với em có trở ngại gì khi làm thủ tục xuất nhập cảnh không? (do không đi cùng cha mẹ). Mong mọi người trả lời sớm để em biết mà book vé. Cám ơn mọi người trước.
1. Theo quy định mới thì cháu của bạn có thể làm hộ chiếu riêng, hồ sơ thì như người lớn, thay phần CMND bằng Khai sinh nhé
2. Việc cháu của bạn dưới 14 tuổi nhưng đã có hộ chiếu thì cháu đủ điều kiện để có thể tự xuất cảnh một mình. Tuy nhiên, theo quy định về xuất cảnh tại sân bay thì trẻ em dưới 14 tuổi khi xuất cảnh phải có giấy khai sinh. Đặc biệt, trẻ em dưới 14 tuổi khi đi máy bay một mình, ngoài giấy khai sinh còn phải có giấy cam kết của người đại diện theo pháp luật (cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi...).Trường hợp bạn muốn đi cùng cháu của bạn thì Người đại diện theo pháp luật là: Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của cháu bạn phải làm giấy uỷ quyền cho bạn đi cùng với cháu . Giấy uỷ quyền có xác nhận của Cơ quan lãnh sự Việt Nam tại nước bạn đang sống.

Đôi điều trao đổi....

newguest
11-12-2012, 16:28
[QUOTE=long_vinasun;778472]1. Trường hợp bạn muốn đi cùng cháu của bạn thì Người đại diện theo pháp luật là: Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của cháu bạn phải làm giấy uỷ quyền cho bạn đi cùng với cháu . Giấy uỷ quyền có xác nhận của Cơ quan lãnh sự Việt Nam tại nước bạn đang sống.

Ẹc, phức tạp thế. Vậy đành cho cháu ở nhà thôi, hix. Cám ơn bạn đã cho biết thông tin nhé.

ruby1
15-12-2012, 10:22
Các bác cho e hỏi: Hộ chiếu của e còn hạn đến năm 2018 nhưng bị ẩm nên nhòe mất chữ ký của cơ quan XNK và hình cũng bị chấm li ti như bác nào nói làm hộ chiếu năm 2008 thường bị như vậy. Tháng 11 vừa rồi khi e đi du lịch Thái Lan bị hoạch họe quá chừng, rồi phải làm giấy cam kết nữa mới cho đi :( Nên e muốn làm hộ chiếu lại thì có được giữ hộ chiếu cũ đễ làm kỷ niệm k hay phải nộp lại cho cơ quan XNK?

long_vinasun
15-12-2012, 11:06
Các bác cho e hỏi: Hộ chiếu của e còn hạn đến năm 2018 nhưng bị ẩm nên nhòe mất chữ ký của cơ quan XNK và hình cũng bị chấm li ti như bác nào nói làm hộ chiếu năm 2008 thường bị như vậy. Tháng 11 vừa rồi khi e đi du lịch Thái Lan bị hoạch họe quá chừng, rồi phải làm giấy cam kết nữa mới cho đi :( Nên e muốn làm hộ chiếu lại thì có được giữ hộ chiếu cũ đễ làm kỷ niệm k hay phải nộp lại cho cơ quan XNK?

Khi cấp mới hộ chiếu thì chị vẫn sẽ được giữ lại HC cũ, nhưng HC cũ sẽ bị đóng dấu Used - Hết hạn sử dụng. Chị cứ thoải mái làm lại nhé

cavayxanhs
15-12-2012, 12:02
nếu ở tỉnh thì làm pass ở tphcm có sao ko ạ

cavayxanhs
15-12-2012, 12:14

Mustafa
20-12-2012, 09:21

Có thể làm được nếu bạn đang đi làm ở Cty, mang đơn về Cty đóng dấu mộc đỏ chót vào và kèm theo giấy giới thiệu.

Còn ko chịu khó nhờ dịch vụ nha bạn.(c)

Eurozone
22-12-2012, 10:57
cho em hỏi là nếu đi Thái thì mình có cần VISA không ạ? vì em nghe nói đi trong nội khu ASEAN chỉ cần hộ chiếu thôi, em đi bằng đường hàng không

meomeo291
22-12-2012, 21:40
Có thể làm được nếu bạn đang đi làm ở Cty, mang đơn về Cty đóng dấu mộc đỏ chót vào và kèm theo giấy giới thiệu.

Còn ko chịu khó nhờ dịch vụ nha bạn.(c)

Ủa, cái này là sao ah, tức là mình đang làm cho cty ở tphcm, ko cần KT3 vẫn có thể làm đc, với điều kiện là đem cái tờ khai về cho cty đóng dấu vào ý hả?

còn giấy giới thiệu là như thế nào ta?

ruby1
09-01-2013, 10:12
Khi cấp mới hộ chiếu thì chị vẫn sẽ được giữ lại HC cũ, nhưng HC cũ sẽ bị đóng dấu Used - Hết hạn sử dụng. Chị cứ thoải mái làm lại nhé

C mới nhận hộ chiếu mới, bên XNK không trả lại hộ chiếu cũ cho c (NO). Họ nói hộ chiếu bị hư hỏng không trả lại. Bây giờ họ chỉ đồng ý xác nhận là chị xuất cảnh ở cửa khẩu nào thui. Mà việc xin giấy xác nhận này cũng mệt vì làm P.P ở Đồng Nai, gọi về đó hỏi thì họ chỉ đến 254 Nguyễn Trãi, Q.1. Gọi cho Nguyễn Trãi thì lại bảo nộp đơn ở nơi làm hộ chiếu. Làm mình phải chạy tới chạy lui 2, 3 lần để xin cái giấy này. Nếu chỉ có giấy xác nhận này e rằng không thuận lợi cho việc xin visa sau này:(

Mustafa
14-01-2013, 10:11
@ EuroZone Không cần Visa nha bạn.

@meomeo291: được, bạn ra lấy tờ đơn ở Cục QL XNC rồi hỏi thủ tục luôn nha.

No4gook
10-05-2013, 16:06
Nếu có thể, xin vui lòng cập nhật bài post đầu tiên (hướng dẫn làm PP) giùm minh. Mình thấy topic này dc tạo ra từ năm 2009 đến giờ rồi, không biết quy trình làm PP có gì thay đổi hay không? Và xin vui lòng bổ sung địa chỉ chính xác giùm ace.

Chân thành cảm ơn :)

Mustafa
07-06-2013, 17:00
Nếu có thể, xin vui lòng cập nhật bài post đầu tiên (hướng dẫn làm PP) giùm minh. Mình thấy topic này dc tạo ra từ năm 2009 đến giờ rồi, không biết quy trình làm PP có gì thay đổi hay không? Và xin vui lòng bổ sung địa chỉ chính xác giùm ace.

Chân thành cảm ơn :)

Ở HCM chưa có gì thay đổi nhé bạn.

hahoa1
13-06-2013, 15:17
đi qua lào thì chỉ cần giấy thông hành là được thôi các đông chí a!
tuy nhiên kiểu gì thì cũng phải cần làm cái hộ chiếu cho chắc ăn

tinhyeuthiensu
21-06-2013, 23:08
Mọi người tư vấn giúp em với! Em đang sống ở TPHCM, quê em ở An Giang! Em muốn làm passport thì phải về quê làm hay làm tại TPHCM ạ ?
CHo em hỏi nếu như làm tại TPHCM thì em dùng sổ hộ khẩu photo đi đăng ký được ko ạ?
Em cảm ơn trước ^^

Mustafa
05-07-2013, 09:41
Mọi người tư vấn giúp em với! Em đang sống ở TPHCM, quê em ở An Giang! Em muốn làm passport thì phải về quê làm hay làm tại TPHCM ạ ?
CHo em hỏi nếu như làm tại TPHCM thì em dùng sổ hộ khẩu photo đi đăng ký được ko ạ?
Em cảm ơn trước ^^

Ở đâu cũng được. Điều kiện bạn phải cầm CMND và hộ khẩu bản gốc.

HCM: bạn ghé Nguyễn Trãi nhé. Hoặc Bưu điện cũng có dịch vụ này.

cherry_01
12-07-2013, 10:14
Vậy bây giờ làm hộ chiếu là ko cần phải đến tận nơi cho người ta xem mặt nhỉ . Thế thì tốt quá còn gì.